Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mngu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezimngu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezimungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh, ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Alhamisi, tarehe tatu mfungo tisa Jumada Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe sita Januari elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Nachukua fursa hii kwa niaba ya redio Tehran kukupeni mkono wa pole, wasikilizaji wetu popote pale mlipo, hususan Waislamu ulimwenguni kote, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti kipenzi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na kwa mnasaba huo tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayokujeni baada ya taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa. Asubuhi ya leo tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Afrika Mashariki, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Kufuatia sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iraq asema luteni jenerali Suleimani alikimbilia kuwasaidia katika wakati nyeti. Baadhi ya mataifa ya wa Waislamu yamekataa kufanya mapatano na Israel licha ya mashinikizo ya wa Marekani. Wanajeshi wa Burundi waonekana mashariki mwa Congo dr na Marekani yaingiwa na kiwewe baada ya Korea Kaskazini kuvurumisha kombora la balistiki. Habari kamili. Rais wa Iraq amesema Luteni Jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC alitikia mwito wa taifa la Iraq na kwenda haraka kushirikiana na wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu katika wakati hasasi wa kukabiliana na kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh au ISIS. Rais Barham Salih amesema hayo jana Jumatano katika hafla iliyofanyika jijini Baghdad kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka wa pili wa kuwa washahidi Kamanda Qassem Suleimani akiwa pamoja na Abu Mahdi Almuhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraqi cha Hashdu Shabi, na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad. Rais wa Iraq ameeleza bayana kuwa hii leo tumekusanyika hapa kuwakumbuka viongozi mashujaa ambao walikabiliana na magaidi wa Daesh tuna uwenzi kwa fahari kubwa ushindi dhidi ya Daesh na namna tulivyofanikiwa kuzima njama zao. Tulipata ushindi dhidi ya Daesh kutokana na fatwa ya mufti mkuu Ayatullah Ali Sistani, kiongozi huyo mkubwa wa Kishia. Mwaka elfu mbili na kumi na nne alitoa fatwa iliyopelekea kuundwa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraqi ya Hashdu Shabi ambayo ilikuwa na mchango mkubwa katika vita dhidi ya genge la ISIS. Rais wa Iraq amekumbushia pia, kama ninavyomnukuu tena, shahidi Kasim Suleimani, kamanda shupavu wa Iran, pamoja na vikosi na wananchi wa Iraq walishiriki katika mapambano dhidi ya wanachama wa Daesh na wakalisaidia taifa letu kuondokana na hatari iliyokuwa imetugubika ya genge hilo la ukufurishaji. Bahram Sali amesistizia haja ya kutafutiwa ufumbuzi changamoto na migogoro inayoshuhudiwa katika eneo la Asia Magharibi ili kuzuia genge la ISIS na makundi mengine ya kigaidi kuibua fujo na ghasia. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amekosoa vikali sera za kupenda na kuchochea vita za nchi za Magharibi, huku akizilaani nchi hizo kwa madai yao bandia kuhusu suala la haki za binadamu. Hujjatul Islam wal Muslimin Ghulam Hussein Mohseni Aji alisema hayo jana Jumatano katika mkutano uliofanyika hapa Tehran na kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa Iran, akiwemo Waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdullahian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa Ali Shamkhani na Kazim Agharib Abadi, katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu Iran. Mohseni Ejei amesema nchi za magharibi ambazo zimetenda jinai za kutisha zaidi, kukanyaga haki za binadamu, kuwafurusha kwenye makazi yao watu madhulumu kote duniani na kuharibu miundo msingi ya nchi mbalimbali, hii leo zinadai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu. Amebainisha kuwa Marekani ambayo ni mwungaji mkono mkubwa zaidi wa ugaidi duniani inaituhumu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa inaunga mkono ugaidi pasina kutoa ushahidi wowote. Kadhalika, mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema Kanada, ambayo imeua raia wa asili wa nchi hiyo wakiwemo watoto wadogo, imekuwa ikiunga mkono maazimio ya kulaani eti hali ya haki za binadamu nchini Iran kwa kutegemea madai bandia ambayo hayana msingi wowote. Kwa upande wake Kazem Gharibabadi, katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahkama ya Iran, amesema Marekani na wamagharibi magharibi wameligeuza suala la haki za binadamu kama mradi dhidi ya Iran na wanatumia njia zote kusukuma mbele mradi wao huo. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema baadhi ya mataifa wa Islamu, ya Waislamu yamelikataa takwa la Marekani la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Riyadh al Maliki ameeleza kuwa Indonesia, Malaysia, visiwa vya Komoro na Maldives zilikabiliwa na mashinikizo ya Marekani kuzitaka zianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizaioni wa Israel, lakini hazikukubali kufanya hivyo. Almaliki ameongezea kusema kama ninavyonukuu, nchi hizi zimetueleza rasmi kwamba serikali ya Marekani ilifanya mazungumzo nazo kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Palestina amebainisha kuwa nchi hizo alizozitaja zilitoa masharti ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Kizayuni, ikiwemo utawala huo haramu kuacha kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kuundwa nchi ya Palestina. Aidha, Riadh al-Malik amezisifu na kuzishukuru nchi zilizoweza kusimama imara mbele ya mashinikizo ya Marekani. Kabla kauli hiyo, wa ya kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina, afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya utawala wa haramu wa kizayuni wa Israel alitangaza kuwa Marekani inaendeleza upatanishi kati ya utawala huo na baadhi ya mataifa ya Waislamu na akadai kwamba Israel na Indonesia zinafuatilia mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao. Viongozi <coughs> wa utawala dhalimu wa kizayuni wameshatangaza mara kadhaa kuwa wanafuatilia suala hilo la kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi zingine za kiarabu na kiislamu. Hivi karibuni Imarati, Bahrain, Moroko na Sudan zilisaini hati za makubaliano za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni unaokikalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Wanajeshi wa Burundi wameripotiwa kuingia katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chifu wa eneo la Lemera Edmund Simba Mohogo aliliambia shirika la habari la AFP jana kwamba vikosi vya Burundi viliingia katika eneo hilo la mashariki mwa DRC Jumapili iliyopita. Amesema makomando hawa wa Burundi wapatao 380 wameingia nchini Congo DR kupitia wilaya ya Lemera iliyoko katika eneo la Uvira mkoani Kivu Kusini kwa shabaha ya kukabiliana na waasi wa Kirundi. Chifu huyo amesema wanajeshi wa Burundi kwa sasa wanakabiliana na kundi sugu la waasi wanaobeba silaha katika wilaya za Bijojo na Bibangwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi hilo la waasi linalojiita Red Tabara lenye wapiganaji kati ya mia tano na mia nane na lenye makao yake mashariki mwa DRC limekuwa likifanya mashambulizi ya kuvizia ndani ya Burundi tokea mwaka 2015. Willi Seremba, mwakilishi wa makundi ya kiraia katika eneo la Uvira, ametaka serikali ya DRC ijitokeze wazi na iwaeleze wananchi kuhusu uwepo wa vikosi hivyo vya kigeni ndani ya ardhi ya nchi yao. Julai mwaka jana, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alifanya mazungumzo mjini Kinshasa na Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi, ambapo suala la usalama wa mashariki mwa DRC lilitawala mazungumzo hayo kufuatia kuwepo kwa makundi yenye silaha kutoka Burundi yaliyokimbilia mkoa wa Kivu Kusini. Na Marekani imeingiwa na kiwewe baada ya jeshi la Korea Kaskazini kuvurumisha baharini kombora jingine la balistiki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema hatua Korea Kaskazini kuvurumisha kombora imekiuka maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mbali na kuzitishia nchi jirani na jamii ya kimataifa kwa ujumla. Amedai kuwa Marekani imejitolea kwa dhati kutumia njia za kidiplomasia na kuhuisha mazungumzo ya nyuklia na Pyongyang yaliyogonga kisiki tangu wakati wa utawala wa Donald Trump. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameongeza kuwa utawala wa Rais Joe Biden umejitolea pia kwa dhati kuzidhaminia ulinzi na usalama nchi za Japan na Korea Kusini. Mapema jana, maafisa wa serikali za Korea Kusini na Japan walilaani kitendo cha Korea Kaskazini kuvurumisha kombora la balestiki katika pwani ya mashariki ya nchi hiyo. Hilo ni jaribio la kwanza la kombora la balestiki mwaka huu wa 2022, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno, Uzayuni hauna nafasi yoyote katika mustakbali wa dunia Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu upayukaji wa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni wa Israel na kusisitiza kuwa Tehran iko imara katika kulinda maslahi yake ya kitaifa na kwamba uzayuni hauna nafasi katika mustakbali wa dunia. Ijapokuwa majibu hayo ya Hussein Amir Abdullahyan ni mafupi, lakini yana maana pana sana. Viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa miaka kadhaa sasa wamekuwa wakijiliwaza kwa kupayuka maneno chapwa yasiyo na msingi, ikiwa ni kuendeleza bwabwaja hizo, Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni amedai, kuwa utawala huo eti unaweza kuishambulia Iran bila hata kuijulisha Marekani, kwani eti utawala huo hauna haja ya kupata idhini ya yeyote katika kulinda usalama wake. Amedai kuwa ingawa anapendelea kuona kunachukuliwa hatua za kimataifa dhidi ya mradi wa nyuklia wa Iran, lakini kama itabidi, basi utawala wa kizayuni hautapoteza fursa yoyote utakayoipata. Lakini suali la kwanza kabisa linalojitokeza hapa kuhusu upayukaji wa maneno chapo ya waziri huyo wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni ni kwamba lengo la kiongozi huyo wa utawala wa kizayuni ni lipi hasa? Majibu ni kwamba bwabwaja za viongozi wa Israel hazitoki kwenye malengo mawili makuu lengo la kwanza ni kushindwa wazayuni kuficha wahaka na wasiwasi wasi wao kuhusu uwezekano wa Marekani kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, uwezekano ambao umezidi kupata nguvu baada ya kuanza mazungumzo ya Viena yanayojadili njia za kuondolewa Iran vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa na Marekani. Lakini inaonekana wazi kwamba wasiwasi huo wazayuni hauishii tu kwenye uwezekano wa kurejea marekani katika JCPOA bali woga mkubwa wa wazayuni ni kusambaratika na kufutika utawala huo pandikizi katika uso wa dunia. Ili kujiepusha na janga hilo, utawala wa kizayuni unahitajia msaada wa kila upande wa Washington, hususan kupitia siasa za kuzusha migogoro katika eneo la Asia Magharibi. Kuongezeka bwabwaji za viongozi wa utawala wa kizayuni kuna akisi waka na woga huo. Wimbi jipya la upayukaji wa viongozi wa utawala wa kizayuni lilianza wakati alipokaribia mazungumzo juu ya namna ya kutekeleza makubaliano ya nyuklia ya JCPOA tarehe 29 Novemba mwaka 2021. Tangu wakati huo hadi hivi sasa viongozi hao wa Israeli wamekuwa wakitoa vitisho hivi na vile dhidi ya Teheran, wakidai kuwa eti wana uwezo wa kushambulia maeneo ya nyuklia ya Iran. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Mzungumzaji ni Sheikh Ehmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Ni msiba mzito, ni msiba hauwezi kuvumilika. saabki hasratan wa anuhu shajwan ala khillin mada asna sabili Zahara, mimi nitakulilia siku zote kwa masikitiko kwa haya yaliyotokea, ambayo ni makubwa na mazito. ala ya aina judi wa saadini fa huzni daimun abki khalili. la ilaha illallah, ewe jicho, ewe jicho langu naomba uniwezeshe nitoe machozi, kwa sababu nitakapotoa machozi ndiyo usalama wangu. Ali anasema huzni daimun abki khalili, huzni yangu itakuwa milele, sintonyamaza kwa sababu ya kumlilia Zahara ambaye ni kipenzi changu. inna lillah wa inna ilaihi rajiun, wasayalamu ladhina dhalamu ala muhammadin ayamunqalabin yanqalibun, sisi ni wa Mungu na tutarudi kwa Mungu mda si mrefu. Wale walio wadhulumu Ahlulbaiti, waliomdhulumu Zahra, watajua mahala gani ndani ya moto. Mwenyezi Mungu awaweke maulati. Zahra katika khutuba yake moja aliyoitoa anawaambia watu, ayuha nnas, ilamu anni Fatima, enyi watu jueni kwamba mimi ni Fatima. Sitaki nielezee maneno haya ilamu anni Fatima, Juweni kwamba mimi ni Fatima, kwa sababu ni maneno makubwa Fatima nawaelezea watu wanaomtambua. Wa hakuna mtu katika ardhi ya Madina awe ni Ausi, awe ni Khazraji, awe ni Muhajirin, awe ni Ansari, ilikuwa hamjui Fatima. Fatima ni araf min an tuaraf, ni ashhar min an tushhar Hakuna mtu alikuwa hamjui binti ya Mtume, lakini Fatima anawaambia watu, ilamu anni fatima, jueni ya kwamba mimi ni Fatima wa abi Muhammad, na baba yangu ni Muhammad. Aqulu awadan wa bidan, mimi siku zote nasema mwanzo na mwisho. Wala aqulu ma aqulu ghalatan, na wala ninachokisema si makosa. Wala afalu ma afalu shatata. Nataka nifikie mahala ambapo ndio napata kuzungumza. Zahara nawaambia watu laqad ja'akum rasulun min anfusikum, aliwalijieni mtume kutokana na nyinyi. Azizun alayhi ma anittum matatizo yenu yalikuwa yakimshughulisha yeye. Harisun alaikum, alikuwa anapupa siku zote ya kutibu matatizo yenu na mambo yenu. Bilmuminina raufun rahim, Muhammad alikuwa kwa waumini ni mpole na mwenye rehma. Zahra katika khutba yake anakwenda mpaka anawaambia hivi watu, wafuhimtum bikalimati likhlas, mtume kabla hajaondoka duniani katika vitu alivyo wafunzeni na mkavitamka kwa midomo yenu ni kalimatu likhlas kalimatu tauhidi la ilaha illa llah. Zahara anawaambia watu kwamba katika vitu mlivyosomeshwa ni la ilaha illa llah. Mtume ameondoka duniani, nyote mnatamka la ilaha illa llah. Maulati ya Zahara, wewe umedhulumiwa haki yako. Kulikuwa na shamba linaitwa Fadak umepewa baba wa dini zote za mbinguni. Baba huyu wa dini zote za mbinguni ndiyo mtu wa kwanza aliyetuita Waislamu, huwa samakum lmuslimin, aliyetuita sisi Waislamu ni Ibrahimu alaihi ssalam. Na Ibrahimu anaitwa katika dini ndiyo baba wa tauhid, na Ibrahimu kwake yeye ndiyo imetokea uyahudi kwake yeye ndiyo ametokea Musa na Taurat. Kwa Ibrahim ndiyo ametokea Muhammad bin Abdillah sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo Ibrahim ndiye mtu wa kwanza aliyetuita sisi Waislamu. Lakini kwa nini tumeitwa Waislam? Tumeitwa Waislamu kwa sababu tuna tauhid, kwa sababu tuna la ilaha illallah. Neno hili ni neno linawakusanya watu wenye dini zote zinazotoka mbinguni. Isa alaihi ssalam Anasema itikadi ya Wakristo ya kwamba Mungu ni mmoja katika nafsi tatu, hii ni tafsiru falsafi, ni tafsiri ya kifalsafa wa ila, utapata ndani tauhidi hipo. Kwa hivyo tauhid la ilaha illallah, ni itikadi inayowakusanya Waislamu, inayowakusanya Mayahudi, inayowakusanya Wakristo pamoja na tofauti zao katika kutafsiri neno wahda au neno wahdatulwujud au neno la uwepo Mungu wa Mwenyezimungu subhanahu wataala. Zahara anawakumbusha watu, anawaambiaje? Anawaambia, wafuhimtum bikalimati likhlas biabi wa ummi. Wai hikma ya Zahara utaitambua leo, kitendo cha masira, kitendo cha mwelekeo wa yale aliyoyataka mtume yawe na baada ya mtume kuondoka duniani yasifanyiwe kazi yale, yalimfahamisha Zahara kwamba mwenendo mzima wa mafuhumu wa mafunzo ya Uislamu yatabadilika yatakuwa si kama ya wakati wa mtume sallallahu alaihi wa alihi. Na mimi ninaamini ya kwamba moja ya mambo yaliyomliza Zahara, yaliyomliza Zahara na kumkondesha Zahara na kumwondoa Zahara duniani ni mafunzo ya Uislamu kwamba je, Uislamu utabakia kama vile alivyouprezenti mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa ale, wafuhimtum bikalimati tauhid biabi wa ummi. Mmoja katika wafuasi wa mtume anakwenda vitani kupambana katika vita, anapambana na mmoja katika makafiri na mushirikini. Baada ya mapambano makali, mushriki huyu akaanza kukimbia. Alipokimbia, yule sahaba akamfukuza, Akampata, akampiga mapanga, akamuua. Mmoja katika masahaba aliyokuwa naye akamwambia, nnakwenda kukushtakia kwa mtume kwa nini? Ndiyo umemuua? Ameshasema la ilaha illallah, sema. Lakini alikuwa anakimbia huyu, amesema kwa sababu anaogopa kufa. Ndio maana ni kama wasema, la, nitakwenda kumweleza Mtume. Angalia Mtume anavyothamini neno la ilaha illallah. Mtume alipoambiwa kisa hiki ya kwamba huyu bwana amemuua baada ya kusema la ilaha illallah, alifanyaje? Mtume alinyanyua mikono akamuuliza akataltahu baada an kala la ilaha illa llah three times, mara tatu. Umemuua baada ya kusema la ilaha illa llah, madha tafalu bila ilaha illa llah yawma alqiyama, nini utafanya, utafanya nini wewe? Mungu utakwenda kumwambiaje siku ya qiama na neno la ilaha illa llah, Mungu utakwenda kumkabili vipi mtu huyu ametamka la ilaha illa llah alafu umemuua. Baadhi ya riwaya zinasema Mtume akanyanyua mikono akasema, Mungu mimi niko mbali na kitendo alichokifanya sahaba huyu. Neno la ilaha illallah, kalimatu tauhid. Maulati Zahra anawaambia juweni ya kwamba mimi ni Fatima, katika mafunzo mliyofunzwa ni la ilaha illallah, neno kubwa na neno zito. Man kana akhiru kalamihi la ilaha illallah dakhala ljanna Mtu ambaye neno lake la mwisho ni la ilaha illallah ataingia peponi. Neno dogo hilo, neno kubwa mno. Riwayati za ahlulbeiti salawatullahi wasalamuhu alaihim zinasema mwislamu anapotamka neno la ilaha illallah, arshi ya Mungu inatetemeka kwa sababu ya uzito wa la ilaha illallah, kwa sababu ya uzito wa neno la ilaha illallah, kwa sababu ya ukubwa wa neno la ilaha illallah wakamwambia yabna rasulillah, ewe mtoto wa Mtume, kabla ya kuondoka, ebu tuhadithie chochote kutoka kwa babu yako. biabi wa ummi fawakafa sayidi wa maulayi aliybnu musa ridha, Maulaya Ridha akasimama katika mimbar, akatengenezewa mimbari maalumu, akaanza kusema ya kwamba nimemsikia baba yangu Maulaya Alkadhim kutoka kwa babu yangu Maulaya Sadik La ilaha illallah ni ngome yangu, la ilaha illallahu ni hifadha yangu. wa man dakhala hisni amina min adhabi, yoyote anayeingia kwenye ngome yangu amesalimika na adhabu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Hii ni la ilaha illallah. Ndugu zangu, napenda maneno haya ya Zahara bi abi wa ummi tuyatafsiri kwa vitendo katika dunia ya leo, na ndiyo maana ninasema ya kwamba kilio cha Zahara unyonge wa Zahara ni kwa yatakayotokea kwa umma huu. Yale mafunzo ya Mtume Muhammad, je, umma huu utayafanya kama alivyoyaacha? Nani anashaka na Ghadir Hum aliposimama Mtume waziwazi wazi? Kila mtu anaona kwa macho mawili, Mtume akaunyanyua mkono wa Ali, man kuntu maulahu fahadha aliyun maula. Habari zikatangaa kwamba Ali ndiyo kiongozi baada ya Mtume, na akenda kupewa hongera, bahin bahin, asbahta maulaya wa maula kulli mu'minin. Lakini mambo yakaharibika. Zahara hili ndiyo analokumbusha. Je, mafunzo haya yatabakia? Nyinyi mmefunzwa kalimatu likhlas mmefunzwa tauhid. Leo hii ndugu zangu, mtu anayebeba kalimatu tauhidi ana hishma duniani leo. Ingia kwenye mtandao, nenda ukayaangalie magurupu magurupu, ya kigaidi vipi yanataamaliana na watu wanaosema la ilaha illallah. Leo hii la ilaha illallahu haina kima, haina thamani kwa magurupu haya. Kilichokuwa na thamani ni wewe kuwa katika itikadi yao. Mmeona Kwenye mitandao vipi, magurupu haya yalipoingia Musil, yaliwaua ahlu sunnati waljamaa wanaosema la ilaha illallah kwa maelfu, kabla ya kuwaua mashia wanaosema la ilaha illallah. Mnasoma kwenye magurupu vipi wa wanavyouana wenyewe kwa wenyewe, kwa sababu ya kutofautiana kifikira na kimitizamo. Lakini anayeuawa anasema la ilaha illallah, anayeua anasema la ilaha illallah. Ndugu zangu wafuasi wa, wa Ahlulbaiti, tuna dhima kubwa la kuwatambulisha watu duniani, la kuwatambulisha watu popote walipo, fi kulli hajarin wa madar, kuanzia vijijini mpaka mikoani na kila mahala. Mafunzo ya Zahara alipowakumbusha watu kuwaambia ya kwamba nyinyi mmefunzwa tauhid, mmefunzwa la ilaha illallah, neno zito na neno kubwa, neno ambaye anayelitamka haruhusiwi mwenye kusema la ilaha illa llah, fakad aswama minni, fakad aswama minni. Hakika yoyote anayesema la ilaha illa llah, ajue ya kwamba damu yake, mali yake, amekusha ilinda na kuihafidhi. Leo fatwa zilizopo katika mitandao, la ambaye hakubaliani na sisi damu yake ni halali, mali zake ni halali, familia yake na wakeze ni halali, wana haki ya kuchukuliwa mateka. Mafuhumu yale aliyoyaacha Zahara Leo yamebadilika. Ni wajibu wetu sisi wafuasi wa Zahara kufanya kila linalowezekana, mafunzo haya ya Zahara yaliyokuwa ya Uislamu wa kisawasawa yawafikie watu katika majumba yao na katika sehemu zao. Mimi ninaamini watu hawamjui Zahara, watu hawawajui Ahlulbeit biabi wa ummi. Watu kama wataelezwa uadilifu wa Ali vipi wasimfuate Ali? Suleimanul katani huyu ni mkristo Alimu nnasa, mahasi na kalamina waelezeni ahlulbaiti. Tena niwaambie ndugu zangu mashia, msije mkapigana vichwa mkataka dunia muwabadilishe kuwa mashia, mmeshindwa na mmefeli. Ahlulbaiti hawaja hawajatuambia tufanye bidii dunia nzima tuibadilishe kuwa mashia. Ahlulbaiti wametuambia tuwafunze watu mazuri yao, tukiwaelekeza watu mazuri yao la watawafuata Ahlul bait salawatullahi wasalamuhu wa alayhim. Maulati zahara biabii wa ummi, naamini ya kwamba yote yaliyomkumba, matatizo yote yaliyomkumba, maradhi yote yaliyomkumba, kukosa amani na kusambaratika, naamini yote ni kutetea mafuhumu haya ya Uislamu wa kisawasawa, yote ni kutetea dini hii ya Mtume ieleweke kama ilivyokuwa kisawasawa, bi biabii wa umma ma huyu aliyeutambua Uislamu aliyekufa kwa ajili ya Uislamu kwa kweli baada ya mtume kuondoka duniani matatizo yakaanza kumkabili sitaki nizungumze matatizo yaliyomkabili nyumbani kwake na kwenda kushambuliwa nyumba yake na kuvunjwa mlango wa nyumba yake na mtu kujisifu waziwazi wazi kwamba yuko tayari hata kama Fatima yuko ndani ya nyumba hata kama Hasani yuko ndani ya nyumba yuko tayari kuichoma nyumba anaambiwa inna fiha bintu rasulillah ndani ya nyumba kuna binti ya mtume. Bwana huyu anasema wain, hata kama yumo, hata kama yumo Fatima, ambaye mtume anasema ridha za Mungu ni kwa kuridhia Fatima. Leo unasema hata kama yumo, niko tayari nyumba kuitia moto. Biabi wa ummi akafanywa aliyofanywa, akatolewa yeye na mumewe, wakalazimishwa kutoa baia, na wakaambiwa kama hamkutoa baia adhribu unuka, kana kuchinja ali anasema, mnamuua ndugu yake mtume? Anamwambia la, ndugu yake mtume hapana. Ali akaondoka mpaka kaburini kwa mtume, analia maulati Zahra na garagara kwenye kaburi, anamwambia baba yake, ya abata, baba, imekuwaje umeondoka, siku mbili mambo yametubadilikia Il kul la asaalukum alayhi ajra illa lmawaddata fi lqurba, imekwenda wapi? Mtume anaondoka duniani, jamani, msinilipe chochote, ninachowatakieni ni kuwapenda ahlul bait. Kwa ibara nyingine ni kumpenda Zahara. Zahara, bi abi wa ummi, anatoka kaburini, anabakia nyumbani, kazi yake ni kulia usiku na mchana kwenye kaburi la baba yake. Watu wa Madina wanakwenda kumshtakia Ali, wanamwambia Ali, mwambie mkeo sio aliye mchana na usiku atavali aliye mchana, atuache usiku tupumzike, lakini sio muda wote. Ali anamwambia Zahara, watu wa madina wamekuja kunlalamikia kwa kulia kwako. Angalia majibu ya Zahara. Zahara akawaambia, sina muda mrefu wa kuishi, ni muda mfupi nitaondoka duniani, wasipate tabu watu wa Madina. <laughs> Amirulmuminina Ali akamjengea kibanda nje kabisa ya msikiti wa Madina. Ali mwenyewe hema lile akaliita Baitul Ahzani biabii wa Ummi. Akawa Zaharaa asubuhi anatoka na wanawe kwenda kwenye hema lile, akimlilia ya baba yake Bwana Mtume <laughs> wafuasi wa Ahlulbeiti, naomba miulize taarikh, ni kwa kosa gani binti ya mtume ajengewe nyumba iitwe nyumba ya huzni? siku zikawa zinakaribia, Zahara kuondoka duniani, hali yake ikazidi kuwa dhaifu, na aliyofanyiwa pale kwenye mlango ambayo siwezi kuyasema. Zahara akabakia dhaifu, kazi yake ni kulia. Zilipokuwa siku zimekwisha, Zahara akamwambia Ali, naomba Ali nikuusie kidogo kabla sijaondoka duniani. Ali akamwambia ni usie binti ya Mtume, kwa sababu hata siku moja huja niendea kinyume wala huja ni halifu katika lolote. Angalia wasia wa kuhuzunisha huu, wasi katika wasia wadfini lailan la nahara <laughs> Ali, nakuomba unizike usiku usinizike mchana. sirran wala jihara <laughs> nakuomba unizike kwa siri, sitaki unizike hadharani. Lakini la kusikitisha zaidi ya zahra <laughs> Mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 6 Januari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari na madondoo yaliyopamba kurasa za mbele za matoleo ya leo. Mwananchi lina picha ya spika wa bunge Job Ndugai kibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Ndugai njia panda. Madondoo ya habari hiyo yanasema mjadala wa sakata la mikopo walalia upande wake, wachambuzi wasomi wamtaka ajipime na kujiuzulu wasema mazingira ya utendaji akiongoza mhimili unaosimamia serikali yatakuwa magumu. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na ajali ya boti ilivyoua watu kumi Pemba, kuunganisha umeme sasa shilingi laki tatu na ishirini elfu, na tamu chungu kazi ya kufukua makaburi. Majira pia kama Mwananchi limeitengea nafasi ya kwanza habari ya kitendawili cha kisiasa kinachomkabili spika Ndugai, likiandika siku za uspika wa Ndugai zahesabika. Dondoo kuu ya habari inasema baadhi ya wabunge watangaza kuwasilisha hoja ya kutokuwa na imani naye, wengine washauri ajiuzulu, askofu Bagonza naye afunguka. Majira limeandika pia mume adaiwa kuwa mke kisha kujiua na askofu ataka viongozi wachunge matamshi yao. Kinyume na Majira na Mwananchi, gazeti la Uhuru limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, kamishna dawa za kulevya afunguka, aanika mafanikio lukuki waliopata mwaka jana, asema atakayejihusisha na dawa za kulevya ametangaza vita gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kikuu cha maneno kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Samia akonga nyoyo. Limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari liliyoyakisi kwa anwani, Dkt Mwinyi ataka mabalozi kuipa kipaumbele diplomasia ya uchumi. Gazeti la Tanzania Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, dharau kwa Rais Samia ikomeshwe. Mjumbe wa NEK ataka kikao cha dharura. Lengo ni kujadili mwelekeo ustawi wa nchi. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Rais Samia atuma salamu vifo vya watu kumi Zanziba, radi ya ua watano Kibondo wakiwemo watoto wanne na afya ya Mufti yaimarika kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Tanganyika ambalo kichwa chake kikuu cha habari ni cha neno moja tu, yametimia Msomaji anapata madhumuni yake kwa picha ya Rais Samia iliyoambatana na kichwa hicho cha habari na madondoo yasemayo, mawaziri kibao kuong'olewa, sura mpya vijana kuingia. Kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka, masikini Ndugai polepole, Gwajima kibano kimefika. Nageukia sasa magazeti ya Kenya nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Raila aja ataja timu ya kuongoza juhudi za kuingia Ikulu. Nation aidha limeandika OKA tumeungana na tuko imara, wakuu wa muungano wa Kenya moja aidha wakanusha kusaini mapatano ya siri na naibu rais Ruto au kiongozi wa ODM Odinga. The Standard kama Nation limeitengea nafasi ya kwanza habari yenye kichwa cha maneno timu bora ya kuongoza juhudi za karata ya mwisho wa Raila. Standard limeipa kipaumbele maalum pia habari liliyoyakisi kwa anwani vita vya mbatata, namna serikali ilivyowaangusha wakulima. Na kwa upande wa Taifa Leo ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru ashika usukani kampeni za Raila na tunatamatishia nchini uganda nikianza na gazeti la daily monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kadi bandia za covid zauzwa sokoni toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari ya maambukizi ya ugonjwa huo nchini uganda kwa kuandika wagonjwa 500 wa covid walazwa katika hospitali za uganda katika muda wa saa 24 monitor linaongeza kwa kutupasha kuwa matokeo ya vipimo vilivyofanywa siku ya tarehe tatu Januari yamethibitisha kesi mpya 1766 za watu walioambukizwa virusi vya corona. Na no, kwa upande wa New Vision, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno yapendekezwa wabunge kumchagua rais toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, polisi inachunguza tuhuma ya kutekwa nyara mtoto wa mchungaji Mulinde. Hapa ni mjini Tehran, wapenzi wa usikilizaji, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tatu Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 6 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1432 iliyopita alikufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara binti mtukufu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mke wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Alizaliwa miaka mitano baada ya kubaathiwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mtukufu huyo akampa jina la Fatima. Alipewa malezi na wazazi wake wawili, yani Bibi Khadija na Mtume wa Mwenyezi Mungu na kupata maarifa ali ya dini kutoka kwa baba yake. Bibi Fatima alifikia daraja za juu za ukamilifu wa kiroho na kimaanawi ndani ya nyumba ya wahi na ufunuo, baada ya kuolewa na Imam Ali bin Abi Talib, ambaye alikuwa kielelezo halisi cha takwa na uadilifu. Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa na alitoa mchango wa aina yake katika jamii ya Kiislamu. Alikuwa dhihirisho la uchamungu, ukarimu, kujitolea subra, kujipinda katika ibada na kuwasaidia watu wote, na alilea watu adhimu kama Imam Hasan na Husein alaihim assalam. Siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita alifariki dunia Ali Isfandiari mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi na kutokuwa na wizani. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsania. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweze iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzo mwa uvamizi wa Iraq dhidi ya ardhi ya Iran, mwezi Dei mwaka 1359 Hijiria Shamsia na baada ya jeshi la Iran ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraq huko kusini mwa eneo la Susangerd, kundi moja la jeshi la Sepa la Ahwaz huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Howeze kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulizi ya Iraq. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraq, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo, zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepa, wapiganaji wa kujitolea na mwanafunzi wa vyuo vikuu, wafuasi wa waaminifu wa, wa Imam Khomeini, wakiongozwa na Sayid Muhammad Hussein Alamulhuda Huda, walibakia katika mji wa Huwezi wakipambana na adui na wakaua washahidi. Baadaye jeshi la Iraq liliovunja kabisa mji wa Huwezi na kusawazisha na ardhi. Pamoja na hayo, ushujaa wa vijana hao shupavu wa Iran waliosabilia roho zao kulinda ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu umebakia hai katika historia ya Iran. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na aliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomia ni muhtasari wa habari za dunia, na kukuwageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, ametuletea ujumbe wake asubuhi hii na ni vyema tukausoma kwa faida ya wasikilizaji wetu. Anasema, shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki. Ni bwana Idrisa Malia Mungu huyu wa Mombasa, Kenya, maoni yake hayo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Iraq amesema Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC aliitikia mwito wa taifa la Iraq na kwenda haraka kushirikiana na wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu katika wakati hasasi wa kukabiliana na kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh au ISIS. Rais Barham Saleh aliyasema hayo Jumatano hapo jana katika hafla iliyofanyika jijini Baghdad kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka wa pili wa kuuawa shahidi kamanda Kasim Suleimani akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq cha Al-Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad. Hujjatulislamu walmuslimin Ghulam Hussein Mohseni ya Ejei, mkuu wa idara ya mahkama ya Iran, amekosoa vikali sera za kupenda na kuchochea vita za nchi za Magharibi, huku wakizilaani nchi hizo kwa madai ya ubandia kuhusu suala la haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina, Riyadh al Malik, amesema baadhi wa Islami ya mataifa ya Waislamu yamelikataa takwa la Marekani la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Na wanajeshi wa Kongo wameripotiwa Burundi, kumradhi. Wanajeshi wa Burundi wameripotiwa kuingia katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. na kwa muhtasari wa habari za dunia, ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwa geni nikikutakie ni siku njema. Asanteni na kwaherini.