Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata, basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho wa madai na tuhuma zisizokoma za Saudi Arabia dhidi ya harakati ya Hizbullah nchini Libanon. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Bidhaa za Iran kinachozungumzia bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya Leo katika Historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. <tune> Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema ipo ajenda ya kufanyika duru ya tano ya mazungumzo baina ya Teherani na Riadha. Nchi za magharibi mwa Afrika zimekata uhusiano wao na Mali baada ya wanajeshi kuakhirisha zoezi la uchaguzi. Umoja wa Mataifa umesitisha misaada ya kibinadamu katika eneo la Tigray baada ya kambi za wakimbizi kushambuliwa na jeshi la Ethiopia. Na shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limeweka sheria za kustaajabisha za korona katika fainali zilizoanza jana za AFCON 2021 nchini Cameroon. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran na Riyadh zinapanga kufanya awamu ya tano ya mazungumzo chini ya wenyekiti wa serikali ya Iraq. Said Khatibzade ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari hii leo Jumatatu kuhusu awamu ya tano ya mazungumzo baina ya Irani na, Ir... na Saudi Arabia na kwamba je, misimamo ya Riyadh kuhusu Lebanon na harakati ya Hizbullah itaathiri mazungumzo hayo au la? Amesema duru ya tano ya mazungumzo ya Teheran na Riyadh itafanyika chini ya wenyekiti wa Iraki na kwamba mazungumzo hayo yataendelea kwa kuzingatia maslahi na uwazi, licha ya mafaili kadhaa ya hitilafu baina ya pande hizo mbili kuhusu uingiliaji wa nchi za kigeni katika maswala ya ndani ya Lebanon. Khatib Zade amesema kwamba nchi zote zinapaswa kuheshimu mamlaka ya kujitawala ya mataifa mbalimbali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria pia safari ya ujumbe wa Talibani mjini Tehran na akasema hali ya sasa ya Afghanistan inatia wasiwasi, inaitia wasiwasi jamhuri ya Kiislamu na kwamba safari ya sasa ya maafisa wa Talibani mjini Teheran inafanyika katika mkondo huo. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS yenye wanachama 15 imechukua uamuzi wa kufunga mipaka ya nchi hizo na Mali na kukata uhusiano wa kidiplomasia na serikali ya Bamako. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya serikali ya muda ya Mali kuakhirisha zoezi la uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika Februari mwaka huu hadi Disemba mwaka 2025 msimamo mkali wa ECOWAS iliyoitishia pia kuiwekea Mali vikwazo vikali vya kiuchumi umechukuliwa baada ya wanajeshi waliotoa madaraka mwaka elfu mbili na ishirini kukiuka makubali yake, makubaliano yake na jumuiya hiyo ya kuitisha uchaguzi mwaka huu. Taarifa iliyotolewa na ECOWAS imesema pendekezo la kuahirishwa uchaguzi mkuu uh, lililotolewa na serikali ya mpito ya Mali halikubaliki. Taarifa hiyo imesema kwamba uamuzi huo wa serikali ya mpito utakuwa na maana kwamba serikali isiyo halali ya kijeshi inawashikilia mateka watu wa Mali. Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, Kanali Asimi Goita aliongoza mapinduzi ya kijeshi wakati yeye na maafisa wengine wa jeshi walipomwondoa madarakani rais aliyekuwa amechaguliwa na wananchi wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita, baada ya maandamano ya wiki kadhaa juu ya ufisadi na mzozo wa muda mrefu na magaidi wa kufurishaji. Awali, Goita aliahidi kurejesha serikali ya kiraia Februari mwaka huu wa 2022 baada ya uchaguzi wa rais na wa ule wa bunge, lakini Mei mwaka 2021 alifanya mapinduzi ya pili na kuiondoa madarakani serikali ya muda. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba umesitisha operesheni e, za kupeleka misaada ya kibinadamu katika jimbo la Tigray baada ya ndege za kijeshi za Ethiopia kushambulia kambi za wakimbizi katika eneo hilo. Taarifa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa imesema kwamba mashirika ya misaada ya kibinadamu ya umoja huo yamesitisha shughuli zao huko Tigray baada ya mashambulizi ya anga ya jeshi la Ethiopia yaliyolenga kambi ya wakimbizi na kuua makumi ya raia. Ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, OCHA, imetangaza kwamba watu 56 wameuawa na wengine 30 kujeruhiwa wakiwemo watoto katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao kwenye mji wa Dedetbit kaskazini magharibi mwa eneo la karibu na mpaka wa Eritrea. Watu walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba idadi ya watu waliouawa katika shambulio hilo imethibitishwa na maafisa wa utawala wa eneo hilo. Disemba 30 mwaka jana, pia ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa iliripoti kwamba makumi ya raia wameuawa katika mashambulizi ya anga kusini mwa eneo la Tigrei. Umoja wa Mataifa uliyataja mauaji hayo ya raia kuwa ni makali zaidi kuwahi kuripotiwa tangu mwezi Oktoba Mwaka wa kabla yake. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri mkuu wa Iraki ametoa mkono wa pongezi kufuatia kuchaguliwa kwa mara ya pili Muhamad al Halbusi kuwa spika wa bunge la Iraq katika duru ya pili ya utendaji wa bunge hilo. Mustapha al Kadhimi ameandika katika ujumbe aliotuma kwamba leo ni siku kubwa na njema katika historia ya Iraki kwa ajili ya kuimarisha umoja na mshikamano wa wananchi katika njia ya kutekeleza marekebisho na kudumisha umoja hapa nchini. Alkadhimi amempongeza Alhalbusi na naibu wake kwa kuchaguliwa tena katika bunge la Iraq. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Muhamad Alhalbusi amemkabidhi waziri mkuu Mustafa al Kadhimi, amemkaribisha Mustafa al Kadhimi katika ofisi yake mjini Baghdad baada ya kuchaguliwa kuwa spika kwa mara nyingine. Huko Iraq, kikao uh, cha kwanza cha bunge jipya la Iraq kilifanyika jana Jumapili kwa kuwakutanisha wabunge, na Muhammad Al-Halbusi alichaguliwa kuwa spika mpya wa bunge la duru ya nne ya la bunge la Iraq kwa kupigiwa kura mia mbili za ndio za wabunge. Al-Halbusi ni mbunge wa Iraq tangu mwaka 2014 na, na amekuwa spika wa bunge hilo kuanzia mwaka 2018. Baada ya kuchaguliwa na wabunge. Na shirikisho la kandanda barani Afrika CAF limetangaza sheria zilizo zilizowastajabisha wengi za corona katika mashindano yaliyoanza jana ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON 2021 nchini Cameroon. Sheria hizo za kushangaza za corona katika mashindano ya soka ya kombe la mataifa ya Afrika zimetangazwa huku bara hilo likisumbuliwa sana na maambukizi mapya ya virusi vya korona ambapo ripoti za shirika la afya duniani WHO zinasema kesi ya maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 zimepindukia milioni kumi barani Afrika. Katika mkondo wa, mash, wa masharti hayo, shirikisho la soka barani Afrika limetangaza kwamba iwapo timu yoyote inayoshiriki katika mashindano hayo itakuwa na wachezaji kumi na moja tu wasio na virusi vya corona, basi timu hiyo italazimika kucheza mechi licha ya kutokuwa na mchezaji hata mmoja wa akiba, la sivyo timu hiyo itahesabiwa kuwa imeshindwa mechi magoli mawili kwa sifuri. Taarifa ya shirikisho la soka barani afrika pia imesema kwamba iwapo walinda mlango wote, yaani magolkipa wa timu shiriki watapatwa na virusi vya corona lakini timu husika ikawa bado ina wachezaji kumi na mmoja italazimika kucheza mechi na mmoja wa wachezaji atachukua nafasi ya golkipa. Kombe la Mataifa ya Afrika lilitimua kivumbi jana nchini Cameron, huku ongezeko la idadi ya wachezaji wa baadhi ya timu zinazoshiriki mashindano hayo waliopatwa na corona ikitia wasiwasi wasi. Katika mechi ya ufunguzi iliyofanyika jana katika uwanja wa Paul Bia mjini Yaunde, mwenyeji cameron iliipepeta Burkina Faso magoli mawili kwa moja. Gustavo Sangare aliwaweka Burkina Faso kifua mbele katika dakika 24 kabla ya nahodha wa cameron Vicente Abubakar kuifungia nchi hiyo penalti mbili za haraka kunako dakika za 40 na 45 mtawalia na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho madai na tuhuma zisizokoma za Saudi Arabia dhidi ya harakati ya Hizbullah ya Libanon. Madai na tuhuma za Saudi Arabia dhidi ya harakati ya Hizbullah ya Lebanon zinaendelea kutolewa katika hali ambayo makundi ya kisiasa ya Lebanon yanajiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Mei mwaka huu. Hujuma na tuhuma za utawala wa kifamilia wa Ali Saudi dhidi ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon zinapigiwa upatu na watu wawili Majuma mawili aliyopita Salman bin Abdulaziz mfalme wa Saudi Arabia aliitaja Hizbullah kuwa ni harakati ya kigaidi, ambayo kwa kufuata mwamala wa kijeshi katika eneo la Asia Magharibi eti imekuwa ikitishia usalama wa taifa wa Kiarabu. Juzi Walid Bukhari, balozi wa Saudia mjini Beirut, Lebanon, alikariri tuhuma za mfalme Salmani bin Abdulaziz dhidi ya harakati ya Hizbullah na kudai kwamba harakati za chama cha Hizbullah ni za kigaidi na kwamba kufanya kwake mambo kijeshi ni tishio kwa usalama wa taifa wa Kiarabu. Katika kuendelea na bwabwaja zake, balozi Bukhari alisema harakati za kisiasa, kijeshi, kiusalama na kihabari za Hizbullah zinakwamisha mamlaka ya kujitawala ya Saudia pamoja na mataifa ya ukanda wa Ghuba ya Uajemi. Mbali na wa Saudia, ndani ya Lebanon pia kuna vibaraka wa Saudi Arabia ambao wanafanya mambo kwa mujibu wa matakwa ya utawala wa Riadh, ambapo wamekuwa wakitoa tuhuma dhidi ya harakati ya Hizbullah. Kimsingi ni kwamba vibaraka hao ndani ya Lebanon wamekuwa wakitekeleza kwa niaba siasa za utawala wa Ali Saud kwa kuzihamasisha fikra za walio wengi na anga ya nchi hiyo iwe dhidi ya harakati ya Hizbullah. Katika uwanja huo Saad Al Hariri, waziri mkuu wa zamani wa Lebanon, ametoa matamshi dhidi ya Sayid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah, akidai kwamba Nasrullah ana uadui na Saudi Arabia. Saad Hariri amemhutubu Nasrullah akisema kwamba kung'ang'ania kwako kwa kwa kufanya uadui na Saudi Arabia na viongozi wa nchi hiyo ni pigo la kuendelea dhidi ya Lebanon, nafasi yake na maslahi ya watu wa nchi hiyo. Saad Hariri anatoa matamshi hayo katika hali ambayo mwaka 2017 alilazimishwa kubakia katika ardhi ya Saudia ambapo sambamba na utawala wa Riyadh kumlazimisha ajiuzulu wadhifa wake huwa waziri mkuu ulimzuia kutoka nchini humo na kurejea Lebanon. Madai na tuhuma za ndani na za nje dhidi ya Hizbullah ya Lebanon zina sababu mbili kuu. Sababu ya kwanza ni kwamba ni kukinzana utambulisho wa Hizbullah na Saudi Arabia pamoja na washirika wake ndani ya Lebanon. Harakati ya Hizbullah ni moja ya wa wachezaji wakuu na wenye taathira muhimu kwa muhimili wa mukawama ambao umekuwa na mchango mkubwa katika matunda ya mwongo mmoja uliopita, ambapo mlingano wa nguvu umebadilika na kuwa kwa maslahi ya mukawama. Saudi Arabia inaona kwamba nafasi na mafanikio hayo ya Hizbullah yanakinzana na maslahi yake, na ndio maana inafanya njama dhidi ya harakati hiyo. Sababu nyingine inahusiana na uchaguzi wa bunge wa Lebanon ambao umepangwa kufanyika Mei mwaka huu. Uchaguzi huo una umuhimu mkubwa katika medani ya kisiasa ya nchi hiyo. Hii ni kutokana na kuwa bunge lijalo la Lebanon linapaswa kumchagua rais na waziri mkuu mpya. Propaganda kubwa za utawala wa Ali Saud dhidi ya Hizbullah ya Lebanon zinafanyika kwa malengo ya kiuchaguzi, ambapo Riadh inafanya njama kuhakikisha kwamba kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane muungano wa mukawama haupati ushindi. Watifaki na washirika wa Saudi Arabia ndani ya Lebanon, akiwemo Saad Hariri pia, ambaye huko nyuma amewahi kukwama kuunda baraza la mawaziri, wameelekeza nguvu na matumaini yao kwa uchaguzi ujao wa bunge. Na kadiri idadi ya wabunge wa muungano wa mukawama itakavyokuwa ndogo ndivyo uwezekano wa wao kuwa na nafasi ya kuteua waziri mkuu utakavyokuwa mkubwa bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran Uislamu chaguo langu. Naam, hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani, njia ambayo ni njia ya Uislamu. Kuenea dini tukufu ya Kiislamu ni jambo ambalo linazingatiwa kwa kina na kufanyiwa utafiti kila siku. Tunashuhudia watu wanaotafuta imani ya kweli wakivutiwa na Uislamu. Watu wanaosilimu ni wataalamu katika nyanja mbalimbali mbali, zikiwemo za sanaa na fasihi. Basi leo katika kipindi chetu tutamwangazia Mfaransa aliyesilimu Bi Claire Jobert, na karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa kipindi. Claire Jobert ni mzaliwa wa Ufaransa ambaye ana shahada ya kwanza katika taaluma ya malezi na shahada ya uzamili katika fasihi ya watoto mwandishi huyu mtaalamu wa sanaa kutoka Ufaransa anajitahidi kutumia uwezo wake wa kielimu kueneza Uislamu na utulivu katika jamii. Bi Jobert anautazama Uislamu kwa mtazamo wa ujumla na kusema, na hapa namnukuu: Uislamu ni dini sahali ya wote na isiyo na migongano. Dini hii inaonyesha na kuweka wazi njia iliyojaa nuru. Uislamu ni dini iliyo wazi na ambayo imeweka wazi nafasi pana ya mwanadamu katika maumbile. Mwisho wa kumnukuu. Mtaalamu huyu wa malezi anasisitiza kuwa kuna haja ya kuongoza roho zilizotakasika za watoto kuelekea katika kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja ili wasielekee katika njia ya potofu. Anaendelea kusema: dini ni harakati za pande zote zenye lengo la kurekebisha fikra na akida, na hivyo kukuza misingi ya juu ya maadili ya mwanadamu katika kivuli cha kumwamini Mwenyezi Mungu. Dini kwa mafunzo yake sahihi inaweza kuwa chanzo cha ustawi wa kisayansi. Mwisho wa kumnukuu Mfaransa b Anasema hivi kuhusu sababu iliyompelekea asilimu. Wakati nilipokuwa nikifanya utafiti kuhusu dini na itikadi mbalimbali, niliufahamu Uislamu kwa sadfa. Kabla ya hapo, nilikuwa nikidhani kuwa Uislamu kama vile Uyahudi ni dini ya kaumu maalum, na kwa mantiki hiyo sikujishughulisha kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Lakini nikiwa katika chuo kikuu, mazungumzo ya kidini na kielimu ya wanafunzi kutoka Iran na Lebanon ni jambo ambalo lilinishawishi nitake kujua zaidi na hivyo nikaanza kusoma vitabu mbalimbali kuhusu Uislamu. Maudhui iliyonivutia zaidi ni kuhusu uhusiano wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu na vilevile vile kuhusu sheria za maisha katika Uislamu. Baada ya miezi sita ya kujua misingi ya Uislamu, niliamua kuwa ni lazima niainishe dini nitakayoifuata maishani. Nilikuwa nimeshaona haki na nikaamua kuifuata. Jambo jingine muhimu ambalo eh, lilikuwa na mchango mkubwa katika uamuzi wa wangu wa kusilimu ni kutokana na kuwa Uislamu umewakubali na kuwaheshimu mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Kwa hakika ni kupitia Uislamu ndipo nilipoweza kumjua vizuri Nabii Isa alahissalam, au Yesu kama anavyofahamika. Pamoja na kuwa kutoka utotoni nilikuwa nikimpenda sana Nabii Isa, lakini sikuweza kuamini yale yaliyokuwa yakifunzwa makanisani kumhusu. Uislamu uliniwezesha kumtazama Nabii Isa alahissalam kwa mtazamo mwingine tofauti, na kumtambua pia kama mtume wa Mwenyezi Mungu. Mfaransa huyu aliyesilimu anaendelea kusema, baada ya kusilimu, nilishuhudia mabadiliko makubwa sana katika maisha yangu, hasa kuhusu itikadi ya Mwenyezi Mungu. Mtazamo wa makanisa kuhusu Mwenyezi Mungu si sahihi hata kidogo, na ni wa kumchanganya mtu. Suala la Mungu Baba na Mungu Mwana haliko wazi kabisa na linahesabika kuwa moja ya siri zisizoweza kufahamika katika makanisa. Baada ya kufahamu mitazamo ya wazi ya Uislamu kuhusu mwenyezi Mungu, nilipata hisia ya kina kuwa nimeufikia ukweli ambao nilikuwa nikiutafuta kwa muda mrefu, mwisho wa kumnukuu. Wanawake ni sehemu muhimu ya jamii na wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika sekta za kiutamaduni na kisiasa katika jamii. Kwa kuwataka wanawake wavae vazi kamili, yani hijabu, Uislamu kwa hakika umeandaa mazingira salama na bora ya mwanamke kushiriki katika harakati za kijamii. Aidha, Uislamu una sheria zilizojaa hikma kuhusu akhlaki na maadili ya mwanamke katika jamii ili kuzuia kuenea ufisadi na matatizo mengine yatokanayo na kuchanganyika wanawake na wanaume. Suala la mwanamke katika Uislamu na nchi za Magharibi ni kati ya maudhui muhimu anazozishughulikia Bi Claire Jobert, mwanamke huyu Mfaransa aliyesilimu. Na anasema wanawake wa Faransa walipata mafanikio katika kuipigania haki walipopokonywa katika kipindi chote cha historia, lakini pamoja na hayo kuna haki zao nyingi ambazo hawakupewa au walizipoteza wenyewe. Kwa mtazamo wangu, tatizo lao ni kuwa lengo lao lilikuwa ni kupata haki kama walizonazo wanaume. Ni kwa sababu hii, ndiyo maana watashindwa kufikia haki na nafasi yao ya kipekee katika jamii. Mhanga mkubwa wa harakati hiyo potofu ni familia. Hivi sasa familia inakabiliwa na tishio la kuangamia kutokana na kuwa wanawake na wanaume hawajitizami kama watu wanaokamilishana maishani bali kila mmoja anataka kile anachodai kuwa ni uhuru wa mtu binafsi. Kwa hakika katika utamaduni wa sasa wa nchi za Magharibi, mtu binafsi anapewa umuhimu mkubwa kuliko hata familia, na ni kwa sababu hii ndiyo misingi ya familia ikadhoofika katika nchi hizo. Ufahamu wa nafasi ya mwanamke kama mke na mama ni jambo ambalo linahitaji kujitolea, subira katika pande zote mbili, yani mume na mke. Lakini kutokana na kuwa katika nchi za Magharibi maslahi ya mtu binafsi yanapewa kipaumbele kuliko familia, basi ndo maana tunashuhudia kuwa kila panapotokea tatizo dogo tu, wengi hufadhilisha kujiondoa katika ndoa badala ya kuwa na subira. Kutokana na kuwa wanawake wa nchi za magharibi wametupilia mbali majukumu yao ya asili, hivi sasa wanatapatapa huku na kule bila kujua nafasi yao katika jamii. Wapenzi wasikilizaji, Biclaire Jobert anaendelea kusema, katika kipindi chote cha historia wanawake wamekuwa wakidhulumiwa. Nilikuwa nikiumia sana kutokana na masaibu hayo ya wanawake, na nilifurahi nilipoona kuwa katika Uislamu mwanamke na mwanamume wako sawa sawa katika mtazamo wa kithamani na kwamba licha ya kuwa wana nafasi na majukumu tofauti lakini wanakamilishana. Wapenzi wasikilizaji, hijabu ni chanzo cha uhuru na usalama kwa wanawake katika jamii na wala si kifungo kama inavyodaiwa na wamagharibi wasiofahamu mambo. Maadui wa Waislamu wamegundua kuwa hijabu ni silaha ya mwanamke muislamu na kwa hivyo, katika vita vyao vya kiutamaduni dhidi ya umma wa kiislamu wamelenga zaidi suala la mwanamke kuliko jambo jingine lolote. Maadui wanataka kuondoa vazi la hijabu na stara ya mwanamke mwislamu. Hakuna shaka kuwa maadui wanafahamu kwamba iwapo mwanamke mwislamu atapokonywa stara na vazi la hijabu, ufisadi mkubwa utaenea katika jamii za kiislamu, kama ilivyo katika jamii za magharibi. Kwa hivyo Magharibi kwa kutoa nara potofu na, na zilizojaa hadaa kama vile usawa na uhuru wa mwanamke, wanataka kueneza utamaduni uliojaa ufuska kwa lengo la kuangamiza jamii za Kiislamu. Pamoja na kuwepo njama hizo, basi aghalabu ya wanawake Waislamu wamesistiza kuhusu kulinda hijabu na stara yao. Wapenzi wasikilizaji, Bi Claire Jobert anasema baada ya kusilimu na kuanza kuvaa vazi la stara la hijabu alihisi utulivu wa aina yake. Hivi sasa anaendeleza shughuli zake za, za kiakademia pasina kuhisi kizingiti chochote, na tayari ameandika vitabu kadhaa vya fasihi ya watoto. Profesa Francis Lamand, Mfaransa mtaalamu wa masuala ya Uislamu, anasema hivi kuhusu thamani za juu za Kiislamu. Anasema Uislamu unaweza kusaidia nchi za magharibi kupata njia zilizopotea. Msingi wa tauhidi katika Uislamu ni jambo ambalo limepelekea kuendelea kudumu daima harakati za kijamii, katika hali ambayo hili haliko tena katika nchi za magharibi, na badala yake tunashuhudia kukita mizizi masuala ya kimaada na kidunia. Njia ambayo nchi za magharibi zinafuata itapelekea kuangamia jamii na ustaarabu wa mwanadamu. Na hadi kufikia hapo basi, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu kwa leo. Kipindi hiki cha Uislamu Chaguo Langu, kipindi hiki pia kinapatikana katika mtandao wetu wa Kiswahili.irib.ir. Hadi wakati mwingine, kwa herini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania ambayo yamemulika zaidi masuala mawili ya uteuzi wa mawaziri wapya na mbio za kurithi nafasi iliyoachwa wazi na spika aliyejiuzulu wa bunge la Tanzania. Kibarua kigumu mawaziri wapya, kinasema kichwa cha habari kuu uh, ya toleo la leo gazeti la Mwananchi, kinachofuatiwa na maandishi wachambuzi waeleza matarajio ya wananchi watakayokumbana nayo Rais Samia kuwaapisha leo Ikulu jijini Dar es Salaam. Baadhi ya habari za leo za Mwananchi zina vichwa vinavyosema kesi za kina Mbowe na Sabaya kuanza leo, binti adaiwa kumuua mama kisa mashamba, na askari JWTZ adaiwa kumli, kumlisha mtu saruji. Gazeti la Nipashe limeitanguliza mbele habari ya mbio za kuwania kiti kilichoachwa wazi na spika wa bunge la Tanzania. Habari hiyo iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa Nipashe ina kichwa cha maneno kinachosema kipenga cha mbio za uspika, CCM kuanza mchakato, yataja vituo. Gazeti hilo pia limeandika makala inayoeleza mtazamo wa wadau kuhusu baraza la mawaziri baada ya marekebisho madogo yaliyofanywa na rais Samia Suluhu Hassan katika serikali yake, ni baada ya kufanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri na kuteua mawaziri wapya watano. Gazeti la Habari Leo lina vichwa vya habari vinavyosema: Samia agusa wengi, uteuzi wa mawaziri; JWTZ yaonya kuhusishwa na sakata la Ndugai; CCM ya waita na wakumrithi Ndugai na Yanga na Simba kila mmoja lake. Vita ya kumrithi Ndugai ya anza CCM, kinasema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira. Gazeti hilo ambalo limemulika zaidi suala hilo la uspika wa bunge la Tanzania, pia ina makala iliyopewa kichwa cha maneno job Ndugai azidi kubanwa kivingine. Na gazeti la Uhuru kama yalivyo mengine y e karibu yote ya leo ya Tanzania limeangazia uteuzi wa mawaziri wapya uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan. Wadau wampongeza baraza la mawaziri, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru. Rais Dr Mwinyi ataka wanasheria Zanzibar kuleta mageuzi kiuchumi, shaka tutalinda mapinduzi kwa nguvu zote, na majaliwa atoa wa maagizo wasimamizi wa miradi ni baadhi ya habari zilizopamba matoleo ya magazeti ya leo hususan gazeti la Uhuru. Nchini Kenya gazeti la Daily Nation limeangazia juhudi za naibu rais wa nchi hiyo William Ruto za kuwania kiti cha rais katika uchaguzi ujao baadaye mwaka huo. Kichwa cha habari hiyo kinasema kamari sita za Ruto katika mbio za kuwania urais na kudokeza kwamba huku uchaguzi mkuu wa tarehe 9 Agosti ukiendelea kukaribia haraka, naibu e rais William Ruto amefanya kamari sita za kusuka na kunyoa katika safari ya kumrithi bosi wake Uhuru Kenyatta, ambazo wachambuzi wa mambo wanatahadharisha kwamba yumkini zikamtumbukiza katika vita vikubwa kama vile vya Waterloo. Habari nyingine muhimu ya Daily Nation zinasema wanafunzi wa madarasa ya 4 na 5 kufanya mitihani ya taifa, polisi wamkamata Linturi kutokana na matamshi ya chuki, na kombe la mataifa ya Afrika la timua kivumbi nchini Kamerun. Habari ya kukamatwa seneta wa Meru Mithika Lintuki ndiyo iliyopewa kipaumbele zaidi katika gazeti Dada la Taifa leo kwa kichwa cha maneno "Ndimi za sumu hupewa adhabu, Linturi anapokamatwa kuhusu tamshi la kung'oa madoadoa, anaweza kupokonywa limedokeza kwamba huku, seneta wa Meru Mithika Linturi akikamatwa ili ahojiwe kwa matamshi ya uchochezi, huenda asichukuliwe hatua yoyote kali, iwapo matukio kama hayo ya awali yatatumiwa kama kigezo cha kutabiri au kubashiri hatima yake. Hii ni licha ya kwamba huenda matamshi yake ya kung'olewa kwa madoadoa katika bonde la ufa yakazua uhasama wa kikabila wakati huu wa kampeni za uchaguzi wa rais. Na nchini Uganda, natosheka kwa kudondolea vichwa kadhaa vya habari za gazeti la Daily Monitor ambalo limejikita zaidi kwenye suala la kufunguliwa tena shule nchini humo baada ya kufungwa kwa muda mrefu kutokana na maambukizi ya korona. Habari kuu ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inatupia jicho mtaala mpya wa masomo baada ya kufunguliwa shule nchini Uganda. Mapema mwezi huu, Rais Yoweri Museveni wa Uganda alitangaza kwamba shule na sekta nyingine za uchumi zilizokuwa zimefungwa kwa miezi kadhaa nchini humo ili kutekeleza sheria za masharti ya kukabiliana na korona zitafunguliwa Januari mwaka huu. Daily Monitor pia limeandika kwamba utafiti uliofanywa na shirika lisilo la serikali la Women's Pro Bono Initiative unaonyesha kwamba mkoa wa Acholi una idadi kubwa ya wagonjwa wa akili kwa sababu ya uasi wa miaka 20 wa genge la Lord's Resistance Army ambao uliwaacha watu wengi wakiwa na matatizo ya kinafsi na kiakili. Habari hiyo ina kichwa cha maneno wabakaji huwawinda wanawake na wasichana wenye magonjwa ya akili. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Hamjambo na karibuni, wapendwa wasikilizaji, kujiunga nasi katika sehemu hii ya 63 ya kipindi cha wiki hii ambacho cha bidhaa za Iran. Leo tutazungumzia tasnia ya gesi hapa nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya kipindi. Tangu mwanzoni mwa miaka ya sabini gesi asilia ilipewa mazingatio na wataalamu wa uchumi na nishati na imepewa sehemu kubwa kati ya nishati inayotumiwa ulimwenguni. Ongezeko la idadi ya watu, maendeleo ya kiteknolojia katika uzalishaji na sayansi zinazohusiana na nishati, pamoja na kuongezeka kwa masoko ya watumiaji ni miongoni mwa sababu za kuangaziwa gesi asilia kama nishati bora zaidi katika sekta ya nishati duniani. Katika miongo ya karibuni mahitaji ya nishati duniani yamejikita zaidi kwenye nishati isiyokuwa na uchafuzi mkubwa kwa mazingira. Gesi asilia inasifika kwa kuwa na uchafuzi mdogo zaidi kwa mazingira kuliko nishati nyinginezo za visukuku, kama makaa ya mawe na mafuta. Gesi asilia ni moja ya vyanzo muhimu vya kuzalisha umeme na mahitaji ya nishati hii safi ya umeme yanaongezeka. Tafiti zilionyesha kuwa matumizi ya gesi asilia katika uzalishaji wa umeme yataongezeka kwa zaidi ya asilimia moja nukta mbili katika kipindi cha miaka elfu mbili na saba hadi elfu mbili na thelathini na tano. Uchafuzi wa mazingira na gharama za chini za mtaji, ufanisi na manufaa makubwa zaidi ya gesi asilia vimefanya bidhaa hiyo kuwa chanzo cha nishati ya kuvutia. Aidha, tafiti zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili kumi na tano zaidi ya mita za ujazo bilioni elfu tatu mia tano za gesi asilia zilitumika duniani ikiwa ni ongezeko la asilimia 41 ikilinganishwa na mwaka 2000. Historia ya ugunduzi wa gesi asilia inarejea nyuma maelfu ya miaka iliyopita. Kulingana na ushahidi wa kihistoria, miaka alfu tatu iliyopita Wachina walikuwa wakichimba gesi kutoka kina cha mita mia tatu hadi mia sita na kuitumia kuyeyusha maji ya chumvi. Vilevile vile historia inaonyesha kuwa Wairani wa zamani walitumia mafuta na gesi katika njia za zamani na kwa sadfa tu. Hapo awali, kutokana na kina kidogo sana cha kwenda chini ya ardhi, mada za petroli zilikuwa zikivuja na kuja juu ya ardhi kutokana na momonyoko wa udongo au harakati ya miamba, na hivyo kusababisha moto wa asili. Mabaki ya maabadi ya Wazartoshi karibu na eneo la Masjidi Suleiman na hekalu la moto la Azar Gasab huko Azerbaijan ni miongoni mwa maeneo yanayoonyesha kwamba Wazartoshi walikuwa wakitumia moto wa asili kwa ajili ya kudumisha moto katika maabadi zao. Gesi asilia au methan ndiyo hydrocarbon iliyo rahisi na inayotumika sana kati ya anuai za hydrocarbon. Gesi kikemia ni mchanganyiko wa gesi mbalimbali mbali, kama methan zilizotokana na kuoza kwa mata ogania kama mimea ya miaka mingi iliyopita, na kwa kawaida huwa na hatari ndogo ya kimazingira kuliko nishati nyingine za visukuku. Na ni rasilimali isiyojadidika. Hii leo gesi ni mojawapo ya nishati zinazotumiwa sana viwandani na kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, na matumizi ya nishati hiyo yanatarajiwa kuongezeka zaidi katika miongo ijayo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la petroli la Uingereza BP iliyopewa jina la World Energy Statistics Review. Mwaka elfu mbili kumi na sita uzalishaji wa gesi duniani uliongezeka na kufikia wastani wa zaidi ya mita za ujazo bilioni elfu tatu mia tano. Takwimu hii inaonyesha ongezeko la mita za ujazo bilioni 21 za uzalishaji wa gesi duniani ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Ripoti ya shirika la kimataifa la nishati ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilisema kuwa Iran ilikuwa nchi ya tatu kwa uzalishaji wa gesi duniani ikiwa na mita za ujazo bilioni mia moja tisini za gesi. Inafaa kutaja kuwa Iran inashika nafasi ya kwanza duniani kwa kuwa na hifadhi nyingi zaidi za gesi asilia kati ya mita za ujazo trilioni 188 za hifadhi ya akiba iliyothibitishwa ya gesi, akiba ya gesi iliyothibitishwa nchini Iran ni takriban mita za ujazo trilioni 34, ambayo ni sawa na asilimia 18 ya hifadhi ya gesi asilia duniani, asilimia 51 ya akiba ya gesi ya mashariki ya kati, na asilimia 40 ya hifadhi ya gesi asilia ya nchi zote wanachama wa jumuiya ya OPEC. Kampuni ya taifa ya gesi ya Iran, ikiwa ni moja ya kampuni zinazotambulika katika sekta ya shughuli zinazohusiana na tasnia ya gesi duniani, ilianzishwa mnamo mwezi Januari mwaka 1966. Kwa mujibu wa sera kuu za sekta ya nishati nchini, kampuni imepanga kufikia malengo yake kwa matumizi bora ya gesi asilia kama muhimili wa maendeleo kutayarisha maisha bora na ustawi wa watu, ukuaji wa sekta ya viwanda, ulinzi wa mazingira na kulinda gesi asilia kama rasilimali kitaifa. Miongoni mwa majukumu ya kampuni ya taifa ya gesi ya Iran ni kudhamini nishati inayohitajika viwandani, katika vituo vya kuzalisha umeme na katika sekta za kibiashara na majumbani. Hivi sasa, zaidi ya vitengo elfu sabini na tatu vya viwanda nchini Iran vinatumia nishati ya gesi na zaidi ya asilimia sabini ya familia za vijijini na tisini na tano za mijini zinatumia mtandao wa usambazaji wa gesi. Iran inazalisha zaidi ya mita za ujazo bilioni moja za gesi kwa siku ambazo hutumika katika vitengo vya petrokemikali, mitambo ya kuzalisha umeme, viwanda vya ndani, visima vya mafuta, matumizi ya ndani na kuuza kwa nchi jirani na masoko ya kimataifa. Aidha, Iran inahesabiwa kuwa mmiliki mkubwa wa hifadhi ya jumla ya mafuta na gesi duniani. Iran pia ni mojawapo ya nchi ambazo zina maeneo kadhaa ya pamoja ya mafuta na gesi na nchi jirani. Aidha, inashirikiana maeneo ya mafuta na gesi na nchi za Kuwait, Qatar, Azerbaijan, Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Iraq na Turkmenistan. Sehemu na medani ya gesi ya Pars Kusini ni mojawapo ya maeneo ya pamoja na medani kubwa zaidi ya gesi duniani na iko katika mpaka wa Iran na Qatar katika maji ya ghuba ya Uajemi. Taarifa za wataalamu zinasema kuwa eneo hilo la mafuta na gesi lina uwezo wa kudhamini nishati inayohitajiwa na asilimia kumi ya wakazi wa sayari ya dunia. Medani kubwa ya gesi ya Pars kusini yenye eneo la kilomita za mraba elfu tisa mia saba ina takribani asilimia 8 ya jumla ya akiba ya gesi ulimwenguni. Kilomita mraba elfu tatu na mia saba za medani hiyo ziko kwenye maji ya Iran, ambazo zina karibu nusu ya akiba ya gesi ya Iran. Kwa kuzingatia kwamba gesi ya Iran inauzwa nje kwa kutumia njia mbili za mabomba na LNG. Nchi jirani zimepewa kipaumbele zaidi katika sera za usafirishaji wa gesi ya Iran kwenye soko la nje ya nchi. Sababu ya jambo hilo ni urahisi wa usafirishaji wa bidhaa hiyo nje ya nchi na kuzingatia maswala ya kiuchumi. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na yale yote ambayo tumeweza kuandalia katika kipindi chetu cha leo kilichogusia tasnia ya gesi hapa nchini Iran. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe saba jamadi thani mwaka 1443 hijria, sawa na tarehe 10 Januari mwaka 2022 miladia. Miaka 918 iliyopita katika siku kama ya leo, arifu mkubwa wa Kiislamu ainulqudhat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadhl aliwawashahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa faqihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainulqudhat alizaliwa mwaka 492 hijiria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi yake. Ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti, ambapo mwaka 525 hijria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad. Baada ya muda, aliamishiwa Hamedan na kunyongwa kando na shule yake eh. Siku kama ya leo miaka 198 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 10 Januari mwaka 1824 na Joseph Aspdin mwanakemia Uingereza alifanikiwa kutengeneza saruji, na kwa utaratibu huo kukapatikana mabadiliko makubwa katika shughuli za ujenzi. Hatua hiyo ilitambuliwa kama tukio kubwa katika shughuli za kimaendeleo na ujenzi mpya wa nyumba. Joseph Aspdin, ambaye alikuwa akifanya utafiti kwa miaka kadhaa ili kutengeneza mada ambayo ingesaidia kuimarisha msingi wa nyumba, hatimaye alifanikiwa kutengeneza saruji baada ya majaribio chungu nzima. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 10 Januari mwaka 1920 Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Jeneva, Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama duniani. Mwanzoni nchi za Kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. na katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, aliaga dunia Ayatullahi Abu Abdullah Zanjani, mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alimu huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51, na, na kuzikwa mahali alipozaliwa yani Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran alijifunza elimu za fasihi, falsafa na itikadi akiwa kijana mdogo. Baada ya Ayatullah Zanjani alielekea Najafu Iraq kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Historia ya Quran, historia ya maisha ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, na adhama ya Imamu Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullahi Zanjani vyenye thamani kubwa. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema Iran na Saudi Arabia zinapanga kufanya awamu ya pili, awamu ya tano ya mazungumzo chini ya uwenyekiti wa nchi jirani ya Iraq. Said Khatibzadeh, ambaye alikuwa akizungumzia uh, suala la misimamo ya Riyadha dhidi ya Lebanon na Hizbullah na iwapo litaathiri mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia, amesema kwamba nchi zote zinapaswa kuheshimu mamlaka ya nchi nyingine na kwamba mazungumzo baina ya Teheran na Riyadh chini ya wenyekiti wa Iraki yataendelea kwa kuzingatia maslahi na uwazi, licha ya mafaili kadhaa ya hitilafu za pande mbili. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba umesitisha operesheni za kupeleka misaada ya kibinadamu katika jimbo la Tigray baada ya ndege za kijeshi za Ethiopia kushambulia kambi ya wakimbizi katika eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS, yenye wanachama 15 imechukua uamuzi wa kufunga mipaka ya nchi hizo na Mali na kuiwekea vikwazo vya kiuchumi kutokana na uamuzi wa serikali ya Bamako wa kuakhirisha zoezi la uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi ujao mwaka huu na shirikisho la kandanda barani Afrika limetangaza sheria zilizowastajabisha wadau wengi za korona katika mashindano yaliyoanza jana ya kombe la mataifa Afrika nchini Kamerun. Katika mechi ya ufunguzi uliofanyika jana uwanja wa Paul Bia mjini Yaunde, mwenyeji Kamerun iliipepeta Burkina Faso magoli mawili kwa moja. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa matangazo yetu ya mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wenzangu waliochangia au kushiriki katika kutayarisha na kukueletea matangazo yetu ya asubuhi na haya mchana, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, ninayekuageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.