Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye muabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh, ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 5 na nusu kwa saa za afrika mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu atoa ujumbe wa hongera na pole kufuatia kufa shahidi balozi wa Iran nchini Yemen. Rais wa zamani wa Tunisia ahukumiwa kifungo cha miaka minne jela kwa kumpinga rais. WHO yatoa indhari kuhusu namna mataifa tajiri yanavyopambana na kirusi cha Omicron na India yawapatia uraia wasio Waislamu kutoka Afghanistan, Pakistan na Bangladesh. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe wa hongera na pole kufuatia kuaga dunia kwa namna ya kufa shahidi Hasan Illu, balozi mwanajihadi na mchapakazi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen. Sehemu moja ya ujumbe huo wa Ayatullah Sayid Ali Khamenei imeeleza kama ninavyonukuu, ninatoa mkono wa pole na hongera kuaga dunia kwa namna ya kufa shahidi balozi mwana jihadi na mchapakazi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen, Ahasan Ello, kwa familia yake azizi na kwa marafiki na wanafikra wenzake aliokuwa nao katika awamu mbalimbali mbali za jihadi na juhudi zake za muda mrefu. Katika ujumbe wake huo, Ayatullah Khamenei ameongezea kwa kusema, na hapa ninamnukuu tena, faili lake ni la kujivunia kutokana na jihadi yake ya kisiasa, jitihada zake za kidiplomasia na harakati za kijamii. Kaka zake wawili wametangulia kabla yake kupata daraja ya kufa shahidi. Rehma za Mwenyezi Mungu zimshukie ndugu huyu mwanajihadi, pamoja na familia yake yenye subra basira na moyo wa kujitolea. Hasan Ilu, balozi wa Iran nchini Yemen, ambaye alikuwa majeruhi wa silaha za kemikali za wakati wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Baath wa Iraq dhidi ya Iran, alipatwa na ugonjwa wa korona nchini Yemen alikopelekwa kikazi, lakini kwa masikitiko, alirejea nchini akiwa mahututi kutokana na baadhi ya nchi kuchelewa kutoa ushirikiano licha ya juhudi zilizofanywa za kumpatia huduma zote za matibabu zilizohitajika, siku ya Jumanne mwanadiplomasia huyo wa Iran alifikia daraja tukufu ya kufa shahidi. Mahakama ya Tunisia imemhukumu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Munsif Marzuki kifungo cha miaka minne jela. Kwa mujibu wa tangazo la mahakama hiyo ya wilaya, hakimu mchunguzi ambaye ndiye anayeshughulikia faili la kesi ya Munsif Marzuki mwezi uliopita wa Novemba alitoa waranti wa kimataifa kumtaka rais huyo wa zamani wa Tunisia afike mahakamani. Wakati huo huo, msemaji wa mahakama ya rufaa ya Tunisia, Habiba Turhani, ametangaza kuwa ameanzisha uchunguzi pia kuhusu matamshi aliyotoa Munsif Marzuki hivi karibuni nchini Ufaransa. Hayo yanajiri huku chama cha Kiislamu nchini Tunisia cha Annahdha kikitangaza kuwa kinamuunga mkono rais huyo wa zamani na kupinga hatua zinazochukuliwa kwa lengo la kumhujumu Muhammad Munsif Marzuki ambaye alikuwa rais wa Tunisia kuanzia mwaka 2011 hadi 2014. Alisema katika moja ya mahojiano aliyofanyiwa kwamba anaona fahari na kupongeza uamuzi wa baraza la kudumu la nchi zinazozungumza Kifaransa Frankofon wa kutaka mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa baraza hilo uakhirishwe kwa kipindi cha mwaka mmoja. Mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika nchini Tunisia kuanzia tarehe 20 hadi 21 Novemba. Halikadhalika, Musif Marzuk ameziita mapinduzi ya kijeshi hatua za rais Kais Said na kutangaza kuwa kiongozi huyo amewaambia uongo wa Tunisia na kukiuka katiba ya nchi. Kufuatia matamshi yake hayo, rais wa Tunisia alimwagiza waziri wa sheria aanzishe uchunguzi dhidi ya watu wanaofanya njama dhidi ya Tunisia ndani na nje ya nchi. Aidha, akatoa amri Moncef Marzouki anyang'anywe pasi ya kusafiria ya kidiplomasia anayotumia. Tunisia ilitumbukia katika mivutano na mgogoro mkubwa wa kisiasa tangu tarehe 25 Julai, wakati wa rais wa nchi hiyo Kais Saied alipoanza kuchukua maamuzi yanayotajwa kuwa yanapingana na katiba, ikiwa ni pamoja na kusitisha shughuli za bunge, kuwaondolea wabunge kinga ya kisheria, kumuuzulu waziri mkuu wa nchi hiyo na kuhodhi madaraka yote ya nchi. Makundi na vyama vya siasa nchini Tunisia vinapinga maamuzi hayo vikiyataja kuwa ni mapinduzi dhidi ya katiba. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom ameonya kuwa hatua ya mataifa tajiri kuanza kutoa dozi ya tatu kwa raia wao inaendeleza ubaguzi wa upatikanaji wa chanjo kwa mataifa masikini, hatua ambayo amesema haitasaidia kumaliza janga la COVID-19, hasa wakati huu kirusi cha Omicron kinapoendelea kusambaa duniani. Wakati hayo ya kijiri, viongozi wa nchi za Ulaya wameanza kurejesha utaratibu wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya COVID-19, wakati huu kirusi cha Omicron kikiendelea kusambaa kwa kasi kwenye bara hilo. Ujerumani na Ureno ni miongoni mwa nchi ambazo zimetangaza utaratibu wa uwekaji mipaka na marufuku utakaoanza kutekelezwa baada ya siku kuu ya Krismasi huku raia wakitakiwa kutosongamana. Hatua kama hizo zimetangazwa pia katika mataifa ya Finland na Uingereza ambapo baadhi ya migahawa italazimika kufungwa mapema baada ya tarehe 24 huku raia nao wakitakiwa kuvaa barakoa na kuchunga masafa baina yao. Hali kama hii inaripotiwa kwenye nchi za Sweden na no Uholanzi, ambapo nchini Sweden mikahawa michache imeruhusiwa kufanya kazi huku nchi ya Uholanzi yenyewe tayari ikitangaza sheria kali ikiwemo ya kutotembea kuanzia Jumatatu ya wiki hii. Haya yanajiri wakati Ufaransa ikianza kutoa chanjo dhidi ya virusi vya korona kwa watoto kuanzia miaka mitano hadi kumi na moja ikitarajiwa pia kutangaza taratibu zaidi za upigaji marufuku na uwekaji mipaka watu milioni moja na na laki tano wameripotiwa kufa barani Ulaya kutokana na COVID-19 huku wengine zaidi ya milioni 89 wakiwa wameambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa huo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wamepitisha kwa kauli moja azimio la kurahisisha shughuli za upelekaji misaada nchini Afganistan. Azimio hilo limejuzisha ulipaji fedha, utoaji mali katika sura ya fedha au vyanzo vya kiuchumi, bidhaa na huduma zinazohitajika ili kuhakikisha misaada ya kibinadamu inatolewa kwa wakati au kusaidia na kuunga mkono shughuli za aina hiyo nchini Afghanistan. Alkadhalika, azimio hilo lililopitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limemtaka mratibu wa misaada ya dharura wa ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, OCHA, awasilishe ripoti mara moja kila baada ya miezi sita kwa baraza hilo kuhusu upelekaji misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan, ikiwemo kuwapatia fedha watu na asasi zilizoainishwa. Ripoti ya mwisho kuhusu hali ya chakula nchini Afghanistan ambayo ilitolewa mwezi Oktoba ilitahadharisha kwamba kuanzia Novemba 2021 hadi Machi 2022 watu milioni 22 na laki 8 watakabiliwa na hali mbaya au kiwango cha upeo wa dharura wa kutokuwa na uhakika wa kupata chakula nchini Afghanistan. Idadi hiyo ni sawa na ongezeko la asilimia 35 kulinganisha na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Mnamo mwezi Septemba mwaka huu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh alitoa mwito wa kuchangishwa msaada wa dola milioni 606 kwa ajili ya kuwapatia misaada ya kibinadamu wa Afghanistan milioni 11 katika sekta kadhaa, ikiwemo ya usalama wa chakula, kilimo, elimu, katika mazingira ya dharura afya nasiha, nalishe, na siha na lishe na upatiaji hifadhi. Na serikali ya India imesema imewapatia uraia watu elfu tatu ambao ni raia wa jamii za wachache katika nchi za Afghanistan, Pakistan na Bangladesh. Waziri wa mambo ya ndani wa India Nitiana Ndrai ameliambia bunge la nchi hiyo kuwa maombi ya uraia yaliyopokea wizara yake kutoka kwa watu wa jamii wa za wachache za Wahindu makala singa na Wakristo katika nchi za Pakistan, Bangladesh na Afghanistan katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imefika 8244 kwa mujibu wa rai. Kati ya watu hao 3117 wameshapatiwa uraia wa India. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo mwezi Juni mwaka 2019 Utawala wa waziri mkuu wa India Narendra Modi ulitangaza kuwa utawapatia uraia wakimbizi wasio waislamu wanaosumbuliwa kwa sababu za kidini katika nchi hizo tatu. Hata hivyo, vyama vya siasa na asasi za kiraia nchini India zimeulalamikia uamuzi huo na kusema kuwa ni wakibaguzi kwa sababu hautoi fursa ya kunufaika na sheria hiyo wakimbizi waislamu wanaonyanyaswa katika nchi zingine. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu uliokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Unaofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utazungumzia onyo la rais wa Russia la kutoa jibu kijeshi kwa hatua za Marekani barani Ulaya. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema nchi yake ina haki kamili ya kujihami dhidi ya hatua zisizo za kirafiki za Marekani na akabainisha kwamba Mosko itachukua hatua mwafaka za kijeshi na kiufundi juu ya suala hilo. Akihutubia kikao cha wizara ya ulinzi ya Rusia, Putin alikwenda mbali zaidi alipoongezea kwa kusema kukusanyika vikosi vya kijeshi vya Marekani na NATO karibu na mipaka ya Rusia na vilevile kufanywa mazoezi kadhaa makubwa ya kijeshi bila taarifa kumeitia wasiwasi mkubwa nchi yake. Onyo hilo kali na zito la rais wa Russia kwa Marekani limetokana na kuendelea hatua za kichochezi zinazochukuliwa na Washington na washirika wake katika wa shirika la kijeshi la NATO kando kando ya mipaka ya Russia na hasa uwekaji mitambo ya kutungulia makombora mashariki ya Ulaya, ukiwepo uwezekano wa kufanya hivyo pia nchini Ukraine na vilevile hatua za moja kwa moja za Marekani na NATO za kuihami na kuiunga mkono Ukraine. Kuthibiti kwa sarakasi hiyo ya kijeshi kumeelezwa kuwa ni sawa na kuvuka mstari mwekundu wa Urusi na kuhatarisha usalama wa taifa wa nchi hiyo. Kwa mtazamo wa Putin, Marekani ndiye msababishaji wa mivutano inayoshuhudiwa hivi sasa barani Ulaya, na kwamba hatua za Mosko ni za kujibu mapigo tu kwa chokochoko hizo za Washington. Kutokana na mwenendo unaoshuhudiwa wa kuongezeka mivutano kila uchao mashariki ya Ulaya, Moscow imechukua hatua za ubunifu wa kivitendo ambayo haijawahi kushuhudiwa ya kuandaa na kuikabidhi Marekani na shirika la kijeshi la NATO rasimu ya nyaraka kadhaa kuhusiana na urekebishaji wa hali hiyo isiyokubalika ya hivi sasa na namna ya kupunguza mivutano barani Ulaya. Putin ameiashiria hatua hiyo ya nchi yake na akasisitiza kuwa wa magharibi wanalazimika kuchukua uamuzi wa juu ya suala hilo. Alichokusudia rais huyo wa Rusia ni matini mbili za mapendekezo ya kiusalama yaliyotolewa na nchi yake kwa Marekani na NATO, ambazo vipengele vyake vilitangazwa siku ya Ijumaa iliyopita na wizara ya mambo ya nje ya Rusia. Pamoja na hayo, misimamo ya Marekani na NATO inaonyesha kuwa magharibi haina nia ya kulegeza msimamo mbele ya Rusia katika eneo la Ulaya mashariki bali ni kinyume chake, yaani imeamua kuwa na msimamo wa kiushambulizi na kujifanya mdai na mwenye haki kwa kuitaka Rasia iondoe majeshi yake kwenye mpaka wake wa pamoja na Ukraine. Kwa mtazamo wa Mosko, Washington ndiyo inayoendelea kuchochea mivutano mashariki ya Ulaya. Maafisa wa kijeshi wa Rasia wamesisitiza kuwa Marekani haitaweza kutimiza kivitendo nia yake ovu na ya kiuadui dhidi ya Mosko hasa mashariki ya Ukraine. Waziri wa ulinzi wa Russia, Sergey Shoigu, amesema kuna zaidi ya wafanyakazi 120 wa mashirika binafsi ya kijeshi ya Marekani mashariki ya Ukraine, na akatahadharisha kuhusu uwezekano wa, wa watu hao kuanzisha chokochoko choko na kufanya vitendo hatarishi, vikiwemo vya hujuma za silaha za kemikali katika eneo hilo la Ukraine. Mbali na Washington kuendelea kujiimarisha kijeshi karibu na mipaka ya Russia, Tayari imeshaweka askari wapatao elfu nane katika eneo la Ulaya Mashariki. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Tuliomo studioni ni wale wale watangazaji wenu wa kawaida. Mimi, Ahmed Rashid, na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhamedi. Fundi mitambo wetu ni Leila Kimani. Tunakuambeni mwenasi hadi mwisho wa kipindi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza bwana Ali Esi Idrisa wa Bariadi, Tanzania. Ninanukuu kama alivyoandika: naitwa Ali Suedi Ngimbwa wa Bariadi Simiu, Tanzania. Natanguliza shukrani sana kwa vipindi vyenu murua. Naomba niulize swali, kuna aya ya Suratunisaa aya ya 79 Allah anasema Mazuri yote yampatayo mwanadamu yanatokana na yeye, ila mabaya yampatayo mwanadamu ni kutokana na nafsi yake. Lakini pia tunaambiwa kuamini qadar, kwa maana ya kheri na shari zote zinatokana na Allah. Sasa hapo inakuwaje? Naomba ikiwezekana swali hili nisaidiwe maelezo yake kwa kina. Nawatakia majukumu mema, Allah akuhifadhini. Asante sana kwa swali lako zuri sana. Majibu ya swali lako hasa ulipoomba tukupe majibu hayo kwa kina, ni kwamba yanahitaji muda wa kutosha. Ni suala la kiitikadi linalotokana na masuala mengi sana, na linataka ufafanuzi wa kituo. Kwanza, hilo neno shari ni nini? Je, mwenyezi Mungu ameumba shari kweli? Suala la qadar nalo linataka maelezo mapana, si ya haraka haraka. Tabahan, ukienda ndani kabisa utahisi na utaona kwamba katika elimu ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu anajua kila kitu. Lakini je, Mwenyezi Mungu katika asili yake ameumba kitu chochote kiwe ni shari mutlaka? Hilo ni swali ambalo inabidi lipate majibu. Kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji si sehemu ya kujibu maswali ya kiitikadi kama hivi ambavyo anahitajia muda wa kutosha. Hivyo tunachoweza kusema ni kwamba tutakujibu kupitia vipindi maalum vya idhaa ya Kiswahili a redio Teheran. Kwa wafuatiliaji wazuri wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, watakumbuka kwamba tumeshawahi kuzungumzia mara kadhaa suala hilo. Hivyo kwa hivi sasa ni kwamba tunakuahidi kukujibu kwa kina na kwa kituo, insha Allah katika siku za usoni, kwenye vipindi maalumu vitakavyoandaliwa kujibu swali lako hili na suala zima la jabri na tafwidh na ikhtiar na kadhalika, swala zima la qadar hasa ni nini. Yote hayo yatajibiwa kwa kituo, suala la kwamba inaposemwa kheri na shari zinatoka kwa Mwenyezi Mungu inakusudiwa nini na vitu kama hivyo. Wasikilizaji wapenzi, mtakumbuka pia kwamba katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji tuliahidi kuendelea kurusha hewani maoni ya maneno ya busara anayotumia mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya, kupitia email yetu ya swahili radio@irib.ir. Leo tumekusudia kuendelea na maoni yake, ambapo hapa baada ya bismillah anasema: Wanabaraza wenzangu, tuyazingatia haya ninayopenda kuyasema hapa kwamba kwa kawaida, mnyama nyati huuwa watu saba kila mwaka, simba huuwa watu mia tano kila mwaka, kiboko huuwa watu mia nane kila mwaka, buibui huuwa watu elfu tano kila mwaka, nge huuwa watu elfu saba kila mwaka, nyoka huuwa watu elfu kumi kila mwaka, lakini jambo moja la kustaajabisha ni kwamba mdudu mdogo kama mbu anaua watu milioni mbili na laki saba kila mwaka. Ndiyo, mbu ni mdudu mdogo sana, anasema, lakini hatari kwa maisha. Baada ya hapo anahoji kwa kusema, je, yeah, katika haya tunajifunza nini? Tunajifunza kwamba madhambi tunayoyaona ni madogo madogo ni hatari sana katika imani zetu. Usitoe udhuru kwa kutoswali Mambo madogo kama tabasamu huweza kukufikisha mbali. Kuwa mwadilifu, usidharau uzuri hata likiwa ni kiduchu. Tujiepushe na kupikiana majungu, tujiepushe na kulambana visogo, tujiepushe na kusengenyana, tujiepushe na kiburi. Twayaona haya kuwa ni madogo, kumbe gharama na madhara yake ni makubwa, ndipo pale Allah aliposema kuwa aho ni haya kutoa mfano hata wa mdudumbu. ya tafakari haya. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhamed Shebe, Mombasa, Kenya. Shukran sana Bwana Shebe, ni matumaini yetu wanabaraza wanayatilia manani vya kutosha maelezo hayo. Mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania naye pia ametutumia maoni kupitia hiyo hiyo barua pepe yetu ya swahili radio atayaraibi dot tayari, akisema wakati Tanzania ikimaliza wiki ya unyanyasaji wa kijinsia, bado vipo vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia vinaendelea humu nchini. Anasema vitendo hivyo kimsingi vinawaathiri zaidi wanawake na watoto wadogo, kutokana na vitendo hivyo ambavyo ni kinyume cha usawa na haki za binadamu Wengi wamepoteza maisha, wamepata ulemavu na wengine kuachika, na hata watoto kuishi katika mazingira magumu na hatarishi. Aidha anasema hali hii imesababisha baadhi ya wanaonyanyaswa kuamua kuchukua hatua mbaya zaidi kama vile kujiua au pengine hata kuua, na hata wengine kuhama vijiji au miji. Wengine wameingia katika maamuzi mabaya kama kulipiza kisasi na kufanya ubaya zaidi. Lakini katika upande wa pili, hali hiyo imewafanya wanyanyasaji kuona ni jambo la kawaida. Matokeo yake wameendeleza ukatili, huku watu wengine wakijifunza uhalifu huo kutoka kwao tena bila ya hofu. Mwisho anatoa mawazo na rai yake kama kawaida, akisema umefika wakati wa Tanzania wote tuuone unyanyasaji wa kijinsia kama tatizo na tushiriki kuukomesha kwa njia zinazostahiki, ikiwemo kufikisha mashauri kwenye vyombo vya sheria ili sheria ichukue mkondo wake na haki itendeke pande zote. Anasema wazee nao washirikishwe katika mafunzo mbalimbali mbali kuhusu haki na usawa wa kijinsia ili watambue haki za wote katika jamii badala ya kuendekeza mila kandamizi zinazochochea mifarakano kwa wazulangu. Wanasema hili pia liwe jukumu la kila mmoja wetu. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Isa nikiwa Masawi, Kondoa, Tanzania. Namshukuru sana bwana Juma Idi Isa ambaye muda wote huonyesha kipaji chake cha kugundua masuala muhimu yanayotokea kila leo katika jamii na kutumia ukumbini hapa kwenye baraza la wasikilizaji kuyatolea maoni yake mazuri asante. msikilizaji mpenzi kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za jama ya jama hapa jijini Tehran. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba nitarudia plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Mtandao ni ni wetu wa intaneti ni parstoday.com/s Email yetu yaani barua pepe kama tulivyotaja hivi punde ni Swahili radio at irib.ir. Tunarejea katika maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp. Mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunaungana na Algeria kuwahimiza Waarabu wenzao kutowafanyia khiana ndugu zao wa Palestina. Onyo la Algeria kwa Umoja wa Afrika u ni kulihadharisha bara zima la Afrika lisikubali kuingizwa katika udhibiti wa aina mpya ya ukoloni. Vilevile vile, anasema inapaswa tuwe macho na tutambue kuwa uhuni, ugaidi wa kimataifa ndiyo jadi na asili ya viongozi wa Marekani na Wazayuni. Anasema jamii ya kimataifa inatakiwa kuwa imara na kusimama kwa nguvu zake zote na viongozi kuzungumza katika majukwaa ya kimataifa kulaani uhuni na ugaidi huo wa kimataifa unaofanywa na Marekani na Wazayuni. Anasema Umoja wa Mataifa ndiyo taasisi inayotakiwa kusimama kidete kukemea na kukomesha jambo hilo. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zinapaswa kuungana na kuhakikisha dunia inakuwa na amani ya kudumu. Ni mimi Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Wapenzi wasikilizaji, hapa Pana na maoni mengine kwa njia ya sauti, karibu ni kuyasikiliza. Asalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Bila shaka huko mlipo hamjambo na huku sisi sote hatujambo. Nazungumza na, na Saif Ali Muhammad kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania. Nimebahatisha kupata namba zenu hizi, basi naona tufanye mawasiliano insha allah taala kuwasalimia na mi nione kama nitapata majawabu kutoka kwenu ili mambo yaendelee. Nina mengi ya kuungana na nyinyi. Ni redio ambayo naipenda sana kwa muda mwingi sana. Sina redio ninayosikiliza zaidi kuliko hiyo redio yenu. Matangazo yenu ni matangazo bora kabisa, e, na mimi nimevutiwa sana tena sana. Redio sina zaidi ya hiyo. Napenda kusikiliza mawaidha kutoka kwa Shekhe kwa Aldarus na vipindi vingine vingine vyote huko kupitia redio Maarifa. Na sisi hapa tunayo nukta hizo tisa tisa. E, alhamdulillahi rabilalamin basi ndio naipatia sana na hivyo ndio redio yangu mi, nakwambia hivi tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na ingawa hapa tuna maoni mengine kadhaa kutoka kwa bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, lakini kwanza ni vyema tukawapa nafasi wanabaraza wengine nao warushiwe hewani maoni yao. Mwanabaraza bwana Hussein Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania ameandika mimi nikiwa ni Mwislamu na laani kwa nguvu zangu zote mahusiano yoyote yanayofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu na serikali ya kibaguzi ya Israeli. Anasema msimamo wetu sote ni kuikomboa Palestina na kuwatoa Wapalestina katika makucha ya kishetani ya utawala haramu wa Israeli. Anasema Allah ibariki Palestina. Ni mimi Hussein Marandu nikiwa Kimanga Pangani Tanga Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania ameandika Madola ya kibeberu na vibaraka wao watabaki kupiga makelele na kupayuka tu kwamba tutaivamia Iran, tutaiangamiza Iran. No, alishindwa Alexander the Great, hakuna anayeweza kuthubutu kuivamia Iran. Hawawezi kuifanya Irani kama walivyofanya kwa Sadam, Libya na kwingineko. Marekani na mpwa wake Israel waendelee kusoma namba. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni imara Mwanabaraza mwingine bwana Ali Wil Malik wa Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo, yeye ameandika baada ya kusalimu kwamba, nawashukuru watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Iran kwa mengi wanayotujuza. Nilifikiri nimeondolewa kwenye ukumbi huu kutokana na kuwa siku nyingi si kuwa hewani, lakini naona mnaendelea kunitumia habari na sauti za vipindi vyenu. Asanteni sana, Ali Wil Malik kutoka Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ama tumalizie na maoni hapa, kama tulivyosema, tuna maoni mengine ya bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Yeye ameandika kawaida, ukimnyoshea mwenzio kidole kimoja, basi jua kuwa vidole vitatu vinakuelekea mwenyewe. Basi hii hii ndiyo sampuli ya dola la Marekani. Mwaona sasa, uhalifu na mauaji yaliyotia fora yanapatikana huko huko kwenye waungwana na wastaarabu, wanaojiita waungwana na wastaarabu. Ameandika kwenye quotation, kama hao Wamarekani, lakini wakisikia kelele kidogo tu za hukuma kwetu za paka na mbwa kupapurana, basi wataitangazia dunia nzima. Kumbe kule kwao wanatobwana matumbo na kumwaya chango na damu. Yahya Hasan Muhammad Shabe huyo wa Mombasa nchini Kenya. na mwasikilizaji wa wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammad, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo yetu ni Leila Kimani na kutakieni kila la feri maishani. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, nayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu, tunaanzia huko nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Mkakati mpya kudai katiba, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi, ambao pia una vichwa vingine vya habari visemavyo: mhitimu SUA aliyeuawa aagwa kuzikwa Rombo leo; serikali sasa yaanza kulipa shilingi trilioni 4.66 za wastaafu PSSF. DRC, milango iko wazi EAC na wazazi CCM wa pasuana waliouza shule matatani. Tanzania leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani DRC yakubaliwa kuwa mwanachama EAC. Dondoza habari hiyo zinasema Rais Samia Kenyatta watoa wa hoja nzito kupitisha azimio ni katika mkutano wa mtandaoni wa wakuu wa nchi kichwa kingine cha habari kilichopewa kimaumbele maalum na gazeti hilo kinasema: barabara za samia za ifungua Tanzania atenga shilingi trilioni 1.1 kujenga kilomita 97 mwaka huu kuunganisha vijiji maeneo ya uwekezaji na nchi jirani. Marufuku disco toto Krismasi, ndiyo habari iliyopozitwa kwanza na la Jiji, ambalo linatupasha pia kuwa kasi ya maambukizi uviko 19 nchini humo imeongezeka. Nageukia sasa gazeti la kila wiki la Tanganyika, ambalo limeichangamkia habari liliyoyakisi kwa anwani ya neno moja tu, nalo ni hawachomoki. Mondo zake zinasomeka ni Humphrey Polepole, Josephat Gwajima na Jerry Silaa, wajumbe wataka chama kitoe adhabu kali itakayokuwa funzo. Shaka ataka uvumilivu, asema majibu hayatachukua muda. Tanganyika aidha limeandika imenuka bandari, kontena 400 za toroshwa, wahusika mbaroni, TRA e yatoa tamko Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo ina kichwa cha maneno Dokta Mwinyi, aanzisheni programu mpya za elimu, aipongeza Zidu kwa kuimarisha upatikanaji elimu. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani mawaziri waziri waingilia kati sakata la uingizaji lami, ni ile ya ujenzi wa barabara ya chake Wete. Na kwa upande wa gazeti la Nipashe, linatupasha kuwa wagonjwa wa korona wameongezeka nchini. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika katika dondoo lake, kati ya vifo 17, hawakuchanja watanzania 80, kupata chanjo kila siku. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa ni pamoja na ACT kukusanya maoni tume huru ya uchaguzi na gereza laelemewa na wafungwa mahabusu. Nipashe lina habari nyingine ya mkasa isemayo, aliyelala kitandani amka, yuko kwenye mti. Kama habari hiyo ni ya kweli, msikilizaji mpenzi, basi hayo ndiyo yaitwayo mazingara. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Uhuru Raila wateleza bungeni, Ruto awapiga chenga Kenyatta Odinga kwa kuchelewesha mswada kuhusu vyama. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno huzuni baada ya mwanafunzi kunyongwa na mkoba shuleni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani ripoti gharama ya maisha kero kuu kwa Wakenya. Daily Nation nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Leo kwa anwani Ruto ashinda raundi ya kwanza ya mswada wa azimio likifafanua zaidi gazeti hilo linatopasha kuwa Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga jana walioelekeza wabunge wanaowaunga mkono kuupigia kura mswada wa kuratibu uundaji wa miungano ya vyama kwa ajili ya uchaguzi wa 2022 lakini wabunge wanaomuunga mkono naibu Rais William Ruto walitibua wa mchakato huo kwa kuibuka na marekebisho mapya yaliyopelekea kuakhirishwa zoezi la upigaji kura, likiwa limepamba ukurasa wake wa mbele na picha ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati Daniel Arap Moi. Nation limeandika yafichuliwa, jinsi Moi alivyogawa mabilioni yake. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kudondoa kwanza habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor ambayo ina kichwa cha maneno serikali yaweka kanuni mpya kuwazuia wale ambao hawajapiga chanjo. Monitor aidha limeandika viongozi wa kanda waidhinisha Kongo kuingia AAC. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani NRM yatetea ushindi wa Kayunga. Aidha limeandika mfanyakazi wa nyumbani raia wa Uganda afia Misri miaka miwili baada ya kusafiri kuelekea Saudi Arabia. New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, serikali ya ziamuru skuli zisipandishe ada. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa siku za maombolezo ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Mzungumzaji ni Daktari Abdurazaq Amir wa Arusha, Tanzania, na mada ni kuhusu sira ya Bibi Fatima. tupate angalau mafunzo mawili matatu yanayotokana na bibi huyu mtukufu mwanaye, Alimamu Lhasan Almujtaba alaihi ssalam, anapokea hadithi akisema raaitu ummi Fatimata alaiha ssalam qamat fi mihrabiha leilata jumuatiha hatta tadaha amudu subhi, mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Wasamituha tadcu lilmuminina walmuminati, na nikamsikia akiwaombea waumini wa kiume na waumini wa kike. Tusammihim, akiwataja kwa majina yao. Watukthiru lduaa lahum, na akikithirisha kuwaombea dua. Wala tadcuu linafsiha bisheiin, na wala hakujiombea yeye nafsi yake kwa chochote. Fakultu laha Nikasema kumwambia ya ummahu, ewe mama yangu mpendwa, lima la tadiina linafsiki kama tadiina lighairiki, kwa nini hujiombei wewe mwenyewe kama unavyoombea wengine? Faqalat, akasema ya buneya, ewe mwanangu mpendwa, aljaru thumma ddaru, kwanza jirani kisha nyumbani. Haya ni masimulizi mafupi tu ya yanayonukuliwa na alimamu Lhasan Hasan kuhusu mama yake ambaye ni binti ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Haya ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu, kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu, binti ya Mtume. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na Disemba 23 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1115 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ahmad bin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibni Abdurrabu, mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurrabu alibobea mno katika mashairi. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Al-Iqdul Farid ambacho kinahusiana na historia, lugha na mashairi <tip> Miaka 993 iliyopita, katika siku kama hii, Abul Abbas Ahmadi bin Ali maarufu kwa jina la Najashi aliaga dunia huko Samara nchini Iraki akiwa na umri wa miaka sabini na nane. Najashi alikuwa alim na msomi mkubwa katika karne ya tano Hijiria na alibobea na kutabahari katika elimu ya hadithi na mapokezi ya hadithi. Kitabu cha Rijali ni miongoni mwa vitabu muhimu vya msomi huyo wa Kiislamu. Katika siku kama ya leo, miaka 96, iliyopita mji wa Jidda ulitekwa na Ibni Suud, na kwa msingi huo utawala wa ukoo wa Haishimii ukahitimishwa katika mji huo baada ya kusambaratishwa uasi wa mawahabi katika nusu ya kwanza ya karne ya kumi na tisa kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya uthmania mwanzoni mwa karne ya ishirini abdulazizi ibni abdurahmani ibni saud kinara wa moja kati ya makabila ya hijaz aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yanatawaliwa na utawala wa uthmania ambao alidai eti yalikuwa yamehusubiwa na siku kama ya leo tarehe 23 Disemba, miaka minane 8 iliyopita, mwaka 2013 aliaga dunia mrasia kwa jina la Mikhaeli Kalashnikov, ambaye alivumbua bunduki mashuhuri ya Kalashnikov ambayo inajulikana kama AK-47 alizaliwa mwaka 1919 katika familia ya masikini kaskazini mwa Rusia, na hakufanikiwa kupata masomo ya juu, na hivyo alijiunga na jeshi la shirikisho la Soviet akiwa na umri mdogo mwaka 1941. Kufuatia shambulizi la jeshi la shirikisho la Sovieti dhidi ya wanajeshi wa Ujerumani wa ya kinazi Kalashnikov alijeruhiwa, alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Akiwa hospitalini, alitumia muda wa kuuguza majeraha kufanya uchunguzi kuhusu sifa za kipekee za bunduki ya kimarekani ya M1 Garand na bunduki ya STG44 ya Ujerumani, na kwa kutegemea sifa ya silaha hizo mbili, akaanza kuunda silaha mpya. Uundwaji silaha hiyo ulikamilika mwaka 1947 na kukabidhiwa rasmi jeshi la shirikisho la Soviet mwaka 1951. Bunduki hiyo ilipewa jina la AK-47. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametoa ujumbe wa hongera na pole kufuatia kuaga dunia kwa namna ya kufa shahidi Hasan Elu, balozi mwanajihadi na mchapakazi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen. Mahakama ya Tunisia imemhukumu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Monsif Marzuki kifungo cha miaka minne jela. Kwa mujibu wa tangazo la mahkama hiyo, hakimu mchunguzi ambaye ndiye alinshughulikia faili la kesi ya Marzuki mwezi uliopita wa Novemba alitoa waranti wa kimataifa kumtaka rais huyo wa zamani wa Tunisia afike mahakamani. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom ameonya kuwa hatua ya mataifa tajiri kuanza kutoa dozi ya tatu kwa raia wao inaendeleza ubaguzi wa upatikanaji wa chanjo kwa mataifa masikini, hatua ambayo amesema haitasaidia kumaliza janga la COVID-19 hasa wakati huu kirusi cha Omicron kinapoendelea kusambaa duniani. Wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wamepitisha kwa kauli moja azimio la kurahisisha shughuli za upelekaji misaada nchini Afghanistan. Na serikali ya India imesema imewapatia uraia raia elfu tatu ambao ni wa jamii za wachache katika nchi za Afghanistan, Pakistan na Bangladesh. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninaitwa Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukwageni nikiutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yalea mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.