Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, Hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw katika simu za mkononi na navilevile vile, katika masafa FM 153, marifa FM tanga 19, marifa FM mwanza 997, marifa FM kigoma kigma, marifa FM twara, na marifa FM singida. Whatsapp yetu ni plus 989367, na email yetu ni swahili radio atayara. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia kipindi maalumu ambacho kitazungumzia mtazamo wa maulamaa na shahsia mbalimbali kuhusiana na Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Tutakuwa pia na kipindi cha Iran juma hili, leo katika historia na makala na kasida, pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Wairan washiriki maziko ya mashahidi wao 250. Kiongozi mwadhamu atuma ujumbe Spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania jiuzulu. Makumi wauawa katika maandamano ya fujo Kazakhstan. Na watoto wachanga na waja wazito ni miongoni mwa mateka waliookolewa nchini Nigeria. Habari kamili. Wananchi wa Iran leo wamejitokeza kwa wingi katika maziko ya mashahidi wao 250 waliouawa wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala wa kidikteto wa Sadam wa Iraq dhidi ya dola changa wakati huo la jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maziko hayo yamefanyika leo Alhamisi sambamba na kumbukumbu -kumbu ya siku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei ametuma ujumbe maalumu kwa mnasaba wa maziko ya mashahidi hao 250 yaliyofanyika katika kona zote za Iran na kuwaombea dua za kheri na kupandishwa daraja za juu za utukufu mbele ya Mwenyezi Mungu. Kati ya mashahidi hao 250 ambao utambulisho wao haujulikani wamo wale 150 waliozikwa katika mkoa wa Teheran na wengine 24 ambao maziko yao yamefanyika katika mikoa mingine humu nchini. Mwaka 1980, dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein alianzisha mashambulizi ya pande zote kwa lengo la kuipindua Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, chini ya miaka miwili tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu humu nchini. Sadamu alianzisha uvamizi na mashambulio hayo kwa msaada wa madola makubwa ya Magharibi na vibaraka wao katika eneo hili. Hata hivyo, wananchi mashujaa wa Iran wa matabaka yote walitia amri ya kiongozi wao Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, na kumiminika katika mistari ya mbele ya vita na kufanikiwa kuwatimua wanajeshi vamizi wa Iraq na kukomboa ardhi zao. Vita hivyo vilimalizika mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nane kwa kufikiwa makubaliano ya kusimamisha vita, huku dikteta Sadam sene akishindwa kufanikisha lengo lake lolote, na hakuna hata shibri moja ya ardhi ya Iran iliyokuwa imebakia mikononi mwa adui mvamizi. Spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Mheshimiwa Job Ndugai ametangaza kujiuzulu wadhifa wake huo ndani ya bunge leo Alhamisi, Januari 6, 2022. Ndugai ametuma taarifa kwa vyombo vya habari ambayo Redio Teherani imepata taarifa hiyo na ambayo sehemu yake moja inasema, naomba kutoa taarifa kwa umma wa watanzania kuwa leo tarehe 6 Januari 2022 nimeandika barua kwenda kwa katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM kujiuzulu nafasi ya spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Uamuzi huu ni binafsi na hiari na nimeufanya kwa kuzingatia na kujali masilahi mapana zaidi ya taifa langu, serikali na chama changu cha CCM. Uamuzi huo wa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania umekuja kufuatia mvutano mkubwa wa kisiasa unaoendelea nchini Tanzania hivi sasa kufuatia kauli yake aliyoitoa kuhusu Rais Samia Suluhu Hassan kukopa shilingi trilioni moja nukta tatu za Tanzania. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake kwa vyombo vya habari, Ndugai ametoa shukurani zake kwa wabunge, kwa Rais Samia Suluhu Hassan, kwa wananchi wa jimbo lake la Kongwa na Watanzania wote kwa ujumla. Kwa ushirikiano mkubwa waliompa katika kipindi chote alipokuwa spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi ya watu wameuawa katika makabiliano baina ya waandamanaji na maafisa usalama nchini Kazakhistan, huku maandamano ya ghasia ya kichechamaa katika nchi hiyo ya Asia Kati. Msemaji wa polisi ya nchi hiyo Sultanat Azirbek amesema makumi ya wafanya fujo wameuawa na maafisa wa usalama katika maandamano ya jana na leo kwenye mji mkuu wa kiuchumi wa Almati walipojaribu kushambulia majengo yenye ofisi za serikali. Azerbek amewataka wananchi kusalia majumbani mwao huku operesheni ya kuzima maandamano hayo ya ghasia na umwagaji wa damu ikishika kasi. Mkuu wa polisi katika jiji la Almati, Kanat uh, Taimer Denov, amesema wanaofanya fujo na kuharibu mali za umma mbali na kushambulia wananchi wenzao kwenye maandamano no hayo ni watu wenye misimamo ya kuchupa mipaka. Kwa siku kadhaa sasa wananchi wa Kazakhstan wamekuwa wakifanya maandamano ya kulalamikia hatua ya serikali ya kupandisha bei ya mafuta. Maandamano hayo yalibuliwa na madereva Jumapili iliyopita katika mji wa Shanaozen kwenye eneo la Mankistau. Ifahamike kuwa nchi hiyo ya katikati mwa bara la Asia ni miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa wa mafuta duniani. Zaidi ya watu 90 waliokuwa wametekwa nyara na watu wenye silaha wameokolewa katika operesheni mbalimbali nchini Nigeria, huku watoto wachanga na wanawake wajawazito wakiwa ni miongoni mwa mateka hao waliookolewa. Televisheni ya CNN imetangaza habari hiyo leo Alhamisi na kumnukuu Ayuba Elkana, kamishna wa polisi wa jimbo la Zamfara la kaskazini magharibi mwa Nigeria, akitoa ufafanuzi kwa kusema kuwa operesheni za pamoja za jeshi na polisi zilizofanyika katika wilaya za Shinkafi na Tsafe za jimbo hilo siku ya Jumatatu zimepelekea watu 97 waliokuwa wametekwa nyara kuokolewa baada ya miezi kadhaa ya kushikiliwa na watu wenye wa silaha. Miongoni mwao ni watoto wachanga, wauguzi na wanawake wajawazito. Akitoa ufafanuzi zaidi, kamishna wa polisi wa jimbo la Zamfara la nchini Nigeria amesema kuwa wanawake saba wajawazito na zaidi ya watoto wachanga kumi na mbili wenye umri wa baina ya miezi miwili hadi saba pamoja na watoto wadogo kumi na sita wenye umri kati ya miaka miwili hadi saba ni miongoni mwa mateka waliookolewa kwenye operesheni hizo. Televisheni hiyo imemnukuu pia kamishna wa masuala ya habari ya jimbo la Zamfara Ibrahim Dosara akisema kwamba operesheni hizo zilifanyika kwa pamoja baina ya serikali na vikosi vya ulinzi, hususan kwa msaada na kazi nzuri iliyofanywa na mashushushu na maafisa usalama wenye utaalamu wa kukabiliana na majambazi na vitendo vya utekaji nyara. Amesema hakuna kikomboleo chochote kilichotolewa kwa mateka hao kwa watekaji nyara hao kwa na kwamba operesheni hiyo imefanikiwa baada ya kushambuliwa maficho ya wahalifu wakuu wajulikanao kwa majina ya Bello Turji na Ado Aleru. Taarifa hiyo ya jeshi la polisi la Nigeria imesema Aleru ndiye aliyekuwa mpangaji mkuu wa utekaji nyara huo. Wahalifu wote hao wawili wanahusika na mlolongo wa vitendo vya utekaji nyara watu katika jimbo hilo la Zamfara. Shirika la gesi la Yemen limetangaza kwamba muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umeiba meli nyingine ya gesi ya wananchi wa nchi hiyo katika bahari Nyekundu. Televisheni ya Al-Masira imenukuu taarifa ya shirika la gesi la Yemen la serikali ya Sanaa likisema hayo leo Alhamisi na kuongeza kuwa muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia umeiteka meli hiyo ya gesi kabla ya kufika katika bandari ya Al-Hudaida. Kwa mujibu wa taarifa hiyo meli hiyo ilikuwa na tani laki nne na themanini na saba elfu za gesi ya matumizi ya nyumbani, na kwamba baada ya wanajeshi vamizi kuiteka meli hiyo, wameipeleka katika fukwe za Jazan nchini Saudi Arabia. Kwa upande wake, shirika la taifa la mafuta la Yemen jana Jumatano lilitangaza kuwa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli umeteka meli ya mafuta iliyokuwa na tani 24,000 za mafuta ya wananchi wa Yemen. Na data mpya zilizotolewa na serikali ya Marekani kuhusu ugonjwa wa uviko 19 au corona nchini humo zinaonyesha kuwa nchi hiyo ya magharibi inaendelea kuvunja rekodi za mataifa mengine duniani kwa idadi kubwa ya wagonjwa wa corona. Zaidi ya watu laki saba wengine wamepatikana wana ugonjwa huo nchini humo katika kipindi cha siku moja. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo leo Alhamisi na kuongeza kwamba idadi ya Wamarekani waliosajiliwa kuambukizwa ugonjwa wa uviko 19 katika kipindi cha masa 24 imepindukia hata ile idadi ya mwezi Septemba mwaka jana, wakati kirusi cha delta cha korona kilipokuwa kimepamba moto nchini Marekani. Itakumbukwa kuwa Jumapili wiki hii, Marekani iliweka rekodi mpya ya idadi ya wagonjwa wa korona na ikalazimika kubadilisha muda wa kupokea chanjo ya tatu ya kuongeza nguvu kwa watoto wa baina ya miaka kumi na mbili na hadi kumi na tano kutoka miezi sita na hadi mitano. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuongezeka vitendo vya ukatili nchini Marekani, mia nne wauawa katika siku nne za mwanzo za mwaka elfu mbili ishirini na mbili. vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu vinatishia kwa kiwango kikubwa sana maisha ya raia wa Marekani na ripoti zinasema kwamba Wamarekani mia nne wameuawa kwa wa kupigwa risasi katika siku nne tu za mwanzo wa mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili na wengine mia mbili sabini na saba wamejeruhiwa. Marekani ni moja ya nchi zinazoongoza kwa kuwa na raia walio na silaha nyingi zaidi duniani kwa kadiri kwamba takwimu zinaonyesha kuwa raia wa nchi hiyo wanamiliki zaidi ya silaha milioni mia tatu na tisini na tatu. Ukatili wa kutumia silaha nchini Marekani unaweza kuhusishwa moja kwa moja na suala la uhuru wa kununua na kubeba silaha katika nchi hiyo kubwa zaidi ya kibepari duniani. Uhuru wa kumiliki na kubeba silaha nchini Marekani umezidisha ghasia za kutumia silaha na kuendeleza mauaji halaiki. Mauaji hayo yanachochewa na sababu mbalimbali mbali, kama vile kuchanganyikiwa jamii, migogoro ya kifamilia, masuala ya kazi, ukosefu wa ajira, umaskini, na hata athari mbaya za filamu na michezo ya kompyuta. Inatupasa kusema hapa kwamba mauaji hayo hayajumuishi yale yanayotokea kila siku kati ya magenge ya wahalifu na ulanguzi wa dawa za kulevya ambapo pia ni mojawapo ya sababu za idadi kubwa ya mauaji ya kutumia silaha nchini Marekani katika miaka ya hivi karibuni, na kutokana na kuongezeka ghasia, na baada ya kila tukio la mauaji ya ufyatuaji risasi kumekuwepo malumbano na mivutano baina ya wapinzani na waungaji mkono wa sheria ya kumiliki silaha. Hata hivyo, mivutano hiyo imekuwa ikisahaulika baada ya muda bila ya kuwa na matokeo yoyote ya maana. Kuhusiana hilo rais wa Marekani Joe Biden hivi karibuni alikosoa ufyatulianaji risasi na, na utumiaji silaha katika nchi hiyo na kutaka kukomeshwa vitendo hivyo. Biden alikiri kwamba machafuko ya silaha nchini Marekani yamekuwa kama ugonjwa wa kuambukiza na kwamba wanaifedhehesha nchi hiyo katika ngazi ya kimataifa. Marekebisho ya pili ya katiba Amerikani ya Marekani yanadhamini haki ya kubeba silaha. Ijapokuwa serikali ya Barack Obama ilifanya jitihada za kurekebisha sheria ya umiliki wa silaha, lakini jitihada hizo zilizimwa na kufeli kutokana na mwelekeo wa utawala wa Donald Trump wa kulinda na kutetea uhuru wa kununua na kubeba silaha. Kwa upande mwingine, wamiliki wa makampuni makubwa ya silaha yenye ushawishi katika kongresi ya Marekani hawaruhusu kamwe kubanwa uhuru wa kubeba silaha huko nchini Marekani. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wasikilizaji wa wapenzi Louis Massignon, mmoja wa wanafikira wa Kifaransa na mtaalamu wa masuala ya mashariki, amenukuliwa akisema dua za Nabii Ibrahim alaihi ssalam zilitabiri kuja nuru kumi na mbili ambazo zote zitatokana na Fatima. Taurati ya Musa imetoa bishara njema ya kuja Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na binti yake mwenye baraka nyingi na ndugu wawili wa kiume kama Ismail na Ishaq yani Hasan na Hussein, na Injili ya Isa alayhi salam imetabiri kuja Ahmad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye atazaa binti mwenye baraka nyingi. Mwisho wa kunuku mwezi tatu mfunguo tisa ni siku ya kukumbuka kuuawa washahidi, kumbukumbu ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mke wa imamu Ali alayhi salam. Ali salam aliyejitolea kikamilifu kwa ajili ya mumewe na mama mwenye busara na hikma nyingi wa Hasan na Husein mabwana wa vijana wa peponi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, ambaye moja ya la lakabu zake ilikuwa ni Mardhia. Alikuwa ni bibi mtukufu ambaye katika muda mfupi wa umri wake alikuwa ni chimbuko la baraka nyingi kwa Uislamu na Waislamu. Bila shaka yoyote kusoma sira na maisha ya mtukufu kama huyo kuna umuhimu na ibra nyingi kwa kila mtu. Maisha yaliyojaa baraka ya bibi huyo mtukufu ni kigezo bora katika kila nukta yake. Tunatoa mkono wa pole kwa waislamu na wapenda haki kote duniani kwa mnasaba wa siku hii, na leo tumekuandalieni makala maalumu itakayotupia jicho namna masahaba wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wanafikra na wasomi mbalimbali walivyomzungumzia mtukufu huyo, tukitaraji kupata radhi za Mwenyezimungu katika hili. Karibuni. Kabla ya, ya kunukuu kauli mbalimbali zilizotolewa kuhusu binti huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam tunapenda kusema machache kuhusu bibi huyo mtukufu. Fatima alikuwa binti mdogo zaidi na kipenzi zaidi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye kizazi kitoharifu cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kimebakia hadi leo hii kupitia kwa binti yake huyo Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Alizaliwa na kukulia kwenye nyumba ya wahyi na utume. Mwalimu wake wa Quran alikuwa ni baba yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na mlezi wake alikuwa ni mwenyewe Mtume Mtukufu, aliyemjenga binti yake huyo kwa sifa bora kabisa za kibinadamu na akawa msingi wa hikma na mafundisho mengi matukufu. Fatimatu Zahra alipambika kwa ilmu na sifa bora ambazo hajawahi kuwa nazo mwanamke mwingine yoyote na ndiyo maana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akanukuliwa akisema, Fatima ni mbora wa wanawake wote wa dunia mbili. Fauka ya hayo, Bibi Fatima Tutsahara alikuwa ameimarika kwa fani na elimu zote zilizokuwekwa wakati huo katika bara Arabu alikuwa akipoza majeraha ya baba yake kwa njia bora kabisa katika medani za vita, na mara nyingi alifanya kazi zake zote za, za nyumbani bila kuhitaji msaada wa mtu mwingine. Na katika upande wa malezi ameitunuku jamii ya mwanadamu vijana bora kabisa, Hasan na Husein alaihimussalam. Hakuwa akizungumza ila panapokuwa na haja ya kuzungumza na hakunena ila neno la haki. Hakuwa akisema kitu madhali hajaulizwa. Huyo, kwa ufupi, ndiye Bibi Fatimatu Zahra binti wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ama tukija katika mitazamo ya watu wengine kuhusu Siddiqatul Kubra, yani Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha, kwa hakika kuna kauli nyingi zimenukuliwa kutoka kwa masahaba wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kutoka kwa wanavioni wakubwa wa Kiislamu na kutoka kwa wanafikra wengine hata wasio Waislamu. Abu Abdullah Muhammad bin Ismail al-Bukhari amenukuu hadithi katika kitabu chake maarufu cha Sahih Bukhari kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akisema, Fatima ni sehemu ya mwili wangu yeyote atakayemkasirisha Fatima amenikasirisha mimi. Katika sehemu nyingine, Bukhari ananukuu hadithi ya bwana mtume akisema Fatima ni bibi wa mabibi wa peponi. Ahmad bin Hambal, mmoja wa wanavyuoni wakubwa wa Kisuni na imamu wa madhhabu ya Hambal, na ambaye mwaka 780 miladia alikuwa mwanafunzi wa Imamu Shafi amenukua hadithi kwa sanadi yake maalumu kutoka kwa Malik bin Anas akisema, miezi sita kamili bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kila siku alipokuwa anatoka msikitini kwenye swala alfajiri, alikuwa akipita mbele ya nyumba ya Fatima na akisema, swala swala, enyi Ahlulbeit na baada ya hapo alikuwa anasoma aya 33 ya Suratul Ahzabi inayosema "Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi Ahlulbeit, yani watu wa nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara. Naye Bibi Aisha, mke wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasalam, amenukuliwa akisema, hakuna mtu yoyote aliyefanana na Mtume katika kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake bwana Mtume alikuwa akisimama mahala alipokuwa amekaa, ili kuonyesha heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na akimweka kwenye sehemu maalumu karibu naye. Na kila wakati bwana Mtume alipokuwa anakwenda kwa bibi Fatima, naye alikuwa akifanya vivyo hivyo. Lohana rahil. Lohana rahil. alipotoa tafsiri na ufafanuzi kuhusu sura tukufu ya Alkauthar ameandika miongoni mwa maana ya kauthar ni wana wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa kupitia kwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Ameandika kama ninavyo mnukuu madhumuni ya kushuka aya hii ilikuwa ni kujibu matusi yaliyokuwa yanatolewa na washirikina wa Maka dhidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambao walikuwa wanamwita abtar, yaani mtu aliyekatikiwa na kizazi. Lengo la aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu atakitia baraka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kitabakia muda wote bila ya kuathiriwa na kupita siku na nyakati. Angalieni ni idadi kubwa kiasi gani ya watu wa kizazi cha Bwana Mtume wameuawa, lakini hadi leo hii dunia imejaa watu wa kizazi hicho. Lakini pia angalia kizazi cha Bani Umaya, licha ya idadi kubwa ya watu waliokuwa nao lakini hivi sasa hakuna hata mtu mmoja kati yao wa kuweza kuzingatiwa, ila angalia kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, utapata kuna shakhsia, maulamaa na wanafikra wakubwa kama Maimam Bakir, Sadik, Kadhim, Ridha na mithili yao. Mwisho wa kunukuu. Ruwaza na kigezo chema cha malezi kutoka kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha kwa wanadamu wote duniani Kimezungumziwa na watu wa kila namna, wawe ni Waislamu wa kishia na kisuni, Wakristo, wataalamu wa masuala ya mashariki, wataalamu wa masuala ya kiislamu na wengineo. Henry Corbin, mwanafikra wa kifaransa ambaye ni miongoni mwa wanafalsafa wakubwa wa Magharibi, amefanya utafiti wa kina kuhusu Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Anasema Bibi Fatima ni kigezo cha ukamilifu wa kibinadamu na maarifa ya Mwenyezi Mungu. Henry Corbin anatoa ufafanuzi wa kina wa nadharia yake kuhusu binti huyo wa Bwana Mtume katika kitabu chake alichokipa jina la Ardhi ya Malakuti. Naye Dr. Ali Ibrahim Hassan, mmoja wa wahadhiri wa chuo kikuu cha Kairo katika mada ya historia huko Misri, amesema kuhusu bibi huyo mtukufu katika Uislamu kwamba maisha ya Bibi Fatima ni ukurasa mtukufu na muhimu sana kati ya kurasa za historia. Ndani ya ukurasa huo kunaonekana sura mbalimbali kubwa, tukufu na adhimu. Bibi Fatima si sawa na Bilkis malkia maarufu wa Sheba na wala Cleopatra malkia maarufu wa Misri, ambao nguvu na mvuto wao ulitokana na utawala mkubwa na mali nyingi na ujamali wa aina yake wa sura waliokuwa nao na ushujaa wa kudhibiti majeshi makubwa na kuiongoza kwenye mapambano vitani, bali Fatima ni shahsia mkubwa zaidi ambaye ameweza kupanua nguvu zake katika kila kona ya dunia kwa hikma na utukufu wake ambao haukutokana na nguvu za utawala wala utajiri wa mali bali ulitokana ndani ya moyo na kwenye kina kirefu cha fuad. Naye Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema wanawake wa Kiislamu wanapaswa kumfanya Bibi Fatimatu Zahra kuwa kigezo chao kikuu katika maisha yao ya kawaida, maisha yao ya kijamii, maisha yao katika familia na wastafidi vilivyo na hikma zake, busara zake, akili na maarifa yake. Vile vile wajifunze kutoka katika sifa zake za ucha Mungu, jihadi, kuwekwa katika medani mbalimbali mbali, na katika maamuzi mazito na muhimu ya kijamii, malezi ya watoto, maisha ya mume na mke na harakati za kijamii. Wasikilizaji wapenzi, muda uliotengewa makala hii umeisha kabisa, na tutamalizia kwa maneno ya hikma ya mtukufu huyo aliposema: Mtu yeyote anayefanya ibada kwa ikhlasi ya nia na kwa ajili tu ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu, basi Mwenyezi Mungu mtukufu atamlipa mja huyo malipo bora kabisa anayostahiki kulipwa na yenye maslahi zaidi kwake. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh yakar Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema shahidi Suleimani alikuwa shahsia mkubwa zaidi Iran na katika umma wa Kiislamu; rais wa Iran asema Trump ni mhalifu mkuu wa mauaji ya Kamanda Suleimani na hivyo lazima afikishwe kizimbani na Iran yataka Umoja wa Mataifa ulaani mauaji ya Haj Kasim Suleimani. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ndiye shahsia mkubwa zaidi si tu ndani ya Iran bali katika umma wote wa Kiislamu. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo jumaamosi hapa Teheran, wakati alipokutana na familia ya shahidi Suleimani kwa mnasaba wa kuwadia mwaka wa pili, wa pili tangu walipouawa shahidi shujaa huyo wa kupambana na ugaidi. Kumbuka kuwa tarehe tatu Januari e, wiki hii inasadifiana na kumbukumbu ya mwaka wa pili wa mauaji ya jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha kuhusu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, yaliyofanywa na utawala wa Marekani. Kiongozi mwadhamu adhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema sifa alizojipamba nazo shahidi Suleimani kama ya ukweli na uaminifu zilimpelekea mwanamukawama na mwanamapambano huyo awe kigezo na kielelezo chema kwa vijana wa eneo la Asia Magharibi. Ayatullah Khamenei amesema leo hii Jenerali kipenzi Suleimani, kutokana na jitihada zake, amekuwa nembo ya matumaini, kujiamini, ushujaa, uvumilivu na ushindi katika eneo. Kiongozi mwadhamu amemtaja Suleimani kuwa ni ukweli wenye kudumu, huku wauaji wake eh, kama vile rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na wengine kama yeye wakiwa watasahauliwa na watapotea katika jala taka za historia, na hilo litafanyika baada ya kuwa wamelipa gharama za jinai zao hapa duniani. Ayatullah Khamenei ameeleza kuwa hii leo mrengo wa mukawama au mapambano ya kiislamu umeimarika zaidi na kupata matumaini makubwa kuliko ilivyokuwa miaka miwili iliyopita kutokana na kuuawa shahidi jenerali huyo anayeenziwa na wote. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema, unaike do sal pish shahid suleimani ro wa shahid aziz Maadui walidhani kwa kuwaua shahidi Suleimani, abu Mahdi na waliokuwa wameandamana nao, basi wangekuwa wamemaliza kazi, lakini leo, kutokana na damu azizi na iliyomwagwa kidhuluma, Marekani imetoroka Afghanistan. Huko Iraq, Marekani inajaribu kuonyesha imeondoka na kuwa itabakisha washauri tu wa kijeshi. Ndugu zetu wa Iraqi wanapaswa kuchukua tahadhari kuhusu nukta hii. Huko Yemen na Lebanon, harakati ya mukawama inasonga mbele. Nchini Siria, adui yamekwama na hana matumaini kuhusu mustakbali. Kwa ujumla, harakati ya mukawama na kupinga ubeberu inaendelea katika eneo kwa ufanisi mkubwa zaidi ya miaka miwili iliyopita. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ni muuaji na mhalifu mkuu katika mauaji ya kamanda Kasim Suleimani, kwa hivyo inapasa ashtakiwe na kuhukumiwa kuuawa kwa kisasi akihutubia hadhara ya wananchi katika uwanja wa sala ya Jumaa mjini Teheran Jumaa tatu kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka tango wa pili tangu alipouawa shahidi Alhaj Kasim Suleimani, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameihutubu Marekani na maadui wengine wa taifa la Iran na kusema, nyinyi mlidhani tarehe 13 dei yani Januari tatu ndio siku ya mwisho ya Haj Kasim, lakini imethibiti hiyo ni dhana batili, kwa sababu tarehe 13 dei imekuwa siku ya kuzaliwa upya Haj Kasim. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kuwa Haji Kasim Suleimani alikuwa mgeni rasmi wa waziri mkuu wa Iraq, lakini Wamarekani waliivunja heshima ya Iraq na wakaliwa taifa zima. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa ikiwa utafanyika utaratibu wa kutayarisha mazingira ya kupandishwa kizimbani na kushtakiwa kiuadilifu, Trump, Pompeo na wahalifu wengine katika mahakama ya haki na jinai ya kutisha waliofanya, ikachunguzwa na wakapewa adhabu kwa matendo maovu waliofanya, litakuwa jambo zuri sana, lakini lisipofanyika hilo, msiwe na shaka kuwa mkono wa kisasi wa umma utafanya kazi yake. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa kutokana na utambuzi aliokuwa nao na kwa kuelewa namna ya kuutumia uwezo na fursa shahidi Kasim Suleimani aliibadilisha harakati ya Hizbullah ya Lebanon kuwa kambi ya mapambano au mukawama kikanda na kimataifa. Na akaongeza kwa kusema, kutokana na Alhaj Kasim kuufahamu uwezo wa vijana, aliwaandaa na kuwaweka tayari kukabiliana na wimbi la uistikbari kwa ari, ujasiri na ushujaa. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa shahidi Kasim Suleimani alikuwa chuo cha fikra na akabainisha kwamba chuo hiki cha fikra hakiwezi kufutwa kwa kombora. Chuo cha fikra cha Alhaj Kasim kitabaki na kudumu. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, rais wa Iran amesema az umqi jan aqide dasht ke ma mitavanim, aliamini katika kina cha nafsi yake kuwa sisi tunaweza. Hakukubali visingizio kama vile haiwezekani au kuhoji je, tunaweza au tunapaswa kukubaliana na adui. Hayo ni mambo ambayo hayakuwa katika mantiki ya Haji Kasim. Chuo cha fikra cha Haji Kasim kilikuwa na nukta kama vile kusimama kidete, mukawama au mapambano, kumjua na kupambana na adui. Wakati huo huo, bintiye shahidi Suleimani, Zainab, amesisitiza kuhusu kulipiza kisasi mauaji ya baba yake. Akizungumza katika uwanja wa ndege wa Baghdad Jumapili usiku, amesema ulipizaji kisasi mkali unawasubiri waliotekeleza mauaji wa hayo. Aidha, akizungumza Teheran Jumatatu katika mjumuiko mkubwa wa kumbukumbu ya mwaka wa pili tangu alipouawa Haj Kasim Suleimani, bibi Zainab Suleimani amesema Pajwasem. Haj Kosem yuko hai katika nyoyo za watu. Adui aliyedhani kuwa kwa kumuua shahidi Haj Kasem maneno yake hayangesikika tena, hayangekuwa tena na taathira, lakini leo hii kwa kuona hadhara hii kubwa ya watu wa Iran anafahamu kuwa alifanya kosa kubwa. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema kuwa serikali, idara ya mahakama na wizara ya mambo ya nje ya Iran zinapaswa kutumia vyombo vyote vya kisheria kwa ajili ya kuwafuatilia wahusika wa, wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Hujjatulislamu walmuslimin Ghulam Husein Mohsen Ejei ambaye Jumatatu alihutubia mkutano wa baraza kuu la idara ya mahakama ya Iran kwa mnasaba wa kumbukumbu wa mwaka wa pili wa mauaji ya jenerali Kasim Suleimani ameeleza kuwa Haji Kasim Suleimani alikuwa akipambana wazi wazi na kwa ujasiri na ushujaa na magaidi wa kundi la ISIS au Daesh, adui mzayuni na Marekani, na alikuwa akitia uh, wasiwasi na hofu kubwa katika moyo wa adui katika medani za vita, na wakati huo huo alikuwa mnyenyekevu kwa wananchi. Kwingineko, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lipitishe azimio la kulaani kitendo cha Marekani eh, kumuua kamanda wa Iran aliyeongoza vita dhidi ya ugaidi Lutenant Jenerali Kasim Suleimani ili kuwa njia hiyo kulinda amani ya kimataifa na haki za binadamu. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Jumamosi ya kitengo cha masuala ya kisheria katika ofisi ya rais wa Iran ambayo imetolewa kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani mjini Baghdad. Taarifa hiyo imesema kuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitangaza hadharani kuwa ndiye aliyeamuru jinai hiyo. Hatua hii hatari ya serikali ya Marekani imekuja katika hali ambayo hati umoja ya Umoja wa Mataifa inazuia serikali kujihusisha na vitendo ambavyo vinaweza kuhatarisha amani na usalama wa kimataifa. Aidha, taarifa hiyo imekosoa kimya cha jamii ya kimataifa wakati Marekani inapokiuka sheria za kimataifa kupitia hatua zake za upande mmoja. Takumbuka kuwa Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq cha Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kufuatia amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump na kufuatia jina hiyo, mnamo Januari 8 mwaka 2020 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC lilichukua hatua ya kulipiza kisasi kwa kuvurumisha makombora kadhaa dhidi ya kituo cha kijeshi cha Marekani cha Ainul Asad nchini Iraq. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa bado haijamaliza kulipiza kisasi mauaji ya shahidi Suleimani, na kwamba kuondoka askari wote wa Marekani katika eneo ndiko kutalipiza kisasi damu ya luteni jenerali Kasim Suleimani. Namwapema msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii Iran Juma hili ambayo leo imeangazia mnasaba wa mwaka wa pili tangu alipouawa shahidi Haj Kasim Suleimani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe tatu Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 6 mwaka 2022 Miladia. siku kama ya leo miaka 1432 iliyopita alikufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara binti mtukufu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mke wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Alizaliwa miaka mitano baada ya kubaathiwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mtukufu huyo akampa jina la Fatima. Alipewa malezi na wazazi wake wawili, yani Bibi Khadija na mtume wa Mwenyezi Mungu na kupata maarifa ali ya dini kutoka kwa baba yake, bibi Fatima alifikia daraja za juu za ukamilifu wa kiroho na kimaanawi ndani ya nyumba ya wahi na ufunuo, baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib ambaye alikuwa kielelezo halisi cha takwa na uadilifu. Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa na alitoa mchango wa aina yake katika jamii ya Kiislamu. Alikuwa dhihirisho la uchamungu, ukarimu, kujitolea subra, kujipinda katika ibada na kuwasaidia watu wote na alilea watu adhimu kama Imam Hasan na Husein alaihim assalam. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita alifariki dunia Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiyari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi na kutokuwa na wizani. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsani. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweze iliyoongozwa na Shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzo mwa uvamizi wa Iraq dhidi ya ardhi ya Iran mwezi Dei mwaka 1359 Hijria Shamsia na baada ya jeshi la Iran ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraq huko kusini mwa eneo la Susangerd, kundi moja la jeshi la Sepah la Ahwaz huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Hoveze kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulizi ya Iraq. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraq, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo zaidi ya wapiganaji wa jeshi la Sepa, wapiganaji wa kujitolea na wanafunzi vikuwa, wa vyuo vikuu wafuasi wa waaminifu imam wa imamu Khomeini wakiongozwa na Sayid Muhammad Hussein alamulhuda huda walibakia katika mji wa Huezi wakipambana na adui na wakauawa shahidi. Baadaye jeshi la Iraq liliovunja kabisa mji wa Huezi na kuusawazisha na ardhi. Pamoja na hayo, ushujaa wa vijana hao shupavu wa Iran waliosabilia roho zao kulinda ardhi ya jamhuri ya kiislamu umebakia hai Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Naanza nawe Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, ambaye umetushukuru nasi pia tunasema asante. Maoni mingine hapa ni kutoka kwako mwanabaraza, Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa nchini Tanzania, huko Masawi, baada ya kutusalimu, unasema ama kwa hakika mfupa uliomshinda fisi kamwe mbwa hatoweza. Marekani na ujanja wake wote, bado janga la korona kwao limekuwa kitendawili, kwa janga hilo likizidi uh, kuwakumba wazungu. Anasema, Allah tunusuru na majanga haya. Vilevile uh, vile, katika maoni yake mengine kuhusiana na kujiuzulu spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, bwana Juma Idi Isa anasema Ukipanda utavuna utakachopanda. Ni haki yake spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania kujiuzulu kutokana na kauli zake alizotoa juu ya kukopakopa, kwani hajui hata wazungu wanakopeshwa. Mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya yeye ameandika, aghlabu ya, ya nchi za Kiafrika ni nadra sana kusikia mmoja wao amejiuzulu, hata kama mambo yake yatakuwa yakienda sege mnege. Sizijui sababu za ndani zilizomfanya spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Job Ndugai kujiuzulu, lakini ikiwa atakuwa anazo sababu za mantiki zilizompelekea yeye kujiuzulu, basi mimi nampongeza. Lakini ikiwa sababu ni za kupaka paka za ilikuwa ikaenda ikawa hivi na vile, basi hiyo ndiyo tabia ya viongozi wetu wa Kiafrika. Anasema mwangalieni Rais Museveni, hivi leo ameiambata Ikulu ya urais miaka nenda miaka rudi. Si ajabu hata idadi ya vidaraja vya kupandia ngazi ya Ikulu anavijua kwa moyo. Anasema mkiona kiongozi wa kiafrika anastaafu kiungwana, basi huyo mheshimuni, lakini kwa sharti awe amestaafu kiungwana. Ni maoni yake hayo, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebeh wa Mombasa nchini Kenya. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Wananchi wa Iran wamejitokeza kwa wingi leo katika maziko ya mashahidi wao 250 waliouawa wakati wa vita vya miaka 8 vya kujihami kutakatifu, vilivyoanzishwa na utawala wa kidikteta wa Sadamu wa Iraq dhidi ya dola changa wakati huo la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei ametuma ujumbe maalumu kwa mnasaba wa maziko hayo. Spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Justino Ndugai ametangaza kujiuzulu wadhifa wake huo ndani ya bunge leo Alhamisi, Januari 6, 2022. Makumi ya watu wameuawa katika makabiliano baina ya waandamanaji na maafisa usalama nchini Kazakhstan, huku maandamano ya ghasia yakichechamaa katika nchi hiyo ya Asia ya kati. Zaidi ya watu tisini waliokuwa wametekwa nyara na watu wenye silaha wameokolewa katika operesheni mbalimbali nchini Nigeria, huku watoto wachanga na wanawake waja wazito wakiwa ni miongoni mwa mateka hao waliookolewa na data mpya zilizotolewa na serikali ya Marekani kuhusu ugonjwa wa Uviko 19 wa korona nchini humo zinaonyesha kwamba nchi hiyo ya magharibi inaendelea kuvunja rekodi za mataifa mengine duniani kwa idadi kubwa ya wagonjwa wa korona. Zaidi ya watu laki saba wengine wamepatikana wana ugonjwa huo nchini humo katika kipindi cha siku moja. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuru, tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum