Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu al-Aliyyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabaha so al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 4 mwafaka na tarehe mosi Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria. Nahodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia utakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondoo wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha kidini ambacho kitakujia kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya kufa shahidi Bibi Fatima Zahra alaihi salam. Kadhalika, tutakuwa na makala ya akhlaqi katika Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tumpenze msikilizaji kwamba mbali na kupitia masafa mafupi ya shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi a msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana, alama ya kujumlisha o plus 9893565487. Na vuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu ashiriki maombolezo ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatima alayha salam. Sheikh Zakzaki yasema Kamanda Soleimani alikuwa mwanastratejia aliyezima njama za maadui Siria na Iraq. Na tume ya uchaguzi Libya yatangaza kwamba uchaguzi mkuu utafanyika tarehe 24 Januari. Pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amehudhuria kikao cha usiku wa kwanza cha maombolezo ya kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi Alaiha, binti kipenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na mke wa Amirulmuminin ali bin Abi Talib alayhi salam, imamu wa kwanza wa Waislamu wa madhehebu ya Shia. Ayatullah Ali Khamenei amehudhuria marasimu hayo ya kimaanawi katika Husainia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa amrehemu, hapa mjini Tehran. Maombolezo hayo yamehudhuriwa ya tu na kiongozi mwadhamu na msomaji wa Qurani tukufu kwa ajili ya kuzingatia protokali za kiafya za kuzuia msambao wa ugonjwa wa COVID-19. Mmoja wa mahatibu wa swali juma hapa mjini Tehran, Hujjatul Islam wal Muslimin Kazim Sadiqi amesema katika maombolezo hayo kwamba waja wa Allah waliobarikiwa sana ni wenye uchu wa kuwawa shahidi. Kwingineko, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema njia ya mukawama insha Allah itakamilika kwa kudhihiri Imam Wazama Allah aharakishe kudhihiri kwake. Shekh Ibrahim Zakzaki amesema hayo katika ujumbe aliotoa kwa mnasaba wa kuadia kumbukumbu ya mwaka wa pili ya kuwa ya kuwa washahidi Luteni Jenerali Alhaj Kasem Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Sambamba na kutoa mkono kuwa wa pole kwa kuwa washahidi kamanda Suleimani, Shekh Zakzaki amesema Luteni Jenerali Kasem Suleimani alikuwa mwanamkakati aliyesambaratisha na kuzima mipango na njama zote za maadui haswa katika nchi za Siria na Iraq. Jana Jumatatu ya tarehe 3 Januari, iliyosadifiana na tarehe 13 Dei mwaka 1400 Hijria Shamsia, ilikuwa siku ya kukumbuka au siku ya kumbukumbu ya mwaka wa pili wa kuuawa shahidi Luteni Jenerali Qasem Suleimani kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. huku hayo yakiarifiwa, tume kuu ya taifa ya uchaguzi nchini Libya imetangaza kuwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliokuwa umeahirishwa utafanyika tarehe 24 ya mwezi huu wa Januari. Mwenyekiti wa tume hiyo Imad Asaye amesema tarehe hiyo imepitishwa kwa kufuata muda wa kisheria wa siku 30 tokea tarehe ulipoahirishwa uchaguzi huo. Aidha, Asaye amesisitiza kwamba tume ya uchaguzi itahakikisha inatoa orodha ya wagombea bila kusitasita wala kuzusha utata wote. Uchaguzi mkuu wa Libya ulipangwa kufanyika tarehe 24 Desemba, lakini ukaahirishwa kutokana na tofauti zilizojitokeza kuhusu sheria ya uchaguzi ikiwemo sifa za wagombea na nafasi ya idara ya mahakama katika kuchunguza malalamiko ya uchaguzi. Jumatatu ya wiki hii au kumradhi, Jumatatu wiki hii, wiki iliyopita, bunge lilipendekeza uchaguzi wa rais ufanyike katika kipindi cha miezi sita ijayo, ili kutoa fursa ya kufanyika mazungumzo mapana baina ya pande mbalimbali. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Polisi ya Uganda imewatia nguvuni watu wengine kadhaa ambao wanahusishwa na njama ya kuipindua serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo. Kwa maelezo zaidi Tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Imethibitishwa na polisi ya Uganda kwamba kuna kundi lingine la waasi linalonuia kupindua serikali likiongozwa na baadhi ya wanasiasa na matajiri wanaopinga serikali kuu ya Bwana Museveni. Kwa mujibu wa ripoti ya polisi, watuhumiwa 31 wameshaakamatwa katika sehemu kadhaa za taifa, wakilenga kuhujumu vituo vya polisi kwa dhumuni la kukusanya bunduki na silaha zingine zitakazowasaidia katika utekelezaji wa mipango yao. Polisi imearifu kuwa imezikomboa bunduki nne kati ya zile sita zilizokokonywa kutoka kwa mapolisi katika vituo mbalimbali mbali vya taifa. Washukiwa waliokamatwa kwanza wamedokeza kuwa wana matajiri kadhaa wanaowafadhili kwa njia mbalimbali. Kutofanana na taarifa za kawaida, waliokamatwa wamethibitisha kuwa hawana uhusiano wote na kundi la ADF ISIS au makundi mengine. Kwa mjibu wa serikali kuu, msamaha kwa waasi bado upo endapo watajitokeza wazi waombe msamaha huo. Aidha, hata waasi wanaowindwa na majeshi ya Uganda na DRC kwenye misitu mikubwa wana fursa ya kupewa msamaha huo. Licha ya hayo, Rais Museveni amewasihi wana Uganda watilie maanani suala la kufanyiwa chanjo dhidi ya mafua makali ya Uviko 19 ili wawe na kinga thabiti dhidi ya mafua hayo most... most... Bwana Mseveni ameomba wamiliki wa shule zitakazofunguliwa tena mwaka huu wasipandishe karo za masomo kwa sababu uchumi wa walio wengi uliathirika vibaya tangu mwaka wa elfu mbili ishirini, ingawa benki zinawadai wamiliki hao wa shule mikopo mikubwa. Baadhi ya taasisi za elimu zimebadilisha mifumo ya elimu kwa kuasisi zile za maarifa ya kazi za mikono badala ya elimu za kawaida. Lengo kuu hasa ni kuwafunza wananchi maarifa ya kunufaisha wengi na kupunguza mzigo wa ukosefu wa ajira kwa vijana. Tatizo kuu lililoko sasa ni uhaba wa waalimu wa tabaka mbalimbali, hususan wale wa shule za msingi ambao walibadilisha ajira. Mimi ni Kigozi Ismail, mjini Kampala. Asante sana. Kigozi ukiwa hapo Kampala Uganda. Tukisonga mbele, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza kuwa baadhi ya nyaraka na hati za mapatano kati ya Iran na Rasia zinafuatiliwa na kwamba hati ya juu ya kuweka sawa uhusiano wa kistratejia kati ya nchi mbili ingalipo na sasa inaongezwa muda wake, akijibu swali mbele ya waandishi wa habari kuhusu uwezekano wa kusainiwa hati ya ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na Rasia katika ziara ijayo ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Mosco, Said Khatibzadeh amesema kwamba safari hiyo itafanyika kufuatia mwaliko wa rais Vladimir Putin. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameendelea kubainisha kwamba ziara hiyo ni ya kikazi na pande mbili zitajaribu kujadili na kubadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali mbali katika nyanja tofauti. Na msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amesema operesheni ya kukamata meli ya kijeshi ya Emarati ilikuwa ya namna ya kipekee, na akasisitiza kwamba machaguo yote yako mezani kwa ajili ya kujibu mapigo kwa wavamizi. Akitoa ufafanuzi kuhusu operesheni aina yake ya kuinasa meli ya kijeshi ya Emarati, brigedia jenerali Yahya Sari amesema tangu wiki kadhaa nyuma vikosi vya Yemen vilikuwa vikifuatilia nyendo na harakati za meli hiyo ya kijeshi katika maji ya Yemen na akabainisha kwamba meli hiyo ilikuwa ikifanya vitendo vya kiuadui katika eneo la maji ya nchi hiyo. Yahya Saria ameongeza kwamba baada ya kuzuiliwa meli hiyo, zilikutwa ndani yake aina mbalimbali mbali za silaha na zana za kijeshi, na kwamba karibuni hivi picha za silaha na zana hizo zitaonyeshwa hadharani, ili fikra za walio wengi zifahamu Imarati ilikuwa imepeleka silaha za aina gani kwa ajili ya kuuliwa wananchi wa Yemen. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju SW. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho ahadi ya Marekani ya kuilinda Ukraine. Jumapili iliyopita, rais wa Marekani Joe Biden alizungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski na kujadili jinsi Marekani na washirika wake watakavyojibu shambulio lolote la kijeshi la Rasia dhidi ya nchi hiyo. Taarifa ikulu ya White House imesema viongozi hao wawili wanaunga mkono suluhisho la kidiplomasia na wanakusudia kufanya jitihada za kuimarisha utulivu wa kistratejia kupitia mazungumzo ya pande mbili, kupitia baraza la NATO na Rasia na jumuiya ya usalama na ushirikiano barani Ulaya. Kwa mujibu wa taarifa hiyo Biden amesisitiza dhamira ya Marekani ya kulinda mamlaka ya Ukraine na ardhi ya nchi hiyo na azma ya Washington na washirika wake ya kumpa rais wa Ukraine taarifa kamili kuhusu mazungumzo yoyote na Rasia. Washington imedai kwamba Moscow imetuma makumi ya maelfu ya wanajeshi katika mpaka wa Ukraine na Rasia kwa shabaha ya kuishambulia nchi hiyo. Katika mazungumzo yake Alhamisi iliyopita na Rais Putin, Joe Biden alitishia kuiwekea Rasha vikwazo vikubwa vya kiuchumi iwapo itaishambulia Ukraine. Licha ya madai ya Marekani na washirika wake wa Ulaya kuhusu eti nia ya Rasia kuishambulia Ukraine, ambayo pia yamekaririwa na rais Zelenski, lakini maafisa wakuu wa usalama wa Ukraine wanamaoni tofauti. Katibu wa baraza la ulinzi na usalama la taifa la Ukraine, Oleksi Danilov, alisema Jumapili iliyopita kwamba hakuna ushahidi wowote kwamba Rasia ina nia ya kuishambulia Ukraine. Danilov alisema, hii leo hatuoni hatari yoyote kutokana na yanayotokea kwenye mipaka yetu. Ikiwa wanamaanisha mkusanyiko mkubwa wa vikosi vya Rasia ambavyo vyombo vya habari vya kigeni vinapigia makelele, ninapaswa kusema kwamba hatujaona kitu kama hicho kabisa. Baraza la kitaifa la ulinzi na usalama la Ukrain linakadiria kuwa takriban wanajeshi laki moja na ishirini na mbili elfu wa Russia wako umbali wa kilomita mia mbili kutoka mpaka wa Ukrain na wanajeshi wengine laki moja na arobaini na tatu elfu na mia tano nchi hiyo wako umbali wa kilomita mia nne ndani ya ardhi ya Rasia. Rasia imekanusha madai ya nchi za magharibi kwamba Mosco ina nia ya kuivamia Ukrain ikituhuma Marekani na washirika wake wa Ulaya kuwa zinazidisha mvutano kwa makusudi. Mosco pia imewasilisha mpango kwa NATO na Marekani ikitaka kupewa dhamana na uhakikisho wa kuaminika kwamba Ukrain haitajiunga na NATO na kwamba NATO haitaweka silaha za mashambulizi kwenye mipaka ya Rasia. Matakwa haya ya Rasia yamepingwa na NATO, Marekani na Umoja wa Ulaya. Mosco imekuwa ikipinga kujitanua kwa neto upande wa mashariki na uwanachama wa nchi za kando kando yake hususan Ukraine katika shirika hilo la kijeshi la nchi za Magharibi, na maafisa wakuu wa Rusia wamewaonya viongozi wa Magharibi na Marekani juu ya madhara ya jambo hilo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa hii. Ni, eh, ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi lakini unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tunasikika katika kasi mawimbi 105.3 ukiwa hapo Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki ambacho kinaendelea kuzungumzia sifa na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam kwa mnasaba wa siku hizi zinazokumbusha tukio chungu la kufa shahidi mtukufu huyo ambazo ni maarufu kwa jina la siku za Fatima. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 61 ya Suratu Ali Imrani kwamba na watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu, waambie njooni, tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wanawake wetu na wanawake wenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Wapenzi wasikilizaji, aya hii iliteremka kuhusiana na tukio la Mubahala, yaani mdahalo wa kuapizana uliopaswa kufanyika kati ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Wakristo wa eneo la Najran. Historia inasema kwamba baada ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kuwathibitishia manaswara hao kwa hoja zilizo wazi kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mmoja, na kwamba Isa bin Maryam si Mungu wala mwana wa Mungu, Wakristo hao hawakumwamini. Hivyo iliamuliwa pande mbili zia pizane ili adhabu ya Mwenyezi Mungu imshukia anayesema uongo kuhusiana na suala hilo. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alielekea eneo la kuwapizana, akiwa amempakata mjukuu wake Husein kwa mkono mmoja na mkono mwingine ukiwa umeshika mkono wa Hasan. Fatima binti Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alifuatia na Ali bin Abi Talib mkwe wake akiwa nyuma ya Bibi Fatima. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake, aliwaambia ahli baiti zake kwamba nikiomba dua semeni amin. Askofu wa Wakristo wa Najran alipomuona mtume akikaribia eneo hilo kwa ajili ya kuwapizana akiandamana na Fatima, Ali, Hasan na Husein alayhim salam, alipatwa na wasiwasi mkubwa na akawaambia manaswara wenzake kwamba: E, enyi manaswara, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu kung'oa mlima huu mahala pake, hapana shaka kwamba utang'oka. Msiapizane na bwana huyu, la sivyo sisi sote tutaangamia, na hata bakia duniani hata naswara mmoja. Kwa msingi huo, manaswara hao wa Najran waliacha kuwapizana na mtume na wakakhitari kubakia katika dini yao kwa sharti la kulipa jizya. Ibni Abbas anasimulia kwamba makusudi ya watoto wetu katika aya tuliyosoma mwanzoni ni Hasan na Husein, na wanawake wetu ni Fatima, nafsi zetu ni mtume mwenyewe na Ali bin Abitalib alaihim ssalam. Wapenzi wasikilizaji, hadithi zinazozungumzia tukio hili muhimu la kihistoria zimenukuliwa kwa wingi na wanazuoni wa madhehebu zote mbili muhimu za Suni na Shia. Katika aya hii ya Mubahala, wanawake wetu waliowakilishwa na Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Hii ni pamoja na kwamba wakati huo kulikuwepo wanawake wengi watukufu ambao Mtume angewachukua baada ya kuteremka aya hiyo, ili aandamane nao katika kuwapizana na Wakristo wa Najran, lakini hakufanya hivyo kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hii ni kwa sababu tukio la kuwapizana na Wakristo wa Najiran halikuwa la kawaida, bali lilikuwa tukio muhimu ambalo lilihitaji watu watakatifu na wasiofanya dhambi ili waweze kukabiliana na makuhani wa Kinasara. Tukio hilo lilikuwa muhimu na nyeti katika historia ya Kiislamu na limepewa mazingatio makubwa na wafasiri wa Qurani na wana historia wengi. Kwa hivyo, kati ya wanawake wote waliokuwepo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimchagua Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu tu ili aweze kushiriki katika tukio hilo la kuainisha mustakbali wa Uislamu. Hii ni kwa sababu Fatima alikuwa nembo ya wanawake bora wa Kiislamu na mfano bora wa mwanamke aliye na itikadi na imani safi ya Uislamu. Kutokana na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kuwa na yaqini na hakika na ukweli wa risala yake, aliwachukua watu wake azizi na wakaribu zaidi kwa ajili ya maapizano hayo na Wakristo wa Najiran, ili kwa njia hiyo aweze kuthibitisha ukweli wa utume wake na kubaathiwa kwake pamoja na risala yake ya Uislamu, na wakati huo huo awatambulishe Ahlu Baiti wake kwa wanadamu. Zamakhshari, mfasiri mashuhuri wa Qurani tukufu wa Kisuni, anasema kuhusiana na aya ya mubahala kwamba kwa hakika hii ni hoja madhubuti na yenye nguvu zaidi inayoashiria utukufu wa Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wapenzi wasikilizaji wa utukufu, adhama na sifa za Bibi Fatimatu Zahra hazitokani na nasaba yake kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bali kilichomfanya stahiki kupata daraja aali ya kiroho na kiakhlaki ni pamoja na ibada na uchamungu wake mkubwa. Miongoni mwa sifa muhimu za Bibi Fatimatu Zahra ni kushikamana kwake na kuanisika na Qurani tukufu, jambo ambalo linashuhudiwa sana katika sira na mwenendo wake. Zahra alaiha salam alinufaika na bahari ya maarifa ya Qurani ambayo ni johari zenye thamani kubwa, na akachanganya roho na moyo wake na maarifa hayo. Adhama na upeo aali wa maarifa yake ya Qur'ani unadhihirika katika hotuba yake ya kwanza aliyoitoa baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi. Sisitizo la Bibi Fatima la kushikamana na Qur'ani kama njia ya kuepuka mifarakano na migawanyiko baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam linaweka wazi mtazamo wake wa juu kuhusiana na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Kushikamana na kuanisika Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu na Qurani tukufu kulikuwa kukubwa kiasi kwamba wakati anaaga dunia alimuhusia mumewe Ali bin Abitalib alaihim assalam kwamba baada ya kufariki kwake dunia amsomee Qurani kadiri anavyoweza. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam aliwalea wanawe akipata ilhamu ya Qurani. Salman al Farisi sahaba mwema wa bwana wetu mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasimulia kwamba siku moja bwana mtume alinituma nyumbani kwa Fatima, na nilipofika mlangoni nilipiga hodi na kuomba idhini ya kuingia. Baada ya kuruhusiwa, niliingia ndani na kumkuta Fatima akisaga ngano, na wakati huo huo akisoma Qurani tukufu. Katika riwaya nyingine imepokewa kwamba siku moja Ali bin Abitalib alaihi salam aliingia nyumbani na kumsikia bibi Fatima akisoma aya za Qurani ambazo ndio kwanza bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa ameteremshiwa na malaika Jibril alaihi salam. Imamu Ali aliuliza kwa mshangao kwamba umezijua vipi aya hizi za Qurani? Fatimatu Zahra alijibu kwa kusema Mwanetu Hasan amenisomea aya hizi zilizoshushwa leo na jibrilu kwa baba yangu. Wapenzi wasikilizaji, Bibi Fatimatu Zahra alikufa shahidi tarehe 13 Jamadi Lawal au tarehe tatu Jamadi Thani mwaka wa 11 Hijiria, muda si mrefu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wa salam. Bibi huyo mwema ambaye Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, anasema kwamba ndiye mwanamke bora zaidi kuliko wote duniani, alizikwa usiku wa manane, na kaburi lake likafichwa kama alivyohusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasione maiti na hata kaburi lake. Mtume Muhammad amesema katika hadithi mashuhuri iliyopokewa katika vitabu vya Shia na Sunni kama sahihi Bukhari na sahihi Muslim kwamba Fatima ni sehemu ya mwili wangu, anayemuudhi yeye anakuwa ameniudhi mimi. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atufufue pamoja na Ahli Baiti wa Mtume na aturuzuku shafaa yao siku ya Kiyama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini <muchos> magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo, habari kuu katika akthari ya matoleo ya leo inahusu hatua ya spika wa bunge Job Ndugai kuomba radhi kufuatia kauli yake ilionekana kukosoa kitendo cha serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan cha kukopa fedha za ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR. Ndugai alisema kuna siku nchi itapigwa mnada, na kwamba deni la taifa limefika shilingi trilioni sabini. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika, Job Ndugai atuliza hali ya hewa. Ni baada ya kuomba radhi akisema hawezi kupingana na rais. Wadau wasisitiza swala la mikopo kuhitaji mjadala. Gazeti hilo pia limeandika pingamizi la Sabae na wenzake la kubaliwa, Alshabab yadaiwa kuwa watu sita Kenya, jaji wa Rioba atoa dira katiba mpya, na lori lavamia ngoma za unyago na kuua watu kumi na wanne Mtwara. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa kwa picha ya spika wa bunge iliyoambatana na nwani inayosema Ndugai asema nimekosa naomba unisamehe habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa huu zina vichwa visemavyo lori laua 14 la jeruhi 22, Samia awalilia na vikumbo vya kumrithi Maalim Seif vyanza habari iliyo pia halikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari hiyo hiyo ya Ndugai chini anwani semayo Ndugai amwomba radhi rais Samia. Nipashe mambo ni hayo hayo, linaandika Ndugai asema nimekosa mimi amwomba msamaha rais na Watanzania kutokana na kauli yake. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele Uhuru, mbali na hiyo ya Samia, zingine zina vichwa vinavyosomeka Dkt Mwinyi anika fursa lukuki kwa vijana Zanzibar, wanne matatani tu mawizi mamilioni ya msikiti, na rais wa Afrika Kusini ataka uchunguzi zaidi kuungua jengo la bunge. Kwenye spoti, karibu matoleo ya toleo ya huko Tanzania imechangamkia habari za ujio wa Ahmed Ali kurithi mikoba ya Haji Manara kama msemaji wa Simba. Tuelekeze dira ya udondozi wetu nchini Kenya na tuanze na gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno maafikiano matamu ya Raila na Ruto katika kuinda kura. Kwa muhtasari, ni kuwa mirengo ya kisiasa naibu rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga imevuna na kuvutia wanasiasa mashuhuri wakati huu wa kupamba moto mihemko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni pia habari za kisiasa, baadhi zikiwa na vichwa visemavyo: hatima ya baadhi ya wanasiasa ipo mahakamani, miezi saba kabla ya uchaguzi; kinara wa chama cha DAPK afichua kufikia mapatano na Raila; viongozi wa pwani wabuni miungano mipya huku macho yao yakilenga uchaguzi wa Agosti na wabunge watazamiwa kulumbana juu ya mswada wa vyama. Gazeti la Taifa Leo limeipa uzito wa kwanza habari ya kisiasa kwa kuandika, hatimaye Ruto apanua wilbaro katika mkakati wa kupenya maeneo mengi, akubali kushirikiana na vyama kwa masharti. Habari nyingine iliyopoa muhimu na gazeti hilo inasema jinamizi la ukatili wa magaidi la angamiza watu sita Lamu. Habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zinasema wanaopinga achani kuwania ugavana Kwale wakosolewa. Baraza la wazee kukagua wagombea wa viti kabla ya uchaguzi. Joho alilia Raila amteue kuwa mgombea mwenza debeni. Na njonjo -njo adumisha maisha ya kizungu hadi kifo. Ukarasa wa mbele wa Nation umepambwa kwa picha inayomwonyesha Odinga akimkumbatia huku akitabasamu mwenda zake Charles Njonjo, mkuu wa sheria wa kwanza wa Kenya baada ya kujipatia uhuru, ambaye hadiaga dunia siku chache zilizopita. Habari hiyo inahusu namna Raila alivyomnyoshia mkono urafiki Njonjo, ambaye alikuwa adui mkubwa wa kisiasa wa hayati Jaramogi Oginga Odinga. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Monitor ina anwani isemayo, serikali yaidhinisha mtaala mpya wa mwaka mmoja uliotazamwa upya pia limeandika madereva wa malori walalamikia vipimo vya lazima vya korona katika vituo vya mipakani, walimu mia mbili waghushi vyeti vya Covid 19 na Uganda yasajili kesi mpya elfu moja mia nne za korona na vifo vinne vya maradhi hayo. Imegonga saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Baadhi ya maoni yako nitayasoma ni muda si muda. Akhlaqi katika Uislamu Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 16 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, ikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambayo kwa leo yatahusu umuhimu wa kutimiza ahadi na kujiepusha na mwenendo wa kuvunja ahadi na mapatano. Mpendwa msikilizaji, kielezo na sifa nyingine muhimu ambayo imepewa uzito na kutiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu ni kuheshimu ahadi na makubaliano ya kiitikadi, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kijeshi. Mtu hata awe mfuasi wa dini, taifa, imani au fikra yoyote ile, lakini hupendezwa na tabia ya kuheshimu ahadi na makubaliano, na kwa sababu hiyo, huwa anahisi ahadi, makubaliano au mkataba wowote unaofungwa baina ya mataifa mawili, serikali mbili, au hata baina ya watu wawili, inapasa uthaminiwe na kuheshimiwa. Isitoshe, kuheshimu ahadi, mkataba na makubaliano huzidisha uaminifu na kuimarisha uhusiano. Na kama jamii, serikali au watu binafsi hawatahisi kuwa wanadhima na masulia ya kuheshimu ahadi na makubaliano, au wakayadharau na kuyahalifu, huwa wanajiharibia heshima na uaminifu wao. Katika kufunga mikataba na makubaliano ya kijamii, kisiasa, kiuchumi, kijeshi na ya mambo mengine, inapasa tuzingatie na kutilia maanani pia kiwango cha nguvu na uwezo tulio nao, ili tusije baadaye kuingia lawamani kwa kushindwa kuyatekeleza tuliyoyaahidi. Lakini kama tulivyotangulia kueleza katika vipindi vilivyopita, inatupasa tufahamu kwamba uwenzo madhubuti na wa uhakika zaidi kwa ajili ya kutekeleza thamani za kiakhlaki na kujiepusha na sifa zinazokinzana na akhlaki njema ni imani na itikadi za dini za watu. Sababu ni kwamba tajriba chungu za karne zilizopita na hata za zama zetu hizi zimeonyesha kuwa wenye nguvu za mali na madaraka huwa wako tayari kuheshimu ahadi na makubaliano pale tu yanapodhamini maslahi yao, lakini kama watahisi kuendelea kuheshimu mikataba na makubaliano kuna madhara na wao, hawasiti kuvunja ahadi na mapatano. Taban, katika hali na mazingira kama hayo, akili na dini pia zinatutaka tusikae vivi hivi tu pale adui anapohalifu ahadi na makubaliano, bali tuchukue hatua kukabiliana na kitendo chake hicho. Kuhusiana na nukta hiyo, kuna hata aya ya Qurani inayoeleza kwamba mtakapohisi adui ana dhamira ya kuvunja ahadi na makubaliano, Nyinyi tangulieni kuchukua hatua kiimara na kwa uwezo kamili, na kabla wao hawajachukua hatua ya kuvunja makubaliano, watangulieni kwa kuhakikisha mnawarejeshea wenyewe mkataba mliofungiana nao, wala msiwaachie wakakutangulieni kuvunja makubaliano. mkataba wa kwanza kabisa wa kifitra na wa tauhidi ya kivitendo ambao wanadamu wote bila kujali sifa za utaifa jiografia na asili zao walifunga na Mwenyezi Mungu ni mkataba ambao yeye mwenyewe mola muumba ameuzungumzia kama ifuatavyo katika aya ya sitini na sitini na moja za Suratu Yasin: Je, Sikuwagana nanyi enyi wanadamu, kuwa msimwabudu shetani? Hakika yeye ni adui dhahiri kwenu, na ya kwamba mniabudu mimi, hii ndiyo njia iliyonyooka. Mkabala wa wanadamu kutekeleza ahadi hiyo waliowekeana na Mwenyezi Mungu, yeye mola amewaahidi wao, hasa wale waliomwamini kikwelikweli mambo mengi sana, kama kuwapa nusra yake, kuwalinda, kuwapa ushindi dhidi ya maadui zao, kuwafanya wawe na iza heshima na utukufu hapa duniani na kwenda kuwaingiza peponi huko akhera, wakiwa pamoja na mawalii wake makhsusi. Na kama isemavyo Quran, ni nani aliye na mwamana zaidi wa kutekeleza ahadi yake kuliko Mwenyezi Mungu? Kwa hivyo mikataba bora na yenye kuwapa utulivu zaidi watu ni ile wanayofunga waumini na muumba wa ulimwengu, kwa sababu utekelezaji wake ni wa uhakika na katu haihalifiwi, na ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akasema katika sehemu ya mwisho ya aya ya mia moja na kumi na moja ya suratu Tauba ya kwamba basi furahini kwa biashara yenu mliyofanya naye, na huko ndiko kufuzu kukubwa. Ala kuli hal, kuheshimu na kutekeleza ahadi na makubaliano ni moja ya misingi iliyotiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini hiyo yanayomjenga mwanadamu na kumpa ukamilifu wa kiutu, Uchamungu ni jambo la lazima kwa mtu kuweza kuheshimu makubaliano, yaani nguvu maalumu ya ndani ya nafsi ambayo humzuia mtu kuvunja na kuhalifu ahadi na makubaliano yoyote aliyofunga. Katika aya 76 ya Suratu Al Imran, Qurani Tukufu inabainisha hivi kuhusu thamani za kuheshimu ahadi na makubaliano, ndivyo hivyo Anaitimiza ahadi yake na akamcha Mungu basi Mwenyezi Mungu huwapenda wachamungu. Kwa hivyo kwa mtazamo wa Uislamu halisi kuheshimu ahadi na mapatano ni jukumu zito na masulia makubwa anayobeba mtu, na hasa kama mtu atajua kwamba lazima atakwenda kusailiwa na kuwajibika kesho kiama mbele ya mahkama ya uadilifu ya Mwenyezi Mungu. Na hilo linazungumziwa hivi katika aya ya 34 ya suratul Isra: Natimizeni ahadi, kwa hakika ahadi itasailiwa. Kwa hivyo hitimisho tunalofikia hapa, mpendwa msikilizaji, ni kwamba misingi miwili ya imani juu ya Mwenyezi Mungu na kufufuliwa ni mwega imara na msukumo madhubuti wa kutekelezea mikataba na mapatano, kwa sababu ni jambo lisilo na shaka kuwa mtu anayeamini kwamba Mwenyezi Mungu anamwangalia pale atoapo ahadi na anaamini kwamba lazima atakwenda kujieleza kesho kiama kuhusu ahadi alizotoa hatofikiria katu kuvunja ahadi na makubaliano, na hasa kama atajua kuwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema mwenye kuvunja makubaliano hana dini. Pamoja na miongozo hii na vielelezo vyote hivi vilivyo wazi kabisa, kuna baadhi ya watu wanaofikiria maslahi na manufaa yao tu, ambao hujaribu kutumia visingizio visivyo na msingi, kama kupambanua baina ya watu wema na waovu, ili kuvunja ahadi na kukataa kutekeleza mapatano waliofikia na watu. Imam Muhammad Baqir alayhi salam ameubatilisha kikamilifu mtazamo huo aliposema: kuna mambo matatu ambayo Mwenyezi Mungu hajampa idhini mtu yeyote ayahalifu: kutunza au kurejesha amana, kutekeleza ahadi na makubaliano, na kuwatendea wema wazazi, wawe ni watu wema au waovu. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu ya leo, tunaweza kusema kuwa kuthamini ahadi na makubaliano ni thamani tukufu ya kidini, kiakhlaki na kiutu, na moja ya alama za kuwa mkweli katika maneno na vitendo. Sifa mbili hizi ni mizani nzuri ya kupimia shakhsia za watu na pia ni kipambanuzi cha kuwatofautisha wafuataji dini wa kweli na wanafiki wanaojinasibu kwa ndimi zao tu. Na kwa maelezo hayo, basi mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 16 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 17 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. leo katika historia leo ni jumanne tarehe mosi jamadi thani 1443 hijiria inayosadifiana na januari 4 mwaka 2022 siku kama ya leo miaka 449 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 januari 1573 papa gregory wa saba kiongozi wa wakristo katika karne ya 16 aliitisha mkutano maarufu kwa jina la mkutano wa upokonyaji mkutano huo uliohudhuriwa na wawakilishi wa kidini kutoka nchi za Kikristo ulichukua uamuzi wa kuwapokonya wafalme wa nchi hizo mamlaka ya kuchagua viongozi wa kidini wa Kikristo. Uamuzi huo uliwakasirisha watawala hao na kusababisha vita vya umwagaji damu vilivyodumu kwa miaka kadhaa kati ya mapapa na wafalme wa Ulaya. Tarehe 4 Januari, miaka 379 iliyopita, alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24 Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya mekanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepata mashuhuri. Newton alibainisha pia kanuni tatu za mwendo, yaani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961 ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Casablanca nchini Morocco kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guinea, Mali, Misri na Morocco. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Na tarehe nne Januari miaka 11 iliyopita alifariki dunia Mohamed Bouazizi, kijana muuza mboga Tunisia, siku 18 baada ya kujichoma kwa moto katika mji wa Buzid akilalamikia ukandamizaji na dhuluma ya serikali ya nchi hiyo. Kujichoma moto kijana huyo muuza mboga kuliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiufisadi wa nchi hiyo na kuwa sababu ya kupinduliwa dikteta Zainul Abidin Bin Ali. Kitendo hicho cha Boazizi pia kilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi katika nchi nyingine za kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrein dhidi ya watawala wa dhalim na vibaraka wa Magharibi. Hii ni Redio Teheran. Nisome ni hapa maoni mawili matatu. Naanza na ujumbe wake Athmani Piko wa Mtwara, Tanzania, anasema nawaamini sana redio Teheran. Wiki iliyopita mlichambua uwepo wa fununu za kujiuzulu bwana Hamdok, hatimaye leo kajiuzulu, yaani jana. Asante sana Athman ukiwa hapo Mtwara. Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe akiwa Mombasa Kenya, asante sana ya katutumia ujumbe wa sauti kama alivyofanya Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji Kigoma Tanzania. Inshaallah, sauti hizo zitatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji inshaallah. Naye bwana Kashindi Maulid akiwa Kigoma Tanzania anasema, baada ya kujibu salamu, vipi hali zenu nyote hapo Tehran? Sisi Kigoma hatu jambo buheri wa afya. asante sana Kashindi Maulid ukiwa hapo Kigoma Tanzania. Ali Magema ukiwa hapo mtaa wa Madina Tuzahara Tanga Tanzania anasema huyu Donald Trump atashtakiwa kweli au ni mazungumzo? Baada ya habari, anauliza hapo Profesa Magema akiwa Tanga Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Aliyu Suleiman Isa akiwa Buze akiwa wapi, Buze Beza huko Ujiji Kigoma Tanzania, asante sana naye pia akatutumia ujumbe wa sauti inshallah pia natumai ujumbe huo wa sauti utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji asante sana. Idris mali ya Mungu ukiwa hapo Mombasa Kenya anasema shukran na redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana, maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amehudhuria kikao cha usiku wa kwanza cha maombolezo ya kumbukumbu kumbu ya siku aliokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha binti kipenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mke wa, wa, wa Amiru lmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, imamu wa kwanza wa Waislamu madhehebu ya Shia. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema njia ya mukawama, insha Allah, itakamilika kwa kudhihiri imamu wa zama, Allah aharakishe kudhihiri kwake. Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema hayo katika ujumbe aliotoa mnasaba wa kuadia kumbukumbu ya mwaka wa pili ya kuwa washahidi luteni jenerali Kasem Suleimani, aliyekuwa kamando wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tume kuu ya taifa ya uchaguzi nchini Libya imetangaza kuwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliokuwa umeakhirishwa utafanyika tarehe 24 ya mwezi huu wa Januari. Tukutane insha allah tena katika matangazo yetu ya mchana. Kwa heri kwa sasa, na hadi hapa ndio tumefikia.