Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran katika siku ya leo Jumapili tarehe ishirini na nane jamaadi lula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria inasalifiana na pili Januari elfu mbili ishirini na mbili miladia. Nam, wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni asubuhi hii ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya uchambuzi wa kisiasa uh, tutawaleteni makala maalum kwa mnasaba wa siku hizi za Fatimia na makala hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii, kisha tutakuwa na makala ya kila wiki ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu ya haya yanapatikana moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa ya FM, inapatikana pia moja kwa moja mubashara eh, kutoka pale eh, Tanga. Eh, halikadhalika pia unaweza kuipata Maarifa FM huko Mtwara, Kigoma na Singida ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya mtohusu mrefu wa penzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati ya Jihadi Islami yasema kujitolea kikamilifu Shahid Kasim Suleimani katika njia ya haki hakuwezi kusahaulika. <muchos> Jeshi la Israeli liua raia 357 wa Palestina mwaka ul uliopita 2021. na jumuiya ya kukurubisha madhehebu za wa Kiislamu yasema Waislamu waungane kupambana na mabeberu. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Kiongozi mmoja mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amesema kuwa kuwa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis kumefungua njia kwa vijana wa eneo hili ya kupambana vilivyo na wanaoendesha njama za kulazimisha kuka, kukubalika utawala pandikizi wa Israeli. Tovuti ya dunia Alwatan imemri kubwa na Yusuf Alhasaina akiyasema hayo katika maadhimisho ya mwaka wa pili tangu alipowashahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kurs jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa vikosi vya kujitolea vya wananchi vya Iraq maarufu kama Hashdushabi. Afisa huyo wa Jihadi Islami amesisitiza kuwa kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu, kujitolea kikamilifu makamanda hawa wa mkawama kumeleta mabadiliko makubwa na kuwasafishia njia vijana wa eneo hili ya yeah kupambana vilivyo na njama za kuanzisha uhusiano wa kawaida na wazayuni. Alhaseina ameongeza kuwa leo tunatangaza uh, tena utiifu wetu kwa malengo matukufu ya Palestina na kuunga mkono taifa letu juhudi zote za kishujaa na za kujitolea muhanga mashahidi Suleimani na Almuhandis, tukitangaza kwamba njia ya mashahidi wa Quds na Palestina kamwe haiwezi kusahaulika. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya jihadi islami ya Palestina aidha amesema nguvu za kambi ya mukawama zinazidi kuwa kubwa siku baada ya siku, na zinaleta matumaini ya kusambaratisha utawala wa kizayuni wa Israeli na njama zote za mabeberu wa magharibi na vibaraka wao katika eneo hili. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli waliwaua raia wa Palestina wasiopungua 357 mwaka uliopita 2021 huku jamii ya kimataifa ikiwa kimya kuhusu jinai hizo dhidi ya raia. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya jumuiya ya kitaifa ya familia za mashahidi Palestina. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Mohammad Sbeihat amesema ripoti hiyo imetegemea utafiti ambao ulifanyika katika maeneo yote ya Palestina ripoti hiyo inaonyesha kuwa asilimia kumi na tisa ya raia waliouawa ni wanawake, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi ya wanawake kuuawa wa tokea utawala bandia wa Israeli wasisiwe mwaka 1948 baada ya kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Halikadhalika, ripoti hiyo imebaini kuwa asilimia ishirini na mbili ya waliouawa shahidi walikuwa ni watoto huku e, jinai hiyo ikiwa imewezekana kwa sababu ya jamii ya kimataifa kunyamaza kimya na kuwa haichukui hatua zozote dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Sbeihat aidha ametoa wito kwa jamii ya kimataifa na mamlaka ya ndani ya Palestina kuchukua hatua za kisheria na kufuatilia jinai Israel za Israeli katika mahakama za kimataifa. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni Israel, wa Israeli wamekuwa wakiwaua kiholela wa wapalestina ambao wanajitokeza kupinga ardhi zao kuendelea kukaliwa kwa mabavu na walowezi wa kizayuni. Haya yanajiri wakati ambao ofisi ya uratibu wa masala ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa OCHA imesema katika ripoti yake kwamba vitendo vya ukandamizaji vinavyofanywa na Israeli eh, vimeshadidi mno tangu kuanza mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mwaka elfu mbili ishirini E, utawala wa kizaini wa Israeli ulibomoa nyumba karibu mia sita themanini na tisa katika ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan na kutukufu na kulazimisha mamia ya familia za Wapalestina kuwa wakimbizi. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo rais wa zamani wa Guinea Conakry aliyepinduliwa na jeshi mwezi Septemba mwaka ulioisha wa elfu mbili na ambaye amekuwa kizuizi tangu wakti huo ameruhusiwa kuondoka katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwa muda wa mwezi mmoja. Taarifa ya serikali ya kijeshi iliyosomwa kupitia redio ya taifa imesema kuwa Alfa Konde ameruhusiwa kuondoka nchini kwa muda wa mwezi mmoja kwa ajili ya kufanya mashauriano na jumuiya ya kiuchumi ya magharibi mwa Afrika, ECOWAS. Hata hivyo haikusema mashauriano hao ni ya aina gani na wala haikuainisha tarehe ya kuondoka. Rais huyo wa zamani wa Guinea kuachiliwa huru, Alfa Konde mwenye umri wa miaka themanini na tatu, ni moja ya matakwa ya ECOAS kwa viongozi waliofanya mapinduzi ya kijeshi, pamoja na kuwataka majenerali hao wa kijeshi vijana kuitisha uchaguzi huru nchini humo katika kipindi cha miezi sita ijayo. Ekoas imesimamisha wanachama wa Gini na kumwekea vikwazo uh, au kuwekea vikwazo majenerali wa kijeshi waliofanya mapinduzi nchini humo akiwemo kiongozi wa mapinduzi hayo Kanali Mamadi Dumboyo. Dumboyo amejitangaza kuwa rais wa serikali ya mpito ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika yenye utajiri mkubwa wa madini, lakini watu wake wanaishi katika ufukara na umasikini wa kupundukiwa. Alpha Conde alikaa madarakani kwa karibu miaka kumi na moja na amekuwa akilaumiwa kwa kuhodhi madaraka yote ya nchi hiyo na kuwaweka korokoroni makumi ya wapinzani. Walio wengi hata majenerali wa kijeshi waliofanya mapinduzi nchini humo nao hawaonyeshi ishara zozote za kurejesha Gini kwenye utawala wa raia, na kuna hatari nchi hiyo ikawekwa kwenye orodha ya nchi zisizoheshimu kabisa demokrasia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha madhehebu za Kiislamu amesema kuwa umoja na mshikamano baina ya waislamu wa kishia na kisuni ndiyo strategia kuu ya kuweza kufelisha njama za maadui wa Uislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA, Hujjatul Islam wal walmuslimin Hamid Shahriyari alisema hayo jana wakati e, akiwa katika kongamano la umoja wa Kiislamu lilofanyika mjini Lahur, Pakistan, na kuongeza kuwa Waislamu duniani lazima waungane na kuwa kitu kimoja, kwani kama wanataka kweli kufelisha ubeberu na, na madola ya ajnabi ambayo lengo lao hasa ni kupora utajiri na mali asili ya mataifa ya Waislamu. Amesema mfumo mtukufu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unalipa umuhimu mkubwa wa suala la kuungana Waislamu na kuwa kitu kimoja bila ya kuzingatia tofauti ndogo e, ndogo zilizopo baina yao, kwani Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaamini kuwa hiyo ndio njia pekee ya kuleta hadhi na heshima kubwa kwa umma wa Kiislamu. Na wananchi wa Canada wamekasirishwa mno na kitendo cha serikali ya nchi hiyo kutumia vibaya deta za simu za mkononi kuwachunguza na kugundua nyendo za wananchi wake katika kipindi cha corona. Gazeti la National Post la nchini Canada limeripoti habari hiyo na kusema kuwa serikali ya nchi hiyo imekiri aha, kutumia data za simu za mkononi za wananchi kwa ajili ya kufuatilia nyendo zao katika kipindi chote cha marufuku ya korona, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wausikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu jukumu la kimataifa la serikali ya Marekani kwa jinai ya mauaji ya shahidi Suleimani. Katika kipindi cha kukaribia mwaka wa pili wa kuuawa shahidi kamanda Kasim Suleimani na wasaidizi wake katika shambulio la kigaidi la jeshi la Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Iran imetangaza kuwa serikali ya Marekani na beba dhima ya kimataifa mkabala wa jinai hiyo. Taarifa ya wizara mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuwa kwa mujibu wa sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kamanda shahidi Kasim Suleimani daima alikuwa na nafasi muhimu katika kusaidia juhudi za kuimarisha amani na utulivu katika ngazi za kieneo na kimataifa. Na alichukua hatua na kufanya juhudi kubwa ya kukabiliana na ugaidi wa kimataifa na makundi ya kigaidi yanayoongezeka katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesitiza jinai ya Marekani ya kumuua shahidi kamanda Suleimani ni kielelezo cha shambulio la kigaidi ambalo liratibiwa na kuendeshwa na serikali ya wakati huo ya Marekani na ikulu ya White House inabeba dhima ya kimataifa ya kuuawa akidhulumu shujaa huyo wa kupambana na ugaidi shahidi Suleimani ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuawa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu kiko wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashdushabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio hilo la kikatili la jeshi la Marekani e, karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Shambulio hilo lilitekelezwa kwa amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Shahidi Suleimani ni mmoja wa shahsia mashuhuri wa mapinduzi ya Kiislamu na anatambuliwa kuwa nembo ya mapambano dhidi ya mfumo wa kibeberu na ukandamizaji wa kimataifa. Mwaka elfu mbili na moja aliteuliwa na Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kuongoza kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC. Kilele cha kazi za Kamanda Suleimani katika uongozi wa kikosi cha Kuds ni mapambano yake dhidi ya, ya magaidi waliopandikizwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli katika eneo la magharibi mwa Asia, baada ya kuanza jinai hizo za kundi la kigaidi la ISIS katika e, nchi za Iraq na Siria na kukaliwa kwa mabavu sehemu kubwa ya nchi hizo na magaidi hao, serikali halali za Baghdad na Damascus ziliomba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran izisaidie katika vita dhidi ya magaidi hao. Na kufuatia ombi hilo, wapiganaji wa, wa mkawmanchii wa e, chini ya uongozi wa kamanda Suleimani walikimbilia kwenda kuwasaidia watu wa Iraq na Siria, Waislamu kwa Wakristo, na hatimaye wakawashinda vibaraka hao wa Marekani na washirika wake. Nam msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa siku hizi za Fatimia. mm. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, siku zinazojulikana kama siku za Fatimia. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho sehemu nyingine ya sira na mwenendo wa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Salamu ziwe juu yako ewe binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Salamu na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako ewe kiongozi wa wanawake wa dunia. Salamu ziwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu ana radhi naye na wewe ambaye unamridhia Mwenyezi Mungu. Salamu ziwe juu yako ewe mwenye fadhila rehma na baraka Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Baada ya kuaga dunia Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ahli zake, aliishi katika dunia hii kwa muda wa takriban siku tisini. Kuaga dunia Mtume kulikuwa msiba mkubwa kwa Waislamu, hasa familia yake. Msiba huu uliandamana na masaibu mengi kwa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam. Imenukuliwa kuwa baada ya kuaga dunia ya Mtume, Bibi Fatima alilia sana, lakini majonzi yake hayakuwa tu kwa sababu ya kuwa mbali na baba yake. Mwanamke huyu mtukufu alikuwa akitafakari kuhusu mustakbali wa Uislamu, matukio ambayo yalikuwa yakijiri kwa sababu ya watu kuwa mbali na mafundisho wahai yalivuruga itikadi zao. Sehemu ya msiba wa Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha ilitokana na wanadamu ambao hawakuwa wamepata mwongozo wa kutosha. Kwa hivyo, baada ya kuaga dunia Mtume, Bibi Fatima alijaribu kuwabainishia watu ukweli ili kuzuia upotofu. Katika mkondo huu, alitoa hutuba mbili muhimu na zenye thamani kubwa alitoa moja ya hotuba hizo katika msikiti wa Madina na nyingine akiwa miongoni mwa kundi la wanawake wa Muhajirina na Answar. Hotuba isiyo na kifani ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha katika msikiti wa Mtume iligawanyika katika sehemu mbalimbali mbali, na kila moja ikiwa na lengo la kubainisha mwongozo wa kufuatwa. Bibi Fatima katika hotuba zake kwa hadhirina alitoa mafundisho halisi kabisa mbinguni. Alibainisha masuala muhimu ya tauhidi, utume na kuchambua matukio baada ya kuaga dunia Mtume. Kubainisha itikadi za kidini na ubora wa maadili ni johari inayopatikana katika sehemu ya hotuba hii aliposema kwa hakika imani kwa Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utoharifu na utakasifu wenu utakaokuwekeni mbali na shirki. Sala itawaondolea kiburi, na zaka inapelekea kutakasika nafsi na kuongezeka riziki ya kila siku, nayo swaumu ni chanzo cha kudumu ikhlasi. Bibi Fatima katika hotuba hii aliashiria nukta muhimu kuhusu kile kinachoibua itilafu na mgawanyiko miongoni mwa Waislamu. Alisema njia ya kujiepusha na mifarakano ni kufungamana na ahlulbeiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kuhusiana na hili, alisema Mwenyezi Mungu ameleta uimamu na uongozi wa ahlulbeiti wa mtume ili kuzuia aina yoyote ubinafsi na mifarakano, na vilevile akafanya kuwa wajibu umoja ili chini ya kivuli hicho waislamu waweze kupata salama ya dunia na akhera. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha aliinukia na kulelewa katika chuo cha wahai. Aliishi katika nyumba ambayo ilikuwa kituo cha mafundisho Mwenyezi Mungu na mahali pa kuteremshiwa aya za Qurani tukufu, kwa hivyo tokea utotoni alipata mafunzo ya kiwango cha juu zaidi ya maadili bora na umaanawi na yote hayo yanadhihirika katika tabia na mwenendo wa baba yake, yaani Mtume Muhammad rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Mtume alisema katika hadithi, binti yangu Fatima ni kiongozi wa wanawake wa zama na vizazi vyote. Yeye ni sehemu yangu na ni tunda la moyo wangu. Yeye ni huri katika uso wa wanadamu. kila wakati aliposimama katika mihrabu ya ibada mbele ya Mola wake Muumba, nuru yake iliwaangazia malaika wa mbinguni, kama ambavyo nuru ya nyota inaangazia aridhini. Ibada kwa mtazamo wa Bibi Fatimatu Zahra ilikuwa na upeo mpana na haikuishia tu katika sala na dua katika mihrabu kumwabudu na kumhudumia Mwenyezi Mungu ni mambo yaliyokuwa mhimili wa kila kitu katika maisha ya Bibi Fatima. Upendo na huruma ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha kwa watu wa zama zake ni suala linalojitokeza wazi katika maisha yake. Sifa zake hizo zilienea miongoni mwa watu wote. Watu waliohitajia msaada, ambao walikuwa wamepoteza matumaini ya kusaidiwa, sehemu zote walifika katika nyumba ya Fatima na hapo walipata msaada ulioandamana na ukarimu wake. Fatimatu Zahra alayha salam alichukulia suala la kutoa msaada kwa wahitaji kuwa aina moja ibada. Alijua vema kuwa Mwenyezi Mungu alifurahishwa na amali hiyo. Kwa mtazamo wa mtukufu huyo, mwanadamu anaweza kuishi katika dunia na kufaidika na umaridadi wake hali ya kuwa moyo wake umezama katika mapenzi yasiyo na kikomo kwa Mwenyezi Mungu. Ni kwa sababu hii, ndiyo maana siku moja alimwambia baba yake mtukufu: ewe baba yangu, furaha ninayoipata katika kumhudumia Mwenyezi Mungu inaniweka mbali na matakwa yote, na ninapenda kushikamana na mtazamo maridadi na mzuri wa Mwenyezi Mungu. Shaat kalimati ya wa Zahra. Hakuna shaka kuwa ufahamu wa kina wa mwanamke huyo mtukufu kuhusu uhusiano wa kimaanawi na mola mumba ni jambo lililomwezesha kuvumilia masaibu na machungu yaliyompata maishani. Maisha ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha yalijaa ya harakati ya kuleta mabadiliko na mageuzi katika itikadi potofu za kijahilia. Alikuwa kielelezo cha namna Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alivyovunja mila potofu za kijahilia za kuwavunjia heshima wanawake na watoto katika zama ambazo wasichana walikuwa wakizikwa hai. Mikono ya Bibi Fatima ilikuwa sehemu iliyobusiwa na Mtume moja ya nukta nyingine katika sira ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi assalam ilikuwa ni kutojali vivutio vya dunia na kuishi maisha sahali na kawaida. Tokea utotoni aliyatizama maisha kwa mtazamo wa kina. Salman Farisi, mmoja wa masahaba wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasimulia akisema, siku moja nilimwona Bibi Fatima akiwa amevaa baibui sahali na ya bei rahisi. Nilishangaa na kujisemesha mwenyewe kuwa mabinti wa mfalme wa Irani na kaisari wa Roma wamekaa katika viti vilivyotengenezwa kwa dhahabu huku akiwa amevaa nguo ghali, lakini binti wa mtume wa Islamu amevaa nguo na baibui sahali. Baada ya muda nilimsikia Fatima akisema yaliyo dhahiri katika dunia haya ni hadai. Mwenyezi Mungu amezihifadhi neema zake kwa watenda mema siku ya e Kiama. Kuhusu thamani ya kufanya ibada kwa ikhilasi, Bibi Fatima alisema mtu anayemwabudu Mwenyezi Mungu kwa ikhilasi, Mola Muumba atampa masilahi bora zaidi. Bibi Fatima alisimama kidete kupinga dhuluma na kutetea haki alikuwa kigezo cha kuigwa katika jamii kutokana na misimamo yake imara katika vipindi mbalimbali mbali vya maisha yake kama mke, mama, mlezi wa watoto, ahadi kutoa hotuba na kutetea haki. Bibi Fatima alinuia tu kumridhisha Mwenyezi Mungu. Kuwaga dunia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kulimtia huzuni sana. Bibi Fatima alikuwa na moyo laini sana. Hayo yakiandamana na maumivu aliyoyapata katika kumtetea mume wake Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ni mambo yaliyomfanya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam awe mgonjwa. Katika lahadha ya mwisho maisha yake, Bibi huyu mtukufu alijawa majonzi kutokana na watu ambao hawakutekeleza wasia wa Mtume wao. Akiwa katika hali hiyo, aliomba maji na kushika udhuu na kulala akiwa ameelekea kibla. Maneno yake ya mwisho yalielekezwa kwa mume wake Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Katika wasia wake alimwambia kuwa usiku ukiingia, amuoshe josho la ghusli na amzike, wala asimfahamishe yote. Wakati moyo malakuti wa Bibi Fatima ulipopaa kuelekea peponi, Ali alaihi salam kwa kimo kilichopinda kutokana na huzuni kubwa ya kuwa mbali na Zahara, aliofungua moyo wake kwa kusema: haya kutengana na wewe ni jambo gumu sana kwangu, na huu ni msiba ambao kutokana nao sitaweza kuridhika tena. Kwa mara nyingine tena, tunatoa salamu zetu za rambirambi kwa mnasaba wa kukumbuka siku hizi za Fatimia. Wassalamu alaikum Msikilizaji hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu nam na tunalikunjua jambo letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuangazia baadhi ya magazeti ya Tanzania na awali kabisa, naliangazia gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho uongozi unapangwa na Mungu asema waziri mkuu Kasim Majaliwa akata mzizi wa fitina dhidi ya kampeni iliyoshamiri mtandaoni kumgonganisha yeye na rais Samia asema lengo ni kuwavuruga watumie muda mwingi kuogopana na ku uh, hasimiana au uh, huku wakiacha kuwatumikia Tanzania. Pia jamvi la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hii hapa mipango ya Rais Samia elfu mbili ishirini na mbili. Habari kamili iko katika ukurasa wa nne. Aidha, jamvi la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mwinyi aikaribisha diaspora kuwekeza Zanzibar. Sasa nalitupia jicho gazeti la Mzalendo ambalo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho wachumi waanika faida shilingi trilioni mbili za mafao. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na kipaumbele ni ile isemayo kuwa Dkt Mpango amewataka Watanzania watumie mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa kazi. Habari kamili iko katika ukurasa wa tatu. Sasa tulitupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo Jumapili hii lina kichwa cha habari kisemacho viongozi wa dini waja na matano elfu mbili ishirini na mbili. Habari kamili isome katika ukurasa wa pili. Pia habari nyingine iliyopewa umuhimu na habari leo jumapili ni ile yenye kichwa cha habari kisemacho mkusanyo TRA Disemba hayajapata kutokea, ukurasa wa mbele. Wanipashe nao umepambwa kwa habari isemayo uh, kuwa askofu wa waawa mkali wapenzi au mapenzi ya jinsia moja. Na mwisho katika magazeti ya Tanzania, naliangazia gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho ajira amani vya tawala, ujumbe wa mwaka mpya, viongozi wa dini mbalimbali wazungumzia haki. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Mwananchi Jumapili, ukurasa wa mbele, nilisema kuwa Chadema ya ahidi mkakati kudai katiba sasa. Naliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda, ambalo limeipa umuhimu habari sema kuwa viongozi wa kidini Rwanda wameukaribisha mwaka mpya kwa kuwataka wananchi na washirikiane kukabiliana na covid-19 na changamoto zingine zilizoibuliwa na janga hilo. New Times toleo la mtandaoni pia lina habari semayo kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO daktari Tedros Adhanom ameunga mkono kauli ya rais Paul Kagame wa Rwanda ya kutaka usawa katika usambazaji wa covid-19 duniani au chanjo ya covid-19 duniani. E, katika ukurasa wake wa kimataifa gazeti la The New Times limepa muhimu habari semama kuwa maelfu ya watu jana waliandamana katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, kwa mnasaba wa kukumbuka kamanda muirani aliyeheshimika Qasim Suleimani na kamanda muiraki Abu Mahdi al-Muhandis katika hujuma ya ambao waliuawa katika hujuma ya Marekani. New Times e, limeandika kuwa Waliokuwa wakiandamana, walisikika wakitoa nara za mauti kwa Marekani, e, katika maandamano hayo. Sasa anaelekeza adira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya, na awali naliangazia gazeti la Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum isemayo kuwa viongozi wawili wa kisiasa wanaowania urais wa Kenya mwaka huu, yani naibu rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga wamefanya mazungumzo ya siri kila mmoja na vinara wa muungano wa OKA ili waungane. Eh, habari hiyo imeandamana na picha ya vinara wa OKA ambao ni Gideon Moi, Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi. Nalo Taifa Leo Jumapili limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto atoboa siri yake na Mudavadi, likifafanua limeandika kuwa minong'ono kuhusu urafiki baina ya na naibu rais William Ruto, na kinara wa ODM eh, kinara wa ANC eh, Musale Mudavadi ilipigwa jeki Ijumaa baada ya vyama viwili vya viongozi hao kudokeza kuwa vimekuwa vikijadiliana kisiasa. Na mwisho, katika ukurasa wake wa mbele Taifa Leo Jumapili, na habari ya ligi kuu ya Uingereza ambapo limeandika Arsenal ya hujumiwa kuku jicho likielekezo leo kwa Liverpool yenye kibarua cha kufikia vinara Man City lazia lasina kutoka meza udondozi wa magazeti na a msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawaleteni makala ya Afrika juma hili tofautiwa, na makala ya leo katika historia Afrika. Afrika. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mgogoro wa kisiasa wa shtadi nchini Somalia baada ya waziri mkuu kutimuliwa kazi Madeni ya zua sintofahamu nchini Tanzania, kulikoni? Na Desmond Tutu, nembo ya vita dhidi ya apartheid huko Afrika Kusini azikwa, pamoja na habari nyinginezo. Tuanzie huko katika pembe ya Afrika, ambapo umoja wa Afrika umetoa mwito kwa rais Mohamed Abdullahi Farmajo wa Somalia na waziri mkuu wa nchi hiyo aliyesimamishwa kazi hivi karibuni Mohamed Hussein Roble kufanya mazungumzo haraka iwezekanavyo baada ya wawili hao kutofautiana vikali wakati huu wa kuendelea uchaguzi wa bunge. Desemba 27, rais Farmajo alitangaza kumsimamisha kazi Hussein Roble akimtuhumu kuwa amehusika na ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma. Roble usha vikali tuhuma hizo. Mwenyekiti wa kamisheni umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amewaasa viongozi hao wa Somalia kutanguliza mbele maslahi ya taifa na kupunguza mvutano wa kisiasa unaoweza kuitumbukiza nchi hiyo ya pembe ya Afrika katika hali mbaya zaidi. Mahamat amewataka viongozi hao kufanya mazungumzo ili kupatia ufumbuzi wa kisiasa mzozo uliopo. Kwa muda sasa, wanasiasa hao wawili wamekuwa wakizuzana kuhusu uchaguzi wa bunge na wamefikia hata kulumbana hadharani. Mzozo huu mpya wa kisiasa katika nchi hiyo ya pembe Afrika inayosumbuliwa na njaa na hujuma za kigaidi umetia wa wasiwasi mkubwa jamii ya kimataifa. Tusalia katika masuala ya uchaguzi, ambapo rais Adama Baro wa Gambia ametoa mwito kwa upinzani nchini humo kukubali na kuheshimu uamuzi wa Jumanne hii wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kutupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyompa ushindi kiongozi huyo. Baro alisema hayo Jumatano hii baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kutupilia mbali faili la kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais lililowasilishwa na mpinzani wa karibu wa Baro katika uchaguzi huo wa hivi karibuni Usainu Darboy. Rais wa Gambia ameeleza bayana kwamba hapa na hapana, nukuu, na wombo upinzani ukubali wa ukubali uamuzi wa mahakama ya juu pasi na masharti yoyote. Washindani wangu wametumia njia zote kupinga ushindi wangu na sasa wanapaswa kujiunga na kambi iliyoshinda kujenga taifa mwisho kunukuu wiki hii mahakama ya kilele ya Gambia ikitoa hoja ya sababu za kiufundi ilifutilia mbali ombi la kinara wa chama cha UDP la kutaka uchaguzi wa rais ubatilishwe uamuzi huo wa mahakama ya juu ya Gambia ni wa mwisho na wala hauwezi kukatiwa rufaa Baro alishinda kipindi cha pili katika uchaguzi wa rais kwa kupata zaidi ya asilimia 53 ya kura. Mpinzani wake wa karibu Darboy alipata asilimia 27 ya kura katika uchaguzi wa mapema Desemba. Tugeukia habari zinazofungamana na tandavu ya korona. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya imeagiza migahawa na hoteli kutotoa huduma kwa wateja ambao hawajachanjwa kama njia ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19 nchini humo hususan katika kipindi hiki cha shamra shamra za sikukuu za mwisho mwaka. Wizara hiyo imewaagiza washikadau wote katika sekta ya mahoteli na maeneo ya umma kuomba uthibitisho wa chanjo kabla ya kuingiza watu katika vituo vyao. Maafisa wa wizara hiyo wanasisitiza kuwa vikwazo hivyo dhidi ya watu ambao hawajachanja vitatekelezwa kwa maslahi mapana ya taifa. For the unvaccinated, the message is this. The measures that have been pronounced will be put, will be implemented. So if you want to have a safe Christmas and New Year, get vaccinated before you go, where you are going. Because you may get stuck. You may not be able to board a vehicle back, or you may not be able to enter the hotel you are going to. Because those measures will be implemented. Wakati huo huo serikali ya Tanzania imetoa masharti mapya ya usafiri kwa wasafiri wanaoingia na kutoka nchini humo kama hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa wiki hii na katibu mkuu wa wizara ya afya, profesa Abel Makubi, hatua hiyo inafuatia ongezeko la maambukizi mapya ya virusi vya korona. Hatua hii inakuja muda mfupi baada ya umoja wa falme za Kiarabu kutangaza kusitisha safari za ndege kwa abiria kutoka Tanzania, Kenya, Ethiopia na Nigeria, na kuongeza vikwazo vya usafiri kwa ndege za Uganda na Ghana kuanzia Jumamosi iliyopita ya Desemba 25. Hayo yanajiri katika hali ambayo makumi ya wabunge na wafanyakazi wa idara ya bunge nchini Kenya na Uganda walipatikana na COVID-19 aina ya Omicron hivi karibuni baada ya kurejea kutoka nchi jirani ya Tanzania, walipoenda kushiriki michezo ya mabunge ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Algeria ametoa agizo kwa idara ya masuala ya dini na wakfu kuhakikisha kwamba muda wa khutba za swala ya Ijumaa katika misikiti ya nchi hiyo hauzidi dakika kumi kama moja ya mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya corona. Huku hayo ya kijiri, waziri mkuu wa Algeria, Aiman bin Abdurrahman amesisitiza kwamba idara ya nchini humo, inapaswa mapya, ya dini na kutekeleza kufunguliwa dakika 15 tu kabla ya adhana na kutekelezwa ibada ya swala ya mara tu baada ya kuadhiniwa na kufungwa baada ya kukamilika kwa ibada ya swala. Tugeukie habari ya tanzia, askofu mkuu mstaafu Desmond Tutu ambaye ni nembo ya harakati za kupiga vita mfumo ubaguzi wa ubaguzi wa rangi wa apartheid nchini Afrika Kusini aliyefariki dunia Jumapili iliyopita amezikwa Jumamosi hii. Askofu Tutu ambaye pia alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1984 aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Imeeleza kuwa kiongozi huyo wa kidini na mwanaharakati wa vuguvugu la kupinga ubaguzi wa rangi alifariki dunia kutokana na maradhi ya saratani ya tezi dume ambayo ilimwanza mwishoni mwa mwaka 1990. Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni askofu Desmond Tutu aliyepigania Afrika Kusini akiwa na hayati Nelson Mandela, rais wa kwanza mweusi katika taifa hilo, alikuwa akilazwa mara kwa mara hospitalini. Kiongozi huyo wa kidini aliongoza maandamano na kampeni nyingi kwa lengo la kutokomeza mfumo wa ubaguzi wa rangi huko nchini Afrika Kusini, na anajulikana pia kama nembo kubwa ya utetezi wa demokrasia nchini humo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amemlilia Askofu Tutu akisema huo ni msiba mwingine mkubwa kwa nchi hiyo kutokana na mwafrika kusini mwingine mashuhuri kuondoka katika sura ya dunia. We have lost the person who carried the burden of leadership with compassion with dignity with humility and with such good humor. Like many of his time he was a witness to the gravest injustices and most intolerable cruelty That our country has ever witnessed. Marais, viongozi wa kisiasa na shakhsia wengine mashuhuri wa kijamii na kidini duniani wametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwanaharakati huyo maarufu wa Afrika Kusini. Na mjadala kuhusu swala la mikopo na deni la taifa la Tanzania umeendelea kutokota katika nchi hii ya Afrika Mashariki. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT, Profesa Florence Luoga ndiye afisa wa ngazi ya juu serikalini kujitosa kwenye mjadala huo, ambapo amesema hadi sasa deni la taifa bado ni himilivu kwa kiwango kikubwa. Profesa Luoga amesema katika makadirio ya BOT kiwango cha deni kwa pato la taifa hakipaswi kuzidi asilimia sabini, lakini akabainisha kuwa kwa mujibu wa utafiti uliofanyika Novemba mwaka elfu mbili na ishirini, uhimilivu ulikuwa asilimia ishirini na saba nukta tisa Rais Samia Suluhu Hassan alisema wiki hii kwamba serikali yake itaendelea kukopa fedha kwa ajili ya kukamilisha miradi ya maendeleo, kauli ambayo ilionekana kutofautiana na ile iliyokuwa imetolewa na spika wa bunge Job Ndugai siku ya Jumatatu. Tunaamini kwamba kukamilika kwa miradi hii kutaifanya nchi yetu kuweka msingi mzuri katika ukuaji wa uchumi wake, kwani miundombinu ya reli na bandari itadumu kwa muda mrefu usiopungua miaka mia. Kwayo tunakopa leo, lakini kwa faida kubwa ya mbele, kwa muda mrefu mbele. Hivyo ni dhahiri kuwa yajayo yanafurahisha. Ndugai alinukuliwa akitahadharisha kuhusu ukopaji akidai kwamba huenda madeni yakapeleka nchi kupigwa mnada, huku akitetea uamuzi wa bunge kupitisha tozo za miamala ya simu kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo. Kwa upande wake kiongozi wa ACT Wazalendo Zito Kabwe amesema tatizo linalosumbua kwenye deni la taifa ni kuwepo kwa mikopo ya kibiashara yenye masharti magumu. Na habari hiyo kutoka Tanzania ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 28 Jamadil Awwal mwaka 1443 hijiria ya kamaria sawa na 12 Dei mwaka 1400 hijiria ya shamsia inayosadifiana na Januari pili mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 156 56 iliyopita alizaliwa Gilbert Murray mshairi na malenga wa Australia. Akiwa na umri wa miaka 11 Murray alielekea nchini Uingereza na baada ya kumaliza masomo ya juu katika vyuo vikuu nchini humo alifundisha taaluma ya utamaduni na fasihi hii katika chuo kikuu cha Oxford. Murray alifariki dunia mwaka 1 7 na kuacha athari za vitabu kadhaa kama vile historia ya fasihi ya Ugiriki ya kale na imani vita na siasa. Katika siku kama ya leo miaka 100 iliyopita alizaliwa Isaac Asimov, mwandishi na mkemia maarufu wa Kimarekani aliyekuwa na asili ya Russia. Asimov alivutiwa mno na ilmu ya kemia na akafanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma hiyo. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mkubwa wa elimu ya kemia na taaluma nyingine katika siku kama ya leo mwaka mmoja uliopita alifariki dunia Ayatollah Muhammad Taki Misbah Yazdi. Misbah Yazdi alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu kumi na tatu hijiria ya shamsia katika mji wa Yazd, na baada ya masomo ya msingi aliingia katika chuo cha kidini cha Shafiia cha mjini Yazd na akaanza utangulizi wa masomo yake ya dini ya Kiislamu. Mbali na masomo hayo ya kidini, pia alijifunza fizikia, fiziolojia na lugha ya Kifaransa. Baadaye alielekea mjini Qom kuendeleza masomo yake chini ya wanazuoni wakubwa kama vile Ayatollah Burujardi, Imam Khomeini, Ayatollah Araki na Ayatollah Behjat. Baada ya mapinduzi ya Kiislamu Iran mwaka 1979 aliasisi ofisi ya ushirikiano baina ya viuo vikuu na viuo vya kidini ili kuleta mabadiliko katika mfumo wa elimu. Aidha aliasisi ta elimu na utafiti ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mjini Qum, na alikuwa mwanachama wa jumuiya ya wahadhiri wa vyuo vya kidini mjini Qum. Halikadhalika, aliwahi kuwa mjumbe wa baraza la wanavyuoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ameandika vitabu vingi na alikuwa mashuhuri kwa darsa zake za falsafa. Baada ya umri mrefu wenye baraka na jihadi ya kielimu, hatimaye mwaka 1399 hijiria shamsia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 86, wakati akipata matibabu mjini Teheran. Siku kama ya leo miaka sita iliyopita, yaani tarehe pili Januari 2016, utawala wa kiimla wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Shekh Nemir Baqir Nimir Bakiran Nimir aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka elfu tisa mia hamsini na tisa katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata ilmu ya msingi katika mji huo na mwaka elfu moja mia nne hijiria ya Kamaria, yaani mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa alielekea Tehran nchini Iran na kupata ilmu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatullah Said Muhamad Taki Mudaris. Baada ya kupata ilmu katika chuo hicho kwa kipindi cha miaka kumi, Shekh Nimir alikwenda Siria na kuendelea kutafuta ilmu zaidi katika chuo cha kidini cha Bibi Zainab Salamullah alaiha. Aliporejea Saudi Arabia, Shekh Nimir aliasisi kituo cha kidini cha Imam Alqaim katika mji wa Awamia, ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwanazuni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudi Arabia na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na ukweli. Hatimaye hukumu ya kunyongwa ilitolewa na tarehe pili Januari mwaka elfu mbili kumi na sita alihukumiwa uh, kunyongwa. Kuuawa kwa msomi huyo na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kanda na za kimataifa za kutetea haki za binadamu mm. Penza msikilizaji, hapa ni Teheran na sasa ni muftasari wa habari za dunia kabla yationdoka studioni. Wananchi wa Canada wamekasirishwa mno na kitendo cha serikali ya nchi yao kutumia vibaya leta za simu za mkononi kuwachunguza na kugundua nyendo zao wakati wa kipindi cha karantini ya korona. Jumuia ya kurubisha madhehebu za Kiislamu imesema kuwa umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu wa kishia na kisuni ndiyo njia pekee ya kuweza kufelisha njama za maadui wa Uislamu. Rais wa zamani wa Guinea Conakry aliyepinduliwa mwezi Septemba, Alfa Conde, uh, ameameruhusiwa eh, ku, sasa kuondoka katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwe, kwa muda wa mwezi mmoja. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israili waliwaua Wapalestina wasiopungua mia tatu hamsini na saba mwaka elfu mbili ishirini na moja na kiongozi mmoja wa ofisi ya harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amesema kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis e, kumefungua njia kwa vijana wa eneo hili kupambana vilivyo na wanaoendesha njama za kulazimisha kukubalika utawala pandikizi wa Israel na e, e, lazia kutoka hapa Tehrana. Na naona kuna maoni yametumwa hapa kutoka kwa Ali Islam, msikilizaji wa be DRC Congo ehana mengi, anatoa shukrani zake kwa redio Teheran kwa kuhabarisha mengi. Na pia tuna maoni kutoka Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Yeye pia anasema tuko mubashara moja kwa moja na redio Teheran Kimataifa, tuko hapa jijini la mwanza au jiji la Mwanza, Tanzania. Kipala MC Bulemba, shukran kwa maoni yako. Nam na, na la ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi msikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakenia, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu