Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bindira, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ama leo mpenzi msikilizaji, ni Alhamisi tarehe 25 mfunguo Nane Jamadil Awwal mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe ya 30 Disemba mwaka 2021 miladia. Tunaelekea elekea ukingoni kabisa mwa mwaka huu wa miladia, ambapo asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, e, mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Rajab Shaban akizungumzia sira ya Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha katika siku hizi za Ayame Fatimia, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mfalme wa Saudi Arabia atoa bwabwaja mpya dhidi ya Irani na Mukawama. Trump asema wafu 23 elfu walipiga kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2020 nchini Marekani. Na kundi la kigaidi la Daesh la mchinja askari polisi wa Iraq. Waziri mkuu wasema watalipiza kisasi. Na sasa ni habari kamili. Mfalme wa Saudi Arabia ameituhumu jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba eti inavuruga usalama na kuhatarisha amani ya eneo la Asia Magharibi. Mfalme Salman bin Abdulaziz ameendelea na bwabwaja zake kwa kusema kuwa mhimili wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi ikiwemo Lebanon na Yemen ndio unaosababisha migogoro katika mataifa haya, na akauvua utawala wake na kuhusika kwa namna yote na migogoro hii. Mfalme wa Saudia ambaye nchi yake imetenda jinai za kutisha huko nchini Yemen amesema hayo usiku wa kuamkia leo katika hotuba yake katika Baraza la Shura la Saudi Arabia aliyoitoa kwa njia ya mawasiliano ya internet, ambapo ametoa madai yasiyo na msingi kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesema Irani ni nchi jirani, tuna matumaini kwamba itabadilisha mwenendo wake hasi kuelekea upande wa mazungumzo na ushirikiano. Kadhalika, mfalme wa Saudia amedai kwamba Tehran haitoi ushirikiano kwa jamii ya kimataifa kuhusiana na na miradi yake ya nyuklia pamoja na mpango wake wa kupanua mfumo wa makombora balistiki. Mfalme wa Saudi Arabia ametoa madai hayo katika hali ambayo walimwengu wanaendelea kushuhudia mauaji ya kutisha dhidi uh ya wanawake na watoto wadogo nchini Yemen kufuatia vita dhidi ya nchi hiyo masikini ya kiarabu vinavyoendeshwa na Saudi Arabia ikishirikiana na waitifaki wake. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa, kumradhi, ripoti mbalimbali zimebainisha na kuweka wazi jinai na mauaji ya kutisha yaliyofanywa na Saudia na washirika wake huko nchini Yemen, huku utawala huo ukipewa jina la muuaji wa watoto wadogo. Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, ameendelea kulia na matokeo ya uchaguzi baada ya mwaka mzima wa kufanyika kwake, na amesema zaidi ya wafu 23,000 walipiga kura katika majimbo mawili tu ya Georgia na Michigan kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka 2020 nchini Marekani. Gazeti la The Guardian limeripoti habari hiyo na kusema kuwa Georgia ni moja ya majimbo ambayo yalikuwa na mchuano mkubwa baina ya Joe Biden na Donald Trump katika uchaguzi huo, na hivi sasa Trump anawashinikiza wakuu wa jimbo hilo wamunge mkono katika madai yake ya kuwekwa udanganyifu mkubwa kwenye uchaguzi wa jimbo hilo, kiasi kwamba zaidi ya wafu elfu tano walishiriki katika uchaguzi huo wa rais. Maafisa wa Marekani wanadai kuwa hata tujali wakubali kwamba kulikuwa na udanganyifu huo wanaosema Trump, bado kura zake haziwezi kupita za Joe Biden katika uchaguzi huo. Pamoja na kupita mwaka mzima tangu kufanyika uchaguzi wa rais nchini Marekani, bado Trump analilia matokeo ya uchaguzi huo na amewaambia waandishi wa habari kwamba katika jimbo la Georgia pekee maelfu ya wapiga kura wafu walishirikishwa kwenye uchaguzi huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gazeti la Global Times limeandika kuwa kadhia ya nyuklia ya Iran na hali ya sasa katika mazungumzo ya Viena inaashiria hali ngumu Marekani, na hali hiyo ni kielelezo tosha kuwa zama za kuhodhi na ubabe wa dola ya Marekani zimekwisha. Kwa mujibu wa gazeti hilo, awamu ya nane mazungumzo kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja imeanza tena mjini Vienna, huku wachunguzi wa mambo wakiamini kuwa madola Ulaya inafanya juhudi kubwa za kupatanisha baina ya Iran na Marekani kwa masilahi yao binafsi, lakini tabia ya kiburi ya serikali ya Washington imetia kivuli cha kutokuwa na uhakika katika mazungumzo hayo. Kwa mujibu wa gazeti la Global Times la China, China inaamini kuwa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vya upande mmoja na kinyume cha sheria na vilevile ikomeshe mashinikizo ya vikwazo hivyo na kurejea katika njia sahihi ya kuheshimu mapatano ya nyuklia ya Iran pamoja na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel mwaka huu 2021 limebomoa nyumba na taasisi 950 za Wapalestina. Jamal Talal Al Amleh mkurugenzi mtendaji wa kituo cha utafiti wa ardhi na kumbukumbu kumbu za hujuma na mashambulizi wazayuni katika ardhi za Palestina ameeleza kuwa katika mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja Israel imebomwa nyumba na taasisi za raia wa Palestina karibu 950 na kutwaa karibu hekta 24750 za ardhi. Alamla alibainisha hayo jana katika mkutano na waandishi wa habari huko Alkhalil na kuongeza kuwa jeshi la utawala ghasibu wa Israel na walowezi wa kizayuni mwaka huu wamekata karibu miti 740 mali ya Wapalestina. Na waziri mkuu wa Iraq amesema kuwa atalipiza kisasi baada ya kusambaa mkanda mpya wa video uliorushwa hewani na kundi la kigaidi la Daesh ambapo askari polisi wa wizara ya mambo ya ndani wa Iraq anaonekana akikatwa ki, kichwa na gaidi wa Daesh. Duru za habari zimearifu kuwa Yasir Al Jurani, askari polisi wa wizara ya mambo ya ndani ya Iraq ambaye alikuwa mkurugenzi wa kitengo cha pasi za kusafiria cha Al Adhamia, alikatwa kichwa na Daesh baada ya kutekwa nyara akiwa na wenzake watatu Wakati walipokuwa ziarani katika mkoa wa Diala. Msemaji wa kamanda ya vikosi vya ulinzi vya Iraqi, Yahya ar Rasul, ambaye ametoa taarifa akieleza masikitiko yake na kusema kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Mustapha al Kadhimi amesema kwamba magaidi waliotenda jinai hiyo watatiwa mbaroni. Waziri mkuu wa Iraqi amesema watalipiza kisasi cha mauaji hayo. Yahya Rasul ametilia mkazo tamko la waziri mkuu la kufanywa juhudi zaidi za kiintelijensia na kuendeleza mashambulizi ili kuangamiza magaidi wa kundi la Daesh. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii unatupia jicho athari za kimataifa za ukosefu wa uadilifu katika ugavi wa chanjo ya korona. Wimbi jipya la maambukizi ya kirusi cha korona aina ya Omicron limeendelea katika nchi mbalimbali duniani huku ubaguzi katika usambazaji wa chanjo na ukosefu wa dawa na vifaa vya matibabu ukibwa tena hofu ya ubaguzi warangi, wa rangi wa apartheid katika sekta ya tiba unaofanywa na mataifa tajiri. Ripoti za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kuwa nchi za Umoja wa Ulaya pamoja na Uingereza na Marekani katika wiki sita zilizopita zimepata chanjo nyingi zaidi za korona kuliko nchi zote za bara la Afrika, na katika nchi nyingi zilizoendelea, dozi ya tatu ya chanjo inaendelea kutolewa. Sambamba na hayo, Nick Deden, mkurugenzi wa shirika la misaada ya kibinadamu la Global Justice Now, anasema nchi masikini na ambazo hazijaendelea bado zinasumbuliwa na matatizo katika kufikia kiwango cha chini kinachohitajika kwa ajili ya kuwapa raia chanjo ya ugonjwa huo hatari. Imepita karibu miaka miwili sasa tangu janga la COVID-19 likumbe dunia. Kupatikana kwa chanjo ya korona na kuanza zoezi la kuwachanja watu katika nchi mbalimbali kumeongeza matumaini ya kudhibitiwa ugonjwa huo. Hata hivyo usambaaji, kumradhi, usambazaji usio wa kiadilifu wa chanjo baina ya nchi mbalimbali umekwamisha juhudi za kudhibiti ugonjwa huo katika nchi tajiri. Takwimu zinaonyesha kuwa kati ya Novemba 11 na Disemba 21 pekee mwaka huu nchi tajiri zimepokea dozi milioni mia tano na kumi na tatu za chanjo ya korona ilhali nchi zote za Afrika zimepokea dozi milioni mia tano pekee za chanjo hiyo katika mwaka mzima wa elfu mbili na ishirini na moja. Kuna mambo kadhaa yanayosababisha ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani. Miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na kuhodhiwa chanjo hiyo na nchi tajiri, vikwazo vya usafirishaji na usambazaji vinavyowekwa na nchi zilizoendelea, ukosefu wa miundombinu, usambazaji wa kiadilifu wa chanjo na kutotengwa bajeti ya kutosha kwa ajili ya nchi masikini. Hii ni licha ya kwamba kulingana na ripoti zilizochapishwa, takriban dozi bilioni 11 za chanjo ya korona zimezalishwa mwaka huu wa 2021 ambazo ni zaidi ya idadi ya watu wote ulimwenguni. Wakati huo huo, takwimu halisi zinaonyesha kuwa asilimia kubwa ya wakazi wa nchi za Afrika hawajapata hata dozi moja ya chanjo ya korona. Ukosefu huu wa haki na uadilifu katika usambazaji wa chanjo ya korona na ukosefu wa misaada ya kifedha ya nchi tajiri kwa nchi masikini umesababisha kuenea kwa kasi kirusi kipya cha corona aina ya Omicron katika maeneo mengi ya dunia. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, wakati mwingine mwadia wakukuletea ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji, ni kipindi kinachokujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi ya na mchana kila wiki. Leo kama kawaida, tumesheheni maoni ya kila namna ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti duniani. Naam, leo Uh, tutakuwa na maoni kadhaa yaliyotufikia kwa njia ya sauti, mbali na maoni ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi leo. Moja kwa moja, wasikilizaji wapenzi, tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Arabi Rashid Ngwida wa Masasi mkoani Mtwara, Tanzania anasema assalamu as alaikum, watangazaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. wabarakatu hakika matangazo yenu ndivyo anavyoanza. Hakika matangazo yenu yanatuimarisha imani, mimi na mke wangu kupitia darsa za Quran na mawaidha. Mnaponitumia audio, huwa ni darsa na burudani ndani ya nyumba yangu, kwani sizifuti hadi simu ijaye Hakika Redio Teherani iko faswaha kilugha na kiimani. Namwomba Allah atujalie Redio Teherani isiwe na mwisho na watangazaji na afya njema amin, na kuzidisheni maarifa makubwa zaidi na zaidi. Kutoka Masasi mkoani Mtwara, ni mimi ndugu yenu Arabi Rashid Nguida. Asma, ingawa si vizuri mtu kuapa apa. Lakini katika hili, nimeona niape tu, nasema wallahi, kwa hakika yamenivutia sana maoni ya mwanabaraza huyu, hasa aliposema vipindi vya idhaa ya kiswahili Radio Tehran, hasa vya darsa ya Quran na mawaidha vinamuimarisha kiimani, si yeye tu, bali pia na aila yake nyumbani. Si hivyo tu, lakini matangazo ya idhaa ya kiswahili yanaleta burudani ya aina yake katika familia yake hiyo. Wallahi, kwa hakika hakuna wa kushukuriwa ila Mwenyezi Mungu tu. Kwa kweli, kuna wajibu, mtu anapofanya jambo lolote lile alifanye kililla na kwa ikhlasi, matunda yake atayaona hapa hapa duniani. Falsafa ya Uislamu ni kila mtu kutekeleza jukumu lake kililla. Mtu anapofanya hivyo, awe na yaqini kwamba matunda yake yatapatikana hapa hapa duniani kabla ya akhera. Si lazima mtu aone matunda hayo, muhimu ni mtu atekeleze jukumu lake vile inavyotakiwa. Lakini wakati mtu anapoona kitu anachokifanya kimemnufaisha angalau mtu mmoja basi, ni haki yake kufurahi. Kama tulivyofarijika na kufurahi sisi hapa, tunamwambia kila la heri msikilizaji wetu huyo na wasikilizaji wetu wengine, watu wapendwa wa idhaa Kiswahili na redio Tehran. Ahmedi, hapa ninaongezea kidogo, kutokana na maoni aliyotoa Bwana Arabi Rashidi Ngwida. Kama wanavyosema Waswahili, muungwana ni vitendo. Hakusita kutoa shukran kwa watangazaji wa idhaa ya Kiswahili. Ameona kazi ambayo inayofanyika, ameona manufaa na faida ambazo anapata. Nasi tunasema asante sana kwa uungwana wako na muungwana kama ulivyosema ni vitendo, na hapa amedhihirisha uungwana wake. Ahmed, tuna maoni mengine kadhaa hapa ya mwanabaraza huyu, lakini tunayaakhirisha ili tupate fursa ya kusoma maoni mengine kwanza. Haya ya sauti, kutoka kwa Imamu Seifu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye naye tuna maoni yake mengi aliyotutumia kwa njia ya sauti. Hapa anasema Nimefurahi sana kupata taratibu ya vipindi vyetu vya Radio Iran kwa idhaa ya Kiswahili, insha allah alhamdulilahi rabilalamin Mwenyezi Mungu atujalie kila la heri, alhamdulilahi rabilalamin ndivyo. Nimeona kuna habari nyingi sana kuhusiana na vikwazo vya Iran. Nitake niseme kidogo, mtanisamehe kama nitaingia katika mada ambayo haiendani na habari hii, lakini mimi nizungumze tu kidogo taifa la Iran hilo ni taifa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala amekwisha liangazia tayari na bakia sasa ni ule muda ufike, ndiyo sasa mambo yasimame vizuri katika ulimwengu huu wa Kiislamu. Muirani huyu ndio atakuja kuinyanyua Uislamu duniani. Inaonekana kabisa Amerika ameshindwa pamoja na watifaki wake wa magharibi pamoja na hao Waarabu wengine wasiokuwa na na hekima na busara, na kuwa wameshajipeleka kwa hao watu makafiri na wakawataka wawalinde na kutoa mapesa chungu nzima. Lakini Irani ilitazama ikaona, hapana, sisi hatuwezi kwenda mwenendo huo, ni lazima sisi tusimame na kitabu cha Mwenyezi Mungu subhana wataala Qur'ani, mimi na imani mia kwa mia, wa Irani hawana ujanja zaidi ya kutazama Qur'ani, alafu wakaona nafasi nzuri ni ipi naam asante sana sa imam sefu wa ali muhamed wa huko ujiji kigoma tanzania kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran whatsapp yetu wapendwa wasikilizaji hii ni alama kujumlisha 98935665487 email yetu ama barua pepe swahili radio at irib.ir Mtandao wetu wa interneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayosema, kwa jina naitwa Muhammad Ali wa Bukoba, Tanzania. Ni mwanabaraza wa siku nyingi sana. Nashukuru sana kwa kunitumia tafsiri ya sura ya Ashuara. Kwa kweli ninakushukuruni sana watangazaji nyote, pamoja na uongozi mzima wa redio Teheran. Mwenyezi Mungu akujalieni kila la kheri, akuepusheni na fitna na udhalimu. Najua kuna watu hawapendi kile ambacho mnafanya kuitangaza dini ya haki. Mwenyezi Mungu atakulipeni kila la kheri. Naam, tunakukumbuka vizuri mwanabaraza Bwana Muhammad Ali wa maeneo ya Biharamulo, Bukoba, Tanzania. Kweli kabisa, na wewe ni miongoni mwa wasikilizaji wakongwe kabisa na mwanabaraza wa muda mrefu sana. Ulikuwa maarufu sana tangu wakati ule tulipokuwa tunapokea maoni kwa njia ya posta kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Hapo hapo katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu sana Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, ameandika kuhusu kupatwa na korona wabunge wa Kenya waliokwenda kwenye michezo mjini Arusha, Tanzania. Nawapa pole wabunge wetu kwa kupatikana na kirusi cha Omikrone baada ya kurudi kutoka Tanzania. Basi nawaomba wajitulize, wasitangetange kupiga matarumbeta ya yes, siasa yes, za nchi. Lililo muhimu ni wao kutambua kuwa magonjwa yako tena, ni mengi sana. Wao ni mabwana wakubwa, watakwenda mahospitali makubwa makubwa, watatibiwa. Je, hawa raia wao wanaowaongoza washawahi kukaa bungeni na kupitisha sheria zitakazomfaidi kabwela? Huku kuugua kwao labda kutawatia tanabahi. Ameandika mwanabaraza mwingine, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, ubaguzi wa aina yoyote kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, uonevu, sheria yoyote iliyo dhidi ya dini ni tabia ya kinyama na ni uvunjaji wa haki za binadamu. Inasikitisha, inasikitisha. Dunia bado haijaelewa ipasavyo haki za binadamu. Unyama uko katika vitendo vyetu vya kila siku, kama jamii za magharibi zinaadhimisha sasa hivi kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi salam na wanasema alikuwa ni nabii wa amani na kupendana na wanadamu wote. Hivi sasa ni fursa ya wanaadamu kujirudi katika mafunzo ya nabii wa Isa na manabii wengine wa, wa Mwenyezi Mungu ili maadili mema ya kibinadamu yaweze kueleweka na kutekelezwa na wanadamu wote. Mpenzi msikilizaji, kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hapa tuna kukumbusheni tena njia ambazo mnaweza kuwasiliana nasi. Wasap yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash sw. Anayetuendelezea kipindi chetu ni, ni mwana baraza mwingine hai bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanziba, ambaye ameandika salamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, anasema naja na kusema usiache kutegea sikio Radio Teheran iko makini pia na inatuthamini. Shukran Babakra. Mimi na shikamoni yake Bwana Nur Masud Hassan wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema naomba kuungana na wapenda haki wote duniani kwanza kulaani njama mbaya za Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuiwekea vikwazo vya kidhuluma visivyo na maana Anahoji, mbona wazayuni ndio wavunjifu haswa duniani, kwa, kwa kimabavu, wa haki za binadamu duniani kwa kuwakalia kimabavu Wapalestina miaka nenda miaka, miaka rudi na jamii ya kimataifa ipo kimya au Wamarekani walivyokaa Iraki wakifanya hujuma dhidi ya raia wa nchi hiyo? Mbona hawasemi? Mbona jamii ya kimataifa anasema ipo kimya hivi? au Irani kwa kuwa ni Waislamu wanaotetea haki anaendelea kutoa dukuduku lake akisema, na mbona Marekani walileta vurugu Libya, mpaka sasa nchi hiyo haina amani na wanajifanya ndiyo wanawasaidia wa Libya, ila hatusikii jamii za kimataifa, yaani hao wamagharibi wakisema lolote, ila mpaka sasa vikwazo ni Iran na baadhi ya nchi maskini za Afrika. Mimi sijawahi kusikia nchi za wamagharibi zikiwekewa vikwazo. Ni mimi Nur Masud Hassan, Kigoma, Tanzania. Hapa Mahmed pana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Hii maongezi ya ya ya, ya muhula kwa Monisco e, kwa niaba yangu mimi kama mukaaji wa aisa ya, ya DRC ni kwamba hawa hii kuongeza muhula ni kupoteza wakati bure, kwani wame Monisco imekawa huku, watoto wenye walizaliwa wakati Munisco ilikuja, leo wamekuwa na miaka ishirini na mpaka leo wanawaza ku, wanawanja waza kama Monisco inakuwa moja ya kati ya majeshi ya Kongo, ijapokuwa ni wajeshi wa kutoka nje ya kigeni. Alafu sisi kwetu anduka tunaona kama ni kupoteza wakati bure, labidi tu Monisco iende. Hapa ni mimi Gerard Sombolani kutoka Beni, DRC. Naam, tunakushukuru sana msikilizaji wetu wa huko Beni, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ama kuhusu kifo cha askofu Desmond Tutu wa Afrika Kusini kilichotokea Jumapili, Desemba 26 mwaka huu wa 2021. Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania ameandika kiukweli, Afrika imewapoteza watu mashuhuri na wakubwa. Mzee Kofi Annan mwenda zake, Nelson Mandela na sasa leo mzee Desmond Tutu na wengine wengi walotutoka hapa duniani naye mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anarejea tena akisema, poleni wa Afrika Kusini kwa kifo cha Desmond Tutu, dunia itamkumbuka kwa mengi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, ingawa muda wetu ndio unayoyoma, kwa maoni yanayosema mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ameandika serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Tanzania ina takribani watu milioni sabini. Kimsingi, watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo kutokana na kodi za wananchi zitumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Na rejea tena kwake Bwana Mubir Rashid Huseni wa Muyange, Makamba, Burundi. Nam, huyu ni mwanabaraza mwingine wa huko Makamba, Burundi. Yeye ameandika Masha Allah, twazidi kuburudika na Radio Teheran. Ya Allah akupeni kila la kheri, watangazaji wa Radio Teheran. Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania ni msikilizaji wetu mwingine ambaye hapa ameandika tunawapata kwa uzuri sana toka Liwale, Lindi, Tanzania. Naam, wasikilizaji wapenzi, tunashiriwa kule kwamba muda wetu umemalizika kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammad, fundi mitambo yetu ni Laila Kimani. ishi ni salama. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Ufuato sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchiliki> na mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 30 Disemba mwaka 2021, naanza na dira ya macho yetu magazetini. Kwa kuelekea nchini Kenya, matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na piga nikupige e, iliyoibuka katika bunge la Kenya hapo jana, baada ya ukumbi wa bunge kugeuka na kuwa ulingo wa ndondi na masumbwi baada ya wabunge kadhaa kuanza kuzipiga wakati mjadala ukiendelea kuhusu muswada wa muungano wa vyama vya siasa ulioibua mgawanyiko miongoni mwa wabunge. Taifa Leo limeandika waheshimiwa bila heshima, muswada wa marekebisho kuhusu vyama vya siasa wazua fujo huku mbunge akijeruhiwa. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii, Taifa Leo limeandika fujo zilitanda bungeni jana alasiri, wakati wabunge walipopigana wakati wa mjadala kuhusu muswada tata wa marekebisho ya sheria za vyama vya siasa. Wabunge wa Tangatanga na Handisheki walirushiana chupa za maji, wakibishana madai ya wizi wa kura wakati wa upigaji kura kuhusu pendekezo la kuondolewa muswada huo unaopendekeza kuundwa chama cha muungano. Habari nyingine katika gazeti hili inasema kinara wa ODM waahidi kutunza misitu akichaguliwa kuwa rais, na wadau katika sekta ya utalii watarajia kampeni za uchaguzi mkuu jao kuendeshwa uh, kwa amani. Daily Nation limeandika, shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa idadi, kumradhi, aina mpya ya virusi vya corona Omicron bado ni tishio kubwa duniani na huenda nchi mbalimbali zikalemewa na idadi ya wagonjwa. Limeandika pia kuwa Rais Uhuru Kenyatta amemteua b Roseline Dorine Adhiambo kuwa mwenyekiti wa tume ya taifa ya haki za binadamu nchini Kenya KNCHR. Hata hivyo uteuzi huo utakamilika endapo pasishwa na bunge. Wabunge wakutana kupigia kura muswada wa vyama vya siasa, ni habari inayoonekana katika gazeti hili la Daily Nation. Habari ya fedheha na aibu ya wabunge kuzusha vurugu bungeni na kurushiana chupa za maji imepewa nafasi pia katika gazeti la Standard. Tukiachana na haya ya Kenya anaelekea nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika, gavana alikoleza sakata la mikopo, asema nchi bado iko salama ikiwa na uhimilivu wa deni asilimia 27.9 wakati ukomo ni asilimia 70. Mawakili wa Sabaya wa kuhamisha kesi yake. Mapya yaibuka katika uhamishaji makaburi. Waziri atishia kufunga mgodi, na Tarura ya baini mchezo ada za maegesho. Nalishika ni pasha na ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti hili, nakutana na habari na zisemazo ofisi wa watishio kwa wanafunzi wadai kuhofia kupoteza maisha wanapokwenda shuleni na kurudi, waiangukia serikali. Mke afurahia mume wake kufungwa maisha gerezani, hatari. Hmm, waombaji ishirini na mbili elfu wajitokeza ajira mia tatu hamsini Takukuru na Manyoni ya chanja Uviko uh, kumi na tisa asilimia themanini na moja lengo lililowekwa uh, aya. Baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa wa mbele wa Majira zinasema moto katiba mpya wazidi kukolezwa, viongozi wa dini wajitosa, wasema hitajio la katiba mpya sio ugomvi wala chuki wadai ni matakwa wa Tanzania wote. Waziri Biteko aagiza soko la madini kufunguliwa Bunda na mawakili wa Sabaya wa kuhamisha mahakama. Habari Leo limeandika katika ukurasa wake wa mbele wachumi waunga mkono nchi kukopa, shirika la IMF lasema deni la Tanzania himilivu, uwiano wa deni kwa pato la taifa ni asilimia 30. Anayedaiwa kumuua mama yake airahisishia kazi polisi. Majaribio ya CGR sasa Machi. Waziri Mkuu Majaliwa: watoto kwenda shule ni lazima. Walimu elfu nne kumradhi, mia nne waripotiwa kughushi vyeti na mawakili wa Sabaya waingia mitini ya akhirishwa ama. Huko nchini Uganda ninakuhitimishia gazeti la Daily Monitor eh, limepambwa na habari na husiana na kuakhirishwa mkutano wa bwakitura kwa sababu ya COVID-19. Mkutano huo ulikuwa ukutanisha sekretarieti za vyama mbalimbali mbali, vya siasa nchini Uganda kwa ajili ya kujadili masuala mbalimbali ikiwemo kadhia ya mwenendo wa demokrasia katika nchi hii Afrika Mashariki. Mkutano huo sasa umesogezwa mbele kutokana na kuongezeka maambukizi ya virusi vya korona. Aidha, limeandika serikali ya Kampala inapanga kuakhirisha nyongeza mshahara kwa wafanyakazi wa umma. E, habari sio nzuri hiyo kwa wafanyakazi. Habari hii inapatikana katika ukurasa wa sita wa gazeti hili. Kadhalika, gazeti hili limeakisi vurugu na piga ni kupige iliyobuka jana katika bunge la Kenya, kama ambavyo limeandika kuhusiana na wasiwasi mkubwa wa WHO kuhusu mfumo wa afya kutokana na uwezekano wa kutokea tsunami ya COVID-19. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji. Afuato sasa ni mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Rajab Shaban wa Qum hapa Iran, akizungumzia sira ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Ee, baba yake ni nabii Muhammad Muhammad, Muhammad. sallallahu alayhi wa aalihi wasallam na mm hapa -hmm. ndipo ninapokwenda kuangalia ubora wa mtu huyu ukiangalia nafasi aliyo nayo upande wa baba lakini hata ukija upande wa mama miongoni mwa wanawake wa nne bora na mama yake hiyo Bi Khadija kwa hiyo baba yake ni nabii Muhammad ambaye hakuna shaka ubora, ubora wa mtu huyu ni mtume ni mtu ambaye ni rahmatan lilalamina mm -hmm. ni mbora wa viumbe wote mm -hmm. Kwa hiyo ni mtu ambaye eh, huyu ndio baba aliyemzaa nani? Fatimatu, Fatimatu Zahra, lakini upande wa mama yake ni Khadija. mm -hmm. Eh, Khadija ambaye Nabi Muhammadi anasema kwamba eh, dini ya Uislamu imesimama kwa vitu viwili, mm -hmm. mali Khadija na Saifu Ali, kwamba Uislamu umesimama kwa upanga wa limamu Ali lakini na kwa mali ya nani, ya Khadija. mm -hmm. alikuwa ni mwanabiashara, alikuwa mm -hmm. ni tajiri, ana pesa. mm -hmm. lakini pesa zake ziliishia wapi? mm -hmm. ziliishia katika kueneza Uislamu. kipindi Waislamu wa wametengwa, wakaenda kwenye shamba la Abu Talib. katika mji wa Maka wakafukuzwa pale, wakaenda wakakaa kwenye shamba la Abu Talib. walikuwa wanakula chakula cha nani, pesa ilikuwa inatoka mm -hmm. wapi? mm -hmm. ni katika pesa ya nani, ya Bikhadija. mm -hmm. na ndio maana ukiangalia siku wanafariki Bi Khadija mm. ndio mwaka, mwaka aliofariki pia nani Abu Talib. Abu mpaka Mtume anafikia hatua anaita kwamba ni mwaka wa huzuni. Kwa nini? Kwa sababu ya, mm. ya nafasi ya watu hawa waliokuwa nayo nalukoha. kwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa hiyo ni watu walikuwa na nafasi nalukoha. kubwa. Ni kwamba Bi Khadija alicheza dauru kubwa sana katika kuhakikisha kwamba Mtume Muhammad katika kuueneza Uislamu hakwami katika swala zima la kiuchumi, lakini Abu Talib akahakikisha kwamba mtume hakwami katika swala la nini la kiusalamu. Kwa hiyo mm, nandio maana wanaondoka watu hao, wanakufa mtume, wanautangaza mwaka huo kwamba ni mwaka wa huzuni. Kwa hiyo Bikhadija huyu ndio ndio mama wa nani wa Fatimatu Zahra mm, salamu yeah. Bikhadija amekuwa kwenye malezi ya watu wawili ambao kwamba ni watu wenye nafasi kubwa, kwanza no, kiulimwengu na katika Uislamu. Kwa hivyo hatman hawezi akatoka pale, au ukamfananisha na mwanamke mwingine kwamba amelelewa na wazazi wasiokuwa na sifa. Ah, anatoka katika mji ambao umekamilika kimalezi, hmm. kwa upande wa baba na kwa upande Kupai wa mama, wa mama na, ma. kwa sababu mama wa Fatimatu Zahara ambaye ni Bi Khadija anafariki, Fatima alikwisha kuwa na akili hiyo hmm. kwa kwa hey, yapo ambayo tayari alikuwa ameshajifunza, amejifunza mengi kutoka kwa nani, kwa mama yake kama mama na huwezi ukasema kwamba alijifunza vitu ambavyo si sahihi la, mm-hmm. alijifunza vitu ambavyo ni sahihi. Kwa nini? Kwa sababu alitoka ali, ali kwa mtu ambaye ni sahihi, ni mtu ambaye ni miongoni mwa wanawake ambao ni, ni bora zaidi. Kwa hiyo ukiangalia ubora wa, wa mama huyu Bi Fatimatu Zahra utaupata kwa, kwanza kule anakotoka kwamba anatoka kwa Mtume, lakini anatoka kwa nani? Kwa Bi Khadija. Lakini vilevile ukija ukiangalia miongoni mwa labda nukta ya kumalizia ubora wa Bi Fatimatu Zahara Salamullahi Alaiha. E, siku moja Nabi Muhammad alikuwa amekaa na masoaba wake wako Madina mm -hmm. E, Mtume akasoma aya inayopatikana katika Suratu Nur mm -hmm. kwamba fi buyutin adhina llahu an turfa wa yudhkara fiha smuhu mm -hmm. kwamba katika ulimwengu huu kuna nyumba ambazo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameziridhia, eh? moja ni bora kuliko nyumba zingine. mm -hmm. Lakini na ndani ya nyumba hizo hutajwa nini? Jina lake la Mwenyezi Mungu mm -hmm. Subhanahu wa Ta'ala mm -hmm. akiwa amekaa na masoaba wake, Abu Bakari akamuuliza na Nabii Muhammad kwamba mm -hmm. ni nyumba gani hizo? Nabii Muhammad akasema buyutul anbiya, kwamba ni nyumba za manani za manabii. Lakini Abu Bakari akawa ajatosheka mm -hmm. akaashiria nyumba ya limamu Ali na Fatimatu Zahra mm -hmm. akasema, na hii iko miongoni mwa hizo nyumba mm -hmm. Jibu la Nabi Muhammadi anasema naam bal min afdaliha, kwamba si kwamba imo tu hapana, nyumba hii ni mm -hmm. bora kuliko hizo nyumba zingine zote. Anazikusudia nani? Mwenyezi Mungu mm -hmm. Subhanahu wataala, kwa, kwa sababu kuna watu hawa watukufu wanaishi yakiwemo nani, Fatimatu Zahra salamullahi alaihi. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 25 Jamadi Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 30 mwaka 2021 katika siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria, Muawiya bin Yazidi khalifa watatu wa ukoo wa Bani Umaya aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga dunia baba yake, yaani Yazidi bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba ahlubaiti wa Mtume sallahu alaihi waalihi wasalam ndio waliostahiki jambo hilo. Muawiya bin Yazidi anayejulikana kama Muawiya wa pili, alitoa hutuba na kulani vita vya babu yake, yani Muawiya bin Abi Sufyan, dhidi ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na vita vya baba yake Yazidi dhidi ya Imamu Husein bin Ali alaihim ssalam, na kuwasifu Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Baladi Shekh huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua washahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo, kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati kati ya kundi la Wapalestina na kuwaua washahidi 17 miongoni mwao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu Wapalestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala pandikizi na ghasibu wa Israel katika ardhi hiyo. Tarehe 30 Disemba miaka 15 iliyopita, Sadam Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Irak, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Mwaka 1979 Sadamu alikuwa rais wa Irak, na muda mfupi baada ya kushika madaraka alianzisha vita dhidi ya jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran akisaidiwa na madola ya magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo, Sadamu alipata silaha za kemikali na alizitumia dhidi ya mataifa ya Irani na Iraki. Na tarehe 9 Dei mwaka 1388 hijiria ya shamsia, yaani miaka 12 iliyopita, mamilioni ya wananchi wa Tehran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya magharibi kwa machafuko hayo. Baada ya uchaguzi wa rais wa Juni 30, wagombea wa wawili walioshindwa walilalamikia matokeo ya uchaguzi, lakini hawakuwa tayari kufuatilia malalamiko yao kupitia njia za kisheria. Uungaji mkono wa madola ya magharibi kwa wagombea hao ulipelekea kutokea machafuko mjini Tehran, licha ya kwamba machafuko na vurugu za mitaani hazikuwa kubwa lakini ziliathiri amani na utulivu wa wananchi na kuibua tamaa ya magharibi ya kubadilisha mfumo unaotawala hapa nchini. Maandamano ya mamilioni ya wananchi wa Iran dhidi ya wafanya fujo waliokuwa wakilalamikia matokeo ya uchaguzi wa rais yalithibitisha tena kwamba, kinyume na propaganda za maadui, akthari ya wananchi walikuwa wakiyatambua na kuyakubali matokeo ya uchaguzi wa rais. na hadi hapa ndio tumefikia, nam wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni nisikia muktasari wa habari za ulimwengu. Mfalme wa Saudi Arabia ametuhumu jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba eti inavuruga vuruga usalama na kuhatarisha amani ya eneo la Asia Magharibi. Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, ameendelea kulia na mchakato wa matokeo ya uchaguzi baada ya mwaka mzima wa kufanyika kwake na kusema kuwa zaidi ya wafu elfu ishirini na tatu walipiga kura katika majimbo mawili tu ya Georgia na Michigan kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini huko nchini Marekani. Gazeti la Global Times limeandika kuwa kadhia ya nyuklia ya Irani na hali ya sasa katika mazungumzo ya Vienna inaashiria hali ngumu Marekani, na hali hiyo ni kielelezo kuwa zama za kuhodhi na ubabe wa dola la Marekani zimekwisha na kufikia tamati. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli mwaka 2021 limebomoa nyumba na taasisi 950 za wananchi madhulumu wa Palestina. Hayo yameelezwa na Jamal Talal Al Amle, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha utafiti wa ardhi na kumbukumbu kumbu za hujuma na mashambulizi ya wazayuni katika ardhi za Palestina na waziri mkuu wa Iraq amesema kuwa atalipiza kisasi baada ya kusambaa mkanda mpya wa video uliorushwa hewani na kundi la kigaidi la Daesh ambapo askari polisi wa wizara ya mambo ya ndani ya Iraqi anaonekana akikatwa kichwa na gaidi wa kundi la Daesh. Mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera, na kutoka hapa Tehran, la ziada sina Ghairi ya kukwageni ni kikutakieni asubuhi njema, na nina wingi wa matumaini kuwa mtajiunga nasi katika matangazo yetu yajayo hapo mchana. Asanteni na kwa herini. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile Whatsapp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.