Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini asiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika matangazo haya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika siku hii ya Jumaapili tarehe ishirini na nane Jamadil Ula mwaka 1443 hijiria kamaria inayasadifiana na pili Januari 2022 miladia na 12 Dei 1401 hijiria shamsia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni leo kutoka hapa Teheran kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya, itajumuisha uh, kipindi cha uh, uh, mnasaba huu wa siku hizi wa maadhimisho ya siku za Fatimia. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Wapenzi wasikilizaji utafuatiwa na makala ya kila wiki ya Afrika wiki hii na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Nana napenda na, na, ksha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida, Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM 99.7 Kigoma na pia tunapatikana Maarifa FM 105.3 Tanga na Maarifa FM 101.9 Mwanza. Hivyo tunakaribisha maoni yenu ili tuweze kuyatumia hapa studioni mubashara. Baada ya mlioso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kweli, nasi hadi mwisho. Imetimia saa sita uh, kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yataka Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilaani mauaji ya shahidi Kasim Suleimani, kamanda wa IRGC. Yadungwa chanjo ya, ya COVID-19 ya Nura iliyotengenezwa Iran. Na magari 874 yaliteketezwa moto Ufaransa katika mkesha wa mwaka mpya, huku zaidi ya nyumba elfu moja zikiteketezwa moto Colorado nchini Marekani. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislami ya Iran inataka Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lipitishe azimio la kulaani kitendo cha Marekani cha kumuua kamanda wa Iran aliyeongoza vita dhidi ya ugaidi, Luteni Jenerali Kasim Suleimani, e, ili kwa njia hiyo kulinda amani ya kimataifa na haki za binadamu. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Jumamosi ya kitengo cha masala ya kisheria katika ofisi ya rais wa Iran ambayo imetolewa kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani mjini Baghdad. Taarifa hiyo imesema rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitangaza hadharani kuwa ndiye aliamuru jinai hiyo. Hatua hii hatari ya serikali ya Marekani imekuja katika hali ambayo hati umoja ya Umoja wa Mataifa inazuia serikali kujihusisha na vitendo ambavyo vinaweza kuhatarisha amani na usalama wa kimataifa. Aidha, taarifa hiyo imekosoa kimya cha jamii ya kimataifa wakati Marekani inapokiuka sheria za kimataifa kupitia hatua zake za upande mmoja. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC, ambaye Januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq kijulikanacho kama Hashdushabi wakiwa na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bagdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kufuatia amri ya rais wa wakati huo wa Marekani, donald Trump. Kufuatia jinai hiyo, mnamo Januari 8 mwaka 2020 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilichukua hatua ya kulipiza kisasi kwa kuvurumisha makombora kadhaa dhidi ya kituo cha kijeshi cha Marekani cha Ainul Asad nchini Iraq. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa bado haijamaliza kulipiza kisasi mauaji ya shahidi Suleimani na kwamba kuondoka askari wote wa Marekani katika eneo ndiko kutalipiza kisasi damu ya luteni jenerali Suleimani. Chanjo nyingine ya COVID-19 iliyotengenezwa Iran ijulikanayo kama Nura imeingia awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu kwa kudungwa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Awamu hii ya tatu ya majaribio ya chanjo hiyo ya Nura imeanza Jumapili katika hafla iliyofanyika mjini Tehran na kuhudhuriwa na kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu meja jenerali Hussein Salami na waziri wa afya daktari Bahran Ainullahi. Hafla hiyo imefanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa pili wa kuwa wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Watu elfu kumi walijitolea uh, kudungwa chanjo hiyo Meja jenerali Salami amedungwa chanjo hiyo akiwa miongoni mwa waliojitolea katika awamu hii ya tatu ya majaribio ya chanjo ya Nura. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa chuo kikuu cha tiba cha Baqiyatullah daktari Hassan Abulkasemi amesema chanjo milioni tano zitazalishwa na chuo hicho kwa kushirikiana na IRGC na kukabidhiwa wizara ya afya punde baada ya awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu uh, kukamilika. Akizungumza katika hafla hiyo, waziri wa afya Daktari Ainullahi amesema wananchi wa Iran wameonyesha uwezo wao katika kukabiliana na janga la COVID-19 katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Amesema katika kipindi hicho Iran imeweza kudunga dozi milioni 120 za COVID-19. Iran iko mstari wa mbele kutengeneza chanjo za COVID-19, ambapo mbali na chanjo ya Nura pia sasa imezalisha chanjo ya Coviran Barakat ambayo kwa miezi kadhaa sasa imekuwa ikitumika kwa mafanikio katika zoezi la chanjo nchini. Chanjo nyingine ambayo imetengenezwa Iran na sasa inatumika katika zoezi la chanjo ni ile ya Paso Kovak, ambayo pia nayo hivi karibuni imeanza kutumika katika zoezi la chanjo. Chanjo hizo tatu za Iran sasa zinasubiri kibali cha Shirika la Afya Duniani ili kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Pamoja na hayo, nchi kadhaa duniani zimeshaagiza chanjo hizo za Iran. Chanjo nyingine ya Iran ambayo inatazamiwa kuzinduliwa hivi karibuni ni ile ya Fakhra. Iran imepata mafanikio hayo pamoja na kuwa imewekewa vikwazo vya kidhalimu na nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amekosoa kimya na kutochukua hatua taasisi za kimataifa kuhusu mauaji ya maafisa wa polisi wa nchi hii wanaopoteza maisha katika mapambano dhidi ya magaidi, wafanya magendo wenye silaha na magenge. Katika barua kwa Michel Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, Kazim Gharibabadi, katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu Iran, amesema baadhi ya nchi zinafuatilia sera za unduma kuwili na kisiasa katika kukabiliana na makundi ya kigaidi na wafanya magendo ya kimataifa. Gharib Abadi amesema tokea Machi 21 hadi Disemba 3 eh, eh, mwaka uliopita 2021, maafisa 40 wa polisi wa Iran wameuawa wakati wakipambana na wahalifu na wafanya magendo ambao wamejizatiti kwa kila aina silaha. ya silaha. Aidha ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina azma imara katika mapambano dhidi ya wafanya magendo ya dawa za kulevya, wanadamu na, na bidhaa Uh, na imekuwa moja ya nchi zilizofanikiwa zaidi duniani katika mapambano hayo, amesema. Azma ya Iran na kukabiliana na uhalifu huo imepelekea nchi hii kupata hasara kubwa ikiwa ni pamoja na kuwa washahidi maafisa elfu tatu mia nane wa usalama na kujeruhiwa wengine elfu kumi na mbili katika vita dhidi ya wafanyabiashara haramu vya dawa za kulevya. Tuelekee barani Ulaya sasa ambapo wakuu wa serikali ya Ufaransa wametangaza kwamba mkesha wa mwaka mpya elfu mbili ishirini na mbili uligubikwa na machafuko makubwa ambapo magari 874 yaliteketezwa moto katika tukio ambalo limekuwa likikaririwa kila mkesha wa mwaka mpya kwa miaka kadhaa sasa. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerald Darmanin amesema kutokana na vizuizi -vizu vya Covid 19 idadi ya magari yaliyoteketezwa mwaka huu ni ndogo ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Akizungumza na waandishi wa habari, amesema mwaka 2019, jumla ya magari 1316 yaliteketezwa moto kote Ufaransa. Aidha, amesema mwaka huu idadi ya waliokamatwa ili kusailiwa na polisi imeongezeka, ambapo watu 441 walikamatwa ikilinganishwa na 376 mwaka 2019. Huko Strasbourg, kaskazini mwa Ufaransa, watu 31 walikamatwa baada ya magari kadhaa kuteketezwa moto. Miongoni mwa waliokamatwa kulikuwa na watoto watatu ambao walionekana wakiteketeza magari moto. Tabia hii ya kutekeleza ma, moto magari wakati wa mwaka mpya hushuhudiwa zaidi katika mitaa ya watu masikini Ufaransa na ilianza katika mwongo wa tisini huko Strasbourg. Mwaka elfu mbili na tano utekelezaji moto magari uligeuka na kuwa njia ya vijana kubainisha malalamiko yao dhidi ya serikali, ambapo wakati huo magari elfu nane mia nane na kumi yalitekelezwa moto katika kipindi cha wiki tatu. Na tumalizie huko Marekani ambapo zaidi ya nyumba elfu moja zimeteketezwa moto katika jimbo la Colorado, huku watu watatu wakiripotiwa kutoweka na mamia wengine wakiachwa bila makao. Moto huu ulianza Alhamisi na umesababisha takribani watu elfu thelathini kuyakimbia makazi yao katika eh, maeneo ya Louisville na Superior kaskazini mwa mji wa Denver. Wakazi wa Colorado ambao walitarajia kukaribisha mwaka mpya elfu mbili na ishirini eh, na mbili wakiwa majumbani mwao, badala yake walijikuta wakiuanza mwaka mpya wakijaribu kuokoa kilichobaki kwenye nyumba zao baada ya upepo mkali sana uliosababisha moto kukumba viunga vya Denver. Mkuu wa kituo cha polisi cha Boulder Joe Pell aliwaambia waandishi wa habari kwamba miundo mbinu ya huduma za dharura pia iliharibiwa katika moto huo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam barabara kabisa hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na wakaribisha kusikiliza sasa uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu utahusu jukumu kima la kimataifa la serikali ya marekani kwa jinai ya mauaji ya shahidi Kasim Suleimani. Katika kipindi cha kukaribia mwaka wa pili wa kuwa washahidi kamanda Kasim Suleimani na wasaidizi wake katika shambulio la kigaidi la jeshi la Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Iran imetangaza kuwa serikali ya Marekani inabeba dhima ya kimataifa mkabala wa jinai hiyo. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kwa mujibu wa sera za Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Kamanda Shahidi Kasim Suleimani daima alikuwa na nafasi muhimu katika kusaidia juhudi za kuimarisha amani na utulivu katika ngazi za kieneo na kimataifa na alichukua hatua na kufanya juhudi kubwa za kukabiliana na ugaidi wa kimataifa na makundi ya kigaidi yanayoongezeka katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza kuwa jinai ya Marekani ya kumuua shahidi kamanda Suleimani ni kielelezo cha shambulio la kigaidi ambalo liliratibiwa na kuendeshwa na serikali ya wakati huo ya Marekani na ikulu ya White House inabeba dhima ya kimataifa ya kuuawa kidhuluma shujaa huyo wa kupambana na ugaidi. Shahidi Suleimani ambaye Januari 3 mwaka 2020 alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al-Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq, Uh, maarufu kama Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kikatili la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Shambulio hilo lilitekelezwa kwa amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Shahidi Suleimani ni mmoja wa shahsia mashuhuri wa Mapinduzi ya Kiislamu na anatambuliwa kuwa nembo ya mapambano dhidi ya mfumo wa ubeberu na ukandamizaji wa kimataifa mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuongoza kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kilele cha kazi ya kamanda shahidi Suleimani katika uongozi wa kikosi cha Quds ni mapambano yake dhidi ya magaidi waliopandikizwa na Marekani na utawala wa kizaini wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia. Baada ya kuanza jinai za kundi la kigaidi la Daesh au ISIS katika nchi za Iraq na Siria na kukaliwa kwa mabavu sehemu za nchi hizo na magaidi hao serikali halali ya Baghdad na ile ya Damascus ziliomba jamhuri ya kiislamu ya Iran izisaidie katika vita dhidi ya magaidi hao. Kufuatia ombi hilo, wapiganaji wa mukawama chini ya uongozi wa kamanda Suleimani walikimbilia kwenda kuwasaidia watu wa Iraq na Siria, Waislamu kwa Wakristo, na hatimaye wakawashinda vibaraka hao wa Marekani na washirika wake. Jenerali Suleimani alikuwa aki kutishiwa kuuawa mara kwa mara na maafisa wa serikali ya Marekani na wazayuni kutokana na nafasi yake kubwa ya kuzuia na kuzima njama za serikali ya Marekani katika eneo. Shambulio la kigaidi la Marekani dhidi ya gari lilokuwa limembeba Jenerali Suleimani katika uwanja wa ndege wa Bagdad, ambalo lilifuatiwa na jibu la haraka la kikosi cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran au kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa shambulio la makombora dhidi ya wanajeshi wa Marekani katika kambi ya Ainulasad huko Iraq liliandamana na matukio mapya na kuharakisha mkakati wa kushindwa kwa strategia ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani Afghanistan, na kisha Iraq, na pia kubadilishwa strategia ya uwepo wa askari wa Marekani eneo zima la Asia Magharibi, ni miongoni mwa mabadiliko yalo tukia baada ya kuwa washahidi kamanda Suleimani, na ni wazi kwamba kwa mujibu wa sheria za kimataifa utawala wa Marekani unabeba dhima na kuwajibika kwa uhalifu huo. Kwa mantiki hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Iran ikishirikiana na taasisi nyingine ikiwemo idara ya mahakama ya Iran na kwa mujibu wa kanuni ya kukabiliana wa wa na wahalifu wanaokwepa mkono wa sheria imeanza kuchukua hatua za kuwajibisha maafisa wa Marekani katika vyombo vya sheria na kazi hiyo itaendelea hadi matokeo yatakapopatikana. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na tunaanza na kipindi e, kwa mnasaba wa siku hizi za Fatimia. Karibuni. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, siku zinazojulikana kama siku za Fatimia. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho sehemu nyingine ya sira na mwenendo wa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Zahura. Salamu ziwe juu yako ewe binti wa mtume wa Mwenyezi Mungu, salamu na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako ewe kiongozi wa wanawake wa dunia, salamu ziwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu ana radhi naye na wewe ambaye unamridhia Mwenyezi Mungu, salamu ziwe juu yako ewe mwenye fadhila rehma na baraka. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, baada ya kuaga dunia Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ahli zake, aliishi katika dunia hii kwa muda wa takriban siku tisini. Kuwaga dunia mtume kulikuwa msiba mkubwa kwa Waislamu, hasa familia yake. Msiba huu uliandamana na masaibu mengi kwa ahlulbeiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imenukuliwa kuwa baada ya kuaga dunia mtume, Bibi Fatima alilia sana. Lakini majonzi yake hayakuwa tu kwa sababu ya kuwa mbali na baba yake. Mwanamke huyu mtukufu alikuwa akitafakari kuhusu mustakabali wa Uislamu, matukio ambayo yalikuwa yakijiri kwa sababu ya watu kuwa mbali na mafundisho ya wahai yalivuruga itikadi zao. Sehemu ya msiba wa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha ilitokana na wanadamu ambao hawakuwa wamepata mwongozo wa kutosha. Kwa hivyo baada ya kuwaga dunia Mtume, Bibi Fatima alijaribu kuwabainishia watu ukweli ili kuzuia upotofu. Katika mkondo huu, alitoa hotuba mbili muhimu na zenye thamani kubwa. Alitoa moja wa hotuba hizo katika msikiti wa Madina na nyingine akiwa miongoni mwa kundi la wanawake wa Muhajirina na Answar. Hotuba isiyo na kifani ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha katika msikiti wa Mtume iligawanyika katika sehemu mbalimbali mbali, na kila moja ikiwa na lengo la kubainisha mwongozo wa kufuatwa. Bibi Fatima katika hotuba zake kwa hadhirina alitoa mafundisho halisi kabisa mbinguni. Alibainisha masuala muhimu ya tauhidi, utume na kuchambua matukio baada ya kuaga dunia Mtume. Kubainisha itikadi za kidini na ubora wa maadili ni johari inayopatikana katika sehemu ya hutuba hii aliposema, kwa hakika imani kwa Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utoharifu na utakasifu wenu utakaokuwekeni mbali na shiriki. Sala itawaondolea kiburi na zaka inapelekea kutakasika nafsi na kuongezeka riziki ya kila siku nayo swaumu ni chanzo cha kudumu ikhlasi. Bibi Fatima katika hotuba hii aliashiria nukta muhimu kuhusu kile kinachoibua itilafu na mgawanyiko miongoni mwa Waislamu. Alisema njia ya kujiepusha na mifarakano ni kufungamana na ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kuhusiana na hili alisema Mwenyezi Mungu ameleta uimamu na uongozi wa ahlulbeiti wa Mtume ili kuzuia aina yoyote ubinafsi na mifarakano, na vilevile akafanya kuwa wajibu umoja, ili chini ya kivuli hicho waislamu aweze wa kupata salama ya dunia na akhera. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha aliinukia na kulelewa katika chuo cha wahai. Aliishi katika nyumba ambayo ilikuwa kituo cha mafundisho a Mwenyezi Mungu na mahali pa kuteremshiwa aya za Qurani tukufu. Kwa hivyo tokea utotoni alipata mafunzo ya kiwango cha juu zaidi ya maadili bora na umaanawi, na yote hayo yanadhihirika katika tabia na mwenendo wa baba yake, yani Mtume Muhammad, rehema rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Mtume alisema katika hadithi, binti yangu Fatima ni kiongozi wa wanawake wa zama na vizazi vyote, yeye ni sehemu yangu na ni tunda la moyo wangu, yeye ni huri katika uso wa wanadamu. Kila wakati aliposimama katika mihrabu ya ibada mbele ya mola wake muumba, nuru yake iliwaangazia malaika wa mbinguni kama ambavyo nuru ya nyota inaangazia aridhini. Ibada kwa mtazamo wa Bibi Fatimatu Zahra ilikuwa na upeo mpana na haikuishia tu katika sala na dua katika mihrab. Kumwabudu na kumhudumia Mwenyezi Mungu ni mambo yaliyokuwa mhimili wa kila kitu katika maisha ya Bibi Fatima. Upendo na huruma ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha kwa watu wa zama zake ni suala linalojitokeza wazi katika maisha yake. Sifa zake hizo zilienea miongoni mwa watu wote. Watu waliohitajia msaada ambao walikuwa wamepoteza matumaini ya kusaidiwa sehemu zote, walifika katika nyumba ya Fatima na hapo walipata msaada ulioandamana na ukarimu wake. Fatimatu Zahra Alaiha Ssalam alichukulia suala la kutoa msaada kwa wahitaji kuwa aina moja ya ibada. Alijua vema kuwa Mwenyezi Mungu alifurahishwa na amali hiyo. Kwa mtazamo wa mtukufu huyo, mwanadamu anaweza kuishi katika dunia na kufaidika na umaridadi wake, hali ya kuwa moyo wake umezama katika mapenzi yasiyo na kikomo kwa Mwenyezi Mungu. Ni kwa sababu hii ndiyo maana siku moja alimwambia baba yake mtukufu, ewe baba yangu, Furaha ninayoipata katika kumhudumia Mwenyezi Mungu inaniweka mbali na matakwa yote na ninapenda kushikamana na mtazamo maridadi na mzuri wa Mwenyezi Mungu. Fatimu Zahra. Hakuna shaka kuwa ufahamu wa kina wa mwanamke huyo mtukufu kuhusu uhusiano wa kimaanawi na mola mumba ni jambo lililomwezesha kuvumilia masaibu na machungu yaliyompata maishani. Maisha ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha yalijaa ya harakati ya kuleta mabadiliko na mageuzi katika itikadi potofu za kijahilia. Alikuwa kielelezo cha namna Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alivyovunja mila potofu za kijahilia za kuwavunjia heshima wanawake na watoto, katika zama ambazo wasichana walikuwa wakizikwa hai. Mikono ya Bibi Fatima ilikuwa sehemu iliyobusiwa na Mtume moja ya nukta nyingine katika sira ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam ilikuwa ni kutojali vivutio vya dunia na kuishi maisha sahali na kawaida tokea utotoni. Aliyetizama maisha kwa mtazamo wa kina, Salman Farisi, mmoja wa masahaba wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa anasimulia akisema Siku moja nilimwona Bibi Fatima akiwa amevaa baibui sahali na ya bei rahisi. Nilishangaa na kujisemesha mwenyewe kuwa mabinti wa mfalme wa Irani na kaisari wa Roma wamekaa katika viti vilivyotengenezwa kwa dhahabu huku wakiwa wamevaa nguo ghali, lakini binti wa mtume wa Islamu amevaa nguo na baibui sahali. Baada ya muda nilimsikia Fatima akisema yaliyo dhahiri katika dunia haya ni hadai. Mwenyezi Mungu amezihifadhi neema zake kwa watenda mema siku ya kiama. Kuhusu thamani ya kufanya ibada kwa ikhilasi, Bibi Fatima alisema mtu anayemwabudu Mwenyezi Mungu kwa ikhilasi, Mola Muumba atampa maslahi bora zaidi. Bibi Fatima alisimama kidete kupinga dhuluma na kutetea haki alikuwa kigezo cha kuigwa katika jamii kutokana na misimamo yake imara katika vipindi mbalimbali mbali vya maisha yake, kama mke, mama, mlezi wa watoto, ahadi, kutoa hotuba na kutetea haki. E, Bibi Fatima alinuia tu kumridhisha Mwenyezi Mungu. Kuaga dunia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kulimtia huzuni sana. Bibi Fatima alikuwa na moyo laini sana, hayo yakiandamana na maumivu aliyoyapata katika kumtetea mume wake Ali bin Abi Talib alaihi ssalam ni mambo yaliyomfanya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam awe mgonjwa. Katika lahadha ya mwisho maisha yake, bibi huyu mtukufu alijawa majonzi kutokana na watu ambao hawakutekeleza wasia wa mtume wao. Akiwa katika hali hiyo, aliomba maji na kushika udhuu na kulala akiwa ameelekea kibla. Maneno yake ya mwisho yalielekezwa kwa mume wake Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Katika wasia wake alimwambia kuwa usiku ukiingia, amuoshe josho la ghusli na amzike, wala asimfahamishe yote. Wakati moyo malakuti wa Bibi Fatima ulipopaa kuelekea peponi ali alaihi salam kwa kimo kilichopinda kutokana na huzuni kubwa ya kuwa mbali na Zahara, aliofungua moyo wake kwa kusema haya: kutengana na wewe ni jambo gumu sana kwangu, na huu ni msiba ambao kutokana nao sitaweza kuridhika tena. Kwa mara nyingine tena, tunatoa salamu zetu za rambirambi kwa mnasaba wa kukumbuka siku hizi za Fatimia. barabara kabisa hapa. Ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia mubashara. Na sasa umwadi, wakati wa kutega sikio, udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Nambarabara kabisa na nalikunjua jamvi letu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania. Awali naliangazia gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho uongozi unapangwa na Mungu, asema waziri mkuu Kasim Majaliwa akata mzizi wa fitina dhidi ya kampeni iliyoshamiri mtandaoni kumgonganisha na rais Samia, asema lengo ni kuwavuruga uh, ili watumie muda mwingi uh, kuogopana uh, na Uh, kuhisiana vibaya waache kutumikia au, au kuwatumikia Watanzania. Pia jambo la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hii hapa mipango ya Rais Samia elfu mbili ishirini na mbili. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa nne wa gazeti hilo. Aidhalika jambo la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt. Mwinyi aikaribisha diaspora kuwekeza Zanzibar. Sasa nalitupia jicho gazeti la Mzalendo ambalo limekolezea wino mweusi uh, habari yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho wachumi waanika faida shilingi trilioni mbili za mafao. Habari nyingine iliopewa umuhimu na kipaumbele ni ile isemayo e, kuwa Dkt. Mpango ataka Watanzania watumie mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa kazi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Sasa naliangazia gazeti la Habari Leo Jumapili ambalo lina kichwa cha habari kisemacho viongozi wa dini waja na matano elfu mbili ishirini na mbili Habari ya pili iliyopewa umuhimu na Habari leo Jumapili ni ile yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho mkusanyo TRA Disemba hayajapata kutokea. Ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili una habari yenye kichwa cha maneno kisemacho askofu awa mkali mapenzi jinsia moja. Na mwisho katika magazeti ya Tanzania naliangazia gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho ajira amani vyatawala ujumbe wa mwaka mpya, viongozi wa dini pia wazungumzia haki. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele na Mwananchi ni ile isemayo Chadema ya anza mikakati kudai katiba sasa. Naliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa viongozi wa kidini Rwanda wameukaribisha mwaka mpya kwa kuwataka waumini washirikiane katika kukabiliana na COVID-19 na changamoto zingine zilizoibuliwa na janga hilo. Toleo la mtandaoni pia lina habari semayo kuwa Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Daktari Tedros Adhanom ameunga mkono kauli ya Rais Paul Kagame wa Rwanda ya kutaka usawa katika usambazwaji wa chanjo za COVID-19 kote duniani. Katika ukurasa wake wa kimataifa gazeti la The New Times limeipa umuhimu habari sema ya kuwa maelfu ya watu jana waliandamana katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, kwa mnasaba wa kukumbuka kamanda mwirani aliyeheshimika Kasim Suleimani na kamanda mwiraki Abu Mahdil Muhandis ambao waliowashahidi katika hujuma wa ya Marekani. New Times limeandika kuwa waandamanaji waliokuwa na hasira walisikika wakitoa nara za mauti kwa Marekani katika maandamano hayo. Sasa naelekeza dira yetu dondoo za magazeti nchini Kenya, na awali niliangazia gazeti la Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum isemayo kuwa viongozi wawili wa kisiasa wanaowania urais wa Kenya mwaka huu, yani naibu rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga wanafanya mazungumzo ya siri kila mmoja na vinara wa muungano wa ok au Oka ili waunde uh, uh, muungano wa kisiasa. Habari hiyo imeandamana na picha za vinara uh, wa Oka ambao ni Gideon Moi, Kalonzo Musioka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi. Nalo Taifa Leo Jumapili limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto atoboa siri yake na Mudavadi, likifafanua limeanika kuwa minong'ono kuhusu urafiki baina ya naibu rais William Ruto na kinara wa chama cha ANC Musalia Mudavadi ambaye yuko katika muungano huo wa Oka ilipigwa jeki Ijumaa baada ya vyama viwili vya viongozi hao kudokeza kuwa vimekuwa vikijadiliana kisiasa. Katika ukurasa wake wa michezo, Taifa Leo Jumapili lina habari ya ligi kuu ya Uingereza, APL, ambapo limeandika Arsenal ya hujumiwa, huku jicho likielekezwa leo kwa Liverpool ni kibarua kufikia vinara Man City. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la The Star ambalo lina habari sema ya kuwa kinara wa ODM Raila Odinga ameukaribisha mwaka mpya akiwa katika kaunti ya Kilifi, eneo la pwani, katika nyumba ya kiongozi uh, wa vyama vya wafanyakazi Kenya, Francis Atuoli na mlazia dasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. barabara kabisa. Bado nguwanasi katika matangazo haya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mgogoro wa kisiasa wa shtadi nchini Somalia baada ya waziri mkuu kutimuliwa kazi, Madeni ya zua sitofahamu nchini Tanzania kulikoni? Na Desmond Tutu, nembo ya vita dhidi ya apartheid huko Afrika Kusini azikwa, pamoja na habari nyinginezo. Tuanzie huko katika pembe ya Afrika ambapo umoja wa Afrika umetoa mwito kwa rais Mohamed Abdullahi Farmajo wa Somalia na waziri mkuu wa nchi hiyo aliyesimamishwa kazi hivi karibuni Mohamed Hussein Roble kufanya mazungumzo haraka iwezekanavyo baada ya wawili hao kutofautiana vikali wakati huu wa kuendelea uchaguzi wa bunge. Desemba 27, rais Farmajo alitangaza kumsimamisha kazi Hussein Roble akimtuhumu kuwa amehusika na ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma. Roble vikali tuhuma hizo. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amewaasa viongozi hawa wa Somalia kutanguliza mbele maslahi ya taifa na kupunguza mvutano wa kisiasa unaoweza kuitumbukiza nchi hiyo ya pembe Afrika katika hali mbaya zaidi. Mahamat amewataka viongozi hao kufanya mazungumzo ili kupatia ufumbuzi wa kisiasa mzozo uliopo. Kwa muda sasa, wanasiasa hao wawili wamekuwa wakizuzana kuhusu uchaguzi wa bunge na wamefikia hata kulumbana hadharani mzozo huu mpya wa kisiasa katika nchi hiyo ya pembe Afrika inayosumbuliwa na njaa na hujuma za kigaidi umetia wa wasiwasi mkubwa jamii ya kimataifa. Tusalie katika masuala ya uchaguzi ambapo rais Adama Barrow wa Gambia ametoa mwito kwa upinzani nchini humo kukubali na kuheshimu uamuzi wa Jumanne hii wa, wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kutupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyompa ushindi kiongozi huyo. Baro alisema hayo Jumatano hii baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kutupilia mbali faili la kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais lililowasilishwa na mpinzani wa karibu wa Baro katika uchaguzi huo wa hivi karibuni Usainu Darboy. Rais wa Gambia ameeleza bayana kwamba hapa na hapana nukuu na uombo upinzani wa ukubali wa uamuzi wa mahakama ya juu pasi na masharti yoyote, Washindani wangu wametumia njia zote kupinga ushindi wangu, na sasa wanapaswa kujiunga na kambi iliyoshinda kujenga taifa, mwisho wa kunukuu. Wiki hii mahakama ya kilele ya Gambia ikitoa hoja ya sababu za kiufundi ilifutilia mbali ombi la kinara wa chama cha UDP la kutaka uchaguzi wa rais ubatilishwe. Uamuzi huo wa mahakama ya juu ya Gambia ni wa mwisho na wala hauwezi kukatiwa rufaa. Baro alishinda kipindi cha pili katika uchaguzi wa rais kwa kupata zaidi asilimi ya asilimia 53 ya kura. Mpinzani wake wa karibu Darboy alipata asilimia 27 ya kura katika uchaguzi wa mapema Desemba. Tugeukia habari zinazofungamana na tandavu ya korona. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya imeagiza migahawa na hoteli kutotoa huduma kwa wateja ambao hawajachanjwa kama njia ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 nchini humo hususan katika kipindi hiki cha shamrashamra za sikukuu za mwisho mwaka. Wizara hiyo imewaagiza washikadau wote katika sekta ya mahoteli na maeneo ya umma kuomba uthibitisho wa chanjo kabla ya kuingiza watu katika vituo vyao. Maafisa wa wizara hiyo wanasisitiza kuwa vikwazo hivyo dhidi ya watu ambao hawajachanja vitatekelezwa because you may get stuck. You may not be able to board a vehicle back or you may not be able to enter the hotel you are going to because those measures will be implemented. Wakati huo huo serikali ya Tanzania imetoa masharti mapya ya usafiri kwa wasafiri wanaoingia na kutoka nchini humo kama hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa wiki hii na katibu mkuu wa wizara ya afya, Profesa Abel Makubi. Hatua hiyo inafuatia ongezeko la maambukizi mapya ya virusi vya korona. Hatua hii inakuja muda mfupi baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu kutangaza kusitisha safari za ndege kwa abiria kutoka Tanzania, Kenya, Ethiopia na Nigeria na kuongeza vikwazo vya usafiri kwa ndege za Uganda na Ghana kuanzia Jumamosi iliyopita ya Desemba 25. Hayo yanajiri katika hali ambayo makumi ya wabunge na wafanyakazi wa idara ya bunge nchini Kenya na Uganda walipatikana na COVID-19 aina ya Omicron hivi karibuni baada ya kurejea kutoka nchi jirani ya Tanzania, walipoenda kushiriki michezo ya mabunge ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Algeria ametoa agizo kwa idara ya masuala ya dini na wakfu kuhakikisha kwamba muda wa khutba za swala ya Jumaa katika misikiti ya nchi hiyo hauzidi dakika kumi kama mmoja ya mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Huku hayo ya kijiri, waziri mkuu wa Algeria Aiman Bin Abdurrahman amesisitiza kwamba idara ya maswala ya dini na wakfu nchini humo inapaswa kutekeleza na kusimamia maagizo hayo mapya kuhusiana na ibada ya swala ya Jumaa. Aidha, amesema misikiti inapaswa kufunguliwa dakika 15 tu kabla ya adhana na kutekelezwa ibada ya swala mara tu baada ya kuadhiniwa na kufungwa baada ya kukamilika kwa ibada ya swala. Tugeukie habari ya tanzia. Askofu mkuu mstaafu Desmond Tutu ambaye ni nembo ya harakati za kupiga vita mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid nchini Afrika Kusini aliyefariki dunia Jumapili iliyopita amezikwa Jumamosi hii. Askofu Tutu ambaye pia alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1984 aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Imeeleza kuwa kiongozi huyo wa kidini na mwanaharakati wa vuguvugu la kupinga ubaguzi wa rangi alifariki dunia kutokana na maradhi ya saratani ya tezidume ambayo ilimwanza mwishoni mwa mwaka 1990 katika kipindi cha miaka hivi karibuni, Askofu Desmond Tutu aliyepigania Afrika Kusini akiwa na hayati Nelson Mandela, rais wa kwanza mweusi katika taifa hilo, alikuwa akilazwa mara kwa mara hospitalini. Kiongozi huyo wa kidini aliongoza maandamano na kampeni nyingi kwa lengo la kutokomeza mfumo wa ubaguzi wa rangi huko nchini Afrika Kusini, na anajulikana pia kama nembo kubwa ya utetezi wa demokrasia nchini humo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amemlilia Askofu Tutu akisema huo ni msiba mwingine mkubwa kwa nchi hiyo kutokana na mwafrika kusini mwingine mashuhuri kuondoka katika sura ya dunia. We have lost a person who carried the burden of leadership with compassion with dignity with humility and with such good humor. Like many of his time he was a witness to the gravest injustices and most intolerable cruelty That our country has ever witnessed. Marais, viongozi wa kisiasa na shahsia wengine mashuhuri wa kijamii na kidini duniani wametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwanaharakati huyo maarufu wa Afrika Kusini. Na mjadala kuhusu swala la mikopo na deni la taifa la Tanzania umeendelea kutokota katika nchi ya Afrika Mashariki. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT, Profesa Florence Luoga ndiye afisa wa ngazi ya juu serikalini kujitosa kwenye mjadala huo ambapo amesema hadi sasa deni la taifa bado ni himilivu kwa kiwango kikubwa. Profesa Luoga amesema katika makadirio ya BOT, kiwango cha deni kwa pato la taifa hakipaswi kuzidi asilimia 70 lakini, akabainisha kuwa kwa mujibu wa utafiti uliofanyika Novemba mwaka 2020 uhimilivu ulikuwa asilimia 27.9. Rais Samia Suluhu Hassan alisema wiki hii kwamba serikali yake itaendelea kukopa fedha kwa ajili ya kukamilisha miradi ya maendeleo, kauli ambayo ilionekana kutofautiana na ile iliyokuwa imetolewa na spika wa bunge Job Ndugai siku ya Jumatatu. Tunaamini kwamba kukamilika kwa miradi hii kutaifanya nchi yetu kuweka msingi mzuri katika ukuaji wa uchumi wake, kwani miundombinu ya reli na bandari itadumu kwa muda mrefu isiyopungua miaka mia. Kwayo tunakopa leo, lakini kwa faida kubwa ya mbele kwa muda mrefu mbele. Hivyo ni dhahiri kuwa yajayo yanafurahisha. Ndugai alinukuliwa akitahadharisha kuhusu ukopaji akidai kwamba huenda madeni yakapeleka nchi kupigwa mnada huku akitetea uamuzi wa bunge kupitisha tozo za miamala ya simu kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo. Kwa upande wake, kiongozi wa ACT Wazalendo, Zito Kabwe, amesema tatizo linalosumbua kwenye deni la taifa ni kuwepo kwa mikopo ya kibiashara yenye masharti magumu. Na habari hiyo kutoka Tanzania ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. leo ni Jumapili tarehe 28 Jamadil Awwal mwaka 1443 hijria ya kamaria sawa na 12 dei mwaka 1400 hijria ya shamsia inayosadifiana na Januari 2, mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alizaliwa Gilbert Murray, mshairi na malenga wa Australia. Akiwa na umri wa miaka 11, Murray alielekea nchini Uingereza, na baada ya kumaliza masomo ya juu katika vyuo vikuu nchini humo, alifundisha taaluma ya utamaduni na fasihi hii katika chuo kikuu cha Oxford. Murray alifariki dunia mwaka 1100. 57 na kuacha athari za vitabu kadhaa kama vile historia ya fasihi ya Ugiriki ya kale na imani vita na siasa. Katika siku kama ya leo miaka 102 iliyopita alizaliwa Isaac Asimov, mwandishi na mkemia maarufu wa Kimarekani aliyekuwa na asili ya Russia. Asimov alivutiwa mno na ilmu ya kemia na akafanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma hiyo. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mkubwa wa elimu ya kemia na taaluma nyingine katika siku kama ya leo mwaka mmoja uliopita alifariki dunia Ayatullah Muhammad Taki Misbayazdi. Misbayazdi alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu kumi na tatu Hijiria Shamsia katika mji wa Yazd na baada ya masomo ya msingi aliingia katika chuo cha kidini cha Shafiia cha mjini Yazd na akaanza utangulizi wa masomo yake ya dini ya Kiislamu. Mbali na masomo hayo ya kidini, pia alijifunza fizikia, fiziolojia na lugha ya Kifaransa. Baadaye alielekea mjini Kum kuendeleza masomo yake chini ya wanazuoni wakubwa kama vile Ayatollah Burujardi, Imam Khomeini, Ayatollah Araki na Ayatollah Behjat. Baada ya mapinduzi ya kiislami ya Iran mwaka 1979, aliasisi ofisi ya ushirikiano baina ya vyuo vikuu na vyuo vya kidini ili kuleta mabadiliko katika mfumo wa elimu. Aidha aliasisi taasisi ya elimu na utafiti ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mjini Qum na alikuwa mwanachama wa jumuiya ya wahadhiri wa vyuo vya kidini mjini Kum. Halikadhalika, aliwahi kuwa mjumbe wa baraza la wanavyoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Ameandika vitabu vingi na alikuwa mashuhuri kwa darsa zake za falsafa. Baada ya umri mrefu wenye baraka na jihadi ya kielimu, hatimaye mwaka 1399 Hijiria shamsia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 86 wakti akipata matibabu mjini Teheran siku kama yaleo miaka sita iliyopita, yaani tarehe pili Januari 2016 utawala rebya wa kiimla wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Shekh Nemir Baqir Nimir Bakiran Nimir aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata ilmu ya msingi katika mji huo na mwaka 1400 Hijria kamaria yaani mwaka 1989 alielekea Tehran nchini Iran na kupata ilmu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatullah Said Muhamad Taki Mudaris. Baada ya kupata ilmu katika chuo hicho kwa kipindi cha miaka kumi, Shekh Nimir alikwenda Siria na kuendelea kutafuta ilmu zaidi katika chuo cha kidini cha Bibi Zainab Salamullah alaiha. Aliporejea Saudi Arabia, Shekh Nimir aliasisi kituo cha kidini cha Imam Al Qaim katika mji wa Awamia ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwanazuni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudi Arabia na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na ukweli. Hatimaye hukumu ya kunyongwa ilitolewa na tarehe pili Januari mwaka elfu mbili kumi na sita alihukumiwa kunyongwa. Kuuawa kwa msomi huyo na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuia za kanda na za kimataifa za kutetea haki za binadamu. Nam no, barabara kabisa hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na kabla tujaondoka studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Chanjo nyingine ya covid 19 iliyotengenezwa Iran ijulikanayo kama Nura imeingia awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu kwa kudungwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu RGC eh, meja jenerali Hussein Salami Jamhuri ya Kiislami Iran imetaka baraza kuu la Umoja wa Mataifa alipitisha azimio la kulaani kitendo cha Marekani cha kumuua kamanda wa Iran aliyeongoza vita dhidi ya ugaidi shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, ilikuwa njia hiyo kulinda amani ya kimataifa na haki za binadamu. Katibu mkuu wa baraza la haki za binadamu Iran amekosoa kimya na kutochukua hatua taasisi za kimataifa kuhusu mauaji ya maafisa wa polisi wa nchi hii wanaopoteza maisha katika mapambano dhidi ya magaidi, wafanya magendo ya dawa za kulevya na magenge mengine ya wahalifu. Zaidi ya nyumba elfu moja zimeteketezwa moto katika jimbo la Colorado nchini Marekani, huku watu watatu wakiripotiwa kutoweka na mamia wengine wakiachwa bila makao wakati wa mwaka mpya na wakuu wa serikali ya Ufaransa wametangaza kwamba mkesha wa mwaka mpya 2022 uligubikwa na machafuko makubwa, ambapo magari 874 yaliteketezwa moto katika tukio ambalo limekuwa likikaririwa kila mkesha wa mwaka mpya kwa miaka kadhaa sasa katika nchi hiyo ya Ulaya na kabla sijatoka studioni, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Sharali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema asalamu alaikum. Anasema jamii ya kimataifa, tunawahimiza WHO mna wajibu mkubwa wa kibinadamu kuzishauri kitaaluma nchi mbalimbali kuzalisha chanjo. Anasema fahari yetu sote eh, kwa hatua kubwa ya uzalishaji wa chanjo ya covid 19 nchini Iran. Msikizaji wetu mwingine ambaye ametuma ujumbe ni Kipala MC Bulemele wa Kirumba Mwanzatanzania, anasema mubashara kabisa na Radio Teheran Kimataifa, tuko hapa jiji e, la lake Victoria, jiji Mwanza Tanzania. ai wetu huyo, shukran kwa maoni yako na, na, na, na, na wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.