Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako una kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakaojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na kadhalika. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Salim Mwega wa mjini Qum hapa nchini Iran, na mada ni tumjue adui yetu. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku, yalio katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia njia za intaneti na aplikesheni za simu, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika masafa ya 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida. Tovuti yetu ni parastudio com mkwaju sw, na kwa ajili ya kushiriki matangazo haya Unaweza kututumia harafa kwenda kwa nambari anza na alama ya kujumlisha o plas 98 90 350 65487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais wa Iran anasema vikwazo na vitisho haviwezi kulizuia taifa kustawi na kupata maendeleo. Uganda kuteketeza dozi laki nne za chanjo za uviko 19, na Umoja wa Mataifa wawataka wanajeshi wa Mali watangaze tarehe ya uchaguzi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa vikwazo na vitisho kamwe haviwezi kulizuia taifa la Iran kustawi na kupata maendeleo. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo Ijumaa, katika siku ya pili ya safari yake ya kutembelea mkoa wa Hormozgan wa kusini mwa Iran, wakati akikagua maonyesho ya maendeleo na mafanikio ya kikosi cha majini Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepah. Rais Raisi amesema licha ya kuwekwa vikwazo vya kila upande dhidi ya Iran, haswa vya kijeshi na vya mradi wa nyuklia, lakini taifa hili la Kiislamu limepiga hatua kubwa katika nyuga za kiulinzi na teknolojia ya nyuklia. Amesisitiza kuwa maadamu moyo huu wa kimapinduzi na wa kujitolea utaendelea kuwepo, kamwe adui hataweza kulifanya chochote taifa kubwa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema leo hii wananchi wa Iran hawana wasiwasi wowote wa kuhusu usalama wa nchi yao katika pembe zake zote, kwani hakuna harakati yoyote ya adui ambayo inaweza kufumbiwa macho na walinzi mashujaa wa taifa hili. Sayyid Ibrahim Raisi aliwasili mkoani Hormosgan Jumatano ikiwa ni safari yake ya kumi na nne ya kutembelea mikoa mbalimbali mbali ya Iran tangu awe rais wa jamhuri ya Kiislamu. Anafanya ziara hizo za kikazi ili kuonana kwa karibu na wananchi na kutatua yeye mwenyewe matatizo, matatizo hata ya watu wa chini kabisa. Wakati huo huo, khatibu wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amesema kuwa adui anaihitajia zaidi Iran katika mazungumzo yanayoendelea mjini Vienna, Austria na kusisitiza kuwa inabidi tusimame imara na kwa ghera katika vita vya kidiplomasia. Hujjatu lislam walmuslimin Muhammad Javad Haj Ali Akbari amesema hayo katika hutba za swalo jumaa ya leo hapa Tehran na kuongeza kuwa Iran haina haraka katika mazungumzo hayo ya kuondolewa vikwazo ilivyowekiwa kidhulma, kama ambavyo pia Tehran haitoruhusu mazungumzo hayo yaendelee bila ya kuwa na mwisho. Khatibu huyo wa muda wa swali ya Ijumaa ya Tehran vilevile vile amesema katika siasa za mambo ya kigeni, na wakati taifa lenye ghera la Iran linapoziunga mkono siasa hizo, lazima wanaoshiriki kwenye mazungumzo kama hayo nao wawe wa imara na wasiogope chochote, wamtegemee Mwenyezi Mungu na waendelee na mchakato wa mazungumzo kwa idili na busara, ili kwa njia hiyo waweze kufilisha njama zote za adui. Awamu ya nane ya mazungumzo ya nyuklia ya namna ya kutekeleza mapatano ya JCPOA na kuondolewa vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa jamhuri ya kiislamu ya Iran iliendelea tarehe tatu mwezi huu wa Januari katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Katika kipindi hiki cha siku kumi na mbili za mazungumzo hayo pande mbili, yani Iran na kundi la nne jumlisha moja, zimejadiliana maswala tofauti na zote zimesema kuwa mazungumzo hayo yanaendelea vizuri. Tukitoka nje ya mipaka ya Iran, serikali ya Uganda ina mpango wa kuteke, wa kuteketeza dozi laki nne za chanjo za uviko 19, baada ya chanjo hizo za corona kuharibika kutokana na utunzaji mbaya katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Waziri wa afya wa Uganda Dr Jane Ruth Acheng ametangaza habari hiyo na kusema kuwa chanjo hizo zilipelekwa kwenye mikoa ya kaskazini mwa Uganda, lakini hazikutumika. Amesema sehemu kubwa ya chanjo zilizoharibika ni za Moderna na AstraZeneca, na ndizo ambazo zitateketezwa ili kuondoa kabisa uwezekano wa kutumiwa. Waziri wa afya wa Uganda yuko mstari wa mbele kuwashajiisha na kuwahamasisha wananchi wa nchi hiyo wapige chanjo za ugonjwa wa uviko 19. Serikali ya Uganda inasema ni lazima kwa wafanyakazi wa serikali wakiwemo walimu kupiga chanjo za korona na si jambo la hiari kwao. Lengo la msimamo huu wa serikali ya Kampala ni kuhakikisha ugonjwa wa korona unatokomezwa na nchi inakuwa salama, na hilo halitowezekana isipokuwa kwa kupigwa chanjo idadi kubwa ya watu, haswa wenye maingiliano na watu wengi kama walimu, wahudumu wa afya, watu wa usafiri na watu wa masokoni hadi wakati tunaandika habari hii idadi ya wagonjwa wa corona waliothibitishwa na kutangazwa na serikali ya Uganda ilikuwa ni laki moja, 56, 637, na waliofariki dunia hadi wakati huo walikuwa ni wagonjwa 3378 katika kona mbalimbali za nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uganda imeshapiga chanjo milioni 12 na laki 2 na 20, 106, za korona zilizotengenezwa na mashirika ya nchi mbalimbali duniani. Tusalie katika kadhia hiyo ya uviko 19, serikali ya Rwanda imesema kuwa karibu watu milioni sita wameshapiga chanjo kamili ya korona katika taifa hilo tangu kampeni ya kupiga chanjo za ugonjwa huo ilipoanza mwaka jana. Taarifa hiyo imesema kuwa baada ya kuingia kirusi kipya cha korona, yaani omicron mwezi Desemba mwaka jana, huko nchini Rwanda, serikali ya Kigali iliongeza kasi ya kupiga chanjo wananchi wake ikiwa ni pamoja na kuendesha kampeni ya chanjo mashuleni na kufungua vituo vya chanjo katika maeneo hadi ya ndani kabisa ya nchi. Serikali ya nchi hiyo imesema kuwa ina matumaini ifikapo mwezi Juni mwaka huu, Wanyarwanda milioni tisa watakuwa wameshapigwa chanjo kamili. Mbali na hayo serikali ya Rwanda inaendelea na sheria zake za kupambana na korona kama vile kupiga marufuku watu kutoka nje ifikapo saa nne usiku na baa kulazimishwa kufunga ifikapo saa mbili usiku. Rwanda ni moja ya nchi za Afrika ambazo zilikuwemo kwenye malengo ya shirika la afya duniani WHO ya, dunia ya kupiga chanjo asilimia arobaini ya watu ya watu wake ifikapo mwezi Desemba mwaka uliomalizika inaonekana imevuka malengo hayo, na ilipofika mwishoni mwa mwaka jana 2021, asilimia 80 ya Wanyarwanda wenye umri wa kuanzia miaka kumi na miwili na kuendelea walikuwa tayari wameshapiga angalau chanjo moja ya uviko 19. Tayari serikali ya Rwanda imeanza kupiga chanjo za nyongeza na za kuongeza nguvu za kujikinga na ugonjwa wa korona kwa baadhi ya wananchi wake ambao wameshapita miezi sita tangu walipopiga chanjo ya pili. Taarifa ya Habari za Dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kikao cha mahakama ya rufaa ya kijeshi kinachosikiliza kesi ya kuuawa wakereketwa wa haki za binadamu huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwa mikononi mwa polisi mnamo mwaka 2010 kimegubikwa na utata huku mawakili wa upande wa mashtaka wakitaka aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila ahojiwe kwa kutoa amri ya kuuawa wanaharakati hao. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi, ametutumia ripoti ifuatayo. Mawakili wa upande wa mashtaka wakiongozwa na wakili Richard Bondo Chimbombo walisema wazi kwamba ni lazima watuhumiwa wote ambao walitajwa na Kanali Paul Milambwe waweze kuhojiwa katika kushiriki kwao kwa mauaji hayo. Rais wa zamani wa nchi, majenerali, makanali, askari wa taasisi ya ujazusi wa nchi ambao Paul Milambwe amewataja na pia mkaguzi mkuu aliyestaafu bwana Konde. Watu hao wote ni lazima waweze kuhojiwa. Hata hivyo, wakili wa asasi hiyo ya sauti ya wasio na sauti, asasi iliyokuwa ikiongozwa na marehemu Chebea, alijitokeza akikanusha uwezekano wa watumio hao huweza kufikisha kibindoni kama watuhumiwa wengine, akidai kwamba kufanya hivyo kutaweza kuleta matatizo nchini Hasahasa hasa wakati huu ambapo watu wanatarajia kufanya uchaguzi mkuu. Wakili Elei Lusele anawashutumu mawakili wenzake, wana malengo yao They na sitaki kuajibika na malengo hayo. Ghasia zinaweza kutokea nchini wakati huu watu wanapojiandaa kwa mkesha wa uchaguzi mkuu. Naye mkurugenzi wa asasi hiyo bwana Rose Maketa alijitokeza wasi akimpinga wakili wa asasi yake hiyo akisema, tunasubiri kujua na kuwahoji wale wote waliotajwa na Paul Milambwe kuhusika na mauaji hayo. Nao upande wa mawakili wa serikali walikubali hoja hiyo ya kutaka wale wote waliotajwa kuhusika na mauaji hayo waweze kusikizwa, hoja iliyomfanya jaji mkuu wa koti hiyo ya rufaa aikubali na akaahirisha kikao hicho hadi tarehe kumi na tisa ya mwezi wa pili mwaka huu. Hivyo mabwana wa jana leo wataweza kuwajibika mbele ya koti kwa hatia zao za ubwana. Mosi Mwasi, Redio Teheran, Brazaville. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo, wakiwa hapo Brazaville katikati mwa Afrika. Na tukitoka Afrika ya Kati tuelekee magharibi mwa bara hilo. Umoja wa Mataifa umewataka wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Mali watangaze tarehe na ratiba ya uchaguzi, huku hasira zikiongezeka kutokana na wanajeshi hao kung'ang'ania madaraka, wakisema kipindi cha mpito kitachukua miaka mitano kumalizika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewaambia waandishi wa habari kwamba ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kuwa serikali ya hivi sasa ya Mali ina wajibu wa kutangaza ratiba na tarehe inayokubalika uchaguzi Vilevile amesema vile ana matumaini atafanya mazungumzo karibuni hivi na mkuu wa mapinduzi ya kijeshi huko Mali. Aidha amesema, na hapa na nukuu, ninashirikiana na jumuia ya ECOWAS na Umoja wa Afrika au kuandaa mazingira ambayo yataifanya serikali ya Mali ichukue msimamo unaokubalika na mchakato wa kukabidhi madaraka kwa raia, na juhudi hizo zimekuwa zikifanyika kwa muda mrefu sasa. Kutokana na ukaidi wa wanajeshi waliofanya mapinduzi huko Mali, jumuiya ya kiuchumi magharibi mwa Afrika ECOWAS imelazimika kuongeza mashinikizo yake kwa nchi hiyo ya eneo la Sahel, ikiwa ni pamoja na kuifungia mipaka na kuiwekea vikwazo vya kibiashara. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Naona wengi katika ukumbi wetu wa WhatsApp wanazungumzia tangazo ambalo tulikutumieni hapo awali kuhusiana na kubadilika kwa wakati wa matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuanzia Januari 21. Asante sana Hamza Simtoe anatushukuru kwa kumtumia taarifa hiyo ya kubadilika kwa wakati wa matangazo yetu ya usiku. Asante sana ukiwa hapo Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania. Nepom Husein Balagizi Abdallah yupo mjini Bukavu, kusini huko Kongo DR, anasema hamna tatizo yote Uh, toban anazungumzia tangazo hilo, anasema hamna tatizo yoyote ya muhimu, redio yetu iendelee kusiki, uh, kusikika na watangazaji waendelee kuishi na fursa ya kazi. Asante sana, Husein Balagizi, ukiwa hapo Bukavu, Kongo DR. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho sababu za idadi kubwa ya vifo vya wanajeshi wa Israel. gazeti la Kibrania la Israel Hayom limeripoti kwamba wanajeshi 31 wa Israel waliuawa katika mwaka uliomalizika majuzi wa 2021 na, na kwamba 11 kati yao walijua wenyewe. Kumetajwa sababu kadhaa za vifo vya wanajeshi wa Israel. Sababu kuu ya kuuawa wanajeshi wa Israel inahusiana na siasa za kijeshi za utawala huo ghasibu. Utawala wa Israel kimsingi ni utawala unaopenda vita kwa msingi huo kama ambavyo siasa za kivita za utawala huo ghasibu husababisha kuwa washahidi wanajeshi na raia wa nchi zinazolengwa hususan Palestina, vilevile zinapelekea kuuawa wanajeshi wa inchi, vile vile, wa Israel. Katika mkondo huo, katika vita vya siku kumi na mbili vya utawala wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza mnamo mwezi Mei mwaka jana, Waisraeli kumi na wawili waliuawa na wengine mia tatu thelathini walijeruhiwa. Taathira za vita kawaida haziishii katika mapigano ya kijeshi, bali zimekuwa na madhara na hasara kubwa za kijamii na kinafsi kwa wanajeshi wa utawala haramu Israel. Idadi kubwa ya askari wa utawala huo wamepatwa na ugonjwa wa sonona na mfadhaiko kutokana na vita mtawalia, na kukosa usalama wa ajira na kazi, masuala ambayo yanawasukuma kujua. Gazeti la Kibrania la Israel Hum limeripoti kwamba wanajeshi kumi na moja wa Israel walijua wenyewe mwaka uliopita elfu mbili ishirini na moja. Kuongezeka kwa mivutano kati ya wanajeshi kunatajwa kuwa ndio sababu kuu ya kujiwa huko, na suala hili linahusiana na mashinikizo ya kisaikolojia, kijamii, kiusalama, vita na makabiliano ya mara kwa mara. Hakuna takwimu kamili juu ya idadi ya wanajeshi wa Israel ambao wamekuwa waraibu wa dawa za kulevya, lakini uraibu pia ni sababu kuu ya matatizo ya kijamii na vitendo vya kujiua vya wanajeshi wa Israel kuanzia mwaka 2010 hadi 2020, takriban watu 5380 walifanya majaribio ya kujiua huko Israel, ambayo ni takriban watu 500 kila mwaka na 100 kati yao walikuwa wanajeshi. Kituo cha habari cha Palestine Today kimeripoti kuwa wanajeshi wengi wa Israel ambao wamejiua wameteseka kwa muda mrefu kutokana na wasiwasi wa siku zijazo, kukata tamaa na kuchanganyikiwa. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2020, maombi elfu moja mia saba na kumi yaliwasilishwa na wanajeshi wakiomba huduma za afya ya akili na majina ya wanajeshi 26 miongoni mwao yalisajiliwa katika orodha ya wagonjwa wanaosumbuliwa na hatari kubwa, na zilifanyika juhudi za kuwaokoa ili wasijue na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 93 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 49 na 50 za sura hiyo, ambazo zinasema: audhu audu billahi minash shaitani rajim. wa qalu ya ayyuha sahir ud'u lana rabbika bima ahida indaka innana lamuhtadun, na wakasema: ewe mchawi tuombee kwa Mola wako Mlezi, kwa ile ahadi aliyokuahidi, hakika sisi tutakuwa wenye kuongoka. Falamma kashafna anhum al'adhab idha hum yankuthun, basi tulipowaondolea adhabu hiyo, mara wakaingia kuvunja ahadi. Katika darsa iliyopita tulizungumzia juhudi alizofanya Nabii Musa alaihi ssalam za kumfikishia wito wa uongofu Firauni na watu wake pamoja na miujiza tofauti aliyowaonyesha ili kuthibitisha ukweli wa utume wake. Aya hizi tulizosoma zinasema. Watu hao hawakujali utume uliokuwemo kwenye wito wa nabii Musa aliyewalingania tauhidi na kutii amri za Mola wa ulimwengu na kujiepusha na makatazo yake, lakini walipokuja kufikwa na mabalaa, masaibu na misukosuko, walimtaka mtume huyo amuombe Mwenyezi Mungu awaondolee mabalaa na masaibu hayo na kuahidi kwamba wakiondokwa na masaibu hayo watamwamini Nabii Musa na kukubali wito wake. La ajabu ni kwamba licha ya kumwomba mtume wao huyo msaada, lakini waliendelea kumwita mchawi. Walikuwa wakidhani mitume pia, kama walivyo wachawi, hufanya mambo ya ajabu ajabu yaliyo nje ya uwezo wa mtu wa kawaida ili kuwateka na kuwavuta watu. Hii yenyewe inaonyesha kuwa ahadi waliotoa watu hao waliokuwa na kibri na ghururi kwamba wataamini ilikuwa ya uongo. Ukweli ni kwamba walipokuwa wametanzwa, walitaka wapate njia ya kuwaokoa na mabalaa yaliyowafika, na si kwamba walikuwa na nia ya kweli ya kufuata uongofu na ndiyo maana aya iliyofuatia inasema, wakati tulipoondolea tabu misukosuko na mabalaa walihalifu ahadi waliotoa na wala hawakuamini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba aghalabu ya watu wakati wanapotingwa na mambo huwakimbilia mawalii wa Mwenyezi Mungu ili wawaombee dua Allah awaondolee masaibu hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa kufikwa na masaibu na hatari, fitra na maumbile ya kumjua Mwenyezi Mungu huzinduka kutoka kwenye usingizi wa mghafala na mtu humkumbuka Mola, lakini baada ya kuondokewa na misukosuko na masaibu Ahadi 53 ambazo zinasema wanada firaun fi qaumihi qala ya qaumi alaysa li mulku misra wa hadhihi alanhar tajri min tahti afala tubsirun, na Firauni alitangaza kwa watu wake akisema, enyi watu wangu kwani mimi sinao huu ufalme wa Misri na hii mito inapita chini yangu? Am ana khayrun min hadha alladhi huwa hw mahinu wa la yakadu yubid, je, hamuoni au mimi si bora kuliko huyu aliye mnyonge wala hawezi kusema waziwazi wazi. Falawla ulkiya alayhi aswiratun min dhahabin au jaa maahu almalaikatu muktarinin, basi mbona hakuvikwa vikuku vya dhahabu au hawakuja malaika pamoja naye wakamwandama. Firauni na kaumu yake, kwa upande mmoja, walijionea kwa macho yao miujiza aliyowapelekea Nabii Musa alaihi salam, na kwa upande mwingine, kutokana na dua aliyowaombea mtume huyo, waliondolewa mabalaa na misukosuko iliyowafika. Lakini pamoja na hayo, thaguti huyo na watu wake hawakuwa tayari kukubali wito wa haki wa Musa alaihi ssalam. Na ili kuwafanya washauri wake na kaumu yake wasiathirike na kuvutiwa na maneno ya mantiki na miujiza ya mtume huyo wa haki, akaamua atumie mbinu ya ubabaishaji ili kuzuia mvuto wa nabii Musa ndani ya nyoyo za watu. Kwa hivyo, akajaribu kufanya hila ya eti kumdunisha mtume huyu wa Mwenyezi Mungu na kujikweza yeye mwenyewe akiwa mbele ya kaumu yake. Firauni alitamba na kusema, kwani utawala wa ardhi hii kubwa ya Misri si wangu mimi? Na hii mito nayo, kwani haiko chini ya amri na mamlaka yangu na haipiti kando ya kasri langu na kwenye konde na bustani zangu? Lakini yeye Musa ana nini alichonacho? Si ufasaha wa kuzungumza? Si malaika yeyote anayeandamana naye. Na wala hayuko kama walivyo wakubwa wa, wa jamii yoyote ile wenye kila aina ya mapambo, mavazi ya kujivunia na makasri ya kujifaharisha. Chochote kile mkitakacho mimi ninacho, lakini yeye hana kitu chochote. Kama ni hivyo kwa nini tumwamini na kumfuata yeye? Mto Nile ulikuwa chemchemi na chanzo cha mito yote midogo midogo ya Misri na ulikuwa na taathira kubwa katika kustawisha maeneo mbalimbali mbali ya ardhi hiyo, mto huo ambao ulikuwa ukikidhi mahitaji ya maji ya kunywa na ya kilimo ya watu wa Misri Mgao wa matumizi yake ulikuwa ukifanyika kwa amri ya Firauni, na kwa maana hiyo maisha ya watu yalikuwa kwenye mamlaka yake yeye, na hilo likamfanya ajihisi kuwa yeye ndiye mungu halisi wa Wamisri, na hakuna maana yoyote ya kuwepo aliye juu zaidi yake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Matawuti na madola ya kiistikbari hayatumii akili na mantiki, bali yanajivunia nguvu, utajiri na hadhi yao ya kidhahiri na kuvitumia hivyo kama hoja ya kuonyesha kuwa wao ndio walio katika haki. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujivuna na kujifaharisha na kuwadunisha watu kwa sababu ya aina ya mavazi na wanavyoonekana dhahiri yao au kwa sababu ya lahaja na uzungumzaji wao ni hulka ya kifirauni. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba yeyote anayejiona bora kuliko wenzake kwa sababu yoyote ile Ajijue kuwa ana hulka na silka ya ufirauni hata kama hatokuwa na mali wala madaraka. Walipotukasirisha tuliwapatiliza tukawagharikisha wote. Faj'alnahum salafan wa mathalan lil akhirin, kisha tukawafanya kuwa watangulizi na mfano kwa wabadae. Kwa hakika kwa kitendo chake Firauni cha kujitukuza yeye mwenyewe na mamlaka aliyokuwa nayo na kujaribu kumdunisha Nabi Musa alaihi ssalam, aliipoteza kaumu yake kwa kutowapa fursa watu wake watumie akili zao ili kuweza kuifahamu haki na ukweli. Aliitia ujingani kaumu yake na kuipumbaza kwa mapambo na marembo kiasi cha kuwafanya watu wake wote duni na dhalili mbele yake na kwa hivyo wakawa wanamtii na kumfuata bila kuuliza wala kuhoji chochote. Na hii bila shaka ndiyo njia na mbinu inayotumiwa na tawala zote ovu na za kijabari, yaani, ili kuweza kuendeleza uthahuti wao huwatia uzuzu na upofu watu wao, wakawa hawajui kinachoendelea na hivyo badala ya thamani za kweli na mambo ya maana, wakaamini na kuyakubali mambo ya kipuuzi na yasiyo na maana yoyote. Na sababu ni kwamba kuzinduka wananchi na kupevuka kwao kiutambuzi na kifikra ndiyo hatari kubwa zaidi kwa tawala za kiimla na kidikteta katika zama zetu hizi. Pia madola ya kiistikbari hutumia kanali za satelaiti, redio, televisheni, intaneti na vyombo vingine vya mawasiliano ili kuziteka akili na fikra za watu wa mataifa ya dunia na kuzijaza kasumba kuhusiana na ukweli wa mambo ili watu wabaki ujingani na kuendelea kuyatii madola hayo. Hawatoi mwanya kwa watu watambue na kubaini ukweli wa mambo ili waweze kuendelea kuwatawala bila taabu wala shida yoyote. Lakini tueleze pia kwamba katika zama za Firauni watu wenyewe pia walikuwa wakosa, kwa sababu kwa jinsi maovu na ufuska ulivyokuwa umezagaa baina yao, ilikuwa rahisi kwao kumtii na kufuata mambo aliyowapumbazia, na kimsingi walijichimbia wenyewe kisima cha upotofu na ndiyo sababu iliyowafanya wasiwe na utayari wa kuyakubali maneno ya haki ya nabii Musa, alaihi ssalam. Ilivyo ni kwamba watu wanaoamua kumfuata Firauni na tawala za Kifirauni, nao pia hupatwa na hatima sawa na ya Mafirauni ya kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu na hakuna shaka pia kwamba yaliyojiri katika maisha ya Firauni na wafuasi wa Firauni na hatima ya kutisha iliyowafika ni somo la kutoa ibra na mazingatio kwa watu wa baada yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tawala mbovu na ovu huwadunisha watu wao na kuwafanya dhaifu katika tawala hizo za kidhalimu, kutojithamini watu wenyewe na kupoteza utambulisho wao huwafanya wasalimu amri mbele ya watawala wao na kuwatii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jamii isiyomtii Mwenyezi Mungu mwisho wake huishia kuwatii na kuwafuata watawala madhalimu na wenye kutakabari wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba baadhi ya wakati ghadhabu na adhabu ya Allah huishukia kaumu ya watu wakaangamizwa papa hapa duniani, ili wawe somo la kutoa ibra na mazingatio kwa wengine. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 93 ya Quran imefikia tamati. tunamwomba Allah na mbili, tukiendelea na mazungumzo yetu kuhusiana na nafsi na au kwenye maudhui kubwa ambayo tunaita tunjue adui na mbinu zake. Leo ikiwa tutaweza kumalizia mazungumzo yetu kuhusu nafsi, ndio katika kikao kingine tuingie kwenye maudhui au adui wa pili ambaye tutazungumzia kwa kipana insha Allah, ama kulingana na vile ilivyo ni kwamba vipi tutaweza kukabiliana na adui huyu njia ambazo tuko nazo. Kuna njia nyingi ambazo zipo, lakini nitaashiria tu baadhi ya njia ambazo zitatusaidia kuweza kukabiliana na adui wa karibu. Miongoni mwa mambo ambayo e, tunaambiwa ni kwamba Imam Ali alaihi salam anasema ya kwamba amliku amfusakum bidawami jihadiha, yani zitawaleni nafsi zenu kwa kufanya nini? Kwa kupigana nazo daima, jihadi. Kuna jihadi ni neno ambalo linatumika kwa maana ya vita vitakatifu vya kidini ama vita vinginevyo, inaitwa kital na vinaitwa yani, majina kama hayo, lakini jihadi ni vita maksusi ambavyo vinakuwa ni vya kidini. Sasa tunakuta katika hadithi pia tunaambiwa, kama vile tumeambiwa hapo na Imam Ali, anasema ya kwamba tuzitawale nafsi zetu kwa kupigana vita navyo nazo nafsi zetu, anasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi salam. Baada ya kuwa kuna vita waumini walienda wakapigana, waliporudi Mtume akawambia kwamba marhaban biqaumin qadau al jihad al asghar wa baki aljihadul akbar, yani marhaban, yani karibuni wa nyinyi ambao mmetoka mmepigana vita vidogo, jihadi ndogo, na sasa imebaki jihadi kubwa. Akaulizwa, kila ya Rasulullah, mtume akaulizwa wamal jihadul akbar, akwamba ni jihadi kubwa, ni jihadi gani hii nayo, na tumetoka kupigana mapanga, watu wamekufa huko. Sasa hapa tunaambiwa kwamba tumetoka kwenye vita vidogo hivi, vita vikubwa ni vipi? Akasema jihadu nafsi, kupigana na nafsi, hiyo ndio jihadi kubwa ambayo tunafaa kupigana nayo sasa. Kwa hivyo nafsi, kuimiliki ni kupigana nayo miongoni, yani ujue ya kwamba ni adui unapigana naye kila wakati, kinachotaka sie kwamba inanihadaa na inatafuta njia ya kuniangusha. Na nyingine hadithi pia inasema salahu nafsi mujahadatul hawa uzuri wa nafsi ukitaka nafsi iwe katika hali nzuri iwe iwe salama na kuirekebisha sawasawa sawa, ni kujahidi kupigana na hawa kupigana na matamanio yani matamanio yale uya, unayacontrol na kuweka ikitaka zaidi ambaye ya kawaida ambayo inafaa basi unajizuia nayo ni hadithi inasema awanushe ala salahi nafsi alqanaa Yani kutosheka mtu kile ulicho nacho, iwe ni kidogo, unatosheka nacho. Ilkanaa pia ni mojawapo ambayo inaivunja nafsi, inaishinda nafsi. Na ingine ni kuwa na takwa, hadithi inasema inna takwa llahi dawaa da dai kulubikum, yani hakika uchamungu ndio dawa ya nyoyo zenu, ugonjwa wa do, wa mo, nyoyo zenu, watahuru danasi anfusikum, na ndio kitoharishi na kisafishi cha nini cha uchafu wa nafsi. Uchamungu ni kitu kingine. Kwa hivyo, jihadi ni kitu kimoja, kanaa kutosheka ni kitu cha pili, na pia vilevile vile ni kufanya nini? Kuwa na ucha mungu na kwa kumalizia ni kufanya muhasaba kila siku, hasibu kabla antuhasabu, kuifanyia nafsi hesabu, unaiweka chini, unaangalia. Leo imefanya kutoka asubuhi mpaka jioni, imefanya nini? Imenikosea ama imefanya utiifu? Basi unaiuliza umefanya nini? umefanya nini mpaka, alafu na ukiangalia, na kuandika na kujua makosa yako na kuweza kurekebisha kwa ajili ya siku nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo ni Ijumaa tarehe 11 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 14 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1045 iliyopita aliaga dunia mtaalamu wa fasihi mwandishi na malenga wa Kirani Badi Uzaman Alhamdani. Alizaliwa huko Hamedan magharibi mwa Iran na kupata mashuhuri kwa jina la Fadhil Hamidani Badi Uzaman. Alibobea sana katika kuandika mashairi na nadhari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kirani ni rasailu Dadi Uzaman. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita ulianza mkutano wa Kasablanka nchini Moroko. Mkutano huo uliofanyika wakati wa vita vya pili vya dunia ulihudhuriwa na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt na waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill kama viongozi wa nchi mbili kuu za waitifaki na kujadili mpango wa kushambulia Sisili nchini Italia na nchi za washirika. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, maafisa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walitekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya Salah Khalaf maarufu kwa jina la Abu Iyad akiwa pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Tunisia. Salah Khalaf alikuwa mjumbe wa kamati kuu na kiongozi nambari mbili wa Fath baada ya Yasser Arafat. Mauaji ya viongozi hao wa ngazi za juu wa PLO tena baada ya kukiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine, yani Tunisia, yalionyesha kwamba utawala haramu wa Israel hauheshimu sheria yote ile katika swala la kuangamiza wapinzani wake. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, sawa na tarehe 14 Januari mwaka 2011, Rais Zainul Abidin bin Ali wa Tunisia na dikteta nchi hiyo alikimbilia Saudi Arabia kufuatia vuguvugu vugu la mapinduzi ya wananchi. Kukimbia nchi Zainul Abidin kulihitimisha utawala wa Kimla uliodumu kwa nusu karne wa Habib Bourguiba, pamoja na Zainul Abidin bin Ali na wananchi wa Tunisia wakaonja ladha ya uhuru. Zeinul Al Abidin aliingia madarakani mwaka 1987 kupitia mapinduzi ya kijeshi bila umwagaji damu na kumwondoa madarakani Habib Burguiba aliyekuwa amejitangaza kuwa rais wa maisha wa nchi hiyo. Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bin Taha al Junaid akiwa Bumbwini, Zanzibar hana mingi, anatushukuru tu kwa habari ametuandikia. Asante, asante sana. Pia Jibril Mahadali ukiwa Anzuani katika visiwa vya Komoro anasema asante sana kwa taarifa toban. Kuhusiana na taarifa hiyo au tangazo ulilo kutumia mpenzi msikilizaji, mida ya mchana kuhusiana na kubadilika kwa nyakati au wakati wa matangazo yetu ya usiku. Asante sana kwa ujumbe wako huu, asante sana pia. Jumaidi Isa ukiwa Kondoa Masawi Tanzania natushukuru anasema shukran kwa taarifa. Ujumbe wake nani sasa. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu fahari kwa umma bora wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam na mafunzo makubwa kwa umma wa zama zetu ya sasa hivi kwa wananchi wa Iran kusimama kwa umoja wenu katika maendeleo yenu ya kujitegemea. Sher al Fazil huyo akiwa da. Asante sana pia Bakari Hamad yupo Pemba visiwani Zanzibar, anasema jazakumullahi khair tangazo la mabadiliko ya nyakati za vipindi tuko pamoja nanyi. Asante sana kwa kuwa nasi Bakari ukiwa hapo Pemba. Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania anasema kwa kweli da, sijui ni kwa nini Saudia imefikia hatua ya kuwadhalilisha wananchi wa Yemen na nchi yao. Leo hii Saudia imefikia hatua ya kuwaingiza mamluki wa utawala haramu wa Israel bila ridhaa ya serikali ya Yemen, halafu eti kuna wanaojiita wadau wa haki za binadamu, wamejitoa ufahamu, hawaoni mauaji yanayoendelea huko Yemen. Wananchi wa Yemen, msikubali dhulma ya aina yoyote, anasema. Allah yuko pamoja na nyie. Asante sana. na Yazid Akida akiwa chumba geni, Tanga Tanzania anasema hongereni sana raisi kwenye nchi ya Irani. Maneno yako mepesi mdomoni, ni laini na hayana ukakasi, yawaudhi mashetani, maendeleo kwa kasi Irani tarajieni. Asante sana, Dkt. Yazid Akida Mwihaji, ukiwa chumba geni Tanga, Tanzania, kwa ubeti huo murwa. Muda au nasi mpenzi msikilizaji ni kusomea tu vichwa vya habari tulizokuwa nazo usiku huu. Rais asema vikwazo na vitisho haviwezi kulizuia taifa la Iran kustawi na kupata maendeleo. Khatibu waswali ya Ijumaa hapa Teheran anasema inabidi tusimame imara kwa ghera katika vita vya kidiplomasia na Uganda kuteketeza dozi laki nne za chanjo za Uviko. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mimi ni Hussein Hassan, alamsiki.