Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya swala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo Wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran inayowatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumaa tarehe kumi na moja Jamadu Thani mwaka elfu moja mia nne. 43 hijiri ya kamaria inaosadifiana na 14 Januari elfu mbili eh, miladia. ishirini na mbili. Wapenzi wasikilizaji, na tulioandaliani katika siku hii ya leo kama kawaida ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na uh, vipindi vifuatavyo awali kabisa ni kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo uliunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na huko nchini Tanzania pia unaweza kuyapata matangazo haya Uh, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kule Tanga, Mwanza, eh, Kigoma, Mtwara na alkadhalika, Singida. Na baada ya muda mrefu, wapenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa e, imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa e, ni saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura na Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, wapenzi msikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema Marekani haina azma ya kufunga jela ya Guantanamo. Waziri mkuu wa Libia akanusha madai ya kukutana na maafisa wa utawala haramu wa Israeli. Na Saudi Arabia yashambulia kwa mabomu hospitali nchini Yemen, watu kadhaa wauawa. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran ameukosoa vikali utawala wa Rais Joe Biden wa Marekani kwa kufeli kutekeleza ahadi yake ya kufunga jela ya kutisha ya Guantamo, Guantanamo Bay iliyoko uh, katika ardhi ya Cuba inayokaliwa kwa mabavu na Marekani. Kadhim Gharib Abadi ambaye pia ni katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliyesema hayo jana Alhamis, katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa ishirini tangu kuanzishwa jela hiyo ya kuogofya ya Guantanamo ya jeshi la Marekani. Amesema situ kuwa Marekani imekataa kutekeleza ahadi iliyotoa yenyewe ya kulifunga gereza hilo ambalo linawashikilia washukio wa kinyume cha sheria, lakini ina mpango wa kuipanua jela hiyo mwaka huu. Afisa huyo mwandamizi wa kutetea haki za binadamu wa Iran amekumbusha kuwa tangu jela ya Guantanamo ilipoanzishwa Januari 12, 2002, eh, takribani watu 780 wa wameshikiliwa katika jela hiyo na hadi sasa tuhuma za kutenda uhalifu walizobambikiziwa uh, bado hazijathibitika. Gharib Abadi amesema wafungwa 39 wangali wanashikiliwa katika jela hiyo iliyoko mashariki mwa Cuba, katika eneo linalokaliwa kwa mabavu na Marekani. Jumatatu iliyopita, wataalamu huru wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa pia waliitaka Marekani itekeleze ahadi yake ya kuifunga jela hiyo ya kutisha. Walisisitiza kuwa miaka ishirini ya kuwepo jela hiyo inaashiria ukurasa wenye kuchukiza na kutisha wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu Marekani. Kabla ya hapo pia shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilitoa wito kwa Biden likimtaka atekeleze ahadi hiyo yake ya kufunga hiyo jela ya hori ya Guantanamo mara moja. Tuelekee sasa huko kaskazini mwa Afrika ambapo kaimu waziri mkuu wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa Libya amekanusha madai kuwa amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel. Abdul Hamid Dbeiba amekanusha vikali ripoti ambazo zimetolewa na baadhi ya vyombo vya habari kwamba amekutana na kufanya mazungumzo na mkuu wa idara ya ujasusi wa Israel katika mji mkuu wa Jordan, Amman. Taarifa hiyo iliyotolewa na serikali ya mpito wa umoja wa kitaifa ya Libya imesisitiza kuwa hilo halijafanyika na wala halitofanyika katika siku zijazo, kwani msimamo wa Libya juu ya kadhia ya Palestina uko thabiti na wazi kabisa. Taarifa hiyo ya serikali ya Libya imekuja baada ya televisheni ya Saudi Arabia ya Al Arabia Al Hadath kurusha habari za uvumi kwamba Dbeiba amekutana mjini Amman na mkuu wa shirika la kijasusi la utawala wa kizeni wa Israel Mossad. Ripoti hiyo potoshaji ya chombo hicho cha habari cha Saudia haikueleza tarehe ya kufanyika mkutano huo, lakini inadai kuwa wawili hao walikutana kwa ajili ya kujadili swala la kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Libya na utawala haramu wa Israel. Nchi sita kati ya ishirini na mbili za Kiarabu ambazo ni Misri, Jordan, Bahrainu, Umoja wa Falme za Kiarabu, Morocco na Sudan zina uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israeli. Ndege za kivita za muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia zimedondosha mabomu katika majengo ya makazi ya watu na hospitali katika mikoa ya Yemen ya Sanaa na Hudaida na kuua raia kadhaa. Kanali ya televisheni ya Almasira iliripoti hiyo jana Alhamis na kueleza kuwa Raia wawili wameuawa huku wahudumu wanne wa hospitali moja katika kijiji cha Sawad, wilaya ya Senhan, mkoani Sana wakijeruhiwa vibaya kufuatia hujuma hiyo ya anga. Inaelezwa kuwa wawili miongoni mwa wahudumu hao wa afya wapo katika hali mahututi kutokana na majeraha mabaya walioyapata kufuatia shambulizi hilo la mabomu kusini mwa mji mkuu wa Yemen, Sana. Kwa mujibu wa televisheni ya Almasira kwa kali raia wawili wengine wameuawa kufuatia hujuma zingine za anga zilizofanywa na ndege za kijeshi za muungano vamizi unaongozwa na Saudia katika wilaya ya Algharahi na Mkwa, huko mkoani Hudaida. Saudi Arabia huku ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu, utawala haramu wa Israeli na nchi nyingine kadhaa, ilianzisha e, mashambulizi dhidi ya Yemen mnamo Machi 2015 na, na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, anga na nchi kavu. Vita hivyo hadi sasa vimeua makumi ya maelfu ya wananchi wa Yemen na kuwafanya mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi, mbali na kuharibu asilimia kubwa ya miundo msingi ya nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu. Tukiwa bado tuko barani Afrika, shirika la afya duniani WHO linasema baada ya wimbi la ugonjwa wa Covid 19 lilodumu kwa takribani wiki sita wimbi hilo la nne barani Afrika, ambalo kimsingi lilichochewa na aina mpya ya virusi vya korona kwa jina ya Omicron, sasa linapungua. Taarifa ya WHO kanda ya Afrika iliyotolewa Alhamisi Brazzaville huko Congo inasema wimbi la maambukizi ya Covid 19 limesababishwa na Omicron na ndilo lilodumu kwa muda mrefu zaidi katika bara hilo ambako jumla ya maambukizi hivi sasa tangu kuibuka kwa ugonjwa huo imezidi milioni kumi. WHO inasema maambukizi ya kila wiki yaliyoongezeka katika siku saba hadi tarehe 9 Januari kutoka wiki iliyokuwa imetangulia kusini mwa Afrika ambako kulishuhudiwa ongezeko kubwa la maambukizi wakati wa wimbi la nne. Taarifa njema ni kuwa kumerekodiwa kupungua kwa maambukizi kwa asilimia 14 wiki iliyopita Afrika Kusini, ambapo omicron iliripotiwa kwa mara ya kwanza imeshuhudia kushuka kwa asilimia tisa kwa maambukizi ya kila wiki. Kanda za Afrika mashariki na kati pia nazo zimeshuhudia kupungua kwa maambukizi. Hata hivyo, Afrika kaskazini na magharibi inashuhudia kuongezeka kwa, kwa maambukizi kuu, Afrika kaskazini ikiripoti ongezeko la asilimia mia ishirini na moja katika wiki iliyopita ikilinganishwa na ile E, yeah, ya wiki iliyotangulia WHO inasema katika barazima. Hata hivyo, vifo viliongezeka kwa 64% katika siku saba zilizomalizika tarehe tisa ya mwezi huu wa Januari kilinganishwa na wiki iliyotangulia, hasa kwa sababu ya maambukizi miongoni mwa walio katika hatari kubwa. Pamoja na hao, WHO imebaini kuwa vifo katika wimbi la nne ni chini kuliko mawimbi ya awali. Idadi ya wagonjwa wanaolazwa imesalia chini. Kwa mfano, nchini Afrika Kusini, katika vitanda 1560 vya chumba cha wagonjwa mahututi ni ya tisa tu ya vitanda hivyo imelazwa wagonjwa wa COVID-19. Wakati bara la Afrika linaonekana kukabiliana na wimbi la hivi karibuni la janga hili la korona, waliochanjwa bado ni wachache. Kwa mujibu wa WHO, ni takribani asilimia kumi tu ya wakazi wa Afrika wamechanjwa kikamilifu. Usambazaji wa chanjo kwa bara umeboreshwa hivi karibuni na WHO inaongeza msaada wake kwa nchi ili kufikisha dozi kwa watu wengi zaidi barani humo na Waziri wa mambo ya nje wa Poland ametahadharisha kuwa bara Ulaya lipo katika hatari kubwa ya kutumbukia kwenye vita wakati huu kuliko ilivyokuwa miongo mitatu iliyopita. Zbigniew Rau alitoa indhari hiyo jana Alhamisa alipowahutubia wajumbe wa Jumuiya ya Usalama na Ushirikiano wa Ulaya na kuongeza kuwa, kwa wiki kadhaa sasa tunakabiliwa na hatari ya kutokea makabiliano ya kijeshi mashariki mwa Ulaya. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Poland amebainisha kuwa inaelekea kuwa hatari ya kuibuka vita katika eneo la Jumuiya ya Usalama na Ushirikiano Ulaya ni kubwa mno zaidi kuliko ilivyokuwa miaka 30 iliyopita. Wakati huo huo, katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi neto, wameonya pia kuhusu uwezekano mkubwa wa kuibuka vita barani Ulaya. Jens Stoltenberg alisema hayo baada ya kutofikiwa na tija ya maana kwenye mkutano uliojiri kwa muda wa saa nne wa baraza la neto na Russia kuhusu mzozo wa Ukraine. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu Yemen, yakosoa utendaji wa baraza la usalama katika kurefusha vita vya nchi hiyo. Muhamad Ali Al Huthi, mwanachama wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amekosoa utendaji wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya kivamizi dhidi ya nchi hiyo, na kusema licha ya kwa kwamba Saudi Arabia imetekeleza na inaendelea kutekeleza jinai za kivita nchini humo, lakini baraza hilo limeshindwa kusimamisha vita hivyo. Vita vya Yemen vilianza mwaka 2015 ambapo kufikia nusu ya mwaka uliopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilikuwa limepitisha maazimio 17 kuhusiana na mgogoro huo. Licha ya maazimio hayo yote lakini baraza la usalama limeshindwa kusimamisha vita vya kivamizi vya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen, jambo ambalo limeamsha hasira na malalamiko ya Serikali ya Uokovu wa Kitaifa ya Yemen. Hivi karibuni pia, Hisham Sharaf, waziri wa mambo ya nje wa serikali hiyo, alimwandikia barua Abdu Abadi, mwenyekiti wa sasa wa baraza la usalama katika barua hiyo Hisham Sharaf amesema ni wazi kuwa Saudia ilianzisha vita vya kivamizi dhidi ya Yemen, na kuwa ni jambo la kusikitisha na kushangaza kuona kwamba baraza la usalama na jamii ya kimataifa imeketi kimya na kutochukua hatua yote ya kulaani jinai na, na uvamizi huo. Amesema inaumiza hata zaidi kuona kuwa jamii hiyo hiyo hukero inapoona ku, kuwa serikali ya Sana inachukua hatua za kisheria kimataifa, na kwa mujibu wa, katika Umoja wa Mataifa katika kujitetea na kutetea watu wake. Nukta muhimu ni kwamba maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa si tu kuwa hayajakuwa na taathira yote ya maana e, katika kupunguza mgogoro wa Yemen bali hata yamechangia katika kurefusha mgogoro huo. Hii ni kwa sababu maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Yemen yamekuwa yakiunga mkono wazi wazi matashi na maslahi ya kisiasa na kupuuza haki za msingi za watu wa Yemen, ambapo yamekuwa yakitoa upendeleo maalum kwa serikali iliyojuzudu ya Mansur Hadi na kulaani harakati ya Ansarulah pamoja na washirika wake na wakati huo huo kutoashiria kwa namna yoyote ile jinai zinazofanywa na muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Wayemen. Licha kuwa mitazamo ya kisiasa katika maazimio ya baraza la usalama ni jambo la kawaida na linalokaririwa mara kwa mara, lakini eh, jambo ambalo lilidhihirisha zaidi mitazamo na masilahi hayo ya kisiasa ni lile lililopitishwa tarehe 14 Aprili mwaka elfu mbili kumi na tano. Azimio hilo nambari ishirini na mbili kumi na sita lilipitishwa kwa kura ishirini na moja za ndio na moja hapana, ambayo ilikuwa ni ya Russia. Azimio hilo lilaani Ansarullah katika hali ambayo ni Saudia ndio ilianzisha vita vya kivamizi dhidi, eh, ya Yemen. Nukta muhimu katika azimio hilo ni kwamba badala ya baraza la usalama kulaani uvamizi wa Saudia dhidi ya nchi jirani ni Ansarullah ndiyo ililengwa kidhuluma na azimio hilo lilochochewa na nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani, mwitifaki mkubwa wa Saudia. Jambo nyingine ni kwamba azimio hilo hata halikutaka mashambulio ya mabomu dhidi ya Yemen yasimamishwe. Azimio hilo limekuwa msingi wa maamuzi yote yanayochukuliwa na baraza la usalama kuhusiana na Yemen katika kipindi cha miaka uh, saba iliyopita. Maudhui nyingine ni kwamba baraza la usalama halikuwekea Saudi Arabia ambayo ni mvamizi wa Yemen na mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika nchi hiyo maskini, aina yote ya vikwazo, bali nchi za magharibi zinazoiunga uh, mkono Saudi Arabia kwa hali na mali zinaendelea kuiuzia kila aina ya silaha za kisasa kwa ajili ya kuendeleza vita uh, vyake na jinai dhidi ya watu wa Yemen. Katika uwanja huo tunaweza kuashiria hapa mkataba wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni mia na kumi uliotiwa saini mwezi Mei 2017 kati ya Marekani na Saudi Arabia. Nam, barabara kabisa. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, makala ya afrika wiki hii. Eh, samahani, makala ya Iran juma hili. Karibu ni kusikiliza Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji wa na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani ni adui mkubwa wa utawala wa Kiislamu, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani iache vitisho kwani haina nafasi Asia Magharibi, na bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika zaongezeka kwa asilimia mia mbili. Karibuni. kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ameashiria watu wanaohitaja kauli mbiu ya mauti kwa marekani inayotolewa na wananchi wa iran kuwa ndio sababu ya uhasama wa siku zote wa ubeberu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya iran na kusema marekani ni adui mkubwa wa mfumo wa kiislamu kwa sababu mfumo huu unatokana na dini na ni dhihirisho la itikadi za kidini za wananchi wa irani ayatullah sayyid ali khamenei aliyesema hayo wiki hii katika mjumuiko wa matabaka mbalimbali ya wananchi wa qum kwa mnasaba wa harakati ya wa wananchi ya Januari 9 mwaka 1978 katika mji huo mtakatifu dhidi ya utawala wa zamani wa kiimla wa Shah Pahlavi ambao ulikuwa unapata himaya kamili ya Marekani. Amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran ni dhihirisho la kielelezo cha Uislamu na utawala wa umma wa Kiislamu. Halikadhalika amegusia mapenzi makubwa ya Waislamu wa madhehebu ya Suni katika nchi tofauti kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema mahafali kubwa za kumwenzi shahidi ya Kasim Suleimani katika nchi za Kiislamu ni mfano wa mapenzi na uungaji mkono wa umma wa Kiislamu kwa Jamhuri ya Kiislamu kuanzia Asia mashariki hadi magharibi mwa Afrika. Ngozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mazishi ya kihistoria ya shahidi Kasim Suleimani ni kielelezo cha mlipuko wa hamasa inayotengeneza fursa ya wananchi na kubainisha kuwa katika shughuli hiyo taifa la Iran kwa mara nyingine tena lilionyesha waziwazi umoja na utambulisho wake wa kidini na kimapinduzi, na lau mwili huo mtukufu ungepelekwa Siria, Lebnan na Pakistan ungepewa mapokezi makubwa ya mataifa ya Waislamu kama ilivyokuwa nchini Iran na huko Iraq. Ayatola Said Ali Khamenei amekitaja kitendo cha kumuua shahidi Suleimani e, kuwa ni mfano wa kuendelea mahesabu mabovu ya Marekani na kuongeza kuwa Imazabie, Mahesabu mabovu ya Marekani yangali yanaendelea, na mfano wa suala hilo ni kuuawa kamanda Qasim Suleimani. Walidhani kwa kumwondoa shahidi huyu harakati adhimu ya taifa la Irani ingezimwa lakini tuliona harakati kubwa iliyojiri wakati wa maadhimisho ya mwaka wa pili wa kuwawa kwa shahidi Suleimani. Nyuma ya mwamko huo wa wananchi, kuna mkono wa Mwenyezi Mungu. Kwingineko, wakamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema kuwa Wamarekani sasa wameelewa kuwa kama wataendelea kungang'ania kubakia katika eneo la Asia ya Magharibi au Mashariki ya Kati basi wajiandaye pia kupata hasara kubwa zaidi. Meja Jenerali Husein Salamia ameasema hayo katika mahojiano aliofanyiwa na, na televisheni ya Almayadin na huku akijibu vitisho vipya vya Marekani dhidi ya Iran kuhusu uwezekano wa kujibiwa ulipizaji kisasi wa mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani, amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran ni taifa huru na halifanyi mambo yake kwa amri ya Marekani. Amesema Asia ya magharibi si eneo la Marekani, Wamarekani wanapaswa kuwa katika ardhi ya Marekani na si katika nchi za Iraq, Afghanistan, Bahrain, Syria na Kuwait. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu vilevile amesisitiza kuwa Waislamu hawatoruhusu ardhi zao zikaliwe kwa mabavu na Wamarekani. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la Iran amehitaja Marekani kuwa ni nchi inayoongoza kwa kufadhili ugaidi duniani na kusema Washington ndiyo chanzo cha ukosefu wa usalama kote duniani. Akizungumza katika mji wa Kerman Jumanne, Brigedia Jeneral Abulfaz Shekarchi amesema utawala wa kihalifu na mtendaji naye wa Marekani uliweka wazi sura yake halisi mbele ya walimwengu kwa mauaji yake ya kigaidi dhidi ya kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi shahidi jenerali Kasim Suleimani. Brigadia jenerali Shakarchi amesema Marekani ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kulea ugaidi na kupora mali za watu na wanaokandamizwa. Ameongeza kuwa Marekani inahusika na, na ukosefu wa usalama unaotokea duniani kote. Halikadhalika ameeleza kuwa kamanda Suleimani aliyeuawa shahidi na wanajeshi magaidi wa Marekani alisimama dhidi ya kundi la kigaidi la ISIS au Daesh na kumwangamiza mnyama huyo, Brigedia Jenerali Abulfazl Shakarshia. Aidha amesema Marekani ndiyo aliyompa silaha na kumuunga mkono mnyama huyo, yani Daesh mla watu, na kuongeza kuwa tunapaswa kuwa waangalifu tusichanganye mhanga na katili mwauaji. Rais Sayyid Ibrahim, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza kuwa uhusiano wa kiuchumi baina ya Iran na nchi zingine za kieneo umeboreka. Raisi ameyasema hayo wiki hii katika kikao cha Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, na kuongeza kuwa uhusiano wa kiuchumi baina ya Iran na nchi za eneo umeimarika mara tatu zaidi katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Halikadhalika, amesema ahadi zilizotolewa na serikali yake kuhusu mlingano katika sera za kigeni zinaendelea kutekelezwa. Rais aidha amesema kusambaratisha vikwazo ni moja kati ya masala muhimu ambayo serikali yake inafuatilia, na swala la pili ni kuondolewa vikwazo. Kadhalika amezungumza kuhusu kuwepo ushirikiano wa karibu baina ya bunge na serikali na kusema ushirikiano baina ya bunge na serikali ni jambo la dharura ili kutatua mat matarajio ya wananchi na wapenda mapinduzi wote ni kuwa ushirikiano huu utakuwepo siku zote. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema Iran na Saudi Arabia zinapanga kufanya awamu ya tano ya mazungumzo chini ya uwenyeji wa nchi ya Iraq. Said Hatibzade ambaye alikuwa akizungumza na waandishi habari Jumatatu kuhusu awamu ya tano ya mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia na kwamba je, msimamo wa Riadh kuhusu Lebanon na Hezbullah utaathiri mazungumzo hayo au la, amesema duru ya tano ya mazungumzo ya Teheran na Riadh itafanyika karibuni na kuongeza kuwa duru ijayo ya mazungumzo ya Teheran na Riadhi itafanyika chini ya uwenyekiti wa Iraq na mazungumzo hayo yataendelea kwa kuzingatia masilahi na uwazi, licha ya mafaili kadhaa ya hitilafu baina ya pande hizi mbili. Na bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zinazouzwa barani Afrika zimeongezeka kwa asilimia mia mbili katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Hayo ni kwa mujibu wa Farzad Peltan, mkuu wa kitengo cha Afrika katika shirika la ustawi wa mauzo ya nje ya nchi ambaye amesema kumeshuhudiwa ongezeko la nchi za Afrika zinazoagiza bidhaa za Iran kutokana na uungaji mkono wa serikali kwa mashirika yaliyo katika soko la kimataifa. Akifafanua zaidi, amesema baina ya Machi na Disemba mwaka 2021 bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika zilikuwa za thamani ya dola milioni 912, ikiwa ni ongezeko la asilimia 99 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka jana. Amesema Ghana ndiyo mnunuzi mkubwa zaidi wa bidhaa za Iran zisizo za mafuta katika kipindi hicho ambapo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni 292. Afrika Kusini ilinunua bidhaa za Iran zenye thamani ya dola milioni 169, ikifuatiwa na Nigeria ambayo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni 85. Aidha, amesema Sudan na Algeria nazo na pia ziliongeza kiwango cha bidhaa zilizonunuliwa kutoka Iran. Katika upande wa pili, Iran ilinunua bidhaa zenye thamani ya dola milioni 40 kutoka Afrika katika kipindi hicho cha Machi hadi Disemba 2021. Nampua msikilizaji na kwa habari hiyo kuhusu ongezeko la bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika, ndio tumefika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Nimetumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Nam wapia wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewajia wakati wa kutega sikio, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu. Na nalikunjua jamvi letu dondozi wa magazeti ya afrika eh, mashariki eh, asubuhi hii eh, kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda ambalo lina habari sema kuwa shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limetabiri kuwa uchumi wa Rwanda utainuka tena kutokana na mafanikio ya zoezi la chanjo ya korona ambalo eh, litapelekea shughuli za kiuchumi kuanza tena. Uh, huko nchini Uganda nako uh, gazeti la Daily Monitor lina habari semayo kuwa uh, shughuli za uh, watoto kurejea uh, masomoni au shuleni zinaweza kutatizwa kutokana na kuwa idadi kubwa ya watoto hawataweza kuenda shule. Gazeti hilo limeandika yamkini wanafunzi milioni nne nukta tano wasirejee darasani. Gazeti hilo linaongeza kuwa mamlaka ya kitaifa ya mipango inasema kufungwa shule miaka miwili ili kuzuia kuenea Covid 19 kutawalazimisha kuliwalazimisha wanafunzi wengi kufanya vibarua, huku wengine wakipata mimba na hivyo hawataweza kurejea masomoni. Nalo gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari semayo kuwa serikali sasa itachunguza miamala yote ya ardhi katika wilaya ili kuondoa ufisadi katika ofisi za ardhi. Sasa naelekea nchini Kenya na kuliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho uchumba wa noga, likifafanua limeandika kuwa uhusiano wa kisiasa baina ya Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa UDM Raila Odinga eh, Udi uliongezwa asali jana wakati kiongozi wa taifa alipotangaza kuwa atachukua usukani wa kuwa kocha wa timu Raila kuelekea uchaguzi mkuu. Uhuru amesema hayo kwenye kikao na wabunge wa mrengo wa azimio la umoja katika Ikulu. Rais aliwaambia viongozi hao kuwa roho yake iko kwa Raila na, na, na, na, na wanapaswa kusambaza ujumbe huo kwa wananchi. Hatua hii inapiga jeki azma ya bwana Odinga kuwania urais Agosti 9, limeandika Taifa Leo na mwisho kabisa tunamaliza kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania. Na awali kabisa, naanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia acharuka awapasha mawaziri manaibu kugombea safari na maslahi binafsi, azungumzia tena majukumu mapya ya Lukuvi na Kabudi Ikulu. E, pia katika ukurasa wake wa mbele e, gazeti la Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho, shahidi aeleza namba ya Mbowe ilivyofanya miamala, ni mwanasheria wa kampuni ya simu ya mkononi ya uh, Airtel. Sasa tulitupie jicho uh, gazeti la Nipashe nam ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia atema nyongo, ataka taasisi urais iheshimiwe, aonya kuhusu upendeleo udugu wa ajira habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa pili. Gazeti hilo pia lina kichwa, eh, eh, au lina picha inayomwonyesha mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo cha Chadema Taifa, Freeman Mbowe na wenzake wakiwa kwenye chumba cha Mahakama Kuu cool divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi mkoani Dar es Salaam jana kusikiliza tuhuma zinazowakabili. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia awawashia moto mawaziri, manaibu. Ameonya kuhusu migongano ya maslahi binafsi na utoaji siri za serikali. Pia Jamvi la Habari katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo, siri vijana wengi CCM kujitosa uspika. Hii hapa, basi lipate gazeti la Jamvi la Habari uweze kusoma habari hiyo. Nalo gazeti la Majira katika ukurasa wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akizungumza na mawaziri na naibu mawaziri katika kikao kilichofanyika jana katika ukumbi wa Hazina jijini Dar es Salaam. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais akemea tabia ya kuvujisha siri Ukurasa wa mbele wa Majira nao pia una kichwa cha habari kisemacho askari JWTZ atuhumiwa kumuua baba yake mzazi. Kwa upande wake gazeti la Uhuru, mbali na kuangazia habari hiyo ya mkutano wa Rais Samia Suluhu Hassan na mawaziri, pia limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Profesa Mwandosia ashauri kumbu, kumbu miaka mia moja kuzaliwa Mwalimu Nyerere. Nalo gazeti la habari leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wana CCM wapigana vikumbo kumrithi ndugai wafika 49 laziadi sina, kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. ope msikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutega sikio makala ya wiki, na makala hiyo ya wiki itafuatiwa na ile makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia hatari eh, ya kuwazoesha watu ukatili na vurugu katika vipindi na michezo ya runinga. Michezo na filamu ni kati ya programu zinazovutia zaidi katika nchi zote za dunia, na mbali na televisheni, majukwaa ya intaneti na mitandao ya kijamii pia imeanza kuzalisha na kutangaza michezo, filamu na vipindi mbalimbali vinavyowavutia watazamaji wengi. Vurugu, ukatili na utumiaji mabavu unaoonekana siku hizi katika vipindi na filamu za mitandaoni na majumbani zimekuwa kivutio cha wengi, na inaonekana kwamba kadiri matukio ya vurugu na ukatili vinavyozidi katika michezo na filamu hizo, ndivyo watu makatili wanavyovutia na kuwa mashuhuri zaidi, na michezo na filamu hizo inawavutia na kuathiri zaidi watazamaji wengi. Hii ni licha ya kwamba kwa kawaida vurugu na ukatili huo unaoonyeshwa kwenye filamu na michezo ya televisheni haipatikani kwa kiasi hicho katika jamii. Mada ya filamu na michezo hiyo ya televisheni huwa tofauti na ya aina mbalimbali, na mara nyingi waigizaji mashuhuri na wenye uzoefu wa televisheni na sinema wanatumiwa katika utayarishaji wa vipindi na filamu hizo, lakini vyote kwa ujumla vinakutana katika jambo moja, nalo ni vurugu na vitendo vya ukatili na utumiaji wa mabavu. Filamu na vipindi hivyo vimejaa vurugu na ukatili wa moja kwa moja, ambavyo mara nyingi huonyeshwa kwa mtazamaji bila ya onyo wala tahadhari yoyote. Swali kwamba kwa nini watu wa siku hizi wanazidi kujielekeza kwenye vitendo vya ukatili na vurugu linaulizwa kwa wingi kote duniani. Kwa mfano tu, mchezo wa televisheni wa Squid Game ambao umezusha wimbi kubwa kote duniani na kuuzwa sana, ni miongoni mwa filamu zenye vurugu na vitendo vingi vya ukatili na utumiaji mabavu, suala ambalo limekosolewa sana na wataalamu wa malezi na masuala ya jamii. Mchezo wa televisheni wa Squid Game ni majumui ya filamu iliyotengenezwa nchini Korea Kusini na kurushwa hewani kupitia mtandao wa Netflix. Mchezo huo ulipanda chati kwa haraka na kuwa mojawapo ya mifululizo ya televisheni inayotazamwa zaidi duniani. Kisa cha mchezo huo wa televisheni kimebuniwa kutokana na mchezo wa watoto unaopendwa sana nchini Korea Kusini wa miongo ya 1970 na 1980. Muhtasari wa filamu unahusu kundi la watu 456 wenye uzoefu tofauti wa maisha wanaoalikwa kushiriki katika mfululizo wa mchezo wa watoto wenye matokeo mabaya kwa ajili ya kushindania zawadi ya dola milioni 38.7. Mchezo wa televisheni wa Squid Game umejaa matukio ya ukatili na umwagaji wa damu. Kisa cha mchezo huo kinakosoa waziwazi jamii ya kibepari ambamo watu maskini wanashindana kufa na kupona, kwa maana halisi ya neno hilo, kwa ajili ya kubakia hai, na yote hayo kwa ajili ya burudani ya matajiri. Mfululizo huu unaonyesha kwamba maisha yetu ni kama filamu na michezo ya kikatili ambayo ndani yake tunafanya jitihada kwa ajili ya kubakia hai. Wachezaji katika mchezo wa filamu hizo wamepoteza utu wao na kudhihirisha ghariza na tabia za kinyama katika mazingira tofauti. Ili kuweza kubakia hai, wanapaswa kuwahadaa, kuwaghilibu na kuwasaliti wanadamu wenzao, na kwa msingi huo kila kipengele cha mchezo huo wa Squid Game kinaakisi matatizo yanayoonekana katika jamii ya leo. Utafiti unaonyesha kwamba utafutaji wa neno jinamizi squid katika tovuti ya Google umeongezeka kwa asilimia 1460 tangu mchezo huo uanze kupeperushwa. Watumiaji wengi pia wameeleza kwamba Squid Game ndio mfululizo wa michezo ya wa televisheni waliowahi kuona unaozusha wahaka na wasiwasi zaidi kutokana na jinamizi linaloandama watazamaji wengi baada ya kutazama filamu hiyo. Athari mbaya na madhara makubwa ya kisaikolojia yanayotokana na kutazama mfululizo huu, hasa saa za mwisho wa usiku na kabla ya kulala, yameibua tena mjadala kuhusu ukatili na suala la kuonyeshwa vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu kwenye vyombo vya habari. Wapenzi wasikilizaji, vurugu na ukatili vina maana nyingi na pana, na vinaweza kutolewa ufafanuzi wa dhana na wa kivitendo na kuchunguzwa kutoka pande kadhaa. Hata hivyo, katika vyombo vya habari, vurugu na ukatili hujumuisha matukio yote na picha zinazoonyeshwa majumbani, kama vile kwenye televisheni na hata kompyuta mpakato na simu za kiganjani, hotuba na maneno yanayotumiwa katika maandishi na hadithi, kisa na simulizi katika kalibu ya mienendo ya vurugu, kuwatisha watu wengine matakwa yako, matumizi ya nguvu za kimwili ili kumdhuru mtu au watu na kusababisha misisimko, mihemko, woga, wasiwasi, wasi na kadhalika. Vurugu na utumiaji wa mabavu vinaweza kugawanywa katika aina mbili: halisi na za kubuni, ambazo zinaonyeshwa kwenye vyombo vya habari, filamu na michezo ya televisheni au mitandaoni. Ijapokuwa aina hii ya vurugu na utumiaji wa mabavu ni ya kubuni na ya kidhahania, inatofautiana na filamu za matukio ya kweli ya kijamii na ripoti za habari za matukio mbalimbali mbali, lakini zina taathira kubwa kwa watazamaji wake. Uchunguzi unaonyesha kwamba tafiti zote zinathibitisha kwamba vipindi, michezo na filamu za vurugu na utumiaji wa mabavu vina taathira mbaya hususan vurugu na utumiaji wa mabavu wa kidhahania na wakubuni kama ule unaoonekana katika filamu, vipindi na michezo ya televisheni au mitandaoni. Bila shaka athari za vipindi hivyo kwa watazamaji wa vyombo vya habari, filamu na mitandao ya kijamii ni kubwa zaidi katika jamii ambazo matukio ya vurugu na vitendo vya utumiaji mabavu vimeenea ndani yake, na wananchi wanatazama michezo na filamu hizo kila siku. Taathira hizo huwa maradufu kwa watu au jamii ambazo kimsingi zina sifa ya ukatili, utumiaji wa mabavu na mienendo isiyo ya kawaida. Kwa maneno mengine ni kwamba filamu, michezo na vipindi hivyo hutoa mafunzo zaidi kwa hadhira hiyo, ili waweze kuyatumia inapobidi na kuimarisha zaidi tabia zao za ukatili. Filamu na vipindi vya televisheni vinatengenezwa ili kuwaburudisha au kuwaelimisha watu katika nyakati zao za ziada, lakini hii leo inasikitisha kwamba baadhi ya watengenezaji filamu duniani wamezigeuza kuwa chombo cha kueneza vurugu, mienendo na utumiaji mabavu na ukatili. Ripoti zinaonyesha kwamba asilimia 90 ya filamu, asilimia 68 ya michezo ya video, asilimia 60 ya vipindi vya televisheni na 15 ya miziki imejaa vurugu, ukatili na utumiaji wa mabavu. Watu wengi hawafurahishwi na picha ya ukatili vurugu na utumiaji wa mabavu za vipindi na michezo ya video na televisheni, lakini wanalazimika kuitazama michezo na filamu hizo. Aghlabu huwavutia vijana, hususan wa kiume. Baadhi ya nadharia zinasema filamu zenye matukio ya ukatili na utumiaji mabavu zinaweza kuwapa hueni wa kinafsi baadhi ya wanadamu. Hata hivyo, wataalamu wa elimu nafsi wanasisitiza kwamba wakati jamii inapokuwa na hali nzuri na ya kawaida, kurushwa hewani na kutangazwa filamu, michezo na vipindi vya matukio yenye ukatili, vurugu na utumiaji wa mabavu kama vile mauaji, mateso na kadhalika huzidisha au kuchochea ukatili na mienendo ya vurugu. Baadhi ya michezo ya televisheni na filamu pia zimekuwa zikiyaonyesha mauaji, vifo, ukatili, mateso na kadhalika kuwa ni vitu vya kawaida, visivyo na umuhimu na pengine burudani kwa watazamaji wa vipindi hivyo. Kwa utaratibu huo, ni jambo linalotazamiwa kwamba vipindi na filamu hizo zitazidisha ukatili na mienendo ya utumiaji mabavu katika jamii. Inasikitisha kuona kwamba michezo mingi inayotumiwa au kutazamwa kila siku na watoto imejaa picha na matukio mengi ya ukatili na utumiaji wa mabavu. Hali hii inaweza kuwafanya watoto wadhani kwamba vitendo hivyo na taathira zake ni jambo na mwenendo wa kawaida, na hapana shaka kwamba kubadili tena fikra hizo zinazokita mizizi katika bongo na nafsi za watoto ni jambo gumu mno. Ukweli huu unaonekana katika tafiti zinazohusiana na ukatili unaofanyika majumbani, ambapo asilimia kubwa ya watoto huwa wahanga au wahalifu kwa sababu wanaamini kwamba vitendo vya ukatili na utumiaji wa mabavu ni jambo la kawaida. Mienendo hatarishi ya watoto na vijana inaweza kujumuisha ukatili dhidi ya watoto na vijana wengine na kutozingatia matokeo yake. Watoto wanaotazama na kuwaangalia filamu za ukatili, vurugu na vitendo vya utumiaji wa mabavu kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii huwa na uwezekano mkubwa wa kuwa na hisia za kihasama na kiadui. Vitendo hivyo huigwa na watoto na vijana wanaotumia vipindi na michezo hiyo mara kwa mara na baadaye, wao wenyewe hutekeleza kivitendo ukatili na vurugu dhidi ya wenzao. Miongoni mwa madhara na taathira mbaya za michezo na filamu hizo kwa watoto ni matatizo ya usingizi, matatizo ya kinafsi na tabia ya kupenda uhasama na uchokozi katika maingiliano ya kifamilia na baina ya marafiki zao, hasa wakati wa kucheza na watoto wenzao. Kwa hivyo watoto wanaotazama vurugu, vitendo vya ukatili na utumiaji wa mabavu zaidi katika mitandao, televisheni na filamu, na vilevile vile michezo ya video, wana uwezekano mkubwa wa kudhihirisha mawazo ya kichokozi, tabia ya kuhujumu wenzao na kuwa na hasira na ghadhabu nyakati zote katika maisha yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Ijumaa, tarehe 11 Jamadi Jamadithani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Januari 14 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1045 iliyopita aliaga dunia mtaalamu wa fasihi, mwandishi na malenga wa Kirani Badi Uzaman Alhamdani. Alizaliwa huko Hamedan, magharibi mwa Iran, na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhil Hamedani. Badi Uzaman alibobea sana katika kuandika mashairi na nadhari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kirani ni Rasailu Dadi Uzaman. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita ulianza mkutano wa Casablanca nchini Morocco. Mkutano huo uliofanyika wakati wa vita vya pili vya dunia ulihudhuriwa na Rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt na Waziri Mkuu wa Uingereza Winston Churchill kama viongozi wa nchi mbili kuu za waitifaki na kujadili mpango wa kushambulia Sicily nchini Italia na nchi za washirika. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita maafisa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walitekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya Salah Khalaf, maarufu kwa jina la Abu Iyad, akiwa pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Tunisia. Salah Khalaf alikuwa mjumbe wa kamati kuu na kiongozi nambari mbili Wafat baada ya Yasir Arafat. Mauaji ya viongozi hao wa ngazi za juu wa PLO tena baada ya kukiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine, yani Tunisia, yalionyeshwa kwamba utawala haramu wa Israel hauheshimu sheria yoyote ile katika swala la kuangamiza wapinzani wake. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, sawa na tarehe 14 Januari mwaka 2011 Rais Zeinul Abidin Bin Ali wa Tunisia na dikteta wa nchi hiyo alikimbilia Saudi Arabia kufuatia vuguvugu vugu la mapinduzi ya wananchi. Kukimbia nchi Zeinul Abidin kulihitimisha utawala wa kimla uliodumu kwa nusu karne wa Habib Burquiba pamoja na Zeinul Abidin Bin Ali, na wananchi wa Tunisia wakaonja ladha ya uhuru. Zeinul Abidin aliingia madarakani mwaka 1987 kupitia mapinduzi ya kijeshi bila umwagaji damu na kumwondoa madarakani Habib Burguiba aliyekuwa amejitangaza kuwa rais wa maisha wa nchi hiyo. Na msikilizaji no, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studio ni, ni muktasari wa habari za dunia wakati huu Mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran ameukosoa vikali utawala wa rais Jo Biden wa Marekani kwa kufeli kutekeleza ahadi yake ya kufunga jela ya kutisha ya Guantanamo iliyoko katika ardhi ya Cuba ambayo inakaliwa kwa mabavu na Marekani. Wakadhi Mgharibu Abadi, ambaye pia ni katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Jamhuri ya Kiislami ya Iran, alisema hayo jana Alhamisi katika ujumbe waliotuma kwenye ukurasa wake wa Twitter. Kaimu waziri mkuu wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa Libya Abdul Hamid Dbeiba amekanusha vikali eh, madai ya televisheni moja ya Saudia kuwa wamekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa kijasusi utawala wa kizaini wa Israel. Ndege za kivita za muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia zimedondosha mabomu katika majengo ya makazi ya watu na hospitali katika mikoa ya Yemen ya Sanaa na Hudaida na kuua raia saba shirika la afya duniani la WHO linasema baada ya wimbi la ugonjwa wa Covid 19 lilodumu kwa takriban wiki sita, wimbi hilo la nne barani Afrika ambalo kimsingi lilochochewa na aina mpya ya virusi vya corona, kwa jina Omicron, sasa linapungua. Na waziri wa mambo ya nje wa Poland ametahadharisha kuwa bara la Ulaya lipo katika hatari kubwa ya kutumbukia kwenye vita. Kutoka hapa Tehran, ila kwa kuwashukuruni kwa shukuru kuwa nasi hadi mwisho. Jungeni nasi mchana, panapo majali wake Mola. Mimi ni Mubarak Kenya. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu moja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya irib world service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.