Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru, miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina, walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo, mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri. Naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai huna neno. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa ni usiku wa mwisho wa mwaka huu wa elfumbili ishirini na moja miladia, lakini baadhi ya nchi kama vile Australia tayari zimekwisha ingia katika mwaka mpya wa elfumbili na ishirini na mbili miladia. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakajumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Dr Abdurazak Amir, atakuwa anazungumzia sira ya Bibi Fatima Zahra alaih salam, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha mpenzi msikilizaji kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini unaweza kutusikiliza vile vile kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teheran atoa onyo kali kwa utawala wa kizayuni wa Israel; jeshi la Kongo DR linakabiliwa na makundi mapya ya waasi huko Kivu Kusini; na UNICEF yasema ukiukwaji wa haki za watoto umekithiri ulimwenguni pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Jumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Teheran amesema kuwa kama utawala haramu wa kizaini wa Israel utathubutu kufanya kosa dogo kabisa, vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vitatoa jibu kali dhidi yake ambalo litakuwa ni la kuumiza. Ayatullah Ahmad, Ahmad Khatami amesema hayo leo mbele ya hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya kimaanawi na kisiasa ya swala ya Jumaa mjini Teheran ambapo sambamba na kuashiria manuva ya kijeshi hivi karibuni ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu almaarufu Sepah yaliyopewa jina la Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam 17 na radiamali ya viongozi wa Israel kwa manuva hayo ya kijeshi amesema kwamba sera za jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni za kujihami na za kumfanya adui asijaribu kulishambulia kijeshi taifa hili. Hata hivyo khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran amesema kama utawala wa kizoni wa Israel utafanya kosa dogo kabisa na kufanya hujuma ya kijeshi dhidi ya taifa hili, basi utakabiliwa na jibu kali la makombora ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Ahmad Khatami ameashiria pia kukaribia mwaka wapili, wa pili tangu kuwawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la Sepa na kusema kuwa Iran ilizaba kibao Marekani wa kushambulia kambi yake ya kijeshi ya Ainul Asad huko nchini Iraq, lakini kisasi cha mwisho kitakuwa ni kuadhibiwa wale wote waliosababisha mauaji hayo, waliotekeleza wa, na waliotoa ushauri wa kuuawa Luteni Jenerali Kasim Suleimani, hususan Donald Trump mtendaji naye ambaye alitangaza wazi kuhusika na jinai hiyo. Huku hayo akiharifiwa, waziri mkuu wa Algeria ametoa agizo kwa idara ya masuala ya dini na wakfu kuhakikisha kwamba muda wa hutba za swala Ijumaa katika misikiti ya nchi hiyo hauzidi dakika kumi kama moja mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Waziri mkuu Aiman Benabdurahman amesisitiza kwamba idara ya masuala ya dini na wakfu nchini humo inapaswa kutekeleza na kusimamia maagizo hayo mapya kuhusiana na ibada ya swala ya Ijumaa. Aidha, amesema mbali na muda wa hotuba ya swala ya Ijumaa kutuzidi dakika kumi, misikiti pia inapaswa kufunguliwa dakika kumi na tano tu kabla ya adhana na kutekelezwa ibada ya swala mara tu baada ya kuadhiniwa na kufungwa misikiti hiyo baada ya kukamilika kwa ibada ya swala. Waziri Mkuu wa Algeria amesema pia kwamba umbali wa mtu na mtu misikitini sambamba na uvaji barakoa ni mambo ambayo pia yanapaswa kuzingatiwa ili kukabiliana na maambukizi ya korona. Kadhalika, waziri mkuu huyo wa Algeria amesema kwamba maeneo ya kuitilia udhu pia yanapaswa kufunguliwa dakika kumi na tano tu kabla ya adhana na kufungwa dakika tano baada ya kumalizika swala, sambamba na kuwekwa usimamizi ili kuepusha msongamano. Mbali na hayo, waziri wa elimu wa Kenya George Magoha amesema kuwa wanafunzi wote ambao ni wapenzi wa jinsia moja wanapaswa kuzuia kuhudhuria shule za bweni ili wasiwashawishi wanafunzi wengine. Badala yake amesema wanapaswa kuhudhuria shule za kutwa karibu na makazi yao. Waziri Magoha amesema wale ambao tayari wako katika shule za bweni, za bweni, bweni kumradhi wanapaswa kuhamishwa. Waziri elimu wa Kenya amewataka walimu walimu wakuu kuchukua hatua kwa manufaa ya wengi kuliko watu wachache. Wakati huo huo, mashirika ya kutetea haki za binadamu tayari yamesema yatapinga mahakamani utekelezaji wa agizo hilo ambalo wanasema linazuia haki za wanafunzi. Mtu anayejihusisha na mapenzi ya jinsia moja nchini Kenya anaweza kuadhibiwa kifungo cha hadi miaka kumi na minne jela ambapo pingamizi kwa sheria hii lilikataliwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katika upande mwingine waziri wa elimu wa Kenya ameunga mkono wito wa kuwekwa na vipimo vya lazima vya dawa za kulevya kwa wanafunzi shule zitakapofunguliwa mwaka mpya, akisema hatua hiyo itasaidia kupunguza visa vya uraibu na utumiaji wa dawa za kulevya ambao halitaja kuwa umekithiri kote nchini. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuingia katika nchi jirani ya Uganda, ambapo viongozi wa serikali na kidini katika nchi hiyo wamewataka wananchi wa nchi hiyo ya wa nchi afrika mashariki kuzingatia protokali za afya ili kuzi, kujizuia na maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19 wakati huu wa shamra shamra za kukaribisha mwaka mpya wa miladia wa elfu mbili na ishirini na mbili. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ana maelezo zaidi. Kufanana na mataifa mengi ya sera za kimagharibi, wana Uganda wengi huwa wanasherekea mwaka mpya na kuwasha fataki za sampuli nyingi katika sehemu zote za nchi hii, lakini safari hii polisi imewaonya vikali wasithubutu kufanya hivyo, la sivyo watakabiliwa na walinda usalama. Vilevile vile waandaaji wa tamasha za mziki na tamthilia, nao wameonywa wasifanye chochote cha kusherekea mwaka mpya kwa sababu za kiafya. Kwa upande wa dini ya Kiislamu, maimamu wengi wamefurahia jambo hilo kwa sababu dini hii haikubaliani na swala hilo, kama Shekh Sekimanyi Muhammad anavyosisitiza. Nabii swallallahu alaihi wasallam, Allah subhanahu wataala. Shekh Muhammad anakadiri kwamba Mola Karima aliwaonya wanaokashifu mwaka uliowaletea madhara kwamba wanapofanya hivyo huwa wanamkashifu Mola mwenyewe, kwani yeye ndiye hubadilisha nyakati za siku, wiki, miezi na miaka. Pili, ni jambo la aibu kumwona mwanadamu akifurahia kukaribia kaburi lake, kwa sababu kila siku huwa anapunguza umri wake. Tatu, hakuna ajuaye jinsi mwaka mpya utakavyokuwa kulingana na kudura zake Ala Karima. Kwa hivyo mutu kusherekea siku kama hizo ni njia za kumkaidi Mola. Amewakumbusha Waislamu juu ya onyo la Nabii Muhammad sallallahu alaihi wasallama aliposema kuwa Waislamu wasipojihadhari watafuata manaswara na Wayahudi hatua kwa hatua, mpaka wadidhimie kwa kutaka kujifundisha yasiyofaa mbele ya Mwenyezi Mungu. Sheikh Sekimanyi ameomba serikali iwatendee haki ya wa Waislamu waliwotowa ndani bila kuwasilishwa kortini, huku wengine wagonjwa wakinyimwa haki ya kupelekwa hospitalini wapate matibabu kulingana na haki za mshukiwa na mfungwa. Kwa upande mwingine, amewaonya vijana Waislamu wajiepushe na vitendo vyovyote vitakavyowapelekea kushukiwa na walinda usalama wa kwani wao ni kuku weupe katika jamii Mwaka wa 2021 Waislamu wengi wamekamatwa na walinda usalama wakihusishwa na vitendo vya kigaidi, baadhi yao wakapotezwa huku wengine wakiteswa na baadaye kuachiliwa uhuru baada ya kulemazwa viungu vyao. Hata hivyo, serikali kuu inasema haiwalengi kama Waislamu, ila inawakamata washukiwa kama kawaida, ingawa kwa bahati mbaya wana majina ya Kiislamu. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Nam, asante sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, ukiwa Tanga 101.9 Mwanza 99.7 Kigoma ukiwa Mtwara ni 104.1 na katika mkoa wa Singida ni 99.1. Tukisonga mbele, hali ya usalama katika nyanda za juu na za kati za wilaya ya Fizi katika mkoa wa Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatia wasiwasi. Baada ya mapigano ya siku kadhaa, jeshi la nchi hiyo limetangaza kuwa limeukomboa mji wa Kamombo kutoka kwa muungano wa wanamgambo hata hivyo taarifa ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imebainisha kuwa watu hao wenye silaha wangali wanashikilia maeneo mengine jirani mashambulizi ya umwagaji damu ya jumapili desemba 26 yalilenga maeneo ya jeshi huko kamombo chakira na nyamara taarifa zinasema kuwa huko kamombo kati ya watu 16 na 25 wanasadikiwa kuwa waliuawa kufuatia hujuma na mashambulio hayo ya wabeba silaha, miongoni mwao, au miongoni mwa waliouawa ni kanali wa jeshi ambaye alikuwa akiongoza kikosi cha FAD katika eneo hilo. Mwili wake ulikatwakatwa na kukatwa kichwa. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linanyosha kidole muungano wana wa wanamgambo wa Twanganeho, Ngumino na Android. Wanamgambo wa tiganeho wanadai kuwa ni kundi la kujihami na kusema wanapigana kulinda jamii ya banyamulenge na kulishutumu jeshi la kongo kwa upendeleo. Na mfuko wa kuhudumia watoto wa umoja wa mataifa UNICEF umetangaza kuwa mwaka huu unaomalizika leo umekuwa na machungu na ukiukaji mkubwa wa haki za watoto katika mizozo ya muda mrefu na ile mipya katika maeneo mbalimbali ya dunia. Taarifa ya UNICEF iliyotolewa leo mjini New York, Marekani, imeeleza kwamba kuanzia Afghanistan hadi Yemen, Syria hadi kaskazini mwa Ethiopia, maelfu ya watoto wamekuwa waathirika, wakati huu ambapo mizozo ya kivita, mapigano ya kikabila na ukosefu wa usalama vikiendelea kushamiri katika maeneo hayo na maeneo mengine ya dunia. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Henrietta Fore amenukuliwa kwenye taarifa hiyo akisema kwamba na hapa na nukuu, mwaka hadi mwaka pande katika mizozo zimeendelea kuonyesha kupuuza haki na ustawi wa watoto. Watoto wanasumbuka na wanakufa kwa sababu ya ukatili. Kila juhudi lazima ifanyike ili kuwaepusha watoto na majanga mbalimbali, mwisho mbali, wa kunukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstudio.com mkwaju Sw umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho Iraq na tatizo sugu la ugaidi. Japokuwa mtandao wa kigaidi wa Daesh au ISIS umetokomezwa nchini Iraq, lakini kutokana na sababu tofauti, kitisho cha ugaidi kingalipo nchini humo. Katika siku za karibuni, zilitangazwa habari tatu kuhusu tatizo hilo sugu la ugaidi nchini Iraq. Habari ya kwanza ni kwamba kundi la kigaidi la Daesh limemteka nyara Yasir al Jauzani, afisa wa wizara ya mambo ya ndani ambaye pia ni mkurugenzi wa idara ya pasi za kusafiria ya Al Adhimia pamoja na marafiki zake watatu katika kitongoji cha Khanikin kilichoko mkoani Diala, kisha likawa washahidi kikatili na kinyama wa Iraki hao wanne kwa kuwakata vichwa. Habari ya pili ni kwamba Sabah Anuman, msemaji wa shirika la kupambana na ugaidi la Iraq, amesema katika mwaka huu uliomalizika elfu mbili ishirini na moja kikosi cha kupambana na ugaidi cha shirika hilo kimetekeleza operesheni zaidi ya mia tatu na katika operesheni hizo, mbali na kutokomezwa maficho ya Daesh magaidi mia moja wagenge hilo la ukufurishaji waliangamizwa, na zaidi ya wengine mia mbili hamsini walikamatwa. Na habari ya tatu ni kwamba watu wawili waliokuwa na silaha walitaka kumuua afisa mmoja wa shirika la intelijensia na la kupambana na ugaidi la Adiwania katika eneo la Hayoshorta. Afisa huyo alijeruhiwa katika shambulio hilo la kigaidi, na akikimbizwa na kupelekwa hospitali ya Adiwania kwa ajili ya kutibiwa. Tatizo sugu la ugaidi halikuanzia nchini Iraq, bali chumbuko lake lilianzia tangu miongo miwili nyuma. Kwa hakika ugaidi ni matokeo ya siasa za Marekani kuhusiana na Iraq. Kusambaratisha miundo msingi ya kijeshi na kiusalama ya Iraq ni matunda ya siasa ya siasa na sera zilizotekelezwa na Marekani katika nchi hiyo. Baada ya kujitokeza ombwe la kiusalama na kijeshi, ndipo makundi ya kigaidi yalipopata fursa na uwanja wa kujitokeza na kujifaragua nchini Iraq, kwa sababu ya manufaa na maslahi ya kisiasa na kiusalama Marekani na washirika wake katika eneo baadhi ya makundi hayo yalikuwa hata yakisaidiwa na kuungwa mkono na nchi hizo, na ndio maana hata baada Daesh ya Daesh kuvamia na kuishambulia kijeshi Iraq, mapambano dhidi ya kundi hilo hayakupewa uzito na uungaji mkono wake hao mpaka pale kundi hilo la kigaidi na ukufurishaji lilipogeuka kuwa tishio kwa magharibi. Nukta nyingine muhimu ni kwamba wakati tishio la ugaidi kwa usalama na umoja wa ardhi yote ya Iraq lilipofikia kiwango cha juu kabisa, ilitolewa fatwa na kiongozi wa juu wa kidini wa Iraq ya kuunda jeshi la kujitolea la wananchi la Alhashdu Shabi, ambalo ndilo lilitoa mchango muhimu na mkubwa zaidi katika kupambana na ugaidi wa Kidaesh. Katika harakati za kupambana na ugaidi, makamanda wa muqawama, akiwemo Luteni Jenerali Kasim Sulemani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, yani Sepa, na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq la Al Hashdu Shabi, walitoa mchango mkubwa sana. Lakini mnamo Januari tatu mwaka jana, mwaka juzi, mwaka elfu mbili na ishirini jeshi la kigaidi la Marekani liliwaua shahidi makamanda hao, ka, makamanda hao karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad ili kudhoofisha muqawama wa Iraq katika vita dhidi ya ugaidi. Ukweli ni kwamba hatua hiyo ya serikali ya Marekani ilikuwa sawa na kutoa huduma na msaada mkubwa kwa makundi ya kigaidi na haswa ugaidi wa kiDaesh huko nchini Iraq. Saa tatu na dakika 18 usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia arafa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa baadhi ya maoni kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Yahya Ali akiwa barabara 13 Tanga, Tanzania anasema serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi Tanzania na tume huru ya uchaguzi nasema Tanzania ina takriban watu milioni sabini. Kimsingi, watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo na kodi ya wananchi zitumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Asante sana Yahya Ali kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Asante sana pia Juma Sagai ukiwa hapo Musoma, Mara, Tanzania, anasema anasema kila mchoyo huwa na wasiwasi wa mafanikio ya wengine. Hongera wanasayansi wa Iran kwa mafanikio ya anga za juu. Asante sana Sagai, ukiwa hapo Mara, Tanzania. Na mwingine hapa anatuandikia anasema, asalamu alaikum. Ajajitambulisha, lakini naona anatutumia ujumbe huu kutoka Tanzania, na nambari yake ya simu inaishia na sifuri nne tatu Tafadhal, tutumie jina lako na tueleze tu upo sehemu gani hapo Tanzania, ili tuweze kukuunga na utastafidi na mengi tu kutoka hapa. Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na moja, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf az Tutamwekea shetani kuwa ndiye rafiki yake wa innahum layasuddunahum anissabili wa yahsabuna annahum muhtadun, na hakika wao wanawazuilia njia na wenyewe wanadhani kuwa wameongoka. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia watu wanaopima kila kitu kwa mtazamo wa kimaada, wakapaparikia mali na utajiri na kushughulishwa na anasa na starehe za dunia, wakati waumini wa kweli huwa wanafikiria akhera na wala nafsi zao hazishughulishwi na starehe na mapambo ya dunia. Aya tulizosoma zinasema, katika athari zenye madhara na hasara ya kughiriki kwenye mambo ya kimaada na kuikumbatia sana dunia ni mtu kughafilika na kumsahau Mwenyezi Mungu. Na kutokana na kughafilika huko, mwanadamu hutawaliwa na shetani, akamburuza na kumwelekeza kokote atakako. Hayo ndiyo matokeo ya kutarajia pale mtu asipomtaja wala kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba moyo wa mwanadamu ima ni faragha ya Allah subhanahu wa taala au faragha ya shetani. Mtu asipomkumbuka Mwenyezi Mungu akatekwa na anasa na mapambo ya dunia na kutumbukia kwenye dimbwi la madhambi ndipo hutawaliwa na kudhibitiwa na shetani. Hapo tena, shetani huwa ndiye mwenza wake na Mwenyezi Mungu hawi na nafasi tena. Shetani na fikra za kishetani huwazungukia kila upande watu wenye sifa hiyo na kuwafanya washindwe kuifuata njia ya Mwenyezi Mungu, na hata pale watu hao wanapotaka kurejea kwenye njia ya haki mashetani huwawekea vizuizi ili wasirudi katika njia iliyonyooka, huwapambia njia ya upotofu mpaka ikafika hadi macho, masikio na nyoyo zao, zikaingia upofu na uziwi wa kutoisikia na kuiona haki na ukweli, wakadhani kwamba hivyo walivyo ndiyo wako kwenye uongofu na yote wayafanyayo ni sahihi na ya sawa. Watu wa aina hii huwadhani na kuwafikiria wenzao wasiokuwa wao kuwa wakosa na wapotofu. Ni wazi kwamba wakati mtu anapofikia hatua hiyo, huwa hawezi kuona kosa katika ayafanyayo, hata limfanye afikirie kujirekebisha na kurudi kwenye mstari wa njia iliyonyoka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba yeyote anayejitenga na Mwenyezi Mungu, hata akiwa ni Muislamu lakini akawa hasali wala haijali Quran, huwa kwa hakika amejiweka mbali na utajo wa Allah na kujiandalia mazingira ya kutawaliwa na kuhodhiwa na shetani. Futo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa moyo wa mwanadamu haubaki mtupu, ima utakuwa faragha ya mola rahmani au ya shetani. Asipokuwepo mwenyezi Mungu, nafasi yake huchukuliwa na shetani. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba lililo baya zaidi ya kufanya kosa ni mtu kutoliona kosa lake na kudhani kwamba njia anayofuata ndiyo sahihi ya Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 38 na 39 ambazo zinasema, hata idha jaana ja qala ya laita baini wa bainaka bu'da al mashriqaini fa bi'sa al qareeb, hapo atakapotujia atasema na kwa kuwa mlidhulumu haitakufaeni kitu leo kwamba nyinyi mnashirikiana katika adhabu. Aya hizi zinaashiria hatima inayowapata wale wanaoghafilika na kumsahau Mwenyezi Mungu hapa duniani, na kueleza kwamba kujiweka mbali huko na Mwenyezi Mungu huendelea mpaka mtu anafumba jicho na kwenda kuhudhurishwa kwenye uwanja wa hukumu siku ya Kiama. Huko macho yatafungukiwa na hakika ya mambo, na mtu kubaini balaa alilosababishiwa na shetani. Hapo atatamani alipokuwa duniani asingeukubali urafiki wa shetani na kuwa na usuhuba naye. Atasema wakati huo, ya laiti kungekuwepo na masafa baina yangu na yako, umbali wa mashariki na magharibi. Ulikuwa mwenza na rafiki mbaya ulioje wewe, uliyafanya mabaya na maovu yaonekane mema na mazuri, na njia ya upotofu ionekane ya uongofu, na kunifanya niikengeuke njia ya haki. Ni wazi kwamba kutamani kwa uhuko juu ya kutengana na kubaidiana moja kwa moja na shetani kutageuka majuto, na majuto ni mjukuu, kwani wakati huo hayatakuwa na faida yoyote. Mwisho wa watu kama hao ni kuchanganywa na kuwa pamoja na shetani kwenye adhabu motoni, kama walivyokuwa wameridhia kusuhubiana naye na kumtii hapa duniani. Naam, e, hivyo ndivyo itakavyokuwa kiama. Ni mithili ya kioo kinachoakisi yale yale ya duniani. Waliokuwa marafiki wa lolote duniani watakuwa pamoja pia huko akhera. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujihadhari na tuwe makini hapa ulimwenguni katika kuchagua mtu wa kumfanya rafiki yetu ili huko akhera tusije kuishia kujilaumu na kubaki na majuto. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa adhabu ya moto wamewekewa wote wawili, watu na mashetani. Hivyo watu wa motoni watakuwa na makazi mamoja na mashetani wa. Aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Dhuluma haifanyi mtu kuwafanyia wenzake tu, bali kujiweka mbali na Mwenyezi Mungu ni dhuluma kubwa kabisa anayoifanyia mtu nafsi yake mwenyewe, kwa sababu humtumbukiza kwenye dhalala na upotofu hapa duniani na kuishia kwenye adhabu kali ya moto huko akhera. Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. zetu ya leo inahitimishwa na aya ya arobaini ahadi arobaini na mbili ambazo zinasema afa anta tusmiu ssumma au tahdi lumya wa man kana fi dalalin mubin, je yeah, unaweza kumsikilizisha kiziwi au kumwongoa kipofu na aliyemo katika upotofu ulio wazi. Fa imma nadhhaban bika fa inna minhum muntaqimun, na hata tukikuondoa sisi tutalipiza kisasi kwao. Au nuriyannaka alladhi wa'adnahum fa inna alayhim muqtadirun au tutakuonyesha tuliyowahidi nasi bila shaka tuna uweza juu yao. Aya hizi zina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya kwamba wale ambao hawako tayari kuiona na kuisikiliza haki, japokuwa macho na masikio yao ya kimaumbile ni mazima lakini uono na usikivu wao wa batini umefungika. Kwa hivyo, huwezi kuwasikilizisha maneno yako, kuwafanya wauone ukweli, kwa kuwatoa kwenye upotofu na kuwaelekeza kwenye njia ya uongofu. Kuna tofauti baina ya mtu aliyelala na ajifanyaye amelala. Wa mwanzo, ukimwamsha mara kadhaa huamka lakini wa pili hata umpigie kelele mara ngapi, hatotikisika wala kukuitika. Baadhi ya watu huwa wameghiriki na kuzama kwenye madhambi mpaka wanafika hadi ya kuchukia hata kusikia jina la Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wanaposikia mafundisho ya dini na ujumbe wa masuala ya kiroho na kimaanawi, hali zao hutibuka na kutafirika. Ni wazi kwamba watu wa aina hii hawajibakishii tena fursa yoyote ya kutubia na kurejea kwenye njia ya uongofu, hata kama atakayewaongoza na kuwaonyesha uongofu huo atakuwa mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye ni mlinganiaji bora kabisa, na matendo yake ni ushahidi wa kuthibitisha ukweli wa utume wake. Inadi, ubishi na ukaidi wa aina hiyo dhidi ya haki hautakuwa na tija na matokeo mengine ghairi ya kughadhibikiwa na kufikwa na adhabu ya Allah hapa duniani na akhera, iwe ni katika zama za uhai wa Mtume mwenyewe au baada ya kutawafu kwake. Vyovyote iwavyo, watu hao hawana pa kukimbilia kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameuhodhi ulimwengu mzima na hakuna yeyote awezaye kutoka nje ya mamlaka yake yasiyo na mpaka wala kikomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa mtu hatokuwa na utayarifu wa kuikubali haki, maneno na wito atakaolinganiwa hata na waja safi na wateule wa Allah ambao ni mitume wake, hautakuwa na taathira kwake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama shetani atamtawala mtu moyo na roho, ya mtu huyo huingia upofu na uziwi, zikashindwa kuiona na kuisikia haki. Vile vile, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba Washirikina wasidhani kuwa maadamu mtume yuko duniani wao hawataadhibiwa, au kama atakuwa hayuko tena amesharejea kwa Mola, hakutakuwa na adhabu tena. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 901 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Yeah. tupate angalau mafunzo mawili matatu yanayotokana na bibi huyu mtukufu. Mwanaye Alimamu Lhasan Almujtaba alayhi ssalam anapokea hadithi akisema: raaitu ummi Fatimata alayha ssalam qamat fi mihrabiha lailata jumuatiha hata ttadhaha amudu subhi, mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. wasamituha tadu lilmuminina walmuminati, na nikamsikia akiwaombea waumini wa kiume na waumini wa kike tusammihim, akiwataja kwa majina yao. watukthiru lduaa lahum na akikithirisha kuwaombea dua. Wala tadu linafsiha bishaiin, na wala hakujiombea yeye nafsi yake kwa chochote. Fakultu laha, nikasema kumwambia ya ummahu, ewe mama yangu mpendwa, lima la tadiina linafsiki kama tadiina lighairiki, kwa nini hujiombei wewe mwenyewe kama unavyoombea wengine. Faqalat akasema, ya bunaya, ewe mwanangu mpendwa, aljaru Thumma daru, kwanza jirani kisha nyumbani. Haya ni masimulizi mafupi tu ya yanayonukuliwa na alimamu Lhasan kuhusu mama yake ambaye ni binti ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Haya ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 31 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 194 iliyopita, kibiriti kilivumbuliwa na John Walker, mtaalamu wa madawa wa Uingereza. Hata hivyo, awali, mbali na kibiriti cha Walker kuwaka kwa taabu na mashaka kilikuwa pia na hatari kwa watumiaji wake. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana wataalamu wengine wakafanya jitihada za kukikamilisha kibiriti hicho. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita iliundwa jumuiya ya kimataifa ya Ahlul Bait kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kuwakutanisha pamoja Shia na wafuasi wa Ahlubaiti wa Mtume Muhammad alayhi wa alihi wasallam wa kote duniani, kujenga uhusiano baina yao, kunyanyua juu kiwango cha shule za kidini, kutafuta ufumbuzi yani wa matatizo yanayojitokeza baina ya wafuasi wa Ahlubaiti na madhehebu nyingine za Kiislamu na kadhalika. Tarehe 10 Dei, miaka 27 iliyopita, yaani tarehe 31 Desemba mwaka 1994, idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kazi kwa shabaha ya kufikisha sauti ya ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu kwa wazungumzaji wa lugha hiyo. Matangazo ya idhaa hii ya Kiswahili ya Redio Teheran yalianza sambamba na sherehe za kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran yanahusu masuala mbalimbali ya kisiasa, kijamii, kiuchumi, kidini na kadhalika. Na katika siku kama ya leo, miaka 22 iliyopita, rais Boris Yeltsin wa Rusia aliondoka madarakani na nafasi yake ikachukuliwa na Vladimir Putin. Kipindi fulani, Yeltsin alikuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti. Boris Yeltsin alichaguliwa kuwa rais wa Rusia Januari 1991 na alikuwa akiungwa mkono na madola ya magharibi, hata baada ya kusambaratika umoja wa Sovieti mwishoni mwa mwaka 1991 aliendelea kuwa rais wa Russia akitumai kwamba kwa kutumia misaada ya kifedha magharibi angeweza kuiokoa nchi hiyo kutokana na matatizo ya kiuchumi ya wakati huo. Kinyume na matarajio yake, viongozi wa madola ya magharibi hawakutekeleza ahadi zao, hali iliyopelekea siasa za rais Boris Yeltsin kushindwa vibaya siku kama ya leo miaka 88 iliyopita alifariki dunia ya tola Mirza Muhammad Hussein Naini, marja na faqihi mkubwa na mmoja kati wa ya wahakiki wakubwa wa elimu ya usulul fiqh. Alama Naini alizaliwa mwaka 1276 hijiria kamaria mkoani Nain huko katikati mwa Iran, katika familia ya kidini. Alisoma na kuhitimu masomo yake ya awali nyumbani kwao na kuendelea na masomo ya juu Najaf nchini Iraki. Akiwa huko alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo. Miongoni mwa vitabu vya alama na ini ni pamoja na vitabu vya wasilatunajat na tanbihul umma na tanzihu lmilla, kitabu ambacho kilitoa mchango mkubwa katika mapambano dhidi ya viongozi madhalimu. Kabisa mpenzi msikilizaji, hii ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema: umoja wa nchi za Kiarabu, umoja wa nchi za Kiislamu, mbona mpo kimya na madhila wanayofanyiwa ndugu zetu wa Kipalestina? Mko kimya, mkawa kama maji mdomoni. Kisha katika ujumba wake pili anasema tuko pamoja. Safi, asante sana hamis bilali ukiwa hapo mtwara tanzania jumaidi isa akiwa kondoa anasema, anasema watangazaji wa kipindi cha baraza la wasikilizaji anasema asalamu alaikum awali yoyote ni jambo la kumshukuru allah tupo salama salmi na wakati dunia nzima ikizongwa na janga la korona kila kuchao na kupelekea kuyumba kwa uchumi duniani kote wa tanzania tumefarijika kuona hatua za hela kwa sasa zinawekwa wazi huku ikionyesha zimekopwa ngapi na zimetumikaje. Asante sana, ujumbe wako kidogo mrefu lakini ntauachia hapo kutokana na ufinyo wa wakati. Hata hivyo, tunakushukuru sana Juma. Naye Arabi Rashidi Ngwida akiwa Masasi, Mtwara, Tanzania anasema assalamu alaikum hapo Teheran studio. Bado tuko pamoja, kazi njema, asante sana. Tupo pamoja sana, asante sana kwa kutufuatilia. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa, kutokana na ufinywa wakati, ni kutoka kwa, kutoka kwa Idris Ali Maliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya nasema, shukran Radio Tehran. Asante sana pia. Profesa Ali Magema ukiwa hapo Tanga, Tanzania anasema, sisi Waislamu hatuna lolote la kusema kama ni hivyo, ndugu zetu wa Palestina watakwisha. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Khatibu wa swali ijumaa iliyoswaliwa alio hapa mjini Tehran amesema kwamba kama utawala haramu wa Israel utathubutu kufanya kosa dogo kabisa, vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu Iran vitatoa jibu kali dhidi yake ambalo litakuwa ni la kuumiza. Waziri mkuu wa Algeria ametoa agizo kwa idara ya maswala ya dini na wakfu kuhakikisha kwamba muda wa hutba za swala ya Ijumaa katika misikiti yote ya nchi hiyo hauzidi dakika kumi kama moja ya mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Waziri wa elimu wa Kenya George Magoha amesema kwamba wanafunzi wote ambao ni wapenzi wa jinsia moja wanapaswa kuzuia kuhudhuria shule za bweni ili wasiwashawishi wanafunzi wengine. Na hali ya usalama katika nyanda za juu na za kati za wilaya Fizi katika mkoa wa Kivu kusini huko Kongo DR inatia wasiwasi. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mwanana. Asante na kwaheri.