Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu ya mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tahadhari kuhusu kurejea udikteta nchini Tunisia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Baadaye tutakuleteni kipindi maalum kitakachokuwa uh, mhadhara wa kidini uh, wa Shekh Maulid Hussein Sombi akizungumzia siku hizi siku za kufariki dunia na kufa shahidi Bibi Fatuma Tuzahra binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi ametangaza kwamba Hizbullah na wana mukawama wameimarika zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Waandamanaji wanne wa uawa wa nchini Sudan katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi. Waislamu wa Marekani wametoa wito wa, wa kukomeshwa ujasusi unaofanywa dhidi ya jamii ya wafuasi wa dini hiyo. Na imeripotiwa kwamba zaidi ya watu milioni moja duniani wanaambukizwa korona kila siku. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba harakati ya Hizbullah na ile ya Mukawama zina nguvu kubwa zaidi katika eneo hili la Asia Magharibi. Said Ibrahim Raisi ambaye alikuwa akizungumza na familia za mashahidi wa vita vya kujitetea kutakatifu na walinzi wa haramu takatifu katika mji wa Qum ameashiria tukio la kufukuzwa Wamarekani huko Siria, Afghanistani na Iraki, na akasema hii leo Wamarekani wamekuwa dhaifu kuliko hapo awali na kwamba vikosi vya Hizbullah na mujahidina wakiwemo Wapalestina ndivyo vyenye mkono wa juu na nguvu zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia Rais Ibrahim Raisi ameongeza kwamba mashahidi walidhamini usalama wa eneo hili la magharibi mwa Asia na hali nzuri iliyopo hivi sasa inayopatikana kutokana na damu zao, lakini maadui wameendeleza njama zao sasa, na sasa wanawahamisha wapiganaji wa kundi la kigaidi la Daesh kutoka Siria na kuwapeleka Afghanistan. Vilevile ameashiria matukio ya, ya Afghanistan na kusema usalama wa Afghanistan ni usalama wa jamhuri ya Kiislamu na ukosefu wa amani katika nchi hiyo ni sawa na ukosefu wa usalama katika Iran ya Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kwamba takriban Waafghani milioni nne wanaishi Iran na maisha ya Wairani na Waafghani yamefungamana kiasi kwamba ni vigumu kutofautisha baina yao. Rais wa Iran ameendelea wazayuni na wanachama wake wanafanya kazi kwa niaba kwa ajili ya kufanya uharibifu katika eneo la magharibi mwa Asia. Ameongeza kwamba kundi hilo linaripua na kuharibu hata misikiti na kuua Waislamu, kazi ambayo pia inafanywa na wazayuni maghasibu. Vile vile amemwenzi shahidi Qasim Suleimani aliyekuwa kinara wa mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh. Na akasema kwamba kamanda Suleimani alikuwa hakuwa peke yake, bali aliwakilisha mfumo na skuli ya Abu Abdillah Imam Hussein bin Ali alaihim assalama. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuchukizwa na Ripoti kwamba waandamanaji wanne waliokuwa katika maandamano yaliyofanyika jana Alhamisi nchini Sudan wamepigwa risasi na kuuawa na vikosi vya jeshi la nchi hiyo wakiwa katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi. Volker Perthes amesisitiza udharura wa kufanyika uchunguzi halisi juu ya uhalifu huo na kudhaminiwa haki ya uhuru wa kusema na kujieleza nchini Sudan. Kamati Kuu ya Madaktari wa Sudan, CCSD, imesema waandamanaji wanne walipigwa risasi na vikosi vya usalama na kuuawa katika mji wa Umdurman jana Alhamisi. Khartum na miji mingine kadhaa ya Sudan ilishuhudia maandamano yaliyoitishwa na jumuiya ya wana taaluma na makundi ya upinzani yakishutumu makubaliano ya kisiasa yaliyotiwa saini kati ya mkuu wa baraza la utawala Abdul Fatah al Burhan na waziri mkuu wa serikali ya Khartum Abdallah Hamdok na kudai kurejeshwa utawala wa kiraia na wa kidemokrasia. Jumuiya ya madaktari wa Sudani pia imetangaza kwamba alfajiri ya leo Ijumaa, vikosi vya usalama vimevamia hospitali za East Nile na Khartoum Teaching kwa nguvu za silaha ili kuwasaka majeruhi kwa tuhuma za kushiriki katika maandamano ya Alhamisi ya jana. Takriban watu 52 wameuawa kwa kupigwa risasi na askari usalama tangu wanaharakati wanaounga mkono demokrasia walipoanzisha kampeni ya maandamano mitaani kupinga mapinduzi ya kijeshi na kudai utawala wa kiraia. Kundi kubwa la kutetea haki za Waislamu nchini Marekani limetoa wito wa kusitishwa ujasusi unaofanywa dhidi ya jamii ya wafuasi wa dini hiyo na kuchukuliwa hatua kali wahusika wa vitendo hivyo. Ni baada ya kufichuliwa habari zaidi za ujasusi unaofanywa dhidi ya taasisi za Kiislamu huko Marekani, ikiwemo misikiti ambazo zinakabidhiwa kwa makundi yanayopiga vita Uislamu na ya kizayuni. Awali ujasusi huo ulifichuliwa uh, na Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu Kea na umetikisa mawakili wa kiislamu nchini humo na kuibua upya wasiwasi wa muda mrefu kuhusu ujasusi unaofanywa dhidi ya jamii ya Waislamu huko Marekani. Mkurugenzi wa masuala ya jamii katika jumuiya ya KEA huko Ohio, Whitney Siddiq amesema wanajamii wameshtushwa na kuhuzunishwa na hali hii, lakini watu wengine pia hawakushangaa kwamba kundi lenye chuki dhidi ya Waislamu lilikuwa likilenga jumuiya za kiislamu ikiwemo KEA na kufanya ujasusi. Mnamo Disemba 15, jumuiya ya KEA ilitangaza kwamba imemfuta kazi Romin Iqbal, mkurugenzi wake mtendaji katika eneo la Columbus, kwa ukiukaji mkubwa wa maadili ya kitaaluma. KEA ilimtuhumu Iqbal kwamba ametoa taarifa za siri kwa kundi linalojiita Investigative Projective Terrorism, IPT, IPT, ambalo shirika la kutetea haki za kiraia linalofuatilia makundi yanayochochea chuki nchini Marekani, SPLC linasema lilianzishwa na mwanaharakati anayepiga vita Uislamu. Ushahidi unaonyesha kwamba genge hilo lina ushirikiano wa karibu na shirika la ujasusi la Israel, Mosada. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran ofisi ya Wakfu na masuala ya Kiislamu ya msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu imetangaza kwamba walowezi zaidi ya 34,000 wa kizayuni wamefanya mashambulizi dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa mwaka huu unaomalizika leo wa 2021. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya Wakfu na masuala ya Kiislamu ya msikiti wa Al-Aqsa, Sheikh Azam Al Khatib amesema kwamba zaidi ya walowezi 34,112 wa kizayuni wameushambulia msikiti wa Alaqsa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja. Alkhatibu amesisitiza kwamba mashambulizi ya walowezi hao dhidi ya msikiti wa Alaqsa yanatekelezwa kwa uungaji mkono na himaya ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel, ambao umegeuza msikiti huo kuwa kambi ya kijeshi. Mkurugenzi wa ofisi ya wakfu na masuala ya Kiislamu ya msikiti wa Alaqsa pia ametahadharisha kuhusu kuongezeka mashambulizi ya Wayahudi wenye misimamo mikali dhidi ya msikiti wa Laksa na kuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu. Msikiti wa Laksa, ambao ni nembo kuu ya utambulisho wa kiislamu na Palestina katika mji wa Baitul Muqaddas, daima umekuwa ukilengwa na hujuma na vitendo vya uharibifu vya utawala ghasibu wa Israel na walowezi wa Kizayoni na shirika la habari la Ufaransa limetangaza kwamba kuanzia Disemba 23 hadi 29 idadi ya watu waliopatwa na virusi vya korona kila siku duniani ilizidi milioni moja. AFP imeripoti kwamba kwa muda wa siku saba zilizopita zaidi ya visa vipya milioni 7.3 vya Covid-19 vimetambuliwa ulimwenguni kote na wastani wa kesi milioni 1.43 zimeripotiwa kwa siku. Takwimu hizi ziko juu zaidi kuliko rekodi ya hapo awali ya wimbi la kabla katika kipindi cha kati ya tarehe 23 na 29 Aprili mwaka huu wa 2021, wakati idadi ya watu walioambukizwa kila siku ilikuwa laki nane na 17. Takwimu hizi zimetolewa kwa kutegemea data za kila siku za mamlaka ya afya katika nchi mbalimbali. Ripoti hiyo inasema kwamba katika siku saba zilizopita idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona duniani imeongezeka kwa asilimia 46, ikilinganishwa na wiki iliyopita. Zaidi ya asilimia 85 ya maambukizi ya sasa yameripotiwa katika maeneo mawili ya Ulaya na Marekani, ambako korona aina ya Omicron inaendelea kuenea kwa kasi kubwa. Na hu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayoendelea kwa wajeni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu tahadhari ya kurejea udikteta nchini Tunisia. Rashid Al Ghanushi, spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia, amezitaja hatua na maamuzi yanayochukuliwa na rais wa nchi hiyo Kais Said kuwa ni sawa na kuhuisha tajiriba iliyofeli na kueleza kwamba Tunisia inaelekea katika mkondo wa kurejea kwenye udikteta na kutengwa nchi hiyo. Alghanushi ambaye pia ni mkuu wa chama cha Annahdha amesisitiza kwamba rais wa sasa wa nchi hiyo yaani Kais Said anataka kuona Tunisia ikiwa nchi bila ya chama cha siasa amesema kinachoshuhudiwa sasa nchini Tunisia ni sauti moja ya rais wa nchi na kwamba serikali inadhibitiwa na mtu mmoja ambaye anatekeleza chochote anachokipenda yeye. Yeye ndiye anayepasisha sheria na kufuta katiba, anafuta kazi serikali na kuvunja bunge ili aweze kudhibiti na kusimamia masuala yote ya nchi, amesisitiza Rashid Al Ghanushi. Tahadhari hiyo ya mkuu wa chama cha Annahdha nchini Tunisia inaelekea katika kwamba Tunisia inaelekea katika zama za udikteta ina mantiki kwa kuzingatia matukio ya hivi karibuni nchini humo. Tunisia imekumbwa na mgogoro mkubwa wa kisiasa tangu Januari 25. Rais Kais Saidi wa nchi hiyo alichukua uamuzi wa ghafla na wa kushangaza wa kusitisha shughuli za bunge na kuwafuta kazi spika na waziri mkuu wa nchi hiyo na kisha akatoa madaraka yote ya nchi hiyo. Rais wa Tunisia alichukua maamuzi hayo kwa kisingizio kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo pamoja na serikali wameshindwa kuboresha hali ya uchumi na kukabiliana ipasavyo na maambukizi ya korona. Hatua hiyo ya rais Said iliibua mivutano ya aina yake nchini Tunisia, na tunaweza kuitaja mivutano hiyo kuwa ni mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo tangu baada ya mapinduzi ya wananchi mwaka elfu mbili na kumi na moja yaliyoondoa madarakani serikali ya Bin Ali, rais wa wakati huo wa Tunisia. Harakati na hatua zote hizo za rais Kais Saied, ambazo zimejiri baada ya miezi kadhaa ya mivutano ya kisiasa, zimekabiliwa na upinzani mkali wa ndani kutoka kwa wananchi na vyama vya siasa. Ali Laarayedh naibu mkuu wa chama cha Ennahda ametangaza kwamba maamuzi yaliyotangazwa na rais ni mapinduzi dhidi ya taasisi za serikali katiba, na vilevile dhidi vile ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia. Rais Kais Saied katika miezi ya karibuni amechukua hatua mbalimbali za kuimarisha mamlaka yake na kuwadhoofisha wapinzani. Hivi sasa kiongozi huyo wa Tunisia ana mpango wa kuifanyia marekebisho katiba ambayo imepangwa au imegawanywa madaraka imegawanya madaraka ya uongozi wa nchi kati ya rais waziri mkuu na bunge. Rais wa Tunisia anaamini kwamba mgogoro wa kisiasa wa sasa nchini humo umesababishwa na katiba iliyopasishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na kwamba katiba hiyo haifai tena. Rais Kais Saidi yuko nyuma huko nyuma aliongeza muda wa kusitishwa shughuli za bunge na kutangaza kwamba kura ya maoni ya kitaifa kwa ajili ya kuifanyia marekebisho katiba ya Tunisia itafanyika Januari 25 na uchaguzi wa bunge uh, utafanyika tarehe 17 Disemba mwaka ujao wa 2022. Said anasisitiza suala la kufanyuwa marekebisho katiba katika hali ambayo baada au baadhi ya vyama vya siasa kikiwemo cha Anahdha chama cha Jumhuria Atakaful na Afek Tunis, Amal na vilevile vile Atayar Ademokrati vinapinga mabadiliko ya aina yoyote ya katiba ya Tunisia. Vyama hivyo vinamtaka rais Kais Said aheshimu ahadi yake kwa wananchi na kufungamana na kiapo walichokula kabla ya kushika wadhifa wa rais wa nchi hiyo. Vyama hivyo vya Tunisia pia vimelaani ukiukaji wa mara kwa mara wa haki ya uhuru wa kimsingi ikiwemo haki ya kusema na kuhukumiwa raia wa kawaida katika mahakama za kijeshi. Bado muko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Na kati tutakaangazia leo ni pamoja na rais wa Iran kuitembelea Russia kufuatia mwaliko wa Rais Putin. Iran asema inawezekana kufikia makubaliano mazuri katika mazungumzo ya Vienna. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran asema mauaji ya Jenerali Suleimani yalikuwa ni ugaidi wa kiserikali karibuni Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran anatazamiwa kuitembelea Rasia mapema mwaka ujao 2022 kufuatia mwaliko wa mwenzake wa nchi hiyo Vladimir Putin. Hayo yalisemwa Jumanne na Ali Bahadori Jaharomi msemaji wa serikali ya Iran ambaye alieleza kuwa Said Ibrahim Raisi anatazamiwa katika safari yake hiyo kufanya mazungumzo na viongozi wa Russia kuhusu njia za kuimarisha uhusiano wa kistratejia wa Moscow na Tehran. Akifafanua zaidi, e, kuhusu safari hiyo, msemaji wa serikali ya Iran amesema katika Kishfana, mwendelezo wa maingiliano ya kistratejia ya Irani na Russia, rais Putin amemwalika rais wa Iran kutembelea Russia. kuwa Jumanne, Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin ya Rusia, alisema Moscow na Teheran zinaandaa mazingira ya kuwa na mawasiliano ya kiwango cha juu zaidi. Iran na Rusia zimefanikiwa kuboresha uhusiano wao wa pande mbili katika nyuga mbalimbali katika miaka ya hivi karibuni, huku Moscow ikiunga mkono sera na misimamo ya Iran kama vile haki ya Iran ya kustafidi na miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza matumaini yake ya kufikiwa mapatano ya kuridhisha katika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran baina yake na kundi la nne ya jumlisha moja linaloundwa na mataifa ya Rusia, China, Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani yanayoendelea huko Vienna, Austria. Husein Amir Abdullahian aliyesema hayo Jumanne pamizoni mwa marasimu ya kumwenzi aliyekuwa balozi wa Iran nchini Yemen Hassan Irloo na kuongeza kuwa mazungumzo yako katika njia sahihi. Kufikiwa makubaliano ni kitu kinachowezekana iwapo upande wa pili wa mazungumzo utakuwa na nia na irada njema ya kisiasa. Amir Abdullahian amebainisha kuwa timu ya Iran kwenye mazungumzo hayo kwa sasa inajishughulisha zaidi na suala la kufikiwa matini ya pamoja ya makubaliano ambayo yanaziridhisha yeah, pande zote husika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza bayana kuwa makubaliano juu ya nukta zenye utata kwenye matini ya mapatano hayo yatafikiwa katika kipindi kifupi kijacho, iwapo upande wa pili utafanya mazungumzo kwa dhati na nia njema. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna yanayoangazia suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na haramu dhidi ya Iran ilianza Jumatatu, uh, kwa kikao cha kamisheni ya pamoja iliyoongozwa na Ali Bagherikani, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Enrique Mora, ambaye ni naibu mkuu wa huduma za kigeni katika Umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, Ali Bagherikani, ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kwamba msingi wa mafanikio ya mazungumzo hayo ni kufikia makubaliano ya kuondolewa kikamilifu vikwazo dhidi ya Iran. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran huko Vienna, amesema... uh, jamhuri uh, ya kiislamu ya mbili, islami, Iran kama ambavyo imekuwa ikisisitiza, mara hii pia inasema kwamba siri ya mafanikio ya kusonga mbele mazungumzo ni kufikiwa mapatano ya kuondolewa vikwazo kivitendo. Uh, ni jambo lenye uh, kuleta matumaini uh, kwamba upande wa uh, pili umekiri uh, jambo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kitendo cha Marekani cha kumuua luteni jenerali Kasim Suleimani kilikuwa ni hujuma ya kigaidi na ugaidi wa kiserikali na ametaka wale wote waliohusika na jinai hiyo ya kinyama wapandishwe kizimbani. Akizungumza Jumatatu katika mkutano wa kila wiki na waandishi habari, Said Hatibzade ameashiria kukaribia kumbukumbu kumbu ya kuua washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na kusema Luteni Jenerali Suleimani alikuwa ni shujaa katika vita dhidi ya ugaidi. Amesema kuuawa shahidi kamanda huyo mashuhuri wa vita dhidi ya ugaidi ni thibitisho tosha la unduma kuwili na kukosekana ukweli miongoni mwa baadhi ya wale wanaodai kupambana na ugaidi. Aidha, amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran itafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa waliotenda jinai hiyo wanafikishwa kizimbani. Khatibzadeh amesema mauaji ya kigaidi ya kamanda Suleimani si tu kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa bali pia ni kitendo cha kivamizi dhidi ya mamlaka ya kujitawala nchi, yaani Iraq. Ikumbuke kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ambaye Januari tatu mwaka 2020 alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashidu Shabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kufuatia amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Khatibzadeh amesema kumeundwa kamati ya pamoja Iran na Iraq kwa ajili ya kufuatilia waliotekeleza ugaidi huo ili kuhakikisha kuwa wanapandishwa kizimbani. Aidha amesema kuna haja ya kukabiliana na propaganda za maadui ili kuhakikisha kuwa fikra za shahidi Suleimani zina baki hai. Wakati huo huo, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masala ya kimataifa, Dr Ali Akbar Velayati, amesema shahidi Kasim Suleimani alilinusuru eneo la Asia ya Magharibi kutoka kwa maadui kama vile kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Aliyesema hayo katika kongamano la fikra za Haj Kasim na vyuo vikuu na vyombo vya habari hapa mjini Teheran, akifafanua zaidi Vilayati alisema Shahidi Suleimani ni misdaki na kielelezo cha aya ya Qurani tukufu inayosema: sema mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kwa hakika katika mwamko wa Kiislamu ambao ulihuishwa na Imamu Ruhullah Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Haj Qasim Suleimani alikuwa miongoni mwa waliokuwa na nafasi kubwa katika kuunda historia ya Uislamu na Iran. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza kufungamana na familia za raia wa Burkina Faso ambao waliuliwa katika hujuma ya kigaidi hivi karibuni. Katika taarifa Jumaatatu, Said Hatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amebainisha masikitiko yake makubwa kutokana na kupoteza maisha ya raia wa Burkina Faso katika hujuma ya kigaidi. Amesema chimbuko la ugaidi ni kuwa baadhi ya nchi zinaona masilahi yao yako katika kuibua hali ya kukosekana usalama na uthabiti. Alhamisi wiki iliyopita watu wasiopungua 44 waliuawa katika mashambulizi mawili ya kigaidi magharibi mwa Burkina Faso. Serikali ya Burkina Faso imelaani vikali hujuma hiyo na ilitangaza Jumapili na Jumatatu kuwa siku za maombolezo ya kitaifa. Hadi sasa kuna kundi lilotangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Namwapenza msikilizaji, na kwa habari hiyo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Umetuma nengo kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. deea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza uchambuzi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu yenye kichwa cha maneno Kilio cha katiba chapata sauti mpya. Gazeti hilo linamnukua Askofu Mungi akihoji ugumu uliopo kurejea maoni ya tume ya Jaji Warioba na kusema kwamba kwa jamii inayoangalia mambo kwa usawa halisi halistahili kuzua mkorogano. Vichwa vya habari nyingine za gazeti la toleo la leo la Mwananchi vinasema mwanamke mwingine akutwa ameuawa, kisa cha mganga aliyebaka mgonjwa na kibano kipya wadaiwa NHC. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari ya taathira za mapenzi katika magonjwa ya akili na kumnukuu daktari bingwa wa hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam akichambua ukubwa wa tatizo na kueleza kwamba wazee wasio na wenza ni vinara wa ubakaji. Habari hii imeandikwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe kwa kichwa cha habari Mapenzi yalivyo kiini cha ugonjwa wa akili. Vichwa vya habari nyingine za Nipashe vinasema: marufuku kuwavua samaki aina ya kasa visiwani Zanzibar, mbaroni akituhumiwa kuwa na picha za wafu, waziri atema cheche uchafu, masoko ya da yanga, dodoma jiji hapatoshi, na hatimaye kotino ajipeleka Arsenal. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele habari yenye anwani mkopo WB warejesha shule elfu tatu. Vilevile limeandika habari yenye kichwa cha maneno SMZ yapiga marufuku uvuvi wa samaki kasa. Ni baada ya watu saba kufariki dunia na makumi ya wengine kulazwa hospitalini kufuatia kula nyama ya kasa visiwani Zanzibar wachimbaji sasa kusaini wanapoingia mgodini na mauaji ya kutisha yaliyotikisa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni baadhi ya habari zinazoonekana toleo la leo la gazeti la habari leo. Na, na gazeti la majira lina habari yenye kichwa cha maneno wadaiwa kodi NHC kufungiwa nje ndani. Limeandika kwamba hatua hiyo imechukuliwa baada ya kubuniwa vitasa janja ambavyo kodi Uh, ya pango ikimalizika vinajifunga vyenyewe na kwamba vitafanya kazi kwa mujibu wa sheria za shirika hilo vile vile lina habari yenye uh, vichwa vinavyosema watoto laki nane ishirini na saba elfu na mia moja ishirini na tisa na wafanyiwa uchunguzi wa kifua wa kikuu wakulima na wafugaji wapimana ubavu tena na yanga kuikaribisha dodoma mji leo kwa mkapa Nchini Kenya, habari kuu ya gazeti la Taifa Leo ni ile ya iliyopewa kichwa cha maneno azimio la Raila la mtikisa Ruto. Limedokeza kwamba kwa kigezo cha wabunge wanaoegemea upande wa Uhuru na Raila, naibu rais William Ruto atakuwa na kibarua kigumu katika uchaguzi wa rais mwaka 2022. Limeandika kwamba muswada kuhusu miungano kuwa vyama vya kisiasa uliozua vurugu bungeni wiki hii vilevile, uliibua hesabu zinazomzidi naibu rais uzito katika hali inayotoa ishara kwamba huenda mrengo wa Uhuru na Raila ukamsumbua sana Ruto mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Chini ya kichwa cha habari tohara ya kipekee, gazeti la Taifa Leo pia limechapisha picha ya kikosi cha wamorani kukizunguka manyata wakati wa tohara inayotumika kama mwisho wa maisha ya utotoni na kuwa mwanaume. Katika hafla ya eneo la Puksanki, Transmara, Narok, angaa vijana mia nne wa mbari ya Siria, jamii ya Wamasai, walifuzu. Katika ukurasa wa burudani, gazeti la Taifa Leo limeandika habari ya kifo cha mwanamuziki mashuhuri wa Kongo, Jenerali Defao, ambaye inasemekana ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa korona. Limedokeza kwamba Jumanne wiki hii nyota mkongwe wa muziki wa rumba na Lingala, Lulendo Matumona almaarufu Jenerali Difao alimaliza mwendo. Runinga ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba Defoe amefariki dunia kutokana na ugonjwa wa korona. Gazeti la Standard limeandika kwamba washirika wa Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga katika bunge la taifa wamepiga kura ya kuunda chama cha muungano na kwamba huo ni ushindi mkubwa kwa kambi ya wa wawili hao kuelekea uchaguzi wa rais mwaka 2022. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Uhuru Raila wa mtwanga Ruto katika kupigania vyama vya muungano. Ni kuhusu mswada wa marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa ambao utamwezesha Bwana Odinga kuunda muungano mkubwa wa vyama vya siasa kwa urahisi zaidi. Kambi ya Ruto inaamini kwamba ikiwa muungano huo utageuzwa kuwa chama cha siasa, basi utakuwa umemkweza kisiasa Bwana Odinga na kumshusha William Ruto kabla ya uchaguzi mkuu wa rais mwaka 2022. Habari nyingine muhimu ya Standard uh, zina vichwa vya habari: washindi na walioshindwa katika mahakama mwaka 2021, na manusura wa mateso nchini Saudi Arabia afanya sherehe baada ya kurejea nyumbani nchini Kenya. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Hussein Sombi wa Tanzania, ambaye anazungumzia uh, Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Wa barakatu katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya bibi Fatima Tuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu. Tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya bibi Fatima Tuzahara. Maadui wa bibi Fatima Tuzahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatima Tuzahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatima Tuzahara, ndio maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wa salatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati, muilinde vizuri, muichunge hiyo, ni aya, zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii kwa maana yake, bali inazungumzia Mtume na maimamu na katikati ni Fatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam. Sala ya kati na kati ni Fatimatu Zahra mlindeni sana Fatimatu Zahra, mbebeni sana Fatimatu Zahra. Ndiyo maimamu wetu wote wanasisitiza hivyo, ndio maana hata katika riwaya tunazozisoma hakuna majlisi ya aina yoyote ya maumivu ya vilio inayohusiana na maasumina alayhim salam, na hasa kwa alimamu lhuseini na mashuhada wa Karbala, isipokuwa Fatimatu Zahara anahudhuria katika majlisi ile. Kwa nini ahudhurie yeye katika majalisi zote hizo, na hasa majlisi ya mtoto wake alimamu lhuseini na mashuhada wa Karbala? na bado ukaambiwa anatembea na mikono ya Abulfadli Abbas iliyokatwa katika ardhi ya Karbala na mkono wa mtoto mdogo Aliyu lil Asghar uliokatwa Karbala. Fatimatu Zahara bado anatembea nao na anahudhuria katika majalis, na riwaya zikatwambia anawaombea dua wanaekaa katika majlis, na anawapapasa au anawafuta miguu yao ambayo imejaa vumbi, kwa watu ambao wanaenda katika majlis. Anafanya mambo hayo Fatimatu Zahara kwa sababu gani? Kwa sababu yeye ndiyo mama, yeye ndiyo mlezi namba moja, yeye ndiyo kiunganishi, ndiyo salati liwustwa, ndiyo sala ya kati ambayo natakiwa tuilinde na tuhifadhi. Hautokubalika wewe ukiwa na Mtume hauna Fatima, hautokubalika wewe uko na imamu Lhuja hauna Fatima. Lazima Fatima Tuzahara aeleweke. Ndio maana aliumizwa toka baada ya kufa tu kwa Bwana Mtume, maumivu aliyoyapata ndio maana tukasema karibia mwezi mzima huu unaitwa ni masiku ya bibi Fatima, kwa sababu aliteseka sana baada ya kifo cha baba yake Bwana Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na umri wake ni mdogo sana, amekufa akiwa na miaka kumi na nane na miezi kadhaa, umri mdogo, lakini amekuwa ni siri, siri ambayo haijatambuliwa wala haitofumbuliwa siri ile ndio maana tunasoma katika dua na katika maneno wa ala maarifatiha darati lqurunu alula kwa kumfahamu tu Fatima tuzahara karne na karne zinaenda zinajirudia bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala maarifatiha darati lqurunu lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni sirrul mustaudaa fiha. Ndio maana dua bora, katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo, asome Allahumma inni asaluka bihaqi Fatima wa abiha wa baliha wa baniha wa sirrul mustaudaa fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu taji haja zako Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali bin Abi Talib, kisha watoto wake Alhasani wal Hussein, kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzahara, ambayo sisi hatuijui, siri ile iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na bwana Mtume na ahlu baiti zake alayhi ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatuma Tuzahara ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayowachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatuma Tuzahara, ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha, yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo Aseme Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu, watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima tu Zahra alaihi salamu, riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa anawashika watu ambao wa wanampenda Fatima Tuzahara, ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara, ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja, linatisha japokuwa saa hii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia ya Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana wakati huo wachache sana nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao Fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatuzahara salawatullahi wasalamuhu alaiha. Lakini tujue mwezi huu tunayo mama Fatimatuzahara, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa kupitia Fatima tuzahara, mtaridhika na maisha mnayoishi. Wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima tuzahara alayhi salam, maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo yamekosa kabisa utamu katika maisha. Turudi kwa Fatima, wala saufa yutika rabbuka fatarudwa, utaona moyo wako unaishi vizuri. Usiache tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, unaondoa matakataka yaliyoko katika moyo, yanaondoa mazito yaliyoko katika moyo yanaondoa matatizo mazito ya maisha ambayo mwanadamu anayapitia katika dunia hii, na ya itatusaidia siku ya Kiyama. Msiache. Hiyo ndio maana hadithi niliyoisoma au maneno niliyoyasoma, maimamu wanawashangaa Mashia, unapomaliza ibada yako ya aina yoyote unaacha tasbihu ya bibi Fatima, Tuzahara. Unawahi nini? Uenda siku ya Ijumaa ukawa unawahi chakula hoteli, labda kitamalizika, unaacha chakula cha tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, huenda nawahi tu kwenda kuzungumza na simu na mtu ambaye anakuuliza kwani uko kwa wapi? Basi umeacha chakula cha Bibi Fatima tu Zahara. Na sisi tunaishi ambayo tunahitaji tupate radhi za Mwenyezi Mungu, tunahitaji furaha katika dunia hii. Furaha ndugu zangu, haitokuja mpaka wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa. Na ndio maana kawa Fatima tu Zahara ni mubaraka, na jana tuliambiwa kuhusu tafsiri ya mubaraka, ambayo bila shaka mubaraka ni manufaa makubwa kwa wenzako, kwa wanadamu. Ndiyo maana ya mubaraka, una baraka wewe, una baraka. Maana yake ni watu wananufaika, wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatima Tuzahara jina lake. Sote tufaidike na Fatima Tuzahara katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho, siku ya Kiyama. Katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria, sawa na Desemba 31 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 194 iliyopita kibiriti kilivumbuliwa na John Walker, mtaalamu wa madawa wa Uingereza. Hata hivyo, awali, mbali na kibiriti cha Walker kuwaka kwa taabu na mashaka, kilikuwa pia na hatari kwa watumiaji wake. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana wataalamu wengine wakafanya jitihada za kukikamilisha kibiriti hicho. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita Iliundwa Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlulbait kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kuwakutanisha pamoja Shia na wafuasi wa Ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kote duniani, kujenga uhusiano baina yao, kunyanyua juu kiwango cha shule za kidini, kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza baina ya wafuasi wa Ahlubait na madhehebu nyingine za Kiislamu na kadhalika tarehe kumi dei miaka 27 iliyopita yaani tarehe 31 desemba mwaka 1994 idhaa ya kiswahili ya jamhuri ya kiislamu ya iran ilianza kazi kwa shabaha ya kufikisha sauti ya ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu kwa wazungumzaji wa lugha hiyo. Matangazo ya idhaa hii ya Kiswahili ya redio Teheran yalianza sambamba na sherehe za kubaathiwa na kupewa utume nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran yanahusu maswala mbalimbali ya kisiasa, kijamii, kiuchumi, kidini na kadhalika. Na katika siku kama ya leo, miaka 22 iliyopita, rais Boris Yeltsin wa Rusia aliondoka madarakani na nafasi yake ikachukuliwa na Vladimir Putin. Kipindi fulani, Yeltsin alikuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti. Boris Yeltsin alichaguliwa kuwa rais wa Rusia Januari 1991 na, na alikuwa akiungwa mkono na madola ya magharibi hata baada ya kusambaratika umoja wa Sovieti mwishoni mwa mwaka 1991 aliendelea kuwa rais wa Russia akitumai kwamba kwa kutumia misaada ya kifedha ya magharibi angeweza kuiokoa nchi hiyo kutokana na matatizo ya kiuchumi ya wakati huo. Kinyume na matarajio yake, viongozi wa madola ya magharibi hawakutekeleza ahadi zao, hali iliyopelekea siasa za rais Boris Yeltsin kushindwa vibaya. Siku kama ya leo miaka 88 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Mirza Muhammad Husein Naini, marja na faqihi mkubwa na mmoja kati ya wahakiki wakubwa wa elimu ya usulul fiqh. Allama Naini alizaliwa mwaka 1276 hijiria kamaria mkoani Nain huko katikati mwa Iran, katika familia ya kidini. Alisoma na kuhitimu masomo yake ya awali nyumbani kwao na kuendelea na masomo ya juu Najafu nchini Iraki. Akiwa huko alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo. Miongoni mwa vitabu vya Alama na ini ni pamoja na vitabu vya Wasilatunajat na Tanbihul umma na Tanzihu lmilla, kitabu ambacho kilitoa mchango mkubwa katika mapambano dhidi ya viongozi madhalimu. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kwamba Hizbullah na harakati ya mukawama zina nguvu kubwa zaidi katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Rais Ibrahim Raisi pia amesema kwamba kundi la kigaidi la Daesh ni pandikizi la wazayuni katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Ofisi ya wakfu na masuala ya Kiislamu ya msikiti wa Laksa imetangaza kwamba walowezi zaidi ya 34,000 wa kizayuni wamefanya mashambulizi dhidi ya msikiti wa Laksa mwaka huu unaomalizika wa 2021. Shirika la habari la Ufaransa limetangaza kwamba kuanzia Disemba tarehe 23 hadi 29 idadi ya watu waliopatwa na virusi vya korona kila siku duniani ilizidi milioni moja. Na mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan amesema kwamba amechukizwa kutokana na ripoti ya mauaji ya waandamanaji wanne katika maandamano yaliyofanyika jana nchini Sudan kupinga utawala wa kijeshi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, nakutakieni kila laheri. Asanteni na kwaherini.