Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Eh, usiku mwema na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha habari kisemacho mwenendo chanya wa mazungumzo ya Vienna. Eh, kilichobakia sasa ni azma ya kweli ya nchi za Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho kinazungumzia mchango wa wanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia katika dini hiyo tukufu. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza kile cha Afrika wiki hii ambacho hukudondoleni matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Irani ya iji ya juu WSJ na ya US kwa kuchapisha makala ya kipumbavu. Instagram imefuta jumbe zote zinazozungumzia Jenerali Kasem Suleimani aliyeuawa kigaidi na jeshi la Marekani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linajitayarisha kujadili mgogoro wa kisiasa nchini Sudan. Na virusi vya korona vyaendelea kusambaa kwa kasi kubwa barani Afrika. Sasa ni zamu ya rais wa Mauritania. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelikosoa vikali gazeti la Kimarekani la Wall Street Journal kwa kuchapisha makala ya kipumbafu na ya kihasama dhidi ya Iran wakati huu wa kuendelea mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya Iran huko Vienna. Taarifa ya ubalozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imesema hatua ya gazeti hilo ya kushajiisha na kuchochea moto wa kushambuliwa kijeshi vituo vya nyuklia vya Iran inakanyaga waziwazi wazi kanuni na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo imetahadharisha kwamba wapangaji na watekelezaji wa njama hiyo chafu dhidi ya vituo vya kiraia vya Iran watabeba dhima ya matokeo mabaya ya chokochoko choko hizo. Katika tahariri iliyochapishwa juzi Januari 6 gazeti la kimarekani la WSJ nilimtaka Rais Joe Biden wa Marekani ajiandaye kwa ajili ya kuvishambulia kijeshi vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran iwapo mazungumzo hayo ya Viena yatagonga mwamba. Duru ya nane ya mazungumzo ya Viena ambayo ajenda yake kuu ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na visivyo vya kisheria ilivyowekewa Iran ilianza mwishoni mwa mwaka uliomalizika. Marekani ambayo ilijiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mnamo Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane na kusababisha mkwamo kwenye utekelezaji wa mapatano hayo inashiriki mazungumzo ya Viena nchini Austria kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Wananchi wa Iran wameanzisha kampeni ya kulalamikia hatua ya mtandao wa kijamii wa Instagram ya kuendelea kufuta jumbe zinazohusiana na luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wananchi wa jamhuri ya Kiislamu wamekosoa vikali hatua ya shirika hilo la kimarekani ya kufuta jumbe, picha, video na habari zinazohusiana na shahidi Suleimani ambaye alikuwa shujaa na nembo ya vita dhidi ya ugaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Afisa wa punde wa Iran kuathiriwa na kitendo hicho cha kubinya uhuru wa kujieleza ni Muhammad Mehdi Ismaili, waziri wa utamaduni wa Iran, ambaye alikuwa ametuma ujumbe kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa mauaji ya kigaidi dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani mjini Baghdad, katika hali ambayo mashirika ya mitandao ya kijamii Marekani huwapa jukwaa wale wenye chuki dhidi ya Uislamu na Iran kwa kisingizio cha uhuru wa maoni, lakini kitendo chao cha kukanyaga uhuru huo ni ishara ya wazi ya unduma kuwili wa dola hilo la kibeberu. Shahidi Qasim Suleimani, ambaye Januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini, alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraki cha Alhashdu Shabi, na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ya kinyama ilitekelezwa kufuatia amri ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump ambaye alijitokeza hadharani na kukiri kwamba yeye na serikali yake ndiyo iliyotekeleza hujuma hiyo ya kigaidi, ambayo ni mfano wa wazi wa ugaidi wa kiserikali wa serikali wa ya Washington. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kukutana Jumatano ijayo kujadili mgogoro wa kisiasa unayoikabili Sudan kwa miezi kadhaa sasa, huku wananchi wa nchi hiyo wakiendeleza maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Volker Perthes anatazamiwa kulitaarifu baraza hilo kuhusu hali ya mambo ilivyo katika nchi ya Sudan tangu waziri mkuu wa Abdallah Hamdok alipojiuzulu. Wakati huo huo, ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan umetoa wito wa kufanyika wa uchunguzi huru kuhusu mauaji na ghasia zinazoendelea kushuhudiwa nchini humo tokea yaanze maandamano hayo mwaka jana. Kwa uchache raia watatu waliuawa kwa kupigwa risasi na jeshi la nchi hiyo huku waandamanaji wengine wengi wakijeruhiwa katika maandamano ya juzi Alhamisi na kupelekea idadi ya waliouawa wa kwenye wimbi la hivi sasa la maandamano lililozuka tarehe 25 Oktoba mwaka 2021 kufikia watu 60. Maandamano hayo yamepamba moto baada ya Waziri Mkuu Abdalla Hamdok kutangaza kujiuzulu Jumapili iliyopita. Wananchi wa Sudan walimtuhumu Hamdok kuwa amewasaliti, lakini alikanusha na kusisitiza msimamo wake wa kujiuzulu kama wanajeshi watakataa kuheshimu matakwa ya wananchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Misri, Rami Shaath, ameachiwa huru baada ya kuwekwa korokoroni kwa zaidi ya miaka miwili na nusu. Familia ya mwanaharakati huyo inasema Shaath ameachiwa huru na vyombo vya usalama vya Misri kwa sharti la kutakiwa akane uraia wake. Familia hiyo imesema katika taarifa kwamba hakuna anayepaswa kulazimishwa kuchagua ama uraia au uhuru wake. Rami Shaath, ambaye aliachiwa huru Alhamisi iliyopita, ameelekea Ufaransa anakoishi mke wake. Rami, ambaye ni mtoto wa aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Misri Nabil Shaath alikamatwa pamoja na wana harakati wengine kumi na mbili na kuwekwa kizuizini tokea mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa tuhuma kwamba walifadhiliwa, walifadhiliwa na harakati ya Ikhwanul Muslimin kwa ajili ya kufanya jinai na kuchochea mapinduzi. Katika miezi ya karibuni ya asasi nyingi za kimataifa nazokutetea haki za binadamu zimetoa indhari kuhusu utendaji wa utawala wa Misri unaoongozwa na Al-Sisi katika masuala ya uhuru wa kijamii na kisiasa na ukiukaji wa haki za binadamu. Baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali halali na ya kidemokrasia ya Muhamad Morsi, Abdul Fatah Assisi alishika hatamu za utawala wa Misri kufuatia uchaguzi wa kimaonyesho wa rais uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na nne. Tangu wakati huo hadi sasa, na kwa kutegemea uungaji mkono wa nchi za Magharibi, Rais huyo wa Misri amekuwa akitekeleza sera za ukandamizaji dhidi ya wa wapinzani na wakosoaji wa utawala wake. Na rais Mohamed Walad Ghazwan wa Mauritania ameambukizwa ugonjwa wa COVID-19 huku maambukizi mapya ya maradhi hayo hatari yakiongezeka katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Serikali ya nchi hiyo imetangaza kuchukua hatua kadhaa za kudhibiti wimbi hilo jipya la maambukizi ya korona. Wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo jana Ijumaa ilitoa dikrii ya kuwalazimisha wananchi kuvaa barakoa katika maeneo ya umma kama vile masokoni, kwenye migahawa na katika vyombo vya usafiri wa umma. Kadhalika, wizara hiyo imetangaza kwamba imetuma timu ya watu kufuatilia utekelezaji wa kanuni mpya zilizotangazwa kwa ajili ya kudhibiti msambao wa virusi vya korona. Wakati huo huo, kamati maalumu ya kutathmini korona nchini Mauritania imepiga marufuku mikusanyiko yote ya umma sambamba na kuagiza kufungwa kumbi zote za kuonyesha filamu na michezo ya kuigiza. Kesi 47,000 na 36 za ugonjwa wa Covid-19 ziliripotiwa jana nchini Mauritania. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya marais wa Botswana Maqweti Masisi na Filipe Nyusi wa Msumbiji kuambukizwa virusi vya korona. Bara la Afrika limevuka visa milioni kumi vilivyorekodiwa vya maambukizi ya covid-19 huku shirika la afya duniani WHO likionya juu ya tsunami kubwa na ya haraka ya maambukizi ya korona ambayo yanatatiza mifumo ya afya katika nchi zote za dunia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia mwendo chanya wa mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea hivi sasa huko Vienna. Mazungumzo kati ya wawakilishi wa Iran na wa kundi la nne jumuisha moja linaloundwa na nchi za Rasia, China, Uingereza na Ufaransa pamoja na Ujerumani kuhusu kuiondolea Irani vikwazo yangali yanaendelea huku vikao mbalimbali nyeti na muhimu kuhusu masuala tofauti vikifanyika mtawalia na kwa wakati mmoja. Ali Bakiri Kani, mkuu wa timu ya mazungumzo ya jamhuri ya kiislamu Irani huko Vienna juzi Alhamisi, alikuwa na mazungumzo na Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo hayo ya Viena, na kama ambavyo alionana pia na mjumbe wa nchi tatu za Ulaya yaani Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Bakiri Kani amesema katika tathmini yake ya karibuni kuhusu mwenendo wa mazungumzo ya Viena kwamba mazungumzo hayo yanaendelea Viena kuhusu suala la kuiondolea vikwazo Irani ni chanya na yanasonga mbele vyema. Wangkun, mkuu wa timu ya mazungumzo ya China, na Mikhail Ulianov, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Rusia, pia wametoa tathmini yao ya karibuni kuhusu mazungumzo hayo ya Viena wakisema mazungumzo yanaendelea vizuri. Wakati huo huo, Marekani bado haijadhihirisha irada na azma ya kweli ya kusaidia na kutayarisha mazingira mazuri ya kufanyika mazungumzo kwa njia inayofaa zaidi. Misimamo na hatua ya kupenda makuu ya nchi za Magharibi pia zinakwamisha kufikiwa mapatano mjini Vienna. Ndio maana Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Irani, akasema ni upande wa magharibi ndio unaopasa sasa kuonyesha, je, una nia njema na irada ya kweli kwa ajili ya kufikiwa mapatano mazuri au la? Nukta tatu zinapaswa kutiliwa maanani kuhusu suala hili. Mosi ni kwamba ni jitihada za utawala wa kizayuni za kuvuruga mazungumzo. Utawala huo unaoikalia Kudsi kwa mabavu unapinga kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa dhidi ya Iran na ulifanya kila unaloweza tangu mwanzoni mwa mazungumzo ya Vienna kustafidi na nyenzo mbalimbali ili kuvuruga mwenendo wa mazungumzo hayo. Katika uwanja huo wa utawala wa Kizayuni, mbali na kuzidisha mashinikizo kwa viongozi wa Marekani, umezidisha pia mashinikizo kwa serikali za nchi za Ulaya zinazoshiriki katika mazungumzo ya Viena na kutaka kuingilia kati matamko ya nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Katika taarifa ya awali ya nchi hizo tatu, ilidaiwa kwamba Iran inakwamisha mazungumzo ya kuhuisha vipengele vya mapatano ya JCPOA. Nchi hizo tatu za Ulaya baada ya hapo zilitangaza muda maalumu wa kuanza tena mazungumzo katika taarifa yao nyingine, na baada ya hapo zikatangaza eti misimamo ya Iran inasababisha kuzorota mchakato wa mazungumzo. Ni wazi kwamba hatua wa yoyote ya kuwa bega kwa bega pande za Magharibi ndani ya mapatano ya JCPOA na utawala wa Kizayuni itakuwa na taathira mbaya na itaendelea kutilia shaka nia ya kweli ya nchi za magharibi katika mazungumzo yanayoendelea sasa huko Viena. Pili ni ulazima kwa Marekani kuamua na kutoa hakikisho kwamba haitakiuka tena wala kupuuza mapatano yoyote mengine. Jamhuri ya Kiislamu Iran katika mazungumzo hayo ya Viena imetaka hakikisho na dhamana itakayozuia kuwekewa vikwazo vipya na kurejeshwa vingine baada ya kuondolewa hivi vya sasa. Ni wazi kwamba mara hii serikali ya Marekani inapaswa kutoa dhamana ya kweli kwamba iwapo serikali ya hivi sasa ya nchi hiyo au serikali nyingine zitakazofuatia nchini humo zitajitokeza au zitajitoa katika mapatano ya nyuklia au kutotekeleza vipenge vyake, basi iweko njia ambayo Irani nayo itakuwa na fursa ya kuchukua hatua za kukabiliana na maamuzi hayo ya Marekani na kulinda masilahi yake. Tatu ni mazungumzo ya mwanadiplomasia wa Korea Kusini na Ali Bakiri Kani huko Vienna sambamba na kuendelea mazungumzo ya kuiondolea vikwazo Iran. Chong Jong Kun, naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini, pia juzi Alhamisi alionana na kufanya mazungumzo na Ali Bakiri Kani huko Vienna. Kinyume na baadhi ya tetesi zilizokuwa zimeenea, mazungumzo hayo hayakufanyika kwa ombi la Iran bali kwa ombi la upande wa korea na hayakuwa na uhusiano wowote wa, wa moja kwa moja na mazungumzo ya sasa ya Iran na kundi la nne jumuisho moja. Serikali ya Korea Kusini ilitangaza kwamba mazungumzo hayo yalifanyika kwa madhumuni ya kushauriana kuhusu fedha za Iran ambazo Korea Kusini hadi sasa inakataa kuilipa Teheran kwa visingizio mbalimbali. Inapaswa kuzingatia kwamba matokeo ya mazungumzo yanayoendelea sasa huko Viena vyovyote vile yatakavyokuwa Serikali ya Korea Kusini, kwa mujibu wa sheria za kimataifa, inawajibika kuilipa Irani fedha zake, na kama ilivyosisitiza serikali ya Teheran, vikwazo vya kidhalimu vya upande mmoja vya Marekani haviwezi kutumiwa kama wenzo wa kuhalalisha Korea Kusini kutolipa deni lake kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya Muhammad bin Alhasan bin Ali bin Alhusein, mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Alhurra Al Amili, mwanazuoni na msomi mwingine maarufu wa Kishia, ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Wasailu Shia, moja ya vitabu mashuhuri vya hadithi vya waislamu wa madhehebu ya Kishia. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 37 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayid Hashim Bahrani au Allama Bahrani. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Seyid Hashim Baharani, mtoto wa Sayid Suleiman Baharani, mashuhuri zaidi kwa jina la Alama Baharani, ni mmoja wa wanazuoni na maulamaa wakubwa wa Kishia katika elimu ya hadithi, ambaye ameacha na kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake dafina na utajiri mkubwa wa vitabu. Alizaliwa katika nusu ya kwanza ya karne ya 11 hijiria katika kijiji cha Gatkan, moja ya viunga vya mji wa Tubli. Katika zama hizo, Tubli ulikuwa mji mkuu wa kisiasa na kielimu wa Bahrein. Tarehe hasa ya kuzaliwa kwake haijasajiliwa katika vitabu vya historia, lakini baadhi ya wana historia wanasema kuwa alizaliwa baina ya mwaka elfu moja na thalathini na elfu moja na arobaini hijiria. Inaelezwa kwamba nasaba yake inaishia kwa Imamu Musa Alkadhimu alaihi ssalaam, imamu wa saba kati ya maimamu 12 kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Tubli ulikuwa mji na makao makuu ya watawala wa zama hizo huko nchini Bahrain, na uliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwa kitovu na makao makuu ya kisiasa na kielimu katika zama hizo. Sheikh Muhammad bin Majid bin Masud Bahrani alikuwa marja na kiongozi wa kielimu na kimaanawi katika eneo hilo. Sayyid Hashim Bahrani alisoma masomo yake ya msingi huko Bahrain. Ama kuhusiana na hilo, hakuna taarifa kamili na za kutosha. Hata hivyo, nafasi ya kijamii ya alim na mwanazuoni huyu ilikuwa na umuhimu na ya kuzingatiwa mno. Baada ya kusoma kwa muda, alifunga safari na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf huko nchini Iraq, lengo likiwa ni kwenda kujiendeleza zaidi kielimu. Akiwa huko, Alama Baharani alihudhuria masomo ya walimu mahiri na watajika wa zama hizo. Baada ya miaka kadhaa na baada ya kufikia daraja ya juu ya kielimu na kimaanawi ya ijtihadi, akawa marja mkubwa wa chuo kikuu hicho cha Kiislamu, licha ya kuwa mwaka hasa aliyowasili huko Najafu haufahamiki lakini nyaraka za historia zinaonyesha kuwa mwaka elfu moja na sitini na tatu hijiria alikuwa akihudhuria darsa na masomo ya mwalimu mkubwa wa Najaf aliyojulikana kwa jina la Fakhruddin Turaihi. Baada ya kusoma na kufundisha kwa muda huko Najaf, Alama Bahrani alirejea eneo alilozaliwa huko Bahrain na baada ya kuaga dunia Shekh Muhammad bin Majid, Alama Baharani alichukua jukumu la umarja na uongozi wa kidini na kielimu. Wigo wa umarja wake ulipanuka zaidi na kufikia katika ardhi nyingine za Kiislamu nje ya Baharain, ambapo kulikuweko na mashia wengi waliokuwa wakimkalidi na kumfuata katika hukumu za kisheria. Alama Baharani, mbali na kufundisha, kualifu vitabu na kutekeleza majukumu yake kama marja na kiongozi wa kidini, alikuwa akifanya hima kuboresha hali ya kijamii kwa kuwasaidia watu wahitaji na wasiojiweza. Alisifika mno kwa misimamo thabiti na kutotetereka, hasa katika kukabiliana na watawala wakati huo wa Bahrain. Kuhudumu kwake katika kuimarisha mema na kukataza maovu ni mambo aliyofanya watu wazidi kumpenda na kugeuka kuwa kipenzi cha Waislamu nchini Bahrain na viunga vyake. Alama Baharani alikuwa mchamungu na mkemea maovu ambaye hakuwa na mzaha kabisa na magavana na watawala, kama ambavyo alikuwa mtetezi mkubwa wa wanyonge na haki za watu na hivyo kuwa kimbilio lao. Alama Baharani aliofanya wakfu umri na maisha yake kwa ajili ya kukusanya, kuandika na kusahihisha hadithi, na katu hakuchoka kutafuta vitabu vya hadithi na kukusanya nakala za vitabu hivyo, ambapo sambamba na kusahihisha, alifanya kazi ya kuzipanga hadithi ili iwezekane kuzitumia vyema na kwa urahisi. Msomi na mwana zuoni huyo ana athari na mchango mkubwa katika Uislamu kutokana na kazi kubwa aliyoifanya ya kuandika vitabu katika maudhui mbali mbalimbali za elimu za Kiislamu. Wanahistoria wametaja vitabu 75 vya msomi huyo. Athari zake nyingi zinahusiana na kuthibitisha uimamu, sifa maalum, fadhila za masumina alaihimussalam, pamoja na hadithi zao. Allama Baharani alikuwa na mbinu na mtindo makini na maalum katika kuandika vitabu vya vi hadithi na riwaya, akiwa na lengo la kuthibitisha uimamu wa Ali bin Abi Talib alaihi ssalam salam na maimamu wengine masumina alaihim ssalam. Alitumia hadithi za waislamu wa madhehebu ya Kisuni na alinukuu hadithi ya manzila kupitia sanadi na mlolongo wa mapokezi mia moja kutoka kwa wasomi na wanazuoni wa Kisuni, akitaja majina yao pamoja na vitabu vyao. Hadithi ya Manzila ni mashuhuri baina ya maulama wa Kiislamu, ambapo katika hadithi hiyo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliainisha na kubainisha nafasi daraja na cheo cha Ali bin Abitalib alaihi ssalam, pale alipomwambia wewe kwangu mimi ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, isipokuwa hakuna nabii baada yangu. moja ya athari muhimu ya Allama Bahrani ni tafsiri mashuhuri ya Qurani tukufu ya Alburhan fi tafsiri lquran. Katika ka kueleza wasifu wa tafsiri yake hii ya Quran, Allama Bahrani ameandika kitabu hiki, kimejumuisha akthari ya riwaya na hadithi za tafsiri kutoka kwa Ahlulbeiti alaihimssalam kama ambavyo kimejumuisha fadhila zao nyingi na aya zilizoshuka kwa haki yao, na kina hukumu nyingi, adabu, na visa vya mitume alayhimussalam na elimu nyingine ambazo huwezi kuzipata katika kitabu kingine. Nchi ya Bahrain ambayo inajulikana kama lulu ya ghuba wa jemi, kijiografia ipo kusini mwa eneo la ghuba wa jemi. Nchi hii katika kipindi chote cha historia ya Uislamu daima imekuwa moja ya kambi muhimu na imara za Waislamu hususan Mashia, na imekuwa chimbuko la wasomi na mafakihi wengi. Kimsingi ni kuwa baada ya Iraqi na Iran, nchi ya Bahrein ni hauza na chuo cha tatu kikubwa zaidi cha kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Nafasi muhimu ya kiutamaduni, kisiasa na kijiografia Bahrein imefanya nchi hiyo daima iandamwe na hujuma na uvamizi wa madola makubwa na yanayotumia mabavu kwa ajili ya kudhibiti na kupora ardhi ya nchi hiyo. Kutokana na uvamizi na hujuma hizo za mara kwa mara, wananchi wa nchi hiyo wamekumbwa na hasara nyingi za kiroho na kimali hujuma hizo zilibana medani ya maulamaa na kuwafanya wahame na kuhajiri kuelekea katika nchi jirani kama Irani na Iraqi. Watoto wa Alama Baharani ni miongoni mwa watu waliohajiri na kuja nchini Iran na kuchagua mji wa Isfahani kuwa makazi yao. Hatimaye, baada ya kuishi umri uliojaa jihadi ya kielimu na kiamali katika njia ya kusukuma mbele gurudumu la maktaba ya Ahlulbeiti alaihim salam, Allama Sayyid Hashim Bahrani aliaga dunia mwaka elfu moja mia moja na saba Hijiria huko nchini Bahrein na kuzikwa huko Tubli, jirani na msikiti mmoja mashuhuri. Buri lake hadi leo lingali linatembelewa na umini ambao huonyesha heshima na taadhima maalum kwa msomi na mwana zuoni huyo, tunamwomba Allah amfufue pamoja na maasumina alayhimussalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayo wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na kujiuzulu kwa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania kwaibua hisia mseto, marais wa Botswana na Msumbiji wa ambukizi wa korona, na mzozo baina ya Algeria na Moroko waendelea kutokota pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko nchini Tanzania ambapo hatua ya spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Job Ndugai kutangaza kujiuzulu wadhifa wake ndani ya bunge Alhamisi hii ya Januari 6 imeendelea kuibua hisia tofauti, huku ikidhihirika wazi kwamba kuna mpasuko mkubwa ndani ya chama tawala CCM. Ndugai aliituma taarifa kwa vyombo vya habari ambayo sehemu yake moja inasema, na hapa nanukuu Uamuzi huu ni binafsi na khiari na nimeufanywa kwa kuzingatia na kujali masilahi mapana zaidi ya taifa langu, serikali na chama changu cha CCM. Mwisho kunukuu. Uamuzi huu wa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania umekuja kufuatia mvutano mkubwa wa kisiasa unaoendelea nchini Tanzania hivi sasa kufuatia kauli yake aliyoitoa kuhusu Rais Samia Suluhu Hassan kukopa shilingi trilioni 1.3 kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake kwa vyombo vya habari, Ndugai ametoa shukrani zake kwa wabunge, kwa Rais Samia Suluhu Hassan, kwa wananchi wa jimbo lake la Kongwa na Watanzania wote kwa ujumla kwa ushirikiano mkubwa waliompa katika kipindi chote alipokuwa spika wa bunge la Tanzania. Wakati huo huo, katibu wa bunge Nenelwa Mwihambi amesema taratibu za uchaguzi wa kujaza nafasi ya spika zinaendelea, huku akitangaza kuahirishwa vikao vya kamati za bunge ambavyo vilipangwa kuanza wiki ijayo. Kwa mujibu wa tangazo la katibu huyo wa bunge lililotolewa jumaa hii kwa wabunge, amesema hakuna shughuli zitakazoendelea kwa kipindi ambacho nafasi ya spika iko wazi, hivyo amewaagiza wabunge wote kufika Dodoma Januari 31 kwa ajili ya kuanza mkutano wa sita wa bunge utakaoanza Februari mosi. Nacho chama cha NCC Armageuzi kimesema kinakusudia kwenda mahakamani kupinga iwapo kutakuwa na mchakato wowote wa wote kumpata spika mpya wa bunge la Tanzania ili kulinda uhai wa katiba ya nchi. Chama hicho kimesema wanachukua uamuzi huo baada ya kubaini utaratibu aliotumia aliyekuwa spika wa bunge hilo Job Ndugai kujiuzulu ni batili na unaenda kinyume na matakwa ya katiba inayotumika kwa sasa. James Mbatia ni mwenyekiti wa chama hicho cha upinzani. Sasa spika Ndugai yani aliwasilisha taarifa yake kwenye chama cha mapinduzi, chama cha lile bunge. Sio la chama cha mapinduzi, lile ni bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kwa hivyo barua yake aliyowasilisha huko CCM na CCM akakubali kwamba tumepokea na kala akapewa katibu wa bunge, katibu wa bunge akasema nasubiri maelekezo ya CCM. Yule katibu wa bunge sio katibu, sio msaidizi wa katibu wa CCM, ni katibu wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wanasheria na wadadisi wa masuala ya sheria nchini Tanzania pia wanaeleza taratibu za kufuatwa iwapo spika wa bunge atajiuzulu. Baada ya mchakato mzima wa chama kumpata mgombea wake, ndipo itawasilisha e, e, jina moja la la, la ambayo ameteuliwa kwa mujibu wa chama chake, kuweza kuwasilisha, kuweza kuwakilisha ndani ya bunge kama kuteuliwa kama eh, speaker ndani ya bunge. Lakini kimsingi baada ya hatua hiyo kufanyika, jina hilo litawasilishwa kwa katibu wa bunge, katibu wa bunge atafanya ataanza mchakato mzima kuweza kumpata speaker mpya ndani ya bunge. Sasa tukiangazia kanuni za kudumu za bunge, eh, nyongeza ya kwanza imeleza utaratibu mzima ambapo uchaguzi wa speaker utakuwa ni uchaguzi wa kura ya siri. Nikiwa na maana kwamba itakuwa ni ballot papers eh, anapigiwa kama kura ambazo tumeshazizoea kwamba ni kura ya siri, so kwamba wangapi wangapi wanakubaliana na na, na, na na, huyu hapa kwa speaker wangapi ni kura kura ya siri ambayo kila mtu itakuwa ni siri yake. Na kutoka bara tuelekee visiwani ambapo watu tisa wamefariki dunia wiki hii na wengine kadhaa kuokolewa baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika mkoa wa Kusini Pemba. Ripoti zinasema boti hiyo iliyozama ilikuwa na wasafiri 30 waliokuwa wakitokea Chake Chake kwenda kisiwani Panza kwa shughuli za mazishi. Mkuu wa mkoa wa Kusini Pemba, Mataraza Hormasud, amesema ajali hiyo ilitokea jioni ya Jumanne baada ya chombo walichotumia kuwavusha kupata itilafu na kuzama. Mkuu wa mkoa wa Kusini Pemba amesema hawajapata taarifa za chanzo cha ajali, lakini taarifa za awali zinadai huenda ikawa ni idadi kubwa ya watu waliokuwa ndani ya boti hiyo, kwa sababu hakuna uhakika walikuwa watu wangapi, lakini ni kwamba walikuwa zaidi ya watu thelathini naye kamanda wa polisi mkoa wa kusini Pemba, Richard Mchomvu amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na kusema kuwa mili tisa imeopolewa na kwamba yote ni ya wanaume. Boti la kwanza likavuka likiwa na mwili wa marehemu likavuka salama, boti la pili likavuka salama, boti la tatu ambalo lina watu wanaokisiwa kuwa zaidi ya thelathini likapata shida katikati ya bahari likazama, watu wote wakazama ndani ya maji. Kwa hiyo mpaka sasa wameokolewa watu walioko hai sita, wote wanaume, lakini zimeokolewa maiti tisa, zote za wanaume watu wazima, Juma. Kwingineko, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema njia ya mukawama, inshaallah itakamilika kwa kudhihiri Imamu Azama, Allah aharakishe kudhihiri kwake. Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema hayo wiki hii katika ujumbe aliotoa kwa mnasaba wa kuwadia kumbukumbu kumbu ya mwaka wa pili kuuwa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kutoa mkono wapole, wa pole kwa kuuwa washahidi kamanda Suleimani. Shekh Zakzaki amesema luteni jenerali haj Qasim Suleimani alikuwa mwanamkakati aliyesambaratisha na kuzima mipango na njama zote za maadui, haswa katika nchi za Siria na Iraq. Jumatatu wiki hii, Jumatatu hii ya tarehe tatu Januari ilikuwa siku ya kukumbuka mwaka wa pili, wa pili tangu alipouawa shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha IRGC ya Iran katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad huko nchini Iraq. Tutupie jicho sasa janga la korona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, CDC, kimesema kuzifunga nchi na kuweka sheria kali za kutotoka nje si moja ya njia bora zaidi wakati huu za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Mkuu wa kituo hicho cha umoja wa Afrika, John Nkengasong, amesema haya wiki hii na kuongeza kuwa enzi za kutumia njia hizo zimepitwa na wakati na kinachotakiwa kufanywa ni kuangalia kwa makini namna nchi zinavyotumia mfumo wa afya umma na kanuni za kijamii za kudhibiti msambao wa virusi hivyo hatarishi. Aidha, kwa mara nyingine tena Nkengasong amewakosoa vikali viongozi wa dunia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mgao wa chanjo za korona, akisisitiza kuwa nchi tajiri duniani zinajirundikia chanjo bila kuzijali. Hadi hivi sasa ni chini ya asilimia kumi ya jamii yote ya Waafrika bilioni moja nukta tatu waliopata chanjo kamili ya ugonjwa wa Covid-19. Wakati huo huo, bara la Afrika limevuka visa milioni kumi vilivyorekodiwa vya maambukizi ya Covid-19, huku Shirika la Afya Duniani likionya juu ya tsunami kubwa na ya haraka ya maambukizi ya korona ambayo yanachanganya mifumo ya afya kote duniani. Huku hayo yakijiri, rais wa Botswana Mugwesi Masisi yuko kwenye karantini ya lazima baada ya kugunduliwa kuwa ameambukizwa maradhi ya COVID-19. Hayo yalitangazwa Jumatatu hii na John Thomas Depoe, kaimu katibu wa kudumu wa mawasiliano ya serikali na kufafanua kuwa rais hana dalili zozote, lakini ataendelea kuwa chini ya uangalizi wa karibu wa madaktari wake. Dipoe amesema naibu wa rais wa nchi hiyo Slamba Sogwani atatekeleza majukumu ya rais kwa muda huu ambapo masisi yuko kwenye karantini hadi tangazo jipya litakapotolewa. Wakati huo huo, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji na mkewe Isaura Nyusi wamewekwa pia kwenye karantini baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Tugeukie tatizo la ugaidi. maafisa wanne wa polisi wa Kenya wameuawa katika shambulio la kuviziwa katika eneo la pwani ya nchi hiyo linalopakana na Somalia, linalolengwa mara kwa mara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Shambulizi hilo lilitokea jumaa hii katika kaunti ya Lamu, takriban kilomita 420 kutoka mji mkuu Nairobi, ambapo serikali ilikuwa imetuma vikosi vya usalama na kutangaza sheria ya kutotoka nje usiku baada ya mauaji ya raia saba katika mashambulizi mawili mapema wiki hii, kamishna wa kaunti ya Lamu Irungu Masharia amethibitisha vifo vya askari hao na kueleza kwamba gari lao lilishambuliwa kwa roketi na kushika moto. Kwa upande wa jeshi la polisi la Kenya, japokuwa limethibitisha kwamba askari wake waliokuwa wakishika doria mapema asubuhi siku ya Ijumaa wameshambuliwa, lakini haikutoa ripoti sahihi. Kaunti ya Lamu iko karibu na mpaka na Somalia na imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi kadhaa ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshababu. Na kwa kutamatisha, mfalme wa Moroko amehitimisha uhudumu na kazi za balozi wa nchi hiyo huko Algeria kutokana na kuendelea mvutano kati ya nchi mbili hizo jirani. Mfalme Muhamad wa Sita wa Moroko, baada ya kupita siku 113 tangu kukatwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hiyo na Algeria, amehitimisha uhudumu wa Hasan Abdul Khalik, balozi wa nchi hiyo huko Algeria. Abdul Khalik pamoja na wanadiplomasia wengine wa Moroko walirejea nyumbani siku tatu baada ya tangazo la kukatwa uhusiano wa kidiplomasia na Alges. Uhusiano wa Algeria na Moroko umekumbwa na mivutano tangu miezi kadhaa iliyopita, na habari hiyo ya mgogoro wa kidiplomasia huko kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa a Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. leo katika historia leo ni jumaamosi tarehe tano jamadi thani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe8 januari mwaka 222 miladia miaka 823 iliyopita katika siku kama ya leo ibnu qudama maqdasi faqihi na mpokezi wa hadithi Mwislamu wa Damascus, Syria, aliaga dunia. Alisoma na kumaliza masomo ya msingi katika mji wa Damascus na kisha baadaye akajifunza Qurani na hadithi katika mji huo huo. Baadaye Ibni Qudama alielekea Baghdad, Iraq, na kunufaika na bahari ya elimu ya wanazuoni mahiri wa zama hizo. Siku kama ya leo miaka mia saba na sabini na moja iliyopita sawa na tarehe tano Jamadi Thani alifariki dunia Jalaluddin Muhammad Balkhi maarufu kwa jina la Molavi, mshairi mkubwa wa Iran, katika mji wa Kunia ambao ni moja kati ya miji ya zamani ya Iran ulioko kusini mwa Uturuki ya leo. Mulavie anahesabiwa kuwa mshahiri mkubwa na maarufu zaidi katika karne ya tisa hijiria shamsia na miongoni mwa wana fikra na wachamungu wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Miaka mia tatu na themanini iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia, Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka 78 . Alizaliwa katika mji wa Pisa na alisoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka 19 na baadaye akajishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo Galilei alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibnu Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazama nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka jua. Utafiti huo wa Galileo Galilei ulithibitisha nadharia ya Abu Rayhan Biruni, msomi mashuhuri wa Iran, ambaye karne kadhaa kabla alikuwa amethibitisha kwamba ardhi inazunguka jua. na katika siku kama ya leo miaka 89 iliyopita, yaani tarehe 8 Januari mwaka 1932 ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz Ibn Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdulaziz ibni Saud aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthumania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi mwaka 1903. Mtawala wa Kiuthumania alitimuliwa katika eneo la al Ahsa huko Hijaz na tukio hilo lilikuwa jiwe la msingi wa kuasisiwa utawala wa Ali Saud katika maeneo hayo. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelikosoa vikali gazeti la kimarekani la Wall Street Journal kwa kuchapisha makala ya kihasama dhidi ya Iran wakati huu wa kuendelea kufanyika mazungumzo ya kuiondolea vikwazo jamhuri ya, ya kiislamu huko Vienna. Taarifa ya ubalozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imesema hatua ya gazeti hilo ya kushajiisha na kuchochea moto wa kushambuliwa kijeshi vituo vya nyuklia vya Iran inakanyaga waziwazi kanuni na sheria za kimataifa katika tahariri e, iliyochapishwa juzi Januari 6, gazeti hilo la kimarekani lilimtaka rais Joe Biden wa nchi hiyo ajiandae kwa ajili ya kuvishambulia kijeshi vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran iwapo mazungumzo ya Vienna yatagonga mwamba. Wananchi wa Iran wameanzisha kampeni ya kulalamikia hatua ya mtandao wa kijamii wa Instagram ya kuendelea kufuta jumbe zinazohusiana na luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliuawa kigaidi na jeshi la Marekani alipokuwa ugenini nchini Iraq. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kukutana Jumatano ijayo kujadili mgogoro wa kisiasa unayokabili Sudan kwa miezi kadhaa sasa, huku wananchi wa nchi hiyo wakiendeleza maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Misri, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Rami Shath ameachiwa huru baada ya kuwekwa korokoroni kwa zaidi ya miaka miwili na nusu. Shath ameachiwa huru kwa sharti la kutakiwa akane uraia wake na Raisi Muhamed Walad Ghazuni wa Mauritania ameambukizwa ugonjwa wa COVID-19 huku maambukizi mapya ya maradhi hayo yakiongezeka kwa kasi kubwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya leo mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.