Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na isomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan. Tutakuwa sote inshaallah, katika takriban dakika hamsini hivi za kukuletea habari uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha tu kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia sateliti na nje ya intaneti lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, radio 1009, 99, 7, 114, 119, 111, 111, 111 ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia tovuti yetu kupitia anwani ya Swahili radio at irib.ir. Navuta pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia. mm -hmm. Imetimia saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yasema Marekani acheni ya vitisho, hamna nafasi Asia Magharibi. Kenya yajibu mapigo kwa kusimamisha safari za ndege kutoka Imarati. Na wataalamu wa UN waitaka Marekani ifunge gereza la Guantanamo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kenya imesimamisha safari zote za ndege za abiria kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kujibu hatua Imarati ya kuzuia kwa muda usiojulikana na ndege zote za kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa madai ya vyeti bandia vya korona. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya safari za anga ya Kenya, KCAA, Gilbert Kibe amesema agizo hilo limeanza kutekelezwa saa sita usiku wa kuamkia leo Jumanne. Kibe amesema agizo hilo la kusimamisha safari zote za ndege za abiria kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu litadumu kwa muda wa siku saba. Hata hivyo, amesisitiza kuwa agizo hilo halijaathiri safari za ndege za mizigo zinazotoka Imarati kwenda nchini humo. Haya yanajiri siku chache baada ya Imarati kusimamisha safari zote za ndege kutoka Kenya baada ya kugundua kwamba baadhi ya wa wasafiri waliowasili katika nchi hiyo ya Kiarabu ya Asia Magharibi hivi karibuni wakitokea Kenya walikuwa na ugonjwa wa COVID 19 licha ya viti vyao vya vipimo vya PCR kuonyesha kuwa hawajaambukizwa. Wizara ya afya ya Kenya tayari imeanzisha uchunguzi wa kubaini na kuwafikisha mbele ya sheria maafisa wa afya waliohusika kwenye sakata hilo la vyeti ghushi vya vipimo vya maradhi ya ugonjwa wa COVID 19. tukirejea hapa nchini, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa amesema kuwa Wamarekani sasa wameelewa kuwa kama wataendelea kung'ang'ania kubakia katika eneo la Asia Magharibi, basi wajiandae pia kupata hasara kubwa zaidi. Meja Jenerali Husein Salami amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Almayadin na huku akijibu vitisho vipya vya Marekani dhidi ya Teheran, kuhusu uwezekano wa kujibia ulipizaji kisasi wa mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni taifa huru na halifanyi mambo yake kwa amri ya Marekani. Amesema Asia Magharibi si eneo la Marekani, wa Marekani wanapaswa kuwa katika ardhi ya Marekani na si katika nchi za Iraq, Afghanistan, Bahrain, Siria na Kuwait. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC vilevile amesisitiza kwamba Waislamu hawatoruhusu ardhi zao zikaliwe kwa mabavu na Wamarekani. Mwishoni mwezi Novemba mwaka jana elfu mbili ishirini na moja pia kamanda mkuu huyo wa jeshi la sepa alisema kwamba nguvu za Marekani zimedhoofika. Alisema hayo katika sherehe za kumbukumbu kumbu ya kuasisiwa jeshi la kujitolea au basiji la wanafunzi na kuongeza kwamba katika siku za mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Marekani ilianzisha njama kubwa za kuyaangusha mapinduzi hayo, lakini iliyobainikia kwamba Iran ni kitovu cha moyo wa dunia. Kamanda mkuu huyo wa Sepah alisema pia kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepata mafanikio makubwa, huku ikiwa na uhuru wa kisiasa na uhuru wa kujiamulia masuala ya kistrategia, jambo ambalo limeipa fursa ya kujiinishia mustakbal wake na haisubiri amri kutoka kwa dola lolote ajnabi. Mbali na hayo, uchunguzi mpya umefichua kwamba zaidi ya watu elfu moja mia saba waliowahi kuhudumu katika Kongresi ya Marekani wamewahi kuwamiliki wanadamu kama bidhaa, hali inaonyesha biashara ya utumwa ilivyokuwa imekita mizizi nchini humo. Uchunguzi huo uliofanywa na gazeti la Washington Post la Marekani umebainisha kwamba kesi elfu moja mia saba kumi na tano za wabunge wa kongresi ya Marekani waliowahi kuwamiliki watumwa katika maisha yao zilinakiliwa baina ya karne ya 18 na 20. Ripoti ya ya uchunguzi huo iliyochapishwa jana Jumatatu inasema kuwa wabunge wa kongresi ya Marekani waliokuwa wanamiliki wanadamu kama vyombo walitoka katika vyama zaidi ya 60 vya kisiasa vikiwemo vyama mashuhuri vya Republican na Democrat. Seneta wa chama cha Democratic, Cory Booker, ambaye ni seneta wa nne mweusi kuchaguliwa katika baraza la seneti la nchi hiyo amenukuliwa na gazeti la Washington Post akisema kuwa athari za utumwa katika jamii ya Marekani hazijaakisiwa kwa kiwango kinachotakiwa. Uchunguzi huo aidha umefichua kuwa marais 12 kati ya 18 wa kwanza wa Marekani wamewahi kumiliki wanadamu kama bidhaa wakiwemo wanane ambao walikuwa na idadi kubwa ya watumwa wakiwa madarakani. Hii ni katika hali ambayo utumwa mambo leo unaendelea kushuhudiwa katika pembe mbali mbali za dunia hususan katika nchi za magharibi licha ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kupasisha azimio la kutokomezwa utumwa duniani tangu mwaka 1951. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameutaka utawala wa Rais Joe Biden Marekani utekeleze ahadi yake ya kufunga jela ya kutisha ya Guantanamo Bay iliyoko nchini Cuba mwito huo ulitolewa jana Jumatatu na wataalamu huru wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa ambao wamesisitiza kuwa miaka ishirini ya uwepo wa jela hiyo inaashiria ukurasa wenye kuchukiza na kutisha wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Taarifa ya wataalamu hao wa UN imesema miaka ishirini ya kuwaweka kizuizini washukiwa kinyume cha sheria pasina kuwapandisha kizimbani na kuwafanyia mateso na ukandamizaji ni jambo lisilokubalika na serikali yoyote ile, hususan serikali inayodai kuwa inalinda haki za binadamu. Wameitaka Marekani ifunge gereza hilo la kuogofya mara moja, sanjari na kuachia huru na kurejesha makwao au katika nchi ya tatu watuhumiwa wa ugaidi wanaozuiliwa kwenye jela hiyo, na yafanye hayo kwa kuheshimu sheria za kimataifa haya Yanaajeria siku chache baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kutoa mwito kwa Rais Biden likimtaka atekeleze ahadi yake ya kufunga jela hiyo. Amnesty International ilitoa mwito huo kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya miaka ishirini tangu kuanzishwa jela hiyo ya kutisha ya Guantanamo. Tangu jela ya Guantanamo au Gitmo kipenda ilipoanzisha ilipoanzishwa Januari kumi na mbili mwaka elfu mbili na mbili, takriban watu mia saba themanini wameshikiliwa katika jela hiyo, na hadi sasa tuhuma za kutenda uhalifu walizobambikiwa bado hazijathibitika. Na wafungwa wawili waliohukumiwa kifo katika jimbo la Oklahoma nchini Marekani wameenda mahakamani kutaka kuangaliwa upya namna ya utekelezaji wa hukumu ya kifo nchini humo. Donald Anthony Grant ambaye aliua watu wawili katika tukio la wizi wa mabavu mwaka elfu mbili na moja na Gilbert Rey Postel ambaye aliua watu wanne kwa kuwapiga risasi baada ya kubugia mihadarati mwaka elfu mbili na tano wamemtaka Jaji Stephen Friot wa mahakama ya wilaya katika jimbo la Oklahoma kuchelewesha utekelezaji wa hukumu ya kifo dhidi yao. Wameiomba mahakama icheleweshe hukumu hiyo dhidi yao hadi pale mahakama itakapoamua iwapo utekelezaji wa sasa wa hukumu hiyo kwa kuchoma sindano ya sumu unaendana na katiba ya nchi hiyo au la. Wamesema wanafadhilisha hukumu dhidi yao itekelezwe kwa njia ya kufyatuliwa risasi badala ya njia ya sasa ya kupigwa sindano ya sumu. Wahalifu hao wamesema kuuawa kwa kufyatuliwa risasi ndio njia bora na ya haraka na ambayo ni muhali kuandaa mazingira ya kufanyika makosa katika utekelezaji wake ikilinganishwa na njia ya sasa ya kupiga au kupigwa sindano ya sumu. Wakili wa wawili hao waliopatikana na hatia Jim Stronski, akitetea hoja ya wateja wao, amempiga mfano hai Jaji Friot, akimwambia kwamba mfungwa ambaye mwaka jana aliuao kwa kupigwa sindano ya sumu jimboni Oklahoma aliaga dunia zaidi ya dakika ishirini baada ya kuchomwa sindano hiyo. Amesema kabla ya mfungo huyo, kabla ya mfungo huyo kukata roho alizirai na kupoteza fahamu zaidi ya mara ishirini huku akijitapikia usoni kabla ya kuaga dunia dakika ishirini na moja baadaye. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Habari so, hizo unaweza kuzisoma kwa kina mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho namna alivyokamatwa ajenti wa Mossad katika mauaji ya mwanasayansi wa Kipalestina. Hatua ya vyombo vya kiintelijensia vya mukawama ya kusikiliza mazungumzo ya mmoja wa wahusika wa mauaji ya kigaidi ya msomi na mwanasayansi wa kipalestina aliyeuliwa huko Malaysia imepelekea kukamatwa ajenti huyo huko Ghaza kufuatia operesheni ya wanamukawama. Fadhi Albatch, mwanasayansi wa Kipalestina, aliuawa shahidi kwa kupigwa risasi mwaka elfu 2018 mnamo aprili 21 huko kuala lumpur malaysia akiwa msikitini alikokwenda kwa ajili ya swala alfajiri d fadhi albach alikamilisha kozi ya shahada ya kwanza na ile ya uzamili mwaka 2009 katika fani ya uhandisi katika fani uhandisi wa umeme katika chuo kikuu cha kiislamu cha gaza baadaye alikubaliwa kujiunga na shahada ya uzamivu katika fani hiyo hiyo ya uhandisi wa umeme katika chuo kikuu cha Malaysia. Mwanasayansi Albach ni kati ya watu wa kwanza waliowasilisha mpango wa kuasisi umoja wa kimataifa wa wahandisi wa Palestina, ili kuwa na mwakilishi huko Malaysia. Shahidi Fadhi Albach, aidha, alikuwa imam wa msikiti wa Al-Abbas na alikuwa akifanya kazi katika taasisi ya masuala ya kheri kwa jina la MyCare huko nchini Malaysia. Taasisi nyingi zinazojihusisha na masuala ya kujitolea ni matawi ya taasisi ya MyCare. Baada ya kuuliwa Dkr Albert Ahmad Zahid Hamidi, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani wa wakati huo wa Malaysia, alisema wauaji wa mhadhiri huyo aliyekuwa akifundisha katika chuo kikuu cha Kuala Lumpur huko Malaysia walikuwa na uhusiano na idara moja ya kijasusi ya nje ya nchi. kuhusu jina hiyo harakati na shahsia mbalimbali wa Palestina pia walitangaza kuwa utawala wa Kizayuni ndio ulihusika na mauaji hayo ya kigaidi ya mwanasayansi huyo wa Palestina. Ni wazi kuwa kuna sababu kuu mbili kuhusu kuuliwa shahidi Fadi Albash. Sababu moja inahusiana na elimu aliyokuwa nayo msomi huyo wa Kipalestina kwa sababu Dr. Fadi Albash alikuwa mtaalamu wa uundaji wa makombora na ndege zisizo na rubani au ukipenda droni. Sababu nyingine pia inahusiana na shughuli za kijamii alizokuwa akifanya za kuunga mkono malengo ya Palestina. Utawala wa Kizayuni kamwe haukuwafiki shughuli za kijamii za msomi huyo wa Kipalestina, haswa zile za kuunga mkono Palestina, na kwa msingi huo ukaamua kumua kigaidi mwanasayansi huyo wa Kipalestina. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa wa kushiriki matangazo haya, ni tumie arafa kwenda kwa nambari, anza na alama ya kujumlisha au plas 97 na tabaan nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kaso robo kwa saa za afrika mashariki. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 19 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambapo maudhui yetu ya leo ni nafasi ya suluhu, upatanishaji na maridhiano katika Uislamu. Bila shaka, mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita Tulizungumzia umoja, mshikamano, ushirikiano na kuwa kitu kimoja umma wa Kiislamu, usuli na msingi muhimu ambao unaodhaminia ulimwengu wa Kiislamu nguvu, uwezo, aiza na ushindi, na pia una mchango mkuu na nafasi ya msingi katika kuimarisha uhusiano baina ya Waislamu. Kama nilivyotangulia kueleza, kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, katika mfululizo huu wa 19 tumekusudia kuzungumzia suluhu, likiwa ni moja mahitaji makuu na ya msingi ya mwanadamu, hususan katika zama zetu hizi. Suluhu ni kwa maana ya maridhiano, mapatano na kuishi kwa amani na masikilizano, jambo ambalo linakubaliwa na kila dini na kila njia ya itikadi na fikra. Hisia za kupenda suluhu, kama ulivyo umoja na kuwa kitu kimoja imo kwenye fitra na maumbile ya mwanadamu, na hakuna shaka, moja ya matunda ya umoja na kuwa kitu kimoja ni kupatikana suluhu na utulivu katika jamii ya wanadamu. Katika utamaduni wa Uislamu sahihi na wa asili pia, ambao unatilia mkazo umuhimu wa kuishi kwa amani na masikilizano, suluhu imepewa hadhi na nafasi maalumu, lakini ni wazi kwamba sharti la kufanya suluhu na kama lilivyo suala la umoja ni kuwapo masuala ya pamoja ya kiitikadi, kifikra na kimatendo yanayowaunganisha watu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kundi la mwanzo ambalo Qur'an imelizungumzia kuhusu suluhu na maridhiano ni la watu wenye sifa ya uumini, kama inavyoeleza aya ya kumi ya suratul hujurati ya kwamba Ahakika waumini ni ndugu, basi zitokeapo tofauti patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe. Kwa hivyo, sharti la kuleta suluhu ni watu kuwa na usuli na misingi ya pamoja ya kiitikadi, na inapokuwa hivyo, watakuwa na mfungamano wa masikilizano kama walivyo ndugu walio na uhusiano wa upendo mkubwa na wa karibu zaidi baina yao. Lakini ikiwa kwa sababu yoyote ile zitazuka su tafahamu na tofauti baina yao, ili kutatua hitilafu na tofauti hizo, hakuna haja yoyote ya kuruhusu uingiliaji wa maajinabi wasio Waislamu, na haitakiwi kuwaruhusu wao ambao hawana misingi yoyote ya pamoja ya kiitikadi na Waislamu kuingilia suala hilo, bali Waislamu wabebe wenyewe jukumu la kuratibu na kupanga namna ya kutatua tatizo lililojitokeza, na kuzihitimisha kwa nia njema na kwa moyo safi tofauti hizo zilizozuka baina yao. Jambo jingine ambalo linaweza kutoa mchango athirifu katika kutatua tofauti na kuleta suluhu na mapatano ni kwamba utatuaji wa tofauti ufanyike kwa kuzingatia takwa na uchamungu. Kwa maana kwamba usifanyike upendeleo wa aina yoyote na wale wanaosimamia suluhu hiyo wasisukumwe na matashi na malengo ya kimapote, kikabila, kitaifa kimbari, kijiografia na kisiasa, bali wapiganie kuleta suluhu na mapatano kwa nia na lengo moja tu ambalo ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuzimaliza tofauti zilizojitokeza baina ya ndugu zao Waislamu. Endapo watafanya hivyo, suluhu watakayoleta itakuwa ya haki na uadilifu suluhu ambayo itakuwa imechunga na kuheshimu haki za pande mbili bila kuchanganya ndani yake utashi wowote ule wa kisiasa. Kwa hivyo, kuwa na masuala ya pamoja na kiitikadi na kuchunga takwa katika kuleta suluhu na kuiunganisha na nguzo ya haki na uadilifu ni miongoni mwa misingi mikuu ya kujengea suluhu na kuleta amani na masikilizano. Pamoja na hayo Maelezo haya hayamaanishi kwamba Uislamu unaweka mpaka wa mduara wa suluhu, yaani kwa Waislamu pekee, isipokuwa katika hatua ya mwanzo, kipaumbele ni kwa jamii ya umoja iliyoungana na ya suluhu na maridhiano ya ulimwengu wa Kiislamu. Lakini kiujumla, Uislamu unataka suluhu na mapatano yawepo dunia nzima, baina ya jamii za wanadamu na unaandaa mazingira muafaka na kwa kupitia awamu na marhala mbalimbali mbali, ili kufanikisha lengo na mwelekeo huo. Kuhusiana na nukta hii, na kwa kuanzia, Uislamu unawataka wafuasi wa dini za mbinguni za tauhidi wanyosheane mkono wa umoja kwa amani na masikilizano kwa kushikamana na msingi wa imani yao ya tauhidi inayowakutanisha pamoja. Mwenyezi Mungu Mtukufu anamweleza hivi Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, mtume wake mteule aliyekuja na ujumbe wa suluhu na urafiki: Sema, enyi watu wa Kitabu njoni kwenye neno lililo sawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yeyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote wala tusifanyane sisi kwa sisi kuwa waola walezi badala ya Mwenyezi Mungu. Na wakigeuka basi semeni, shuhudieni ya kwamba sisi ni Waislamu. Kwa hivyo Uislamu si tu umejaribu kufungiana ahadi na mkataba na wafuasi na viongozi wa dini nyingine za mbinguni kwa kuzingatia usuli na misingi ya pamoja ya kiitikadi iliyopo kati yao, lakini pia na kwa sababu ni dini yenye utamaduni wa kupenda amani na kuishi kwa masikilizano na wapinzani, bali hata maadui zake unazungumza nao kwa lugha ya maridhiano na uchukulivu kwa matumaini kwamba katika anga na mazingira ya suluhu na mapatano, jamii ya wanadamu wote itaweza kuishi pamoja kwa amani na utulivu bila watu wake kuandamana kwa vitisho vya aina yoyote ile. Na kwa ajili ya kufikia lengo hilo, Mwenyezi Mungu, mola mwenye huruma na urehemevu, anamwamuru mtume wake ambaye ni rehma kwa walimwengu wote afanye afuatayo katika aya ya sitini na moja ya Suratul Anfal, na wakielekea amani, nawe pia elekea na mtegemee Mwenyezi Mungu, hakika yeye ndiye mwenye kusikia, mwenye kujua. Ilikuwa ni baada ya amri hiyo ya wahi uliotoka mbinguni, Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alisaini mkataba wa suluhu na washirikina wa Maka na katika hatua nyingine isiyo na mfano katika historia, wakati alipoingia Maka kwa ajili ya kuukomboa mji huo, huku akiwa ameandamana na jeshi la wapiganaji elfu kumi na akiwa katika kilele cha nguvu na uwezo, tena pasina kupigana vita wala kumwaga damu, nabii huyo wa rehma alitoa amri ya kutangazwa msamaha kwa watu wote. Msikilizaji mpendwa, kwa maelezo hayo niseme pia kwamba sehemu ya kumi na tisa ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya ishirini ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Bin Taha al Junaid wakiwa hapo Bumbwini, Zanzibar, ametuandikia hapa ahsant taban, anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Umewadia wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. <muchos> Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Tanzania ambayo yameendelea kutawaliwa na habari zinazofungamana na hisia mseto zinazoendelea kutolewa baada ya Rais Samia Suluhu Hassan ulifanyia mabadiliko baraza la mawaziri. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa kwa picha inayoonyesha Rais Samia akimwapisha Nape Nnauye kuwa waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia katika Ikulu ya Chamwino jijini Dodoma. Picha hiyo imebeba anwani semayo rais afichua siri ya Lukuvi na Kabudi. Katika dondoo ya, dondo ya habari hiyo limeandika, ni baada ya kuachwa kwao katika baraza la mawaziri walioapishwa kufundwa, akishukutwa azitaka wizara alizozigawanya zianze kujipanga kimundo. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo zina vichwa vinavyosomeka radi ya ua, wanne wakichimba kaburi Uamuzi wa, wa kesi ya Sabae na wenzake sita Alhamisi na Mboe na wenzake washinda pingamizi. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema, mjadala nafasi za Lukuvi na Kaburi ni hatua ya Rais Samia kuweka hadharani atakavyotumia baada ya kuwatoa kwenye uwaziri. Gazeti hilo pia limeandika nyumba ya familia ya bomolewa da, kisa deni la shilingi laki tatu. Mahakama yakataa kupokea sare za JWTZ na pia limeandika kuhusu maisha mapya ya Job Ndugai bungeni. Gazeti la Uhuru pia limetanguliza mbele habari hiyo ya mabadiliko ya baraza la mawaziri chini ya anwani isemayo Rais Samia atoa ya moyoni, siri ya Lukuvi na Kabudi kutokuwepo kuwepo baraza la mawaziri. Pia limeandika Dakta Mwinyi aonya kauli tata za wanasiasa nchini na naibu spika aongoza vigogo fomu za kumrithi Ndugai, ndio habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari, linaloandika Dakta Tulia au piga mwingi atoa shule ya ukubwa na mamlaka ya rais mbele ya mihimili mitatu ya serikali, ajitosa kugombea uspika. Kilichoponza Ndugai, kabudi na mawaziri watano, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamhuri ambalo pia limeandika afya ya ya Rais sambi yadhoofu, moto wa ujangili wa waka Arusha na chama cha walimu chaja kivingine. Ebb, tuelekeze kurunzi udondozi wetu nchini Kenya ambapo gazeti la Nation limeweka pembeni habari ya kisiasa angalau kwa leo na kutoa kipaumbele kwa habari ya kijamii yenye kichwa kisemacho wakenya zaidi wazama katika umaskini, yasema ripoti kwa mukhtasari ni kuwa idadi ya wakenya wanaosumbuliwa na ukata imeongezeka kwa asilimia 15 kati ya mwaka 2014 na 2018. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu za serikali. Gazeti hilo pia limezipa uzito habari mbili za kisiasa zenye vichwa vinavyosomeka Raila amtuhumu Ruto kuendeleza siasa za migawanyiko na Linturi alala katika seli ya polisi usiku wa pili. Aya, lakini mpya ni kwamba tayari keshaachiwa huru. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari za kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Linaandika mudavadi atapatapa, kinara wa ANC aonekana kukosa msimamo thabit, hajui afanye nini baina ya kuunga wenzake au kusimama kivyake. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo inasema mahakama ya kadhi yazimwa kutoa uamuzi wa kuhusu watoto. Toleo la mtandaoni limesheheni habari za kisiasa, baadhi zikiwa na anwani hizi madoadoa ya mtia Ruto tumbo joto, mvutano kuhusu mswada tata wa vyama kutua katika seneti, na Makwere ajitosa rasmi kuwania ugavana kaunti ya Kwale. Standard limetanguliza mbele habari kuhusu namna matamshi ya kichochezi ya seneta wa Meru Mithika Linturi yalivyomtia mashakani naibu rais William Ruto. Pia limeandika mwanaharakati Ukio Mtata ameenda mahakamani kutaka Ruto aagizwe kujiuzulu kabla ya kuruhusiwa kufanya kampeni za kugombea urais. Habari hii imetangulizwa mbele na gazeti la The Star toleo la mtandaoni, likieleza kuwa faili hilo lililowasilishwa na mwanaharakati huyo linataka pia magavana waagizwe kujiuzulu. Tunatamatisha dondo zetu nchini Uganda, ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Monitor ina kichwa kisemacho Shangwe na vilio huku shule zikifunguliwa. Kwa kifupi ni kuwa hatua ya kufunguliwa jana shule za nchi hiyo ambazo zilikuwa zimefungwa tokea Machi 2020 kutokana na msambao wa maradhi ya Covid-19 imeibua hisia mseto miongoni mwa wazazi, walimu na wanafunzi. Pamoja na habari nyingine, toleo la mtandaoni limeandika DPP aondoka au aondoa mashtaka dhidi ya Bobi Wine, wazuieni wanafunzi wajawazito kuja shuleni, askofu awaambia walimu na kimataifa, rais wa bunge la EU aaga dunia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tuzame viwanjani. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi wa spoti wa Redio Tehran, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa. Tuanzie hapa nchini, klabu ya soka ya Istiklal ya Iran imeisasambua Mess Rafsanjan mabao matatu kwa mawili katika mchezo wa aina yake uliopigwa Jumamosi katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran, na kuendelea kutwama na kuselelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka hapa nchini. Kevin Yamga aliipa Blues ya Teheran bao la kufungua kazi dakika tisa tu baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma. Godwin mensha hata hivyo Muhamad Reza Soleimani alivurumisha wavuni bao la pili na kuipunguzia mes majeraha ya moyoni. Mapema siku hiyo Pespolis ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja iliposhuka dimbani kuvaana na Padide mjini Mashad. Masoda Zair Kazimi alijifunga goli la kisigino katika dakika 31 ya mchezo kabla ya kiungo wa safu ya kati wa Pespolis Vahid Amiri kujifunga pia sekundi chache kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza ilipotoana udhia na Fulad mabao ya Sepahan yalifungwa na Surush Rafi na Umid Nur Afkan huku la kufutia machozi la Fulad likitiwa kimiani na Ayande Patosi katika dakika 60 ya mchezo. Katika mechi nyinginezo Sanat Naft ilibanjua Naft Masjid Suleiman mabao mawili kwa mtungi, wakati ambapo Golgohar ilikuwa inapata ushindi hafifu wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Havadar. Mchuano wa Fajra Sepasi na watengeneza matrekta au kipenda Teraktor Sazi uliishia kwa sare ya kufungana bao moja kwa moja, kama ulivyomalizika mchezo wa Pekan dhidi ya Aluminium. Na kwa matokeo hayo ya mechi za wiki ya kumi na nne za ligi ya wataalamu hapa nchini, Istiklal imetulizana kileleni mwa jedwali la ligi ikiwa na alama 32 alama tatu zaidi ya Persepolis, huku Sepahan ikifunga orodha ya tatu bora, angalau kwa sasa ikiwa na alama 28. Mbali na hayo, rais wa Kamati ya Taifa ya Olimpiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameikashifu na kuikosoa vikali Marekani kwa hatua yake ya kususia michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi kali itakayofanyika huko Beijing, China Reza Saleh Amiri, rais wa kamati ya taifa olimpiki ya Iran katika barua yake kwa mwenzake wa China Jeong Wengu amesema kitendo hicho cha Marekani cha eti kususia kidiplomasia mashindano hayo ya dunia kinashajiisha udikteta na ubeberu duniani. Amesema ni jambo la kusikitisha kuiona Washington inayotumia mashindano hayo ya michezo ya dunia kama chombo cha kufikia masilahi yake ya kisiasa, kushadidisha taharuki na kushajiisha udikteta ubeberu na utawala wa kimabavu duniani. Rais wa kamati ya taifa ya olimpiki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa hatua hiyo imeonyesha sura halisi ya Marekani na waitifaki wake na namna madola hayo ya kibeberu yanavyoweza kutumia njia zozote kushinikiza maslahi yao ghalati. Marekani kwa kutumia kisingizio cha ukiukaji wa haki za binadamu, imesema wanariadha wake watashiriki kwenye michezo hiyo itakayoanza Februari 4 mwaka huu jijini Beijing, lakini haitotuma wanadiplomasia na wakurugenzi wao. Na kutoka barani Asia tuelekee huko barani Afrika. Baada ya ngoja ngoja, hatimaye kipute cha kuwania ubingwa wa duru ya 33 ya Kombe la Mataifa ya Afrika almaarufu AFCON kilianza Jumapili baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mmoja kutokana na janga la Corona. Wenyeji Cameron walifungua kampeni hizo dhidi ya Burkina Faso katika uwanja wa Paul Biya au kipenda Olembe jijini Yaunde. Wenyeji hao wameanza mashindano hayo kwa mguu wa kulia baada ya kuvuna ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja na kwa kuwa kutangulia sio kufika chambilecho, bao la mapema la vijana wa Bukinabe lililofungwa na Gustavo Sangare katika dakika 24 halikuwafanya wenyeji wakate tamaa, na walihakikisha wanalipiza na kuongeza la ushindi kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Mabao hayo mawili ya Cameroon yalifungwa na Vincent Abubakar katika dakika za 40 na 45 kupitia penalty. And he points again to the penalty spot. Unbelievable scenes here. He puts it to the other side. Genius. Cool as you like. Abubakar, second penalty for Cameroon. Gives the indomitable Lions a 2-1 lead to take in at half time. Delirious scenes in the crowd. Abubakar huyu anayechezea klabu ya Al-Nassr nchini Saudi Arabia ndiye alifunga bao la ushindi na kuongoza Cameroon kuzamisha Misri. Kwa mabao mawili kwa moja katika fainali ya Afcon mwaka 2017 huko nchini Gabon. Cameroon wanaoshikilia nafasi ya 50 kimataifa kwa mujibu wa viwango bora vya shirikisho la soka duniani FIFA, wanawania taji la Afcon kwa mara ya sita sasa. Siku ya Jumapili pia Ethiopia walichuana na Cape Verde katika mchezo mwingine wa ufunguzi. Cape Verde waliwazamisha Wahabeshi ambao kwa karibu kipindi chote walikuwa na upungufu wa mchezaji mmoja kwa bao moja kwa mtungi. Bao hilo la kipekee na la ushindi la Cape Verde lilifungwa na mshambuliaji Julio Tavares anayekipiga huko Saudi Arabia. Rodriguez. Rodriguez. Nchi nne hizo zipo katika kundi A huku kundi B likizijumuisha Senegal, Zimbabwe, Guinea na Malawi. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limetangaza kuwa ni asilimia 80 ya mashabiki ndiyo watakaoruhusiwa ruhusiwa kushuhudia mechi za nyumbani za Cameroon. Aidha, CAF imesema mechi zinazosalia ni kati ya asilimia 60 mpaka 80 mashabiki ndio watakaoruhusiwa kuingia uwanjani, lakini sharti wawe wamepata chanjo dhidi ya virusi vya covid-19 na wawe na cheti cha kuonyesha kuwa hawana maambukizi. CAF limetangaza kwamba iwapo timu yoyote inayoshiriki katika mashindano hayo itakuwa na wachezaji 11 tu wasio na virusi vya korona, basi timu hiyo italazimika kucheza mechi licha ya kutokuwa na mchezaji hata mmoja wa kiba la sivyo, timu hiyo itahesabiwa kuwa imeshindwa mechi kwa magoli mawili kwa sifuri. Taarifa ya CAF pia imesema iwapo walinda mlango wote, yaani magolkipa wa timu shiriki, watapatwa na virusi vya corona, lakini timu husika ikawa bado ina wachezaji 11, italazimika kucheza mechi na mmoja wa wachezaji atachukua nafasi ya golkipa. Tuweke kandanda kando kidogo, tutupie jicho riadha. Wanariadha nguli wa Kenya Nora Jeruto na Daniel Simiu wameibuka kidedea kwenye mashindano ya mbio za mita elfu kumi za Valencia siku ya Jumapili. Simiu alikata utepe wa ushindi kwa kutumia dakika 26 na sekunde 58, huo ukiwa muda bora zaidi uliomwezesha kukwea hadi katika nafasi ya saba ya dunia. Nafasi ya pili katika kategoria hiyo ya wanaume ilitwaliwa na Debele Gudeta wa Ethiopia, huku Mkenya mwingine Jacob Kiprop akifunga orodha ya tatu bora. Katika safi ya kinadada Jeruto aliipaisha Kenya na kuwabwaga washindani wake ambao walilemewa na mbio hizo labda kutokana na upepo mkali uliokuwa ukivuma katika mji huo wa pwani ya Uhispania. Jeruto alikamilisha mbio hizo kwa kutumia dakika 30 na sekunde 35 akiwabwaga Caroline Grovdal wa Norway aliyemaliza wa pili. Na Mkenya mwenza Gladys Chepkirui akimaliza katika nafasi ya tatu kwa kutumia dakika 30 na sekunde 48. Na tunatamatisha kipindi kwa kutupia jicho kombe la mapinduzi. Klabu ya Yanga imetinga hatua ya nusu fainali ya kombe la mapinduzi licha ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili ilipovana na KMKM. Young Africans walibanwa mbavu si haba kwenye mchezo wake huo wa pili uliosakatwa kwenye uwanja wa Aman visiwani Zanzibar lakini ilivuna alama moja na kufikisha jumla ya pointi nne zilizoisaidia kutinga nusu fainali. Mabao ya Yanga yalifungwa na Heritia Kamabo na Faisal Salum, huku yale ya KMKM yakifungwa na Abdurrahman Ali katika dakika ya 54 na 90. Cheza vizuri unacheza ii km januari 5 klabu ya yanga ilicheza mchezo wake wa kwanza wa kombe la mapinduzi dhidi ya taifa jang'ombe na kufanikiwa kupata ushindi wa magoli mawili kwa mtungi katika uwanja huo huo wa aman huko unguja msemaji wa yanga haji manara anasisitiza kwamba timu yake itaibuka na ushindi tena inshallah na kombe tunalo wenyewe bado hatujamkabidhi mtu tunalo kwa hiyo tumekuja nalo na tutaondoka nalo inshallah Hakuna mjadala juu ya hilo jambo. Uh, hii kombe lina heshima lina utukuza uh, utu wa Mzanzibari na linatambua uh, heshima ya Mzanzibari, kwa na jukum, Tanzania, ya Mzanzibari. Kwa hiyo sisi tunaipa jukumu kama ya, Watanzania ya, kama ya, sehemu ya, ya Zanzibar kama sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 8 Jamadi thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 11 Januari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 697 iliyopita mji wa Mexico ambao hivi sasa ni mji mkuu wa nchi ya Mexico uliasisiwa na mmoja wa wafalme wa silsila ya Aztec wa Aztec walikuwa miongoni mwa makabila ya Wahindi wekundu wa Amerika ya Latini, ambao waliwasili huko Meksiko katika karne ya 12 na kutawala eneo hilo mwanzoni mwa karne hiyo. Katika siku kama hii ya leo miaka 66 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Abdul Husein Sharafuddin Amili, alimu na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatollah Sharafudin alizaliwa mwaka 1290 Hijiria, huko Kadhimain, moja kati ya miji mitakatifu ya Iraq. Alielekea Jabal Amili nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma kubwa na za thamani kwa ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitiza suala la umoja baina ya Waislamu wote. Ayatullah Sayyid Abdul Hussein Sharafuddin ameandika vitabu na risala nyingi kikiwemo kile cha Almurajaat. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, Rais Shazli Bin Jadid wa Algeria alijiuzulu baada ya harakati ya uokovu wa Kiislamu ya Algeria, FIS, kupata mafanikio katika uga wa kisiasa, na matukio ya baadaye nchini humo. Rais Shazli alichaguliwa kuwa rais wa Algeria mwaka 1979 baada ya kifo cha Houari Boumediene, rais wa zamani wa nchi hiyo. Mwaka 1988, Shazli bin Jadid aliahidi kutekeleza marekebisho na kufanya mabadiliko ya katiba ya Algeria, ambapo kwa mujibu wake suala hilo lingetoa mwanya wa kutambuliwa rasmi vyama vya siasa. Na miaka kumi iliyopita katika siku kama hii ya leo, msomi wa nyuklia wa Iran Mustafa Ahmad Roshan aliuawa shahidi na maajenti ya utawala haramu wa Israel. Ahmad Roshan alikuwa msomi wanne wa nyuklia wa Iran kuuawa na magaidi wa Israel na washirika wake. Mbali na kujishughulisha na masuala ya nyuklia, Ahmad Roshan uh, alifanya utafiti mkubwa katika masuala ya elimu. Na siku kama ya leo miaka 65 iliyopita aliaga dunia a Ustadh Abul Qasim Sahab, mmoja wa wasomi wakubwa wa elimu ya jiografia na mtafiti mashuhuri wa Iran. Alizaliwa mwaka 1266 Hijria Shamsia katika mji wa Tafresh. Abul Qasim Sahab alijifunza fiqhi na elimu ya usuli kwa maulamaa wa mji huo, na mbali na kupata elimu hiyo, alikuwa mjuzi na mtambuzi wa lugha kadhaa za kigeni kikiwemo Kiingereza na Kijerumani. Hii ni redio Teheran. Ni, nilikuwa namcheka hapo Haji Manara akisema kwamba wameelekea visiwani na kombe na watarejea nalo, lakini kwa masikitiko ni kwamba tayari Yanga wamekwisha ondoliwa katika michono hiyo ya kombe la mapinduzi. Poleni sana wanaYanga. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu, na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp ingawaje muda umenipa kisogo, sitoweza kusoma maoni yako, lakini usikonde. Maoni ambayo sijasoma kwa sasa, inshallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Kwa sasa, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kenya imesimamisha safari zote za ndege za abiria kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kujibu hatua Imarati ya ya kuzuia kwa muda usiojulikana ndege zote za kutoka nchi ya Afrika Mashariki kutoa nchini humo kwa madai ya vyeti bandia vya korona. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya safari za anga ya Kenya KCAA, Gilbert Kibe, amesema agizo hilo limeanza kutekelezwa saa sita usiku wa kuamkia leo Jumanne. Kibe amesema agizo hilo la kusimamisha safari zote za ndege za abiria kutoka umoja wa falme za Kiarabu, litadumu kwa muda wa siku saba. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepa, amesema kuwa wamarekani sasa wamelewa kwamba kama wataendelea kung'ang'ania kubakia katika eneo la Asia Magharibi basi wajiandae pia kupata hasara kubwa. Uchunguzi mpya umefichua kuwa zaidi ya watu 1700 waliowahi kuhudumu katika Kongresi ya Marekani wamewahi kuamiliki wanadamu kama bidhaa, hali inayoonyesha biashara ya utumwa ilivyokuwa imekita mizizi nchini humo. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameutaka utawala wa Rais Joe Biden wa Marekani utekeleze ahadi ya yake ya kufunga jela ya kutisha ya Guantanamo, Guantanamo Bay iliyoko nchini Cuba na waliohukumiwa kifo Marekani hivi sasa wanafadhilisha kuwao kwa kupigwa risasi badala ya kupigwa sindano ya sumu. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri.