Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutana tena mchana huu katika matangazo mengine kutoka hapa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ikikutangazieni kutoka katika studio zake za Jamejam jijini Teherani. Jina langu ni, ni Salum Bendera ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa mchana huu ambapo tunasikika kupitia satellite na intaneti. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Mchana huu katika meza ya matangazo, Redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi cha baraza la wasikilizaji na mawaidha maalum, na bila kusahau makala ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana au huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kongamano la kumwenzi Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis lafanyika huko nchini Tunisia. Hamad bin Jasim, waziri mkuu wa zamani wa Qatar, asema maafikiano ya tarajiwa ya Iran na madola magharibi ni fursa ya kupunguza mizozo. Na mamia ya tani za chakula cha msaada cha Umoja wa Mataifa zaporwa huko Darfur, Sudan. Na sasa ni habari kamili. Kundi la vyama vya siasa na asasi za kiraia nchini Tunisia zimefanya kongamano kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraqi cha Hashdu Shabi. Kongamano hilo lililokuwa na anwani ya viongozi mashahidi wa Mukawama dhidi ya hujuma ya kizayuni na ugaidi wa Kimarekani limewakutanisha pamoja wanafikra wa Tunisi na viongozi wa jumuiya na asasi mbalimbali za kiraia taarifa zaidi zinasema kufanyika kongamano hilo ni ishara kwamba viongozi hao mashahidi wa mukawama wana nafasi katika nyoyo za washiriki wa, wa kongamano hilo huko nchini tunisia luteni jenerali kasim suleimani kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa ambaye januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini aliyelekea Iraqi kwa mwaliko rasmi viongozi wa viongozi wa nchi hiyo, aliwa washahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandes, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraqi cha Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wanane katika shambulio la kigaidi la jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad. Waziri mkuu wa zamani wa Qatar amezungumzia mwenendo wa mazungumzo ya nyuklia ya Irani na kundi la nne jumlisha moja yanayoendelea huko Vienna, Austria, na kueleza kwamba maafikiano tarajiwa baina ya madola magharibi na Iran ni fursa ya kupunguza mizozo katika eneo la Asia Magharibi. Hamad bin Jasim amesisitiza kuwa hatua yoyote ile ya moja kwa moja ya kijeshi dhidi ya mataifa ya eneo itakuwa na taathira hasi. Waziri mkuu wa zamani wa Qatar aidha ameongeza kuwa hatua ya kijeshi dhidi ya mataifa ya Asia Magharibi kwa hakika haiwezi kudhamini maslahi yetu, si kwa muda mfupi wala muda mrefu. E, hivi karibuni pia Hamad bin Jasim alinukuliwa akisema kuwa Iran na madola magharibi zitafikia makubaliano hivyo ni vema mataifa wa jemi ya Ghuba wajemi yakafanya mazungumzo na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru ya nane mazungumzo Viena ya Vienna yanayoangazia suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na haramu dhidi ya Iran ilianza Jumatatu iliyopita kwa kikao cha kamisheni ya pamoja. Iliongozwa na Ali Bagheri Kani, mkuu wa timu ya mazungumzo ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Enrico Mora ambaye ni naibu katibu mkuu wa huduma kigeni ya, ya kigeni ya Umoja wa Ulaya. Akizungumza jana, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alieleza matumaini yake ya kufikiwa mapatano ya kuridhisha katika mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na mataifa ya Rusia, China, Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani yanayoendelea huko Vienna, Austria. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za Ulimwengu na kujeni kutoka hapa Tehrani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makumi ya walowezi wa kizayuni wamefanya hujuma na mashambulio dhidi ya nyumba za Wapalestina katika kitongoji cha Al-Laban kusini mwa mji wa Nablus, kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mtu Jordan huko Falastin inayokaliwa kwa mabavu. Hujuma na mashambulio hayo ya walowezi wa kizayuni dhidi ya wa wapalestina ambapo ah, walikuwa wakisaidiwa na kupata himaya na msaada kutoka kwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ah, huko katika mji wa Nablus yamefanyika usiku wa kuamkia leo. Katika ah, hujuma hiyo walowezi hao wabaguzi wa kizayuni wameharibu mali na milki za Wapalestina wa eneo hilo. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo, ya hivi karibuni, mabuldoza ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel yalivamia maeneo ya kaskazini mwa mji wa Quds na kuharibu mali na milki za Wapalestina katika maeneo hayo. Wanajeshi wa Israel wakiongozwa na mabuldoza walivamia kitongoji kimoja jirani na kivuko cha Kalandia kaskazini mwa Quds inayokaliwa kwa mabavu na kuharibu mali na milki kadhaa za Wapalestina. Mamia ya tani za chakula cha misaada ya Umoja wa Mataifa yameporwa katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan. Taarifa zaidi zinaeleza, majuzi kundi lenye silaha lilishambulia ghala la shirika la mpango wa chakula duniani WFP huko El Fasher, makao makuu ya Darfur Kaskazini, na kupora mamia ya tani za bidhaa za chakula cha misaada. Wakazi wa El Fasher walisikia milio ya risasi kwa mara ya kwanza jioni ya Jumanne. Katika hali hiyo mamlaka za mitaa ziliweka sheria kutotoka nje katika jiji hilo, na jumatano ya jana, Umoja wa Mataifa uliona uharibifu huo. Shambulio hilo lililenga ghala la shirika la WFP ambalo lilikuwa na tani elfu moja na mia tisa za chakula zilizokusudiwa kutolewa kwa wakazi walio hatarini zaidi wa Darfur wanaotaabika kwa uhaba mkubwa wa chakula. Ukaguzi unaendelea ili kubaini ukubwa wa kisa hicho cha uporaji. Na shirika la afya duniani, WHO, limetangaza kuwa bado lina matumaini kwamba mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili unaotarajiwa kuanza kesho kutwa unaweza kuwa mwaka sio tu wa kutokomeza awamu mbaya ya janga la ugonjwa wa covid-19 bali pia kusaka mbinu thabiti za kuwa salama zaidi kiafya. Mkurugenzi wa WHO Dr. Tedros Ghebreyesus Adhanom amesema huko Geneva, Uswisi kwamba amesema huko Geneva Uswisi wakati akizungumza na waandishi wa habari ikiwa ni miaka miwili tangu ulipoibuka ugonjwa wa COVID-19 na kuikumba dunia nzima. Kiongozi huyo wa WHO ameeleza kuwa ili kujenga uimara zaidi kutokana na mafanikio yaliyopatikana sasa sambamba na changamoto sio tu kwa kugawa kwa uwiano na kwa haraka chanjo zilizopo hivi sasa kupitia mipango ya COVAX na AVAX, bali pia kusaidia nchi kutengeneza chanjo hizo na kuzisambaza kwa kila mtu kote aliko, na kisha tiba mpya zifuate na zifikie kila mtu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu unachupi, unatupia jicho athari za kimataifa za ukosefu wa uadilifu katika ugavi wa chanjo ya korona. Wimbi jipya la maambukizi ya kirusi cha corona aina ya Omicron limeenea katika nchi mbalimbali duniani huku ubaguzi katika usambazaji wa chanjo na ukosefu wa dawa na vifaa vya matibabu ukibua tena hofu ya ubaguzi wa rangi wa apartheid katika sekta ya tiba unaofanywa na mataifa tajiri. Ripoti za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kuwa nchi za Umoja wa Ulaya pamoja na Uingereza na Marekani katika wiki sita zilizopita zimepata chanjo nyingi zaidi za korona kuliko nchi zote za bara la Afrika, na katika nchi nyingi zilizoendelea, dozi ya tatu ya chanjo inaendelea kutolewa. Sambamba na hayo Nick Dearden, mkurugenzi wa shirika la misaada ya kibinadamu la Global Justice Now, anasema nchi masikini na ambazo hazijaendelea bado zinasumbuliwa na matatizo katika kufikia kiwango cha chini kinachohitajika kwa ajili ya kuwapa raia chanjo ya ugonjwa huo hatari. Imepita karibu miaka miwili sasa tangu janga la COVID-19 likumbe dunia. Kupatikana kwa chanjo ya korona na kuanza zoezi la kuwachanja watu katika nchi mbalimbali kumeongeza matumaini ya kudhibitiwa ugonjwa huo. Hata hivyo, usambazaji usio wa kiadilifu wa chanjo baina ya nchi mbalimbali umekwamisha juhudi za kudhibiti ugonjwa huo katika nchi tajiri Takwimu zinaonyesha kuwa kati ya Novemba 11 na Disemba 21 pekee nchi tajiri zimepokea dozi milioni mia tano na kumi na tatu za chanjo ya corona, ilhali nchi zote za Afrika zimepokea dozi milioni mia tano pekee za chanjo hiyo katika mwaka mzima wa elfu mbili na ishirini na moja. Kuna mambo kadhaa yanayosababisha ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani. Miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na kuhodhiwa chanjo hiyo na nchi tajiri, vikwazo vya usafirishaji na usambazaji vinavyowekwa na nchi zilizoendelea, ukosefu wa miundo mbinu ya usambazaji wa kiadilifu wa chanjo, na kutotengwa bajeti ya kutosha na maalum kwa ajili ya nchi masikini. Hii ni licha ya kwamba kulingana na ripoti zilizochapishwa takriban dozi bilioni 11 za chanjo ya korona zimezalishwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ambazo ni zaidi ya idadi ya watu wote duniani. Wakati huo huo, takwimu halisi zinaonyesha kuwa asilimia kubwa ya wakazi wa nchi za Afrika hawajapata hata dozi moja ya chanjo ya korona. Ukosefu huu wa haki na uadilifu katika usambazaji wa chanjo ya korona na ukosefu wa misaada ya kifedha ya nchi tajiri kwa nchi masikini umesababisha kuenea kwa kasi kirusi kipya cha korona aina ya Omicron katika maeneo mengi ya dunia. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine mwawadia wa kukuletea ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji, ni kipindi kinachokujia ni kila siku za Jumaatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Leo kama kawaida, tumesheheni maoni ya kila namna ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti duniani. Naam, leo Uh, tutakuwa na maoni kadhaa yaliyotufikia kwa njia ya sauti, mbali na maoni ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi leo. Moja kwa moja, wasikilizaji wapenzi, tunaanza na maoni yake mwanabaraza bwana Arabi Rashid Ngwida wa Masasi mkoani Mtwara, Tanzania anasema assalamu alaikum watangazaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Waalaikum assalamu wa warahmatullahi wabarakatu. Wabarakatu, hakika matangazo yenu, ndivyo anavyoanza. Hakika matangazo yenu yanatuimarisha imani, mimi na mke wangu kupitia darsa za Quran na mawaidha, munaponitumia audio huwa ni darsa na burudani ndani ya nyumba yangu, kwani sizifuti hadi simu ijaye hakika Redio Teherani iko faswaha kilugha na kiimani. Namwomba Allah atujalie Redio Teherani isiwe na mwisho, na watangazaji mwe na afya njema, amin, na kuzidisheni maarifa makubwa zaidi na zaidi. Kutoka Masasi mkoani Mtwara, ni mimi ndugu yenu arabi Rashid Ngwida asma. Ingawa si vizuri mtu kuapa hapa, lakini katika hili nimeshindwa kujizuia Nimeona ni niape tu, nasema wallahi, kwa hakika yamenivutia sana maoni ya mwanabaraza huyu, hasa aliposema vipindi vya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, hasa vya darsa ya Quran na mawaidha vinamuimarisha kiimani, si yeye tu, bali pia na aila yake nyumbani. Si hivyo tu, lakini matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanaleta burudani ya aina yake katika familia yake hiyo. Wallahi, kwa hakika hakuna wa kushukuriwa ila Mwenyezi Mungu tu. Kwa kweli, kuna wajibu, mtu anapofanya jambo lolote lile alifanye kililla na kwa ikhlasi, matunda yake atayaona hapa hapa duniani. Falsafa ya Uislamu ni kila mtu kutekeleza jukumu lake kililla. Mtu anapofanya hivyo, awe na yaqini kwamba matunda yake yatapatikana hapa hapa duniani kabla akhera. Si lazima mtu aone matunda hayo Muhimu ni mtu atekeleze jukumu lake vile inavyotakiwa, lakini wakati mtu anapoona kitu anachokifanya kimemnufaisha angalau mtu mmoja, basi ni haki yake kufurahi. Kama tulivyofarijika na kufurahi sisi hapa, tunamwambia kila la heri msikilizaji wetu huyo na wasikilizaji wetu wengine, watu wapendwa wa idhaa Kiswahili na Redio Tehran Ahmedi, hapa ninaongezea kidogo, kutokana na maoni aliyotoa bwana Arabi Rashidi Ngwida. Kama wanavyosema Waswahili, muungwana ni vitendo. Hakusita kutoa shukran kwa watangazaji wa idhaa ya Kiswahili. Ameona kazi ambayo inayofanyika, ameona manufaa na faida ambazo anapata. Nasi tunasema asante sana kwa uungwana wako na muungwana kama ulivyosema, ni vitendo, na hapa amedhihirisha uungwana wake. Ahmed, tuna maoni mengine kadhaa hapa ya mwanabaraza huyu, lakini tunayaakhirisha ili tupate fursa ya kusoma maoni mengine. Kwanza haya ya sauti kutoka kwa Imamu Seifu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye naye tuna maoni yake mengi aliyotutumia kwa njia ya sauti. Hapa anasema na nimefurahi sana kupata taratibu ya vipindi vyetu vya radio Iran kwa idhaa ya Kiswahili. Insha Allah, alhamdulilahi rabilalamin. Mwenyezi Mungu atujalie kila la heri, alhamdulilahi rabilalamin. Ndivyo nimeona kuna habari nyingi sana kuhusiana na vikwazo vya Iran. Nitake niseme kidogo, mtanisamehe kama nitaingia katika mada ambayo haiendani na habari hii, lakini mimi nizungumze tu kidogo. Taifa la Iran hilo, ni taifa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amekwisha liangazia tayari, na bakia sasa ni ule muda ufike, ndiyo sasa mambo yasimame vizuri katika ulimwengu huu wa Kiislamu. Muirani huyu ndio atakuja kuinyanyua Uislamu duniani. Inaonekana kabisa Amerika ameshindwa pamoja na watifaki wake wa magharibi pamoja na hao Waarabu wengine wasiokuwa na, na hekima na busara na kuwa wameshajipeleka kwa hao watu makafiri na wakawataka wawalinde na kutoa mapesa chungu nzima, lakini Irani ilitazama ikaona, hapana, sisi hatuwezi kwenda mwenendo huo, ni lazima sisi tusimame na kitabu cha Mwenyezi Mungu subhana wataala Qurani mimi na imani mia kwa mia wa Irani hawana ujanja zaidi ya kutazama Qurani, alafu wakaona nafasi nzuri ni ipi. Naam, asante sana sa Imam Sefu Ali Muhammed wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu wapendwa wasikilizaji, hii ni alama kujumlisha 989035065487. Email yetu ama barua pepe, Swahili radio at irib ir Mtandao wetu wa interneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayosema. Kwa jina naitwa Muhammad Ali wa Bukoba, Tanzania. Ni mwanabaraza wa siku nyingi sana. Nashukuru sana kwa kunitumia tafsiri ya sura ya Ashuara. Kwa kweli ninakushukuruni sana watangazaji nyote, pamoja na uongozi mzima wa Redio Teheran. Mwenyezi Mungu akujalieni kila la kheri, akuepusheni na fitna na udhalimu. Najua kuna watu hawapendi kile ambacho mnafanya kuitangaza dini ya haki. Mwenyezi Mungu atakulipeni kila la kheri. Naam, tunakukumbuka vizuri mwanabaraza Bwana Muhamed Ali wa maeneo ya Biharamulo, Bukoba, Tanzania. Kweli kabisa na wewe ni miongoni mwa wasikilizaji wakongwe kabisa na mwanabaraza wa muda mrefu sana. Ulikuwa maarufu sana tangu wakati ule tulipokuwa tunapokea maoni kwa njia ya posta kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 hapo hapo, katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu sana, Bwana Yahya Hassan Muhammedi Shebe wa Mombasa, Kenya, ameandika kuhusu kupatwa na korona wabunge wa Kenya waliokwenda kwenye michezo mjini Arusha, Tanzania. Nawapa pole wabunge wetu kwa kupatikana na kirusi cha Omicron baada ya kurudi kutoka Tanzania. Basi nawaomba wajitulize, wasitangetange kupiga matarumbeta ya siasa za nchi. Lililo muhimu ni wao kutambua kuwa magonjwa yako tena, ni mengi sana. Wao ni mabwana wakubwa, watakwenda mahospitali makubwa makubwa, watatibiwa. Je, hawa raia wao wanaowaongoza Washawahi kukaa bungeni na kupitisha sheria zitakazomfaidi kabwela? Huku kuugua kwao labda kutawatia tanabahi. Ameandika mwanabaraza mwingine, bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, ubaguzi wa aina yoyote, kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, uonevu, sheria yoyote iliyo dhidi ya dini ni tabia ya kinyama na ni uvunjaji wa haki za binadamu. Inasikitisha, inasikitisha. Dunia bado haijaelewa ipasavyo haki za binadam. Unyama uko katika vitendo vyetu vya kila siku. Kama jamii za Magharibi zinaadhimisha sasa hivi kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam, na wanasema alikuwa ni nabii wa amani na kupendana wanadamu wote. Hivi sasa ni fursa ya wanadamu kujirudi katika mafunzo ya Nabii a Isa na manabii wengine wa Mwenyezi Mungu ili maadili mema ya kibinadamu yaweze kueleweka na kutekelezwa na wanadamu wao. Mpenzi msikilizaji, kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hapa tuna kukumbusheni tena njia ambazo mnaweza kuwasiliana nasi. Wasap yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today com slash sw. Anayetuendelezea kipindi chetu ni mwana baraza mwingine hai bwana Juma bin Karim wa Upanga, Zanzibar, ambaye ameandika salamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema, naja na, na kusema usiache kutegea sikio Radio Teheran iko makini pia, na inatuthamini. Shukran. Mimi na shikamoni yake bwana Nur Masud Hassan wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu, anasema naomba kuungana na wapenda haki wote duniani kwanza kulaani njama mbaya za Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuiwekea vikwazo vya kidhuluma visivyo na maana. Anahoji, mbona wazayuni ndio wavunjifu haswa wa haki za binadamu duniani kwa kuakalia kimabavu wa Palestina miaka nenda miaka rudi, na jamii ya kimataifa ipo kimya. Au wamarekani walivyokaa Iraki wakifanya hujuma dhidi ya raia wa nchi hiyo, mbona hawasemi? Mbona jamii ya kimataifa, anasema ipo kimya hivi? Au Irani kwa kuwa ni waislamu wanaotetea haki? Anaendelea kutoa dukuduku lake akisema, na mbona marekani walileta vurugu Libya mpaka sasa nchi hiyo haina amani na wanajifanya ndiyo wanawasaidia wa Libya, ila hatusikii jamii za kimataifa, yaani hao Wamagharibi, wakisema lolote. Ila mpaka sasa vikwazo ni Iran na baadhi ya nchi maskini za Afrika. Mimi sijawahi kusikia nchi za Wamagharibi zikiwekewa vikwazo. Ni mimi Nur Masud Hassan, Kigoma Tanzania. Hapa Mahmed panamaoni kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza hii maongezi ya, ya, ya, ya muhula kwa Monisco. E, kwa niaba yangu mimi kama mukaaji wa aisa ya, ya DRC ni kwamba hawa hii kuongeza muhula ni kupoteza wakati bure, kwani wamonisco imekawa huku, watoto wenye walizaliwa wakati Monisco ilikuja leo wamekuwa na miaka ishirini na mpaka leo wanawaza wanawanja waza kama Monisco inakuwa moja ya kati ya majeshi ya Congo ijapokuwa ni wajeshi wa kutoka nji ya kigeni. Sisi kwetu anduka tunaona kama ni kupoteza wakati bure, inabidi tu munisiko iende. Hapa ni mimi Gerard Sombolani kutoka Beni, DRC. Nam, tunakushukuru sana msikilizaji wetu wa huko Beni, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ama kuhusu kifo cha askofu Desmond Tutu Afrika Kusini kilichotokea Jumapili Disemba 26 mwaka huu 2021, bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania ameandika Kiukweli Afrika imewapoteza watu mashuhuri na wakubwa. Mzee Kofi Annan mwenda zake, Nelson Mandela na sasa leo mzee Desmond Tutu na wengine wengi waliototoka hapa duniani. Naye mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania anarejea tena akisema, poleni wa Afrika Kusini kwa kifo cha Desmond Tutu, dunia itamkumbuka kwa mengi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, ingawa muda wetu ndio unayoyoma. Kwa maoni yanayosema mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania ameandika, serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Tanzania ina takribani watu milioni sabini Kimsingi watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo kutokana na kodi za wananchi zitumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Na rejea tena kwake Bwana Mubir Rashid Huseni wa Muyange, Makamba, Burundi. Naam, huyu ni mwanabaraza mwingine wa huko Makamba, Burundi. Yeye yeah, ameandika mashallah, twazidi kuburudika na Redio Teheran. Ya Allah akupeni kila la heri watangazaji wa redio Teheran. Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania ni msikilizaji wetu mwingine ambaye hapa ameandika tunawapata kwa uzuri sana toka Liwale, Lindi, Tanzania. Nam wasikilizaji wapenzi, tunashiriwa kule kwamba muda wetu umemalizika kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, fundi mitambo yetu ni Laila Kimani. Ishini salama. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa uh, naye Ahmed Rashid na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Asmahani Ghanima Muhammad. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. <mulia> naanzia huko nchini Uganda kwa mchana huu, mpenzi msikilizaji, ambapo habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na kuakhirishwa mkutano wa bwa kitura kwa sababu ya covid COVID-19. Mkutano huo ulikuwa ukutanishe sekretarieti za vyama mbalimbali mbali vya siasa nchini Uganda kwa ajili ya kujadili masuala mbalimbali ikiwemo kadhia ya mwenendo wa demokrasia nchini humo, sasa umesogezwa mbele kutokana na kuongezeka maambukizi ya virusi vya corona. Aidha, Daily Monitor limeandika serikali ya Uganda inapanga kuakhirisha nyongeza mshahara kwa wafanyakazi wa umma. Habari hii inapatikana katika ukurasa wa piga ni kupige iliyoibuka jana katika bunge la Kenya, kama ambavyo limeandika, kuhusiana na wasiwasi mkubwa wa WHO kuhusu mfumo wa afya kutokana na kuongezeka e, uwezekano wa kutokea tsunami ya covid-19. New Vision kwa upande wake limeandika, Uganda jana ilisajili kesi mpya 1272 za maambukizi ya virusi vya korona au covid-19, huku wagonjwa wawili wa korona wakiaga dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Aidha, Daily Nation Kumradhi. Aidha, New Vision linadokeza kuwa hadi sasa jumla ya watu elfu tatu mia mbili na themanini na saba wameaga dunia nchini Uganda kwa COVID-19 tangu ugonjwa huo uripotiwa kwa mara ya kwanza miaka miwili iliyopita. Nikitoka huko Uganda, sasa naelekea nchini eh, Kenya. Matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya piga ni kupiga iliyoibuka katika bunge la Kenya hapo jana baada ya ukumbi wa bunge kugeuka na kuwa ulingwa ndondi, baada ya wabunge kadhaa kuanza kupigana wakati mjadala ukiendelea kuhusu muswada wa muungano wa vyama vya siasa ulioibua mgawanyiko. Taifa Leo limeandika waheshimiwa bila heshima. He, he, muswada wa marekebisho kuhusu vyama vya siasa wazua fujo huku mbunge mmoja akijeruhiwa. Ah, au ah, ndo eh, wanasheria ambao wanapaswa, wabunge ambao wanapaswa kutunga sheria likitupasha zaidi kuhusiana na habari hiyo taifa leo limeandika fujo zilitanda bungeni jana alasiri wakati wabunge walipopigana wakati wa mjadala kuhusu muswada tatu wa marekebisho ya sheria za vyama vya siasa wabunge wa tangatanga na handisheki walirushiana chupa za maji wakibishana madai ya wizi wa kura wakati wa upigaji kura kuhusu pendekezo la kuondolewa muswada huo unaopendekeza kuundwa chama cha muungano hapo e, ni kutolea na uvivu inaitwa. Habari nyingine katika gazeti hili inasema kinara ODM aahidi kutunza misitu na wadau katika sekta ya utalii watarajia kampeni za uchaguzi mkuu ujao kuendeshwa kwa amani. Daily Nation limeandika, shirika la afya duniani limeonya kuwa aina mpya ya virusi vya korona Omicron bado ni tishio kubwa duniani, na huenda nchi mbalimbali zikalemewa na idadi ya wagonjwa. Limeandika pia kuwa Rais Uhuru Kenyatta amemteua Bi Roselin Dorene Adhiambo kuwa mwenyekiti wa tume ya taifa ya haki za binadamu nchini Kenya. Wabunge wakutana kupigia kura muswada wa vyama vya siasa, ni habari nyingine inaonekana katika gazeti hili la Daily Nation. Habari ya fedheha na aibu ya wabunge kuzusha vurugu bungeni na kurushiana chupa za maji imepewa nafasi pia katika gazeti la Standard. Tukitoka Kenya sasa, tunaitimishia huko nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika gavana alikoleza sakata la mikopo, asema nchi bado iko salama ikiwa na uhimilivu wa deni asilimia 27.9 wakati ukomo ni asilimia sabini. Mawakili wa Sabaya wa kuhamisha kesi yake. Mapya yaibuka katika uhamishaji makaburi. Waziri atishia kufunga mgodi wa TARURA yabaini mchezo ada za maegesho nalishika nipashe na nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti hili nakutana na habari zisemazo fisi wawa tishio kwa wanafunzi wadai kuhofia kupoteza maisha wanapokwenda shuleni na kurudi waiangukia serikali bila shaka serikali inapaswa kufanya kitu hapo mke afurahia mume wake kufungwa maisha gerezani hmm? Hatari. Waombaji 22 elfu wajitokeza ajira 350, TAKUKURU na Manyoni ya chanja uviko 19 asilimia 81 lengo lililowekwa. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Majira zinasema moto katiba mpya wazidi kukolezwa, viongozi wa dini wajitosa, wasema hitajio la katiba mpya sio ugomvi wala chuki bali wadai ni matakwa ya Watanzania wote. Waziri Biteko hii aagiza soko la madini kufunguliwa Bunda, na mawakili wa Sabaya wakuamisha mahakama. Habari Leo limeandika katika ukurasa wake wa mbele wachumi waunga mkono nchi kukopa IMF, yasema deni la Tanzania ni himilivu, uwiano wa deni kwa pato la taifa ni asilimia thelathini. Anayedaiwa kumuua mama yake airahisishia kazi eh, polisi. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Ee, baba yake ni Nabi Muhammad, Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na hapa mm, ndipo ninapokwenda kuangalia ubora wa mtu huyu, ukiangalia nafasi aliyo nayo upande wa baba, lakini hata ukija upande wa mama M miongoni mwa wanawake wa nne bora na mama yake hiyo Bi Khadija. Kwa hiyo baba yake ni Nabi Muhammad ambaye hakuna shaka ubora, ubora wa mtu huyu mm, ni mtume ni mtu ambaye ni rahmatan lilalamina mm -hmm. ni mbora wa viumbe wote mm -hmm. kwa hiyo ni mtu ambaye eh, huyu ndio baba aliyemzaa nani Fatimatu Zahara. Fatimatu Zahara. Lakini upande wa mama yake ni Khadija mm -hmm. Eh, Khadija ambaye Nabi Muhammad anasema kwamba eh, dini ya Uislamu imesimama kwa vitu viwili mm -hmm. mali Khadija na saifu Ali kwamba Uislamu umesimama kwa upanga wa limamu Ali. Lakini na kwa mali ya nani? Ya Khadija, alikuwa ni mwanabiashara, alikuwa ni tajiri, ana pesa. Lakini pesa zake ziliishia wapi? Ziliishia katika kueneza Uislamu. Kipindi waislamu wa wametengwa, wakaenda kwenye kwenye shamba la Abu Talib, katika mji wa Maka, wakafukuzwa pale, wakaenda wakakaa kwenye shamba la Abu Talib. Walikuwa wanakula chakula cha nani? Pesa ilikuwa inatoka wapi? Ni katika pesa ya nani? Ya Bi Khadija, na ndio maana Ukiangalia siku anafariki Bi Khadija, hmm. ndio mwaka aliofariki mwaka pia nani Abutalib Abu, mpaka mtume anafikia hatua anaita kwamba ni mwaka wa huzuni. Kwa nini? Kwa sababu ya hmm. ya nafasi ya watu hawa waliokuwa nayo kumbani kwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa hiyo ni watu walikuwa na nafasi mtume kubwa. Ni kwamba Bi Khadija alicheza dauru kubwa sana katika kuhakikisha kwamba Mtume Muhammad katika kueneza uislamu hakwami katika swala zima la kiuchumi, lakini Abutalib akahakikisha kwamba mtume hakwami katika swala la nini la kiusalama. Kwa hiyo mm, nandio maana wanaondoka watu hao wanakufa, mtume anautangaza mwaka huu kwamba ni mwaka wa huzuni. Kwa hiyo Bikhadija huyu ndio ndio mama wanani wa Fatimatu Zahara, mm, salamu. Yeah. Bikhadija amekuwa kwenye malezi ya watu wawili ambao kwamba ni watu wenye nafasi kubwa right. Kwanza kiulimwengu na katika Uislamu, kwa hivyo hatman hawezi akatoka pale au ukamfananisha na mwanamke mwingine kwamba amelelewa na wazazi wasiokuwa na sifa. Anatoka katika mji ambao umekamilika kimalezi, hmm. kwa upande wa baba na kwa upande kupane wa mama, mama kwa sababu mama wa Fatima tu Zahara ambaye ni Bi Khadija anafariki, Fatima alikwisha kuwa na akili hiyo hmm. kui... eh, yapo ambayo tayari alikuwa ameshajifunza amejifunza mengi kutoka kwa nani kwa mama yake kama mama na huwezi ukasema kwamba alijifunza vitu ambavyo si sahihi la, mm-hmm. Alijifunza vitu ambavyo ni sahihi. Kwa nini? Kwa sababu alitoka ali, ali kwa mtu ambaye ni sahihi, ni mtu ambaye ni miongoni mwa wanawake ambao ni, ni bora zaidi. Kwa hiyo ukiangalia ubora wa, wa mama huyu Bi Fatimatu Zahra utaupata kwa, kwanza kule anakotoka kwamba anatoka kwa Mtume, lakini anatoka kwa nani? Kwa Bi Khadija kwa, lakini vilevile vile ukija ukiangalia miongoni mwa labda nukta ya kumalizia ubora wa Bi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha. E, siku moja Nabi Muhammad alikuwa amekaa na maswahaba wake wako Madina. mm -hmm. E, mtume akasoma aya inayopatikana katika Suratu Nur. mm -hmm. kwamba fi buyutin adhina llahu an turfa wa yudhkara fiha smuhu mm -hmm. kwamba katika ulimwengu huu kuna nyumba ambazo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameziridhia. mm -hmm. Kwanza moja ni bora kuliko nyumba zingine mm -hmm. lakini na ndani ya nyumba hizo hutajwa nini? Jina lake la Mwenyezi Mungu mm -hmm. subhanahu wataala mm -hmm. akiwa amekana masoaba wake, Abubakari akamuuliza na Nabi Muhammad kwamba mm -hmm. ni nyumba gani hizo? Nabi Muhammad akasema buyutul anbiya, kwamba ni nyumba za manani za manabii. Lakini Abubakari akawa hajatosheka mm -hmm. akaashiria nyumba ya limamu Ali na Fatimatu Zahra mm -hmm. akasema, na hii iko miongoni mwa hizo nyumba mm -hmm. jibu la Nabii Muhammad anasema naam bal min afdaliha, kwamba si kwamba imo tu, hapana, nyumba hii ni Mbani bora kuliko hizo nyumba zingine zote, anazikusudia nani? Mwenyezi Mungu mm -hmm. subhanahu wa ta'ala, kwa sababu kuna watu hawa watukufu wanaishi yakiwemo nani? Fatimatu Zahra salamullahi alaih Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 25 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 30 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Muawiya bin Yazidi, khalifa watatu wa ukoo wa Bani Umaya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga dunia baba yake, yani Yazidi bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba Ahlubaiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ndio waliostahiki jambo hilo. Muawiya bin Yazidi anayejulikana kama Muawiya wa pili alitoa hutuba na kulani vita vya babu yake, yaani Muawiya bin Abi Sufian, dhidi ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, na vita vya baba yake Yazidi dhidi ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam, na kuwasifu Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Baladi Sheikh huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo, kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati kati ya kundi la Wapalestina na kuwaua shahidi 17 miongoni mwao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala pandikizi na ghasibu wa Israel katika ardhi hiyo. Tarehe 30 Disemba miaka 15 iliyopita, Sadamu Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Irak, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Mwaka 1979, Sadamu alikuwa rais wa Irak na muda mfupi baada ya kushika madaraka alianzisha vita dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran akisaidiwa na madola ya magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo, Sadamu alipata silaha za kemikali na alizitumia dhidi ya mataifa ya Irani na Iraki. Na tarehe 9 Dei mwaka 1388 hijiria ya shamsia, yaani miaka 12, iliyopita, mamilioni ya wananchi wa Tehran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya magharibi kwa machafuko hayo. Baada ya uchaguzi wa rais wa Juni 30, wagombea wawili walioshindwa walilalamikia matokeo ya uchaguzi, lakini hawakuwa tayari kufuatilia malalamiko yao kupitia njia za kisheria. Uungaji mkono wa madola ya magharibi kwa wagombea hao ulipelekea kutokea machafuko mjini Teheran licha ya kwamba machafuko na wavurugu za mitaani hazikuwa kubwa, lakini ziliathiri amani na utulivu wa wananchi na kuibua tamaa wa magharibi ya kubadilisha mfumo unaotawala hapa nchini. Maandamano ya mamilioni ya wananchi wa Iran dhidi ya wafanyafujo waliokuwa wakilalamikia matokeo ya uchaguzi wa rais yalithibitisha tena kwamba kinyume na propaganda za maadui, akthari ya wananchi walikuwa wakiyatambua na kuyakubali matokeo ya uchaguzi wa rais. Na mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kundi la vyama vya siasa na asasi za kiraia nchini Tunisia zimefanya kongamano kwa mnasaba mwaka wa pili wa kuua washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu sipa, na Abu Mahdi al Muhandes, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraqi cha Hashdu Shaabi. Hamad bin Jasim, waziri mkuu wa zamani wa Qatar, amezungumzia mwenendo wa mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja inayoendelea huko Viena, Austria, na kueleza kwamba maafikiano yatarajiwa baina ya madola magharibi na Iran ni fursa ya kupunguza mizozo katika eneo la Asia Magharibi. Makumi ya walowezi wa kizayuni wamefanya hujuma na mashambulio dhidi ya nyumba za Palestina katika kitongoji cha Leban kusini mwa mji wa Nablus kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mamia ya tani za chakula cha misaada ya Umoja wa Mataifa yameporwa katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa bado lina matumaini kwamba mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja, unaotarajiwa kuanza kesho kutwa, unaweza kuwa mwaka sio tu wa kutokomeza awamu mbaya ya janga la ugonjwa wa Covid-19 au Corona, bali ni kusaka mbinu thabiti za kuwa salama zaidi kiafya. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu moja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.