Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. Audhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah so al kheir mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Redio Teheran Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Desemba 29 mwafaka na tarehe 24 Jamadil Ula mwaka 1443 hijria studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husen Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakaojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udunduzi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha kidini oban mawaidha kutoka kwake Sheikh Rajab Shaaban, atakuwa anazungumzia sira ya Bibi Zahra alayha salam, kadhalika tutakuwa na bidhaa za Iran, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji kwamba mbali na kupitia masafa mafupi ya shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa kwenye anga za 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju.sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kamanda wa Iran anasema adui hawezi kustahamili gharama za makabiliano. Teheran yasema inawezekana kufikia makubaliano mazuri katika mazungumzo ya Vienna, na bunge la Libya la pendekeza uchaguzi wa rais uahirishwe kwa miezi sita pamoja na habari nyinginezo. E, habari kamili. Kamanda mwandamizi wa kijeshi nchini Iran amewashauri maadui wasithubutu kupima uwezo wa kijeshi wa Iran kwa kufanya chokochoko -choko, kwani hawataweza kustahamili gharama za vita vya pande zote na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Gholam Ali Rashid, kamanda wa divisheni kuu ya Khatam al ambia ya majeshi ya Iran, amesema tishio lolote kwa vituo vya nyuklia na jeshi la Iran litakabiliwa na jibu kali. Aidha amesema maadui wanapaswa kufahamu kwamba daima tunawatazama na tuko tayari na tutahakikisha wanapata gharama na hasara kubwa kuliko yale faida watakayoyapata katika chokochoko zao. Kamanda huyo amesema kuamini nguvu za jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutomsaidia adui kutopata hasara kubwa. Matamshi hayo yamekuja kufuatia kuongezeka taharuki baina ya Iran kwa upande mmoja na Marekani na waitifaki wake haswa utawala wa Israel kwa upande wa pili. Taharuki hizo zimeibuliwa hasa wakati huu wa kufanyika mazungumzo ya Vienna ya ya kuondolewa Iran vikwazo. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran ameeleza matumaini yake ya kufikiwa mapatano ya kuridhisha katika mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na mataifa ya Rasia, China, Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani, yanayoendelea huko Vienna, Austria. Hussein Amir Abdulahian alisema hayo jana Jumanne, pambizoni mwa marasimu ya kumwenzi aliyekuwa balozi wa Iran nchini Yemen, Hassan Irlu, na kuongeza kuwa na hapana nukuu mazungumzo yako katika mkondo sahihi, kufikia makubaliano ni kitu kinachowezekana, iwapo upande wa pili wa mazungumzo utakuwa na nia na irada njema ya kisiasa, mwisho wa kunuku. Amir Abdulahian amebainisha kuwa timu ya Iran kwenye mazungumzo hayo kwa sasa inajishughulisha zaidi na swala la kufikiwa matini ya pamoja ya makubaliano ambayo yanaziridhisha pande zote husika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza bana kuwa makubaliano juu ya nukta zenye utata kwenye matini mapata no hayo, ya mapatano hayo yatafikiwa katika kipindi kifupi kijacho, iwapo upande wa pili utafanya mazungumzo kwa dhati na nia njema. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna yanayoangazia swala la kuondolewa vikwazo vya kidhalim na haramu dhidi ya Iran ilianza juzi Jumatatu kwa kikao cha kamisheni ya pamoja iliyoongozwa na Ali Bagheri, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Enrik Mora ambaye ni naibu katibu mkuu wa huduma ya kigeni wa Umoja wa Ulaya. Kwingineko, wadau wa kimataifa wameingiwa na hofu kubwa kuhusu hali ya sasa ya Somalia, huku rais wa Somalia akimfuta kazi waziri mkuu wake wakati huo wa kuendelea uchaguzi wa bunge, na hivyo kuzusha mzozo mpya wa kisiasa katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Rais Muhamed Abdullahi maarufu kama Farmajo alichukua hatua hiyo Jumapili akimtuhumu waziri mkuu Muhamed Hussein Roble kuwa anahusika na ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma. Taarifa iliyotolewa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia mjini Mogadishu imeeleza kwamba wadai au wadau wa kimataifa wanatoa wito kwa viongozi wa Somalia kuweka masilahi ya nchi kwanza kupunguza mvutano wa kisiasa unaoongezeka na kujiepusha na uchochezi au matumizi ya nguvu ambayo yanaweza kudhoofisha amani na utulivu. Wadau hao wametajwa kuwa ni pamoja na Umoja wa Afrika huko nchini Somalia AMISOM, Ubelgiji, Kanada, Misri, Umoja wa Ulaya EU, Finland, Ufaransa, Ujerumani, Halmashauri ya Ushirikiano wa Maendeleo ya Kieneo IGAD, Ireland, Kenya, Norway, Sweden, Uganda, Marekani na Umoja wa Mataifa. Wadau hawa wa kimataifa wamesema ni muhimu kwamba makubaliano ya tarehe 17 Septemba mwaka jana na tarehe 27 mwaka huu ambayo ni msingi wa uchaguzi yatekelezwe mara moja bila usumbufu wowote. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Operesheni za kijeshi za Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeendelea kupata mafanikio baada ya kambi kubwa ya waasi wa ADF kusambaratishwa huko mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi, ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa Luteni Kanali Roraka Kurungu wa jeshi la Uganda, kambi hiyo ya yua ambayo ilikuwa imekaliwa na waasi hao pamoja na familia zao ilibomolewa siku ya Ijumaa baada ya mashambulizi makubwa ya kumimina mabomu huko kwa kutumia mizinga na pia ndege bila rubani, na kufanya waasi hao waitoroke kambi hiyo wakiacha nyuma silaha kemkem, ikiwemo bunduki za kivita na mabomu ya kutegwa njiani. Hali kadhalika, kambi hiyo kama anavyosema luteni kanali Kakurungu ilikuwa ni kituo kikubwa cha kutengenezea mabomu mbalimbali mbali ya kivita na pia kambi ya kupangia operesheni zao. Na vifaa hivyo vya kivita vilipatikana katika kambi hiyo baada ya jeshi la mseto kuingia pale. Hata hivyo, kiongozi huyo hakuweza kutoa hasara za maisha ambazo waasi hao wameweza kuzipata baada ya zoezi hili kubwa a kumiminiwa mizinga na mabomu kwa wingi. Hii itakuwa ni kambi kubwa ya pili ya waasi hao ambayo imeweza kubomolewa na kufanya waasi hao wasambae katika maeneo makubwa ya ardhi ya Kongo bila ya kuwa na uwezo mwingine wa kuweza kujikusanya tena. Kambi ya kwanza kubomolewa ni ile ya Iringeti iliyokuwa katika msitu wa mlima Rwenzori upande wa Kongo ambayo ilibomolewa mwanzoni mwa mwaka huu na jeshi la Kongo. Naye waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Kongo, bwana Patrick Muyaya, anasifu operesheni hizi za pamoja, hata kama hakutoa tarakimu, zimefanya waasi wengi kukamatwa na wengine kuweza kuuawa, akithibitisha kwamba wale waliokamatwa wataweza kufikishwa katika mahakama za Kongo na kufunguliwa mashtaka ya uharamia. Nalo na jeshi la Kongo Ijumaa hiyo lilikuwa likipigana na wanamgambo wa ndani wa Kodeko ambao inasemekana wamepewa kipigo kikubwa na jeshi hilo, mapigano ambayo yalipelekea raia ishirini na tano kupoteza maisha yao na zaidi ya wanamgambo arobaini kuuawa na wengine kusalimu amri. Mosi Mwasi, radio Redio Teheran, Brazzaville. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Congo Brazzaville. Tukisonga mbele, huku mikakati ikiendelea kuhakikisha kuwa kila mtu duniani anapata chanjo ya COVID-19, taarifa zinaonyesha kuwa lengo la shirika la afya duniani WHO la kuchanjwa asilimia 40 ya watoto duniani hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu halitofikiwa. Taarifa hiyo inaonyesha kuwa karibu nusu ya nchi 194 duniani hazitaweza kufikia lengo la kuchanjwa asilimia arobaini ya watu wake, ambapo bara la Afrika linaonekana kufanya vibaya zaidi katika zoezi la chanjo. Takwimu zinaonyesha kuwa katika baada, au katika baadhi ya nchi idadi ya watu ni ndogo sana na haijafika hata asilimia kumi. WHO inasema hali hiyo inatokana na baadhi ya mataifa tajiri kuhodhi chanjo ambazo zimeanza kutolewa kama dozi ya tatu ya nyongeza. Takwimu zinaonyesha zaidi ya dozi bilioni 8.6 zimetolewa hadi kufikia Jumanne, ambapo idadi kubwa zimetolewa katika mataifa tajiri kutokana na uwezo wao mkubwa wa kifedha wa kununua moja kwa moja chanjo kutoka kampuni za kutengeza chanjo. Nchi nyingi haswa barani Afrika zinategemea msaada wa chanjo kutoka kwa ule mpango wa COVAX wa Umoja wa Mataifa wa kugawa chanjo bila malipo kwa nchi maskini. Na baraza la wawakilishi la Libya yani bunge limependekeza kuwa uchaguzi wa rais nchini humo uahirishwe kwa miezi sita. Kikao hicho cha bunge hilo lililoko mjini Tobruk kimeitishwa kujadili uchaguzi wa rais ulioahirishwa na ambao ulikuwa umepangwa kufanyika Desemba 24. Kaimu spika wa bunge Fauzi Anuairi amewasilisha mapendekezo kadhaa kwa wabunge, likiwa au ikiwa ni pamoja na kuahirisha uchaguzi kwa miezi sita. Wiki iliyopita tume ya uchaguzi Libya ilipendekeza uchaguzi huo ufanyike baada ya mwezi mmoja kufuatia vizingiti vilivyoibuka katika kutayarisha uchaguzi huo. Anuairi ametaka tume hiyo itoe maelezo yenye kukinaisha kuhusu sababu ambazo zimepelekea uchaguzi uahirishwe. Tume hiyo ya uchaguzi ya Libya imependekeza uchaguzi wa bunge ufanyike mwezi Februari mwakani baada ya kufanyika maandamano mbele ya jengo la tume hiyo ya watu wanaolalamika kwamba hivi sasa mazingira mazuri hayajaandaliwa ya kufanyika uchaguzi kama huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la Rais Maduro la kugonga mwamba siasa za Marekani dhidi ya Venezuela. Sambamba na kuendelea mashinikizo ya kisiasa Marekani dhidi ya taifa na serikali ya Venezuela, Rais Nicolas Maduro nchi hiyo amesema kuwa taifa hilo limesimama kidete dhidi ya ubeberu na limefanikiwa kuibuka na no ushindi. Akihojiwa na kanali ya televisheni ya Al Mayadin, Rais Maduro ameashiria mukawama na kusimama kidete dhidi ya hatua za chuki na uhasama wa kiuchumi wa Marekani na washirika wake dhidi ya Venezuela, na kusema kuwa nchi yetu imekuwa ikipata maendeleo ya kweli hatua kwa hatua katika uga wa kiuchumi. Rais Maduro wa Venezuela amesema pia kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kulaani vikali mauaji ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na ishirini ya luteni jenerali Kasem Suleimani wa Iran ambaye alikuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya ugaidi na kubainisha kwamba mauaji hayo yaliyofanywa na Marekani ni jinai ya kugofya. Maduro amehoji, je, hii ndio dunia tunayoitaka, ambayo ikulu ya White House inatoa amri ya kuua shujaa wa vita dhidi ya ugaidi Iraq, Syria na Lebanon. Akizungumzia zaidi njama za Marekani dhidi ya nchi yake, Rais Maduro ameeleza bayana kwamba nchi yake itaendelea kupinga na kulaani sera za kibeberu za Washington na washirika wake, pamoja na kuwa kuwa kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikifanya njama za kuwa na satwa na udhibiti tena katika eneo la Amerika ya Latini, lakini katika miaka ya hivi karibuni imejikita zaidi swala la kuiangusha serikali ya Venezuela katika uwanja huu wa Marekani ikiwa na lengo la kuiwekea mashinikizo ya kiuchumi Venezuela, imeiwekea serikali ya Caracas vikwazo mbalimbali mbali na vizito. Kwa mujibu wa vikwazo hivyo, serikali ya Marekani imepiga marufuku kununuliwa nishati ya mafuta kutoka katika shirika la taifa la mafuta la Venezuela, kama ambavyo ikiwa mataifa mengine au mashirika ya kigeni yatatumia mfumo wa fedha wa Marekani katika biashara yao ya mafuta, Venezuela basi yatajumuishwa pia katika vikwazo hivyo vya Washington. Kushadidi vikwazo, kufanya njama za mapinduzi, kuwaimarisha wapinzani wa ndani nchini Venezuela na kuwapatia bajeti na suhula wapinzani hao, ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Washington dhidi ya serikali ya Rais Maduro. Njama hizo za Marekani zilifikia kilele pale serikali ya Washington ilipotangaza kumwunga mkono wa kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido na mwaka elfu mbili kumi na tisa kumtambua kinara huyo wa upinzani kama rais wa Venezuela. Pamoja na hayo, hatua na njama zote za Marekani za kutaka kuiangusha serikali halali ya Venezuela zimeshindwa na kugonga ukuta. Haya ni matangazo ya Jumatano asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, tunasikika mubashara kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, parstoday.com mkwaju sw. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda usiokuwa mrefu. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Bismillahir Rahmanir Rahim. Alhamdulillah Rabbil alamin was salatu was salamu ala Rasulillah Muhammad ibn Abdillah wa ala alihi at-tayyibin at-tahirina wa ba'd. Baada ya kumshukuru Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini pia na kuzitaka rehema na amani zimuende kiongozi wa umma Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini pia bila kusahau watu wa nyumba yake walio wa taharifu. Naam, tukiwa eh, kama ulivyotangulia kusema Sheikh kwamba tunaendelea kuzungumzia visa vinavyomuhusu Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mm -hmm. Baba yake ni nani? Mm -hmm. Lakini mama yake pia ni nani? Hii yote ilikuwa ni katika kujazilia, Mm -hmm. au kuongezea utukufu wa nani, wa Fatimatu Zahra au kuthibitisha kwamba, Mm -hmm. kweli huyu tunayemzungumzia sio kwamba tunadai kwamba tu ni mtukufu, la isipokuwa, anatoka pia kwa watu mm -hmm. watukufu lakini utukufu wa Fatima Zahra salamullahi alaiha, kwa mtu mwenye kutaka kumfahamu Fatima Zahra e, hauhitaji kuthibitisha kutoka kwa mtu mwingine yoyote. Unaweza ukaujua utukufu wa Fatima Zahra kulingana na tasarufati zake, kwamba aliishi namna gani katika ulimwengu huu, jinsi gani ambavyo aliishi na majirani zake, jinsi gani alivyoishi na familia yake, kwamba ni masulia gani aliyo aliyokuwa nayo katika mji wake na ndio maana leo hii tunasema kwamba Fatimatu Zahra salamullahi alaiha mm. Ni, ni mfano wa kuigwa hususan kwa wanawake, kwamba ni kitu gani ambacho inatakiwa eh, wanawake wakiige. Zaidi si kingine kama muamala ndani ya nyumba aliyokuwa nao nani? Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Fatimatu Zahra aliishi katika nyumba yake kama mke wa Alimamu Ali alaihi salam. Hmm, lakini fatimatu Fatimatu Zahara salamullahi alaiha aliishi kama mama wa watoto wake Alimamu Lhasan, Alimamu Lhusein, Zainab, hmm, Zainab, eh, na, na watoto wake wengine ambao aliishi nao kama watoto. Kwa hiyo alicheza dauru kama mama hmm, na kuna muda alicheza dauru kama mke lakini alicheza dauru kwa ujumla kama mlezi fara. Eh, sisi tunaposema kwamba Fatimatu Zahra ni mtukufu hmm. Eh, Fatimatu Zahra ana nafasi kubwa katika dini yetu ya Kiislamu nah. Ana nafasi kubwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kama tulivyomuhusisha kwamba E, Fatimatu Zahra ni tunu kutoka kwa nani? Kwa mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kuja kwa Nabii Muhammad. Lakini ndoa yake tumesema kwamba imeanza kufungwa mbinguni, ndio baadaye ikafungwa aridhini. Je, mtu huyu e, Qurani namzungumziaje? Je, kuna aya zozote ambazo zinamuhusisha Fatimatu Zahra au ni, ni maneno tu ambayo labda yameandikwa katika vitabu ambavyo visivyokuwa Qurani? E, tukiangalia kiujumla Fatimatu Zahra salamullahi alaiha ni mmoja miongoni mwa alibeiti rasulillah salallahu alaihi wa wasallam no. Yaani, unapozungumza watu wa nyumba ya mtume uwezi kumwacha nani? Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Sasa ukikiangalia kizazi cha mtume watu wa nyumba ya mtume mm -hmm. Eh, ni watu ambao eh, kama kuna watu wamezungumzwa zaidi katika Qurani mm -hmm. basi ni kizazi cha mtume na kama kuna watu ambao wamezungumzwa katika Qurani lakini eh, kwa shakhsia kubwa Yaani kwa heshima kubwa, basi ni kizazi cha nani? Cha Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Kwa nini? Kwa sababu wa wao ndio wamepewa wadhifa wa kuiendeleza dini hii, wao ndio wamepewa wadhifa wa kuhakikisha kwamba Uislamu unawafikia watu watakao kuja katika zama zote, na hii ni kazi ambayo wameifanya. Kwa hiyo ni watu ambao ukirejea katika Qurani utakuta kwamba, la, Qurani mewazungumza kweli mshirikino Quran imewazungumza makafiri, Quran mm -hmm. Eh, imewazungumza munafiqin. Je, kuna, kuna utofauti gani wa, wa, wa familia au kizazi cha Nabi Muhammad na hawa wengine waliozungumzwa pia katika Qurani. Lakini ukiingia katika aya ambazo zinawazungumza kizazi cha mtume khususan aya zinazomzungumza mtu kama Alimamu Ali alaihi salam, Fatimatu Zahra salamullahi alaiha la unakuta ni tofauti kwamba inawazungumza kana kwamba ni watu ambao ni bora kuliko viumbe wowote katika dunia hii, inawazungumza kama watu ambao wana daraja kubwa, baada ya nani? Baada ya Nabi Muhammad sallallahu alayhi wasallam. Kwa hiyo utakuta ni tofauti. Mathalan, kabla tujaingia zaidi kuhusiana na Fatimatu Zahra, angalia tu ni namna gani Alimamu Ali alaihi salam anavyozungumzwa katika Ayatulwilaya. Je, ni, ni, mtu ambaye labda ni sawasawa sawa na, na, na munafikini wanaozungumzwa katika Qurani. La, utakuta ni tofauti. Kwa hiyo hali kadhalika Fatimatu Zahra salamullahi alaiha e, katika zile aya ambazo unaona kabisa kwamba ni namna gani Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anagusa shahsia ya nani ya Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, miongoni mwa aya ambazo tunasema kwamba e, si aya tu bali ni sura nzima iliyoshuka kwa ajili ya Fatimatu Zahra ni suratu Kauthar. Kwamba ni sura inayokuja kuhu, yani ni sua yani ni ambayo tunasema kwamba hakuna ikhtilafu yoyote katika nani katika mufasirina wa Qur'ani kwamba ukiingia sababu nuzuli ya kushuka sura hii imemzungumzia nani, lengo ni nani, ni Fatimatu Zahra salamullahi alaiha ikiashiria kwamba Fatimatu Zahra ni, ni, ni, ni zawadi kutoka kwa nani, kwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam, baada ya kuwa mushirikina wa Maka wakimwita nabi muhammad kwamba ni abtar eh kwamba ni mtu aliyekatikiwa na kizazi ni mtu ambaye kizazi chake hakina wa kuendeleza yale anayoyaamini yeye mwenyezi mungu subhanahu wataala anamwambia inna shani akahuwa labtar eh kwamba wewe si abtari wao ndio nini wao ndio abtari lakini wewe kizazi chako kitaendelea, utaji wako utaendelea. E, utaji wako utaendelea na kazi yako itaendelea mm, kupitia nani? Fatima Zahra Salamullahi Alaiha, ambaye jinalake, jina lake miongoni mwa majina yake ni nani? Kauthar. Kwa hiyo unakuta kwa kwamba si mtu ambaye e, Qurani ilikuwa ikimzungumza kama ilivyowazungumza wengine. Lakini e, kwa haraka haraka ukiangalia katika ayatul mubahala, nadhani na ni kwa sasa hivi ni kisa maarufu kwa Waislamu. E, ayatu mubahala, mubahala ambayo e, ukisoma aya hii inayopatikana katika suratu al Imrani, aya ya sitini, kuanzia aya ya hamsini na tisa mpaka sitini na moja, utakuta baadhi ya mufasirina wamegusia wameelezea kisa hiki cha nini cha mubahala, kisa cha maapizano baina ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na makafiri au wakristu wa mji wa Najerani katika nchi ya Yaman. Ukiingia katika kusoma kisa hiki utagundua kwamba ni nafasi ipi aliyonayo au aliyokuwa nayo Fatimatu Zahra katika dini yetu ya Kiislamu? Ni mchango upi aliyofanya Fatimatu Zahra katika kuhakikisha kwamba ile kalima ya la ilaha illa Allah muhammadun rasulullah inawafikia watu eh, hata wasiokuwa Waarabu, watu ambao watakuja katika zama zingine eh. Ukiangalia katika kisa hiki utagundua kwamba kweli la Fatimatu Zahra ni tofauti na wanawake wengine eh. Nadhani kwa haraka haraka tu kwamba kisa hiki kilimhusisha Nabii Muhammad na, na kizazi chake au na Waislam kiujumla, lakini vilevile vile na Wakristu wanini wanajirani, viongozi wa Kikristu e, pale ambapo Wakristu wao walikuwa wali wakiamini na wakatoa matamko kwamba sisi imani yetu ni kwamba Isa bnu Maryam ni Mungu, lakini vile ni mwana wa Mungu. Kwa hiyo Nabii Muhammad akajitahidi na akajaribu kuwaonyesha kwamba la na Isa bnu Maryam si Mungu na wala si mwana wa Mungu, isipokuwa ni mja wa nani? Mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. mm. Na Wakristo walipoonyesha kwamba sisi bado tuko kwenye nini, kwenye misimamo yetu, ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alipomwamuru sasa nani, Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kwamba, la, hakuna haja ya kusumbuka. Yeyote ambaye atakayekupinga wewe, atakiwe kwenda kinyume na maneno yako baada ya kuwa tayari umejiwa na elimu kutoka kwa nani? Kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. no. hakuna shida fakul taalau nadu abnaana wa abnaakum mm. we waambie tu kwamba wao njoeni sisi tuje na watoto zetu na nyinyi mje na watoto zenu mm. wa nisaana wa nisaakum, mje na wanawake zenu na sisi tuje na wanawake zetu. wa anfusana wa anfusakum, na nyinyi mje na nafsi zenu na sisi tuje na nini na nafsi zetu thuma nabitahil, kisha tufanye nini? Tufanye maapizano, tufanye mubahala nanyie. Lengo la kufanya mubahala ni nini? Fanajal lanat ala alkadhibin lkadhibin, tumwombe Mungu subhanahu wataala ajalie lana kwa wale wanaosema uongo, uongoweke mjadala, mjadala. Eh, eh, tumwombe tu Mwenyezi Mungu kwamba Bwana katika hoja yetu hii eh, basi wewe, wewe nadhani ndio kila kitu unafanya unajua kwamba nani yuko ni haki na nani yuko ni batil. mm. -hmm. Tumkabidhi Mwenyezi Mungu afanye analoliona ana, kwamba linafaa kwetu sisi kwa, kwa hiyo, wale Wakristo wakasema haina shida, njooni nyinyi. Wakaweka mauid ya kwenda kwenye nini kwenye tukio la kuapizana. Nadhani ukisoma katika kile kisa, wale ni watu gani waliotoka na Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kwenda kwenye maapizano, unamkuta yumo Fatimatu Zahra salamullahi alayha katika nafasi ya nisaa, na nasimama Fatimatu Zahra kwamba Mtume anatoka na Fatimatu Zahra kama mwanamke wa Kiislamu wale wake zetu wanawake wetu anatoka, anatoka na Fatimatu Zahra. Hatoki na Fatimatu Zahra kama mtoto, anatoka na Fatimatu Zahra kama mwanamke wa Kiislamu, anatoka na Hasan na, na, na Huseini kama watoto wa Kiislamu, anatoka na alimamu Ali alaihi salam kama nafsi ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Wanakwenda kwenye kuwapizana na Wakristo na jirani na, wa na, na ye pia aliyojiri nadhani insha Allah e, katika dakika zijazo utaangalia e, ni nini kilichotokea. Hii ni Redio Teheran. Abdallah Khamis akiwa Pemba, Zanzibar, anasema asalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anasema kwamba yuko mzima akiwa Pemba. Asante sana Abdallah, ukiwa hapo visiwani. Naye Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mengi, anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Idris Mali ya Mungu akiwa Mombasa, Kenya. Anasema shukran Redio Teheran wa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Asante sana Mali ya Mungu ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Arabi Rashidi Gwida ukiwa hapo Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania. Anasema assalamu alaikum watangazaji wote studio na kujibu waalaikumsalam. Kwa niaba ya wenzangu anasema naomba nijulishwe kuhusu namna ya kuulizwa maswali kwa sababu baadhi ya maswali hawa hayajibiki papo kwa hapo. Sasa tuulizi wakati gani sahihi? Kwa mfano dini za mbinguni zinawatambua mitume wa Mungu. Je, kuna dini nyingine zaidi ya Uislamu au dini za mbinguni, na ni za mbinguni? Kumradhi anasema za mbinguni na za duniani ni zipi? Anasema sasa majibu nitapataje? Mimi ndugu yenu Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, mkoani Mtwara, Tanzania, anataraji majibu mazuri inshallah. Na asante sana kwa hilo, na inshallah tutalifikisha swali lako hili kwa wahusika wa vipindi vya kidini, na inshallah natumai watakujibu na wakupe jibu uh, unalosema kwamba ni jibu zuri inshallah. Asante sana ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Moja kwa moja tuzame katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu asubuhi ya leo. Habari kuu katika akthari ya matoleo ya leo inahusu hatua ya serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kukopa fedha za ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR. Ndio habari kuu katika gazeti la Mwananchi linaloandika Samia na Ndugai lugha gongana, ni kuhusu umuhimu wa mikopo katika miradi ya maendeleo nchini. Rais asisitiza kuwa serikali itaendelea kukopa kwa masharti nafuu, huku Spika Job Ndugai akitaka ziangalie tozo. Toleo la mtandaoni limeandika habari zinazofungamana na hayo chini ya vichwa viwili vinavyosema Samia asema tutakopa pesa kujenga reli ya kisasa na Ndugai asema kuna siku nchi itapigwa mnada toban, kutokana na madeni mengi, na anasema kwamba deni la taifa hivi sasa nchini Tanzania limefika shilingi trilioni sabini habari hii imetangulizwa mbele pia na Majira linaloandika, Samia asema serikali ni lazima ikope, ni kwa ajili ya kumaliza mradi wa SDR awavaa wanaodai miradi yote haiwezi kuendelezwa. Habari hiyo pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho, Samia awambogo asema serikali itakopa kukamilisha miradi yote. Pia limeandika IGP atoa neno mikutano ya kisiasa na wachimba madini wawili wa uwawa Samia hasema mikopo lazima, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Nipasha ambalo linatupasha pia kwa kuandika waganga tiba asilia, mabalozi hamasa chanjo ya korona, uamuzi kesi ndogo kinasabaya leo na wadau wa haki wataka tume uchunguzi kuhojiwa Mwigera. Daily News hali halikuwachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mikopo chini ya anwani semayo ni kwa maslahi ya nchi, Samia asema juu ya mikopo. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la Standard limetanguliza mbele habari kuhusu mjadala mkali unaotazamiwa bungeni hii leo kuhusu mswada tata wa kufanyia marekebisho sheria ya vyama vya kisiasa. Gazeti hilo linasema kikao cha leo ni mtihani mkubwa kwa mrengo wa bunge wanaomunga mkono naibu Rais William Ruto ambao wamepinga vikali, wamepinga vikali mswada huo wakidai huenda sheria hiyo inayopendekezwa ni njama ya Rais Uhuru Kenyatta ya kuwafanya viongozi wanne wa muungano wa One Kenya Alliance ama OKA kumuunga mkono kinara kinaro ODM Raila Odinga katika uchaguzi wa mwakani. Nation nalo limewepa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa kilichobeba maneno Ruto akataa pendekezo la Raila na Uhuru kuhusu mswada huo tata. Habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo inasema makosa ya Uhuru yaliyojenga Ruto: alimkumbatia Raila Odinga na kufuta kiholela washirika wa karibu wa Ruto serikalini. Hata hivyo, moja ya habari zilizopewa umuhimu na toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni kuhusu kikao cha leo cha mswada wa mabadiliko ya sheria za vyama vya siasa. Wabunge wa mrengo wa Tangatanga jana Jumanne waliondoka kwa hasira katika kikao cha kamati ya bunge kuhusu haki na masuala ya kisheria kwa kifupi, wakipinga uwezo au uwepo wa wadau wengine ambao ni wabunge. Mbali na hayo ya siasa, gazeti hilo pia limeandika, mamia ya waumini wa dini ya Kiislamu katika kaunti ya Lamu mwishoni mwa wiki walikusanyika kwenye uwanja wa Taif mjini Lamu kuombea mvua. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo ukurasa wa mbele wa Monita umepambwa kwa picha inaonyesha wasafiri waliokwama kwenye uwanja wa ndege. Picha hiyo imeambatana na nwani mwafaka inayosema wasafiri katika njia panda, baada ya UAE kusimamisha safari za ndege za Uganda. Kwa mukhtasari, ni kuwa Imarati imechukua hatua hiyo ya kusimamisha safari za ndege za nchi za Afrika Mashariki ikiwemo Uganda, miongoni mwa nchi nyingine duniani kutokana na kuchachamaa msambao wa korona. Habari nyingine inayofungamana na janga la ugonjwa wa Covid Covid-19 inaonekana katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa monita chini ya kichwa kisemacho Waganda wa mtaka Museveni apuuze wataalamu wa Covid na afungue uchumi. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zina vichwa visemavyo WHO yaonya kuhusu mchem, mchemko wa Omicron, watu wawili wa uawa na afisi katika mji mkuu wa Kenya Nairobi, na zaidi ya chanjo milioni 40 katika hifadhi za serikali za nchi za Afrika Mashariki katika hatari ya kupitwa na wakati. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa Iran ijulikanayo ili kama Pastocovac Plus sasa inatumika kama dozi ya tatu ya chanjo nchini kwa wale waliopokea aina zingine za chanjo hayo yamedokezwa na mtaalamu wa epidemiolojia daktari ehsan mustafawii ambaye anasimamia mradi wa utengenezaji wa chanjo hiyo anasema wale waliodungwa chanjo mbili za kwanza za Sinopharm, AstraZeneca au Sputnik wanaweza kudungwa chanjo ya tatu ya kiirani ya PastoCovac Plus. Dr. Mustafavi anasema PastoCovac Plus imeidhinishwa kudungwa watu walio na umri wa zaidi ya miaka kumi na miwili. Chanjo hii imefanyiwa majaribio ya kikliniki kwa watoto walio katika umri wa kuanzia miaka miwili hadi kumi na nane nchini Cuba na sasa imeidhinishwa kwa watoto walio na umri wa miaka 12 hadi 18 nchini Iran. Amesema bado Iran inachunguza uwezekano wa watoto walio chini ya umri wa miaka 12 kupata chanjo hiyo ya PastoCovac. Inafaa kuashiria hapa kuwa chanjo ya PastoCovac ni mradi wa pamoja baina ya cha, shirika la chanjo la Finlay la Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran hadi e, sasa uh, yani katikati ya mwezi wa Disemba, Iran ilikuwa imezalisha dozi milioni kumi za chanjo ya Pasto Kovac, na inatarajiwa kuwa katika kipindi cha miezi mitatu dozi zingine milioni kumi na tatu zitazalishwa kwa ajili ya kutumika nchini. Iran iko katika mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19, ambapo mbali na chanjo hiyo ya Pasto Kovac, chanjo nyingine iliyotengenezwa nchini na ambayo inatumika ni ile ya Coviran Barakat. Chanjo zingine zilizotengenezwa Iran na ambazo zitazinduliwa mustakabali usio wa mbali ni Nura na Fakhra ambazo ziko katika awamu za mwisho za majaribio. Teleskopu ya anga za mbali yenye thamani ya dola bilioni 10 ya James Webb imeondoka duniani kuelekea anga za mbali na inatarajiwa kuonyesha nyota za kwanza zinavyo anga za dunia. Darubini au teleskopi hiyo ilibebwa na roketi ya Ariane kutoka kituo cha anga cha Guyana ya Kifaransa mnamo Disemba 25. Safari yake ya kwenda angani inafuatiliwa na, na vituo kadhaa vya ardhini ikiwemo mitambo ya kuchunguza anga za mbali iliyoko katika mji wa Malindi nchini Kenya. Baada ya dakika 27 ya kusafiri katika anga, kifaa hicho chenye uzito wa paundi 14,000 kiliachwa kutoka sehemu ya juu ya roketi iliyotengenezwa Ufaransa, na polepole itajiachia kufikia ukubwa wa kiwanja cha tenis katika kipindi cha siku 13 kikiwa kinaelea chenyewe. Picha za video zilizonaswa na kamera zilizopo katika upande wa juu wa roketi hiyo zilionyesha chombo hicho kikisogea polepole pole kuelekea juu kutoka ardhini wakati kilipoachiwa kuruka, wadhibiti wa safari hiyo wamethibitisha muda mchache baada ya kuwa nishati ya chombo cha Web ilikuwa inafanya kazi vizuri. Wahandisi wanaofanya kazi na mashirika ya anga ya juu ya Marekani, Ulaya na uh, Canada wameunda chombo hiki kipya uh, kuwa na nguvu mara mia moja zaidi eh, ya ile teleskopu au kamera ya awali. Safari hii ilisubiriwa kwa hamu, lakini pia kwa hisia mseto. Maelfu ya watu kote duniani wamefanya kazi katika mradi huu kwa zaidi ya miaka 30 na ijapokuwa Ariane ni gari inayoaminika sana, hakuna uhakikisho inapokuja masuala ya roketi. Kikiwa kinatembea katika anga kwa wiki mbili zaidi, kamera e, ya chombo hicho cha web e, itawasili baada ya mwezi mmoja katika kituo chake katika eneo la sayari ya jua lililoko maili mia moja kutoka sayari ya dunia, takribani umbali mara nne zaidi kutoka mwezini. Mtanzania Jofry Kilomwemeshi ameibuka kidedea kwenye shindano la kazi za ubunifu wa teknolojia lilohusisha nchi tano za kusini mwa Afrika. Shindano hilo linaloratibiwa na programu ya kukuza ubunifu kusini mwa Afrika lilifanyika nchini Finland ambao ndiyo nchi mfadhili. Kilimomeshi ameshinda baada ya kuwaangusha washiriki wengine kutoka nchi za Afrika Kusini, Botswana, Namibia na Zambia kupitia ubunifu wake wa mfumo wa simu mobile app unaowezesha wenye mahitaji ya ufundi kupata huduma hiyo kupitia simu za mkononi. Mtanzania huyo ameweza kupata umashuhuri. Akizungumza Ijumaa Disemba kumi, Kilimomeshi amesema kupitia shindano hilo ambalo limewawezesha kunadi kazi zao mbele ya wadau wa teknolojia na tayari wawekezaji wameonyesha nia ya kuwekeza kwenye ubunifu wake. Amesema imekuwa ni fursa ya aina yake, kwani kushindanishwa na nchi ambazo zimeendelea kiteknolojia, halafu bado majaji wakaona kazi yangu ndiyo bora, sio kitu kidogo. Pia kuna wawekezaji watatu tayari wameonyesha nia ya kuwekeza kwenye ubunifu wangu, jambo ambalo linanipa matumaini makubwa ya kufanya vizuri zaidi. Amesema um, mtaalamu huyo wa teknolojia kutoka Tanzania. Kwa upande wake, mkurugenzi mtendaji wa tume ya sayansi Tanzania COSTECH, daktari Amos Nungu amewataka vijana wenye kazi za ubunifu kutohofia kushiriki mashindano ya kimataifa, kwani ni fursa ya kujitangaza. Kama nchi tuna kila sababu ya kujivunia ushindi huu kwa kuwa umeiweka Tanzania katika nafasi ya kufahamika kimataifa, amesema na washauri wa ubunifu wa kuchangamkia fursa zinazotolewa na tume. Kuna fursa nyingi za kuendeleza ubunifu, msiziache zipotee, zichangamkieni. Kuhusu taasisi hiyo ya ubunifu kusini mwa Afrika, amesema mradi huo umekuwa ukitekelezwa nchini kwa mwaka wanne na unatarajiwa kuhitimishwa mwakani. Na hatimaye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuwa mlipuko wa ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo au meningitis katika jimbo la Shopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo umetokomezwa. Taarifa iliyotolewa hivi karibuni na shirika la afya duniani WHO jijini Kinshasa, DRC na Brazzaville, jamhuri ya Kongo, imesema tangazo hilo linazingatia kwamba katika siku arobaini na mbili hakuna mgonjwa mpya aliyethibitika kuwa na maambukizi ya ugonjwa huo tangu mgonjwa wa mwisho aruhusiwe kutoka hospitalini. Mafanikio ya kutokomeza ugonjwa huo yanafuatia ushirikiano wa karibu na thabiti kati ya WHO na mamlaka za afya e, za kitaifa na jimboni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mlipuko huo wa homa ya uti wa mgongo meningitis, jimboni Shopo, uliripotiwa tarehe saba mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja ambapo hali kutokomezwa umesababisha vifo vya watu mia mbili na tano kati ya wagonjwa 2662. Hatua zilizochukuliwa hadi kutokomeza ugonjwa huo ni pamoja na ufuatiliaji wa wagonjwa, utoaji wa chanjo, huduma ambazo zilifanyika kwenye vituo na pia kwa kutumia magari yaliyofikia wananchi kokote waliko, hatua ambazo ziliwezesha kupunguza kiwango cha vifo miongoni mwa wagonjwa kutoka asilimia 85 hadi asilimia 10 katika kipindi cha wiki moja. Akizungumzia ugonjwa huo wa homa ya uti wa mgongo, mkurugenzi wa WHO barani Afrika, Daktari Matshidiso Moeti, amesema ni hatari Unaingia haraka mwilini na unaua. Kutokomeza ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo katika ya mazingira magumu ya sasa ya ugonjwa wa COVID-19 si jambo rahisi kwa serikali, lakini amesema ni lazima tuwekeze zaidi ili kuweza kubaini, kuzuia na kupunguza madhara ya ugonjwa huu wa homa ya uti wa mgongo. Ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria na huambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda mwingine kupitia maji maji ya mwilini. Mgonjwa aliyeambukizwa anaweza kufa ndani ya saa chache na hadi saa saa, ugonjwa huo e, ni changamoto kubwa kwa afya ya umma nam. Na kwa habari hiyo kuhusiana na kuangamizwa ugonjwa wa homa ya uti wa mgongo au meningitis katika jimbo la Shopo huko kaskazini mashariki mwa DRC, tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya sayansi, tiba na teknolojia. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 24 Jamadul Awal 1443 Hijiria, sawa na disemba 29 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1843 iliyopita, mji wa Izmir ulioko magharibi mwa Uturuki ya leo uliharibiwa na kubomolewa vibaya kufuatia mtetemeko mkubwa wa ardhi. Janga hilo lilipelekea nusu ya wakazi wa mji huo kupoteza maisha na wengine wengi kubaki bila makazi. Katika wakati huo, mji wa Izmir ulikuwa chini ya utawala wa Roma na ulihesabiwa kuwa moja ya vituo muhimu vya utawala huo katika Asia ndogo. Hatimaye mji huo ulijengwa upya kwa amri ya Marcus Aurelius, mtawala wa wakati huo wa Roma. Siku kama ya leo miaka 115 iliyopita katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Muzafarudini Shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahalavi, katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. Miaka 91 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Theodor Noldek, msomi wa Kijerumani na mtaalamu wa mambo ya nchi za Mashariki. Alihitimu masomo yake katika taaluma ya teolojia, falsafa, pamoja na lugha mbalimbali na kutunukiwa shahada ya uzamivu. Theodor Noldek alianza kufundisha chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 25, na kuifanya kazi hiyo kwa miaka mingi. Teodol Noldek alikuwa amebobea katika lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kigiriki, Kihispania na Kiitaliano. na katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita, mkataba wa uhuru wa jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wapigania uhuru wa jamhuri ya Ireland na utawala wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya Kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa na tija ya mapambano ya karne nane ya wapigania uhuru wa jamhuri ya Ireland dhidi ya Uingereza. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Juma tano asubuhi ya Redio Teheran. Asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu. Sherali Fazel anasema asalamu aleikum na mwitikia walaikum salam. Anaandika, inasikitisha sana, taarifa ya chanjo ya WHO inaonyesha maadili ya kibinadamu kuporomoka sana. Haki za binadamu zimebaki kwenye ulimi tu. Asante sana Sherali Fazel, ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania. Hamad Khamis Ibni Maftaha wa Bwera, Kasese, Uganda anasema, ndugu zanu, ndugu zangu, kumradhi adhan tajwidi aya ha. Hamadi, kidogo sijaupata ujumbe wako wakiwa hapo Kasese, Uganda. Labda pengine andika tu kwa mapana na utoe maelezo yanayoeleweka, na insha Allah tutaweza kuelewana. Asante sana. Hata hivyo, ukiwa hapo Kasese Uganda, Athman Bakari akiwa Tanga Tanzania anasema anawapongeza sana jeshi la Iran katika mafanikio makubwa wanayoendelea kuyapata katika uga wa kiulinzi na nyanja nyinginezo za kijeshi. Imekuwa tishio kubwa kwa maadui wa taifa kubwa la Iran, so anafikiria mara mbili mbili kuanza kufanya hujuma yoyote. So pongezi ziende nyingi kwa viongozi wote wa Iran. Naitwa Athman Bakari, kijana mstaarabu, balozi wa radio Teheran, nikiwa kwa minchi lango la jiji la Tanga, Tanzania. Asante sana, kijana mstaarabu, balozi wa radio Teheran, Tanga, Tanzania. Na ujumbe wa mwisho, mpenzi msikilizaji, kwa sasa, kutokana na ufinywa wakati, ni kutoka kwake Isa Musango wa Oicha Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema baada ya salamu, kila la heri kwa taarifa redio ya Umati Redio ya umati hapa Oicha mtaani Beni, DRC inaendelea kupanua redio Teheran. Naomba namba ya simu ya Mosi Mwasi, ripoti wa redio Teheran wa Brazzaville, Kongo. Asante sana, inshallah tutakutumia au tutalishughulikia ombi lako hilo, inshallah muda si mrefu. Muda hauna si, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda mwandamizi wa kijeshi nchini Iran amewashauri maadui wasithubutu kupima uwezo wa kijeshi wa Iran na kufanya chokochoko kwa kufanya chokochoko, kwani hawataweza kustahimili gharama za vita vya pande zote na jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameeleza matumaini yake ya kufikiwa mapatano ya kuridhisha katika mazungumzo ya nyuklia Iran na kundi la nne jumlisha moja yanayoendelea huko Vienna, Austria. Na wadau wa kimataifa wameingiwa na hofu kubwa kuhusu hali ya sasa ya Somalia huku rais wa Somalia akimfuta kazi waziri mkuu wake wakati huu wa kuendelea uchaguzi wa bunge. Na bara la Afrika limebakia nyuma zaidi duniani katika chanjo ya COVID-19 hiyo ni kwa mujibu wa WHO. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kukutakia mchana mwema, asante na kwaheri.