Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul aliyul azim. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemwabudu Wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama kabisa na mko tayari kuelekea katika majukumu yenu ya kila siku. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi hii ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumatano tarehe tisa mfunguo tisa jamadi thani mwaka 1443 hijria sawa na tarehe ya 12 Januari mwaka 2022 miladi ya tunasikika kupitia sateliti na intanet. Anoneti ya intanet ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia marifu FM mia moja na tano nukta mia moja nukta tano kwa mradhi mia moja na tano, ta, tano, kumrathi, na tano tatu Tanga mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile, singida a, huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa sauti ya Umoja yenye makao yake katika a, jiji la Tanga. Ama asubuhi hii ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya siptini katika Qurani na hadithi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwenguni, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akutana na kiongozi wa Hamas mjini Doha, Qatar. Umoja wa Mataifa wazindua mpango mkubwa wa misaada kwa Afghanistan. Wadau wa kimataifa waihimiza Somalia ikamilishe mchakato wa uchaguzi. Bidhaa za Irani zinazouzwa Afrika zaongezeka kwa asilimia mia mbili. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian amekutana na kufanya mazungumzo na Ismail Hania, kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Katika mkutano huo ambao umefanyika katika ubalozi wa Iran mjini Doha, Amir Abdulahian amesisitiza kuwa Iran itaendelea kuunga mkono haki za watu wa Palestina wanaopambana na utawala ghasibu wa Israeli. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwa mujibu wa sera za kimsingi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kadhia ya Palestina ni tatizo ambalo limeibuliwa katika kitovu cha umma wa Kiislamu. Amesema matatizo ya Palestina yanatokana na utawala wa kizayuni unaua watoto na ambao unapata himaya na uungaji mkono wa nchi za magharibi. Amir Abdulahyani ameendelea na mazungumzo yake kwa kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya mji wa Quds, msikiti wa Al Akswa, ukanda wa Gaza na maeneo mengine ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hali kadhalika, amelaani jinai za wazayuni dhidi ya taifa la Palestina na matukufu yake. Katika mazungumzo hayo Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, ameishukuru tena kwa dhati jamhuri ya kiislamu ya Iran kutokana na uungaji mkono wake kwa mapambano ya taifa la Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni. Aidha ametoa wito kwa nchi zote za Kiislamu, Kiarabu na jamii ya kimataifa kwa ujumla kuchukua hatua za kivitendo za kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoa wito wa kusitishwa vita nchini Ethiopia haraka iwezekanavyo, huku akielezea kusikitishwa kwake na kuuawa zaidi ya raia 50 katika mashambulio ya anga. Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema licha ya kuwekwa changamoto nyingi za kulifikia jimbo la tigre lakini umoja huo na washirika wake unashirikiana na serikali ya Ethiopia kuhakikisha kwamba misaada inawafikia wahitaji katika jimbo hilo. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amesema pande zote zinazozozana nchini Ethiopia zinapaswa kurahisisha uingiaji wa misaada ya kibinadamu katika jimbo la Tigray, sambamba na kuheshimu suala la kulindwa na kutoshambuliwa raia. Na haya yanajiri siku moja tu baada ya mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa a UNICEF kuzituhumu pande zinazopigana katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia kwamba zimefanya ukandamizaji mkubwa dhidi ya watoto. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA, kwa kifupi, imetangaza kuwa watu 56 wameuawa na wengine 36 kujeruhiwa kufuatia mashambulio ya anga dhidi ya kambi ya wakimbizi huko Tigray. Na haya yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed ilitangaza kuwa itatoa msamaha na kuachilia huru wafungwa mashuhuri wa kisiasa, akiwemo kiongozi wa upinzani Jawar Mohammed na maafisa wa chama cha upinzani cha Tigray, hatua ambayo bila shaka inaandaa mazingira kufanyika mazungumzo ya kitaifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa na washirika wake hii leo umezindua mpango wa kusaidia watu milioni 28 wenye uhitaji mkubwa wa misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan pamoja na nchi nyingine jirani. Uzinduzi huo umefanyika huko Geneva Uswis, ambapo Umoja wa Mataifa na mashirika matano yasiyo ya kiserikali yamelenga kuwasaidia wananchi milioni ishirini na mbili wa Afghanistan pamoja na wengine milioni tano na laki saba wanaoishi kama wakimbizi katika nchi tano jirani, sambamba na jamii za wazawa zilizowakaribisha. Majanga kibina ya kibinadamu yanaendelea kuikabili nchi hiyo, ambapo taarifa zinaeleza kuwa nusu ya watu wanakabiliwa na njaa kali. Zaidi ya watu milioni tisa wamekimbia makazi yao, mamilioni ya watoto hawaendi shule, ukiukwaji wa haki za kimsingi za wanawake na wasichana wakulima na wafugaji wanataabika huku kukiwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa, na uchumi unazidi kudorora. Na kama hayo hayatoshi, makumi ya maelfu ya watoto wako katika hatari ya kufa kutokana na utapiamlo, huku huduma za kimsingi za afya zikiporomoka nchini Afghanistan. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kuratibu misaada ya kibinadamu ya dharura OCHA akizungumza katika uzinduzi huo amesema, ujumbe wangu ni wa dharura, msiwafungie mlango watu Afghanistan. Mashirika ya kibinadamu yako tayari na yanafanya kazi licha ya changamoto. Tusaidie kuongeza na kuzuia kuenea kwa njaa, magonjwa, na kwa njaa, magonjwa, utapiamlo na hatimaye kifo kwa kuunga mkono mipango ya kibinadamu tunayoizindua. Mpango huo uliozinduliwa unahitaji dola bilioni 4.44 ikiwa ni kiwango kikubwa zaidi cha msaada wa kibinadamu kuwahi kuzinduliwa. Washirika wa kimataifa wa Somalia wamehimiza kukamilika haraka kwa mchakato wa kuaminika wa uchaguzi wa nchi hiyo kwa kuzingatia kuwa mkutano wa baraza la kitaifa la ushauri uliofanyika tarehe tatu hadi tisa mwezi huu wa Januari ulifikia makubaliano kuhusu utaratibu na ratiba uchaguzi wa Bunge. Kupitia taarifa iliyochapishwa jana Jumanne na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, UNSOM, katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, washirika hao wa kimataifa wa Somalia ambao ni pamoja na ujumbe wa Muungano wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, na Umoja wa Ulaya, Ujerumani na wengine kama Kenya na Uganda, wamenukuliwa wakisema wanafurahi kwamba waziri mkuu na viongozi wa maeneo yanayounda nchi ya Somalia walifanya maamuzi kwa msingi wa mashauriano na mashirika ya kiraia, wawakilishi wa wanawake na viongozi wa upinzani, na wakasema tunatoa wito kwa viongozi wote wa kisiasa wa Somalia kuweka maslahi ya taifa mbele kutanguliza kuhitimishwa kwa mchakato wa uchaguzi unaokubaliwa kwa upana na watu wa Somalia na kuepuka uchochezi unaweza kuvuruga mchakato huo na kuongeza hatari ya makabiliano au hata ghasia. Wakisisitiza wito huo, washirika hao wamesema ni wakati umefika kwa viongozi wote wa Somalia kuzingatia utekelezaji wa haraka wa maamuzi yaliyokubaliwa ili mchakato wa uchaguzi unaoaminika ukamilike ifikapo tarehe ishirini na tano ya mwezi ujao wa Februari. Na bidhaa za jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran zinazouzwa barani Afrika zimeongezeka kwa asilimia mia mbili katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Hayo ni kwa mujibu wa Farzad Piltan, mkuu wa kitengo cha Afrika katika shirika la ustawi wa mauzo ya nje ya nchi, ambaye amesema kumeshuhudiwa ongezeko la nchi za Afrika zinazoagiza bidhaa za Iran kutokana na uungaji mkono wa serikali kwa mashirika yaliyo katika soko la kimataifa. Akifafanua zaidi, amesema baina ya Machi na Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja bidhaa za Iran zinazouzwa Afrika zilikuwa na thamani ya dola milioni 912 ikiwa ni ongezeko la asilimia 199 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka jana, Piltan amesema. Ghana ndio mnunuzi mkubwa zaidi wa bidhaa za Iran zisizo za mafuta katika kipindi hicho ambapo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni mia mbili na tisini na mbili. Afrika Kusini ilinunua bidhaa za Iran zenye thamani ya dola milioni 169 ikifuatiwa na Nigeria ambayo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni 85. Aidha amesema Sudani na Algeria nazo pia ziliongeza kiwango cha bidhaa zilizonunuliwa kutoka Iran. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kuchomwa moto kambi ya wakimbizi wa waislamu wa Rohingya huko nchini Bangladesh. Polisi ya Bangladesh imetangaza kuwa moto umetokea katika kambi ya wakimbizi wa Waislamu wa Kirohingya wa Myanmar katika ardhi ya nchi hiyo. Msemaji wa polisi ya Bangladesh yenye jukumu la kusimamia amani katika kambi ya wakimbizi wa Waislamu wa Kirohingya amesema kuwa takriban nyumba mia mbili zimeungua katika tukio hilo la moto na zaidi ya wa wakimbizi elfu tano wamebakia bila makazi. Kambi za wakimbizi za Waislamu wa Rohingya zipo katika mpaka wa pamoja wa Bangladesh na Myanmar, huku sehemu ya wa wakimbizi hao wakiwa wamepelekwa katika kisiwa cha mbali. Kuendelea matukio ya kuchoma moto kambi za wakimbizi za Waislamu wa, wa Kirohingya nchini Bangladesh ni ishara wazi kwamba kambi hizo za wakimbizi hazina hata usalama mdogo kabisa kama ambavyo hazina suhula za kuzimia moto. Waislamu wa jamii ya Rohingya ambao wamekimbilia nchini Myanmar wakikimbia vitendo vya ukandamizaji dhidi yao katika nchi yao huko Myanmar vinavyofanywa na Mabudha wenye misimamo ya kuchupa mipaka, wamekuwa wakiishi katika mazingira mabaya kabisa katika kambi hizo za wakimbizi katika nchi jirani ya Bangladesh. Maruzuku Darusman, kaimu mkuu wa timu ya kutafuta ukweli, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba idadi ya Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya waliouawa katika hujuma na mashambulio ya jeshi la Myanmar dhidi yao haifahamiki, lakini kuna makumi ya maelfu ya wakimbizi Waislamu ambao ni urithi wa jinai dhidi ya binadamu katika nchi hiyo, ambao wanaishi katika kambi za wakimbizi wakiwa katika hali na mazingira mabaya kabisa. Hatua ya jamii ya kimataifa ukiwemo Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ya kupuuza na kutojali hali mbaya wanayokabiliwa nayo wakimbizi Waislamu wa Kirohingya imewafanya Waislamu hao sio tu kwamba wasiwe na matumaini kabisa kurejea kwao huko katika jimbo la Rakhine nchini Myanmar bali wamo katika hali ya kusahauliwa kabisa. Hii ni katika hali ambayo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa Waislamu wa jamii ya Rohingya ni jamii ya walio wachache iliyodhulumiwa zaidi ulimwenguni na hata kueleza kwamba Waislamu hao wanakabiliwa na dhuluma kubwa zaidi na ukosefu wa uadilifu wa hali ya juu huko nchini Myanmar. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipqwin katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji na karibu kusikiliza kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho kinakukujia kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hiki kama unavyojua msikilizaji mpenzi, huzungumzia sifa na fadhila za maimamu na wajukuu wawili wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa salam, yani alimamin Hasan na Husein alaihim assalam, kwa mujibu wa Qurani tukufu na hadithi za mtume mtukufu. Kati ya mambo yaliyopelekewa katika sifa za maimamu wawili hawa watukufu wa mtume sallallahu alaihi wa sallam ni kuitwa kwa jina la Sibtin, yani wajukuu wawili wa mtume. Kuna hadithi nyingi zilizopokelewa na kunukuliwa katika vitabu vya Waislamu wa, wa madhehebu zote ikiwa ni pamoja na zile zilizonukuliwa na Bukhari katika kitabu cha Tarikhul Kabir, Ibn kathir Aldimashki katika Albidaya wa Nihaya, Ibni Hajar Alhaithami Ashafii al katika Sawaiq Lmuhriqa, Tirmidhi, Ibni Maja na wengine wengi katika vitabu vyao wakisema kupitia Yala Ibnu Murra kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisema Hasan na Husein ni wajukuu wawili kati ya wajukuu. Amenukuliwa pia, wasikilizaji wapenzi, kuhusu hadithi hii Alhafidh Asuyuti al Ashafi al katika kitabu chake cha Aljamiu Lsaghir, Almuttaqi Alhindi katika Kanzu Lumal, Alkhorazmi Alhanafi katika Maqtal Lhusein na wengine wengi. Huenda msikilizaji ukajiuliza, kwamba je, nini maana ya neno asibt, na lina umuhimu gani ambao ulimpelekea Mtume Mtukufu kusisitiza sana juu ya neno hilo kuhusu wajukuu wake hao? Kwa kifupi, wapenzi wa wasikilizaji, ni kwamba neno asibt, ambalo linamaanisha mjukuu, sana sana au mara nyingi hutumika kumaanisha mjukuu anayetokana na mtoto wa kike, kinyume na ilivyo hafid ambaye ni mjukuu anayetokana na mtoto wa kiume. Na huenda swali hili likaulizwa hapa kwamba kati ya Ahlu Beit wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam, yani Ali, Fatima, Hasan na Husein ni nani kati yao aliyekuwa karibu zaidi na mtume mtukufu? Ni nani kati yao aliyependwa zaidi na mtume sallallahu alaihi wasallam? Ni wazi kuwa hakuna yeyote kati ya wanahistoria, wataalamu wa hadithi, wala wafasiri wa Kurani tukufu kutoka madhehebu zote za Kiislamu wanaowafikiana kuhusu swala hilo. Inasemekana kwamba swala la wajukuu wa upande wa watoto wa kike walipendwa sana na mababu zao kwa kadri kwamba jambo hilo baadaye lilichukuliwa kuwa jambo la kawaida lililokubalika katika dini zote, na baadaye likakubaliwa katika Uislamu na kuhesabiwa kuwa jambo la fahari na la kujivunia. Swala so hilo lilipewa umuhimu mkubwa katika Uislamu, ambapo Mtume mtukufu na Imam Ali alaihi ssalam walijivunia sana kuwa na wajukuu wa upande wa watoto wao wa kike. Almuttaqi Alhindi, ambaye ni katika wanazuoni wa Kisunni, ananukuu katika kitabu chake cha Kanzu Lumal fi Sunani Laqwal Walafal kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wasallam alisema, kila umma una mjukuu na mjukuu wa umma huu ni Hasan na Husein. Katika kitabu chake cha Almirqat Almafatih ali bin Sultan ananukuu hadithi ambayo imenukuliwa pia na Tabarani Ashafii katika kitabu cha Mujam na Tabari Ashafii katika kitabu cha Dhakhairu Luqba fi Manaqibi Ldhawi Lqurba kwamba Muhammad al Mustafa sallallahu alayhi wa sallam alimwambia binti yake Fatima alayha salam katika kusifu tukufu na fahari ya Ahlu Beiti wake kwa kusema katika sisi kuna wajukuu wa umma huu Alhasan na Alhusein nao ni watoto wako, na katika sisi kuna Almahdi. Vilevile, Ibni Quluwei anasema katika kitabu chake cha Kamilu Ziarat kwamba mtume mtukufu baada ya kuhusia Waislamu washikamane na wafuate uongozi na uimamu wa Ali alayhi salam, alitaja baadhi ya sifa na fadhila zake kwa kusema wa na wajukuu wawili wa umma wangu ambao ni Hasan na Husein watatokana naye, nao ni watoto wangu ni katika kizazi cha Husein watatoka maimamu waongofu na pia imamu wa zama Almahdi. Kisha Mtume sallallahu alayhi wasallam aliendelea kusema hivyo, wapendeni, wafuateni, wala msiwafanye adui zao kuwa kimbilio lenu badala yao, na hivyo kufikwa na ghadhabu ya mola wenu mlezi na fedheha katika maisha yenu ya dunia, na hakika wamepata hasara wale wanaokashifu. Kadhalika Abu Jafar Muhammad bin Abul Qasim At-Tabari wa madhehebu ya Shia anaashiria kwa urefu katika kitabu cha Bisharatu lmustafa li shiatihi al-Murtada maneno aliyoyatamka Imam Ali Amirulmuminin alaihi salam, mbele ya wale waliompokonya fursa ya kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia Mtume Mtukufu, katika kutolea hoja ubora na ustahiki wake kwa kusema, basi ninakusihini na kukuelezeni. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, je, katika nyinyi kuna mtu aliye na wajukuu kama Hassan na Hussein, ambao ni watoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu na ambao pia ni mwabwana wa vijana wa peponi? Wakajibu, Allahumma, hapana. La muhimu hapo, wasikilizaji wapenzi, ni kwamba swala la wajukuu na ujukuu lilitokea kuwa jambo na ibara maalum iliyotumika kwenye dini kumaanisha watu waliokuwa karibu zaidi warithi na makhalifa wa mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam, katika ahlu bait wake. Mtume alisisitiza juu ya ujukuu na mwisho wa ujukuu wake, kama ambavyo utume wake ndio uliokuwa wa mwisho. Sheikh Mufid anasema katika kitabu cha Amal kwamba mtume alisema katika hadithi, baba yangu alinizaa na Mungu akawa amehitimisha kwangu utume na akazaliwa Ali na wasia ukawa umehitimishwa kwake. Kisha mbegu mbili kutoka kwangu na kwa Ali zikaungana na wakawa wamezaliwa Aljahar na Aljahir hasanan, yani Hasan na Husein. Hivyo Mwenyezi Mungu akahitimishia kwao ujukuu wa utume na akajalia kizazi changu kutokana nao. Hivyo wao ni watakatifu waliotakaswa wakatakasika, nao ni mwabwana wa vijana wa peponi. Heri yao wale wanaowapenda baba yao na mama yao, na ule wao wale wanaowapiga vita na kuwachukia. Na hivi ndivyo ujukuu ulikutana na kufungamana na utume ni kana kwamba mambo mawili haya yanaashiria sunna na mambo yalivyokuwa katika zama za mitume waliotangulia. Siku moja Salman Al Farsi alimuuliza Mtume mtukufu, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika kila mtume ana mawasii na wajukuu, basi ni nani wasii na wajukuu wako wawili? Mtume alimjibu kwa kumtajia mawasii wa mitume waliomtangulia tangu zama za Nabii Adam alaihi salam hadi zama zake mwenyewe, kisha alimtaja Ali alaihi salam na kusema, mimi nitakupa, ewe Ali, nawe utampa mwanao Hasan, naye Hasan atampa ndugu yake Hussein, Hussein atampa mwanaye Ali. Aliwataja maimamu wote mmoja baada ya mwingine hadi alipofikia wa mwisho wao ambaye ni Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Subtain katika Qurani na Hadithi, na ambacho kimekujieni moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bado mko nasi wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. karibu ni sasa kurejea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumatano tarehe 12 Januari mwaka 2022, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Tanzania na anaanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: simanzi ajali ilivyoua 14 niliyohusisha msafara wa mkuu wa mkoa wa Mwanza, wamo wanahabari wa tano, polisi aeleza chanzo cha ajali. Rais Samia tuma salamu, vilio vya tawala kila kona ni mapinduzi na maendeleo. Jina la Samia latajwa kortini kesi ya Mbowe na sarakasi za kumrithi Job Ndugai zachukua sura mpya, 13 wa wajitosa. Ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru una habari zisemazo, Rais Samia atoa maagizo sekta ya viwanda nchini, miaka 58 mapinduzi matukufu Zanzibar. Rais Samia amteua Mwakilema kamishna uhifadhi TANAPA na makamu wa rais Dr Mpango ahimiza amani Afrika. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Habari Leo nakutana na habari zisemazo Dr Mwinyi aimarisha ndoto za mapinduzi. Samia Nape wa walilia kumi na nne waliokufa jalini, wamo wanahabari, wanahabari watano Sofia Simba, Zungu, Msukuma, wa utaka uspika. Rais Samia akemea watumishi wa zembe na wezi. Mawaziri waanza kazi kwa kasi na magereza ya mwaga ajira 534. Na, na Majira, kwa upande wake, limeandika vita vya kumrithi Ndugai, CCM ya noga Makada wazidi kujitosa da, Dodoma. Msukuma ole medeye nao ndani. Zanzibar uchukuaji fomu bado wa pwaya, mchuano watabiriwa kuwa mkali. Waziri Mkuu Majaliwa ataja athari za uviko 19 kwa vijana. Askari J, JWTZ adaiwa kuwa kwa kipigo. Rais Samia afunda vyo vya mafunzo ya awali. Na chanzo, chanzo cha ajali iliyoua kumi na nne simiu t, cha tajwa. Nikitoka Tanzania navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda. Na ninaanza na gazeti la Daily Monitor, na habari kuu katika gazeti hili inahusiana na kukwama na kutangatanga wanafunzi wengi, wanafunzi wengi wao wakiwa wa shule binafsi baada ya shule zao kutofunguliwa. Monita linatupasha zaidi kwa kuandika mamia wanafunzi katika maeneo mbalimbali ya Uganda wameshindwa kuanza tena masomo yao baada ya shule zao akthari zikiwa za binafsi kushindwa kufunguliwa baada ya miaka miwili ya karantini ambapo zimepata pigo la kubwa la kiuchumi. Habari nyingine ni ya mkasa wa ajali iliyotokea katika eneo la Bundibugyo ikihusisha magari mawili na kusababisha vifo vya watu wanne. Ajali hiyo ilitokea la asiri ya jana, na mama na mtoto mmoja ni miongoni mwa waliopoteza maisha katika ajali hiyo barabarani. Ajali ya barabarani iliyotokea jana nchini Tanzania pia na kuua watu 14 wakiwemo wanahabari watano, nayo imeakisiwa na gazeti hili la Daily Monitor na lishika New Vision. Na moja ya habari zilizoakisiwa na gazeti hili inahusu mkasa wa aina yake wa bwana mmoja wa miaka 27 eh, aliyemuua mkewe jana katika wilaya ya Gomba na kisha kujiua baada ya jinai hiyo. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo, na baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: Wanasiasa wamtia Haji presha kali. Macho yote kwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP kuona ikiwa juhudi zake zitadhibiti uchochezi. Wawaniaji ugavana pwani wasongamana. Na wakenya wapata hasara, umeme ukipotea kote, wailaumu Kenya Power kwa huduma duni. Baadhi ya habari katika gazeti la Standard zinasema akina mama zaidi wajifungulia hospitali, biashara za kumbwa na hasara kubwa kufuatia kukatika umeme. Wanasiasa wengi washtakiwa lakini hakuna anayepatikana na hatia, na gavana, na magavana na Kalonzo wapigania uongozi Ukambani. Star limeandika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka huu unatarajiwa kuvuruga kufu, kalenda ya shule kutokana na asilimia kubwa ya shule hizo kutumika uh, kama vituo vya kupigia kura. Daily Nation kwa upande wake limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 1105 za maambukizi ya COVID-19 huku wagonjwa wanane wakiaga uh, dunia kwa maradhi hayo. Kadhalika limeandika habari ya maharamia kuvamia na kushambulia vijiji katika kaunti ya Lamu na kuchoma moto nyumba kadhaa. Habari ya rais wa Zimbabwe kum, kumtimua waziri wake wa usalama nayo imepewa nafasi. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Leo tutaangazia mafanikio ya karibuni nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Alhamisi, Disemba 30, mwaka 2021, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio roketi la Simor la kubeba satelaiti katika anga za mbali. Said Ahmad Hussein, msemaji wa timu ya anga za mbali ya wizara ya ulinzi ya Iran, alitangaza habari hiyo na kusema kuwa baada ya Iran kupata mafanikio katika kurusha angani satelaiti ndogo kwa kutumia maroketi ya Safir na naeda suala la kutengeneza maroketi yenye nguvu ya kubeba satelaiti kubwa katika masafa ya mbali zaidi lilipata nguvu na kuwa moja ya ajenda kuu za wizara hiyo. Ama kuhusiana na utendaji kazi wa roketi hilo la Simorgh, Said Husein alisema sehemu zote zilizohusika na urushaji wa roketi hiyo ya majaribio zimefanya kazi zake vizuri na kufanikiwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Amesema katika operesheni ya utafiti ya satelaiti iliyotumwa angani kwa kutumia roketi ya Simor ni mara ya kwanza kurushwa vifurushi vitatu vya utafiti kwa wakati mmoja katika umbali wa kilomita 470 kwenda angani na kwa kasi ya mita 7350 kwa kila sekunde. Said Huseini amesema sehemu yote iliyohusika katika urushaji wa roketi hiyo ya majaribio uh, imefanya kazi e, zake vizuri na kufanikiwa kufikia lengo lililokusudiwa. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurushia satelaiti hizo katika anga za mbali. Halikadhalika, Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini cha kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumwa na satelaiti hizo zilizo katika anga za mbali. Kwa msingi huo, Iran sasa imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti. Hivi sasa ni nchi sita au saba duniani zilizo na uwezo wa kuunda vituo vya kurusha satelaiti katika anga za mbali, na Iran ni moja ya nchi hizo. Azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ustawi wa kisayansi, pamoja na kuwepo vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani, ni nukta inayoashiria kuwa mchakato wa ustawi wa kasi katika nchi hii hautacheleweshwa na hadaa pamoja na propaganda za vyombo vya habari ajinabim. Wakati huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Khatibzadeh amejibu propaganda chafu za baadhi ya maafisa wa Marekani na Ulaya kuhusiana na majaribio ya kurusha angani roketi la kubeba satelaiti la Simorg akisema kuwa maendeleo ya kisayansi na kitafiti ikiwa ni pamoja na katika nyanja za masuala ya anga ni haki ya taifa la Iran na kwamba matamshi hayo hayatadhoofisha azma ya watu wa Iran ya kupiga hatua zaidi za maendeleo katika uwanja huo. Aidha amesema kuwa hakuna azimio lolote linaloizuia jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa na miradi ya utafiti wa masala ya anga na kufanya majaribio yanaohusiana na sekta hiyo, yakiwemo satelaiti. hivyo basi Eh, kunukuu azimio nambari 231 la Baraza la Usalama, eh, kuhusiana na masuala ya makombora ni upotoshaji na madai yasiyo na msingi wowote. Chanjo nyingine ya COVID-19 iliyotengenezwa Iran ijulikanayo kama Nura imeingia awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu kwa kudungwa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Awamu hii ya tatu ya majaribio ya chanjo ya Nura ilianza Jumapili januari pili katika hafla iliyofanyika hapa mjini Teheran na kuhudhuriwa na kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu meja jenerali Husein Salami na waziri wa wa afya daktari Bahram Einullahi. Hafla hiyo ilifanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa pili wa kuuawa wa shahidi wa luteni jenerali Kasim Suleimani. Hadi sasa watu elfu kumi waliojitolewa wameshadungwa chanjo hiyo. Meja jenerali Salami amedungwa chanjo hiyo akiwa miongoni mwa waliojitolea katika awamu hii ya tatu ya majaribio ya chanjo ya Nura. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa chuo kikuu cha tiba cha Bakiatullah daktari Hassan Abdul Kasemi amesema chanjo milioni tano wa zitazalishwa na chuo hicho kwa kushirikiana na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kukabidhiwa wizara ya afya punde baada ya awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu kukamilika. Aidha, akizungumza katika hafla hiyo waziri wa afya daktari Ainullahi amesema wananchi wa Iran wameonyesha uwezo wao wa kukabiliana na janga la covid-19 katika uh, kipindi cha miezi iliyopita na amesema katika kipindi hicho Iran imeweza kudunga dozi milioni 120 za COVID 19. Iran sasa iko mstari wa mbele katika kutengeneza chanjo za COVID 19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Nura pia sasa imezalisha chanjo ya Cov Iran Barakat ambayo kwa miezi kadhaa sasa imekuwa ikitumika kwa mafanikio katika zoezi la chanjo nchini. Chanjo nyingine ambayo imetengenezwa Iran na sasa inatumika katika zoezi la chanjo ni ile ya Pasto Covac ambayo nayo pia hivi karibuni imeanza kutumika katika zoezi la chanjo na imezalishwa kwa ushirikiano baina ya Iran na Cuba. Chanjo hizo tatu za Iran sasa zinasubiri kibali cha shirika la afya duniani WHO ili kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Pamoja na hayo, nchi kadhaa duniani zimeshaagiza chanjo hizo za Iran. Chanjo nyingine ya Iran ambayo inatazamiwa kuzinduliwa hivi karibuni ni ile ya Fakhra. Kuna chanjo zingine kadhaa za COVID-19 ambazo ziko katika mchakato wa kuzalishwa na mashirika mengine binafsi hapa nchini Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata mafanikio hayo pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani. na rais wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan mkoa wa Isfahan hapa nchini Iran ametangaza mafanikio ya utengenezaji wa kifaa cha kwanza cha kiirani cha kutambua kirusi cha korona aina ya Omicron. Said Ali Ridha Muraveji, mkuu wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan, amesema kwamba kifaa hicho cha kutambua korona aina ya omicron kinaweza pia kutambua aina mbalimbali za virusi vya korona ikiwa ni pamoja na alpha, beta, gama, epsilon, eta, zeta, uta, delta plus na delta, na pia omicron. Akizungumzia jinsi chuo hicho kilivyoshiriki katika utengenezaji wa kifaa hicho, moro avg amesema wataalamu wamefanya utafiti wa mwaka mzima kwa ajili ya kutengeneza kifaa hicho na kadhalika. Daktari Moravijia ameongeza kuwa makampuni ishirini ya kigeni pia yametengeneza kifaa cha kugundua aina tofauti za korona, na kwamba kifaa kilichobuniwa na chuo hicho kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan ni sawa na vile vilivyotengenezwa nje ya Iran, ingawa gharama ya uzalishaji wake ni moja ya tano ya gharama ya vifaa hivyo vya kigeni. 26 Novemba mwaka jana 2021, shirika la afya duniani lilitangaza aina mpya ya korona ya Omicron, ambayo sasa imeenea katika nchi nyingi duniani. Aina hii mpya ilitambuliwa kwa mara ya kwanza na wataalamu wa Afrika Kusini, na hivi sasa Iran imejiunga na nchi chache zenye uwezo wa kuzalisha kifaa cha kutambua kirusi hicho na virusi vingine. Nawapenzi wa usikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika kuunda kifaa kinachoweza kubaini aina mpya ya korona ya omicron, na tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 9 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 12 Januari mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo miaka 744 iliyopita, Ibni Farah Ishbili malenga mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba Hijiria alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani ambayo hii leo inapatikana kusini mwa Uhispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Uhispania kushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda, alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Akiwa nchini Misri, Ibni Farah Eshbili alifanikiwa kuchota elimu na maarifa kwa maulamaa mashuhuri wa zama hizo. Baada ya muda, alielekea Damascus nchini Siria kwa ajili ya elimu ya juu zaidi. Alimu na msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi hususan Uga wa mashairi. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliagiza kuundwa baraza la mapinduzi. Katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, Imamu Khomeini aliagiza baraza hilo liundwe wakati Marekani ilipokuwa ikifanya njama za kuulinda utawala wa kifalme wa Pahlavi. Jukumu kubwa la baraza hilo lilikuwa kuratibu mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, kupeleka mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na pia kuandaa uwanja mzuri wa kuundwa serikali ya muda nchini Iran. Katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita mhadhiri wa nyuklia Tehran, ali ali wa Chuo Kikuu cha Tehran Dr. Masud Ali Mohammadi aliuawa kigaidi. Masudi Ali Muhamadi aliyekuwa na umri wa miaka 50 aliuawa kwa mripuko wa bomu la kuongozwa kutoka mbali wakati alipokuwa akitoka nyumbani kwake. Alipata shahada ya uzamivu ya taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Sharifu mjini Teheran mwaka 1371 hijiria shamsia na alikuwa miongoni mwa wanachuo wa kwanza wa Iran kupata shahada ya uzamivu ya somo la fizikia ndani ya Iran. Alitunukiwa tuzo ya tamasha ya kimataifa ya Kharazmi mwaka 1386 hijiria shamsia na kushika nafasi ya pili katika utafiti wa masuala ya kimsingi. Wapinzani wa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran, baada ya kushindwa kusimamisha miradi hiyo kwa hatua za kisiasa na vikwazo vya kiuchumi walihitari kutumia njama na njia za kigaidi na kuwaua wasomi wa nyuklia wa Iran, akiwemo Dr. Masoud Ali Mohammadi. Na siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa saba kwa kipimo cha rishta ulitokea huko Haiti katika bahari ya Karibian. Zilzala hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea duniani katika miongo kadhaa iliyopita, na iliua watu karibu laki tatu na kujeruhi wengine wengi. Nam mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Husein Amir Abdulahian, amekutana na kufanya mazungumzo na Ismail Hania, kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, huko katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoa wito wa kusitishwa vita nchini Ethiopia haraka iwezekanavyo, huku akieleza kusikitishwa kwake na kuuawa zaidi ya raia 50 katika mashambulio ya anga huko katika jimbo la Tigray. Hayo yameelezwa na Stefan Dujerik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa na washirika wake wamezindua mpango wa kusaidia watu milioni 28 wenye uhitaji mkubwa wa misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan pamoja na nchi nyingine jirani. Washirika wa kimataifa wa Somalia wamehimiza kukamilika haraka kwa mchakato wa kuaminika wa uchaguzi wa nchi hiyo kwa kuzingatia kuwa mkutano wa baraza la kitaifa la ushauri uliofanyika tarehe tatu hadi tisa mwezi huu wa Januari ulifikia makubaliano kuhusu utaratibu na ratiba ya uchaguzi wa bunge. Na bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zinazouzwa barani Afrika zimeongezeka kwa asilimia mia mbili katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Hayo ni kwa mujibu wa Farzad Peltan, mkuu wa kitengo cha Afrika katika shirika la ustawi wa mauzo ya nje ya nchi, ambaye amesema kumeshuhudiwa ongezeko la nchi za Afrika zinazoagiza bidhaa za Iran kutokana na uungaji mkono wa serikali kwa mashirika yaliyo katika soko la kimataifa. Ghana imeelezwa kuwa ndio mnunuzi mkubwa zaidi wa bidhaa za Iran zisizo za mafuta katika kipindi hicho, ambapo iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola milioni 292. Na, na, na kwa muhtasari huwa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nahodha wa jahazi la matangazo yako asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka katika studio zetu za jam jam jijini Tehran, la ziada sina ghairi yako kuwageni nikikutakieni asubuhi njema iliyojaa fanaka na baraka. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.