Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfattah Musa na ni kukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa masiku ya kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi, Raisi asema Trump mtenda jinai lazima ashtakiwe na ahukumiwe kuuawa kwa kisasi. Watu sita wauawa katika shambulio la Al-Shabaab la Lamu nchini Kenya. Idadi ya wagonjwa wa korona duniani yapindukia watu milioni 290. na upinzani nchini Afrika ya Kusini wakituhumu chama tawala kuliteketeza kwa moto jengo la Bunge. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ni muuaji na mhalifu mkuu wa mauaji ya kamanda Kasim Suleimani, kwa hivyo inapasa ashtakiwe na kuhukumiwa kuuawa kwa kisasi. Akihutubia hadhara ya wananchi katika uwanja wa sala ya Ijumaa mjini Tehran kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa pili tangu alipouawa shahidi Alhaji Kasim Suleimani, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameihutubu Marekani na maadui wengine wa taifa la Iran kama ninavyomnukuu: Nyinyi mlidhani tarehe 13 Dei ndiyo siku ya mwisho ya Alhaj Qasim, lakini imethibiti hiyo ni dhana batili, kwa sababu tarehe 13 Dei imekuwa siku ya kuzaliwa upya Alhaj Qasim. Sayid Ibrahim Raisi ameongeza kuwa Alhaj Qasim Suleimani alikuwa mgeni rasmi wa waziri mkuu wa Iraq, lakini Wamarekani waliivunja heshima ya Iraq na wakaliwa taifa zima la Iran. Rais wa Iran amesema ikiwa utafanyika utaratibu wa kutayarisha mazingira ya kupandishwa kizimbani na kushtakiwa kiuadilifu Trump, Pompeo na wahalifu wengine katika mahakama ya haki na jinai, ya kutisha waliofanya ikachunguzwa na wakapewa adhabu kwa matendo maovu waliofanya, litakuwa jambo zuri sana, lakini lisipofanyika hilo, msiwe na shaka kuwa mkono wa kisasi wa umma utafanya kazi yake. Rais Raisi amesema kutokana na utambuzi aliyokuwa nao na kwa kuelewa namna ya kuutumia uwezo na fursa, shahidi Qasim Suleimani aliibadilisha harakati ya Hizbullah ya Lebanon kuwa kambi ya mukawama kikanda na kimataifa, na akaongezea kwa kusema, kutokana na Alhaji Qasim kuufahamu uwezo wa vijana, aliwaandaa na kuwaweka tayari kukabiliana na wimbi la uistikbari kwa ari, ujasiri na ushujaa. Sayyid Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa Shahid Qasim Suleimani alikuwa chuo cha fikra na akabainisha kwamba chuo hiki cha fikra hakiwezi kufutwa kwa kombora. Chuo cha fikra cha Alhaj Qasim kitabaki na kudumu. Wakati huo huo, mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema serikali, idara ya mahakama na wizara ya mambo ya nje ya Iran zinapaswa kutumia vyombo vyote vya kisheria kwa ajili ya kuwafuatilia wahusika wa, wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Qasim Suleimani. Hujatul Islamu Walmuslimin Ghulam Hussein Muhsin Ajei, ambaye leo alihutubia mkutano wa baraza kuu la idara ya mahkama ya Iran kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa pili wa mauaji ya Jenerali Qasim Suleimani ameeleza kuwa Haj Qasim Suleimani alikuwa akipambana waziwazi na kwa ujasiri na ushujaa na magaidi wa kundi la Daesh ISIS, adui mzayuni na Marekani, na alikuwa akitia wasiwasi na hofu kubwa katika moyo wa adui katika medani za vita, na wakati huo huo alikuwa mnyenyekevu kwa wananchi. Mkuu wa idara ya mahkama Iran amebainisha kuwa hii leo wapenda haki na wapigania ukombozi duniani kote wanamtambua Luteni Jenerali Suleimani kama shakhsia aliyekuwa mstari wa mbele katika midani ya mapambano dhidi ya magaidi na mabeberu wa dunia na kwamba akthari ya watu duniani nyeo zao ziliangaziwa na nuru ya Uislamu walipobainishiwa ushujaa na ujasiri wa Haj Kasim Suleimani dhidi ya magaidi hao makatili kwa kuelewa jinsi askari wa ngazi ya juu wa Uislamu alivyokimbilia kuwasaidia watu wanaodhulumiwa. Wakati huo huo, mkuu wa idara ya mahakama Iran amepongeza hatua za mkuu wa mahakama na mwendesha mashtaka mkuu wa Tehran za kuwafuatilia wahusika wa mauaji ya luteni jenerali Suleimani na kueleza kuwa tayari zimefunguliwa kesi za jinai ili kufuatilia faili la mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Suleimani na wanajihadi wenzake, na vikao mbalimbali vimeshafanyika pia kati ya Iran na maafisa wa vyombo vya sheria vya Iraq. Itakumbukwa kuwa jumatatu ya leo ambayo ni tarehe 3 Januari inasadifiana na mwaka wa pili tangu kuwa washahidi Lutene Jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa Waakali watu sita t wameuawa katika shambulio la kundi la kigaidi la ashababu katika kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya. Duru za kiusalama zinaarifu kuwa wanachama wa ashababu mapema leo Jumatatu wamevamia eneo la widhu Majembeni katika kaunti ya Lamu, kusini mashariki mwa Kenya mpakani na Somalia, na kutekeleza ukatili huo. Akithibitisha tukio hilo, kamishna wa kaunti ya Lamu Irungu Macharia amesema mmoja wa wahanga wa hujuma hiyo ameuawa kwa kupigwa risasi, mwingine ameuliwa kwa kukatwa kwa mapanga, huku wanne wakiuawa kwa kuchomwa moto wakiwa ndani ya majumba yao. Magaidi hao wa genge la ukufurishaji la Shababu kadhalika wameteketeza kwa moto nyumba kadhaa za wakazi wa eneo hilo la Widhu Majembeni. Wanachama wa Shababu wamekuwa wakifanya mashambulizi ya kuvizia katika miji na vijiji vya kaunti ya Lamu kwa miaka mingi sasa na kisha kwenda kujifisha katika msitu wa karibu wa Boni. Jumapili Juni 15, 2014, makumi ya wanamgambo wa Shabab walifanya shambulio la kigaidi dhidi ya kijiji cha Mpeketoni, kaunti ya Lamu na kuwa takriban watu hamsini na kuwachoma moto na kuchoma moto milki za umma. Wanachama wa kundi hilo la kigaidi wamekuwa wakitoa madai yasiyo na msingi kuwa wanaishambulia Kenya kwa kuwa nchi hiyo Afrika mashariki imetuma wanajeshi wake Somalia. Polisi ya Uganda imewatia nguvuni watu wengine kadhaa ambao wanahusishwa na njama ya kuipindua serikali ya Rais Yoweri Museveni. Kwa maelezo kamili, tumtegee sikio ripota wetu wa mjini Kampala, Kigozi Ismail. Imethibitishwa na polisi ya Uganda kwamba kuna kundi lingine la waasi linalonuia kupindua serikali likiongozwa na baadhi ya wanasiasa na matajiri wanaopinga serikali kuu ya bwana Mseveni. Kwa mujibu wa ripoti ya polisi, watuhumiwa thelathini na moja wameshakamatwa katika sehemu kadhaa za taifa, wakilenga kuhujumu vituo vya polisi kwa dhumuni la kukusanya bunduki na silaha zingine zitakazowasaidia katika utekelezaji wa mipango yao. Polisi imearifu kuwa imezikumbua bunduki nne kati ya zile sita zilizokokonywa kutoka kwa mapolisi katika vituo mbalimbali mbali vya taifa. Washukiwa waliokamatwa kwanza wamedokeza kuwa wana matajiri kadhaa wanaowafadhili kwa njia mbalimbali. Kutofanana na taarifa za kawaida, waliokamatwa wamethibitisha kuwa hawana uhusiano wote na kundi la ADF, ISIS au makundi mengine ya Kiislamu. Kwa mujibu wa serikali kuu, msamaha kwa waasi bado upo endapo watajitokeza wazi waombe msamaha huo. Aidha, hata waasi wanaowindwa na majeshi ya Uganda na DRC kwenye misitu mikubwa wana fursa ya kupewa msamaha huo. Licha ya hayo, Rais Museveni amewasihi wana Uganda watilie maanani suala la kufanyiwa chanjo dhidi ya mafua makali ya UVIKO 19 ili wawe na kinga thabiti dhidi ya mafua hayo. Bwana Museveni ameomba wamiliki wa shule zitakazofunguliwa tena mwaka huu wasipandishe karo za masomo kwa sababu uchumi wa walio wengi uliathirika vibaya tangu mwaka wa elfu mbili ishirini. Ingawa benki zinawadai wamiliki hao wa shule mikopo mikubwa, baadhi ya taasisi za elimu zimebadilisha mifumo ya elimu kwa kuasisi zile za maarifa ya kazi za mikono badala ya elimu za kawaida. Lengo kuu hasa ni kuwafunza wananchi maarifa ya kunufaisha wengi na kupunguza mzigo wa ukosefu wa ajira kwa vijana. Tatizo kuu lililoko sasa ni uhaba wa walimu wa tabaka mbalimbali, hususan wale wa shule za msingi ambao walibadilisha ajira kiuchumi. Wachuuzi machinga waliokuwa wakifanyia jijini Kampala wameagizwa wahame barabara za jiji kuu, la sivyo watakamatwa na walinda usalama wakabiliane na sheria. Vilevile vile wale wanaowauzia mali wanazouza machinga hao watatiwa nguvuni. Lengo kuu ni kupunguza mirundiko ya watu jijini. Mimi ni Kigozi Ismail mjini Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona ambavyo viliibuka Novemba mwaka elfu mbili kumi na tisa imepindukia milioni 290 kote duniani licha ya chanjo za virusi hivyo zinazoendelea kutolewa katika nchi mbalimbali. Mbali takwimu za mtandao wa worldmeters.info zinaonyesha kuwa idadi ya waathirika wa virusi vya korona duniani hadi tunatayarisha habari hii ilikuwa watu 290 milioni laki 7 na 6985 takwimu hizo pia zinaonyesha kuwa watu milioni 5,461,879 wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Kulingana na ripoti hiyo, katika saa 24 zilizopita, Marekani imesajili kesi mpya laki 185,122 za maambukizi ya korona, na kuifanya idadi yote ya Wamarekani walioathiriwa na virusi hivyo kuwa zaidi ya milioni 56. Marekani pia inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioaga wa dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Marekani zaidi ya laki 8 na elfu 47 wameaga dunia kutokana na ugonjwa huo. Uingereza na inashika nafasi ya kwanza barani Ulaya kwa kuwa ina idadi kubwa zaidi ya watu walioathiriwa wa na virusi vya korona. Mripuko wa virusi vya korona katika nchi za Ulaya hasa Ulaya Magharibi umekuwa mkubwa sana katika siku za hivi karibuni, kiasi kwamba kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani CDC kimeziweka nchi kumi na mbili za Ulaya katika orodha yake ya tahadhari ya hali ya juu zaidi. Na mmoja wa viongozi wa vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini amekituhumu chama tawala cha Kongresi ya Taifa cha nchi hiyo ANC kuwa kimehusika na moto ulioteketeza kikamilifu sehemu ya jengo la bunge la nchi hiyo. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa mwaka 2017 tume iliundwa nchini Afrika ya Kusini kuchunguza madai ya ufisadi na ubadhirifu katika sekta ya umma . Tume hiyo iliwasilisha matokeo ya uchunguzi wake mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka jana kwa Rais Cyril Ramaphosa wa nchi hiyo na kulazimika kuweka wazi sehemu ya ripoti yake hiyo. Willi Madisha, mbunge wa Afrika ya Kusini ambaye pia ni kiongozi wa zamani wa muungano wa walimu na ule wafanya wa wafanyabiashara wa nchi hiyo ameashiria ripoti hiyo na kuongezi kuwa taarifa zilizomo ndani ya ripoti hiyo anahisi zimetaja wazi ufisadi wa serikali ya Pretoria. Amesema kwa mtazamo wake, serikali inayoongozwa na Ramaphosa, mawaziri wake na shahsia wengineo huenda wamekusudia kuvuruga taarifa ya uchunguzi wa tume hiyo. Moto ulitokea jana Jumapili katika eneo kongwe zaidi katika jengo la bunge la taifa la Afrika Kusini katika mji wa Cape Town eneo ambalo lilikuwa likitumika kwa ajili ya vikao vya mabaraza ya kitaifa ya miji na pia vikao vya kamati mbalimbali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho kuuliwa shahidi Kasim Suleimani na kasi ya kuporomoka nafasi ya Marekani eneo la Asia Magharibi. Leo tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili inasadifiana na kumbukumbu ya mwaka wa pili wa mauaji ya jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanywa na serikali ya Marekani. Ilikuwa asubuhi ya Januari tatu elfu mbili na ishirini wakati habari za kitendo cha jinai cha serikali ya Marekani cha kumuua kigaidi mmoja wa makamanda wakuu wa mapambano dhidi ya ugaidi ilipotangazwa. Serikali ya Marekani ilimuua Jenerali Qasim Suleimani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraq, pamoja na baadhi ya wasaidizi wake akiwemo pia Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya wananchi wa Iraq ya Al Hashdu Shabi. Mtazamo wa maadui hususan Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa kwamba kwa kumuua Jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda muhimu zaidi wa mukawama, itawezekana kusimamisha kasi ya kuendelea kupata nguvu kambi ya mukawama ndani ya nchi na katika ngazi ya eneo la Asia Magharibi. Walidhani kwamba kitendo hicho kiovu kitavuruga mlingano wa nguvu katika eneo hilo la kutoa dhoruba kwa wana mapambano hata hivyo, matukio ya miaka miwili iliyopita yamethibitisha kuwa kwa mara nyingine tena maadui wa kambi ya mukawama na mapambano wana uelewa usio sahihi kuhusu kambi hiyo na imani zake za kidini. Kuuliwa shahidi Qasim Suleimani kulithibitisha zaidi kwamba moja ya sifa kuu za kambi ya mapambano na mukawama ni upinzani wake mkubwa dhidi ya ubeberu na uzayuni ambao unatokana na imani za kidini zisizokubaliana na ubeberu na kudhalilishwa na zinawajibisha mapambano dhidi ya madikteta na madhalimu. Kuuawa shahidi Kamanda Suleimani hakukusimamisha au kudhoofisha mapambano dhidi ya ubeberu na uzayuni. Kinyume chake, siku mbili tu baada ya jinai hiyo ya Marekani, bunge la Iraq liliidhinisha mpango wa kuwafukuza wanajeshi wa Marekani nchini humo, na tarehe 24 mwezi huo huo wa Januari, mamilioni ya Wairaq walifanya maandamano ambayo yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa nchini humo dhidi ya Marekani. Aidha, mapigano kati ya makundi ya mukawama na jeshi la Marekani yaliongezeka na kuwa jambo la kila siku nchini Iraq, na serikali ya Marekani ililazimika kuanza duru mpya mazungumzo na serikali ya Baghdad kuhusu hali ya wanajeshi wake miezi mitano tu baada ya kuwa washahidi Jenerali Suleimani, mazungumzo ambayo hatimaye yalipelekea kubadilika hali ya uwepo wa jeshi la Marekani nchini Iraq kutoka hali ya vita na kuwa hali ya sifa ya ushauri. Hata kama jeshi la Marekani halikuondoa kikamilifu nchini Iraq, halikuondoka kikamilifu nchini Iraq kufikia mwishoni mwa mwaka 2021, lakini kubadilishwa hali ya shughuli zake kuna maanisha kuwa Marekani na wanajeshi wake sio tu kwamba hawawezi kudhamini usalama katika eneo la Asia Magharibi, bali pia ni tatizo la usalama wa eneo hilo. Sababu kuu ya kukubali mabadiliko ya hali ya uwepo wa jeshi wa Marekani nchini Iraq ni wasiwasi juu ya usalama wao na kutaka kupata dhamana ya usalama kutoka kwa serikali ya Iraq. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <tipasana> nahinafhatu alhaya yasbili ila najah ya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki ambacho kinaendelea kuzungumzia sifa na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, kwa mnasaba wa siku hizi zinazokumbusha tukio chungu la kufa shahidi mtukufu huyo ambazo ni maarufu kwa jina la siku za Fatima. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 61 ya Suratu Ali Imrani kwamba na watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu waambie njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wanawake wetu na wanawake wenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Wapenzi wasikilizaji, aya hii iliteremka kuhusiana na tukio la mubahala, yaani mdahalo wa kuwapizana uliopaswa kufanyika kati ya mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wakristo wa eneo la najran historia inasema kwamba baada ya mtume muhammad amani ya mwenyezi mungu iwe juu yake na ali zake kuwathibitishia manaswara hao kwa hoja zilizo wazi kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala ni mmoja na kwamba isa bin maryam si mungu wala mwana wa mungu Wakristo hao hawakumwamini, hivyo iliamuliwa pande mbili ziapizane ili adhabu ya, ya Mwenyezi Mungu imshukia anayesema uongo kuhusiana na suala hilo. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alielekea eneo la kuapizana akiwa amempakata mjukuu wake Husein kwa mkono mmoja na mkono mwingine ukiwa umeshika mkono wa Hasan. Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alifuatia na Ali bin Abitalib mkwe wake akiwa nyuma ya Bibi Fatima. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliwaambia Ahli Baiti zake kwamba nikiomba dua semeni amin. Askofu wa Wakristo wa Najiran alipomwona Mtume akikaribia eneo hilo kwa ajili ya kuwapizana akiandamana na Fatima, ali hasan na husein alayhim salam alipatwa na wasiwasi mkubwa na akawaambia manasara wenzake kwamba enyi manaswara ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba mwenyezi mungu kuung'oa mlima huu mahala pake hapana shaka kwamba utang'oka msiapizani na bwana huyu la sivyo sisi sote tutaangamia na hata bakia duniani hata na swara mmoja kwa msingi huo manaswara hao wa Najran waliacha kuwapizana na Mtume na wakahitari kubakia katika dini yao kwa sharti la kulipa jizia. Ibni Abbas anasimulia kwamba makusudi ya watoto wetu katika aya tuliyosoma mwanzoni ni Hasan na Husein na wanawake wetu ni Fatima, nafsi zetu ni Mtume mwenyewe na Ali bin Abitalib alayhimssalam. Wapenzi wasikilizaji, hadithi zinazozungumzia tukio hili muhimu la kihistoria zimenukuliwa kwa wingi na wanazuoni wa madhehebu zote mbili muhimu za Suni na Shia. Katika aya hii ya Mubahala, wanawake wetu waliowakilishwa na Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Hii ni pamoja na kwamba wakati huo kulikuwepo wanawake wengi watukufu ambao mtume angewachukua baada ya kuteremka aya hiyo ili aandamane nao katika kuwapizana na wakristo wa Najran, lakini hakufanya hivyo kwa amri ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Hii ni kwa sababu tukio la kuwapizana na Wakristo wa Najran halikuwa la kawaida, bali lilikuwa tukio muhimu ambalo lilihitaji watu watakatifu na wasiofanya dhambi ili waweze kukabiliana na makuhani wa Kinaswara. Tukio hilo lilikuwa muhimu na nyeti katika historia ya Kiislamu na limepewa mazingatio makubwa na wafasiri wa Qurani na wanahistoria wengi. Kwa hivyo, kati ya wanawake wote waliokuwepo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alimchagua Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu tu ili aweze kushiriki katika tukio hilo la kuainisha mustakbali wa Uislamu. Hii ni kwa sababu Fatima alikuwa nembo ya wanawake bora wa Kiislamu na mfano bora wa mwanamke aliye na itikadi na imani safi ya Uislamu. Kutokana na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa na yaqini na hakika na ukweli wa risala yake, aliwachukua watu wake azizi na wakaribu zaidi kwa ajili ya maapizano hayo na Wakristo wa Najiran, ili kwa njia hiyo aweze kuthibitisha ukweli wa utume wake na kubaathiwa kwake pamoja na risala yake ya Uislamu na wakati huo huo awatambulishe Ahlu Baiti wake kwa wanadamu. Zamakhshari, mfasiri mashuhuri wa Qurani tukufu wa Kisuni, anasema kuhusiana na aya ya mubahala kwamba kwa hakika hii ni hoja madhubuti na yenye nguvu zaidi inayoashiria utukufu wa Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wasikilizaji, utukufu, adhama na sifa za Bibi Fatimatu Zahra hazitokani na nasaba yake kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, bali kilichomfanya stahiki kupata daraja aali ya kiroho na kiakhlaqi ni pamoja na ibada na uchamungu wake mkubwa. Miongoni mwa sifa muhimu za Bibi Fatimatu Zahra ni kushikamana kwake na kuanisika na Qurani tukufu jambo ambalo linashuhudiwa sana katika sira na mwenendo wake. Zahra alaiha ssalam alinufaika na bahari ya maarifa ya Qurani, ambayo ni johari zenye thamani kubwa, na akachanganya roho na moyo wake na maarifa hayo. Adhama na upeo aali wa maarifa yake ya Qurani unadhihirika katika hotuba yake ya kwanza aliyoitoa baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi sisitizo la Bibi Fatima la kushikamana na Qurani kama njia ya kuepuka mifarakano na migawanyiko baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam linaweka wazi mtazamo wake wa juu kuhusiana na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Kushikamana na kuanisika Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu na Qurani tukufu kulikuwa kukubwa kiasi kwamba wakati anaaga dunia alimuusia mumewe Ali bin Abitalib alayhim wassalam kwamba baada ya kufariki kwake dunia amsomee Qurani kadiri anavyoweza. Bibi Fatimatu Zahra alaih ssalam aliwalea wanawe akipata ilhamu ya Quran. Salman Alfarisi, sahaba mwema wa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasimulia kwamba siku moja bwana mtume alinituma nyumbani kwa Fatima na nilipofika mlangoni nilipiga hodi na kuomba idhini ya kuingia. Baada ya kuruhusiwa, niliingia ndani na kumkuta Fatima akisaga ngano na wakati huo huo akisoma Qurani Tukufu. Katika riwaya nyingine imepokewa kwamba siku moja Ali bin abi Talib alaihi ssalam aliingia nyumbani na kumsikia Bibi Fatima akisoma aya za Qurani ambazo ndio kwanza Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa ameteremshiwa na malaika Jibril alaihi ssalam. Imamu Ali aliuliza kwa mshangao kwamba umezijua vipi aya hizi za Qurani. Fatimatu Zahra alijibu kwa kusema, mwanetu Hasan amenisomea aya hizi zilizoshushwa leo na Jibrilu kwa baba yangu. Wapenzi wasikilizaji, bibi Fatimatu Zahra alikufa shahidi tarehe 13 Jamadi Lawal au tarehe tatu Jamadi Thani mwaka wa 11 Hijiria, muda si mrefu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi huyo mwema, ambaye Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, anasema kwamba ndiye mwanamke bora zaidi kuliko wote duniani, alizikwa usiku wa manane na kaburi lake likafichwa kama alivyohusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasione maiti na hata kaburi lake. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema katika hadithi mashuhuri iliyopokewa katika vitabu vya Shia na Suni kama Sahihi Bukhari na Sahihi Muslim kwamba Fatima ni sehemu ya mwili wangu Anayemuudhi yeye anakuwa ameniudhi mimi. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala atufufue pamoja na ahli baiti wa Mtume na aturuzuku shafaa yao siku ya Kiyama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 16 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, ikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambayo kwa leo yatahusu umuhimu wa kutimiza ahadi na kujiepusha na mwenendo wa kuvunja ahadi na mapatano. Mpendwa msikilizaji, kielezo na sifa nyingine muhimu ambayo imepewa uzito na kutiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu ni kuheshimu ahadi na makubaliano ya kiitikadi, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kijeshi. Mtu hata awe mfuasi wa dini, taifa, imani au fikra yoyote ile lakini hupendezwa na tabia ya kuheshimu ahadi na makubaliano, na kwa sababu hiyo, huwa anahisi ahadi, makubaliano au mkataba wowote unaofungwa baina ya mataifa mawili, serikali mbili, au hata baina ya watu wawili, inapasa uthaminiwe na kuheshimiwa. Isitoshe, kuheshimu ahadi, mkataba na makubaliano huzidisha uaminifu na kuimarisha uhusiano. Na kama jamii, serikali au watu binafsi hawatahisi kuwa wanadhima na masulia ya kuheshimu ahadi na makubaliano, au wakayadharau na kuyahalifu, huwa wanajiharibia heshima na uaminifu wao katika kufunga mikataba na makubaliano ya kijamii, kisiasa, kiuchumi, kijeshi na ya mambo mengine. Inapasa tuzingatie na kutilia maanani pia kiwango cha nguvu na uwezo tulionao, ili tusije baadaye kuingia lawamani kwa kushindwa kuyatekeleza tuliyoyaahidi. Lakini kama tulivyotangulia kueleza katika vipindi vilivyopita, inatupasa tufahamu kwamba uwezo madhubuti na wa uhakika zaidi kwa ajili ya kutekeleza thamani za kiakhlaki na kujiepusha na sifa zinazokinzana na akhlaki njema ni imani na itikadi za dini za watu. Sababu ni kwamba tajiriba chungu za karne zilizopita na hata za zama zetu hizi zimeonyesha kuwa wenye nguvu za mali na madaraka huwa wako tayari kuheshimu ahadi na makubaliano pale tu yanapodhamini maslahi yao, lakini kama watahisi kuendelea kuheshimu mikataba na makubaliano kuna madhara, na wao hawasiti kuvunja ahadi na mapatano. Taban, katika hali na mazingira kama hayo, akili na dini pia zinatutaka tusikae vivi hivi tu pale adui anapohalifu ahadi na makubaliano, bali tuchukue hatua kukabiliana na kitendo chake hicho. Kuhusiana na nukta hiyo kuna hata aya ya Qurani inayoeleza kwamba mtakapohisi adui ana dhamira ya kuvunja ahadi na makubaliano, nyinyi tangulieni kuchukua hatua kiimara na kwa uwezo kamili, na kabla wao hawajachukua hatua ya kuvunja makubaliano, watangulieni kwa kuhakikisha mnawarejeshea wenyewe mkataba mliofungiana nao, wala msiwaachie wakakutangulieni kuvunja makubaliano. Mkataba wa kwanza kabisa wa kifitra na wa tauhidi ya kivitendo ambao wanaadamu wote bila kujali sifa za utaifa jiografia na asili zao walifunga na mwenyezi Mungu. Ni mkataba ambao yeye mwenyewe mola muumba ameuzungumzia kama ifuatavyo katika aya ya 60 na 61 za suratu Yasin: Je, sikuwagana nanyi enyi wanaadamu, kuwa msimuabudu shetani Hakika yeye ni adui dhahiri kwenu, na ya kwamba mniabudu mimi, hii ndiyo njia iliyonyooka. Mkabala wa wanadamu kutekeleza ahadi hiyo waliowekeana na Mwenyezi Mungu, yeye Mola amewaahidi wao, hasa wale waliomwamini kikwelikweli mambo mengi sana, kama kuwapa nusura yake, kuwalinda, kuwapa ushindi dhidi ya maadui zao kuwafanya wawe na iza heshima na utukufu hapa duniani na kwenda kuwaingiza peponi huko akhera, wakiwa pamoja na mawalii wake makhususi. Na kama isemavyo Qur'an, ni nani aliye na mwamana zaidi wa kutekeleza ahadi yake kuliko Mwenyezi Mungu? Kwa hivyo mikataba bora na yenye kuwapa utulivu zaidi watu ni ile wanayofunga waumini na muumba wa ulimwengu, kwa sababu utekelezaji wake ni wa uhakika na katu haihalifiwi. Na ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akasema katika sehemu ya mwisho ya aya ya 111 ya Suratut-Tauba ya kwamba, basi furahini kwa biashara yenu mliyofanya naye, na huko ndiko kufuzu kukubwa. Ala kulli hal, kuheshimu na kutekeleza ahadi na makubaliano ni moja ya misingi iliyotiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini hiyo yanayomjenga mwanadamu na kumpa ukamilifu wa kiutu, uchamungu ni jambo la lazima kwa mtu kuweza kuheshimu makubaliano, yaani nguvu maalumu ya ndani ya nafsi ambayo humzuia mtu kuvunja na kuhalifu ahadi na makubaliano yoyote aliyofunga. Katika aya 76 ya Suratu Ali Imran, Qurani Tukufu inabainisha hivi kuhusu thamani za kuheshimu ahadi na makubaliano: ndivyo hivyo, anayetimiza ahadi yake na akamcha Mungu, basi Mwenyezi Mungu huwapenda wachamungu. Kwa hivyo kwa mtazamo wa Uislamu halisi, kuheshimu ahadi na mapatano ni jukumu zito na masulia makubwa anayobeba mtu, na hasa kama mtu atajua kwamba lazima atakwenda kusailiwa na kuwajibika kesho Kiama, mbele ya mahkama ya uadilifu ya Mwenyezi Mungu. Na hilo linazungumziwa hivi katika aya ya 34 ya Surat Lisra: "Natimizeni ahadi, kwa hakika ahadi itasailiwa." Kwa hivyo hitimisho tunalofikia hapa, mpendwa msikilizaji, ni kwamba misingi miwili ya imani juu ya Mwenyezi Mungu na kufufuliwa ni mwega imara na msukumo madhubuti wa kutekelezea mikataba na mapatano, kwa sababu ni jambo lisilo na shaka kuwa mtu anayeamini kwamba Mwenyezi Mungu anamwangalia pale atoapo ahadi na anaamini kwamba lazima atakwenda kujieleza kesho kiama kuhusu ahadi alizotoa hatofikiria katu kuvunja ahadi na makubaliano, na hasa kama atajua kuwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema mwenye kuvunja makubaliano hana dini. Pamoja na miongozo hii na vielelezo vyote hivi vilivyo wazi kabisa, kuna baadhi ya watu wanaofikiria masilahi na manufaa yao tu, ambao hujaribu kutumia visingizio visivyo na msingi, kama kupambanua baina ya watu wema na waovu, ili kuvunja ahadi na kukataa kutekeleza mapatano waliofikia na watu. Imam Muhammad Baqir alayhi salam ameubatilisha kikamilifu mtazamo huo aliposema: kuna mambo matatu ambayo Mwenyezi Mungu hajampa idhini mtu yeyote ayahalifu: kutunza au kurejesha amana, kutekeleza ahadi na makubaliano, na kuwatendea wema wazazi, wawe ni watu wema au waovu. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu ya leo tunaweza kusema kuwa kuthamini ahadi na makubaliano ni thamani tukufu ya kidini, kiahlaki na kiutu, na moja ya alama za kuwa mkweli katika maneno na vitendo. Sifa mbili hizi ni mizani nzuri ya kupimia shakhsia za watu na pia ni kipambanuzi cha kuwatofautisha wafuataji dini wa kweli na wanafiki wanaojinasibu kwa ndimi zao tu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 16 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 17 ya kipindi hiki na muomba Mola wa haki akubariki. Na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria sawa na Januari tatu mwaka elfu mbili na 22. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita Said Mahdi Al Hakim aliyekuwa mjumbe muhimu wa Baraza Kuu la Kiislamu la Iraki na mwana wa Ayatollah Said Mohsin Al Hakim, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu wa aliuawa shahidi na makachero wa utawala wa Sadam Husein, dikteta wa zamani wa Iraki huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Said Mahdi al Hakim alikuwa mmoja wa wanafunzi wa shahidi Ayatollah Sadri na mmoja wa wapinzani wakuu wa utawala wa Sadam Hussein. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ujumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, ukimlingania dini ya Uislamu na kumtaka aachane na fikra za Kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imamu Khomeini alisema Tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki, uchumi, wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Mwishoni mwa ujumbe huo, Imamu Ruhullah Khomeini alimwambia Gorbachev kwamba tokea sasa ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani, kwani hauwezi kukidhi mahitaji halisi ya mwanadamu. Imamu Khomeini alimuhusia Gorbachev akisema na kutaka ufanye uchunguzi wa kina kuhusu Uislamu, sio kwa sababu Uislamu na Waislamu wanakuhitaji wewe Hapana, bali kutokana na thamani za hali ya juu na za ulimwengu mzima za dini hiyo ambayo inaweza kuwa uwenzo wa ufanisi na uokovu wa mataifa mbalimbali, mbali na kukidhi mahitaji makubwa ya mwanadamu. Na katika siku kama ya leo miaka miwili iliyopita, kamanda wa Kiislamu Haj Kasim Suleimani, fahari na kinara wa Iran katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh, aliuawa shahidi katika shambulio la kikatili na la kigaidi la ndege za kivita za Marekani huko Iraki. Shahidi Qasim Suleimani alizaliwa tarehe 11 Machi 1957 katika kijiji cha milimani cha Rabur katika mkoa wa Kerman. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Shahidi Suleimani alijiunga na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepah. Baada ya kuanza vita vya Sadamu Hussein, Shahidi Suleimani alijiunga na wapiganaji wa kiislamu katika vita hivyo. Mwishoni mwa vita hivyo kamanda Kasim Suleimani aliteuliwa na Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kuwa kamanda wa kikosi cha Kuds, na mwaka 1389 hijiria shamsia alipandishwa cheo na kuwa meja jenerali, cheo cha juu zaidi cha kijeshi nchini Iran. Baada ya kudhihiri kundi la kigaidi la Daesh huko Iraki na Siria, shahidi Suleimani, kwa ombi la serikali za Iraki na Siria, alielekea kwenye nchi hizo akiwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Iran na kuongoza mapambano dhidi ya magaidi hao na alikuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo. Hata hivyo, maadui wa Irani ya Kiislamu hawakuweza kustahamili mafanikio na ushindi huo, na hatimaye jenerali Qasim Suleimani asubuhi ya Ijumaa tarehe tatu Januari mwaka 2020 aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu kamanda wa jeshi la wananchi wa Iraki, al Hashdu Shabi, na wenzao kadhaa katika shambulio la kigaidi la helikopta za Marekani. Shahid Qasim Suleimani alikuwa nchini Iraqi kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa wakati huo wa Iraq. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ni muuaji na mhalifu mkuu wa mauaji ya kamanda Kasim Suleimani, kwa hivyo inapasa shtakiwe na kuhukumiwa kuuawa kwa kisasi. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema serikali, idara ya mahakama na wizara ya mambo ya nje ya Iran zinapasa kutumia vyombo vyote vya kisheria kwa ajili ya kuwafuatilia wahusika wa mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani. Kwa wakali watu sita wameuawa katika shambulio la kundi la kigaidi la Alshababu katika kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya. Na idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona ambavyo viliibuka Novemba mwaka 2019 imepindukia milioni na tisini duniani kote licha ya chanjo za virusi hivyo zinazoendelea kutolewa katika nchi mbalimbali. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukua geni nikisema alamsiki, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh