Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata Mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kheir mpenzi msikilizaji, natumai wamekuwa na mchana mwema na usiku wako una kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, usiku huu mpenzi msikilizaji wa Januari 13 mwafaka na tarehe kumi Jamadi Thani tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma Hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia njia internet, ya intaneti si na aplikeshon ya simu za mkononi, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp, ukipenda kupitia nambari zanaelama ya kujumlisha plus 9893565487 Mimi ni Hussein Hassan, nina wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Baada ya miezi saba hatimaye, serikali ya Nigeria yaondoa marufuku ya Twitter. Umoja wa Mataifa wasema kunahitajika dola bilioni 3.9 kwa ajili ya kuwasaidia mamilioni ya Wayemen, na Papa Francis atoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kukomeshwa kuwatumikisha watoto, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tunaanza na masuala ya ubinadamu. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika uratibu wa masuala ya kibinadamu kwa kifupi OCHA ametangaza kuwa kunahitajika dola bilioni tatu nukta tisa kwa ajili ya kuwasaidia mamilioni ya wananchi wa Yemen wanaohitajia misaada ya kibinadamu. Ramesh Rajasingham amesema hayo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba shughuli ya kuwasaidia Wayemen milioni 16 wanaohitajia misaada ya kibinadamu kwa sasa inakabiliwa na kizingiti kikubwa ambacho ni vyanzo vya fedha kwa ajili ya misaada hiyo. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa katika miaka ya hivi karibuni, vyanzo vya fedha vimepungua mno kiasi kwamba asilimia 58 tu ya fedha zilizokuwa zikihitajika mwaka jana elfu mbili ishirini na moja kwa ajili ya misaada ya kibinadamu ndizo zilizopatikana. Mwezi uliopita wa Desemba, mpango wa chakula duniani WFP ulitangaza kusimamisha misaada kwa raia milioni nane wa Yemen iliyokuwa ikihudumia kutokana na nakisi ya bajeti. Katika miaka sita ya karibuni, Yemen imeathirika na tatizo la uhaba mkubwa wa mafuta, chakula na suhula za kitiba kutokana na kuzingirwa nchi hiyo kwa pande zote. Na muungano uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, Saudia, huku ikiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa, zilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mnamo Machi mwaka elfu mbili kumi na tano na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Vita hivyo aidha, hadi sasa vimeua makumi ya maelfu ya wananchi wa Yemen na kuwafanya mamilioni wengine kuwa wakimbizi kwingineko. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametoa mwito wa kukomeshwa mtindo na tabia ya kuwatumikisha watoto katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Papa Francis amesema kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za kukabiliwa na mwenendo huu wa kutumikisha watoto ambao kimsingi wanapaswa kuwa shuleni. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amesema huu ni ukatili kabisa, ambapo watoto badala ya kushughulika au kujishughulisha na michezo wanalazimishwa kufanya kazi kama watu wazima au kuwaona katika majaa ya taka wakitafuta kitu kwa ajili ya kwenda kuuza. Papa Francis amesema na hapa na nukuu, njooni tuwafikirie wahanga hawa na kutafuta njia za kuweza kuhitimisha mwenendo huu wa kutisha wa watoto kufanyishwa kazi. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo na shirika la kazi duniani ILO na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF, idadi ya watoto wanaofanyikishwa au wanaotumikishwa kazi kwa lazima kote duniani imeongezeka na kupindukia milioni mia moja sitini, hili likiwa na ongezeko la juu zaidi kuwahi kuripotiwa toka mwaka elfu mbili Ripoti ya taasisi hizo mbili za Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa watoto milioni 8 nukta 4 wametumikishwa kwa lazima katika kipindi cha miaka minne iliyopita huku wengine milioni tisa wakiwa katika hatari ya kutumbukia kwenye kazi hizo za sulubu na kulazimishwa kufikia mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili kutokana na janga la korona. Kwa mujibu wa UNICEF, bara la Afrika linaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya watoto wanaofanyishwa kazi, huku asilimia arobaini na tatu kati yao wakiwa wanafanyishwa kazi za hatari. Mbali na hayo, serikali Nigeria ya Nigeria imeondoa marufuku yake dhidi ya mtandao wa kijamii wa Twitter ikiwa ni miezi saba imepita tangu ilipochukua uamuzi wa kubana utumiaji wa mtandao huo. Serikali ya Nigeria ilisimamisha matumizi ya mtandao wa Twitter mnamo Juni mwaka jana baada ya kampuni hiyo kufuta ujumbe wa Twitter wa Rais Muhammadu Buhari kuhusu kuadhibu wanaotaka kujitenga nchini humo. Mamlaka zilishutumu kampuni hiyo kwa kuegemea upande wa watu wanaotaka kujitenga, lakini serikali ilisema inabadilisha marufuku hiyo baada ya Twitter kukubaliana na masharti, ikiwa ni pamoja na kufungua ofisi yake ndani ya Nigeria. Hatua hiyo inaruhusu mamilioni ya watu katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika kutumia mtandao huo tena. Baadhi ya watumiaji walikuwa wameendelea kufikia tovuti hiyo baada ya kusimamishwa kwa kutumia VPN, lakini serikali ili hapa kuwabana wale ambao bado wanatuma ujumbe kwenye Twitter ikiwa ni pamoja na mashirika ya vyombo vya habari. Hatua ya mwaka jana serikali ya Nigeria ilizua malalamiko ya kimataifa kuhusu uhuru wa kujieleza. Serikali ilikuwa imeamuru watoa huduma za mtandao kuzuia Twitter kwa madai kuwa ilikuwa inatumiwa kudhoofisha uwepo wa Nigeria kama nchi kupitia kueneza habari za uongo ambazo zinaweza kuwa na madhara ya vurugu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Taharuki imetanda nchini Kamerun baada ya seneta mmoja wa upinzani Emmanuel Kemende kuuawa kwa kupigwa risasi mjini Bamenda, makao makuu ya mkoa wa kaskazini magharibi. Waasi wanaotaka kujitenga wa Ambazonia wanatuhumiwa kuhusika na mauaji na mashambulizi yanayolenga kuvuruga michuano inayoendelea nchini Cameroon ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa kifupi AFCON. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi, ana maelezo zaidi. Hali ya utulivu ambayo watu wa Cameroon walikuwa wakitarajia kuihifadhi wakati huu wa kufanyika michezo ya AFCON iliweza kuvurugika pale seneta wa jimbo la kaskazini magharibi marehemu Emmanuel Kemende alipouawa masaa arobaini yaliyopita na mtu aliyekuwa ndani ya gari lake mara alipokuwa njiani kuelekea nyumbani kwake Bamenda. Mauaji ambayo hadi sasa watekelezaji wake hawajaweza kutambuliwa huku polisi na chama kikuu cha upinzani cha SDF wakidai kwamba ni waasi wa Ambazonia ndio ambao wamebadilisha mtindo wao wa kuendesha harakati zao, na masaa machache baadaye ni mkoa wa kaskazini magharibi ndio uliokumbwa na mashambulizi mengine katika mji mkuu wa mkoa huo wa Buya. Mashambulizi hayo yalifanyika wakati wachezaji wa mali walipokuwa wakijiandaa kwa mchezo wao wa siku hiyo, mashambulizi yaliyopelekea kutokea kwa mauaji ya watu wawili ambao walikuwa wakienda katika uwanja wa michezo na wengine kadhaa wakapatwa na majeraha. Ghasia hizi zinatokea wakati serikali ilikuwa imeweka ulinzi mkali katika maeneo yote ambayo yalikuwa hayana usalama kwa wakati huo, na pia kuweka kando kando ya viwanja vyote vya michezo walinzi ulinzi, ambao askari wanatumia vifaru vya jeshi na pia magari ya deraya yanayoonekana yakipita huku na kule mbele ya viwanja hivyo viwili vilivyoko katika mikoa hiyo, kukiwemo na uwanja wa Limbe, huku wakiwa na silaha zingine kemke. Na huko kaskazini mwa nchi, mpakane na Jamhuri ya Chad, pametokea pia ghasia zingine karibu sana na uwanja wa michezo ambazo zimefanywa na Boko Haram, ghasia ambazo zimepelekea kuuawa kwa watu wanne katika mji wa Kuseri siku ya Jumatatu na Jumanne, huku duru za kijeshi zikisema vikosi vya serikali vimeweza kuhifadhi usalama katika mji huo wa Kuseri, mji ambao ulikumbwa mwishoni mwa mwezi wa kumi na mbili mwaka jana na ghasia baina ya wavuvi na wafugaji wakigombania maji ya mto Ushwari na kupelekea zaidi ya watu ishirini kupoteza maisha yao na wengine zaidi ya laki moja kukimbilia usalama wao Chad, ambako bado wapo hadi leo. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante sana Mosi. Tunatumai wanaharakati hao wa Ambazonia watatulizana wasije wakatuharibia uhondo wa michuano ya AFCON inayoendelea kutifua mavumbi katika viwanja vya Cameroon. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, balozi wa Saudi Arabia mjini Beirut ameendeleza boboja zake dhidi ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon baada ya kudai kwamba Hizbullah inafanya mambo yanayoonyesha iko juu ya serikali ya Lebanon. Walid Al Bukhari ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter akidai kwamba kuachwa maumivu na matumaini ya taifa la Lebanon kufumbia macho uhakika wa wazi mbele ya Walebanon wenyewe na kukana wazi ukweli ambao msababishaji wake ni hali ya Hizbullah ya kujiona kuwa iko juu ya serikali ya nchi hiyo. Hii si mara ya kwanza kwa balozi huyo wa Saudia nchini Lebanon kutoa matamshi ya uongo na yasiyo na ukweli wowote dhidi ya Hizbullah ya Lebanon. Hivi karibuni mwanadiplomasia huyo wa Saudia alidai kwamba harakati za chama cha Hizbullah ni za kigaidi na kwamba kufanya kwake kufanya kwa mambo kijeshi ni tishio kwa usalama wa taifa wa Kiarabu. Katika kuendeleza na boboja zake, balozi Bukhari alisema kuwa harakati za kisiasa, kijeshi, kiusalama na kihabari za Hizbullah zinakwamwisha mamlaka ya kujitawala ya Saudia pamoja na mataifa ya ukanda wa Ghuba ya Uajemi kabla yake Salman bin Abdulaziz mfalme wa Saudia naye aliitaja Hizbullah kuwa ni harakati ya kigaidi ambayo kwa kufuata mwamala wa kijeshi katika eneo la Asia Magharibi imekuwa ikitishia usalama wa taifa wa Kiarabu. Viongozi wa Saudia wameendelea kuituhumu Hizbullah na mataifa mengine katika hali ambayo utawala huu wa kifalme umeendelea kufanya mauaji ya kutisha dhidi ya wananchi wa Yemen ambao hawana hatia yoyote na katibu mkuu wa jumuiya ya muafaka wa Kiislamu na kitaifa nchini Bahrein almaarufu Alwifaq amesema kuwa wananchi wa nchi hiyo wataendelea kudai haki zao kwa njia ya amani na kwamba katu hawatosalimu amri katika njia hiyo. Sheikh Ali Salman, katibu mkuu wa jumuiya ya Alwifaq, ametoa ujumbe huo akiwa jela na kueleza kwamba kwa mujibu wa sheria na kanuni za Umoja wa Mataifa anaendelea kushikiliwa kidhulma na kinyume kabisa na sheria. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya kiislamu nchini Bahrein amewashukuru wale wote wanaoonyesha kuwa pamoja na yeye na wanaotaka kuwekwa mageuzi demokrasia, uhuru, heshima na kuheshimiwa haki za raia nchini Bahrein, hususan familia za mashahidi na majeruhi, na kubainisha kwamba wananchi wa nchi hiyo wana haki ya kuwa na haki ndogo za awali kabisa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba tunasikika kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, kupitia kasima wimbi 105.3. Ukiwa huko Tanga Mwanza ni 101.9, katika mkoa wa Kigoma ni 99.7, kule Mtwara ni 104.1 na Singida ni 99.1. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina kwenye tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju mkoaju sw. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho sisitizo la viongozi wa Korea Kaskazini kuhusu kuimarisha uwezo wa kijeshi. Kiongozi wa Korea Kaskazini ametaka uwezo wa kijeshi wa nchi hiyo uzidi kuimarishwa. Vyombo vya habari vya Pyongyang vimetangaza kuwa Kim Jong Un, kiongozi wa Korea Kaskazini, kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili, ameshiriki na kusimamia mazoezi ya makombora ambayo yamefanyika kwa mafanikio. Baada ya kusimamia zoezi la majaribio ya makombora hayo mapya, kiongozi wa Korea Kaskazini amesistiza ulazima wa kuimarishwa nguvu za kimkakati za kijeshi nchini humo. Majaribio hayo ya makombora ya hivi karibuni yalikuwa ya kwanza baada ya yale yaliyofanyika ya Machi mwaka elfu mbili na ishirini. Katika majaribio hayo ya makombora mapya ya Korea Kaskazini kulifanyika jaribio la kombora lenye mwendo wa kasi mara kadhaa kuliko kasi ya sauti linalofahamika kama hypersonic ambalo limefanikiwa kulenga shabaha kwa ustadi mkubwa baada ya kusafiri umbali wa kilomita elfu moja. Sisitizo la kiongozi wa Korea Kaskazini kuhusu kuimarishwa uwezo wa kijeshi wa nchi hiyo ni katika fremu ya mkakati ambao Pyongyang imekuwa ikifuatilia katika miaka ya hivi karibuni kufuatia taharuki za kijeshi za Marekani katika rasi ya Korea ambapo imekuwa ikifanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja na Korea Kusini. Katika miaka ya hivi karibuni, mbali na kuwa Marekani imekuwa ikiibua mazingira ya kipropaganda yenye lengo la kuvuruga usalama wa Korea Kaskazini kwa kuweka mfumo wa makombora wa THAAD. Sambamba na kufanya mazoezi ya kijeshi na Korea Kusini, pia inaendelea kutoa vitisho vya kuivamia kijeshi Korea Kaskazini. Hakuna shaka kwamba taharuki hizo za Marekani zimeilazimu Korea Kaskazini kuwa na azma ya kuimarisha uwezo wake wa kijeshi, ili iweze kumzuia adui endapo atathubutu kuivamia nchi hiyo. Katika duru ya kwanza ya urais wa Donald Trump, kulishuhudiwa uhasama mkubwa katika uhusiano wa Korea Kaskazini na Marekani, na jambo hilo lilipelekea nchi hizo mbili kuanza mazungumzo ya kupunguza uhasama baina yao. Duru ya kwanza ya mazungumzo baina ya Kim Jong Un na Donald Trump ilifanyika mnamo Juni mwaka 2018 wenyeji wa Singapore, ambapo katika kikao hicho Marekani iliahidi kuanza kuondoa makombora yake ya nyuklia katika rasi ya Korea sambamba na kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Korea Kaskazini. Korea Kaskazini ilitekeleza ahadi yake ya kusitisha majaribio ya makombora na silaha za nyuklia. Licha ya hatua hizo chanya za Korea Kaskazini, si tu kuwa Marekani haikuondoa vikwazo dhidi ya nchi hiyo, bali ilichukua hatua za kichochezi dhidi ya Pyongyang katika rasi ya Korea. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Arabi Rashidi Ngwida yupo Lupaso, Masasi kule Mtwara, Tanzania anasema assalamu alaikum. Na mjibu alikum salam. Anaandika parstoday.com mkwaju sw hii anwani, leo mbona sipati huduma? Kuna marekebisho yamefanyika? Haya, sidhani kama kuna tatizo upande wetu. Aa, nadhani jaribisha tena, sidhani kama mtandao una matatizo, lakini jaribisha tena na iwapo mtandao hutofunguka tufahamishe, na inshallah tutazungumza na wahusika. Anaendelea kusema nilienda katika hifadhi ya matangazo ku download inasema kuna tatizo upande wa sava. Asante sana Arabi. Inshallah tutalishughulikia hilo. Ah, kadhia hii tutaiwasilisha kwa wahandisi wetu. Asante sana kwa ujumbe wako huu. Jumaidi Isa akiwa Kondoa, Masawi, Tanzania anasema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema nitashukuru kupata kijarida cha baraza la wasikilizaji. Asante sana na ombi lako pia, insha allah nitaliwasilisha kwa mhusika wa kipindi hicho cha baraza la wasikilizaji, Ahmed Rashid na Asmahani Ghanima Muhammad. Asante sana kwa ujumbe wako huo ukiwa hapo Kondoa, Masawi, Tanzania. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani ni adui mkubwa wa utawala wa Kiislamu, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani iache vitisho kwani haina nafasi Asia Magharibi, na bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika zaongezeka kwa asilimia 20. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria watu wanaohitaja kauli mbiu ya mauti kwa Marekani inayotolewa na wananchi wa Iran kuwa ndio sababu ya uhasama wa siku zote wa ubeberu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kusema Marekani ni adui mkubwa wa mfumo wa Kiislamu kwa sababu mfumo huu unatokana na dini na ni dhihirisho la itikadi za kidini za wananchi wa Irani. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo wiki hii katika mjumuiko wa matabaka mbalimbali ya wananchi wa Qum kwa mnasaba wa harakati ya wananchi ya Januari 9 mwaka 1978 katika mji huo mtakatifu dhidi ya utawala wa zamani wa kiimla wa Shah Pahlavi ambao ulikuwa unapata himaya kamili ya Marekani. Amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran ni dhihirisho la kielelezo cha Uislamu na utawala wa umma wa Kiislamu. Hali kadhalika amegusia mapenzi makubwa ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Suni katika nchi tofauti kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema mahafali kubwa za kumwenzi shahidi ya Kasim Suleimani katika nchi za kiislamu ni mfano wa mapenzi na uungaji mkono wa umma wa kiislamu kwa jamhuri ya kiislamu kuanzia Asia mashariki hadi magharibi mwa Afrika. Ngozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema: mazishi ya kihistoria ya shahidi Qasim Suleimani ni kielelezo cha mlipuko wa hamasa inayotengeneza fursa ya wananchi na kubainisha kuwa katika shughuli hiyo, taifa la Iran kwa mara nyingine tena lilionyesha wazi wazi umoja na utambulisho wake wa kidini na kimapinduzi. Na lao mwili huo mtukufu ungepelekwa Siria, Lebanon na Pakistan, ungepewa mapokezi makubwa ya mataifa ya Waislamu kama ilivyokuwa nchini Iran na huko Iraq. Atola Said Ali Khamenei amekitaja kitendo cha kumuua shahidi Suleimani eh, kuwa ni mfano wa kuendelea mahesabu mabovu ya Marekani na kuongeza kuwa mahesabu mabovu ya Marekani a... yangali yanaendelea na mfano wa suala hilo ni kuuawa kamanda Qasim Suleimani. Walidhani kwa kumwondoa shahidi huyu, harakati adhimu ya taifa la Irani ingezimwa, lakini tuliona harakati kubwa iliyojiri wakati wa maadhimisho ya mwaka wa pili wa kuuawa kwa shahidi Suleimani. Nyuma ya mwamko huo wa wananchi kuna mkono wa Mwenyezi Mungu. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema kuwa Wamarekani sasa wameelewa kuwa kama wataendelea kung'ang'ania kubakia katika eneo la Asia ya Magharibi au Mashariki ya Kati, basi wajiandaye pia kupata hasara kubwa zaidi. Meja Jenerali Husein Salami ameyasema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Almayadin na huku akijibu vitisho vipya vya Marekani dhidi ya Iran kuhusu uwezekano wa kujibiwa ulipizaji kisasi wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni taifa huru na halifanyi mambo yake kwa amri ya Marekani. Amesema Asia ya Magharibi si eneo la Marekani. Wamarekani wanapaswa kuwa katika ardhi ya Marekani na si katika nchi za Iraq, Afghanistan, Bahrain, Siria na Kuwait. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vilevile amesisitiza kuwa Waislamu hawatoruhusu ardhi zao zikaliwe kwa mabavu na Wamarekani. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la Iran amehitaja Marekani kuwa ni nchi inayoongoza kwa kufadhili ugaidi duniani na kusema Washington ndio chanzo cha ukosefu wa usalama kote duniani. Akizungumza katika mji wa Kermanshah Jumanne, Brigedia Jenerali Abulfaz Shekarchi amesema utawala wa kikhalifu na mtendaji naye wa Marekani uliweka wazi sura yake halisi mbele ya walimwengu kwa mauaji yake ya kigaidi dhidi ya kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi shahidi Jenerali Kasim Suleimani. Brigedia Jenerali Shakarchi amesema Marekani ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kulea ugaidi na kupora mali za watu na wanaokandamizwa. Ameongeza kuwa Marekani inahusika na, na ukosefu wa usalama unaotokea duniani kote halikadhalika ameeleza kuwa kamanda suleimani aliyeuawa shahidi na wanajeshi magaidi wa marekani alisimama dhidi ya kundi la kigaidi la isis au daesh na kumwangamiza mnyama huyo brigedia jenerali abulfazl shakarshia idha amesema marekani ndiyo aliyompa silaha na kumuunga mkono mnyama huyo yani daesh mla watu na kuongeza kuwa tunapaswa kuwa waangalifu tusichanganye mhanga na katili muuaji Rais Saidi Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa uhusiano wa kiuchumi baina ya Iran na nchi zingine za kieneo umeboreka. Raisi ameyasema hayo wiki hii katika kikao cha Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge la Iran, na kuongeza kuwa uhusiano wa kiuchumi baina ya Iran na nchi za eneo umeimarika mara tatu zaidi katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Halikadhalika, amesema ahadi zilizotolewa na serikali yake kuhusu mlingano katika sera za kigeni zinaendelea kutekelezwa. Rais aidha, amesema kusambaratisha vikwazo ni moja kati ya masuala muhimu ambayo serikali yake inafuatilia na suala la pili ni kuondolewa vikwazo. Kadhalika, amezungumza kuhusu kuwepo ushirikiano wa karibu baina ya bunge na serikali na kusema ushirikiano baina ya bunge na serikali ni jambo la dharura, ili kutatua matatizo ya wananchi. Matarajio ya wananchi na wapenda a mapinduzi wote ni kuwa ushirikiano huu utakuwepo siku zote. Mwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema Iran na Saudi Arabia zinapanga kufanya awamu ya tano ya mazungumzo chini ya wenyeji wa nchi ya Iraq. Said Katibzade ambaye alikuwa akizungumza na waandishi habari Jumatatu kuhusu awamu ya tano ya mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia na kwamba je, msimamo wa Riyadh kuhusu Lebano na Hezbollah utaathiri mazungumzo hayo au la, amesema duru ya tano ya mazungumzo ya Teheran na Riyadh itafanyika karibuni, na kuongeza kuwa duru ijayo ya mazungumzo ya Teheran na Riyadh itafanyika na chini ya uwenyekiti wa, wa Iraq na mazungumzo hayo yataendelea kwa kuzingatia masilahi na uwazi licha ya mafaili kadhaa ya hitilafu baina ya pande hizi mbili. Na bidhaa za jamhuri ya Kiislamu ya Iran zinazouzwa barani Afrika zimeongezeka kwa asilimia mia mbili katika kipindi cha miezi 9 iliyopita. Hayo ni kwa mujibu wa Farzad Peltan, mkuu wa kitengo cha Afrika katika shirika la ustawi wa mauzo ya nje ya nchi ambaye amesema kumeshuhudiwa ongezeko la nchi za Afrika zinazoagiza bidhaa za Iran kutokana na uungaji mkono wa serikali kwa mashirika yaliyo katika soko la kimataifa. Akifafanua zaidi, amesema baina ya Machi na disemba mwaka 2021 bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika zilikuwa za thamani ya dola milioni 912 ikiwa ni ongezeko la asilimia 99 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka jana. Amesema Ghana ndiyo mnunuzi mkubwa zaidi wa bidhaa za Iran zisizo za mafuta katika kipindi hicho ambapo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni 292. Afrika Kusini ilinunua bidhaa za Iran zenye thamani ya dola milioni 169, ikifuatiwa na Nigeria ambayo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni 85. Aidha amesema Sudan na Algeria nazo na pia ziliongeza kiwango cha bidhaa zilizonunuliwa kutoka Iran. Katika upande wa pili, Iran ilinunua bidhaa zenye thamani ya dola milioni 40 kutoka Afrika katika kipindi hicho cha Machi hadi disemba 2021. Mpeza usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu ongezeko la bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika, ndio tumefika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Nimetumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hamjambo na karibuni kwa nami katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia hatari e, ya kuwazoesha watu ukatili na vurugu katika vipindi na michezo ya runinga. Michezo na filamu ni kati ya programu zinazovutia zaidi katika nchi zote za dunia. Nambali na mbali na televisheni, majukwaa ya intaneti na mitandao ya kijamii pia imeanza kuzalisha na kutangaza michezo, filamu na vipindi mbalimbali vinavyowavutia watazamaji wengi. Vurugu, ukatili na utumiaji mabavu unaoonekana siku hizi katika vipindi na filamu za mitandaoni na majumbani zimekuwa kivutio cha wengi, na inaonekana kwamba kadiri matukio ya vurugu na ukatili vinavyozidi katika michezo na filamu hizo, ndivyo watu makatili wanavyovutia na kuwa mashuhuri zaidi, na michezo na filamu hizo inawavutia na kuathiri zaidi watazamaji wengi. Hii ni licha ya kwamba kwa kawaida vurugu na ukatili huo unaoonyeshwa kwenye filamu na michezo ya televisheni haipatikani kwa kiasi hicho katika jamii. Mada ya filamu na michezo hiyo ya televisheni huwa tofauti na ya aina mbalimbali na mara nyingi waigizaji mashuhuri na wenye uzoefu wa televisheni na sinema wanatumiwa katika utayarishaji wa vipindi na filamu hizo, lakini vyote kwa ujumla vinakutana katika jambo moja, nalo ni vurugu na vitendo vya ukatili na utumiaji wa mabavu. Filamu na vipindi hivyo vimejaa vurugu na ukatili wa moja kwa moja, ambavyo mara nyingi huonyeshwa kwa mtazamaji bila ya onyo wala tahadhari yoyote. Swali kwamba kwa nini watu wa siku hizi wanazidi kujielekeza kwenye vitendo vya ukatili na vurugu linaulizwa kwa wingi kote duniani. Kwa mfano tu, mchezo wa televisheni wa Squid Game ambao umezusha wimbi kubwa kote duniani na kuuzwa sana ni miongoni mwa filamu zenye vurugu na vitendo vingi vya ukatili na utumiaji mabavu, suala ambalo limekosolewa sana na wataalamu wa malezi na masuala ya jamii. Mchezo wa televisheni wa Squid Game ni majimui ya filamu iliyotengenezwa nchini Korea Kusini na kurushwa hewani kupitia mtandao wa Netflix. Mchezo huo ulipanda chati kwa haraka na kuwa mojawapo ya mifululizo ya televisheni inayotazamwa zaidi duniani. Kisa cha mchezo huo wa televisheni kimebuniwa kutokana na mchezo wa watoto unaopendwa sana nchini Korea Kusini wa miongo ya 1970 na 1980. Muhtasari wa filamu unahusu kundi la watu 456 wenye uzoefu tofauti wa maisha wanaoalikwa kushiriki katika mfululizo wa mchezo wa watoto wenye matokeo mabaya kwa ajili ya kushindania zawadi ya dola milioni 38.7. Mchezo wa televisheni wa Squid Game umejaa matukio ya ukatili na umwagaji wa damu. Kisa cha mchezo huo kinakosoa wa waziwazi jamii ya kibepari ambamo watu maskini wanashindana kufa na kupona kwa maana halisi ya neno hilo kwa ajili ya kubakia hai, na yote hayo kwa ajili ya burudani ya matajiri. Mfululizo huu unaonyesha kwamba maisha yetu ni kama filamu na michezo ya kikatili ambayo ndani yake tunafanya jitihada kwa ajili ya kubakia hai. Wachezaji katika mchezo wa filamu hizo wamepoteza utu wao na kudhihirisha ghariza na tabia za kinyama katika mazingira tofauti ili kuweza kubakia hai wanapaswa kuwahadaa kuwaghilibu na kuwasaliti wanadamu wenzao. Na kwa msingi huo kila kipengele cha mchezo huo wa Squid Game kinaakisi matatizo yanayoonekana katika jamii ya leo. Utafiti unaonyesha kwamba utafutaji wa neno jinamizi Squid katika tovuti ya Google umeongezeka kwa asilimia elfu nne na mia sita tangu mchezo huo uanze kupeperushwa. Watumiaji wengi pia wameeleza kwamba Squid Game ndio mfululizo wa michezo ya wa televisheni waliowahi kuona unaozusha wahaka na wasiwasi wasi zaidi kutokana na jinamizi linaloandama watazamaji wengi baada ya kutazama filamu hiyo. Athari mbaya na madhara makubwa ya kisaikolojia yanayotokana na kutazama mfululizo huu, hasa saa za mwisho wa usiku na kabla ya kulala yameibua tena mjadala kuhusu ukatili na suala la kuonyeshwa vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu kwenye vyombo vya habari. Wapenzi wasikilizaji, vurugu na ukatili vina maana nyingi na pana, na vinaweza kutolewa ufafanuzi wa dhana na wa kivitendo na kuchunguzwa kutoka pande kadhaa. Hata hivyo, katika vyombo vya habari, vurugu na ukatili hujumuisha matukio yote na picha zinazoonyeshwa majumbani, kama vile kwenye televisheni na hata kompyuta mpakato na simu za kiganjani, hotuba na maneno yanayotumiwa katika maandishi na hadithi, kisa na simulizi, katika kalibu ya mienendo ya vurugu, kuwatisha watu wengine, matakwa yako, matumizi ya nguvu za kimwili ili kumdhuru mtu au watu na kusababisha misisimko, mihemko, woga, wasiwasi, wasi na kadhalika. Vurugu na utumiaji wa mabavu vinaweza kugawanywa katika aina mbili: halisi na za kubuni, ambazo zinaonyeshwa kwenye vyombo vya habari, filamu na michezo ya televisheni au mitandaoni. Ijapokuwa aina hii ya vurugu na utumiaji wa mabavu ni ya kubuni na ya kidhahania, inatofautiana na filamu za matukio ya kweli ya kijamii na ripoti za habari za matukio mbalimbali mbali, lakini zina taathira kubwa kwa watazamaji wake. Uchunguzi unaonyesha kwamba tafiti zote zinathibitisha kwamba vipindi, michezo na filamu za vurugu na utumiaji wa mabavu vina taathira mbaya, hususan vurugu na utumiaji wa mabavu wa kidhahania na wa kubuni kama ule unaoonekana katika filamu, vipindi na michezo ya televisheni au mitandaoni bila shaka athari za vipindi hivyo kwa watazamaji wa vyombo vya habari, filamu na mitandao ya kijamii ni kubwa zaidi katika jamii ambazo matukio ya vurugu na vitendo vya utumiaji mabavu vimeenea ndani yake, na wananchi wanatazama michezo na filamu hizo kila siku. Taathira hizo huwa maradufu kwa watu au jamii ambazo kimsingi zina sifa ya ukatili, utumiaji wa mabavu na mienendo isiyo ya kawaida. Kwa maneno mengine ni kwamba filamu, michezo na vipindi hivyo hutoa mafunzo zaidi kwa hadhira hiyo, ili waweze kuyatumia inapobidi na kuimarisha zaidi tabia zao za ukatili. Filamu na vipindi vya televisheni vinatengenezwa ili kuwaburudisha au kuwaelimisha watu katika nyakati zao za ziada, lakini hii leo inasikitisha kwamba baadhi ya watengenezaji filamu duniani wamezigeuza kuwa chombo cha kueneza vurugu, mienendo, na utumiaji mabavu na ukatili. Ripoti zinaonyesha kwamba asilimia 90 ya filamu, asilimia 68 ya michezo ya video, asilimia 60 ya vipindi vya televisheni na 15 ya miziki imejaa vurugu, ukatili na utumiaji wa mabavu. Watu wengi hawafurahishwi na picha ya ukatili vurugu na utumiaji wa mabavu za vipindi na michezo ya video na televisheni, lakini wanalazimika kuitazama. Michezo na filamu hizo aghalabu huwavutia vijana, hususan wa kiume. Baadhi ya nadharia zinasema filamu zenye matukio ya ukatili na utumiaji mabavu zinaweza kuwapa hueni wa kinafsi baadhi ya wanadamu. Hata hivyo, wataalamu wa elimu nafsi wanasisitiza kwamba wakati jamii inapokuwa na hali nzuri na ya kawaida kurushwa hewani na kutangazwa filamu, michezo na vipindi vya matukio yenye ukatili, vurugu na utumiaji wa mabavu, kama vile mauaji, mateso na kadhalika, huzidisha au kuchochea ukatili na mienendo ya vurugu. Baadhi ya michezo ya televisheni na filamu pia zimekuwa zikiyaonyesha mauaji, vifo, ukatili, mateso na kadhalika kuwa ni vitu vya kawaida visivyo na umuhimu na pengine burudani kwa watazamaji wa vipindi hivyo. Kwa utaratibu huo, ni jambo linalotazamiwa kwamba vipindi na filamu hizo zitazidisha ukatili na mienendo ya utumiaji mabavu katika jamii. Inasikitisha kuona kwamba michezo mingi inayotumiwa au kutazamwa kila siku na watoto imejaa picha na matukio mengi ya ukatili na utumiaji wa mabavu. Hali hii inaweza kuwafanya watoto wadhani kwamba vitendo hivyo na taathira zake ni jambo na mwenendo wa kawaida, na hapana shaka kwamba kubadili tena fikra hizo zinazokita mizizi katika bongo na nafsi za watoto ni jambo gumu mno. Ukweli huu unaonekana katika tafiti zinazohusiana na ukatili unaofanyika majumbani, ambapo asilimia kubwa ya watoto huwa wahanga au wahalifu kwa sababu wanaamini kwamba vitendo vya ukatili na utumiaji wa mabavu ni jambo la kawaida. Mienendo hatarishi ya watoto na vijana inaweza kujumuisha ukatili dhidi ya watoto na vijana wengine na kutozingatia matokeo yake. Watoto wanaotazama na kuwaangalia filamu za ukatili, vurugu, na vitendo vya utumiaji wa mabavu kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii huwa na uwezekano mkubwa wa kuwa na hisia za kihasama na kiadui. Vitendo hivyo huigwa na watoto na vijana wanaotumia vipindi na michezo hiyo mara kwa mara na baadaye, wao wenyewe hutekeleza kivitendo ukatili na vurugu dhidi ya wenzao. Miongoni mwa madhara na taathira mbaya za michezo na filamu hizo kwa watoto ni matatizo ya usingizi, matatizo ya kinafsi na tabia ya kupenda uhasama na uchokozi katika maingiliano ya kifamilia na baina ya marafiki zao, hasa wakati wa kucheza na watoto wenzao. Kwa hivyo watoto wanaotazama vurugu, vitendo vya ukatili na utumiaji wa mabavu zaidi katika mitandao, televisheni na filamu, na vilevile vile michezo ya video, wana uwezekano mkubwa wa kudhihirisha mawazo ya kichokozi, tabia ya kuhujumu wenzao na kuwa na hasira na ghadhabu nyakati zote katika maisha yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe kumi jamadi thani mwaka 1443 hijria, sawa na Januari 13 mwaka 2022 miladia. Miaka 816 iliyopita, katika siku kama hii ya leo ya tarehe kumi jamadi thani, kwa mujibu wa nukuu za kuaminika za historia alifariki dunia arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na kirani Sheikh Fariduddin Atar Naishaburi. Naishaburi alizaliwa mwaka 513 hijria, na baada ya kufariki dunia baba yake, ambaye alikuwa muuza madawa, aliendeleza kazi hiyo ya baba na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ulimwengu wa Kiislamu ya kupata elimu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo. Baadhi ya nukuu za historia zinasema msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliuwa washahidi katika mashambulizi ya Mogul. Atar Naishaburi ameandika tajriba na uzoefu wake wa kiirfani katika kalibu ya mashairi na nadhari. Tarehe 13 Januari miaka 572 iliyopita, alizaliwa baharia na mvumbuzi wa kireno kwa jina la Bartholomew Dias. Baada ya kusafiri katika bahari ya Atlantic kuelekea kusini mwaka 1488, Dias aligundua rasi ya tumaini jema au Cape of Good Hope katika sehemu ya kusini zaidi ya bara la Afrika. Miaka kumi baadaye baharia mwenzake kwa jina la Vasco da Gama naye pia alifanikiwa kugundua njia ya baharini kuelekea India kupitia eneo hilo. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita mapigano makali kati ya polisi wa utawala wa shah na wananchi wa Iran yalitokea wakati alipofanyika maandamano makubwa ya wananchi katika miji kadhaa ya Iran. Wananchi wengi wana mapambano waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika maandamano hayo. Katika siku hiyo pia, wanachuo na wakazi wa mji wa Tehran ambao walikuwa wamekusanyika kwa wingi mbele ya chuo kikuu cha Tehran walitangaza upinzani wao dhidi ya utawala wa Sha na wakataka kurejea Tehran Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kutoka uhamishoni huko Paris nchini Ufaransa. barabara an... bara, kabisa mpenzi a msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Bintaha al Juneid akiwa Bumbuni, Zanzibar, hana mengi yeye, ametuandikia tu ahsante. Taban atakuwa natushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana ukiwa hapo visiwani. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora Tanzania, naye pia natushukuru kwa habari. Lakini Kipala MC Bulemele akiwa Kirumba, Mwanza Tanzania, anasema ni usiku mwingine tena tunaungana na kuhabarika na taarifa mbalimbali za ulimwenguni tukiwa usiku huu na Redio Tehran kimataifa kupitia Maarifa Redio jijini hapa Mwanza, Tanzania. Asante sana Kipala MC kwa kutufuatilia kupitia Redio Maarifa, ukiwa hapo Mwanza. Asante sana pia, Yahya Ali ukiwa barabara kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema balozi huyo wa Saudia mjini Beirut kauli anapaswa kwa kauli yake hiyo, anapaswa ombe radhi kwa kauli yake hiyo ya kifidhuli, kutokana na mazungumzo ya hivi karibuni kati ya Iran na Saudia, bila ya kuomba radhi, mazungumzo haya hayatafanyika naache kuropoka ropoka maneno ya kipuzi dhidi ya Hizbullah. Sante sana Yahya ukiwa hapo Tanga. Khamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema bwana Husein, na vipi mjengoni? Je, Azam <laughs> atatoka leo au haya? <laughs> mambo mazito, mambo nionekana ndo timu yako eh. Bilali ukiwa hapo mtwara Aya, sijui tuwekeane dau <laughs> Abdallah Khamis ukiwa Pemba Zanzibar anasema salamu alaikum, anasema mzima, anasema yupo mzima. Wewe ananiuliza na mimi je, alhamdulillah, nami pia mzima nashukuru, na asante sana kwa kunijulia ukiwa hapo Pemba Zanzibar, ndugu Abdallah. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA ametangaza kuwa kunahitajika dola bilioni tatu nukta tisa kwa ajili ya kuwasaidia mamilioni ya wananchi wa Yemen. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametoa mwito wa kukomeshwa mtindo na tabia ya kuwatumikisha watoto katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Na serikali Nigeria, ya Nigeria imeondoa marufuku yake dhidi ya mtandao wa Twitter ikiwa ni miezi saba imepita tangu ilipochukua uamuzi wa kubana utumiaji wa mtandao huo wa kijamii. Na balozi wa Saudia mjini Beirut ameropoka tena akiutuhumu Hizbullah ya Lebanon. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa ambayo, wakati, inshaallah yatasomwa hapo kesho, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mwanana. Asante na kwaheri.