Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intaneti katika pastoday.com/ sw pia katika masafa FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara, 99.1 Marifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487 na email yetu ni swahili radio rbr. Usiku huu mhandisi sauti wetu ni Bibi Tawasuli, na mimi ni Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni vipindi vya Iran Jumahili Tutakuwa na mawaidha kuhusiana na Ayam Fatimia, yataletwa kwenu na Shekhe Maulid Husein Kundia wa Arusha, Tanzania. Tutakuleteni pia makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Tutakuwa pia na kipande cha kasida, aidha muhutasari wa habari za dunia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo kama tulivyotangulia kukutajieni, wasapi yetu ni plus 98 903 506 54 nane saba, na email yetu yaani barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Bagheri Kani asema zimepigwa hatua nzuri katika suala la uondoaji vikwazo. Irani ya rusha kwa mafanikio roketi la Simorgh la kubeba satelaiti yanga za mbali. Gazeti la Financial Times la tahadharisha kwamba shababu wanaweza kurudi tena madarakani Somalia. Na mkalimani wa jeshi asema tukio la maficho na kukamatwa Saddam lilitengezwa na Marekani. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA amesema kutokana na mazungumzo ya karibuni mjini Viena, zimepigwa hatua nzuri katika suala la uondoaji vikwazo. Ali Bagheri Kani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa na kiongozi wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya Viena, amesema kwenye kipindi cha siku kadhaa za duru ya nane ya mazungumzo, majadiliano yamejikita zaidi juu ya suala la kuondolewa vikwazo. Baghri Kani ameongeza kwamba katika duru hiyo ya mazungumzo kati ya upande wa Iran na upande wa pili, majadiliano yameendelea katika nyuga kadhaa na katika vikao kadhaa yamefanyika mazungumzo na upande wa Ulaya na mratibu wa kamati ya pamoja JCPOA kuhusu maudhui ya kupata uthibitisho wa kuondolewa vikwazo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema katika uga wa uondoaji vikwazo umefanyika ule unaotajwa kama maandikiano kati ya pande mbili, na hatua nzuri zimepigwa katika siku kadhaa za mwanzoni mwa duru ya nane ya mazungumzo. Amesema ana matumaini kuwa baada ya siku kadhaa za kusitishwa mazungumzo kwa sababu ya mapumziko ya mwaka mpya, pande husika zitalishughulikia kwa uzito mkubwa suala la uondoaji vikwazo. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna ilianza Jumatatu iliyopita kwa kikao cha kamati ya pamoja makubaliano ya nyuklia ya j Leo Alhamisi Disemba 30, 2021, jamhuri ya kiislamu ya Iran imerusha kwa mafanikio roketi la Simorgh la kubeba satelaiti anga za mbali. Shirika la habari la IRIB limeripoti habari hiyo na kumnukuu Sayyid Ahmad Huseini, msemaji wa timu ya anga za mbali ya wizara ya ulinzi ya Iran akitangaza habari hiyo leo na kusema kuwa baada ya Iran kupata mafanikio katika kurusha angani satelaiti ndogo kwa kutumia maroketi ya Safir na Ghasedak, suala la kutengeneza maroketi yenye nguvu za kubeba satelaiti kubwa zaidi katika masafa ya mbali zaidi lilipata nguvu na kwa moja ya ajenda kuu za wizara hiyo. Ama kuhusiana na utendaji kazi wa roketi la Simorgh, Said Huseini amesema sehemu zote zilizohusika na urushaji wa roketi hiyo ya majaribio zimefanya kazi zake vizuri na kufanikiwa kufikia lengo lililokusudiwa. Amesema katika operesheni hii ya utafiti, hii ni mara ya kwanza kurushwa maroketi matatu ya utafiti kwa wakati mmoja katika umbali wa kilomita 470 na kwa kasi ya mita 7450 kwa kila sekunde. Roketi la Kiirani la Simorgh lina uwezo wa kubeba satelaiti yenye uzito wa kilo 250 na kuipeleka angani umbali wa kilomita 500 katika uzio wa dunia. Gazeti la Financial Times limetahadharisha kuwa kundi la kigaidi la Shabab linaweza likarudi upya kwenye medani na kuidhibiti tena Somalia katika ripoti kuhusu mapigano mapya yaliyozuka nchini Somalia na kuzidi kupata nguvu kundi la kigaidi la Shabab, Financial Times limeandika kutokana na mivutano ya kikanda inayoendelea ndani ya Sudan na Ethiopia na mizozo ya kisiasa ya ndani, inavyoonekana kundi hilo linaendelea kurudi kwenye medani kwa nguvu kamili na kuidhibiti tena Somalia, kwa mujibu wa ripoti ya Financial Times hivi sasa mapigano yamefika mji wa Goyal na kwamba taasisi na hospitali za mji huo zimebomolewa kikamilifu, na huo ni mji ambao ulikuwa kitovu cha kitovu na kimbilio kwa ajili ya kusimamia suluhu, maridhiano na mapatano nchini Somalia, kulingana na makadirio na tathmini iliyotolewa na wafanyakazi wa ufikishaji misaada katika mwaka huu wa 2021 Mji wa Goyal umeshuhudia mapigano makubwa zaidi ya umwagaji damu kiasi kwamba kuanzia mwezi Oktoba hadi sasa mapigano katika mji huo yameua watu 12 na kuwalazimisha wengine zaidi ya mia moja kuuhama mji. Kundi la kigaidi la Shabab ambalo lina mfungamano na mtandao wa Alqaida lilianzisha hujuma na mashambulio tangu mwaka 2007 kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya Somalia. Mwaka 2011 vikosi vya Umoja wa Afrika AMISOM vikishirikiana na jeshi la serikali ya Somalia viliwatimua wanamgambo wa Shabab katika mji mkuu Mogadishu. Hata hivyo, kundi hilo lingali linaendelea kudhibiti sehemu mbalimbali za maeneo ya vijijini katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkalimani muiraqi wa jeshi la Marekani ambaye alikuwa akihudumu katika jeshi hilo wakati dikteta wa Iraq Sadam alipokamatwa, amesema ripoti zilizotolewa kuhusu mahali alipokuwa amejificha Sadam na namna alivyotiwa nguvuni walizitengenezwa Marekani wenyewe kwa sura ya kughushi. Mkalimani huyo amefichua hayo katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik ambayo amefanyiwa kwa mnasaba tarehe thelathini Desemba ambayo ndiyo siku Sadamu aliyonyongwa mwaka elfu mbili na sita. Amesema baada ya Sadamu kukamatwa yaliandaliwa mazingira kwa namna ambayo serikali ya Marekani chini ya uongozi wa George Bush ingeweza kuondoka salama Iraq bila ya muungano wa kijeshi iliyounda dhidi ya nchi hiyo kuonekana kuwa umeshindwa na pasina kutia doa nguvu na uwezo wa Marekani kwa hatua yake ya kuishambulia kijeshi Iraq kwa kisingizio cha kuwa na silaha za mauaji ya umati na kwamba ilikuwa tishio hatari pia kwa amani Mkalimani huyo ambaye hakutajwa jina lake kwa sababu za usalama amefichua kuwa Sadamu alikuwa kwenye chumba na kwamba taswira iliyoonyesha kuwa wakati alipokamatwa alikuwa amejificha ndani ya lindi ili kuwa ya kutengeneza. Ameongeza kuwa dikteta huyo wa Iraq hangeweza kuingia ndani ya shimo hilo kwa sababu lilikuwa jembamba sana, na wakati huo alikuwa amedhoofu kwa mujibu wa mkalimani huyo wa jeshi la Marekani, wakati alipokamatwa, Sadamu alikuwa ndani ya chumba cha kawaida ambacho hakikuwa na chombo chochote cha kufanyia mawasiliano zaidi ya kabati la nguo, vitanda viwili, redio kinasa sauti, televisheni moja ndogo, pamoja na nguo chache na viatu. Ameongeza kwa kusema, ukweli ni kwamba wakati Sadamu alipotiwa mbaroni alikuwemo ndani ya chumba hakuwa hadhir na kwa hivyo hakujua alichokuwa akisema na nini hasa kilichotokea. Madai ambayo Marekani iliyatumia kuishambulia kijeshi Iraq na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo ni kuwepo silaha za mauaji halaiki nchini humo, na hadi hivi sasa hayajaweza kuthibitishwa katu hadi leo hii. Na viongozi wa michezo nchini China wamesema kutokana na nyota wa michezo wa soka kuwa ni kigezo na mfano wa kuigwa kwa vizazi mbalimbali mbali. ni marufuku kwa wachezaji wa soka kujichora tatuu. Uchoraji wa tatuu ni mtindo uliozoeleka kwa wanamichezo wa fani mbalimbali mbali, hasa nyota wa mchezo wa mpira wa miguu. Kwa mujibu wa vyombo vya habari kwa kuzingatia mitazamo tofauti iliyopo juu ya suala la malezi na makuzi ya vizazi vijavyo, serikali za nchi mbalimbali zimekuwa na mitazamo inayotofautiana kuhusu namna ya kuamiliana na mtindo huo wa uchoraji tatuu katika mchezo wa soka. Nchini China, mamlaka husika zimechukua hatua kali za kukabiliana na uchoraji tatuu ambapo, kwa mujibu wa ripoti, mlinzi wa timu ya taifa ya nchi hiyo Zhang Linpeng ametakiwa afiche tatuu zake wakati anapokuwa katika timu ya taifa na klabu yake ya Guangzhou. Kwa mujibu wa agizo lililotolewa na maafisa wa michezo wa China, uchoraji tatuu ni marufuku pia kwa wachezaji wa soka wa timu za umri wa chini ya miaka 20. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema indhari kuhusu kurejea udikteta nchini Tunisia. Rashid Ghanushi, spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia amezitaja hatua na maamuzi yanayochukuliwa na rais wa nchi hiyo Kais Saidi kuwa ni sawa na kuhuisha tajiriba iliyofeli na kueleza kuwa Tunisia inaelekea katika mkondo wa kurejea kwenye udikteta na kutengwa. Al Ghanushi ambaye pia ni mkuu wa chama cha Anahda amesisitiza kuwa rais Kais Saidi anataka kuona Tunisia ikiwa nchi bila ya vyama vya siasa amesema kinachoshuhudiwa sasa nchini Tunisia ni sauti moja ya rais wa nchi, na kwamba serikali inadhibitiwa na mtu mmoja ambaye anatekeleza chochote anachopenda. Yeye ndiye anayepasisha sheria na kufuta katiba, anafuta kazi serikali na kulivunja bunge ili aweze kudhibiti na kusimamia masuala yote ya nchi. Tahadhari hiyo ya Rashid Ghannouchi kwamba Tunisia inaelekea katika zama za udikteta ina mantiki kwa kuzingatia matukio ya karibuni nchini humo. Tunisia imekumbwa na mgogoro mkubwa wa kisiasa tangu Januari 25 mwaka huu. Rais Kais Saied wa nchi hiyo alichukua uamuzi wa ghafla na wa kushangaza wa kusitisha shughuli za bunge na kuwafuta kazi spika wa bunge hilo na waziri mkuu wa nchi hiyo na kisha kuchukua udhibiti wa masuala yote ya nchi. Rais wa Tunisia alichukua maamuzi hayo kwa kisingizio kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo pamoja na serikali wameshindwa kuboresha hali ya uchumi na kukabiliana ipasavyo na maambukizi ya korona. Hatua hiyo ya rais Kais Saidi ilizusha mivutano ya aina yake nchini Tunisia, na tunaweza kuhitaja mivutano hiyo kuwa mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa kuwahi kushuhudiwa nchini humo tangu baada ya mapinduzi ya wananchi mwaka 2011 yaliyoiondoa madarakani serikali ya dikteta Bin Ali, rais wa wakati huo wa Tunisia. Harakati na hatua zote hizo za Rais Kais Saidi, ambazo zimejiri baada ya miezi kadhaa ya mivutano ya kisiasa, zimekumbwa na upinzani mkali wa ndani kutoka kwa wananchi na vyama vya siasa. Ali Laarayedh, naibu mkuu wa chama cha Nahda, ametangaza kwamba maamuzi yaliyotangazwa na rais ni mapinduzi dhidi ya taasisi za serikali , katiba, na mapinduzi ya wananchi wa Tunisia. Rais Kais Saied katika miezi ya karibuni amechukua hatua mbalimbali za kuimarisha uwezo na mamlaka yake na kuwadhoofisha wapinzani. Hivi sasa kiongozi huyo wa Tunisia ana mpango wa kuifanyia marekebisho katiba ambayo inagawanywa inagawanya madaraka ya kuiongoza nchi kati ya rais, waziri mkuu na bunge. Rais wa Tunisia anaamini kuwa mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo umesababishwa na katiba iliyopasishwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kwamba katiba hiyo haifai tena. Rais Kais Saidi huko nyuma aliongeza muda wa kusitishwa shughuli za bunge na kutangaza kuwa kura ya maoni ya kitaifa kwa ajili ya kuifanyia marekebisho katiba ya Tunisia itafanyika Januari 25 na uchaguzi wa bunge tarehe 17 Desemba mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Rais Saidi anasisitizia suala la kufanyiwa marekebisho katiba katika hali ambayo baadhi ya vyama vya siasa vikiwemo vya Nahdha, chama cha jamhuri ya Etakatul, Afek Tunis, Amal na Atayar at Adimokrati at vinapinga mabadiliko ya aina yoyote ya katiba. Vyama hivyo vimemtaka vya Rais Saidi aheshimu za ahadi zake kwa wananchi wa Tunisia na kufungamana na kiapo alichokula kabla ya kushika wadhifa wa, wa rais wa nchi hiyo. Vyama hivyo vya Tunisia pia vimelaani ukiukaji wa mara kwa mara wa haki na uhuru wa kimsingi, ikiwemo haki za kusema na kuhukumiwa raia wa kawaida katika mahakama za kijeshi. Vilevile vimemtaja rais Kais kuwa ndiye anayepasa kubebwa dhima ya ukiukaji na ukanamizaji huo na vimetaka kusitishwa mara moja hatua hizo. Matukio yanayoshuhudiwa huko Tunisia na upinzani unao ushtadi wa wananchi kwa ule hasa ule wa vyama vya kisiasa na pia indhari ya Rashid Ghanushi, kiongozi wa chama cha Nahdha. Yote hayo yanaonyesha kwamba mivutano ya ndani na ukosefu wa amani utaongezeka na kushadidi zaidi huko Tunisia iwapo rais wa nchi hiyo ataendelea na hatua zake za hivi sasa. Ni dhahiri shahiri kwamba licha ya kupita miaka kumi tangu baada ya mapinduzi ya wananchi huko tunisia mwaka elfu mbili kumi na moja si tu utulivu wa kisiasa haujarejea nchini humo bali demokrasia na matakwa ya kiuchumi kijamii na kisiasa ya wananchi yamekuwa ndoto isiyoabirika chini ya kivuli cha hitilafu zilizopo kuhusu suala la uongozi Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Na kati atakaangazia leo ni pamoja na rais wa Iran kuitembelea Rasia kufuatia mwaliko wa Rais Putin, Iran asema inawezekana kufikia makubaliano mazuri katika mazungumzo ya Vienna, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema mauaji ya Jenerali Suleimani yalikuwa ni ugaidi wa kiserikali. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anatazamiwa kuitembelea Rasia mapema mwaka ujao 2022 kufuatia mwaliko wa mwenzake wa nchi hiyo Vladimir Putin. Hayo yalisemwa Jumanne na Ali Bahadori Jaharomi, msemaji wa serikali ya Iran, ambaye alieleza kuwa Saidi Ibrahim Raisi anatazamiwa katika safari yake hiyo kufanya mazungumzo na viongozi wa Russia kuhusu njia za kuimarisha uhusiano wa kistratejia wa Moscow na Tehran. Akifafanua zaidi e, kuhusu safari hiyo, msemaji wa serikali ya Iran amesema, katika mwendelezo wa maingiliano kisrategia kisrategia ya kistratejia ya Irani kisrategia na Russia, Rais Putin amemwalika Rais wa Iran kutembelea Russia. ko kuwa Jumanne, Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin ya Rusia, alisema Mosco na Teheran zinaandaa mazingira ya kuwa na mawasiliano ya kiwango cha juu zaidi. Iran na Rusia zimefanikiwa kuboresha uhusiano wao wa pande mbili katika nyuga mbalimbali katika miaka ya hivi karibuni, huku Mosco ikiunga mkono sera na misimamo ya Iran kama vile haki ya Iran ya kustafidi na miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani. Waziri wa mambo wa ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza matumaini yake ya kufikiwa mapatano ya kuridhisha katika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran baina yake na kundi la nne ya jumlisha moja linaloundwa na mataifa ya Russia China, Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani yanayoendelea huko Vienna, Austria. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumanne pamizoni mwa marasimu ya kumwenzi aliyekuwa balozi wa Iran nchini Yemen, Hassan Irlu, na kuongeza kuwa mazungumzo yako katika njia sahihi. Kufikiwa makubaliano ni kitu kinachowezekana iwapo upande wa pili wa mazungumzo utakuwa na nia na irada njema ya kisiasa. Amir Abdulahian amebainisha kuwa timu ya Iran kwenye mazungumzo hayo kwa sasa inajishughulisha zaidi na suala la kufikiwa matini ya pamoja ya makubaliano ambayo yanaziridhisha pande zote husika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza bayana kuwa makubaliano juu ya nukta zenye utata kwenye matini ya mapatano hayo yatafikiwa katika kipindi kifupi kijacho, iwapo upande wa pili utafanya mazungumzo kwa dhati na nia njema. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna yanayoangazia suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na haramu dhidi ya Iran ilianza Jumatatu, uh, kwa kikao cha kamisheni ya pamoja iliyoongozwa na Ali Bagheri Kani, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Enrique Mora, ambaye ni naibu mkuu wa huduma za kigeni katika Umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, Ali Bagheri Kani, ambaye pia ni naibu waziri wa mambo inje, ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema kwamba msingi wa mafanikio ya mazungumzo hayo ni kufikia makubaliano ya kuondolewa kikamilifu vikwazo dhidi ya Iran. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran huko Vienna, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama ambavyo imekuwa ikisisitiza, mara hii pia inasema kwamba siri ya mafanikio ya kusonga mbele mazungumzo ni kufikiwa mapatano ya kuondolewa vikwazo kivitendo. Ni jambo lenye kuleta matumaini kwamba upande wa pili umekiri jambo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kitendo cha Marekani cha kumuua Luteni Jenerali Qasim Suleimani kilikuwa ni hujuma ya kigaidi na ugaidi wa kiserikali na ametaka wale wote waliohusika na jinai hiyo ya kinyama wapandishwe kizimbani. Akizungumza Jumatatu katika mkutano wa kila wiki na waandishi habari, Said Hatibzade ameashiria kukaribia kumbukumbu ya kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na kusema luteni jenerali Suleimani alikuwa ni shujaa katika vita dhidi ya ugaidi. Amesema kuuawa shahidi kamanda huyo mashuhuri wa vita dhidi ya ugaidi ni thibitisho tosha la unduma kuwili na kukosekana ukweli miongoni mwa baadhi ya wale wanaodai kupambana na ugaidi. Aidha amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa waliotenda jinai hiyo wanafikishwa kizimbani. Khatibzade amesema mauaji ya kigaidi ya Kamanda Suleimani si tu kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa, bali pia ni kitendo cha kivamizi dhidi ya mamlaka ya kujitawala nchi, yaani Iraq. Ikumbukwe kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kufuatia amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Khatibzade amesema kumeundwa kamati ya pamoja Iran na Iraq kwa ajili ya kufuatilia waliotekeleza ugaidi huo ili kuhakikisha kuwa wanapandishwa kizimbani. Aidha amesema kuna haja ya kukabiliana na propaganda za maadui ili kuhakikisha kuwa fikra za shahidi Suleimani zina baki hai. Wakati huo huo mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masala ya kimataifa, Dr Ali Akbar Velayati amesema shahidi Kasim Suleimani alilinusuru eneo la ishi ya magharibi kutoka kwa maadui kama vile kundi la kigaidi la ISIS au Daesh aliyesema hayo katika kongamano la fikra za Haj Kasim na vyuo vikuu viku, na vyombo vya habari hapa mjini Teheran. Akifafanua zaidi, Vilayati alisema shahidi Suleimani ni misdaki na kielelezo cha aya ya Qurani Tukufu inayosema Sema mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kwa hakika katika mwamko wa Kiislamu ambao ulihuishwa na Imamu Ruhullah Humeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, Haj Kasim Suleimani alikuwa miongoni mwa waliokuwa na nafasi kubwa katika kuunda historia ya Uislamu na Iran. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza kufungamana na familia za raia wa Burkina Faso ambao waliuliwa katika hujuma ya kigaidi hivi karibuni. Katika taarifa Jumatatu, Said Hatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amebainisha masikitiko yake makubwa kutokana na kupoteza maisha raia wa Burkina Faso katika hujuma ya kigaidi. Amesema chimbuko la ugaidi ni kuwa baadhi ya nchi zinaona masilahi yao yako katika kuibua hali ya kukosekana usalama na uthabiti. Alhamisi wiki iliyopita watu wasiopungua 44 waliuawa katika mashambulizi mawili ya kigaidi magharibi mwa Burkina Faso. Serikali ya Burkina Faso imelaani vikali hujuma hiyo na ilitangaza Jumapili na Jumatatu kuwa siku za maombolezo ya kitaifa. Hadi sasa kuna kundi lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Nam, wapenzi msikilizaji na ajina, kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Umetumaini enengo kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wa barakatuh. Katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni Ayamin Alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatima Tuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliokuwa nayo, ni matukio hayo ya Bibi Fatima Tuzahara. Maadui wa Bibi Fatima Tuzahara ni wengi na ndio maana aliumizwa Fatima Tuzahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatima Tuzahara. Ndiyo maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawati wa salatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati, muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwustwa msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii kwa maana yake, bali inazungumzia mtume na maimamu na katikati ni Fatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam. Sala ya kati na kati ni Fatimatu Zahra. Mlindeni sana Fatimatu Zahra, mbebeni sana Fatimatu Zahra, ndiyo maimamu wetu wote wanasisitiza hivyo, ndio maana hata katika riwaya tunazozisoma hakuna majilisi ya aina yoyote ya maumivu ya vilio inayohusiana na Maasumina alayhim salam na hasa kwa Alimamu Lhuseini na mashuhada wa Karbala, isipokuwa Fatimatu Zahara anahudhuria katika majlisi ile. Kwa nini ahudhurie yeye katika majalisi zote hizo, na hasa majlisi ya mtoto wake Alimamu Lhuseini na mashuhada wa Karbala? na bado ukaambiwa anatembea na mikono ya Abulfadli Abbas iliyokatwa katika ardhi ya Karbala, na mkono wa mtoto mdogo Aliyull Asghar uliokatwa Karbala. Fatumatu Zahara bado anatembea nao na anahudhuria katika majalis, na riwaya zikatwambia anawaombea dua wanayekaa katika majlis, na anawapapasa au anawafuta miguu yao ambayo imejaa vumbi, kwa watu ambao wanaenda katika majlis. Anafanya mambo hayo Fatumatu Zahara kwa sababu gani? kwa sababu yeye ndiyo mama, yeye ndiyo mlezi namba moja, yeye ndiyo kiunganishi, ndiyo salati liwustwa, ndiyo sala ya kati ambayo natakiwa tuilinde na tuhifadhi. Hautokubalika wewe ukiwa na Mtume hauna Fatima, hautokubalika wewe uko na Imamu Lhuja hauna Fatima. Lazima Fatima Tuzahara aeleweke. Ndio maana aliumizwa toka baada ya kufa tu kwa Bwana Mtume, maumivu aliyoyapata ndio maana tukasema karibia mwezi mzima huu unaitwa ni masiku ya Bibi Fatima, kwa sababu aliteseka sana baada ya kifo cha baba yake bwana mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na umri wake ni mdogo sana, amekufa akiwa na miaka kumi na nane na miezi kadhaa. Umri mdogo, lakini amekuwa ni siri, siri ambayo haija tambuliwa wala haitofumbuliwa siri ile. Ndio maana tunasoma katika dua na katika maneno, wa ala maarifatiha darati lqurunu alula, kwa kumfahamu tu Fatima Tuzahara. Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala maarifatiha darati lqurunu alula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo asome allahuma ini asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baliha wa baniha wa siri lmustaudaa fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu taje haja zako. Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali bin Abi Talib, kisha watoto wake Alhasani wal Hussein, kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzahara, ambayo sisi hatuijui, siri ile iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na bwana Mtume na ahlubeiti zake alaihimu ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiama, Fatima tuzahara ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima tuzahara ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vi, vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo aseme "Mwenyezi Mungu usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi, unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima tuzahara alaihi salamu, riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzahara ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa. Yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja linatisha, japokuwa saa hii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana wakati huo wachache sana nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao Fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahara salawatullahi wasalamuhu alaiha, lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahara, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya, wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatimatu Zahara, mtaridhika na maisha mnayoishi. Wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, ambayo ni Fatimatu Zahara alayhi salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo yamekosa kabisa utamu katika maisha. Turudi kwa Fatima, wala saufa yutika rabbuka fatarudwa, utaona moyo wako unaishi vizuri. Usiache tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara, unaondoa matakataka yaliyoko katika moyo, yanaondoa mazito yaliyoko katika moyo, yanaondoa matatizo mazito ya maisha ambayo mwanadamu anayapitia katika dunia hii, na itatusaidia siku ya Kiyama. Msiache hiyo. Ndio maana hadithi niliyoisoma au maneno niliyoyasoma, maimamu wanawashangaa mashia. Unapomaliza ibada yako ya aina yoyote, unaacha tasbihu ya Bibi Fatimatuzahara. Unawahi nini? Uenda siku ya Ijumaa ukawa unawahi chakula hoteli, labda kitamalizika, unaacha chakula cha tasbihu ya Bibi Fatimatuzahara. Huenda unawahi tu kwenda kuzungumza na simu na mtu ambaye anakuuliza kwani uko wapi? Basi umeacha chakula cha Bibi Fatimatu Zahara. Na sisi tunaishi ambayo tunahitaji tupate radhi za Mwenyezi Mungu, tunahitaji furaha katika dunia hii. Furaha ndugu zangu, haitokuja mpaka wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa. Na ndio maana akawa Fatimatu Zahara ni mubaraka, na jana tuliambiwa kuhusu tafsiri ya mubaraka, ambayo bila shaka mubaraka ni manufaa makubwa kwa wenzako, kwa wanadamu. Ndiyo maana ya mubaraka, una baraka wewe, una baraka. Maana yake ni watu wananufaika, wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatima Tuzahara jina lake. Sote tufaidike na Fatima Tuzahara katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho siku ya Kiyama. O, katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 25 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 30 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Muawiya bin Yazidi, khalifa watatu wa ukoo wa Bani Umaya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga dunia baba yake, yaani Yazidi bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba ahlubaiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ndiyo waliostahiki jambo hilo. Muawiya bin Yazidi anayejulikana kama Muawiya wa Pili, alitoa hutuba na kulani vita vya babu yake yani Muawiya bin Abi Sufian dhidi ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, na vita vya baba yake Yazidi dhidi ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam, na kuwasifu Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Baladi Sheikh huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo, kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati kati ya kundi la Wapalestina na kuwaua shahidi 17 miongoni mwao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu Wapalestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala pandikizi na ghasibu wa Israel katika ardhi hiyo. Tarehe 30 Desemba, miaka 15 iliyopita, Sadamu Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Irak, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Mwaka 1979 Sadamu alikuwa rais wa Irak na muda mfupi baada ya kushika madaraka alianzisha vita dhidi ya jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran akisaidiwa na madola ya magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo Sadamu alipata silaha za kemikali na alizitumia dhidi ya mataifa ya Irani na Iraki, na tarehe 9 dei mwaka 1388 hijiria ya shamsia, yaani miaka kumi na mbili iliyopita, mamilioni ya wananchi wa Tehran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya magharibi kwa machafuko hayo baada ya uchaguzi wa rais wa juni 30 wagombea wawili walioshindwa walilalamikia matokeo ya uchaguzi lakini hawakuwa tayari kufuatilia malalamiko yao kupitia njia za kisheria uungaji mkono wa madola ya magharibi kwa wagombea hao ulipelekea kutokea machafuko mjini teheran Licha ya kwamba machafuko na wavurugu za mitaani hazikuwa kubwa, lakini ziliathiri amani na utulivu wa wananchi na kuibua tamaa ya magharibi ya kubadilisha mfumo unaotawala hapa nchini. Maandamano ya mamilioni ya wananchi wa Iran dhidi ya wafanya fujo waliokuwa wakilalamikia matokeo ya uchaguzi wa rais yalithibitisha tena kwamba kinyume na propaganda za maadui, akthari ya wananchi walikuwa wakiyatambua na kuyakubali matokeo ya uchaguzi wa rais. Allah, Allah, Allah, Allah. n Teheran dha Kiswahili so, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya anasema shukran Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Bwana Shirali Fanzel wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema twendeni umma wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kuwapongeza wataalamu wa Iran kwa mafanikio yao ya satelit Hatua ya kujitegemea na kumtegemea Mwenyezi Mungu tu ndiyo inayoleta mafanikio. Tunawahimiza wataalamu katika umma wetu wa Kiislamu kwa sote kujituma, na Allah ametuahidi mafanikio makubwa tu. Ameandika Bintaha Al Junaidi wa Bumbuni, Zanzibar, naye anatushukuru. Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema, umoja wa nchi za Kiarabu, umoja wa nchi za Kiislam, mbona mpo kimya na madhara wanayofanyiwa ndugu zetu wa Kipalestina? Mpo kimya mkawa kama mmemwagiwa maji mdomoni, anahoji kwa kuuliza. Bwana Ali Magema anasema naitwa Ali Magema wa mtaa wa Madina tu sahara Tanga anasema Marekani kuwawekea wa Irani vikwazo ni kujisumbua tu, kwani Iran inaendelea na shughuli zake kama kawaida. Ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA Ali Bagheri Kani amesema kutokana na mazungumzo ya karibuni ya mjini Vienna zimepigwa hatua nzuri katika suala la uondoaji wa vikwazo ilivyowekewa Iran. Leo Alhamisi Disemba 30, 2021, Jamhuri ya Kiislam ya Iran imerusha kwa mafanikio roketi la Simorgh la kubeba satelaiti anga za mbali. Roketi hilo lina uwezo wa kubeba satelaiti yenye uzito wa kilo 250 na kuipeleka angani umbali wa kilomita 500 katika uzio wa dunia. Hii ni mara ya kwanza kurushwa maroketi matatu ya utafiti kwa wakati mmoja katika umbali wa kilomita 470 na kwa kasi ya mita 7450 kwa kila sekunde kulikofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti la Financial Times eh, limetahadharisha kuwa kundi la kigaidi la Shabab linaweza likarudi upya kwenye medani na kuidhibiti tena Somalia. Na mkalimani mwairaqi wa jeshi la Marekani amesema kwamba Sadamu alipokamatwa, ripoti zilizotolewa kuhusu mahali alipokuwa amejificha na namna alivyotiwa nguvuni walizotengenezwa Marekani wenyewe. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.