Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho <tuhum> Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na hapa nchini Iran ni saa tatu kamili. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi asema utawala wa kizayuni hauna uwezo wa kukabiliana na Iran. Watu kadhaa wauawa katika hujuma ya kigaidi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Wanajeshi wa kizayuni waendelea kubomoa nyumba za wapalestina na Cuba ya laani jinai za Marekani katika hori ya Guantanamo. Habari kamili. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israel hauna uwezo wa kukabiliana na Iran. Brigedia Jenerali Muhammad Hussein Dadras, kaimu kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameyasema hayo Jumatano katika mahafali ya kuhitimu wanajeshi, na akaongezea kama ninavyonukuu, sababu ya utawala wa kizayuni kupiga makelele ya ufokaji ni kuto kuwa na ubavu wa kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na iwapo itatokezea ukapatwa na hasira za Iran hautaweza kuinuka tena. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa madola makubwa duniani yameamua kufanya mazungumzo na Iran kwa sababu ya nguvu za jamhuri ya Kiislamu ambazo chimbuko lake ni baraka zitokanazo na maelewano ya kitaifa na kiongozi muadhamu mwenye busara. Brigedia Jenerali Dadras aidha ameashiria machafuko na ukosefu wa usalama wa miaka karibuni katika eneo na kusema, pamoja na kuwepo ukosefu wa usalama katika nchi jirani, Iran inashuhudia usalama kamili. Jana pia kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu meja jenerali Hussein Salami alisema Wamarekani sasa wameelewa kwamba kama wataendelea kung'ang'ania kubakia katika eneo la Asia Magharibi, basi wajiandaye pia kupata hasara kubwa zaidi. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika hujuma ya kigaidi huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Mkuu wa huduma za ambulansi mjini Mogadishu Abdukadir Abdirahman amenukuliwa na, na vyombo vya habari akisema bomu lilokuwa limetegwa ndani ya gari lililenga msafara wa magari yenye uwezo wa kuzuia risasi katika mtaa wa Avisoni. Ameongeza kuwa miili ya watu wanane waliouawa ilipatikana baada ya shambulizi hilo la kigaidi katika eneo hilo. Wakazi wa Mogadishu wanasema bomu hilo lilikuwa na nguvu kiasi kwamba watu waliokuwa wakisali ndani ya msikiti ulio karibu walihisi mtikisiko na nyumba kongwe katika eneo hilo zimeporomoka. Kundi la kigaidi la Ashababu linalofungamana na mtandao wa Alqaida limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Kundi hilo limesema msafara ambao umelengwa ulikuwa wa maafisa wa kigeni. Somalia ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1992 baada ya kuangushwa utawala wa Siad Barre. Katika miaka hivi karibuni, nchi hiyo imeshuhudia kushadidi hujuma za magaidi wa al na hivyo kuwasababishia raia wa nchi hiyo matatizo makubwa. Askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika maarufu kama AMISOM wanaokadiriwa kufikia 21,000 wamekuwekwa nchini Somalia tokea mwaka 2007 ili kujaribu kukabiliana na magaidi wa Al-Shabab. Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo za kimataifa, magaidi wa Shabab wanaendelea kutekeleza hujuma Somalia na nchi jirani ya Kenya. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamebomoa nyumba 11 za raia Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel leo Jumatano wamebomoa nyumba 11 kituo cha huduma mbalimbali, mbali na kisima cha maji ya Wapalestina katika eneo la Alfahiyat mashariki mwa vitongoji vya walowezi wa kizayuni vya Yata kusini mwa eneo la Al Khalil. Kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa, katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja, utawala wa kizayuni ulibomoa nyumba mia nane na sitini na mbili za wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Quds mashariki. Juzi pia makumi ya walowezi wa kizayuni waliovamia tena msikiti wa Al Aksa huko Palestina na kuvunjia heshima msikiti huo ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Ripoti ya Palestina Lyaum inaeleza kuwa katika mwendelezo wa hujuma na vitendo vya chuki vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina, makumi ya walowezi wa kiyahudi jana walivamia tena msikiti mtakatifu wa Al-Aksa. Kwa muda mrefu sasa utawala wa kizayuni umekuwa ukipora ardhi za Wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa lengo la kuvuruga muundo wa kijiografia na kijamii katika maeneo ya Wapalestina kwa uungaji mkono wa kila upande wa Marekani. Utawala wa kizayuni unaendeleza ujenzi huo haramu wa vitongoji katika ardhi za Palestina, huku ukipuuza takwa la jamii ya kimataifa la kusimamisha ujenzi huo. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, ujenzi wa vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa utawala haramu wa Israel haujachukua hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 la baraza la tarehe 23 Disemba mwaka 2016 la baraza la usalama la umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mshauri wa ikulu ya White House Marekani katika masuala ya tiba amesisitiza kuwa kwa kuzingatia hali ya sasa ya maambukizi ya COVID-19 nchini humo, nchi hiyo sasa imeingia katika awamu ambayo haitakuwa na budi ila kuishi na COVID-19. Anthony Fauci amesema hayo Jumatano ya leo na kuongeza kuwa Hivi sasa Marekani inashuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID-19 hasa aina ya Omicron ambayo itakuwa ndiyo iliyoenea zaidi kote Marekani. Mtaalamu huyo ameongeza kuwa hatimaye karibu kila mtu ataambukizwa Omicron. Fauchi amesema hata wale waliopata chanjo hadi ya tatu, yamkini wakaambukizwa, lakini hawataathiriwa vibaya na aghalabu wataweza kukabiliana na omicron bila kulazwa hospitalini au kufariki dunia. Hata hivyo, wamesema wale ambao hawajapata chanjo watakumbwa na hali mbaya sana, iwapo watakumbana na kirusi cha covid-19 aina ya omicron. Kwa mujibu wa takwimu, takriban katika kila wamarekani watano wanaostahiki kupata chanjo, mmoja hajachanjwa, na idadi hiyo ni takriban watu milioni 65. Idadi ya walioambukizwa COVID-19 Marekani ilivunja rekodi ya dunia jana, ambapo watu milioni 1 na laki 1 waliambukizwa. Ahayo anajiri wakati ambao shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa nusu ya bara Ulaya itakuwa imeambukizwa kirusi cha COVID-19 aina ya omicron ndani ya wiki 6 hadi 8 zijazo. A, Dr Hans Kluge, mkurugenzi mtendaji wa WHO barani Ulaya, amesema hayo akinukuu taasisi moja ya takwimu na tathmini ya afya iliyosema kwamba zaidi ya asilimia 50 ya wakazi wa Ulaya wataambukizwa Omicron katika muda wa wiki 6 hadi nane 8 zijazo. Na Cuba imelaani kuendelea kuwepo jeshi la Marekani katika hori ya Guantanamo iliyoko mashariki mwa nchi hiyo ya Amerika ya Latini huku ukiwa umewadia mwaka wa ishirini tokea gereza la kuogofya la Marekani lifunguliwe katika eneo hilo. Katika taarifa kupitia ukurasa wake wa Twitter, rais wa Cuba Miguel Diaz Canel amesema na hapa ninanukuu: ni miaka ishirini sasa ya kashfa ya mateso katika ardhi ya Cuba ya hori ya Guantanamo inaokaliwa kwa mabavu na wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Ujumbe huu wa Twitter umeandamana na ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ambao Jumatatu alitoa taarifa ya kulaani kuendelea kuwepo jela hiyo ya kijeshi ya Marekani huko Guantanamo, huku akitaka ifungwe mara moja. Naye waziri wa mambo ya nje wa Cuba Bruno Rodriguez Parilla pia ametaka Marekani ifunge jela hiyo ya kuogofya mara moja. Amesema na hapa ninamnukuu Kituo cha jeshi la Marekani Guantanamo kina historia ya miaka 20 ya kuaibisha, ambapo watu 780 wamewahi kushikiliwa hapo bila kufunguliwa mashtaka, wakiwemo watoto. Hivi karibuni shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito kwa Rais Joe Biden likimtaka atekeleze ahadi yake ya kufunga jela ya Guantanamo. Amnesty International imetoa wito huo kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya miaka ishirini tangu kuanzishwa jela hiyo ya kutisha ya Guantanamo. Wafungwa 39 wangali wanashikiliwa katika jela hiyo, akiwemo Khalid Sheikh Mohammed anayeshukiwa kupanga mashambulizi ya Septemba 11 dhidi ya minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama mwaka elfu mbili na tisa alisaini amri ya utekelezaji ya kufungwa gereza hilo, lakini alishindwa kufanya hivyo wakati wa uongozi wake. Cuba inasisitiza kuwa Marekani inakaliwa kwa mabavu eneo la horia Guantanamo kinyume cha sheria za kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia fedheha ya vyombo vya habari na mkanganyiko wa Saudi Arabia katika vita vya Yemen. Saudi Arabia ambayo imeshindwa vita vya Yemen inaonekana kuchanganyikiwa kutokana na makosa yake katika vyombo vya habari. Mwaka wa saba wa vita vya muungano vamizi wa Saudia dhidi ya Yemen unaelekea kumalizika huku muungano huo ukiendelea kupata vipigo mtawalia, kimoja baada ya kingine. Vikosi vya jeshi la Yemen vinazidi kuimarika katika vita vya nchi kavu, anga na majini na hivi karibuni wa Yemen walifanikiwa kusimamisha na kuteka meli inayomilikiwa na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE iliyokuwa na silaha za kivita katika maji ya Yemen. Aidha, maeneo ya kaskazini mwa Yemen yamekombolewa kutoka kwenye makucha ya mamluki wa Saudia. Huko kusini mwa Yemen pia kuna serikali mbili, ikiwa ni ile ya kiongozi aliyejiuzulu na kukimbilia Saudia, Mansur Hadi, na serikali inayofanya kazi chini ya kivuli cha baraza la mpito la Kusini. Na licha ya juhudi za Wasaudi, hakuna serikali ya umoja wa kitaifa. Katika hali hiyo, Wasaudia wamegeukia vita vya vyombo vya habari dhidi ya Yemen, na vilevile dhidi vile ya Hizbullah ya Lebanon na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hapo awali, Wasaudia walionyesha mkanda wa video wakidai kwamba unamwonyesha kamanda wa Hizbullah ya Lebanon akiwa huko Yemen. Hata hivyo, ilithibitika baadaye kuwa video hiyo ni bandia. Tarehe 10 Januari pia wasaudia walionyesha mkanda mwingine wa video wakidai kwamba video hiyo ni aghala la makombora la balistiki na makombora ya balistiki la Iran katika bandari ya al Hudaida nchini Yemen. Hata hivyo, filamu hiyo ilikuwa kashfa na fedheha kubwa zaidi kwa Wasaudia kwa sababu mkanda ulioonyeshwa ulikuwa wa filamu ya matukio ya kweli ya Marekani kuhusu uvamizi wa Iraq na haikuwa na uhusiano wowote na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wala Yemen. Filamu hizi ni kejeli na fedheha kwa vyombo vya habari vya Saudia kuhusu vita dhidi ya Yemen. Kwa hakika, Wasaudia wanaendesha vita vya vyombo vya habari dhidi ya Hizbullah ya Lebanon na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakijaribu kutaka kuwashawishi walimwengu waamini kwamba hawakabiliani na wayemen pekee bali pia wanapigana na Iran na Hizbullah au mtandao wa wanamukawama. Vita hivi vya wasaudia vinafanywa kwa lengo la kupunguza fedheha ya kushindwa kwao huko Yemen na katika upande mwingine, kwa shabaha ya kufanya propaganda chafu dhidi ya Iran na harakati ya Hizbullah. Hata hivyo mbinu hii imetekelezwa na wasaudia kiwa na genzi na kuwa kichekesho na fedheha kwao. Muhamad Abdusalam, mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya wokovu wa kitaifa Yemen, amesema kuhusiana na suala hili kama ninavyonukuu: ni kashfa na fedheha kubwa kuona msemaji wa muungano wa uvamizi akikata na kuunganisha vipande vya filamu ya Marekani na kudai kuwa picha zake ni za eneo la makombora ya Ansarullah huko al Hudaida. Muungano vamizi unataka kufidia hasara zake katika uwanja wa vita kwa kutumia fedheha hii ya vyombo vya habari. Baada ya mjadala mkali ulioibuka kwenye mitandao ya kijamii kuhusu mikanda ya video iliyorushwa hewani na Wasaudi, Turki Almaliki, msemaji wa muungano vamizi huko Yemen, amekiri rasmi kwamba mkanda wa video kuhusu ghala la makombora la jeshi ya Yemen ni bandia na wakubuni, na kwamba waliupokea kimakosa. Mwenendo huu wa Al Saud unaonyesha kuwa kushindwa kwa wasaudia katika vita dhidi ya Yemen kumewaacha katika hali ya kuchanganyikiwa na kuwatia kiwewe kiasi kwamba hawawezi kumaizi baina ya sahihi na kisicho sahihi na hatimaye kuwafanya wawe kichekesho kwa walimwengu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati mwingine umewaadia wa kukuleteeni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujeni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Na leo kama kawaida, tumesheheni maoni ya ya kila namna ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti na duniani. Naam, naam, leo mbali na maoni ya maandishi, tutakuwa pia na maoni ya sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Swali la mwanabaraza bwana Arabi Rashid Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania, ndilo linalotufungulia kipindi chetu leo. Anauliza swali lake akisema assalamu alaikum. Kwa kutusalimu kwanza, waalaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. wa anasema naomba nijulishwe kuhusu namna ya kuuliza maswali Redio Tehran kwa sababu katika moja ya vipindi vya baraza la wasikilizaji nilisikia mnasema baadhi ya maswali hayajibiki papo kwa papo. Sasa tuulize wakati gani sahihi? Kwa mfano, hapa nina swali linasema, dini za mbinguni zinawatambua mitume wa Mwenyezi Mungu. Je, kuna dini nyingine zaidi ya Uislamu, au dini za mbinguni ni za mbinguni na za duniani ni za duniani? Sasa majibu nitapataje? Ni mimi ndugu yenu Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, mkoani Mtwara, Tanzania. natarajia majibu mazuri inshallah. Naam, alaikum salaam warahmatullahi wabarakatu. Bwana Ngwida, asante sana kwa kukisikiliza vizuri kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, ukapokea majibu tuliyokupa na kudadisi kuhusu majibu hayo, na hapo hapo ukauliza maswali mengine. Kwa kweli tumefurahi sana kuona unafuatilia kwa kina vipindi vyetu. Ama tuliposema katika kipindi cha baraza la wasikilizaji kwamba kwenye kipindi hicho cha dakika chache ambacho kina vitu vingi, ni vigumu katika kipindi hiki kujibu maswali ya kiitikadi kama yale uliouliza, lakini tulisema pia kwamba tutatenga muda maalumu wa kujibu maswali yako yale ndani ya matangazo ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivyo sehemu ya kuuliza maswali na kujibiwa ni hapa hapa katika idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, lakini maswali yanayohitaji majibu mapana yanatengiwa makala maalumu na siku maalumu nje ya baraza la wasikilizaji. Ama maswali yasiyohitaji majibu mapana ndiyo hujibiwa hapa hapa ndani ya baraza la wasikilizaji na papo hapo. Hivyo kama una swali lolote uuliza hapa hapa kwenye idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran, na majibu yako yatatolewa kulingana na swali lenyewe. Hilo ni mosi. Ama pili, tunapenda kutumia ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kukujibu papa hapa maswali uliouliza mara hii, na tunasema kwamba hakuna dini yoyote ya haki isipokuwa moja, nayo ni Uislamu, kuanzia Nabii Adamu alaihi salaam hadi mtume wa mwisho Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo dini ya haki ni moja tu. Hata hivyo imezoeleka baina ya watu kusema kuna dini ya nabii Ibrahimu alaihi ssalam, dini ya nabii Musa alaihi ssalam, dini ya nabii Isa alaihi ssalam, dini ya mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Hizo ni istilahi tu ambazo watu wamezoea kusema, lakini katika uhalisia wake zote hizo ni dini moja, na mitume na manabii wote wamekuja na dini moja tu, nayo ni Uislamu. Sheria walizokuja nazo zimetofautiana, vitabu vyao kwa majina vinatofautiana, lakini wote wamekuja na dini ya Uislamu na ujumbe wao wote ulikuwa ni mwabuduni Mungu mmoja tu ambaye ni Allah na nifuateni mimi ambaye ni mtume wa Allah. Ujumbe huo ndio mkuu waliokuja nao mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Ama tatu ni kuhusu swali lako kwamba, je kuna dini za mbinguni na dini za ardhini? Majibu ni ndiyo, ziko lakini kwa maana ya kwamba dini ya mbinguni ndiyo hiyo dini ya Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu, na dini za duniani ni hizi ambazo zimetungwa na wanadamu tu, hazitoki kwa Mwenyezi Mungu. Nadhani majibu hayo kwa muhtasari yanatosha, Bwana Arabi Ngwila. Bila shaka yanatosha sana tu Ahmed. na wasikilizaji wapenzi, wakati tunajiandaa kuja kurekodi kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, tumepokea maoni yanatoka kwa mwana baraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe. Yeye yeah, ametuma tangazo maalum ambalo Taban naye pia ametumiwa, linasema tunasikitika kutangaza kifo cha Shekh Abdullahi Nasir Juma Balo, nduguye marhum Ustadh Ahmad Nasir Juma Balo na Shekh Abdulatif aliyeko Ujerumani. Tangazo jingine linalofanana na hilo ambalo pia tumerushiwa linasema, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Tumepokea taarifa za msiba kutoka Mombasa, Kenya. Shekhe wetu mkubwa Shekhe Abdullahi Nasir amefariki dunia. Sisi hapa Baraza la Wasikilizaji tunatoa mkono wa pole kwa familia, wanafunzi wake na Waislamu wote wa Afrika Mashariki kwa kuondokewa na mwanachuoni huyu mkubwa. Ama, baada ya kutoa majibu ya papo kwa papo ya maswali ya mwanabaraza bwana Arabi Ngwida wa Masasi Mtwara Tanzania, tunaendelea moja kwa moja na kipindi hiki kwa kuelekea huko nchini Burundi, kabla ya kuelekea nchini Kenya. Mwanabaraza bwana Sultan Nasir wa nchini Burundi ameandika, tunazidi kukushukuruni kwa habari zenu na vipindi vyenu vizuri Mungu azidi kuihifadhi Redio Teheran. Amin, amin. Ama mimi hapa nampa nafasi mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, atoe maoni yake kwa njia ya sauti. Karibu bwana Shebe. Kwanza kabisa, kama tujuavyo, ulimwengu mzima, miaka hii miwili iliyopita, imekabiliwa na mtihani wa ugonjwa la korona, ambalo karibu kila pembe ya ulimwengu ugonjwa huo umefika. Basi tunamwomba Mwenyezi Mungu atunusuru atu inshallah, na kila ambaye amepata, Mwenyezi Mungu amjalie apone kwa haraka iwezekanavyo. Uh, jambo ambalo tunapenda kuwasihi wenzangu ni kwamba kwanza tutahadhari kwa njia zote katika kukabiliana na janga hili, kama vile kuosha mikono, kuvaa mask, kuepuka kuwa na msongamano wa watu yani social distance, na kama hivyo mbinu za kuepukana na ugonjwa huu. Jambo ambalo mimi linasikitisha hakika ni kwamba kuna baadhi ya mashehe ambao tumewaona wakisimama juu ya mimbari na wakizungumza kwa ghadhabu na kwa hasira, sijui umepata wapi habari hizi, wakisema kwamba hizi chanjo za ugonjwa huu wa korona ndani yake mumetiwa chip za elektroniki ambazo kisha, mtu akishadungwa chanjo hii basi aa, anaweza ku, ku, kuwa trust, yani kutafuta ulimwengu mzima anaweza kupatikana, kwa sababu ametoa chipi ya kielektroniki. Jambo la pili ambalo vilevile nimekuwasikia mashehe wakizungumza wanasema kwamba huu ugonjwa una, unasuhubiana na mambo ya kishetani. Hakika hili ni jambo la kusikitisha sana, ni jambo la kupotosha aa, ambalo hakika halina mashiko yote na asante sana Bwana Shelem. Tunapenda kuwajulisha wasikilizaji wetu wapenzi kwamba kuanzia tarehe 21 Januari mwaka 2022 matangazo yetu ya jioni yatasikika kuanzia saa 12 na dakika 50 hadi saa 1 na dakika 50 kwa wakati wa Afrika Mashariki. Ama mwanabaraza mwingine anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tusahara, anasema mpaka sasa mwafaka wa Umoja wa Mataifa kuhusu utetezi wa Palestina mbele ya jinai za Waisraeli ni kitendawili. Umoja wa Mataifa unaonyesha wazi kuwa unaunga mkono uonevu unaofanywa na Israel kwa Wapalestina. Naam, asante sana Bwana Magema kutoka Tanga. Ama maoni niliyonayo mimi yanatoka kwake mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema katika kutakiana heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili ilibidi wanadamu wakumbushane haya yafuatayo. Mosi, kuwahimiza vijana wa umma wetu bora wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehema na amani ya Allah yaaw juu yake na kizazi chake kujiimarisha katika masomo ya sayansi na masomo ya dini, anasema ndipo watajengeka kwa maadili mema. Pili, wazee maulama wa umma wetu bora wa mtume mtukufu wa Uislamu rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake wanapaswa kusimamia maadili mema kwa watoto wetu na sisi wenyewe. Tatu, anasema maulama na viongozi wa umma wetu bora wa mtume mtukufu wa Uislamu, kwa sababu wao ndio warithi wa mitume, wanapaswa kusimamia na kuelimisha maadili mema ipasavyo, na pia wanapaswa kupaza sauti zao kukemea maonevu dhuluma na mporomoko wa maadili duniani. Ama kuhusu ugonjwa wa korona au uviko 19, kama unavyoitwa kwa Kiswahili, bwana Sherali anasema ugonjwa huo umeonyesha dunia kuwa inatawaliwa na viongozi waovu. Wanadamu wote tulipaswa kujielewa na kuwa makini sana katika kuchagua viongozi ili dunia iwe na amani, mshikamano na watu kusaidiana wakati wa maafa yoyote. Na ama kuhusu mauaji ya kidhuluma yaliyofanywa na wanajeshi wa Marekani dhidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Bwana Sherali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema mauaji ya Jenerali Suleimani ni uendelezaji wa ugaidi wa madola ya Magharibi, na huo kwa hakika ndio ugaidi wa kimataifa. Kinachosikitisha ni ukimya wa taasisi ya kimataifa, anaendelea kuandika. Umoja wa Mataifa wasimamie uchunguzi wa mauaji hayo pamoja na mauaji yanayofanywa dhidi ya raia huko Myanmar, Bosnia, Nigeria, Saudia, Bahrain na kwingineko. Umoja wa Mataifa una wajibu wa kusimama na kupinga maudhi ya Islamofobia na chuki wanazofanyiwa Waislamu. Haya yote ni uvunjaji wa haki za binadamu. Aibu iliyoje kwa wanaadamu kufanyika unyama kama huo, na dunia inakaa kimya! Msikilizaji mpenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutokea idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wasap yetu ni Plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Barua pepe yetu ni swahiliradio, mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni mengine yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Ahlan wa sahlan, assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Watangazaji ndugu zetu wapendwa wa redio Iran Tehran, insha allah, bila shaka hapo mlipo hamjambo. Na sisi huku wasikilizaji wenu hatujambo, tunafuatilia na tunapata habari njema njema kutoka kwenu, habari ambazo moto moto kabisa, zisizokuwa na ria uchujwa wa aina yoyote, tunapokea alhamdulillah. Tunashukuruni sana, Mwenyezi Mungu wa kuzidishie na Mwenyezi Mungu wa kubarikini katika shughuli zenu hizi za kutoa ukweli. Kwa u, kuona Marekani ni taifa kubwa, taifa ambalo kwa kweli wangelikuwa hawa ni watu wenye akili timamu e, siwangefanya mambo haya matukio katika ulimwengu, matukio ambayo yafanywe ya, ya, ya na, na nchi ambayo hawajaelimika. Lakini taifa kama la nani Amerika, wanasema wao ndo wastaarabu kuliko mataifa yote, wao ndo demokrasia kuliko utu na kadhalika, lakini wanayafanya mambo ya ajabu ajabu, maskini ya Mungu. Wao ndio wamemiliki soko la dunia, wao wamemiliki benki ya dunia, wao kila kitu moja, mataifa ukoko. Badala ya kuleta usawa, hawaona taaibu kuona kwamba a, huko Mashariki ya Kati, wanaefanya katika Afrika, wanafanya katika ulimwengu ni mambo ya kitoto, mambo yasiyokuwa na maana kabisa kabisa. Ukiyatazama kwa mtazamo, unaona kama hawa kweli, ukafiri ni kitu kibaya sana. Yote kwa sababu ya ukafiri. Shukrani sana. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, anayejulikana kwa jina la Nepon Huseni Balagizi Abdallah anasema, yuko mjini Bukavu, kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema, asante Redio Teherani kwa kutupeperushia habari nzuri nzuri na motomoto moto kama hizi. Salamu zangu za ziende kwa mamemba wa Redio Teherani. Salamu zimefika, asante sana. Mwanabaraza mwingine Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye anaanza kwa kutusalimu halafu anasema ukiwa elfu mbili na ishirini na mbili ndio mwaka bado mchanga, ndiyo kwanza Wafaransa nao wagundua korona mpya. Allah tunusuru na majanga haya yanayoibuka siku baada ya siku, amin. Mimi hapa nina maoni yake bwana Juma Jei Sagai wa Musoma Mara Tanzania, ambaye ameandika mgomo wa kutokula Hisham Abu Hawash mwanaharakati wa Palestina ni pigo kwa uzayuni na ni funzo pia kwa Wazayuni. Juma Jei Sagai Musoma Mara, nam shukran sana na wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Astumani Ghanima Muhamed, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la kheri maisha Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 131 tumeanza kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Katika sehemu hiyo, pamoja na mambo mengine, tulisema kuwa athari ya kwanza mbaya zaidi ni matatizo ya kisaikolojia yanayotokana na kupoteza baba na mama watoto hao. Kwa ufupi, ni kwamba mustakabali wa mtoto aliyepoteza wazazi wawili unakuwa kwenye kiza totoro. Athari nyingine mbaya ni kukosa chakula kinachotakiwa na kulazimika kufanya kazi kwa ajili ya kukimu maisha yake au kusaidia ndugu zake au kituo anachohifadhiwa taban. Watoto wanaopoteza wazazi wao wana hali za aina kadhaa. Wengine hupata bahati ya kuwa karibu na familia za wazazi wao na huchukuliwa na jamaa zao katika familia kupata malezi, jambo hilo hata kama haliwezi kuziba kikamilifu pengo la wazazi wao lakini hupunguza sana ile hali ya upweke na majonzi, tofauti na watoto walioko kwenye mazingira magumu kama ya vita na ambao wamepoteza wazazi wote wawili. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, jamii ya kimataifa baada ya vita vya kwanza vya dunia ilianza kwa kuwaunga mkono watoto wadogo kabla ya jambo lolote lile. Matokeo ya dagadaga na wasiwasi wa serikali kadhaa za Ulaya na Amerika kaskazini kwa ajili ya kuzuia kutokea majanga makubwa katika siku za usoni, yalipasa yachukuliwe hatua, kutolewa mazingatio maalumu kwa ajili ya watoto ambao ndio watakaojenga jamii ya mwanadamu katika siku za usoni, kuna umuhimu mkubwa sana Taba, kwa kuanza vita vya pili vya dunia, raia wengi sana wakiwemo maelfu ya watoto hawakupewa msaada wowote. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tisa, jamii ya kimataifa ilipasisha mikataba minne ya Geneva ambapo mkataba wake wa nne ulihusiana na kulindwa kuungwa mkono na kusaidiwa watoto walioko kwenye mazingira ya vita wakiwemo watoto wadogo sana, ala kulli hali. Katika kipindi chote cha karne ya ishirini na hata baada yake, suala la kulindwa na kusaidiwa watoto limekuwa ni jambo la dharura na dagadaga ya jamii ya kimataifa muda wote. Kiujumla, kuna mikataba mingi ya kimataifa na ya kieneo ya kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha ambayo iliwekwa baada ya vita vya pili vya dunia. Mikataba minne ya Jiniva ni pamoja na ule wa mwaka 1949 uliowekwa, protokali ya nyongeza mwaka 1977. Mwingine ni tangazo la haki za binadamu la mwaka 1959. Kuna pia mkataba wa haki za watoto wa mwaka 19 9 ambao protokali yake ya ziada inayohusu kushiriki watoto na wanawake katika mapigano ya silaha iliwekwa mwaka elfu mbili. Kiujumla kuna mikataba na hati mbalimbali zilizotungwa baada ya vita vya pili vya dunia vya kulinda haki za watoto wanaoishi kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha tutaendelea na maudhui hii katika kipindi kijacho tukijaliwa, ambapo tutaanza kutoa mifano ya sheria zilizowekwa kwenye hati nyaraka na mikataba tofauti, kikiwemo kifungu cha saba cha mkataba wa nne wa Jiniva unaohusiana na haki za watoto. Wassalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 9 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 12 Januari mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 744 iliyopita, Ibni Farah Ishbili, malenga, mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba hijiria, alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani ambayo hii leo inapatikana kusini mwa Uhispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Uhispania kushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda, alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Akiwa nchini Misri, Bni Farah Eshbili alifanikiwa kuchota elimu na maarifa kwa maulamaa mashuhuri wa zama hizo. Baada ya muda, alielekea Damascus nchini Siria kwa ajili ya elimu ya juu zaidi alimu na msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi hususan katika uga wa mashairi. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliagiza kuundwa baraza la mapinduzi. Katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, Imamu Khomeini aliagiza baraza hilo liundwe wakati Marekani ilipokuwa ikifanya njama za kuulinda utawala wa kifalme wa Pahlavi. Jukumu kubwa la baraza hilo lilikuwa kuratibu mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, kupeleka mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na pia kuandaa uwanja mzuri wa kuundwa serikali ya muda nchini Iran. Katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita mhadhiri wa nyuklia wa chuo kikuu cha Tehran, Dr Masud Ali Mohammadi aliuawa kigaidi. Masud Ali Muhamadia, aliyekuwa na umri wa miaka 50 aliuawa kwa mlipuko wa bomu la kuongozwa kutoka mbali wakati alipokuwa akitoka nyumbani kwake. Alipata shahada ya uzamivu ya taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Sharifu mjini Teheran mwaka 1371 hijiria shamsia, na alikuwa miongoni mwa wanachuo wa kwanza wa Iran kupata shahada ya uzamivu ya somo la fizikia ndani ya Iran. Alitunukiwa tuzo ya tamasha ya kimataifa ya Kharazmi mwaka 1386 hijiria shamsia na kushika nafasi ya pili katika utafiti wa masuala ya kimsingi. Wapinzani wa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran, baada ya kushindwa kusimamisha miradi hiyo kwa hatua za kisiasa na vikwazo vya kiuchumi walihitari kutumia njama na njia za kigaidi na kuwaua wasomi wa nyuklia wa Iran, akiwemo Dr. Masud Ali Muhammadi na siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa saba kwa kipimo cha rishta ulitokea huko Haiti, katika bahari ya Caribbean. Zilzala hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea duniani katika miongo kadhaa iliyopita, na iliua watu karibu laki tatu na kujeruhi wengine wengi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia na kuwaageni kutoka hapa studio kuna maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu kadhaa yaliyotufikia usiku huu ambayo yanastahiki kusomwa kwa faida ya wasikilizaji wengine. Kwanza ni Bwana Abdullah Khamis wa Pemba, Zanzibar. Yeye amewasiliana nasi kutusalimia usiku huu, na sisi tunamjibu Bwana Abdullah Khamis, waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, kwa kuwasiliana nasi. Bwana Yahya Hassan Muhammad almarufu Shebe wa Mombasa, Kenya yeye ametuletea ya maoni yake akisema ni maoni marefu sana sana sana ambayo yanapasa yatumike katika ma, matangazo au kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Anazungumza na Ashabab, anasema enye wahusika wa Ashabab, mimi naamini kuwa nyinyi munaitakidi kwamba mnayoyafanya jitihada zenu mnazoamini nyinyi kuwa ni jihadi fi sabilillah, lakini wallahi, mambo mnayoyatekeleza nyinyi nchini Somalia hayana uhusiano hata kidogo na mafundisho ya dini ya Uislamu. Je, siku mtakayosimamishwa mbele ya mahkama ya Allah mtajibu nini? Anauliza bwana Shebe: je, mtaweza kumjibu Allah kwa nini mumeziua nafsi zisizokuwa na hatia? Nendeni mukafanye rejea kwenye kitabu cha Quran. Baada ya hapo Bwana Shebe anaeleza mengi kuhusiana na hilo suala, kwa mujibu wa ushahidi wa aya za Quran, kuwaasa ashababu kwamba waache vitendo vya mauaji, vitendo vya ugaidi wanavyoendeleza huko nchini Somalia. Maoni haya yatakuwa ni vizuri sana yatakapotumika katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara huku nchini Tanzania. Yeye anasema Umoja wa Mataifa kwani hauwezi kuwawekea vikwazo Israel kwa vitendo wanavyowafanyia Wapalestina, au umoja huu ni kwa faida ya watu fulani na mataifa fulani tu? Anauliza, anasema ina maana Wapalestina hawana haki ya kujenga nyumba, kulima, wala kufanya kazi zao za kimaendeleo? Maoni yake hayo, Bwana Hamisi Hashim Bilali wa huko Mtwara nchini Tanzania. Jackson Bageini wa Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema anakushukuruni kwa habari zenu zote. Mimi ni mpasha habari wenu wa redio ya Umma FM mjini Beni. Ni Jackson Bageri huyo, tunashukuru na yeye amewasile nasi usiku huu kutueleza anayojiri huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naye Yahya Ali Watanga nchini Tanzania anasema sijapata habari za mchana na usiku, lakini nawatakieni usiku mwema. Tutakutumia habari, bwana Yahya Ali, kama hujapata habari zetu, lakini nadhani hizi za usiku tumekutumia. Isipokuwa unaonekana kwamba hupatikani, yani huko online. Sijui labda umebadilisha nambari yako ya simu. Naam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, brigidia jenerali Muhammad Hussein Dadras amesema utawala wa kizayuni wa Israel hauna uwezo wa kukabiliana na Iran. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika hujuma ya kigaidi mjini Mogadishu nchini Somalia, na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamebomoa nyumba 11 za raia wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ninaitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.