Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema basi, leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa Wasikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Leo asubuhi, Jumapili ni Disemba 26, 2021 ambayo ni sawa na tarehe 21 Jamadul Awal 1443 hijiria tunamshukuru mwenyezimungu kwa kutujalia fursa nyingine ya kuweza kupumua na kuishi amin ya rabil alamin kama ilivyo ada na desturi hatujawasahau wenzetu ambao wako mahospitalini wako wamelazwa wanaugua wako majumbani tunamwomba mwenyezimungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida waweze kusherekea mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili amina Wapendwa wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na kwa asubuhi hii, uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho matokeo ya kujitenga na maadili ya Kiislamu. Saudi Arabia sasa imekuwa mji mkuu wa dawa za kulevya au miadarati. Tutawaletea kipindi cha Afrika wiki hii na tutakuwa na mfululizo wa vipindi vyetu vya Ayame Fatime, masiku ya Bibi Fatumat Zahara alaih ssalam. Tutawaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri katika bara la Afrika, nchi mbalimbali barani Afrika wiki hii. Macho yetu magazetini yako kama kawaida, tukidondoa habari muhimu ama vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito na baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki, na makala yetu yaliyo katika historia itakuwa ikielekea kututamatishia matangazo yetu ya asubuhi. Na wasomea tovuti yetu kwa wewe mfuatiliaji ni parstoday.com/sw, na mail yetu ya mabarua pepe ni swahili radio@irib .ir. Tunasikika redio wa shirika Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Karibuni, imetimu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Nawasomea kwanza vichwa vya habari. Watu wasiopungua ishirini na wawili wauawa katika shambulio la kigaidi kaskazini mwa Bukina Faso. Tanzania yatangaza masharti mapya ya kukabiliana na Uviko 19 kwa wasafiri wa kimataifa. Duru ya nane ya mazungumzo ya nyuklia ya Irani na kundi la nne ongeza moja kuanza kesho Jumatatu huko Vienna, Austria. na Papa Francis yaonya kimya cha walimwengu kuhusu jinai dhidi ya Palestina na Yemen. Karibuni na sasa ni habari kamili. Duru za habari zimearifu kutokea mlipuko wa kigaidi kaskazini mwa Burkina Faso. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa watu wasiopungua ishirini na wawili wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha wasiojulikana dhidi ya kundi la wafanyabiashara katika eneo linalopatikana kati ya miji ya Owaiguya na Titao, kaskazini mwa Bukina Faso. Hadi sasa hakuna kundi lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Bukina Faso katika miaka ya karibuni imekumbwa na mashambulizi kadhaa ya umwagaji damu. Mashambulio hayo awali yalianzia upande wa kaskazini mwa nchi hiyo na kisha kuenea na kuendelea mashariki na katikati mwa nchi. Aidha, kuanzia mwaka 2015 hadi sasa mamia ya watu wameuawa katika mashambulizi ya kigaidi yanayoendelea huko Burkina Faso. Athari ya mashambulio hayo yamejiri katika maeneo ya mpakani kati ya Burkina Faso na nchi za Mali, Niger na Benin. Serikali ya Tanzania imetoa masharti mapya ya usafiri kwa wasafiri wanaoingia na kutoka nchini humo kama hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya COVID-19. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na katibu mkuu wa wizara ya Afya, Profesa Abel Makubi, hatua hiyo inafuatia ongezeko la maambukizi mapya ya virusi vya korona. Hatua hii inakuja saa kadhaa baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, kutangaza kusitisha safari za ndege kwa abiria kutoka Tanzania, Kenya, Ethiopia na Nigeria na kuongeza vikwazo vya usafiri kwa ndege za Uganda na Ghana kuanzia jana Jumamosi Disemba 25. Taratibu mpya zilizotolewa na Wizara ya Afya Tanzania ni pamoja na kuwa na cheti halali cha kipimo cha COVID-19, RT-PCR, kufanya kipimo cha haraka uwanja wa ndege ndani ya saa sita kabla ya kusafiri. Kwa wasafiri wanaokwenda Marekani, India na baadhi ya nchi za Ulaya, kufanya kipimo cha haraka cha PCR kama unaenda katika nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, au kupitia Dubai. Na wasafiri wote wanaounganisha usafiri wa ndege kupitia Tanzania wanapaswa kufanya kipimo cha haraka cha COVID-19, yani rapid antigen test, katika uwanja wa ndege ndani ya masaa sita kabla ya kusafiri. Hayo yanajiri katika hali ambayo makumi ya wabunge na wafanyakazi wa idara ya bunge nchini Kenya na Uganda walipatikana na covid 19 aina ya Omicron hivi karibuni baada ya kurejea kutoka Tanzania walipoenda kushiriki michezo ya mabunge ya jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Duru ya nane ya mazungumzo ya nyuklia ya Vienna kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja inatarajiwa kuanza Jumatatu kesho, huko Vienna, mji mkuu wa Austria. Ali Bakhr Khan, kiongozi wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran akiongoza ujumbe wa Tehran, asubuhi ya kesho Jumatatu anatarajiwa kuwasili mjini Vienna kwa ajili ya kushiriki katika duru hii ya mazungumzo. Imepangwa kuwa duru hiyo ya nane ya mazungumzo ya nyuklia itakuwa ni katika kiwango cha manaibu mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na wale wa kundi la nne ongeza moja. Duru ya saba ya mazungumzo ya Vienna katika serikali mpya ya Iran ilianza Novemba 29 katika mji mkuu wa Austria na hatimaye Iran tarehe mosi mwezi huu wa Disemba iliwasilisha rasimu mbili kuhusu kuondolewa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani na kuhusu miradi ya nyuklia ya nchi hiyo. Duru ya saba ya mazungumzo ya Viena pia iliendelea na vikao vyake tarehe tisa mwezi huu wa Disemba baada ya kusita kwa muda hadi Ijumaa tarehe kumi na saba Disemba. Baada ya hapo, pande husika katika mazungumzo hayo zilirejea katika miji mikuu ya nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi. Jamhuri ya Kiislamu Iran Inasisitiza kwamba vikwazo vyote vilivyowekewa vinapaswa kuondolewa kwa mkupuo. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani ameonya kuhusiana na kimya na kigugumizi cha walimwengu kuhusiana na jinai na masaibu yanayowakumba wananchi wa Yemen na Palestina. Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani amesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Krismasi na akaonya kuhusu swala la migogoro kugeuka na kuwa jambo la kawaida. Kiongozi huyo wa Kanisa Katoliki duniani ametahadharisha hatua ya kuto kuweka ushirikiano katika uga wa kimataifa, kukaa kimya na kutoguswa jamii ya kimataifa na mauaji ya kimbari na misiba mikubwa inayotokea katika maeneo mbalimbali ya dunia. Papa Francis ameashiria jinsi ulimwengu unavyoshuhudia hivi sasa migogoro mingi mapigano na machafuko katika maeneo tofauti ulimwenguni na akasema kuna hatari ya kuto kuwekwa ushirikiano katika uga wa kimataifa kuhusiana na migogoro ya hivi sasa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amewataka walimwengu kuguswa na majanga na masaibu mbalimbali yanayowakabili wahajiri wakimbizi, watu wasio na makazi, wafungwa wa kisiasa, na wanawake ambao ni wahanga wa vitendo vya utumiaji mabavu. Kadhalika, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ametumia maadhimisho ya sikukuu ya Krismasi kuwataka viongozi wa dunia kulinda mazingira kwa ajili ya matumizi ya kizazi kijacho. Tarehe ishirini na tano Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo, kuwa ni sikukuu ya Krismasi na jana kulishuhudiwa sherehe na maadhimisho kote duniani kwa mnasaba wa siku hii. Na mamilioni ya wananchi wa Sudan wameandamana katika mji mkuu Khartoum na miji mingine ya nchi hiyo wakidai utawala wa kiraia na kutoa wito kwa wanajeshi wanaotawala hivi sasa nchini humo kuachia madaraka. Maandamano hayo yaliyofanyika jana yalikuwa moja ya maandamano makubwa kuwahi kushuhudiwa tangu jeshi la nchi hiyo lilipofanya mapinduzi mwezi Oktoba uliopita. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara za kutaka utawala wa kiraia kuondoka madarakani pamoja na majenerali wa kijeshi. Waandamanaji wakitaka utawala wa kiraia na kuondoka madarakani majenerali wa jeshi Waandamanaji katika mji mkuu Khartum walikusanyika na kuzingira makao makuu ya serikali katika mji huo kabla ya vikosi vya usalama kuingilia kati na kuwatawanya kwa kutumia mabomu na gesi ya kutoa machozi. Maandamano ya wapinzani Sudan yameshadidi katika siku za karibuni, katika hali ambayo kwa muda sasa nchi hiyo imekuwa ikisakamwa na mgogoro wa kisiasa. Miji ya Sudan inashuhudia maandamano ya mara kwa mara tangu Oktoba 25 kupinga maamuzi ya kamanda mkuu wa jeshi Abdufatah Al Burhan ambaye alisimamisha hati ya katiba akatangaza hali ya hatari na kuiondoa madarakani serikali ya kipindi cha mpito, licha ya jeshi kusalimu amri na kulazimika kumrejesha tena madarakani waziri mkuu Abdallah Hamdok. Lakini hatua hiyo inaonekana haijatuliza munkari na hasira za wananchi. Wakati huo huo, mashirika ya kutetea haki za binadamu na duru za matibabu zinalaumu matumizi ya mabomu ya machozi ambayo yanaathiri mfumo wa fahamu na upumuaji, na kumekuweko ripoti za kubakwa wasichana wanaoshiriki maandamano ambao walishiriki katika maandamano ya tarehe 19 mwezi huu wa Disemba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo wa mubashara idhaa ya Kiswahili radio Tehrani. Tovuti yetu ni pastoday.com sw, kwako wewe mfuatiliaji wa matangazo. Na sasa anawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: matokeo ya kujitenga na maadili ya Kiislamu. Saudi Arabia sasa imekuwa mji mkuu wa dawa za kulevya. Katika miezi ya hivi karibuni kumetolewa ripoti kadhaa za ulanguzi wa dawa za kulevya haswa aina ya Captagon na magendo ya kiwango kikubwa cha dawa hizo nchini Saudi Arabia. Katika ripoti yake ya karibuni, jarida la Marekani la Foreign Policy limeandika kuwa matumizi ya dawa za kulevya nchini Saudi Arabia yameongezeka kwa kasi kutokana na juhudi za mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman za kubadilisha utamaduni na itikadi za jamii ya nchi hiyo. Jarida hilo limesisitiza kuwa tatizo la dawa za kulevya nchini Saudi Arabia limefikia hatua ya hatari kiasi kwamba mwezi uliopita pekee maafisa wa jeshi la nchi hiyo waligundua dawa za kulevya zinazojumuisha zaidi ya tembe milioni 34 za Captagon nchini humo, ripoti ya jarida hilo inasema. Uagizaji wa dawa za kulevya umekuwa swala la kawaida nchini Saudi Arabia kwa kadiri kwamba nchi hiyo sasa inaweza kutajwa kuwa ni mji mkuu wa dawa za kulevya Asia Magharibi. Kuhusiana na swala hili, baadhi ya vyanzo vya habari vimeripoti kuhusika kwa wana mfalme wa Saudi Arabia katika biashara hiyo chafu yenye faida kubwa, lakini maafisa wa serikali ya Riyadh wanazuia habari hizo zisitangazwe hadharani. Vyombo vya usalama vya Lebanon, Oktoba 2015, viligundua tani mbili za tembe za dawa za kulevya aina ya Captagon zilizokuwa zikisafirishwa na mwanamfalme Abdul Muhsin bin Walid bin Abdulaziz Al Saud, anayejulikana kama Prince of Captagon, kwenda Saudi Arabia. Lakini wakati huo maafisa wa Saudia walizuia jaribio la kufunguliwa mashtaka mwanamfalme huyo katika mahakama ya Lebanon. Hata hivyo, washirika wake wanne, raia wa Saudia, walitiwa hatiani. Mwezi Aprili mwaka huu, Riadhi ilitangaza kuwa imegundua na kuzuia jaribio la kusafirisha tembe milioni mbili na laki nne za dawa za kulevya kutoka Lebanon ambazo walanguzi walijaribu kuziingiza Saudi Arabia kwa kuziweka kwenye shehena ya makomamanga. Wakati huo, Riadhi iliamua kupiga marufuku uagizaji wa, wa matunda na mboga kutoka Lebanon kwenda Saudi Arabia au usafirishaji wake kutoka Saudia hadi nchi nyingine kwa kile ilichokiita utumiaji mbaya wa Lebanon dhidi ya Saudi Arabia. Vilevile, tarehe nane Juni idara kuu ya kikosi cha usalama wa ndani ya Lebanon ilitangaza kwamba imezuia operesheni ya kusafirisha tembe laki mbili na alfu hamsini za Captagon kuelekea Saudi Arabia, zilizokuwa zimepachikwa kwenye pampu ndogo za maji. Kuhusiana na hilo mwezi Julai mwaka huu jarida la kila wiki la Uingereza la The Economist lilifichua kwamba wana wafalme wa Saudia walihusika katika ulanguzi wa dawa za kulevya kutoka Siria hadi Saudi Arabia na mataifa ya ghuba Wajemi. Miongoni mwa sababu zinazowafanya wanawafalme wa Saudia wajihusishe sana na biashara hiyo ya dawa za kulevya ni fursa na mamlaka walionayo. Wanamfalme hao hutumia ndege zao binafsi kuingiza dawa za kulevya na kuziuza ndani ya Saudi Arabia na katika nchi za kiarabu za eneo la Ghuba Uajemi. Katika ripoti yake ya karibuni kuhusu ugunduzi wa shehena kubwa ya dawa za kulevya nchini Saudia mwezi uliopita, jarida la Foreign Policy la Marekani limeandika kuwa swala hili linaonyesha jinsi jamii ya Saudia ilivyoathiriwa na dawa za kulevya kwa kadiri kwamba sasa utumiaji wa dawa hizo limekuwa jambo la kawaida. Tembe za dawa za kulevya za Captagon ni mahususi kwa jamii na nchi tajiri za kiarabu na husababisha mabadiliko katika tabia na mienendo ya watu na kuwabakisha macho kwa kipindi kirefu cha usiku. naendelea kutegea sikio, matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenda wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya, ni matangazo moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jame jam. Jamja Abdullah makajura anasema sante. Nasoma maoni hapa, bintwa Ali, binta Ali Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema sante nawe pia, shukran. Abdullah Hamisi wa Pemba, Zanzibar, katika marashi ya karafuu, anasema mzima kabisa, shukran sana na msikilizaji wetu mwingine huyu Ali Magema wa Tanzania, ni kutoka Tanga, anasema sisi mataifa yote ya Kiislamu tuwashindwa kuwatetea Wapalestina. Kila siku ni mazungumzo matupu, ndugu zetu Wapalestina watakwisha. Ni kweli watakwisha, hakuna umoja kati ya nchi za Kiislamu. Msikilizaji wetu mwingine Yahya Ali wa Tanga, Tanzania pia yeye, ameandika nini? Tunasoma hapa, anasema Serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi Tanzania. Anasema Tanzania ina takriban watu milioni sabini. Kimsingi watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo na kodi wananchi, ya wananchi yatumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo wananchi. Sallallahu alayki ya Fatima az-Zahra warahmatullahi wabarakatuh. Hizi ni siku za ayam fatimia, siku za bibi Fatima Zahra alayhi as-salam. Siku za ayam fatimia ni siku ambazo tukitaka kuzielezea zaidi na kufafanua maana yake, ni kwamba ayam fatimia ni siku ambazo anakumbukwa bibi Fatima alayhi as-salam na ni siku ambazo yeye aliaga dunia. Kufuatana na riwaya zilizoko zinaonyesha ya kwamba bibi Fatima Zahara alaihi assalaam aliuawa katika siku kama hizi, hata ingawa kuna ikhtilafu au kuna rae, riwaya tofauti tofauti zinazolete e, misimamo tofauti katika siku ambazo alizouawa. Riwaya zingine zinasema ya kwamba baada ya siku arobaini baada ya kuwa mtume ameaga dunia ndipo ambapo Bibi Fatima alaihi salam aliondoka duniani. Nyinginezo zinasema ya kwamba baada ya siku sabini na mbili ndipo ambapo Bibi Fatima alaihi salam aliaga dunia Siring. nyinginezo pia zinasema ya kwamba Bibi Fatima alaihi salam aliaga dunia baada ya siku sabini na mbili, nyingine sabini na tano, zingine zinasema saa, siku saa tisaini na tano, lakini katika hizi riwaya zote zi, riwaya ambazo zina nguvu zaidi na ambazo eh, maulamaa wanazikubali zaidi ni riwaya mbili ambazo zinasema ya kwamba Bibi Fatima alaiha ssalam aliaga dunia baada ya siku sabini na tano na riwaya nyingine ya pili ni siku baada ya siku tisaini na tano Sasa wengine wanasema uh, ya kwamba hii ya siku tisaini na tano ndio ina nguvu zaidi. Hata ingawa tukirudi kwenye jamii za kishia tunapata ya kwamba hizi tarehe mbili ndizo ambazo wanazoshughulikia zaidi kumkumbuka Bibi Fatima alaihi ssalam. Sasa kuna mifumo kadhaa ambayo inayotumika katika kumkumbuka Bibi Fatima alaihi ssalam. Sasa hii tarehe ya kwanza ambayo ni Jamadi Ulula tarehe kumi na tatu na tarehe ya pili ambayo ni tarehe Jamadi Othania tarehe tatu, hizi ndiyo tarehe ambazo tumezitaja ambazo zina nguvu yani zinakutana na siku ni yani, baada ya sabini na tano na ingine ya tarehe tatu jamadulula ndiyo baada ya siku tisaini na tano. Sasa mfumo ambao unaotumika au mifumo inayotumika ni kwamba wengine huchukua siku kumi kwa ayamu fatimia ya kwanza na wengine kumi hufanya katika ayam fatimia ya pili ambayo wanaita alayam alfatimia alula na hii nyingine alayam alfatimia athania na wengine huchukua siku tatu badala ya siku kumi sasa tofauti tu ni kwamba katika hao wa siku tatu ni kwamba wengine huanza siku tatu siku mbili kabla ya tarehe ile na kumalizia siku ile ya tarehe kumi na tatu na katika hii ya pili tarehe tatu yani huanzia tarehe moja mpaka kufikia tarehe tatu na wengine la wengine huanzia siku ile ile ambayo ni ya siku ya tatu na kuendelea mpaka tarehe sita katika hii jamadi uthania na hii katika jamadi ulula. Wengine huchukua kuanzia tarehe ta, kumi na tatu yenyewe mpaka kuendelea mpaka tarehe kumi na tano hizi zikiwa ndio siku ambazo wanamkumbuka Bibi Fatima alaiha ssalam. Sasa hii ni mifumo ambayo iko, na wengine la huchukua zote mbili na huzifanya tarehe kuanzia tarehe kumi ile kumi ya kwanza na ile kumi ya pili eh, na kuendelea mpaka Jamadi Uthani. Yani, siku zote hizo zinaitwa Ayam Fatimia, ama tukitaka kumwarifisha Bibi Fatima alaihi salam. Bibi Fatima ni nani? Bibi Fatima ni maarufu kwa Waislamu wa wote, wanajua lakini kwa kumwelezea kwa undani ni kwamba Bibi Fatima ni binti ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa yeye alikuwa ni ni mwana wake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mama yake alikuwa ni Khadija Al Kubra. Yeye na mumewe alikuwa Imam Ali alaihi salam, na pia yeye alikuwa ni mama wa watoto watano akiwemo ni Imam Hasan mwana wa kwanza ambaye ni mkubwa, wa pili Imam Husein, watatu ni Zainab al-Kubra, wa nne ni Umm Kulthum, au kwa jina lingine alikuwa akiitwa Zainab al-Sugra, na wa tano ni Muhsin ambaye alifariki katika akiwa kwenye tumbo lake, yani baada ya kuwa mimba yake imeharibika kutokana na dhulma aliyofanyiwa na kubanwa kwenye mlango wake na kuchomwa kwa msumali ulioingia kwenye tumbo lake walipokuwa wakimlazimisha e, Imam Ali kukubali e, khalifa na kumpatia kumfanyia baia. Hayo ndiyo yaliyopita, na Bibi Fatima akaaga dunia. Bibi Fatima ana majina mengi karibuni e, thalathini, yani sifa kwa kiarabu zinaitwa laqab, na ana majina mengi ambayo amepatiwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu na majina aliyopewa na Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Tukiangalia baadhi ya majina yake ambayo anaitwa ni kwamba anaitwa Azahra, Asidia, anaitwa Muhadatha, anaitwa Batul, Sayidatu nisai Lalamin, anaitwa Almansura, Radhia au Radhia na Mardhiya. Lakini yeye jina lililo maarufu zaidi, ambalo linatumika zaidi ni Zahra, yani anaitwa Fatimatu Zahra, ndio linalotumika zaidi linalojulikana, na alikuwa na kuniyati yake, yani jina la kizazi, yani Umu Abiha, mama ya baba yake, Umu Laima, mama ya maimam, Umu Lhasan, Umu Lhasan, Umu Lhusein au Umu Lmuhsin. Haya ni katika majina aliyokuwa nayo bibi Fatima. Bibi Fatima alaiha ssalam ni mwanamke ambaye alitukuka sana kuwa safi, na alikuwa ni katika wanaoitwa masumini, yani ametakasika, safi, hana kasoro ya madhambi na machafu, kama vile Quran imewasifia. Katika Quran inasema, inna mayuridu llah liyudhhibu ankum rrisa ahlalbeit wayutahirakum tathira, yani hakika Mwenyezimungu hataki jambo lingine ila tu kuondolea machafu uchafu, enyi ahlalbeit wayutahira tathira na kuwatakasa sawa sawa kabisa. Kwa hivyo yeye alikuwa ni katika wale ni mutaharin walio takaswa, walio safishwa. Tunampata pia katika Qurani, anatajwa katika sehemu nyingi. Miongoni mwa mambo, aya zile zinamtaja ni suratul Kauthar, ambayo mtume Mwenyezi Mungu anamwambia kwamba inna ataina kalkauthar, hakika sisi tumekupatia Kauthar. Kauthar ambaye ni Bibi Fatima mwenyewe, ambaye alikuwa ni heri nyingi kwa maana inayotafsiriwa na wafasiri wa Qur'ani. Bibi Fatima katika maisha yake alikuwa uh, pamoja na mtume katika sehemu zote za shida, na pia alikuwepo kwa wakati e, walipokuwa wametengwa. Mtume alikuwa ametengwa pamoja na Waislamu katika shaib abi Talib. Mushirikina walimtenga na wakakata mahusiano yote nao, na yeye aliona matatizo yote waliopitia pale, wakiwa njaa, mtume akikaa njaa, hata kwa kifunga kwenye tumbo lake jiwe ili e, kupunguza machungu ya, ya njaa, na mama yake na alifariki katika sehemu hiyo. Na pia bibi Fatima alishiriki katika vita vyote ambavyo mtume alivyokuwa alipokuwa, au vita vingi alivyokuwa mtume akishiriki, ili kumfanyia huduma baba yake na pia hata kuwasaidia wenye E, walioko kwenye vita majeruhi, walio na wale wenye kujeruhiwa katika vita, Bibi Fatima alaihi salam alikuwa pamoja nao katika wakati wote. Bibi Fatima yeye ndio alimtetea Imam Ali baada ya kuwa imamu e, amevamiwa kwenye nyumba yake ili kulazimishwa kutoa baia ya makhalifa khalifa wa kwanza alipopata ukhalifa yeye walilazimisha kila mtu awe atampai na hali ya kuwa e, mtume tayari alikuwa shamteua Imam Ali katika Ghadir Khum. Bibi Fatima alikataa pia kumbai e, khalifa kwa sababu ya kuwa, alisema ni kinyume cha yale ambayo mtume alikuwa ameshapitisha katika Ghadir Hum, na kutokana na hayo yaliyojiri, yeye Bibi Fatima alijeruhiwa katika hali hii ya kusukumwa na kwenye nyuma ya mlango na kawa yeye amejeruhiwa na msumari ukaingia kwenye mwili wake na toka wakati huo wa, Bibi Fatima akawa ni mgonjwa na mpaka tarehe hizi ambazo tumetaja ya Ayam Fatimia ndio akaaga dunia na kurudi kwa mola wake akiwa ni shahidi na akiwa pia amempoteza mwanawe ambaye alikuwa akiitwa Mohsin ambaye alikuwa tumboni mwake. wa sayalamu alladhina dhalamu ala Muhammadin aya munqalabin yanqalibun wal aqibatu lil muttaqin. Magazetini, jamvi la macho yetu magazetini asubuhi uh, hii linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la serikali la habari leo Jumapili, ambapo katika ukurasa wake wa mwanzo tunasoma askofu wa Kemea wanachuo kuishi kinyumba Amani umoja vyatawala Krismasi. Wizara yatoa chanjo ya korona makanisani. Samia awazawadia sikukuu wazee wasioona na ukarabati soko la Kariakoo. Kwanza januari saba. Nipashe Jumapili na habari kuu isemayo sho, acheni kuteka kutesa watu, aonya mahakama. Vyombo vya dola maskofu. Atoa ujumbe mzito Krismasi. Askofu Minde asema unakuta vijana wanatembea uchi na wametoka nyumbani. Wazazi na walezi, mpo na mnawaona hamwongei, badilikeni. Naye Askofu Sangu amesema wa viongozi wanapokuwa na uchu na madaraka husababisha mfarakano, chuki, ubaguzi na kisha kuvuruga amani. Mbali na habari kuu, gazeti ya Nipashe aidha limeandika ajali gari la mizigo la ua watu wanne na elimu korona yatolewa makanisani chanjo leo. Hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti ya Nipashe. Gazeti la Mzalendo Jumapili kwa upande wake limetoa uzito kwa habari isemayo askofu Shao amsifu rais Samia kuunganisha taifa, asema ameonyesha uongozi wa kupenda majadiliano ya kitaifa, awakemea wanasiasa wasiopenda meza za mazungumzo, awataka wawe wazalendo. Mzalendo vilevile vile limeandika kuwa ni krismasi ya amani na utulivu, ni krismasi iliyojaa amani na utulivu, huku askofu wa kanisa la Anglikana dayosisi ya Kondoa Dr Given Gaula akitaja mafanikio ya mbalimbali ambayo nchi imeyapata katika kipindi cha miaka sitini ya uhuru. Vilevile vile limeandika maajabu ya shilingi milioni kumi na moja kuingiza shilingi trilioni moja nukta saba na Daktari ya yachambua undani wa mafua makali na matibabu. Gazeti la Mwananchi nalo limeandika serikali yachukua hatua vikwazo vya uviko 19, wizara ya afya yaweka masharti kupima uwanja wa ndege saa sita kabla ya safari ya nje, kila abiria kuwa na cheti halali cha chanjo. Maaskofu wataka haki kwa kila mtu, mahakama vyombo vya dola na vyombo vya dola vyatajwa. Operesheni ondoa wa machinga nayo imo wakemea kauli za chuki ikitajwa ya kuwataka watanzania wahamie Burundi. Mamlaka dhidi ya dawa za kulevya yaiva Zanzibar na vijana thelathini na nne wafariki wakiwa jandoni nchini Kenya. Gazeti la Thistown Sunday limetoa uzito kwa habari isemayo maelfu ya safari za ndege zimesitishwa katika nchi mbalimbali duniani kufuatia maambukizo ya Omicron. New York imeripoti kesi mpya za maambukizo ya Uviko 19 zaidi ya 44 katika siku ya Ijumaa pekee. Watu sita wapoteza maisha katika ajali ya gari iliyotokea katika barabara ya Kwale ni miongoni mwa habari kutoka This Town Sunday kati ya waliopoteza maisha ni mama na watoto wake wawili. Askari usalama Sudan wawanyunyizia gesi ya kutoa machozi waandamanaji waliokuwa wakielekea katika ikulu ya rais na maafisa wa serikali na umma kuchuana uchaguzini. Gazeti la The Standard limetoa uzito kuhusu sherehe za sikukuu ya Krismasi chini ya kichwa cha maneno wakenya wastahamili baridi kali kusherekea Krismasi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika Wakenya wengi jana Jumamosi walivumilia baridi kali ili kusherehekea sikukuu ya Krismasi, huku wengine wakichagua kuadhimisha siku hiyo kanisani kumshukuru Mola Muumba kwa kuwajalia afya njema na kuwapa fursa nyingine ya kuishi, wengine wakichagua kujumuika na jamaa zao pamoja na familia na marafiki. Hii ni Krismasi ya pili huku dunia ikiwa imeathiriwa na janga la uviko 19. Vilevile kutoka gazeti hili tunasoma, Raila amesema Ruto anapaswa kuwa jela. Kiongozi wa ODM Raila Odinga kwa mara nyingine tena amehoji kuhusu chanzo cha pesa ambazo hasimu wake wa kisiasa William Ruto amekuwa akivinjari nazo makanisani na katika mikutano yake, akisema kuwa makamu huyo wa rais wa Kenya anapaswa kuwa jela kwa kile alichokiita kuwa utajiri aliopata kwa njia mbaya. Watu watatu wauliwa kwa kupigwa risasi baada ya mapambano na wanajeshi wa KDF na asilimia 32.7 ya maambukizi ya Uviko 19 ya ripoti wa Kenya huku kukiwa na ongezeko la wagonjwa 3749 wa korona. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na hapa kuna maoni yake Msekedide ambayo ameandika: watu wakiwa katika kwenye sherehe za Krismasi Jumamosi jijini Beni, huko mashariki mwa DRC, kumetokea shambulio la kigaidi la mtu aliyejitoa muhanga ndani ya mgahawa eneo maarufu linalojulikana kwa jina la Ishango katikati ya jiji. Shukran sana, na sasa nakaribisha Afrika wiki hii. Afrika, Afrika. Wiki hii. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi, wapenzi wasikilizaji, katika kipindi hiki cha Afrika wiki hii ambacho hukudondoleeni habari za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima. Pamoja na mambo mengine, wiki hii tutatazama tuhuma za Human Rights Watch na Amnesty International dhidi ya pande zinazozozana huko Ethiopia; matamshi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki katika kumbukumbu ya mauaji ya Zaria; maandamano ya Wamoroko kupinga uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kitendawili cha moto uliochoma gereza la Gitega nchini Burundi bado kuteguliwa. Na makumi ya wabunge Kenya na Uganda wapatwa na korona baada ya kurejea nchini kwao wakitokea Tanzania. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch na Amnesty International wiki hii yalifichua jinai zilizofanywa na vikosi vya serikali ya Ethiopia na wanamgambo wa eneo la Tigray magharibi kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa mashirika hayo, vikosi vya usalama katika eneo la Hamhara vimefanya jinai na uhalifu magharibi mwa Tigray kwa kuweka watu kizuizini kwa halaiki na kuua raia wasio na hatia. Human Rights Watch na Amnesty International zimeeleza katika taarifa zao kuwa zimepata taarifa za jinai hizo kwa waathirika, mashuhuda na wakazi wa eneo la Tigray magharibi. Kwa mujibu wa mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu, maafisa wa polisi wa eneo la Amhara, wanamgambo wa jeshi hilo pamoja na wale wa kiraia wanaojulikana kama Fanos, wamewawekea mzingiro wa Tigray katika mji wa Adebay, Humera na Rouyan tokea mwezi uliopita wa Novemba. Taarifa ya Amnesty International imesema makumi ya wakazi wa eneo hilo wamekamatwa na wako kwenye hali na mazingira magumu, yakiwemo ya mateso, kuwekwa na njaa na kukoseshwa huduma za matibabu. Isitoshe, raia waliojaribu kukimbia ili kujinusuru na wimbi jipya la ukatili na ukandamizaji unaofanywa na vikosi hivyo vya usalama za Amhara wameshambuliwa na kuuawa. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, amekosoa vikali serikali ya nchi hiyo na kuwataka wananchi wafanye juhudi za kujenga mustakabali mzuri. Sheikh Zakzaki aliyasema hayo wiki hii kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa tisa tangu yalipotokea mauaji ya kinyama yaliyofanywa na vyombo vya usalama vya Nigeria dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria, na kueleza kwamba serikali ya Nigeria imekuwa ikifanya mambo kinyume kabisa na sheria kwa kuwaua wapinzani wake na kukataa kutekeleza matakwa ya wananchi. Kiongozi huyo amesema kwamba katika mauaji ya kinyama ya Zaria miaka sita iliyopita, vikosi vya usalama viliuzingira mji wa Zaria kwa muda wa siku tatu na kufunga barabara zote za kuelekea katika mji huo, ambapo viliwaua watu wengi na miili yao ikazikwa katika makaburi ya umati katika shambulio hilo la Disemba 12 mwaka 2015. Inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria IMN, aghlabu yao wakiwa waislamu wa, wa madhehebu ya Shia waliouawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Miongoni mwa waliouawa walikuwemo watoto watatu wa kiume wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mshirika wake Uganda limetangaza kuwa majeshi hayo yamefanikiwa kuharibu ngome muhimu za waasi katika eneo la mashariki mwa Kongo katika vita vilivyoanzishwa mwezi uliopita. Dhidi ya waasi hao, vikosi vya majeshi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilishambulia kambi mpya za waasi hao katika mji wa Beni kwenye jimbo la Kivu Kaskazini na jimbo la Ituri lililopo kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangu kuanzishwa kwa operesheni ya pamoja ya nchi mbili hizo jirani mwishoni mwa mwezi uliopita, wanajeshi wa Uganda na wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanikiwa kuboresha usalama katika barabara za eneo hilo na kuviwezesha vikosi kusafiri kwa urahisi. Jeshi limesema limeshambulia maeneo ya waasi wa ADF wanaoshutumiwa kufanya mauaji mashariki mwa Kongo na milipuko ya mabomu nchini Uganda. Kundi la ADF lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuhusika na mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Wiki hii mamia ya wananchi wa Moroko walifanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo wakitangaza tena upinzani wao dhidi ya serikali ya Rabat wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel unaoendelea kuua raia wa Palestina. Maandamano hayo yalifanyika kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu Moroko ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel na yaliandaliwa na jumuiya ya Moroko ya kuunga mkono Palestina na kupinga uhusiano na Israel. Maandamano hayo yameshirikisha matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Moroko. Nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zimehimizwa kutanguliza mbele malengo ya kuanzishwa jumuiya hiyo, la sivyo yatabakia katika makaratasi matupu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, na maelezo zaidi. Hayo yamesemwa na waziri wa mashauri ya jumuiya ya Afrika Mashariki Rebecca Kadaga akiwahutubia wanahabari baada ya kukutana na maafisa wahusika kutoka mataifa ya ukanda huu, kulingana na mkutano uliofanyika Mwanza, Tanzania mwanzoni mwa Desemba mwaka huu. Amekariri kuwa mara nyingi maafisa husika wanaweka hali ya migogoro kwa faida zao za kibinafsi, bila kuagizwa na mawaziri wala viongozi wa kilele katika serikali za eneo hili. Alikuwa akigusia kutoelewana baina ya wachuuzi wa Uganda na Kenya waliokuwa wakizuia mali kutoka nchi mojawapo kuingizwa nchi jirani. Uganda ilikuwa ikizuiwa kuingiza mayai, maziwa na mazao mengine nchini Kenya, huku upande wa Uganda nao ukizingatia kuzuia mali kutoka Kenya kuingizwa Uganda, jambo lililojadiliwa hata kwa ngazi za juu. Hata hivyo, mzozo huo ulipatiwa ufumbuzi na taasisi husika za pande hizo mbili. Zaidi ya wiki mbili baada ya kutokea mlipuko wa moto ulioteketeza sehemu moja ya gereza kuu la Gitega nchini Burundi. Familia za watu waliopoteza maisha katika tukio hilo zinaendelea kuhangaika ili kupata ukweli zaidi kuhusu kilichotokea. Baada ya kupita zaidi ya wiki mbili tangu kutokea janga hilo, hakuna mawasiliano yoyote yaliyofanywa na uongozi wa gereza hilo, huku familia nyingi zikiendelea kuhofia usalama wa ndugu zao waliofungwa katika gereza hilo. Watetezi wa haki za binadamu wanasema idadi ya wafungwa waliopoteza maisha kufuatia tukio hilo la kuteketea gereza la Gitega ni zaidi ya mia tatu. Kulingana na shuhuda kutoka kwa wafungwa walionusurika, wakili Jean Claude Niburumunsi kutoka shirika la Akat Burundi anasema serikali inafahamu ukweli wa tukio hilo. Gereza kuu la mji mkuu wa kisiasa wa Burundi, Gitega, lilishika moto Jumanne ya tarehe 7 mwezi huu, ambapo kwa mujibu wa takwimu za serikali, wafungwa wapatao 38 walifariki dunia baada ya kuungua moto. Hata hivyo, baadhi ya asasi za kutetea haki za binadamu zinadai kwamba idadi ya wafungwa walioaga dunia katika mkasa huo ni zaidi ya hiyo. wiki hii. Aidha, makumi ya wabunge na wafanyakazi wa idara ya bunge nchini Kenya wameambukizwa covid-19 aina ya Omicron baada ya kurejea kutoka nchi jirani ya Tanzania walikoenda kushiriki michezo ya mabunge ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sakata la wabunge hawa Kenya wa Kenya kuambukizwa corona linaripotiwa siku moja tu baada ya wenzao wa Uganda wapatao 38 nao kupatikana na virusi vya corona aina ya Omicron baada ya kurejea kutoka Tanzania. Taarifa kutoka nchini Kenya zinasema kuwa wafanyakazi 41 walioandamana wa na wabunge hao katika michezo ya wabunge iliyoandaliwa wa mjini Arusha, Tanzania, wamepatikana na virusi vya Omicron. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, karani wa bunge la taifa Michael Sialai amekiri kuwa afisi yake inafahamu kuwa kuna usambaaji wa virusi hivyo baada ya wafanyakazi kupimwa. Wizara ya afya ya Tanzania haijathibitisha au kukana madai hayo. Katibu mkuu wa wizara ya afya Tanzania, Profesa Abel Makubi amesema mpaka sasa hivi, kwanza, hatuna uhakika kama hizo ni taarifa ni za kweli. Hilo ni la kwanza, tutajiridhisha kama ni za kweli, baadaye tutatoa au sio za kweli, baadaye tutatoa maelezo kama kulikuwa kweli na hilo tukio. Tukioasa hili, nimeyasoma tu kwenye ni mitandao, sio official hatujaliona katika uh, ofisi zetu au liki, tukipata hizo taarifa za mwelekeo huo, tumeyasoma tu kwenye mitandao. Wabunge wa mataifa ya Tanzania, Burundi, Uganda, Kenya na wenzao wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walikuwa na mashindano katika nyanja mbalimbali yaliyofanyika Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Naam, wapenzi wasikilizaji, wsikilizaji, hayo ndiyo tuliyokuandalieni katika kipindi chetu cha wiki hii cha Afrika juma hili. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mungu, tunakutakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 21 jamadi jamadil awal 1443 hijiria inayosidifiana na tarehe 26 Desemba mwaka 2021. Miaka 1122 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 21 mfungo 8 mwaka 320 hijiria Alizaliwa Abu Jafar Ahmadi bin Ibrahim Kiravani katika mji wa Shirvan ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Msomi huyo alijulikana kwa jina maarufu la Ibni Jazar, na alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na nayewatakia watu mema, na aliandika kitabu kiitacho Tibul Fuqara au tiba ya watu masikini. Mwana wa falsafa huyo ameandika karibu vitabu 20. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ya ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal, mmoja wa viongozi wa Afghanistan. Tangu wakati huo, mujahidina wa Afghanistan walianza mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na elfu thelathini la jeshi jekundu, yani Red Army. Katika upande mwingine, Marekani, ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afghanistan kuwa ni hatari kwa maslahi yake, ilianza kuunda makundi ya wapiganaji na kuyasaidia kwa mali na silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi. Makumi ya maelfu ya watu waliuawa na wengine kufanywa vilema katika kipindi cha miaka kumi ya uvamizi wa Urusi huko Afghanistan. Tarehe tano mwezi Dei mwaka elfu moja mia tatu themanini na mbili hijria shamsia, kwa kalenda ya Kiirani yani siku kama hii ya leo, miaka 18 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine pia walijeruhiwa. Maafa ya mtetemeko huo wa ardhi yalikuwa makubwa mno, kwa kadiri kwamba baadhi ya jumuiya na taasisi za kimataifa zilijiunga na wananchi na serikali ya Iran katika kutoa misaada ya dharura kwa waathiriwa mbali na hasara za nafsi na vifo vya maelfu ya watu, mtetemeko wa ardhi wa Bam ulisababisha pia hasara kubwa za kiuchumi na kuharibu jengo la kale la Argebam. Na katika siku kama ya leo miaka 17 iliyopita, mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja la tisa kwa kipimo cha Richter ulitokea katika Bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami mawimbi hayo yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia, na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. Mawimbi ya tsunami yaliyosababishwa na mtetemeko huo yalisababisha vifo vya watu wasiopungua laki mbili na alfu ishirini na kuharibu nyumba za watu milioni mbili. Nchi hizo pia zilipata hasara ya mamilioni ya dola. Muda unatutupa mkono, nasoma maoni yake msikaji wetu Karekela Omar Mahmud, anasema: asante sana kwa taarifa za kitaifa na kimataifa zinazohabarisha walimwengu na kuwaelimisha. Mwenyezi Mungu awajalia afa njema na maisha marefu, aidumisha Redio Tehran iendelee kuwaelimisha walimwengu habari za kweli. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Duru za habari zimearifu kutokea mlipuko wa kigaidi kaskazini mwa Burkina Faso. Na serikali ya Tanzania imetoa masharti mapya ya usafiri kwa wasafiri wanaoingia na kutoka nchini humo kama hatua ya kudhibiti maambukizo ya virusi vya covid 19. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na katibu mkuu wa Wizara ya Afya nchi hiyo, Profesa Abel Makubi, hatua hiyo inafuatia ongezeko la maambukizi mapya ya virusi vya korona duniani. Na hadi hapa ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Sina la ziada na wageni, nikiwatakia asubuhi njema. Kwaherini.