Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Kwa mchana huu wa leo tumekuandalieni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum yatakayo kujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni ya matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema mashahidi ni historia ya uhuru na kukumbuka kukomboka. Qasim Al-Jabbarin latangaza kuhusika na shambulio dhidi ya kambi ya Marekani ya Ainul Asad nchini Iraq. Spika wa bunge li lililovunjwa na waziri mkuu wa zamani wa Tunisia wafunguliwa mashtaka na mpatanishi wa ECOWAS asisitiza kuwa kipindi cha mpito cha miaka mitano nchini Mali hakiwezekani. Sasa ni habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema mashahidi ni historia nzima ya kuwa huru na kukomboka. Muhammad Baqir Qalibaf amesema hayo leo katika shughuli ya kusindikiza viwiliwili vya mashahidi wa vita vya kujihami kutakatifu iliyofanyika mbele ya chuo kikuu cha Tehran, ambapo sambamba na kutoa salamu za rambirambi na mkono wa pole kwa mnasaba wa siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alayhi ssalam na kuenzi kumbukumbu -kumbu ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu wa vita vya kulazimishwa na mashahidi walinzi wa Haram, amesisitizia kuendelezwa njia ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa kipindi cha sasa ni hasasi na cha kupata ibra na mazingatio makubwa na yasiyo na kifani viongozi walioko madarakani, ili watambue kuwa mashahidi wapendwa na wenye thamani kubwa walijitokeza katika medani kwa ikhlasi na kuzitoa mhanga roho zao kwa ajili ya Uislamu, mapinduzi na Iran ya Kiislamu. Shughuli ya kuvisindikiza viwiliwili vya mashahidi 250 wa zama za vita vya kujihami kutakatifu imefanyika leo kote nchini katika Iran ya Kiislamu sambamba na kumbukumbu ya siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Saa kadhaa baada ya kuripotiwa na duru za Iraq habari ya kushambuliwa kwa roketi kambi ya Ainul Asad ambayo ni makao ya wanajeshi wa Marekani, kundi moja la Kiiraqi limetangaza rasmi katika taarifa kwamba ndilo lililoshambulia kituo hicho cha anga kilichoko mkoani Al Anbar, magharibi mwa nchi hiyo. Duru za Iraqi zilitangaza usiku wa kuamkia leo kuwa misafara miwili ya vifaa vya misaada ya jeshi la Marekani imeshambuliwa kwa maroketi yasiyopungua matano katika eneo la kambi hiyo. Saa kadhaa baada ya kutangazwa habari hiyo, kundi liitwalo Qasimul Jabbarin lilitangaza kuwa kama ninavyonukuu, wanajihadi wetu wameweza kuishambulia kwa maroketi kadhaa kambi ya uovu ya marekani magharibi mwa Iraq itwayo ainul Asad, na maroketi yamelenga sawasawa shabaha iliyokusudiwa. Alkadhalika, kundi hilo limetangaza kuhusika na mashambulio yaliyolenga misafara mingine ya jeshi la Marekani katika mikoa ya Babil na Almuthanna. Taarifa iliyotolewa na kundi la Kasimu Ljabarin imemalizia kwa kusisitiza kama ninavyonukuu tena, sambamba na kuwapongeza wapiganaji wetu shujaa wanaopigania kulipiza kisasi cha damu iliyomwagwa tunawaahidi makamanda wetu waliowawa wa shahidi pamoja na taifa letu azizi kuwa hatutatulia hadi tuviayushe vyuma vya mashine zao, tuziteketeze kambi zao na kuwadunisha hadi waondoke katika ardhi yote ya Iraq kiudhalili. Jana na alfajiri ya kuamkia leo, kambi ya jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani nchini Iraq ya Ainul asad imeshambuliwa pia na ndege mbili zisizo na rubani. Spika wa bunge lililovunjwa na waziri mkuu wa zamani wa Tunisia watafikishwa mahakamani kwa tuhuma za kukiuka sheria za uendeshaji kampeni za kisiasa na kutobainisha wazi vyanzo vya fedha walizotumia katika kampeni za uchaguzi mkuu. wa mashtaka wa serikali ya Tunisia ameamua kuwasilisha mahakamani kesi dhidi ya Rashid Alghanushi, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Annahda, ambaye ni spika wa bunge lililovunjwa, pamoja na aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Yusuf Ashahid. Nabil Qarawi, ambaye ni kiongozi wa chama cha Qalb Tunis, na baadhi ya wanaharakati wa, wa kisiasa akiwemo Salim Ariyahi na Abdul Karimu Wazubaid wameunganishwa pamoja na Ghanushi na Ashahid katika kesi hiyo iliyofunguliwa katika mahakama ya mwanzo ya Tunisia. Wote hawa wanatazamiwa kufunguliwa mashtaka yakiwemo ya kuvunja sheria za kampeni za kisiasa, kutobainika wazi vyanzo vyao vya mapato ya fedha za kampeni na makosa mengine yanayohusiana na sheria ya uchaguzi ya nchi hiyo. Mkuu wa mashtaka wa serikali ya Tunisia amesema uamuzi wa kuwafungulia mashtaka wanasiasa hao umetokana na ripoti ya idara ya ukaguzi wa hesabu kuhusu uchaguzi wa mapema wa rais uliofanyika mwaka 2019 . Tangu mwishoni mwa mwezi Julai mwaka jana, Tunisia imegubikwa na mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na hali mbaya ya uchumi na matatizo yaliyotokana na hatua ya kukabiliana na virusi vya korona. Mnamo wakati huo na katika hatua ambayo haikutarajiwa rais Kais Saied wa nchi hiyo alimuzulu waziri mkuu na kusimamisha shughuli za bunge na kushika hatamu zote za uendeshaji nchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema baadhi ya mataifa ya Waislamu yamelikataa takwa la Marekani la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Riadha Almalik ameeleza kuwa Indonesia, Malaysia, visiwa vya Komoro na Maldives zilikabiliwa na mashinikizo ya Marekani kuzitaka zianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel, lakini hazikukubali kufanya hivyo. Almalik ameongeza kuwa kama ninavyonukuu, nchi hizi zimetueleza rasmi kwamba serikali ya Marekani ilifanya mazungumzo nazo kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Palestina amebainisha kuwa nchi hizo alizozitaja zilitoa masharti ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Kizayuni, ikiwemo utawala huo haramu kuacha kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kuundwa nchi ya Palestina. Aidha, Riyad al-Maliki amezisifu na kuzishukuru nchi zilizoweza kusimama imara mbele ya mashinikizo ya Marekani. Kabla ya kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina, afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel alitangaza kuwa Marekani inaendeleza upatanishi kati ya utawala huo na baadhi ya mataifa ya wa Waislamu, na akadai kwamba Israel na Indonesia zinafuatilia mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao. Viongozi wa utawala dhalimu wa kizayuni wameshatangaza mara kadhaa kuwa wanafuatilia suala hilo la kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi zingine za Kiarabu na Kiislamu. Na rais wa zamani wa Nigeria ambaye ni mpatanishi kutoka Jumuiya ya Uchumi Afrika Magharibi, ECOWAS, katika mgogoro wa kisiasa nchini Mali amesema haiwezekani kipindi cha mpito cha miaka mitano kilichopendekezwa na serikali ya sasa ya nchi hiyo, kumradhi amesema kipindi cha mpito cha miaka mitano kilichopendekezwa na serikali ya sasa ya nchi hiyo hakiwezekani. Akizungumza mbele ya waandishi wa habari Goodluck Jonathan amesema miaka mitano ya kipindi cha mpito kwa watu waliopindua serikali ni kwa mfano zaidi ya muhula wa rais aliyechaguliwa kidemokrasia nchini Nigeria. Mpatanishi huyo wa ekoas ametoa kauli hiyo baada ya safari yake nchini Mali na mazungumzo aliyofanya na rais wa mpito Kanali Assimi Goita. Ziara hiyo pia imeelezwa kuwa ni hatua muhimu kabla ya mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi wanachama wa ekoas uliopangwa kufanyika Jumapili ya tarehe tisa Januari. Mazungumzo kati ya rais wa mpito Kanali Assimi Goita na mwakilishi wa ekoas Goodluck Jonathan yalichukua muda wa karibu saa mbili katika ikulu ya rais huko Kuluba. Hata hivyo, mwishoni mwa mazungumzo hayo, rais wa zamani wa Nigeria pamoja na ikulu ya rais wa Mali hawakutaka kuzungumza chochote kuhusiana na walichojadili wakati wa mkutano na mabalozi wa nchi za kigeni huko Mali na wajumbe wa ECOWAS. Pendekezo la kutaka kipindi cha mpito kichukue muda wa miaka mitano lilikataliwa na viongozi wengi walioshiriki mkutano huo. Pia vyama kadhaa vya siasa na mashirika ya kiraia ambavyo wakati huo huo viliandaa mkutano na waandishi wa habari vilisistiza kwamba havikubaliani na pendekezo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Teheran. <mucho> Na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno: uzayuni hauna nafasi yoyote katika mustakabali wa dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu upayukaji wa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel na kusistiza kuwa Tehran iko imara katika kulinda maslahi yake ya kitaifa na kwamba uzayuni hauna nafasi katika mustakabali wa dunia. Ijapokuwa majibu hayo ya Hussein Amir Abdullahyan ni mafupi, lakini yana maana pana sana. Viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa miaka kadhaa sasa wamekuwa wakijiliwaza kwa kupayuka maneno chapwa yasiyo na msingi ikiwa ni kuendeleza bwabwaja hizo, Yair Lapidi, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni, amedai kuwa utawala huo eti unaweza kuishambulia Iran bila hata kuijulisha Marekani, kwani eti utawala huo hauna haja ya kupata idhini ya yeyote katika kulinda maslahi yake. Amedai kuwa ingawa anapendelea kuona kunachukuliwa hatua za kimataifa dhidi ya mradi wa nyuklia wa Iran, lakini kama itabidi utawala wa kizayuni hautapoteza fursa yoyote utakayoipata. Lakini suali la kwanza kabisa linalojitokeza hapa kuhusu upayukaji wa maneno chapwa ya waziri huyo wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni ni kwamba lengo la kiongozi huyo wa utawala wa kizayuni ni lipi hasa? Majibu ni kwamba bwabwaja za viongozi wa Israel hazitoki kwenye malengo mawili makuu lengo la kwanza ni kushindwa Wazayuni kuficha wahaka na wasiwasi wao kuhusu uwezekano wa Marekani kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, uwezekano ambao umezidi kupata nguvu baada ya kuanza mazungumzo ya Viena yanayojadili njia za kuondolewa Iran vikwazo vya kidhalimu vilivyowekewa na Marekani. Lakini inaonekana wazi kwamba wasiwasi huo wa Zayuni hauishii tu Kwenye uwezekano wa kurejea Marekani katika mapatano ya JCPOA, bali uoga mkubwa wa Wazayuni ni kusambaratika na kufutika utawala huo pandikizi katika uso wa dunia. Ili kujiepusha na janga hilo, utawala wa Kizayuni unahitajia msaada wa kila upande wa Washington, hususan kupitia siasa za kuzusha migogoro katika eneo la Asia Magharibi. Kuongezeka bwabwaja za viongozi wa utawala wa Kizayuni kuna akisi wahka na woga huo. Wimbi jipya la upayukaji wa viongozi wa utawala wa Kizayuni wa Israel lilianza wakati alipokaribia mazungumzo juu ya namna ya kutekeleza makubaliano ya nyuklia ya JCPOA tarehe 29 Novemba 2021. Tangu wakati huo hadi hivi sasa viongozi hao wa Israel wamekuwa wakitoa vitisho hivi na vile dhidi ya Tehran, wakidai kuwa eti wana uwezo wa kushambulia maeneo ya nyuklia ya Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayokujieni. Muhammadun rasulullah isingetufikia leo. Huyo ndiyo mama yake Fatimatu Zahra tunayekumbuka leo kifo chake na msiba wake wa huzuni. Babu yake Fatima, jadduha Abdullah. Allahu akbar, wama adraka man huwa Abdullah. Abdullah ndiyo yule ambaye aliitwa na mwanamke nuru ya utume inang'ara kwenye uso wake kabla ya kukutana na mama Amina ili azaliwe kiumbe anayeitwa Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Khadimatuha, watumishi wake, mabodgadi wake, watu waliokuwa wakimsaidia, wa kwanza wao ni Bibi Fidda na wapili wao ni Ummu Aiman. Fidda, Umu Aiman, wote wanawake wazito, wana historia kubwa ndani ya historia ya Waislamu. zaujuha kwa matatizo yaliyotokea katika historia ambayo tutayagusia, ambaye jina lake lilikuwa ni Muhsin. Hao ndio watoto wake, mabinti zake. Baadhi ya vitabu vya taarikh vinasema alikuwa na mabinti wawili, wa kwanza ni Zainab na umu Kulthum. Baadhi ya maulama kunia yake alikuwa akiitwa Umu lhasan wa Lhusain, au akiitwa Umu abiha, na mwenyewe Mtume Muhammad akipenda kumwita kwa jina hilo la Umu abiha, mama wa baba yake na siri yake ni kwa sababu Mtume sallallahu alaihi wa ale alikuwa akimwangalia Fatima akikumbuka mama yake, akiona kwamba Fatima yuko mahala pa mama yake, umu abiha. Lakabu zake majina ya bibi Fatima ni mengi, na yote yana hadithi, yana historia ya mazungumzo makubwa katika jina lake. Ni asiddiqa, Allahu akbar, asiddiqa. Moja ya sababu ya asiddiqa anayesikia sauti ya malaika lakini hawaoni kwa macho yake mawili huenda, mwenye wasiwasi akasema, lakini mbona Fatima awe muhadditha? Si jambo la mitume? Aa, sasa nakuambia, nenda kasome taarikhi ya Waislamu. Wako watu ni masahaba wa mtume wanaitwa ni muhaddathun, sitaki nitaje majina yao. Kwa hiyo isiwe ajabu na virozo Fatima kuwa ni muhaddatha, kwamba anazungumzwa ni malaika na anasikia sauti Kuwa anasikia katika majina yake ni Az-Zahra. Allahu Akbar. Kwa nini ameitwa zahara? Ikutoshe riwaya moja tu kwamba alikuwa Fatimatu Zahra anaposimama katika mihrabu yake, na riwaya sio za mashia tu, tabaan, hata za masuni, anaposimama katika mihrabu yake hutokea nuru katika mihrabu Allah. Ana uombezi mkubwa siku ya Kiyama, kwenda kutuombea mbele za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ya Rabb, waja wangu wako katika adhabu, watu wangu wako katika adhabu, ebu Mungu wa hisabu, anayestahili kwenda motoni aende, anayestahili kwenda peponi aende. Ash-shafa'atul uzma Fatimatu Zahra anayo. Jingine, awwalu man tadkhulul janna, ni wa kwanza atakayeingia peponi Ni kwa nini abi Abdillahi lhuseini mwanangu, waliuawa katika ardhi ya Karbala. Nakshu khatamiha, pete yake maulati zahab, ilikuwa imeandikwa allahu waliyu ismati, Mungu ndiye mtawala wa hifadhi yangu. Shahada yake ilikuwa ni fi thalith min shahri jumada thania, ni mwezi tatu jumada thania, mwaka wa 11 wa hijiria. Sababu shahadatiha sababu ya kifo chake, dhughitat baina alhaiti walbab, ni kwa sababu ya ukatili uliyofanywa kati ya mlango na ukuta. fi manziliha nyumbani kwake, wa kusira dhiluha, akavunjwa ubavu wake. wastushhidat ala ithri dhalika, na akafa kwa sababu ya tukio hilo. qabruha qaburi lake makhfiyun tuzaru fi iddati amakin fi lmadinati almunawara. Kaburi lake liko wapi? Kaburi lake halijulikani, anazuriwa sehemu tofauti katika ardhi ya Madina. Ndugu zangu, huyu ni Fatimatu Zahra, binti ya Mtume, mama aliyekamilika, mama aliyekuwa na fadhila, katika jambo la kuhuzunisha ambalo tarikh halitosahauliwa katika taarikhi ya Uislamu ni swali la kaburi lake liko wapi? Maimamu wetu wote kuanzia amirulmuminina Ali mpaka alimamu Laskari na baadhi ya wanawake watakatifu, wote makaburi yao yanajulikana, lakini iulize historia, kaburi la Fatimatu Az-Zahra liko wapi na amezikwa mahala gani? Haya yanarudi kwa sababu ya matatizo makubwa na dhulma kubwa iliyokitokea kizazi cha mtume baada ya mtume kuondoka duniani. billahi alaikum, kana kwamba ukiisoma historia kulikuwa na ugomvi, anasubiriwa mtume aondoke duniani watu walipize kisasi, na kweli ndilo lililotokea. Mtume anaondoka duniani akazikwa na watu idadi yao haizidi idadi ya vidole, lakini si hivyo tu, yakaanza mabalaa na matatizo kwa kizazi cha mtume Fatimatu Zahra. Akawa kila siku inayokwenda kwa Mungu anamlilia baba yake asubuhi na jioni. Watu wa Madina wakenda kumshtakia Ali, wakimwambia kwamba mkeo amekuwa anatukera, analia asubuhi na mchana na jioni, kutwa nzima. Naomba umweleze kwamba apunguze kulia, awe analia mchana tu, awe analia usiku tu. Maulati Zahara alipokwenda kuambiwa, akamwambia Ali, ma aqalla mukthi baina adhuhurikum. Anamwambia waambie wasiwe na shaka, sina siku nyingi, nitaondoka duniani. Na kweli siku hazikuwa nyingi. Ali akamjengea kibanda nje ya msikiti mahala palipoitwa Baitul Ahzan. Akawa mwenyewe hapo anakwenda, anamlilia baba yake Mtume. Iulize historia, kipi kilichokuwa kikimliza binti ya Mtume muda huo wote na siku hizo zote? Siku moja akamwambia mumewe Ali, kwa nini hunyanyuki? Kwa nini huchukui upanga ukenda ukaitafuta haki yetu iliyopotezwa ali akasimama, akavaa nguo ya Aka vita akakamata upanga wake dhulfiqar, akataka kutoka nje. Wakati ali anataka kutoka, wa idha bilmuadhini yunadi ashhadu an la ilaha illa llah waashhadu anna muhammadan al rasulullah. Ali anatoka ameambiwa ni Fatima, kwa nini uendi kuitafuta haki yetu? Kwa nini umenyamaza kimya? Kwa hivyo ima awatasbirin, ima unyamaze usubiri ufanye subira. Angalia Fatima alivyosema, lamma sami'at Fatima dhalik, Fatima aliposikia hilo akasemaje? Qalat yabna la ammi asbir, ewe mtoto wa ammi, mimi nitavumilia, potole mbali, usende kupambana wala usende kupigana. E wallahi Fatima az-Zahra ndugu yangu alisubiri, walakin sarat tukhaffifu an nafsiha bilbuka Ikawa kinachompunguzia subra yake ni kitendo cha kulia. Asubuhi na mchana anamlilia baba yake, anatoka yeye na Hasan na Huseini wanakwenda kulia, analia, anakwenda kwenye kaburi la baba yake. Wakati mwingine akifika analiangalia kaburi, anakaa chini analisemesha kaburi, analiambia baba, kad kana badaka ambaun wa hambathatun lau kunta shahidaha lam takthuri lkhutubi inna Anafika kwenye kaburi la baba yake anamsemesha baba yake anamwambia: baba, baada ya we... <laughs> baba, baada ya wewe kuondoka duniani yametokea matatizo, yametokea mabalaa, huwezi kuyahadithia. Ule uongozi uliotawala watu wameachana nao, hakuna hata moja baba, ambalo limefuatwa, limesikilizwa. Fatima analia, wakati mwingine anachukua mchanga kwenye kaburi la baba yake, mchanga ule anauweka kwenye pua yake, anaunusa, anaanza kulia, alafu anasema madha ala man shamma turbata ahmadin alla yashumma mada zamani <laughs> lau anaha subat ala layami suna layaliya. <laughs> Anasema, nimekumbwa na mabalaa, nimekumbwa na matatizo. Matatizo hayo siku haiwezi kuhimili wala mwezi hauwezi kuhimili, lakini sinto sahau katika <laughs> Sinto sahau katika matatizo hayo, ma balagha min jurat lqaum annahum jau bihuzmat lhatab. Sinto sahau tukio hilo walipofikia kiwango, wakabeba kuni za moto, kuni za moto <laughs> kuni za moto zikaletwa, zimewashwa, zinawekwa ala babi dari aliyin wa Fatima Ikabidi ajifiche nyuma ya mlango. Ikawa mlango ndiyo hijabu yake, mlango ndiyo sitara yake, kati yake yeye na kati ya watu waliokwenda kuuvamia mlango. Fa ahassa fulani wara albab, akajua bwana fulani kwamba Zahara yuko nyuma ya mlango. Faghatana malfursa, akaitumia fursa hiyo, liannahu Alichokifanya huyu bwana, Fatima amejificha nyuma ya mlango, wadaa rijlahu bi'atabati albab, bwana huyu akaweka mlango wake, akawa anausukuma kwenye tumbo la Fatima, wa asnada albab bi dhahri <laughs> akawa anausukuma mlango kwa mguu wake, mlango ule ukawa unamminya Fatima, wa sara yasiruha baina lhaiti walbab, akawa anamminya kati ya mlango na kati ya ukuta, bikuli quwatihi, kwa nguvu zake zote alizokuwa nazo, hata samia laha haninan wa anina, mpaka Fatima akawa anajiuguza analia huko natoa sauti <laughs> Wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatuzahara salamullahi alaiha. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana na kujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari na madondoo yaliyopamba kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Mwananchi lina picha ya spika wa bunge Job Ndugai ikibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Ndugai njia panda madondoo ya habari hiyo yanasema mjadala wa sakata la mikopo walalia upande wake. Wachambuzi wasomi wamtaka ajipime na kujiuzulu, wasema mazingira ya utendaji yakiongoza mhimili unaosimamia serikali yatakuwa magumu. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa mwananchi ni pamoja na ajali ya boti ilivyoua watu kumi Pemba, kuunganisha umeme sasa, shilingi laki tatu na ishirini elfu na tamu chungu, kazi ya kufukua makaburi. Majira pia kama Mwananchi limeitengea nafasi ya kwanza habari ya kitendawili cha kisiasa kinachomkabili Spika Ndugai, likiandika siku za uspika wa Ndugai za hesabika. Dondoo kuu ya habari inasema baadhi ya wabunge watangaza kuwasilisha hoja ya kutokuwa na imani naye wengine wa shauri ya juzulu. Askofu Bagonza naye afunguka. Majira limeandika pia mume adaiwa kuwa mke kisha kujiua, na askofu ataka viongozi wachunge matamshi yao. Kinyume na Majira na Mwananchi, gazeti la Uhuru limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, kamishna dawa za kulevya afunguka, aanika mafanikio lukuki waliopata mwaka jana, asema atakayejihusisha na dawa za kulevya ametangaza vita. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kikuu cha maneno kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Samia akonga nyoyo. Limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari liliyoakisi kwa anwani, Dkt. Mwinyi ataka mabalozi kuipa kipaumbele diplomasia ya uchumi. Gazeti la Tanzania Leo limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari: dharau kwa rais Samia ikomeshwe. Mjumbe wa NEK ki ataka kikao cha dharura, lengo ni kujadili mwelekeo ustawi wa nchi. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na rais Samia atuma salamu, vifo vya watu kumi Zanzibar, radi ya ua watano Kibondo wakiwemo watoto wanne, na afya ya mufti yaimarika. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Tanganyika ambalo kichwa chake kikuu cha habari ni cha neno moja tu, yametimia. Msomaji anapata madhumuni yake kwa picha ya rais Samia iliyoambatana na kichwa hicho cha habari na madondoo yasemayo mawaziri kibao kung'olewa, sura mpya, vijana kuingia. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka masikini Ndugai, polepole Gwajima kibano kimefika. na geukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho Raila ataja timu ya kuongoza juhudi za kuingia Ikulu. Nation aidha limeandika Oka tumeungana na tuko imara, wakuu wa muungano wa Kenya Moja aidha wakanusha kusaini mapatano ya siri na naibu rais Ruto au kiongozi wa ODM Odinga. The Standard kama Nation limetengea nafasi ya kwanza habari yenye kichwa cha maneno timu bora ya kuongoza juhudi za karata ya mwisho ya Raila. Standard limeipa kipaumbele maalum pia habari liliyoakisi kwa anwani vita vya mbatata, namna serikali ilivyowaangusha wakulima. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru ashika usukani kampeni za Raila na ninatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, kadi bandia za covid za uzwa sokoni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalumu habari ya maambukizi ya ugonjwa huo nchini humo kwa kuandika, wagonjwa 500 wa covid walazwa katika hospitali za Uganda katika muda wa saa 24. Monita linaongezea kwa kutupasha kuwa matokeo ya vipimo vilivyofanywa siku ya tarehe tatu Januari yamethibitisha kesi mpya 1766 za watu walioambukizwa virusi vya corona. Na kwa upande wa New Vision, habari iliyopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno yapendekezwa wabunge kumchagua rais. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani Polisi inachunguza tuhuma ya kutekwa nyara mtoto wa mchungaji Mulinde. upenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tatu Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 6 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1432 mia iliyopita alikufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara binti mtukufu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasalam wa na mke wa Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Alizaliwa miaka mitano baada ya kubaathiwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasalam wa, na mtukufu huyo akampa jina la Fatima. Alipewa malezi na wazazi wake wawili yani Bibi Khadija na Mtume wa Mwenyezi Mungu na kupata maarifa ali ya dini kutoka kwa baba yake, bibi Fatima alifikia daraja za juu za ukamilifu wa kiroho na kimaanawi ndani ya nyumba ya wahi na ufunuo, baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa kielelezo halisi cha takwa na uadilifu. Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa na alitoa mchango wa aina yake katika jamii ya Kiislamu. Alikuwa dhihirisho la uchamungu, ukarimu, kujitolea subra kujipinda katika ibada na kuwasaidia watu wote na alilea watu adhimu kama Imam Hasan na Husein alaihim assalam. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita alifariki dunia Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi na kutokuwa na wizani. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsania. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweze iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzo mwa uvamizi wa Iraq dhidi ya ardhi ya Iran, mwezi Dei mwaka 1359 hijria shamsia na baada ya jeshi la Iran ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraq huko kusini mwa eneo la Susangerd, kundi moja la jeshi la Sepah la Ahwaz huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Howeze kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulizi ya Iraq. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraq, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepa wapiganaji wa kujitolea na wanafunzi vikuwa wa vyuo vikuu wafuasi wa waaminifu wa imamu Khomeini wakiongozwa na Sayid Muhammad Hussein Alamul Huda walibakia katika mji wa Huwezi wakipambana na adui na wakaua washahidi. Baadaye jeshi la Iraq liliovunja kabisa mji wa Huwezi na kusawazisha na ardhi. Pamoja na hayo, ushujaa wa vijana hao shupavu wa Iran waliosabilia roho zao kulinda ardhi ya jamhuri ya kiislamu umebakia hai katika historia ya Iran. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema mashahidi ni historia nzima ya kuwa huru na kukumbuka. Muhammad Bakir Kalibaf amesema hayo leo katika shughuli ya kusindikiza viwiliwili vya mashahidi wa vita vya kujihami kutakatifu iliyofanyika mbele ya chuo kikuu cha Tehran, ambapo sambamba na kutoa salamu za rambirambi na mkono wa pole kwa mnasaba wa siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam na kuenzi kumbukumbu kumbu ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu wa vita vya kulazimishwa na mashahidi walinzi wa Haram, amesisitizia kuendelezwa njia ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu. Saa kadhaa baada ya kuripotiwa na duru za Iraq habari ya kushambuliwa kwa maroketi kambi ya Ainul Asad ambayo ni makao ya wanajeshi wa Marekani Kundi la Kasumu Ljabarin la Iraq limetangaza rasmi katika taarifa kwamba ndilo lililoshambulia kituo hicho cha anga kilichoko mkoani Al Ambar, magharibi mwa nchi hiyo. Rashid Al Ghanushi, spika wa bunge lililovunjwa, na, na Yusuf Alshahid, waziri mkuu wa zamani wa Tunisia watafikishwa mahakamani kwa tuhuma za kukiuka sheria za uendeshaji kampeni za kisiasa na kutobainisha wazi vyanzo vya fedha walizotumia katika kampeni za uchaguzi. Rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan, ambaye ni mpatanishi kutoka jumuiya ya uchumi Afrika Magharibi ECOWAS katika mgogoro wa kisiasa nchini Mali amesema kipindi cha mpito miaka mitano kilichopendekezwa na serikali ya sasa ya nchi hiyo hakiwezekani. Na waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina, Riadh Al Malik, amesema baadhi ya mataifa ya, ya Waislamu yamelikataa takwa la Marekani la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu Ziada sina ghairi ya kukushukuruni nikisema ahsanteni na kwaherini.