Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika siku ya leo ambayo ni Jumapili tarehe sita Jamaduthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria kamaria inasadifiana na tarehe tisa Januari elfu mbili ishirini na mbili Miladia. Naam, wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji usikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na makala uh, kuhusu mchango wa maulamaa wakubwa wa, kubwa, uh, wa uh, kishia uh, duniani na pia, baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo utafuatiwa na makala ya kila siku ya Afrika Juma Hili, na kisha makala ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo yanakujieni mubashara kutoka hapa Teheran, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia ya moja kwa moja popote pale ulipo duniani, uh, kupitia tovuti yetu ya Palestoday com sw, na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Wapenzi wasikilizaji, baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran Etimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Irani yawawekea vikwazo wa za Marekani zaidi kwa kuhusika na mauaji ya kamanda Suleimani. Rais wa Somalia apinga kuachiliwa fedha za Imarati zinazozuiliwa nchini humo. Shambulizi la anga la uwa wafanyakazi 56 wa misaada ya kibinadamu huko Tigrei, nchini Ethiopia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Wizara uh, ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa ikitangaza habari ya kusasishwa orodha ya vikwazo vya Wamarekani waliohusika katika mauaji ya kigaidi dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani na wenzake Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema kuwa mbali na kuwawekea vikwazo maafisa wa ngazi za juu wa utawala wa Marekani kama rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump, aliyekuwa rais wa aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo na John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa, baadhi ya watu wengine pia wamejumuishwa katika orodha hiyo kutokana na nafasi yao katika kutekeleza uhalifu wa kigaidi wa Marekani dhidi ya kamanda Kasim Suleimani. Maafisa na watu hawa wa Marekani walishiriki katika kufanya ma maamuzi, kupanga, kuandaa, kufadhili, kuunga mkono, kuongoza au kutekeleza kitendo cha kigaidi cha mauaji ya kamanda Suleimani, au kwa kueneza ugaidi ambao ni tishio kwa usalama wa kimataifa kupitia njia ya kuunga mkono uhalifu huo mbaya, taarifa hiyo imesema. Kwa hatua hiyo ya kigaidi, serikali ya Marekani imekiuka wazi wazi wajibu wake wa kimataifa katika uwanja wa kukabiliana na Uh, kufadhili ugaidi shahidi Qasim Suleimani ambaye Januari 3 mwaka elfu mbili ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi hii wa viongozi wa nchi hiyo, aliuawa washahidi katika uh, shambulio akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq cha Hashushabi, na uh, waliuawa washahidi waki, wakiwa na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ya kinyama ilitekelezwa kwa amri ya rais wa wakati wa Marekani Donald Trump ambaye alijitokeza hadharani na kukiri wazi wazi kuhusu jinai hiyo ambayo ni mfano wa wazi wa ugaidi wa kiserikali wa serikali hiyo ya Marekani. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema kufikia mapatano mazuri ni jambo linalowezekana katika mazungumzo yanayoendelea Vienna kuhusu kuondolewa Iran vikwazo, lakini amesisitiza kuwa hilo litawezekana iwapo upande wa magharibi utaonyesha nia njema. Akizungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa India Subrahmaniam Jaishankar Juma Mosi, Abdulahian amesema mazungumzo hayo yako katika mkondo sahihi. Aidha amesema Iran ina azma inayotakikana ya kufikia mapatano mazuri. Mazungumzo kati ya wawakilishi wa Iran na kundi la nne jumlisha moja linaundwa na Rasia, China, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na mawakilishi wa Umoja wa Ulaya kuhusu kuiondolea Iran vikwazo ya ngali yanaendelea huko Vienna, Austria, huku vikao mbalimbali mbali nyeti na muhimu kuhusu masuala tofauti vikifanyika mtawali na kwa wakati mmoja. Alibagirikani mkuu wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu Iran huko Viena Alhamisi iliyopita alikuwa na mazungumzo na Henrik Mora, naibu mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya, ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo hayo ya Vienna, na kama ambavyo alionana pia na mjumbe wa nchi tatu za Ulaya, yaani Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Bagherikani amesema katika tathmini yake ya karibuni kuhusu mwenendo wa mazungumzo ya Vienna kwamba mazungumzo yanayoendelea Vienna kuhusu suala la kuondolea Iran vikwazo ni chanya na naye anasonga mbele duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna ambayo ajenda yake kuu ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na visivyo vya kisheria ilivyowekewa Iran ilianza mwishoni mwa mwaka uliomalizika. Marekani ambayo ilijiondoa kwenye mapatano ya nuclear JCPOA mnamo Mei mwaka 2018 iliwekea Iran vikwazo haramu kufuatia uamuzi wake huo na kusababisha mkwamo kwenye utekelezaji wa mapatano hayo, na sasa inashiriki katika mazungumzo ya Vienna nchini Austria kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Tuelekee sasa barani Afrika. Rais wa Somalia ametoa amri kwa benki kuu ya nchi hiyo akipinga kuachiliwa fedha za umoja wa falme za Kiarabu, UAE, zinazozuiliwa nchini humo. Rais wa Somalia Muhammad Abdullahi Farmajo amepinga uamuzi huo saa chache baada ya waziri mkuu Muhammad Hussein Roble kukubali kuachilia fedha hizo za Imarati zilizozuiliwa nchini humo tangu mwaka 2018. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Somalia inasema Mohamed Abdullahi Farmajo amepinga uamuzi wa waziri mkuu na kuiamuru benki kuu kuendelea kushikilia fedha hizo za Imarati zinazozuiliwa. Taarifa ya ofisi ya rais wa Somalia iliyochapishwa kwenye mtandao wa Facebook inasema pesa hizo ziliingizwa nchini kinyume cha sheria, kinyume na mfumo wa fedha wa Somalia na sheria za kimataifa za fedha, na ni tishio kwa usalama na amani ya nchi. Jumaa iliyopita waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble alitangaza kwamba Mogadishu inajaribu kufungua ukurasa mpya wa uhusiano na Abu Dhabi na kwamba nchi hiyo iko tayari kutoa fedha za Imarati zinazozuiliwa nchini humo. Roble aliyasema hayo katika hafla ya kupokea misaada ya kibinadamu kutoka kwa balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu mjini Mogadishu tarehe nane tarehe 9 Aprili 2018. Wizara ya usalama wa ndani Somalia ilitangaza kukamata dola milioni 8 na laki sita za Imarati ambazo ziliwasili uwanja wa ndege wa Mogadishu zikiwa kwenye ndege ya Boeing 737. Wakti huo ubalozi wa Imarati mjini Mogadishu ulipinga kukamatwa kwa fedha hizo na kudai kuwa zilihusiana na malipo ya mishahara ya vikosi vya jeshi la Somalia. Nchini Ethiopia, shambulio la anga katika eneo la Tigray limesababisha vifo vya watu 56 na kujeruhi wengine 30 wakiwemo watoto katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao. Hayo yamesemwa na wafanyakazi wawili wa kutoa misaada wakinukuu mamlaka za eneo hilo na watu waliolishuhudia tukio hilo. Wafanyakazi hao wa misaada ya kibinadamu ambao hawakutaka majina yao yatajwa wamesema shambulio hilo la anga lilolenga mji wa Dedebit kaskazini magharibi mwa eneo la karibu na mpaka na Eritrea lilitokea Jumatatu usiku. Wamesema kuwa idadi ya watu waliouawa katika shambulio hilo imethibitishwa na maafisa wa utawala katika eneo hilo. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito kwa Rais Jo Biden wa Marekani atekeleze ahadi yake ya kufunga jela ya Guantanamo Bay. Amnesty International limetoa wito huo kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya miaka ishirini tangu kuanzishwa jela hiyo ya kutisha Guantanamo. Jela hiyo iko karibu, iko uh, katika kambi ya jeshi eh, la Marekani nchini Cuba inajulikana kwa mbinu zake za kikatili na zisizo za kibinadamu katika kuwasaili washukiwa. Wakosoaji wanasema mbinu zinazotumiwa kuwahoji washukiwa katika gereza hilo ni za kikatili sawa na mateso. Daphne Eviatar, mkurugenzi wa usalama, mpango wa haki za binadamu Man Amnesty International Marekani, anasema katika taarifa kwamba kadiri gereza hilo linavyoendelea kuwepo na kutumika ndivyo linavyoharibu zaidi sifa ya Marekani katika suala la kulinda haki za binadamu duniani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Asubuhi hii tuajadili: mashahidi wawili katika siku moja, jinai zisizo na ukomo za Israel dhidi ya Wapalestina. Wanajeshi na walowezi wa kizayuni wa Israel siku ya Alhamisi waliwaua shahidi na uh, kidhulma vijana wawili wa Kipalestina. Alhamisi asubuhi, wanajeshi ghasibu wa Israel walimuua shahidi kwa kumfyatulia risasi kijana wa Kipalestina ajulikanaye kwa jina la Bakira Hash, Hash, aliyekuwa na umri wa miaka 21 wakti walipovamia kambi ya wakimbizi huko kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Tukio hilo limejiri katika kambi ya wakimbizi ya Balata iliyoko mashariki mwa mji wa Nablus, wakati raia wa Palestina walipokabiliana na wanajeshi vamizi wa Israeli waliovamia kwa nguvu kambi hiyo ilikuatia nguvuni wa Palestina. Siku hiyo hiyo, Mustafa Yasin Fathna aliye na umri wa miaka 25 kutoka kijiji cha Safaa cha magharibi mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan aliburutwa na gari aliyokuwa akiendesha mlowezi mmoja wa kizayuni na kuuliwa shahidi wakti alipokuwa akielekea kazini. Kuuliwa shahidi vijana hao wawili wa, wa kipalestina kunadhihirisha kuwa jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wa wapalestina hazina mwisho. Alkadhalika, katika masaa ya mwisho ya kumalizika mwaka elfu mbili ishirini na moja, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walimuua shahidi kwa kumiminia risasi Amir Ataf Rayan kijana wa Kipalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kwa kisingizio kuwa alikuwa amebeba silaha baridi. Bakir Hashash ni kijana wa kwanza wa musta, na Mustafa Yasin Fathna pia ni kijana wa pili Mpalestina aliyeuliwa shahidi na wanajeshi ghasibu wa kizaini wa Israel tangu kwanza mwaka huo elfu mbili ishirini na mbili miladia. Vijana hawa wawili waliuliwa shahidi ikiwa zimepita siku tatu tangu kuanza mwaka mpya elfu mbili ishirini na mbili. Vijana hawa wawili wa Kipalestina wameuliwa shahidi baada ya ushindi wa mateka wa kipalestina Hisham Abu Hawash ambaye Jumanne iliyopita aliachiwa huru baada ya kugoma kula chakula kwa muda wa siku 141 akiwa katika jela ya Israel. Mateka huyo aligoma kula akilalamikia kutiwa nguvuni na utawala wa kizaini wa Israel. Kuachiliwa huru Hisham kumetajwa kuwa ni ushindi kwa taifa zima la Palestina. Utawala wa kizaini wa Israel umewaua shahidi vijana hao wa kipalestina katika siku moja, huku kabia ya Palestina ikiondolewa pia katika vipaumbele vya taasisi za kimataifa. Nchi za kiarabu zimejielekeza na kujikita sana katika suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo dhalimu wa Israel unaoikalia Kuds tukufu kwa mabavu, huku madola ya magharibi nayo yakiendelea kupuuza na kutotilia maanani e, jinai zinazotekelezwa na utawala wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Wakti huo huo, madola hayo yanajaribu kupatia utawala wa kizaini wa Israel. Eh, ripoti ya yale yote yanaojiri katika vikao vya mazungumzo ya Vienna ya kuondolea Iran vikwazo. Aidha, Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, naye anaendelea kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Israel huku akipuuza jinai zinazotekelezwa na utawala huo dhidi ya wa Wapalestina eh, katika uh, hali eh, kama hiyo hali tete iliyopo hivi sasa inathibitisha kwamba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili utakuwa mwaka wa kuongezeka mivutano baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na makundi ya mkawama au ya kupigania ukombozi wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya Muhammad bin Al Hasan bin Ali bin Alhusein, mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Alhurra Al Amili, mwanazuoni na msomi mwingine maarufu wa Kishia, ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Wasailoshia, moja ya vitabu mashuhuri vya hadithi vya waislamu wa madhehebu ya Kishia. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 37 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayyid Hashim Bahrani au Allama Bahrani, kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Sayid Hashim Baharani mtoto wa Sayid Suleiman Baharani, mashuhuri zaidi kwa jina la Allama Baharani ni mmoja wa wanazuoni na maulamaa wakubwa wa Kishia katika elimu ya hadithi, ambaye ameacha na kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake dafina na utajiri mkubwa wa vitabu. Alizaliwa katika nusu ya kwanza ya karne ya 11 Hijiria, katika kijiji cha Gatkan, moja ya viunga vya mji wa Tubli. Katika zama hizo, Tubli ulikuwa mji mkuu wa kisiasa na kielimu wa Bahrein. Tarehe hasa ya kuzaliwa kwake haijasajiliwa katika vitabu vya historia, lakini baadhi ya wanahistoria wanasema kuwa alizaliwa baina ya mwaka elfu moja na thalathini na elfu moja na arobaini hijiria. Inaelezwa kwamba nasaba yake inaishia kwa Imamu Musa Alkadhimu alaihi ssalam, imamu wa saba kati ya maimamu 12 kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tubli ulikuwa mji na makao makuu ya watawala wa zama hizo huko nchini Bahrain, na uliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwa kitovu na makao makuu ya kisiasa na kielimu katika zama hizo. Sheikh Muhammad bin Majid bin Masud Bahrani alikuwa marja na kiongozi wa kielimu na kimaanawi katika eneo hilo. Sayid Hashim Bahrani alisoma masomo yake ya msingi huko Bahrain. Ama kuhusiana na hilo hakuna taarifa kamili na za kutosha. Hata hivyo, nafasi ya kijamii ya alim na mwana zuoni huyu ilikuwa na umuhimu na ya kuzingatiwa mno. Baada ya kusoma kwa muda, alifunga safari na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf huko nchini Iraq, lengo likiwa ni kwenda kujiendeleza zaidi kielimu. Akiwa huko, alama Bahrani alihudhuria masomo ya walimu mahiri na watajika wa zama hizo. Baada ya miaka kadhaa na baada ya kufikia daraja ya juu ya kielimu na kimaanawi ya ijtihadi, akawa marja mkubwa wa chuo kikuu hicho cha Kiislamu. Licha kuwa mwaka hasa aliyowasili huko Najafu haufahamiki, lakini nyaraka za historia zinaonyesha kuwa mwaka 1063 hijiria alikuwa akihudhuria darsa na masomo ya mwalimu mkubwa wa Najaf aliyojulikana kwa jina la Fakhrudin Turaihi. Baada ya kusoma na kufundisha kwa muda huko Najaf, Alama Bahrani alirejea eneo alilozaliwa huko Bahrain na baada ya kuaga dunia Shekh Muhammad bin Majid, Alama Baharani alichukua jukumu la umarja na uongozi wa kidini na kielimu. Wigo wa umarja wake ulipanuka zaidi na kufikia katika ardhi nyingine za kiislamu nje ya Bahrain, ambapo kulikuweko na mashia wengi waliokuwa wakimkalidi na kumfuata katika hukumu za kisheria. Alama Baharani, mbali na kufundisha kualifu vitabu na kutekeleza majukumu yake kama marja na kiongozi wa kidini, alikuwa akifanya hima kuboresha hali ya kijamii kwa kuwasaidia watu wahitaji na wasiojiweza. Alisifika mno kwa misimamo thabiti na kutotetereka, hasa katika kukabiliana na watawala wakati huo wa Bahrain kuhudumu kwake katika kuimarisha mema na kukataza maovu ni mambo aliyofanya watu wazidi kumpenda na kugeuka kuwa kipenzi cha Waislamu nchini Bahrain na viunga vyake. Alama Bahrani alikuwa mcha Mungu na mkemea maovu ambaye hakuwa na mzaha kabisa na magavana na watawala, kama ambavyo alikuwa mtetezi mkubwa wa wanyonge na haki za watu, na hivyo kuwa kimbilio lao. Alama Baharani aliufanya wakfu umri na maisha yake kwa ajili ya kukusanya, kuandika na kusahihisha hadithi, na katu hakuchoka kutafuta vitabu vya hadithi na kukusanya nakala za vitabu hivyo, ambapo sambamba na kusahihisha alifanya kazi ya kuzipanga hadithi ili iwezekane kuzitumia vyema na kwa urahisi. Msomi na mwana zuoni huyo ana athari na mchango mkubwa katika Uislamu kutokana na kazi kubwa aliyoifanya ya kuandika vitabu katika maudhui mbali mbalimbali za elimu za Kiislamu. Wanahistoria wametaja vitabu 75 vya msomi huyo. Athari zake nyingi zinahusiana na kuthibitisha uimamu, sifa maalum, fadhila za maasumina alayhimussalam, pamoja na hadithi zao. Alama Bahrani alikuwa na mbinu na mtindo makini na maalum katika kuandika vitabu vya hadithi na riwaya, akiwa na lengo la kuthibitisha uimamu wa Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na maimamu wengine masumina alaihimu ssalam. Alitumia hadithi za Waislamu wa madhehebu ya Kisuni na alinukuu hadithi ya manzila kupitia sanadi na mlolongo wa mapokezi mia moja kutoka kwa wasomi na wanazuoni wa kisuni akitaja majina yao pamoja na vitabu vyao. Hadithi ya manzila ni mashuhuri baina ya maulama wa kiislamu ambapo katika hadithi hiyo Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam aliainisha na kubainisha nafasi daraja na cheo cha Ali bin Abitalib alaihi ssalam, pale alipomwambia, wewe kwangu mimi ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa isipokuwa hakuna nabii baada yangu. Moja ya athari muhimu ya Allama Bahrani ni tafsiri mashuhuri ya Qurani Tukufu ya Al-Burhan fi Tafsiril Quran. Katika Ka kueleza wasifu wa tafsiri yake hii ya Quran, Allama Bahrani ameandika kitabu hiki kimejumuisha akthari ya riwaya na hadithi za tafsiri kutoka kwa Ahlulbeiti alaihim salam kama ambavyo kimejumuisha fadhila zao nyingi na aya zilizoshuka kwa haki yao, na kina hukumu nyingi, adabu na visa vya mitume alaihimu ssalam, na elimu nyingine ambazo huwezi kuzipata katika kitabu kingine. Nchi ya Bahareini ambayo inajulikana kama lulu ya Ghuba wa Jemi, kijiografia ipo kusini mwa eneo la Ghuba wa Jemi. Nchi hii katika kipindi chote cha historia ya Uislamu daima imekuwa moja ya kambi muhimu na imara za Waislamu, hususan Mashia, na imekuwa chimbuko la wasomi na mafakihi wengi. Kimsingi ni kuwa baada ya Iraqi na Iran, nchi ya Bahrein ni hauza na chuo cha tatu kikubwa zaidi cha kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Nafasi muhimu ya kiutamaduni, kisiasa na kijiografia Bahrein imeifanya nchi hiyo daima iandamwe na hujuma na uvamizi wa madola makubwa na yanayotumia mabavu kwa ajili ya kudhibiti na kupora ardhi ya nchi hiyo. Kutokana na uvamizi na hujuma hizo za mara kwa mara, wananchi wa nchi hiyo wamekumbwa na hasara nyingi za kiroho na kimali. Hujuma hizo zilibana medani ya maulamaa na kuwafanya wahame na kuhajiri kuelekea katika nchi jirani kama Irani na Iraqi. Watoto wa Alama Baharani ni miongoni mwa watu waliohajiri na kuja nchini Iran na kuchagua mji wa Isfahani kuwa makazi yao. Hatimaye, baada ya kuishi umri uliojaa jihadi ya kielimu na kiamali katika njia ya kusukuma mbele gurudumu la maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam, Alama Sayid Hashim Bahrani aliaga dunia mwaka elfu moja mia moja na saba hijiria huko nchini Bahrain na kuzikwa huko Tubli, jirani na msikiti mmoja mashuhuri. Kaburi lake hadi leo lingali linatembelewa na umini ambao huonyesha heshima na taadhima maalum kwa msomi na mwana zuoni huyo. Tunamwomba Allah amfufue pamoja na masumina alaihimussalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa baada ya muda usio mrefu tutawaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na kuna mambo kemkem. Hivyo basi, endeleni kuwa nami, magazeti yanaanza baada ya muda usio mrefu. Nam barabara kabisa, na analikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa ku yaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Kama ilivyotarajiwa, magazeti yote e, nchini humo yametawaliwa na habari za mabadiliko katika baraza la mawaziri yaliyofanywa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambapo pia amebuni wizara mpya akitangaza mabadiliko hayo jana. Katibu mkuu kiongozi Balozi Hussein Katanga alisema rais amefanya mabadiliko ya muundo katika wizara tatu. Rais Samia ameunganisha wizara tatu, iliyokuwa wizara ya uwekezaji iliyokuwa chini ya ofisi ya waziri mkuu, na pia ameunganisha wizara ya biashara moja ambayo itaitwa uwekezaji, viwanda na biashara. Aidha, kama alivyoahidi, rais ameunda wizara ya maendeleo ya jamii, jinsia, wanawake na makundi maalum. Katika mabadiliko hayo, rais amewateua mawaziri watano wapya, nao ni Nape Nnauye ambaye katika serikali ya awamu ya tano alikuwa waziri wa habari na sasa ataongoza wizara hiyo ambao sasa itajulikana kama wizara ya habari, mawasiliano na teknolojia ya habari. Hamad Masauni ambaye alikuwa naibu waziri katika wizara ya fedha, ambapo atakuwa waziri wa mambo ya ndani, na George Simbachawene ambaye sasa anakuwa waziri wa katiba na sheria, nafasi iliyoachwa wazi na, na Profesa Palamaganda Kabudi ambaye haiumo tena katika baraza hilo. E, sasa hebu tuangazie namna magazeti yalivyoakisi mabadiliko hayo. Kwanza kabisa naanza na Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho safari ya 2025 Rais Samia afanya mabadiliko ya mawaziri, mwanaibu na makatibu wakuu, aacha watano, wapandisha watatu, wataapishwa Dodoma kesho. Habari Leo Jumapili nalo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho chakeche la Samia, mawaziri, makatibu. Habari hiyo imeandamana na waliopanda ambao ni pamoja na Husein Bashe, Hamadi Masauni na Dr Angelina Mabula. Jamvi la Habari nalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho, kitendawili chateguliwa hatimaye, Rais Samia atimiza ahadi kulifanyia mabadiliko madogo, wapya wachomoza, wakongwe wabwagwa, e, wengine wahamishwa. Ukurasa wa mbele Wanipashe Jumapili nao umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho mtikisiko Rais Samia apangua baraza la mawaziri, vigogo watupwa nje, sura mpya zaibuka, wamo pia makatibu wakuu. Nalo mzalendo limeakisi habari hiyo katika kurasa wake wa mbele chini ya kichwa cha habari kisemacho ni kikosi kazi. Sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Sunday Standard lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho kazi ambazo hazijafanywa siku mia mbili kabla ya uchaguzi mkuu gazeti hilo limeorodhesha mambo ambayo yanapaswa kufanywa na wahusika wakuu kabla ya uchaguzi miezi saba ijayo. Sasa na tuliangazia gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wanyonge wanavochezewa. Likifafanua, gazeti hilo limeandika masaibu ya wakazi wa mtaa wa mabanda wa Mukuru kwa Njenga yanayoonyesha jinsi masikini nchini Kenya wanavyochezewa na kukosa pia kuk kukosa pa kukimbilia, wanahangaishwa na kupuuzwa na serikali. Pia ukurasa wa mbele wa Taifa Leo um, una habari semayo kuwa viongozi wa kidini wamemlaumu gavana wa Mombasa Hassan Joho kwa kuto walipa wafanyakazi sasa na tuliangazie gazeti la Sunday Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Linturi avuruga sherehe ya Ruto. Gazeti hilo limeandika kuwa mwandani wa naibu wa rais William Ruto, seneta Mithika Linturi wa eneo la Meru ametoa matamshi ambayo yametia doa mkutano wa kampeni uliofanyika jana mjini Eldoret. Mwendesha mashtaka Kenya sasa amesema matamshi ya chuki aliyoyatoa Linturi yatachunguzwa. Sunday Nation pia lina habari sema kuwa kinara wa ODM Raila Odinga anapanga kufanya kampeni zake kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na mbili wakati wakati alipoongoza muungano wa Rainbow ili kufanikisha jaribio lake la tano la kuwa rais wa Kenya. Sasa naelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Sunday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, hamsini wa uwawa huku wimbi la tatu la covid likianza. Gazeti hilo limeendelea kuandika kuwa waziri wa afya Jane Ruth Acheng amesema wizara yake itawakamata wale wote wanaoghushi vyeti vya chanjo ya COVID-19. Gazeti hilo linadokeza kuwa hadi sasa chanjo milioni 12 za covid zimetolewa Uganda, ambapo watu milioni 4 wamepokea chanjo kamili. Na mwisho kabisa nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeandika kuwa jumuiya ya mawakili ya Afrika Mashariki melaani kuendelea kushikiliwa mtetezi wa haki za binadamu ya Uganda kwa Kakwenza uh, Rukira Bashaija. Pia toleo la weekend la New Times lina habari sema kuwa taksi mjini Kigali zimeanza kutumia mfumo mpya wa kidijitali wa malipo la ziada. Sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa kusikiliza makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala ya leo katika historia Afrika. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na kujiuzulu kwa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania kwaibua hisia mseto, marais wa Botswana na Msumbiji wa ambukizi wa korona, na mzozo baina ya Algeria na Moroko waendelea kutokota pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko nchini Tanzania ambapo hatua ya spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Job Ndugai kutangaza kujiuzulu wadhifa wake ndani ya bunge Alhamisi hii ya Januari 6 imeendelea kuibua hisia tofauti, huku ikidhihirika wazi kwamba kuna mpasuko mkubwa ndani ya chama tawala CCM. Ndugai aliituma taarifa kwa vyombo vya habari ambayo sehemu yake moja inasema, na hapa nanukuu: Uamuzi huu ni binafsi na khiari, na nimeufanywa kwa kuzingatia na kujali maslahi mapana zaidi ya taifa langu, serikali na chama changu cha CCM. Mwishokunukuu. Uamuzi huu wa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania umekuja kufuatia mvutano mkubwa wa kisiasa unaoendelea nchini Tanzania hivi sasa kufuatia kauli yake aliyoitoa kuhusu Rais Samia Suluhu Hassan kukopa shilingi trilioni moja nukta tatu kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake kwa vyombo vya habari Ndugai ametoa shukrani zake kwa wabunge kwa Rais Samia Suluhu Hassan kwa wananchi wa jimbo lake la Kongwa na Watanzania wote kwa ujumla, kwa ushirikiano mkubwa waliompa katika kipindi chote alipokuwa spika wa bunge la Tanzania. Wakati huo huo, katibu wa bunge Nenelwa Mwihambi amesema taratibu za uchaguzi wa kujaza nafasi ya spika zinaendelea, huku akitangaza kuahirishwa vikao vya kamati za bunge ambavyo vilipangwa kuanza wiki ijayo. Kwa mujibu wa tangazo la katibu huyo wa bunge lililotolewa jumaa hii kwa wabunge, amesema hakuna shughuli zitakazoendelea kwa kipindi ambacho nafasi ya spika iko wazi, hivyo amewaagiza wabunge wote kufika Dodoma Januari 31 kwa ajili ya kuanza mkutano wa sita bunge utakaoanza Februari mosi. Nacho chama cha NCC armageuzi kimesema kinakusudiwa kwenda mahakamani kupinga iwapo kutakuwa na mchakato wowote wa wote kumpata spika mpya wa bunge la Tanzania ili kulinda uhai wa katiba ya nchi. Chama hicho kimesema wanachukua uamuzi huo baada ya kubaini utaratibu aliotumia aliyokuwa spika wa bunge hilo Job Ndugai kujiuzulu ni batili na unaenda kinyume na matakwa ya katiba inayotumika kwa sasa. James Mbatia ni mwenyekiti wa chama hicho cha upinzani hasa, Spika Ndugai yani, aliwasilisha taarifa yake kwenye Chama cha Mapinduzi, chama cha lile bunge, sio la chama cha mapinduzi, lile ni bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa hivyo barua yake aliyowasilisha huko CCM na CCM akakubali kwamba tumepokea, na kala akapewa katibu wa bunge. Katibu wa bunge akasema nasubiri maelekezo ya CCM. Yule katibu wa bunge sio katibu, sio msaidizi wa katibu wa CCM, ni katibu wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Wanasheria na wadadisi wa masuala ya sheria nchini Tanzania pia wanaeleza taratibu za kufuatwa, iwapo spika wa bunge atajiuzulu. Baada ya mchakato mzima wa chama kumpata mgombea wake, ndipo itawasilisha eh, eh, jina moja la, la, ambao ameteuliwa kwa mujibu wa chama chake kuweza kuwasilisha kuweza kuwakilisha ndani ya bunge kama kuteuliwa kama e, spika ndani ya bunge, lakini kimsingi, baada ya hatua hiyo kufanyika, jina hilo litawasilishwa kwa katibu wa bunge. Katibu wa bunge atafanya ataanza mchakato mzima wa kuweza kumpata spika mpya ndani ya bunge. Sasa tukiangazia kanuni za kudumu za bunge, e, nyongeza ya kwanza imeleza utaratibu mzima ambapo uchaguzi wa spika utakuwa ni uchaguzi wa kura ya siri, nikiwa na maana kwamba itakuwa ni ballot papers, eh, anapigiwa kama kura ambazo tumeshazizoea kwamba ni kura ya siri. Si kwamba wangapi wangapi wanakubaliana na na huyu hapa kwa spika wangapi itakuwa ni kura ya siri ambayo kila mtu atapiga kura ndani ya bunge la jamhuri ya muungano Tanzania, itakuwa ni siri yake. Na kutoka bara tuelekee visiwani, ambapo watu tisa wamefariki dunia wiki hii na wengine kadhaa kuokolewa, baada ya boti iliyokuwa ikisafiria kuzama katika mkoa wa Kusini Pemba. Ripoti zinasema boti hiyo iliyozama ilikuwa na wasafiri 30 waliokuwa wakitokea chake chake kwenda kisiwani Panza kwa shughuli za mazishi. Mkuu wa mkoa wa Kusini Pemba, Mataraza Hormasud, amesema ajali hiyo ilitokea jioni ya Jumanne baada ya chombo walichotumia kuwavusha kupata hitilafu na kuzama. Mkuu wa mkoa wa Kusini Pemba amesema hawajapata taarifa za chanzo cha ajali, lakini taarifa za awali zinadai huenda ikawa ni idadi kubwa ya watu waliokuwa ndani ya boti hiyo, kwa sababu hakuna uhakika walikuwa watu wangapi, lakini ni kwamba walikuwa zaidi ya watu thelathini. Naye kamanda wa polisi mkoa wa kusini Pemba, Richard Mchomvu amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na kusema kuwa mili tisa imeopolewa na kwamba yote ni ya wanaume. Boti la kwanza likavuka likiwa na mwili wa marehemu, likavuka salama. Boti la pili likavuka salama. Boti la tatu ambalo lina watu wanaokisiwa kuwa zaidi ya thelathini likapata shida katikati ya bahari, likazama, watu wote wakazama ndani ya maji. Kwa hiyo mpaka sasa wameokolewa watu walioko hai sita, wote wanaume, lakini zimeokolewa maiti tisa zote za wanaume watu wazima. Kwengineko, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema njia ya mukawama inshaallah itakamilika kwa kudhihiri imamu wa zama, Allah aharakishe kudhihiri kwake. Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema hayo wiki hii katika ujumbe aliotoa kwa mnasaba wa kuwadia kumbukumbu ya mwaka wa pili ya kuuawa shahidi luteni jenerali Qasim Soleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa, wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kutoa mkono wa pole, wa pole kwa kuuawa shahidi kamanda Soleimani. Sheikh Zakzaki amesema luteni jenerali Haj Kasim Suleimani alikuwa mwanamkakati aliyesambaratisha na kuzima mipango na njama zote za maadui, haswa katika nchi za Siria na Iraq. Jumatatu wiki hii, Jumatatu hii ya tarehe tatu Januari ilikuwa siku ya kukumbuka mwaka wa pili, wa pili tangu alipouawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha IRGC ya Iran, katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wandegi, wa ndege wa kimataifa wa Baghdad huko nchini Iraq. Tutupie jicho sasa janga la korona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, CDC, kimesema kuzifunga nchi na kuweka sheria kali za kutotoka nje si moja ya njia bora zaidi wakati huu za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Mkuu wa kituo hicho cha umoja wa Afrika John Nkengasong amesema hayo wiki hii na kuongeza kuwa enzi za kutumia njia hizo zimepitwa na wakati na kinachotakiwa kufanywa ni kuangalia kwa makini namna nchi zinavyotumia mfumo wa afya umma na kanuni za kijamii za kudhibiti msambao wa virusi hivyo hatarishi. Aidha, kwa mara nyingine tena Nkengasong amewakosoa vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za korona, akisisitiza kuwa nchi tajiri duniani hadi hivi sasa ni chini ya asilimia kumi ya jamii yote ya Waafrika bilioni 1.3 waliopata chanjo kamili ya ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo huo, bara la Afrika limevuka visa milioni 10 vilivyorekodiwa vya maambukizi ya COVID-19, huku Shirika la Afya Duniani likionya juu ya tsunami kubwa na ya haraka ya maambukizi ya korona ambayo yanachanganya mifumo ya afya kote duniani. Huku hayo yakijiri, rais wa Botswana Mugwesi Masisi yuko kwenye karantini ya lazima baada ya kugunduliwa kuwa ameambukizwa maradhi ya COVID-19. Hayo yalitangazwa Jumatatu hii na John Thomas Dipoe, kaimu katibu wa kudumu wa mawasiliano ya serikali, na kufafanua kuwa rais hana dalili zozote, lakini ataendelea kuwa chini ya uangalizi wa karibu wa madaktari wake. Dipoe amesema naibu wa rais wa nchi hiyo Slamba Sogwani atatekeleza majukumu ya rais kwa muda huu ambapo masisi yuko kwenye karantini hadi tangazo jipya litakapotolewa. Wakati huo huo, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji na mkewe Isaura Nyusi wamewekwa pia kwenye karantini baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Tugeukie tatizo la ugaidi. Maafisa wanne wa polisi wa Kenya wameuawa katika shambulio la kuviziwa katika eneo la pwani ya nchi hiyo linalopakana na Somalia, linalolengwa mara kwa mara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabaab. Shambulizi hilo lilitokea jumaa hii katika kaunti ya Lamu, takriban kilomita 420 kutoka mji mkuu Nairobi, ambapo serikali ilikuwa imetuma vikosi vya usalama na kutangaza sheria ya kutotoka nje usiku baada ya mauaji ya raia saba katika mashambulizi mawili mapema wiki hii, kamishna wa kaunti ya Lamu Irungu Masharia amethibitisha vifo vya askari hao na kueleza kwamba gari lao lilishambuliwa kwa roketi na kushika moto. Kwa upande wa jeshi la polisi la Kenya, japokuwa limethibitisha kwamba askari wake waliokuwa wakishika doria mapema asubuhi siku ya Ijumaa wameshambuliwa, lakini haikutoa ripoti sahihi. Kaunti ya Lamu iko karibu na mpaka na Somalia na imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi kadhaa ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshababu. Na kwa kutamatisha, mfalme wa Moroko amehitimisha uhudumu na kazi za balozi wa nchi hiyo huko Algeria kutokana na kuendelea mvutano kati ya nchi mbili hizo jirani. Mfalme Muhamad wa sita wa Moroko, baada ya kupita siku 113 tangu kukatwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hiyo na Algeria, amehitimisha uhudumu wa Hassan Abdul Khalik, balozi wa nchi hiyo huko Algeria. Abdul Khalik pamoja na wanadiplomasia wengine wa Moroko walirejea nyumbani siku tatu baada ya tangazo la kukatwa uhusiano wa kidiplomasia na Alges. Uhusiano wa Algeria na Moroko umekumbwa na mivutano tangu miezi kadhaa iliyopita, na habari hiyo ya mgogoro wa kidiplomasia huko kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 6 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria inaosadifiana na Januari 9 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Iran baada ya harakati ya tarehe 15 Khordada mwaka 1300 42 Hijri shamsia yalifanyika mjini Qum hapa nchini dhidi ya utawala wa Sha. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alasiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imam Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo, wananchi na wanazuoni wa mjini Qum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa Sha. Jeshi la Sha lilishambulia waandamanaji na kuua wengi miongoni mwao. Baada ya tukio hilo, wanazuoni wengi wa Kiislamu walipelekwa uhamishoni katika miji mbalimbali ya Iran, na tarehe 19 dei mwaka 1356 ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kupamba moto harakati ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 230 iliyopita kulitiwa saini makubaliano ya amani baina ya wafalme wawili wa utawala wa Othmania na Urusi, makubaliano ambayo yalihitimisha vita vya Ulaya katika karne ya 18. Vita hivyo vilianza mwezi Agosti mwaka 1787 wakati utawala wa Othmania ulipotangaza vita dhidi ya Rusia na Austria. Hii ni kwa kuwa nchi hizo mbili zilikuwa na mpango wa kuigawa dola la Othmania. Siku kama ya leo miaka 100 iliyopita alizaliwa Ahmed Sekoture, kiongozi wa mapinduzi ya Guine. Ture aliingia katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yake kutoka mikononi mwa mkoloni Mfaransa tangu akiwa kijana. Mwaka 1952 Ahmed Sekoture alichaguliwa kuwa mkuu wa chama cha demokrasia nchini Guine na kuendeleza mapambano ya amani dhidi ya mkoloni huyo. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Na siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita ilianza operesheni ya kujenga bwawa kubwa la Aswan huko katika mto Nile nchini Misri. Ujenzi wa bwawa hilo ulikuwa miongoni mwa mipango muhimu ya kiuchumi ya Misri iliyotangazwa mwaka 1953 na rais wa wakati huo wa nchi hiyo Gamal Abdunasir. Nchi za Magharibi pia zilitangaza kuwa zilikuwa tayari kusaidia na kushiriki kwenye ujenzi wa bwawa la Swan. Hata hivyo, baada ya mfereji wa Suez kutaifishwa na rais Gamal Abdunasir mwaka 1956 na vikosi vya Ufaransa, Uingereza na utawala wa kizayuni kuendesha mashambulio ya pamoja dhidi ya Misri, serikali hizo za Magharibi zilikataa kusaidia ujenzi wa bwawa hilo bwawa la aswan huzalisha megawati 2100 za umeme na kusaidia shughuli za kilimo cha umwagiliaji katika eneo la kusini mwa misri nampenda msikilizaji hapa ni teheran idhaa ya kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu iran na kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa ikitangaza habari ya kusasishwa orodha ya vikwazo vya Wamarekani waliohusika katika mauaji ya kigaidi dhidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian amesema kufikia mapatano mazuri ni jambo linalowezekana katika mazungumzo yanayoendelea Viena kuhusu kuondolewa Iran vikwazo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito kwa rais wa Marekani Joe Biden uh, tekeleze ahadi yake ya kufunga jela ya Guantanamo ya jeshi la nchi hiyo. Na shambulio la anga katika eneo la Tigre, Ethiopia, limesababisha vifo vya watu 56 na kujeruhi wengine thelathini wakiwemo watoto katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao. wezeaatuna kutoka hapa Teherani. E, na tunafika mwisho wa matangazo yetu. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. <tune>