Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Rahmani Rahim Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe tano mfungo tisa Jamaa Dothani elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, inayosadifiana na tarehe nane Januari elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Tuliokuandaliani kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni darsa ya Quran ambayo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Tutakuwa pia kama kawaida na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Askari polisi wanne wa Kenya wauawa katika shambulio linaloshukiwa kufanywa na Alshabab. Maambukizi ya korona Afrika yapindukia kesi milioni 10, huku WHO ikitahadharisha kuhusu tsunami ya kutatanisha zaidi. Ya wasanii 20 wasusia tamasha la Sydney wapinga ufadhili wa Israel. mwanzilishi wa programu ya kuwapiga mnada wanawake wa Kiislamu wa India atiwa nguvuni. Habari kamili: maafisa wanne wa polisi wa Kenya wameuawa katika shambulio la kuvizia katika eneo la pwani ya nchi hiyo linalopakana na Somalia ambalo linalengwa mara kwa mara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab. Shambulizi hilo lilitokea jana katika kaunti ya Lamu, takriban kilomita 420 kutoka mji mkuu Nairobi, ambapo serikali ilikuwa imetuma vikosi vya usalama na kutangaza sheria ya kutotoka nje usiku baada ya mauaji ya raia saba katika mashambulizi mawili mapema wiki hii. Kamishna wa kaunti ya Lamu, Irungu Macharia, amethibitisha vifo vya askari hao na kueleza kwamba gari lao lilishambuliwa kwa roketi na kushika moto. Kwa upande wa jeshi la polisi la Kenya, japokuwa limethibitisha kwamba askari wake waliokuwa wakishika doria mapema asubuhi jana wameshambuliwa, lakini haikutoa ripoti sahihi. Kaunti ya Lamu iko karibu na mpaka na Somalia na imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi kadhaa ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Ashabab tangu Kenya ilipotuma vikosi vya jeshi lake nchini Somalia mwaka elfu mbili na kumi na moja kupambana na wanamgambo wa Al-Shabab. Imeshalengwa na mashambulizi kadhaa mabaya ya kundi hilo la kigaidi na ukufurishaji bara la Afrika limevuka visa milioni kumi vilivyorekodiwa vya maambukizi ya COVID-19 huku shirika la afya duniani WHO likionya juu ya tsunami kubwa na ya haraka ya maambukizi ya korona ambayo yanachanganya mifumo ya afya kote duniani. Kwa uchache visa laki nne vimerekodiwa katika siku, siku saba zilizopita barani Afrika na wastani wa maambukizi ni 44,501 kwa siku. Katika siku za hivi karibuni, bara la Afrika limeshuhudia viwango vya maambukizi ambavyo havijawahi kushuhudiwa tangu kuibuka kwa janga hilo ambalo lilifikia kileleni kati ya Disemba 29, 2021 na Januari 4 mwaka huu wa 2022. Wimbi la sasa la maambukizi ya corona barani Afrika ambalo ni la nne lilianza siku chache baada ya omicron kugunduliwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa Novemba karibu katika nchi za Botswana na Afrika Kusini. Nchi hizo mbili ndizo zilizoathiriwa zaidi barani Afrika kwa kurekodi kwa pamoja takriban visa milioni tatu na nusu kufikia jana Januari sita, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Nchi nane kati ya 54 za bara la Afrika zimerekodi idadi kubwa ya waathirika wa corona kwa wiki tangu kuanza kwa janga hilo. Nchi hizo ni Mauritania, cape Verde, Guine, Mali, ivory Coast, Burundi, Msumbiji na Zambia. Zaidi ya wasanii ishirini hadi sasa wamejiondoa kwenye tamasha la Sydney mwaka elfu mbili ishirini na mbili kupinga mchango wa kifedha uliotolewa na ubalozi wa utawala haramu wa Israel nchini Australia kwa moja ya maonyesho ya tamasha hilo. Ususiaji huo wasanii umekuja baada ya Israel kuorodheshwa kama star partner wa tamasha hilo la kila mwaka kwa kutoa dola elfu ishirini za kuunga mkono mchezo wa Decadence uliobuniwa kwa kutegemea kazi ya mwandishi wa kor wa Israel tangazo kuhusu ufadhili wa Israel katika tamasha hilo limelaaniwa vikali na baadhi ya wasanii mashuhuri wanaoiunga mkono Palestina ambao walipangwa kushiriki katika tamasha la Sydney linalohesabiwa kuwa moja ya hafla kubwa za kiutamaduni nchini Australia. Harakati ya uadilifu ya Palestina huko Sydney mwezi Disemba mwaka jana iliangazia ufadhili wa kifedha wa utawala wa kizayuni wa Israel, ikieleza kuwa Mapatano ya ufadhili huo yalifikiwa mwezi Mei wakati Tel Avivu ilipoanzisha mashambulizi yake ya kijeshi dhidi ya ukanda wa Gaza unaoendelea kuzingirwa. Masomo nchini Uganda yanatazamiwa kuanza tena tarehe kumi ya mwezi huu wa Januari, ingawa bado kuna baadhi ya changamoto katika kutekeleza vyema mpango huo. Mwandishi wetu Kigozi Smail ametutumia ripoti ifuatayo. Kutoka Kampala. Ingawa mwanzoni mwa mwezi Januari, rais Yoweri Museveni alitangaza kuwa masomo katika shule na taasisi kadhaa yataanza tena kuanzia tarehe 10 Januari, wakurugenzi wa shule kadhaa nchini wanakabiliwa na tatizo la kuwaridhisha wazazi kulipa karo mwanzoni mwa muhula huu, wakihofia kuwa punde tu baada ya masomo kuanza, huenda ikawa serikali itatangaza karantini nyingine ikihusiana na maambukizi ya mafua makali ya korona kama ilivyokuwa mwaka jana. Pili, wazazi wengi hawana pesa za kulipa karo kutokana na uchumi uliodhoroteka baada ya serikali kufunga kazi na ajira za walio wengi. Tatu, majengo yaliyokuwa yakitumiwa kama shule yalikuwa ya kukodishwa, kwa hivyo wamiliki wa majengo hayo wanadai kodi ya miaka miwili, na wengi wao wamekita kambi kwenye milango ya majengo wakitaka kulipwa kwanza kabla ya masomo kuanzishwa. Aidha, baadhi ya mashule yalifungwa na wamiliki wenyewe, wakatumia majengo kwa biashara zingine mbadala ili kusukuma maisha, huku mikopo ya benkini ikizidi kila kukicha. Isitoshe, waalimu sasa ni haba mno, baada ya wengi wao kubadilisha kazi, hususan wale wa shule za kibinafsi ambao hawakuzingatiwa mno. Mwalimu John Paul anasimulia yaliyomfikia. hiyo ni biashara ambayo nilianza kupata matatizo haya ya COVID-19. Nilipomaliza kwa ilipomaaliza kwa sasa, hiyo biashara, matokeo hayakuwa mazuri, kwa hivyo, hivo COVID-19 ilituletea matatizo makubwa sana. Serikali imeahidi kuwapa msukumo wa shilingi laki moja, kiasi ambacho ni finyu kabisa. Kwa upande mwingine, ni vigumu kubainisha viwango vya wanafunzi husika baada ya muda wa miaka miwili, huku wengine wakisomea kwenye mitandao na wengine wakikosa huduma hiyo kwa kutokuwa na vifaa vya mitandao na pesa za kulipia intaneti. Baadhi ya wazazi wameamua kuwapeleka wanafunzi kwenye taasisi za elimu kazi, kama umekaniki, useremala, uhandisi wa umeme na kadhalika, ili waanze maisha ya kuajiriwa mapema iwezekanavyo. Shirika la maslahi ya watoto duniani UNICEF limeishauri serikali ya Kampala kustahimili njia za kuishi na virusi vya uviko 19 kama ilivyo kwa virusi vingine, kuliko kusimamisha masomo mara kwa mara, la sivyo Uganda itabaki nyuma kielimu duniani. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo. Polisi nchini India imesema imewa wat imemtia mbaroni mwanaume mwenye umri wa miaka ishirini wanayemshuku kuwa ndiye aliyeanzisha aplikesheni ya mtandaoni ambayo ina picha mbali mbali zinazoonyesha wanawake wa Kiislamu kwa ajili ya kuuzwa mnadani. Hatua hiyo inafuatia ongezeko kubwa la chuki za kidini nchini India, hususan hujuma kubwa inayolenga jamii ya Waislamu. Programu huria kwenye jukwaa la GitHub inayomilikiwa na Microsoft inayoitwa Bully Bai, istilahi ya dharau inayowaashiria wanawake wa Kiislamu, ilirusha mtandaoni picha za makumi ya wanawake Waislamu bila ridhaa yao kabla ya kuondolewa wiki moja iliyopita. KPS Malhotra, afisa polisi katika mji mkuu wa India, New Deli, jana juzi, Alhamisi, alieleza kuwa timu yake imemtia mbaroni ni Raji Bishnoi aliye na umri wa miaka ishirini, mwanafunzi wa taaluma ya uhandisi kutoka eneo la Jurhat katika jimbo la Assam linalopatikana kaskazini mashariki mwa India, baada ya kufanyika uchunguzi uliohusisha timu ya kitengo cha dharura cha taifa za huduma za kompyuta. na rais wa zamani wa Marekani amekiri kwamba demokrasia ya nchi hiyo imo hatarini. Barack Obama ameashiria shambulizi lililofanywa na wafuasi wa Donald Trump dhidi ya jengo la Kongres ya nchi hiyo na kusema kwamba demokrasia iko hatarini zaidi hii leo kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita. Awali na katika kumbukumbu ya shambulizi la wafuasi wa Trump dhidi ya jengo la Kongres tarehe 6 Januari mwaka jana, rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter alionya kuwa demokrasia kote nchini humo iko hatarini na kwamba watu wa Marekani sasa wako kwenye ukingo unaopanuka kila siku wa kuangamia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, na unaofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kisemacho: spika wa bunge, mawaziri wakuu wa zamani wa Tunisia kupandishwa kizimbani. Spika wa bunge lililovunjwa la Tunisia na mawaziri wakuu wa zamani wa nchi hiyo wawili watafikishwa kizimbani kwa tuhuma za kukiuka sheria za kampeni za kisiasa na kutobainisha vyanzo vya fedha zao wakati wa kampeni za uchaguzi mwendesha mashtaka wa Tunisia alitangaza Jumatano kuwa ameamua kuwafikisha kizimbani watu 19 akiwemo kiongozi wa chama cha Anahdha Rashid Ghanushi ambaye pia ni spika wa bunge lililovunjwa pamoja na waziri mkuu wa zamani Yusuf Shahidi. Watu hao watafikishwa mahakamani kwa kukiuka sheria za uchaguzi. Yusuf Shahidi alikuwa waziri mkuu tokea Agosti 2016 hadi Februari 2020. Kati ya wanasiasa wengine ambao watafunguliwa mashtaka ni mwenyekiti wa chama cha Kalbu Tunis Nabil na Karui, Mkuu wa chama cha wafanyakazi Hamma Hammami, waziri wa ulinzi wa zamani Abdul Karim Zubeidi, pamoja na mawaziri wakuu wengine wa zamani Elias Fakhfakh, Mahdi Jumaa na Hamadi Jibali. Mwendesha mashtaka anatazamiwa kuwafikisha mahakamani ili wajibu mashtaka ya kukiuka sheria za kampeni za uchaguzi, kutokuwa na uwazi katika fedha walizotumia katika kampeni za uchaguzi huo, na makosa mengine yanayohusu sheria za uchaguzi wa Tunisia. Mwendesha mashtaka wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika amesema ameamua kuwafikisha wanasiasa hao kizimbani baada ya ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu kuhusu uchaguzi wa mapema wa rais uliofanyika mwaka 2019. Ikumbukwe kuwa mnamo Julai 25, 2021 Tunisia ilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais Kais Saidi kutangaza kulisimamisha bunge kwa muda sambamba na kuwaondoa madarakani spika wa bunge na waziri mkuu huku akihodhi mamlaka yote ya nchi. Kisingizio cha uamuzi huo wa rais wa Tunisia ni kwamba waziri mkuu alizembea katika kazi na hivyo uchumi wa nchi ulidorora na kwamba hakuchukua hatua za kutosha za kukabiliana na janga la COVID-19. Hatua hiyo iliibua taharuki kubwa ya kisiasa Tunisia na inaweza kutajwa kuwa ni mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa tangu mwaka 2011 wakati wa mapinduzi ya wananchi. Richardo Fabiani, mtaalamu wa masuala ya Afrika Kaskazini, anasema hatua hii imepelekea kuibuka mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa tokea wakati wa mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mkondo wa matukio ya Tunisia hauko wazi na hatua ya rais ni sawa na kufanya upasuaji gizani. Hatua ya Rais Saidi ya kuhodhi peke yake madaraka yote ya nchi iliungwa mkono na baadhi ya Watunisia ambao walikuwa wamechoshwa na migogoro ya kisiasa nchini humo. Hata hivyo kuna idadi kubwa ya watu waliopinga hatua wa hiyo ambao wanasema nchi hiyo inaelekea katika udikteta na utawala wa kiimla. Hivi sasa rais wa Tunisia anatumia idara ya mahakama kuwafuta na kuwaadhibu wapinzani wake, hasa Rashid Ghanushi, kiongozi wa chama cha Annahdha ambacho kimeshadidisha upinzani wake kwa hatua wa zilizochukuliwa na rais, sambamba na kuonya juu ya uwezekano wa kurejea nchi hiyo katika zama za udikteta. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na mbili na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Azzuhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 43 na na 44 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min ash-shaytani rajim. Fastamsik billadhi uhiya ilayka innaka ala siratin mustaqim, basi wewe yashike yaliyofunuliwa kwako hakika wewe uko kwenye njia iliyonyooka. wa innahu ladhikru lak wa liqaumika wa sawfa tusalud, na hakika haya ni ukumbusho kwako na kwa kaumu yako na mtakuja kuulizwa. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia inadi na ukaidi wa wapinzani wa haki na kukataa kwao maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Aya hizi zinamhutubu mtukufu huyo ya kwamba njia unayofuata wewe na yale unayoyalingania ni sahihi kabisa, wala hayana doa wala toa au lolote lile la walakini na upotofu. Kwa hivyo kutokubali wapinzani si hoja ya kuutia ila ukweli wa utume wako. Endelea kushika njia unayofuata kwa uzito kamili, kulingana na anayokuamuru Mola wako na wahi unaoshushiwa natambua, kwamba uko kwenye njia iliyonyooka, na ndiyo njia ya haki. Hakika lengo hasa la kuteremshwa Qur'an ni kuwaamsha wanadamu na kuwatambulisha majukumu na masuliya yao. Kwa hivyo inapasa umati wako ushikamane na Qur'an na kujitahidi kila wakati kuyakumbuka na kuyafuata mafundisho yake, sababu ni kuwa kitabu hiki kinalingania mambo yanayoendana na akili, fitra na maumbile ya mwanadamu na kumwokoa kiumbe huyo na hatari ya kutumbukia kwenye lindi la mghafala na kujisahau. Moja ya mambo ambayo watu wengi tunaghafilika nayo ni mahakama ya siku ya kiyama. Katika mahakama hiyo, watu wote watahojiwa na kusailiwa na watapaswa kuwajibika kwa matendo na amali zao na pia juu ya namna walivyoijali Quran na kutekeleza mafunzo na mafundisho yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba njia pekee ya uhakika na isiyo na shaka ni kushikamana na Quran na mafundisho yake, kitabu ambacho Allah subhanahu wa ta'ala ametupa dhamana na hakikisho la usahihi wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mbali na Qur'an, sunna na sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, navyo pia ni hoja na marejeo kwetu, na Mwenyezi Mungu ametilia mkazo kwamba njia ya mtume wake huyo mteule ni ya kweli na ya haki. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na ya hizi kwamba siku ya Kiyama Waislamu wataulizwa na kusailiwa kuhusu Quran na kwamba kwa kiwango gani walishikamana nacho na kukifuata kitabu hicho kitukufu. Allah, Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 45 ambayo inasema, wasal man arsalna min qablika min rusulina ajalna min duni rrahmani alihatan yu'badu, na waulize mitume wetu tuliowatuma kabla yako, je, yeah. Tulifanya miungu mingine iabudiwe badala ya mwingi wa rehma Rahmani. Washirikina wa Makka walikuwa wakijitambulisha kwamba wao wanatokana na kizazi cha Nabii Ibrahim na Nabii Ismail alayhi wassalam wakawa kila mwaka wanatekeleza baadhi ya amali za kiibada kama hija na kuipa heshima nyumba tukufu ya Allah ya Al-Kaaba. Lakini wakati huo huo waliendelea kuabudu masanamu. Kwa hivyo katika kuikana ibada ya kuabudu masanamu na kuonyesha kuwa itikadi hiyo ya washirikina ni batili, aya tuliyosoma inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa waalihi wasallam ya kwamba waulize wafuasi wa mitume waliopita, je, mitume hao waliwaambia watu viabuduni vitu vingine ghairi ya Mwenyezi Mungu Ar-Rahman? Aya hii inawaambia Waislamu wawaulize wafuasi wa mitume waliotangulia kama Mwenyezi Mungu alitoa amri hiyo kwamba tumwabudu asiyekuwa yeye. Kama Mwenyezi Mungu ametoa amri hiyo, sisi hatuna upinzani kwa sababu sisi tunatii amri yake yeye Allah subhanahu wa ta'ala, na lolote asemalo tunalitekeleza bila kuhoji hivi wala vile. Kwa kuibua swali hili, aya hii na kusudia kutilia mkazo nukta kwamba mitume wote wa Mwenyezi Mungu walilingania tauhidi na kila mmoja wao alikabiliana kwa uwezo wake wote na shirki na ibada ya kuabudu masanamu. Na kwa hivyo, hatua ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kupinga kuabudu masanamu na kulingania watu tauhidi si jambo jipya, bali amefufua na kuendeleza mwenendo wa kudumu ulioanzishwa na kufuatwa na mitume waliomtangulia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mhimili wa dini za Mwenyezi Mungu na msingi wao wa pamoja ni tauhidi, na hilo ni jambo ambalo Quran na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wamelitilia mkazo. Pia funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haijuzu kuabudu kitu chochote au mtu yeyote badala ya Mwenyezi Mungu au pamoja na yeye. Mola wa kuabudiwa ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala peke yake, mwenye sifa ya Ar-Rahman ar zifuatazo sasa ni aya za arobaini na sita na arobaini na saba ambazo zinasema: Na hakika tulimtuma Musa kwa ishara zetu aende kwa Firauni na waheshimiwa wake na akasema ahakika mimi ni mtume wa Mola mlezi wa walimwengu wote. falamma jaahum bi ayatina idha hum minha yadhhakun, lakini alipowajia na ishara zetu wakaingia kuzicheka. Aya hizi zinasimulia machache kuhusu Nabii Musa alaihi ssalam, na kueleza kwamba mbali na kaumu yake ya Bani Israil, jukumu jingine ambalo alipewa mtume huyo lilikuwa ni kumwendea Firauni na kumlingania wito wa la ilaha illa Allah. Na katika kufanya hivyo, alitakiwa aionyeshe mbele ya Firauni mwenyewe maashrafu pamoja na washauri wake miujiza aliyopewa na Mwenyezi Mungu ili iwe hoja na ushahidi wa kuthibitisha ukweli wa utume wake, utume ambao wito wake umetoka kwa Mola wa walimwengu wote, kinyume na Firauni aliyekuwa akijidai na kujinadi kwamba yeye ni mungu anayewaendeshea watu mambo yao, na kwa hivyo inapasa wote watii amri zake yeye. Wakati Nabi Musa alipokwenda kwenye kasri la utawala wa Firauni ili kumfikishia wito wa uongofu, alivaa mavazi ya kawaida kabisa ya sufu. Akamwelekea Firauni na wakuu wa kasri la utawala wake na kuwaeleza kwamba yeye ametumwa na Mwenyezi Mungu awaongoze na kuwaelekeza kwenye njia ya uongofu, lakini wao walimdhihaki na kumcheka kwa kijeli. Sababu ni kwamba kama walivyokuwa watu wa Maka, wao pia walikuwa wakidhani kama Mwenyezi Mungu anataka kumteua mtu awe mtume wake, atamchagua mmoja wa vinara, matajiri na maashrafu wa kaumu ya watu, na si mtu asiye na umaarufu wowote na ambaye aliwahi kuwa mtoto wa kulea wa Firauni. Yaani, iweje mtu kama huyo leo aje kudai kwamba anataka kumwongoza na kumwonyesha uongofu firauni na kaumu yake? Ala kulli hal, huu ndiyo mwenendo wa wale wote wanaotakabari kwa nguvu za madaraka, wakati wanapofikiwa na viongozi wateule wa dini ya Allah, yani kufanyia wito wao kejeli na stihizai. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba mbali na watu wa kawaida, mitume walikuwa wakiwaendea pia watawala, kwa sababu bila kurekebishwa watawala, masuala ya kijamii hayawezi kurekebishika. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mitume walikuwa na ukamilifu wa kinafsi na wasifa ali na tukufu za kiakhlaki na walikuja pia na miujiza ili kuthibitisha ukweli wa utume wao na kuwaondolea watu shaka ya aina yoyote ile. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mbinu ya wapinzani ni kudhihaki, kukejeli na kudhalilisha watu wa haki. Wao hawana mantiki wala hoja yoyote. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya arobaini na nane ambayo inasema, wama nurihim min ayatin illa hiya akbar min ukhtiha wa akhadhnahum bil azabi laallahum yarjiun, na hatukuwaonyesha ishara yoyote ila hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuliko nyingineyo na tukawakamata kwa adhabu ili warejee. Aya hii inaeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia, na kubainisha kwamba ili kumfanya Firauni na watu wake wasiwe na kisingizio chochote cha kutoa, tuliwaonyesha miujiza kadhaa wa kadhaa ambao kila mmoja ulikuwa na uzito mkubwa zaidi na ishara za wazi zaidi kuliko wa kabla yake, ili wajivue vazi la kibri na ghururi walilokuwa wamejivika, na kama walikuwa kweli wanataka kuitambua haki iwabainikie. Lakini kadiri tulivyowaongezea miujiza, ndivyo inadi, ubishi na ukaidi wao ulivyoongezeka pia mpaka tukaamua, mbali na miujiza hiyo, tuwatahini kwa misukosuko na mabalaa ya kimaonyo kama ukame, njaa na mengineyo, kwamba huenda asa watazinduka na kuifuata njia ya haki. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, katika kutimiza dhima yake kwa watu, kwa ajili ya kuwapa uthibitisho na ushahidi Mwenyezi Mungu mtukufu hatosheki na hoja na ushahidi mmoja tu, bali huwapelekea pia miujiza na mambo mbalimbali mbali ya kuwatanabahisha. Hii yenyewe ni alama ya rehma na uraufu wa Allah kwa waja wake. Aidha ya hii natutaka tujue kuwa baada ya watu kutimiziwa dhima ya kuonyeshwa hoja na miujiza Kinachofuatia ni kutiwa adabu na kuonjeshwa adhabu ya duniani, kwamba huenda maonyo na indhari hizo zitawafanya wajirudi na kuacha njia ya upotofu wanayofuata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 92 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ya arhamar rahimin, ya arhamar rahimin. Wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe nane Januari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Raia Mwema ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: Mdee wenzake walipo mabilioni ubunge wao wawekwa rehani na Ndugai. Habari nyingine inayohusiana na hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno: naibu spika njia panda, Mbatia, Lisu wazungumzia kujiuzulu kwa Ndugai, bunge lasitisha shughuli zake hadi Februari. Habari nyingine katika Raia Mwema ina kichwa cha maneno: Sabaya bado ana kesi lukuki. Gazeti la Mwananchi kama Raia Mwema nalo pia limevutiwa zaidi na kadhia ya spika wa bunge la Tanzania aliyejiuzulu na kuandika hawata usahau moto wa Ndugai, na kufafanua kwa kuandika ni wale walioonja tamu chungu ndani ya uongozi wake bungeni. Mwananchi lina picha za wanasiasa watatu zilizobeba kichwa cha habari watajwatajwa kurithi mikoba ya spika wa bunge. Samia awaonya vijana kutumika kukipasua chama ni kichwa cha habari kingine hicho ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Nipashe kwa anwani maonyo mazito ya Samia kwa vijana wa CCM, awataka waache kuwa madaraja, kutokuwa chanzo mpasuko ndani ya chama na gazeti ya Uhuru habari leo na Jamvi la Habari nayo pia, kama Nipashi, ameipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo ya indhari ya rais wa Tanzania na mwenyekiti wa CCM Samia Suluhu Hassan kwa vijana, kuwataka wasikubali kutumiwa kukigawa chama hicho tawala na kujihadhari na fitina za uchaguzi. Kuhusiana na kujiuzulu spika Ndugai, Nipashi limeandika pia NCCR Mageuzi yatishia kupinga kortini kujiuzulu kwa Ndugai. Aidha limeandika aliyedaiwa kumuua mke na kukimbia mbaroni. Na la gazeti la The Citizen on Saturday limeakisi habari ya kujiuzulu spika Job Ndugai kwa kichwa cha habari chenye muundo wa swali, spika wa aina gani atamrithi Ndugai, likiwa limeupamba ukurasa wake huo wa mbele kwa picha ya inspekta jenerali wa polisi Tanzania, Simon Siro. Citizen limehusisha picha hiyo na kichwa cha habari miaka mitatu ya pita bado haki haijatendeka kwa mauaji ya Arabia Isa, hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa toleo la Saturday Nation una kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho mpango mpya wa Ruto wa kupambana na mswada wa miungano katika seneti. Kwa mujibu wa gazeti hilo, spika Ken Lusaka ameshawaita maseneta kushiriki mjadala wa kadhia hiyo utakaoanza wiki ijayo. Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya sherehe ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa kinara wa ODM Raila Odinga, ikibeba kichwa cha maneno, Raila sherehekea kwa staili maalum miaka 77 ya kuzaliwa kwake. Bei ya ugali ya kera nchi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo. Na leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila juma la The East African limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Marekani China zatunishiana misuli pembe ya Afrika, likiwa na picha rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Gazeti hilo limeambatanisha picha hiyo na kichwa cha habari, mpambano mkali huku samia akimtoa nokauti Ndugai. Nalo gazeti la The Saturday Standard, pamoja na habari nyingine, limeakisi habari yenye kichwa cha maneno, habari njema ni baada ya kupangwa kushushwa gharama za umeme na kwa upande wa magazeti ya Uganda, toleo la Saturday Monitor limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, serikali yalegeza kanuni za vipimo kwa wasafiri. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani mwaka mmoja baada ya kifo cha Zebra, familia ya Ngojea haki itendeke. Zebra huyo, msikilizaji mpenzi, sipunda milia bali ni bingwa wa zamani wa ndondi Isaac Zebra Senyange, ambaye aliuliwa usiku wa manane wa kuamkia Disemba 29, 2020. Mashuhuda walisema bondia huyo aliuliwa na maafisa usalama. Kwa upande wa toleo la Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari Mke wa rais atoa agizo jipya kuhusu ada za shule. Ni Bi Janet Museveni huyo ambaye ndiye waziri wa elimu wa Uganda. Na makundi mengi zaidi yaruhusiwa kupata chanjo za kuimarisha kinga dhidi ya COVID-19, ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo. Vision lina habari nyingine yenye anuani: maafisa usalama wa wakamata wa China wanne wanachama wa magenge ya uhalifu Hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Zahra, ya Leo hii ukimuuliza Muislamu wa kawaida kwamba unamjua vipi Fatimatu Zahra, jibu lake itakuwa ni moja tu, ni mtoto wa mtume, wa mtume kamaliza, kamaliza. Lakini ni kwa nini jamii imefikia hivi? Ni kwamba kuna vitu vilisababisha e, kwamba kuna watu walihisi kuna hatari zaidi ya, ya kuhitaja zaidi familia ya mtume ua naitaja naipambia kwamba ni watu bora na nini, dauru yao katika kujenga Uislamu huu, samu, samu, samu. Eh, dauru yao katika kusaidia jamii, dauru yao katika maswala ya kiuchumi. Tukiwafanya watu hawa wakawa ni mfano wa kuigwa katika kila kitu itakuwa ni hatari kwetu katika nini, katika maslahi yetu mm -hmm. Kwa hiyo zaidi, tofauti na kwamba maswala ya kisiasa, tofauti na kwamba maswala ya kimaslahi, hakuna Oh. Haya ndio mambo ambayo yaliopelekea leo hii unaweza kujiuliza swali dogo sana e, tukiangalia maimamu walikuwa ni kumi na wawili. Sawa sawa. Lakini katika idadi yao kumi na wawili kwamba e, kwamba paka leo hii yupo ni imamu mmoja tu alimamu Almahdi, wengine wote walikwisha kufa yeah, na makaburi makaburi yao yao yapo, lakini je, ni hao, ni kwa nini makaburi yao yamesambaa? Kwa nini mfikia tu kwamba E, alimamu Ridha alaihi salam azikwe Khurasani, aji afie Khurasani. Na kati ni mtu kazaliwa wapi? Toa Madina, kazaliwa Madina. Sao, sao. Je, ni kwa nini alimamu Ali alaihi salam aji azikwe Najafu Lashraf, Iraki? Ni kwa nini Imam Kadhim akazikwe Kadhimia, Iraki ni, ni watu wa Madina? Unaona kwa, uta, uta, ukisoma matukio haya utagundua kwamba eh, watu hawa waliishi kwa shida baada ya Mtume kuondoka ni watu ambao eh, kuna watu walihawil walijitahidi kwamba wanashusha shakhsia zao, wanawafanya kuwa ni watu ambao zaidi ya kwamba wanatoka kwa mtume hawana nafasi nyingine. Kwa hiyo ili, ili, ili, ukisoma baadhi ya tarehe za maimamu utaona kwamba kuna watu wameuawa. Kwa nini? kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sababu ya kuonekana kwamba hawa ni miongoni mwa watu wanaosababisha habari za hawa watu kusambaa ah. Mtu anachukuliwa anafungwa anateswa anapigwa ananyang'anywa, vile vyote vilivyokuwa ameviandika. Kuna riwayati, kuna baadhi ya historia zimefukiwa chini ya ardhi, kwa lengo la kupoteza nini, ushahidi na utukufu wa watu hawa. Kwa hiyo eh, hakuna zaidi ya maslahi ha, watu walikuwa wakilinda maslahi yao, lakini watu walikuwa na chuki zaidi eh, na kizazi cha nani cha Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Inafikia hatua watu walichukia mpaka majina ya watu wa nyumba ya mtume, ukiitwa Fatuma ni tatizo, unaonekana ni wewe unaunga mkono watu hawa. Ukiitwa Ali unaonekana wewe unaunga mkono watu hawa. Kwao ikafikia hatua paka imamu anaitwa na, na mfuasi wake, mimi nimepata mtoto, naomba utoe jina hapa. Imamu anatoa jina la Yazidi, subhanallah. Imamu anatoa jina la mtu ambaye aslani yeye kwake si mtu mtukufu M imamu anashindwa kutoa jina la nani la imamu kwa kuhofia kwamba mtu huyu mtoto huyu nikitoa jina hili atakuja kuuawa kwao. Jamii ilifikia hapa. Kwa hiyo kama jamii ilifika katika nafasi hii, ni kwamba eh, hatuwezi kutarajia kwamba watu hawa wanaweza wakazungumzwa. Sana sana katika taarikhi, ni watu ambao lazima taarikhi itakuwa imevurugwa ime, ni watu ambao eh, watakuwa wanaonekana hawana dauri yote katika Uislamu, na ni wajibu wetu sisi kuhakikisha kwamba watu hawa wanatajwa watu hawa wanakuwa ni kiigizo katika jamii zetu, kwa sababu bila hawa jamii haiwezi kutengemaa. Leo ni Jumamosi, tarehe tano jamadi thani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2022 miladia. Miaka 823 iliyopita katika siku kama ya leo, Ibnu Qudama Maqdasi, fakihi na mpokezi wa hadithi muislamu wa Damaskas, Siria, aliaga dunia. Alisoma na kumaliza masomo ya msingi katika mji wa Damascus na kisha baadaye akajifunza Qurani na hadithi katika mji huo huo. Baadaye Ibni Qudama alielekea Baghdad, Iraq na kunufaika na bahari ilimu, ya elimu ya wanazuoni mahiri wa zama hizo. Siku kama ya leo miaka mia saba na sabini na moja iliyopita sawa na tarehe tano Jamadi Thani alifariki dunia Jalaluddin Muhammad Balkhi maarufu kwa jina la Molavi, mshairi mkubwa wa Iran katika mji wa Kunia ambao ni moja kati ya miji ya zamani ya Iran ulioko kusini mwa Uturuki ya leo. Mulavie anahesabiwa kuwa mshahiri mkubwa na maarufu zaidi katika karne ya tisa hijiria shamsia na miongoni mwa wana fikra na wachamungu wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Miaka mia tatu na themanini iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka 78 alizaliwa katika mji wa Piza na alisoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka 19, na baadaye akajishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo Galilei alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibnu Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu, kwa ajili ya kutazama nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka jua. Utafiti huo wa Galileo Galilei ulithibitisha nadharia ya Abu Rayhan Biruni, msomi mashuhuri wa Iran, ambaye karne kadhaa kabla alikuwa amethibitisha kwamba ardhi inazunguka jua na katika siku kama ya leo miaka 89 iliyopita, yaani tarehe 8 Januari mwaka 1932, ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz Ibnu Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdulaziz ibn Saud aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthumania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi mwaka 1903. Mtawala wa Kiuthumania alitimuliwa katika eneo la al Ahsa huko Hijaz na tukio hilo lilikuwa jiwe la msingi wa kuasisiwa utawala wa Ali Saud katika maeneo hayo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Sherali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania ametuletea maoni yake asubuhi hii. Ni vyema tukasoma kwa faida ya wasikilizaji wengine. Anasema, enyi viongozi wote wa Marekani, maovu yenu kimataifa, pandikizo la chuki za kidini, yaani Islamofobia, ukabila, rangi, utumiaji mbovu wa haki za binadamu na kadhalika na kadhalika; ni unyama ambao umewatia nyinyi wenyewe katika mbabaiko na maovu mengine amekusababishieni demokrasia yenu pia kuwa katika hatari. Enyi viongozi wa Marekani, jirudini katika maadili ya kibinadamu, au mtangamia nyie wenyewe na kuhatarisha amani ya dunia. Kisha anasema jamii ya kimataifa yenye uadilifu, tunakupongezeni wasaini wasanii ameandika wasaini wasanii waungwana kususia tamasha kuwasusia kuwatenga wazayuni ni wajibu wa kila binadamu mwenye maadili ya kibinadamu kisha anasema kuna haja kubwa sana kwa maulama na wasomi wa sheria kujipanga kuwasaidia umma wa waislamu wa india wanaopata matatizo maoni na ushauri wake huo bwana sherah alfadhil wa dar es salaam tanzania naye bwana Idris Maliamungu wa Mombasa, Kenya, anatoa shukrani kwa kuendelea kupokea habari na taarifa kutoka Redio Tehran. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Maafisa wanne wa polisi ya Kenya wameuawa katika shambulio la kuvizia katika eneo la pwani ya nchi hiyo linalopakana na Somalia, ambalo hulengwa mara kwa mara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab. Zaidi ya wasanii 20 hadi sasa wamejiondoa kwenye tamasha la Sydney elfu mbili na ishirini na mbili kupinga mchango wa kifedha uliotolewa na ubalozi wa utawala haramu wa Israeli nchini Australia kwa moja ya maonyesho ya tamasha hilo. Bara la Afrika limevuka visa milioni kumi vilivyorekodiwa vya maambukizi ya COVID-19, huku shirika la afya duniani WHO likionya juu ya tsunami kubwa na haraka ya maambukizo ya korona ambayo yanachanganya mifumo ya afya kote duniani. Na polisi nchini India imesema imemtia mbaroni mwanamume mwenye umri wa miaka ishirini wanayemshuku kuwa ndiye aliyeanzisha aplikesheni ya mtandaoni ambayo ina picha mbalimbali zinazoonyesha wanawake wa Kiislamu kwa ajili ya kuuzwa mnadani. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa sikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema kwaherini.