Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com sw. Aidha, katika masafa ya fm 105.3 maarifa fm Tanga, 101.9 maarifa fm mwanza 997 Maarifa FM Kigoma, 141 Maarfm Twaa na 991 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni pl 9893565487, email yetu ni swahili radio atayaribtaari na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa mchana huu, tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na mwendelezo wa vipindi vyetu maalum kuhusiana na Ayam Fatimia. Tutakuwa pia na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Abdullahian asema uhusiano wa Iran na Iraq ni imara na amilifu katika nyuga zote. Baada ya kushadidi mashambulio dhidi ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa yatoa onyo kali kwa wavamizi. Watu wasiopungua watano wafariki dunia katika ajali andege, ya ndege mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa wahimiza kufanyika uchaguzi wa Libya katika wakati mwafaka. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uhusiano wetu na Iraq ni imara na amilifu katika nyuga zote na kuna ushirikiano mkubwa baina ya nchi hizi mbili. Ndugu Hussein Amir Abdullahian amesema hayo kupitia ujumbe wake katika mtandao wa kijamii wa Instagram, na huku akigusia mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein hapa Teheran, amesema uhusiano wa Teheran na Baghdadi ni wa kistratejia kwa maana halisi ya neno. Amesema mabadilishano ya kibiashara na safari za mara kwa mara za viongozi wa nchi hizi mbili, pamoja na wananchi wa Iran na Iraq kutembeleana muda wote bila kusita, ni ushahidi wa wazi wa kuimarika sana uhusiano wa pande hizi mbili. Amesema kwamba kwa mwaka inakadiriwa watu milioni nne wa nchi hizi mbili wanaingia na kutoka katika nchi hizo kwa ajili ya kufanya ziara na utalii. Waziri wa mambo ya nje wa Iran vilevile amegusia safari ya wiki ijayo ya waziri wa, baraza, waziri wa barabara na ujenzi wa miji wa Iran mjini Baghdad, na kusema Teheran imeazimia kikweli kweli kufanikisha ujenzi wa barabara ya reli kutoka hadi Basram tena haraka iwezekanavyo. Amir Abdulahian pia amesema kwa juhudi za waziri wa mambo ya nchi wa Iraq mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yatafanyika tena mjini Baghdad na ameshukuru juhudi za serikali ya Iraq za kusaidia kuondoa su tafahumu iliyopo baina ya Saudia na Iran na kuhakikisha uhusiano wa Teheran na Riadh unarejea katika hali yake ya kawaida. Waziri wa mambo ya nchi wa Iraq Fuad Hussein aliwasili hapa Teheran juzi Jumatano na ameonana na viongozi mbalimbali wa ngazi za juu wa Iran. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen yenye makao makuu yake mjini Sanaa ametoa onyo kali kwa Saudia na wavamizi wenzake ambao wameshadidisha vibaya mashambulio ya kikatili dhidi ya wananchi wa mji mkuu wa Yemen na amesema moto wa wananchi mashujaa wa Yemen utaunguza mataji ya tawala zao. Televisheni ya Masira imeripoti habari hiyo na kumnukuu Muhamad Nasir Alatifi akisema kwamba kupambana na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ni chaguo la kistratijia lisilorudi nyuma kwa taifa la Yemen na mapambano hayo yataendelea hadi uvamizi utakapokomeshwa mzingiro dhidi ya Yemen utakapoondolewa na wavamizi wote kutimuliwa katika kila shibri ya ardhi ya Yemen. Waziri huyo wa ulinzi wa Yemen vile vile amesema kulilinda taifa na kukomboa kila shibri ya nchi hiyo kutoka mikononi mwa wavamizi ni jambo la kujivunia, na kwamba hata kama nchi zote za kishetani za waovu vamizi na za watenda jinai zitaungana kuishambulia Yemen taifa hilo la Kiislamu halitorudi nyuma katika kujihami na kufanikisha malengo yake matakatifu ya kulilinda taifa. Vilevile amesema mji wa Maarib utakombolewa karibuni hivi na kwamba wanajeshi wa Uingereza walioko katika mkoa wa Almahra ni wanajeshi vamizi kama wavamizi wengine tu. Ama kuhusu njama za Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati na Saudi Arabia za kufungulia njia ya utawala wa kizayuni kuingia na kudhibiti baadhi ya visiwa vya Yemen, waziri wa ulinzi wa Yemen amesema tuna taarifa za kutosha kuhusu njama hizo, na kamwe hatuwezi kutulia ila baada ya kukomboa kila shibri ya ardhi ya Yemen, na kwamba wazayuni na vibaraka wao wataelewa makusudio yetu katika siku za usoni. Watu wasiopungua watano wamefariki dunia baada ya ndege ndogo waliokuwa wamepanda kuanguka katika eneo la Shabunda la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyombo vya habari vya kieneo vimetangaza habari hiyo na kuinukuu wizara ya usafiri ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikisema kwamba ndege hiyo ilikuwa inatokea Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini, kuelekea katika kijiji cha Kalehe cha mji wa Shabunda wa jimbo la Kivu Kusini na imeua watu wote watano waliokuwemo kwenye ndege hiyo ambao ni rubani na wahudumu wawili wa, wa ndege pamoja na wasafiri wengine wawili. Ripoti imemnukuu afisa mmoja wa wizara ya usafiri ya DRC akisema kuwa hali mbaya ya hewa huenda ndiyo iliyosababisha ajali hiyo. Kwa upande wake televisheni ya Aljazira imemnukuu waziri wa usafiri wa jimbo la Kivu Kusini akisema watu wasiopungua watatu wamekufa kwenye ajali hiyo, wakati afisa mwingine mmoja amesema watu wote watano waliokuwemo kwenye ndege hiyo wamefariki dunia. Ijapokuwa ufafanuzi kamili wa ajali hiyo ulitolewa jana Alhamisi, lakini ajali yenyewe ilitokea siku ya Jumanne katika kijiji cha Keisha kilichoko umbali wa kilomita 15 kutoka mji wa Shabunda. Nalo shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa ndege hiyo ya shirika la Malo Aviation iliondoka Goma siku hiyo ya Jumanne kuelekea Shabunda, lakini ilianguka njiani kabla ya kufika na kokwenda. Waziri wa Usafiri wa Jimbo la Kivu Kusini Bwana Matthew Malumbi amenukuliwa akisema kuwa huenda idadi ya waliokuwemo kwenye ndege hiyo ilikuwa watu sita, si watano. Ajali kama hizo zinatokea mara kwa mara Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wasiopungua 27 walifariki dunia wakati ndege ndogo ilipoanguka mwaka elfu mbili kumi na tisa katika eneo lenye watu wengi mjini Goma. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amehimiza kufanyika uchaguzi mkuu wa bunge na rais katika tarehe mwafaka nchini Libya. Antonio Guterres ametoa mwito huo usiku wa kuamkia leo Ijumaa na huko akigusia tangazo la tarehe 22 Disemba la tume kuu ya uchaguzi ya Libya la kuakhirisha uchaguzi huo na kutangazwa tarehe mpya ya kufanyika kwake. Amesema uchaguzi wa rais na bunge la Libya unapaswa kufanyika katika wakati unaofaa kwa lengo la kuhakikisha mabadilishano ya madaraka yanafanyika kwa amani na kwa njia ya kidemokrasia. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameipongeza pia tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya kwa kulihimiza bunge la nchi hiyo kuhakikisha linarahisisha mchakato wa kufanyika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo katika wakati unaofaa tume hiyo ya uchaguzi ya Libya imependekeza kuakhirishwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kutoka tarehe 24 mwezi huu wa Disemba, yaani leo, hadi mwezi Februari 2022, na baada ya kufanyika maandamano mbele ya jengo la tume hiyo ya watu wanaolalamika kwamba hivi sasa mazingira mazuri hayajaandaliwa ya kufanyika uchaguzi kama huo baada ya mahakama rufa ya rufaa ya Tripoli kupinga marufuku ya kushiriki katika uchaguzi huo Saif al-Islam Gaddafi na Jenerali Khalifa Haftar, kumezuka mivutano kuhusu tarehe hasa inayopaswa kufanyika uchaguzi huo. Katika upande mwingine, madola ya kigeni yenye ushawishi nchini Libya inaonekana yameshinikiza serikali ya mpito ya nchi hiyo na kupelekea tume ya taifa ya uchaguzi kuakhirisha uchaguzi huo hadi mwezi Februari mwakani na rais Vladimir Putin wa Russia amesema kuwa nchi zilizoivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa muda wa miaka ishirini ndizo hasa zenye jukumu nambari moja la kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo. Putin alisema hayo jana mbele ya waandishi wa habari mjini Moscow na kusisitiza kuwa wananchi wa Afghanistan wanahitajia mno misaada ya kiuchumi na kwamba nchi zenye jukumu kubwa zaidi katika jambo hilo ni zile za Magharibi, ikiwemo Marekani ambazo zimeikalia kwa mabavu kwa muda wa miaka 20 nchi hiyo, na kuvuruga uchumi wake, kusambaratisha muundo wa kijamii na kuangamiza vibaya miundo mbinu yake. Rais huyo wa Rusia vilevile amesema hatua ya awali kabisa inayopaswa kuchukuliwa hivi sasa ni kufunguliwa mali za Afghanistan zilizozuiliwa na madola hayo hayo ya magharibi, hasa Marekani, ambayo ndiyo yaliyoangamiza uchumi na miundo mbinu ya Afghanistan. Ikumbukwe kuwa nchi za Magharibi, hasa Marekani, zimezuia mali na mitaji ya Afghanistan kwa kisingizio cha kurejea madarakani kundi la Taliban nchini humo, wakati hayo hayo madola ya Magharibi ndiyo yaliyosababishia maafa ya hivi sasa Afghanistan, na ndizo zilizohusika kwa namna moja au nyingine kurejea madarakani kundi la Taliban. Baada ya kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa muda wa miaka 20 nchi za magharibi, ikiwemo Marekani, ziliondoa ghafla wanajeshi wao nchini Afghanistan na kufungua uwanja wa kurejea madarakani kundi la Taliban tarehe 15 Agosti mwaka huu. Madola hayo ya magharibi yaliondoa ghafla wanajeshi wao katika hali ambayo uvamizi wao wa miaka 20 haukuwa na matokeo mengine ghairi ya uharibifu usioelezeka, kuenea vitendo vya kigaidi, madawa ya kulevya, vita, ukatili, ukosefu wa utulivu na amani, na mauaji ya mamia maelfu ya watu, mbali na idadi kubwa isiyo na kifani ya wakimbizi wa Afghanistan. Mwisho wa taarifa habari za dunia. barabara kabisa. Hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema: kupasisha UN azimio la kufungua njia za misaada Afghanistan baada ya maandamano ya kulalamikia ubeberu wa Marekani mjini Kabul. Mwanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano alipasisha kwa kauli moja azimio la kurahisisha kutumwa misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan baada ya wakazi wa Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, kufanya maandamano ya kulalamikia ubeberu wa Marekani wa kuzuia mali za nchi yao na kuwasababishia matatizo makubwa wananchi hao. Baada ya kupasishwa azimio hilo, sasa itawezekana kutumwa misaada ya kibinadamu nchini humo, lakini kundi la Talibani bado limefungiwa kudhibiti misaada hiyo. Kwa mujibu wa azimio hilo, vyanzo vya kiuchumi na bidhaa pamoja na mahitaji ya lazima yatafunguliwa njia za kuingia nchini Afghanistan kwa ajili ya masuala ya kibinadamu. Ama kuhusu maandamano ya mjini Kabul, vyombo vya habari vya kundi la Taliban vimesambaza picha na mikanda ya video inayoonyesha maandamano hayo, ambapo Waafghani wamelalamikia vikali Marekani kwa kufanya ugaidi wa kifedha dhidi ya watu wa kawaida wa Afghanistan. Mamia ya wakazi wa mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, wameandamana katika mitaa ya mji huo hadi mahali ulipo ubalozi uliofungwa Marekani, wakihimiza kuachiliwa mali na fedha za nchi hiyo zilizozuiliwa na Washington na nchi nyingine za Magharibi. Wahanga wakuu wa hatua hiyo ya kibeberu ya Marekani na nchi nyingine za Magharibi ni watu wa kawaida, wanawake na watoto wadogo wa, wa Afghanistan. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yaliyoandikwa tuacheni tupate riziki ya kula na tupeni pesa zetu zilizozuiliwa, wameiita Marekani kuwa ni mkoloni na kuitaka iziachie haraka iwezekanavyo fedha za Afghanistan ilizozizuia. Ilitarajiwa kuwa baada ya kutoka wanajeshi wa Marekani na NATO huko Afghanistan, hali ya kimaisha ya wananchi wa nchi hiyo ingeliboreka. Lakini hali imekuwa kinyume chake kabisa. Marekani imezuia mali za Afghanistan na hivyo kuzusha mgogoro mpya kwa wananchi wa nchi hiyo. Maandamano hayo yamefanyika katika hali ambayo, baada ya Taliban kushika tena hatamu za uongozi nchini Afghanistan tarehe 15 Agosti mwaka huu, Marekani na nchi nyingine za Magharibi zilichukua hatua ya kuzuia mitaji na mali za Afghanistan zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 9.5, lengo la kuhakikisha uongozi wa Taliban unashindwa kuendesha nchi. Hali ya kiuchumi nchini Afghanistan ni mbaya sana hivi sasa, kiasi kwamba waajiriwa wa serikali kuanzia madaktari mpaka walimu pamoja na watumishi wa umma wa sekta za kiidara bado hawajalipwa mishahara yao kwa miezi kadhaa sasa. Irani, Irani, Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Iran yafanya mazoezi makubwa ya kijeshi huku kamanda mwandamizi akitoa onyo kali kwa utawala haramu wa Israel. Balozi wa Iran nchini Yemen afa shahidi, kiongozi mwadhamu atuma salamu za rambirambi, na Umoja wa Mataifa waipongeza Iran kwa kuwapa huduma wakimbizi. Karibuni wiki hii. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC limefanya mazoezi makubwa ya kijeshi yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam 17 katika Ghuba ya Uajemi, lango bahari la Hormos na pwani ya mikoa ya Hormos Gan, Busher na Khuzestan. Mazoezi hayo yamefanyika kwa shabaha ya kukabiliana na vitisho vya aina mbalimbali vya adui. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Hussein Salami amezungumza na mwandishi wa redio Teheran pemizoni mwa mazoezi hayo na kusema jeshi la majini la IRGC linatumia teknolojia mpya hasa ile ya akili ya kubuni au artificial intelligence. Akifafanua kuhusu baadhi ya zana zilizofanyiwa majaribio katika luteka hiyo, meja jenerali Salami amesema Kile ambacho kimezingatiwa katika mazoezi ya leo ni viwango vya juu na ustadi wa mifumo yote ya ulinzi. Tumefanyia majaribio ndege zisizo na rubani za kikosi ha, cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na zimeweza kulenga shabaha yukiswa, kwa ustadi wa hali ya juu. Pia tumefanyia majaribio makombora kutubo ya balistiki pa, ya jeshi la majini la IRGC yukiswa, makombora yukiswa, hayo yamefuatiliwa mubashara hadi yalipolenga shabaha kwa kiwango kikubwa mefanya majaribio pia ya makombora ya cruise. Wakati huo huo, kamanda wa kamandi kuu ya Hatamulanbia sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametoa onyo kali kwa upande wowote unaotoa vitisho dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia na jeshi la Iran. Meja Jenerali Ghulam Ali Rashid, kamanda wa kamandi kuu ya Hatamul Anbia sallallahu alayhi wasallam, amesema na hapa namnukulu, tishio lolote kwa vituo vya nyuklia na jeshi la Iran litakabiliwa na jibu kali. Meja Jenerali Rashid ameongeza kuwa utawala wa kizaini wa Israel hauwezi kutoa vitisho dhidi ya vituo vya nyuklia na jeshi la jamhuri ya kiislami ya Iran bila ya ruhusa na uungaji mkono wa Marekani kamanda huyo ameashiria ushiriki kamili wa Iran katika mazungumzo ya nuklia ya Vienna na ushirikiano wake mkubwa na jamii ya kimataifa, na kuongeza kuwa iwapo vitisho hivyo vitatekelezwa kivitendo, basi jeshi la jamhuri ya kiislami ya Iran litashambulia vikali vituo, kambi, njia na anga iliyotumiwa kwa ajili ya hujuma kama hiyo. Hivi karibuni vyombo vya habari vya utawala wa kizaini wa Israel vilimnukuu waziri wa vita wa utawala huo bandia akisema kwamba ameliagiza jeshi la Israel kuwa tayari kwa ajili ya operesheni ya kijeshi dhidi ya Iran. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wametoa ujumbe wa hongera na pole kufuatia kuwaga dunia kwa namna ya kufashahidi Hasan Irlu, balozi mwanajihadi na mchapakazi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen. Sehemu moja ya ujumbe huo wa Ayatullah Said Ali Khamenei imeeleza kuwa linatoa mkono wa pole na hongera kuaga dunia kwa namna ya kufashahidi balozi mwanajihadi na mchapakazi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen, Hasan Hirlu, kwa familia yake azizi, na kwa marafiki na wanafikira wenzake waliokuwa nao katika awamu mbalimbali za jihadi na juhudi zake za muda mrefu. Katika ujumbe wake huo Ayatullah said ali Khamenei ameongeza kuwa faili lake ni la kujivunia kutokana na jihadi yake ya kisiasa, jitihada zake za kidiplomasia na harakati za kijamii. Kaka zake wawili wametangulia kabla ya kupata daraja ya kufa shahidi. Rehma za Mwenyezi Mungu zimshukie ndugu huyu mwanajihadi pamoja na familia yake yenye subra basira na moyo wa kujitolea. Takumbuka kuwa tukio la kufa shahidi Hasan Irlu, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Sana, kwa mara nyingine tena limedhihirisha ukubwa wa jinai zinazoendelea uh kufanywa na utawala uh wa kiimla wa Ali Saud. Kabla ya kufa shahidi na baada ya kuwa mahututi, Irlu alisafirishwa Uh, kurejeshwa Iran kwa ndege iliyotumwa na serikali ya Iraq huko uwanja wa ndege wa Sana, lakini hatua hiyo ilichukuliwa kwa kuchelewa, kwa sababu ni baada ya kuona balozi huo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran yuko mahututi, ndipo Saudi Arabia ilitoa kibali cha kusafirishwa ili arejeshwe Iran. Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema kuhusiana na suala hilo kwamba shahidi Irlu, ambaye alikuwa majeruhi wa silaha za kemikali za wakati wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Baath wa Iraq, alipatwa na ugonjwa wa korona Yemen alipopelekwa kikazi, lakini kwa masikitiko alirejea nchini akiwa katika hali mbaya kutokana na baadhi ya nchi kuchelewa kutoa ushirikiano. Itakumbukwa kuwa Saudi Arabia imeweka mzingiro wa angani, ardhini na nchi kavu dhidi ya Yemen tokea anzishe vita dhidi ya nchi hiyo mwaka elfu mbili kumi na tano. Uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ni wa kiufundi, maadamu hautaingizwa kwenye masuala ya kisiasa, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Said Katib Zade amesema hayo katika kikao cha kila wiki na waandishi habari wakati alipokuwa akijibu swali la mwandishi wa Iran Press kuwa kamera za IAEA zitawekwa katika kituo cha nyuklia cha Karaji. Hatibzade pia ameashiria uharibifu wa makusudi uliofanywa katika kituo cha nyuklia cha Karaji na kusema IAEA imetangaza kuwa kadhia hii itachunguzwa kwa mujibu wa vigezo vya kiusalama na kisheria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema aina ya uharibifu itabaini ni nani aliyehusika. Aidha, ameeleza kuwa baada ya uchunguzi wa kiusalama kamera za IAEA zitawekwa tena katika kituo hicho cha nyuklia cha Karaji. Maadamu uhusiano wa Iran na IAEA uko katika fremu hii iliyoainishwa ya kiufundi hakutakuwa na matatizo yoyote. Sisi tumeshafahamisha IAEA kuwa ijiweke mbali na masuala au misimamo ya kisiasa, na ikifanya hivyo mazingira ya kazi yatakuwa mazuri na mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ukarimu wake mkubwa katika kuwapa huduma wa kuapa, wakimbizi hasa wale waliodhulumiwa kutoka nchi jirani ya Afghanistan. Akizungumza Jumapili hapa mjini Teheran, Filipo Grandi ameashiria muamala mwema na wa kibinadamu wa watu wa Iran kwa wakimbizi na kuongeza kuwa Umoja wa Mataifa unajitahidi kuhakikisha amani inarejea Afghanistani ili kuandaa mazingira ya wakimbizi kurejea. Grandi amesema hayo wakati alipokutana na kufanya mazungumzo na naibu waziri wa mambo ya ndani wa Iran, Hussein Zulfakari. Akifafanua zaidi kuhusu ukarimu wa Iran kwa wakimbizi eh, Filippo Grandi amesema And as I have just We continue to be very kama other ambavyo imebainishwa katika mazungumzo yangu na naibu waziri wa mambo ya ndani, tunaendelea kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana uh, na ukarimu wake kwa mamilioni ya wakimbizi kutoka Afghanistan na maeneo mengine katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Iran inawapa wakimbizi huduma za kiafya na kielimu na ni nchi chache sana duniani ambazo zinafanya kama hivyo. Itakumbukwa kuwa mwaka 2015 kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema hivi kuhusu haki ya kupata elimu watoto wakimbizi kutoka Afghanistan: hata wale ambao wako nchini kinyume cha sheria, mtoto Mwafghani, hata yule ambaye yuko Iran kinyume cha sheria na bila nyaraka zozote, hapaswi kunyimwa fursa ya kujiendeleza kimasomo na wote wanapaswa kusajiliwa katika shule za Iran. Mwisho wa kunukulu. Agizo hilo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu lazima wa watoto wote wa afghani wakimbizi nchini Iran kupata masomo katika shule za kiserikali ni kati ya sera bora zaidi za za kuwahudumia wakimbizi na sera kama hiyo ni ya aina yake na ya kipekee duniani. Namopenye usikilizaji la ziada sina kutoka hapa Teherani, la kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho katika makala yetu hii ya Iran juma hili, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumaa, Disemba 24, 2021 linakunjuliwa na gazeti la An-Nur la nchini Tanzania ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kipigo gerezani Ukonga ni kwa Waislamu wenye tuhuma za ugaidi, wadaiwa kuingiza risasi ndani ya selo. Vilevile limeipa kipaumbele habari inayosema waziri mkuu Kanada apinga sheria inayozuia vazi la staha la hijab. Ama kwa upande wa gazeti la Daily News, habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema daa yapata shilingi bilioni 346 za mradi wa ardhi; Samia ateua wakuu wapya watatu wa bodi mbalimbali, na jumuiya ya Afrika Mashariki EAC yahimiza mapambano ya pamoja ya uviko 19. Kwa upande wake gazeti dada la Habari Leo limeandika, Mbarawa awajia juu wanaovuruga bandari REA yataja mafanikio na mikakati yake ya kusambaza umeme vijijini na baba wa mwanafunzi SUA aliyeuawa atoa ya moyoni. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika bila ya kukamilisha vibali hakuna kuingiza lori bandarini, ni mkakati wa kupunguza foleni za malori yanayoingia na kutoka bandarini. Profesa Mbarawa afanya ziara usiku na kukerwa na msongamano wa malori vile vile limeandika serikali yatenga bilioni 46 za ujenzi wa vyuo vya ufundi na Ruasa kufikisha maji vijiji 57 Manyara kufikia Juni mwakani. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi tunasoma kilio cha madereva kuhusu breakdown. Wasema mbali na uchakavu wake, lakini pia hutoza fedha nyingi zaidi ya kazi zake. Tarime walia maji yenye kemikali katika mgodi um wamiliki wa mabasi mbaroni kwa kupaisha nauli. Hao ni wamiliki watatu mahakama, ma wamiliki sita mahakama ya ikatalia serikali kutetia tozo na elfu mbili ishirini na moja ni mwaka wa mbowe na mahakama. Tukija upande wa gazeti la Nipashe tunasoma mbarawa azuru bandarini usiku ashuhudia msongamano wa malori aziweka mtegoni taasisi husika habari zake nyingine katika ukurasa wake wa mbele zinasema, baroni kwa tuhuma za kuua kwa malipo ya shilingi laki moja na nemke yasema maji ya mgodini Manyara yamejaa sumu. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la majiri inasema, polisi wafunguka, askari mkata rushwa ni kuhusiana na sababu za kutopandishwa cheo alichopewa na AGP Siro baada ya Kataa rushwa milioni kumi, apewa karipio kali. Kupanda bei ya mbolea kwa waibua ACT Wazalendo, na wachafuzi wa mazingira Tanga kupigwa faini ya shilingi hamsini elfu. Na kwa upande wa Kenya, Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema uviko 19 Kenya yavunja rekodi zake zote za kiwango cha juu cha maambukizi. Kenya imeripoti kugundua wagonjwa 3746 wa corona kwa siku moja kutoka sampuli 11537 11, katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita na kupandisha kiwango cha wagonjwa wa corona kwa asilimia 32 nukta. Vilevile vile limeandika NGO yaenda mahakamani kupinga tishio la kufutwa leseni za redio. Uhuru asema siwezi kusubiri zaidi ya hapa kuendesha gari kwenye barabara kuu. Raila akumbusha machafuko yaliyotokea kabla na baada ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili na saba elfu mbili na nane ahimiza yasitokee tena. Na watu watatu wafariki dunia na 23 wajeruhiwa katika ajali ya barabarani zilizotokea Kisii na Kisumu. Tumalizie na magazeti ya nchini Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema watu 15 wapandishwa kizimbani kwa kuhusishwa na waasi wa ADF na kusaidia magaidi. Serikali ya Uganda yapanga kuweka sheria mpya za kuwadhibiti wasiopiga chanjo za korona. Manispaa ya jiji la Kampala yapasisha mpango wa kubadilishwa majina ya mitaa na barabara. Na wizara ya afya ya Uganda yaidhinisha kuchanganya chanjo na pia kupiga chanjo ya kuongeza nguvu kinga ya Uviko 19. Ni hayo kwa mchana huu kutoka hapa Teheran. <tune> <tune> Nakairanha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <tune> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara alaiha ssalam binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Ayazahra. Tarehe 13 Jamadi Lawal, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, ndiyo siku aliouwawa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad wwsa wa Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Wanahistoria wengine wanasema bibi huyo mwema alikufa shahidi tarehe 3 Jamadi Thani, yani siku 95 tu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Kwa msingi huo, siku za baina ya tarehe hizo mbili zimepewa jina la siku za Fatimia, ambapo Waislamu wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume huzitumia kukumbuka na kutaja mema na matukufu ya bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama Bibi Fatima kwa mujibu wa aya ya 33 ya suratu Lahzab, ambayo ni maarufu baina ya wataalamu wa tafsiri ya Qurani kwa jina la ayatu Tathir, kwa maana ya aya ya kutakaswa, amesafishwa na kutakaswa na kila aina ya uchafu na madhambi, kwa maana kwamba ni mtu maasumu imepokewa kutoka kwa mke mwema wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Umu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema, siku moja Fatima alipika chakula na akakileta kwa mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho mtume alimwambia ewe Fatima, nuru ya jicho langu, mwite Ali na wanao wawili, yaani Hasan na Husein, ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na mtume wa mwenyezi Mungu. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma aya ya thelathini na tatu ya suratul Ahzab inayosema Innama yurid Allahu liyudhhiba ankum ar-rijsa ahlal bayti wa yutahhirakum tathira, Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu enyi watu wa nyumba ya Mtume na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema kwamba baada ya kuteremshwa aya hii, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akipita nyumbani kwa Bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri, na kusimama mlangoni, kisha anasema: enyi watu wa nyumba ya Mtume, swala salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu, amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakayekupigeni vita na nitakuwa amani kwa atakaye kuwa amani kwenu nyinyi. Hadithi zinasema Mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. ni binti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume na mtoto wa nne wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya laqabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiya, Almarudhiya, Almuhadatha na Albatul. Wanahistoria wengi wa Kishia na Kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe 20 Jamadi Thani, mwaka wa tano baada ya Mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Makka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bitha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatima Az-Zahra alizaliwa na kukulia katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe na habari za mbinguni. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib alaihim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo na bora zaidi cha kuigwa na watu katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatima alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia Mola Karima. Tokea awali Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe, yani Ali bin Abitalib alaihi salam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali bin Abitalib katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini yao. Alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada. Hasan Albasri, aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria, anasema hakuna mtu katika umma wa Islamu aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu, kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Imamu Ali bin Abitalib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika midani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, Bibi Fatima Azahra az alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeraha wa vita vya jihadi na ndugu wa familia zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine wa Kiislamu walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imam Ali bin Abitalib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu na uso wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Ali bin Abitalib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatimatu Zahra alimpelekea mtume wa Mwenyezi Mungu mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alijibu, nimepika mkate lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 19 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 24 Disemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 532 iliyopita Abulfadl Abdurahmani Suyuti mashuhuri kwa laqabu ya Jalaludin fakihi mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Kairo. Jalaluddin Suyuti alizaliwa mwaka 849 hijiria na alihifadhi Qurani tukufu akiwa bado kijana. Suyuti kwa miaka kadhaa alijifunza masomo ya fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha ya Kiarabu na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Kairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwa vitabu hivyo ni Al-Iqtirah, Alkitabu Lkabir na Tarikhu Lkhulafa. Miaka 497 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Vasco da Gama, baharia na mvumbuzi mashuhuri wa Kireno. Da Gama alizaliwa mwaka 1460 Miladia. Mwaka 1498 Baharia huyo wa Kireno alifanya kazi muhimu ya kuvumbua njia ya majini kutoka Ulaya hadi bara la Asia na India. Miaka 156 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, kundi la siri lililojulikana kwa jina la Ku Klux Klan ambalo liliitakidi kwamba watu weupe ni jamii ya watu bora zaidi na wa daraja la juu liliasisiwa nchini Marekani kwa shabaha ya kupambana na watu wa jamii nyinginezo, hususan raia weusi. Japokuwa kundi la Ku Klux Klan lilipigwa marufuku miaka minne baada ya kwa kuasisiwa kwake, lakini hadi kufikia sasa limeshafanya mauaji mengi dhidi ya raia weusi wa Marekani, kutesa, kuwaudhi, kuzusha hofu na kutoa vitisho dhidi yao. Siku kama ya leo miaka sabini iliyopita Libya ilipata tena uhuru wake baada ya kupasishwa azimio la Umoja wa Mataifa, na Muhammad Idris al Mahdi akateuliwa kuwa mfalme wa nchi hiyo. Awali Libya ilijulikana kwa jina la Tripoli na kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya himaya kubwa ya nchi za kigeni. Katika karne ya kumi na sita, Libya ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la utawala wa Uthumania. Vilevile, wakati wa kukaribia vita vya kwanza vya dunia, nchi hiyo ilivamiwa na Italia, lakini wananchi wa Libya walipambana vikali na wavamizi hao kutoka Ulaya. Katikati kati ya vita vya pili vya dunia, Uingereza na Ufaransa ziliikalia tena kwa mabavu nchi hiyo, na hatimaye Libya ikajipatia uhuru mwaka 1951. Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote waliotumia maoni yao akiwemo Imam Zanzibar ambaye ametushukuru. Saif Ali Muhamad wa Ujiji, Kigoma ametutumia um, audio ya kutushukuru, nasi pia tunamshukuru. Bwana Abdullah Ali Makajura wa Tabora ametushukuru. Uh, Bwana Amran Hamis wa Kasulu, Kagoma, nasema Allah akuzidishieni, akupeni umri mrefu wenye faida. Tunafaidika sana kila siku, Wameandika, tunawashukuru wote wasikilizaji wetu hawa wapenzi. Ama ufuato sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Muda wetu unakwenda kwa kasi mno. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uhusiano wetu na Iraq ni imara na amilifu katika nyuga zote na kuna ushirikiano mkubwa baina ya nchi hizi mbili. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen yenye makao makuu yake mjini Sanaa ametoa ah, onyo kali kwa Saudia na wavamizi wenzake ambao wameshadidisha vibaya mashambulio ya kikatili dhidi ya wananchi wa mji mkuu huo wa Yemen, na amesema moto wa wananchi mashujaa wa Yemen utaunguza mataji ya tawala zao. na watu wasiopungua watano wamefariki dunia katika ajali ya ndege mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.