Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa in Ala ala, kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu, hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika past today com sw, aidha katika simu za mkononi na pia kwenye masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio airabir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatatu, mwezi 22 mfunguo 8 Jamadul Awal 1443 Hijiria, sawa na tarehe 27 Disemba 2021 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni mfululizo wa vipindi vyetu maalumu kwa mnasaba wa ayyam Fatimia tutakuwa pia na macho yetu magazetini, Uislamu chaguo langu, leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema wasiotupendea heri wanafanya njama za kuvuruga uhusiano wa Iran na majirani zake. Ramafosa asema Desmond Tutu alikuwa mzalendo asiye na kifani. Binti yake Trump Ivanka atuhumiwa kufuja mabilioni ya dola za umma huko Marekani. Trump aliwapa watu chakula kibovu na jumuiya kutetea haki za binadamu yasema Saudia ya imekamata dazeni ya wanaharakati wa kike mwaka 2021. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wasiotupendelea kheri na mema muda wote wanafanya njama za kuvuruga uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na majirani zake za Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri la serikali yake na kuongeza kuwa takwimu zinaonyesha kwamba usafirishaji nje bidhaa za Iran mwaka huu umeongezeka kwa asilimia 40 ikilinganishwa na mwaka jana. Vilevile vile, amesema maadamu serikali ya Iran imeelekeza nguvu zake kwenye miamala ya kiuchumi na nchi jirani na kwa vile imefanikiwa katika juhudi hizo, ni jambo lililotegemewa kabisa kuona wasiopenda jambo hilo wanazidisha njama zao za kuvuruga uhusiano wa Iran na nchi jirani, hivyo kuna wajibu wa kuwa macho sana katika jambo hilo. Siku chache zilizopita pia waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alisema kuwa uhusiano wetu na Iraq ni imara na amilifu katika nyuga zote na kuna ushirikiano mkubwa baina ya nchi hizi mbili. Ndugu Hussein Amir Abdullahian alisema hayo kupitia ujumbe wake katika mtandao wa kijamii wa Instagram, na huku akigusia mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein, hapa Tehran, alisema uhusiano wa Tehran na Baghdad ni wa kistratejia kwa maana halisi ya neno. Alisema mabadilishano ya kibiashara na safari za mara kwa mara za viongozi wa nchi hizi mbili pamoja na wananchi wa Iran na Iraq kutembeleana muda wote bila ya kusita, ni ushahidi wa wazi wa kuimarika sana uhusiano wa nchi hizi mbili. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter, rais wa Afrika Kusini amemtaja askofu mkuu Desmond Tutu, mwanaharakati wa vuguvugu vugu la kupigania ubaguzi la kupinga ubaguzi wa rangi nchini humo, kwamba alikuwa mzalendo wa kipekee. Rais Cyril Ramaphosa ameandika kuwa kifo cha askofu mkuu Desmond Tutu, mwanaharakati katika vuguvugu vugu la kupinga ubaguzi wa rangi kimewafanya watu wa Afrika Kusini waagane na mwanachama mwingine wa kizazi cha aina yake kilichoitunuku uhuru Afrika Kusini. Rais wa Afrika Kusini amemwombea msamaha na maghfira Desmond Tutu na kuandika, roho yake itaendelea kuangalia na kulinda mustakbali wa taifa la nchi hii. Askofu mkuu mstaafu Desmond Tutu ambaye ni nembo ya harakati za kupinga mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid nchini Afrika Kusini alifariki dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka tisini. Miaka kadhaa kabla kusambaratika utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Desmond Tutu aliwaandikia barua wa viongozi wawili wa utawala huo John Roster na P.W. Botha akionya kwamba Afrika Kusini itakumbwa na machafuko makubwa iwapo utawala wa ubaguzi wa rangi wa apartheid hautavunjwa. Kwa miaka mingi, Desmond Tutu alikuwa rafiki na mwenza wa Nelson Mandela, shujaa wa uhuru wa Afrika Kusini na rais wa kwanza mweusi wa nchi hiyo. Ripoti iliyotolewa na Kongresi ya Marekani imesema kuwa binti wa rais wa zamani wa nchi hiyo Ivanka Trump alifuja mabilioni ya dola za walipa kodi kwa kutumia kisingizio cha kutoa chakula kwa familia za nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya bunge la Marekani, Ivanka Trump aligawa chakula kilichooza kwa familia za Marekani kwa kisingizio cha kutekeleza mpango wa mfuko wa chakula cha wakulima ili kulinda masilahi ya baba yake na amepoteza mabilioni ya dola za walipakodi. Ivanka Trump amekosoa vikali ripoti hiyo ya bunge la Marekani. Msemaji wa Ivanka amesema ripoti hiyo inasikitisha na kudai kwamba kwa bahati mbaya, vyombo vya habari vya Marekani pia vinafanya kazi bega kwa bega na, na Wademokrati ili kugeuza maoni ya umma. Mwezi uliopita, rais Joe Biden wa Marekani aliamuru kufutwa mfuko wa chakula cha wakulima kwa mujibu wa ripoti ya Kongresi yenye kurasa 46, katikati ya janga la Korona, mfuko huo ulitumia vibaya hali ya dharura ya taifa kupata mabilioni ya dola na badala yake ukasambaza chakula kilichooza kwa wananchi wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu limetoa tahadhari kuhusu hali mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia, likisema dazeni ya wanaharakati mashuhuri wa haki za wanawake wamekamatwa kiholela na askari wa utawala wa Riyadh katika kipindi chote cha mwaka huu. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu la Sanad, ambalo linafuatilia na kufichua ukiukaji wa haki za binadamu nchini Saudi Arabia, limetangaza kwamba wanaharakati hao waliwekwa kizuizini katika miji mbalimbali ya utawala wa kifalme wa nchi hiyo kama sehemu ya ukandamizaji na ukatili unaoongoza na mwanamfalme Muhamad bin Salman dhidi ya wanaharakati na wapinzani wao wa kisiasa. Shirika hilo la Sanad limesema kuwa zaidi ya wanaharakati mia moja wa kike wamekamatwa tangu mwanamfalme huyo mwenye umri wa miaka thelathini na sita ateuliwe kuwa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia miaka minne iliyopita na kwamba sitini kati yao wangali wanateseka magerezani. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limesisitiza kuwa utawala wa Saudi Arabia unapaswa kuwajibishwa kikamilifu kwa ukiukaji wa haki za kijamii na haki za uhuru wa maoni na kujieleza. Mapema mwezi huu zaidi ya wabunge 120 wa bunge la Ulaya walilaani mateso na manyanyaso yanayoendelea kufanywa na utawala wa Saudi Arabia dhidi ya watetezi wa haki za wanawake, wakisema hata wanaharakati walioachiliwa huru bado wanakabiliwa na vikwazo vikali na ukiukaji mkubwa wa haki zao. Na mwanachama wa muungano wa utawala wa sheria wa Iraq amesema Marekani inatumia vibaya silaha za kijeshi kwa malengo yake ya kisiasa. Ala Al Haddadi, mjumbe wa muungano wa utawala wa sheria wa Iraq, alisema jana Jumapili kwamba kulikuwepo uwezekano wa kuliangamiza kikamilifu genge la kigaidi la Daesh yani ISIS nchini Iraq kwa haraka zaidi lakini uingiliaji kati wa Marekani ulizuia suala hilo. Alhadadi amesisitiza kuwa Marekani wakati huo ilikataa kuikabidhi Iraq ndege za kivita za F-16 ikitanguliza maslahi yake kuliko yale ya Iraq na kwamba kwa sababu hiyo vita dhidi ya Daesh vilichukua miaka kadhaa ili kutimiza malengo ya kisiasa ya Marekani. Ameongeza kuwa Marekani ilitumia fursa ya kuendelea kuwepo gengi la ISIS kuivamia na kuikalia tena kwa mabavu Iraq. Mwanachama huyo wa muungano wa utawala wa sheria amesema kuwa ndege za kivita za F16 zingeweza kufunga kabisa faili la gengi la kigaidi la ISIS haraka sana, lakini mpango wa Marekani ulikuwa ni kupeleka tena vikosi vyake nchini Iraq kwa kutumia kisingizio cha kupambana na, na ugaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: onyo la Papa Francis kuhusu kimya cha walimwengu kwa jinai dhidi ya Palestina na Yemen. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ameonya kuhusiana na kimya na kigugumizi cha walimwengu kwa jinai na masaibu yanayowakumba wananchi wa Yemen na Palestina. Papa Francis amesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Krismasi na kuonya kuhusu suala la migogoro kugeuka kuwa jambo la kawaida. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani ametahadharisha kuhusu hatari ya kuto kuweko ushirikiano katika uga wa kimataifa, kukaa kimya na kutoguswa jamii ya kimataifa na mauaji ya kimbari na misiba mikubwa inayotokea katika maeneo mbalimbali duniani. Onyo hilo lilitolewa na Papa Francis kuhusu kupuuzwa maafa ya kibinadamu yanayotokea katika maeneo mbalimbali ya dunia na hasa Palestina na Yemen. Kwa hakika ni aina fulani ya kinaya kwa nchi za Magharibi, na hasa Marekani, ambayo inahusika pakubwa kwenye maafa hayo nchini Yemen, ambayo ni nchi maskini zaidi katika bara Arabu. Wananchi wana hali mbaya sana. Mwezi Machi elfu mbili kumi na tano, Saudi Arabia pamoja na Imarati, zikiwa zimepata idhini ya serikali ya Obama, zilianzisha vita vya pande zote dhidi ya wananchi waliodhulumiwa wa Yemen. Sababu kuu ya vita hivyo ilikuwa ni kuziwezesha Saudia na Imarati kuwa na satwa ya kibeberu nchini Yemen. Taasisi za Umoja wa Mataifa zimetahadharisha mara kadhaa kuhusu athari mbaya na hujuma za muungano wa Saudia dhidi ya Yemen na kusema Wayemen sasa wanakabiliwa na baa kubwa na njaa pamoja na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Maafa ya kibinadamu Yemen ni mabaya kiasi kwamba hata Chris Murphy, seneta wa chama cha Demokrat nchini Marekani, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba vita vya Yemen vimezusha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umeiwekea Yemen mzingiro wa nchi kavu, angani na baharini, na hivyo kusababisha maafa makubwa ya kibinadamu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kati ya matokeo ya maafa hayo tunaweza kuashiria kuenea magonjwa mbalimbali ya kuambukiza na kupoteza maisha idadi kubwa ya watu, hasa wanawake na watoto wa Yemen kutokana na uhaba mkubwa wa chakula. Hivi karibuni Benki ya Dunia ilitahadharisha kwamba asilimia sabini ya watu wa Yemen hawana usalama wa chakula na wanakabiliwa na baa la njaa. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya, Zahuro, ya Qamar Mjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku za Fatimia zinazoanzia tarehe 13 Jamadil Awwal hadi tarehe tatu Jamadi Thani ambazo nukuu mbili tofauti za wanahistoria zinasema mojawapo ya siku hizo ndiyo aliyokufa shahidi ndani yake Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kipindi hiki kitatupia jicho sira na maisha ya mtukufu huyo kwa ufupi. Karibuni. Bibi Fatimatu Zahra alayha salam ni binti wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume, na mtoto wanne wa kike wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiya, Almardhia, muhaddatha na Batul. Wanahistoria wengi wa kishia na kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe ishirini Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Maka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bi'tha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahyi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa mola mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee ambako sauti ya Allahu Akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa Bibi Fatimatu Zahra alaihim salam, akisema kwamba Mama alikuwa akisimama katika mihrabu ya ibada katika usiku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi, alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na wa kiume bila ya kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alisema, mwanangu mpenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la Tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi, yaani Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu za Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatimatu Zahra alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe Ali bin Abi Talib alaihi salam. Bibi Fatimatu Zahra alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imama Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafi Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini alishika Kurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Imepokewa kwamba hata mtumishi wake bibi Fidha, ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa wa mtukufu huyo, hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yeyote bila ya kutumia aya za Kurani katika kipindi cha miaka 20 bibi alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan al Basri aliyefariki dunia mwaka mia moja na kumi Hijiria anasimulia kwa kusema, hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya bwana Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu, kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Imam Ali bin Abitalib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatimatu Zahra alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouliwa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililokuwa umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abi Talib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha mengi. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa mtume huku Imam Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kukoma katika kipaji cha bwana mtume, Bibi Fatimatu Zahra alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatimatu Zahra alimpelekea Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kipande cha mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatimatu Zahra aliendelea kuhudumia Uislamu wa na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina, na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda Mtume wa Mwenyezi Mungu na uimamu na maimamu baada yake, hususan Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Aliendelea hivyo hadi katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa Maradhi ya mtume wa mwenyezi mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwishoni mwa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahra alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtume mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazongi ya binti yake kipenzi. Alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Fatimatu Zahra, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu, amekuambia siri gani? Alijibu, sitatoa siri ya baba yangu madamu yuhai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu alisema, Mtume aliniambia utakuwa wa kwanza kati ya ahli baiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. wassalamu alaikum warahmatullahi Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, right, sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu, Desemba 27, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo habari yake kuu inasema: Dk. Mwinyi aomboleza vifo vya waliokula nyama ya kasa Matemwe, walionusurika waeleza mkasa, hali zao zinaendelea vyema, serikali ya wanasihi wananchi kutotumia kitoweo hicho. Vilevile vile limeandika Uimarishaji wa mpaka wa Tanzania na Kenya washika kasi. Ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema tume huru na katiba, mnyukano mkali ni kama kisa cha kuku na yai. Wachambuzi na wanasiasa waliumbana kuhusu kipi kitangulie. Aidha limeandika mwanamke aeleza kipigo cha mume kinavyomtesa. Waziri wa afya augua uviko 19. Nyama ya kasa ya tesa wengi Zanzibar. Mpigania haki Desmond Tutu, hata sahaulika na Askofu Shao asema serikali ya umoja imeleta amani Zanzibar. Tukija upande wa gazeti la Nipashe, tunasoma waziri wa afya ajitangaza kupata uviko 19, na matatani tuhuma za kuua mama mzazi, mwili wa kutwa kwenye chemba ya choo. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema mwamba mwingine wadondoka Afrika alikuwa swahiba wa Mwalimu Nyerere katika mapambano dhidi ya makaburu Afrika Kusini. Huyo ni Desmond Tutu. Pia limeandika kigogo hathibitisha kuugua uviko 19, na polisi wakamata dawa za kulevya. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar Mail linasema ukodishaji visiwa vidogo ulivyo na umuhimu kwa Zanzibar, mripuko wa mafua ya msimu na homa kali Zanzibar na Zanzibar yarejesha mfumo wa elimu wa darasa la saba. Kwa upande wa gazeti la Uhuru la Chama cha Mapinduzi CCM tunasoma: serikali yatoa tamko ujenzi wa madarasa. Undani wa maisha ya Askofu Tutu. Rais Samia aguswa na kifo cha askofu Dkt Mwenu Songole. Waitara awashukia wezi wa mafuta. Ujenzi wa reli ya kisasa na waziri wa afya wa Zanzibar augua uviko 19 , ajiwekea karantini. Habari yake nyingine inasema wamiliki wa kiwanda cha kutengeneza silaha watiwa mbaroni. Tumaalizia na magazeti ya serikali ya Habari Leo na Daily News. habari kuu katika m, Habari Leo inasema serikali ya Tanzania yapongezwa kwa utulivu 2021 wadai wa uchumi watoa neno nchi ikikabili COVID-19. Daily News limeandika katika habari yake kuu kwamba Tanzania yatangaza sheria mpya za kukabiliana na uviko 19 na Rais Mwinyi atahadharisha wananchi wasile nyama ya kasa. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele kikuu habari ya kifo cha askofu Desmond Tutu wa Afrika Kusini. Habari hiyo ndiyo iliyojaa kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo, ikiwa ni pamoja na ile inayomnukuu mpigania huyo wa ukombozi wa Afrika Kusini akisema nimejiandaa kwa kifo changu. Pia limeandika Desmond Tutu alikuwa dira ya Afrika Kusini, na habari nyingine kama hizo nyingi. Ama katika habari zake nyingine tunasoma mtu mmoja ajiripua kwa bomu katika baa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na rais wa Somalia na waziri mkuu wake wazozana hadharani kuhusu uchaguzi. Na kwa huko nchini Kenya, tunasoma katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation habari zisemazo imefichuka sababu ya mapigano mabaya yaliyowahusisha wanajeshi wa KDF huko Turbo limeakisi pia habari ya rais wa Somalia na waziri mkuu wake kuzozana hadharani kuhusu uchaguzi. Ama kuhusu kifo cha askofu Desmond Tutu, limeandika Tutu alikuwa mpigania haki ambaye akitamka maneno yasiyo na udiplomasia. Vilevile limeandika makala chini ya kichwa cha maneno mambo muhimu ya kuyajua kuhusu chanjo ya kuongeza nguvu kinga ya uviko 19. Tukija upande wa gazeti dada la Taifa Leo Tunaona kwamba nalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya kufariki dunia Askofu Desmond Tutu Afrika Kusini. Kwa mfano, lina habari inayosema simanzi tele baada ya kifo cha Tutu akiwa na umri wa miaka 90. Vilevile limemnukuu Wanderi Kamau akisema viongozi wa kidini nchini Kenya wamwige Desmond Tutu. Limenukuu mwandishi wake huyo akisema sifa kuu anayopaswa kuzingatia mwanadamu anapoondoka hapa duniani ni jinsi alivyowasaidia wanadamu wenzake kuepuka janga fulani. Na hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho kinaangazia maisha ya watu ambao baada ya kufanya utafiti wameamua kufuata njia ya haki, yani Uislamu. Karibu kusikiliza makala yetu ya leo, ambapo tutamwangazia marekani Kevin Combs aliyesilimu. Tokea wakati niliposilimu, nimeshuhudia mabadiliko mengi katika maisha yangu. Nilitoka kwenye kiza na kuingia katika nuru, na sasa mimi ni mja wa Mungu. Nilipata hisia kuwa na mapenzi ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na liweza kufikia utulivu kamili usoweza kuelezeka. Kwa kweli hii ni hisia ambayo sikuwahi kuipata nilipokuwa Mkristo. Nimepata matatizo katika kazi yangu na katika masomo yangu kutokana na kuwa mimi ni Muislamu, lakini hilo si muhimu. Kutokana na kuwa Muislamu, ninapata matatizo na kubaguliwa katika jamii hii inayodai kuwa huru na ya kidemokrasia. Kabla ya kuwa Muislamu, sikuwa na utambulisho wala furaha katika maisha. Mimi niliuchagua Uislamu kwa sababu singeweza kukana ukweli. Kwa hakika, Uislamu ni dini maridadi na hakika imeniletea uhuru na maisha bora. Haya, wapenzi wasikilizaji, ni maneno ya Kevin Combs, raia wa Marekani ambaye sasa, baada ya kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu, amechagua jina la Abdalla Islam. Katika kufafanua zaidi kuhusu sababu iliyomfanya asilimu, Abdalla Islam anasema iwapo, ninataka kufahamisheni sababu iliyonipelekea kusilimu, lazima nianze kwa kufafanua maisha yangu yaliyopita. Mimi nilizaliwa katika familia ya Kikristo. Baba yangu alikuwa Mkatoliki na mama yangu Mprotestanti. Katika ujana wangu nilikataa kukubali itikadi za Kikatoliki. Hapo ndipo nilipoingia mitaani na kuanza kutumia madawa ya kulevya na pombe. Baada ya muda, kocha wangu wa unyanyuaji vyuma aliniondoa katika uovu huo na kunisaidia kupata hisia ya kujiamini. Aliniambia kuwa maisha yanaupewa kimaanawi na kiroho na kwamba sambamba na kufanya mazoezi ya kuimarisha mwili nilihitaji pia kujiimarisha kimaanawi. Hapo ndipo njia ya umaanawi ilipoanza kudhihiri katika maisha yangu. Kuwa na imani na Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo huleta afya ya kiroho na kumpa mwanadamu uwezo wa kufasiri ipasavyo suala la maumbile. Kwa kuwa na imani ya Mwenyezi Mungu, mwanadamu anaweza kujiepusha na maradhi mengi ya kiroho katika maisha. Abdullah Islam anaendelea kusema Qur'an tukufu imetaja falsafa ya imani na lengo lake kuwa ni kukuza nafsi na akili ya mwanadamu, na kwa upande wa pili, kutokuwa na imani hupelekea kuzorota nafsi na akili. Katika aya ya 186 ya sura Bakara tunasoma hivi: basi na waniitikie mimi na waniamini mimi ili wapate kuongoka. Itikadi na amali za kidini ni hitaji kubwa la mwanadamu katika dunia. Mwanadamu anahitajika kujua mwanzo na lengo la maisha na nafasi yake duniani. Hakuna shaka kuwa watu wenye imani ya kidini wanayatazama mambo kwa njia inayofaa na hupata utulivu ambao huwapa fursa ya kujistawisha. Abdalla Islam ambaye alipata imani baada ya kupitia masaibu maishani, anaendelea kusema, kufuatia nasaha ya kocha wangu, nilianza kufanya utafiti kuhusu dini. Hatimaye nilichagua pote la Pentecostal katika Ukristo. Nilianza kulitaya jina la Nabii Isa kila sehemu nilipoenda. Baadaye nilienda kuhubiri nje ya Marekani. Katika safari hizo, nilianza kuzungumza na watu kuhusu uwezo wa Nabii Isa alehi salaam katika kubadilisha na kuokoa maisha yao. Niliendelea kufanya hivyo hadi pale nilipofanya mjadala na kaka yangu kuhusu itikadi ya utatu. Kaka yangu alisema alifanya utafiti na kugundua kuwa miaka 325 baada ya kuwaga dunia nabii Isa Alaihi Salam, kulikuwa hakuna itikadi ya utatu, na kuongeza kuwa itikadi hiyo inakinzana kabisa na ufahamu wa kumpwekesha Mwenyezi Mungu au tauhidi. Mjadala huo ulikuwa nukta muhimu zaidi katika kubadilisha imani yangu kuhusu dini ya Ukristo. Niliwaza kuwa iwapo miaka 325 baada ya kuwaga dunia nabii Isa Alahi Salam bado alikuwa haja wa Mungu kama inavyodaiwa na Wakristo, ni lipi tunaweza kusema ila kukiri kuwa itikadi hii ya utatu imeibuliwa na mwanadamu. Oh, Mmarekani huyu aliyesilimu anaongeza kuwa katika zama zangu za, za kuhubiri Ukristo nilipewa jukumu la kwenda kuhubiri miongoni mwa Waislamu. Kabla ya kuanza jukumu hilo, niliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu ili niweze kujua zaidi kuhusu itikadi za Waislamu ili niweze kuingia katika jamii yao bila matatizo. Katika maduka ya kuuza vitabu yaliyomilikiwa na Wakristo nilipata vitabu vingi vilivyokuwa dhidi ya Uislamu. Ilinibainikia kuwa Wakristo wana wasiwasi mkubwa kuhusu kuenea Uislamu katika jamii zao. Katika utafiti wangu niligundua tofauti na mshabaha uliopo kati ya Uislamu na yale yaliyo katika Bibilia. Aghalabu ya mafundisho ya Bibilia si hukumu na maneno yanayonukuliwa kutoka kwa mitume kwa njia isiyo ya moja kwa moja, bali ni vitendo vyao wa ambavyo Wakristo wanapaswa kufuata. Kwa mfano, katika Bibilia tunasoma kuwa Nabii Musa alaihi salam, wakati akinong'ona na mola wake, alikuwa akipiga magoti ardhini. Nao Daniel, Ibrahimu na Isa pia walikuwa wakifanya ibada hivyo hivyo. Katika visa vya Daudi tunasoma kuwa asubuhi ya dhuhuri na usiku walikuwa wakimwomba Mungu. Lakini Wakristo hufika makanisani Jumapili tu, na siku hiyo huwa wanasimama mbele ya kundi la wanamuziki huku wakirukaruka juu. Hii si ibada, bali ni konseti ya muziki. Katika utafiti wangu niligundua kuwa wenzetu Waislamu hawakuwa hivyo. Wanapokuwa msikitini, Waislamu kwa pamoja husujudu mbele ya Mwenyezi Mungu, na katika swala na ibada zao za asubuhi, ya dhuhuri na usiku humwabudu Mungu mmoja. Baada ya kufahamu ukweli huo, nilianza kutazama ibada kwa mtazamo mwingine. Kila nilipokuwa nikiomba dua, nilihisi kana kwamba moyo wangu unapaa, anasema Abdalah Islam, Marekani, aliyesilimu. Wapenzi wasikilizaji, ni wazi kuwa utulivu na usalama wa kiroho humjia mtu mwenye imani, kwani imani ya kweli kwa Mwenyezi Mungu humfanya awe na matumaini ya kupata msaada wa Mola Muumba. Quran tukufu huleta imani katika nafsi ya waumini kama tunavyosoma katika aya ya 82 ya Suratul Al Anam, wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhulma, hao ndio watakaopata amani na wao ndio walioongoka. Abdalah Islam anasema Quran Tukufu imempa mwongozo wa maisha. Anafafanua hivi kuhusu maridadi wa kitabu hiki cha Allah subhanahu wataala. Wakati nilipoanza kuisoma Quran tukufu nilikutana na maneno maridadi zaidi niliowahi kuyasikia duniani. Sikuwa nafahamu kikamilifu maana ya maneno niliyokuwa nikiyasoma, lakini kile nilichokifahamu ni kuwa yalikuwa maneno maridadi na ya kuvutia. Nilihisi kwa kusoma tarjumi ya Qurani kwa Kiingereza sikuweza kupata ile balagha yake asili. Katika Qurani sikuona chochote kilichokinzana. Hiki kitabu cha mbinguni ni kitabu cha maisha. Nukta zilizomvutia Marekani huyu aliyesilimu ni kuwa katika Uislamu wanadamu wote weupe kwa weusi na wanawake kwa wanaume ni sawa. Anasema suluhisho la Uislamu kuhusu tatizo la ubaguzi wa rangi ndilo suluhisho bora zaidi la tatizo hili. Anaendelea kusema, Uislamu una suluhisho kuhusu tatizo la ubaguzi wa rangi na vilevile vile usawa kati ya mwanamke na mwanaume. Miaka 1400 iliyopita Uislamu ulimuweka mwanaume na mwanamke katika mizani sawa. Katika Uislamu mwanamke ni mwanadamu sawa na mwanaume, na anaweza kufikia ubora na ukamilifu wa juu maishani. Hata katika masuala ya kiuchumi pia, Uislamu unasema mwanamke ana haki ya kumiliki mali zake, yani katika hali ambayo wanawake katika nchi za magharibi wamepata haki zao katika kipindi cha miaka sitini tu iliyopita. Uislamu ni dini iliyo wazi, ni njia ya kuelekea katika ukamilifu wa maisha. Uislamu ni mfumo wa maisha ambao humwongoza mwanadamu anayefuatilia lengo maalum maishani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi hiki umekamilika kwa leo, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio @irib.ir. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hey, Leo ni Jumatatu, tarehe 22 Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria sawa na Disemba 27 mwaka 2021, katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita Mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ulianzishwa. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuweko ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa yako mjini New York nchini Marekani. Siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita Benazir Buto kuwa chama cha wananchi cha Pakistani aliuawa na magaidi kwa kupigwa risasi na kwa mlipuko wa bomu huko Rawalpindi, kaskazini mashariki mwa Pakistan. Wananchi na wanachama wengi wasiopungua ishirini wa chama cha Benazir Buto nao waliuawa kwenye shambulio hilo la kigaidi. Benazir Buto alizaliwa mwaka 1953 katika mji wa bandari wa karachi kusini mwa pakistan alipata elimu yake ya juu katika vyuo vikuu vya harvard marekani na oxford huko uingereza na alirejea pakistan mwaka 1977 muda mfupi baadaye zulfikari ali buto baba yake benazir buto ambaye alikuwa waziri mkuu wa pakistan alivuliwa madaraka na miaka miwili baadaye watawala wa kijeshi walimnyonga kwa tuhuma za mauaji Wakati huo Benazir Buto alikuwa na umri wa miaka 26 na alichukua uongozi wa chama hicho mara baada ya kuwawa bada baba yake. Mwaka 1988 Benazir Buto alifanikiwa kuwa waziri mkuu wa Pakistan baada ya kupinduliwa utawala wa wanajeshi ulioongozwa na Jenerali Muhammad Ziaul Haq. Siku kama ya leo miaka kumi na tatu iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Al-Udhma Muhammad Taqi Behjat Foumani, mmoja kati ya maraji taklidi na maurafaa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1294 hijiria shamsia katika mji wa Fuman ulioko katika mkoa wa Gilan, kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi mwaka 1308 hijiria shamsia, alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Ayatullah Behjat alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchamungu wake. Kitabu Salat Jamiul Masail na Wasilatu Najat ni baadhi ya vitabu vya msomi huyo mashuhuri. Na katika siku kama ya leo miaka 13 iliyopita, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilianzisha hujuma kubwa na ya pande zote dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, magharibi mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakazi wa eneo hilo waliwakasirisha viongozi wa kizayuni kutokana na kupambana kwao kishujaa dhidi ya uchokozi wa wanajeshi vamizi wa Israel na pia hatua yao ya kuiunga mkono serikali halali ya Palestina iliyokuwa ikiongozwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya... Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu wapenzi wasikilizaji, ingawa muda wetu nakwenda kwa kasi sana. Bwana Idrisa Malia Mungu wa Mombasa, Kenya anasema, baada ya kutusalimu, shukran nasi pia tuna kushukuru. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na maelezo yake mengine mengi, anasema, tunashukuru ujumbe wa Papa Francis ambao ingawa hata hivyo umechelewa, wa kuwahimiza walimwengu wa jali, Palestina na mateso ya wananchi wa Yemen. Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania anasema: Redio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Mwenyezi Mungu aihifadhi na aimarishe ili vizazi na vizazi vizidi kunufaika. Ni mimi Shafi wa Kigoma, Tanzania. Maoni yenu mengine wasikilizaji wapenzi, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa. Fuatao sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wasiotupendelea kheri muda wote wanafanya njama za kuvuruga uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na majirani zake katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter. Rais wa Afrika Kusini amemtaja Askofu Mkuu Desmond Tutu, mwanaharakati wa vuguvugu vugu la kupinga ubaguzi wa rangi nchini humo, kwamba alikuwa mzalendo wa kipekee. Ripoti iliyotolewa na Kongresi ya Marekani imesema binti wa rais wa zamani wa nchi hiyo Ivanka Trump alifuja mabilioni ya dola za walipa kodi kwa kutumia kisingizio cha kutoa chakula kwa familia za nchini humo. Naam, huwa aligawa chakula kibovu na kilichooza kwa wananchi wa Marekani. Shirika la kutetea haki za binadamu, shirika moja la kutetea haki za binadamu liitwa losanad Sanad limetoa tahadhari kuhusu hali mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia, likisema dazeni ya wa wanaharakati mashuhuri wa haki za wanawake wamekamatwa kiholela na askari wa utawala wa Riyadh katika kipindi chote cha mwaka huu 2021. Na mwanachama mmoja wa muungano wa utawala wa sheria wa Iraq amesema Marekani inatumia vibaya silaha za kijeshi katika malengo yake ya kisiasa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp Telegram Vibe na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.