Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, Msifanye waungu wawili. Hakika yeye ni Mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mchana huu, mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi ambacho kitakujia kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya kufa shahidi Bibi Fatima tu Zahra alaiha salam. Kadhalika tutakuwa na makala ya akhlaki katika Uislamu bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na application za simu ya mkononi, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstudio.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na vile vile kupitia barua pepe yetu. Navuta pumzi kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia megonga saa sita kamili kwa saa za hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati. ya kati Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema uzayuni hauna nafasi katika mustakabali wa dunia. Marais wa Botswana na Msumbiji wajiweka karantini baada ya kuambukizwa korona. Na barua za chuki dhidi ya Uislamu zasambazwa misikitini nchini Uholanzi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Botswana, Mogwesi Masisi, yuko kwenye karantini ya lazima baada ya kugundulika kuwa ameambukizwa maradhi ya COVID-19. Hayo yalitangazwa jana Jumatatu na John Thomas Depoe, kaimu katibu wa kudumu wa mawasiliano ya serikali, na kufafanua kuwa rais hana dalili zozote lakini ataendelea kuwa chini ya uangalizi wa karibu wa madaktari wake. Depoe amesema naibu wa rais wa nchi hiyo Slamba Sogwani atatekeleza majukumu ya rais kwa muda huu ambapo Masisi yuko kwenye karantini hadi tangazo jipya litakapotolewa. Novemba mwaka uliomalizika, wanasayansi wa Afrika Kusini na Botswana ndio waliokuwa wa kwanza kugundua spishi mpya ya korona aina ya Omicron na kutahadharisha ulimwengu kuhusu hatari ya kirusi hicho kinachosambaa kwa kasi tangu kirusi cha Omicron kigunduliwe, nchi hiyo ya kusini mwa Afrika imekuwa ikirekodi kesi mpya 2500 za ugonjwa wa COVID-19 ndani ya kila siku tatu ikilinganishwa na kesi 300 katika muda huo kabla ya kugunduliwa spishi hiyo mpya ya corona. Botswana ni moja ya nchi za Afrika ambazo zimechanja idadi kubwa ya wananchi wake. Kwa mujibu wa wizara ya afya, asilimia 71 ya Wabotswana wamepiga chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa korona. Wakati huo huo, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji na mkewe Isaura Nyusi wamewekwa kwenye karantini pia baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Kufikia jana Jumatatu, Msumbiji ilikuwa imesajili kesi laki moja tisini na tatu elfu mia tatu sabini na moja za korona na vifo alfu mbili na thalathini na moja. Ukirejea hapa nchini, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kulinda na kutetea haki, maslahi na ustawi wake kwa iza na mantiki, na kusisitiza kuwa utawala wa kizayuni hauna nafasi katika mustakabali wa dunia. O Hussein Amir Abdullahian alisema hayo katika ujumbe aliotuma jana Jumatatu kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter akijibu matamshi ya kifidhuli ya waziri wa mambo ya nje wa utawala bandia wa Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amir Abdullahian ameeleza kuwa boboja hizo za wazayuni dhidi ya taifa kubwa la Iran ni mfano wa ndoto za alinacha na kwamba uzayuni hauna nafasi yoyote katika mustakabali wa ulimwengu. Hivi karibuni, Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel, alitoa matamshi ya uropokaji akidai kuwa Tel Aviv inaweza kulishambulia taifa la Iran ikilazimu na wala haitahitaji idhini ya utawala wa rais Joe Biden wa Marekani ya eti kulinda usalama wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu italinda na kutetea haki na maslahi yake kwa nguvu zote, na kwamba utawala wa kizayuni hauna nafasi katika mustakabali wa dunia. Huku hayo yakiarifiwa, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema kitendo cha kupuuza uwepo wa vikosi vamizi vya marekani nchini Iraq ni sawa na kuwa washahidi kwa mara ya pili, luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Sayid Hasana Nasrullah amesema hayo katika hotuba iliyoitoa jana usiku kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa pili tangu alipouawa shahidi kamanda Suleimani, na kuongeza kuwa Marekani ilikalia kwa mabavu Iraq na kutekeleza mauaji halaiki hata kabla ya kumua shahidi Haj Qasem Suleimani. Sayid Nasrullah amebainisha kuwa Marekani ililiasisi kundi la kigaidi la Daesh au ISIS kwa shabaha ya kurejesha silaha zake nchini Iraq na no, kwa msingi huo inapaswa kubebeshwa dhima ya jinai zote zilizofanywa na genge hilo la kigaidi. Amesema kinyume na Marekani ambayo inatekeleza jinai na mauaji ya kutisha kila uchao nchini Iraq, Jenerali Suleimani alisimama bega kwa bega na wananchi wa Iraq na kuwasaidia kuunda na kuimarisha mrengo wa Mukawama. Sayid Nasrullah amekumbusha kwa Jamhuri ya Kiislamu ndilo lilikuwa taifa la kwanza kuliunga mkono taifa la Iraq katika vita dhidi ya genge la ISIS lililoundwa na Marekani. Amesema haingii akilini kuwafananisha mashahidi waliouawa wakiunga mkono Iraq na wamarekani wanaotenda jinai na mauaji dhidi ya Wairaq. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ameeleza bayana kuwa shahidi Suleimani alikuwa na mchango mkubwa wa kuundwa kambi ya mukawama katika nchi za Iraq na Siria, mkabala wa vikosi vya mizi vya Marekani taarifa hii ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kadhalika mpenzi msikilizaji tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya fm ukiwa nchini tanzania ni kupitia redio maarifa katika anga za 105.3 ukiwa tanga 101.9 mwanza ukiwa kigoma ni 99.7 Mtwara ni 104.1 na, na Singida ni 99.1 FM. Kwingineko, wakfu wa dini Uholanzi umelaani vikali kitendo cha kusambazwa barua zenye jumbe za chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu katika misikiti kadhaa ya nchi hiyo ya Ulaya. Taarifa iliyotolewa jana Jumatatu na wakfu huo imeeleza kuwa mbali na barua za chuki lakini misikiti hiyo ya Uholanzi wiki iliyopita ilipokea pia picha zenye vibonzo vya kumvunjia heshima Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam. Wakfu wa Dini Uholanzi umezitaka mamlaka husika za nchi hiyo kuwatambua na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria wahusika wa vitendo hivyo vya chuki dhidi ya Uislamu na jamii ya Waislamu nchi hiyo. Wakufu huo ambao uliasisiwa miaka 40 iliyopita nchini Uholanzi umesisitiza kuwa unalaani vitendo vyote vya kuyavunjia heshima matukufu ya kidini. Mwaka 2005, gazeti la Kiholanzi la Gilden Posten lilisambaza vibonzo vyenye kumvunjia heshima Nabii Muhammad mtukufu, swala lililoibua maandamano makubwa ya kulani kitendo hicho kote duniani. Aidha, Agosti mwaka 2019 uvaaji wa vazi la burka linalo uliotumiwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu ulipigwa marufuku katika maeneo ya umma na vyombo vya usafiri nchini Holanzi kwa kuanza kutekelezwa rasmi kwa sheria hiyo. Na utafiti mpya umefichua kuwa zaidi ya asilimia 50 ya watoto wenye asili ya Afrika nchini Uingereza wanakulia katika mazingira ya uchochole na umaskini wa kupindukia. Utafiti huo uliofanywa na chama cha Leba kwa kutegemea data za serikali umeonyesha kuwa kuna uwezekano maradufu kwa watoto weusi katika nchi hiyo ya Ulaya kuinukia na kuishi katika umaskini ikilinganishwa na wenzao wa kizungu. Ripoti ya utafiti huo imebainisha kuwa idadi ya watoto wenye asili ya Afrika walioko kwenye familia za kimaskini imeongezeka maradufu katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita katika nchi hiyo ya Ulaya, yani kutoka asilimia 42 baina ya mwaka 2010 na 2011 hadi asilimia 53 baina ya mwaka 2019 na 2020. Chama cha Leba kimesema hali hii ya kutamausha imetokana na utepetevu wa chama tawala cha kihafidhina na mwenendo wa kukanwa ubaguzi huu wa kimfumo. Anelis Dodds, waziri kivuli wa masuala ya wanawake na usawa wa Uingereza, amesema chama cha Conservative kinapaswa kuona fedheha kutokana na utendaji wake mbaya unaosababisha ubaguzi huu. Kwa mujibu wa ripoti ya mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa na shirika la Save the Children, idadi ya watoto wanaoishi katika umaskini na umaskini wa na namna mbalimbali imeongezeka hadi takriban bilioni moja nukta mbili kutokana na janga la COVID-19. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho ahadi ya Marekani ya kuilinda Ukraine. Jumapili iliyopita, rais wa Marekani Joe Biden alizungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski na kujadili jinsi Marekani na washirika wake watakavyojibu shambulio lolote la kijeshi la Russia dhidi ya nchi hiyo. Taarifa ya ikulu ya White House imesema viongozi hao wawili wanaunga mkono suluhisho la kidiplomasia na wanakusudia kufanya jitihada za kuimarisha utulivu wa kistratejia kupitia mazungumzo ya pande mbili kupitia Baraza la NATO na Rasia na Jumuiya ya Usalama na Ushirikiano Barani Ulaya. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Biden amesisitiza dhamira ya Marekani ya kulinda mamlaka ya Ukraine na ardhi ya nchi hiyo na azma ya Washington na washirika wake ya kumpa rais wa Ukraine taarifa kamili kuhusu mazungumzo yoyote na Russia. Washington imedai kwamba Moscow imetuma makumi ya maelfu ya wanajeshi katika mpaka wa Ukraine na Russia kwa shabaha ya kuishambulia nchi hiyo. Katika mazungumzo yake Alhamisi iliyopita na Rais Putin, Joe Biden alitishia kuiwekea Russia vikwazo vikubwa vya kiuchumi iwapo itaishambulia Ukraine. Licha ya madai ya Marekani na washirika wake wa, wa Ulaya kuhusu eti ni ya Russia kuishambulia Ukraine ambayo pia Yamekaririwa na rais Zelenski, lakini maafisa wakuu wa usalama wa Ukrain wana maoni tofauti. Katibu wa baraza la ulinzi na usalama la taifa la Ukrain, Oleksi Danilov, alisema jumapili iliyopita, kwamba hakuna ushahidi wowote kwamba Rasia ina nia ya kuishambulia Ukraine. Danilov alisema hii leo, hatuoni hatari yoyote kutokana na yanayotokea kwenye mipaka yetu ikiwa wanamaanisha mkusanyiko mkubwa wa vikosi vya rasha ambavyo vyombo vya habari vya kigeni vinapigia makelele ninapaswa kusema kwamba hatujaona kitu kama hicho kabisa. Baraza la kitaifa la ulinzi, la kumradhi, baraza la kitaifa la ulinzi na usalama la Ukrain linakadiria kwa takriban wanajeshi laki moja na ishirini na mbili elfu Rasia wako umbali wa kilometa mia mbili kutoka mpaka wa Ukraine na wanajeshi wengine laki moja na arobaini na tatu elfu na mia tano nchi hiyo wako umbali wa kilomita mia nne ndani ya ardhi ya Rasia. Rasia imekanusha madai ya nchi za magharibi kwamba Mosco ina nia ya kuivamia Ukraine, ikituhumu Marekani na washirika wake wa Ulaya kuwa zinazidisha mvutano kwa makusudi. Mosco pia imewasilisha mpango kwa NATO na Marekani ikitaka kupewa dhamana na uhakikisho wa kuaminika kwamba Ukrain haija au haitajiunga na NETO na kwamba NETO haitaweka silaha za mashambulizi kwenye mipaka ya Rasia. Matakwa haya ya Rasia yamepingwa na NETO, Marekani na Umoja wa Ulaya. Mosco imekuwa ikipinga kujitanua kwa NETO upande wa mashariki na wanachama wa nchi za kando kando, hususan Ukrain, katika shirika hilo la kijeshi la nchi za magharibi, na maafisa wakuu wa Rasia wamewaonya viongozi wa magharibi na Marekani juu ya madhara ya jambo hilo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha o plus au tutumie maoni yako kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir swahili radio at irib ir imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. <coughs> Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki ambacho kinaendelea kuzungumzia sifa na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alayha ssalam kwa mnasaba wa siku hizi zinazokumbusha tukio chungu la kufa shahidi mtukufu huyo ambazo ni maarufu kwa jina la siku za Fatima. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 61 ya suratu Ali Imrani kwamba, na watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wanawake wetu na wanawake wenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Wapenzi wasikilizaji, aya hii iliteremka kuhusiana na tukio la Mubahala, yaani mdahalo wa kuwapizana uliopaswa kufanyika kati ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Wakristo wa eneo la Najrana. Historia inasema kwamba baada ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kuwathibitishia manaswara hao kwa hoja zilizowazi kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni mmoja na kwamba Isa bin Maryam si Mungu wala mwana wa Mungu. Wakristo hao hawakumwamini, hivyo iliamuliwa pande mbili ziapizane ili adhabu ya, ya Mwenyezi Mungu imshukia anayesema uongo kuhusiana na suala hilo. Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alielekea eneo la kuapizana akiwa amempakata mjukuu wake Husein kwa mkono mmoja na mkono mwingine ukiwa umeshika mkono wa Hasan. Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifuatia na Ali bin Abitalib mkwe wake akiwa nyuma ya Bibi Fatima. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake aliwaambia ahli baiti zake kwamba nikiomba dua semeni amin. Askofu wa Wakristo wa Najiran alipomwona Mtume akikaribia eneo hilo kwa ajili ya kuwapizana akiandamana na Fatima, ali, Hasan na Husein alayhim salam, alipatwa na wasiwasi mkubwa, na akawaambia manasara wenzake kwamba, enyi manasara, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu kuung'oa mlima huu mahala pake, hapana shaka kwamba utang'oka. Msiapizani na bwana huyu, la sivyo sisi sote tutaangamia, na hata bakia duniani hata na swara mmoja kwa msingi huo manaswara hao wa Najran waliacha kuwapizana na Mtume na wakahitari kubakia katika dini yao kwa sharti la kulipa jizya. Ibni Abbas anasimulia kwamba makusudi ya watoto wetu katika aya tuliyosoma mwanzoni ni Hasan na Husein, na wanawake wetu ni Fatima, nafsi zetu ni Mtume mwenyewe na Ali bin Abitalib alayhim assalam. Wapenzi wa sikilizaji, hadithi zinazozungumzia tukio hili muhimu la kihistoria zimenukuliwa kwa wingi na wanazuoni wa madhehebu zote mbili muhimu za Suni na Shia. Katika aya hii ya Mubahala, wanawake wetu waliwakilishwa na Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Hii ni pamoja na kwamba wakati huo kulikuwepo wanawake wengi watukufu ambao mtume angewachukua baada ya kuteremka aya hiyo ili aandamane nao katika kuwapizana na Wakristo wa Najran, lakini hakufanya hivyo kwa amri ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Hii ni kwa sababu tukio la kuwapizana na Wakristo wa Najran halikuwa la kawaida, bali lilikuwa tukio muhimu ambalo lilihitaji watu watakatifu na wasiofanya dhambi ili waweze kukabiliana na makuhani wa Kinasara. Tukio hilo lilikuwa muhimu na nyeti katika historia ya Kiislamu na limepewa mazingatio makubwa na wafasiri wa Qur'ani na wanahistoria wengi. Kwa hivyo kati ya wanawake wote waliokuwepo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alimchagua Bibi Fatimatu Zahra alayha salam tu ili aweze kushiriki katika tukio hilo la kuainisha mustakbali wa Uislamu. Hii ni kwa sababu Fatima alikuwa nembo ya wanawake bora wa Kiislamu na mfano bora wa mwanamke aliye na itikadi na imani safi ya Uislamu. Kutokana na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuwa na yakini na hakika na ukweli wa risala yake, aliwachukua watu wake azizi na wakaribu zaidi kwa ajili ya maapizano hayo na Wakristo wa Najran ili kwa njia hiyo aweze kuthibitisha ukweli wa utume wake na kubaathiwa kwake pamoja na risala yake ya Uislamu, na wakati huo huo awatambulishe ahlu baiti wake kwa wanadamu. Zamakhshari, mfasiri mashuhuri wa Qurani tukufu wa Kisuni, anasema kuhusiana na aya ya mubahala kwamba kwa hakika hii ni hoja madhubuti na yenye nguvu zaidi inayoashiria utukufu wa ahlu baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. hazitokani na nasaba yake kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam, bali kilichomfanya stahiki kupata daraja aali ya kiroho na kiakhlaki ni pamoja na ibada na uchamungu wake mkubwa. Miongoni mwa sifa muhimu za Bibi Fatimatu Zahra ni kushikamana kwake na kuanisika na Qurani Tukufu, jambo ambalo linashuhudiwa sana katika sira na mwenendo wake Zahra alaihi ssalam alinufaika na bahari ya maarifa ya Qur'ani ambayo ni johari zenye thamani kubwa, na akachanganya roho na moyo wake na maarifa hayo. Adhama na upeo aali wa maarifa yake ya Qur'ani unadhihirika katika hotuba yake ya kwanza aliyoitoa baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi. Sisitizo la Bibi Fatima la kushikamana na Qurani kama njia ya kuepuka mifarakano na migawanyiko baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, linaweka wazi mtazamo wake wa juu kuhusiana na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Kushikamana na kuanisika Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu na Qurani tukufu kulikuwa kukubwa kiasi kwamba wakati anaaga dunia alimuhusia mumewe Ali bin Abitalib alaihi wassalam kwamba baada ya kufariki kwake dunia amsomee Qurani kadiri anavyoweza. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliwalea wanawe akipata ilhamu ya Quran. Salman Alfarisi, sahaba mwema wa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anasimulia kwamba siku moja bwana Mtume alinituma nyumbani kwa Fatima na nilipofika mlangoni nilipiga hodi na kuomba idhini ya kuingia. Baada ya kuruhusiwa, niliingia ndani na kumkuta Fatima akisaga ngano na wakati huo huo akisoma Qurani Tukufu. Katika riwaya nyingine imepokewa kwamba siku moja Ali bin Abitalib alaihi ssalam aliingia nyumbani na kumsikia Bibi Fatima akisoma aya za Qurani ambazo ndio kwanza Bwana Mtume sallallahu alihi wasallam wa alikuwa ameteremshiwa na malaika Jibril alaihi salam. Imamu Ali aliuliza kwa mshangao kwamba umezijua vipi aya hizi za Qurani? Fatimatu Zahra alijibu kwa kusema mwanetu Hasan amenisomea aya hizi zilizoshushwa leo na Jibrilu kwa baba yangu. Wapenzi wasikilizaji, bibi Fatimatu Zahra alikufa shahidi tarehe 13 Jamadi Lawal au tarehe tatu Jamadi Thani mwaka wa 11 Hijiria, muda si mrefu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Bibi huyo mwema, ambaye Mtume Muhammad amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake anasema kwamba ndiye mwanamke bora zaidi kuliko wote duniani, alizikwa usiku wa manane, na kaburi lake likafichwa kama alivyohusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasione maiti na hata kaburi lake. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema katika hadithi mashuhuri iliyopokewa katika vitabu vya Shia na Suni kama Sahihi Bukhari na Sahihi Muslim kwamba Fatima ni sehemu ya mwili wangu Anayemuudhi yeye anakuwa ameniudhi mimi. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atufufue pamoja na ahli baiti wa Mtume na aturuzuku shafa'a yao siku ya kiyama. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Na sasa umewadia wasaa wa kukuletea macho tu magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki kwa mchana huu. Habari kuu katika akthari ya matoleo ya leo nchini humo inahusu hatua ya spika wa bunge John Ndugai kuomba radhi kufuatia kauli yake ilionekana kukosoa kitendo cha serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan cha kukopa fedha za ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR. Ndugai alisema kuna siku nchi itapigwa mnada na kwamba deni la taifa limefika pabaya, yani shilingi trilioni sabini. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika John Ndugai atuliza hali ya hewa, ni baada ya kuomba radhi akisema hawezi kupingana na rais. Wadau wasisitiza swala la mikopo kuhitaji mjadala. Gazeti hilo pia limeandika pingamizi la Sabaya na wenzake la kubaliwa. Alshabab yadaiwa kuua watu sita nchini Kenya. Jaji wa Rioba atoa dira katiba mpya na lori la vamia ngoma za unyago na kuwa watu kumi na wanne huko Mtwara. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa kwa picha ya spika wa bunge iliyoambatana na nwani inayosema Ndugai asema nimekosa, naomba unisamehe. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo zina vichwa visemavyo lori la ua kumi na wanne la, la jeruhi ishirini na wawili, Samia awalilia na vikumbo vya kumrithi Maalim Seif vyaanza. Habari iliyo pia halikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari hiyo ya Ndugai chini ya anwani semayo, Ndugai amwomba radhi Rais Samia. Nipashe mambo ni hayo hayo, linaandika Ndugai asema nimekosa mimi, amwomba msamaha rais wa Tanzania na Watanzania kutokana na kauli yake. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Uhuru zina vichwa vinavyosomeka, Dkt Mwinyi aanika fursa lukuki kwa vijana Zanzibar wanne matatani tuhuma wizi mamilioni ya msikiti. Haya, na rais Afrika Kusini ataka uchunguzi zaidi kuungua jengo la Bunge. Kwenye spoti, karibu matoleo yetu ya leo yamechangamkia habari za ujio wa Ahmed Ali kurithi mikoba ya Haji Manara kama msemaji wa Simba. Tuelekeze dira ya udondozi wetu nchini Kenya, na tuanze na gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno maafikiano matamu ya Raila na Ruto katika kuinda kura. Kwa muhtasari, ni kuwa mirengo mikuu ya kisiasa nchini Kenya ya naibu rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga imevuna na kuvutia wanasiasa mashuhuri wakati huu wa kupamba moto mihemko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni pia habari za kisiasa, baadhi zikiwa na vichwa visemavyo hatma ya baadhi ya wanasiasa ipo mahakamani miezi saba kabla ya uchaguzi. Kinara wa chama cha DPK afichua kufikia mapatano na Raila. Viongozi wa Pwani wabuni miungano mipya huku macho yao yakilenga uchaguzi wa Agosti, na wabunge watazamiwa kulumbana juu ya mswada wa vyama. Gazeti la Taifa Leo limepa uzito wa kwanza habari ya kisiasa kwa kuandika, hatimaye Ruto apanua wilbaro katika mkakati wa kupenya maeneo mengi akubali kushirikiana na vyama kwa masharti. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo inasema jinamizi la ukatili wa magaidi laangamiza watu sitalamu. Habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zinasema wanaopinga Achani kuwania ugavana Kwale wakosolewa. Baraza la wazee kukagua wagombea wa viti kabla ya uchaguzi. Joho alilia Raila amteue kwa mgombea mwenza debeni, na Njonjo adumisha maisha ya kizungu hadi kifo. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Monitor ina anwani isemayo serikali yaidhinisha mtaala mpya wa mwaka mmoja uliotazamwa upya. Pia limeandika madereva wa malori walalamikia vipimo vya lazima vya korona katika vituo vya mipakani. Walimu 200 wagushi vyeti vya COVID-19 na Uganda ya sajili kesi mpya elfu moja mia nne za korona na vifo vinne vya maradhi hayo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi Katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 16 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, ikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambayo kwa leo yatahusu umuhimu wa kutimiza ahadi na kujiepusha na mwenendo wa kuvunja ahadi na mapatano. Mpendwa msikilizaji, kielezo na sifa nyingine muhimu ambayo imepewa uzito na kutiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu ni kuheshimu ahadi na makubaliano ya kiitikadi, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kijeshi. Mtu hata awe mfuasi wa dini, taifa, imani au fikra yoyote ile lakini hupendezwa na tabia ya kuheshimu ahadi na makubaliano, na kwa sababu hiyo, huwa anahisi ahadi, makubaliano au mkataba wowote unaofungwa baina ya mataifa mawili, serikali mbili, au hata baina ya watu wawili, inapasa uthaminiwe na kuheshimiwa. Isitoshe, kuheshimu ahadi, mkataba na makubaliano huzidisha uaminifu na kuimarisha uhusiano. Na kama jamii, serikali au watu binafsi hawatahisi kuwa wanadhima na masulia ya kuheshimu ahadi na makubaliano au wakayadharau na kuyahalifu, huwa wanajiharibia heshima na uaminifu wao katika kufunga mikataba na makubaliano ya kijamii, kisiasa, kiuchumi, kijeshi na ya mambo mengine. Inapasa tuzingatie na kutilia maanani pia kiwango cha nguvu na uwezo tulionao, ili tusije baadaye kuingia lawamani kwa kushindwa kuyatekeleza tuliyoyaahidi. Lakini kama tulivyotangulia kueleza katika vipindi vilivyopita, inatupasa tufahamu kwamba uwezo madhubuti na wa uhakika zaidi kwa ajili ya kutekeleza thamani za kiakhlaki na kujiepusha na sifa zinazokinzana na akhlaki njema ni imani na itikadi za dini za watu. Sababu ni kwamba tajriba chungu za karne zilizopita na hata za zama zetu hizi zimeonyesha kuwa wenye nguvu za mali na madaraka huwa wako tayari kuheshimu ahadi na makubaliano pale tu yanapodhamini masilahi yao, lakini kama watahisi kuendelea kuheshimu mikataba na makubaliano kuna madhara, na wao hawasiti kuvunja ahadi na mapatano taban. Katika hali na mazingira kama hayo, akili na dini pia zinatutaka tusikae vivi hivi tu pale adui anapohalifu ahadi na makubaliano, bali tuchukue hatua kukabiliana na kitendo chake hicho. Kuhusiana na nukta hiyo kuna hata aya ya Qur'ani inayoeleza kwamba mtakapohisi adui ana dhamira ya kuvunja ahadi na makubaliano, nyinyi tangulieni kuchukua hatua kiimara na kwa uwezo kamili, na kabla wao hawajachukua hatua ya kuvunja makubaliano, watangulieni kwa kuhakikisha mnawarejeshea wenyewe mkataba mliofungiana nao, wala msiwaachie wakakutangulieni kuvunja makubaliano. Mkataba wa kwanza kabisa wa kifitra na wa tauhidi ya kivitendo ambao wanaadamu wote bila kujali sifa za utaifa jiografia na asili zao walifunga na mwenyezi Mungu. Ni mkataba ambao yeye mwenyewe Mola muumba ameuzungumzia kama ifuatavyo katika aya ya 60 na 61 za suratu Yasin: Je, sikuwagana nanyi, enyi wanaadamu, kuwa msimuabudu shetani hakika yeye ni adui dhahiri kwenu na ya kwamba mniabudu mimi hii ndiyo njia iliyonyooka. Mkabala wa wanadamu kutekeleza ahadi hiyo waliowekeana na Mwenyezi Mungu, yeye Mola amewaahidi wao, hasa wale waliomwamini kikwelikweli mambo mengi sana, kama kuwapa nusura yake, kuwalinda, kuwapa ushindi dhidi ya maadui zao kuwafanya wawe na iza heshima na utukufu hapa duniani na kwenda kuwaingiza peponi huko akhera, wakiwa pamoja na mawalii wake makhsusi. Na kama isemavyo Quran, ni nani aliye na mwamana zaidi wa kutekeleza ahadi yake kuliko Mwenyezi Mungu? Kwa hivyo mikataba bora na yenye kuwapa utulivu zaidi watu ni ile wanayofunga waumini na muumba wa ulimwengu, kwa sababu utekelezaji wake ni wa uhakika na katu haihalifiwi. Na ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akasema katika sehemu ya mwisho ya aya ya mia moja na kumi na moja ya suratu Tauba ya kwamba basi furahini kwa biashara yenu mliyofanya naye na huko ndiko kufuzu kukubwa. Ala kulli hal, kuheshimu na kutekeleza ahadi na makubaliano ni moja ya misingi iliyotiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini hiyo yanayomjenga mwanadamu na kumpa ukamilifu wa kiutu, uchamungu ni jambo la lazima kwa mtu kuweza kuheshimu makubaliano, yaani nguvu maalumu ya ndani ya nafsi ambayo humzuia mtu kuvunja na kuhalifu ahadi na makubaliano yoyote aliyofunga. Katika aya 76 ya Suratu Al Imran, Qurani Tukufu inabainisha hivi kuhusu thamani za kuheshimu ahadi na makubaliano: ndivyo hivyo, anayetimiza ahadi yake na akamcha Mungu, basi Mwenyezi Mungu huwapenda wachamungu. Kwa hivyo kwa mtazamo wa Uislamu halisi, kuheshimu ahadi na mapatano ni jukumu zito na masulia makubwa anayobeba mtu, na hasa kama mtu atajua kwamba lazima atakwenda kusailiwa na kuwajibika kesho kiama mbele ya mahakama ya uadilifu ya Mwenyezi Mungu. Na hilo linazungumziwa hivi katika aya ya 34 ya suratul Isra Natimizeni ahadi, kwa hakika ahadi itasailiwa. Kwa hivyo hitimisho tunalofikia hapa, mpendwa msikilizaji, ni kwamba misingi miwili ya imani juu ya Mwenyezi Mungu na kufufuliwa ni mwega imara na msukumo madhubuti wa kutekelezea mikataba na mapatano, kwa sababu ni jambo lisilo na shaka kuwa mtu anayeamini kwamba Mwenyezi Mungu anamwangalia pale atoapo ahadi na anaamini kwamba lazima atakwenda kujieleza kesho kiyama kuhusu ahadi alizotoa, hatofikiria katu kuvunja ahadi na makubaliano, na hasa kama atajua kuwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, mwenye kuvunja makubaliano hana dini. Pamoja na miongozo hii na vielelezo vyote hivi vilivyo wazi kabisa, kuna baadhi ya watu wanaofikiria masilahi na manufaa yao tu, ambao hujaribu kutumia visingizio visivyo na msingi, kama kupambanua baina ya watu wema na waovu, ili kuvunja ahadi na kukataa kutekeleza mapatano waliofikia na watu. Imam Muhammad Baqir alayhi salam ameubatilisha kikamilifu mtazamo huo aliposema: kuna mambo matatu ambayo Mwenyezi Mungu hajampa idhini mtu yeyote ayahalifu: kutunza au kurejesha amana, kutekeleza ahadi na makubaliano, na kuwatendea wema wazazi, wawe ni watu wema au waovu. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu ya leo, tunaweza kusema kuwa kuthamini ahadi na makubaliano ni thamani tukufu ya kidini, kiahlaki na kiutu, na moja ya alama za kuwa mkweli katika maneno na vitendo. Sifa mbili hizi ni mizani nzuri ya kupimia shakhsia za watu na pia ni kipambanuzi cha ja kuwatofautisha wafuataji dini wa kweli na wanafiki wanaojinasibu kwa ndimi zao tu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 16 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 17 ya kipindi hiki. Na muomba Mola wa haki akubariki. Na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. leo katika historia leo ni jumanne tarehe mosi jamadi thani 1443 hijiria inayosadifiana na januari 4 mwaka 2022 siku kama ya leo miaka 449 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 januari 1573 papa gregory wa saba kiongozi wa wakristo katika karne ya 16 aliitisha mkutano maarufu kwa jina la mkutano wa upokonyaji mkutano huo uliohudhuriwa na wawakilishi wa kidini kutoka nchi za Kikristo ulichukua uamuzi wa kuwapokonya wafalme wa nchi hizo mamlaka ya kuchagua viongozi wa kidini wa Kikristo. Uamuzi huo uliwakasirisha watawala hao na kusababisha vita vya umwagaji damu vilivyodumu kwa miaka kadhaa kati ya mapapa na wafalme wa Ulaya. Tarehe 4 Januari miaka 379 iliyopita, alizaliwa Isaac Newton mwanafizikia mwanahisabati na mwanafikra wa kiingereza akiwa na umri wa miaka ishirini na nne isaac newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya mekanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepata mashuhuri newton alibainisha pia kanuni tatu za mwendo yaani three laws of motion katika kitabu chake alichokipa jina la mathematical principles of natural philosophy Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961 ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Casablanca nchini Morocco kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guinea, Mali, Misri na Morocco. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Na tarehe nne Januari miaka 11 iliyopita alifariki dunia Mohamed Bouazizi, kijana muuza mboga Tunisia, siku 18 baada ya kujichoma kwa moto katika mji wa Buzid akilalamikia ukandamizaji na dhuluma ya serikali ya nchi hiyo. Kujichoma moto kijana huyo muuza mboga kuliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiufisadi wa nchi hiyo na kuwa sababu ya kupinduliwa dikteta Zainulabidin Abidin Bin Ali. Kitendo hicho cha Boaziz pia kilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi katika nchi nyingine za kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala wa dhalim na vibaraka wa Magharibi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, nisome maoni mawili matatu. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema: Bwana Fanta, kiukweli leo katika mkoa wetu na wilaya yetu ni simanzi na majonzi pamoja na vilio, lori lililogonga lililogonga watu kumi na sita anasema inauma sana kiukweli. Asante sana na poleni sana wakazi wa Mtwara kwa tukio hilo au ajali hiyo ya kusikitisha. Abdurrahman Pomo anasema nipo Mwanza, Tanzania, anatuandikia assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. kwema Pomo, natumai hapo Mwanza mambo mazuri. Asante sana kwa kutujulia. Naye Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga Tanzania, anasema serikali ya Tanzania inapaswa kukabili mabadiliko au kukubali kumradhi, mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Tanzania ina takriban watu milioni sabini. Kimsingi, watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yanayopatikana na kodi ya wananchi zitumike kisheria, ikiwemo kualetea maendeleo. Asante sana, ni maoni yake Yahya akiwa Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda hau, nasi moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Botswana na mwenzake wa Msumbiji wapo kwenye karantini baada ya kugundulika kuwa wameambukizwa maradhi ya Covid 19. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kulinda na kutetea haki, maslahi na ustawi wake kwa iza na manteke, na kusistiza kwa utawala wa kizayuni hauna nafasi katika mustakabali wa dunia. Na wakfu wa dini huko Uholanzi umelaani vikali kitendo cha kusambazwa barua zenye jumbe za chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu katika misikiti kadhaa ya nchi hiyo ya Ulaya. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huu. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vile vile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa yale ambayo hatujaweza kusoma kwa sasa, yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.