Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar, hao ndio Waislamu wa kweli Watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamijamu jijini Teheran. Tunakukaribisheni katika matangazo yetu haya ya mchana. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bibi Surush na mimi ni Ahmed Rashid, na tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com sw. Aidha tunasikika katika masafa FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Whasapp yetu ni plus 989035065447 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Mchana huu tutakuwa na taarifa, habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka wa pili wa tangu walipouwawa Luten Jenerali Hasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa Kuds wa kikosi cha kursi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa. Baada hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini, Uislamu chaguo langu, leo katika historia na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Timia, saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yalitaka baraza la usalama kuzitangaza Marekani na Israeli kuwa ndio wauaji wa jenerali wa Suleimani. Hatimaye waziri mkuu wa Sudani atangaza rasmi kujiuzulu. Uhusiano wa Iran na Oman wazidi kuimarika, mawaziri wa mambo ya nje wazungumza kwa simu. Marekani akataa kumpa kinga ya kutoshtakiwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, Muhammad bin Salman. Habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, sambamba na kumbukumbu -kumbu ya mwaka wapili, wa pili wa kuuawa kidhulma Shahid Ghasim Suleimani amemwandikia barua rais wa hivi sasa wa baraza la usalama la umoja huo akitaka Marekani na Israel zitangazwe rasmi kuwa ndizo zilizomuua kigaidi shujaa huyo. Majid Takht Ravanchi amesema katika barua yake hiyo kwamba Baraza la Usalama lina wajibu wa kuzibebesha lawama Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na matokeo mabaya ya kitendo hicho cha kigaidi dhidi ya amani na usalama wa kimataifa. Balozi huyo wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa vilevile amewaambia, amemwambia rais wa hivi sasa wa baraza la usalama kwamba mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi wa kijeshi la Israel amesema katika mahojiano aliyofanyiwa hivi karibuni kwamba utawala huo ulihusika katika mauaji ya kigaidi ya Shahid Suleimani, na alijigamba kwamba mauaji hayo ya kidhalimu ni moja ya mauaji muhimu yaliyofanyika wakati akiwa ya mkuu wa shirika hilo la kijasusi la utawala katili wa Israeli. Itakumbukwa kuwa Jumatatu ya leo ambayo ni tarehe 3 Januari, inasadifiana na mwaka wapili, wa pili tangu kuuawa Shahidi Luten Jenerali Ghasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, sepaam. Shujaa huyo aliuawa kidhuluma uraiani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdadi, tena akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq, aliwa washahidi kwa amri ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, akiwa pamoja na wanamuqawama wenzake tisa, akiwemo Abu Mahdi al-Muhandis aliyekuwa naibu wa mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashd al-Shaabi, na wenzao wanane. Abdallah Hamdok waziri mkuu wa Sudan ambaye hivi karibuni alitishia kujiuzulu hatimaye ametangaza rasmi kujiuzulu nafasi hiyo mbele ya waandishi wa habari. Hatua ya kujiuzulu waziri mkuu wa Sudan imekuja kutokana na kuongezeka maandamano ya upinzani wa wananchi wanaowataka majenerali wa kijeshi warejee makambini mwao na waruhusu serikali na masuala ya kisiasa ya nchi hiyo yaongozwe na raia. Jeshi la Sudan jana liliua waandamanaji wawili wapinzani wa kutwaliwa madaraka na majenerali hao wa kijeshi. Abdallah Hamdok ametangaza kujiuzulu nafasi ya waziri mkuu wa Sudan, katika hali ambayo tarehe 25 Oktoba mwaka jana 2021 jeshi la Sudan lilifanya mapinduzi mengine ya kijeshi na kuivunja serikali ya mpito ambayo ilikuwa inashirikisha pia raia. Hamdoka ambaye alikuwa waziri mkuu wa serikali hiyo naye aling'olewa madarakani kwa nguvu za kijeshi na kuwekwa kizuizini kabla ya kurudi tena madarakani. Hamdoka alisema kuwa atachukua tena cheo cha waziri mkuu kama matakwa ya wananchi yataheshimiwa, akisisitiza kuwa mgogoro mkuu wa Sudan ni mvutano uliopo baina ya wanasiasa na wanajeshi. Hamdok alirejea madarakani baada ya kufikiwa makubaliano ya kisiasa yenye vifungu 14 na alitishia kujiuzulu kama vifungu hivyo havitoheshimiwa. Wananchi walimtuhumu Hamdok kuwa amewasaliti lakini alikanusha na kusisitiza msimamo wake wa kujiuzulu kama wanajeshi watakataa kuheshimu matakwa ya wananchi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wa Oman wamefanya mazungumzo ya simu ikiwa ni ishara ya wazi ya kuzidi kuimarika uhusiano wa nchi hizi mbili ndugu za Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husen Amir Abdulahian amezungumza kwa njia ya simu na waziri mwenzake wa Oman Said Badr bin Hamad Al Busaidi, na pande mbili zimetilia mkazo ushirikiano baina yao katika nyuga zote. Kwenye mazungumzo hayo Teheran na Maskat zimetilia mkazo umuhimu wa kuendelea mashauriano baina yao katika masuala yanayozihusu nchi mbili hizi ndugu pamoja na masuala ya kieneo na kimataifa. Katika mazungumzo hayo waziri wa mambo ya nchi wa Iran amewasilisha salamu za Rais Ibrahim Raisi kwa Sultan Haitham bin Tariq wa Oman kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na uhusiano wa nchi mbili na pia juhudi za kutatua migogoro ya eneo hili kupitia mazungumzo baina ya nchi jirani. Amesema ana matumaini karibuni hivi atafanya ziara ya kuitembelea Maskat ili kuzidi kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa pande mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Duru za kidiplomasia za nchini Marekani zimesema kuwa serikali ya nchi hiyo imekataa katakata ombi la Riyadh la kutaka Washington impe kinga ya kutoshtakiwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman. Shirika la habari la Farsi limezinukuu duru za kidiplomasia za Marekani zikisema jana kwamba Saudia ina wasiwasi mkubwa wa kupandishwa kizimbani mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman kuhusiana na kesi ya Saad al-Jabri, afisa wa zamani wa shirika la kijasusi la Saudi Arabia. Serikali ya Riyadh imeiomba Washington impe bin Salman kinga ya kutoshtakiwa, lakini Marekani imekataa katakata. Duru hizo za kidiplomasia zimetangaza kuwa hivi sasa Muhammad bin Salman anafuatilia mwenyewe binafsi suala hilo tena kwa nguvu zote na anatumia makundi ya mashinikizo kutaka kutolewe hukumu ya mahakama kwa manufaa yake. Rais wa Afrika Kusini ametoa amri ya kufanyika uchunguzi wa kina na wa haraka baada ya jengo la bunge la nchi hiyo kuteketea kikamilifu kwa moto mjini Cape Town. Jengo hilo lina umri wa miaka 138. Rais Cyril Ramaphosa alitoa amri hiyo jana Jumapili na kusema kwamba anaamini kuwa kuna mtu anashikiliwa kwa usaili kuhusu moto huo uliotokea mapema jana alfajiri. Kabla hapo, msemaji wa bunge la Afrika Kusini alikuwa ametoa taarifa rasmi ya kutokea moto mkubwa na kuteketeza kikamilifu jengo la bunge mjini Cape Town. Moto huo ulitokea saa kumi na moja alfajiri jana Jumapili kwa wakati wa Afrika Kusini, masaa machache baada ya kufanyika kumbukumbu maalumu za kumwenzi Askofu Desmond Tutu, mpigania ukombozi wa Afrika Kusini aliyefariki dunia hivi karibuni. Na duru mbalimbali za Somalia zimetangaza kwamba genge la kigaidi la Alshabab limeshambulia kituo kimoja cha polisi katikati ya nchi hiyo na kuua na kujeruhi maafisa kadhaa wa polisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehre, maafisa watatu wa polisi wa serikali ya Somalia wameuawa na wengine watatu wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab limetangaza kuhusika na shambulio hilo. Kwa miaka mingi genge hilo limekuwa likifanya mashambulio ya kigaidi ndani na nje ya Somalia. Genge hilo ambalo limejitangaza kuwa ni tawi la mtandao wa kigaidi wa Alqaida limekuwa likifanya mashambulio tangu mwaka 2007 wakati lilipoipindua serikali ya Somalia. Mwaka 2011 genge hilo lilitimuliwa na jeshi la serikali katika mji mkuu Mogadishu na miji mingine yote mikubwa ya Somalia lakini liliendelea kudhibiti maeneo ya ndani ya vijijini na hivi karibuni limejitokeza na nguvu mpya baada ya kuzuka mzozo baina ya viongozi wa serikali ya Somalia. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: shahidi Kasim Suleimani na uh, kuinua nafasi ya mukawama Asia Magharibi. <tune> Mmoja ya maudhui muhimu kuhusiana na Luteni Jenerali Ghasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, sepah, ni mchango wake katika kuimarisha na kuinua nafasi ya mukawama na mapambano katika eneo la Asia Magharibi, vita dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israeli, chuki dhidi ya ubeberu, kupinga udikteta, chuki dhidi ya dhuluma, kupigania uadilifu haki, amani, iza heshima, nguvu, mamlaka, kujitawala, kuwa na mwelekeo wa kimaanawi na kuzingatia maslahi ya wananchi ni miongoni mwa vielelezo muhimu vya harakati ya mukawama katika eneo la Asia Magharibi. Kwenye mwongo mmoja wa hivi karibuni, mhimili wa mukawama si tu umeendesha harakati ya kuhakikisha unabakia bali umeweza kujiimarisha na kuinua nafasi na kiwango chake cha, cha nguvu na uwezo wake katika eneo hili, kama ambavyo umefanya mambo ili kuhakikisha unafikia vigezo vyake. Hivyo kimsingi ni kuwa katika mwongo mmoja uliopita, maadui wamekuwa na utendaji wa kufanya hujuma mkabala na mkawama, huku mhimili huu ukiwa na utendaji wa kujihami mbele ya maadui. Marekani pamoja na washirika wake wa Kiarabu na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli walianzisha njama za kuidhoofisha Siria mwaka elfu mbili kumi na moja, huku wakiota ndoto za kutaka kubadilisha utawala katika nchi hiyo ya kiarabu inayoongozwa na Rais Bashar Al Asad, aliyechaguliwa kihalali na kwa nchi ya demokrasia. Sababu ya kuichagua Siria ni kutokana na kuwa nchi hiyo imo katika mduara wa mhimili wa mukawama na njama za Marekani na waitifaki wake zililenga kusambaratisha kikamilifu mhimili huu. Kile ambacho tunakishuhudia leo baada ya kupita muongo mmoja tangu kuanza njama hizo ni kuimarika na kupata nguvu mhimili wa mkawama katika eneo la Asia Magharibi, ambapo Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi muhimu na kubwa, na kwa namna fulani ndiye aliyekuwa na nafasi kuu katika kupatikana matunda hayo. Nam, hapa ni Irani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tangu alipouawa kwa kidhuluma luteni jenerali Kasim Suleimani, ambaye jina lake ni mashuhuri mno katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na juhudi na kusimama kwake kidete dhidi ya makundi ya kigaidi. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki <muchasim> Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shaabi ya Iraqi pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 sfand mwaka 1335 hijiria shamsia katika mji wa Kerman. Wakati wa utoto na kuinukia kwake aliupitisha akiwa pamoja na baba yake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuundwa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa uteni, Jenerali Kasim Suleimani alijiunga na kikosi hicho Wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane vya Iraqi dhidi ya Iran, Kasim Suleimani akawa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani ya vita. Mnamo mwaka 1360 hijiria shamsia, Kasim Suleimani akateuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Tharallah. Kikosi hicho chini ya uongozi wa Kasim Suleimani kilitekeleza operesheni nyingi wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kama Walfajiri 8, Karbala 4, Karbala 5 na kadhalika. Mwaka elfu moja mia tatu na themanini na tisa hijiri ya shamsia, Kasim Suleimani aliteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Shahidi Kasim Suleimani, ambaye anatambulika na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na yasiyokuwa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama kamanda shujaa wa Kiislamu, alikuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Wananchi wa Asia Magharibi, hususan wa Iraqi, bila shaka ni wadaiwa wa shahidi huyu kutokana na kuwa na mchango mkubwa katika kulinda roho, mali, usalama na utulivu wao. Na wakati alipouawa shahidi alikuwa ameelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, tangu lilipotokea tukio chungu la kuwa washahidi jenerali huyo ambalo lilitikisa nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru duniani, ambapo kumbukumbu kubwa ya Haji Kasim ambayo ni chimbuko la miongozo ya shahidi huyu katu haiwezi kusaulika. Sura yake iliyojaa nuru na haiba yake yenye utulivu usio na kifani ni mambo ambayo watu wote hawawezi kuyasahau. Familia za mashahidi katu haziwezi kusahau mkono wa shahidi Kasim Suleimani uliokuwa ukigusa na kupangusa pangusa vichwa vya watoto wa mashahidi mara alipokuwa akizitembelea familia hizo, mtu ambaye daima alikuwa akihisi kuwa na majukumu mbele ya familia hizo za mashahidi, ambapo alikuwa akiwaunga mkono kama baba wa familia mwenye huruma na huba kubwa kwa familia yake. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ni misdaki na mfano wa wazi wa aya ya Qurani tukufu isemayo, wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao. Hilo tunalishuhudia wazi, ambapo maadui walikuwa wakitetemeka mara tu wanaposikia jina lake, huku nyoyo za watoto wa mashahidi zikipata utulivu kwa kutajwa jina lake. Tukio la Januari tatu mwaka jana, ghafula moja lilimdhihirisha mtu na shakhsia ambaye mpaka wakati huo hakuna mtu aliyekuwa akifahamu ni kwa kiwango gani ana nafasi katika nyoyo za watu. Uamuzi wa kumuua shahidi Kasim Suleimani lilikuwa kosa la kistrategia lililofanywa na Marekani, ambapo kwa mauaji haya ya kidhuluma shahidi huyu amegeuka na kuwa shujaa anayetoa ilhamu kwa watu wanaoipenda Iran na wanaowachukia mabeberu na waistikbari duniani. Tukio hilo lilitia ari na roho mpya katika mwili wa makundi ya mukawama na mapambano kieneo na kuongeza hisia mfungamano wa kitaifa katika jamii ya Wairani na hii ndiyo sifa maalum ya shahidi na athari ya kuuawa wa shahidi ambayo madola kibeberu katu hayawezi kuidiriki. Hakuna maktaba ya kimaada ambayo inaweza kuwalingania wafuasi wake suala la kujitolea, kwani kwa wao maslahi ya mtu binafsi ndiyo kigezo. Katika ustaarabu wa Kiislamu, shahidi ni mtu ambaye ameuawa katika njia ya haki na ukweli, na ni kama ilivyo kwa mshumaa ambao huungua ili kupitia nuru yake wengine wakae na kupata mwanga na utulivu. Kwa mtazamo huu, kuuawa shahidi ni jambo tukufu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Ni kwa msingi huo ndio maana mwenye kutaka shahada hufanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kukwea daraja shahidi. Kasim Suleimani amefanya mambo ambayo hata maadui zake wamelazimika kufungua vinywa na kusifia ushujaa, upeo wake mkubwa wa maarifa pamoja na tadbiri yake iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu yaani wakati wa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran vilivyoanzishwa na utawala Iraki wa wakati huo wa Iraq chini ya uongozi wa dikteta Saddam au katika kipindi hiki cha migogoro ya kupandikizwa katika eneo hili la Asia magharibi. Wakati wa vita, luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele kuandaa mipango bora na madhubuti kabisa ya kumshambulia adui na yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuitekeleza akiwa bega kwa bega na wana Mukawama wengine. Shahidi Qasim Suleimani alikuwa kamanda ambaye hakujua maana ya kuchoka ni nini, ambapo akiwa na upeo wa hali ya juu wa ufahamu aliweza kuvifanya vikosi alivyoviongoza kutoa pigo kali kwa maadui. Mafanikio makubwa ya kikosi cha 14 cha thara Allah cha Kerman wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu yalipatikana ya chini ya uongozi wake. Wakati wa operesheni dhidi ya maadui, Kasim Suleimani alikuwa akiwaambia wapiganaji waliokuwa chini ya uongozi wake, njooni na sio nendeni, kwa maana kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele katika vita na operesheni dhidi ya maadui, tofauti na walivyo makamanda wengine ambao hutoa tu amri ya kutekelezwa mashambulio. Mmoja ya sifa muhimu za shahidi Kasim Suleimani akiwa kamanda na kiongozi wa wapiganaji ni kwamba alikuwa yeye mwenyewe akitekeleza operesheni ya kutambua maeneo ya adui na kisha kuongoza operesheni za mashambulio. Sifa nyingine muhimu ya luteni jenerali Kasim Suleimani ni uwiano na wastani wa mambo katika miamala na vitendo vyake katika uga wa masuala ya kisiasa au kijamii. Alikuwa na misimamo na miamala wastani, na ndio maana hakuna mrengo wote wa kisiasa unaoweza kudai kwamba Kasim Suleimani alikuwa miongoni mwao. Ikhilasi ni sifa nyingine muhimu aliyojipamba nayo mwanajihadi huyo, sifa ambayo inatajwa katika mafundisho ya Kiislamu kuwa moja ya tabia muhimu za kimaadili ambayo humkurubisha mja kwa mola wake mlezi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa siri ya kupendwa shahidi Kasim Suleimani inatokana na ikhilasi yake na kutokuwa na tabia ya kufanya mambo kwa riaa na kujionyesha. Ayatollahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemsifia na kumtaja Haji Kasim Suleimani kuwa mtu aliyejipamba kwa ikhilasi. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ameasisi na kuanzisha maktaba ambayo misingi yake ni kujenga na kulea wanadamu: utu, udugu, ushujaa, uwezo, jihadi na hima, na idili ya usiku na mchana, huba, huruma, maarifa, kuishi maisha kawaida, ya kawaida yasiyo na fahari na majivuno, unyenyekevu kuwa mtu wa vitendo na sio maneno matupu na kadhalika, mambo ambayo aliyaonyesha kivitendo na katika mwenendo wake wakati wa uhai wake. Sifa hizi ni maalumu kwa watu wasio na madai matupu kama Luteni Jenerali Qasim Suleimani. Kwa hakika wimbi alilolianzisha shahidi Qasim Suleimani katika umma wa Kiislamu linabainisha kwamba kila tone moja la damu ya shahidi litabadilika na kuwa mamia na maelfu ya matone, bali bahari ya damu ya mashahidi ambayo itatiwa katika mwili wa jamii, na hivyo kuifanya kuwa hai na siku zote harakati yake iwe amilifu na hai. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka walipouawa wa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Matumaini yangu kuwa mmenufaika na yale niliyokuandalieni. Asanteni kwa kunitegea sikio, na kwa ahirini, nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini na jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu, Januari tatu elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Mail ambalo habari yake kuu inasema matokeo ya mitihani ya kidato cha pili Zanzibar yatoka, micheweni ongoza. Vile vile limeandika umoja wa falme za Kiarabu yani Imarati ndiyo nchi inayoingiza bidhaa nyingi zaidi Zanzibar. Kwa upande wa gazeti la The Echo, tunasoma askari watatu wa kulinda amani wa Tanzania wajeruhiwa Jamhuri ya Afrika ya Kati yani CAR. Wazazi na walezi watakiwa kuwaimarisha watoto wao kwa malezi ya kidini na mvua kali zasababisha kifo cha mtu mmoja Handeni, huku watu mia moja wakipoteza makazi. Habari kama hiyo imeakiswa pia na gazeti la The Guardian chini ya kichwa cha maneno mafuriko ya ua mtu mmoja ya jeruhi wawili yakomba nyumba nyingi. Bomu la jeruhi wanajeshi watatu wa kulinda amani wa Tanzania jamhuri ya Afrika ya Kati. Na serikali yasema msiwaadhibu wakulima kwa kuchanganya mazao. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema hizi ndizo sababu za kuongezeka usafirishaji nje bidhaa za Tanzania katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, licha ya kuwekwa maambukizo ya uviko 19. Kwa upande wa gazeti dada la Mwananchi tunasoma CCM yajiweka kando sakata la Ndugai, ni baada ya makada wakiwemo viongozi kutoa kauli za kumshambulia Ndugai. Vilevile limeandika vile upepo wa Ezua nyumba 21 ufaulu darasa la, la sita la nne na kidato cha pili ni wa juu Zanzibar. Na Charles Njonjo atakumbukwa kwa mengi. Huyo ni mwanasheria mkuu wa kwanza wa Kenya baada ya uhuru, amefariki akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. Tukiwa bado nchini Tanzania, gazeti la Tanzanite limemnukuu Rais Samia akisema mikopo haitoathiri uchumi wetu. Nalo gazeti la Tanzania Leo limeandika CCM ya sema Samia ana baraka za chama, kazi anayofanya italeta mafanikio makubwa na kufungua uchumi kwa. Huko nchini Kenya, kama ilivyotarajiwa, habari kuhusu kifo cha Sir Charles Njonjo, mwanasheria mkuu wa kwanza wa Kenya baada ya uhuru, aliyefariki dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka mia moja na moja, ndiyo iliyopewa kipaumbele zaidi. Nation limeandika baada ya Moi kuingia madarakani, Njonjo alianza kampeni za kupambana na watu waliokuwa hawana mchukia, kwa kudai alikuwa anapanga njama za kumuua. Habari zake nyingine zinasema, moto wa choma bunge la Afrika Kusini, watu wanane wapoteza maisha katika ajali ya matatu Kakamega. Kwa ujumla, habari kuhusu kifo cha Charles Njonjo na rafiki yake Richard Leakey ndizo zilizopewa umuhimu mkubwa na magazeti ya leo ya Kenya gazeti dada la taifa leo limeandika tanzia njonjo fariki akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. vilevile linamnukuu rais uhuru kenyatta akisema kifo cha njonjo ni pigo kubwa kwa familia yake marafiki na jamaa lakini pia kwa wakenya na bara la afrika kwa sababu ya jukumu lake la kubuni taifa la kenya wakati wa uhuru Gazeti hilo la Taifa Leo vilevile limeandika Ruto atoboa siri yake na Mudavadi. Ni taarifa iliyoripotiwa na rais, na uh, Charles Wasonga ambaye anasema hatimaye naibu rais William Ruto ametoboa siri kuhusu mipango yake ya kumnyakua kiongozi wa chama cha ANC Musalia Mudavadi na mwenzake wa Ford Kenya Moses Wetangula ili kuimarisha nafasi yake ya kuingia Ikulu. Na huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema miaka thelathini ya usafiri wa baskeli nchini Uganda. Wagonjwa elfu moja mia tisa wapya wa korona wagunduliwa nchini Uganda. Mhafidhina Mkenya Richard Liki afariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na saba alikuwa rafiki wa karibu sana wa Charles Njonjo mwanasheria mkuu wa kwanza wa Kenya huru ambaye naye alifariki dunia jana akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. Na askari wa Sudan wauo waandamanaji wawili wapinzani wa, wa mapinduzi wa wa ya kijeshi nchini humo. Ni hayo kwa wakati huu katika macho yetu magazetini kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani, ambayo ni njia ya Uislamu. Katika makala ya leo, tutamwangazia marekani aliyesilimu B. Jamika Nail. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Wapenzi wasikilizaji, dini tukufu ya Kiislamu inatoa wito kwa wanadamu wote kufuata njia ya haki. Na wanadamu katika zama zetu hizi wako tayari kupokea ujumbe wa kweli wa Uislamu, ingawa yamkini kukawa na propaganda chafu dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari vya kimagharibi, lakini tunashuhudia kuongezeka wimbi la watu wanaoikumbatia dini hii tukufu ya Kiislamu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika aya 32 ya sura Tauba, anasema: wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafiri watachukia. Wapenzi wasikilizaji, Bi Jamika Neil ni Mmarekani ambaye aliichagua dini tukufu ya Kiislamu ujanani, baada ya kufanya utafiti mkubwa. Anasimulia kisa chake cha kusilimu ifuatavyo: mimi nililelewa katika familia ya Kikristo. Katika mwanzo wa ujana wangu nilikuwa mwana mapambano katika njia ya Ukristo na nilikuwa nataka kuieneza dini hiyo kote duniani. Nilikuwa naiamini Biblia mia kwa mia na nilikuwa nimeshaisoma yote kikamilifu. Lakini siku moja nilipokuwa nikisoma Biblia, nilikumbana na maudhui isiyofahamika. Nilidhani kuwa sikuweza kufahamu kutokana na umri wangu mdogo. Nilielekeza maswali yangu kwa Mkristo msomi, lakini naye akasema shaka yangu ilikuwa sahihi. Kwa msingi huo, dunia niliyokuwa nimejijengea iliporomoka mara moja. Baada ya tukio hilo Aliamua kusoma tena Biblia kwa makini, lakini kadiri alivyoisoma ndivyo maswali mengi yalivyozidi kumuibukia. Anasema hivi, nilijiuliza, hivi ni vipi Mwenyezi Mungu awe mmoja na wakati huo huo pia awe watatu? Niliwaza na kuwazua na kusema pengine hili ni suala gumu kufahamu, na hivyo napaswa kulikubali bila kuuliza, lakini sikuweza tena kumwabudu Mungu ambaye sikuwa namjua. Katika upande mwingine kadhia ya baraza la Nikaea ili nishtua. Katika kadhia hiyo, wanadamu waliodai kuwa wanaongozwa na Mwenyezi Mungu waliamua ni sehemu gani zibakie katika Bibilia na ni sehemu gani ziondolewe. Ikumbukwe kuwa mkutano um, wa baraza la Nikaea ulikuwa katika mji wa Nikaea, katika eneo la Bithinia, yani Uturuki ya leo, na uliitwa baraza la Nikaea mwaka wa 325 miladia. Wapenzi wasikilizaji, sheria za Kiislamu zina laani ujahili na ujinga. Uislamu unasisitiza kueneza elimu maadili bora na imani. Katika zama za mwanzo wa Uislamu, watu walipokea vizuri mafunzo yenye thamani ya Uislamu pamoja na shaksia iliyojaa nuru ya mwenye kubeba ujumbe wa Uislamu, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambaye alikuwa maarufu kama mtu mkweli. Katika zama hizi pia dini hii ya mbinguni inaendelea kuwavutia wanadamu watafuta au njia ya haki na iliyojaa nuru. Kimsingi ni kuwa kila fikra huendelea kubakia na kuwavutia watu kutokana na uwezo wake wa kukidhi ipasavyo na kwa njia bora mahitaji ya kifitra au kimaumbile ya mwanadamu. Kutokana na kuwa Uislamu unaenda sambamba na mahitaji ya kifitra ya mwanadamu, dini hii imeweza kudumu. Uislamu unatoa mwongozo kamili katika maisha ya mwanadamu. Kwa hivyo kila mwanadamu anayetafuta njia halisi ya haki hatimaye hufikia na tija kuwa Uislamu ndio mfumo bora zaidi katika maisha mwana ya, ya mwanadamu. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina, alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini pekee inayoenda sambamba na maumbile asilia au fitra ya mwanadamu. Marekani huyo aliyesilimu anabainisha hivi kuhusu natija ya utafiti wake, anasema: pamoja na kuwa niliona migongano mingi katika itikadi ya Kikristo, lakini sikupoteza imani yangu kwa Mwenyezi Mungu, bali nilifikia natija kuwa Ukristo si njia sahihi katika mkondo wangu wa maisha. Kwa hivyo pasina kuiamini dini yoyote nilianza utafiti ili niweze kufikia natija kuhusu dini ya kweli. Katika utafiti wangu huu, hatimaye nilifikia katika Uislamu. Nilifanya utafiti kuhusu Uislamu kwa muda wa miaka miwili. Kazi hii ilichukua muda mwingi sana. Kupitia njia ya barua pepe au email, niliweza kufahamiana na ndugu Waislamu ambao waliajibu maswali yangu kuhusu dini na utamaduni wa Kiislamu. Hatimaye baada ya kupata yakini na kudiriki saada ya kweli ni silimu Julai pili mwaka 1995. Wapenzi wasikilizaji, wanawake katika Uislamu wana nafasi muhimu. Kwa mtazamo wa kibinadamu, Mwenyezi Mungu anamtambua mwanamke kuwa sawa na mwanaume, ambapo wanawake wamepewa haki wanazostahiki katika Uislamu. Kwa kuzingatia tofauti za kimwili na kiroho baina ya mwanamke na mwanaume, majukumu na haki zao zimeainishwa kwa uadilifu. Hakuna aliye bora zaidi ya mwingine isipokuwa katika takwa, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anavyosema katika aya ya 13 ya Surat Alhujurat, enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanaume na mwanamke, na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua mwenye habari. Vile vilevile baada ya kusilimu, ameweza kufikia katika nafasi yake halisi kama mwanamke Muislamu. Kuhusu hili anasema hivi: kamwe sijawahi kufurahishwa na taswira ya mwanamke katika dhana za jamii ya Magharibi. Utamaduni wa umma katika nchi za Magharibi unamtazama mwanamke kwa mtazamo wa kijinsia tu. Katika utafiti wangu nilifahamu kuwa Uislamu umempa mwanamke nafasi ya kipekee. Suala hili lilinivutia mimi hasa kama mama, kwani Uislamu unamheshimu sana mama mzazi. Katika historia ya Uislamu kumejaa mifano ya wanawake walioweza kuboboya katika sekta mbalimbali mbali maishani. Uislamu ni dini ambayo nimeweza kuiheshimu kwa sababu inaniheshimu mimi kama mwanamke. Anasema Bjamikaneil. Wapenzi wa usikilizaji, tokea chimbuko lake Uislamu umeweza kuenea na kufika sehemu zote duniani, na kadiri muda unavyosonga mbele, dini hii inazidi kupata umashuhuri. Hivi leo tunashuhudia kuwa hata katika nchi za Magharibi, hasa Marekani, kuenea Uislamu ni ukweli usioweza kupingika. Kuhusu kuenea Uislamu, Profesa Lamond, mtaalamu wa masuala ya Uislamu kutoka Ufaransa, anasema hivi Ulimwengu wa magharibi unahitaji Uislamu ili kuweza kuondoka katika njia potofu. Aidha, Lui Kadu, mhadhiri wa taaluma ya ustaarabu wa Kiislamu katika chuo kikuu cha Paris, anatathmini hivi: hitajio shadidi la wamagharibi kwa Uislamu, pengo la ukosefu wa umaanawi katika dunia ya kimada ya nchi za magharibi ndiyo chanzo ambacho kimepelekea ulimwengu wa eh, kisasa kutaka kuleta mlingano baina ya umaanawi na, na umada na katika hilo Uislamu umeweza kuleta mlingano naam. wapenzi msikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tumemwangazia mwislamu aliyesilimu kutoka Marekani, b jamie Canel. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib ir. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Jamadi Lawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Januari 3 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, Said Mahdi Al Hakim aliyekuwa mjumbe muhimu wa Baraza Kuu la Kiislamu la Iraki na mwana wa Ayatollah Said Mohsin Al Hakim, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu wa aliuawa shahidi na makachero wa utawala wa Sadam Husen, dikteta wa zamani wa Iraki huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Said Mahdi al Hakim alikuwa mmoja wa wanafunzi wa shahidi Ayatollah Sadri na mmoja wa wapinzani wakuu wa utawala wa Saddam Hussein. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, ujumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, ukimlingania dini ya Uislamu na kumtaka aachane na fikra za kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo Imamu Khomeini alisema: Tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki uchumi, wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza Magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Mwishoni mwa ujumbe huo imamu Ruhullah Khomeini alimwambia Gorbachev kwamba tokea sasa ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani, kwani hauwezi kukidhi mahitaji halisi ya mwanadamu. Imamu Khomeini alimuhusia Gorbachev akisema na kutaka ufanye uchunguzi wa kina kuhusu Uislamu, sio kwa sababu Uislamu na Waislamu wanakuhitaji wewe Hapana, bali kutokana na thamani za hali ya juu na za ulimwengu mzima za dini hiyo ambayo inaweza kuwa uwenzo wa ufanisi na uokovu wa mataifa mbalimbali, mbali na kukidhi mahitaji makubwa ya mwanadamu na katika siku kama ya leo miaka miwili iliyopita, kamanda wa Kiislamu Haj Qasim Suleimani, fahari na kinara wa Iran katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh, aliuawa shahidi katika shambulio la kikatili na la kigaidi la ndege za kivita za Marekani huko Iraki. Shahidi Qasim Suleimani alizaliwa tarehe 11 Machi 1957 katika kijiji cha milimani cha Rabur katika mkoa wa Kerman. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Shahidi Suleimani alijiunga na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Baada ya kuanza vita vya Sadamu Hussein, Shahidi Suleimani alijiunga na wapiganaji wa Kiislamu katika vita hivyo. Mwishoni mwa vita hivyo, kamanda Kasim Suleimani aliteuliwa na Ayatola Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kuwa kamanda wa kikosi cha Kuds, na mwaka 1389 hijiria Shamsia alipandishwa cheo na kuwa meja jenerali, cheo cha juu zaidi cha kijeshi nchini Iran. Baada ya kudhihiri kundi la kigaidi la Daesh huko Iraki na Siria, shahidi Suleimani, kwa ombi la serikali za Iraki na Siria, alielekea kwenye nchi hizo akiwa kamando wa kikosi cha Kuds cha Iran na kuongoza mapambano dhidi ya magaidi hao, na alikuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo. Hata hivyo, maadui wa Iran ya Kiislamu hawakuweza kustahamili mafanikio na ushindi huo, na hatimaye jenerali Kasim Suleimani asubuhi ya Ijumaa tarehe 3 Januari mwaka 2020 aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu kamanda wa jeshi la wananchi wa Iraki, al-Hashdu Shabi, na wenzao kadhaa katika shambulio la kigaidi la helikopta za Marekani. Shahid Qasim Suleimani alikuwa nchini Iraki kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa wakati huo wa Iraq Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wapenzi kwa maoni yenu, nisome baadhi. Bwana Noel Chafwila wa huko Mwanza, Tanzania umeandika, Ghasim Suleimani alijitolea kwa roho, mali na akili kutetea maslahi ya nchi yake na Asia ya Magharibi kwa ujumla. Hakika damu yako iliyomwagwa kidhulma haijapotea bure, wote waliohusika wataadabishwa, ameandika. Anasema wapenda haki wote duniani tutaendelea kukukumbuka na kukumbuka mchango wako. Tunakushukuru pia uh, bwana kipala MC bulemele wa Kirumba huko Mwanza, Tanzania, hasa kwa maelezo yako uliposema tuko hapa kando kando ya lake Victoria, Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Tunakupateni na tunasikiliza matangazo yenu. Bwana Ahmed Suleiman wa nchini Uingereza, pia tunakushukuru Bwana Idris mali ya Mungu wa huko Mombasa nchini Kenya. Aidha, tunakushukuru Bwana Alio Suleiman Isa wa Buzebeza, Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tuna kukaribisha katika a, matangazo haya na ukumbi wa baraza la wasikilizaji ama ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamia Iran katika umoja wa Mataifa, Majid Takhtravanchi, sambamba na kumbukumbu kumbu ya mwaka barua, wa pili wa kuua wa kidhulma Shahid Qasim Suleimani, amemwandikia barua rais wa hivi sasa wa baraza la usalama la umoja huo, akitaka Marekani na Israel zitangazwe rasmi kuwa ndizo so, zilizomuua kigaidi shujaa huyo. Abdallah Hamdok waziri mkuu wa Sudan ambaye hivi karibuni alitishia kujiusulu hatimaye ametangaza rasmi kujiusulu nafasi hiyo mbele wandishi ya waandishi wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Oman wamefanya mazungumzo ya simu ikiwa ni ishara ya wazi ya kuzidi kuimarika uhusiano wa nchi hizi mbili ndugu za Kiislamu. Duru za kidiplomasia za nchini Marekani zimesema kwamba serikali ya nchi hiyo imekataa katakata ombi la Riadh la kuitaka Washington impe kinga ya kutoshtakiwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad Bin Salman. Na rais wa Afrika Kusini ametoa amri ya kufanyika uchunguzi wa kina na wa haraka baada ya jengo la bunge la nchi hiyo kuteketea kikamilifu kwa moto mjini Cape Town. Jengo hilo lina umri wa miaka 138 mia na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.