Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia e, mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, na, na tulioandalieni asubuhi ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutawaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hii ya leo ya kukumbuka kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi salam, au Yesu. Baada ya hapo, wapenzi wa usikilizaji, tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na ununduzi huwa, wapenzi wa usikilizaji, utafuatiwa na makala nyingine yetu kwa mnasaba wa siku hizi, na ni kuhusu sira ya Bibi Fatima tu Zahra salamu alaiha. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kisha tutakamilisha kwa muktasari wa habari za dunia, na wakituruhusu pia maoni yenu ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw na halikadhalika, pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu ulioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida, kadhalika Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 108.1 Mtwara, Maarifa FM 99.7 Kigoma na pia Maarifa FM 101.9 Mwanza. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kusikiliza na kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. na imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa e, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yafanya majaribio ya makombora 16 ya balistiki kwa mafanikio makubwa. Gordon Brown asema nchi za Afrika zisilaumiwe kwa kusambaa kirusi cha korona ya aina ya Omicron na jarida la Foreign Policy lasema Saudi Arabia sasa imekuwa kitovu cha dawa za kulevya Asia Magharibi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Katika siku ya mwisho ya mazoezi makubwa ya kijeshi yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam 17 kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran IRGC kimevurumisha kwa pamoja makombora kumi na sita ya balistiki ambayo ya yamelenga shabaha kwa mafanikio ya kiwango cha juu katika luteka hiyo ya siku tano iliyomalizika jana. Makombora ya Dezful, Zulfiqar, Qadr, Sijil, Zilzal na Imad yalifanyiwa majaribio na kulenga maeneo yaliyokusudiwa kwa ustadi wa asilimia mia moja. Alkadhalika jana pia katika mazoezi hayo makubwa ya kijeshi, ndege za kivita zisizo na rubani au drone zilifanya majaribio yaliyofana. Akizungumza wakati wa luteka hiyo, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Hussein Salami alisema mazoezi hayo oh, yana ujumbe wa wazi kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Ameongeza kuwa ujumbe wa mazoezi hayo ni mzito kwa utawala wa kizayuni kwamba unapaswa kuchukua tahadhari, usifanye kosa lolote, kwani ukiibua chokochoko choko, mikono yake itakatwa. Mapema wiki hii pia kamanda wa kamandi kuu ya Hatamul Anbiya sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa onyo kali kwa upande wowote unaotoa vitisho dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nuklia na jeshi la Iran, Meja Jenerali Ghulam Ali Rashid. Kamanda huyo alisema tishio lolote kwa vituo vya nuklia na jeshi la Iran litakabiliwa na jibu kali. Siku ya Jumatatu iliyopita jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilianza mazoezi hayo ya pamoja yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa katika guba ya Uajemi, lango bahari la Hormos na pwani ya mikoa ya Hormozgan, Bushehr na Khuzistan. Mazoezi hayo yamefanyika kwa shabaha ya kukabiliana na vitisho vya aina mbalimbali vya adui. Gordon Brown waziri mkuu wa zamani wa Uingereza amesema kuzuka kwa kirusi kipya cha corona, Omicron sio kosa la Afrika na amezilaumu nchi tajiri ambazo zimejilimbikizia mamia mamilioni ya dozi za chanjo ya korona kwa kukataa kutoa chanjo kwa nchi masikini licha ya tahadhari iliyotolewa hapo awali kwamba kutofanya hivyo kutatatiza juhudi za kuangamiza kuangamiza kirusi hicho Brown ambaye kwa sasa ni balozi wa shirika la afya duniani WHO kuhusu ufadhili wa afya amesema katika ripoti iliyochapishwa na gazeti la Uingereza la The Guardian kwamba tatizo haliko katika kushindwa nchi nyingi za Afrika kufikia malengo ya kutoa chanjo, bali ni ugumu wa kupata chanjo zenyewe. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza amesisitiza haja ya kufanyika kazi katika mwaka ujao wa 2022 ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, wakati ambapo zinatengenezwa chanjo za kutosha za kupambana na Covid 19. Amesema dozi bilioni mbili, amesema dozi bilioni 11.2 tayari zimetengenezwa na dozi nyingine bilioni 19.8 zitakuwa zimetengenezwa kufikia mwezi Juni mwakani. Brown amesema ukweli mchungu na usioepukika ni kwamba kati ya mabilioni ya dozi za chanjo zilizosambazwa, asilimia 0.6 tu ndizo zilizopelekwa katika nchi za kipato cha chini wakati zaidi ya asilimia sabini zilitengwa kwa ajili ya nchi zenye kipato cha juu na cha kati. Amekiri kwamba watu milioni mia tano wako kwenye ukingo wa umasikini au wanasukumwa katika umasikini uliokithiri kwa sababu ya gharama za afya wanazopaswa kugharamia. Ameongeza kuwa kiwango cha chini cha chanjo kamili katika nchi zenye kipato cha chini hadi asilimia 48 barani Afrika ni matokeo ya mtazamo wa kuaibisha unaoonyesha kuwa nchi zinazoendelea au zilizoendelea zinathamini maisha ya mwanadamu wa kaskazini mwa dunia kuliko mwanadamu wa kusini. Aidha, amesema changamoto kubwa ya kimataifa mwaka unaokaribia elfu mbili ishiri uh, uh, uh, na mbili lazima iwe kuondoa unyanyapaa, huku ukitolewa fedha zinazohitajika ili kuziba pengo linaloongezeka kati ya matajiri wanaolindwa na kupewa himaya na masikini wasio na ulinzi duniani. Tuelekee sasa nchini India ambapo video zinazowaonyesha viongozi wa kidini wa kihindu nchini India wakitoa wa wito wa mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu zimezua hasira na wito wa madai ya kuchukuliwa hatua dhidi ya wahusika. Polisi ya India jana Ijumaa ilieleza kuwa imeanza kuchunguza hotuba za chuki zilizotolewa na viongozi wa kihindu katika mkutano uliofanyika mwishoni mwa wiki huko Haridwar kaskazini yes, mwa jimbo la Utakahand ambapo washiriki walitoa wito wa kutumiwa silaha na kuwaua kwa umati Waislamu. Kiongozi mmoja wa Kihindu ambaye alihutubia mkutano huo amenukuliwa akisema kuwa watu hawapaswi kuwa na wasiwasi wa kwenda jela kwa kuua Waislamu. Hiyo ni kwa mujibu video kama, wa video zilizorushwa katika mitandao ya kijamii. Mshiriki mmoja aliyehudhuria mkutano huo wa wahindu Uh, amesikika akisema hata kama mia moja kati yetu tutakuwa na jeshi na kuua milioni mbili kati yao tutashinda. Mkutano huo ulihudhuriwa na baadhi ya wanachama wa chama cha Bharatiya Janata BJP, kinachoongozwa na waziri mkuu wa India, Narendra Modi. Chama tawala ya India BJP kimekuwa kituhumiwa kuwachochea wahindu wenye misimamo mikali wa nchi hiyo kuwaua Waislamu na jamii nyingine za walio wachache nchini humo tangu kiingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nne. Saduddin Owaisi mbunge mashuhuri Muislamu wa India ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba baada ya kusambaa mkanda huu wa video wa chuki dhidi ya Uislamu, vi, e, amesema video hii ni kesi ya wazi ya uchochezi e, wa mauaji ya kimbari. Hadi sasa serikali ya Narendra Modi haijatoa taarifa yote kuhusu kadhia hii. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni, moja kwa moja kutoka hapa Tehrani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jarida la Marekani la Foreign Policy limeandika kuwa matumizi ya dawa za kulevya nchini Saudi Arabia yameongezeka kwa kasi kutokana na juhudi za mwanamfalme wa Saudia Muhammad bin Salman za kubadilisha utamaduni na itikadi za jamii ya nchi hiyo. Katika ripoti yake, jarida la Foreign Policy limeashiria ongezeko kubwa la matumizi ya dawa za kulevya miongoni mwa vijana wa Saudia. Licha ya mabadiliko yaliyofanyika katika jamii ya Saudia, lakini kiwango cha matumizi ya dawa za kulevya nchini humo kimeongezeka. Ripoti hiyo inasema uagizaji wa dawa za kulevya umekuwa swale la kawaida nchini Saudia kadiri kwamba nchi hiyo sasa inaweza kutajwa kuwa ni mji mkuu wa dawa za kulevya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Jarida la Foreign Policy linasisitiza kuwa tatizo la dawa za kulevya Saudia limefika hatua ya hatari kiasi kwamba mwezi uliopita pekee maafisa wa jeshi la nchi hiyo waligundua dawa za kulevya zinazojumuishwa zaidi ya vidonge milioni 34 vya Captagon nchini humo. Na mwenyekiti wa baraza kuu la Umoja Mataifa amesema kuwa vita vya nuklia ni vita visivyo na mshindi yoyote, ambavyo havitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kumwangamiza mwanadamu. Abdullah Shahid ameutaja mkataba unaopiga marufuku uenezaji wa silaha za nyuklia duniani NPT kuwa ni msingi wa mfumo wa kimataifa wa kuacha kueneza silaha za nyuklia, nguzo kuu kwa ajili ya kufuatilia swala la upokonyaji wa silaha na wenzo muhimu katika kustawisha matumizi ya nishati ya nyuklia kwa ajili ya malengo ya amani. Abdullah Shahid amesisitiza ulazima wa kufanyika juhudi za kuhakikisha kuwa dunia imekuwa sehemu salama na bila silaha za nyuklia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu unduma kuili wa India katika suala la kutoa uraia. Serikali ya India inasema imewapatia uraia watu elfu tatu ambao ni raia wa jamii za wachache katika nchi za Afghanistan, Pakistan na Bangladesh. Waziri wa mambo ya ndani wa India ni Tayinad Rai ameliambia bunge la nchi hiyo kwamba maombi ya uraia yaliyopokewa na wizara yake kutoka kwa watu wa jamii za wachache za Wahindu, Makalasinga na Wakristu katika nchi za Pakistan, Bangladesh na Afghanistan katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imefika elfu eh, nane mia mbili tangu serikali ya chama cha Baratia Janata Party iingie e, madarakani e, mwaka 2014 kumefanyika mabadiliko ya athari ya sheria kwa ajili ya kuwaridhisha wahindu wenye misimamo ya, ya kufurutuada, mabadiliko ambayo yanakinzana na katiba ya India. Aidha, katika kipindi cha utawala wa chama hiki kuna kesi nyingi ambazo hukumu zake zimetolewa kwa matashi ya kisiasa na kukanyaga haki za jamii za walowachache wachache hususan Waislamu miongoni mwa sheria hizo ni ile ya mwezi Desemba elfu mbili kumi na tisa ambapo serikali ya India ilipitisha sheria ya uhamiaji ambayo inaharakisha utoaji wa uraia kwa wahamiaji haramu kutoka nchi jirani ikiwa tu ni Wahindu au waimani nyingine isipokuwa Waislamu. Hii ni katika hali ambayo kupata uraia kwa mujibu wa katiba ya India ni haki inayopaswa kutolewa kwa usawa bila ya kuzingatia jinsia ya mtu tabi, tabaka lake katika jamii dini yake, au mfungamano wake wa kundi kaumu na lugha fulani. Kuhusiana na nukta hii, Debarati Guha, mweledi wa masala ya kisiasa anaamini kuwa kunyimwa Waislamu wahajiri haki ya kupata uraia wa India ni ubaguzi wa wazi unaofanywa na serikali ya New Delhi, na hatua hiyo si tu kwamba ni kinyume cha katiba ya India bali inafanyika kwa msingi wa kueneza Uhindu nchini humo kwa anwani ya usekulari. Ukweli wa mambo ni kuwa serikali ya kihindu ya Waziri Mkuu Narendra Modi inaipuuza jamii ya Waislamu katika eneo huku, ndani ya India kwenyewe ikiwa imetangaza kuhitimisha faili la muda mrefu na kesi ya msikiti wa Babri kwa maslahi ya asasi za kihindu zenye misimamo ya kufurutuada ambao ulibomolewa mwaka elfu mia tisa tisini na mbili na wahindu wenye misimamo mikali. Serikali ya India inadai kwamba inawapatia uraia wa wananchi wa mataifa ya Pakistan, Bangladesh na Afganistan, ambao kimsingi sio wa wahindu na ambao katika nchi zao wanakabiliwa na adha na masaibu. Hii ni katika hali ambayo Waislamu na jamii Waislamu wa jamii ya Rohingya wa Myanmar nao wanakabiliwa na mateso, ukandamizaji na mauaji kutoka kwa wanajeshi wa nchi yao, lakini macho ya serikali ya India hayawaoni Waislamu uh, hao wa, wa Rohingya kuwapatia Wahindu ardhi na ya misikiti ya uh, msikiti wa kihistoria waliobomoa Babri, kufutwa mamlaka maalum ya ndani ya kujindesha mambo yake eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India ambalo wakazi wake wengi ni Waislamu, kubatilishwa uraia wa mia maelfu ya Waislamu kupitia sheria mpya ya uraia na kuwapatia uraia wa India raia wa kigeni kwa sharti kuwa si Waislamu, ni baadhi ya mlolongo tu wa maamuzi ya kibaguzi yaliyochukuliwa na serikali ya sasa ya India dhidi ya Waislamu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa uzao wa Nabii Isa Masih alaihi ssalam katika siku hii ya Krismasi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki maalumu chenye anwani semayo Nabi Isa alayhi salam, roho iliyotakaswa. Ni makala maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa nabii huyo wa Mwenyezi Mungu, ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaiadhimisha katika siku ya tarehe 25 Disemba kila mwaka. Nasi tunatoa mkono wa pongezi na fanaka kwa wasikilizaji wetu wanaoadhimisha siku hiyo. Ni matumaini yetu kwamba wanadamu waliochoshwa na mashaka ya dunia wataweza kufikia kwenye fukwe za amani kwa kufuata na kutekeleza mafundisho sahihi ya mja huyo mtukufu. Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu Nabii Ibrahimu alaihi ssalam alikuwa mlinganiaji wa tauhidi miongoni mwa wanadamu. Nabii Musa alaihi ssalam naye alipiga hatua nyingine ya kujenga umma wa kumwabudu mola mmoja, na baada yake Mwenyezi Mungu akapitisha kaumu nyingi na kisha akamtuma Isa mwana wa Maryam akiwa na ujumbe huo huo kwamba hakuna Mungu ila mmoja tu na waliobakia wote ni waja wake. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ambaye ujio wake umeunawirisha ulimwengu kwa nuru ya mafundisho ali ya Mwenyezi Mungu mmoja. Amani iwe pamoja na Isa, nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Amani iwe juu yake na mama yake mtoharifu, na salamu zetu za kheri na baraka tunazituma kwa wote kwa mnasaba huu adhimu. Zama nabii wa Mwenyezi Mungu Masih Isa alayhi ssalam alipodhihiri mlingano wake wa kheri, ulitia nuru ya upendo na imani nyoyo zilizogubikwa na kutu alikuwa akizungumzia utukufu na ubora wa binadamu, akakitumia kitabu cha Mwenyezi Mungu Injili kuhubiri uokovu wa mwanadamu chini ya misingi ya wema na uadilifu. Alifunza wafuasi wake kwamba jamii zilizotopea katika udhalimu na ubeberu zinaweza kuongoka kwa upendo na kuhurumiana. Masih Isa alayhi ssalam ni kutoka kizazi cha Nabii Dauda alayhi ssalam, na mama yake mtoharifu Bibi Maryam ni mwana wa Imran na ni mmoja wa wanawake wanne bora wa peponi. Mwenyezi Mungu alimbashiria Bibi huyo mtukufu kupata mtoto pasina kukutana kimwili na mwanamume, na bishara hiyo ikawa kweli wakati Bibi Maryam alipomzaa mwanawe huyo mwema, alimchukua na huku akiwa na furaha nusu na majonzi nusu, akaelekea kwa watu wake, moyo ukiwa umejaa wasiwasi. Jamaa zake walipomuona akiwa na mtoto, walimwangalia kwa jicho la hasira lililojaa ghadhabu na kumwambia: ewe Maryam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba. Bibi Mariamu ambaye alikuwa amefunga kwa kutosema na yeyote akawaashiria kwa mtoto. Wakasema, vipi tumsemeze aliye bado mchanga yumo katika malezi? Ghafla kile kitoto kichanga kikanyanyua mdomo na ulimi na kuanza kuzungumza maneno ya hekima, kikisema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii na amenifanya mbarikiwa popote pale niwapo, na ameniusia sala na zaka maadamu ni hai, na nimtendee wema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu. Na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Qur'an tukufu inamtaja Isa kuwa ni mja na nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu, na jina la Isa limetajwa mara 45 ndani ya kitabu hicho kitakatifu. Aidha, Qur'an tukufu imemtaja mara 11 kwa lakabu ya Masih Isa, maana yake ni mwokozi, na Masih ina maana ya mtu aliyepakwa kheri na baraka. Popote aendapo, basi huleta baraka za kimaumbile kama eneo alilokwenda lina ukame, mvua ilinyesha hapo, na kama mtu alikuwa kipofu, aliona kwa kuguswa tu na mtukufu huyo, na kama mtu alikuwa mgonjwa, alipona kwa ishara yake tu. Nabi Isa alaihi salam pia anatajwa na Quran kwa jina la Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu, na amepata umaarufu wa jina hilo miongoni mwa manabii kama mnavyojua wapenzi wasikilizaji, maneno hutengenezwa na sisi binadamu ili kuonyesha siri ya makusudio yetu tunapotamka. Vilivyoko ulimwenguni vyote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhihirisho la sifa kuu na zisizotasawirika za Allah subhanahu wa taala. Hivyo kutumika istilahi hii ya Kalimatullah, yaani neno la Mwenyezi Mungu kuhusu Nabii Isa kuna maana ya kuwa yeye ni mmoja wa viumbe wa Mwenyezi Mungu wa. Aidha, Qur'an inasisitiza kuwa Isa ni mwana mbarikiwa wa mwanadamu, yaani mama yake ni Bibi Maryam mtoharifu, mithili ya wanadamu wengine. Nabii huyo amepitisha kipindi cha kuwa janini ndani ya tumbo la mama yake, na baada ya kuzaliwa, mithili ya watoto wengine, alinyonya maziwa akabebwa na mama yake na kulelewa kama ada kwa watu wote. Kiumbe kama huyu mwenye sifa za ulimwengu wa kimaada na kuathiriwa na mabadiliko ya kimaumbile, vipi tutakuja kusema ni Mungu, na vipi tutamuweka kwenye daraja moja na Mwenyezi Mungu? Baadhi ya Wakristo hutoa hoja wakasema, kwa vile kuzaliwa kwa Nabii Isa alayhi salam hakukuwa kwa kawaida na alizaliwa kimeujiza pasina mama yake kukutana na mwanamume, basi yeye ni Mungu. Lakini inaonekana wanasahau kwamba Nabii Adamu alayhi salam, yeye si tu amezaliwa bila ya baba bali hata huyo mama naye hakuwa naye, na wala haitwi Mungu. Akthari ya hayo ni kuwa mwenyewe Nabi Isa alayhi ssalam, siku zote alikuwa akikiri na kusisitiza kwamba yeye ni kiumbe kama viumbe wengine, ni binadamu kama binadamu wengine, na kwamba Mungu ni mmoja tu anayepaswa kuabudiwa na viumbe wote. Tunasoma katika hadithi kwamba siku moja wakati Nabi Isa alaihi ssalam akiwa tayari ametimia miaka 30, Ibilisi alimjia pembeni mwa Baitul Muqaddas na kumuuliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu mkubwa ambaye umezaliwa pasina baba? Nabii Isa akamjibu, uadhama na utukufu ni wa yule aliyeniumba mimi pasina baba. Ibilisi akauliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu anayefufua wa watu Nabii Isa alaihi ssalamu akajibu ewe Iblisi, huyo Mwenyezi Mungu mtukufu na mkubwa ndiye aliyeniamrisha na kuniidhinishia nifufue wafu, hivyo mimi na hicho ninachokifufua sote tutafariki dunia na itakayobakia ni dhati ya Mwenyezi Mungu tu. Kadiri Ibilisi alivyotumia hila zake za kujaribu kumpa sifa Nabii Isa ili amfananishe na Mwenyezi Mungu, ndivyo Nabii Isa alaihi ssalam alivyokwepa hila hizo na kutoa majibu kibusara na kwa mwono mpana ajabu. Mwishowe Ibilisi akasema, ewe Isa, wewe ndiye yule ambaye mbingu na ardhi ziko chini yake na ndiye unayesimamia mambo yote ya viumbe. Maneno hayo yalimkasirisha sana Nabii Isa alaihi ssalam, na kusema, ninaamini kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kutukuka, na hayo yote unayoyasema. Nina kikanusha unachokisema kwa kadiri ya vitu vilivyojaa mbinguni na ardhini, na kwa kadiri ya kalamu zinazoweza kutumika kuandikia elimu isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu, na kwa uzito wa arshi yake Ninamtakasa Mwenyezimungu na uliyoyasema, kwa yote hayo. Ahadi Mwenyezimungu awe radhi na mimi. Wasikilizaji wapenzi, siku ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam, nchi za Kikristo hujaa hali ya furaha na sherehe. Nyumba hupambwa kwa mapambo mbalimbali na watoto wa Kikristo hufurahia zawadi za Krismasi wanazotunukiwa. Wakati huo watu wote huzungumzia upendo na kuhurumiana. Hata hivyo, uhakika wa mambo katika ulimwengu huu uko katika sura tofauti kabisa. Kila mmoja anajua kwamba Nabi Isa alaihi ssalam alikuwa akiwalingania watu kuwalinda na kuwasaidia madhulumina na wanaokandamizwa. Alikuwa akikaa kwa heshima pamoja na wanyonge na akila chakula pamoja nao lakini cha kusikitisha ni kuwa baadhi ya serikali zinazodai kumfuata Masihi Isa zimeuzongazonga ulimwengu kwa fitna kubwa, machafuko, ubadhirifu na ufisadi kutokana na tabia zao za kibeberu na kupenda kudhulumu wengine. Leo hii Wakristo ulimwenguni wanamtafuta Masihi Isa kanisani tu na wanaona kuwa Ukristo unaishia kwenye siku za Jumapili na pengine Jumamosi tu, siku ambazo hupata fursa ya kuimba kanisani, kwa wale walio na wakati wa kwenda huko makanisani. Hata hivyo, Wakristo husahau kuzingatia mafundisho ali ya nabii huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu, Masihi Isa alaihi salamu, amenukuliwa akisema "Tubuni kwa Mungu kwa ikhlasi kamili, kuweni wajawema na msiwe wafalme madhalimu na wala mafarao makatili, kwani dhalimu yoyote hataweza kumkimbia mfalme wa siku ya malipo. Katika sehemu nyingine ya mafundisho yake, Masihi Isa alayhi salam, aliwaambia wafuasi wake kwamba nyumba yenye kiza huleta faida gani, kama paa lake litawashwa taa, lakini pambizoni mwa nyumba ni kiza na kunatisha. Hivyo, kama nuru ya elimu itatoka midomoni mwenu, lakini nyoyo zenu zikashindwa kuitumia, mujue hakutakuwa na faida kwenu. Basi harakisheni kuwasha taa katika nyumba zenu zenye kiza, ili muweze kuzinawirisha nyoyo zenu nyeusi kwa nuru ya hekima. Kwa mara nyingine tena idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Masihi Isa, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Naam, barabara kabisa wapeza sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutagia sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii Barabara kabisa na, tunalikunjua jambo letu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuangazia magazeti ya uh, huko. Wacha nianze na nchini Rwanda, ambapo gazeti la The New Times, uh, katika toleo lake la intaneti lina habari semayo kuwa bei za bidhaa zimeongezeka kwa kiasi kikubwa katika msimu huu wa likizo za mwisho wa mwaka. Kati ya bidhaa zilizoongezeka kwa kiasi kikubwa uh, eh, ni bei za nyama zote na mboga pamoja na hayo idadi ya wanaonunua bidhaa mwaka huu pia nayo imepungua ikilinganishwa na miaka iliyopita, kutokana na janga la Covid 19 e, ambalo limevuruga uchumi, limeandika New Times. Sasa naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Uganda na analiangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari kuhusu raia hamsini wa Uganda waliowekwa katika orodha ya vikwazo na Marekani kwa madai kuwa wamekiuka haki za binadamu gazeti la Saturday Vision nalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari isema kuwa kanisa la Anglikana nchini Uganda limekumbwa na kashfa ya ardhi. Sasa naelekeza dira yetu udondozi wa magazeti nchini Tanzania na awali kabisa anatupia jicho gazeti la Uhuru ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wanawake watano waliotikisa elfu mbili ishirini na moja, Rais Samia miongoni mwa wanawake mia moja bora duniani. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sura mbili kikosi kazi cha msajili ni kilichoundwa kupitia hoja zilizojitokeza katika mkutano wa wadau wa demokrasia, wasomi na wanasiasa. Sasa wakichambua Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele pia lina picha inayomwonyesha mkaguzi mkuu wa magari ya wa polisi nchini Tanzania ASP Ibrahim Samwix akiwaongoza wenzake kufanya ukaguzi wa mwisho kwa mabasi yaendayo mikoani kabla ya kuondoka katika stendi kuu ya mabasi ya Magufuli Mbezi jijini Dar es Salaam hiyo jana. Aidha, Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho polisi, TEC waonya vurugu uviko 19, ni tahadhari wakati wa kusherehekea sikukuu ya Christmas mwaka huu. Sasa tuliangazia gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu cha habari kisemacho hatimaye Siro akunjua mcha makucha atoa maagizo kwa polisi, yamo ya rushwa, matumizi ya nguvu na ubambikiaji kesi. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa pili. Sasa wapenzi msikilizaji, na alitupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo Rais Samia ataka Krismasi tulivu ahimiza mshikamano, elfu mbili ishirini na mbili kusukuma mbele taifa. Habari kamili naweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo pia una habari sema kuwa serikali yazidi kujiimarisha dhidi ya korona, ya yapokea dozi nyingine laki tatu. Kampeni ya uchanjaji yachanja mbuga, yafuatilia marufuku ya Dubai, wasafiri nje yapo sasa saa saba kabla Habari kamili iko katika ukurasa wa tatu wa habari leo, na tunakamilisha dunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo uh, lenye kicho kikuu cha habari kisemacho Krismas ya njaa, uh, Wakenya wengi wakosa kujumuika wakati uh, kujumuika na familia zao vijijini kwa sherehe baada ya kukosa pesa. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa kinyume na miaka ya awali ambapo wakenya wangemiminika sehemu za mashambani kujumuika na wapendwa wao kusherekea Krismasi na mwaka mpya, hali ni tofauti mwaka huu. Uh, gharama ya maisha imepanda, huku bei ya bidhaa msingi zikipanda maradufu. Janga la Covid 19 limedidimiza mapato ya Wakenya uh, na hivyo walazimu wengi kusalia jijini ni Krismasi kavu, limeandika Taifa Leo. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo pia una habari sema kuwa mwanamume aliyetaka arejeshewe mahari baada ya kutalikiana na mkewe asema amepokea jumbe za vitisho awachane na mpango huo. Habari kamili iko katika ukurasa wa tatu. Saturday Nation katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa wakati huu wa sherehe za Krismasi kuna makundi mawili. La kwanza ni la walala hoi ambao hawana cha kusherekea, na kundi la pili ni la matajiri ambao wakati huu wamezama katika anasa na sherehe kana kwamba hakuna matatizo ya kiuchumi. Nalo Saturday Standard limeipa muhimu habari isemayo kuwa wandani wa naibu rais William Ruto wanadai kuwa maafisa wa serikali wamehusika katika utekaji nyara wa mwanabloga mashuhuri Denis Itumbi. Nam laziara ya sina kutoka meza udondozi wa magazeti na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kuhusiana na sira ya Bibi Fatimatu Zahra salamu llahi alayha. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Karibuni. <tipati> Thumma lsalatu wasalam l ashraf lanbiyai walmursalin muhammadin wal lihi ltayibin ltahirin waashabh lghuri lmayamina wabaad. Kama simulizi ya Bibi Fatima alayha salam ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani? Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi lakini anasema, raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha laylata jumu'atiha, nimemuona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa Aljuma wa Alhamisi kuamkia Aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. Falam tazal rakeatan sajidatan hatta talaha amudu subhi, basi hakuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake Haikutosha tu kumwona bali alishangazwa na akamhoji mama yake pale alipokuwa akiwaombea waumini wasamituha taduu lilmuminina walmuminati watusamihim, lahum, wa tusammihim wa tukthiru duaa lahum, akiwaombea waumini na akiwataja majina, kisha nikamuuliza wala tadu linafsiha bishaiin fakultu laha ya ummahu Lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza, na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike ana mheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna unavyozungumza kwa heshima bila kukemeana, mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana. Mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika. Lakini vilevile vile, hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida; kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo, haya ndio tunayoyaona kwamba hawa watoto hawa, Al Hasan wal Husein, waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakina mama wamekaa, wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile, vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile vile, tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo, haya mambo matatu ndio nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa Leo, katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 20 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 disemba mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka 2021 iliyopita Nabi Isa Masihi alaihi salam alizaliwa katika mji wa Beit Laham au Bethlehem huko Palestina. Nabi Isa Masihi alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa Masihi alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa kwa Nabi Isa alaihi ssalam katika Qurani Tukufu, katika Surat Ali Imran aya ya 45, kwa kusema: Kumbukeni waliposema malaika, ewe Maryam, Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masih Isa mwana wa Maryam, mwenye heshima katika dunia na akhera na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo kuwa ni siku ya sikukuu ya Krismas. Katika siku kama ya leo miaka 761 iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 jamadul awal alizaliwa Muhammad bin Hasan Hili, mwenye lakabu ya Fakhru lMuhaqiqin, katika mji wa Hilla huko nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari kwenye elimu za tafsiri ya Quran, fiqhi na usulu lfiqhi. Mwanazuoni huyo alipata elimu ya kidini kutoka kwa mzazi wake Alama Hili na wana chuoni wengine wa zama zake. Fakhru lMuhaqiqin ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Katika siku kama ya leo, miaka 356, iliyopita inayosadifiana na tarehe 25 Disemba mwaka 1665, Ufaransa ilianzisha French East India Company katika kipindi cha utawala wa mfalme Louis wa pili ili kushindana kisiasa kiuchumi na kiukoloni na serikali ya Uingereza huko nchini India. Uingereza ilikuwa imeasisi British East India Company miaka 66 kabla ya hapo. Vilitokea vita kadhaa baina ya tawala hizo mbili za kikoloni kwa shabaha ya kuikoloni ardhi ya India. na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, aliaga dunia Charles Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia filamu. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo wa kuigiza na kupata mashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya masikini katika jamii ya marekani serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake mnamo mwaka 1952 chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini marekani na hivyo akahamia nchini uswisi pamoja na mkewe Nam msikilizaji, na haa, kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Katika siku ya mwisho ya mazoezi makubwa ya kijeshi yaliyopewa jina la Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam kumi na saba, kikosi cha anga cha uh, uh, anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kimevurumisha kwa pamoja makombora kumi na sita ya balistiki ambayo amelenga shabaha kwa mafanikio ya kiwango cha juu. Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa amesema kuwa vita vya nuklia ni vita vya mwisho na mshindi yoyote ambaye ni, na mshindi yoyote ambavyo, amesema vita vya nuklia ni vita visivyo na mshindi yoyote ambavyo havitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kumwangamiza mwanadamu. Uh, jarida la Foreign Policy la Marekani limesema kuwa matumizi ya dawa za kulevya Saudi Arabia yameongezeka kwa kiasi kubwa, uh, amba, ni kutokana na juhudi za mwanamfalme wa nchi hiyo Muhamad Bin Salman kubadilisha utamaduni na itikadi za jamii ya nchi hiyo. Na ziada sina kutoka hapa Teherani, la kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia>