Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Wal takum Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ukiwa nami Husein Hasan nikukumbushe tu kwamba leo ni Januari tano mwafaka na tarehe pili jamadi thani mwaka 1443 hijria. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum ambavyo vitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kufa shahidi binti mtukufu wa Mtume wa Allah, Bibi Fatimatu Zahara alaih salam. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia application ya simu za mkononi, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, 104.1, Mtwara na 99.1, Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza anza na alama kujumlisha plus 989035065487. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ripoti yasema Jacob Zuma alihusika na ufisadi katika utawala wake. Shekh Hamud asema walioanzisha uhusiano na utawala wa kizoni wa Israel wamejiuza. Na Wamarekani milioni 4.5 wapoteza ajira mwezi mmoja pekee, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tume iliyokuwa ikichunguza visa vya vi ufisadi wakati wa uongozi wa aliyekuwa rais wa afrika kusini Jacob Zuma imetoa sehemu ya ripoti yake baada ya miaka mitatu, ikieleza kwamba Zuma alihusika na ufisadi wakati wa utawala wake. Tume hiyo iliongozwa na jaji Raymond Zondo, iliundwa mwaka 2018 kuchunguza na kubaini visa vya vi ufisadi wakati wa uongozi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma, aliyekuwa madarakani kwa muda wa miaka tisa. Baada ya mashahidi zaidi ya mia tatu kuhojiwa tume hiyo imebaini wizi wa fedha za umma ulivyofanyika katika shirika la ndege la Afrika Kusini, lakini pia uhusiano wa karibu wa wafanyabiashara maarufu nchini humo Atul Ajay na Rajesh Gupta ambao walikuwa wanapatiwa mikataba mbalimbali mbali na serikali ya Zuma. Hata hivyo, Jacob Zuma ameendelea kukanusha madai ya kuhusika na visa vya ufisadi na hata alikataa kutoa ushirikiano na tume hiyo na kupelekea kufungwa jela kwa kukaidi agizo la mahakama. Majuma kadhaa yaliyopita, upinzani nchini Afrika Kusini uliwasilisha malalamiko mahakamani ukitaka rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma arejeshwe gerezani. Zuma aliyefungwa jela tangu mapema mwezi Julai mwaka jana kwa kudharau mahakama aliachiwa Septemba tano, yaani miezi miwili tu baada ya kufungwa jela kwa kile kilichotajwa kuwa ni sababu za matibabu mamlaka ya magereza ilimwachia kwa dhamana. Hata hivyo, upinzani umepaza sauti na kulaani uamuzi huo ambao umeutaja kuwa wa kisiasa. Makumi ya watu waliouawa mwaka jana katika ghasia na maandamano yaliyoanzia katika mkoa wa KwaZulu Natal baada ya mwanasiasa huyo kufungwa jela kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi. Kwingineko, muungano wa vyama vya siasa nchini Mali umepinga mpango uliotangazwa awali na serikali ya kijeshi kwamba ingechukua hadi miaka mitatu ya mpito, ingechukua hadi miaka mitano ya mpito kumradhi kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Taarifa hiyo ya muungano wa vyama vya upinzani inakuja siku chache baada ya serikali ya muda ya Mali kupendekeza kwa majirani zake wa Afrika Magharibi kwamba kipindi cha mpito cha kurejesha demokrasia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya 2020 kirefushwe kwa miaka mitano. Hata hivyo muungano wa vyama vya siasa umetoa taarifa maalum ya kupinga hatua ya kutaka kuongeza muda wa mpito hadi miaka mitano, huku ukisusia mazungumzo ya kitaifa yaliyochukua siku nne, ukisema kwamba yaliitishwa ili serikali iweze kuongeza muda wa mpito. Msemaji wa muungano huo, Amadou Koita, anasema kwamba wanaomba viongozi wa kijeshi walio madarakani kuheshimu au wanaomba viongozi wa kijeshi walio madarakani kuheshimu mchakato wa mpito uliowekwa awali. Serikali ya mpito ilikubali kuitisha uchaguzi wa rais na wabunge Februari mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili, miezi kumi na minane baada ya Kanali Asimi Goita kuongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyoondoa madarakani serikali ya rais Abubakar Ibrahim Keita. Baada ya mkutano wake na rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo ambaye ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Kiuchumi Afrika Magharibi ECOWAS, yenye wanachama kumi na tano, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdullahi Diop amesema amependekeza kiwango cha juu zaidi cha muda huo. Kanali Hasimi Goita alifanya mapinduzi ya pili Mei elfu mbili na ishirini na moja alipomwondoa madarakani rais wa mpito mbaye alichukua hatamu baada ya kupinduliwa Keta na kuchukua wadhifa huo yeye mwenyewe. Mbali na hayo Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mamluki wote walioko katika ardhi ya Libya wanapaswa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo. Stefan Dojarik amesema kwamba daima tumekuwa tukiwataka na tunaendelea kuwataka mamluki walioko nchini Libya ambao sio wawakilishi wa vikosi vya usalama vya nchi hiyo kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo. Ripoti kutoka Libya zinasema kwamba kamati ya kijeshi ya tano jumlisha tano inajadili na kuchunguza namna ya kuondoka nchini humo vikosi vya kigeni na mamluki waliotoka katika mataifa ya kigeni. Baadhi ya duru zilizoko karibu na Umoja wa Mataifa zinasema kuwa mchakato muhimu wa kuondoa mamluki na wapiganaji wa kigeni kutoka Libya umekwama, na kwamba kuendelea kuwapo kwao nchini humo ni tishio si tu kwa Libya, bali kwa eneo zima la kaskazini mwa Afrika inaelezwa kuwa harakati kubwa za makundi yenye silaha na magaidi na vilevile, wahajiri wa kiuchumi na wakimbizi ambao mara nyingi hupitia katika njia zinazosimamiwa na mitandao ya halifu na wachezaji wengine wa ndani, katika mipaka isiyodhibitiwa, zinazidisha hatari za ukosefu wa usalama nchini Libya na kanda hiyo nzima. Libya ilitumbukia katika machafuko baada ya harakati iliyoungwa mkono na NATO kuondoa madarakani mtawala wa muda mrefu wa nchi hiyo Kanali Muammar Gadafi mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja. Machafuko hayo yaligawa nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kati ya sehemu mbili za serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa katika mji mkuu Tripoli na mamlaka hasimu iliyokuwa ikitawala mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kwingineko, mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya maulama wa Mukawama amesema kuwa walioanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoeni wa Israel wamejiuza. Shekh Maher Hamud amesifu mchango na nafasi ya mashahidi Kasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis katika kukabiliana na njama chafu za Marekani na utawala wa kizoeni wa Israel na kueleza kwamba mataifa yaliyoamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel yamejiuza. Mkuu ya wa jumuiya ya kimataifa ya maulama wa mukawama amesema hayo katika hafla iliyofanyika kwenye ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Beirut nchini Lebanon kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Sulemani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kwa kifupi IRGC na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq cha Hashdu Shabi na kubainisha kwamba makamanda wa mukawama ni wawakilishi wa haki na njia ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Luteni Jenerali Kasem Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha IRGC au Sepa, ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Almuhandis na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kwa amri ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Na Wamarekani milioni 4.5 wamelazimika kuacha kazi na ajira katika kipindi cha mwezi mmoja kutokana na sababu mbalimbali, kubwa zaidi ikiwa ni kulipwa mshahara mdogo ambao haukidhi mahitaji yao ya maisha. Takwimu zinaonyesha kwamba katika mwezi Novemba mwaka jana pekee Wamarekani milioni nne na laki tano walichukua uamuzi wa kuacha kazi walizokuwa nazo na kuifanya nchi hiyo kusajili kiwango kikubwa zaidi cha wafanyakazi waliowacha kazi na ajira katika kipindi cha mwezi mmoja. Gazeti la New York Times linaripoti habari hiyo likinukuu idara ya kazi ya Marekani na kuandika kwamba wimbi hilo la kuacha kazi ambalo limetajwa na baadhi ya watu kama kujiuzulu pakubwa linawahusisha Marekani ambao wanapata mishahara midogo mno ambayo haiwezi kukidhi mahitaji yao ya maisha. Wakati wa Marekani wakiacha kazi kutokana na mishahara midogo, serikali ya nchi hiyo imekuwa ikijitwisha mzigo mkubwa wa gharama za vita katika mataifa mengine kama Iraq na Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, vita ambavyo vimesababisha mauaji ya roho za watu wasio na hatia. Katika miaka ishirini ya hivi karibuni zaidi ya dola trilioni kumi za walipa kodi nchini Marekani zimetumika katika masuala ya kijeshi na vita. katika vita vya Marekani vya baada ya Septemba 11 mwaka 2001 pekee, nchi hiyo imetumia moja kwa moja takriban dola trilioni nane, ambapo ikijumuishwa na gharama nyingine zisizokuwa za moja kwa moja za vita hivyo, inaonekana kuwa karibu dola trilioni 40 za rasilimali wa Marekani zimetumika kwa ajili ya chokochoko choko za kijeshi nje ya mipaka ya nchi hiyo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua idhaa hii. Habari hizo ambazo nimekusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com, mkwaju sw. Ni kukumbusha tena kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia arafa katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha plus. Kadhalika, unaweza kututumia maoni yako kupitia barua pepe yetu kupitia swahili radio at irib.ir. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo tarehe mpya ya uchaguzi wa rais nchini Libya. ya taifa ya uchaguzi ya Libya imetangaza tarehe 24 mwezi huu wa Januari mwaka 2022 kuwa siku ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini humo, licha ya kwamba bado kuna hitilafu kuhusu wakati haswa unaopaswa kufanyika uchaguzi huo. Kwanza, uchaguzi huo wa Libya ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe 24 Desemba mwaka jana, lakini uliakhirishwa kutokana na hitilafu mbalimbali mbali kama za nani wanafaa kugombea na vilevile kutowasilisha orodha kamili za wagombeaji. d Imad Asaye mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya amesema kwamba tume hiyo itatangaza majina yote ya wagombea bila ya kumtuhumu mgombea yote na wala kufuta jina lolote. Aidha amesema tarehe ya uchaguzi huo imesogezwa mbele baada ya tume hiyo kushindwa kupatiwa orodha kamili ya wagombea. Kuahirishwa tarehe ya uchaguzi wa Libya kumeongeza wasiwasi kuhusu mustakabali wa kisiasa wa nchi hiyo. Baadhi ya makundi ya kisiasa yanaamini kwamba kuahirishwa tarehe ya uchaguzi nchini li Libya kumezidi kutatanisha juhudi za kufanikisha zoezi hilo, bali kumeongeza uwezekano wa kuanza tena vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Watu wengi wanaamini kwamba uchaguzi nchini li Libya unapaswa kufanyika katika wakati mwafaka na baada ya kuandaliwa mazingira bora vilevile vile. masharti ya kuweza kugombea inabidi yawekwe wazi bila ya utoto wowote. Dr. Ali Muhammad Asalabi, mchambuzi wa masuala ya Libya, anasema maelewano na mshikamano wa kijamii na kisiasa ndio msingi mkuu unaopaswa kuheshimiwa kwanza kabla ya kuchukuliwa hatua nyingine yoyote ya kisiasa, kwani ni kwa njia hiyo ndipo utaweza kupatikana utulivu na umoja wa kitaifa nchini Libya. Bi Stephanie Williams, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, anasema wasiwasi mkuu uliojitokeza baada ya kuakhirishwa tarehe ya uchaguzi wa rais wa Libya umo kwenye namna ya kuitishwa uchaguzi huo na hatma ya serikali ya mpito, haswa kwa vile Walibia wengi wanataka serikali mpya na hawafurahishwi na kuendelea kutawaliwa na serikali ya mpito. Mivutano baina ya makundi ya kisiasa nchini Libya inaendelea katika hali ambayo uingiliaji wa madola ajinabi nao unazidi kuleta mivutano nchini humo. Balozi za nchi za Magharibi za Marekani, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Italia zimetoa tamko la pamoja la kuingilia masuala ya ndani ya Libya zikidai kuwa jamii ya kimataifa iko tayari kuwapandisha kizimbani wanaochochea machafuko na kuvuruga mchakato wa kisiasa na uchaguzi wa Libya. Ahmed Abul Ghait, katibu mkuu wa jumuia ya nchi za kiarabu au Arab League, amesema Libya hivi sasa inavuka kipindi hatari sana. Kila mmoja ana wajibu wa kusaidia kufanikisha juhudi za kuivusha salama Libya katika kipindi hiki kizito na hatari. Kufanyika uchaguzi haraka iwezekanavyo kunaweza kuwasaidia wananchi wa Libya kufanikisha malengo yao ya kulinda umoja na mshikamano wao wa kitaifa. hivi sasa imetangazwa tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Januari kuwa tarehe mpya ya kufanyika uchaguzi nchini Libya. Pamoja na hayo, bado kuna hitilafu kuhusu tarehe hizo, huku matatizo yaliyopelekea kuakhirishwa uchaguzi huo yakiwa bado hayajatatuliwa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga, ukiwa Mwanza ni 101.9, katika mkoa wa Kigoma ni 99.7, kule Mtwara ni 104.1 na, na Singida ni 99.1. Tovuti yetu ni, ni parstudio.com mkwaju sw. Mbali na kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini vilevile vile unaweza kututumia maoni yako ukosoaji na hata mapendekezo kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, swahili radio at irib Natoban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wasikilizaji wapenzi, hivi sasa tumo katika kukumbuka siku ya kufa shahidi bibi mtukufu binti wa bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Bibi huyo alifikia daraja za juu za utukufu na ukamilifu wa kibinadamu. Nembo ya utukufu wake haitokani tu na kuwa kwake binti wa bwana mtume bali pia kutokana na kujipinda kwake katika kutafuta daraja za juu za maadili bora, imani kamili na ikhlasi ya uja na kujikurubisha kwa Muumba. Ilikuwa kubwa kwa bibi huyu kiasi kwamba Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, anayemuudhi Fatima ameniudhi mimi, na aliyeniudhi mimi amemuudhi Mwenyezi Mungu. Tunatoa mkono wa pole kwa ukumbuka, siku aliyokufa shahidi bibi huyo mtukufu, sekunde chache kabla ya kuaga dunia, bibi Fatima aliomba apewe maji, akayatumia kutia udhu, akaelekea kibla na akaomba, Ewe Mola wangu, yajalie mauti yangu yawe kwa hali ambayo yatakaponifikia iwe ni mithili ya kipenzi changu aliyerejea safarini na kukutana nami. Ewe Mola wangu nimiminie rehma na baraka zako na roho yangu iweke pamoja na roho za watoharifu iwe pamoja na watu wema na kiwiliwili changu kiweke pamoja na viwiliwili vitoharifu na amali zangu zijalie ni zenye kutakabaliwa. Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha aliaga dunia tarehe tatu mfunguo tisa Jamadu Thani, mwaka wa 11 hijiria na ametuachia urithi wenye thamani za kudumu. Binti huyo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, alikuwa na fadhila kubwa ambazo mara kwa mara Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, alikuwa akizisifia. Mtukufu huyo wa daraja amenukuliwa akisema kuhusu Bibi Fatima kwamba Mwenyezi Mungu ameujaza moyo na viungo vya binti yangu Fatima imani na yaqini Wakati Zahara anaposimama kwenye mihrabu ya ibada hung'ara mithili ya nyota mbele ya malaika. Katika hadithi nyingine, Bwana Mtume amenukuliwa akimwambia mwanawe haya yafuatayo: binti yangu mpenzi, Mwenyezi Mungu amekuteua na kukupamba kwa maarifa na utambuzi kamili na kukumiminia fadhila nyingi na kukufanya kuwa mwanamke bora duniani siku moja mtu mmoja alikwenda kwa bwana mtume na akamwambia kwa nini huwafanyie wanao wengine wa kiume na kike vile unavyomfanyia fatima bwana mtume alimjibu akisema wewe humjui fatima mimi nasikia harufu ya peponi kutoka kwake kuridhika fatima ni kuridhika mwenyezi mungu na kughadhibika kwake ni kughadhibika kwa muumba Baada ya kufariki dunia mama yake kipenzi Bibi Khadija, nafasi iliyoachwa wazi na mama yake ndani ya moyo wa Bwana Mtume alijaza yeye Fatima ambaye alikuwa pamoja na baba yake kwenye umri wake wote katika kupigania na kuendeleza dini tukufu ya Kiislamu. Alikuwa akisikiliza kwa kina aya za Qur'an zilizokuwa zikitoka kinywani mwa baba yake, na mafunzo yake akayapa nafasi maalumu ndani ya moyo na vitendo vyake. Bibi huyo mtukufu alithibitisha kivitendo kwamba hakuna tofauti yoyote kati ya mwanamke na mwanamme katika kufikia kwenye vilele vya majabali ya takwa na ukamilifu wa kibinadamu. Alithibitisha kuwa hiyo ni neema iliyomiminwa na Mwenyezi Mungu kwa binadamu wote, na inabidi kila mtu awe mwanamke au mwanamme, ajipinde kuzifungua lulu zake. Ama miongoni mwa michango mikubwa ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, au kwa jina ya jingine Fatima Tulbatul ni kukuza ustaarabu wa jamii. Alikuwa na kipaji cha kupata ufumbuzi masuala yote kuanzia madogo madogo hadi yaliyo mazito kutatuka. Jambo hilo haliwezekani bila ya taufiki ya Mwenyezi Mungu na kuwa na ilmu na utambuzi wa hali ya juu. Bibi Fatima aling'ara mithili ya mshumaa na kuongoza njia ya uongofu na kupigania haki katika njia ya Allah. Siku moja bibi mmoja alikwenda kwa mtukufu huyo na kumuuliza maswali kadhaa. Maswali yake yalifika kumi na bibi Fatima akayajibu yote kwa umahiri mkubwa. Baada ya kujibiwa, yule bibi akaona tabu kwa kumuuliza maswali yote yale na kumwambia, ewe binti wa mtume wa Mwenyezi Mungu, siwezi kukusumbua tena kwa maswali, kwani umechoka. Bibi Fatima alimjibu, usione tabu Uliza swali lolote unalopenda, na mimi nitakujibu. Mimi sichokeshwi na maswali yako, kwani Mwenyezi Mungu amenipa thawabu kwa kila swali uliloniuliza, thawabu ambazo hazina idadi. Mapenzi ya Mwenyezi Mungu yalikita ndani ya roho na moyo wa Bibi Fatima kiasi kwamba amenukuliwa akisema, ladha ninayoipata ninapomtumikia Mwenyezi Mungu kuniondolea dharura nyingine zote na kunifanya nitake nibakie katika hali hiyo hiyo ya kushuhudia uzuri na ujamali wa Mwenyezi Mungu. Mapenzi ya Mwenyezi Mungu yalikita ndani ya roho na moyo wa Bibi Fatima kiasi kwamba amenukuliwa akisema, ladha ninayoipata ninapomtumikia Mwenyezi Mungu huniondolea dharura nyingine zote na kunifanya nitake nibakie katika hali hiyo hiyo ya kushuhudia uzuri na ujamali wa Mwenyezi Mungu. Alikuwa akiamini kwamba maana na thamani za ibada zimo katika kumtambua vilivyo Mwenyezi Mungu. Amenukuliwa akisema, mwenye kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi, basi Allah humtengea maslahi bora kabisa. yenye thamani kubwa aliyoitoa baada ya kufariki dunia baba yake mpenzi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hotuba hiyo aliitoa baada ya kuhisi hatari ya mpasuko katika jamii ya Kiislamu baada ya Bwana Mtume kurejea kwa Mola wake, aliibainisha kwa ufasaha sura halisi ya Uislamu. Hotuba hiyo hadi leo hii inatoa mwangaza kwa kila mtu anayepigania dini ya haki. Katika hotuba yake hiyo Bibi Fatimatu Zahra alisema njia ya uokovu wa mwanadamu ni kushikamana na dini ya haki na kutii maamrisho wa Mwenyezi Mungu. Huku akijua vyema historia, mtukufu huyo alitoa miongozo mema kwa binadamu ya kuwataka wajifunze kutoka katika historia na kutokariri makosa ya kaumu na watu waliopita. Katika sehemu moja ya hotuba yake hiyo muhimu alisema: Enyi watu, nyinyi mlikuwa pambizoni mwa shimo la moto. Mlikuwa wanyonge na siku zote mlikuwa mkiogopa asije akatokea adui akakushambulieni na kukutekeni nyara, hadi Mwenyezi Mungu alipomtuma mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ili kukuokoeni. Akaondoa kiza cha kufru na shirki, akakuondoleeni mchafuko na kulifanya giza la ukafiri lililokuwa limefunika macho yenu kuwa nuru na mwangaza. Nukta nyingine muhimu katika maisha ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha ni kule kulea watoto watukufu ambao kila mmoja wao ana nafasi muhimu katika historia. Mume wa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alikuwa ni Imamu Ali alaihi ssalam. Imamu huyo wa mashariki na magharibi alikuwa akisikia raha sana kuwa pembeni mwa mke wake e, bibi Fatima. Imamu Ali alaihi ssalam amenukuliwa akisema, Fatima hakupata tabu hata mara moja kutoka kwangu na wala mimi sikupata tabu hata mara moja kutoka kwake. Sikuwahi kumlazimisha anifanyie kazi yoyote na wala yeye hakuwahi kunilazimisha kumfanyia jambo Naapa kwa Mwenyezi Mungu kwamba sikuwahi kufanya jambo la kumkasirisha Fatima. Kila nilipokuwa nikiangalia sura yake, majonzi na huzuni ziliniondokea na nilisahau uchofu wangu. Siku zote Imamu Ali alaihi salam alikuwa akizungumzia mazuri yaliyojaa katika maisha yake na mkewe Fatima. Mazuri hayo aliyakumbuka pia Ali katika sekunde za mwisho za maisha ya Fatima. Siku moja Imamu Ali alaihi salam alikumbuka wakati watoto wao wawili Hasan na Husein alaihimusalam walipokuwa wagonjwa na yeye na mkewe Fatima wakaamua kufunga siku tatu mfululizo kumwomba Mwenyezi Mungu awaponye watoto wao. Ilipofika wakati wa iftari siku ya kwanza, akatokea maskini nyumbani kwao na akaomba chakula Bibi Fatima akampa maskini huyo chakula ambacho alikuwa amekiandaa kwa ajili ya iftari yao. Siku ya pili wakafunga tena na ilipofika wakati wa kula iftari, mlango wa nyumba yao ukagongwa tena na mara hii akawa ni yatima aliyeomba chakula. Bibi Fatima akampa yatima huyo futari waliokuwa wamejitayarishia. Hali hiyo ikatukia hivyo hivyo siku ya tatu ya funga ambapo futari yao walimpa mtumwa aliyekuja nyumbani kuwaomba. Kwa muda wa siku tatu, watukufu hao walifutari kwa maji matupu. Yote hayo waliyafanya kwa ajili ya kutafuta radhi za Allah, na kwamba waja wa Mwenyezi Mungu wenye shida wasiweze kurudi mikono mitupu walipogonga mlango wa Fatima salamullahi alaiha kuomba msaada. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliposikia habari hiyo, alielekea nyumbani kwa Bibi Fatima na kumuona yuko kwenye miherabu ya ibada akimwabudu Mola wake huku akiwa amedhofu kwa njaa. Bwana Mtume akajawa na wasiwasi kutokana na hali ya binti yake. Ni wakati huo ndipo aliposhuka Malaika Jibril alaihi salam akasema Baraka ziwe juu yenu enye watu wa nyumba ya Mtume. Na baada ya hapo akasoma aya kadhaa za suratu Dahr. Kwa mara nyingine tunatoa mkono wa pole kwenu nyinyi nyote kwa mnasaba wa kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra al-Batul salamullahi alaiha binti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Na tunakimaliza kipindi hiki kwa kunukuu baadhi ya matamshi yenye hikma ya mtukufu huyo aliposema, Quran ni nuru yenye kung'ara ambayo inaangaza kwenye giza na ni mwongozo wa kuwaongoza wafuasi wake kwenye pepo tukufu. Vilevile Bibi Fatima Tuzahra amesema katika dunia yenu kuna vitu vitatu ninavyovipenda Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. E, tunapomwangalia Fatimatu Zahra salamu llahi alaiha, ni mtu ambaye shakhsia yake katika Uislamu ni kubwa, yani tunaweza tukasema kwamba kama kuna mwanamke ambaye anaistahiki kuigwa zaidi na wanawake wa jamii yetu, wanawake wa ulimwengu huu, hakuna zaidi ya nani, ya Fatimatu Zahra katika jamii yetu ni mwanamke ambaye alikuwa ni mtukufu, pamoja na kwamba amefariki akiwa na umri mdogo. Yani tarehe zinathibitisha kwamba paka Fatimatu Zahara salamullahi alaiha na fariki, alikuwa ajafikisha umri wa miaka ishirini. Kwa hiyo unakuta kwamba alifariki akiwa ni mdogo, lakini shakhsia yake, nafasi yake katika Uislamu ni, ni, ni kubwa sana kuliko hata wanawake walioishi miaka themanini, miaka tisini au miaka mia. Kwa hiyo huyu ni Fatimatu Zahara. Lakini ukimwongelea Fatimatu Zahara eh, ni mtu ambaye anayekupa picha kwamba makusudio ya, ya Mwenyezimungu subhanahu wataala kumuumba mwanamke yalikuwa ni nini? Yani Mwenyezimungu alipomuumba mwanadamu eh, anasema waidh qala rabuka lilmalaikati inni jailu fi lardi khalifa kwa hiyo lengo la kumuumba mwanadamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alikuwa akihitajia huyu mwanadamu ajekuwa nani? Aje kuwa kiongozi. Kwa hiyo je, Mwenyezi Mungu kufanya kwamba mwanamke akatoka katika ubavu wa nani, wa Nabi Adam, lengo lake lilikuwa ni nini? Ukimsoma Fatimatu Zahara salamullahi alaiha, utagundua kwamba eh, lengo la Mwenyezimungu lilikuwa ni lipi? Sawa sawa. Lengo la Mwenyezi Mungu subhanahu wataala unakuja ukuta kwamba ukisoma maisha ya Zahara, jinsi alivyoishi na familia yake, jinsi alivyoanza kuanza kuishi na baba yake, jinsi alivyokuwa na mafungamano na mume wake, watoto wake, utajua kabisa kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala alimleta mwanamke katika ulimwengu huu, yeye akiwa ndio chanzo kikubwa cha kutengemaa jamii, kwa sababu hata katika familia eh, akiharibika mwanamke, jamii imeharibika. Kwa nini? Kwa sababu mwanamke muda wote ndio yuko na familia. Mara nyingi baba ni mtu wa kutoka eh, kutokana na mazingira ya baadhi ya sehemu, kwamba inafikia hatua baba anaondoka saa kumi na mbili asubuhi anarudi saa mbili usiku au anarudi saa kumi na mbili jioni. Kwa hiyo huu muda wote ni kwamba watoto wako na nani? Wako na mama yao. Kwa hiyo ni kwamba kama mwanamke atatengemaa, basi jamii itafanyeje? Itatengemaa. Kwa hiyo hapo utagundua umuhimu na nafasi ya mwanamke katika jamii. Kwa hiyo Fatimatu Zahra huyu anakuja kuwa ni mfano wa mwanamke aliyokuwa bora katika dunia ah. au ni namna gani mwanamke anatakiwa awe katika dunia ah. Kwa hiyo ni mwanamke ambaye tunasema aliweza kucheza dauru yake vizuri, yaani ule wadhifa wake kama mama aliweza kuutumikia vizuri. Ni mwanamke ambaye alikuwa u... Ukimwangalia kulingana na tarehe inavyosema ni kwamba huwezi ukaona aibu yoyote kama mwanamke, kwamba ni mwanamke aliyekamilika huyu. Ndio e, alikuwa Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Lakini Fatimatu Zahra huyu tunakuja kukuta kwamba yeye e, silsila hii ya maimam, maimamu maimamu hawa wataharifu ambao ninaozungumza maimamu kumi na wawili hmm. Yani ukitoa alimamu Ali alaihi salaam hawa kumi na moja wote wanatoka kwa Fatimatu Zahara salamullahi alaihi. Kwa hiyo ni mama wa mawalii wa Mungu. Sasa, ni mama wa maimamu baada ya nani? Baada ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kwa hiyo, hii ni nafasi hii ni shakhsia aliyokuwa nayo Fatimatu Zahara salamullahi alaiha. Ni mtu ambaye ana mchango mkubwa wa leo hii kubakia hata huu Islamu tuliokuwa nao, pamoja na mapungufu yaliyopo ya leo hii lakini hii kidogo huu uzuri wa Uislam tunauona ni kwa sababu ya mama huyu, kwamba wote walio wanaoweka Uislam wa leo hii unaendelea kuwa hai, hawa watu wametokana na nani? Na Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Kwa hiyo hii ni upande wa nini, e, wa shakhsia yake katika dini yetu ya Kiislamu <tipati> Leo ni Jumatano tarehe pili jamadi thani mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Januari 5 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1419 iliyopita vilianza vita vya miaka 24, kati ya falme za Iran na Roma. Vita hivyo viliibuka kufuatia kuuawa Moris aliyekuwa mfalme wa Roma na ambaye pia alikuwa mwungaji mkono na rafiki wa karibu wa mfalme Khosro Parvis wa Iran. Kufuatia mauaji hayo ya Moris, mtoto wake alikuja Iran na kumwomba msaada mfalme Khosro, mfalme huyo wa Iran, na kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Moris alituma jeshi lililojizatiti kwa silaha kwenda kuishambulia Roma, ambapo kwa kipindi kifupi liliweza kuteka miji mingi ya nchi hiyo. Baada ya ushindi huo, mfalme mpya wa Roma alimtuma mjumbe wake kuja Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya amani na mfalme wa Iran. Hata hivyo mfalme Khosrow Parviz, ambaye alikuwa tayari ameingiwa na kiburi cha kupata ushindi mkubwa katika vita hivyo, alikataa mpango wa amani, na hivyo akawa ameendeleza vita hivyo. Vita hivyo, ambapo pande mbili zilipata ushindi katika vipindi tofauti, viliendelea kwa muda wa miaka ishirini na minne. Siku kama ya leo miaka 331 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1691, ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa ikifanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. Tarehe 15 Dei miaka 43 iliyopita wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran waligoma kwenda madarasani na kufunga masomo wakionyesha upinzani wao dhidi ya safari ya rais wa wakati huo wa Marekani, Jimmy Carter hapa nchini na uungaji mkono wake kwa utawala wa sha wakati huo. Carter alikuwa akidai kuwa ni mtetezi wa haki za binadamu na mpinzani wa swala la kuziuzia silaha tawala za kidikteta hata, hata hivyo, serikali ya Washington ilichukua uamuzi wa kufunga mikataba ya kuuzia silaha nzito utawala kidikteta wa kidikteta wa Shah na kupuuza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliokuwa ukifanywa nchini Iran Jimmy Carter, alifikia kiwango cha kumwita Shah kuwa ni kiongozi anayependwa na wananchi na kwamba Iran ni kisiwa cha amani hata hivyo muda mfupi baadaye wananchi walianza harakati za kudai uhuru na kujitawala na miezi kumi na mitatu baada ya safari ya Carter mjini Teheran Shah aliondolewa madarakani na ikaanzishwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na miaka 37 iliyopita, katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1985, utawala wa kizawini wa Israel uliwachukua maelfu ya mayahudi wa Ethiopia au mafalasha kupitia ardhi ya Sudan. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu alfu nane walipelekwa huko katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Nchi za kiarabu zilikasirikia Sudan kwa kushirikiana na Israel katika kuhamisha mayahudi wa kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jibril Mahadali wa Anzuani, Komoro huko anasema, kuhusiana na msiba wa Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam, anaandika adhamallahu ujurana wa ujurakum. Kisha naona amewarifisha watu kadhaa hapa, nataka tuwaunge. Moja ni ibrahim moja Ali, moja Ahmad na Husein. Wote hawa ni wa visiwa vya ngazija huko Asante sana Madahali kwa ujumbe wako huo na kuwaarifisha hao mashabiki wapya. Inshallah, muda si mrefu tutawaunga Idris mali ya Mungu akiwa Mombasa, Kenya ana mingi, anatuandikia tu. Shukran kwa kumtumia habari Asante sana pia Sultan Nasir ukiwa Burundi, naye pia natushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya pia. Nani huyu? Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema tupo pamoja, inshallah. Asante sana kwa kuendelea kutegea. Naye shabiki mpya huyu pia nimkaribishe hapa, anasema anaomba tumuunge, anasema anaitwa samiu. Samiu ama ni samiu Mtwara, Tanzania. Dar es Salaam, Tanzania anasema salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anaandika mahusiano na Wazayuni ni udhihirisho wa kutoheshimu haki za wanadamu na ujahil na upumbavu. Shirali Fazil huyo akiwa da Tanzania. Ali Jaha Ali akiwa Mtwara Tanzania, naye anatuandikia shukran kwa habari za leo, asante sana ukiwa hapo Mtwara. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunipi raha. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Tume iliyokuwa ikichunguza visa vya ufisadi wakati uongozi wa aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma imetoa sehemu ya ripoti yake baada ya miaka mitatu, ikieleza kwamba Zuma alihusika na ufisadi wakati wa utawala wake. Muungano wa vyama vya siasa nchini Mali umepinga mpango uliotangazwa hapo awali na serikali ya kijeshi kwamba ingechukua hadi miaka mitano ya mpito kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba mamluki wote walioko katika ardhi ya Libya wanapaswa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo. Stefan Dujarik amesema kwamba daima tumekuwa tukiwataka na tunaendelea kuwataka mamluki walioko nchini Libya, ambao sio wawakilishi wa vikosi vya usalama vya nchi hiyo kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo. Mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Maulama wa Muqawama Shekh Maher Hamud amesema kwamba walioanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoni wa Israel wamejiuza. Na wamarekani milioni nne na laki tano wamelazimika kuacha kazi na ajira katika kipindi cha mwezi mmoja kutokana na sababu mbalimbali, kubwa zaidi ikiwa ni kulipwa mshahara mdogo ambao haukidhi mahitaji yao ya maisha. Muhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa sana, mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangu mwanzoni mwa matangazo hadi sasa tunapofika tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mtulivu. Asante na kwa