Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anangamia akasema, Ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia na hakika ahadi yako ni haki nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: Ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusnakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: Ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa Jumatano Januari tano elfu mbili ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe pili Jamadul Thani 1443 Hijiria. Wapenzi wasikilizaji, wa mchana huu tuna mengi mazuri tumeandalia. Tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kujiuzulu waziri mkuu Hamdok na kushtadi mgogoro wa kisiasa huko Sudan. Uchambuzi huo wa kisiasa utafuatiwa na kipindi chetu ambayo itakuwa ni maalumu, tumeandalia ni mawaidha itakayoletwa kwenu na Sheikh Miraji Salim akizungumzia mafunzo ya mtukufu Bibi Fatuma Zahra alaihi ssalam, na ni shekhe kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na tutakuwa na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia nikipenda na na nikukumbushe, mpendo wa msikilizaji, mfuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, tovuti yetu ni parstoday com sw, na whatsapp yetu, unaweza kutuma ujumbe wako mfupi ni alama kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Karibuni kutegea sikio matangazo Imetimia saa sita kamili kwa majira ya hapa Teheran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. Brigadia Jenerali Qaani asema wauaji wa kamanda Suleimani hawatakuwa salama. Shekhe Naim Kasib asema kamanda Suleimani ni shahidi wa umma. Hisham Abhawash ashinda katika mapambano ya kugoma kula chakula na mzozo baina ya nchi mbili jirani za Algeria na Morocco waendelea kutokota. Karibu habari kamili. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema wauaji wa luteni jenerali Kasim Suleimani walidhani kuwa wameshinda kwa kumuua, lakini hawakujua kwamba hawatakuwa salama. Brigadia Jenerali Ismaili Kaani amesema Trump mtendaji naye na wenzake wanajulikana, na kama Pompeo wanajulikana na wasiri kama Pompeo, na wako chini ya darubini ya watu wote huru duniani na hawatakuwa salama. Brigadia Jenerali Kaani amesema kuondoka wa marekani nchini Iraki ni sehemu ya mipango ya Iran na kwamba fedhea zaidi ya kuondoka huko ni kufukuzwa wa Marekani na kwamba Wairaki na kambi ya Mukama na mapambano hawata stahamili askari elfu mbili wa nchi hiyo ambao bado wako Iraki. Kamanda wa kikosi cha Kutsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Iran italipiza kisasi cha mauaji ya shahidi Kasim Suleimani kwa kutumia mbinu na mtindo wake, na si kwa mtindo wa watenda jinai duniani kufuatia jinai hiyo iliyofanywa na ndege za kivita za marekani kwa amri ya moja kwa moja ya rais wa zamani wa nchi hiyo donald trump mnamo januari 8 mwaka 2020 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu lilichukua hatua ya kulipiza kisasi kwa kuvurumisha makombora kadhaa dhidi ya kambi ya wanajeshi wa marekani ya ain al asad nchini iraki na kuisawazisha kabisa na ardhi jamhuri ya kiislamu irani inasisitiza kuwa bado haijamaliza kulipiza kisasi cha mauaji ya shahidi Suleimani. Wakati huo huo, akizungumzia mafanikio ya luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kutsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa kamanda Suleimani alikuwa shahidi wa umma Sheikh Naim Qasim ambaye Jumanne jioni alikuwa akizungumza kwa mnasaba wapili wa kukumbuka mwaka wa pili wa kuuawa shahidi Kamanda Qasim Suleimani katika hafla iliyofanyika kwenye ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Beirut, alisema kuuliwa shahidi kwa kamanda huyo sio tu kwamba hakukupunguza nguvu na thamani za mukawama, lakini pia kuliinua juu ari na nafasi ya wanamapambano. Amesisitiza kuwa Kamanda Suleimani alikwenda mbali zaidi ya nchi yake na kuwa shahidi wa umma wa Kiislamu na kwamba hilo ni jambo lenye umuhimu mkubwa. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema shahidi Kasim Suleimani alithibitisha dira ya mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa kadiri kwamba sasa hakuna mtu anayeweza kupotosha njia ya mapambano hayo. Shekh Naim Kasim amesema ni haki ya makundi ya mapambano kushirikiana na wamiliki wa ardhi iliyoghusubiwa kwa ajili ya kukabiliana na kambi ya shari ya wale ambao wameamua kutuita sisi kuwa ni magaidi, ili hali wao wenyewe ndio nembo kuu ya dhuluma na mauaji ya halaiki duniani. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ushindi wa Hisham Abu Hawash, mateka wa Kipalestina katika vita yake ya kugoma kula chakula mkabala na utawala wa kizayuni umepokelewa na wimbi la furaha na pongezi kutoka kwa wananchi na makundi ya mukawama ya Palestina na kukiri wazayuni kuwa wameshindwa kukabiliana na mukawama wa Palestina. shirika la habari limeripoti kuwa shirika la habari la Palestina limeripoti kuwa Abu Hawashi alikuwa amegoma kula chakula kwa muda wa siku mia moja arobaini na moja zilizopita, akiwa ameshikiliwa katika jela ya utawala wa Kizayuni. Na makundi ya mukama katika siku za karibuni mara kadhaa yaliutahadharisha utawala wa Kizayuni kuhusu athari zitakazopata iwapo mateka huyo angeaga dunia, na jibu ambalo utawala wa Kizayuni ungelipata jibu la kijeshi kutoka kwa wanamkawama. Hatimaye vyombo vya habari vya Palestina jana usiku vilitangaza kuhusu kusalimu amri utawala wa kizayuni na kukubali kumwachia huru Abu Hawash Februari 26 ijayo, na kwa utaratibu huyo mateka huyo wa kipalestina ambaye hivi karibuni madaktari wake walidhani kuwa angeaga dunia wakati wowote wa ule, hatimaye amehitimisha mgomo wake huo wa kula. Baada ya kutangazwa habari hiyo harakati ya mapambano ya kisamu ya Palestina Hamas imetoa taarifa na kutangaza kuwa harakati hiyo inatoa mkono wa pongezi kufuatia ushindi huo wa Abu Hawash kwa walinda jela wa kizayuni katika vita vya watu wenye njaa. Harakati ya Hamas imesistiza kuwa mateka huyo shujaa kwa mara nyingine tena amethibitisha nguvu ya Palestina kwa ajili ya mukawama na ushindi dhidi ya utawala ghasibu wa kizayuni, pamoja na azma na irada kubwa ya kutosalimu amri mbele ya maghasibu wa Zayuni. Wakati huo huo, harakati ya jihadi Islami imetoa taarifa na kuwapongeza wananchi wa Palestina kwa mshikamano wao na kumuunga mkono Hishamu Abu Hawash hadi kupatikana ushindi dhidi ya utawala ghasibu wa Kizayuni. Mfalme wa Moroko amehitimisha uhudumu na kazi za balozi wa nchi hiyo huko Algeria kutokana na kuendelea mvutano kati ya nchi mbili hizo jirani Mfalme Muhamad wa sita wa Moroko, baada ya kupita siku mia moja kumi na tatu tangu kukatwa uhusiano wa, wa kidiplomasia baina ya nchi hiyo na Algeria, amehitimisha uhudumu wa Hasan Abdul Khalik, balozi wa nchi hiyo huko Algeria. Balozi huyo pamoja na wanadiplomasia wengine wa Moroko walirejea nyumbani siku tatu baada ya tangazo la kukata uhusiano wa, wa, wa kidiplomasia na Aljaz. Uhusiano wa Algeria na Moroko umekumbwa na mivutano tangu miezi kadhaa iliyopita. Lamtana Lamamra, waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria, Agosti ishirini na nne mwaka jana, alitangaza kukatwa uhusiano wa, wa kidiplomasia kati ya Aljaz na Rabat kutokana na hatua za kichochezi za mfalme wa Moroko dhidi ya Algeria na kushindwa mfalme huyo kutimiza majukumu yake ya msingi kuhusiana na uhusiano wa Rabat na Aljaz. Aljaz pia inaituhumu Moroko kuwa inashirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel kutekeleza uharibifu nchini Algeria. Na rais wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashani mkoa wa Isfahan nchini Iran ametangaza mafanikio ya utengenezaji wa kifaa cha kwanza cha Kiirani cha kutambua kirusi cha corona aina ya Omicron. Said Ali Reza Mura Vijei, mkuu wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan, amesema kwamba kifaa hicho cha kutambua korona aina ya omicron kinaweza pia kutambua aina mbalimbali za virusi vya korona ikiwa ni pamoja na alfa, beta, gama, epsilon, eta, zeta, yuta, delta, delta plus na omicron. Akizungumzia jinsi chuo hicho kilivyoshiriki katika utengenezaji wa kifaa hicho Mwaravija amesema wataalamu wamefanya utafiti wa mwaka mzima kwa ajili ya kutengeneza kifaa hicho. Ameongeza kuwa makampuni ishirini ya kigeni pia yametengeneza kifaa cha kugundua aina tofauti za korona na kwamba kifaa kilichobuniwa na chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Kashan ni sawa na vile vilivyotengenezwa nje ya Iran ingawa gharama ya uzalishaji wake ni moja ya tano ya gharama ya vifaa hivyo vya kigeni. Tarehe 26 Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, shirika la afya duniani WHO lilitangaza aina mpya ya korona ya Omicron ambayo sasa imeenea katika nchi nyingi duniani. Aina hiyo mpya ilitambuliwa kwa mara ya kwanza nchini Afrika Kusini na kusababisha wasiwasi wasi duniani. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa. Uchambuzi wetu mchana huu unahusu kujiuzulu waziri mkuu Hamdok na, na kushtadi mgogoro wa kisiasa nchini Sudan. Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan ambaye hivi karibuni alitishia kujiuzulu, hatimaye Jumapili usiku alitangaza rasmi kujiuzulu nafasi hiyo mbele ya waandishi wa habari. Hatua ya kujiuzulu waziri mkuu wa Sudani imekuja kutokana na kukithiri maandamano na upinzani wa wananchi wanaowataka majenerali wa kijeshi warejee makambini mwao na waruhusu serikali na masuala ya kisiasa nchi hiyo yaongozwe na raia. Sambamba na kutangaza uamuzi wake huo, Hamdok alisema kuwa tumependekeza mipango kadhaa lakini hakukuweko wa kutusikiliza. Mimi nilikuwa na uwezo wa kufanya juhudi mpaka hapa ili kuiokoa nchi na hatari ya kusambaratika na kuelekea upande wa maafa. Waziri mkuu wa Sudani aliyejiuzulu amesema pia kwamba mgogoro mkubwa wa leo katika hatua ya awali ni mgogoro wa kisiasa, lakini hali hiyo imekuwa katika mwenendo wa kubadilika na kuzikumba nyanja zote za maisha ya kiuchumi na kijamii za wananchi na hivyo mgogoro ulio umeenea katika sekta zote. Hamdok amebainisha kwamba kwa kuzingatia kuendelea malalamiko na upinzani wa umma dhidi ya hatua ya wanajeshi ya kutoa na kuhodhi madaraka, kuna haja ya kufikiwa makubaliano mapya ya kukabidhi hatamu za uongozi wa nchi. Hii ni katika hali ambayo, katika siku za hivi karibuni, mji mkuu Khartoum na miji mingine ya Sudan imeendelea kushuhudia wimbi kubwa la maandamano ya wananchi ya kulalamikia hali ya kisiasa ya nchi hiyo na kuunga mkono kuweko serikali ya kiraia. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya watu waliouawa tangu jeshi la Sudan litwae madaraka ya nchi Oktoba 25 mwaka jana imepindukia 55. Mauaji na ukandamizaji wa karibuni kabisa uliofanywa na vikosi vya usalama vya Sudan ni ule wa Alhamisi iliyopita ambapo waandamanaji watano waliuliwa na wengine mia tatu kujeruhiwa. Jumuiya ya wafanyakazi nchini Sudan imetangaza kuwa yaliyotokea Alhamisi iliyopita yalikuwa mauaji ya umati. Kabla ya uamuzi huu wa kujiuzulu Abdallah Hamdok, kulikuwa na tetesi za kujiuzulu mwanasiasa huyu, ambaye majuma machache yaliyopita pia yeye mwenyewe alinukuliwa akisema mbele ya shaksia wa kisiasa na kifikra kwamba atajiuzulu wadhifa wake huo wa waziri mkuu wa Sudan Muda si mrefu, hata hivyo, baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na jenerali Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa baraza la utawala wa Sudan ambaye pia ni kamanda wa jeshi la Sudan, Hamdok alibadilisha uamuzi wake. Abdalla Hamdok ametangaza kujiuzuru nafasi ya waziri mkuu wa Sudan katika hali ambayo tarehe 25 Oktoba mwaka jana jeshi la nchi hiyo lilifanya mapinduzi mengine ya ya kijeshi na kuivunja serikali ya mpito ambayo ilikuwa inashirikisha pia raia. Hamdoko ambaye alikuwa waziri mkuu wa serikali hiyo naye alingolewa madarakani na kuwekwa kizuizini. Kutangaza kujiuzulu Abdullah Hamdoku kutoka katika wadhifa wake wa waziri mkuu kumeibua wasiwasi kumeibua wasiwasi kuhusiana na mustakbali wa Sudan, nchi ambayo miaka mitatu iliyopita ilishuhudia vuguvugu vugu la wananchi lililohitimisha miaka mingi ya utawala aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir na kisha kukaundwa serikali ya mpito. Baada ya hapo Abdallah Hamdok na afisa wa zamani wa Umoja wa Mataifa akateuliwa kuwa waziri mkuu kwa mujibu wa makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa baina ya raia na wanajeshi. Pamoja na hayo, katika miaka hivi karibuni kumeshuhudiwa hitilafu kubwa baina ya serikali ya kiraia na wanajeshi ambao wamekuwa na nafasi muhimu katika baraza la mpito na la utawala. Kuhusiana na hilo, Hamdok anasema serikali ya mpito ilikuwa ikikabiliwa na changamoto kubwa ambapo muhimu zaidi ni kudorora uchumi, kutengwa wa kimataifa, ufisadi na mzigo wa madeni ambayo ni zaidi ya dola zipatazo bilioni sitini, kuvurugika sekta ya huduma za jamii, elimu, afya na matatizo katika muundo wa kijamii ambayo yaliibuka baada ya vita vya majimbo ya Darfur, Kordofani Kusini, Blue Nile na matatizo mengine chungu nzima. E, filihali baada ya Hamdoku kujiuzulu, Sudan imeingia katika hatua na marhala mpya ya mgogoro wa kisiasa na inatabiriwa kwamba mizozo ya kisiasa na malalamiko ya wananchi yatachukua mkondo mpya katika nchi hiyo ya Kiafrika. saa sita na dakika kumi na tano sekundi arobaini na mbili kwa majira ya Tehran na tunamkaribisha sasa Shekhe Miraji Salim kutoka Dar es Salam, Tanzania, katika kipindi hiki maalum. Kipenzi chake bwana wetu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam katika masiku tuliyokuwa nayo ni masiku ambayo makutaba wanatumia masiku haya kuzungumzia Bibi Fatima Salamullahi alaiha, kwani ni masiku ambayo Bibi Fatima, katika masiku kama haya, ni masiku ambayo Bibi Fatima aliondoka duniani, lakini swala lililokuwa la msingi hasa katika darasa zetu kama hizi sio kuzungumzia tu kwamba bibi Fatima alikufa kwa sababu wanakufa ni wengi, lakini la muhimu ni kupeana mafunzo, hasa kujiuliza, bibi Fatima ni nani? Huyu Fatima tu Zahara salamu alayha, bibi Fatima mpaka tukaweza kukaa kikao kama hichi tunamzungumza. Je, huyu bibi Fatima ni nani? ni kwa kuwa tu ni binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa, wa alihi wa sallam? Ana nafasi gani Bibi Fatima katika Uislamu? Uislamu unamjua vipi Bibi Fatima? Na hili ndio la muhimu ambalo nataka tulitizame. Je, Uislamu unamtizama vipi Bibi Fatima salamullahi alaiha au Uislamu unamtambulisha vipi Bibi Fatima salamullahi alaiha? Ndugu zangu, Bibi Fatima ni mwanamke ambaye ana nafasi kubwa sana katika Uislamu. Kwa bahati mbaya, wengi hatusomi historia ya Bibi Fatima, wengi hatumdurusu huyu mwanamama, wengi hatumsomi huyu mwanamama. Lakini mwanamama huyu sio tu kwa kwa ni binti wa bwana mtume, bali mwanamama huyu ana nafasi kubwa mno katika Uislamu, na Uislamu umemtambulisha kwa nafasi kubwa ambao pengine wanawake wengi hawakutambulishwa kwa nafasi hiyo, hawana hadhi au hawakupata hadhi ya nafasi hiyo aliyotambulishwa katika Uislamu. Bibi Fatima ni mwanamke ambaye anatosha kuwa darasa kwa kinamama. Bibi Fatima alikuwa ni mwanamke ambaye masahaba wa bwanamtume na wake wa bwanamtume wake wa masahaba wakitumwa ili wakajifunze kwa nani? alini naabal nataka kujia Bibi Fatima, mwanamke wa peponi, mwanamke wa mwanamke wa kujifunza Imama Ali anasema nilipomuoa mimi Bibi Fatima binti ya Mwanamtume sikuwa na kitu chochote, wala Bibi Fatima hakuwa na kitu chochote isipokuwa sote wawili tulikuwa tunamiliki ngozi tu ya kondoo. Na pamoja majifunza maisha ya Bibi Fatima Imama Ali. Leo wewe ukutaka kuoa una mambo mengi mengi yanakusumbua kichwa yanakuumiza kweli kweli. Imam Ali yeye anasema alipoelekea kumuoa Bibi Fatima, alipomuoa Bibi Fatima, anasema yeye hakuwa na kitu chochote na wala Bibi Fatima hakuwa na kitu chochote, isipokuwa wao kwa pamoja wali walikuwa na kitu kimoja tu, na ngozi ya kondoo. Kazi yake ilikuwa nini? Imam Ali anasema, na naamu alayhi billahi Ilikuwa ile ngozi ile, unaiona ilikuwa ndo kitanda chetu wakati wa usiku. Ngozi ile ilikuwa Bibi Fatima na alimama Ali ndo ilikuwa kitanda chao, ndo ilikuwa kitanda chao, lakini mkitanda chao usiku. Lakini ikifika mchana, lile lilikuwa ndo sofa lao, kwa lugha ya leo watu kenda masofa. Lile ndo lilikuwa sofa lao, maanake kile kitanda kikiama sasa, kikitolewa nje, ile ngozi inatolewa nje Imam Ali ndo afanya ile sehemu ya kukalia na mkewe. Kwa hiyo mchana ni mkeka au sofa, usiku mkitanda au tandiko. Ndio maisha ya Alimamu Ali na Bibi Fatima. Ndivyo Alimamu Ali na Bibi Fatima walipokuwa, walikuwa hivi katika ndoa. Sasa Alimamu Ali anaendelea kusema, wa mali wala khadimun ghayruha, anasema na wala hatukuwa sisi pamoja na kazi zetu kutulemea nyingi, tuna watoto na nini. Mimi sikuwa nafanya kazi wala yeye hakuwa anafanya kazi, isipokuwa yeye tu alikuwa akifanya kazi zake mwenyewe. Kama mama bibi Fatima alifanya sugu kwenye mikono yake, atengeneza chapati. Bibi Fatima, hebu nitizame leo na nini. Binti wa mtume, binti wa mtume kapika chapati ina kana. Madrasa alikuwa ni shule, kudua alikuwa ni kiigizo. Bibi Fatima, bibi Fatima alikuwa anapika chapati kwa mikono yake fatima Bibi Fatima salamullahi alaiha alipoona mikono yake imefanya sungu mpaka mikono ile inauma. Imamu Ali anamuonea huruma mke wake. Imamu Ali anasema, nikaondoka mimi na mke wangu tukamwelekea bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa uhumo tuliokuwa nao anasema tulipomwelekea Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tulipofika kumweleza ugumu tuliokuwa nao, taabu tuliokuwa nayo, shida ya kimaisha tuliokuwa nayo, namna Bibi Fatima anavyoteseka, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema, ala adhulukuma ala khairin mima saaltuma. Mtume akamwambia nye mwataka mtu wa kuwasaidia? Je, mkuonyesheni jambo ambalo jambo hilo litakufaini zaidi kuliko mfanyakazi wa kukusaidia minyini. Majibu ya bwana Mtume kwa mjibu binti yake na Ali bin Abi Talib, jambo la kwanza akawaambia: idha ahadtum mawaji'akuma, mtakapoelekea kitandani au awaituma au mtakapoenda kitandani ila firashi kuma kwenye godoro lenu fasabiha thalathan wa thalathini. Jambo litakalokusaidieni mnapoelekea nyini kitandani, mtakapoelekea kwenda kulala, basi kila mmoja wenu amsabihe Mwenyezi Mungu mara thelathi na tatu kabla ya kulala. Jamani, ni Fatima anapata mafunzo ya Bwana Mtume kutibu matatizo yake anaambiwa jambo la kwanza akielekea idifatu naakenda kulala, na Aliyu bin Abi Talib wote wawili, kila mmoja afanye tasbihi mara thelathini, subhanallah subhanallah subhanallah, mara thelathini na tatu, mwenyezi Mwenyezi Mungu awapunguzie uzito, wasihitaji mfanya kazi. Kisha akawambia, mtakapoleta tasbihi mara thelathini na tatu, wahmada Mara 33, mara 33 na, na mara 34 na... katika takbir, mkifanya hivyo basi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawaambia fahuwa khairul lakum min khadimi, ilo ni jambo bora kwenu ninyi kuliko kuwa na mfanya kazi, ilo ni jambo bora hautohitaji wewe Ali bin Abutalib mfanya kazi tena, wala mtohitaji wewe Bi Khadija mfanyakazi tena. Matatizo yako haya mtupie Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, fanya tasbihi mara 33, mhimidi Mwenyezi Mungu mara 33, kisha kabir, fanya takbir, lete takbir mara 34, Mwenyezi Mungu anakupunguzia matatizo yako. Na sisi pia tuna shida. Bwana Mtume alimfunza mama ahad, wala mtume twamfunza Bibi Fatima, na si pia tuna matatizo sisi, ni aula zaidi wa kulichukua ili kila tunapoelekea kulala twajifundisha kupitia Bibi Fatima. Kila tunapoelekea kulala, lazima tulete tasbihi mara 33, tumehimidi Mwenyezi Mungu mara 33, la tulete takbir mara 34. Ndugu zangu, Bibi Fatima alikuwa ni mama, Bibi Fatima ni shule Bibi Fatima, katika tukio kubwa ambalo limesajiliwa katika historia ya Kiislamu, ndio utamuona katika wanawake bora wa peponi. Bibi Fatima siku moja aliuguliwa, siku moja aliuguliwa na watoto wake wawili, kauguliwa na Hasan, kauguliwa na Husein. Bibi Fatima ameuguliwa mpaka amechanganyikiwa, Imamu Ali ameuguliwa na watoto wao wawili mpaka amechanganyikiwa. Wao walipokubaliana usiku wa kakaa na alimamu Ali wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu akatusaidia watoto hawa wa, wa, wakaweza kupona basi, tutafunga siku tatu, tutafunga siku tatu watamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, watamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa wataala wa kwa watoto wao wawili, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kuwaponya wabilfiili, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akawaponya. Akamponya Hasan, akamponya Hussein. Bibi Fatima wamechukua ahadi kwamba watakapopona watoto wao hawa wawili, lazima watafunga siku tatu. Kwa hiyo maana yake wakaingia, lazima wafunge, na Qur'ani ilishuka katika tukio hili. Qur'ani iliteremka katika tukio hili. Mwenyezi Mungu aliteremsha aya katika tukio hili. Sasa Bibi Fatima alipomwambia Imama Ali, sasa kesho tufunge, watoto wamepona, watoto na wao wakasema na sisi tutafunga pamoja na nyinyi. Kwa hiyo atafunga alimamu al Ali, atafunga alimamu lhasan al, atafunga alimamu lhuseni al na atafunga na bibi Fatima baliimama wakafunga wote. Siku ya kwanza walipofunga, imefika ule muda wa kufturu, ule muda wa kufturu, wakati umefika muda wa kufturu. Chakula chao wakati huo kilikuwa chakula kidogo sana, ilikuwa niftari na ile futari kama mnavyojua kwamba futari ni kile kila mtu atakula kia kiasi kia, ni futari, na walikuwa hawana kingine zaidi ya ile futari. Basi wakati ule muda wa kufuturu umefika, akaja yatima akagonga mlango. Yatima yule ametembea ya muda mrefu, ana njaa, ana njaa kweli kweli. Yule yatima alipogonga mlango, akamwambia vinupaapima na njaa Sikula masiku mengi, nini, sikupata kula chakula muda mrefu. Akimwangalia bibi Fatuma yule, yeye yu yatima kadhoofu, kwa chakula hajapata chakula muda mrefu. Bibi Fatuma atafanya nini? Na chakula kile kile ndicho anachoenda kula wao. Bibi Fatuma kachukua kile chakula, akampa yatima. Yatima yule akapiga kile chakula, akala sawa, sawasawa, yu ya yule yatima, na akashiba vizuri, akanywa na maji yatima yule, kisha sasa watoto wake Hassan wa na Hussein wao wanasubiri chakula, wanasubiri wanasubiri iftari. Fati, fati, Fatima alichokifanya, akabandika maji, Fatima alikubandika yale maji. Hassan akilala, akishtuka, anakuta safuria bado liko jikoni, anajua mama bado hajaifisha, anaendelea kula. Hussein, ikifikia zamu yake, akishtuka, anaona safuria bado liko jikoni, mama bado hajaifisha, mama bado amekaa na jiko, amekaa na moto, ameweka safuria, ameweka maji. Watoto kila wakishtuka wanakuta chakula bado, kila wakishtuka wanakuta chakula bado mpaka wakaja wakafika alfajiri mm. Ilipofika alfajiri Imam Ali na mkewe Bibi Fatima wakaendelea kufunga, watoto wakasema na sisi tutaendelea kufunga, hawakula, wakaendelea kufunga. Ilipofika usiku muda wa kufuturu, Bibi Fatima akapika, kapika chakula kile uwezo wao na haja yao na hawana zaidi ya kile, wakapika chakula kingine. Walipoupika chakula kile, muda wa kufuturu, akaja maskini. Maskini katembea muda mrefu, ana njaa maskini. Huyo hakula maskini, huyu muda mrefu hajapata chakula, maskini huyo amedhoofu kwa njaa. Alipofika akagonga mlango, imefaa akachukua chakula kile akampa maskini maskini yule akakipiga kile chakula akala na akashiba na akanywa na maji akaendelea na safari yake bibi fatima akaendelea na hali yake ya jana akabadilika safia akishtuka huseni chakula bado toka jana mpaka leo kinapikwa akishtuka hasan toka jana safia liko jikoni sijui kama angelikuwa wa sasa sijui lugha zao zilikuwaje lakini watoto hawakutoka katika usu wao wala hawakutoka katika hali yao ya utoto wakaendelea kumsikiliza mama yao, chakula bado hakijaiva. Watoto waliendelea wakishtuka mpaka ikafika alfajiri. Ilipofika alfajiri, akafunga siku ya tatu. Ahadi ya Mwenyezi Mungu, tuliweka tutafunga siku tatu mfululizo, hakuna msosi tena. Akafunga bibi Fatima, akafunga mama ewallah. Alikuwa ni shule bibi Fatima, alikuwa ni shule bibi Fatima. Akaendelea kufunga watoto wake Hasani na Husein walipokuona mwona kama anafunga wakaendelea kufunga na mama yao, wakafunga. Ilipofika usiku, mda ule ule wa kufuturu, akaja mateka, sijui aliachiwa wapi. Huyo mateka alitembea mda mrefu kweli kweli, huyo mateka hajala mda mrefu, mateka amedhoofu. Mpaka kufika katika mlango wa Bibi Fatima, yule mateka yuko hoi, akagonga mlango wa Bibi Fatima. Bibi Fatima kumwona yatima yuko hoi, hafai, Bibi Fatima akatoa ile futari akampa. Akala. Mmoja wa masahaba alikuwa maeneo yale akimwangalia Hasan, akimwangalia Husein, akimwangalia Imamu Ali, akimwangalia Bibi Fatima. Akatoka haraka haraka yule sahaba, akaenda kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akamwambia, nimeona watoto wako wanakufa na njaa, nimeona watoto wako wanakufa na njaa Nimemwona Bibi Fatima atakufa na njaa. Nimemwona Ali atakufa na njaa. Nimemwona Hasan atakufa na njaa, mjukuu wako. Nimemwona Huseni atakufa na njaa. Bwana Mtume akatoka nyumbani kwake, anaburuza joho lake na vyakula, masahaba amebeba. Bibi Fatima kana tum alikuwa ni mama, lakini hakwenda kwao. Pamoja na hali yote hiyo, Bibi Fatima hakujali. Bibi Fatima alimstiri alimama Ali. Bibi Fatima alistiri alim. wanawe. Bibi Fatima alistiri nyumba yake Bwana Mtume akaja anaburuza lile joho. Nisomeni Bibi Fatima. Ni shule. Akaja Bwana Mtume anaburuza lile joho lake, anafanya kuburuza joho lake. Masahaba pembeni wamebeba vyakula, wanawahi nyumba ya Bibi Fatima. Wakafika katika nyumba ya Bibi Fatima. Bwana Mtume aliamuliza, akaagiza Hassan na Hussein na kwa chakula. Alifuturu Bibi Fatima. Ambaye ndio Bwana Mtume katika siri aliompa Bibi siri ambayo ilimliza Bibi Fatima. Akamwambia, na wewe ndio wa kwanza utakayekuja kukutana na nitakapoondoka duniani. Basi kipenzi changu, wewe ndio utakayenifuata baada ya mimi kuondoka duniani, hautochukua isipokuwa masiku machache, ndio masiku kama haya. Anaondoka Bibi Fatima, Bibi Fatima ambaye wakati wapelekewa vyakula, wapelekewa vyakula na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mwenyezi Mungu anateremsha aya katika nyumba ile ni nyumba ya mama ambaye ni mwanamke bora ulimwenguni. Kama nilivyosema, ni nyumba ya mama ambaye ni katika wanawake bora peponi, ndo bibi Fatima. Ndugu zangu, bibi Fatima na nafasi kubwa sana na madamu tuko katika masiku haya ambayo iyau mfadhimia masiku ya bibi Fatima, tutajifunza mengi kuhusu bibi Fatima ghurfatun Tunashukuru sana Sheikh Miraji Salim kutoka Dar es Salaam Tanzania. Na sasa na wakaribisha wapendo wasikilizaji, popote pale matangazo yanasikika kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la Machweto magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, na lianza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Mwananchi katika ukurasa wake wa kwanza lina habari kuu isemayo, Samia atema nyongo, amkabili Ndugai akieleza uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano unavyoibua wanaomsumbua atangaza kupangua baraza lake la mawaziri hivi karibuni. Tukiachana na habari hii, kumpenda msikilizaji, kutoka gazeti la Mwananchi vilevile, kuna habari nyingine zinasema: Sabaya aliratibu genge la uhalifu. Abiria moshi wasota usafiri, nauli ya paa. Hofu dhidi ya uchawi ilitawala Wanyakyusa. Siri watu wengi kukimbilia PhD za heshima zabainishwa. Lipumba ataka mikopo ya kibiashara iepukwe na petroli yashuka, mafuta ya taa bei juu. Wapendwa wasikilizaji, na kati, karibu magazeti yote yameakisi pakubwa hotuba ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania jana Samia Suluhu Hassan, huku gazeti la Jamvi la Habari likiwa na habari kuu isemayo moto wa Samia usipime, aeleza namna fedha za mikopo zinavyopeleka maendeleo kwa watu haraka Asisitiza serikali itaendelea kukopa mikopo isiyo na riba kwa maendeleo ya watu pangapangua baraza la mawaziri ya nukia wanaojipanga kwa uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano wa washiwa katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa Jamvi la Habari na kuna matamshi ya waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa ambaye amesema jarida la African Leaders Magazine toleo la Desemba elfu mbili na ishirini na moja limekutaja Mheshimiwa Rais kama hapo, akimhutubu Mheshimiwa Rais Mama Samia Suluhu Hassan, limekutaja Mheshimiwa Rais kama miongoni mwa viongozi wa Afrika waliochangia kuliweka bara hili katika ramani nzuri ya dunia. Miongoni mwa mambo yanayokumbukwa ku Afrika na dunia ni namna ulivyofanikiwa kushughulikia swala la uviko 19. Naye Dr. Mwigulu Nchemba amesema tathmini ya umilivu wa deni uliofanyika Novemba kama ulivyoelekeza rais, unaonyesha deni letu ni himilivu kwa kipindi cha muda mfupi wakati na mrefu, alisema Mwigulu Nchemba. Kutoka gazeti la Uhuru, Ukweli Daima, aidha tunasoma mawaziri wasiotumikia wananchi kung'olewa, ni kauli ya Rais Samia, achoshwa na uchu wao wa madaraka ya uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na tano, asema hatawapa fursa wakafanye siasa. Gazeti la Nipashe kwa upande wake Jumatano hii lina habari kuu inayosema vita ya urais ya 2025 kuangoa vigogo, Samia akusudia kufanya mabadiliko wakajipange zaidi, awajibu wanaobeza mikopo. Nipashe pia limeandika shahidi yaeleza genge la Ole Sabaya kutekeleza uhalifu, nafuu ya wananchi kushuka bei mafuta, simulizi ya msichana kudanga na baba yake, na TMDA yaonya utapeli mtandaoni. Nchini Kenya, gazeti la Dista limeandika kwa nini mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili unaweza kuwa ni mtihani kwa ajili ya mustakabali wa sekta ya elimu nchini. Wimbi la kuhama na kuachia ngazi serikalini kwa mujibu wa mwandishi anavyofafanua, litaitikisa serikali mwezi ujao kufuatia maafisa wa umma waliojielekeza kwenye siasa watakapolazimika kujiuzulu. Ruto awaambia matajiri wa eneo la Mount Kenya kwamba hawana maana na kuwa Wakenya ndio watakaoamua wa juu ya mstakabali wao wa. Makamu huyo wa rais wa Kenya jana alisema kuwa rais ajae hatochaguliwa katika kikao cha baraza la mawaziri, bali wananchi wa Kenya ndio watakaomchagua wa kupitia kura, akimaanisha katika uchaguzi ulio huru na wa haki. Aseka amtaka Musalia Mudavadi kujiunga na Raila. Aseka ambaye ni mwitifaki wa Mudavadi amesema mustakabali wa kisiasa wa Mudavadi utang'ara iwapo tu watajiunga na Azimio la Umoja. Na maandalizi ya mazishi ya watu watano wa familia moja waliopoteza maisha katika ajali ya barabarani yanaendelea. Gari ya, ya wanafamilia hao iligongana na nyingine wakati wakiwa safarini kuelekea Kisii kwa ajili ya sherehe za Krismasi. Watu hao watano wa familia moja yaani mume, mke na binti zao watatu watazikwa Ijumaa hii huko Nyakegogi katika kaunti ya kisii na tukiwa bado kenya gazeti la taifa leo limeandika kenyatta ametoa ahadi ya kupunguza gharama kubwa ya nguvu za umeme tangu mwaka elfu mbili kumi na nane chini ya habari hiyo mwandishi ameandika kwa herufi kubwa maneno yanayosomeka hivi stima uhuru aenjoi wa kenya mwandishi anaandika Oktoba 2018 rais aliagiza waziri kupunguza bei ya umeme ndani ya mwezi mmoja. Oktoba 20 mwaka jana wa 2021 rais aliagiza Kenya Power kupunguza bei ya umeme kwa asilimia 15 kufikia Disemba 24. Mbali na habari hii kuu, Taifa Leo vilevile limeandika kwa mara nyingine, rais Kenyatta ameshindwa kutekeleza ahadi zake kwa wananchi wanaoumizwa na gharama kubwa ya mahitaji ya kimsingi ikiwemo umeme. Ruto aonya wanaopanga njama ya kuiba kura zake, na wafanyakazi walia kiongozi wao amewaacha waumizwe na njaa kwa miezi miwili sasa. na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, unaweza kupitia kwenye tovuti yetu ambayo ni Pastoday.com/sw. Tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe pili Jamadi Thani 1443 Hijria, inayosadifiana na Januari 5 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1419 iliyopita vilianza vita vya miaka 24 kati ya falme za Iran na Roma. Vita hivyo viliibuka kufuatia kuuawa Moris aliyekuwa mfalme wa Roma na ambaye pia alikuwa muungaji mkono na rafiki wa karibu wa mfalme Khosro Parvis wa Iran. Kufuatia mauaji hayo ya Moris, mtoto wake alikuja Iran na kumwomba msaada mfalme Khosro, mfalme huyo wa Iran, na kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Moris alituma jeshi lililojizatiti kwa silaha kwenda kuishambulia Roma, ambapo kwa kipindi kifupi liliweza kuteka miji mingi ya nchi hiyo. Baada ya ushindi huo, mfalme mpya wa Roma alimtuma mjumbe wake kuja Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya amani na mfalme wa Iran. Hata hivyo, mfalme Hosro Parviz ambaye alikuwa tayari ameingiwa na kiburi cha kupata ushindi mkubwa katika vita hivyo alikataa mpango wa amani, na hivyo akawa ameendeleza vita hivyo. Vita hivyo, ambapo pande mbili zilipata ushindi katika vipindi tofauti, viliendelea kwa muda wa miaka ishirini na minne. Siku kama ya leo miaka 331 iliyopita inaosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1691, ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa ikifanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. Tarehe 15 dei miaka 43 iliyopita, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran waligoma kwenda madarasani na kufunga masomo, wakionyesha upinzani wao dhidi ya safari ya rais wa wakati huo wa Marekani Jimmy Carter hapa nchini na uungaji mkono wake kwa utawala wa Shah wakati huo. Carter alikuwa akidai kuwa ni mtetezi wa haki za binadamu na mpinzani wa swala la kuziuzia silaha tawala za kidikteta. Hata, hata hivyo, serikali ya Washington ilichukua uamuzi wa kufunga mikataba ya kuuzia silaha nzito utawala kidikteta wa Shah na kupuza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliokuwa ukifanywa nchini Iran. Jimmy Carter alifikia kiwango cha kumwita Shah kuwa ni kiongozi anayependwa na wananchi na kwamba Iran ni kisiwa cha amani. Hata hivyo, muda mfupi baadaye wananchi walianza harakati za kudai uhuru na kujitawala na miezi kumi na mitatu baada ya safari ya Carter mjini Teheran, Shah aliondolewa madarakani na ikaanzishwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1985 utawala wa kizawini wa Israel uliwachukua maelfu ya Mayahudi wa Ethiopia au Mafalasha kupitia ardhi ya Sudan. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu alfu nane walipelekwa huko katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Nchi za kiarabu zilikasirikia Sudan kwa kushirikiana na Israeli katika kuwahamisha mayahudi wa kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Shukran sana Usen Hasan kwa makala ya leo katika historia. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Shirali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ameandika: wanamkama wapenda amani, maelewano na wanadamu wote, tunampongeza ndugu yetu Hisham kwa kujitolea kwake. Natumai jamii ya kimataifa tutaelewa sote majukumu yetu ya kibinaadam ya kila mmoja wetu hadi taasisi ya kimataifa ya kuelewana, kushirikiana, kupenda sote amani na kuheshimiana. Hii ndio holka na maadili mema ya kibinadam Anasema kutofanya hivyo ni kujitangazia hulka ya kinyama ndani yako. Shukran sana Sher Alfadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na nashikamani yake Juma Sagai wa Musoma, Tanzania, pia ameandika, mgomo wa kutokula Hisham Ab Hawash ni pigo kwa Auzayuni na nifunzo pia kwa Auzayuni. Tunakushukuru sana Juma Sagai kutoka Musoma, Tanzania. Abdalali Makajura anasema asante. Nawe pia tunakushukuru na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema wauaji wa luteni jenerali Kasim Suleimani walidhani kuwa wameshinda kwa kumua, lakini hawakujua kwamba hawatakuwa salama. Brigadia jenerali Ismail Ghani amesema Trump mtenda jinai na wenzake wanajulikana. Anasema kama Pompeo tunawajua vizuri, wako chini ya darubini ya watu wote huru duniani na hawatakuwa salama. Akizungumzia mafanikio ya luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon Sheikh Naim Kasim amesisitiza kuwa kamanda Suleimani alikuwa shahidi wa umma. Ushindi wa Hisham Abu Hawash, mateka wa Kipalestina katika vita yake ya kugoma kula chakula mkabala na utawala wa kizayuni umepokelewa na wimbi la furaha na pongezi kutoka kwa wananchi na makundi ya mukawama ya Palestina na kukiri wa zayuni kwamba wameshindwa kukabiliana na mukawama wa Palestina. Na mfalme wa Moroko amehitimisha uhudumu na kazi za balozi wa nchi hiyo huko Algeria kutokana na kuendelea hali ya mvutano kati ya nchi mbili hizo jirani, mfalme Muhammad wa sita wa Moroko, baada ya kupita siku mia moja kumi na tatu tangu kukatwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hiyo na Nigeria, amehitimisha hudumu wa Hassan Abdul Khalik, balozi wa nchi hiyo huko Algeria. Wapendwa wasikilizaji, muhtasari wetu wa habari unakomea hapa kwa mchana huu. Sina la ziada, ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed nilikuwa nanyi kuanzia matangazo ya asubuhi na mchana huu, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na washukuru pia wasikilizaji waliotuma maoni yao. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu hapa Tehran, nikiwatakia mchana mwema na siku nyingine njema kwa ujumla, kwa idhini yake Mola Muumba, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.