Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo kwa matangazo haya ya asubuhi tunasikika katika shortwave na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika satellite na kwenye masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547, na email yetu ni swahili radio at irib ir. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu asubuhi hii Bi Hassan Pur, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu cha kukumbuka siku alipo uawa shahidi Luteni Jenerali Ghasem Suleimani uh, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini, kipindi cha Uislamu, chaguo langu, na leo katika historia. Ama leo ni Jumatatu, mwezi 29 mfungo wa 8 jamadul awal 1443 hijiria sawa na tarehe tatu Januari elfu mbili na ishirini na mbili miladi ya baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Maelfu ya watu nchini Iraq wakusanyika sehemu alipouawa kigaidi Jenerali Suleimani. Askari wa Sudan watawanya maandamano kwa kutumia gesi ya kutoa machozi, raia wawili wa uawa wa mjini Khartoum. Jeshi la Yemen lasema sema tumekomboa kilomita mraba elfu kumi na mbili mwaka uliopita wa 2021. Na waziri wa zamani Izraeli, wa uchukuzi wa Israeli hatoa mwito wa kuuliwa kigaidi viongozi wa Hamas. Habari kamili: maelfu ya wananchi wa Iraq wamekusanyika katika sehemu ilipotokea jinai ya kumuua kigaidi luteni jenerali Ghasem Suleimani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa Baghdadi kwa mnasaba wa tarehe tatu Januari na kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa pili wa tangu kutokea jina hiyo. Kwa mujibu wa Swabirin News, maelfu ya wananchi wa Iraq kuanzia jioni ya jana Jumapili wamekusanyika kwa wingi kwenye barabara ya uwanja wa ndege wa kimataifa Baghdad, katika sehemu wanajeshi magaidi wa Marekani walipomuua kigaidi luten Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Jenerali Kasim Suleimani aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashru Shaabi, miaka miwili iliyopita wakati rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alipotoa amri ya kufanyika jinai hiyo iliyoendeshwa na wanajeshi magaidi wa Marekani kwa kutumia droni, yani ndege sio na rubani mashujaa hao wawili wa mukawama waliuawa wakidhulma wakiwa pamoja na wana mukawama wenzao wanane. Swabirin News imeripoti kuwa mamia magari ya magari yaliyokuwa yamejaa wapenzi na wafuasi watifu wa mashujaa hao kutoka maeneo tofauti ya Iraq wameelekea kwenye eneo hilo kushiriki kwenye kumbukumbu kumbu hizo. Mamia ya misafara ya Huseini nayo imeelekea kwa miguu katika eneo hilo kutoka sehemu mbalimbali za Iraq ili kutangaza utifu wao kwa njia ya mashujaa hao na kuonyesha hasira zao kwa wanajeshi magaidi wa Marekani. Kumbukumbu za mwaka wa pili wa kuua washahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani zinaendelea kwa namna mbalimbali mbali, ndani na nje ya Iraq, huku mkuu wa muungano wa kisiasa wa Fatih nchini Iraq Hadi al Amiri akisisitiza kuwa Wairaq wana deni kubwa kwa shahid Ghasim Suleimani na shahid Abu Mahdi Almuhandis. Askari usalama wa Sudan jana Jumapili waliwatawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi huku huduma ya intaneti ikivurugika. Maelfu ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia jana Jumapili waliandamana nje ya ikulu ya rais mjini Khatum na kukumbwa na gesi ya kutoa machozi na askari jeshi waliokuwa wamejizatiti kwa silaha, huku huduma ya mawasiliano ukiwemo mtandao wa intaneti ikikatwa. Wasudan waliokwenda mbele ya ikulu ya rais mjini Khatum waliandamana wakipinga mapinduzi yaliyofanywa na jeshi Oktoba 25 mwaka jana chini ya uongozi wa Jenerali Abdel Fattah al-Burhan, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan. Waandamanaji hao walisikika wakipiga nara ya rejesha madaraka kwa wananchi. Aidha, wamewataka wanajeshi kurejea katika kambi zao. Ripoti zinasema kuwa watu wawili wameuawa kwa kupigwa risasi na kwamba waandamanaji wengine kadhaa wamejeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya jeshi la Yemen ametangaza bayana mafanikio ya operesheni za jeshi na makundi ya kujitolea wananchi wa Yemen mwaka uliopita wa 2021. Brigedia Jenerali Yahya Saria amesema kwamba operesheni zilizofanywa na vikosi vya jeshi la Yemen mwaka jana 2021 zimepelekea kukombolewa ardhi yenye ukubwa wa kilomita mraba elfu kumi na mbili. Brigadia jenerali Yahya Saria ameeleza kwamba vikosi vya ulinzi vya Yemen kuanzia mwaka juzi 2020 hadi mwaka jana 2021 vilitoka katika awamu ya kujilinda na kuingia katika awamu ya kufanya mashambulizi na kwamba vikosi hivyo vimetekeleza jumla ya operesheni 194 za kushambulia mamluki wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Brigedia Sarie ameashiria operesheni za nchi kavu zilizofanywa na vikosi vya ulinzi vya Yemen kwamba zinafika 40126 na kusema kwamba wapiganaji 1527 wa adui wameuawa katika operesheni hizo. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ameongeza kuwa jeshi la nchi hiyo katika mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili litatumia makombora mapya na kwamba vikosi vya ulinzi vya Yemen vimefanikiwa kuangamiza mamluki elfu moja mia saba wenye mfungamano na Saudi Arabia. Waziri wa zamani wa Israeli ametoa mwito wa kuuwawa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania na Yahya Sinwar, kufuatia makombora mawili yaliyorushwa na Hamas ambayo wazayuni wanadai yameanguka baharini. Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kuwa waziri wa zamani wa uchukuzi Ayub Kara amesema umewadia wakati wa kuwatuma Ismail Hania na Yahya Sinwar ili wakakutane na Abdul Aziz Rantisi na Ahmad Yasin, akiashiria viongozi wawili wa Hamas waliouliwa kigaidi na Israel mwaka elfu mbili na nne. Kara ambaye ni wa chama cha mrengo wa kulia cha Likud amedai kwamba ikiwa Israel haitojibu mashambulizi ya makombora yanayorushwa kutoka ukanda wa Gaza kuelekea Gush Dan, hilo litakuwa pigo kubwa kwa nguvu ya kujihami ya Israeli kama alivyodai. Matamshi hayo ya waziri wa zamani wa uchukuzi wa Israeli yanatoa mwito wa kuuliwa kigaidi viongozi wa Hamas na yanafuatia mashambulizi kumi yaliyofanywa alfajiri ya leo na ndege za kivita za Israel dhidi ya ukanda wa Gaza kwa kisingizio kwamba wana mapambano wa Palestina wamevurumisha makombora mawili dhidi ya mji mkuu wa utawala huo, Tel Aviv, ambao wazayuni wanadai yalianguka baharini. Na miito imeendelea kutolewa nchini Tunisia ya kutaka kuachwa huru mwanasiasa aliyeko kizuizini Nurudin Biri, ambaye pia ni naibu mkuu wa chama kikubwa zaidi cha kisiasa huko Tunisia cha Ja Annahullah. Maafisa usalama wa Tunisia waliokuwa katika mavazi ya kiraia Ijumaa Walimtia nguvuni katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis. Noroden Beiry aliyewahi kuwa waziri wa sheria wa Tunisia. Biri alikamatwa na askari kanzu hao akitoka nyumbani. Tume huru ya taifa ya kukabiliana na mateso Tunisia, INPT, imeeleza kwamba maafisa wa usalama hawajatoa taarifa yoyote kuhusu hali ya Biri au Fathi Baldi, afisa wa zamani wa wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo ambaye pia alichukuliwa kwa ajili ya mahojiano juzi Ijumaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Shahid Kasim Suleimani na kuimarisha na kuinua nafasi ya mkawama Asia Magharibi. Moja ya maudhui muhimu kuhusiana na luten-jenerali Ghasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepa ni mchango wake katika kuimarisha na kuinua nafasi ya mukawama na mapambano katika eneo la Asia Magharibi, vita dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel, chuki dhidi ya ubeberu, kupinga udikteta, chuki dhidi ya dhulma, kupigania uadilifu haki, amani, aiza, heshima, nguvu, mamlaka, kujitawala, kuwa na mwelekeo wa kimaanawi na kuzingatia maslahi ya wananchi ni miongoni mwa vielelezo muhimu vya harakati ya mukawama katika eneo la Asia Magharibi. Katika mwongo mmoja wa hivi karibuni mhimili wa mukawama si tu kwamba umeendesha harakati ya kuhakikisha unabakia bali umeweza kujiimarisha na kuinua nafasi na kiwango chake cha nguvu na uwepo wake katika eneo, kama ambavyo umefanya mambo ili kuhakikisha unafikia vigezo vyake. Hivyo kimsingi ni kuwa katika mwongo mmoja uliopita maadui wamekuwa na utendaji wa kufanya hujuma mkabala na mukawama huku mhimili huu ukiwa na utendaji wa kujihami mbele ya adui. Marekani pamoja na washirika wake wa, wa Kiarabu na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli walianzisha njama za kuidhofisha Siria mwaka elfu mbili kumi na moja, huku wakiota ndoto za kutaka kubadilisha utawala katika nchi hiyo ya Kiarabu inayoongozwa na Rais Bashar al Asad aliyechaguliwa kihalali na kwa njia ya kidemokrasia na wananchi wa Syria. Sababu ya kuichagua Syria ni kutokana na kuwa nchi hiyo imo katika mduara wa mhimili wa mukawama na njama za Marekani na waitifaki wake zililenga kusambaratisha mhimili huu. Kile ambacho tunakishuhudia leo ni baada ya kupita muongo mmoja tangu kuanza njama hizo na kuimarika na kupata nguvu wa mhimili wa mkawama katika eneo la Asia Magharibi ambapo Luteni Jenerali Qasim Suleimani alikuwa na nafasi muhimu na kubwa, na kwa namna fulani ndiye aliyekuwa na nafasi kubwa zaidi katika kupatikana matunda hayo. Husein Kanane Muqaddam, mwanaharakati wa kisiasa na mmoja wa makamanda waandamizi na wazamani wa jeshi la Sepa anasema moja ya sifa za kipekee za Lutenant Jenerali Qasim Suleimani ni kipaji cha hali ya juu cha masuala ya kijeshi na kuwa na fikra pana na upeo wa hali ya juu kistrategia. Mark Hertling, jenerali mstaafu wa jeshi la kigaidi la Marekani na mchambuzi wa masuala ya usalama wa taifa ujasusi na ugaidi, naye anasema kwamba Suleimani alikuwa na kipawa cha kistratejia na kamanda mwenye mikakati na mbinu za kila namna. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tangu walipouawa kwa kidhulma Luteni Jenerali Kasim Suleimani, ambaye jina lake ni mashuhuri mno katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na juhudi na kusimama kwake kidete dhidi ya makundi ya kigaidi. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini, pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shabi ya Hashdu Shaabi ya Iraqi pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe ya ishirini Sfand mwaka elfu moja mia tatu na thelathini na tano hijria shamsia katika mji wa Kerman. Wakati wa utoto na kuinukia kwake aliupitisha akiwa pamoja na baba yake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuundwa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa uteni, jenerali Kasim Suleimani alijiunga na kikosi hicho Wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane vya Iraqi dhidi ya Iran, Kasim Suleimani akawa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani ya vita. Mnamo mwaka elfu moja mia tatu na sitini Hijiria Shamsia, Kasim Suleimani akateuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Tharallah. Kikosi hicho chini ya uongozi wa Kasim Suleimani kilitekeleza operesheni nyingi wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, kama Walfajiri nane, Karbala nne, Karbala tano na kadhalika. Mwaka elfu moja mia tatu na themanini na tisa hijiri ya shamsia, Kasim Suleimani aliteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, luteni jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo, akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Shahidi Kasim Suleimani ambaye anatambulika na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na asiyokuwa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama kamanda shujaa wa Kiislamu alikuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Wananchi wa Asia Magharibi, hususan Waeraqi, bila shaka ni wadaiwa wa shahidi huyu kutokana na kuwa na mchango mkubwa katika kulinda roho, mali, usalama na utulivu wao na wakati alipouawa wa shahidi alikuwa ameelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, tangu lilipotokea tukio chungu la kuwa washahidi jenerali huyo ambalo lilitikisa nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru duniani ambapo kumbukumbu kubwa ya Haji Kasim ambayo ni chimbuko la miongozo ya shahidi huyu katu haiwezi kusaulika. Sura yake iliyojaa nuru na haiba yake yenye utulivu usio na kifani ni mambo ambayo watu wote hawawezi kuyasahau. Familia za mashahidi katu haziwezi kusahau mkono wa shahidi Kasim Suleimani uliokuwa ukigusa na kupangusa pangusa vichwa vya watoto wa mashahidi mara alipokuwa akizitembelea familia hizo, mtu ambaye daima alikuwa akihisi kuwa na majukumu mbele ya familia hizo za mashahidi, ambapo alikuwa akiwaunga mkono kama baba wa familia mwenye huruma na huba kubwa kwa familia yake. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ni misdaki na mfano wa wazi wa aya ya Qurani tukufu isemayo, wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao. Hilo tunalishuhudia wazi, ambapo maadui walikuwa wakitetemeka mara tu wanaposikia jina lake, huku nyoyo za watoto wa mashahidi zikipata utulivu kwa kutajwa jina lake. Tukio la Januari tatu mwaka jana, ghafula moja lilimdhihirisha mtu na shahsiya ambaye mpaka wakati huo hakuna mtu aliyekuwa akifahamu ni kwa kiwango gani ana nafasi katika nyoyo za watu. Uamuzi wa kumuua Shahidi Kasim Suleimani lilikuwa kosa la kistrategia lililofanywa na Marekani, ambapo kwa mauaji haya ya kidhuluma shahidi huyu amegeuka na kuwa shujaa anayetoa ilhamu kwa watu wanaoipenda Iran na wanaowachukia mabeberu na waistikbari duniani. Tukio hilo lilitia ari na roho mpya katika mwili wa makundi ya mukawama na mapambano kieneo na kuongeza hisia mfungamano wa kitaifa katika jamii ya Wairani na hii ndiyo sifa maalum ya shahidi na athari ya kuuawa shahidi ambayo madola kibeberu katu hayawezi kuidiriki. Hakuna maktaba ya kimaada ambayo inaweza kuwalingania wafuasi wake suala la kujitolea, kwani kwa wao maslahi ya mtu binafsi ndiyo kigezo. Katika ustaarabu wa Kiislamu, Shahidi ni mtu ambaye ameuawa katika njia ya haki na ukweli, na ni kama ilivyo kwa mshumaa ambao huungua ili kupitia nuru yake wengine wakae na kupata mwanga na utulivu. Kwa mtazamo huu, kuuawa shahidi ni jambo tukufu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Ni kwa msingi huo ndio maana mwenye kutaka shahada hufanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kukwea daraja Shahidi Kasim Suleimani amefanya mambo ambayo hata maadui zake wamelazimika kufungua vinywa na kusifia ushujaa, upeo wake mkubwa wa maarifa pamoja na tadbiri yake, iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, yaani wakati wa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran vilivyoanzishwa na utawala wakati huo wa Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Sadam au katika kipindi hiki cha migogoro ya kupandikizwa katika eneo hili la Asia Magharibi. Wakati wa vita, luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele kuandaa mipango bora na madhubuti kabisa ya kumshambulia adui, na yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuitekeleza akiwa bega kwa bega na wana mukawama wengine. Shahidi Kasim Suleimani alikuwa kamanda ambaye hakujua maana ya kuchoka ni nini ambapo akiwa na upeo wa hali ya juu wa ufahamu aliweza kuvifanya vikosi alivyoviongoza kutoa pigo kali kwa maadui. Mafanikio makubwa ya kikosi cha 14 cha Tharallah cha Kerman wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu yalipatikana ya chini ya uongozi wake. Wakati wa operesheni dhidi ya maadui, Kasim Suleimani alikuwa akiwaambia wapiganaji waliokuwa chini ya uongozi wake, njooni na sio nendeni, kwa maana kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele katika vita na operesheni dhidi ya maadui, tofauti na walivyo makamanda wengine ambao hutoa tu amri ya kutekelezwa mashambulio. Mmoja ya sifa muhimu za shahidi Kasim Suleimani akiwa kamanda na kiongozi wa wapiganaji ni kwamba alikuwa yeye mwenyewe akitekeleza operesheni ya kutambua maeneo ya adui na kisha kuongoza operesheni za mashambulio. Sifa nyingine muhimu ya luteni jenerali Kasim Suleimani ni uwiano na wastani wa mambo katika miamala na vitendo vyake katika uga wa masuala ya kisiasa au kijamii. Alikuwa na misimamo na miamala wastani, na ndio maana hakuna mrengo wote wa kisiasa unaoweza kudai kwamba Kasim Suleimani alikuwa miongoni mwao. Ikhilasi ni sifa nyingine muhimu aliyojipamba nayo mwanajihadi huyo, sifa ambayo inatajwa katika mafundisho ya Kiislamu kuwa moja ya tabia muhimu za kimaadili ambayo humkurubisha mja kwa mola wake mlezi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa siri ya kupendwa shahidi Kasim Suleimani inatokana na ikhilasi yake na kutokuwa na tabia ya kufanya mambo kwa riaa na kujionyesha. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemsifia na kumtaja Haji Kasim Suleimani kuwa mtu aliyejipamba kwa ikhilasi. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ameasisi na kuanzisha maktaba ambayo misingi yake ni kujenga na kulea wanadamu: utu, udugu, ushujaa, uwezo, jihadi na hima, na idili ya usiku na mchana, huba, huruma, maarifa, kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na fahari na majivuno, unyenyekevu, kuwa mtu wa vitendo na siyo maneno matupu na kadhalika mambo ambayo aliyaonyesha kivitendo na katika mwenendo wake wakati wa uhai wake. Sifa hizi ni maalumu kwa watu wasio na madai matupu kama Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Kwa hakika wimbi alilolianzisha shahidi Kasim Suleimani katika umma wa Kiislamu linabainisha kwamba kila tone moja la damu ya shahidi litabadilika na kuwa mamia na maelfu ya matone, bali bahari ya damu ya mashahidi ambayo itatiwa katika mwili wa jamii, na hivyo kuifanya kuwa hai na siku zote harakati yake iwe amilifu na hai. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka walipoua washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Matumaini yangu kuwa mmenufaika na yale niliyokuandalieni. Asanteni kwa kunitigia sikio na kwaherini. Nam hapa, ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu Januari tatu elfu mbili na ishirini na mbili, na linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Mail ambalo habari yake kuu inasema matokeo ya mitihani ya kidato cha pili Zanzibar yatoka, Micheweni yaongoza. Vile vile limeandika umoja wa falme za Kiarabu, yaani Imarati, ndiyo nchi inayoingiza bidhaa nyingi zaidi Zanzibar. Kwa upande wa gazeti la The Echo, tunasoma askari watatu wa kulinda amani wa Tanzania wajeruhiwa jamhuri ya afrika ya Kati wazazi na walezi watakiwa kuwaimarisha watoto wao kwa malezi ya kidini, na mvua kali zasababisha kifo cha mtu mmoja Handeni, huku watu mia moja wakipoteza makazi. Habari kama hiyo imeakisiwa pia na gazeti la The Guardian chini ya kichwa cha maneno mafuriko ya ua mtu mmoja ya jeruhi wawili yakomba nyumba nyingi, bomu la jeruhi wanajeshi watatu wa kulinda amani wa Tanzania jamhuri ya afrika Kati, na serikali yasema msiwaadhibu wakulima kwa kuchanganya mazao. Ama habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema hizi ndizo sababu za kuongezeka usafirishaji nje bidhaa za Tanzania katika nchi za jumuiya ya afrika Mashariki, EAC, licha ya kuweko maambukizo ya uviko 19. Kwa upande wa gazeti dada la Mwananchi tunasoma CCM yajiweka kando sakata la Ndugai, ni baada ya makada wakiwemo viongozi kutoa kauli za kumshambulia Ndugai. Vilevile limeandika upepo wa ezua nyumba ishirini na moja. Mambo tisa ya kuleta furaha Tanzania. Ufaulu darasa la sita, ufaulu darasa la, sita la nne na kidato cha pili ni wa juu Zanzibar na Charles Njonjo atakumbukwa kwa mengi. Huyo ni mwanasheria mkuu wa kwanza wa Kenya baada ya uhuru, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. Tukiwa bado nchini Tanzania, gazeti la Tanzanite lina mnukuu rais Samia akisema mikopo haiathiri uchumi wetu, asema miradi yote ya kimkakati, bwawa la Nyerere, SGR na mingine itaendelea vile vile. Lina mnukuu waziri mkuu Kasim Majaliwa akisema, tuache tabia ya kuwatengezea viongozi migogoro. Kwa huko nchini Kenya, kama ilivyotarajiwa, habari kuhusu kifo cha Charles Charles Njonjo, mwanasheria mkuu wa kwanza wa Kenya baada ya uhuru aliyefariki dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka mia moja na moja ndiyo iliyopewa kipaumbele zaidi. Nation limeandika, baada ya Moi kuingia madarakani, nchoncho alianza kampeni za kupambana na watu waliokuwa wanamchukia kwa kudai alikuwa anapanga njama za kumuua. Uh, habari zake nyingine zinasema moto wa choma bunge la Afrika Kusini watu wanane wapoteza maisha katika ajali ya matatu Kakamega. Kwa ujumla habari kuhusu kifo cha Charles Njonjo na rafiki yake Richard Leakey ndizo zilizopewa umuhimu mkubwa na magazeti ya leo ya leo leo Kenya. Gazeti dada la taifa leo limeandika tanzia, Njonjo afariki akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. Linaendelea kuandika Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kwamba Njonjo amefariki Jumapili alfajiri. Kifo cha Njonjo ni pigo kubwa kwa familia yake, marafiki na jamaa, lakini pia kwa Wakenya na bara la Afrika, kwa sababu ya jukumu lake la kubuni taifa la Kenya wakati wa uhuru, amesema Rais Kenyatta. Njonjo alihudumu katika wadhifa wa mwanasheria mkuu kuanzia mwaka 1900 63 hadi mwaka 1979. Vile vile alikuwa waziri wa masuala ya katiba wa Kenya kuanzia mwaka 1980 hadi 1983. Kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema miaka 30 ya usafiri wa baskeli nchini Uganda. Kesi 1900 mpya za korona zagunduliwa nchini Uganda. Mhafidhi na Mkenya Richard Leakey afariki dunia akiwa na umri wa miaka 77. Alikuwa rafiki wa karibu wa Charles Njonjo, mwanasheria mkuu wa kwanza wa Kenya huru ambaye naye alifariki dunia jana akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. Na askari wa Sudan uwa waandamanaji wawili wapinzani wa, wa, wa, wa mapinduzi ya kijeshi. Nikirudi tena katika gazeti la Taifa leo la Kenya, kuna habari hii ambayo inasema hatimaye naibu rais William Ruto ametoboa siri kuhusu mipango yake ya kumnyakua kiongozi wa chama cha ANC Musalia Mudavadi na mwenzake wa Ford Kenya Moses Wetangula ili kuimarisha nafasi yake ya kuingia Ikulu. Nam hapa, ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Katika makala ya leo, tutamwangazia mmarekani aliyesilimu B Jamika Neil. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho, wapenzi wasikilizaji. Dini tukufu ya Kiislamu inatoa wito kwa wanadamu wote kufuata njia ya haki na wanadamu katika zama zetu hizi wako tayari kupokea ujumbe wa kweli wa Uislamu, ingawa yamkini kukawa na propaganda chafu dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari vya Kimagharibi, lakini tunashuhudia kuongezeka wimbi la watu wanaoikumbatia dini hii tukufu ya Kiislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, katika aya 32 ya sura Tauba, anasema wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafiri watachukia. Wapenzi wasikilizaji, Bijamika Neil ni Mmarekani ambaye aliichagua dini tukufu ya Kiislamu ujanani, baada ya kufanya utafiti mkubwa. Anasimulia kisa chake cha kusilimu ifuatavyo: mimi nililelewa katika familia ya Kikristo. Katika mwanzo wa ujana wangu, nilikuwa mwana mapambano katika njia ya Ukristo na nilikuwa nataka kuieneza dini hiyo kote duniani Nilikuwa naiamini Bibilia mia kwa mia na nilikuwa nimeshaisoma yote kikamilifu. Lakini siku moja nilipokuwa nikisoma Bibilia, nilikumbana na maudhui isiyofahamika. Nilidhani kuwa sikuweza kufahamu kutokana na umri wangu mdogo. Nilielekeza maswali yangu kwa Mkristo msomi, lakini naye akasema shaka yangu ilikuwa sahihi. Kwa msingi huo, dunia niliyokuwa nimejijengea iliporomoka mara moja. Baada ya tukio hilo, bijamikaneil Aliamua kusoma tena Bibilia kwa makini, lakini kadiri alivyoisoma ndivyo maswali mengi yalivyozidi kumuibukia. Anasema hivi: nilijiuliza, hivi ni vipi Mwenyezi Mungu awe mmoja na wakati huo huo pia awe watatu? Niliwaza na kuwazua na kusema pengine hili ni suala gumu kufahamu, na hivyo napaswa kulikubali bila kuuliza, lakini sikuweza tena kumwabudu Mungu ambaye sikuwa namjua. Katika upande mwingine kadhia ya Baraza la Nikaea ili nishtua katika kadhia hiyo, wanadamu waliodai kuwa wanaongozwa na Mwenyezi Mungu waliamua ni sehemu gani zibakie katika Bibilia na ni sehemu gani ziondolewe. Ikumbukwe kuwa mkutano um, wa Baraza la Nikaea ulikuwa katika mji wa Nikea katika eneo la Bithinia, yani Uturuki ya leo, na uliitwa Baraza la Nikea mwaka wa 325 miladia. Wapenzi wasikilizaji, sheria za Kiislamu zina laani ujahili na ujinga. Uislamu unasisitiza kueneza elimu, maadili bora na imani. Katika zama za mwanzo wa Uislamu, watu walipokea vizuri mafunzo yenye thamani ya Uislamu pamoja na shaksia iliyojaa nuru ya mwenye kubeba ujumbe wa Uislamu, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambaye alikuwa maarufu kama mtu mkweli. Katika zama hizi pia dini hii ya mbinguni inaendelea kuwavutia wanadamu watafuta au njia ya haki na iliyojaa nuru. Kimsingi ni kuwa kila fikra huendelea kubakia na kuwavutia watu kutokana na uwezo wake wa kukidhi ipasavyo na kwa njia bora mahitaji ya kifitra au kimaumbile ya mwanadamu. Kutokana na kuwa Uislamu unaenda sambamba na mahitajio ya kifitra ya mwanadamu, dini hii imeweza kudumu. Uislamu unatoa mwongozo kamili katika maisha ya mwanadamu. Kwa hivyo kila mwanadamu anayetafuta njia halisi ya haki hatimaye hufikia natija kuwa Uislamu ndio mfumo bora zaidi katika maisha mwana ya, ya mwanadamu. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina, alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini pekee inayoenda sambamba na maumbile asilia au fitra ya mwanadamu. Marekani huyo aliyesilimu anabainisha hivi kuhusu natija ya utafiti wake, anasema: pamoja na kuwa niliona migongano mingi katika itikadi ya Kikristo, lakini sikupoteza imani yangu kwa Mwenyezi Mungu, bali nilifikia natija kuwa Ukristo si njia sahihi katika mkondo wangu wa maisha. Kwa hivyo pasina kuiamini dini yoyote, nilianza utafiti ili niweze kufikia natija kuhusu dini ya kweli. Katika utafiti wangu huu, hatimaye nilifikia katika Uislamu. Nilifanya utafiti kuhusu Uislamu kwa muda wa miaka miwili. Kazi hii ilichukua muda mwingi sana. Kupitia njia ya barua pepe au email, niliweza kufahamiana na ndugu Waislamu ambao waliajibu maswali yangu kuhusu dini na utamaduni wa Kiislamu hatimaye baada ya kupata yakini na kudiriki saada ya kweli ni silimu Julai pili mwaka elfu tisa mia tisini na tano. Ya wapenzi wasikilizaji, wanawake katika uislamu wana nafasi muhimu. Kwa mtazamo wa kibinadamu, Mwenyezi Mungu anamtambua mwanamke kuwa sawa na mwanaume, ambapo wanawake wamepewa haki wanazostahiki katika Uislamu. Kwa kuzingatia tofauti za kimwili na kiroho baina ya mwanamke na mwanaume, majukumu na haki zao zimeainishwa kwa uadilifu. Hakuna aliye bora zaidi ya mwingine isipokuwa katika takwa, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anavyosema katika aya ya 13 ya Surat al-Hujurat, Enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanaume na mwanamke na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mchamungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye habari. Bi Jamika Neil vilevile vile, baada ya kusilimu ameweza kufikia katika nafasi yake halisi kama mwanamke Muislamu. Kuhusu hili anasema hivi: kamwe sijawahi kufurahishwa na taswira ya mwanamke katika dhana za jamii ya Magharibi. Utamaduni wa umma katika nchi za Magharibi unamtazama mwanamke kwa mtazamo wa kijinsia tu. Katika utafiti wangu, nilifahamu kuwa Uislamu umempa mwanamke nafasi ya kipekee. Suala hili lilinivutia mimi hasa kama mama, kwani Uislamu unamheshimu sana mama mzazi. Katika historia ya Uislamu kumejaa mifano ya wanawake walioweza kuboboya katika sekta mbalimbali maishani. Uislamu ni dini ambayo nimeweza kuiheshimu kwa sababu inaniheshimu mimi kama mwanamke. Anasema Bjamikaneil. Wapenzi wasikilizaji, tokea chimbuko lake, Uislamu umeweza kuenea na kufika sehemu zote duniani, na kadiri muda unavyosonga mbele, dini hii inazidi kupata umashuhuri. Hivi leo tunashuhudia kuwa hata katika nchi za Magharibi, hasa Marekani, kuenea Uislamu ni ukweli usioweza kupingika. Kuhusu kuenea Uislamu, Profesa Lamond, mtaalamu wa masuala ya Uislamu kutoka Ufaransa, anasema hivi Ulimwengu wa magharibi unahitaji Uislamu ili kuweza kuondoka katika njia potofu. Aidha, Louis Kadu, mhadhiri wa taalumu ya ustaarabu wa Kiislamu katika chuo kikuu cha Paris, anatathmini hivi hitajio shadidi la Wamagharibi kwa Uislamu. Pengo la ukosefu wa umaanawi katika dunia ya kimada ya nchi za magharibi ndio chanzo ambacho kimepelekea ulimwengu wa eh, kisasa kutaka kuleta mlingano baina ya umaanawi na umada na katika hilo Uislamu umeweza kuleta mlingano. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tumemwangazia mwislamu aliyesilimu kutoka Marekani, b jami aneil. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib.ir. kwa herini. kwaherini Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 29 jamadi Jamadil awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Januari 3 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita Said Mahdi al Hakim aliyekuwa mjumbe muhimu wa baraza kuu la Kiislamu la Iraki na mwana wa Ayatollah Said Mohsin al Hakim, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu wa aliuawa shahidi na makachero wa utawala wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraki, huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Said Mahdi al-Hakim alikuwa mmoja wa wanafunzi wa shahidi Ayatollah Sadri na mmoja wa wapinzani wakuu wa utawala wa Saddam Hussein. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ujumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, ukimlingania dini ya Uislamu na kumtaka aachane na fikra za Kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imamu Khomeini alisema: Tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki uchumi wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Mwishoni mwa ujumbe huo, Imamu Ruhullah Khomeini alimwambia Gorbachev kwamba tokea sasa ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani, kwani hauwezi kukidhi mahitaji halisi ya mwanadamu. Imamu Khomeini alimuhusia Gorbachev akisema na kutaka ufanye uchunguzi wa kina kuhusu Uislamu, sio kwa sababu Uislamu na Waislamu wanakuhitaji wewe Hapana, bali kutokana na thamani za hali ya juu na za ulimwengu mzima za dini hiyo, ambayo inaweza kuwa uwenzo wa ufanisi na uokovu wa mataifa mbalimbali, mbali na kukidhi mahitaji makubwa ya mwanadamu na katika siku kama ya leo miaka miwili iliyopita kamanda wa Kiislamu Haj Qasim Suleimani, fahari na kinara wa Iran katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh aliuawa shahidi katika shambulio la kikatili na la kigaidi la ndege za kivita za Marekani huko Iraki. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe 11 Machi 1957 katika kijiji cha milimani cha Rabur katika mkoa wa Kerman. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, shahidi Suleimani alijiunga na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Baada ya kuanza vita vya Sadam Hussein, shahidi Suleimani alijiunga na wapiganaji wa Kiislamu katika vita hivyo. Mwishoni mwa vita hivyo, kamanda Kasim Suleimani aliteuliwa na Ayatola Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kuwa kamanda wa kikosi cha Kuds, na mwaka 1389 hijiria shamsia alipandishwa cheo na kuwa meja jenerali, cheo cha juu zaidi cha kijeshi nchini Iran. Baada ya kudhihiri kundi la kigaidi la Daesh huko Iraki na Siria, shahidi Suleimani, kwa ombi la serikali za Iraki na Siria, alielekea kwenye nchi hizo akiwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Iran na kuongoza mapambano dhidi ya magaidi hao na alikuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo. Hata hivyo, maadui wa Irani ya Kiislamu hawakuweza kustahamili mafanikio na ushindi huo, na hatimaye Jenerali Kasim Suleimani asubuhi ya Ijumaa tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandes, naibu kamanda wa jeshi la wananchi wa Iraki Al Hashdu Shabi, na wenzao kadhaa katika shambulio la kigaidi la helikopta za Marekani. Shahid Kasim Suleimani alikuwa nchini Iraki kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa wakati huo wa Iraki. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu, ukiwemo Bin Junaid Wabumbwini eh, huko Zanzibar, ambapo amesema asante. Nasi tunakushukuru sana, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Maelfu ya wananchi wa Iraq wamekusanyika katika sehemu ilipotokea jinai ya kumuua kigaidi luteni jenerali Ghasim Suleimani karibu na uwanja wa ndege uh, wa kimataifa Baghdadi kwa mnasaba tarehe 3 Januari ya kukumbuka mwaka wa pili wa tangu kutokea jini hiyo. Kwa mujibu wa Sabirin News, maelfu ya wananchi wa Iraq kuanzia jioni ya jana Jumapili wamekusanyika kwa wingi kwenye barabara ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdadi katika sehemu wanajeshi wa magaidi wa Marekani walipomuua kigaidi luten Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa na wenzake tisa akiwemo Abu Mahdi al-Muhandis, naibu wa mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdu Ashabi. As askari wa usalama wa Sudan jana Jumapili waliwatawanya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi huku kukiwa na taarifa kwamba wanajeshi hao waliua raia wawili, na msemaji wa vikosi vya ulinzi vya jeshi la Yemen wa ameweka wazi mafanikio ya operesheni ya jeshi na makundi ya kujitolea wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja na kusema wamekomboa kilomita wa mraba mm, kumi na mbili elfu kutoka kwa wavamizi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.