Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Humaza aya ya kwanza hadi ya mwisho Sadaqa allahul aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao, kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Ijumaa ya Disemba ishirini na nne elfu mbili na ishirini na moja, sawa na tarehe kumi na tisa Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Tukikaribia kutamatisha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja miladi, ninatumai kuwa mbuheri wa afya popote pale mlipo, wapendwa wasikilizaji, matangazo haya idhaa ya Kiswahili yanapowafikia na nami kwa usiku huu nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho Umoja wa Mataifa kuunga mkono kufanyika uchaguzi wa Libya katika wakati mwafaka. Vipindi tutakwanza na uzao wa Nabii Isa Masih alaihi salam, tutakuwa na Dakta Abdurazak akizungumzia sira ya Bibi Fatima alaihissalam na makala yetu fupi ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Kwako wewe mfuatiliaji wa tovuti ya idhaa ya Kiswahili ni pastoday.com sw, na imeil yetu ya mabarua pepe swahili radio at irib.ir. Imetimu tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa ni vichwa vya habari. Rais wa Irani awapongeza Wakristo katika maadhimisho wa ya kuzaliwa Nabii ya Isa Masihi alayhi ssalam, asema ni fursa ya kukumbuka sira yake. Putin hakosoa hujuma dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Baada ya kuahirisha uchaguzi wa rais, Libya yaunda kamati ya bunge ya kubuni ramani mpya ya njia. na wanawake nchini Sudani waandamana wapinga kubakwa waandamanaji wa, wa kike, pamoja na habari nyingine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Katika ujumbe wake wa pongezi kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani wa Wakristo wote kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuzaliwa nabii ya Isa alaihi ssalaam, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amekutaja kuzaliwa kwa mtume huyo Mwenyezi Mungu kwa wa Mwenyezi Mungu kuwa ni fursa ya kukumbuka ruwaza njema ya kuwapenda wanadamu na, na kutoa bishara njema kwa watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Sayyid Ibrahim Raisi Ijumaa ya leo amemtumia ujumbe Papa Francis, kiongozi wa kanisa katoliki na wakristo wote duniani kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Nabii Isa Masih alayhi ssalaam, akisema kukumbuka tukio la kuzaliwa mtukufu huyo ni fursa nzuri ya kumwenzi Bibi Mariam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na kukumbuka sifa za kimaadili na ruwaza njema ya kuwapenda wanaadamu na, na kutoa bishara njema kwa watu wanaokandamizwa na kudhulumiwa. Kesho Jumamosi, Disemba 25 mwaka 2021 ni siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa kwa Nabii Isa Masihi kwa mujibu wa Wakristo wengi. Isa Masihi alaihissalaam, ni mmoja wa mitume wakubwa wa Mwenyezi Mungu ambaye ametajwa kwa heshima na taadhima kubwa sana katika Quran Tukufu. Katika aya kadhaa, Quran Tukufu inamtambulisha Isa alaihisalaam na nafasi yake kama mmoja wa manabii wakuu waliopewa kitabu na sheria na Mwenyezi Mungu. Idhaa ya Kiswahili Radio Teherani pia inawapa mkono wa kheri ya Krismasi wafuasi wote wa kweli wa mtume huyo adhimu wa Mwenyezi Mungu kote duniani. Raisi wa Russia amekosoa hatua za kuhujumu na kupiga vita Uislamu na matukufu ya dini hiyo katika nchi za magharibi. Rais Vladimir Putin aliyekuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Mosco amekosoa hatua ya karibuni ya kuuhujumu Uislamu katika nchi za magharibi, na akasema kuuvunjia heshima Uislamu na mtume mtukufu wa dini hiyo, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, si sehemu ya uhuru wa kusema na kujieleza. Rais wa Russia amesema hujuma ya karibu dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi inaweza kuchochea chuki na misimamo mikali. Chuki dhidi ya Waislamu na unyanyasaji wa maeneo na kimwili dhidi ya Waislamu vimeongezeka sana huko Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na katika baadhi ya nchi nyingine za Ulaya katika miaka ya hivi karibuni, kutokana na kukua kwa kasi makundi na vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia na kuzidi ushawishi wa wanasiasa wenye siasa kali. Kwa ujumla hujuma na chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi vinafanywa kupitia vitendo kama kuwafungulia kesi bandia Waislamu, kuvunjia heshima matukufu ya kiislamu na kuendesha propaganda hasi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Mfano wa karibuni zaidi ni uchapishaji wa vibonzo vinavyomkashifu na kumvunjia heshima Mtume mtukufu wa Uislamu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran amesema katika zama hizi za giza ambapo siasa za Marekani na mamluki wake zinachochea ukosefu wa usalama na machafuko katika eneo la magharibi mwa Asia na dunia, mfumo wa kiislamu wa Iran umeweza kuboresha pakubwa kiwango cha usalama katika eneo hilo. Hujatul Islamu al Muslimine Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard ameyasema hayo katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran iliyohudhuriwa na maelfu ya umini. Katika hotuba ya kwanza ya swala ya Ijumaa, Said Abu Turabi Fard ameashiria dikrii ya Imamu Ali bin Abitalib kwa aliyekuwa gavana wake nchini Misri, Malik al Ashtar na watawala wote wa historia kuhusu sifa muhimu za utawala bora na sahihi, na akasisitiza kuwa mfumo wa kudhamini fedha na kipato na mfumo wa ulinzi ni nyenzo mbili muhimu za utawala madhubuti. Amesisitiza kuwa bila ya kuwa na mfumo madhubuti na wa kuaminika kuaminika wa fedha na kudhamini amani, haiwezekani kutayarisha njia sahihi ya jamii kuelekea kwenye saada na ufanisi. Hatibu wa swala ya ijumaa ya Tehran amekumbusha nafasi na michango mikubwa, amekumbusha nafasi na, na mchango mkubwa wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani katika kuimarisha amani kwenye eneo la Asia Magharibi na ulimwenguni, na akasema shahidi Suleimani na wenzake waliwadhaminia amani na usalama wa wananchi wa Iran, eneo la Asia Magharibi na hata Ulaya kutokana na mapambano yao dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh. Asaid Abu Turabi Fard amesema katika hali ambayo Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinaendelea kuvuruga amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi, mfumo wa Kiislamu wa Irani umeweza kuongeza kwa kiasi kikubwa kiwango cha usalama katika eneo hili na kufungua njia ya kuimarisha amani na uwezo wa kujilinda sio tu kwa Irani, bali pia kwa ulimwengu wa Kiislamu. Baraza la Wawakilishi la Libya limeunda kamati ya wajumbe kumi ili kubuni ramani mpya ya njia baada ya kuakhirishwa uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika leo Ijumaa. Taarifa iliyotolewa na baraza hilo imesema kuwa limetoa uamuzi wa kuundwa kamati itakayojumuisha wajumbe kumi ili kuandaa rasimu ya ramani ya njia baada ya Disemba ishirini na nne. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kamati hiyo itawasilisha ripoti yake ya ofisi ya rais ndani ya wiki moja ili iwasilishwe kwenye baraza la wawakilishi wakati wa kikao chake kijacho. Kamati ya bunge Jumatano iliyopita ilitoa pendekezo la kuakhirishwa tarehe ya uchaguzi kwa mwezi mmoja, na hivyo kuthibitisha ucheleweshaji wa zoezi hilo ambalo, ambao ulitarajiwa kwa kiasi kikubwa, huku kukiwa na itilafu kuhusu kanuni na sheria ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na sifa za wagombea kadhaa katika uchaguzi huo. Tangu kuanza kwa mchakato wa kuandaa uchaguzi wa rais nchini Libya katika wiki kadhaa zilizopita, kumerekodiwa matukio kadhaa ya uvunjaji wa amani katika baadhi ya vituo vya uchaguzi magharibi mwa nchi hiyo. Watu waliokuwa na silaha walizingira mahakama ya Sabha kusini mwa Libya kwa siku kadhaa kabla ya kuiruhusu kufanya kazi tena, baada ya mahakama hiyo kukubali rufaa ya Saiful Islam Gaddafi ya kupinga marufuku ya kugombea kiti cha rais katika uchaguzi ujao. Kuruhusiwa Saiful Islamu mwana wa kiume wa dikteta wa zamani wa nchi hiyo kanali Muammar Gaddafi kugombea katika uchaguzi huo kumezusha mpasuko mkubwa baina ya Walibya. Saiful Islam Gaddafi anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya jinai kwa tuhuma za jinai za kivita. Hali ya taharuki imetanda katika duru za Sudani kwa siku kadhaa sasa, huku habari zikisambaa kwamba idadi kubwa ya vijana wa kike walibakwa na kunyanyaswa walipokuwa wakishiriki maandamano ya Jumapili iliyopita dhidi ya utawala wa kijeshi. Duru za haki za binadamu na vyombo vya habari zinawashutumu wanachama wa vikosi vya jeshi la Sudani kuwa wamehusika katika ubakaji wa wasichana wanaoshiriki maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Miji ya Sudani imekumbwa na maandamano ya mara kwa mara tangu Oktoba 25 kupinga maamuzi ya kamanda mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Burhan ambaye alisimamisha hati ya katiba, kutangaza hali ya hatari na kuiondoa madarakani serikali ya kipindi cha mpito. Maamuzi hayo ya Alburhani yalisababisha maandamano na machafuko makubwa ya raia, asasi za kijamii na vyama vya siasa vilivyoamua kupaza sauti ya kuwataka wanajeshi wajitoe kwenye siasa na kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Maandamano hayo ya wananchi wa Sudani yanaendelea licha ya jeshi kumrejesha madarakani waziri mkuu Abdullah Amdok. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema jamii ya kimataifa inapaswa kuiwajibisha Israel na kuiweka kitimoto kutokana na uvamizi na kuzikaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina kwa miaka mingi. Taarifa ya Michael Link imehitaja jamii ya kimataifa imeitaka jamii ya kimataifa kuiwajibisha Israel kutokana na kuendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Palestina kwa miaka 54 sasa. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema katika kumbukumbu ya mwaka wa tano wa kupitishwa azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuzingatia ipasavyo ahadi na sheria zake. Link amesisitiza kuwa bila ya jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti ya kuulaumu utawala wa kizayuni kwa uvamizi huo, hakuna matumaini kuwa wapalestina wataweza kujiamulia hatima yao wenyewe na kumaliza mzozo huo katika siku za usoni. Na mivutano kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki EAC haina manufaa kwa watu wa nchi hizo. Hii ni kufuatia kushuhudiwa baadhi ya ukwamishaji wa kibiashara kati ya nchi za EAC. Mwandishi wetu Kigozi Ismail ametumia ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Kampala. Serikali za ukanda wa Afrika Mashariki zinafaa kutanguliza malengo yaliyokusudiwa kuunda muungano wa nchi za jumuiya hii la sivyo, miaka itapita madhumuni ya kuunda umoja huo yakibaki tu kwenye karatasi. Hayo yamesemwa na waziri wa mashauri ya jumuiya ya Afrika Mashariki Rebeka Kadaga akiwahutubia wanahabari baada ya kukutana na maafisa husika kutoka mataifa ya ukanda huu, kulingana na mkutano uliofanyika Mwanza, Tanzania, mwanzoni mwa Desemba mwaka huu. Kule mpakani kulikuweko vurugu za aina nyingi, kwa hivyo ilitubidi tukizungumzie swala hilo kwa makini zaidi miongoni mwa maafisa husika. Amekadiri kuwa mara nyingi maafisa husika wanaweka hali ya migogoro kwa faida zao za kibinafsi, bila kuagizwa na mawaziri wala viongozi wa kilele katika serikali za eneo hili. Alikuwa akigusia kutoelewana baina ya wachuuzi wa Uganda na Kenya waliokuwa wakizuia mali kutoka nchi mojawapo kuingizwa nchi jirani. Uganda ilikuwa ikizuiwa kuingiza mayai, maziwa na mazao mengine nchini Kenya, huku upande wa Uganda nao ukizingatia kuzuia mali kutoka Kenya kuingizwa Uganda, jambo lililojadiliwa hata kwa ngazi za juu. Kwa bahati njema, wahusika wamechukua hatua mwafaka kabla ya mambo kuvurugika. Ingawa Uganda na Kenya walifikia maelewano mwezi Aprili mwaka huu kwamba nchi hizi mbili ziondoleane masharti na vikwazo vya kiuchumi, nchini Uganda kuna kampeni ya kuzuia uvuvi wa samaki wadogo huku wavuvi na wafanyabiashara kutoka Kenya wakipeleka DRC samaki kupitia Uganda. Kwa hivyo walinda usalama wa Uganda walizuia malori ya Kenya kupeleka samaki DRC, wakihofia kwamba samaki hao labda walikuwa wamevuliwa kutoka maziwa ya Uganda. Kufuatia hayo, maafisa wa Kenya wakaamua kuzuia mali za Uganda kuingizwa Kenya, lakini sasa mzozo huo umetanzuliwa na maafisa wa pande zote mbili Chini ya mfumo mpya wa kibiashara walikubaliana kwamba Kenya itakuwa ikiingiza tani elfu tisini za sukari kutoka Uganda kila mwaka kuanzia mwezi Julai mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Hapo awali Uganda ilikuwa ikiruhusiwa kuingiza Kenya tani elfu kumi na moja za sukari kulingana na protokali ya soko la Komesa. Vilevile, waliafikiana kuwa Kenya iondoe ushuru wa 35 asilimia dhidi ya silinda za gesi tiririka ya petrolia ambazo hutengenezwa Uganda. Uganda na Kenya ni nchi zilizo na uhusiano wa tangu enzi za jadi. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, na imetuhitimishia taarifa ya habari na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho: Umoja wa Mataifa waunga mkono kufanyika uchaguzi wa Libya katika wakati mwafaka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amehimiza kufanyika uchaguzi mkuu wa bunge na rais katika tarehe mwafaka nchini Libya. Antonio Guteres ametoa mwito huo usiku wa kuamkia Ijumaa ya leo na huku akigusia tangazo la tarehe ishirini na mbili Disemba la Tume Kuu ya Uchaguzi ya Libya la kuakhirisha uchaguzi huo na kutangazwa tarehe mpya ya kufanyika kwake. Amesema uchaguzi wa rais na bunge la Libya unapaswa kufanyika katika wakati unaofaa kwa lengo la kuhakikisha makabidhiano ya madaraka yanafanyika kwa amani na kwa njia ya kidemokrasia. Katibu mkuu huyo wa Umoja Mataifa ameipongeza pia Tume Kuu ya Taifa ya Uchaguzi ya Libya kwa kulihimiza bunge la nchi hiyo kuhakikisha linaahirisha mchakato wa kufanyika linarahisisha mchakato wa kufanyika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo katika mwakati unaofaa . Tume hiyo ya uchaguzi ya Libya imependekeza kuakhirisha uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kutoka tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Disemba, yaani leo, hadi mwezi Februari mwakani elfu mbili na ishirini na mbili, baada ya kufanyika maandamano mbele ya jengo la tume hiyo ya watu wanaolalamika kwamba hivi sasa mazingira mazuri hayajaandaliwa ya kufanyika uchaguzi kama huo huko Libya. Sababu ya kushindwa kufanyika uchaguzi huo leo kama ilivyokuwa imepangwa hapo awali imetajwa kuwa ni kutotolewa orodha ya mwisho ya majina ya wagombea, kutopatikana kibali cha kuanza kampeni za uchaguzi na kuwekwa matatizo ya kimahakama kutokana na mashtaka dhidi ya wagombea. Malik Trainer mwanahabari wa kanali ya televisheni Al Jazeera Anasema kuwa katika hali ambayo katika majuma ya hivi karibuni kulikuwa na uwezekano wa kuakhirishwa uchaguzi wa Libya, kulikuweko na hitilafu baina ya tume kuu ya uchaguzi na kamati ya bunge juu ya nani anapaswa kubeba jukumu la tangazo la kuakhirishwa uchaguzi huo. Inaelezwa kuwa kamati kuu ya uchaguzi ilikuwa imetangaza wazi na bayana kwamba bunge ndilo linalopaswa kuzungumzia swala la tarehe mpya ya kufanyika uchaguzi huo. Kuna mitazamo miwili nchini Libya kuhusiana na uchaguzi ambayo imeshindikana kufanyika leo. Kundi moja lilikuwa likisisitiza juu ya kufanyika uchaguzi katika tarehe iliyokuwa imepangwa, likiamini kwamba hatua hiyo itapelekea kupatikana mshikamano wa kitaifa na hivyo kutosambaratika matunda ya kisiasa na kiusalama yaliyopatikana. Kundi la pili lilikuwa likiashiria matatizo na mapungufu ya kisheria, kimahakama na miundombinu na linaamini kwamba kwa kuzingatia matatizo na mapungufu haya yaliyopo kufanya uchaguzi katika mazingira haya kunaweza kuitumbukiza Libya katika kinamasi cha vita vya ndani. Mintarafu hiyo, kadiri siku za kufanyika uchaguzi huo wa bunge na rais zilivyokuwa zikikaribia, ndivyo kulivyokuwa kukishuhudiwa mizozo na mivutano zaidi. Maswala kama kufanyika au kuto kufanyika uchaguzi, namna ya kuendesha zoezi lenyewe, kuainisha vituo vya kupiga kura na kufahamika majina ya wagombea ni miongoni mwa masuala ambayo yamekuwa changamoto kuu kuhusiana na uchaguzi wa Libya ambao sasa umeakhirishwa. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni uzao wa Nabii Isa Masih alaihi salam, takachofuatiwa na sira ya Bibi Fatima alaihi salam kutoka kwa Dr Abdurazak Razak. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki maalumu chenye anwani semayo Nabi Isa alaihi ssalam, roho iliyotakaswa. Ni makala maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa nabii huyo wa Mwenyezi Mungu, ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaiadhimisha katika siku ya tarehe 25 Disemba kila mwaka. Nasi tunatoa mkono wa pongezi na fanaka kwa wasikilizaji wetu wanaoadhimisha siku hiyo. Ni matumaini yetu kwamba wanadamu waliochoshwa na mashaka ya dunia wataweza kufikia kwenye fukwe za amani kwa kufuata na kutekeleza mafundisho sahihi ya mja huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Naam. Mtukufu wa Mwenyezi Mungu Nabii Ibrahimu alaihi ssalam alikuwa mlinganiaji wa tauhidi miongoni mwa wanaadamu. Nabii Musa alaihi salam naye alipiga hatua nyingine ya kujenga umma wa kumwabudu Mola mmoja, na baada yake Mwenyezi Mungu akapitisha kaumu nyingi na kisha akamtuma Isa mwana wa Maryam akiwa na ujumbe huo huo, kwamba hakuna Mungu ila mmoja tu na waliobakia wote ni waja wake. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ambaye ujio wake umeunawirisha ulimwengu kwa nuru ya mafundisho ali ya Mwenyezi Mungu mmoja. Amani iwe pamoja na Isa, nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Amani iwe juu yake na mama yake mtoharifu na salamu zetu za kheri na baraka tunazituma kwa wote, kwa mnasaba huo adhimu, zama nabii wa Mwenyezi Mungu Masih Isa alaihi ssalam, alipodhihiri mlingano wake wa kheri, ulitia nuru ya upendo na imani nyoyo zilizogubikwa na kutu. Alikuwa akizungumzia utukufu na ubora wa binadamu. Akakitumia kitabu cha Mwenyezi Mungu Injili kuhubiri uokovu wa mwanadamu chini ya misingi ya wema na uadilifu. Alifunza wafuasi wake kwamba jamii zilizotopea katika udhalimu na ubeberu zinaweza kuongoka kwa upendo na kuhurumiana. Masih Isa alayhi ssalam ni kutoka kizazi cha Nabii Daud alaihi ssalam na mama yake mtoharifu Bibi Mariam ni mwana wa Imran na ni mmoja wa wanawake wanne bora wa peponi. Mwenyezi Mungu alimbashiria bibi huyo mtukufu kupata mtoto pasina kukutana kimwili na mwanamume, na bishara hiyo ikawa kweli wakati Bibi Mariam alipomzaa mwanawe huyo mwema. Alimchukua na huku akiwa na furaha nusu na majonzi nusu, akaelekea kwa watu wake, moyo ukiwa umejaa wasiwasi. Jamaa zake walipomuona akiwa na mtoto walimwangalia kwa jicho la hasira lililojaa ghadhabu na kumwambia: ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba. Bibi Mariam, ambaye alikuwa amefunga kwa kutosema na yeyote, akawaashiria kwa mtoto, wakasema Vipi tumsemeze aliye bado mchanga yumo katika malezi? Ghafla kile kitoto kichanga kikanyanyua mdomo na ulimi na kuanza kuzungumza maneno ya hekima kikisema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenifanya mbarikiwa popote pale niwapo, na ameniusia sala na zaka maadamu ni hai na nimtendee wema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu. Na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Quran tukufu inamtaja Isa kuwa ni mja na nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu na jina la Isa limetajwa mara 45 ndani ya kitabu hicho kitakatifu. Aidha, Qurani tukufu imemtaja mara 11 kwa lakabu ya Masih Isa, maana yake ni mwokozi, na Masih ina maana ya mtu aliyepakwa kheri na baraka popote aendapo, basi huleta baraka za kimaumbile kama eneo alilokwenda lina ukame mvua ilinyesha hapo, na kama mtu alikuwa kipofu aliona kwa kuguswa tu na mtukufu huyo, na kama mtu alikuwa mgonjwa alipona kwa ishara yake tu. Nabi Isa alaihi salam pia anatajwa na Quran kwa jina la Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu, na amepata umaarufu wa jina hilo miongoni mwa manabii. Kama mnavyojua wapenzi wasikilizaji, maneno hutengenezwa na sisi binadamu ili kuonyesha siri ya makusudio yetu tunapotamka. Vilivyoko ulimwenguni vyote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhihirisho la sifa kuu na zisizotasawirika za Allah subhanahu wa taala. Hivyo kutumika istilahi hii ya Kalimatullah, yaani neno la Mwenyezi Mungu kuhusu Nabii Isa kuna maana ya kuwa yeye ni mmoja wa viumbe wa Mwenyezi Mungu wa aidha, Quran inasisitiza kuwa Isa ni mwana mbarikiwa wa mwanadamu, yaani mama yake ni Bibi Maryam mtoharifu, mithili ya wanadamu wengine. Nabii huyo amepitisha kipindi cha kuwa janini ndani ya tumbo la mama yake, na baada ya kuzaliwa mithili ya watoto wengine alinyonya maziwa akabebwa na mama yake na kulelewa kama ada kwa watu wote. Kiumbe kama huyu mwenye sifa za ulimwengu wa kimaada na kuathiriwa na mabadiliko ya kimaumbile, vipi tutakuja kusema ni Mungu, na vipi tutamuweka kwenye daraja moja na Mwenyezi Mungu? Baadhi ya Wakristo hutoa hoja wakasema, kwa vile kuzaliwa kwa Nabii Isa alayhi salam hakukuwa kwa kawaida na alizaliwa kimiujiza pasina mama yake kukutana na mwanamume, basi yeye ni Mungu. Lakini inaonekana wanasahau kwamba Nabii Adamu alayhi salam, yeye si tu amezaliwa bila ya baba bali hata huyo mama naye hakuwa naye na wala haitwi Mungu. Akthari ya hayo ni kuwa mwenyewe nabii Isa alayhi ssalam siku zote alikuwa akikiri na kusisitiza kwamba yeye ni kiumbe kama viumbe wengine, ni binadamu kama binadamu wengine, na kwamba Mungu ni mmoja tu anayepaswa kuabudiwa na viumbe wote tunasoma katika hadithi kwamba siku moja wakati nabi isa alaihi ssalam akiwa tayari ametimia miaka 30 iblisi alimjia pembeni mwa baitulmuqaddas na kumuuliza ewe isa je wewe ndiye yule mungu mkubwa ambaye umezaliwa pasina baba nabi isa akamjibu waadhama na utukufu ni wa yule aliyeniumba mimi pasina baba Ibilisi akauliza, Ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu anayefufua watu? Nabii Isa alaihi salamu akajibu, ewe Ibilisi, huyo Mwenyezi Mungu mtukufu na mkubwa ndiye aliyeniamrisha na kuniidhinishia nifufue wafu, hivyo mimi na hicho ninachokifufua sote tutafariki dunia na itakayobakia ni dhati ya Mwenyezi Mungu tu. Kadiri Ibilisi alivyotumia hila zake za kujaribu kumpa sifa Nabii Isa ili amfananishe na Mwenyezi Mungu, ndivyo Nabii Isa alaihi ssalam alivyokwepa hila hizo na kutoa majibu kibusara na kwa mwono mpana ajabu. Mwishowe Ibilisi akasema, ewe Isa, wewe ndiye yule ambaye mbingu na ardhi ziko chini yake na ndiye unayesimamia mambo yote ya viumbe. Maneno hayo yalimkasirisha sana Nabii Isa alaihi ssalam, na kusema, ninaamini kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kutukuka na hayo yote unayoyasema. Nina kikanusha unachokisema kwa kadiri ya vitu vilivyojaa mbinguni na ardhini na kwa kadiri ya kalamu zinazoweza kutumika kuandikia elimu isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu, na kwa uzito wa arshi yake, ninamtakasa Mwenyezi Mungu na uliyoyasema. Kwa yote hayo ahadi Mwenyezi Mungu awe radhi na mimi. Wasikilizaji wapenzi, siku ya kuzaliwa Nabii Isa alayhi salam, nchi za Kikristo hujaa hali ya furaha na sherehe nyumba hupambwa kwa mapambo mbalimbali mbali, na watoto wa Kikristo hufurahia zawadi za Krismasi wanazotunukiwa wakati huo. Watu wote huzungumzia upendo na kuhurumiana. Hata hivyo, uhakika wa mambo katika ulimwengu huu uko katika sura tofauti kabisa. Kila mmoja anajua kwamba Nabii Isa alaihi ssalam alikuwa akiwalingania watu kuwalinda na kuwasaidia madhulumina na wanaokandamizwa. Alikuwa akikaa kwa heshima pamoja na wanyonge na akila chakula pamoja nao. Lakini cha kusikitisha ni kuwa baadhi ya serikali zinazodai kumfuata masihi Isa zimeuzongazonga ulimwengu kwa fitna kubwa, machafuko, ubadhirifu na ufisadi kutokana na tabia zao za kibeberu na kupenda kudhulumu wengine. Leo hii Wakristo ulimwenguni wanamtafuta Masihi Isa kanisani tu na wanaona kuwa Ukristo unaishia kwenye siku za Jumapili na pengine Jumamosi tu, siku ambazo hupata fursa ya kuimba kanisani, kwa wale walio na wakati wa kwenda huko makanisani. Hata hivyo, Wakristo husahau kuzingatia mafundisho ali ya Nabii huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Masihi Isa alaihi salam amenukuliwa akisema, tubuni kwa Mungu kwa ikhlasi kamili, kuweni wajawema na msiwe wafalme madhalimu na wala mafarao makatili, kwani dhalimu yoyote hataweza kumkimbia mfalme wa siku ya malipo. Katika sehemu nyingine ya mafundisho yake, Masihi Isa alaihi salam aliwaambia wafuasi wake kwamba Nyumba yenye kiza huleta faida gani kama paa lake litawashwa taa, lakini pambizoni mwa nyumba ni kiza na kunatisha? Hivyo, kama nuru ya elimu itatoka midomoni mwenu, lakini nyoyo zenu zikashindwa kuitumia, mujue hakutakuwa na faida kwenu. Basi harakisheni kuwasha taa katika nyumba zenu zenye kiza ili muweze kuzinawirisha nyoyo zenu nyeusi kwa nuru ya hekima. <mulia> Kwa mara nyingine tena, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa masihi Isa mtume mtukufu wa mwenyezi Mungu. wa ala alihi ltayibin ltahirin waashabihi lghuri lmayamina wabaad. Kama simulizi ya Bibi Fatima alayha salam, ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani? Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi, lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha lailata juma Nimemwona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa aljuma wa alhamisi kuamkia aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. falamtazal raki'atan sajidatan hatta talaha amudu subhi, basi akuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza na nikajibiwa, hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna unavyozungumza kwa heshima bila kukemeana mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari, anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana. Mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika lakini vile vile, hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha, akaoa, akaacha mara saba, mara nane, kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida. Kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo, vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama. Kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kila wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo haya ndiyo tunaoyaona, kwamba hawa watoto hawa Alhasan Walhusein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakina mama wamekaa, wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo, haya mambo matatu ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume, na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa, Leo ni Jumaa, tarehe 19 jamadi Jamadil awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 24 Disemba mwaka 2021. Siku kama ya leo, miaka 532 iliyopita, Abulfadl Abdurahmani Suyuti, mashuhuri kwa laqabu ya Jalaludin fakihi mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Cairo. Jalaluddin Suyuti alizaliwa mwaka 849 hijiria, na alihifadhi Qurani tukufu akiwa bado kijana. Suyuti kwa miaka kadhaa alijifunza masomo ya fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha ya Kiarabu na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Cairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwa vitabu hivyo ni al-iqtirah, alkitabu lkabir al na tarikhu lkhulafa. Miaka 497 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Vasco da Gama, baharia na mvumbuzi mashuhuri wa Kireno. Da Gama alizaliwa mwaka 1460 miladia. Mwaka 1498 Baharia huyo wa Kireno alifanya kazi muhimu ya kuvumbua njia ya majini kutoka Ulaya hadi bara la Asia na India. Miaka 156 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, kundi la siri lililojulikana kwa jina la Ku Klux Klan ambalo liliitakidi kwamba watu weupe ni jamii ya watu bora zaidi na wa daraja la juu liliasisiwa nchini Marekani kwa shabaha ya kupambana na watu wa jamii nyinginezo, hususan raia weusi. Japokuwa kundi la Ku Klux Klan lilipigwa marufuku miaka minne baada ya kuasisiwa kwake, lakini hadi kufikia sasa limeshafanya mauaji mengi dhidi ya raia weusi wa Marekani, kutesa, kuwaudhi, kuzusha hofu na kutoa vitisho dhidi yao. Siku kama ya leo miaka sabini iliyopita Libya ilipata tena uhuru wake baada ya kupasishwa azimio la Umoja wa Mataifa, na Muhammad Idris al Mahdi akateuliwa kuwa mfalme wa nchi hiyo. Awali Libya ilijulikana kwa jina la Tripoli na kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya himaya kubwa ya nchi za kigeni. Katika karne ya kumi na sita, Libya ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la utawala wa Uthmania. Vilevile, wakati wa kukaribia vita vya kwanza vya dunia nchi hiyo ilivamiwa na Italia, lakini wananchi wa Libya walipambana vikali na wavamizi hao kutoka Ulaya. Katikati kati ya vita vya pili vya dunia, Uingereza na Ufaransa ziliikalia tena kwa mabavu nchi hiyo na hatimaye Libya ikajipatia uhuru mwaka 1951. Msikilizaji wetu mwingine huyu ni kutoka visiwa vya Komoro, anasema asanteni sana matangazo ya idhaa ya Kiswahili Iran. Anasema huku Komoro, Anjuan, anasema wanaipata. Shukran sana. Anataka kuunganishwa nasi, tutakuunganisha. Na msikilizaji wetu mwingine hapa, maoni yake ni Ismaili Hamisi Ramadhani Warunzewe, Geita, Tanzania yeye ametutumia picha hapa, tutazifungua. Shukran sana. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, yanakomea hapa kwa usiku huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katika ujumbe wake wapongezi kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani wa Wakristo wote kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi Masih alaihi ssalam, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani Saidi Ibrahim Raisi amekutaja kuzaliwa kwa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu kuwa ni fursa ya kukumbuka ruwaza njema ya kuwapenda wanadamu na, na kutoa bishara njema kwa watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Raisi wa Rusia amekosoa hatua za kuhujumu na kupiga vita Uislamu na matukufu ya dini hiyo katika nchi za Magharibi. Rais Vladimir Putin wa Rusia aliyekuwa akizungumza na waandishi wa habari mjini Moscow amekosoa hatua ya karibuni ya kuhujumu Uislamu katika nchi za magharibi, na akasema kuvunjia heshima wa Uislamu na mtume mtukufu wa Uislamu ni sehemu ya uhuru, si sehemu ya uhuru wa kusema na kujieleza. Na khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran amesema katika zama hizi za giza ambapo siasa za Marekani na mamluki wake zinachochea ukosefu wa usalama na machafuko katika eneo la magharibi mwa Asia na dunia, mfumo wa kiislamu wa Iran umeweza kuboresha pakubwa kiwango cha usalama katika eneo hilo. Hojatu islamu alimuslimin muslimin Said Muhamad Hassan Abu Turabi Fard ameasema hayo katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran iliyohudhuriwa na maelfu ya waumini. Shukrani sana wasikilizaji wote waliotuma maoni yao. Shukran sana kwa wasikilizaji walioandamana nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na watakia usiku mwema. Kwaherini.