Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu asalamualaikum. Wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Ijumaa ya Januari 7 2022 ambayo ni sawa na tarehe nne Jamadi Uthani alfuoj 14, 1443 14, arban 14, hijiria 14, 14. Shukrani tunampa mwenyezimungu mwala mumba kwa kutujalia uhai, tunasema amin ya rabilalamin. Hatujawasahau wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua kwa muda mrefu, kwa muda mfupi. Tunamwomba mwenyezimungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida, amin. Wapenda wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Nitakuwa nanyi katika muda wa saa moja kuwaletea matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teherani. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutafungua kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa, kwa usiku huu utakuwa ni sisitizo la China la kuitaka Marekani iondolee vikwazo Iran. Tutatoa pia ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, na tutakuwa na kipindi maalumu tumeandalia kwa siku ya leo kumzungumzia Bibi Fatumat Zahra, mtukufu Bibi Fatumat Zahra alaihi assalam. Tutawaletea na makala yetu fupi ya leo katika historia. Nawakumbusha kwa haraka haraka tovuti yetu pastoday com sw Ni saa tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nawasomea kwanza vichwa vya habari. Ayatuwa Sadikia asema wanafunzi wa Shahidi Suleimani watangoa mizizi ya ubeberu Asia Magharibi. Watoto wawili ni kati ya wakimbizi watatu wa Eritrea waliouawa huko Tigrey. Waingereza wasalimu amri, wakubali kurejesha ufunguo wa seli ya mzee Mandela, Afrika Kusini. Na Shekhe Naim Kasimu asema harakati ya Hizbullah itatoa jibu kali kwa Saudi Arabia, pamoja na habari nyingine, karibuni. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Khatibu wa swala ya ijumaa ya Teherani hii leo amesema kuwa kambi iliyoasisiwa na shujaa shahidi Kasim Suleimani katika vita vikali dhidi ya batili itawaangamiza kabisa Wamarekani na mamluki wao katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Ayatullah Kazim Sidikia amesema katika hotuba za swala ya leo ya Ijumaa kwamba Shahidi Kasim Suleimani aliwaunganisha pamoja kama minyororo mmoja watetezi wa haram tukufu kutoka Yemen, Lebanon, Afghanistan, Pakistan, Iraq, Iran na watu huru kote duniani kwa ajili ya kulinda matukufu na akabuni njia mpya ya mapambano. Ayatullah Sidiki amesema licha ya mawazo ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, muuaji na mhalifu habithi na mahabithi wenzake waliofanya jinai hiyo kwa amri yake, wakidhani kwamba mapambano ya jihadi yangedhoofika kwa kumuua kigaidi shahidi Suleimani, wa Marekani hawatakuwa na utulivu hata siku moja katika eneo hili. Khatibu wa swala ya ijumaa ya Teherani pia amesema Wamarekani waliondoka Afghanistan kwa fedheha baada ya kuuawa shahidi kamanda Suleimani. Ayatullah Sidiki ameongeza kuwa adui anayeonekana kuwa na nguvu katika masuala ya silaha, aliyeshindwa kisiasa, kijamii, kimaadili na kimataifa alikumbana na pigo hilo kali na sasa hawezi kufanya kosa lolote. Vilevile ameishiria nafasi na sifa aali za Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, binti kipenzi wa Mtume wetu mtukufu, Mtume wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, aliyekufa shahidi siku kama ya jana tarehe tatu Jamadithani. Na akasema bibi Fatima alahssalam alikusanya pamoja sifa zote njema na kuakisi kivitendo jamali na utukufu wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa raia watatu wa Eritrea wakiwemo watoto wawili wameuawa katika shambulio la anga lililoilenga kambi ya wakimbizi katika eneo la Tigre lililoathiriwa na mapigano kaskazini mwa Ethiopia. Shambulio la anga la Jumatano iliyopita katika kambi ya wa wakimbizi ya Mai Ain karibu na mji wa Mai Sebri huko Tigrey limewajeruhi wakimbizi wengine wanne. Hayo yameelezwa kupitia taarifa ya Umoja wa Mataifa. Filippo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, amesema amesikitishwa sana na vifo vya raia hao watatu Eritrea wakiwemo watoto wawili na kwamba wakimbizi hawapasi kulengwa na mashambulizi yoyote. Shirika la UNHCR kwa mara nyingine tena limezitolea wito pande zinazozozana huko Tigray kaskazini mwa Ethiopia kuheshimu haki za raia wote, wakiwemo wakimbizi. Hadi sasa si serikali ya Adis Ababa au harakati ya waasi wa TPLF iliyotoa tamko lolote kuhusu kuuliwa raia hao wakiwa kambini. Disemba 30 mwaka jana, ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa iliripoti kuwa makumi ya raia wameuawa katika mashambulizi ya anga kusini mwa eneo la Tigre. Umoja wa Mataifa uliyataja mauaji hayo ya raia kuwa mashambulizi makali zaidi kuwahi kuripotiwa tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Watu wengi pia walijeruhiwa katika mashambulio hayo. Anaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ufunguo wa seli ya gereza ya kisiwa cha Roben alikofungwa Nelson Mandela utarudishwa wa Afrika Kusini badala ya kupigwa mnada nchini Marekani. Hayo yamesemwa na waziri wa utamaduni wa Afrika Kusini Nathi Mthethwa ambaye alipinga vikali hatua ya Uingereza ya kutaka kupiga mnada ufunguo huo. Waziri Mthethwa amesema ufunguo huo ambao ulipangwa kupigwa mnada mjini New York tarehe 28 Januari ni wa watu wa Afrika Kusini. Bwana Mfefa amesema jumba la mnada la gansi la Uingereza limekubali kurudisha ufunguo huo nchini Afrika Kusini na kusitisha uuzaji wa vitu vingine vilivyokuwa vya vi Mandela, ambavyo ni pamoja na mchoro asilia wa Mandela the Lighthouse Robin Island, pamoja na baiskeli ya mazoezi aliyoruhusiwa kutumia na raketi ya tenis gerezani. Waziri wa utamaduni wa Afrika Kusini amesema ufunguo huo unaashiria historia chungu ya Afrika Kusini na unawakilisha ushindi wa roho ya mwanadamu dhidi ya uovu. Ufunguo huo ni wa chumba cha gereza ambalo Nelson Mandela alifungwa katika kisiwa cha Robben, ambapo alitumikia kifungo kirefu cha miaka ipatayo 27 kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Afrika Kusini. Christo Brand, askari mlinzi wa gereza hilo alipofungwa Mandela, ndiye aliyeuza funguo huo wa nyumba ya mnada kwa nyumba ya mnada ya gansi ya nchini Uingereza. Nyumba ya mnada ya gansi ya nchini Uingereza ilidai kuwa ilipanga kuupiga mnada ufunguo huo wa chumba cha gereza la Roben mnamo Januari 28, ili kukusanya pesa kwa ajili ya kuandaa bustani ya jumba la kumbukumbu karibu na eneo la kaburi alipozikwa Mzee Nelson Mandela. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amelaani ya matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na mfalme wa Saudi Arabia kuhusu harakati hiyo, na akasema hatua hiyo inachochea machafuko nchini Lebanon na kwamba Hizbullah itatoa jibu kali kwa uchochezi huo. Shekh Naim Kasim ambaye alikuwa akizungumza kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka wa pili wa kuuawa shahidi kamanda Kasim Suleimani katika hafla iliyofanyika kwenye mji wa Nabatia amesema matamshi yaliyotolewa na mfalme wa Saudia akiitaja harakati ya Hizbullah kuwa ni kundi la kigaidi ni tuhuma dhidi ya sehemu kubwa ya jamii ya Lebanon na vikosi vya mukawama na wana mapambano ambao wana taathira kubwa katika eneo la magharibi maisha. Sheikh Naim Kassem amesema Hizbullah haikubali kabisa hatua hiyo ya Saudi Arabia ya kuivunjia heshima harakati hiyo na itatoa jibu madhubuti na la kimantiki kwa utawala huo. Akiinyoshea kidole ya Saudi Arabia, Shekh Ainaim Kasim amesema gaidi ni utawala unaokandamiza itikadi tofauti ndani ya nchi yake mwenyewe, ni utawala unaowashambulia majirani zake na unaohalalisha hatua zote za kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel kwa njia mbalimbali. Katika hotuba yake ya mwaka aliyoitoa hivi karibuni, mfalme wa Saudi Arabia aliitaja Hizbullah ya Lebanon kuwa ni kundi la kigaidi na kuwataka watu wa Saudia kukabiliana na harakati hiyo. Televisheni ya taifa ya Kazakistan imemnukuu rais wa nchi hiyo Kaisim Jomat Tokayev akisema leo Ijumaa kwamba nidhamu na utawala wa kikatiba umerejeshwa katika maeneo mengi ya nchi hiyo, ni baada ya makabiliano ya siku kadhaa yaliyopelekea kuuawa makumi ya watu kufuatia ghasia zilizoibuka kulalamikia hatua ya serikali ya kupandisha bei ya mafuta. Rais wa Kazakistani amesema katika taarifa yake kwamba vikosi vya kurejesha utulivu vinafanya juhudi kubwa na utaratibu wa kikatiba umerejeshwa kwa kiasi kikubwa katika mikoa yote, akisisitiza kwamba operesheni za kurejesha utulivu zitaendelea hadi waasi hao watakapoangamizwa kikamilifu. Rais wa Kazakistani amesema katika hotuba yake ya leo Ijumaa kwa taifa kwa njia ya televisheni kwamba ameviamuru vikosi vya usalama kuwafyatulia risasi wa waandamanaji bila ya onyo iwapo kutatokea fujo zaidi. Wizara ya mambo ya ndani ya Kazakistani imetangaza kuwa wahalifu 26 waliokuwa na silaha wameangamizwa na zaidi ya elfu tatu wanazuiliwa na kwamba polisi na askari 18 taifa wameuawa tangu kuanza kwa machafuko katika nchi hiyo ya Asia ya Kati. Rusia imetuma vikosi vya kulinda amani nchini Kazakistan kwa ombi la Rais Kasim Jumart Tokayevu wa nchi hiyo. Wanajeshi wa Rusia waliwasili nchini humo jana Alhamisi. Milio ya risasi ilikuwa ikiendelea kusikika mapema leo Ijumaa karibu na medani kuu ya jiji kubwa zaidi Almati, ambapo wanajeshi na wafanya maandamano walikabiliana vikali siku ya jana Alhamisi na masomo nchini Uganda yanatazamiwa kuanza tena tarehe kumi mwezi huu wa Januari, ingawa bado kuna baadhi ya changamoto katika kutekeleza vyema mpango huo. Mwandishi wetu Kigozi Ismail kutoka Kampala anatutaarifu ana tutaarifu zaidi. Ingawa mwanzoni mwa mwezi Januari, rais Yoweri Museveni alitangaza kuwa masomo katika shule zina taasisi kadhaa yataanza tena kuanzia tarehe kumi Januari. Wakurugenzi wa shule kadhaa nchini wanakabiliwa na tatizo la kuwaridhisha wazazi kulipa karo mwanzoni mwa muhula huu, wakihofia kuwa punde tu baada ya masomo kuanza, huenda ikawa serikali itatangaza karantini nyingine ikihusiana na maambukizi ya mafua makali ya korona kama ilivyokuwa mwaka jana. Pili, wazazi wengi hawana pesa za kulipa karo kutokana na uchumi uliodhoroteka baada ya serikali kufunga kazi na ajira za walio wengi. Tatu, majengo yaliyokuwa yakitumiwa kama shule yalikuwa yakodishwa, kwa hivyo wamiliki wa majengo hayo wanadai kodi ya miaka miwili, na wengi wao wamekita kambi kwenye milango ya majengo wakitaka kulipwa kwanza kabla ya masomo kuanzishwa. Aidha, baadhi ya mashule yalifungwa na wamiliki wenyewe, wakatumia majengo kwa biashara zingine mbadala ili kusukuma maisha huku mikopo ya benkini ikizidi kila kukicha. Istoshe, waalimu sasa ni haba mno, baada ya wengi wao kubadilisha kazi, hususan wale wa shule za kibinafsi ambao hawakuzingatiwa mno. Mwalimu John Paul anasimulia yaliyomfikia. hiyo ni biashara ambayo nilianzisha baada ya matatizo ya covid 19. Nilipomaliza hiyo biashara, matokeo hayakuwa mazuri, kwa hivyo hiyo covid 19 Serikali imeahidi kuwapa msukumo wa shilingi laki moja, kiasi ambacho ni finyu kabisa. Kwa upande mwingine, ni vigumu kubainisha viwango vya wanafunzi husika baada ya muda wa miaka miwili, huku wengine wakisomea kwenye mitandao na wengine wakikosa huduma hiyo kwa kutokuwa na vifaa vya mitandao na pesa za kulipia intaneti. Baadhi ya wazazi wameamua kuwapeleka wanafunzi kwenye taasisi za elimu kazi, kama umekaniki, useremala, uhandisi wa umeme na kadhalika, ili waanze maisha ya kuajiriwa mapema iwezekanavyo. Shirika la maslahi ya watoto duniani UNICEF limeishauri serikali ya Kampala kustahimili njia za kuishi na virusi vya uviko 19, kama ilivyo kwa virusi vingine kuliko kusimamisha masomo mara kwa mara, la sivyo Uganda itabaki nyuma kielimu duniani. Mimi ni Kigozi Smal, kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo, na ndiyo imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema sisitizo la China la kuitaka Marekani iondolee vikwazo Iran. Kabla ya kuanza duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna kuhusu JCPOA, China imetaja Marekani kuwa mhusika katika uvurugaji mapatano ya JCPOA na hivyo imetaka isitishe utekelezaji wa sera zake za vikwazo na mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Zao Lijian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje China, ya China, amesema ni wazi kuwa kwa mtazamo wa kisheria na kimaadili, vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran vinapaswa kuondolewa. Jamhuri ya Kiislamu Irani ina mpango wa kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA limethibitisha mara kadhaa kuwa Iran haijakengeuka mkondo wa kisheria katika shughuli zake za nyuklia. Kwa msingi huo, Irani inashiriki katika mazungumzo ya Vienna kwa lengo la kutaka Marekani iondolee vikwazo. Wang Kun, mwakilishi mwandamizi wa China katika mazungumzo ya Vienna, amesisitiza kuwa duru ya nane ya mazungumzo ya Viena inapaswa kuendelea kwa msingi wa kujadili kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran. Katika zama za utawala wa Donald Trump, Marekani ilikiuka mapatano ya JCPOA na hatimaye ikatangaza kujiondoa katika mapatano hayo mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane na sambamba na hilo ikatangaza kuanza vikwazo vipya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani. Marekani ambayo hutekeleza sera zake dhidi ya Iran kwa kushirikiana na utawala wa kizayuni ilikuwa inadhani kwamba kwa kujiondoa katika JCPOA na kuzidisha mashinikizo ya juu kabisa, basi Iran ingesalimu amri mbele ya matakwa yake haramu. Lakini jamhuri ya kiislamu Irani inasisitiza kuhusu misimamo yake ya kimsingi na si tu kuwa haijasalimu amri mbele ya matakwa ya Marekani, bali sasa ni Washington ndiyo ambayo inashinikizwa na dunia irejee katika mapatano ya JCPOA na iondoe vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Iran. Isaac Bejo, mtaalamu wa masuala ya kisiasa anasema hivi kuhusu nukta hiyo: kuhusiana na kadhia ya JCPOA, rais Joe Biden wa marekani anauogopa utawala wa kizayuni wa Israel, kwani makundi ya wazayuni nchini humo yamezidisha mashinikizo dhidi yake. Marekani sasa imezishirikisha nchi za Ulaya katika kuzidisha mashinikizo yake dhidi ya Iran, na hivi sasa nchi hizo nazo zinatumia vita vya kisaikolojia ili kuishinikiza Teherani isalimu amri mbele ya matakwa haramu ya Washington. Hii ni katika hali ambayo jamhuri ya kiislamu Irani inasimama kidete mbele ya mashinikizo ya Magharibi, na inafanya hivyo kwa kutegemea nyaraka za shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA ambalo limethibitisha kuwa shughuli zote za nyuklia za Teherani zinafanyika kwa malengo ya amani. Iran na nchi zilizosalia katika mapatano ya JCPOA zinafahamu vyema kuwa Marekani imekiuka mapatano hayo ambayo ni makubaliano muhimu na yenye itibari kimataifa na sasa inataka kutumia mabavu kuwalazimisha wengine wafuate mitazamo yake batili. Barbara Slavin, mtaalamu wa masuala ya kisiasa katika Baraza la Atlantiki, anasema hivi kuhusu nukta hiyo. Njia bora zaidi ya kudhamini utekelezaji wa mapatano ya JCPOA ni pande zote kuhusika kuyatekeleza kikamilifu ili kupunguza taharuki katika maeneo yote. Kwa vyovyote vile, msimamo wa jamhuri ya kiislamu Irani ni kuheshimu na kufungamana na misingi yake ndani ya JCPOA, na jambo hilo si tu limeipelekea Marekani ipoteze matumaini, bali hata mashinikizo ya makundi ya kizayuni hayawezi kuiondoa serikali ya Biden katika kinamasi ambacho Trump aliitumbukiza marekani ndani yake. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 92 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Az Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 43 na na 44 na za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash-shaytanir-rajim fastamsik billadhi uhiya ilayka innaka ala siratin mustaqim <tri> <tri> Basi wewe yashike yaliyofunuliwa kwako, hakika wewe uko kwenye njia iliyonyooka. wa innahu ladhikrun lak wa liqaumik wa sawfa tusalun, na hakika haya ni ukumbusho kwako na kwa kaumu yako na mtakuja kuulizwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia inadi na ukaidi wa wapinzani wa haki na kukataa kwao maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Aya hizi zinamhutubu mtukufu huyo ya kwamba njia unayofuata wewe na yale unayoyalingania ni sahihi kabisa, wala hayana doa wala toa au lolote lile la walakini na upotofu. Kwa hivyo kutokubali wapinzani si hoja ya kuutia ila ukweli wa utume wako. Endelea kushika njia unayofuata kwa uzito kamili, kulingana na anayokuamuru mula wako na wahi unaoshushiwa. Natambua kwamba uko kwenye njia iliyonyooka na ndiyo njia ya haki. Hakika lengo hasa la kuteremshwa Qur'an ni kuwaamsha wanaadamu na kuwatambulisha majukumu na masuuliya yao. Kwa hivyo, inapasa umati wako ushikamane na Quran, na kujitahidi kila wakati kuyakumbuka na kuyafuata mafundisho yake, sababu ni kuwa kitabu hiki kinalingania mambo yanayoendana na akili, fitra na maumbile ya mwanadamu na kumwokoa kiumbe huyo na hatari ya kutumbukia kwenye lindi la mghafala na kujisahau. Moja ya mambo ambayo watu wengi tunaghafilika nayo ni mahakama ya siku ya Kiyama. Katika mahakama hiyo watu wote watahojiwa na kusailiwa na watapaswa kuwajibika kwa matendo na amali zao na pia juu ya namna walivyoijali Quran na kutekeleza mafunzo na mafundisho yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba njia pekee ya uhakika na isiyo na shaka ni kushikamana na Quran na mafundisho yake, kitabu ambacho Allah subhanahu wataala ametupa dhamana na hakikisho la usahihi wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbali na Qur'an, sunna na sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, navyo pia ni hoja na marejeo kwetu, na Mwenyezi Mungu ametilia mkazo kwamba njia ya mtume wake huyo mteule ni ya kweli na ya haki. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na ya hizi kwamba siku ya Kiyama Waislamu wataulizwa na kusailiwa kuhusu Quran, na kwamba kwa kiwango gani walishikamana nacho na kukifuata kitabu hicho kitukufu Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 45 ambayo inasema, wasal man arslna min qablik min rusulina ajalna min duni rrahman alihatan yu'badu na waulize mitume wetu tuliowatuma kabla yako, je yeah. Tulifanya miungu mingine iabudiwe badala ya mwingi wa rehma Rahmani. Washirikina wa Makka walikuwa wakijitambulisha kwamba wao wanatokana na kizazi cha Nabii Ibrahim na Nabii Ismail alayhi assalam, wakawa kila mwaka wanatekeleza baadhi ya amali za kiibada kama Hija na kuipa heshima nyumba tukufu ya Allah ya Al-Kaaba. Lakini wakati huo huo waliendelea kuabudu masanamu. Kwa hivyo katika kuikana ibada ya kuabudu masanamu na kuonyesha kuwa itikadi hiyo ya washirikina ni batili, aya tuliyosoma inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba waulize wafuasi wa mitume waliopita, je, mitume hao waliwaambia watu Viabuduni vitu vingine ghairi ya Mwenyezi Mungu Ar-Rahman? Aya hii inawaambia Waislamu wawaulize wafuasi wa mitume waliotangulia, kama Mwenyezi Mungu alitoa amri hiyo kwamba tumwabudu asiyekuwa yeye. Kama Mwenyezi Mungu ametoa amri hiyo, sisi hatuna upinzani kwa sababu sisi tunatii amri yake yeye Allah subhanahu wa ta'ala, na lolote asemalo tunalitekeleza bila kuhoji hivi wala vile. Kwa kuibua suali hili, aya hii inakusudia kutilia mkazo nukta kwamba mitume wote wa Mwenyezi Mungu walilingania tauhidi na kila mmoja wao alikabiliana kwa uwezo wake wote na shirki na ibada ya kuabudu masanamu. Na kwa hivyo hatua ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kupinga kuabudu masanamu na kulingania watu tauhidi si jambo jipya, bali amefufua na kuendeleza mwenendo wa kudumu ulioanzishwa na kufuatwa na mitume waliomtangulia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mhimili wa dini za Mwenyezi Mungu na msingi wao wa pamoja ni tauhidi, na hilo ni jambo ambalo Quran na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa wamelitilia mkazo. Pia funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haijuzu kuabudu kitu chochote au mtu yeyote badala ya Mwenyezi mungu au pamoja na yeye. Mola wa kuabudiwa ni yeye Allah subhanahu wa ta'ala peke yake mwenye sifa ya Ar-Rahman ya zifuatazo sasa ni aya za 46 na 47, ambazo zinasema: walaqad arsalna Musa biayatina ila Fir'auna wa mala'ihi faqala inni rasul rabbil alamin. Na hakika tulimtuma Musa kwa ishara zetu, aende kwa Firauni na waheshimiwa wake, na akasema: Hakika mimi ni mtume wa Mola mlezi wa walimwengu wote. Falamma jaahum bi ayatina idha hum minha yadhahakud. Lakini alipowajia na ishara zetu wakaingia kuzicheka. Aya hizi zinasimulia machache kuhusu Nabii Musa alaihi ssalam na kueleza kwamba mbali na kaumu yake ya Bani Israil, jukumu jingine ambalo alipewa mtume huyo lilikuwa ni kumwendea Firauni na kumlingania wito wa la ilaha illa Allah. Na katika kufanya hivyo alitakiwa aionyeshe mbele ya Firauni mwenyewe maashrafu, pamoja na washauri wake, miujiza aliyopewa na Mwenyezi Mungu ili iwe hoja na ushahidi wa kuthibitisha ukweli wa utume wake, utume ambao wito wake umetoka kwa Mola wa walimwengu wote. Kinyume na Firauni aliyekuwa akijidai na kujinadi kwamba yeye ni mungu anayewaendeshea watu mambo yao, na kwa hivyo inapasa wote watii amri zake yeye. Wakati Nabi Musa alipokwenda kwenye kasri la utawala wa Firauni ili kumfikishia wito wa uongofu, alivaa mavazi ya kawaida kabisa ya sufu. Akamwelekea Firauni na wakuu wa kasri la utawala wake na kuwaeleza kwamba yeye ametumwa na Mwenyezi Mungu awaongoze na kuwaelekeza kwenye njia ya uongofu, lakini wao walimdhihaki na kumcheka kwa kijeli. Sababu ni kwamba kama walivyokuwa watu wa Maka, wao pia walikuwa wakidhani kama Mwenyezi Mungu anataka kumteua mtu awe mtume wake, atamchagua mmoja wa vinara, matajiri na maashrafu wa kaumu ya watu, na si mtu asiye na umaarufu wowote, na ambaye aliwahi kuwa mtoto wa kulea wa Firauni. Yani, iweje mtu kama huyo leo aje kudai kwamba anataka kumwongoza na kumwonyesha uongofu firauni na kaumu yake? ala kulli hal, huu ndiyo mwenendo wa wale wote wanaotakabari kwa nguvu za madaraka, wakati wanapofikiwa na viongozi wateule wa dini ya Allah, yani kufanyia wito wao kejeli na stihizai. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba mbali na watu wa kawaida, mitume walikuwa wakiwaendea pia watawala, kwa sababu bila kurekebishwa watawala, masuala ya kijamii hayawezi kurekebishika. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mitume walikuwa na ukamilifu wa kinafsi na wasifa ali na tukufu za kiakhlaki na walikuja pia na miujiza ili kuthibitisha ukweli wa utume wao na kuwaondolea watu shaka ya aina yoyote ile. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mbinu ya wapinzani ni kudhihaki, kukejeli na kudhalilisha watu wa haki. Wao hawana mantiki wala hoja yoyote. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya <muchos> arobaini na nane ambayo inasema, na hatukuwaonyesha ishara yoyote ila hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuliko nyingineyo na tukawakamata kwa adhabu ili warejee. Aya hii inaeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia, na kubainisha kwamba ili kumfanya Firauni na watu wake wasiwe na kisingizio chochote cha kutoa, tuliwaonyesha miujiza kadhaa wa kadhaa ambao kila mmoja ulikuwa na uzito mkubwa zaidi na ishara za wazi zaidi kuliko wa kabla yake, ili wajivue vazi la kibri na ghururi walilokuwa wamejivika, na kama walikuwa kweli wanataka kuitambua haki iwabainikie. Lakini kadri tulivyowaongezea miujiza, ndivyo inadi, ubishi na ukaidi wao ulivyoongezeka pia mpaka tukaamua mbali na miujiza hiyo tuwatahini kwa misukosuko na mabalaa ya kimaonyo, kama ukame, njaa na mengineyo, kwamba huenda asa watazinduka na kuifuata njia ya haki. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba, katika kutimiza dhima yake kwa watu, kwa ajili ya kuwapa uthibitisho na ushahidi Mwenyezimungu mtukufu hatosheki na hoja na ushahidi mmoja tu, bali huwapelekea pia miujiza na mambo mbalimbali mbali ya kuwatanabahisha. Hii yenyewe ni alama ya rehma na uraufu wa Allah kwa waja wake. Aidha ya hii natutaka tujue kuwa baada ya watu kutimiziwa dhima ya kuonyeshwa hoja na miujiza kinachofuatia ni kutiwa adabu na kuonjeshwa adhabu ya duniani, kwamba huenda maonyo na indhari hizo zitawafanya wajirudi na kuacha njia ya upotofu wanayofuata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 92 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu. Leo hii ukimuuliza muislamu wa kawaida kwamba unamjua vipi Fatimatu Zahra, jibu lake itakuwa ni mmoja tu, ni mtoto wa mtume, wa mtume. Kamaliza, kamaliza. Lakini ni kwa nini jamii imefikia hivi? Ni kwamba kuna vitu vilisababisha e, kwamba kuna watu walihisi kuna hatari zaidi ya kuhitaja ya zaidi familia ya mtume Yani, taua naitaja naipambia kwamba ni watu bora na nini dauru yao katika kujenga Uislamu zang, huu, zang, eh, zang. Dauru yao katika kusaidia jamii, dauru yao katika maswala ya kiuchumi. Tukiwafanya watu hawa wakawa ni mfano wa kuigwa katika kila kitu, itakuwa ni hatari kwetu katika nini, katika maslahi yetu hmm. Kwa hiyo zaidi, tofauti na kwamba maswala ya kisiasa, tofauti na kwamba maswala ya kimaslahi hakuna hmm. Haya ndio mambo ambayo yaliyopelekea leo hii una, unaweza ukajiuliza swali dogo sana e, tukiangalia maimamu walikuwa ni kumi na wawili sawa sawa, lakini katika idadi yao kumi na wawili ambao e, ambaye tunasema kwamba mpaka leo hii yupo ni imamu mmoja tu alimamu Lmahdi, wengine wote walikwisha kufa yeah, na makaburi yao yapo. Lakini je ni, hao ni kwa nini hawa makaburi yao yamesambaa? Ni kwa nini mfikia hatua kwamba e, alimamu Ridha alaihi salam azikwe Khurasani wanashusha shaksia zao wanawafanya kuwa ni watu ambao zaidi ya kwamba wanatoka kwa mtume hawana nafasi nyingine. Kwa hiyo ili, ili, ili, ukisoma baadhi ya tarehe za maimamu utaona kwamba kuna watu wameuawa. sawa sawa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa nini? Kwa sababu ya ku, ya kuonekana kwamba hawa ni miongoni mwa watu wanaosababisha habari za hawa watu kusambaa aa Mtu anachukuliwa, anafungwa, anateswa, anapigwa, ananyang'anywa vile vyote vilivyokuwa ameviandika. Kuna riwayati, kuna baadhi ya historia zimefukiwa chini ya ardhi kwa lengo la kupoteza nini? Ushahidi na utukufu wa watu hawa. Kwa hiyo eh, hakuna zaidi ya maslahi ha, watu walikuwa wakilinda maslahi yao, lakini watu walikuwa na chuki zaidi eh, na kizazi cha nani, cha Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Inafikia hatua watu walichukia mpaka majina ya watu wa nyumba ya Mtume. Ukiitwa Fatma ni tatizo, unaonekana wewe unaunga mkono watu hawa. Ukiitwa Ali unaonekana we unaunga mkono watu hawa. Kwa hiyo ikafikia hatua mpaka imamu anaitwa na, na mfuasi wake, mimi nimepata mtoto, naomba utoe jina hapa. Imamu anatoa jina la Yazidi, subhanallah. Imamu anatoa jina la mtu ambaye aslani yeye kwake si mtu mtukufu M imamu anashindwa kutoa jina la nani, la imamu kwa kuhofia kwamba mtu huyu mtoto huyu nikitoa jina hili atakuja kuuawa kwao. Jamii ilifikia hapa. Kwa hiyo kama jamii ilifika katika nafasi hii, ni kwamba eh, hatuwezi kutarajia kwamba watu hawa wanaweza wakazungumzwa sana sana katika tarehe. Ni watu ambao lazima tarehe itakuwa imevurugwa ime, ni watu ambao eh, watakuwa wanaonekana hawana dauri yote katika Uislamu, na ni wajibu wetu sisi kuhakikisha kwamba watu hawa wanatajwa, Watu hawa wanakuwa ni kiigizo katika jamii zetu kwa sababu bila hawa jamii haiwezi kutengemaa. Leo ni Ijumaa tarehe 4 jamadi thani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na Januari 7 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya Kiislamu na mtarjumi wa Qurani tukufu kwa lugha ya Kijapani, Toshihiko Izusu alizaliwa tarehe 4 Mei mwaka 1914 katika mji wa Tokyo, na mwaka 1960 alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya lugha na kuanza kufunza lugha na falsafa yake. Toshihiko alitunukiwa nishani ya juu kabisa ya elimu kutoka kwa mfalme wa Japan na ameandika vitabu vingi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni historia ya fikra za Kiislamu, tarjumu ya kitabu cha Almashair cha Mulla Sadra na vilevile vile tarjumu ya kitabu cha Fihi Maafihi cha Maulawi kwa lugha ya Kijapan. Siku kama hii ya leo, miaka 36 iliyopita, Suleiman Khatwar aliyekuwa miongoni mwa polisi wa mpakani wa Misri katika jangwa la Sinai alikufa shahidi akiwa jela. Suleiman Khatwar mwezi Oktoba mwaka 1985 aliwaangamiza wazayuni wengi katika kulalamikia hatua ya serikali ya Misri ya kusaini hati ya mapatano ya Camp David kati yake na utawala wa Kizayuni. Serikali ya Misri ilimtia mbaroni polisi huyo na kuamuru ahukumiwe kifungo cha maisha jela. Na tarehe 17 Dei miaka 44 iliyopita wananchi waislamu wa Iran walifanya maandamano makubwa kote nchini wakilalamikia kuchapishwa makala iliyomvunjia heshima mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Maandamano hayo yalizidisha vuguvugu vugu na kasi ya mapinduzi ya kiislamu kuelekea katika ushindi. Utawala wa Sha, ambao ulikuwa ukifahamu vyema ushawishi na uungaji mkono mkubwa wa Imam Khomeini miongoni mwa wananchi, ulikuwa ukidhani kwamba kumvunjia heshima Imam Khomeini kungeweza kupunguza kiwango cha mapenzi na uungaji mkono mkubwa wa wananchi wa shahsia huyo katika kufanikisha lengo hilo, gazeti la Itilaat lililokuwa likitolewa mjini Teheran liliandika makala ya kumvunjia heshima Imam Khomeini katika toleo lake la mwezi Dei mwaka elfu moja 356 hijria shamsia. Hata hivyo, makala hiyo ilikuwa kama cheche ya moto iliyochochea zaidi harakati za mapinduzi na hatimaye, tarehe 22, mwezi Bahman mwaka 1357, utawala kibaraka wa Shaa ukang'olewa madarakani kwa mapambano ya wananchi wa Iran. Na katika siku kama ya leo, miaka 68 iliyopita, Sayid Mujtaba Navab Safavi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimwonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini. Akiwa kijana, Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf nchini Iraq kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi. Alirejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Safavi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. Kwanza nasema kumradhi, tulikuwa na kipindi cha dasa Quran, kichwa cha kwenu ni Abdul Fattah Musaidi, na tulikuwa pia na mawaidha kuhusiana na mtukufu bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam. Na sasa hivi nasoma maoni yake msikilizaji wetu Ali Magema wa Tanzania ambaye ameandika. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara, anasema Marekani haitakubali ng'o kumwondolea vikwazo Iran mpaka mwapige laki lakini anasema kwa maneno matupu hawaondoi vikwazo. Ngo, shukran sana Profesa Ali Magema. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania pia ameandika majeshi ya kigeni katika eneo si lao ni utekelezaji wa ugaidi wa kimataifa. Anasema ukimi wa Umoja wa Mataifa ni ubovu wa kuheshimika sheria za kimataifa. Tunawashukuru Abdullah Bucha wa kutoka Tanariva nchini Kenya. Yeye hapa ametuandikia maelezo marefu, inshallah tutayasoma. Anasema yenye mawahabi mnapenda kupongezana kwa ujinga wenu. Okay, shukran sana, tutaendelea kuyasoma. Ni maoni yake Abdullah Bocha huyo kutoka Kenya. Ali Hamadi wa Kilimani anasema taarifa nzuri sana. Naye pia tunakushukuru kwa kutegea sikio. Na kwa upande wa maoni nasoma maoni yake sasa. Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema nawapata vizuri sana tunashukuru. Abdawani Makajura yeye anasema asante, nasi tunasema shukran. Kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehrani amesema kuwa kambi iliyoasisiwa na shujaa shahidi Kasim Suleimani katika vita vikali dhidi ya batil itawaangamiza kabisa Wamarekani na mamluki wao katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa raia watatu Eritrea, wakiwemo watoto wawili, wameuawa katika shambulio wa wa wa la anga lililolenga kambi ya wakimbizi katika eneo la Tigray lililoathiriwa na mapigano huko kaskazini mwa Ethiopia. Ufunguo wa seli ya gereza ya kisiwa cha Roben alikofungwa mzee Nelson Mandela utarudishwa Afrika Kusini badala ya kupigwa mnada nchini Marekani. Hayo yamesemwa na waziri wa utamaduni wa Afrika Kusini Nathi Mthethwa ambaye alipinga vikali hatua ya Uingereza ya kutaka kupiga mnada fungu huo. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amelaani matamshi ya karibuni ya mfalme wa Saudi Arabia kuhusu harakati hiyo, na akasema hatua hiyo inachochea machafuko nchini Lebanon na kwamba Hizbullah itatoa jibu kali kwa uchochezi huo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na wageni kutoka studio za Jame Jam hapa Teherani, nikiwatakia usiku mwema, kwaherini.