Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa wapendo wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili Redio Tehran, ni wakati mwingine tena najiunga nanyi wapendo wasikilizaji popote pale matangazo yanapowafikia, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Nilikuwa nanyi katika matangazo ya asubuhi na sasa ni ya mchana, na tukiwatangazia mubashar kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran tuna wengi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo mchana huu. Tutakuwa na matangazo, tunaanza kwa taarifa ya habari, na uchambuzi wetu wa kisiasa ni ule ule ambao utatubia jicho matokeo ya kujitenga na maadili ya Kiislamu: Saudia sasa imekuwa mji mkuu wa madawa ya kulevya. Tutawaletea kipindi cha Ayame Fatimie, alayhi salam, tutakuwa na Afrika wiki hii, macho yetu magazetini, na makala yetu ya leo katika historia. Tovuti yetu wapendo wa sikilizaji ni pastoday.com sw. Aidha tunasikika kupitia redio wa shirika ni ya Tanga Tanzania. Tunakaribisha maoni yako mpendo wa msikilizaji, tume ujumbe mfupi kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib.ir. Unaweza kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio Teherani kupitia aplikeshen ya simu za mkononi ya IRIB world service, na kama nilivyotangulia kusema kwa awali wa Tanzania tunasikika kwa kupitia redio wa shirika maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tunaanza sasa kuwasomea vichwa vya habari Kikao cha manaibu mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Omani chafanyika Tehran. Watu wasiopungua wanne wauwawa katika mlipuko wa bomu mashariki mwa Kongo. Afrika Kusini akasirishwa na kupigwa mnada Uingereza ufunguo wa chumba cha gereza alipofungwa mzee Nelson Mandela. Na muungano, uvamizi wa Saudia waendelea kushambulia mji mkuu wa Yemen, Sanaa, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Duru ya nane ya kikao cha kamati ya pamoja ya mashauriano ya kistratejia kati ya Irani na Oman imefanyika hapa Tehran. Ali Bakhirikani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, na Shekhe Khalifa Al Harithi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Oman anayehusika na masuala ya diplomasia, wameshiriki katika kikao hicho, sambamba na kukaribia kutimia mwaka wa hamsini tangu kuanzishwa uhusiano kati ya nchi mbili hizo, na kueleza kuwa wanaridhishwa na kiwango cha uhusiano na juhudi zinazofanywa na Omani na, na Iran kwa ajili ya maendeleo ya nchi mbili kwa msingi wa kuaminiana kati ya pande mbili. Katika kikao hicho, mbali na kuzungumzia masuala ya pande mbili, manaibu mawaziri hao wa Iran na Oman pia wamebadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali ya kieneo na kimataifa, ikiwemo mazungumzo ya Viena, udharura wa kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Yemen kwa njia ya kisiasa na kuwepo haja ya nchi za eneo kufanya mazungumzo. Ali Bahrikani amesisitiza katika kikao hicho kwamba kuna udharura kwa nchi za eneo hili kuyapatia ufumbuzi masuala mbalimbali yanayozihusu. Amesema anataraji kuwa matatizo na migogoro iliyopo itatutuliwa kupitia mazungumzo baina ya nchi za eneo hili. Naye Shekhe Khalifa Al Harithi ameashiria nafasi kuu ya Iran katika matukio ya eneo, na akasema nchi yake, kama ilivyokuwa huko nyuma, ina hamu ya kustawisha uhusiano na Iran na nchi nyingine za eneo. Kwa ujumla vyombo vya habari vimeripoti kuwa mlipuko wa bomu umetokea katika mgahawa mmoja katika eneo la Beni mkoani Kivu, kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika la habari la Iran Press limearifu kuwa watu wanne wamepoteza maisha katika mlipuko huo wa bomu katika hujuma ya kigaidi ya kujitoa muhanga. Baadhi ya duru zinasema idadi ya watu waliofariki katika hujuma hiyo ya kigaidi ni wanane wakiwemo watoto. Wakati huo huo, baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kuwa umetokea ufatuwaji risasi katika eneo la Beni huko Kivu ya kaskazini. Maeneo ya katikati mashariki na kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka ishirini sasa yameathiriwa na ukosefu wa amani na hali ya mchafukoge. Kushindwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanajeshi wa kofia buluu wa kikosi cha Umoja wa Mataifa kuwaangamiza wanamgambo wenye silaha kumepelekea kuongezeka ukosefu wa amani na machafuko katika maeneo hayo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Serikali ya Pretoria imekasirishwa na uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuupiga mnada ufunguo uliotumika katika chumba cha gereza alipofungwa kifungo cha maisha mwenda zake Mzee Nelson Mandela, nembo ya mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi apartheid, nchini Afrika Kusini. Televisheni ya Euronews imeripoti kuwa serikali ya Afrika Kusini jana usiku ilitoa taarifa sambamba na sherehe za sikukuu ya Krismasi, ikibainisha kutiwa wasiwasi na hatua hiyo ya London na kutangaza kuwa waziri wa michezo, utamaduni na sanaa wa Afrika Kusini ameagiza kuchukuliwa hatua za haraka kuhusu kadhia hiyo. Ufunguo huo ni wa chumba cha gereza ambalo Nelson Mandela alifungwa katika kisiwa cha Robben ambapo alitumikia kifungo kirefu cha miaka ipatayo 27 kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Afrika Kusini. Christo Brand askari mlinzi wa gereza hilo alipofungwa Mandela ndiye aliyeuza funguo huo kwa nyumba ya mnada iitwayo Garnis ya nchini Uingereza. Nafi Mthethwa waziri wa michezo utamaduni na sanaa wa Afrika Kusini amesema hakuna mashauriano yoyote yaliyofanyika kati ya serikali ya nchi hiyo na ile ya London kuhusu swala hilo. Amesema ufunguo huo ni mali ya wananchi wote wa Afrika Kusini. Nyumba ya mnada ya Gansey ya nchini Uingereza imedai kuwa imepanga kupiga mnada ufunguo huo wa chumba cha gereza la Robben mnamo Januari 28 ili kukusanya pesa kwa ajili ya kuandaa bustani ya kumbukumbu na jumba la kumbukumbu kumbu karibu na eneo la kaburi alipozikwa mzee Nelson Mandela. Ndege za muungano wa vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia jana usiku kwa mara nyingine tena ziliushambulia kwa mabomu mji mkuu wa nchi hiyo Sanaa. Shirika la habari la Tasnim limearifu kuwa sauti kubwa za milipuko zilisikika jana usiku katika mji mkuu huu wa Yemen. Hadi tunaingia mitamboni, hakukuwa na taarifa yoyote kuhusu hasara na maafa yaliyosababishwa na mashambulizi hayo. Ripoti zinasema kuwa ndege za kivita za muungano wa uvamizi zimeendelea kuruka katika anga ya mji mkuu Sanaa. Muungano huo uvamizi wa Saudia katika wiki za karibuni umeshadidisha hujuma na mashambulizi yake dhidi ya maeneo ya raia katika mikoa mbalimbali ya Yemen ikitumia kisingizio cha kutaka kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansuri hadi rais mtoro aliyekimbilia Riadha. Tarehe 26 mwezi Machi mwaka 2015 Saudi Arabia ilianzisha mashambulio makali dhidi ya Yemen, nchi masikini zaidi ya Kiarabu kupitia muungano wa kijeshi wa nchi kadhaa za Kiarabu na kwa msaada na baraka kamili za Marekani. Mashambulio hayo yameshaua maelfu ya watu na kujeruhi maelfu wengine mbali na mamilioni waliolazimika kuwa wakimbizi. Si hayo tu, bali uvamizi wa Saudia na washirika wake dhidi ya watu wa Yemen umeharibu zaidi ya asilimia 85 ya miundo msingi ya nchi hiyo na kuiacha ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa za matibabu na chakula. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iraki amesema Baghdad ikiwa kama mwanachama mtazamaji katika kikao cha Astana inasisitiza kuhusu msimamo wake thabiti wa kuunga mkono kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Siria kwa njia za kisiasa. Wizara ya mambo ya nje ya Iraq jana usiku ilitangaza kuwa Abdurahmani Al Huseini, balozi wa Baghdadi mjini Moscow, Rusia, anashiriki katika kikao cha kumi na saba cha Astana katika mji wa Nur Sultan huko Kazakistan. Ahmad Assahafu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iraki, ameashiria ushiriki wa nchi hiyo kama mwanachama mtazamaji katika kikao hicho na akasema Al Huseini atakuwa na mazungumzo na jumbe kutoka Siria, Jordan, Lebanon, Russia, Iran, Uturuki na Umoja wa Mataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iraki amesema balozi wa Baghdadi mjini Mosco amesisitiza kuhusu msimamo imara wa Iraki wa kuunga mkono kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Siria kwa njia za kisiasa. Kikao cha kumi na saba cha Astana kuhusu Siria kinafanyika katika mji mkuu wa Kazakistan, Nur Sultan ambapo jumbe kutoka Iran, Rusia, Siria, Uturuki, wapinzani wa Siria, Lebanon na Iraq zinashiriki katika kikao hicho, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Na sasa nawaletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema matokeo ya kujitenga na maadili ya Kiislamu. Saudi Arabia sasa imekuwa mji mkuu wa dawa za kulevya. Katika miezi ya hivi karibuni kumetolewa ripoti kadhaa za ulanguzi wa dawa za kulevya haswa aina ya captagon na magendo ya kiwango kikubwa cha dawa hizo nchini Saudi Arabia. Katika ripoti yake ya karibuni, jarida la Marekani la Foreign Policy limeandika kuwa matumizi ya dawa za kulevya nchini Saudi Arabia yameongezeka kwa kasi kutokana na juhudi za mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman za kubadilisha utamaduni na itikadi za jamii ya nchi hiyo. Jarida hilo limesisitiza kuwa tatizo la dawa za kulevya nchini Saudi Arabia limefikia hatua ya hatari kiasi kwamba mwezi uliopita pekee maafisa wa jeshi la nchi hiyo waligundua dawa za kulevya zinazojumuisha zaidi ya tembe milioni 34 za Captagon nchini humo. Ripoti ya jarida hilo inasema uagizaji wa dawa za kulevya umekuwa saa swala la kawaida nchini Saudi Arabia kwa kadiri kwamba nchi hiyo sasa inaweza kutajwa kuwa ni mji mkuu wa dawa za kulevya Asia Magharibi. Kuhusiana na swala hili, baadhi ya vyanzo vya habari vimeripoti kuhusika kwa wanamfalme wa Saudia katika biashara hiyo chafu yenye faida kubwa, lakini maafisa wa serikali ya Riyadh wanazuia habari hizo zisitangazwe hadharani. Vyombo vya usalama vya Lebanon Oktoba mwaka 2015 viligundua tani mbili za tembe za dawa za kulevya aina ya Captagon zilizokuwa zikisafirishwa na mwana mfalme Abdul Muhsin bin Walid bin Abdulaziz Al Saud anayejulikana kama Prince of Captagon kwenda Saudi Arabia, lakini wakati huo maafisa wa Saudia walizuia jaribio la kufunguliwa mashtaka mwanamfalme huyo katika mahakama ya Lebanon. Hata hivyo washirika wake wanne raia wa, wa Saudia walitiwa hatiani mwezi Aprili. Mwaka huu Riyadh ilitangaza kuwa imegundua na kuzuia jaribio la kusafirisha tembe milioni mbili nukta nne za dawa za kulevya kutoka Lebanon ambazo walanguzi walijaribu kuziingiza Saudi Arabia kwa kuziweka kwenye shehena ya makomamanga. Wakati huo Riyadh iliamua kupiga marufuku uagizaji wa, wa matunda na mboga kutoka Lebanon kwenda Saudia au usafirishaji wake kutoka Saudia hadi nchi nyingine kwa kile ilichokiita utumiaji mbaya wa Lebanon dhidi ya Saudi Arabia. Vilevile, tarehe nane mwezi Juni, idara kuu ya kikosi cha usalama wa ndani ya Lebanon ilitangaza kwamba imezuia operesheni ya kusafirisha tembe laki mbili na elfu hamsini za captagon kuelekea Saudi Arabia zilizokuwa zimepachikwa kwenye pampu ndogo za maji. Kuhusiana na hilo mwezi Julai mwaka huu, jarida la kila wiki la Uingereza la the Economist lilifichua kwamba wana wafalme wa Saudia walihusika katika ulanguzi wa dawa za kulevya kutoka Siria hadi Saudi Arabia na mataifa ya Ghuba ya Wajemi. Miongoni mwa sababu zinazofanya wanawafalme wa saudia kujihusisha sana na biashara hiyo ya dawa za kulevya ni fursa na mamlaka walionayo. Wanawafalme hao hutumia ndege zao binafsi kuingiza dawa za kulevya na kuziuza ndani ya Saudi Arabia na katika nchi za kiarabu za ghuba Wajemi. Tangu mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia alipoanza kile alichokiita marekebisho ya ndani, saudia imeshuhudia wimbi la kuongezeka ufuska na mmomonyoko mkubwa wa maadili usio na kifani, na vilevile vile utitiri wa klabu za washirati na matamasha ya miziki inayowakutanisha pamoja wanawake na wanaume bila ya kujali mipaka na sheria za dini. Vijana wa nchi hiyo wamezama katika uraibu wa dawa za kulevya kwa njia ambayo tunaweza kusema kuwa jamii ya Kiislamu ya Saudi Arabia inaendelea kujitenga na maadili ya Kiislamu na kuelekea kwenye umagharibi na vigezo vya kimagharibi. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Sallallahu alayki ya Fatima az-Zahra wa rahmatullahi wa barakatuh. Hizi ni siku za Ayyam Fatimia, siku za Bibi Fatima Zahra alaiha salam. Siku za Ayyam Fatimia ni siku ambazo tukitaka kuzielezea zaidi na kufafanua maana yake ni kwamba Ayyam Fatimia ni siku ambazo anakumbukwa Bibi Fatima alaiha salam na ni siku ambazo yeye aliaga dunia kufuatana na riwaya zilizoko zinaonyesha ya kwamba Bibi Fatima Tazahara alaihi salam aliuawa katika siku kama hizi. Hata ingawa kuna ikhtilafu au kuna e, riwaya tofauti tofauti zinazolete e, misimamo tofauti katika siku ambazo alizouawa, riwaya zingine zinasema ya kwamba baada ya siku 40 baada ya kuwa Mtume ameaga dunia Ndipo ambapo Bibi Fatima alaihi salam aliondoka duniani. Nyinginezo zinasema ya kwamba baada ya siku sabini na mbili ndipo ambapo Bibi Fatima alaihi salam aliaga dunia Siringi. nyinginezo pia zinasema ya kwamba Bibi Fatima alaihi salam aliaga dunia baada ya siku sabini na mbili, nyingine sabini na tano, zingine zinasema say, siku saa tisaini na tano lakini, katika hizi riwaya zote zi, riwaya ambazo zina nguvu zaidi na ambazo eh, maulamaa wanazikubali zaidi ni riwaya mbili ambazo zinasema ya kwamba Bibi Fatima alaiha ssalam aliaga dunia baada ya siku sabini na tano. Na riwaya nyingine ya pili ni siku baada ya siku tisaini na tano. Sasa wengine wanasema uh, ya kwamba hii ya siku tisaini na tano ndio ina nguvu zaidi, hata ingawa tukirudi kwenye jamii za kishia tunapata ya kwamba hizi tarehe mbili ndizo ambazo wanazoshughulikia zaidi kumkumbuka Bibi Fatima alaihi assalaam. Sasa kuna mifumo kadhaa ambayo inayotumika katika kumkumbuka Bibi Fatima Fatima alayhi salaam. Sasa hii tarehe ya kwanza ambayo ni Jamadi ul-ula ula tarehe kumi na tatu, na tarehe ya pili ambayo ni tarehe Jamadi othania tarehe tatu. Hizi ndiyo tarehe ambazo tumezitaja ambazo zina nguvu, yani zinakutana na siku, yani baada ya sabini na tano na ingine ya tarehe tatu jamadodula ndiyo, baada ya siku tisaini na tano Sasa mfumo ambao unaotumika au mifumo inayotumika ni kwamba wengine huchukua siku kumi kwa ayamu fatimia ya kwanza na wengine kumi hufanya katika ayam fatimia ya pili ambayo wanaita alayam alfatimia alula na hii nyingine alayam alfatimia athania, na wengine huchukua siku tatu badala ya siku kumi. Sasa tofauti tu ni kwamba katika hao wa siku tatu ni kwamba wengine huanza siku tatu siku mbili kabla ya tarehe ile na kumalizia siku ile ya tarehe kumi na tatu, na katika hii ya pili tarehe tatu yani, huanzia tarehe moja mpaka kufikia tarehe tatu, na wengine la wengine huanzia siku ile ile ambayo ni ya siku ya tatu na kuendelea mpaka tarehe sita katika hii Jamadi uthania, na hii katika Jamadi ulula wengine huchukua kuanzia tarehe ta, kumi na tatu yenyewe mpaka kuendelea mpaka tarehe kumi na tano hizi zikiwa ndio siku ambazo wanamkumbuka Bibi Fatima alaiha ssalam. Sasa hii ni mifumo ambayo iko, na wengine la huchukua zote mbili na huzifanya tarehe kuanzia tarehe kumi ile kumi ya kwanza na ile kumi ya pili eh, na kuendelea mpaka jamadi uthani. Yani siku zote hizo zinaitwa ayam Fatimia ama tukitaka kumwarifisha bibi Fatima alaihi assalam. Bibi Fatima ni nani? Bibi Fatima ni maarufu kwa Waislamu wa wote wanajua, lakini kwa kumwelezea kwa undani ni kwamba bibi Fatima ni binti ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa wa yeye alikuwa ni ni mwana wake Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mama yake alikuwa ni Khadija Al Kubra. Yeye na mumewe alikuwa Imam Ali alaihi salam, na pia yeye alikuwa ni mama wa watoto watano, akiwemo ni Imam Hasan mwana wa kwanza ambaye ni mkubwa, wa pili Imam Husein, wa tatu ni Zainab al-Kubra, wa nne ni Umm Kulthum, au kwa jina lingine alikuwa akiitwa Zainab al-Sughra, na wa tano ni Muhsin ambaye alifariki katika akiwa kwenye tumbo lake, yani baada ya kuwa mimba yake imeharibika kutokana na dhulma aliyofanyiwa na kubanwa kwenye mlango wake na kuchomwa kwa msumali ulioingia kwenye tumbo lake walipokuwa wakimlazimisha e, Imam Ali kukubali e, khalifa na kumpatia kumfanyia baia. Hayo ndiyo yaliyopita na Bibi Fatima akaaga dunia. Bibi Fatima ana majina mengi karibuni e, thalathini, yani sifa kwa Kiarabu zinaitwa laqab, na ana majina mengi ambayo amepatiwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu na majina aliyopewa na Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Tukiangalia baadhi ya majina yake ambayo anaitwa ni kwamba anaitwa Azahra, Asidia, anaitwa Muhadatha, anaitwa Batul, Sayidatu Nisai Lalamin, anaitwa Almansura, Radhia au Radhia na Mardhia. Lakini yeye jina lililo maarufu zaidi ambalo linatumika zaidi ni Zahra, yani anaitwa Fatimatu Zahra ndio linalotumika zaidi linalojulikana, na alikuwa na kuniati yake, yani jina la kizazi yani Umu Abiha, mama ya baba yake, Umulaima, mama ya maimam, Umu Lhasan, Ummu Umulhusein au Umu Lmuhsin. Haya ni katika majina aliyokuwa nayo Bibi Fatima alaihi salam ni mwanamke ambaye alitukuka sana kuwa safi, na alikuwa ni katika wanaoitwa maasumini, yani ametakasika, safi, hana kasoro ya madhambi na machafu, kama vile Qur'an imewasifia katika Qur'an inasema, inna mayuridu llahu liyudhib ankum arrijsa ahlal bayti wa yutahirakum tathira, yani hakika Mwenyezi Mungu hataki jambo lingine ila tu kuondolea machafu uchafu, enyi ahlul bayti, wa yutahirakum Tathira, na kuwatakasa sawa sawa kabisa. Kwa hivyo yeye alikuwa ni katika wale ni mutahharin walio takaswa, walio safishwa. Tunampata pia katika Qur'ani, anatajwa katika sehemu nyingi. Miongoni mwa mambo haya zile zinamtaja ni suratul Kauthar, ambayo Mtume Mwenyezi Mungu anamwambia kwamba inna atayna kal Kauthar, hakika sisi tumekupatia Kauthar. Kauthar ambaye ni Bibi Fatima mwenyewe ambaye alikuwa ni heri nyingi kwa maana inayotafsiriwa na wafasiri wa Qur'ani. Bibi Fatima katika maisha yake alikuwa a, pamoja na mtume katika sehemu zote za shida, na pia alikuwepo wakati e, walipokuwa wametengwa. Mtume alikuwa ametengwa pamoja na Waislamu katika Shaba Abitalib, mushrikina walimtenga na wakakata mahusiano yote nao, na yeye aliona matatizo yote waliopitia pale, wakiwa njaa, mtume akikaa njaa, hata kwakifunga kwenye tumbo lake jiwe ili e, kupunguza machungu ya, ya njaa na mama yake, na alifariki katika sehemu hiyo. Na pia Bibi Fatima alishiriki katika vita vyote ambavyo mtume alivyokuwa alipokuwa, au vita vingi alivyokuwa mtume akishiriki ili kumfanyia huduma baba yake, na pia hata kuwasaidia wenye E, walioko kwenye vita majeruhi, walio na wale wenye kujeruhiwa katika vita, Bibi Fatima alaihi salam alikuwa pamoja nao katika wakati wote. Bibi Fatima yeye ndio alimtetea Imam Ali baada ya kuwa imamu e, amevamiwa kwenye nyumba yake ili kulazimishwa kutoa baia ya makhalifa. Khalifa wa kwanza alipopata ukhalifa yeye walilazimisha kila mtu awe atampai na hali ya kuwa e, mtume tayari alikuwa shamteua Imam Ali katika Ghadir Khum. Bibi Fatima alikataa pia kumbai e, khalifa kwa sababu ya kuwa alisema ni kinyume cha yale ambayo mtume alikuwa ameshapitisha katika Ghadir Hum. Na kutokana na hayo yaliyojiri, yeye Bibi Fatima alijeruhiwa katika hali hii ya kusukumwa na kwenye nyuma ya mlango na kawa yeye amejeruhiwa na msumari ukaingia kwenye mwili wake, na toka wakati huo Bibi Fatima akawa ni mgonjwa, na mpaka tarehe hizi ambazo tumetaja ya Ayam Fatimiyya ndio akaaga dunia na kurudi kwa Mola wake akiwa ni shahidi, na akiwa pia amempoteza mwanawe ambaye alikuwa akiitwa Mohsin, ambaye alikuwa tumboni mwake. wa sayalamu alladhina dhalamu lathina, ala Muhammadin ayya munqalabin yanqalibun wal aqibatu lilmuttaqin Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu ninalianza kwa kuelekeza dira hii ya uchambuzi nchini Tanzania na gazeti la serikali la Habari Leo, ambapo kwa saa yake wa mwanzo una habari inayosema askofu akemea wanachuo kuishi kinyumba, amani umoja vya tawala ya Krismasi, wizara ya toa chanjo korona makanisani Samia awazawadia sikukuu wazee wasioona, na ukarabati soko la Kariakoo kuanza Januari saba. Nipashe Jumapili lina habari kuu isemayo show, acheni kuutesa watu, aonya mahakama vyombo vya dola. Maaskofu atoa ujumbe mzito wa Krismasi. Askofu Mindi asema unakuta vijana wanatembea uchi na wametoka nyumbani, wazazi na walezi mpo Mnawaona, hamwongei, badilikeni. Naye Askofu Sangu amesema wa viongozi wanapokuwa na uchu na madaraka husababisha mafarakano, chuki, ubaguzi na kisha kuvuruga amani. Mbali na habari hiku gazeti ya Nipasha aidha limeandika ajali, gari la mizigo yaua watu wanne, na elimu korona yatolewa makanisani, chanjo leo Hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti la Nipashe. Mpendo wa msikilizaji, gazeti la Mzalendo Jumapili kwa upande wake limetoa uzito kwa habari isemayo askofu Ushao amsifu rais Samia kuunganisha taifa, asema ameonyesha uongozi wa kupenda majadiliano ya kitaifa, awakemea wanasiasa wasiopenda meza za mazungumzo, awataka wawe wazalendo. Mzalendo vilevile vile limeandika ni Krismasi ya amani na utulivu ni Krismasi iliyojaa amani na utulivu, huku askofu wa, wa kanisa la Anglikana dayosisi ya Kondoa Dr Given Gaula akitaja mafanikio mbalimbali ambayo nchi imeyapata katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru. Majabu ya shilingi milioni 11 kuingiza shilingi trilioni 1.7, na daktari achambua undani wa mafua makali na matibabu. Mwananchi limeandika serikali yachukua hatua vikwazo vya uviko 19, wizara ya afya yaweka masharti kupima uwanja wa ndege saa sita kabla ya safari ya nje, kila abiria kuwa na cheti halali cha chanjo. Maskofu wataka haki kwa kila mtu, mahakama na vyombo vya dola vatajwa. Operesheni ondoa wa machinga nayo imo Wakemea kauli za chuki, ikitajwa ya kuwataka watanzania wahamie Burundi. Mamlaka dhidi ya dawa za kuleva yaiva Zanzibar, na vijana 34 wafariki wakiwa jandoni nchini Kenya. Gazeti la The Standard Sunday limetoa uzito kwa habari isemayo maelfu ya safari za ndege zimesitishwa katika nchi mbalimbali duniani kufuatia maambukizo ya Omicron. New York imeripoti kesi mpya za maambukizi ya uviko 19 zaidi ya elfu 44 katika siku ya Ijumaa pekee. Watu sita wapoteza maisha katika ajali ya gari iliyotokea katika barabara ya Kwale. Kati ya waliopoteza maisha ni mama na watoto wake wawili. Askari usalama Sudan wawanyunyizia gesi ya kutoa machozi waandamanaji wa waliokuwa wakielekea katika ikulu ya rais na maafisa wa serikali na umma kuchuana katika uchaguzi. Standard limetoa uzito kuhusu sherehe za sikukuu ya Krismasi chini ya kichwa cha maneno, Wakenya wastahamili baridi kali kusherekea Krismasi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, Wakenya wengi jana Jumamosi waliweza kustahimili baridi kali ili kusherekea sikukuu ya Krismasi, huku wengine wakichagua kuadhimisha siku hiyo kanisani kumshukuru Mola muumba kwa kuwajalia afya njema na kuwapa fursa nyingine ya kuishi, wengine wakichagua kujumuika na jamaa pamoja na ndugu zao. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii pamoja na makala yetu ya leo, katika historia Afrika, Afrika. Wiki hii ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapenzi wasikilizaji, katika kipindi hiki cha Afrika wiki hii ambacho hukudondoleeni habari za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Pamoja na mambo mengine, wiki hii tutatazama tuhuma za Human Rights Watch na Amnesty International dhidi ya pande zinazozozana huko Ethiopia matamshi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki katika kumbukumbu ya mauaji ya Zaria. Maandamano ya Wamoroko kupinga uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kitendawili cha moto uliochoma gereza la Gitega nchini Burundi bado kuteguliwa na makumi ya wabunge Kenya na Uganda wapatwa na korona baada ya kurejea nchini kwao wakitokea Tanzania. mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch na Amnesty International wiki hii yalifichua jinai zilizofanywa na vikosi vya serikali ya Ethiopia na wanamgambo wa eneo la Tigray Magharibi, kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa mashirika hayo, vikosi vya usalama katika eneo la Hamhara vimefanya jinai na uhalifu magharibi mwa Tigray kwa kuweka watu kizuizini kwa halaiki na kuua raia wasio na hatia. Human Rights Watch na Amnesty International zimeeleza katika taarifa zao kuwa zimepata taarifa za jinai hizo kwa waathirika, mashuhuda na wakazi wa eneo la Tigray Magharibi. Kwa mujibu wa mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu, maafisa wa polisi wa eneo la Amhara, wanamgambo wa jeshi hilo pamoja na wale wa kiraia wanaojulikana kama Fanos wamewawekea mzingiro wa Tigray katika mji wa Adebay, Humera na Rawyan tokea mwezi uliopita wa Novemba. Taarifa ya Amnesty International imesema makumi ya wakazi wa eneo hilo wamekamatwa na wako kwenye hali na mazingira magumu yakiwemo ya mateso, kuwekwa na njaa na kukoseshwa huduma za matibabu. Isitoshe, raia waliojaribu kukimbia ili kujinusuru na wimbi jipya la ukatili na ukandamizaji unaofanywa na vikosi hivyo vya usalama za Hamhara wameshambuliwa na kuuawa. Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, amekosoa vikali serikali ya nchi hiyo na kuwataka wananchi wafanye juhudi za kujenga mustakabali mzuri. Shekh Zakzaki aliyasema hayo wiki hii kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa tisa tangu yalipotokea mauaji ya kinyama yaliyofanywa na vyombo vya usalama vya Nigeria dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria, na kueleza kwamba serikali ya Nigeria imekuwa ikifanya mambo kinyume kabisa na sheria kwa kuwaua wapinzani wake na kukataa kutekeleza matakwa ya wananchi. Kiongozi huyo amesema kwamba katika mauaji ya kinyama ya Zaria miaka sita iliyopita, vikosi vya usalama viliuzingira mji wa Zaria kwa muda wa siku tatu na kufunga barabara zote za kuelekea katika mji huo, ambapo viliwaua watu wengi na miili yao ikazikwa katika makaburi ya umati. Katika shambulio hilo la Disemba 12 mwaka 2015 Inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, IMN, aghlabi yao wakiwa waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Miongoni mwa waliouawa walikuwemo watoto watatu wa kiume wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mshirika wake Uganda limetangaza kuwa majeshi hayo yamefanikiwa kuharibu ngome muhimu za waasi katika eneo la mashariki mwa Kongo katika vita vilivyoanzishwa mwezi uliopita. Dhidi ya waasi hao, vikosi vya majeshi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilishambulia kambi mpya za waasi hao katika mji wa Beni kwenye jimbo la Kivu kaskazini na jimbo la Hituri lililopo kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangu kuanzishwa kwa operesheni ya pamoja ya nchi mbili hizo jirani mwishoni mwa mwezi uliopita, wanajeshi wa Uganda na wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanikiwa kuboresha usalama katika barabara za eneo hilo na kuviwezesha vikosi kusafiri kwa urahisi. Jeshi limesema limeshambulia maeneo ya waasi wa ADF wanaoshutumiwa kufanya mauaji mashariki mwa Kongo na milipuko ya mabomu nchini Uganda. Kundi la ADF lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuhusika na mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Wiki hii mamia ya wananchi wa Moroko walifanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo wakitangaza tena upinzani wao dhidi ya serikali ya Rabat wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel unaoendelea kuua raia wa Palestina. Maandamano hayo yalifanyika kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu Moroko ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel na yaliandaliwa na Jumuiya ya Moroko ya Kuunga Mkono Palestina na Kupinga Uhusiano na Israel. Maandamano hayo yameshirikisha matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Moroko. Nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zimehimizwa kutanguliza mbele malengo ya kuanzishwa jumuiya hiyo, la sivyo yatabakia katika makaratasi matupu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, na maelezo zaidi. Hayo yamesemwa na waziri wa mashauri ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebeka Kadaga, akiwahutubia wanahabari baada ya kukutana na maafisa husika kutoka mataifa ya ukanda huu, kulingana na mkutano uliofanyika Mwanza, Tanzania mwanzoni mwa Desemba mwaka huu, amekadiri kuwa mara nyingi maafisa wahusika wanaweka hali ya migogoro kwa faida zao za kibinafsi bila kuagizwa na mawaziri wala viongozi wa kilele katika serikali za eneo hili. Alikuwa akigusia kutoelewana baina ya wachuuzi wa Uganda na Kenya waliokuwa wakizuia mali kutoka nchi mojawapo kuingizwa nchi jirani. Uganda ilikuwa ikizuiwa kuingiza mayai, maziwa na mazao mengine nchini Kenya, huku upande wa Uganda nao ukizingatia kuzuia mali kutoka Kenya kuingizwa Uganda, jambo lililojadiliwa hata kwa ngazi za juu. Hata hivyo, mzozo huo ulipatiwa ufumbuzi na taasisi husika za pande hizo mbili, zaidi ya wiki mbili baada ya kutokea mlipuko wa moto ulioteketeza sehemu moja ya gereza kuu la Gitega nchini Burundi. Familia za watu waliopoteza maisha katika tukio hilo zinaendelea kuhangaika ili kupata ukweli zaidi kuhusu kilichotokea. Baada ya kupita zaidi ya wiki mbili tangu kutokea janga hilo, hakuna mawasiliano yoyote yaliyofanywa na uongozi wa gereza hilo, huku familia nyingi zikiendelea kuhofia usalama wa ndugu zao waliofungwa katika gereza hilo. Watetezi wa haki za binadamu wanasema idadi ya wafungwa waliopoteza maisha kufuatia tukio hilo la kuteketea gereza la Gitega ni zaidi ya mia tatu, kulingana na shuhuda kutoka kwa wafungwa walionusurika. Wakili Jean Claude Niburumunsi kutoka shirika la AKAT Burundi anasema serikali inafahamu ukweli wa tukio hilo. Gereza kuu la mji mkuu wa kisiasa wa Burundi, Gitega, lilishika moto Jumanne ya tarehe 7 mwezi huu, ambapo kwa mujibu wa takwimu za serikali, wafungwa wapatao 38 walifariki dunia baada ya kuungua moto. Hata hivyo, baadhi ya asasi za kutetea haki za binadamu zinadai kwamba idadi ya wafungwa walioaga dunia katika mkasa huo ni zaidi ya hiyo. wiki hii. Aidha, makumi ya wabunge na wafanyakazi wa idara ya bunge nchini Kenya wameambukizwa COVID-19 aina ya Omicron baada ya kurejea kutoka nchi jirani ya Tanzania walikoenda kushiriki michezo ya mabunge ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sakata la wabunge hawa Kenya wa Kenya kuambukizwa corona linaripotiwa siku moja tu baada ya wenzao wa Uganda wapatao 38 nao kupatikana na virusi vya corona aina ya Omicron baada ya kurejea kutoka Tanzania. Taarifa kutoka nchini Kenya zinasema kuwa wafanyakazi 41 walioandamana wa na wabunge hao katika michezo ya wabunge iliyoandaliwa wa mjini Arusha, Tanzania, wamepatikana na virusi vya Omicron. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, karani wa bunge la taifa Michael Sialai amekiri kuwa afisi yake inafahamu kuwa kuna usambaaji wa virusi hivyo baada ya wa wafanyakazi kupimwa. Wizara ya afya ya Tanzania haijathibitisha au kukana madai hayo. Katibu mkuu wa wizara ya afya Tanzania profesa Abel Makubi amesema mpaka sasa hivi, kwanza, hatuna uhakika kama hizo ni taarifa ni za kweli, hilo ni la kwanza tutajiridhisha kama ni za kweli, baadaye tutatoa au sio za kweli, baadaye tutatoa maelezo kama kulikuwa kweli na hilo tukio. Sahii tumeyasoma tu kwenye mitandao, sio official, hatujaliona katika, uh, ofisi zetu au li, tukipata hizo taarifa za mwelekeo huo, tumeyasoma tu kwenye mitandao. Wabunge wa mataifa ya Tanzania, Burundi, Uganda, Kenya na wenzao wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walikuwa na mashindano katika nyanja mbalimbali yaliyofanyika Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Nam, wapenzi wa sikilizaji, hayo ndio tuliokuandalieni katika kipindi chetu cha wiki hii cha Afrika juma hili. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mungu, tunakutakieni kila la heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe tare 21 Jamadi Jamadil Awal 1443 Hijiria inayosidifiana na tarehe 26 Desemba mwaka 2021. Miaka 1122 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 21 Mfungo 8 mwaka 320 Hijiria, Alizaliwa Abu Jafar Ahmadi bin Ibrahim Kiravani katika mji wa Shirvan ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Msomi huyo alijulikana kwa jina maarufu la Ibni Jazar na alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na nayewatakia watu mema, na aliandika kitabu kiitacho uh, Tibul fuqara au tiba ya watu masikini. Mwana wa falsafa huyo ameandika karibu vitabu 20. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ya ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal, mmoja wa viongozi wa Afghanistan. Tangu wakati huo, mujahidina wa Afghanistan walianza mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na elfu thelathini la jeshi jekundu, yani Red Army. Katika upande mwingine, Marekani ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afghanistan kuwa ni hatari kwa maslahi yake ilianza kuunda makundi ya wapiganaji na kuyasaidia kwa mali na silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi. Makumi ya maelfu ya watu waliuawa na wengine kufanywa vilema katika kipindi cha miaka kumi ya uvamizi wa Urusi huko Afganistan. Tarehe 5 mwezi Dei mwaka 1382 Hijiri ya shamsia kwa kalenda ya Kiirani, yaani siku kama hii ya leo, miaka 18 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu 41,000. Makumi ya maelfu ya watu wengine pia walijeruhiwa. Maafa ya mtetemeko huo wa ardhi yalikuwa makubwa mno, kwa kadiri kwamba baadhi ya jumuiya na taasisi za kimataifa zilijiunga na wananchi na serikali ya Iran katika kutoa misaada ya dharura kwa waathiriwa. Mbali na hasara za nafsi na vifo vya maelfu ya watu, mtetemeko wa ardhi wa Bam ulisababisha pia hasara kubwa za kiuchumi na kuharibu jengo la kale la Arg-e Bam na katika siku kama ya leo miaka 17 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja la tisa kwa kipimo cha Richter, ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami. Mawimbi hayo yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. Mawimbi ya tsunami yaliyosababishwa na mtetemeko huo yalisababisha vifo vya watu wasiopungua laki mbili na elfu ishirini na kuharibu nyumba za watu milioni mbili. Nchi hizo pia zilipata hasara ya mamilioni ya dola. Nasoma maoni, na na maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza na Bintwaha Al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, anasema shukran. Nasoma maoni yake ya Juma Idi Isa, msikilizaji wetu wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameandika poleni wa Afrika Kusini kwa kifo cha Desmond Tutu, dunia itamkumbuka kwa mengi. Na Alimagema kutoka Tanga, Tanzania ameandika sisi mataifa yote ya Kiislamu tuwashindwa kuwatetea Wapalestina. Kila siku kila siku ni mazungumzo matupu, ndugu zetu wa Palestina watakwisha. Ni maoni yake Ali Magema, msikilizaji wetu kutoka Tanga, Tanzania. Kwa upande wa maoni na komea hapa kwa mchana huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Duru ya nane ya kikao cha kamati ya pamoja mashauriano ya kistratejia kati ya Iran na no Oman imefanyika hapa Tehran. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa mlipuko wa bomu umetokea katika mgahawa mmoja katika eneo la Beni mkoani Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na serikali ya Pretoria imekasirishwa na uamuzi wa serikali ya Uingereza wa, wa kuupiga mnada ufunguo uliotumika katika chumba cha gereza alipofungwa kifungo cha maisha mwende zake Mzee Nelson Mandela, nembo ya mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi apathaida nchini Afrika Kusini. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.