Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo yetu mchana wa leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe tisa mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1443 m Hijiria sawa na tarehe kumi na mbili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Mchana huu tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Marifa FM, sauti ya Umoja, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Email yetu au barua pepe ni swahili radio at irib dot ir. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Katika safu ya vipindi, tutakuwa na vipindi vya siptain katika Qurani na hadithi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau sayansi na teknolojia mpya na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa utakuwa nami, mpenzi msikilizaji, hadi tamati ya matangazo haya. ni saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vitu vya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema haipasi kutumia mtutu wa bunduki kutatua migogoro. WHO yasema muda si mrefu, nusu ya wakazi wa Ulaya wataambukizwa Omicron. Usalama waimarishwa katika mji mkuu wa, wa Sudani, Khartumu, maandamano mengine yatarajiwa leo wa kusaidia kueshaai nchini. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa haipaswi kutumia njia za mabavu na za kijeshi katika kuyapatia ufumbuzi matatizo na migogoro mbalimbali. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema hayo pambizoni mwa mazungumzo yake na amiri wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani na kubainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa na nafasi ya kimhimili muhimu na kimsingi katika masuala ya Asia Magharibi. Kadhalika Amir Abdullahian aliyekuwa safarini huko Qatar amesisitiza kuwa siku zote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa upande mzuri wa matukio ya eneo, iwe ni katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh au mazungumzo. Vilevile, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameeleza kuwa daima Teheran imekuwa ikitangaza utayari wake wa kufanya mazungumzo yanayolenga kuweka ushirikiano katika eneo la Ghuba ya Uajemi na imekuwa ikitoa mipango na kupendekeza mambo katika uwanja huo. Aidha, akiwa Doha, mji mkuu wa Qatar, hapo jana, Amir Abdulahian alikutana na kufanya mazungumzo na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na kusisitiza kuwa Iran itaendelea kuunga mkono haki za watu wa Palestina wanaopambana na utawala ghasibu wa Israel. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza kuwa nusu ya bara Ulaya itakuwa imeambukizwa kirusi cha COVID-19 aina ya Omicron ndani ya wiki sita hadi nane zijazo. Dr Hans Kluge, mkurugenzi mtendaji wa WHO barani Ulaya, amesema hayo akinukuu taasisi moja ya takwimu na tathmini ya afya iliyosema kwamba zaidi ya asilimia 50 ya wakazi wa Ulaya wataambukizwa Omicron katika muda wa siku sita, kumradhi katika muda wa wiki sita hadi nane zijazo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, idadi ya maambukizi ya virusi vya corona barani Ulaya imeongezeka zaidi ya mara mbili katika kipindi cha wiki mbili. Uchunguzi wa hivi majuzi unaonyesha kuwa spishi mpya ya corona aina ya Omicron ina uwezekano mdogo wa kuwafanya watu kuwa wagonjwa sana kuliko aina nyingine za awali za COVID-19 lakini Omicron bado inaambukiza sana na inaweza kuwaambukiza watu hata kama wamechanjwa kikamilifu. Siku ya Jumatatu, Uingereza iliripoti kesi zaidi ya laki moja na arobaini na mbili elfu mia mbili na ishirini na nne zilizothibitishwa za virusi hivyo na vifo sabini na saba. Hospitali kadhaa zimetangaza matukio muhimu kwa sababu ya kutokuwepo kwa wafanyakazi wa shinikizo linalosababishwa na COVID-19. Kwingineko, idadi wanaolazwa hospitali pia inaongezeka. Waziri wa afya nchini Ufaransa, Olivier Veran, alionya wiki iliyopita kwamba Januari itakuwa ngumu kwa hospitali. Huko Ulaya Mashariki, Poland iliripoti kuwa watu laki moja walikuwa wamekufa kutokana na virusi nchini humo tangu kuanza kwa janga hilo. Poland sasa ina kiwango cha sita cha vifo vya juu zaidi ulimwenguni kutokana na COVID-19, na karibu asilimia 40 ya watu wake nchini humo bado hawajachanjwa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nchini Sudani, serikali ya kijeshi ya nchi hiyo, ambayo katika siku za karibuni imekuwa ikikabiliwa na mashinikizo na changamoto kubwa za malalamiko pamoja na maandamano ya wananchi, imeimarisha usalama katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Hatua hiyo ya kuimarisha usalama na kutuma askari wengi katika mitaa mbalimbali ya mji mkuu Khartum inakuja baada ya kuweko taarifa kwamba wananchi wa Sudani leo pia wanatarajiwa kufanya maandamano katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo hususan Khartum. Taarifa zaidi zinasema tangazo la kufanyika maandamano hayo leo ndilo lililowafanya majenerali wa jeshi wanaongoza nchini Sudani kuchukua hatua za kuimarisha usalama kwa ajili ya kukabiliana na waandamanaji hao. Mgogoro wa Sudani ulishadidi zaidi Oktoba mwaka jana, baada ya wanajeshi kutwaa madaraka ya nchi kushika hatamu za uongozi, wanajeshi wa wanajeshi kuliibua hasira na ghadhabu za wananchi wa Sudan. Wananchi wa Sudani wanaamini kuwa kuwekwa madarakani wanajeshi ni kinyume kabisa na malengo ya mapinduzi yao yaliyopelekea kuondolewa madarakani Umar al Bashir. Kilio natakwa kuu la wananchi wa Sudan ni jeshi kuachilia ngazi na kisha kuingia madarakani serikali ya kiraia na ya kidemokrasia. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuunga mkono na kusaidia juhudi za kurejesha amani na uthabiti nchini Yemen. Hans Granberg amesema hayo akiwa nchini Uingereza katika mazungumzo yake na viongozi pamoja na maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya London, ambapo amebainisha kwamba kwa sasa Yemen inakabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi sambamba na kuongezeka vita na mapigano katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Akizungumza mwishoni mwa safari yake nchini Uingereza, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amesema kushadidi mizozo ya kijeshi hakuwezi kupelekea kupatikana kwa njia za kudumu za ufumbuzi. Afisa huyo mmoja Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa pande zinazozozana nchini Yemen zinaweza na zinapaswa kushiriki katika mazungumzo ya kisiasa kwa minajili ya kumaliza hitilafu na hivyo kupatikana ufumbuzi jumu, jumuishi kupitia njia ya mazungumzo. Aidha, amesema daima Umoja wa Mataifa umekuwa tayari na una shauku ya kuunga mkono mwenendo na mchakato wa mazungumzo baina ya pande hasimu nchini Yemen. Kadhalika, amesisitiza kuwa himaya na ungaji mkono wa jamii ya kimataifa na nchi wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni jambo la dharura kwa ajili ya kupata mafanikio na kufikia lengo hilo. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo katika siku za hivi karibuni mashambulio ya anga ya muungano vamizi unaongozwa na utawala vamizi wa Saudi Arabia yameshadidi mno katika maeneo mbalimbali ya Yemen, ukiwemo mji mkuu wa nchi hiyo Sanaa. Na serikali ya Mali inayotawala inayotawaliwa na jeshi imeitisha maandamano ya nchi nzima Ijumaa ijayo kuendelea kulani vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS. Kiongozi wa Mali Kanali Assimi Goita amesema kuwa vikwazo hivyo ambavyo ni pamoja na nchi yake kufungiwa mipaka na kuzuiwa kufanya biashara vinawatesa wananchi wa nchi hiyo. Aidha, mkuu wa utawala wa kijeshi nchini Mali ameeleza kuwa atakuja na mpango wa kuhakikisha kuwa uhuru wa nchi yake unalindwa. Baada ya kuwekewa vikwazo, nchi kadhaa za magharibi mwa Afrika zimefunga mipaka yao ya nchi kavu na anga na Mali, na mashirika ya ndege ya nchi hizo pamoja na Ufaransa yamefuta safari zao zote za kuelekea nchini Mali, huko magharibi mwa Afrika. Kadhalika, amesema yuko tayari kufanya mazungumzo na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, Ekoas, baada ya jumuiya hiyo kuiwekea vikwazo vikali nchi yake kutokana na serikali ya mpito kushindwa kuitisha uchaguzi mwezi ujao wa Februari mwaka huu kama ilivyokuwa imepangwa na kukubaliwa hapo awali. Hayo yanajiri baada ya kundi la Ekoas Jumapili iliyopita kuweka msururu wa vikwazo dhidi ya Mali kutokana na serikali ya mpito kuahirisha uchaguzi uliokuwa uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi ujao. Serikali ya muda Mali imeahirisha uchaguzi huo hadi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Nchi wanachama wa ECOWAS zimeamua kusimamisha biashara na Mali, isipokuwa bidhaa za kimsingi, kukata misaada ya kifedha, na kufunga akaunti ya Mali katika Benki Kuu ya Mataifa ya Afrika Magharibi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Radio Tehran. Mpenzi msikilizaji, na hicho ni kiashiria kwamba tumehitimisha taarifa yetu ya habari za ulimwengu kwa mchana wa leo, na sasa ni wakati wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuchomwa moto kambi ya wakimbizi ya Waislamu wa Rohingya. Polisi ya Bangladesh imetangaza kuwa moto umetokea katika kambi ya wakimbizi wa Islamu wa Kirohingya wa Myanmar katika ardhi ya nchi hiyo. Msemaji wa polisi ya Bangladesh yenye jukumu la kusimamia amani katika kambi ya wakimbizi wa Islamu wa Rohingya amesema kuwa takriban nyumba mia mbili zimeungua katika tukio hilo la moto na zaidi ya wa wakimbizi elfu tano wamebakia bila makazi kambi za wakimbizi za Waislamu wa Rohingya zipo katika mpaka wa pamoja wa Bangladesh na Myanmar, huku sehemu ya wakimbizi hao wakiwa wamepelekwa katika kisiwa cha mbali. Kuendelea matukio ya kuchomwa moto kambi za wakimbizi za Waislamu wa Kirohingya nchini Bangladesh ni ishara ya wazi kwamba kambi hizo za wakimbizi hazina hata usalama mdogo kabisa, kama ambavyo hazina suhula za kuzimia moto. Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya ambao wamekimbilia nchini Myanmar wakikimbia vitendo vya ukandamizaji dhidi yao katika nchi yao huko Myanmar vinavyofanywa na mabudha wenye misimamo kuchupa mipaka, wamekuwa wakiishi katika mazingira mabaya kabisa katika kambi hizo wakimbizi katika nchi jirani ya Bangladesh. Marzuku Darusman, kaimu mkuu wa timu ya kutafuta ukweli, anasema kuhusiana na hilo kwamba idadi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya waliouawa katika hujuma na mashambulio ya jeshi la Myanmar dhidi yao haifahamiki, lakini kuna makumi ya maelfu ya wakimbizi Waislamu ambao ni urithi wa jinai dhidi ya binadamu katika nchi hiyo, ambao wanaishi katika kambi za wakimbizi, wakiwa katika hali na mazingira mabaya kabisa hatua ya jamii ya kimataifa ukiwemo Umoja wa Mataifa na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ya kupuuza na kutojali hali mbaya wanayokabiliwa nayo wakimbizi Waislamu waki hao, ukwamba, wa Kirohingya imewafanya Waislamu hao sio tu kwamba wasiwe na matumaini kabisa kurejea kwao huko katika jimbo la Rakhine, Myanmar, bali wamo katika hali ya kusahaliwa kabisa. Hii ni katika hali ambayo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa waislamu wa, wa jamii ya Rohingya ni jamii ya waliowachache iliyodhulumiwa zaidi ulimwenguni na hata kueleza kwamba Waislamu hao wanakabiliwa na dhulma kubwa zaidi na ukosefu wa uadilifu wa hali ya juu kabisa huko nchini Myanmar. Serikali ya Myanmar imewanyima Waislamu hao haki ya uraia wa nchi hiyo na inawatambua kwamba ni jamii iliyohajiri kutokea Bangladesh. Hii ni katika hali ambayo historia inaonyesha kuwa uwepo wa waislamu hao nchini Myanmar, katika eneo la Arakan linalojulikana leo kwa jina la Rakhine, unarejea nyuma kwa miaka mingi. Aidha, historia inaonyesha kuwa jamii hiyo imewahi kuwa hata na utawala wa kifalme katika eneo hilo. Hata hivyo, wanajeshi wenye misimamo mikali na mabudha wenye kufurutu ada, wakiwa na lengo la kupora ardhi, mashamba na nyumba za waislamu hao, kwa karibu mwongo mmoja sasa, wameshadidisha mauaji na kuchoma moto ardhi zao na hivyo kupora mali na milki za jamii hiyo iliyodhulumiwa. Hii ni redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siw katika Quran na hadithi Asalamu as alaikum, mpenzi msikilizaji na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho kinakukujia kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hiki kama unavyojua msikilizaji mpenzi, huzungumzia sifa na fadhila za maimamu na wajukuu wawili wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, yani alimamin Hasan na Husein alaihimassalam, kwa mujibu wa Qurani tukufu na hadithi za Mtume mtukufu. Kati ya mambo yaliyopelekewa katika sifa za maimamu wawili hawa watukufu wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam ni kuitwa kwa jina la Sibtin, yani wajukuu wawili wa Mtume. Kuna hadithi nyingi zilizopokelewa na kunukuliwa katika vitabu vya Waislamu wa, wa madhehebu zote, ikiwa ni pamoja na zile zilizonukuliwa na Bukhari katika kitabu cha Tarikhul Kabir, Ibn Kathir Adimashki katika Albidaya Wanihaya, Ibni Hajar Alhaythami Ashafii al katika Sawaiqu Lmuhriqa, Termidhi, Ibni Maja na wengine wengi katika vitabu vyao, wakisema kupitia Yala Ibnu Murra kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: Hasan na Husein ni wajukuu wawili kati ya wajukuu. Amenukuliwa pia, wasikilizaji wapenzi, kuhusu hadithi hii Alhafidh Asuyuti al Ashafii al katika kitabu chake cha Aljamiu Saghir, Almutaqi Alhindi katika Kanzu Lumal, Alkhorazmi Alhanafi katika Maktalu Lhusein na wengine wengi. Huenda msikilizaji ukajiuliza kwamba je, nini maana ya neno asibt, na lina umuhimu gani ambao ulimpelekea Mtume mtukufu kusisitiza sana juu ya neno hilo kuhusu wajukuu wake hao. Kwa kifupi wapenzi wa wasikilizaji, ni kwamba neno asibt ambalo linamaanisha mjukuu, sana sana au mara nyingi hutumika kumaanisha mjukuu anayetokana na mtoto wa kike, kinyume na ilivyo hafid ambaye ni mjukuu anayetokana na mtoto wa kiume. Na huenda swali hili likaulizwa hapa kwamba kati ya ahlubeit wa mtume sallallahu alihi wa sallam, yani Ali, Fatima, Hasan na Husein, ni nani kati yao aliyekuwa karibu zaidi na mtume mtukufu? Ni nani kati yao aliyependwa zaidi na mtume sallallahu alaihi wa sallam? Ni wazi kuwa hakuna yeyote kati ya wanahistoria, wataalamu wa hadithi, wala wafasiri wa Qurani tukufu kutoka madhehebu zote za Kiislamu wanaowafikiana kuhusu swala hilo. Inasemekana kwamba swala la wajukuu wa upande wa watoto wa kike walipendwa sana na mababu zao kwa kadri kwamba jambo hilo baadaye lilichukuliwa kuwa jambo la kawaida lililokubalika katika dini zote, na baadaye likakubaliwa katika Uislamu na kuhesabiwa kuwa jambo la fahari na la kujivunia. Suala hilo lilipewa umuhimu mkubwa katika Uislamu, ambapo Mtume mtukufu na Imamu Ali alaihi ssalam walijivunia sana kuwa na wajukuu wa upande wa watoto wao wa kike. Almutaqi Alhindi ambaye ni katika wanazuoni wa kisunni ananukuu katika kitabu chake cha Kanzu Lummal fi Sunani Laqwal Walafal kwamba Mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam alisema, kila umma una mjukuu na mjukuu wa umma huu ni Hasan na Husein. Katika kitabu chake cha Almirqat Almafatih ali bin Sultan ananukua hadithi ambayo imenukuliwa pia na Tabarani Ashafii katika kitabu cha Mujam na Tabari Ashafi katika kitabu cha Dhakhairu luqba fi manaqibi dhawi lqurba kwamba Muhammad Almustafa swalla llahu alayhi wa sallam alimwambia binti yake Fatima alayhi salam katika kusifu tukufu na fahari ya Ahlu Beitu wake kwa kusema katika sisi kuna wajukuu wa umma huu Alhasan na Alhusein nao ni watoto wako na katika sisi kuna Almahdi. Vilevile Ibni Quluwei anasema katika kitabu chake cha Kamilu Ziarat kwamba Mtume mtukufu baada ya kuhusia Waislamu washikamane na wafuate uongozi na uimamu wa Ali alaihi ssalam, alitaja baadhi ya sifa na fadhila zake kwa kusema na wajukuu wawili wa umma wangu ambao ni Hasan na Husein watatokana naye, nao ni watoto wangu ni katika kizazi cha Husein watatoka maimamu waongofu na pia imamu wazama Almahdi. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa sallam aliendelea kusema hivyo, wapendeni wafuateni, wala msiwafanye adui zao kuwa kimbilio lenu badala yao, na hivyo kufikwa na ghadhabu ya Mola wenu Mlezi na fedheha katika maisha yenu ya dunia, na hakika wamepata hasara wale wanaokashifu. Kadhalika Abu Jafar Muhammad bin abul qasim atabari wa madhehebu ya Shia anaashiria kwa urefu katika kitabu cha Bisharatu lmustafa li shiatihi lmurtadha, maneno aliyoyatamka Imam Ali amiru lmuminin alaihi ssalam mbele ya wale waliompokonya fursa ya kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia Mtume mtukufu, katika kutolea hoja ubora na ustahiki wake kwa kusema: basi ni nakusihini na kukuelezeni kwa jina la mwenyezi Mungu. Je, katika nyinyi kuna mtu aliye na wajukuu kama Hasan na Husein ambao ni watoto wa mtume wa mwenyezi Mungu na ambao pia ni mabwana wa vijana wa peponi? Wakajibu Allahumma hapana. La muhimu hapo, wasikilizaji wapenzi, ni kwamba swala la wajukuu na ujukuu lilitokea kuwa jambo na ibara maalum iliyotumika kwenye dini kumaanisha watu waliokuwa karibu zaidi warithi na makhalifa wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika ahlu baiti wake. Mtume alisisitiza juu ya ujukuu na mwisho wa ujukuu wake, kama ambavyo utume wake ndio uliokuwa wa mwisho. Sheikh Mufid anasema katika kitabu cha Amal kwamba mtume alisema katika hadithi, baba yangu alinizaa na Mungu akawa amehitimisha kwangu utume na akazaliwa Ali na wasia ukawa umehitimishwa kwake. Kisha mbegu mbili kutoka kwangu na kwa Ali zikaungana na wakawa wamezaliwa Aljahar na Aljahir hasanan, yaani Hasan na Husein. Hivyo Mwenyezimgu akahitimishia kwao ujukuu wa utume na akajalia kizazi changu kutokana nao. Hivyo wao ni watakatifu waliotakaswa wakatakasika, nao ni mwabwana wa vijana wa peponi. Kheri yao wale wanaowapenda baba yao na mama yao, na ule wao wale wanaowapiga vita na kuwachukia. Na hivi ndivyo ujukuu ulikutana na kufungamana na utume kwamba mambo mawili haya yanaashiria sunna na mambo yalivyokuwa katika zama za mitume waliotangulia. Siku moja Salman Alfarsi alimuuliza Mtume Mtukufu, ewe Mtume mwenyezi Mungu, hakika kila mtume ana mawaswi na wajukuu, basi ni nani waswi na wajukuu wako wawili? Mtume alimjibu kwa kumtajia mawaswi wa mitume waliomtangulia tangu zama za Nabii Adam alaihi salam, hadi zama zake mwenyewe. Kisha alimtaja Ali alaihi salam na kusema, mimi nitakupa ewe Ali, nawe utampa mwanao Hasan, naye Hasan atampa ndugu yake Husein, Husein atampa mwanaye Ali. Aliwataja maimamu wote mmoja baada ya mwingine hadi alipofikia wa mwisho wao ambaye ni Imamu Mahdi, Mwenyezimngu aharakishe kudhihiri kwake. Hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Subtain katika Qurani na Hadithi, na ambacho kimekujieni moja kwa moja kupitia Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, kilichotayarishwa na Muhammad Baraza na kuletwa kwenu naye Husein Hassan. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Naanzia huko nchini Kenya mchana huu, mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni tarehe ya 12 Januari, naanza na gazeti la Taifa Leo, na baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: wanasiasa wamtia Haji presha kali. Macho yote kwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma kuona ikiwa juhudi zake zitadhibiti uchochezi. Wawaniaji ugavana pwani wasongamana. Na wakenya wapata hasara umeme ukipotea kote, wailaumu Kenya Power kwa huduma duni. Baadhi ya habari katika gazeti la Standard inasema, akina mama zaidi wajifungulia hospitalini, biashara za kumbwa na hasara kubwa kufuatia kukatika umeme. Wanasiasa wengi wanashtakiwa lakini hakuna anayepatikana na hatia, na magavana na Kalonzo wapigania uongozi Ukambani. Star limeandika uchaguzi mkuu Agosti 9 mwaka huu unatarajiwa kuvuruga kalenda ya shule kutokana na asilimia kubwa ya shule hizo kutumika kama vituo vya kupigia kura. Daily Nation kwa upande wake limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 1105 za maambukizi ya COVID-19, huku wagonjwa wanane wakiaga dunia kwa maradhi hayo. Kadhalika limeandika habari ya maharamia kuvamia na kushambulia vijiji katika kaunti ya Lamu na kuchoma moto nyumba kadhaa. Habari ya rais wa Zimbabwe kumtimua waziri wake wa usalama nayo imepewa nafasi. Daily Nation limeandika pia kuwa chuo cha Mama Ngina kimezua zogo baada ya wakazi elfu mbili mia tano wa Gatundu kupinga kuhamishwa kwa ajili ya ujenzi wa chuo kikuu hicho. Haya, nikitoka huko Kenya, mpenzi msikilizaji, sasa naelekea nchini Tanzania, na gazeti la Mwananchi katika baadhi ya habari zake limeandika simanzi, ajali iliyoua kumi na nne niliyohusisha msafara wa mkuu wa mkoa wa Mwanza, wamo wanahabari watano, polisi aeleza chanzo cha ajali. Rais Samia atuma salamu, vilio vyatawala kila kona. Ni mapinduzi na maendeleo, linaashiria siku ya mapinduzi huko visiwani Zanzibar. Jina la Samia latajwa kortini, kesi ya Mbowe na sarakasi za kumrithi Ndugai za chukua sura mpya. kumi na tatu wajitosa kuwania uspika wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ukurasa wa mbele gazeti Uhuru na habari zisemazo Samia atoa maagizo sekta ya viwanda nchini, miaka hamsini na nane mapinduzi matukufu Zanzibar, rais Samia amteua Mwakilema kamishna uhifadhi TANAPA na makamu wa rais Dr Mpango ahimiza amani Afrika. Nikitupia jicho ukurasa huu wa mbele wa Habari Leo na kutana na habari zisemazo Dr Mwinyi aimarisha ndoto za mapinduzi. Samia Nape wawalilia kumi na nne waliokufa jalini, wamo wanahabari watano. Sofia Simba Zungu Msukuma wa utaka uspika Rais Samia akemea watumishi wa zembe na wezi. Mawaziri waanza kazi kwa kasi na magereza ya mwaga ajira mia tano na thelathini na nne. Majira kwa upande wake limeandika vita ya kumrithi Ndugai, CCM ya noga, makada wazidi kujitosa. Daa Dodoma msukuma ole medeye nao ndani Zanzibar, uchukuaji fomu bado wapwaya. Mchuano atabiriwa kuwa mkali ni mchuano kuwania spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, kwa ajili ya kumrithi Job Ndugai ambaye alitangaza hivi karibuni kujiuzulu wadhifa huo. Nahitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na gazeti la Daily Monitor na habari kuu katika gazeti hili inahusiana na kukwama na kutangatanga wanafunzi wengi wa wengi wao wakiwa ni wa shule binafsi baada ya shule zao kutofunguliwa Daily, Daily Monitor linatupasha zaidi kwa kuandika mamia wanafunzi katika maeneo mbalimbali ya Uganda wameshindwa kuanza tena masomo yao baada ya shule zao akthari zikiwa za binafsi kushindwa kufunguliwa baada ya miaka miwili ya karantini ambapo zimepata pigo kubwa la kiuchumi. Habari nyingine ni ya mkasa wa ajali iliyotokea katika eneo la Bundi Bugyo ikihusisha magari mawili na kusababisha vifo vya watu wa nne ajali hiyo ilitokea ya jana, na mama na mtoto ni miongoni mwa waliopoteza maisha katika ajali eh, hiyo ya barabarani, ajali ya barabarani iliyotokea jana nchini Tanzania pia na, na kuua watu kumi na nne wakiwemo wanahabari watano, nayo imeakisiwa na gazeti hili la Daily Monitor, na lishika gazeti la New Vision, na moja habari zilizoakisiwa na gazeti hili inahusu mkasa wa aina yake wa kijana wa miaka 27 aliyemuua mkewe jana katika wilaya ya Gomba na kisha yeye mwenyewe kujiua baada ya jina hiyo. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Leo tutaangazia mafanikio ya karibuni nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Alhamisi, Disemba 30 mwaka 2021, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio roketi la Simor la kubeba satelaiti katika anga za mbali. Said Ahmad Husaini, msemaji wa timu ya anga za mbali ya wizara ya ulinzi ya Iran, alitangaza habari hiyo na kusema kuwa baada ya Iran kupata mafanikio katika kurusha angani satelaiti ndogo kwa kutumia maroketi ya Safir na naoeda suala la kutengeneza maroketi yenye nguvu ya kubeba satelaiti kubwa katika masafa ya mbali zaidi lilipata nguvu na kuwa moja ya ajenda kuu za wizara hiyo. Ama kuhusiana na utendaji kazi wa roketi hilo la Simorg, Said Husein alisema sehemu zote zilizohusika na urushaji wa roketi hiyo ya majaribio zimefanya kazi zake vizuri na kufanikiwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Amesema katika operesheni ya utafiti ya satelaiti iliyotumwa angani kwa kutumia roketi ya Simor ni mara ya kwanza kurushwa vifurushi vitatu vya utafiti kwa wakati mmoja katika umbali wa kilomita 470 kwenda angani na kwa kasi ya mita 7350 kwa kila sekunde. Said Huseini amesema sehemu yote iliyohusika katika urushaji wa roketi hiyo ya majaribio uh, imefanya kazi E, zake vizuri na kufanikiwa kufikia lengo lililokusudiwa. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurushia satelaiti hizo katika anga za mbali. Hali kadhalika Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumwa na satelaiti hizo zilizo katika anga za mbali. Kwa msingi huo Iran sasa imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti. Hivi sasa ni nchi sita au saba duniani zilizo na uwezo wa kuunda vituo vya kurusha satelaiti katika anga za mbali, na Iran ni moja ya nchi hizo. Azma ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika ustawi wa kisayansi pamoja na kuwepo vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani ni nukta inayoashiria kuwa mchakato wa ustawi wa kasi katika nchi hii hautacheleweshwa na hadaa pamoja na propaganda za vyombo vya habari ajinabi. Wakati huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran Said Khatibzadeh amejibu propaganda chafu za baadhi ya maafisa wa Marekani na Ulaya kuhusiana na majaribio ya kurusha angani roketi la kubeba satelaiti la Simorgh akisema kuwa maendeleo ya kisayansi na kitafiti, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za masuala ya anga, ni haki ya taifa la Iran na kwamba matamshi hayo hayatadhoofisha azma ya watu wa Iran ya kupiga hatua zaidi za maendeleo katika uwanja huo. Aidha amesema kuwa hakuna azimio lolote linalo zui ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran kuwa na miradi ya utafiti wa masala ya anga na kufanya majaribio yanayohusiana na sekta hiyo yakiwemo ya, ya satelaiti. Hivyo basi, eh, kunukuu azimio nambari 231 la Baraza la Usalama eh, kuhusiana na masuala ya makombora ni upotoshaji na madai yasiyo na msingi wowote. Chanjo nyingine ya COVID-19 iliyotengenezwa Iran ijulikanayo kama Nura imeingia awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu kwa kudungwa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Awamu hii ya tatu ya majaribio ya chanjo ya Nura ilianza Jumapili, Januari pili katika hafla iliyofanyika hapa mjini Teheran na kuhudhuriwa na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Meja Jenerali Hussein Salami, na waziri wa, wa afya Daktari Bahram Einullahi. Hafla hiyo ilifanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa pili wakuu wa washahidi wa luteni jenerali Kasim Suleimani. Hadi sasa watu elfu kumi waliojitolewa wameshadungwa chanjo hiyo. Meja Jenerali Salami amedungwa chanjo hiyo akiwa miongoni mwa waliojitolea katika awamu hii ya tatu ya majaribio ya chanjo ya Nura. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa chuo kikuu cha tiba cha Bakiatullah daktari Hassan Abdul Kasemi amesema chanjo milioni tano zitazalishwa na chuo hicho kwa kushirikiana na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kukabidhiwa wizara ya afya punde baada ya awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu kukamilika. Aidha, akizungumza katika hafla hiyo, waziri wa afya daktari Inullahi amesema wananchi wa Iran wameonyesha uwezo wao wa kukabiliana na janga la COVID-19 katika uh, kipindi cha miezi minne iliyopita, na amesema katika kipindi hicho Iran imeweza kudunga dozi milioni mia ishirini za covid 19. Iran sasa iko mstari wa mbele katika kutengeneza chanjo za covid 19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Nura pia sasa imezalisha chanjo ya Cov Iran Barakat ambayo kwa miezi kadhaa sasa imekuwa ikitumika kwa mafanikio katika zoezi la chanjo nchini. Chanjo nyingine ambayo imetengenezwa Iran na sasa inatumika katika zoezi la chanjo ni ile ya Pasto Covac ambayo nayo pia hivi karibuni imeanza kutumika katika zoezi la chanjo na imezalishwa kwa ushirikiano baina ya Iran na Cuba. Chanjo hizo tatu za Iran sasa zinasubiri kibali cha shirika la afya duniani WHO ili kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Pamoja na hayo, nchi kadhaa duniani zimeshaagiza chanjo hizo za Iran. Chanjo nyingine ya Iran ambayo inatazamiwa kuzinduliwa hivi karibuni ni ile ya Fakhra. Kuna chanjo zingine kadhaa za covid-19 ambazo ziko katika mchakato wa kuzalishwa na mashirika mengine binafsi hapa nchini Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata mafanikio hayo pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. na rais wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan mkoa wa Isfahan hapa nchini Iran ametangaza mafanikio ya utengenezaji wa kifaa cha kwanza cha kiirani cha kutambua kirusi cha korona aina ya Omicron. Said Ali Ridha Muraveji, mkuu wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan, amesema kwamba kifaa hicho cha kutambua korona aina ya Omicron kinaweza pia kutambua aina mbalimbali za virusi vya korona ikiwa ni pamoja na Alpha, Beta, Gama, Epsilon, Eta, Zeta, Uta, Delta plus na Delta na pia Omicron. Akizungumzia jinsi chuo hicho kilivyoshiriki katika utengenezaji wa kifaa hicho, Moraveg amesema wataalamu wamefanya utafiti wa mwaka mzima kwa ajili ya kutengeneza kifaa hicho na kadhalika. Daktari Moravijia ameongeza kuwa makampuni ishirini ya kigeni pia yametengeneza kifaa cha kugundua aina tofauti za korona na kwamba kifaa kilichobuniwa na chuo hicho kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan ni sawa na vile vilivyotengenezwa nje ya Iran, ingawa gharama ya uzalishaji wake ni moja ya tano ya gharama ya vifaa hivyo vya kigeni. Tarehe 26 Novemba mwaka jana 2021, Shirika la Afya Duniani lilitangaza aina mpya ya korona ya omicron ambayo sasa imeenea katika nchi nyingi duniani. Aina hii mpya ilitambuliwa kwa mara ya kwanza na wataalamu wa Afrika Kusini, na hivi sasa Iran imejiunga na nchi chache zenye uwezo wa kuzalisha kifaa cha kutambua kirusi hicho na virusi vingine. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika kuunda kifaa kinachoweza kubaini aina mpya ya korona ya omicron, na tunafika mwisho wa makala yetu ya yetu. Sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kwa umeweza kunufaika, na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 9 Jamadi thani mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 12 Januari mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 744 iliyopita, ibni farah Ishbili, malenga, mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba hijiria alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani ambayo hii leo inapatikana kusini mwa Uhispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Uhispania kushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda, alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Akiwa nchini Misri, Ibni Farah Eshbili alifanikiwa kuchota elimu na maarifa kwa maulamaa mashuhuri wa zama hizo. Baada ya muda, alielekea Damascus nchini Siria kwa ajili ya elimu ya juu zaidi. Alimu na msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi hususan tati. Uga wa mashairi. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliagiza kuundwa baraza la mapinduzi. Katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, Imamu Khomeini aliagiza baraza hilo liundwe, wakati Marekani ilipokuwa ikifanya njama za kuulinda utawala wa kifalme wa Pahlavi. Jukumu kubwa la baraza hilo lilikuwa kuratibu mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, kupeleka mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na pia kuandaa uwanja mzuri wa kuundwa serikali ya muda nchini Iran. Katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita mhadhiri wa nyuklia wa chuo kikuu cha Tehran Dr Masoud Ali Mohammadi aliuawa kigaidi. Masudi Ali Muhamadi aliyekuwa na umri wa miaka 50 aliuawa kwa mlipuko wa bomu la kuongozwa kutoka mbali wakati alipokuwa akitoka nyumbani kwake. Alipata shahada ya uzamivu ya taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Sharifu mjini Tehran mwaka 1371 hijiria shamsia na alikuwa miongoni mwa wanachuo wa kwanza wa Iran kupata shahada ya uzamivu ya somo la fizikia ndani ya Iran. Alitunukiwa tuzo ya tamasha ya kimataifa ya Kharazmi mwaka 1386 Hijiria Shamsia na kushika nafasi ya pili katika utafiti wa masuala ya kimsingi. Wapinzani wa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran baada ya kushindwa kusimamisha miradi hiyo kwa hatua za kisiasa na vikwazo vya kiuchumi walihitari kutumia njama na njia za kigaidi na kuwaua wasomi wa nyuklia wa Iran, akiwemo Dr Masud Ali Mohammadi. Na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa saba kwa kipimo cha Rishta ulitokea huko Haiti katika bahari ya Karibian. Zilzala hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea duniani katika miongo kadhaa iliyopita, na iliua watu karibu laki tatu na kujeruhi wengine wengi. Nam, mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema haipasi kutumia njia mabavu na kijeshi katika kuyapatia ufumbuzi matatizo na migogoro mbalimbali ulimwenguni. Husein Amir Abdollahian amesema hayo pambezoni mwa mazungumzo yake na amiri wa Qatar, Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa nusu ya bara Ulaya itakuwa imeambukizwa kirusi cha COVID-19 aina ya Omicron ndani ya wiki sita hadi nane zijazo. Hayo yameelezwa na Dr Hans Kluge, mkurugenzi mtendaji wa WHO barani Ulaya wakati aliponukuu takwimu za taasisi ya takwimu na tathmini ya afya inayosema kuwa zaidi ya asilimia 50 ya wakazi wa Ulaya wataambukizwa Omicron katika muda wa wiki sita hadi nane zijazo. Serikali ya kijeshi ya Sudani, ambayo katika siku za karibuni imekuwa ikikabiliwa na changamoto kubwa za malalamiko na maandamano ya wananchi, imeimarisha usalama katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuunga mkono na kusaidia juhudi za kurejesha amani na uthabiti huko nchini Yemen. Na serikali ya Mali inayotawaliwa na jeshi imeitisha maandamano ya nchi nzima Ijumaa ijayo kuendelea kulalamikia vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa nchi hiyo na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, uh, ECOWAS. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huo habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani mchana wa leo, nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Teheran la ziada sina ghairi ya kukuageni kikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.