Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. l Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo utatupia jicho, uh, leo utatupia jicho uh, mukawama wa Palestina na maneva ya makundi ya mapambano. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza, kipindi maalum ambacho kinakujieni kwa mnasaba siku hizi, siku za kukumbuka kufa shahidi kwa Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kama ilivyo kawaida ya siku kama ya leo, ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sana wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Kiongozi wa timu ya mazungumzo ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna amesema msingi wa mafanikio ya mazungumzo hayo ni kufikia makubaliano ya kuondoa vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kiongozi wa muungano wa Alfathi nchini Iraki amesema nchi hiyo ina deni kubwa kwa kamanda Kasim Suleimani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesema haiyumkini kwa nchi hiyo kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, na mukawama wa Palestina huko Gaza umefanya majaribio ya mafanikio ya kombora la Kasim nambari kumi. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema baada ya kikao cha jana usiku cha kamisheni ya pamoja huko Viena kwamba msingi wa mafanikio ya mazungumzo ya Viena kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran ni kufikia makubaliano ya kuondolewa kikamilifu vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ali Bakiri Kani amesema kwamba katika kikao cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA pande mbalimbali mbali, akiwemo mratibu wa kamisheni ya pamoja ya JCPOA zilikiri kwamba kulikuwapo mafanikio katika duru iliyopita ya mazungumzo na kulibuniwa fremu inayofaa kwa ajili ya kuendeleza mazungumzo hayo. Bakiri Kani amesisitiza kwamba wawakilishi wa nchi mbalimbali katika kikao cha Vienna wamesisitiza umuhimu wa kutolewa kipaumbele kwa suala la kuondolewa vikwazo na jinsi ya kuthibitisha kwamba suala hilo limetekelezwa na dhamana yake katika awamu ya nane ya mazungumzo ya Vienna. Ameongeza kwamba mazungumzo yataanza tena asubuhi hii Jumanne, kuhusu suala la kuondolewa vikwazo na kutilia mkazo mapendekezo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu masuala mawili muhimu, yaani uhakika kwamba vikwazo vimeondolewa na dhamana yake. Naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema masuala yanayohusiana na vikwazo vya kifedha na kibenki pia yatakuwa katika ajenda ya nchi zinazoshiriki katika mazungumzo ya Viena katika siku zijazo. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Viena yanayoangazia suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na haramu dhidi ya Iran ilianza jana Jumatatu kwa kikao cha kamisheni ya pamoja kilichoongozwa na Ali Bakiri Kani, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Iran, na Enrique Mura ambaye ni naibu katibu mkuu wa huduma za kigeni katika Umoja wa Ulaya. Mkuu wa muungano wa kisiasa wa Alfathi nchini wa Iraki amesema Wairaki wana deni kubwa kwa shahidi Qasim Suleimani na shahidi Abu Mahdi Al Muhandis. Hadi al Amiri ameyasema hayo sambamba na kutoa wito kwa wananchi wote wa Iraki kushiriki katika maandamano yatakayofanyika Jumamosi ijayo kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuawa shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki, al Hashdu Shabi. Alamiri amesisitiza kwamba wananchi wa Iraki wana deni kubwa kwa shahidi Kasim Suleimani na shahidi Abu Mahd al Muhandisi, hivyo inapasa wa waenzi na kuwakumbuka mashahidi hao kwa kushiriki kwa wingi katika maadhimisho ya kumbukumbu ya siku waliouawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani ambaye mnamo usiku wa kuamkia tarehe tatu Januari mwaka elfu alielekea Iraki kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo. Aliwawa shahidi alfajiri ya kuamkia siku hiyo, yeye na Abu Mahdi Al Muhandes pamoja na wana mukawama wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraki. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rasia amesema haiyumkiniki nchi hiyo kujiunga na shirika la kijeshi la NATO. Sergei Lavrov amesisitiza kwamba haiwezekani Rasia kuwa mwanachama wa NATO kwa sababu wa Magharibi hawataki wawe na mshindani yeyote duniani. Lavrov ametoa matamshi hayo wakati mivutano kati ya Rasia na NATO ikiwa inaendelea huku kukiwepo ripoti kuhusu azma ya Finland, Sweden na hata Ukraine kutaka kujiunga na shirika hilo la kijeshi la magharibi. Siku ya Jumamosi iliyopita, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Rusia, Maria Zakharova, alitoa onyo juu ya matokeo hasi ya kisiasa na kijeshi yatakayoshuhudiwa endapo Finland na Sweden zitakuwa wanachama wa NATO. Tarehe 17 Desemba Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia ilitoa rasimu ya mikataba iliyopendekezwa na nchi hiyo kwa Marekani na shirika la kijeshi la NATO kuhusu hakikisho la usalama kwa pande hizo tatu. Kwa mujibu wa vifungu vya rasimu hiyo, Russia na NATO zitapaswa ziahidi kwamba hazitaweka makombora ya masafa ya kati na masafa mafupi katika maeneo yanayoweza kutumika kushambulia upande wa pili. Pande hizo mbili pia zitapaswa kuhakikisha haziandai mazingira yanayoweza kutafsiriwa kuwa ni tishio kwa upande wa pili. Kupitia rasimu hiyo, Russia imependekeza pia kwa NATO kwamba ziwe zikibadilishana taarifa kila mara kuhusiana na mazoezi na manuva ya kijeshi ambayo kila upande unakusudia kuyafanya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Tehran. Imeelezwa kwamba tangu Uganda ijipatie uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza miaka 59 iliyopita, raia wa kawaida wa nchi hiyo bado hajaona matunda na faida za uhuru wa nchi hiyo chini ya uongozi wa wazalendo weusi wenzake. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo maraisi tisa ndio wamekuwa mamlakani tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili lakini kukurukakara za wanasiasa ndizo za tawala karibu katika maeneo yote ya taifa la uganda hii ni dhahiri kwamba wanasiasa wa uganda walimfukuza mkoloni kwa kutaka kujinufaisha wenyewe sio kukazania taifa na uzalendo kama wanavyodai uchaguzi mkuu umekuwa ukiandaliwa na serikali zilizo madarakani lakini wapinzani wakilalamika kwamba uchaguzi umepangwa vibaya ingawa wakati mwingine huwa wanapata ushindi katika baadhi ya majimbo. Uganda kutofanana na majirani wake wawili wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania, haijashuhudia viongozi walioko madarakani wakikabidhi wengine kwa amani, ila tu kwa kukimbizana au kupinduliwa, jambo linalopotosha maana ya uchaguzi mkuu. Kila aingiayi madarakani huwa anaahidi mema ya kila aina, lakini baada ya kuonja matamu, aidha anataka kubaki madarakani hadi kifo au anapanga mikakati ya kuwaziba midomo wanasiasa wengine, huku akihisi kuwa yeye ndiye mwerevu zaidi kuliko wananchi wengine wote. Kila mara uchaguzi mkuu unapoandaliwa, wanasiasa wa upinzani huwa wanapinga maandalizi ya uchaguzi huo, lakini ajabu ni kwamba wao pia hushiriki katika uchaguzi huo na kulalamika baadaye kwamba wameibiwa kura. Maswali kadhaa yanaibuka kwamba je, kwa nini uchaguzi wa aina hii huandaliwa kwa mabilioni ya pesa ambazo zingelitumiwa kwa kujenga sekta zingine za busara kwa raia wa kawaida? Pili, kwa nini kiongozi aliyeko madarakani huandaa uchaguzi kama huo ili hali hataki kung'atuka madarakani? Tatu, kuna tofauti gani kati ya viongozi wa kiutamaduni wanaotawala hadi kifo na viongozi hao wanaokopa utawala wa kisiasa unaobandikwa jina la demokrasia za kiuchaguzi. Kifo cha Desmond Tutu wa Afrika Kusini kimewapelekea wanasiasa wa pande zote kumfafanua kama kiongozi shujaa aliyepigania haki za wanyonge na wanaobaguliwa Afrika Kusini, lakini wenye kumtolea sifa hao hao hawajifunzi kutoka kwake marehemu, ili wajipige konde moyoni warekebishe mienendo yao ya kisiasa kwa manufaa ya walio wengi chini ya moyo wa mshikamano wa Afrika na uzalendo, maneno yanayoimbwa na wanaojitafutia vyao kila wanapopata fursa ya kumhadaa mwananchi awapigie kura uchaguzi unapoandaliwa. Mimi ni Kigozi Smali kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Tehran. Kundi la Kataibul Muqawama Alwatania la Palestina limetangaza kwamba limelifanyia majaribio kwa mafanikio kombora liliyotengenezwa na wana Mukawama la Kasim nambari kumi huko ukanda wa Gaza, sambamba na kutoa onyo kwa uchokozi unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa dhidi wa Palestina. Kundi la Kataibul Muqawamatil Watania tawi la kijeshi la harakati ya kidemokrasia kwa ajili ya ukombozi wa Palestina limetangaza kwamba kwa kulifyatua, uh, kwa, kulifyatua kwa mafanikio kombora la Kasim nambari kumi uh, kuelekea bahari ya Mediterania, linataka kuonyesha kwamba stahamala yake kwa jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni haitadumu kwa muda mrefu. Kataibu Almuqawama Alwatania uh, imeeleza bayana kwamba mukawama utaendelea kuwa ngao imara ya Wapalestina na kulinda ardhi matukufu pamoja na haki zao na zamateka wao wanaoshikiliwa kwenye jela za utawala haramu wa Israel. na Marekani, umoja wa Ulaya na Uingereza zimepokea idadi kubwa zaidi ya chanjo ya korona katika kipindi cha wiki sita za karibuni kulinganisha na nchi zote za bara la Afrika. Ufa uliopo katika kiwango cha ugawaji wa chanjo ya korona baina ya mataifa mbalimbali unazidi kupanuka kila mwezi. Na kwa mujibu wa Nick Derden, mkurugenzi wa shirika la misaada la Global Justice Now, nchi maskini na zenye uwezo wa wastani zinapokea kiwango kidogo sana cha chanjo ya korona, kwa mujibu wa ripoti ya taasisi itwayo Peoples Vaccine Alliance, kati ya Novemba 11 hadi Disemba 21 nchi tajiri duniani zilipata chanjo milioni 513 za korona, wakati katika kipindi chote cha mwaka huu nchi zote za bara la Afrika zimepata chanjo milioni 50 tu. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mazoezi ya kijeshi ya pamoja yaliyofanywa na makundi ya Palestina. Idara ya pamoja ya makundi ya mukawama huko Palestina, hasa katika ukanda wa Gaza, ilitangaza kwamba mazoezi ya pamoja ya makundi hayo yaliyopewa jina la Ar-Ruknu Shadidi nambari mbili yalianza Jumapili iliyopita na yataendelea kwa siku kadhaa. Maneva hayo ya kijeshi ya makundi ya Kipalestina yana umuhimu katika pande kadhaa. Kwanza ni kuhusu wakati wa kufanyika mazoezi hayo maneva ya kijeshi ya makundi ya mapambano ya Palestina yanafanyika hivi sasa ambapo jinai za utawala ghasibu unaokalia Kudsi kwa mabavu zinaongezeka kila uchao baada ya kumalizika vita vya siku kumi na mbili mwezi Mei mwaka huu. Israel si tu kwamba haikuhitimisha jinai zake dhidi ya raia wa Palestina, bali utawala huo haramu umezidisha uhalifu katika kalibu na sura tofauti. Pili ni kwamba mazoezi hayo ni indhari na onyo kali la makundi ya mukawama ya Palestina kwa utawala wa Kizayuni. Utawala huo hauwajibiki wala kuchukua hatua wa yoyote katika fremu ya mapatano ya kusitisha vita yaliyofikiwa mwezi Mei mwaka huu mkabala wa Palestina, ikiwa ni pamoja na kusitisha jinai zake dhidi ya raia wa kawaida. Tatu ni utangamano uh, unaoshuhudiwa kati ya makundi ya wana mapambano wa Palestina. Mazoezi hayo ya kijeshi yanashirikisha makundi mengi ya wana mapambano wa Palestina kwa anwani ya Arukunu Shadidi nambari mbili. Nne ni kwamba maneva hayo yanafanyika kwa wakati mmoja na operesheni za kujitoa mhanga za Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Quds. Maeneo ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan siku kadhaa zilizopita yaligubikwa na makabiliano makali dhidi ya Wazayuni maghasibu na operesheni za kujitolea mhanga Ijapokuwa operesheni za kujitolea mhanga na kufa shahidi zinafanywa na mtu mmoja, lakini sambamba na hayo, makundi ya Palestina pia yanasisitiza kwamba yako tayari kukabiliana na utawala ghasibu wa Israel na maneva ya sasa ya Aruknu Shadid ni ushahidi wa ukweli huo. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. oh, oh, oh, oh. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika mfululizo wa makala hizi zinazokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za baina ya tarehe kumi na tatu Jamadi Lawal na tarehe tatu Jamadi Thani ambazo ni maarufu kama siku za Fatimia ambamo ndani yake waumini hukumbuka matukufu ya mwanamke bora kuliko wote duniani, Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mwenyezi Mungu mtukufu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 23 ya Suratu Shura kwamba, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote isipokuwa kuwapenda jamaa zangu wa karibu na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira na shukrani. Tunapotafakari kwa kina katika maana ya aya hii, tunaelewa kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alijalia mapenzi na mahaba kwa ndugu na watu wa nyumba ya Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kuwa moja ya haki za mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na amemwamuru aitake haki hiyo kutoka kwa wafuasi wake. Alijalia haki hiyo kuwa moja ya sehemu ya malipo yake kutokana na usumbufu na maudhi makubwa aliyoyapata katika njia ya kueneza ujumbe wake, na kuwaongoza watu kwenye njia ya saada hapa duniani na huko akhera. Kauli na maneno kama haya ya Mwenyezi Mungu yamekaririwa mara kadhaa katika sura nyingine za Qurani kuhusiana na mitume wengine wa Mwenyezi Mungu, wakiwemo manabi Nuh, Hud, Saleh, Lut, Shuaibu alaihimussalam. Hao wote walisema sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi, sina ujira ila kwa Mwenyezi Mungu na yeye ni shahidi juu ya kila kitu. Na hata kuhusiana na mtume mwenyewe Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, faida na baraka za ujira huo aliouomba zinawarejea waja wenyewe, kama inavyosema aya ya 47 ya sura 7 ambayo inasema: sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi, sina ujira ila kwa Mwenyezi Mungu, na yeye ni shahidi juu ya kila kitu na kadhalika kauli mwenyezi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, katika aya ya 57 ya suratu al-Furqani inayosema, sema sikukuombeni ujira juu yake isipokuwa mwenye kutaka ashike njia iendayo kwa mola wake. Hapa, wapenzi wasikilizaji, tunajiuliza swali kwamba, je, ni nani hawa watu ambao tumewajibishwa kuwapenda kwa dhati katika nyumba na watu wa karibu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ili tupate ridhaa na ujira mkubwa mwenyezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Swali hili linajibiwa na Mtume mwenyewe, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika hadithi kadhaa zilizopokewa na wana zuoni mashuhuri wa madhehebu mbili za Kiislamu yani Shia na Suni. Ahmad bin Hambal amenukuu katika kitabu chake cha Fadhail lsahaba kwamba wakati aya hii ilipoteremshwa masahaba walimuuliza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba ya Rasulullah, ni kina nani hawa ambao tumewajibishwa kuwapenda? Mtume alisema ni Ali, Fatima na watoto wao wawili, yani Hasan na Husein. Ahmad bin Hambali anasema Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikariri maneno haya mara tatu. Suyuti pia amenukuu katika tafsiri yake ya Adurul Manthur kwamba sahaba Abdullah bin Abbas anasema maana ya aya inayosema sikuombeni ujira isipokuwa mapenzi kwa watu wa karibu ni kwamba lindeni haki zangu kwenye watu wa nyumba yangu na muwapende kwa ajili yangu mimi Laki ya maulati. Azamakhshari pia amenukuu hadithi kutoka kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, inayoeleza umuhimu wa kuwapenda na kuwakirimu watu wa nyumba yake waliokusudiwa katika aya hii ya 23 ya Suratu Shura. Hadithi hii pia imenukuliwa na Fakhru Razi na Kurtubi katika vitabu vyao vya tafsiri ya Qurani ambapo Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasema: wa mtu anayeaga dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufariki dunia akiwa shahidi. Mtu anayeaga dunia akiwapenda Ali wa Muhammad huaga dunia akiwa ameghufiriwa madhambi yake. Anayefariki dunia akiwapenda Ali wa Muhammad hufariki dunia akiwa ametubia madhambi yake Anayeaga dunia akiwapenda Ali wa Muhammad hufariki dunia akiwa muumini aliyekamilisha imani. Anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hujalia kaburi lake kuwa eneo linalozuriwa na kutembelewa na malaika wa rehma, hadi Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama aliposema Mtu anayeaga dunia hali ya kuwa anawabughudhi na kuwaudhi Ali muhammad hufariki dunia akiwa kafiri na hata inusa harufu ya pepo. Baada ya kutaja hadithi hii iliyopokewa na Zamakhshari katika tafsiri yake ya Alkashaf, Alfakhru Razi anasema Ali wa Muhammad ni watu wake wa karibu sana na wenye uhusiano mkubwa na mtukufu huyo, na hapana shaka kwamba Fatima, Ali, Hasan na Husein ndiyo wenye uhusiano mkubwa na imara zaidi na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, na swala hilo ni miongoni mwa mambo ya wazi kabisa yaliyopokewa katika hadithi nyingi mutawatir. Na kwa msingi huo hawa ndiyo ali na ndugu wa karibu wa Mtume. Alfakhru razi anaendelea kusema kwamba hapana shaka kwamba mtume sallallahu alayhi waalihi wasalam alikuwa akimpenda sana Fatimatu Zahra na alisema, Fatima ni sehemu ya mwili wangu, mimi kinaniudhi kinachomuudhi yeye. Na imethibitika katika hadithi nyingine kwamba mtukufu huyo alikuwa akiwapenda sana Ali, Hasan na Husein. Kwa msingi huo ni wajibu kwa Waislamu wote kuwapenda, kuwaenzi na kuwatukuza kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya ya 158 ya suratul A'raf kwamba namfuateni mtume ili mpate kuongoka. Na kama mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwapenda na kuwakirimu, basi pia ni wajibu wetu kuwakirimu, kuwapenda na kuwaenzi na vilevile kuwachukia wale wote wanaowachukia na kuwabughudhi, kwa sababu yeye sallallahu alayhi waalihi wasallam ndiyo kigezo na ruwaza njema kwetu tunayopasa kuiiga na kuifuata, kama inavyosema aya 21 ya Suralahzabi kwamba hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Wapenzi wasikilizaji, tunapenda kukumbusha pia kwamba kuwapenda ahli baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kunakozungumziwa katika aya hii ni kule kunakoambatana na kuwafuata, kuwatanguliza mbele, kuwatii na kufuata nyayo zao; la sivyo, penzi lisilo na matendo halina faida kwa anayependa, sawa kabisa na mtu kudai kwamba anampenda Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na Mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam bila ya kufuata mafundisho yake. Penzi kama hili halitamfaa lolote mtu kama huyu. Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 31 ya Suratu Ali Imrani kwamba, sema ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezimungu basi nifuateni mimi, Mwenyezimungu atakupendeni na atakufutieni madhambi yenu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kufuta madhambi na mwenye kurehemu. Tunamalizia kipindi chetu kwa hadithi kadhaa za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye amesema, Fatima ni kutokana na mimi na ni nuru ya jicho langu na tunda la roho yangu Kinaniumiza mimi kinachomuumiza yeye, na kinanifurahisha kinachomfurahisha yeye vile vile. Amesema katika hadithi nyingine kwamba Hasan na Husein ni wanadamu bora zaidi baada yangu mimi na baada ya wazazi wao, na mama yao Fatima ni mbora wa wanawake wote duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi uh, wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania ambayo uh, zaidi yamegubikwa na habari mbili zinazohusu uh, msamaha wa Rais Samia Suluhu Hassan kwa maelfu ya wafungwa na sakata la Askofu Mwingira kuitwa na polisi kwa ajili ya mahojiano. Gazeti la Habari Leo limeiweka mbele habari ya msamaha wa rais Samia Suluhu kwa wafungwa kwa kichwa cha maneno, wafungwa elfu tano mia saba na nne wapata msamaha wa wanawake walioingia na uja uzito na wenye watoto. Vichwa vya habari nyingine za Habari Leo vinasema Simba wachene, aagiza askofu Mwingira ahojiwe, Samia amlilia Desmond Tutu, mamia wamzika mama aliyeuawa na mwanaye, DCI Zanzibar ataka marekebisho sheria ya mtandao na miili iliyofukuliwa na mto Msimbazi yahamishwa. Gazeti la Mwananchi kinyume na lile la habari leo limeipa kipaumbele habari ya Askofu Mwingira. Mwingira aliamsha kinasema kichwa kilichokolezwa wino cha habari hiyo na kuandika kwamba mahubiri yake yatikisa mitandaoni na kumwibua waziri Simba Wachene akiagiza ahojiwe, kutafuta ukweli. Polisi kanda maalumu yasema atahojiwa ndani ya masaa ishirini na nne. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba jeshi la polisi limefikia hatua hiyo baada ya tuhuma mbalimbali mbali zilizotolewa na Mwingira dhidi ya serikali, ikiwamo njama ya maofisa wa serikali kutaka kumuua. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Mwananchi vinasema: viongozi watakiwa kuiga ujasiri wa Tutu, wataalamu waeleza chanjo sumu ya kasa, Rais Samia amteua Mwambegele mwenyekiti tume ya uchaguzi, na hawa ndio Wahehe na hili ndilo chimbuko lao. Nalo gazeti la Jamhuri limemulika habari muhimu kadhaa ikiwamo ya kifo cha mwana harakati wa vuguvugu la kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Askofu Desmond Tutu. Habari hii imepewa kichwa cha maneno nyota ya mpinga ubaguzi Afrika Kusini yazimika. Hivi polepole pole ni mwana harakati, kinahoji kichwa cha habari nyingine, eh, katika gazeti la Jamhuri, eh, kwenye makala iliyochapishwa ukurasa wa 11 wa gazeti hilo na gazeti la Daily News, sambamba na kutanguliza mbele habari ya msamaha uliotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan kwa maelfu ya wafungwa kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania bara, limeangazia uh, matukio yaliyotawala zaidi katika mwaka huu unaomalizika wa 2021. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno Maelewano, amani na umoja vimetawala 2021. Nchini Kenya, gazeti la Standard limezipa umuhimu habari kadhaa zikiwemo zile zenye vichwa vya maneno: uamuzi wa, wa kesi ya kulazimishwa kufunga uzazi kufanywa miaka minane baada ya kuwasilishwa; nyufa katika muungano wa Jubilee hatimaye za sambaratisha sherehe na polisi wa Migori wawakamata kumi na tatu kwa tuhuma za ukeketaji. Kuhusu habari hii, gazeti la Standard limeandika kwamba washukiwa hao walikamatwa katika vijiji vya Korogeti na Komorege huko Mabera Jumapili jioni, na kwamba maafisa wa polisi walikuwa wametaarifiwa, kilichotekelezwa, wametaarifiwa kuhusu eh, habari hiyo ya ku wasichana 11 ambao walikuwa wamefichwa majumbani baada ya kukeketwa. Nalo gazeti la Daily Nation limeandika kwamba wabunge wa Kenya aa, wameanzisha mkakati mpya wa kutaka kupunguza mamlaka ya Rais Uhuru Kenyatta. Wabunge katika njama mpya ya kutaka kukata mamlaka ya Uhuru, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele, toleo la leo la Daily Nation. Habari nyingine yenye mazingatio makubwa Uh, ni katika gazeti la Daily Nation ni ile ya kura ya maoni kuhusu umashuhuri wa wanasiasa wanaotazamiwa kuchuana katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais mwaka uh, elfu mbili na ishirini na mbili. Kichwa cha habari hiyo kinasema: uchunguzi wa maoni, Raila na Ruto wanakabana ko. Uchunguzi huo wa maoni unaonyesha kwamba kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga anaongoza uh, kwa kuwa na asilimia 33 huku mpinzani wake William Ruto, naibu rais wa Kenya, akipata asilimia thelathini na mbili. Habari hii pia ndiyo iliyopewa uzito ukurasa wa kwanza wa gazeti Dada la Taifa leo kwa kichwa cha habari, Raila na Ruto bega kwa bega, utafiti waonyesha. Uh, kufikia sasa mbio za kuelekea ikulu, ikulu ni kati ya naibu rais William Ruto na kinara, kinara wa ODM Raila Odinga limedokeza kwamba matokeo ya kura ya maoni ya kampuni ya eh, Intrak yaliyotolewa jana yanaonyesha kwamba kama uchaguzi ungeandaliwa leo, hakuna kati ya wa wawili hao ambaye angeingia ikulu, kwani katiba ya Kenya inasema anayeshinda uchaguzi lazima apate zaidi ya asilimia 50 ya kura zote zilizopigwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowatangazia kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Tehran na tumai umzima wa afya hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na karate timu ya taifa ya karate ya jamhuri ya kiislamu ya iran imeibuka kidedea katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huo barani asia mwaka huu 2021 kwenye mashindano hayo yaliyofanyika katika mji wa almati nchini kazakhstan makarateka wa kike na kiume wa iran walizoa jumla ya medali 39 na kutawazwa mabingwa wa barani asia wa mchezo huo wanamichezo hao wa iran ya kiislamu mbali na kutoa medali 14 za dhahabu katika kategoria mbalimbali mbali za mashindano hayo lakini pia wamezoa medali 10 za fedha na 15 za shaba Mwenyeji Kazakhstan imetoa nafasi ya pili kwa kushinda medali 32 huku Japan ikitangazwa mshindi wa tatu wa mashindano hayo ya kibara kwa kutia kibindoni medali 10. Sarina Fathi na Fateme Bodak ni miongoni mwa makarateka wa kike wa Iran walioshinda medali za dhahabu kwenye mashindano hayo. Makarateka kutoka nchi 29 za bara Asia wameshiriki mashindano hayo ya kikanda yaliyoanza Desemba 18 na kufikia tamati Jumatano ya Desemba 22. Kwengineko, mwanamke wa Kirani Jiti Mosavi, ambaye anahesabiwa kuwa mwanamke mwenye nguvu zaidi duniani, amevunja rekodi yake mwenyewe baada ya kufanikiwa kukokota lori lenye uzito wa kilo 17000. Mosavi amevunja rekodi aliyosajili mwaka 2019 baada ya kuvuta lori lenye kilo 13000 na kuingia kwenye daftari la kumbukumbu kumbu la Guinness. Mapema mwaka 2011, mwanamke mmoja, raia wa Australia, aliingia kwenye daftari la Guinness World Record baada ya kukokota trela la kilo 11350. na kutoka hapa barani Asia tunavuka milima na mabonde na kuelekea barani Afrika. Klabu ya Al Ahli ya Misri ndiyo mabingwa wa taji la Super Cup la Shirikisho la Soka Afrika, CAF, baada ya kuisasambua Raja Casablanca ya Moroko mabao 6 kwa matano kupitia mikwaju ya penalti baada ya timu zote kutoka sare ya bao moja kwa moja katika fainali iliyochezwa nchini Qatar Jumatano usiku. Wachezaji wa Al-Ahli Tahir Muhammad na Akram Tawfik walifanya kazi ya ziada kuisaidia klabu yao kupata ushindi huo muhimu, baada ya Mohamed kusawazisha bao moja walilokuwa wamefungwa katika dakika tisini ya mchezo huo. Raja Kasablanka walionekana kuelekea kupata ushindi baada ya kuanza kufunga katika dakika 13 ya mechi hiyo baada ya mkwaju wa Abdulillah Makdur kumchanganya beki wa Al Ahli Yaser Ibrahim aliyogusa mpira na kuingia wavuni Kura ktira, Hili ni taji la nane kutwaliwa na Al-Ahli klabu inayofunzwa na kocha kutoka Afrika Kusini Piso Musimani. Katika hatua nyingine, rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF Patrice Musepe amesema michuano ya kombe la mataifa ya Afrika ya AFCON itaendelea kama ilivyopangwa nchini Cameroon kuanzia Januari tisa mwaka ujao 2022. Kauli ya rais wa CAF inakuja baada ya kuenea tetesi kuwa huenda mechi hizo zikaahirishwa kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya korona lililosababishwa na spishi mpya aina ya Omicron. Mosepe amepuzilia mbali madai kuwa mashindano hayo ya kibara yaliyoahirishwa mwaka jana yatafutwa tena mwakani kutokana na janga la korona. Dr. Mosepe anayetokea Afrika Kusini ameridhia kuandaliwa AFCON baada ya kufanya mazungumzo na Rais wa Cameroon Paul Biya na wadau wa spoti barani Afrika, akisisitiza kuwa bara hilo liko tayari kuionyesha dunia uwezo na utamaduni wake hata hivyo, rais huyo wa CAF mwenye umri wa miaka 59 amesisitiza kuhusu hatari inayojitokeza kutokana na kirusi cha Omicron. Amesema hatua mwafaka zitachukuliwa na hakuna atakayeruhusiwa kuingia uwanjani bila y kuonyesha matokeo hasi ya vipimo vya korona. Wakati huo huo, kiongozi mpya wa shirikisho la soka Cameroon na Samuel Eto'o amesisitiza kwamba ratiba ya fainali za michuano ya kuwania ubingwa wa, wa AFCON itafanyika kama ilivyopangwa. Kumekuwa na maombi kutoka kwa timu husika zikitaka shirikisho la CAF liahirishe mechi hizo kufuatia kuibuka upya kwa corona pamoja na hatua ya klabu za Ulaya kukataa kwa ruhusu wachezaji wao wajiunge na timu za mataifa hayo Afrika, lakini Eto ambaye ni jagina wa soka Afrika na kimataifa amefutilia mbali habari hizo huku akithibitisha kwamba kila kitu kitafanyika kama ilivyopangwa tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale klabu ya arsenal inatazamiwa kuchuana na liverpool katika mchuano wa mkondo wa kwanza wa semi fainali ya kombe la karabao siku ya alhamisi gunners wametinga nusu fainali baada ya kuambulia ushindi mnono wa mabao matano kwa moja dhidi ya sunderland mnamo jumanne katika robo fainali ya michuano ya kombe hilo. Katika mechi hiyo ya Jumanne usiku, Eddie Nketiah, mwenye umri wa miaka 22, ndiye aliyefungua ukurasa wa magoli kunako dakika ya 17. Dakika 10 baadaye, winga Nicolas Pepe, mwenye umri wa miaka 26, alicheka na wavu na kufanya mabao kuwa mawili. Sunderland walijizoazoa na kupata goli moja kupitia kwa Nathan Broadhead katika dakika ya 31 ya mchezo, lakini wabeba bunduki wa Arsenal waliendeleza mauaji ya halaiki ambapo nketaya, alipopiga goli la tatu na la nne la timu na kukamilisha hat-trick yake kabla ya kinda Charlie Patino mwenye umri wa miaka 18 kuhitimisha ubabe wa Gunners kwa bao la dakika ya 90. Kabla ya mchuano wa nusu fainali ya Carabao Cup kati ya Ubeba Bunduki na Liverpool ya Mohamed Salah, Chelsea itagaragazana na Tottenham katika mchuano mwingine wa semifainali. Inaelekea ni msimu wa Ganas kuvuna na kufyatua risasi nyingi zisizo na hesabu, kwani Jumapili usiku waliidhalilisha Norwich kwa kuitandika mabao matano kwa mtungi katika mchuano wa Ligi Kuu ya soka ya Uingereza. Na tunafunga kipindi kwa habari ya kuwatoa moyo ambapo wachezaji soka wasiopungua watatu wameaga dunia kutokana na mshtuko wa moyo wakiwa uwanjani katika kipindi cha chini ya wiki moja, kwa mujibu wa vyombo vya habari. Wachezaji hao ni pamoja na raia wa Cretia Marin Kachich aliyekuwa na umri wa miaka 23, Mwalgeria Sofiana Lokar aliyekuwa na miaka 30, na Mahlid Arrakadi wa Omani aliyekuwa na miaka 29. Lokar aliaga dunia wakati wa mchuano uliopigwa Jumamosi siku ya Krismasi, wakati klabu yake ya Molodi ya Saida Ilipokuwa ikivana na Oran katika mchuano wa mkondo wa pili wa ligi ya soka nchini Algeria. Na kutia msumari moto kwenye kidonda, Lokara aliyekuwa nahodha wa klabu ya Saida anaripotiwa kufunga pingu za maisha siku chache zilizopita kabla ya mchuano huo wa mauti. Kifo chake kimejiri siku tatu baada ya Marin Kachich kuaga dunia uwanjani wakati wa mazoezi, wakati klabu yake ya NK Nehadj Senja ilipokuwa kambini. Jitihada za madaktari za kuokoa maisha ya mwanakandanda huyo aliyezirai Jumaa ya Desemba 23 hazikufua dafu. Wadadisi wa masuala ya spoti wanaitakidi kuwa ligi kuu za soka zimegeuka na kuwa vitega uchumi vikubwa kwa matajiri duniani ambao mara nyingi hawatilii maanani masilahi ya kiafya na mashinikizo wanayokabiliana nayo wachezaji na wakufunzi wa timu wanazozimiliki. Huku hayo yakiarifiwa, mvutano kati ya shirikisho la soka Uingereza FA kwa upande mmoja na wachezaji na makocha kwa upande mwingine kuhusu hofu ya kusakata mechi nyingi katika kipindi kifupi huenda ukavuruga soka la Ulaya. Makocha walikutana kivyao na vilevile wachezaji siku ya Alhamisi kuzungumzia mrundiko wa mechi wakati huu wa ongezeko la virusi vya korona. Vyombo vya habari nchini Uingereza vimenukuu kocha wa Manchester City, Pep Guardiola, akisema kuwa wachezaji na makocha watafakari kuhusu uwezekano wa kuibuka mgomo kuhusu masilahi ya wa wachezaji ili viongozi wa soka wa wachukuliwe kwa uzito, wakati huu visa vya maambukizi vinaongezeka kwenye ligi kuu na kusababisha mechi kumi zaidi kuakhirishwa. Klabu zimeratibiwa kuwa na siku tatu za mechi kila mmoja kati ya Desemba 26 na Januari mosi. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wakati, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 23 Jamadel awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 28 mwaka 2021. Katika siku kama hii ya leo, miaka 247 iliyopita, Joseph Priestley mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijen. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kemia. Gesi ya oksijen ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai, na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Siku kama ya leo miaka 96 iliyopita, yaani tarehe 28 Disemba mwaka 1925 alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliiongoza Uganda kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962. Aliongoza Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi mwaka 1966. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi 1971, na kuondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Hata hivyo, mwaka 1980 alirejea madarakani baada ya Idi Amin kuondolewa uongozini na kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985 Wakati alipoondolewa tena madarakani na kulazimika kukimbilia Tanzania na baadaye Zambia. Obote alifariki dunia mwaka 2005 huko Johannesburg, nchini Afrika Kusini, kwa tatizo la figo. miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo. Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alitoa amri ya kuanzishwa harakati ya kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika. Imamu Khomeini alitoa amri kwa wananchi wote wa Iran kushirikiana bega kwa bega, kwa shabaha ya kumtokomeza adui ujinga, hivi sasa kiwango cha watu wanaojua kusoma na kuandika nchini Iran kimeongezeka sana kiasi kwamba shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO liliondoa Iran kwenye orodha ya nchi zisizojua kusoma na kuandika na kuiweka kwenye kundi la nchi za watu wengi wenye kujua kusoma na kuandika. na siku kama ya leo miaka 126 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Miaka iliyofuata ilitengenezwa mitambo bora zaidi ya kurekodi na kuonyesha filamu na hatua kwa hatua, filamu zenye ubora wa juu na za aina mbalimbali zikaanza kuonyeshwa katika nchi mbalimbali duniani. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema jana akiwa huko Vienna kwamba msingi wa mafanikio ya mazungumzo ya nyuklia ya Vienna ni kufikia makubaliano ya kuondoa kikamilifu vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran. Na mkuu wa muungano wa kisiasa wa Alfathi nchini Iraki amesema Wairaki wana deni kubwa kwa shahidi Kasim suleimani na abu mahdi al muhandis. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwa herini.