Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi Rahmani Rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo kwa moyo mkunjufu kabisa. Jina langu ni Salum Bendera ni kikukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/ As w. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mchana huu. Mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi maalum kitakachokujieni kujiene kwa mnasaba wa kutupia jicho sira na shakhsia ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalamu kwa mjibu wa mtazamo wa baadhi ya wanafikra na wananadharia. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, Irani juma hili na makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa nchini Iran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema kutimuliwa Marekani ya Asia Magharibi ni jibu kwa ujuha na uhayawani wa adui wa kumuua Kasim Suleimani. <mulia> Hamasi yasisitiza kusimama kidete mukawama mbele uvamizi utawala haramu wa Israeli. na ripoti zinaonyesha kuwa wapinzani wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel wanatiwa mbaroni na kukandamizwa huko nchini Saudi Arabia. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa kutimuliwa utawala wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni jibu kwa ujuha na uhayawani wa adui katika kumuua luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa Kuts wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Asepa taarifa ya wizara mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyotolewa 17 wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa pili tangu kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani imesisitiza kwamba kisasi kikali ni kitu kisichotenganishika na faili la shahidi huyu na ni chaguo ambalo litaendelea kuwa katika meza ya taifa la Iran mpaka siku yenyewe itakapowadia. Tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini serikali ya Marekani ilimuua luteni jenerali Kasim Suleimani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi pamoja na baadhi ya wa wasaidizi wake akiwemo Abu Mahdi al Muhandes, naibu mkuu wa harakati ya wananchi wa Iraqi ya Hashdu Shabi. Mauaji haya ya kinyama ilifanyika kwa agizo la Donald Trump, rais wa wakati huo wa Marekani. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa makundi ya mukawama hayataweka mikono yao nyuma na kutazama tu hujuma na jinai za utawala haramu wa Israel katika ukingo magharibi wa mto Jordan. Taarifa ya harakati ya mukawama huko Palestina iliyotolewa leo imezungumzia hatua za jinai na uvamizi wa utawala ghasibu wa Israel na walowezi wa kiyahudi katika maeneo ya ukingo magharibi wa mto Jordan. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesisitiza katika taarifa yake hiyo kwamba uamuzi wa hivi karibuni wa Israel wa kujenga nyumba mpya katika ardhi unazozikalia kwa mabavu ni uvamizi wa wazi ambao unakinzana bayana na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo kadhalika imewaonya viongozi wa utawala wa Israel juu ya matokeo mabaya ya kuendelea hujuma na mashambulio pamoja na uvamizi wa walowezi wa kizayuni huko katika ukingo wa magharibi mto Jordan, na kusisitiza kwamba makundi ya mukawama hayataweka mikono yao nyuma na kutazama tu hujuma na jinaa hizo bila ya kutoa majibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Asasi moja ya kutetea haki za binadamu nchini Saudi Arabia imetangaza kuwa vyombo vya usalama vya nchi hiyo vinawatia mbaroni wale wote wanaopinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Asasi ya Alqist for Human Rights inayojihusisha na masuala ya haki za binadamu nchini Saudia imetangaza kuwa Abdullah Al Yahya anashikiliwa kizuizini tangu tarehe 24 ya mwezi uliopita w Disemba kwa kosa la kuandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter ujumbe wa kukosoa mwenendo wa mataifa ya kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israeli. Ripoti kutoka Riadhi zinasema kuwa Abdullah Al Yahya asiyo raia wa kwanza wa nchi hiyo kutiwa mbaroni na kushikiliwa kizuizini kwa kosa la kuunga mkono taifa la Palestina na wakati wa huo kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israeli. Kabla ya hapo vikosi vya usalama vya Saudia vilikuwa vimewatia mbaroni makumi ya wa wasomi wa vyuo vikuu, wanazuoni na wanaharakati wa mtandao, uh, wanaharakati wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwa kukosa la kutangaza na kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli. Shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO kwa kifupi, limetangaza kuwa waandishi habari 55 waliuawa katika mwaka uliopita wa 2021. Ripoti hiyo inaeleza kuwa theluthi mbili ya mauaji hayo yalifanyika ya katika nchi ambazo hazikukumbwa na migogoro ya silaha ikionyesha hatari wanazoendelea kukabiliwa nazo waandishi habari katika ripoti zao za kila siku, kufichua makosa na kuweka wazi ukweli katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hii inaashiria kurejea nyuma kwa hali hiyo miaka michache tu iliyopita, ambapo mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati theluthi mbili ya mauaji yalifanyika katika nchi zenye migogoro. Hata hivyo, licha ya kiwango cha mauaji dhidi ya waandishi wa, wa habari kupungua, lakini ukandamizaji na vitisho vimeendelea kuwa changamoto kubwa katika utendaji wa kazi au uh, utendaji kazi wa waandishi wa habari katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Na serikali ya Nigeria imetangaza rasmi kuwa magenge ya ubeba silaha yanaendesha harakati zao katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika ni makundi ya kigaidi. Kabla ya tangazo hilo, magenge hayo yamekuwa yakitambuliwa kama makundi ya majambazi. Hatua hiyo inajiri mwezi mmoja baada ya mahakama kuu mjini Abuja kutoa uamuzi kama huo kuhusu magenge hayo. Magenge hayo halifu, ya uhalifu yanayodhibiti sehemu kubwa nchini Nigeria yamekuwa akiwateka nyara wanafunzi wa shule, kuwapiga na kuwateka nyara watu, kuwabaka na kuwalazimisha baadhi ya wahanga kuwa watumwa ngono. Kwa mujibu wa sheria, hatua ya kuyatambua magenge hayo kuwa ni magaidi inatoa mamlaka kwa jeshi la Nigeria sasa kupambana na makundi hayo katika vita dhidi ya ugaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kuregea kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho sisitizo la China la kuitaka Marekani iondolee vikwazo jamhuri ya ya kiislamu ya Iran Kabla ya kuanza duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna kuhusu mkataba na makubaliano ya JCPOA, China imeitaja Marekani kuwa mhusika katika uvurugaji mapatano ya JCPOA na hivyo imeitaka isitishe utekelezaji wa sera zake za vikwazo na mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Zhao Lijian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, amesema ni wazi kuwa kwa mtazamo wa kisheria na kimaadili, vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran vinapaswa kuondolewa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mpango wa kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki limethibitisha mara kadhaa kuwa Iran haijakengeuka mkondo wa kisheria katika shughuli zake za nyuklia. Kwa msingi huo, Iran inashiriki katika mazungumzo ya Vienna kwa lengo la kutaka Marekani iondolee vikwazo. Wang Kung, mwakilishi mwandamizi wa China katika mazungumzo ya Vienna, amesisitiza kuwa duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna inapaswa kuendelea kwa msingi wa kujadili kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran. Katika zama za utawala wa Donald Trump, Marekani ilikiuka mapatano ya nyuklia ya JCPOA na hatimaye ikatangaza kujiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane na sambamba na hilo ikatangaza kuanza vikwazo vipya dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Marekani ambayo hutekeleza sera zake dhidi ya Iran kwa kushirikiana na utawala wa kizayuni ilikuwa ikidhani kuwa kwa kujiondoa katika JCPOA na kuzidisha mashinikizo ya juu kabisa basi Iran ingesalimu amri mbele ya matakwa yake haramu. Lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuhusu misimamo yake ya kimsingi na si tu kuwa haijasalimu amri mbele ya matakwa Marekani, bali sasa Washington ndiyo ambayo inashinikizwa na dunia irejea katika mapatano ya JCPOA na iondoe vikwazo vya upande mmoja dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Isak Begio, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema hivi kuhusu nukta hiyo. Kuhusiana na kadhia ya JCPOA, Rais Jo Biden wa Marekani anauogopa utawala wa kizayuni wa Israel Kwani makundi ya wa wazayuni nchini humo yamezidisha mashinikizo dhidi yake. Marekani imezishirikisha nchi za Ulaya katika kuzidisha mashinikizo yake dhidi ya Iran na hivi sasa nchi hizo nazo zinatumia vita vya kisaikolojia ili kuishinikiza Tehran isalimu amri mbele ya matakwa haramu ya Washington. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasimama kidete mbele ya mashinikizo magharibi na inafanya hivyo kwa kutegemea nyaraka za shirika la kimataifa la nishati ya atomiki ambalo limethibitisha kuwa shughuli zote za nyuklia za Tehran zinafanyika kwa malengo ya amani. Iran na nchi zilizosalia katika mapatano ya JCPOA zinafahamu vema kuwa Marekani imekiuka mapatano ya JCPOA ambayo ni makubaliano muhimu na yenye itibari kimataifa na sasa inataka kutumia mabavu kuwalazimisha wengine wafuatie au wafuate mitazamo ya kibatili. Ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu, wasikilizaji wa wapenzi. Louis Masignon, mmoja wa wanafikra wa Kifaransa na mtaalamu wa masuala ya Mashariki, amenukuliwa akisema dua za Nabii Ibrahim alaihi ssalam zilitabiri kuja nuru kumi na mbili ambazo zote zitatokana na Fatima. Taurati ya Musa imetoa bishara njema ya kuja Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na binti yake mwenye baraka nyingi na ndugu wawili wa kiume kama Ismail na Ishaq, yani Hasan na Hussein, na Injili ya Isa alaihi salam imetabiri kuja Ahmad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye atazaa binti mwenye baraka nyingi. Mwisho wa kunukuu. Mwezi tatu mfunguo tisa ni siku ya kukumbuka kuuawa washahidi, kumbukumbu ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mke wa Imamu Ali alaihi salam, Ali ssalam aliyejitolea kikamilifu kwa ajili ya mumewe na mama mwenye busara na hikma nyingi wa Hasan na Husein mabwana wa vijana wa peponi, Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha, ambaye moja ya lakabu zake ilikuwa ni Mardhia, alikuwa ni bibi mtukufu ambaye katika muda mfupi wa umri wake alikuwa ni chimbuko la baraka nyingi kwa Uislamu na Waislamu. Bila shaka yoyote, kusoma sira na maisha ya mtukufu kama huyo kuna umuhimu na ibra nyingi kwa kila mtu. Maisha yaliyojaa baraka ya bibi huyo mtukufu ni kigezo bora katika kila nukta yake. Tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa mnasaba wa siku hii, na leo tumekuandalieni makala maalumu itakayotupia jicho namna masahaba wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wanafikra na wasomi mbalimbali walivyomzungumzia mtukufu huyo, tukitaraji kupata radhi za Mwenyezi Mungu katika hili karibuni. Kabla ya kunukuu kauli mbalimbali zilizotolewa kuhusu binti huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam tunapenda kusema machache kuhusu bibi huyo mtukufu. Fatima alikuwa binti mdogo zaidi na kipenzi zaidi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye kizazi toharifu cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kimebakia hadi leo hii kupitia kwa binti yake huyo Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, aliyezaliwa na kukulia kwenye nyumba ya wahyi na utume. Mwalimu wake wa Quran alikuwa ni baba yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mlezi wake alikuwa ni mwenyewe Mtume Mtukufu, aliyemjenga binti yake huyo kwa sifa bora kabisa za kibinadamu na akawa msingi wa hikma na mafundisho mengi matukufu. Fatimatu Zahra alipambika kwa ilmu na sifa bora ambazo hajawahi kuwa nazo mwanamke mwingine yoyote, na ndiyo maana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, akanukuliwa akisema Fatima ni mbora wa wanawake wote wa dunia mbili. Fauka ya hayo Bibi Fatimatu Zahra alikuwa ameimarika kwa fani na elimu zote zilizokuwekwa wakati huo katika bara Arabu alikuwa akipoza majeraha ya baba yake kwa njia ya bora kabisa katika medani za vita, na mara nyingi alifanya kazi zake zote za, za nyumbani bila kuhitaji msaada wa mtu mwingine. Na katika upande wa malezi ameitunuku jamii ya mwanadamu vijana bora kabisa, Hassan na Hussein alaihimussalam. Hakuwa akizungumza ila panapokuwa na haja ya kuzungumza na hakunena ila neno la haki hakuwa akisema kitu madhali hajaulizwa. Huyo kwa ufupi ndiye Bibi Fatimatu Zahra, binti wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ama tukija katika mitazamo ya watu wengine kuhusu Siddiqatul Kubra, yani Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha, kwa hakika kuna kauli nyingi zimenukuliwa kutoka kwa masahaba wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, kutoka kwa wanavioni wakubwa wa Kiislamu na kutoka kwa wanafikra wengine hata wasio Waislamu. Abu Abdullah Muhammad bin Ismail al-Bukhari amenukuu hadithi katika kitabu chake maarufu cha Sahih Bukhari kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam akisema, Fatima ni sehemu ya mwili wangu. Yeyote atakayemkasirisha Fatima amenikasirisha mimi. Katika sehemu nyingine, Bukhari ananukuu hadithi ya bwana mtume akisema Fatima ni bibi wa mabibi wa peponi. Ahmad bin Hambal, mmoja wa wanavyuoni wakubwa wa Kisuni na imamu wa madhhabu ya Hambal na ambaye mwaka 780 miladia alikuwa mwanafunzi wa imamu Shafi amenukua hadithi kwa sanadi yake maalumu kutoka kwa Malik bin Anas akisema miezi sita kamili, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kila siku alipokuwa anatoka msikitini kwenye swala ya alfajiri, alikuwa akipita mbele ya nyumba ya Fatima na akisema swala, swala, enyi Ahlulbeit na baada hapo alikuwa anasoma aya 33 ya suratul Ahzabi inayosema hakika, Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi ahlulbeit, yani watu wa nyumba ya mtume na kukusafisheni barabara. Naye Bibi Aisha, mke wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, amenukuliwa akisema hakuna mtu yoyote aliyefanana na Mtume katika kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake Bwana Mtume alikuwa akisimama mahala alipokuwa amekaa, ili kuonyesha heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na akimweka kwenye sehemu maalumu karibu naye. Na kila wakati Bwana Mtume alipokuwa anakwenda kwa Bibi Fatima, naye alikuwa akifanya vivyo hivyo Duhana rahil. Duhana rahil. alipotoa tafsiri na ufafanuzi kuhusu sura tukufu ya Alkauthar ameandika, miongoni mwa maana ya kauthar ni wana wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kupitia kwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Ameandika kama ninavyo mnukuu, madhumuni ya kushuka aya hii ilikuwa ni kujibu matusi yaliyokuwa yanatolewa na washiriki na Wamaka dhidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao walikuwa wanamwita abtar, yani mtu aliyekatikiwa na kizazi. Lengo la aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu atakitia baraka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kitabakia muda wote bila ya kuathiriwa na kupita siku na nyakati. Angalieni ni idadi kubwa kiasi gani ya watu wa kizazi cha Bwana Mtume wameuawa, lakini hadi leo hii dunia imejaa watu wa kizazi hicho. Lakini pia angalia kizazi cha Bani Umaya, licha ya idadi kubwa ya watu waliokuwa nao lakini hivi sasa hakuna hata mtu mmoja kati yao wa kuweza kuzingatiwa ila angalia kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, utapata kuna shakhsia maulamaa na wanafikra wakubwa kama maimam Baqir Sadiq Kazim Ridha na mithili yao. Mwisho wa kunukuu. Ruwaza na kigezo chema cha malezi kutoka kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha kwa wanadamu wote duniani kimezungumziwa na watu namna, wa kila namna, wawe ni Waislamu wakishia na kisuni, Wakristo, wataalamu wa, wa, wa masuala ya mashariki, wataalamu wa masuala ya Kiislamu na wengineo. Henry Corbin, mwanafikra wa Kifaransa ambaye ni miongoni mwa wanafalsafa wakubwa wa Magharibi, amefanya utafiti wa kina kuhusu Bibi Fatimatu Zahra, salamullahi alayha. Anasema Bibi Fatima ni kigezo cha ukamilifu wa kibinadamu na maarifa ya Mwenyezi Mungu. Henry Corbin anatoa ufafanuzi wa kina wa nadharia yake kuhusu binti huyo wa Bwana Mtume katika kitabu chake alichokipa jina la Ardhi ya Malakuti. Naye Dr Ali Ibrahim Hassan, mmoja wa wahadhiri wa chuo kikuu cha Kairo katika mada ya historia huko Misri, amesema kuhusu bibi huyo mtukufu katika Uislamu kwamba maisha ya Bibi Fatima ni ukurasa mtukufu na muhimu sana kati ya kurasa za historia ndani ya ukurasa huo kunaonekana sura mbalimbali kubwa, tukufu na adhimu. Bibi Fatima si sawa na Bilkis, malkia maarufu wa Sheba, na wala Kleopatra, malkia maarufu wa Misri, ambao nguvu na mvuto wao ulitokana na utawala mkubwa na mali nyingi na ujamali wa aina yake wa sura waliokuwa nao na ushujaa wa kudhibiti majeshi makubwa na kuyongoza kwenye mapambano vitani, bali Fatima ni shakhsia mkubwa zaidi ambaye ameweza kupanua nguvu zake katika kila kona ya dunia kwa hikma na utukufu wake ambao haukutokana na nguvu za utawala wala utajiri wa mali, bali ulitokana ndani ya moyo na kwenye kina kirefu cha fuad. Naye eh, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, amesema wanawake wa Kiislamu wanapaswa kumfanya Bibi Fatimatuz Zahra kuwa kigezo chao kikuu katika maisha yao ya kawaida, maisha yao ya kijamii, maisha yao katika familia, na wastafidi vilivyo na hikma zake, busara zake, akili na maarifa yake. Vilevile vile wajifunze kutoka katika sifa zake za ucha Mungu, jihadi, kuwekwa katika medani mbalimbali mbali, na katika maamuzi mazito na muhimu ya kijamii, malezi ya watoto, maisha ya mume na mke na harakati za kijamii. Wasikilizaji wapenzi, muda uliotengewa makala hii umeisha kabisa, na tutamalizia kwa maneno ya hikma ya mtukufu huyo aliposema: mtu yeyote anayefanya ibada kwa ikhlasi ya nia na kwa ajili tu ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu, basi Mwenyezi Mungu mtukufu atamlipa mja huyo malipo bora kabisa anayostahiki kulipwa na yenye maslahi zaidi kwake. wassalamu alaikum Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo kutoka hapa Redio Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki <muchos> mchana huu mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumaa tarehe ya saba Januari, naanzia huko nchini Uganda na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa cha habari ikisemacho serikali yapiga stop kipimo cha covid-19 kwa wanafunzi. Likitupasha zaidi, linamnukuu waziri wa elimu Bi Janet Museveni akizitaka shule kuachana na fikira ya kuwadai hela ya kipimo cha COVID-19 wanafunzi au kudai kipimo chenyewe cha korona. Kadhalika, waziri wa elimu wa Uganda amewaonya waalimu wakuu dhidi ya kupandisha karo za shule. Limeandika pia kuwa Uganda jana ilisajili kesi mpya 1759 za maambukizi ya virusi vya korona, huku wagonjwa 12 wakiaga dunia kwa ugonjwa huo katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Independent kwa upande wake limeandika jumla ya raia kumi wa kigeni walishtakiwa jana katika wilaya ya Gulu wakikabiliwa na tuhuma za kuingia nchini humo kinyume cha sheria. Polisi imedokeza wa tano miongoni mwao ni raia Kongo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Watanzania wawili na Wakenya watatu. Independent limeandika katika ukurasa wake wa habari za Afrika kwamba Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe ameitangaza tarehe ishirini na sita Machi mwaka huu kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mdogo uliokuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu kwa ajili ya kujaza viti vya bunge vilivyo wazi. Nikitoka huko Uganda, sasa naelekea nchini Tanzania ambapo matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo leo yametawaliwa na habari ya kujiuzulu uh, spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai. Mwananchi limeandika Ndugai, mwisho wa enzi ajiuzulu uh, spika wa bunge, akiandamwa kwa kauli yake kuhusu mikopo ya nje, akabidhi barua CCM na ofisi ya bunge, wasomi waeleza sababu za kupingwa kila kona. Nida ya waita walioandikishwa wa wakachukue vitambulisho, na ukweli kuhusu wakinga utajiri na ushirikina, ukurasa wa mbele. Nipashe una habari zisemazo ang'atuka, hatimaye Ndugai atangaza kujiuzulu spika wa bunge, ni baada ya shinikizo kutoka kila kona, mbio za kumrithi Maalim Seif ACT Wazalendo zaanza nyumba 99 zaezuliwa kwa mvua na upepo mkali. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo zinasema ameng'oka kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha pamoja na barua ya Job Ndugai, spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, aliyetangaza kujiuzulu hapo jana, ambapo amepongezwa kwa hatua yake hiyo, huku wengine wakisema ilitarajiwa hasa baada ya kutoa matamshi ya kuonyesha kumpinga rais Samia Suluhu Hassan. Habari ya rais mstaafu Mzee Hassan Mwinyi ya kutunukiwa tuzo ya kimataifa imeakisiwa na gazeti hili la Habari Leo. Majira kwa upande wake limezipa kipaumbele habari zisemazo, spika Ndugai aweka rekodi, ajiuzulu, radi yaua watu watano, na kilio uandikishaji, waziri Umi ajitosa. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru na kutana na habari zisemazo, rais Samia apongezwa kila kona Ndugai aandika barua kujiuzulu, na kiama cha wazazi wanaoficha watoto chaja. Sasa nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika, naibu rais William Ruto aliyetembelea kaunti ya Vihiga amewataka Musalia Mudavadi na Moses Wetangula kutofanya kazi tena na kinara wa ODM Raila Odinga na badala yake wameunge mkono yeye katika juhudi zake za kuelekea Ikulu. Limeandika pia kuwa watu saba wauawa huko Meru katika shambulio la usiku. Ukurasa w mbele wa Taifa Leo na habari zisemazo kaunti zilivyotafuna hela za raia, magavana 22 walitumia mabilioni kulipa mishahara bila kuwekeza hata senti katika maendeleo ya kaunti zao. Keki ya raila kukatwa kaunti zote 47. Leo na ukaguzi wa bandari, kuna picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akihutubia baada ya kukagua ujenzi unaoendelea katika kituo cha mafuta cha Kipevu katika bandari ya Mombasa. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti la Standard vinasema, mtakeni Mudavadi afanye kazi na mimi, Ruto awaambia wapiga kura na madereva malori wa mpaka wa Kenya Uganda wapo katika mgomo kuhusiana na vipimo vya COVID-19. Habari inayodondoa katika gazeti la Star ni hii inayomnukuu naibu rais William Ruto akijigamba kwamba atashinda kiti cha rais wa Kenya katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu na kuongoza Kenya kwa mihula miwili. Aidha, limeandika afisa wa polisi atuhumiwa kumuua mkubwa wake. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema shahidi Suleimani alikuwa shahsia mkubwa zaidi Iran na katika umma wa Kiislamu; rais wa Iran asema Trump ni mhalifu mkuu wa mauaji ya kamanda Suleimani na hivyo lazima afikishwe kizimbani na Irani yataka Umoja Mataifa ulaani mauaji ya Haj Kasim Suleimani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ndiye shahsia mkubwa zaidi si tu ndani ya Iran bali katika umma wote wa Kiislamu. Ayatollah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaa mosi hapa Teheran, wakati alipokutana na familia ya shahidi Suleimani kwa mnasaba wa kuwadia mwaka wapili, wa pili tangu walipouawa shahidi shujaa huyo wa kupambana na ugaidi. Kumbuka kuwa tarehe tatu Januari wiki hii inasadifiana na kumbukumbu ya mwaka wa pili wa mauaji wa Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanywa na utawala wa Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema sifa alizojipamba nazo shahidi Suleimani kama ya ukweli na uaminifu zilimpelekea mwanamukawama na mwana mapambano huyo awe kigezo na kielelezo chema kwa vijana wa eneo la Asia Magharibi. Ayatullah Khamenei amesema leo hii Jenerali kipenzi Suleimani kutokana na jitihada zake amekuwa nembo ya matumaini, kujiamini, ushujaa, uvumilivu na ushindi katika eneo. Kiongozi mwadhamu amemtaja Suleimani kuwa ni ukweli wenye kudumu, huku wauaji wake eh, kama vile rais wa zamani wa marekani Donald Trump na wengine kama yeye wakiwa watasahauliwa na watapotea katika jala taka za historia, na hilo litafanyika baada ya kuwa wamelipa gharama za jinai zao hapa duniani. Ayatullah Khamenei ameeleza kuwa hii leo mrengo wa mukawama au mapambano ya Kiislamu umeimarika zaidi na kupata matumaini makubwa kuliko ilivyokuwa miaka miwili iliyopita, kutokana na kuuawa shahidi jenerali huyo anayeenziwa na wote. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema unaike dosal pish shahid Suleimani Rova, shahid aziz Maadui walidhani kwa kuwaua shahidi Suleimani, abu Mahdi na waliokuwa wameandamana nao, basi wangekuwa wamemaliza kazi, lakini leo, kutokana na damu azizi na iliyomwagwa kidhuluma, Marekani imetoroka Afghanistan. Huko Iraq, Marekani inajaribu kuonyesha imeondoka na kuwa itabakisha washauri tu wa kijeshi. Ndugu zetu wa Iraqi wanapaswa kuchukua tahadhari kuhusu nukta hii. Huko Yemen na Lebanon, harakati ya mukawama inasonga mbele. Nchini Siria, adui yamekwama na hana matumaini kuhusu mustakbali. Kwa ujumla, harakati ya mukawama na kupinga ubeberu inaendelea katika eneo kwa ufanisi mkubwa zaidi ya miaka miwili iliyopita. Kwingineko, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ni muuaji na mhalifu mkuu katika mauaji ya kamanda Kasim Suleimani, kwa hivyo inapasa ashtakiwe na kuhukumiwa kuuawa kwa kisasi. Akihutubia hadhara ya wananchi katika uwanja wa sala ya Jumaa mjini Teheran Jumatatu, kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka tango wa pili tangu alipouawa shahidi Alhaj Kasim Suleimani, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameihutubu Marekani na maadui wengine wa taifa la Iran na kusema nyinyi, mlidhani tarehe 13 dei yani Januari tatu ndiyo siku ya mwisho ya Haj Kasim, lakini imethibiti hiyo ni dhana batili, kwa sababu tarehe 13 dei imekuwa siku ya kuzaliwa upya Haj Kasim. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kuwa Haji Kasim Suleimani alikuwa mgeni rasmi wa waziri mkuu wa Iraq, lakini Wamarekani waliivunja heshima ya Iraq na wakaliwa taifa zima. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa ikiwa utafanyika utaratibu wa kutayarisha mazingira ya kupandishwa kizimbani na kushtakiwa kiuadilifu Trump, Pompeo na wahalifu wengine katika mahakama ya haki na jinai ya kutisha waliofanya ikachunguzwa na wakapewa adhabu kwa matendo maovu waliofanya, litakuwa jambo zuri sana, lakini lisipofanyika hilo, msiwe na shaka kuwa mkono wa kisasi wa umma utafanya kazi yake. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa kutokana na utambuzi aliokuwa nao na kwa kuelewa namna ya kuutumia uwezo na fursa, shahidi Kasim Suleimani aliibadilisha harakati ya Hizbullah ya Lebanon kuwa kambi ya mapambano au mukawama kikanda na kimataifa. Na akaongeza kwa kusema kutokana na Alhaj Kasim kuufahamu uwezo wa vijana, aliwaandaa na kuwaweka tayari kukabiliana na wimbi la uistikbari kwa ari, ujasiri na ushujaa. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa shahidi Kasim Suleimani alikuwa chuo cha fikra, na akabainisha kwamba chuo hiki cha fikra hakiwezi kufutwa kwa kombora. Chuo cha fikra cha Alhaj Kasim kitabaki na kudumu. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, rais wa Iran amesema az umqi jan aqide dasht ke ma mitavanim, aliamini katika kina cha nafsi yake kuwa sisi tunaweza. Hakukubali visingizio kama vile haiwezekani au kuhoji je, tunaweza au tunapaswa kukubaliana na adui. Hayo ni mambo ambayo hayakuwa katika mantiki ya Haji Kasim. Chuo cha fikra cha Haji Kasim kilikuwa na nukta kama vile kusimama kidete, mukawama au mapambano, kumjua na kupambana na adui. Wakati huo huo, binti ya shahidi Suleimani, Zainab, amesisitiza kuhusu kulipiza kisasi mauaji ya baba yake akizungumza katika uwanja wa ndege wa Bagdad Jumapili usiku, amesema ulipizaji kisasi mkali una wasubiri waliotekeleza mauaji wa hayo. Aidha, akizungumza Teheran Jumatatu katika mjumuiko mkubwa wa kumbukumbu ya mwaka wa pili tangu walipouawa Haj Kasim Suleimani, Bibi Zainab Suleimani amesema Haj Kasim Haj Qasem yuko hai katika nyoyo za watu. Adui aliyedhani kuwa kwa kumuua shahidi Haj Qasem maneno yake hayangesikika tena, hayangekuwa tena na taathira, lakini leo hii kwa kuona hadhara hii kubwa ya watu wa Iran anafahamu kuwa alifanya kosa kubwa. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema kuwa serikali, idara ya mahakama na wizara ya mambo ya nje ya Iran zinapaswa kutumia vyombo vyote vya kisheria kwa ajili ya kuwafuatilia wahusika wa wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Hujjatulislamu Walmuslimin Ghulam Husein Mohsen Ejei ambaye Jumatatu alihutubia mkutano wa baraza kuu la idara ya mahakama ya Iran kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa pili wa mauaji ya jenerali Kasim Suleimani ameeleza kuwa Haji Kasim Suleimani alikuwa akipambana wazi wazi na kwa ujasiri na ushujaa na magaidi wa kundi la ISIS au Daesh, adui mzayuni na Marekani, na alikuwa akitia uh, wasiwasi na hofu kubwa katika moyo wa adui katika medani za vita, na wakati huo huo alikuwa mnyenyekevu kwa wananchi. Kwingineko, jamhuri ya kiislami ya Iran inataka Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lipitishe azimio la kulaani kitendo cha Marekani eh, kumuua kamanda wa Iran aliyeongoza vita dhidi ya ugaidi Lieutenant General Kasim Suleimani ili kwa njia hiyo kulinda amani ya kimataifa na haki za binadamu. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Jumamosi ya kitengo cha masuala ya kisheria katika ofisi ya rais wa Iran ambayo imetolewa kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani mjini Bagdad. Taarifa hiyo imesema kuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitangaza hadharani kuwa ndiye aliyeamuru jinai hiyo. Hatua hii hatuhi hatari ya serikali ya Marekani imekuja katika hali ambayo hati umoja ya Umoja wa Mataifa inazuia serikali kujihusisha na vitendo ambavyo vinaweza kuhatarisha amani na usalama wa kimataifa. Aidha, taarifa hiyo imekosoa kimya cha jamii ya kimataifa wakati Marekani inapokiuka sheria za kimataifa kupitia hatua zake za upande mmoja. Takumbuka kuwa Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kurs cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq cha Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wanane, katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kufuatia amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Na kufuatia jina hiyo, mnamo Januari 8 mwaka 2020 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, lilichukua hatua ya kulipiza kisasi kwa kuvurumisha makombora kadhaa dhidi ya kituo cha kijeshi cha Marekani cha Ainul Asad nchini Iraq. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa bado haijamaliza kulipiza kisasi mauaji ya shahidi Suleimani na kwamba kuondoka askari wote wa Marekani katika eneo ndiko kutalipiza kisasi damu ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Namwapea msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii Iran Juma Hili, ambayo leo imeangazia mnasaba wa mwaka wa pili tangu alipouawa shahidi Haj Qasim Suleimani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 4 Jamadi Thani mwaka 1443 hijria mwafaka na Januari 7 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya Kiislamu na mtarjumi wa Qurani tukufu kwa lugha ya Kijapani Toshihiko hiko Izusu. Alizaliwa tarehe 4 Mei mwaka 1914 katika mji wa Tokyo na mwaka 1960 alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya lugha na kuanza kufunza lugha na falsafa yake. Toshihiko alitunukiwa nishani ya juu kabisa ya elimu kutoka kwa mfalme wa Japan na ameandika vitabu vingi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni historia ya fikra za Kiislamu, tarjumu ya kitabu cha Almashair cha Mulla Sadra na vilevile vile tarjumu ya kitabu cha Fihi Maafihi cha Maulawi kwa lugha ya Kijapan. Siku kama hii ya leo miaka 36 iliyopita, Suleiman Khatwar aliyekuwa miongoni mwa polisi wa mpakani wa Misri katika jangwa la Sinai alikufa shahidi akiwa jela. Suleiman Khatwar mwezi Oktoba mwaka 1985 aliwaangamiza wazayuni wengi katika kulalamikia hatua ya serikali ya Misri ya kusaini hati ya mapatano ya Camp David kati yake na utawala wa Kizayuni. Serikali ya Misri ilimtia mbaroni polisi huyo na kuamuru ahukumiwe kifungo cha maisha jela. Na tarehe 17 Dei miaka 44 iliyopita wananchi waislamu wa Iran walifanya maandamano makubwa kote nchini wakilalamikia kuchapishwa makala iliyomvunjia heshima mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini mwenyezi Mungu amrehemu. Maandamano hayo yalizidisha vuguvugu vugu na kasi ya mapinduzi ya kiislamu kuelekea katika ushindi. Utawala wa Sha, ambao ulikuwa ukifahamu vyema ushawishi na uungaji mkono mkubwa wa Imam Khomeini miongoni mwa wananchi, ulikuwa ukidhani kwamba kumvunjia heshima Imam Khomeini kungeweza kupunguza kiwango cha mapenzi na uungaji mkono mkubwa wa wananchi wa shahsia huyo. Katika kufanikisha lengo hilo, gazeti la Itilaat lililokuwa likitolewa mjini Teheran liliandika makala ya kumvunjia heshima Imam Khomeini katika toleo lake la mwezi Dei mwaka elfu moja 356 hijri ya shamsia. Hata hivyo, makala hiyo ilikuwa kama cheche ya moto iliyochochea zaidi harakati za mapinduzi, na hatimaye tarehe 22 mwezi Bahman mwaka 1357 utawala kibaraka wa Shah ukaong'olewa madarakani kwa mapambano ya wananchi wa Iran. Na katika siku kama ya leo miaka 68 iliyopita Sayid Mujtaba Navab Safavi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahkama ya kimwonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini. Akiwa kijana Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf nchini Iraq kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi. Alirejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Safavi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni mchana wa leo, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa kutimuliwa utawala wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni jibu kwa ujuha na uhayawani wa adui katika ka kumuua luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepah. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza juu ya kusimama kidete mukawama mbele ya uvamizi wa utawala haramu wa Israel. Wapinzani wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel wanatiwa mbaroni na kukandamizwa huko nchini Saudi Arabia. Shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO kwa kifupi, limetangaza kuwa waandishi habari 55 waliuawa katika mwaka uliopita wa 2021 ambapo inaripotiwa kwamba licha ya kupungua idadi ya mauaji, lakini ukandamizaji na vitisho vimeendelea kushuhudiwa dhidi ya waandishi wa habari katika maeneo mbalimbali ulimwenguni na serikali ya Nigeria imetangaza rasmi kuwa magenge ya wabeba silaha yanayoendesha harakati zao katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika ni makundi ya kigaidi, na kwa muktadha huo jeshi la Nigeria sasa linapata idhini ya kukabiliana na makundi hayo. Mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari wa habari za dunia ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni mchana mwema na Ijumaa njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.