ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Qur'ani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera, tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni Jumapili ya Januari pili, mwaka mpya wa 2022 ambayo ni sawa na tarehe ishirini na nane Jamadul Awal alfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kwanza kabisa tunamshukuru mwenyezi mungu mola muumba kwa kutupa uhai na afya njema na kutuwezesha kuona mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili tunasema amin ya rabil alamin na wapendwa wasikilizaji kwa usiku huu katika matangazo tutaanza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu utatupia jicho shauku maradufu ya Azerbaijan ya kupanua ushirikiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na vipindi, tumeandalia kipindi ambacho ni maalumu tukikumbuka kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa pili tangu kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani na wenzake wa nane wanajihadi wenzake huko Baghdad, Iraki. Aidha, tutakuwa na kipindi cha Uislamu, chaguo langu, na makala ya leo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati. Mara kwa mara anapenda kukumbusha tovuti yetu ni pastoday.com sw. Kwako wewe mfuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, radio Tehran na tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Mail yetu tuma chochote, swahili radio at irib ir. Imetimia saa tatu kamili kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Baraza Kuu la Haki za Binadamu Irani lasema mauaji ya kigaidi dhidi ya kamanda Suleimani yalichinja haki za binadamu duniani. Magaidi 29 wawawa katika shambulizi nchini Burkina Faso. Miaka sita imepita tangu kunyongwa Sheikh Nimri, ukandamizaji waongezeka Saudi Arabia. Na wazima moto wa Afrika Kusini wadhibiti moto uliounguza majengo ya bunge huko Cape Town, na sasa ni habari kamili. Naibu katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran katika masuala ya kimataifa ameitaja hatua ya Marekani ya kumuua kigaidi kamanda Kasim Suleimani kuwa ni sawa na mauaji ya haki za binadamu duniani. Sayed Majid Tafreshi amesema katika mkesha wa kuuawa shahidi Haji Kasim Suleimani kwamba hatua hiyo ilikuwa moja ya ukiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Tafreshi amesema kesi hii ya kitaifa kwa lengo la kulinda haki za kimataifa, kuimarisha amani na usalama wa kimataifa na kupambana na tabia ya kukwepa mkono wa sheria haitaachwa ipite hivi hivi. Naibu katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amesema mauaji haya ya kigaidi yaliyofanywa na Marekani si ishara ya sifa nzuri ya kijeshi, bali ni kielelezo cha uoga ambacho pamoja na kwamba ni uchokozi vile vile ni ukiukaji wa mamlaka ya Iraki na hata mamlaka ya kujitawala ya Iran. Tafreshi amesema, luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa mwakilishi rasmi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na mgeni wa serikali ya Iraki. Luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraki kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo. Aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraki cha al Hashd Ushabi, na wanajihadi wengine wanane katika shambulio wa la kigaidi la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kwa amri ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Kufuatia jinai hiyo mnamo Januari 8 mwaka 2020, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilichukua hatua ya kulipiza kisasi kwa kuvurumisha makombora kadhaa dhidi ya kituo cha kijeshi cha Marekani cha Ainul Asad nchini Iraki. Jamhuri ya Kiislamu Irani inasisitiza kuwa bado haijamaliza kulipiza kisasi mauaji ya shahidi Suleimani na kwamba kuondoka askari wote wa Marekani katika eneo la magharibi maisha ndiko kutalipiza kisasi. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Jeshi la Bukina Faso limetangaza kuwa kikosi cha jeshi la ulinzi na usalama la nchi hiyo kimetangaza kuwa wapiganaji wa makundi ya kigaidi wamefanya mashambulizi katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa mapema leo na jeshi la Bukina Faso imesema kuwa magaidi wasiopungua 29 wameuawa katika hujuma hiyo iliyolenga kambi ya kikosi cha jeshi la ulinzi na usalama kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kwamba wanajeshi kumi na moja wamejeruhiwa. Taarifa hiyo imesema vikosi vya ulinzi na usalama vya Burkina Faso vimerejesha silaha nyingi zilizoibiwa, magari ya usafirishaji na vifaa vya mawasiliano wakati wa mapigano na magaidi hao. Katika miaka ya hivi karibuni Bukina Faso imekuwa shabaha ya mashambulizi mengi ya makundi ya kigaidi yaliyoanzia kaskazini mwa nchi na kisha kuenea mashariki na katikati mwa nchi hiyo. Alhamisi ya tarehe ishirini na tatu Disemba pia watu wasiopungua arobaini na nne waliuawa katika mashambulio mawili ya kigaidi magharibi mwa Bukina Faso. Kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano hadi sasa mamia ya watu wameuawa katika mashambulio ya kigaidi nchini burkina Faso. Akthari ya mashambulio hayo yametokea katika maeneo ya mpakani kati ya Burkina Faso na Mali, Niger na Benini. Imepita miaka sita sasa tangu utawala wa kifalme wa Saudi Arabia ulipomnyonga mwanazoni mashuhuri wa Kiislamu Shekhe Nimri bala Nimri ambaye alitoa wito wa kuwepo demokrasia katika nchi hiyo na kuitisha maandamano dhidi ya utawala huo. Tangazo lililotolewa na utawala wa saudia mnamo Januari pili, mwaka elfu mbili kumi na sita, kwamba umemuua mwanazuoni huyo aliyekuwa na umri wa miaka hamsini na sita pamoja na wafungwa wengine arobaini na sita liliibua hasira kali na malalamiko makubwa katika nchi mbalimbali hususan katika mji aliozaliwa mashariki mwa Saudi Arabia, ambapo Waislamu wa madhehebu ya Shia wanalalamika kutokana na kutengwa, kubaguliwa na kunyanyaswa kwa sababu ya imani yao. Shehe Nimri Bakr a Nimri, mwanazoni maarufu wa Saudia, alikamatwa na utawala wa ukoo wa Ali Suudi mnamo Julai mwaka elfu mbili na kumi na mbili na hatimaye Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tano Mahakama ya utawala wa Saudia ilimhukumu msomi huyo wa Kiislamu kifo cha kukatwa kichwa kwa panga na kusulubiwa kadamnasi kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kula njama dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Hukumu hiyo ilitekelezwa tarehe pili Januari mwaka elfu mbili kumi na sita. Kuuawa kwa msomi na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. Kesi ya Shekhe Nimri ilifanyika bila ya kuhudhuriwa na watu na alinyimwa haki ya kuwa na wanasheria. Utawala wa Saudia ulikataa kukabidhi mwili mwanazuoni huyo wa Kiislamu kwa familia yake na kumzika kwenye kaburi lisilojulikana. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa kinara wa maandamano yaliyotokea mwaka elfu mbili kumi na moja katika eneo la mashariki mwa Saudi Arabia la Katif lenye Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini humo, ambapo pia lina hifadhi kubwa zaidi ya mafuta ya nchi hiyo, japo wakazi wake wanaishi katika hali isiyoridhia kiuchumi. E, Shekhe Bakira Nimri hakuwahi kukanusha mashtaka ya kisiasa dhidi yake, lakini alisistiza kuwa hajawahi kubeba silaha au kuchochea vurugu. Shehe Bakira Nimri aliheshimiwa kama kiongozi na shujaa wa wakazi wa eneo hilo la Saudia kutokana na upinzani wake wa mara kwa mara dhidi ya kutengwa, dhuluma na ukandamizaji katika jimbo la mashariki lenye waislamu wa, wa madhehebu ya Shia na kudai mageuzi ya kisiasa, uhuru wa kujieleza na kuachwa huru wafungwa wa kisiasa. Vilevile alitoa wito wa kukomesha ubaguzi wa kiuchumi, kidini na kisiasa katika nchi ya ya ya Saudi Arabia. Tunaendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ripoti kutoka Afrika Kusini zinasema kuwa kikosi cha zimamoto kimefanikiwa kudhibiti kwa kiasi fulani moto mkubwa uliokuwa ukiunguza jengo la bunge la nchi hiyo jijini Cape Town. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya kimataifa, moto huo ulianza alfajiri ya leo, Jumapili, Januari pili elfu mbili na ishirini na mbili. Kikosi cha zimamoto kilikuwa bado kinaendelea kupambana na moto huo, ambapo chanzo chake bado hakijajulikana. Hadi asubuhi ya leo, moshi ulikuwa bado ukifuka kutoka kwenye moja ya majengo kadhaa ya bunge katika mji wa Cape Town. Waziri wa kazi za umma na miundombinu, Patricia de Lille, amewaambia waandishi wa habari kwamba hakuna ripoti za majeraha yoyote. Vilevile, Jean-Pierre Smith, mjumbe wa kamati ya meya wa Cape Town inayohusika na ulinzi na usalama amewaambia waandishi wa habari kuwa wazimamoto wamegundua nyufa kwenye ukuta na paa moja lililoporomoka. Moto huo umetokea masaa machache baada ya mazishi ya askofu wa kwanza mweusi mwanglikana aliyesaidia kukomesha ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Desmond Tutu, yaliyofanyika katika kanisa la Mtakatifu George ambalo lipo karibu na jengo hilo la bunge la Afrika Kusini. Serikali ya muda ya Mali na serikali ya muda ya Mali imependekeza kwa majirani zake wa Afrika Magharibi kwamba kipindi cha mpito cha kurejesha demokrasia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini kirefushwe kwa miaka mitano. Awali serikali ya mpito ilikubali kufanya uchaguzi wa rais na wabunge mwezi Februari mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili miezi kumi na nane baada ya kanali ya Simi Goita kuongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyoiondoa madarakani serikali ya rais Bobakar Ibrahim Keita. Mkutano huo mkutano uliokuwa umepewa jukumu la kutoa mapendekezo juu ya ratiba ya uchaguzi ulisema Alhamisi iliyopita kwamba uchaguzi mkuu unapaswa kucheleweshwa kwa kati ya miezi sita na miaka mitano, baada ya mkutano wake na rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, yenye wanachama 15. Waziri wa mambo ya nje wa Mali, Abdulahi Diop, amesema amependekeza kiwango cha cha juu zaidi cha muda huo. Msemaji wa ECOWAS hajatoa taarifa yoyote kuhusiana na suala hilo. Jumuiya hiyo inajitahidi kushikilia msimamo wake dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini Mali, katika eneo hilo la magharibi mwa Afrika ambalo katika miaka ya karibuni lilionekana kupoteza sifa yake ya kuwa ukanda wa mapinduzi barani Afrika. Kanali Asimi Goita alifanya mapinduzi ya pili mwezi Mei mwaka jana wa 2021 alipomwondoa madarakani rais wa mpito ambaye alichukua hatamu baada ya kupinduliwa Keita na kuchukua wadhifa huo yeye mwenyewe. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Ni idhaa ya Kiswahili iliyoko hewani tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jam, Jam. Na umewadia sasa wakati wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema shauku maradufu ya Azerbaijan ya kupanua ushirikiano na Iran. Viongozi wa Irani na jamhuri ya Azerbaijan wakiwa na lengo la kupanua uhusiano wa pande mbili na kustawisha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara, wamo mbioni kupiga hatua kubwa katika uwanja huo, baada ya marais wa jamhuri ya kiislamu Irani na jamhuri ya Azerbaijan kukutana na kufanya mazungumzo pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO na mkutano wa wakuu wa mataifa ya ukanda wa bahari ya Caspian huko Ashgabat, Turkmenistan na vilevile safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran huko Azerbaijan kumezidi kuimarishwa nyanja za ushirikiano wa pande mbili na kieneo baina ya Tehran na Baku. Kuhusiana na hilo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Azerbaijan imetangaza katika taarifa yake maalumu kwamba mazungumzo ya marais Ilham Aliyev na Ibrahimu Raisi mwishoni mwa Novemba mwaka jana ni jambo ambalo limeandaa uwanja na kuleta msukumo maradufu kwa viongozi wa Baku kwa minajili ya kupanua ushirikiano wao na Tehran kadiri iwezekanavyo. Sehemu moja ya taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni Azerbaijan imeeleza katika mwaka uliomalizika juzi wa elfu mbili na ishirini na moja kumefanya juhudi za kuhakikisha kwamba kunadumishwa uhusiano wa kirafiki na wa ujirani mwema na Jamhuri ya Kiislamu Iran katika kiwango cha juu kabisa. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Azerbaijan imetolewa katika hali ambayo Ilham Aliyev, rais wa jamhuri ya Azerbaijan, nchi pekee ya kiislamu kaskazini mwa Aras, alisema hivi karibuni kwamba Baku imetumia njia zote za kidiplomasia kwa ajili ya kuondoa suu tafahamu zilizojitokeza baina yake na Tehran, kwani hakuna wakati ambao sio huko nyuma au hivi sasa ambapo jamhuri ya Azerbaijan ilitamani kuona uhusiano wake na Tehran unafifia na kudorora. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Azerbaijan na matamshi ya hivi karibuni ya rais wa nchi hiyo ni kielelezo bayana cha hamu na shauku ya hali ya juu walionayo viongozi wa Baku ya kudumisha ushirikiano wao na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa jamhuri ya Kiislamu Irani nao wamesisitiza mara chungu nzima kwamba hawana mpaka katika uwanja wa ushirikiano na mataifa jirani na wana raghba na shauku ya dawamu ya kufuatilia ushirikiano wa pande mbili katika kiwango cha juu. Ni jambo lisilo na shaka kwamba katika miaka hivi karibuni uingiliaji wa wanasiasa ya jinabi katika maswala ya ndani ya Azerbaijan umeenda uwanja wa kuleta kuharibu kwa muda katika uhusiano wa pande mbili hizi jirani, miongoni mwao tunaweza kuashiria hapa uingiliaji wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika masuala ya ndani ya serikali ya rais Ilham Aliyev. Hapana shaka kuwa endapo mwenendo wa Israel wa kuingilia masuala ya ndani ya Azerbaijan utaendelea, uhusiano na ushirikiano wenye wigo mpana na usio na mipaka wa nchi mbili za kiislamu na jirani za Iran na Azerbaijan utakumbwa na hali tete. Kimsingi tunapaswa kusema kuwa hatua ya viongozi wa Azerbaijan ya kuruhusu utawala ghasibu wa Israel unaoikalia kwa mabavu Baitul Muqaddas kuwa na maamuzi kuhusiana na uhusiano wa Tehran na Baku kutauandalia uwanja mwafaka utawala huo wa kibaguzi wa kuweza kupanda na kustawisha mbegu ya chuki na hasama baina ya nchi mbili hizi jirani za Kiislamu. mm. Naendelea kutegea sikio ya matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tangu alipouawa kidhuluma Luteni Jenerali Qasim Suleimani ambaye jina lake ni mashuhuri mno katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na juhudi na kusimama kwake kidete dhidi ya makundi ya kigaidi. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini, pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shaabi ya Iraqi pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 Sfand mwaka 1335 hijria shamsia katika mji wa Kerman. Wakati wa utoto na kuinukia kwake aliupitisha akiwa pamoja na baba yake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuundwa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa uteni, jenerali Kasim Suleimani alijiunga na kikosi hicho Wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane vya Iraqi dhidi ya Iran, Kasim Suleimani akawa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani ya vita. Mnamo mwaka 1360 Hijiria Shamsia, Kasim Suleimani akateuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Tharallah kikosi hicho chini ya uongozi wa Kasim Suleimani kilitekeleza operesheni nyingi wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kama Walfajiri nane, Karbala nne, Karbala tano na kadhalika. Mwaka elfu moja mia tatu na themanini na tisa hijiri ya shamsia, Kasim Suleimani aliteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Shahidi Qasim Suleimani ambaye anatambulika na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na asiyokuwa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama kamanda shujaa wa Kiislamu alikuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Wananchi wa Asia Magharibi, hususan Wairaqi, bila shaka ni wadaiwa wa shahidi huyu kutokana na kuwa na mchango mkubwa katika kulinda roho, mali, usalama na utulivu wao na wakati alipouawa shahidi alikuwa ameelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, tangu lilipotokea tukio chungu la kuwa washahidi jenerali huyo ambalo lilitikisa nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru duniani, ambapo kumbukumbu kubwa ya Haji Kasim ambayo ni chimbuko la miongozo ya shahidi huyu katu haiwezi kusaulika. Sura yake iliyojaa nuru na haiba yake yenye utulivu usio na kifani ni mambo ambayo watu wote hawawezi kuyasahau. Familia za mashahidi katu haziwezi kusahau mkono wa shahidi Qasim Suleimani uliokuwa ukigusa na kupangusa pangusa vichwa vya watoto wa mashahidi mara alipokuwa akizitembelea familia hizo, mtu ambaye daima alikuwa akihisi kuwa na majukumu mbele ya familia hizo za mashahidi, ambapo alikuwa akiwaunga mkono kama baba wa familia mwenye huruma na huba kubwa kwa familia yake. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ni misdaki na mfano wa wazi wa aya ya Qurani tukufu isemayo, wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao. Hilo tunalishuhudia wazi, ambapo maadui walikuwa wakitetemeka mara tu wanaposikia jina lake huku nyoyo za watoto wa mashahidi zikipata utulivu kwa kutajwa jina lake. Tukio la Januari tatu mwaka jana ghafula moja lilimdhihirisha mtu na shahsia ambaye mpaka wakati huo hakuna mtu aliyekuwa akifahamu ni kwa kiwango gani ana nafasi katika nyoyo za watu. Uamuzi wa kumuua shahidi Kasim Suleimani lilikuwa kosa la kistratejia lililofanywa na Marekani, ambapo kwa mauaji haya ya kidhuluma shahidi huyu amegeuka na kuwa shujaa anayetoa ilhamu kwa watu wanaoipenda Iran na wanaowachukia mabeberu na waistikbari duniani. Tukio hilo lilitia ari na roho mpya katika mwili wa makundi ya mukawama na mapambano kieneo na kuongeza hisia mfungamano wa kitaifa katika jamii ya Wairani na hii ndiyo sifa maalum ya shahidi na athari ya kuuawa shahidi ambayo madola kibeberu katu hayawezi kuidiriki. Hakuna maktaba ya kimaada ambayo inaweza kuwalingania wafuasi wake suala la kujitolea, kwani kwa wao maslahi ya mtu binafsi ndiyo kigezo. Katika ustaarabu wa Kiislamu, shahidi ni mtu ambaye ameuawa katika njia ya haki na ukweli, na ni kama ilivyo kwa mshumaa ambao huungua ili kupitia nuru yake wengine wakae na kupata mwanga na utulivu. Kwa mtazamo huu, kuuawa shahidi ni jambo tukufu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Ni kwa msingi huo ndio maana mwenye kutaka shahada hufanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kukwea daraja. Shahidi Qasim Suleimani amefanya mambo ambayo hata maadui zake wamelazimika kufungua vinywa na kusifia ushujaa, upeo wake mkubwa wa maarifa pamoja na tadbiri yake iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, yaani wakati wa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran, vilivyoanzishwa na utawala wakati huo wa Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Saddam, au katika kipindi hiki cha migogoro ya kupandikizwa katika eneo hili la Asia magharibi wakati wa vita, luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele kuandaa mipango bora na madhubuti kabisa ya kumshambulia adui, na yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuitekeleza akiwa bega kwa bega na wanamukawama wengine. Shahidi Kasim Suleimani alikuwa kamanda ambaye hakujua maana ya kuchoka ni nini, ambapo akiwa na upeo wa hali ya juu wa ufahamu aliweza kuvifanya vikosi alivyoviongoza kutoa pigo kali kwa maadui. Mafanikio makubwa ya kikosi cha 14 cha Tharallah cha Kerman wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu yalipatikana ya chini ya uongozi wake. Wakati wa operesheni dhidi ya maadui, Kasim Suleimani alikuwa akiwaambia wapiganaji waliokuwa chini ya uongozi wake, njooni na sio nendeni, kwa maana kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele katika vita na operesheni dhidi ya maadui, tofauti na walivyo makamanda wengine ambao hutoa tu amri ya kutekelezwa mashambulio. Mmoja ya sifa muhimu za shahidi Kasim Suleimani akiwa kamanda na kiongozi wa wapiganaji ni kwamba alikuwa yeye mwenyewe akitekeleza operesheni ya kutambua maeneo ya adui na kisha kuongoza operesheni za mashambulio. Sifa nyingine muhimu ya luteni jenerali Kasim Suleimani ni uwiano na wastani wa mambo katika miamala na vitendo vyake katika uga wa masuala ya kisiasa au kijamii. Alikuwa na misimamo na miamala wastani, na ndio maana hakuna mrengo wote wa kisiasa unaoweza kudai kwamba Kasim Suleimani alikuwa miongoni mwao. Ikhilasi ni sifa nyingine muhimu aliyojipamba nayo mwanajihadi huyo, sifa ambayo inatajwa katika mafundisho ya Kiislamu kuwa moja ya tabia muhimu za kimaadili ambayo humkurubisha mja kwa mola wake mlezi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa siri ya kupendwa shahidi Kasim Suleimani inatokana na ikhilasi yake na kutokuwa na tabia ya kufanya mambo kwa riaa na kujionyesha. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemsifia na kumtaja Haji Kasim Suleimani kuwa mtu aliyejipamba kwa ikhilasi. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ameasisi na kuanzisha maktaba ambayo misingi yake ni kujenga na kulea wanadamu: utu, udugu, ushujaa, uwezo, jihadi, na hima na idili ya usiku na mchana, huba, huruma, maarifa, kuishi maisha kawaida, ya kawaida yasiyo na fahari na majivuno, unyenyekevu, kuwa mtu wa vitendo na siyo maneno matupu na kadhalika mambo ambayo aliyaonyesha kivitendo na katika mwenendo wake wakati wa uhai wake. Sifa hizi ni maalumu kwa watu wasio na madai matupu kama luteni jenerali Qasim Suleimani. Kwa hakika wimbi alilolianzisha shahidi Qasim Suleimani katika umma wa Kiislamu linabainisha kwamba kila tone moja la damu ya shahidi litabadilika na kuwa mamia na maelfu ya matone, bali bahari ya damu ya mashahidi ambayo itatiwa katika mwili wa jamii, na hivyo kuifanya kuwa hai na siku zote harakati yake iwe amilifu na hai. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka walipouawa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Matumaini yangu kuwa mmenufaika na yale niliyokuandalieni. Asanteni kwa kunitigia sikio na kwa ahirini. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Katika makala ya leo tutamwangazia Marekani aliyesilimu Bi Jamika Neil. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho, wapenzi usikilizaji. Dini tukufu ya Kiislamu inatoa wito kwa wanadamu wote kufuata njia ya haki na wanadamu katika zama zetu hizi wako tayari kupokea ujumbe wa kweli wa Uislamu, ingawa yamkini kukawa na propaganda chafu dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari vya Kimagharibi, lakini tunashuhudia kuongezeka wimbi la watu wanaoikumbatia dini hii tukufu ya Kiislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika aya 32 ya sura Tauba anasema, wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia. Wapenzi wasikilizaji, bi Jamika Neil ni mmarekani ambaye aliichagua dini tukufu ya Kiislamu ujanani, baada ya kufanya utafiti mkubwa. Anasimulia kisa chake cha kusilimu ifuatavyo: mimi nililelewa katika familia ya Kikristo. Katika mwanzo wa ujana wangu, nilikuwa mwana mapambano katika njia ya Ukristo na nilikuwa nataka kuieneza dini hiyo kote duniani. Nilikuwa naiamini Bibilia mia kwa mia na nilikuwa nimeshaisoma yote kikamilifu. Lakini siku moja nilipokuwa nikisoma Bibilia, nilikumbana na maudhui isiyofahamika. Nilidhani kuwa sikuweza kufahamu kutokana na umri wangu mdogo. Nilielekeza maswali yangu kwa Mkristo msomi, lakini naye akasema shaka yangu ilikuwa sahihi. Kwa msingi huo dunia niliyokuwa nimejijengea iliporomoka mara moja baada ya tukio hilo Aliamua kusoma tena Biblia kwa makini, lakini kadiri alivyoisoma ndivyo maswali mengi yalivyozidi kumuibukia. Anasema hivi: nilijiuliza, hivi ni vipi Mwenyezi Mungu awe mmoja na wakati huo huo pia awe watatu? Niliwaza na kuwazua na kusema pengine hili ni suala gumu kufahamu, na hivyo napaswa kulikubali bila kuuliza, lakini sikuweza tena kumwabudu Mungu ambaye sikuwa namjua. Katika upande mwingine kadhia ya baraza la Nikaea ili nishtua. Katika kadhia hiyo, wanadamu waliodai kuwa wanaongozwa na mwenyezi Mungu waliamua ni sehemu gani zibakie katika bibilia na ni sehemu gani ziondolewe. Ikumbukwe kuwa mkutano um, wa baraza la Nikaea ulikuwa katika mji wa Nikaea katika eneo la Bithinia, yani Uturuki ya leo, na uliitwa baraza la Nikaea mwaka wa 325 miladia. Wapenzi wasikilizaji, sheria za Kiislamu zinalaani ujahili na ujinga. Uislamu unasisitiza kueneza elimu, maadili bora na imani. Katika zama za mwanzo wa Uislamu watu walipokea vizuri mafunzo yenye thamani ya Uislamu pamoja na shaksia iliyojaa nuru ya mwenye kubeba ujumbe wa Uislamu yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa maarufu kama mtu mkweli. Katika zama hizi pia dini hii ya mbinguni inaendelea kuwavutia wanadamu oh, watafuta au njia ya haki na iliyojaa nuru. Kimsingi ni kuwa kila fikra huendelea kubakia na kuwavutia watu kutokana na uwezo wake wa kukidhi ipasavyo na kwa njia bora mahitaji ya kifitra au kimaumbile ya mwanadamu. Kutokana na kuwa Uislamu unaenda sambamba na mahitaji ya kifitra ya mwanadamu, dini hii imeweza kudumu. Uislamu unatoa mwongozo kamili katika maisha ya mwanadamu. Kwa hivyo kila mwanadamu anayetafuta njia halisi ya haki hatimaye hufikia natija kuwa Uislamu ndio mfumo bora zaidi katika maisha ya mwanadamu. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina, alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini pekee inayoenda sambamba na maumbile asilia au fitra ya mwanadamu. Marekani huyo aliyesilimu anabainisha hivi kuhusu natija ya utafiti wake, anasema: pamoja na kuwa niliona migongano mingi katika itikadi ya Kikristo, lakini sikupoteza imani yangu kwa Mwenyezi Mungu, bali nilifikia natija kuwa Ukristo si njia sahihi katika mkondo wangu wa maisha. Kwa hivyo pasina kuiamini dini yoyote nilianza utafiti ili niweze kufikia na tija kuhusu dini ya kweli. Katika utafiti wangu huu, hatimaye nilifikia katika Uislamu. Nilifanya utafiti kuhusu Uislamu kwa muda wa miaka miwili. Kazi hii ilichukua muda mwingi sana. Kupitia njia ya barua pepe au email, niliweza kufahamiana na ndugu Waislamu ambao waliajibu maswali yangu kuhusu dini na utamaduni wa Kiislamu. Hatimaye baada ya kupata yakini na kudiriki saada ya kweli ni silimu Julai pili mwaka elfu tisa mia tisini na tano. Wapenzi wasikilizaji, wanawake katika Uislamu wana nafasi muhimu. Kwa mtazamo wa kibinadamu, Mwenyezi Mungu anamtambua mwanamke kuwa sawa na mwanaume, ambapo wanawake wamepewa haki wanazostahiki katika Uislamu. Kwa kuzingatia tofauti za kimwili na kiroho baina ya mwanamke na mwanaume, majukumu na haki zao zimeainishwa kwa uadilifu. Hakuna aliye bora zaidi ya mwingine isipokuwa katika takwa, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anavyosema katika aya ya 13 ya Surat Al-Hujurat: enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanaume na mwanamke, na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mchamungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye habari. Bi Jamika Neil vilevile, baada ya kusilimu ameweza kufikia katika nafasi yake halisi kama mwanamke Muislamu. Kuhusu hili anasema hivi: kamwe sijawahi kufurahishwa na taswira ya mwanamke katika dhana za jamii ya Magharibi. Utamaduni wa umma katika nchi za Magharibi unamtazama mwanamke kwa mtazamo wa kijinsia tu. Katika utafiti wangu nilifahamu kuwa Uislamu umempa mwanamke nafasi ya kipekee. Suala hili lilinivutia mimi hasa kama mama, kwani Uislamu unamheshimu sana mama mzazi. Katika historia ya Uislamu kumejaa mifano ya wanawake walioweza kuboboya katika sekta mbalimbali maishani. Uislamu ni dini ambayo nimeweza kuiheshimu kwa sababu inaniheshimu mimi kama mwanamke. Anasema Bijami Kaneil. Wapenzi wasikilizaji, tokea chimbuko lake, Uislamu umeweza kuenea na kufika sehemu zote duniani, na kadiri muda unavyosonga mbele, dini hii inazidi kupata umashuhuri. Hivi leo tunashuhudia kuwa hata katika nchi za Magharibi, hasa Marekani, kuenea Uislamu ni ukweli usioweza kupingika. Kuhusu kuenea Uislamu, Profesa Lamond, mtaalamu wa masuala ya Uislamu kutoka Ufaransa, anasema hivi Ulimwengu wa magharibi unahitaji Uislamu ili kuweza kuondoka katika njia potofu. Aidha, Louis Cadu, mhadhiri wa taaluma ya ustaarabu wa Kiislamu katika chuo kikuu cha Paris, anatathmini hivi: hitajio shadidi la wamagharibi magharibi kwa Uislamu, pengo la ukosefu wa umaanawi katika dunia ya kimada ya nchi za magharibi ndiyo chanzo ambacho kimepelekea ulimwengu wa eh, kisasa kutaka kuleta mlingano baina ya umaanawi na, na umada na katika hilo Uislamu umeweza kuleta mlingano. Naam, wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Uislamu chaguo langu, ambapo leo tumemwangazia mwislamu aliyesilimu kutoka Marekani B. Jamianel. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib.ir Kwa herini. Kwaherini. Leo katika historia leo ni Jumapili tarehe 28 Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria ya Kamaria, sawa na 12 Dei mwaka 1400 hijiria ya shamsia inayosadifiana na Januari pili mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 156 56 iliyopita alizaliwa Gilbert Murray, mshairi na malenga wa Australia. Akiwa na umri wa miaka 11 Murray alielekea nchini Uingereza, na baada ya kumaliza masomo ya juu katika viuo vikuu nchini humo alifundisha taaluma ya utamaduni na fasihi hii katika chuo kikuu cha Oxford. Murray alifariki dunia mwaka 1100. 57 na kuacha athari za vitabu kadhaa kama vile historia ya fasihi ya Ugiriki ya kale, na imani vita na siasa. Katika siku kama ya leo miaka mia na mbili iliyopita alizaliwa Isaac Asimov, mwandishi na mkemia maarufu wa Kimarekani aliyekuwa na asili ya Russia. Asimov alivutiwa mno na ilmu ya kemia na akafanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma hiyo. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mkubwa wa elimu ya kemia na taaluma nyingine katika siku kama ya leo mwaka mmoja uliopita alifariki dunia Ayatullah Muhammad Taki Misbayazdi. Misbayazdi alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu kumi na tatu Hijiria Shamsia katika mji wa Yazd, na baada ya masomo ya msingi aliingia katika chuo cha kidini cha Shafiia cha mjini Yazd na akaanza utangulizi wa masomo yake ya dini ya Kiislamu. Mbali na masomo hayo ya kidini, pia alijifunza fizikia, fiziolojia na lugha ya Kifaransa. Baadaye alielekea mjini Qom kuendeleza masomo yake chini ya wanazuoni wakubwa kama vile Ayatollah Burujardi, Imam Khomeini, Ayatollah Araki na Ayatollah Behjat. Baada ya mapinduzi ya Kiislamu Iran mwaka 1979 aliasisi ofisi ya ushirikiano baina ya vyuo vikuu na vyuo vya kidini ili kuleta mabadiliko katika mfumo wa elimu. Aidha aliasisi elimu na utafiti ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mjini Qom na alikuwa mwanachama wa jumuiya ya wahadhiri wa vyuo vya kidini mjini Qom. Halikadhalika, aliwahi kuwa mjumbe wa baraza la wanavyoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ameandika vitabu vingi na alikuwa mashuhuri kwa darsa zake za falsafa. Baada ya umri mrefu wenye baraka na jihadi ya kielimu, hatimaye mwaka 1399 hijiria shamsia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 86, wakti akipata matibabu mjini Tehran. Siku kama ya leo miaka sita iliyopita, yaani tarehe pili Januari 2016, utawala rebya wa kiimla wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Shekh Nemir Baqir Nimir Bakran Al Nimir aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata ilmu ya msingi katika mji huo na mwaka 1400 hijiria kamaria, yani mwaka 1989 alielekea Teheran nchini Iran na kupata ilmu katika chuo cha kidini cha Qaim na Ayatullah Said Muhamad Taki Mudaris. Baada ya kupata ilmu katika chuo hicho kwa kipindi cha miaka kumi, Shekh Nimir alikwenda Siria na kuendelea kutafuta ilmu zaidi katika chuo cha kidini cha Bibi Zainab Salamullah alaiha. Aliporejea Saudi Arabia, Shekh Nimir aliasisi kituo cha kidini cha Imam Al Qaim katika mji wa Awamia ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha kiislamu hapo mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwanazuni huyo wa kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudi Arabia na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na ukweli. Hatimaye hukumu ya kunyongwa ilitolewa na tarehe pili Januari mwaka elfu mbili kumi na sita alihukumiwa kunyongwa. Kuuawa kwa msomi huyo na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kanda na za kimataifa za kutetea haki za binadamu. Katika matangazo a idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wapendwa wasikilizaji, na wakumbusha kuwa kwakwee mfuatiliaji peruzi katika tovuti yetu pastoday.com/sw utaweza kupata mambo mbalimbali vipindi na kuweza kuvitwali. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Noel Chafwilo wa Mwanza, Tanzania, anasema Mungu ailaze roho ya marehemu Kasim Suleimani akimaanisha Luteni Jenerali Kasim Suleimani mahala pema peponi. Hakika wapenda haki wote duniani tutaendelea kukumbuka, kukumbuka mchango wake milele daima. Shukran sana. Na msikaji wetu Bintwal Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asante. Nawe pia shukran. Ali Magema kutoka Tanga Tanzania ameandika Marekani na washirika wake, utawala wa kizayuni wa Israel, mauaji yamezidi sana, mna waua Wapalestina na Umoja wa Mataifa upo kimya, kama vile auoni maovu yanayotenda yanayotendwa kwa Palestina, anasema Wapalestina watakwisha. imaoni yake Ali Magema, msikilizaji wetu kutoka Tanga Tanzania Nashika maoni yake Hamis Hashim Bilali kutoka Mtwara Tanzania. Anasema dada Asma, tuko pamoja katika jahazi hili la Radio Tehran, tushirikiani, tupeane mawazo kwa pamoja, tupate kustafidi michango mbalimbali ya wasikilizaji na watangazaji, ka shukran sana vilevile shukran sana. Vilevile ameongeza maoni yake hapa chini, anasema kama ningepata nafasi ya kuongea na Rais wa Zanzibar anasema angefurahi sana kuna mambo yamesahaulika hapo. Shukran sana. Anasema we Mola, Mola wangu nijalie siku moja nikutane, nimwambie anayonifukuta moyoni mwangu kuhusu Zanzibar. Ni maoni yake Hamisi Hashim Bilali wa kutoka Mtwara, Tanzania na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Na sasa wapendwa wasikilizaji, na karibisha kipande cha kosida. Sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Naibu katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran katika masuala ya kimataifa ameitaja hatua ya Marekani ya kumua kigaidi kamanda Kasim Suleimani kuwa ni sawa na mauaji ya haki za binadamu duniani. Jeshi la Burkina Faso limetangaza kuwa kikosi cha jeshi la ulinzi na usalama cha ja nchi hiyo kimetangaza kuwa wapiganaji wa makundi ya kigaidi wamefanya mashambulizi katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Imepita miaka sita sasa tangu utawala wa kifalme wa Saudi Arabia ulipomnyonga mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Shekhe Nimri Bakila Nimri, ambaye alitoa wito wa kuwepo demokrasia katika nchi hiyo na kuitisha maandamano dhidi ya utawala wa Ali Suuda. Ripoti kutoka Afrika Kusini zinasema kuwa kikosi cha zimamoto kimefanikiwa kudhibiti kwa kiasi fulani moto mkubwa uliokuwa ukiunguza jengo la bunge la nchi hiyo jijini Cape Town. Na serikali ya muda ya Mali imependekeza kwa majirani zake wa Afrika Magharibi kwamba kipindi cha mpito cha kurejesha demokrasia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini kirefushwe kwa miaka mitano serikali ya mpito awali ilikubali kufanya uchaguzi wa rais na wabunge Februari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili, ikiwa ni miezi 18 baada ya Kanali ya Simi Goita kuongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyoiondoa madarakani serikali ya Rais Abubakar Ibrahim Keita. Sina la ziada, nawashukuru kwa kuwa nami kwa aherini.