Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo kwa matangazo haya ya asubuhi tunasikika pia katika shortwave na vilevile vile kwenye satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni, ni parstoday.com/sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, mwanza Singida, Kigoma, Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Alhamisi mwezi kumi mfunguo nane jamaduthani elfu moja mfungo tisa Jamadothani elfu moja mia nne na arobaini na tatu Ijiria, sawa na tarehe kumi na tatu Januari elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Tutakuwa na taarifa, habari na uchambuzi wa kisiasa, vilevile tutakuwa na vipindi vya Baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, tutakuwa na haki za watoto katika Uislamu, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Aidha tutakuwa na maoni yenu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yasema tumechelewa kulipa ada yetu Umoja wa Mataifa kutokana na vikwazo vya kidhuluma vya Marekani. Tamasha la wanawake wanaodansi samba barabarani huko Jazan la zusha taharuki Saudia. Wenye Rwanda wapatao 100 wakimbilia Kongo DR ili kukwepa chanjo ya Uviko 19 na vinasaba vya askari wa Afrika Kusini wanaolinda amani DRC vyakusanywa ili kubaini baba wa watoto. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusu kusimamishwa haki ya kupiga kura Iran katika Umoja wa Mataifa kwamba anasikitika kusema kuwa kwa mwaka wa pili mfululizo Teheran imeshindwa kulipa ada yake ya wanachama kwa Umoja wa Mataifa kutokana na vikwazo vya kidhuluma na haramu vilivyowekwa na Marekani dhidi yake. Shirika la habari la Iran Press limemnukuu Said Khatibzade akisema hayo usiku wa kuamkia leo Alhamisi na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamia ya Iran ni mwanachama mkuu, mwanzilishi na amilifu wa Umoja wa Mataifa na miaka yote imekuwa ikilipa kikamilifu ada ya uwanachama wake si kwa Umoja wa Mataifa tu lakini pia kwa mashirika na taasisi nyinginezo zote za kimataifa. Pamoja na hayo, amesema vikwazo vya kidhuluma vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu vimeinyima Iran vyanzo muhimu vya kuiwezesha kulipa ada yake ya uwanachama kwa Umoja wa Mataifa, na sasa hivi inafanya mazungumzo ya wajibu wa kuondolewa vikwazo hivyo. Kwa ajili ya kutatua matatizo kama hayo, msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa hivi sasa pia juhudi za kweli zinafanyika kuhakikisha Teheran inalipa ada yake hiyo haraka iwezekanavyo. Aidha, amesema ni jukumu la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na sekretarieti ya umoja huo kutilia maanani mazingira maalumu ya nchi zilizowekewa vikwazo vya kidhuluma na haramu, kama ambavyo ni jukumu la umoja huo kutofautisha baina ya nchi zenye mazingira ya kawaida na zile zilizobebeshwa vikwazo vya kidhalimu na vilivyo kinyume cha sheria Duru mbalimbali za habari zimetangaza kuwa nchi nane ikiwemo Iran zimesimamishiwa haki ya kupiga kura katika Umoja wa Mataifa kutokana na kutolipa ada zao za wanachama. Hayo ni matokeo mengine mabaya ya ugaidi wa kiuchumi wa Marekani dhidi ya Iran. Kuonyeshwa taswira za wanawake wanaodansi katika barabara za mji wa Jazan nchini Saudi Arabia kumezusha taharuki na makelele mengi ya upinzani katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii pamoja na hasira na manung'uniko ya wananchi dhidi ya utendaji wa mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman. Vyombo mbalimbali vya habari vimeakisi wimbi la hasira za wananchi wa Saudia dhidi ya burudani zilizoanzishwa na Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme anayehisabika pia kama kiongozi halisi wa nchi hiyo, baada ya kuonekana wanawake wanaocheza dansi maarufu ya Brazil ya samba wakiwa nusu utupu katika barabara za mji wa bandari wa Jazan, kusini magharibi mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa duru za habari, Onyesho hilo la samba ni sehemu ya tamasha la msimu wa baridi la Jazane lililoandaliwa na viongozi wa utawala wa Al Saudi katika sehemu ya programu ya starehe na burudani zinazofanyika katika kila pembe ya Saudi Arabia hivi sasa. Programu za starehe na burudani ni sehemu kuu ya malengo ya mwaka 2030 yaliyoandaliwa na utawala wa kihafidhina wa saudia chini ya uongozi wa Muhammad bin Salman kwa ajili ya kuifanya nchi hiyo iondokane na utegemezi wa mafuta na kuboresha haiba yake kimataifa kama inavyodaiwa. Raia wa Rwanda wapatao mia moja wamevuka mpaka na kuingia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kile wanachosema wanakimbia nchi yao kwa sababu ya kushurutishwa kupiga chanjo ili kupambana na janga la uviko kumi na tisa. Ripoti zinasema Wanyarwanda hao wamevuka mpaka katika siku za hivi karibuni na kuingia DRC kupitia kusini mwa kisiwa cha Ijwi kilichoko kwenye ziwa Kivu katika mpaka wa pamoja wa nchi mbili, huku wakitumia mitumbwi. Suala hilo limethibitishwa na afisa mmoja wa serikali za mitaa upande wa Rwanda ambaye hakutaka jina lake litajwe. Hata hivyo kwa upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kuwasili wakimbizi hao kumezua hali ya sintofahamu, ambapo msimamizi wa eneo la Ijwi Karongo Kalaja amesema bado hazijulikani sababu hasa zilizowafanya raia hao Rwanda, wa Rwanda waikimbie nchi yao. Profesa Dadi Swale Samuel ambaye ni mwenyekiti wa shirika lisilokuwa la kiserikali linalotetea masilahi ya vijana katika kukuza utamaduni la AGAPC amesema ameshuhudia kuingia raia hao wa Rwanda katika ardhi ya Congo DR. Nchini Rwanda ni lazima kupiga chanjo dhidi ya kirusi cha korona kinachosababisha ugonjwa wa Uviko 19 kwa watu wanaokuwa kwenye usafiri wa umma, mabaa na mikahawa, na hata wanaoshiriki katika mikutano. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Afrika Kusini limepeleka timu yake kwenye ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, ili kuchunguza vinasaba yaani DNA vya watoto na wanawake waliobakwa na walinda amani, ili hatimaye kuthibitisha iwapo watuhumiwa ni walinda amani kutoka Afrika Kusini, na kisha watoto hao watambue baba zao na pia kupatiwa malezi. Sakata la ukatili wa kingono unaofanywa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa uh, wanaohudumu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesababisha Afrika Kusini, ambayo nayo ina walinda amani wake nchini humo, ichukue hatua kuhakikisha si tu kitendo hicho kinatokomezwa bali pia watoto wanatambua baba zao ili waweze kuwahudumia. Kanali Amina Els, mkuu wa kitengo cha sheria katika jeshi la afrika kusini SANDF, amesema hivi sasa, timu yetu iko hapa kwenye ujumbe wa Monusko kusimamia ukusanyaji wa sampuli za DNA za akinamama na watoto kwa ajili ya kutambua baba halisi wa mtoto na madai ya matunzo ya mtoto. Mkurugenzi wa uamuzi wa kitabibu kutoka jeshi la Afrika Kusini, Brigedia Jenerali D Tempelhof amesema wameanza kazi hiyo tangu mwaka elfu mbili kumi na saba kukusanya sampuli za vinasaba kutoka kwa kila mwanaume mlinda amani anayekwenda kwenye ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Na mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ameuonya umoja wa falme za Kiarabu Imarati, kuwa endapo utaendeleza uadui, vikosi vyao vya serikali ya wokovu wa kitaifa vitashambulia hadi maeneo ya ndani kabisa ya ardhi ya nchi hiyo. Muhamad Al Bukhaiti ametoa onyo hilo baada ya umoja wa falme za Kiarabu UAE kushadidisha hatua za kiuadui katika maeneo ya kusini mwa Yemen. Al Bukhaiti amesema kuna muamala unaofanywa kati ya Saudi Arabia na Imarati ambao ni wa utawala wa Al Saudi kuikabidhi Imarati mikoa yote ya kusini mwa Yemen ukiwemo wa Shabwa na mkabala wake kama ilivyokuwa hapo kabla. Imarati itatumia nguvu na uwezo wote wa kijeshi nchini Yemen kwa ajili ya Saudia. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ameongeza kwa kusema kutokea, hapa ninaiasa Imarati isiendeleze hatua zake za kuchochea mivutano, kwa sababu kama mivutano hii itaendelea, Yemen italazimika kushambulia hadi ndani kabisa ya ardhi ya Imarati. Muhamad al Buhaiti amesisitiza kuhusu uwezekano wa kurudiwa tena shambulio la makombora lililowahi kufanywa huko nyuma hadi ndani ya ardhi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, na akasema sisi tuko kwenye hali ya vita kwa muda sasa. Mapigano makali yanaendelea katika mkoa wa Shabwa wa kusini mwa Yemen, kati ya mamluki wa Imarati na vikosi vya jeshi la Yemen vikishirikiana na vya wapiganaji wa kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo. Katika kipindi cha wiki moja iliyopita vikosi vya Yemen vimetungua ndege mbili zisizo na rubani za ujasusi za Imarati wakati zilipokuwa kwenye operesheni za kiuadui kusini mwa nchi hiyo hivi karibuni. Pia na katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa katika vita vya Yemen, kikosi cha wanamaji cha nchi hiyo kilikamata na kuiteka meli ya Imarati iliyokuwa imebeba shehena kubwa ya silaha na zana za kijeshi kwa ajili ya muungano vamizi wa kijeshi wa Saudia katika maji ya magharibi mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Namu, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema vita vya Ethiopia na jitihada za kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Wakati maafisa wa serikali ya Ethiopia wakiahidi kuanzisha mazungumzo ya kitaifa nchini humo, harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray TPLF imetangaza kuwa mashambulizi ya jeshi la Ethiopia katika eneo hilo yamesababisha vifo vya zaidi ya raia 56. Kuhusiana na suala hilo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kusikitishwa na mauaji ya raia katika jimbo hilo la kaskazini mwa Ethiopia na kutoa mwito wa kusitishwa mara moja mzozo wa nchi hiyo. Kwa muda mrefu, nchi ya Ethiopia imekuwa uwanja wa mapigano kati ya vikosi vya jeshi la serikali na kundi la waasi la Tigray People's Liberation Front TPLF mapigano kati ya vikosi vya serikali na kundi la TPLF yalianza Novemba 4, 2020 wakati maafisa wa eneo la Tigray walipofanya uchaguzi wa serikali za mitaa kinyume na matakwa ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Waziri mkuu wa Ethiopia anasema serikali ya Tigray si halali na kwamba inafanya njama za kulidhibiti eneo hilo kwa kutumia mabavu. Hali hiyo imeifanya serikali kuu kuanzisha vita dhidi ya wapiganaji wa kundi la TPLF, lakini vita hivi vimepanuka zaidi katika maeneo mbalimbali ya Ethiopia katika miezi ya hivi karibuni. Vita hivyo vilivyosababisha vifo vya mamia ya watu na kujeruhi wengine wengi, hatimaye vilisitishwa mwezi uliopita baada ya wapiganaji wa kundi la Tigray Peoples Liberation Front kurudi nyuma harakati hiyo imesema imeamua kurudi nyuma ili kuonyesha nia njema katika jitihada za kukomesha mgogoro wa nchi hiyo wakati huo waziri mkuu wa ethiopia Abiy Ahmed amewasamehe baadhi ya wafungwa wa kisiasa na kutangaza kukaribia kuanza mazungumzo ya kitaifa ili kumaliza mgogoro huo taarifa iliyotolewa na serikali ya ethiopia imesema madhumuni ya msamaha huo ni kuandaa njia ya kupatikana suluhu ya kudumu ya matatizo ya ethiopia na kuongeza kwamba ufunguo wa kuwepo umoja endelevu ni mazungumzo, na kwamba Ethiopia itafanya kila liwezekanalo kwa ajili ya suala hilo. Ijapokuwa hatua hiyo ya Abiy Ahmed imepongezwa na taasisi za ndani na za kimataifa, lakini shambulio la ghafula la jeshi la Ethiopia katika kambi ya wakimbizi kaskazini mwa nchi hiyo lililosababisha vifo vya watu 56 na kujeruhi wengine wengi kwa mara nyingine tena limeiweka nchi hiyo katika hatari ya kutumbukia vitani. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF -4. Henrietta Fore ameeleza kukerwa na mashambulizi ya hivi karibuni ya anga dhidi ya kambi za wakimbizi katika eneo la Tigrei huko Ethiopia, akisema mashambulizi katika eneo hilo yamesababisha vifo vya makumi ya raia wakiwemo watoto wengi na kujeruhi wengine wengi. aerani haa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Wakati mwingine umewadia wa kukuleteeni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujeni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake Alhamisi, yani asubuhi al ya na mchana, kila wiki. Na leo kama kawaida, tumesheheni maoni ya ya kila namna ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti duniani. Nam naam, na, na, leo mbali na maoni ya maandishi, tutakuwa pia na maoni ya sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Swali la mwanabaraza bwana Arabi Rashid Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania, ndilo linalotufungulia kipindi chetu leo. Anauliza swali lake akisema, assalamu alaikum. Kwa kutusalimu kwanza, waalaikum ssalamu wa rahmatullahi wa barakatu. Anasema, naomba nijulishwe kuhusu namna ya kuuliza maswali Radio Tehran, kwa sababu katika moja ya vipindi vya baraza la wasikilizaji nilisikia mnasema baadhi ya maswali hayajibiki papo kwa papo. Sasa tuulize wakati gani sahihi? Kwa mfano, hapa nina swali linasema, dini za mbinguni zinawatambua mitume wa Mwenyezi Mungu. Je, kuna dini nyingine zaidi ya Uislamu, au dini za mbinguni ni za mbinguni na za duniani ni za duniani? Sasa majibu nitapataje? Ni mimi ndugu yenu Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, mkoani Mtwara, Tanzania. natarajia majibu mazuri inshallah. Naam, alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Bwana Ngwida, asante sana kwa kukisikiliza vizuri kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, ukapokea majibu tuliyokupa na kudadisi kuhusu majibu hayo, na hapo hapo ukauliza maswali mengine kwa kweli tumefurahi sana kuona unafuatilia kwa kina vipindi vyetu. Ama tuliposema katika kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kwamba kwenye kipindi hicho cha dakika chache ambacho kina vitu vingi, ni vigumu katika kipindi hiki kujibu maswali ya kiitikadi kama yale uliouliza, lakini tulisema pia kwamba tutatenga muda maalumu wa kujibu maswali yako yale ndani ya matangazo ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivyo sehemu ya kuuliza maswali na kujibiwa ni hapa hapa katika idhaa ya Kiswahili redio Teherani, lakini maswali yanayohitaji majibu mapana yanatengiwa makala maalumu na siku maalumu, nje ya baraza la wasikilizaji. Ama maswali yasiyohitaji majibu mapana ndiyo hujibiwa hapa hapa ndani ya baraza la wasikilizaji na papo hapo. Hivyo kama una swali lolote uliza hapa hapa kwenye idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran na majibu yako yatatolewa kulingana na swali lenyewe. Hilo ni mosi. Ama pili, tunapenda kutumia ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kukujibu papa hapa maswali uliouliza mara hii, na tunasema kwamba hakuna dini yoyote ya haki isipokuwa moja, nayo ni Uislamu, kuanzia Nabii Adamu alayhi salam hadi mtume wa mwisho Mtume Muhammad Sala Allahu alaihi waalihi wasallam kwa hivyo dini ya haki ni moja tu hata hivyo imezoeleka baina ya watu kusema kuna dini ya nabii ibrahimu alaihi ssalam dini ya nabii musa alaihi ssalam dini ya nabii isa alaihi ssalam dini ya mtume muhammad sala Allahu alaihi waalihi wasallam hizo ni istilahi tu ambazo watu wamezoea kusema lakini katika uhalisia wake zote hizo ni dini moja na mitume na manabii wote wamekuja na dini moja tu, nayo ni Uislamu. Sheria walizokuja nazo zimetofautiana, vitabu vyao kwa majina vinatofautiana, lakini wote wamekuja na dini ya Uislamu, na ujumbe wao wote ulikuwa ni mwabuduni Mungu mmoja tu ambaye ni Allah na nifuateni mimi ambaye ni mtume wa Allah. Ujumbe huo ndio mkuu waliokuja nao mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Ama tatu ni kuhusu swali lako kwamba je, kuna dini za mbinguni na dini za ardhini? Majibu ni ndiyo, ziko lakini, kwa maana ya kwamba dini ya mbinguni ndiyo hiyo dini ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu, na dini za duniani ni hizi ambazo zimetungwa na wanadamu tu, hazitoki kwa Mwenyezi Mungu. Nadhani majibu hayo kwa muhtasari yanatosha, Bwana Arabi Ngwile. Bila shaka, yanatosha sana tu Ahmed. na mwasikilizaji wapenzi, wakati tunajiandaa kuja kurekodi kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, tumepokea maoni yanatoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe. Yeye yeah, ametuma tangazo maalum ambalo Taban naye pia ametumiwa, linasema Tunasikitika kutangaza kifo cha Shekh Abdullahi Nasir Jumabalo, nduguye marhum Ustadh Ahmad Nasir Juma Balo na Shekh Abdulatif aliyeko Ujerumani. Tangazo jingine linalofanana na hilo ambalo pia tumerushiwa linasema, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Tumepokea taarifa za msiba kutoka Mombasa, Kenya. Shekhe wetu mkubwa Shekhe Abdullahi Nasir amefariki dunia. Sisi hapa baraza la wasikilizaji tunatoa mkono wa pole kwa familia, wanafunzi wake na Waislamu wote wa Afrika Mashariki kwa kuondokewa na mwanachuoni huyu mkubwa. Ama baada ya kutoa majibu ya papo kwa papo ya maswali ya mwanabaraza Bwana Arabi Ngwida wa Masasi, Mtwara, Tanzania, tunaendelea moja kwa moja na kipindi hiki kwa kuelekea huko nchini Burundi, kabla ya kuelekea nchini Kenya. Mwanabaraza Bwana Sultan Nasir wa nchini Burundi ameandika, tunazidi kukushukuruni kwa habari zenu na vipindi vyenu vizuri. Mungu azidi kuihifadhi Redio Teheran, amin amin. Ama mimi hapa nampa nafasi mwanabaraza bwana Yahya Hasani Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, atoe maoni yake kwa njia ya sauti. Karibu bwana Shebe. Kwanza kabisa, kama tujuavyo, ulimwengu mzima, miaka hii miwili iliyopita, imekabiliwa na mtihani wa ugonjwa la Korona ambalo karibu kila pembe ya ulimwengu ugonjwa huu umefika. Basi tunamwomba Mwenyezi Mungu atunusuru atu, inshaallah na kila ambayo ameupata, Mwenyezi Mungu amjalie apone kwa haraka iwezekanavyo. Jambo ambalo tunapenda kuwasihi wenzangu ni kwamba kwanza, tutahadhari kwa njia zote katika kukabiliana na janga hili, kama vile kuosha mikono, kuvaa mask, kuepuka kuwa na msongamano wa watu, yani social distance, na kama hivyo mbinu za kuepukana na ugonjwa huu. Jambo ambalo mimi linasikitisha hakika ni kwamba kuna baadhi ya mashehe ambao tumewaona wakisimama juu ya mimbari na wakizungumza kwa ghadhabu na kwa hasira, sijui na umepata wapi habari hizi, wakisema kwamba hizi chanjo za ugonjwa huu wa korona ndani yake mumetiwa chip za elektroniki ambazo kisha, mtu akishadungwa chanjo hii basi a, anaweza ku, ku, kuwa trust, yani, kutafuta ulimwengu mzima anaweza kupatikana kwa sababu ametoa chipi ya kielektroniki. Jambo la pili ambalo vilevile nimekuwasikia masheikh wakizungumza wanasema kwamba huu ugonjwa una, unasuhubiana na mambo ya kishetani. Hakika hili ni jambo la kusikitisha sana, ni jambo la kupotosha a, ambalo hakika halina mashiko yote. Nam, asante sana bwana Shedem. Tunapenda kuwajulisha wasikilizaji wetu wapenzi kwamba kuanzia tarehe 21 Januari mwaka 2022 matangazo yetu ya jioni yatasikika kuanzia saa 12 na dakika 50 hadi saa 1 na dakika 50 kwa wakati wa Afrika Mashariki. Ama mwanabaraza mwingine anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tusahara, anasema mpaka sasa mwafaka wa Umoja wa Mataifa kuhusu utetezi wa Palestina mbele ya jinai za Waisraeli ni kitendawili. Umoja wa Mataifa unaonyesha wazi kuwa unaunga mkono uonevu unaofanywa na Israel kwa Palestina. Naam, asante sana Bwana Magema kutoka Tanga. Ama maoni niliyonayo mimi yanatoka kwake mwanabaraza mwingine, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema katika kutakiana kheri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili ilibidi wanadamu wakumbushane haya yafuatayo: mosi, kuwahimiza vijana wa umma wetu bora wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake kujiimarisha katika masomo ya sayansi na masomo ya dini, anasema ndipo watajengeka kwa maadili mema. Pili, wazee maulama wa umma wetu bora wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, wanapaswa kusimamia maadili mema kwa watoto wetu na sisi wenyewe. Tatu, anasema maulama na viongozi wa umma wetu bora wa mtume mtukufu wa Uislamu, kwa sababu wao ndio warithi wa mitume, wanapaswa kusimamia na kuelimisha maadili mema ipasavyo na pia wanapaswa kupaza sauti zao kukemea maonevu dhuluma na mporomoko wa maadili duniani. Ama kuhusu ugonjwa wa korona au uviko 19 kama unavyoitwa kwa Kiswahili, bwana Sherali anasema ugonjwa huo umeonyesha dunia kuwa inatawaliwa na viongozi wa ovu. Wanadamu wote tulipaswa kujielewa na kuwa makini sana katika kuchagua viongozi ili dunia iwe na amani, mshikamano na watu kusaidiana wakati wa maafa yoyote. na ama, kuhusu mauaji ya kidhuluma yaliyofanywa na wanajeshi wa Marekani dhidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kudsi cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, bwana Sherali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema mauaji ya Jenerali Suleimani ni uendelezaji wa ugaidi wa madola ya Magharibi, na huo kwa hakika ndio ugaidi wa kimataifa. Kinachosikitisha ni ukimya wa taasisi ya kimataifa, anaendelea kuandika. Umoja wa Mataifa wasimamie uchunguzi wa mauaji hayo, pamoja na mauaji yanayofanywa dhidi ya raia huko Myanmar, Bosnia, Nigeria, Saudia, Bahrain na kwingineko. Umoja wa Mataifa una wajibu wa kusimama na kupinga maudhi ya islamfobia na chuki wanazofanyiwa Waislamu. Haya yote ni uvunjaji wa haki za binadamu. Aibu iliyoje kwa wanaadamu kufanyika unyama kama huo, na dunia inakaa kimya. Msikilizaji mpenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni +989035065487 Barua pepe yetu ni swahili radio rr. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com slash sw. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni mengine yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Ahlan wa sahlan, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Watangazaji, ndugu zetu wapendwa wa redio Iran Teheran, insha allah, bila shaka hapo mlipo hamjambo na sisi huku, wasikilizaji wenu, hatujambo. Tunafuatilia na tunapata habari njema njema kutoka kwenu, habari ambazo moto moto kabisa, zisizokuwa na ria uchujo wa aina yoyote. Tunapokea alhamdulillah, tunashukuruni sana. Mwenyezi Mungu akuzidishie na Mwenyezi Mungu akubarikini katika shughuli zenu hizi za kutoa ukweli kwa u, kuona Marekani ni taifa kubwa, taifa ambalo kwa kweli wangelikuwa hawa ni watu wenye akili timamu e, si wangefanya mambo haya, matukio katika ulimwengu, matukio ambayo yanafanywa ya, ya, ya na, na nchi ambayo hawajaelimika. Lakini taifa kama la nani Amerika, wanasema wao ndio wastaarabu kuliko mataifa yote, wao ndio demokrasia kuliko utu n, na kadhalika lakini, wanayafanya mambo ya ajabu ajabu, maskini ya Mungu. Wao ndio wamemiliki soko la dunia, wao wamemiliki benki ya dunia, wao kila kitu moja mataifa huko, kwa badala ya kuleta usawa, hawaona taaibu kuona kwamba huko mashariki ya kati wanaefanya katika Afrika, wanafanya katika ulimwengu ni mambo ya kitoto, mambo yasiokuwa na maana kabisa kabisa. Ukiyatazama kwa mtazamo, unaona kama hawa kweli, ukafiri ni kitu kibaya sana, yote kwa sababu ya ukafiri. Shuk sana tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Kwa maoni yake anayejulikana kwa jina la Nepon Huseni Balagizi Abdallah anasema yuko mjini Bukavu, kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema asante Redio Teherani kwa kutupeperushia habari nzuri nzuri na motomoto moto kama hizi. Salamu zangu za ziende kwa mamemba wa redio salamu zimefika, asante sana mwanabaraza. Mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye anaanza kwa kutusalimu halafu anasema ukiwa elfu mbili na ishirini na mbili ndiyo mwaka bado mchanga, ndiyo kwanza wafaransa nao wagundua korona mpya. Allah tunusuru na majanga haya yanayoibuka siku baada ya siku. Amin mimi hapa nina maoni yake Bwana Juma J Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika mgomo wa kutokula Hisham Abu Hawash, mwanaharakati wa Palestina, ni pigo kwa uzayuni na ni funzo pia kwa Wazayuni. Juma J Sagai, Musoma, Mara, nam shukran sana. Na wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Astumani Ranima Muhammed, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na kutakieni kila la kheri maishani. Hii ni dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, Januari 13, 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania ambayo pamoja na habari nyinginezo yameakisi kwa wingi habari za sherehe za mapinduzi Zanzibar. Tuanze kuna kutupia jicho vichwa vya habari vya magazeti ya leo ya Tanzania kuhusu sherehe hizo, kabla ya kuangalia habari nyinginezo. Gazeti la The Citizen limemnukuu rais Hussein Mwinyi akisema kwenye kilele cha sherehe hizo mjini Unguja kwamba hadi sasa uchumi wa bluu unakwenda vizuri sana Zanzibar. Gazeti dada la Mwananchi limeandika, Mwinyi tutafsiri mapinduzi katika kujenga uchumi wetu. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Dkt Mwinyi aanika mikakati Zanzibar ni katika maadhimisho ya miaka 58 ya mapinduzi. Daily News limeandika sherehe za miaka 58 ya mapinduzi zafana sana. Pia limeandika hotuba ya Dkt Mwinyi yaleta matumaini gazeti dada la Habari Leo limeandika ni vishindo, shangwe, sherehe za mapinduzi. Vilevile limeandika wasomi wa bashiri Zanzibar kupaa kiuchumi. Nipashi limeandika sherehe za miaka hamsini na nane ya mapinduzi Zanzibar zafana. Kiujumla, habari hiyo imepewa kipaumbele kikubwa katika magazeti yaliyo ya Tanzania. Tuje kwenye habari nyinginezo. Gazeti la Mwananchi limeandika Chenge akoleza vita uspika, ushahidi zaidi kesi ya akina Mbowe kutolewa leo na sababu za watoto kuwaua wazazi wao kikatili zatajwa. Majira limeandika vikumbo vya kumrithi Ndugai CCM havipimiki. Habari Leo limeandika Chenge kamani wajitosa uspika, Rais Samia akutana faragha na Ndugai. Jamvi la Habari limeandika Napya acharuka msiba wa wanahabari, atoa siku saba kwa waajiri kulipa madai ya marehemu na kuwasilisha taarifa ya malipo kwa RC Mwanza. Nalo gazeti la Nipashe katika habari zake nyingine limeandika Chenge akoleza moto kinyang'anyiro cha uspika, ajitosa kupambana na Daktari Tulia Zungu. Wanaowania uspika CCM wafika 30. Mwanafunzi chuo kikuu daa ajirusha ghorofani na kufariki dunia. Na Nape aongoza mamia kuaga miili ya waandishi. Kwa huko nchini Kenya, habari katika matoleo ya mtandaoni na machapisho ya leo ya magazeti ya Daily Nation na Taifa Leo zimefanana. Kwa mfano, matamshi ya jana ya mshiriki mkuu wa bonde la ufa anayeondoka Bwana George Natembea mbele ya waandishi wa habari imeakisiwa uh, pande zote. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika Natembea amkabili Michuki kuhusu China. Taifa Leo limeandika Natembea ajitunuku sifa wakati akisimulia jinsi alivyopambana na Mungiki. Chapisho la Taifa Leo limeandika Natembea ajiuzulu. Sababu ya kujiuzulu ni kujipanga kuwania ugavana wa Transoia Agosti 9 mwaka huu. Mahabari kuu katika chapisho la leo la Taifa Leo li inasema SGR wachina walivyomfunga mdomo Uhuru. Kwa muhtasari limeandika mwaka elfu mbili kumi na tisa Rais Uhuru Kenyatta aliyeahidi kutangaza kandarasi ya ujenzi wa reli ya kisasa kati ya Kenya na China, lakini imefichuka kwamba Rais Kenyatta asingeliweza kutekeleza ahadi hiyo, kwani makubaliano hayo yana vipengee vinavyolazimisha ibakie kuwa ni siri kuu. Habari kuhusu siasa za Ukambani imeakisiwa kwa pamoja pia na matoleo ya mtandaoni na machapisho ya leo ya magazeti dada ya Daily Nation na Taifa Leo. Daily Nation limeandika magavana wa Ukambani wafanya njama dhidi ya Kalonzo. Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika wandani wa Kalonzo wapuuzilia mbali kuweko njamaa ya mapinduzi ya kisiasa Ukambani. Chapisho la Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele limeandika siasa za Ukambani, mgawanyiko wa zuka huku mrengo unaompinga kigogo Kalonzo Musyoka. Hata upande wa habari za michezo, kurasa hizo za magazeti hayo zina habari zinazofanana, na moja ya habari iliyopewa kipaumbele na magazeti hayo ni michuano ya kombe la Afrika AFCON inayoendelea nchini Cameroon. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika mfalme wa jadi Afrika Kusini atiwa mbaroni kwa kulima bangi katika eneo la ufalme wake. Pia lina mnukuu meja jenerali Kayanja akisema tumewashambulia vibaya waasi wa adf wa vilevile limeandika waasi watumia magwanda ya jeshi la uganda kushambulia vijiji jamhuri ya kidemokrasia ya kongo serikali ya uganda kuwapiga marufuku wa watumishi wa umma wasiopiga chanjo ya uviko 19 wanyarwanda wakimbilia jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kukwepa chanjo ya korona na serikali ya uganda kuwapiga chanjo ya korona wanafunzi wa miaka 18 maskulini Hapa ni Tehran za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 131, tumeanza kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Katika sehemu hiyo, pamoja na mambo mengine, tulisema kuwa athari ya kwanza mbaya zaidi ni matatizo ya kisaikolojia yanayotokana na kupoteza baba na mama watoto hao. Kwa ufupi, ni kwamba mustakabali wa mtoto aliyepoteza wazazi wawili unakuwa kwenye kiza totoro. Athari nyingine mbaya ni kukosa chakula kinachotakiwa na kulazimika kufanya kazi kwa ajili ya kukimu maisha yake au kusaidia ndugu zake au kituo anachohifadhiwa taban. Watoto wanaopoteza wazazi wao wana hali za aina kadhaa. Wengine hupata bahati ya kuwa karibu na familia za wazazi wao na huchukuliwa na jamaa zao katika familia kupata malezi, jambo hilo hata kama haliwezi kuziba kikamilifu pengo la wazazi wao lakini hupunguza sana ile hali ya upweke na majonzi, tofauti na watoto walioko kwenye mazingira magumu kama ya vita na ambao wamepoteza wazazi wote wawili. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, jamii ya kimataifa baada ya vita vya kwanza vya dunia ilianza kwa kuwaunga mkono watoto wadogo kabla ya jambo lolote lile. Matokeo ya daghadagha na wasiwasi wa serikali kadhaa za Ulaya na Amerika Kaskazini kwa ajili ya kuzuia kutokea majanga makubwa katika siku za usoni, yalipasa yachukuliwe hatua, kutolewa mazingatio maalumu kwa ajili ya watoto ambao ndio watakaojenga jamii ya mwanadamu katika siku za usoni. Kuna umuhimu mkubwa sana Taba nne. Kwa kuanza vita vya pili vya dunia, raia wengi sana, wakiwemo maelfu ya watoto, hawakupewa msaada wowote baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia mwaka 1949 jamii ya kimataifa ilipasisha mikataba minne ya Geneva ambapo mkataba wake wa nne ulihusiana na kulindwa, kuungwa mkono na kusaidiwa watoto walioko kwenye mazingira ya vita wakiwemo watoto wadogo sana ala kule hale. Katika kipindi chote cha karne ya ishirini na hata baada yake suala la kulindwa na kusaidiwa watoto limekuwa ni jambo la dharura na dagadaga ya jamii ya kimataifa muda wote. Kiujumla, kuna mikataba mingi ya kimataifa na ya kieneo ya kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha ambayo iliwekwa baada ya vita vya pili vya dunia. Mikataba minne ya Geneva ni pamoja na ule wa mwaka 1949 uliowekwa protokali ya nyongeza mwaka 1977. Mwingine ni tangazo la haki za binadamu la mwaka 1959. Kuna pia mkataba wa haki za watoto wa mwaka 19 89 ambao protokali yake ya ziada inayohusu kushiriki watoto na wanawake katika mapigano ya silaha iliwekwa mwaka 2000. Kiujumla, kuna mikataba na hati mbalimbali zilizotungwa baada ya vita vya pili vya dunia vya kulinda haki za watoto wanaoishi kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho tukijaliwa, ambapo tutaanza kutoa mifano ya sheria zilizowekwa kwenye hati nyaraka na mikataba tofauti, kikiwemo kifungu cha saba cha mkataba wa nne wa Jiniva unaohusiana na haki za watoto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe kumi Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 13 mwaka 2022 Miladia, miaka 816 iliyopita katika siku kama hii ya leo ya tarehe kumi Jamadi Thani, kwa mujibu wa nukuu za kuaminika za historia alifariki dunia arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na kirani Sheikh Fariduddin Atar Naishaburi. Naishaburi alizaliwa mwaka 1513 Hijria, na baada ya kufariki dunia baba yake ambaye alikuwa muuza madawa aliendeleza kazi hiyo ya baba na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ulimwengu wa Kiislamu ya kupata elimu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo. Baadhi ya nukuu za historia zinasema msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliuwa washahidi katika mashambulizi ya Mogul. Attar Naishaburi ameandika tajriba na uzoefu wake wa kiirfani katika kalibu ya mashairi na nadhari. Tarehe 13 Januari, miaka 572 iliyopita alizaliwa baharia na mvumbuzi wa kireno kwa jina la Bartholomew Dias. Baada ya kusafiri katika bahari ya Atlantic kuelekea kusini mwaka 1488, Dias aligundua rasi ya Tumaini Jema au Cape of Good Hope katika sehemu ya kusini zaidi ya bara la Afrika. Miaka kumi baadaye baharia mwenzake kwa jina la Vasco da Gama naye pia alifanikiwa kugundua njia ya baharini kuelekea India kupitia eneo hilo. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita mapigano makali kati ya polisi wa utawala wa Shah na wananchi wa Iran yalitokea wakati alipofanyika maandamano makubwa ya wananchi katika miji kadhaa ya Iran. Wananchi wengi wana mapambano waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika maandamano hayo. Katika siku hiyo pia, wanachuo na wakazi wa mji wa Tehran ambao walikuwa wamekusanyika kwa wingi mbele ya chuo kikuu cha Tehran walitangaza upinzani wao dhidi ya utawala wa Shah, na wakataka kurejea Tehran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kutoka uhamishoni huko Paris nchini Ufaransa. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti diya, mhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania ameandika hao wadau wa Umoja wa Mataifa ni wanafiki wakubwa kwa sababu wameshindwa kutatua migogoro iliyotokea na inayoendelea kutokea katika mataifa ya Uislamu ikiwemo Yemen, Mianmar, huko Waislamu wa jamii ya Rohingia, Siria na Palestina. Anasema migogoro hiyo imechochewa na madola ya Magharibi ikiwemo Marekani na utawala haramu wa Israel na umoja wa mataifa umeshindwa kuyatatua. Bwana Idirisa Alimalia mungu wa Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio Teheran, na sisi pia tuna kushukuru. Bwana uh, Bintwaha Aljunaid wa Bumbwini, Zanzibar, naye anasema shukran, na pia vile vile tuna kushukuru na kama ambavyo katika sehemu yako nyingine umeandika asante, nasi tunakuambia asante sana. Bwana Abdallah Ali Makajura Hatabora, Tanzania mshukuru vilevile, nasi tuna mshukuru. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia, ingawa hapa pana ishara kwamba kuna maoni mengine yameingia, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuhusu kusimamishwa haki ya kupiga kura Iran katika Umoja wa Mataifa kwamba anasikitika kusema kuwa kwa mwaka wa pili mfululizo, Teheran imeshindwa kulipa ada yake wanachama kwa Umoja wa Mataifa kutokana na vikwazo vya kidhulma na haramu ilivyoekewa na Marekani. Pamoja na hayo, amesema juhudi kubwa zinafanyika kuhakikisha ada hiyo inalipwa haraka iwezekanavyo. Kuonyeshwa taswira za wanawake walio nusu utupu wanaodansi katika barabara za mji wa bandari wa Jazan nchini Saudi Arabia kumezusha taharuki na makelele mengi ya upinzani katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii pamoja na hasira na manung'uniko ya wananchi dhidi ya utendaji wa mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhamad bin Salman. Na Rwanda, na raia wa Rwanda wapatao mia moja wamevuka mpaka na kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa madai ya kukwepa chanjo ya uviko 19 nchini mwao. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.