Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, na tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam, Jam, hapa mjini Tehran na leo ikiwa ni disemba 29 2021 ambayo ni sawa na tarehe 24 Jamadul Awal 1443 hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na afya njema. Amin ya rabbal alamin. Wapendwa wasikilizaji, tutaanza na matangazo kwa habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu kwa usiku huu utatupia jicho mwangwi wa mkutano wa Abbas na waziri wa vita wa utawala wa kizayuni katika nyumba yake binafsi. Vipindi tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji itakayofuatiwa na kipindi maalumu hichi tumeandalia, ikiwa ni sira ya Bibi Fatimatu Zahra alaih salam, na tutaletea makala yetu ya leo katika historia na kwako mfuatiliaji na msikilizaji wa Redio Teheran idhaa ya Kiswahili. Tovuti yetu ni parstoday.com/sw na vilevile tunakaribisha maoni yako ni kupitia ujumba wako mfupi ambao utautuma, nami nitaurusha mubashara humo studioni. WhatsApp yetu ni alama kujumlisha 9, 8, 9, 0, 3, 5, 0, 6, 5, 4, 8, 7. Matangazo haya yanasikika kupitia Redio shirika Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Email yetu swahili radio at irib.ir. Imetimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Tunaanza na vichwa vya habari. Mjadala kuhusu mswada katika bunge la Kenya waibua mapigano. Wakimbizi Uganda waishukuru Umoja Mataifa kwa ulinzi na huduma zake kwao mwaka 2021 tani elfu thelathini na saba za nafaka za kombwa na mafuriko Sudani Kusini na Iran yalaani jinai za utawala wa kizayuni za kushambulia maghala ya chakula nchini Siria pamoja na habari nyingine. Karibu na sasa ni habari kamili. Kikao cha bunge la Kenya kimebadilika na kuwa ulingo wa ndondi hii leo baada ya wabunge kadhaa kuanza kupigana wakati mjadala ukiendelea kuhusu mswada wa muungano ulioibua mgawanyiko. Wabunge kadhaa wa Kenya walielekea mahali anapoketi spika na kuanza kurushiana vijembe, huku wabunge wengine wakiwarushia wenzao chupa za maji katika tukio hilo lililoibua purukushani bungeni ghasia ziliibuka wakati wabunge walipokuwa wakipiga kura kuhusu mabadiliko yaliyopendekezwa na mbunge wa Kandara Alice Wahome kwa lengo la kuondoa kifungu kuhusu kuanzisha muungano wa vyama. Mbunge Alice Wahome alipinga kwa kusema kuwa kifungu cha sita cha mswada uliopendekezwa ni kinyume na katiba na kwamba kinapaswa kuondolewa. Amesema swala la kuja na muungano wa kisiasa ni kinyume na katiba. Kifungu cha sita cha mswada huo pamoja na mambo mengine kinaeleza bayana kuhusu utaratibu unaopaswa kufuatwa kwa katika kusajili chama cha siasa. Kifungu hicho pia kinasema uongozi wa chama cha muungano utakuwa kwa mujibu wa sheria na kanuni zinazohusiana na utawala wa muungano wa vyama. Kipengee cha katiba kinabainisha kuwa mwanachama wa muungano fulani hata kuwa mwanachama wa muungano mwingine. Inafaa kuashiria hapa kuwa vyama vya Uhuru na Odinga vinataka kubadili sheria ili kuviwezesha vyama hivyo kujiunga na harakati ya Azimio la Umoja bila ya kupoteza utambulisho wao. Tukiwa tumekaribia mno kuingia katika mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili, wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Kiangwali wilaya ya Hoima nchini Uganda wametoa shukrani zao kwa Umoja wa Mataifa na wakati huo huo, wameomba kusaidiwa zaidi mwaka ujao, hasa wakati huu ambapo bado kuna changamoto za kimaisha zinazosababishwa na janga la ugonjwa wa korona au viko 19. Miongoni mwa wakimbizi hao ni Benjamin Base Banya ambaye anazungumzia changamoto anazokumbana nazo akisema, unajua shule zimefungwa, hakuna pesa na watu hawafanyi kazi kwa kuwa wamezuiwa kutokana na ugonjwa wa uviko 19. Mipango ilikuwa mingi, tulikuwa tunajaribu kupata elimu zaidi lakini shule zimefungwa. Amesema tangazo la serikali ya kwamba shule zitafunguliwa mwaka ujao ni mpango mzuri kwa kuwa wakati huu wa kufungwa shule, baadhi ya vijana wameharibika na kutumbikia kwenye ulevi. Mkimbizi huyo raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia amesema kifedha tuko chini sana kutokana na uviko 19 lakini tuko tayari kurejea shuleni. Unajua, kutokuwepo shuleni kuna lazimisha wasichana waolewe wakiwa bado wadogo, wavulana wadogo nao wanaoa, na miaka miwili wamepoteza bila ya masomo, hivyo wanaona huu ndio mwisho wa maisha. Mkimbizi mwingine wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyekuwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Kiangwali huko Hoima, Uganda ni Faraja Lanim wa aliyetokea kijiji cha Kasonga ambaye amesema mwaka 2021 tumepata shida ya uviko 19 lakini tumepata ulinzi kutoka UNHCR kwani walitupatia chanjo. Tunashukuru sana. Shida sasa wakati wa korona ni uhaba wa chakula, mashamba hatuna tena na hata fedha tumepunguziwa. Tabu mawazo. Naye mkimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anaishi kwenye kambi hiyo anasema, mimi niko hapa nafanya biashara na kuwa makini na uviko 19 kwa kuwa huwezi tu kukaa nyumbani ukisema unaogopa utapata korona. Mimi nashukuru Mungu jinsi ananipitisha kwenye hii uviko kumi na tisa na mimi najua hii miaka inakuja, miaka itakuwa vizuri kwa kuwa wametupatia chanjo. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Ripoti mpya ya impia, shirika la chakula la Umoja wa Mataifa FAO inasema mvua kubwa zilizosababisha mafuriko zimekomba na kuharibu kabisa nafaka za wananchi wa Sudani Kusini. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya FAO, tani 137624 za nafaka za wananchi wa Sudani Kusini zimekombwa na mafuriko hayo. Ripoti hiyo imeendelea kusema kuwa hekta 16517 za mashamba ya kilimo zimeharibiwa katika mafuriko yaliyotokea nchini humo. Tathmini za awali za FAO zinaonyesha kuwa karibu hekta 65107 za kilimo zimeharibiwa na mafuriko na tani zinazokadiriwa kufikia 37624 za nafaka zimeteketea na kukumbwa na mafuriko hayo, swala ambalo ni ishara mbaya ya kukosekana usalama wa chakula na uwezekano wa kutokea janga jingine la njaa nchini humo. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa vilevile limetoa tathmini kuhusu watu likisema, inakadiriwa kwamba watu wapatao laki 795558 wamepoteza chakula chao kutokana na mafuriko hayo, na majimbo nane kati ya kumi ya Sudani Kusini yameathirika. Ama majimbo yaliyoathirika zaidi kati ya hayo manane ni Jonglei, Unity na Upper Nile, ripoti ya shirika hilo imesema idadi kubwa ya watu walioathiriwa na mafuriko hayo wanaishi katika mazingira magumu mno, hasa kwa kuzingatia kuwa maafa ya mafuriko ya miaka ya huko nyuma hayajafidiwa na mafuriko ya hivi sasa yamezidisha masaibu ya watu hao. Ripoti hiyo imesema kuweza kurejea watu hao katika maisha yao ya kawaida ni jambo gumu sana. Mbunge mmoja wa Ireland katika bunge la Ulaya amelalamikia kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai ya Marekani ya kumuua shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani na amesistiza kuwa hakuna mtu yoyote anayezishinda jitihada za Jenerali Suleimani katika kupambana na kulishinda genge la kigaidi la Daesh yani ISIS nchini Iraki. Mbunge Mik Wales amesema hayo, Wakati akionyesha hisia zake kuhusu ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na ofisi ya uwakilishi ya Irani ndani ya Umoja wa Ulaya, wakati huu wa kukaribia mwaka wa pili wa kumbukumbu ya kuuawa wa shahidi kikatili na kidhulma Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, ameandika, wakati Marekani na wafuasi wake ndio waliounda genge la Daesh na kuyapa silaha magenge ya kigaidi hakuna mtu yoyote anaweza kufikia jitihada za Jenerali Suleimani katika kupambana na kulishinda genge la ISIS nchini Iraki, lakini cha kushangaza ni kwamba baada ya jenerali huyo kuuliwa shahidi na Marekani, jamii ya kimataifa imekaa kimya, haikulaani kabisa jina hilo. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah aliuawa shahidi tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini kwa amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump, na jinai hiyo ilifanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Bagdad, mji mkuu wa Iraqi. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliuawa shahidi kidhuluma akiwa uraiani, tena akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraqi. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulio ya mara kwa mara ya utawala wa kizayuni katika ardhi ya Siria, hususan jinai zake za kushambulia maghala ya vyakula na madawa katika bandari ya Lakdhia. Said Hatib Zade ameyasema hayo leo Jumatano, na akaongeza kwamba kitendo cha utawala wa kizayuni cha kufanya mashambulizi ndani ya ardhi ya Siria, mbali na kuwa ni uvamizi dhidi ya nchi huru ambayo ni mwanachama wa Umoja Mataifa, lakini pia ni ushahidi wa wazi kabisa wa kutojali Israel sheria za kimataifa, haki ya kujitawala mataifa mengine, na jinsi utawala huo wa pandikizi unavyopenda kuzusha migogoro na machafuko. Amesistiza kuwa wakuu wa utawala wa kizayuni hawafurahishwi hata kidogo na utulivu na amani, bali wanahisi usalama wao ni kuwepo machafuko na ukosefu wa utulivu katika eneo hili, hivyo wanafanya mashambulio ya mara kwa mara katika ardhi ya Siria kwa madai ya kipuuzi na yasiyo na msingi, wanakanyaga sheria zote za kimataifa, bali hata wanazifanyia kejeli na istihizai sheria hizo, kwa lengo lile lile la kuhatarisha usalama, amani na utulivu wa Asia Magharibi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani vilevile vile amesema ni haki ya serikali na wananchi wa Siria kujihami mbele ya jinai wanazofanyiwa na utawala wa Kizayuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji, popote pale mnapotegea sikio matangazo haya, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema mwangwi wa mkutano wa Abbas na waziri wa vita wa utawala wa kizayuni katika nyumba yake binafsi. Gazeti la kizayuni la Jerusalem Post liripoti Jumanne usiku kwamba rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas amekutana na waziri wa vita wa Israel Ben Gans katika nyumba yake binafsi katika mji wa Rosh Ain na kutangaza kuwa maswala ya usalama na uchumi ndiyo yaliyojadiliwa katika mazungumzo ya mkutano huo. Huu ni mkutano wa pili wa Mahmud Abbas na Gans tangu baraza jipya la mawaziri la utawala wa kizayuni lishike madaraka. Mkutano wa kwanza kati ya pande hizo mbili ulifanyika Ramallah mwishoni mwa Agasti, na hayo yalikuwa mazungumzo ya kwanza ya ngazi ya juu ya aina hiyo katika karibu ya mwongo mmoja. Sasa nukta ya kwanza inayopaswa wa kuashiriwa katika swala hili ni jibu la harakati ya mapambano ya Palestina Hamas, ambayo imelaani hatua hiyo ya Mahmud abbas na kutangaza kwamba kitendo hiki ni sawa na kuipiga jambia mgongoni intifadha ya Palestina. Nukta ya pili ni kuwa mkutano na mazungumzo hayo ya kirafiki ya Abas na wazayuni maghasibu yamefanyika wakati ambapo Palestina na Wapalestina wako katika hali ngumu kupita kiasi. Huko katika ukingo wa Magharibi, askari wa Israel wamezidisha ukandamizaji na ukatili dhidi ya Wapalestina. Wakazi wa ukanda wa Gaza pia wanaendelea kuzingirwa kutoka pande zote. Kwa msingi huo, matokeo ya mazungumzo na mkutano kama huo ni kuzidisha inda na uhasama dhidi ya wa Wapalestina. Nukta ya tatu katika swala hili ni ushahidi kwamba vikosi vya usalama vya mamlaka ya ndani ya Palestina kwa hakika ni watumishi wa waziri wa vita wa utawala wa kizayuni na hapana shaka kuwa moja ya kati ya mada kuu za mkutano na mazungumzo hayo ni ushirikiano na jinsi ya kuwa na uratibu mkubwa zaidi baina ya vikosi hivyo na wanajeshi wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa ajili ya kuzidisha mbinyo na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. Nukta ya nne kuhusiana na swala hilo ni ukweli kwamba Wazayuni hivi sasa wana hofu kubwa kutokana na harakati za Wapalestina na jinsi wakazi wa, wa ukanda wa Gaza wanavyoonyesha mshikamano wao na Wapalestina wa ukingo wa, wa, wa Magharibi. Kwa maneno mengine, ni kwamba hofu kuu ya Wazayuni ni uwezekano wa kuundwa umoja na mshikamano baina ya Wapalestina wa ukingo wa, wa, wa Magharibi wa mto Jordan na Gaza, kwa sababu katika miaka ya karibuni Wapalestina wanaoishi katika ukingo wa, wa Magharibi wamekuwa wakisisitiza juu ya haja ya kuwepo mshikamano zaidi na watu wa Gaza. Hakika Wapalestina wa ukingo wa Magharibi wamefikia natija kwamba haki zao haziwezi kupatikana kwa njia ya vikao na mazungumzo, bali njia pekee ya kuwakomboa kutoka kwenye ukandamizaji wa Wazayuni ni mapambano na mukawama. Nukta ya tano inahusiana na mradi wa kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Nukta ya sita inahusiana na baraza dhaifu la mawaziri la serikali ya Benet na Lapid. Kwa vikao na mazungumzo kama hayo baraza la mawaziri la Israel linataka kuwashawishi wazayuni waamini kwamba swala la Palestina limetatuliwa kwa namna ambayo rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina yani Mahmoud Abbas amekwenda nyumbani kwa waziri wa vita kwa unyonge na udhalili kufanya mazungumzo naye. Hivyo basi, ni wazi kuwa moja kati ya malengo makuu ya baraza la sasa la mawaziri la Israel ni kutaka kujivimbisha na kuonesha misuli yake mbele ya wazayuni. Nukta ya saba inarejea kwa Wapalestina wa ukingo wa magharibi. Kwao, mikutano na kujikomba kwa Mahmud Abbas kwa wazayuni kuna wapo ujumbe wa wazi kwamba serikali ya mamlaka ya ndani haizingatii maslahi ya Wapalestina, bali ipo kwa ajili ya kulinda maslahi ya wazayuni. Na nukta ya nane na ya mwisho ni kwamba vikao hivyo vitakuwa chachu ya intifadha mpya na kuzidisha kasi ya harakati za ukombozi wa mwisho wa Palestina. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji na sasa anawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Baraza la Wasikilizaji takaofuatiwa na sira ya Bibi Fatimat Zahra alaihi salam. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Wakati mwingine umewadia wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi kinachokujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi al ya na mchana, kila wiki. Leo kama kawaida, tumesheheni maoni ya kila namna, ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti duniani. Naam, leo Uh, tutakuwa na maoni kadhaa yaliyotufikia kwa njia ya sauti, mbali na maoni ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi leo. Moja kwa moja wasikilizaji wapenzi, tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Arabi Rashid Ngwida wa Masasi, mkoani Mtwara, Tanzania anasema, assalamu alaikum watangazaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. wabarakatu hakika matangazo yenu, ndivyo anavyoanza. hakika matangazo yenu yanatuimarisha imani, mimi na mke wangu kupitia darsa za Quran na mawaidha. Mnaponitumia audio, huwa ni darsa na burudani ndani ya nyumba yangu, kwani sizifuti hadi simu ijaye. Hakika Redio Tehrani iko faswaha kilugha na kiimani. Namwomba Alla atujalie Redio Tehrani isiwe na mwisho, na watangazaji mwena na afya njema, amin, na kuzidisheni maarifa makubwa zaidi na zaidi. Kutoka Masasi mkoani Mtwara, ni mimi ndugu yenu Arabi Rashid Ngwida. Asma, ingawa si vizuri mtu kuwapa hapa lakini katika hili nimeshindwa kujizuia Nimeona niape tu, nasema wallahi, kwa hakika yamenivutia sana maoni ya mwanabaraza huyu, hasa aliposema vipindi vya idhaa ya kiswahili radio Tehran, hasa vya darsa ya Quran na mawaidha vinamuimarisha kiimani, si yeye tu, bali pia na aila yake nyumbani. Si hivyo tu, lakini matangazo ya idhaa ya kiswahili yanaleta burudani ya aina yake katika familia yake. Hiyo wallah, kwa hakika hakuna wa kushukuriwa ila Mwenyezi Mungu tu. Kwa kweli, kuna wajibu mtu anapofanya jambo lolote lile, alifanye kililla na kwa ikhlasi, matunda yake atayaona hapa hapa duniani. Falsafa ya Uislamu ni kila mtu kutekeleza jukumu lake kililla. Mtu anapofanya hivyo, awe na yaqini kwamba matunda yake yatapatikana hapa hapa duniani kabla ya akhera. Si lazima mtu aone matunda hayo Muhimu ni mtu atekeleze jukumu lake vile inavyotakiwa, lakini wakati mtu anapoona kitu anachokifanya kimemnufaisha angalau mtu mmoja, basi ni haki yake kufurahi, kama tulivyofarijika na kufurahi sisi hapa. Tunamwambia kila la heri msikilizaji wetu huyo na wasikilizaji wetu wengine, watu wapendwa wa idhaa Kiswahili na Radio Tehran. Ahmedi, hapa ninaongezea kidogo kutokana na, na maoni aliyotoa bwana Arabi Rashidi Ngwida. Kama wanavyosema Waswahili, muungwana ni vitendo. Hakusita kutoa shukran kwa watangazaji wa idhaa ya Kiswahili, ameona kazi ambayo inayofanyika, ameona manufaa na faida ambazo anapata. Nasi tunasema asante sana kwa ungwana wako. Naam na... Muungwana kama ulivyosema ni vitendo, na hapa amedhihirisha uungwana wake. Ahmadi, tuna maoni mengine kadhaa hapa ya mwanabaraza huyu, lakini tunayaakhirisha ili tupate fursa ya kusoma maoni mengine kwanza. Haya ya sauti, kutoka kwa Imam Seifu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye naye tuna maoni yake mengi aliyotutumia kwa njia ya sauti. Hapa anasema. Nimefurahi sana kupata taratibu ya vipindi vyetu vya radio Iran kwa idhaa ya Kiswahili. Insha, inshaallah, alhamdulilahi rabilalamin. Mwenyezi Mungu atujalie kila la kheri, alhamdulilahi rabilalamin. Ndivyo nimeona kuna habari nyingi sana kuhusiana na vikwazo vya Iran. Nitake niseme kidogo, mtanisamehe kama nitaingia katika mada ambayo haiendani na habari hii lakini, mimi nizungumze tu kidogo. Taifa la Iran hilo, ni taifa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekwisha liangazia tayari, na bakia sasa ni ule muda ufike, ndiyo sasa mambo yasimame vizuri katika ulimwengu huu wa Kiislamu. Muirani huyu ndio atakuja kuinyanyua Uislamu duniani. Inaonekana kabisa Amerika ameshindwa pamoja na watifaki wake wa magharibi pamoja na hao Waarabu wengine wasiokuwa na, na hekima na busara na kuwa wameshajipeleka kwa hao watu makafiri na wakawataka wawalinde na kutoa mapesa chungu nzima, lakini Irani ilitazama ikaona, hapana, sisi hatuwezi kwenda mwenendo huo. Ni lazima sisi tusimame na kitabu cha Mwenyezi Mungu subhana wa taala, Qurani. Mimi na imani mia kwa mia wa Irani hawana ujanja zaidi ya kutazama Qurani alafu wakaona nafasi nzuri ni ipi. Naam, asante sana sa Imamu Sefu wa Ali Muhamed wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wasapp yetu, wapendwa wasikilizaji, ni alama kujumlisha 989035065487 email yetu ama barua pepe swahiliradio@irib.ir Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayosema. Kwa jina anaitwa Muhammad Ali wa Bukoba, Tanzania, ni mwanabaraza wa siku nyingi sana. Nashukuru sana kwa kunitumia tafsiri ya sura ya Ashuara. Kwa kweli ninakushukuruni sana watangazaji nyote, pamoja na uongozi mzima wa Radio Tehran. Mwenyezi Mungu akujalieni kila la kheri, akuepusheni na fitna na udhalimu. Najua kuna watu hawapendi kile ambacho mnafanya kuitangaza dini ya haki. Mwenyezi Mungu atakulipeni kila la kheri. Naam, tunakukumbuka vizuri mwanabaraza, Bwana Muhammad Ali wa maeneo ya Biharamulo, Bukoba, Tanzania. Kweli kabisa na wewe ni miongoni mwa wasikilizaji wakongwe kabisa na mwanabaraza wa muda mrefu sana. Ulikuwa maarufu sana tangu wakati ule tulipokuwa tunapokea maoni kwa njia ya posta kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395-6767 hapo hapo, katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu sana, bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ameandika kuhusu kupatwa na korona wabunge wa Kenya waliokwenda kwenye michezo mjini Arusha, Tanzania. Nawapa pole wabunge wetu kwa kupatikana na kirusi cha omikrone baada ya kurudi kutoka Tanzania. Basi nawaomba wajitulize, wasitangetange kupiga matarumbeta ya yes, siasa yes, za nchi. Lililo muhimu ni wao kutambua kuwa magonjwa yako tena, ni mengi sana. Wao ni mabwana wakubwa, watakwenda mahospitali makubwa makubwa, watatibiwa. Je, hawa raia wao wanaowaongoza washawahi kukaa bungeni na kupitisha sheria zitakazo mfaidi kabwela? Huku kuugua kwao, labda kutawatia tanabahi. Ameandika mwana baraza mwingine, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, ubaguzi wa aina yoyote, kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, uonevu, sheria yoyote iliyo dhidi ya dini ni tabia ya kinyama na ni uvunjaji wa haki za binadamu. Inasikitisha, inasikitisha. Dunia bado haijaelewa ipasavyo haki za binadam. Unyama uko katika vitendo vyetu vya kila siku. Kama jamii za Magharibi zinaadhimisha sasa hivi kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam, na wanasema alikuwa ni nabii wa amani na kupendana na wanadamu wote. Hivi sasa ni fursa ya wanadamu kujirudi katika mafunzo ya Nabii Isa na manabii wengine wa Mwenyezi Mungu ili maadili mema ya kibinadamu yaweze kueleweka na kutekelezwa na wanadamu wao. mpenzi msikilizaji kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini teheran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na hapa tunakukumbusheni tena njia ambazo mnaweza kuwasiliana nasi whatsapp yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa interneti ni Pars Today com slash sw. Anayetuendelezea kipindi chetu ni mwana baraza mwingine hai, bwana Juma bin Karim wa Upanga, Zanzibar, ambaye ameandika assalamu alaikum, waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, anasema naja na, na kusema usiache kutegea sikio radio Teheran iko makini pia na inatuthamini. Shukran babakra. Mimi nashikamoni yake Bwana Nur Masud Hassan wa Kigoma, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema naomba kuungana na wapenda haki wote duniani kwanza kulaani njama mbaya za Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuiwekea vikwazo vya kidhuluma visivyo na maana. Anahoji, mbona wazayuni ndio wavunjifu haswa wa haki za binadamu duniani kwa kuakalia kimabavu wa Palestina miaka nenda miaka rudi, na jamii ya kimataifa ipo kimya au Wamarekani walivyokaa Iraki wakifanya hujuma dhidi ya raia wa nchi hiyo. Mbona hawasemi? Mbona jamii ya kimataifa, anasema ipo kimya hivi? Au Irani kwa kuwa ni Waislamu wanaotetea haki? Anaendelea kutoa dukuduku lake akisema, na mbona Marekani walileta vurugu Libya, mpaka sasa nchi hiyo haina amani, na wanajifanya ndiyo wanawasaidia wa Libya, ila hatusikii jamii za kimataifa Yaani, hao wamagharibi wakisema lolote, ila mpaka sasa vikwazo ni Iran na baadhi ya nchi maskini za Afrika. mimi sijawahi kusikia nchi za wa magharibi zikiwekewa vikwazo. ni mimi Nur Masud Hassan, Kigoma, Tanzania. hapa Mahmed pana maoni kwa njia ya, ya ya ya ya sauti. karibuni kuyasikiliza hii maongezi muhula kwa wa Monisco Eh, kwa niaba yangu mimi kama mukaaji wa Aisa ya DRC ni kwamba hawa hii kuongeza muhula ni kupoteza wakati bure, kwani wame Monisco imekawa huku watoto wenye walizaliwa wakati Monisco ilikuja, leo wamekuwa na miaka ishirini na mpaka leo wanawaza kwa, wanawanja waza kama Monisco inakuwa moja ya kati ya majeshi ya Kongo, ijapokuwa ni wajeshi wa kutoka nji ya kigeni. Nam tunakushukuru tu na, sana msikilizaji wetu wa huko Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ama kuhusu kifo cha askofu Desmond Tutu Afrika Kusini kilichotokea Jumapili Disemba 26 mwaka huu 2021, Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ameandika Kiukweli Afrika imewapoteza watu mashuhuri na wakubwa: mzee Kofi Annan mwenda zake, Nelson Mandela na sasa leo mzee Desmond Tutu na wengine wengi waliototoka hapa duniani. Naye mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anarejea tena akisema, poleni wa Afrika Kusini kwa kifo cha Desmond Tutu, dunia itamkumbuka kwa mengi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji ingawa muda wetu ndio unayoyoma, kwa maoni yanayosema mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ameandika serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Tanzania ina takribani watu milioni sabini Kimsingi watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo kutokana na kodi za wananchi zitumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Na rejea tena kwake bwana Mubir Rashid Huseni wa Muyange, Makamba, Burundi. Nam, huyu ni mwanabaraza mwingine wa huko Makamba, Burundi. Yeye yeah, ameandika mashallah, twazidi kuburudika na redio Teheran. Ya Allah akupeni kila la heri watangazaji wa redio Teheran. Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania ni msikilizaji wetu mwingine ambaye hapa ameandika tunawapata kwa uzuri sana toka Liwale, Lindi, Tanzania. Nam wasikilizaji wa penzi, tunaashiriwa kule kwamba muda wetu umemalizika kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, fundi mitambo yetu ni Laila Kimani. salamu Ee, baba yake ni Nabi Muhammad, Nabi Muhammad. Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na hapa mm. ndipo ninapokwenda kuangalia ubora wa mtu huyu, ukiangalia nafasi aliyonayo upande wa baba, lakini hata ukija upande wa mama M miongoni mwa wanawake wa nne bora na mama nabi yake hiyo bi Khadija, mm. kwa hiyo baba yake ni Nabi Muhammad ambaye hakuna shaka ubora, ubora wa mtu huyu mm. ni mtume ni mtu ambaye ni rahmatan lilalamina mm -hmm. ni mbora wa viumbe wote mm -hmm. kwa hiyo ni mtu ambaye eh, huyu ndio baba aliyemzaa nani? Fatimatu Zahara, lakini upande wa mama yake ni Khadija mm -hmm. Eh, Khadija ambaye Nabi Muhammadi anasema kwamba eh, dini ya Uislam imesimama kwa vitu viwili mm -hmm. mali Khadija na saifu Ali, kwamba Uislamu umesimama kwa upanga wa limamu Ali lakini na kwa mali ya nani ya Khadija? Mm -hmm. alikuwa ni mwanabiashara alikuwa ni tajiri, ana pesa mm -hmm. lakini pesa zake ziliishia wapi? Mm -hmm. ziliishia katika kueneza Uislamu kipindi Waislamu wa wametengwa wakaenda kwenye kwenye shamba la abu Talib, mm -hmm. katika mji wa Maka wakafukuzwa pale, wakaenda wakakaa kwenye shamba la abu Talib. Mm -hmm. walikuwa wanakula chakula cha nani? pesa ilikuwa inatoka wapi? Mm -hmm. ni katika pesa ya nani, ya Bikhadija. Na ndio maana ukiangalia siku wanafariki Bi Khadija ndio mwaka mwaka aliofariki pia nani Abu Talib Abu, mpaka mtume anafikia hatua anaita kwamba ni mwaka wa huzuni. Kwa nini? Kwa sababu ya, hmm. ya nafasi ya watu hawa waliokuwa nayo kwa nkwana, Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa hiyo ni watu walikuwa wana nafasi kubwa ni kwamba Bi Khadija alicheza dauru kubwa sana katika kuhakikisha kwamba mtume Muhammad katika kuueneza Uislamu hakwami katika swala so zima la kiuchumi, lakini Abutalib akahakikisha kwamba mtume hakwami katika swala la nini la kiusalamu. Kwa hiyo na ndio maana wanaondoka watu hao wa, wanakufa, mtume anautangaza mwaka huo kwamba ni mwaka wa huzuni. Kwa hiyo Bi Khadija huyu ndio mama wa nani wa Fatima Zahra salamu Bi Khadija. mm. yeah. amekuwa kwenye malezi ya watu wawili ambao kwamba ni watu wenye nafasi kubwa na, kwanza kiulimwengu na katika Uislamu. Kwa hivyo hatman hawezi akatoka pale, au ukamfananisha na mwanamke mwingine ambaye kwamba amelelewa na wazazi wasiokuwa na sifa. Anatoka katika mji ambao umekamilika kimalezi hmm. kwa upande wa baba na kwa upande wa mama, kwa sababu mama wa Fatimatu Zahra ambaye ni Bi Khadija anafariki Fatima alikwisha kuwa na akili hmm. kwa kui..., kwa hiyo e, yapo ambayo tayari alikuwa ameshajifunza, amejifunza mengi kutoka kwa nani? Kwa mama yake, kama mama hmm. na uwezi ukasema kwamba alijifunza vitu ambavyo si sahihi la, hmm. alijifunza vitu ambavyo ni sahihi. Kwa nini? Kwa sababu alitoka ali, ali kwa mtu ambaye ni sahihi, ni mtu ambaye ni miongoni mwa wanawake ambao ni ni bora zaidi. kwa hiyo hmm. Ukiangalia ubora wa, wa mama huyu mm -hmm. Bifatimatu Zahra mm -hmm. utaupata kwanza, kwa, kule anakotoka kwamba anatoka kwa Mtume, lakini anatoka kwa nani? yeah, kwa Bikhadija mm -hmm. Lakini vilevile vile, ukija ukiangalia miongoni mwa labda nukta ya kumalizia ubora wa Bifatimatu Zahara salamllah alaiha, e, siku moja Nabii Muhammad alikuwa amekaa na maswaba wake wako Madina mm -hmm. e, Mtume akasoma aya inayopatikana katika Suratu Nur kwamba fi buyutin adhina Allahu an turfa wa yudhkara fiha smuhu, kwamba katika ulimwengu huu kuna nyumba ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameziridhia, eh, kwanza moja ni bora kuliko nyumba zingine, mm -hmm. lakini ame na ndani ya nyumba hizo hutajwa nini, jina lake mm -hmm. la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala mm -hmm. akiwa amekaa na masoaba wake, Abubakari akamuuliza na Nabii Muhammadi kwamba ni nyumba gani hizo nabi Muhamad akasema buyutul anbiya, kwamba ni nyumba za manani za manabii. Lakini Abubakari akawa hajatosheka mm, akaashiria nyumba ya Alimamu Ali na Fatimatu Zahra akasema mm, na hii iko miongoni mwa hizo nyumba mm. mm -hmm. jibu la nabi Muhammadi anasema naam, bal min afdaliha, kwamba si kwamba imo tu. Hapana, nyumba hii ni bora kuliko hizo nyumba zingine zote. Anazikusudia nani? Mwenyezi Mungu hmm. Subhanahu wa Taala, kwa sababu kuna watu hawa watukufu wanaishi, yakiwemo nani, Fatimatu Zahra salamullahi alaihi. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa hapa, kabla ya kusonga mbele, nasoma maoni yake Jumaidi Isa, msikilizaji wetu wa Kondoa, Tanzania. Ameandika, poleni Sudan kusini kwa mafuriko yaliyosomba mavuno ya chakula. Iko haja ya serikali kuangalia hilo kwa jicho la tatu ili kunusuru watu wa Sudan Kusini. Shukran sana Jumaidisa kutoka Kondoa Masawi, Tanzania. Sherali Fadhili wa Dar es Salam, Tanzania ameandika ugaidi wa kimataifa ni pandikizo la Wamagharibi. Akaongeza kuwa kwa hilo Wamagharibi hawawezi kukimbia majukumu hayo. Ameandika Jenerali Kasim Suleimani ni kamanda wa mukawama wa umabora wa Mtume mtukufu wa Waislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, na ni kigezo kwetu, anasema ni kigezo bora kwetu sote. Shukran sana Sherali Fadhili Dar es Salaam, Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Jamadul Awal 1443 Hijiria. Sawa na Disemba ishirini na tisa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka 1843 iliyopita mji wa Izmir ulioko magharibi mwa Uturuki ya leo uliharibiwa na kubomolewa vibaya kufuatia mtetemeko mkubwa wa ardhi. Janga hilo lilipelekea nusu ya wakazi wa mji huo kupoteza maisha na wengine wengi kubaki bila makazi. Katika wakati huo mji wa Izmir ulikuwa chini ya utawala wa Roma na ulihesabiwa kuwa moja ya vituo muhimu vya utawala huo katika Asia ndogo. Hatimaye mji huo ulijengwa upya kwa amri ya Marcus Aurelius, mtawala wa wakati huo wa Roma. Siku kama ya leo miaka 115 iliyopita, katiba ya Irani iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa Ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, muzafarudini shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata. Na katika zama za tawala mbalimbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahalavi, katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. Miaka 91 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Theodor Noldeke, msomi wa Kijerumani na mtaalamu wa mambo ya nchi za Mashariki. Alihitimu masomo yake katika taaluma ya teolojia, falsafa pamoja na lugha mbalimbali na kutunukiwa shahada ya uzamivu. Theodor Noldek alianza kufundisha chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 25 na kuifanya kazi hiyo kwa miaka mingi. Theodor Noldek alikuwa amebobea katika lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kigiriki, Kihispania na Kiitaliano. na katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita mkataba wa uhuru wa jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wapigania uhuru wa jamhuri ya Ireland na utawala wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya kusini ili jitangazia rasmi uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa na tija ya mapambano ya karne nane ya wapigania uhuru wa jamhuri ya Ireland dhidi ya Uingereza. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Kikao cha bunge la Kenya kimebadilika na kuwa ulingo leo hii kimebadilika na kuwa ulingo wa ndondi baada ya bunge kadhaa kuanza kupigana, kupigana, wakati mjadala ukiendelea kuhusu mswada wa muungano ulioibua mgawanyiko. Wabunge kadhaa wa Kenya walielekea mahali yanapoketi spika na kuanza kurushiana vijembe huku wabunge wengine wakiwarushia wenzao chupa za maji katika tukio hilo lililoibua purukushani bungeni tukiwa tumekaribia mno kuingia katika mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya kiangwali wilaya ya hoima nchini uganda wametoa shukrani zao kwa umoja mataifa na wakati huo huo wameomba kusaidiwa zaidi mwaka ujao hasa wakati huu ambapo bado kuna changamoto za kimaisha zinazosababishwa na janga la ugonjwa wa korona au uviko kumi na tisa. Mbunge mmoja wa Ireland katika bunge la Ulaya amelalamikia kimya cha jamii kima ya kimataifa mbele ya jinai ya Marekani ya kumuua shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani na amesisitiza kuwa hakuna mtu yoyote anayezishinda jitihada za jenerali Suleimani katika kupambana na kulishinda genge la kigaidi la Daesh au ISIS huko Iraki. Ripoti mpya ya shirika la chakula la Umoja wa Mataifa FAO inasema mvua kubwa zilizosababisha mafuriko zimekomba na kuharibu kabisa nafaka za wananchi wa Sudan Kusini. na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulio ya mara kwa mara ya utawala wa kizayuni katika ardhi ya Siria hususan jinai zake za kushambulia maghala ya vyakula na madawa katika bandari ya Ladhakia. Said Hatibzade ameyasema hayo leo Jumatano na akasema kitendo cha utawala wa kizayuni cha kufanya mashambulizi ndani ya ardhi ya Siria, mbali na kuwa ni uvamizi dhidi ya nchi huru ambayo ni ni mwanachama wa umoja wa Mataifa, lakini pia ni ushahidi wa wazi kabisa wa kutojali Israel sheria za kimataifa haki ya kujitawala mataifa mengine na jinsi utawala huu wa upandikizi unavyopenda kuzusha migogoro na machafuko. Na muhtasari wa habari unatukamishia matangazo yetu haya ya usiku. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <mulia>