Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinacho kukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya redio Tehran usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba, Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran asema uhusiano wake na Omani ni wajadi na imara kabisa. UNICEF yazituhumu pande zinazozozana Tigrei, Ethiopia kwamba zimefanya ukandamizaji dhidi ya wa watoto. Umoja wa Mataifa waje na mpango mpya wa kutatua mgogoro wa Sudan. na hatimaye viongozi wa Somalia wakubaliana kuhusu tarehe ya uchaguzi wa bunge. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa uhusiano wa Tehrani na Oman ni wa jadi na imara na kwamba siasa za serikali ya Iran zitaendelea kuwa za kupigania uhusiano wa imara na majirani zake. Husein Amir Abdulahyan amesema hayo Jumatatu ya leo mara baada ya kuwasili Maskat, mji mkuu wa oman na kuongeza kuwa nia ya jamhuri ya kiislamu ya iran ni kutia nguvu kanali ya kuimarisha ushirikiano na uhusiano baina nchi zote za ghuba wajemi waziri wa mambo ya nje wa iran yuko nchini oman kwa ziara ya siku moja ya kikazi na kwa ajili ya kuonana na viongozi wa ngazi za juu wa nchi hiyo ndugu Ajenda kuu ya mazungumzo hayo imetajwa kuwa na kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa kieneo na kimataifa. Katika ziara yake hiyo huko Oman, waziri wa mambo ya nje wa Iran atafuatilia pia makubaliano ya pande nne yaliyotiwa saini baina ya Iran, Oman, Turkmenistan na Uzbekistan na kujadiliana na viongozi wa Muscat juu ya njia za kuyatekeleza kivitendo makubaliano hayo. Tarehe tatu mwezi huu wa Januari, pia mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman walifanya mazungumzo ya simu, ikiwa ni ishara wazi ya kuzidi kuimarika uhusiano wa nchi hizi mbili ndugu za Kiislamu. Katika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahyan na mwenzake wa Oman Badir bin Hamad Al Busaidi walitilia mkazo wa ushirikiano wa pande mbili katika nyuga zote na katika masuala yanayozihusu nchi hizi mbili ndugu pamoja na masuala ya kieneo na kimataifa. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF umezituhumu pande zinazopigana katika jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia kwamba zimefanya ukandamizaji mkubwa dhidi ya watoto Henrietta Afori, mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kuonyesha hasira zake kwa mashambulio ya hivi karibuni ya anga dhidi ya kambi za wakimbizi katika jimbo la Tigre, yamesema mashambulio hayo ya tarehe tano na saba mwezi huu wa Januari yamesababisha makumi ya watu kuuawa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA imetangaza kuwa watu 56 wameuawa na no wengine 36 kujeruhiwa kufuatia mashambulio ya anga dhidi ya kambi ya wa wakimbizi huko Tigre. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa umesitisha operesheni za kupeleka misaada ya kibinadamu katika jimbo la Tigre baada ya ndege za kijeshi za Ethiopia kushambulia kambi ya wa wakimbizi katika eneo hilo Disemba 30 mwaka jana. Ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu kumradhi, uratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa aliripoti kuwa makumi ya raia wameuawa katika mashambulizi ya anga kusini mwa Tigray. Umoja wa Mataifa uliataja mauaji haya ya raia kuwa mashambulizi makali zaidi kuwahi kuripotiwa tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Huku hayo yakijiri, juzi, serikali ya Ethiopia ilitangaza kuwa itatoa msamaha na kuachilia huru wafungwa mashuhuri wa kisiasa, akiwemo kiongozi wa upinzani Jawari Muhammad na maafisa wa chama cha upinzani cha Tigray, hatua ambayo inaandaa mazingira ya kufanyika mazungumzo ya kitaifa. Uganda inakubaliana na mikataba mingi ya kuchunga na kuheshimu haki za binadamu duniani, lakini katu haitawavumilia wanaovunja haki za wengine. Hiyo ni sehemu ya onyo lililotolewa na jeshi la Uganda. Kigozi Ismael, mwandishi wetu wa Kampala, anatupasha zaidi. Ingawa Uganda ni mwanachama wa shirikisho kuu la Umoja wa Mataifa, UN, inabakiza haki yake ya kushughulikia wanaovuka mipaka ya kutumia haki zao wakivunja za wanadamu wengine. Hiyo ni sehemu ya onyo kali ambalo limetolewa na makao makuu ya jeshi la taifa, kufuatia malalamishi ya mara kwa mara yakitolewa na wanaharakati na mashirika ya kupigania haki za kibinadamu kuhusiana na washukiwa wanaotiwa ndani baada ya kuvunja sheria. Onyo hilo limekariri kwamba yeyote yule anayenuia kuchafua amani na utulivu au kuzusha ufarakano kiholela kwa kisingizio cha kutumia haki yake ya kibinadamu ni lazima achukuliwe hatua. Miongoni mwa washukiwa wakuu wa kuvuruga amani nchini Uganda ni wabunge wawili, Muhammad Segirinya wa Kawempe na Alan Sewanyana wa Makindye wanaokabiliana na shutuma za kuua na kutaka kuvuruga utulivu nchini Uganda, pamoja na mwandishi wa habari wa vitabu ambaye anatuhumiwa kuwa alitukana na kukejeli Rais Museveni na mwanawe Luteni Jenerali Mohozi Kainerugaba, ambapo mshukiwa alitumia mitandao ya kijamii kwa njia isiyo halali. Msemaji wa kitengo cha upelelezi wa jinai Charles Twine anaeleza zaidi. Ni msemaji wa kitengo cha upelelezi wa jinai katika jeshi la polisi Twini. kuna kunahisia kwamba labda walinda usalama wanahofia kazi zao, kwa sababu rais Museveni alionyesha nia kwamba anapinga vikali dhamana zitolewazo kwa uhalifu wa kesi za jinai kama uwizi, uhaini na kadhalika. Kwa upande mwingine, baadhi ya wa walimu wanatarajiwa kupata ugumu kikazi kama anavyoeleza mmoja wao, anaitwa mwalimu Mbecha Staili. wengi wamesahau yale tuliyofundisha wengi wamepoteza ile hamu ya kuwa wanafunzi. Wengi wamekuwa wafanyabiashara. Muhula wa kwanza huenda ukawa mgumu sana, kwa hivyo walimu hatuna matarajio ya kusonga mbele kisilabasi safari hii. Wazazi wengi wametupilia mbali sera ya kuzibagua shule kimtindo, madhali watoto wapate elimu. Lakini uhaba wa shule za umma ndiyo tatizo kuu. Aidha, wazazi kama sabini na tano asilimia wanakosa hata karo, sehemu ambazo wameombwa na wakuu wa shule wazilipe kwanza ndipo wanafunzi waruhusiwe mashuleni. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kampala, Uganda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Televisheni ya Sky News ya lugha ya Kiarabu imetoa ufafanuzi kuhusu mpango mpya wa Umoja wa Mataifa wa kutatua mgogoro wa Sudan. Kwa mujibu wa televisheni hiyo, mpango mpya wa Umoja wa Mataifa wa kutatua mgogoro wa Sudan una vipengee vinne, ambapo kipengee muhimu zaidi ni kuvunjwa baraza la utawala na nafasi yake kuchukuliwa na baraza la uongozi litakaloundwa na watu watatu wasio wanajeshi. Mpango huo mpya vilevile umetaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Kumradhi, baraza la usalama wa taifa na ulinzi likabidhiwe kwa wanajeshi, lakini baraza hilo liwe chini ya waziri mkuu ambaye atakuwa na mamlaka kamili ya uendeshaji, kama kuunda serikali huru kikamilifu itakayoshirikisha idadi kubwa ya wanawake. Kabla hapo baraza la utawala la Sudani lilikuwa limepokea vizuri mpango huo wa Umoja wa Mataifa, lakini chama cha wafanyakazi ambacho ndicho kilichoko mstari wa mbele katika kuhamasisha wananchi kufanya maandamano kimeupinga vikali mpango huo. Mpango huo mpya wa Umoja wa Mataifa umekuja huku wananchi wa Sudani wakiendeleza maandamano yao ya kupinga utawala wa kijeshi na kwa mara nyingine tena wameshinikiza wanajeshi wa rejema kambini na waruhusu raia waendeshe masuala ya kisiasa na kiutawala ya nchi hiyo. Siku chache zilizopita, maelfu ya wasudan wanaopinga utawala wa kijeshi waliendeleza maandamano yao katika mji mkuu Khartum na miji mingine mingi ya Sudan. Wanajeshi na askari polisi walijaribu kukandamiza maandamano hayo, ingawa hawakufanikiwa kuyazima. Wakati wa maandamano hayo, kamati ya madaktari ya Sudan ilisema raia mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi na jeshi la nchi hiyo, huku waandamanaji wengine wengi wakijeruhiwa. Nchini Somalia, hatimaye viongozi wa nchi hiyo wametangaza kuwa wamefikia makubali, makubaliano ya kumaliza hitilafu kuhusu uchaguzi wa bunge tarehe 25 mwezi ujao wa Februari, baada ya mivutano mikubwa baina yao. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya mazungumzo ya siku kadhaa yaliyosimamiwa na waziri mkuu Mohammad Hussein Roble na viongozi wakuu wa Somalia kwa shabaha ya kupunguza mivutano ya kisiasa baina yao. Taarifa iliyotolewa mjini Mogadishu imesema uchaguzi wa bunge utaendelea katika kipindi cha baina ya tarehe 15 mwezi huu wa Januari hadi 25 mwezi ujao Februari. Rais Muhammad Abdullahi Muhammad wa Somalia maarufu kwa jina la Farmajo na no waziri mkuu wake Muhammad Roble umekuwa na mivutano kwa muda mrefu sasa kuhusu uchaguzi huu wa bunge kiasi kwamba kulizuka hofu ya kutokea machafuko mapya, mbali na yale yaliyosababishwa na genge la kigaidi la Shabab. Jamii ya kimataifa imetahadharisha kutokea mgogoro mpya wa kibinadamu huko Somalia, hasa kutokana na kwamba katika siku za hivi karibuni mashambulio shabab ya Shabab yameongezeka sana katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na duru za kiusalama za Siria zimetangaza kuwa muungano vamizi unaongozwa na wanajeshi magaidi wa Marekani umeiba malori mengine 79 ya mafuta Siria na kuyaingiza nchini Iraq. Shirika la habari la Sana limeripoti habari hiyo likizinukuu duru za kiusalama za Siria zikitangaza kuwa siku ya Jumapili, muungano wa vamizi unaongozwa na Marekani uliingiza nchini Iraq makumi ya malori ya mafuta ulioyaiba huko nchini Siria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mbali na hayo tisa, malori hayo 79 zaidi ya malori mengine 60 ya mafuta wa Syria ya wananchi wa Siria yameibiwa na wanajeshi magaidi wa Marekani na kuingizwa nchini Iraqi katika kipindi cha siku chache zilizopita. Wizi wa mafuta ya Siria unaendelea kufanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani na ni wa kiwango cha juu mno kiasi kwamba kila wiki makumi ya malori ya mafuta ya wananchi wa Siria yanaibiwa na wanajeshi hao katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Siria na kupelekwa kwenye kambi za kijeshi za muungano wa vamizi unaongozwa na Marekani na baadaye kusafirishwa nje ya Siria kupitia Iraqi. Wanajeshi vamizi wa Marekani wako nchini Siria bila idhini ya serikali halali ya nchi hiyo na bila hata kibali cha Umoja wa Mataifa, na wanaendelea kuiba maliasili ya taifa la Siria mbele ya kimya cha kutisha cha jamii ya kimataifa na ungaji mkono wa vibaraka wa dola hilo la kiistikbari la magharibi. Wizi huo mkubwa wa mafuta ya Siria unafanyika huku wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu wakiendelea kuteseka kwa uhaba wa nishati na baadhi ya wakati magari yanakaa kwenye foleni kwa masaa kadhaa kusubiri kujaza mafuta nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho hotuba ya kiongozi mwadhamu katika kumbukumbu ya mwamko wa kihistoria wa Dei 19 kubainishwa vipengee vya nguvu ya wananchi wa Iran. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, jana Jumapili alizungumza kwa njia ya televisheni na wananchi wa mji mtakatifu wa Qom 17 wa kukumbuka vuguvugu vugu la mwamko wa tarehe 19 de mwezi dei mwaka 1356 sawa na Januari 9 mwaka 1978 dhidi ya utawala wa zamani wa Shah Pahalavi ambao ulikuwa unapata himaya Marekani na kuashiria kwamba kuna umuhimu wa kimkakati katika kuchambua mkondo wa matukio ya mapinduzi na kutupia jicho masuala sasa na yajayo. Katika hotuba yake kwa watu wakum, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa nembo wa Uislamu na utawala wa umma wa Kiislamu, na kuashiria wale wanaotoa nara ya mauti kwa Marekani ni kwa sababu ya uhasama na chuki ya siku zote ya uistikibari dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na kueleza kwamba Marekani ni adui mkubwa wa mfumo wa Kiislamu kwa sababu inauona mfumo huu kuwa umetokana na dini na dhihirisho la imani ya kidini ya wananchi. Akiendelea na hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria lengo linalofuatiliwa na Marekani Asia Magharibi na kutaja makosa Marekani na mahesabu yake mabovu ya kisiasa mkabala wa Iran na kukumbusha kuwa makosa hayo yangali yanaendelea. Marekani wakati wa vita vya kulazimishwa ilidhani kuwa kwa kuunga mkono utawala wa kidikteta na unaotenda jinai wa Saddam ungeweza kulipigisha magoti taifa la Iran kwa kulitwisha vita hivyo. Mborongo mwingine wa kimahesabu wa Marekani ni pale ulipomuua kigaidi luteni jenerali Kasim Suleimani Januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini, kwa amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa nchi hiyo, Donald Trump. Marekani ilidhani kwamba ingefanikiwa kuzima mukawama kwa kutekeleza mauaji hayo ya kigaidi. Ayatollahi Khamenei amekutaja kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani kuwa ni mfano wa kuendelezwa mborongo huu wa mahesabu wa Marekani na kuongeza kuwa magaidi walipanga kumuua kamanda Suleimani aliyekuwa nembo ya harakati adhim aliyoiwakilisha, lakini harakati kubwa ya taifa la Iran na watu wa mataifa mengine ya kuonyesha mapenzi na uungaji mkono wao kwa jemadari huyo katika kumbukumbu ya mwaka wa pili wa kuuliwa kwake shahidi, ambayo kwa hakika imetokana na nguvu ya Mwenyezi Mungu, imeonyesha kwamba kikokotoo cha Marekani kina dosari na kimeharibika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu vilevile amegusia mapenzi makubwa wa Waislamu kwa madhehebu za suni katika nchi Waislamu wa madhehebu za suni katika nchi tofauti kwa jamhuri ya Kiislamu na kusema mahafali kubwa za kumwenzi shahidi Kasim Suleimani katika nchi za Kiislamu ni mfano wa mapenzi na uungaji mkono wa umma wa Kiislamu kwa jamhuri ya Kiislamu kuanzia Asia mashariki hadi magharibi mwa Afrika. Katika hotuba yake hiyo ya jana kwa watu wa Qum, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mfumo wa mafanikio na ukweli wa mambo kwamba bila shaka yote hayo yana nafasi muhimu na taathira katika kuainisha mustakabali wenye mafanikio na kufikia malengo ya wananchi wa Iran katika kuimarisha utamaduni mkubwa wa kiislamu katika marhala ya pili ya mapinduzi. Aidha, amesema kutosalimu amri mbele ya adui beberu na mpenda mabavu ni kati ya misingi ya mapinduzi na kwamba kuamiliana na kufanya mazungumzo na adui kwa wakati fulani, hakuna maana kusalimu amri mbele yake. Kama ambavyo hatujasalimu amri huko nyuma, hatutasalimu amri pia katika siku zijazo. Miaka 43 inapita sasa tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa mfumo wa kidemokrasia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wananchi wa Iran wameweza kuvuka vizuizi na matatizo mengi katika miaka yote hiyo, na licha ya kuwepo ukwamishaji na vigingi, lakini wamepata wame mafanikio makubwa na kushika nafasi kubwa katika nyanja nyingi mbalimbali mbali duniani. Tuzo zilizosajiliwa kwa jina la Iran katika sekta na nyanja mbalimbali mbali za sayansi, tiba, teknolojia nyuklia kwa ajili ya malengo ya amani sayansi ya anga za mbali, masuala ya ulinzi, na vijana wa Kiiran kushinda medali za heshima katika mashindano ya sayansi na michezo ni sehemu tu ya hatua hiyo yenye kusonga mbele na yenye kuashiria mustakabali mwema wa Iran. Nukta kuu katika kuendeleza harakati hiyo adhim ilikuwa ni kujibidiisha kidini na kuitambua na kusimamia imara mkabala wa madola yote yanayopenda kujitanua na hivyo kuibua fursa kutokana na vitisho vya adui na kuvuruga mahesabu ya adui kutokana na umoja wao usio na kifani. Katika uga huo matamshi ya kiongozi mwadhamu yanatilia mkazo kumtambua adui na kulinda vipengee vya nguvu ya kweli mkabala na hatua za adui. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio Akhlaki katika Uislamu, kipindi ambacho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 19 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu, ambapo maudhui yetu ya leo ni nafasi ya suluhu, upatanishaji na maridhiano katika Uislamu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia umoja, mshikamano, ushirikiano na kuwa kitu kimoja umma wa Kiislamu, usuli na msingi muhimu ambao unaudhaminia ulimwengu wa Kiislamu nguvu, uwezo, aiza na ushindi, na pia una mchango mkuu na nafasi ya msingi katika kuimarisha uhusiano baina ya Waislamu. Kama nilivyotangulia kueleza, kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu katika mfululizo huu wa 19 tumekusudia kuzungumzia suluhu, likiwa ni moja mahitaji makuu na ya msingi ya mwanadamu, hususan katika zama zetu hizi. Suluhu ni kwa maana ya maridhiano, mapatano na kuishi kwa amani na masikilizano, jambo ambalo linakubaliwa na kila dini na kila njia ya itikadi na fikra. Hisia za kupenda suluhu kama ulivyo umoja na kuwa kitu kimoja imo kwenye fitra na maumbile ya mwanadamu. Na hakuna shaka, moja ya matunda ya umoja na kuwa kitu kimoja ni kupatikana suluhu na utulivu katika jamii ya wanadamu. Katika utamaduni wa Uislamu sahihi na wa asili pia, ambao unatilia mkazo umuhimu wa kuishi kwa amani na masikilizano, suluhu imepewa hadhi na nafasi maalumu. Lakini ni wazi kwamba sharti la kufanya suluhu, na kama lilivyo suala la umoja, ni kuwapo masuala ya pamoja ya kiitikadi, kifikra na kimatendo yanayowaunganisha watu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kundi la mwanzo ambalo Qur'an imelizungumzia kuhusu suluhu na maridhiano ni la watu wenye sifa ya uumini, kama inavyoeleza aya ya kumi ya Suratul Hujurati ya kwamba, ahakika waumini ni ndugu, basi zitokeapo tofauti patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe. Kwa hivyo sharti la kuleta suluhu ni watu kuwa na usuli na misingi ya pamoja ya kiitikadi, na inapokuwa hivyo watakuwa na mfungamano wa masikilizano kama walivyo ndugu walio na uhusiano wa upendo mkubwa na wa karibu zaidi baina yao. Lakini ikiwa kwa sababu yoyote ile zitazuka su tafahamu na tofauti baina yao ili kutatua hitilafu na tofauti hizo, hakuna haja yoyote ya kuruhusu uingiliaji wa maajinabi wasio Waislamu, na haitakiwi kuwaruhusu wao, ambao hawana misingi yoyote ya pamoja ya kiitikadi na Waislamu, kuingilia suala hilo, bali Waislamu wabebe wenyewe jukumu la kuratibu na kupanga namna ya kutatua tatizo lililojitokeza na kuzihitimisha kwa nia njema na kwa moyo safi tofauti hizo zilizozuka baina yao. Jambo jingine ambalo linaweza kutoa mchango athirifu katika kutatua tofauti na kuleta suluhu na mapatano ni kwamba utatuaji wa tofauti ufanyike kwa kuzingatia takwa na uchamungu. Kwa maana kwamba usifanyike upendeleo wa aina yoyote na wale wanaosimamia suluhu hiyo wasisukumwe na matashi na malengo ya kimapote, kikabila, kitaifa kimbari, kijiografia na kisiasa, bali wapiganie kuleta suluhu na mapatano kwa nia na lengo moja tu ambalo ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuzimaliza tofauti zilizojitokeza baina ya ndugu zao Waislamu. Endapo watafanya hivyo, suluhu watakayoleta itakuwa ya haki na uadilifu suluhu ambayo itakuwa imechunga na kuheshimu haki za pande mbili bila kuchanganya ndani yake utashi wowote ule wa kisiasa. Kwa hivyo kuwa na masuala ya pamoja na kiitikadi na kuchunga takwa katika kuleta suluhu na kuiunganisha na nguzo ya haki na uadilifu ni miongoni mwa misingi mikuu ya kujengea suluhu na kuleta amani na masikilizano. Pamoja na hayo, maelezo haya hayamaanishi kwamba Uislamu unaweka mpaka wa mduara wa suluhu, yaani kwa Waislamu pekee, isipokuwa katika hatua ya mwanzo, kipaumbele ni kwa jamii ya umoja iliyoungana na ya suluhu na maridhiano ya ulimwengu wa Kiislamu. Lakini kiujumla, Uislamu unataka suluhu na mapatano yawepo dunia nzima, baina ya jamii za wanadamu na unaandaa mazingira muafaka na kwa kupitia awamu na marhala mbalimbali mbali, ili kufanikisha lengo na mwelekeo huo. Kuhusiana na nukta hii, na kwa kuanzia, Uislamu unawataka wafuasi wa dini za mbinguni za tauhidi wanyosheane mkono wa umoja kwa amani na masikilizano kwa kushikamana na msingi wa imani yao ya tauhidi inayowakutanisha pamoja. Mwenyezi Mungu mtukufu anamweleza hivi, Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, mtume wake mteule aliyekuja na ujumbe wa suluhu na urafiki: Sema, enyi watu wa kitabu, njoni kwenye neno lililo sawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yeyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote wala tusifanyane sisi kwa sisi kuwa waola walezi badala ya Mwenyezi Mungu. Na wakigeuka basi semeni, shuhudieni ya kwamba sisi ni Waislamu. Kwa hivyo Uislamu si tu umejaribu kufungiana ahadi na mkataba na wafuasi na viongozi wa dini nyingine za mbinguni kwa kuzingatia usuli na misingi ya pamoja ya kiitikadi iliyopo kati yao, lakini pia na kwa sababu ni dini yenye utamaduni wa kupenda amani na kuishi kwa masikilizano na wapinzani, bali hata maadui zake unazungumza nao kwa lugha ya maridhiano na uchukulivu kwa matumaini kwamba katika anga na mazingira ya suluhu na mapatano jamii ya wanadamu wote itaweza kuishi pamoja kwa amani na utulivu bila watu wake kuandamana kwa vitisho vya aina yoyote ile, na kwa ajili ya kufikia lengo hilo Mwenyezi Mungu, mola mwenye huruma na urehemevu, anamwamuru mtume wake ambaye ni rehma kwa walimwengu wote afanye afuatayo, katika aya ya sitini na moja ya Suratul Anfal, na wakielekea amani, nawe pia elekea, namtegemee Mwenyezi Mungu, hakika yeye ndiye mwenye kusikia, mwenye kujua. Ilikuwa ni baada ya amri hiyo ya wahi uliotoka mbinguni, Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alisaini mkataba wa suluhu na washirikina wa Maka, na katika hatua nyingine isiyo na mfano katika historia, wakati alipoingia Maka kwa ajili ya kuukomboa mji huo, huku akiwa ameandamana na jeshi la wapiganaji elfu kumi na akiwa katika kilele cha nguvu na uwezo, tena pasina kupigana vita wala kumwaga damu, nabii huyo wa rehma alitoa amri ya kutangazwa msamaha kwa watu wote. Msikilizaji mpendwa, kwa maelezo hayo niseme pia kwamba sehemu ya 19 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya ishirini ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hujambo, mpenzi wa spoti wa redio Teheran, na natumai u buheri wa afya popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa. Tuanzie hapa nchini, klabu ya soka ya Esteglal ya Iran imeisambua Mes Rafsanjan mabao matatu kwa mawili katika mchezo wa aina yake uliopigwa Jumamosi katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran, na kuendelea kutuama na kuselelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka hapa nchini. Kevin Yamga aliipa the Blues ya Teheran bao la kufungua kazi dakika tisa tu baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma. Godwin Mensha Hata hivyo Muhamad Reza Soleimani alivurumisha wavuni bao la pili na kuipunguzia mes majeraha ya moyoni. Mapema siku hiyo Pespolis ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja iliposhuka dimbani kuvaana na Padide mjini Mashad. Masoda Zair Kazimi alijifunga goli la kisigino katika dakika 31 ya mchezo kabla ya kiungo wa safu ya kati wa Pespolis Vahid Amiri kujifunga pia sekundi chache kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. mabao ya Sepahan yalifungwa na Surush Rafii na Umid Nur Afkan, huku la kufutia machozi la Fulad likitiwa kimiani na Ayande Patosi katika dakika 60 ya mchezo. Katika mechi nyinginezo, Sanat Naft iliibanjua Naft Masjid Suleiman mabao mawili kwa mtungi, wakati ambapo Golgohar ilikuwa inapata ushindi hafifu wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Havadar. Mchwano wa Fajra Sepasi na watengeneza matrekta au kipenda Teraktor Sazi uliishia kwa sare ya kufungana bao moja kwa moja kama ulivyomalizika mchezo wa Pekan dhidi ya Aluminium. Na kwa matokeo hayo ya mechi za wiki ya kumi na nne za ligi ya wataalamu hapa nchini, Istiklal imetulizana kileleni jedwali la ligi ikiwa na alama 32, alama tatu zaidi ya Yaeli, huku Sepahan ikifunga orodha ya tatu bora, angalau kwa sasa, ikiwa na alama 28. Mbali na hayo, rais wa Kamati ya Taifa ya Olimpiki ya Jamhuri ya ya Iran ameikashifu na kuikosoa vikali Marekani kwa hatua yake ya kususia michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi kali itakayofanyika huko Beijing, China. Reza Saleh Amiri rais wa kamati ya taifa olimpiki ya Iran, katika barua yake kwa mwenzake wa China jeong wengu, amesema kitendo hicho cha Marekani cha eti kususia kidiplomasia mashindano hayo ya dunia kinashajiisha udikteta na ubeberu duniani. Amesema ni jambo la kusikitisha kuiona Washington inayotumia mashindano hayo ya michezo ya dunia kama chombo cha kufikia masilahi yake ya kisiasa, kushadidisha taharuki na kushajiisha udikteta ubeberu na utawala wa kimabavu duniani. Rais wa kamati ya taifa olimpiki ya jamhuri ya kiislamu Iran amebainisha kuwa hatua hiyo imeonyesha sura halisi ya Marekani na waitifaki wake na namna madola hayo ya kibeberu yanavyoweza kutumia njia zozote kushinikiza maslahi yao ghalati. Marekani, kwa kutumia kisingizio cha ukiukaji wa haki za binadamu, imesema wanariadha wake watashiriki kwenye michezo hiyo itakayoanza Februari 4 mwaka huu jijini Beijing, lakini haitotuma wanadiplomasia na wakurugenzi wao. na kutoka barani asia tuelekee huko barani afrika baada ya ngoja ngoja hatimaye kipute cha kuwania ubingwa wa duru ya 33 ya kombe la mataifa ya afrika almaarufu afcon kilianza jumapili baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mmoja kutokana na janga la corona wenyeji cameron walifungua kampeni hizo dhidi ya burkina faso katika uwanja wa paul bia au kipenda olembe jijini yaunde wenyeji hao wameanza mashindano hayo kwa mguu wa kulia baada ya kuvuna ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, chambilecho bao la mapema la vijana wa Bukinabe lililofungwa na Gustavo Sangare katika dakika 24 halikuwafanya wenyeji wakate tamaa, na walihakikisha wanalipiza na kuongeza la ushindi kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Mabao hayo mawili ya Cameroon yalifungwa na Vincent Abubakar katika dakika za 40 na 45 kupitia penalty. And he points again to the penalty spot. Unbelievable scenes here. He puts it to the other side. Genius. Cruel cool as you like. Abubakar, second penalty for Cameroon gives the indomitable Lions a two-one lead to take in Abubakar huyu anayechezea klabu ya Al-Nassr nchini Saudi Arabia ndiye alifunga bao la ushindi na kuongoza Cameroon kuzamisha Misri kwa mabao mawili kwa moja katika fainali ya AFCON mwaka 2017 huko nchini Gabon. Cameroon wanaoshikilia nafasi ya 50 kimataifa kwa mujibu wa viwango bora vya shirikisho la soka duniani FIFA, wanawania taji la AFCON kwa mara ya sita sasa siku ya Jumapili pia Ethiopia walichuana na Cape Verde katika mchezo mwingine wa ufunguzi. Cape Verde waliwazamisha Wahabeshi, ambao kwa karibu kipindi chote walikuwa na upungufu wa mchezaji mmoja, kwa bao moja kwa mtungi. Bao hilo la kipekee na la ushindi la Cape Verde lilifungwa na mshambuliaji Julio Tavares anayekipiga huko Saudi Arabia and it's a nchi nne hizo zipo katika kundi A huku kundi B likizijumuisha Senegal, Zimbabwe, Guinea na Malawi. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF limetangaza kuwa ni asilimia 80 ya mashabiki ndio watakaoruhusiwa kushuhudia mechi za nyumbani za Cameroon. Aidha, CAF imesema mechi zinazosalia ni kati ya asilimia 60 mpaka 80 mashabiki ndio watakaoruhusiwa kuingia uwanjani lakini sharti wawe wamepata chanjo dhidi ya virusi vya Covid 19 na wawe na cheti cha kuonyesha kuwa hawana maambukizi. CAF limetangaza kwamba iwapo timu yoyote inayoshiriki katika mashindano hayo itakuwa na wachezaji 11 tu wasio na virusi vya korona, basi timu hiyo italazimika kucheza mechi licha ya kutokuwa na mchezaji hata mmoja wa akiba. La sivyo timu hiyo itahesabiwa kuwa imeshindwa mechi kwa magoli mawili kwa sifuri. Taarifa ya CAF pia imesema iwapo walinda mlango wote yaani magolkipa wa timu shiriki watapatwa na virusi vya korona, lakini timu husika ikawa bado ina wachezaji 11, italazimika kucheza mechi na mmoja wa wachezaji atachukua nafasi ya golkipa. Tuweke kandanda kando kidogo, tutupie jicho riadha. Wanariadha nguli wa Kenya Nora Jeruto na Daniel Simiu wameibuka kidedea kwenye mashindano ya mbio za mita elfu kumi za Valencia siku ya Jumapili. Simiu alikata utepe wa ushindi kwa kutumia dakika 26 na sekunde 58, huo ukiwa muda bora zaidi uliomwezesha kukwea hadi katika nafasi ya saba ya dunia. Nafasi ya pili katika kategoria hiyo ya wanaume ilitwaliwa na Debele Gudeta wa Ethiopia, huku Mkenya mwingine Jacob Kiprop akifunga orodha ya tatu bora. katika safi ya kinadada Jeruto aliipaisha Kenya na kuwabwaga washindani wake ambao walilemewa na mbio hizo, labda kutokana na upepo mkali uliokuwa ukivuma katika mji huo wa pwani ya Uhispania. Jeruto alikamilisha mbio hizo kwa kutumia dakika 30 na sekunde 35 akiwabwaga Caroline Grovdal wa Norway aliyemaliza wapili na Mkenya mwenza Gladys Chepkirui akimaliza katika nafasi ya tatu kwa kutumia dakika 30 na sekunde 48. Na tunatamatisha kipindi kwa kutupia jicho kombe la mapinduzi. Klabu ya Yanga imetinga hatua ya nusu fainali ya kombe la mapinduzi licha ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili ilipovana na KMKM. Young Africans walibanwa mbavu si haba kwenye mchezo wake huo wa pili uliosakatwa kwenye uwanja wa Aman visiwani Zanzibar, lakini ilivuna alama moja na kufikisha jumla ya pointi nne zilizoisaidia kutinga nusu fainali. Mabao ya Yanga yalifungwa na Heritia Kamabo na Faisal Salum, huku yale ya KMKM yakifungwa na Abdurrahman Ali katika dakika ya 54 na 90. Cheza vizuri kweli Kusuko, but... KM. Januari tano, klabu ya Yanga ilicheza mchezo wake wa kwanza wa Kombe la Mapinduzi dhidi ya Taifa Jang'ombe na kufanikiwa kupata ushindi wa magoli mawili kwa mtungi katika uwanja huo huo wa Amani huko Unguja. Msemaji wa Yanga Haji Manara anasisitiza kwamba timu yake itaibuka na ushindi tena inshallah. Na kombe tunalo wenyewe, bado hatujamkabidhi mtu, tunalo. Kwa hiyo tumekuja nalo na tutaondoka nalo inshallah, hakuna mjadala juu ya hilo jambo. Uh, hii kombe lina heshima lina utukuza uh, utu wa Mzanzibari na linatambua uh, heshima ya Mzanzibari, kwa sisi, Tanzania, ya Mzanzibari hiyo sisi tunaipa jukumu kama ya, Watanzania ya, kama ya, sehemu ya, ya Zanzibar kama sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, na asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe ya saba Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe kumi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Miaka mia tisa na kumi na nane iliyopita, katika siku kama ya leo, arifu mkubwa wa Kiislamu Ainulquvat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadhl aliuawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa faqihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainul Qudhat alizaliwa mwaka 492 hijria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi yake. Ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti ambapo mwaka 525 hijria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad baada ya muda aliamishiwa Hamedan na kunyongwa kando na shule yake. Siku kama ya leo miaka 198 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 10 Januari mwaka 1824, Joseph Aspdin, mwanakemia wa Uingereza, alifanikiwa kutengeneza saruji na kwa utaratibu huo kukapatikana mabadiliko makubwa katika shughuli za ujenzi. Hatua hiyo ilitambuliwa kama tukio kubwa katika shughuli za kimaendeleo na ujenzi mpya wa nyumba. Joseph Aspdin, ambaye alikuwa akifanya utafiti kwa miaka kadhaa ili kutengeneza mada ambayo ingesaidia kuimarisha msingi wa nyumba, hatimaye alifanikiwa kutengeneza saruji baada ya majaribio chungu nzima. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita inayosadifiana na, ina na tarehe 10 Januari mwaka 1920, Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Geneva Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya Vita vya Kwanza vya Dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama duniani. Mwanzoni nchi za kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Na katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria aliaga dunia Ayatullahi Abu Abdullah Zanjani, mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Alimu huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51 na kuzikwa mahali alipozaliwa, yaani Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu za fasihi, falsafa na itikadi akiwa kijana mdogo. Baada ya Ayatullah Zanjani alielekea Najafu, Iraqi, kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Historia ya Quran, Historia ya Maisha ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na Adhama ya Imamu Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullahi Zanjani vyenye thamani kubwa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni part today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iphone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.