Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Aliflamim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.com sw, aidha katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 141 Maarifa FM Mtwara na 991 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9893565487, na email yetu ni swahili radio atiribir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia Uh, mfululizo wa vipindi vyetu kuhusiana na ayam fatimia. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni kipindi cha uislamu chaguo langu. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia Thaba, na maoni yenu kama ambavyo mtatutumia, wasikilizaji wetu wapenzi, kupitia wasap yetu hiyo ya alamu ya kujumlisha uh, 98903506548 Saba. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa ya habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. <coughs> Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Mkuu wa timu ya Iran awasili Viena kwa mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Teheran. Jeshi la Yemen lasema mkoa wa Jof umeshakombolewa kikamilifu. Rais wa Somalia amfuta kazi waziri mkuu wake, mzozo wapamba moto na wanajeshi wa Uganda na Kongo wateka kambi ya waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Mkuu wa timu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo yanayoendelea nchini Austria amewasili mjini Vienna akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Iran kwa ajili ya kushiriki katika awamu ya nane ya mazungumzo hayo yenye lengo la kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu. Ali Bagheri Kani anatarajiwa kuanza mara moja mazungumzo ya kidiplomasia kabla ya kuanza kikao cha pamoja cha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kikao cha kamati ya pamoja ya JCPOA kimepangwa kufanyika leo jioni na kitawashirikisha wakuu wa timu za mazungumzo wa kundi la nne ongeza moja kwa upande mmoja na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa upande wa pili. Kundi la nne ongeza moja linaundwa na nchi za China, Russia, Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani. Awamu ya saba ya mazungumzo ya Vienna katika serikali mpya ya Iran ilianza Novemba 29 katika mji mkuu huo wa Austria na hatimaye tarehe mosi mwezi huu wa Disemba, Teheran iliwasilisha rasimu mbili kuhusu kuondolewa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuhusu miradi ya nyuklia ya nchi hiyo. Baada ya kusita kwa muda, awamu ya saba mazungumzo ya Vienna iliendelea na vikao vyake tarehe 9 hadi Ijumaa ya tarehe 17 mwezi huu wa Disemba. Baada ya hapo, pande husika katika mazungumzo hayo zilirejea katika miji mikuu ya nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kwamba vikwazo vyote ilivyowekewa kidhuluma na kinyume cha sheria vinapaswa kuondolewa mara moja na kwa mkupuo mmoja. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema kuwa mkoa wa Aljofu wa nchi hiyo umeshakombolewa kikamilifu. Kilichobakia ni mabaki ya hapa na pale tu ya wavamizi na mamluki wao. Brigadier Jenerali Yahya Sari amesema hayo na kuongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeendesha operesheni ya Fajr al-Sahra As mapambano ya jangwani, mapambazuko ya jangwani na kufanikiwa kukomboa maeneo yaliyokuwa yamebakia ya mkoa wa Al-Jawf. Amesema katika operesheni ya mapambazuko ya jangwani majeshi ya Yemen yamefanikiwa kuwazidi nguvu na kuwafurusha mamluki wa madola vamizi na kukomboa maeneo mengi makubwa kiupana na kiurefu. Amesema operesheni hiyo imefanikiwa kukomboa kilomita mraba 200 na za maeneo yaliyokuwa yanakaliwa kwa mabavu na wavamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia ameongeza kwamba mkoa wa Jof umeshakombolewa kikamilifu isipokuwa baadhi ya maeneo ya jangwani na kusisitiza kuwa operesheni ya mapambazuko ya jangwani imemsababishia hasara kubwa adui na idadi kubwa ya silaha zimechukuliwa ngawira. Msemaji huyo wa majeshi ya Yemen, vile vilevile amesema tunajibu mashambulizi kwa mashambulizi na hatutetereki wala kurudi nyuma hata kidogo katika kupigania haki yetu ya kisheria ya kulihifadhi na kulikomboa taifa letu. Brigedia Jenerali Yahya Sari amefafanua ya pia kwamba hivi sasa majeshi ya Yemen yameingia kwenye awamu mpya ya kupambana na njama za muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, na ametoa mwito kwa wananchi wote wa Yemen kushiriki katika vita vya ukombozi na kupigania uhuru wa nchi yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Somalia amemfuta kazi waziri mkuu wake wakati huu wa kuendelea uchaguzi wa bunge na hivyo kuzusha mzozo mpya wa kisiasa katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Vyombo vya habari vimeripoti habari hiyo na kusema kwamba rais Mohamad Abdullahi Farmajo amechukua ah, hatua hiyo jana Jumapili akimtuhumu waziri mkuu Mohamed Hussein Roble kuwa anahusika na ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma. Hatua ya kufutwa kazi ghafla waziri mkuu wa Somalia imechukuliwa na rais wa nchi hiyo katika hali ambayo kwa muda sasa wanasiasa hao wawili wana mzozo kuhusu uchaguzi wa bunge na wamefikia hata kulumbana hadharani. Baada ya kufutwa kazi Roble amesema jambo hilo halitomzuia kuendelea na kazi zake za uchaguzi bali atafanya shughuli zake hizo kwa kasi kubwa zaidi. Jana Jumapili, wanasiasa hao wawili walizozana hadharani, huku kila mmoja akimshutumu mwenzake kwa kufanya uzembe na kutotekeleza ipasavyo majukumu yake. Baada ya hatua hiyo ya rais wa Somalia ya kumfuta kazi waziri mkuu wake, sasa nafasi hiyo itabakia wazi hadi uchunguzi utakapokamilika kuhusu shutuma za ufisadi zilizotolewa dhidi ya Roble. Akitangaza kumfuta kazi waziri mkuu wake, rais Farmajo amesema aliyefutwa kazi ni waziri mkuu tu, na kwamba baraza la mawaziri halijavunjwa na mawaziri wataendelea na shughuli zao kama kawaida kwa mujibu wa sheria na katiba ya nchi hiyo. Uchaguzi wa bunge la Somalia ulianza tarehe mosi mwezi uliopita wa Novemba na ulipangwa kumalizika tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Disemba. Hata hivyo, mbunge mmoja amesema hadi wakati huo ni wabunge ishirini na nne tu waliokuwa wamechaguliwa kati ya wabunge mia mbili sabini na tano wanaopaswa kwenda bungeni. Askari wa Uganda kwa kushirikiana na wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanikiwa kuteka kambi ya waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya jeshi la Uganda UPDF imesema kwamba wanajeshi wa nchi hiyo kwa kushirikiana na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC wamefanikiwa kuiteka kambi ya ua bila ya kupata upinzani mkubwa kutoka kwa waasi hao na hakuna hasara yoyote kiliyopata kikosi cha pamoja cha nchi hizo mbili. Kambi ya yu ilikuwa ni ngome ya waasi wa ADF na ISCAP na ina ukubwa wa eka 8, iko katika msitu wa Virunga. Inakadiriwa kwamba ilikuwa na zaidi ya waasi mia sita wa ADF na ISCAP na familia zao. Kambi hiyo ilikuwa inatumika kwa ajili ya kufanyia mazoezi waasi hao. Ushahidi wa hayo umepatikana baada ya kutekwa kambi hiyo, ambapo taarifa ya jeshi la Uganda inasema kumepatikana pia mada za kutengeneza mabomu, laptop iliyovunjwa, risasi 129 za bunduki za PK, risasi 155 za bunduki ndogondogo, sahani tatu za sola, yani za kuzalisha umeme wa jua na kadhalika. Na afisa mmoja wa masuala ya usalama wa Libya amesema kuwa miili ya wahajiri ishirini na nane imeokotwa katika fukwe za magharibi mwa nchi hiyo. Afisa huyo amenukuu taarifa ya shirika la Hilali Nyekundu la Libya ikisema kuwa wahajiri hao ni wale waliozama katika bahari ya Mediterranean wakati walipokuwa katika harakati za kuelekea barani Ulaya. Mili yao imeokotwa na imekokotwa na mawimbi ya bahari na kutupwa ufukweni. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mili hiyo ilipatikana katika saa za mwisho za usiku wa Jumamosi kwenye mji wa ufukweni wa Homs. Waajiri watatu wamepatikana wangali hai. Ripoti hiyo imesema juhudi za kutafuta wahanga wengine zinaendelea. Shirika la hilali nyekundu ni taasisi ya kiislamu inayofanya kazi kama za shirika la msalaba mwekundu. Taarifa ya shirika hilo imesema imeona miili ikielea juu ya maji ya Medi, bahari ya Mediterranean, na bila y kuchelewa maafisa wa shirika hilo la hilali nyekundu walianza zoezi la kukusanya maiti hao na kuatia kwenye mifuko maalumu. Inaonekana kwamba miili hiyo ni ya wahajiri wa boti zilizozama hivi karibuni. Ijapokuwa maafisa wa fuku za Libya wameweka ulinzi mkali sana wa kuzuia watu kusafiri kimagendo, lakini inaonekana safari hizo bado zinaendelea mbali na macho ya gadi za ufukweni za Libya inakadiriwa kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa karibu wahajiri elfu moja mia tano wameshakufa maji katikati ya bahari ya Mediteranean baada ya boti zao dhaifu sana kupigwa na mawimbi na kupinduka. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na una kichwa cha maneno kinachosema onyo la Papa Francis kuhusu ukimya cha walimwengu kwa jinai dhidi ya Palestina na Yemen. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ameonya kuhusiana na kimya na kigugumizi cha walimwengu kwa jinai na masaibu yanayowakumba wananchi wa Yemen na Palestina. Papa Francis amesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba maadhimisho ya sikukuu ya Krismas na kuonya kuhusu suala la migogoro kugeuka kuwa jambo la kawaida. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani ametahadharisha kuhusu hatari ya kutokuwekwa ushirikiano katika uga wa kimataifa, kukaa kimya na kutoguswa jamii ya kimataifa na mauaji ya kimbari na misiba mikubwa inayotokea katika maeneo mbalimbali duniani. Onyo hilo limetolewa na Papa Francis kuhusu kupuuzwa maafa ya kibinadamu yanayotokea katika maeneo mbalimbali ya dunia na hasa Palestina na Yemen. Kwa hakika ni onyo ambalo kwa aina fulani ni kinaya kwa nchi za Magharibi na hasa Marekani, ambayo inahusika pakubwa katika maafa hayo nchini Yemen, ambayo ni nchi maskini zaidi katika bara Arabu. Wananchi wana hali mbaya sana. Mwezi Machi 2015 Saudi Arabia pamoja na Imarati, zikiwa zimepata idhini ya serikali ya Obama, zilianzisha vita vya pande zote dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen. Sababu kuu ya vita hivyo ilikuwa ni kuziwezesha Saudia na Imarati kuwa na satwa ya kibeberu nchini Yemen. Taasisi za Umoja wa Mataifa zimetahadharisha mara kadhaa kuhusu athari mbaya za hujuma za muungano wa Saudia dhidi ya Yemen, na kusema wa Yemen sasa wanakabiliwa na baa kubwa na njaa pamoja na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Maafa ya kibinadamu Yemen ni mabaya kiasi kwamba hata Chris Murphy, seneta wa chama cha Demokrat nchini Marekani, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba vita vya Yemen vimezusha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Pamoja na kuwepo maafa hayo makubwa, si tu serikali ya hivi sasa ya Marekani ya Joe Biden, ambayo inadai kuwa ni mtetezi wa haki za binadamu, haijachukua hatua zozote za kivitendo kuzishinikiza Saudia na Imarati zikomeshe mzingiro dhidi ya Yemen na kuruhusu misaada ya kibinadamu ifike katika nchi hiyo, bali Washington imeongeza mauzo yake ya silaha angamizi kwa nchi hizo mbili za Kiarabu. Kuhusu kadhia ya Palestina, utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza sera zake za mauaji na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. Aidha, utawala huo haramu unaendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ambapo Wapalestina wamekuwa wakitimuliwa kutoka katika ardhi zao za jadi. Utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza mzingiro wake wa kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza sambamba na kutekeleza sera ya kuwaua kigaidi wa Palestina na viongozi wao katika eneo hilo. Mjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku za Fatimia zinazoanzia tarehe 13 Jamadil awal hadi tarehe tatu Jamadi thani ambazo nukuu mbili tofauti za wanahistoria zinasema mojawapo ya siku hizo ndiyo aliyokufa shahidi ndani yake Bibi Fatimatu Zahra. Binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kipindi hiki kitatupia jicho sira na maisha ya mtukufu huyo kwa ufupi. Karibuni. Ya Zahura, Minha. Bibi Fatimatu Zahra alayha salam ni binti wa Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Bibi Khadija binti Khuwaylid, mke kipenzi wa Mtume, na mtoto wa nne wa wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiya, Almardhia, Muhaddatha na Batul. Wanahistoria wengi wa kishia na kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe ishirini Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Maka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bitha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka, wakileta ujumbe wa Mola Mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee ambako sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa Bibi Fatimatu Zahra alaihim ssalamu akisema kwamba Mama alikuwa akisimama katika mihrabu ya ibada katika usiku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi, alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na wa kiume bila ya kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alisema, mwanangu mpenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani. Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la Tasbihatu Zahra, alizofundishwa na baba yake kipenzi, yaani Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu za Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatimatu Zahra alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe Ali bin Abi Talib alaihi salaam. Bibi Fatima Zahra alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imam Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafi Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini. Alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Imepokewa kwamba hata mtumishi wake Bibi Fidha, ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa wa mtukufu huyo, hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yeyote bila ya kutumia aya za Kurani katika kipindi cha miaka 20 Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam Alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan Al Basri aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria anasimulia kwa kusema, hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na Mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo Mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Imam Ali bin Abi Talib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatimatu Zahra alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouliwa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililokuwa umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abi Talib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha mengi. Bebe Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Imamu Ali bin Abitalib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kukoma katika kipaji cha Bwana Mtume, Bebe Fatimatu Zahra alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatimatu Zahra alimpelekea Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kipande cha mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati kukombolewa wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatimatu Zahra aliendelea kuhudumia Uislamu wa na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu na uimamu na maimamu baada yake hususan Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam. Aliendelea hivyo hadi katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Maradhi ya mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwishoni mwa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahra alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake Mtume Mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi, alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Fatimatu Zahra, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu amekuambia siri gani? Alijibu, sitatoa siri ya baba yangu madamu yuhai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu alisema: Mtume aliniambia utakuwa wa kwanza kati ya ahli baiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. Wasalamu alaikum warahmatullahi Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu, Disemba 27 2021, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo habari yake kuu inasema: Daktari Mwinyi aomboleza vifo vya waliokula nyama ya kasa Matemwe, walionusurika waeleza mkasa mzima, hali zao zinaendelea vyema, serikali ya wanasihi wananchi kutotumia kitoweo hicho. Vilevile vile limeandika uimarishaji wa mpaka wa Tanzania na Kenya washika kasi. amahabari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema tume huru ya katiba, mnyukano mkali, ni kama kisa cha kuku na yai. wachambuzi na wanasiasa wadumbana kuhusu kipi kitangulie. Aidha limeandika mwanamke aeleza kipigo cha mume kinavyomtesa. waziri wa afya augua uviko 19. vyama nyama ya kasa ya tesa wengi Zanzibar. mpigania haki Desmond Tutu hatasahaulika, na askofu Shaw asema serikali ya umoja imeleta amani Zanzibar. Tukija upande wa gazeti la Nipashe tunasoma waziri wa afya ajitangaza kupata uviko 19, na matatani tuhuma za kuua mama mzazi, mwili wa kutwa kwenye chemba ya choo. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema mwamba mwingine wadondoka Afrika, alikuwa swahiba wa Mwalimu Nyerere katika kupambana na makaburu wa Afrika Kusini. Huyo ni Desmond Tutu. Limeandika pia limeandika kigogo athibitisha kuugua uviko kumi na tisa na polisi wakamata dawa za kulevya. Kwa upande wake, gazeti la Zanzibar Mail limeandika ukodishaji wa visiwa vidogo ulivyo na umuhimu kwa Zanzibar, mripuko wa mafua ya msimu na homa kali Zanzibar na Zanzibar yarejesha mfumo wa elimu wa darasa la saba. Kwa upande wa magazeti ya huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele kikuu habari ya kifo cha askofu Desmond Tutu Afrika Kusini. Habari hiyo ndiyo iliyojaa kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo, ikiwa e ni pamoja na ile inayomnukuu mpigania huyo wa ukombozi wa Afrika Kusini akisema, nimejiandaa kwa kifo changu. Pia limeandika Desmond Tutu alikuwa dira ya Afrika Kusini na habari nyingine nyingi kama hizo. Ama katika habari zake nyingine tunasoma Mtu mmoja ajiripua kwa bomu katika baa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais Samia na waziri, raisi wa Somalia na waziri mkuu wake wazozana hadharani kuhusu uchaguzi. Na kwa huko nchini Kenya, tunasoma katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation habari zinazosema imefichuka sababu ya mapigano mabaya yaliyowahusisha wanajeshi wa KDF huko Turbo. Limeakisi pia habari ya rais wa Somalia na waziri mkuu wake kuzozana hadharani kuhusu uchaguzi. Ama kuhusu kifo cha Askofu Desmond Tutu, limeandika, Tutu alikuwa mpigania haki ambaye akitamka maneno yasiyo na udiplomasia. Vilevile limeandika makala chini ya kichwa cha maneno mambo muhimu ya kuyajua kuhusu chanjo ya kuongeza nguvu kinga ya uviko 19. Tukija upande wa gazeti dada la Taifa Leo, tunaona kuwa nalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya kufariki dunia askofu Desmond Tutu Afrika Kusini. Kwa mfano, lina habari inayosema simanzi tele baada ya kifo cha Tutu akiwa na umri wa miaka 90. Vilevile limemnukuu Wanderi Kamau akisema viongozi wa kidini nchini Kenya wa mwige Desmond Tutu. Limenukuu mwandishi wake huyo akisema sifa kuu anayopaswa kuzingatia mwanadamu anapoondoka hapa duniani na jinsi alivyowasaidia wanadamu wenzake kuepuka janga fulani. Hata hivyo hicho ni kinyume cha maisha aliyoishi askofu Desmond Tutu kutoka Afrika Kusini, alifariki dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka 90. Vilevile vile tunasoma katika makala yake nyingine kwamba ni jukumu la kila mtu kuchunga usalama wa barabarani, na kwa muhtasari, nimesema ajali barabarani, hasa msimu wa Krismasi, ni suala la jadi ambalo kwa miaka mingi halijapata kusuluhishwa. Nam, hapa ni Teherani, za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo ya mchana. Uislamu chaguo langu. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho kinaangazia maisha ya watu ambao baada ya kufanya utafiti wameamua kufuata njia ya haki, yani Uislamu. Karibu kusikiliza makala yetu ya leo, ambapo tutamwangazia Mmarekani Kevin Combs aliyesilimu. <tinyo>, Allah, Allah. Allah, tokea wakati niliposilimu nimeshuhudia mabadiliko mengi katika maisha yangu. Nilitoka kwenye kiza na kuingia katika nuru, na sasa mimi ni mja wa Mungu. Nilipata hisia kuwa na mapenzi ya Allah subhanahu wa taala, naliweza kufikia utulivu kamili usoweza kuelezeka. Kwa kweli hii ni hisia ambayo sikuwahi kuipata nilipokuwa Mkristo. Nimepata matatizo katika kazi yangu na katika masomo yangu kutokana na kuwa mimi ni Muislamu, lakini hilo si muhimu. Kutokana na kuwa Muislamu ninapata matatizo na kubaguliwa katika jamii hii inayodai kuwa huru na ya kidemokrasia. Kabla ya kuwa Muislamu sikuwa na utambulisho wala furaha katika maisha. Mimi niliuchagua Uislamu kwa sababu singeweza kukana ukweli. Kwa hakika Uislamu ni dini maridadi na hakika imeniletea uhuru na maisha bora. Haya, wapenzi wasikilizaji, ni maneno ya Kevin Combs, raia wa Marekani ambaye sasa, baada ya kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu, amechagua jina la Abdalah Islam. Katika kufafanua zaidi kuhusu sababu iliyomfanya asilimu, Abdala Islam anasema: iwapo ninataka kufahamisheni sababu iliyonipelekea kusilimu, lazima nianze kwa kufafanua maisha yangu yaliyopita. Mimi nilizaliwa katika familia ya Kikristo. Baba yangu alikuwa Mkatoliki na mama yangu Mprotestanti. Katika ujana wangu nilikataa kukubali itikadi za Kikatoliki. Hapo ndipo nilipoingia mitaani na kuanza kutumia madawa ya kulevya na pombe. Baada ya muda, kocha wangu wa unyanyuaji wa vyuma aliniondoa katika uovu huo na kunisaidia kupata hisia ya kujiamini. Aliniambia kuwa maisha yana upeo wa kimaanawi na kiroho, na kwamba sambamba na kufanya mazoezi ya kuimarisha mwili nilihitaji pia kujiimarisha kimaanawi. Hapo ndipo njia ya umanawi ilipoanza kudhihiri katika maisha yangu. Kuwa na imani na Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo huleta afya ya kiroho na kumpa mwanadamu uwezo wa kufasiri ipasavyo suala la maumbile. Kwa kuwa na imani ya Mwenyezi Mungu, mwanadamu anaweza kujiepusha na maradhi mengi ya kiroho katika maisha. Abdala Islam anaendelea kusema, Quran tukufu imetaja falsafa ya imani na lengo lake kuwa ni kukuza nafsi na akili ya mwanadamu na kwa upande wa pili, kutokuwa na imani hupelekea kuzorota nafsi na akili. Katika aya ya 186 ya sura Bakara tunasoma hivi, basi na waniitikie mimi na waniamini mimi, ili wapate kuongoka. Itikadi na amali za kidini ni hitajio kubwa la mwanadamu katika dunia. Mwanadamu anahitajia kujua mwanzo na lengo la maisha na nafasi yake duniani. Hakuna shaka kuwa watu wenye imani ya kidini wanayatazama mambo kwa njia inayofaa na hupata utulivu ambao huwapa fursa ya kujistawisha. Abdalla Islam ambaye alipata imani baada ya kupitia masaibu maishani anaendelea kusema: kufuatia nasaha ya kocha wangu, nilianza kufanya utafiti kuhusu dini. Hatimaye nilichagua pote la Pentekostal katika Ukristo. Nilianza kulitaja jina la Nabii Isa kila sehemu nilipoenda. Baadaye nilienda kuhubiri nje ya Marekani. Katika safari hizo, nilianza kuzungumza na watu kuhusu uwezo wa Nabii Isa alahi salam katika kubadilisha na kuokoa maisha yao. Niliendelea kufanya hivyo hadi pale nilipofanya mjadala na kaka yangu kuhusu itikadi ya utatu. Kaka yangu alisema alifanya utafiti na kugundua kuwa miaka 325 baada ya kuaga dunia ya Nabii Isa alayhi salam kulikuwa hakuna itikadi ya utatu na kuongeza kuwa itikadi hiyo inakinzana kabisa na ufahamu wa kumpwekesha Mwenyezi Mungu au tauhidi. Mjadala huo ulikuwa nukta muhimu zaidi katika kubadilisha imani yangu kuhusu dini ya Ukristo. Niliwaza kuwa iwapo miaka 325 baada ya kuaga dunia Nabii Isa alahi salaam bado alikuwa haja wa Mungu kama inavyodaiwa na Wakristo, ni lipi tunaweza kusema ila kukiri kuwa itikadi hii ya utatu imeibuliwa na mwanadamu. Marekani huyu aliyesilimu anaongeza kuwa katika zama zangu za, za kuhubiri Ukristo nilipewa jukumu la kwenda kuhubiri miongoni mwa Waislamu. Kabla ya kuanza jukumu hilo, niliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu ili niweze kujua zaidi kuhusu itikadi za Waislamu ili niweze kuingia katika jamii yao bila matatizo. Katika maduka ya kuuza vitabu yaliyomilikiwa na Wakristo nilipata vitabu vingi vilivyokuwa dhidi ya Uislamu. Ilinibainikia kuwa Wakristo wana wasiwasi wasi mkubwa kuhusu kuenea Uislamu katika jamii zao. Katika utafiti wangu niligundua tofauti na mshabaha uliopo kati ya Uislamu na yale yaliyo katika Bibilia. Aghalabu ya mafundisho ya Bibilia si hukumu na maneno yanayonukuliwa kutoka kwa mitume kwa njia isiyo ya moja kwa moja, bali ni vitendo vyao ambavyo wa Wakristo wanapaswa kufuata. Kwa mfano, katika Bibilia tunasoma kuwa Nabii Musa alaihi salam, wakati akinong'ona na mola wake, alikuwa akipiga magoti ardhini. Nao Daniel, Ibrahimu na Isa pia walikuwa wakifanya ibada hivyo hivyo. Katika visa vya Daudi tunasoma kuwa asubuhi, ya dhuhuri na usiku walikuwa wakimwomba Mungu, lakini Wakristo hufika makanisani Jumapili tu, na siku hiyo huwa wanasimama mbele ya kundi la wanamuziki huku wakirukaruka juu. Hii si ibada, bali ni konseti ya muziki. Katika utafiti wangu niligundua kuwa wenzetu Waislamu hawakuwa hivyo. Wanapokuwa msikitini, Waislamu kwa pamoja husujudu mbele ya Mwenyezi Mungu na katika swala na ibada zao za asubuhi ya dhuhuri na usiku humwabudu Mungu mmoja. Baada ya kufahamu ukweli huo, nilianza kutazama ibada kwa mtazamo mwingine. Kila nilipokuwa nikiomba dua, nilihisi kana kwamba moyo wangu unapaa, anasema Abdalla Islam, Marekani aliyesilimu. Wapenzi wasikilizaji, ni wazi kuwa utulivu na usalama wa kiroho humjia mtu mwenye imani, kwani imani ya kweli kwa Mwenyezi Mungu humfanya awe na matumaini ya kupata msaada wa mola Muumba. Qur'an Tukufu huleta imani katika nafsi ya waumini kama tunavyosoma katika aya ya 82 ya Suratul Al-An'am, wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhuluma, hao ndio watakaopata amani na wao ndio walioongoka. Abdala Islam anasema Quran tukufu imempa mwongozo wa maisha anafafanua hivi kuhusu maridadi wa kitabu hiki cha Allah subhanahu wa taala: wakati nilipoanza kuisoma Quran tukufu nilikutana na maneno maridadi zaidi niliowahi kuyasikia duniani. Sikuwa nafahamu kikamilifu maana ya maneno niliyokuwa nikiyasoma, lakini kile nilichokifahamu ni kuwa yalikuwa maneno maridadi na ya kuvutia. Nilihisi kwa kusoma tarjumi ya Kurani kwa Kiingereza sikuweza kupata ile balagha yake asili. Katika Kurani sikuona chochote kilichokinzana. Hiki kitabu cha mbinguni ni kitabu cha maisha. Nukta zilizomvutia Marekani huyu aliyesilimu ni kuwa katika Uislamu wanadamu wote weupe kwa weusi na wanawake kwa wanaume ni sawa. Anasema suluhisho la Uislamu kuhusu tatizo la ubaguzi wa rangi ndilo suluhisho bora zaidi la tatizo hili. Anaendelea kusema: Uislamu unasuluhishwa kuhusu tatizo la ubaguzi wa rangi na vilevile vile usawa kati ya mwanamke na mwanaume. Miaka 1400 iliyopita, Uislamu ulimuweka mwanaume na mwanamke katika mizani sawa. Katika Uislamu, mwanamke ni mwanadamu sawa na mwanaume na anaweza kufikia ubora na ukamilifu wa juu maishani. Hata katika masuala ya kiuchumi pia, Uislamu unasema mwanamke ana haki ya kumiliki mali zake. Yani katika hali ambayo wanawake katika nchi za Magharibi wamepata haki zao katika kipindi cha miaka sitini tu iliyopita. Uislamu ni dini iliyo wazi, ni njia ya kuelekea katika ukamilifu wa maisha. Uislamu ni mfumo wa maisha ambao humwongoza mwanadamu anayefuatilia lengo maalum maishani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi hiki umekamilika kwa leo, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hey. Leo ni Jumatatu tarehe 22 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 27 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ulianzishwa. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuweko ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa yako ya mjini New York nchini Marekani. Siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita Benazir Buto kuwa chama cha wananchi cha Pakistan aliuawa na magaidi kwa kupigwa risasi na kwa mlipuko wa bomu huko Rawalpindi, kaskazini mashariki mwa Pakistan. Wananchi na wanachama wengi wasiopungua ishirini wa chama cha Benazir Buto nao waliuawa kwenye shambulio hilo la kigaidi. Benazir Buto alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tatu katika mji wa bandari wa Karachi kusini mwa Pakistan. Alipata elimu yake ya juu katika vyuo vikuu vya Harvard, Marekani na Oxford huko Uingereza na alirejea Pakistan mwaka 1977. Muda mfupi baadaye, Zulfikari Ali Buto, baba yake Benazir Buto, ambaye alikuwa waziri mkuu wa Pakistan alivuliwa madaraka na miaka miwili baadaye, watawala wa kijeshi walimnyonga kwa tuhuma za mauaji. Wakati huo Benazir Buto alikuwa na umri wa miaka 26, na alichukua uongozi wa chama hicho mara baada ya kuwawa bada baba yake. Mwaka 1988 Benazir Buto alifanikiwa kuwa waziri mkuu wa Pakistan baada ya kupinduliwa utawala wa wanajeshi ulioongozwa na jenerali Muhammad Zia ul Haq. Siku kama ya leo miaka kumi na tatu iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Ludhma Muhammad Taqi Behjat Foumani mmoja kati ya maraji taklidi na maurafaa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1294 hijiria shamsia katika mji wa Fuman ulioko katika mkoa wa Gilan kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi mwaka 1308 hijiria shamsia, alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Ayatullah Bahjat alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchamungu wake. Kitabu Salat Jamiul Masail na Wasilatu Najat ni baadhi ya vitabu vya msomi huyo mashuhuri. Na katika siku kama ya leo miaka 13 iliyopita, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilianzisha hujuma kubwa na ya pande zote dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza magharibi mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakazi wa eneo hilo waliwakasirisha viongozi wa Kizayuni kutokana na kupambana kwao kishujaa dhidi ya uchokozi wa wanajeshi vamizi wa Israel na pia hatua yao ya kuiunga mkono serikali halali ya Palestina iliyokuwa ikiongozwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Karekela Omar Mahmudu wa Morogoro huko Tanzania anasema shukran, nasi tunakushukuru. Bintaha al Junaid wa Bumbwini Zanzibar anasema asanteni, nasi pia tunamshukuru. Nam, wasikilizaji wapenzi, ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa timu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo yanayoendelea nchini Austria amewasili leo mjini Vienna, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Iran kwa ajili ya kushiriki katika awamu ya nane ya mazungumzo hayo yenye lengo la kuiondolea vikwazo jamhuri ya Kiislamu. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema kwamba mkoa wa Jof wa nchi hiyo umeshakombolewa kikamilifu. Kilichobakia ni mabaki ya hapa na pale tu ya wavamizi na mamluki wao. Rais wa Somalia amemfuta kazi waziri mkuu wake, wakati huu kuendele wa kuendelea uchaguzi wa bunge wa nchi hiyo, na kuzusha mzozo mpya wa kisiasa katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na askari wa Uganda uh, kwa kushirikiana na wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanikiwa kuteka kambi ya waasi wa ADF mashariki mwa DRC. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.