Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran leo ni Alhamisi tarehe 18 mfungu wa 8 Jamadul Awal 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 23 Disemba 2021 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum yatakayohusu sira ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akutana na kufanya mazungumzo na rais wa jamhuri ya Azerbaijan. Serikali ya Tanzania yasema haina taarifa za meli yenye taka za nyuklia. Hamas yasisitiza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel hakuna matokeo mengine ghairi ya kusambaratika na mwanasheria wa Tunisia afungua mashtaka ya uhaini mkubwa dhidi ya Kais Said Al Sisi na mrithi wa utawala wa Imarati. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian na rais Ilham Aliyev wa Azerbaijan wamekutana na kufanya mazungumzo kuhusu masuala ya pamoja yanayohusu nchi mbili. Safari kia, katika safari yake ya siku moja aliyofanya katika Jamhuri ya Azerbaijan hapo jana, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Ilham Aliyev mjini Baku. Katika mazungumzo hayo, Rais Aliyev alisema ni jambo muhimu kwa jumbe za kidiplomasia za nchi mbili kukutana na kubadilishana mawazo sambamba na kutilia mkazo dharura udharura wa kupigwa hatua zaidi kwa ajili ya kustawishwa uhusiano katika nyanja zote za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutamaduni. Rais wa jamhuri ya Azerbaijan amesema kama ninavyonukuu, ajenda ya ushirikiano wa pande mbili kati ya Iran na jamhuri ya Azerbaijan ni pana na nina uhakika uhusiano huu baina ya nchi mbili utakuwa na matokeo mazuri. Katika mazungumzo hayo waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria kikao cha marais wa jamhuri ya Azerbaijan na Iran nchini Turkmanistan na mazungumzo yaliyofanywa katika kikao hicho, na akasema mazungumzo hayo yalikuwa mabadiliko ya aina yake na harakati yenye uzito mkubwa katika uhusiano wa nchi mbili ndugu na rafiki. Katika safari yake hiyo nchini Azerbaijan, waziri wa mambo ya nje wa Iran alitarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo pia na waziri mwenzake pamoja na spika wa bunge la nchi hiyo. Serikali ya Tanzania imetangaza kuwa haina taarifa yoyote rasmi kuhusiana na meli ya mizigo iliyotiananga bandari ya Mombasa, Kenya, ikiwa imebeba taka za nyuklia ambayo inaripotiwa kuwa ipo njiani kuelekea bandari ya Dar es Salaam. Suleiman Jafo, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais, muungano na mazingira wa Tanzania ameziambia duru za habari kwamba serikali ya nchi hiyo haina taarifa za kushikiliwa meli ya mizigo iliyobeba taka za nyuklia nchini Kenya ikitokea Mumbai nchini India. Waziri Jafu amesisitiza kama ninavyo mnukuu, hatujapokea taarifa zozote rasmi kuhusu meli hiyo, lakini nimesikia tu kwenye vyombo vya habari mbalimbali. Pia hatuna taarifa juu ya meli hiyo kuja nchini Tanzania. Waziri huyo amebainisha kuwa kabla ya kitu chochote kuingizwa au kusafirishwa nje ya nchi, ni lazima sheria zifuatwe, na kwamba jambo lolote ambalo pengine ni hatari kwa maisha na mazingira ya Tanzania halitakubaliwa kuingia nchini humo. Kadhalika, amesema jeshi la wanamaji la Tanzania limekuwa likifanya doria katika bahari, ikiwa ni hatua ya kuhakikisha nchi iko salama na kila kinachoingia nchini kinakuwa hakina madhara kwa wananchi na mazingira kwa ujumla. Vyombo vya habari vya Kenya viliripoti kuwa meli hiyo ilitia nanga katika bandari ya Mombasa ikiwa imesheheni taka hatari za nyuklia ambazo zilipaswa kutupwa katika pwani ya Afrika Mashariki na hivyo kuhatarisha afya za mamilioni ya watu katika eneo hilo. Ripoti zaidi zilieleza kwamba meli hiyo ilisafiri hadi Kenya ikitokea Mumbai, India na ilikuwa ikielekea nchini Tanzania. Mushir al Masri, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekosoa vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba mataifa hayo hakuna yatakachochuma ghairi ya kusambaratika. Kiongozi huyo Hamas amesisitiza kuwa umma wa Kiislamu unapaswa kuwa ngao ya kuhami mji mtakatifu wa Quds kilipo kibla cha kwanza cha Waislamu. Aidha amesema madhali wananchi wa Palestina hawana amani, basi utawala wa kizayuni wa Israel nao pia hautaona na kushuhudia chembe ya amani na utulivu. Almasri ameonyesha kusikitishwa mno na usaliti wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu kwa kadhia Palestina, hasa yale yaliyoamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Kadhalika ameeleza kuwa harakati ya Hamas ni kubwa zaidi ya mzingiro wa utawala wa kizayuni wa Israel. Hatua baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya kulisaliti taifa la Palestina na kuamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel ambao umetenda na unaendelea kutenda jinai za kutisha dhidi ya wananchi wa Palestina imeendelea kulaaniwa kila kona ya ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu. Itakumbukwa kuwa Septemba mwaka uliopita 2020 mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington. Baada ya hapo, Sudan na Moroko nazo zikafuata mkumbo huo na kutangaza kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu, uamuzi ambao umeendelea kulalamikiwa na kulaaniwa na wapenda haki kote ulimwenguni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Mwanasheria mmoja wa Tunisia ametangaza kuwa amefungua kesi mahakamani dhidi ya baadhi ya maafisa wa serikali ya Tunisia na baadhi ya viongozi wa kiarabu kwa tuhuma za uhaini mkubwa. Wakili wa Tunisia Bashar Gb amesema amefungua kesi dhidi ya rais wa nchi hiyo Kais Said na mkuu wa ofisi yake Nadi ya Kennedy Akacha, rais wa Misri Abdul Fatah Assisi, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Sameh Shukri na mwanamfalme wa Abu Dhabi Muhammad bin Zaid kwa tuhuma za kufanya njama dhidi ya usalama wa ndani na nje wa Tunisia, kuiondoa madarakani serikali na uhaini mkubwa. Kesi hiyo iliyofichuliwa na Wikileaks Arabic inadai kuwepo mawasiliano baina ya Nadia Akacha na shirika la ujasusi la Misri kuhusu ramani ya njia ya Juni 25, 2021 nchini Tunisia, iliyokuwa na lengo la kupindua tajiriba ya demokrasia ya Tunisia kwa kutumia mpango uliobuniwa na Misri, bajeti ya Imarati na utekelezaji wa Tunisia. Hati ya malalamiko hayo inaeleza kuwa matendo ya washtakiwa kwa mujibu wa sura ya sitini kifungu cha pili cha kanuni adhabu yanatambuliwa kuwa ni uhaini na adhabu yake ni kifo. Tangu Julai 25 mwaka huu Tunisia imekuwa ikishuhudia mzozo wa kisiasa baada ya rais Kais Said wa nchi hiyo kuchukua hatua za kipekee ikiwa ni pamoja na kulivunja bunge, kuondoa kinga wa bunge, kufuta chombo cha ufuatiliaji wa wa katiba kumfukuza waziri mkuu na kutoa madaraka yote ya nchi. Vyama vingi vya siasa nchini Tunisia vimepinga maamuzi ya kipekee ya Said na vinataja kuwa ni mapinduzi dhidi ya katiba. Na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa lita punguza mgao wa chakula kwa wayemen milioni nane kuanzia Januari mwakani kutokana na ukosefu wa bajeti ya kutosha. WFP imetangaza katika taarifa yake kuwa mbali na kupungua mgao wa chakula wa wayemen milioni nane, watu wengine milioni tano wako katika hatari ya baa la njaa. Njaa nchini Yemen iliyoanza mwaka 2015 baada ya kuanza vita na hujuma ya kijeshi ya muungano wa Saudi Arabia inatishia maisha ya wayemen zaidi ya milioni 17. Njaa hiyo pamoja na maambukizi ya virusi vya korona imefanya hali kuwa ngumu zaidi nchini Yemen. Hapo awali shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF lilitangaza kuwa njaa inayosumbua Yemen ndiyo mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa duniani na kuongeza kwamba zaidi ya wayemen milioni 24, ambao ni zaidi ya asilimia 80 ya watu wote wakiwemo watoto milioni kumi na mbili wanahitaji misaada ya kibinadamu na chakula. Karibu miaka sita, katika miaka sita ya karibuni Yemen imeathirika na tatizo la uhaba mkubwa wa mafuta, chakula na suhula za kitiba kutokana na kuzingirwa kwa pande zote na muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia Saudia, huku ukiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa zilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen Machi elfu mbili na kumi na tano na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Vita hivyo aidha, hadi sasa vimeua makumi ya maelfu ya wananchi wa Yemen na kuwafanya mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu moja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii. Utahusu onyo la rais wa Russia la kutoa jibu kijeshi kwa hatua za Marekani barani Ulaya. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema nchi yake ina haki kamili ya kujihami dhidi ya hatua zisizo za kirafiki za Marekani na akabainisha kwamba Moscow itachukua hatua mwafaka za kijeshi na kiufundi juu ya suala hilo. Akihutubia kikao cha wizara ya ulinzi ya Rusia, Putin alikwenda mbali zaidi alipoongezea kwa kusema kukusanyika vikosi vya kijeshi vya Marekani na NATO karibu na mipaka ya Rusia Vilevile kufanywa mazoezi kadhaa makubwa ya kijeshi bila taarifa kumeitia wasiwasi mkubwa nchi yake. Onyo hilo kali na zito la rais wa Rusia kwa Marekani limetokana na kuendelea hatua za kichochezi zinazochukuliwa na Washington na washirika wake katika shirika la kijeshi la NATO kando kando ya mipaka ya Rusia na hasa uwekaji mitambo ya kutungulia makombora mashariki ya Ulaya ukiwepo uwezekano wa kufanya hivyo pia nchini Ukraine na vilevile vile hatua za moja kwa moja za Marekani na NATO za kuihami na kuiunga mkono Ukraine. Kuthibiti kwa sarakasi hiyo ya kijeshi kumeelezwa kuwa ni sawa na kuvuka mstari mwekundu wa Rusia na kuhatarisha usalama wa taifa wa nchi hiyo. Kwa mtazamo wa Putin, Marekani ndiye msababishaji wa mivutano inayoshuhudiwa hivi sasa barani Ulaya na kwamba hatua za Moscow ni za kujibu mapigo tu kwa chokochoko choko hizo za Washington. Kutokana na mwenendo unaoshuhudiwa wa kuongezeka mivutano kila uchao mashariki ya Ulaya, Moscow imechukua hatua ya ubunifu wa kivitendo ambayo haijawahi kushuhudiwa ya kuandaa na kuikabidhi Marekani na shirika la kijeshi la NATO rasimu ya nyaraka kadhaa kuhusiana na urekebishaji wa hali hiyo isiyokubalika ya hivi sasa na namna ya kupunguza mivutano barani Ulaya. Putin ameashiria hatua hiyo ya nchi yake na akasisitiza kuwa wamagharibi wanalazimika kuchukua uamuzi wa juu ya suala hilo. Alichokusudia rais huyo wa Rusia ni matini mbili za mapendekezo ya kiusalama yaliyotolewa na nchi yake kwa Marekani na NATO ambazo vipengele vyake vilitangazwa siku ya Ijumaa iliyopita na wizara ya mambo ya nje ya Russia. Pamoja na hayo, misimamo ya Marekani na NATO inaonyesha kuwa magharibi haina nia ya kulegeza msimamo mbele ya Russia katika eneo la Ulaya Mashariki, bali ni kinyume chake, yani imeamua kuwa na msimamo wa kiushambulizi na kujifanya mdai na mwenye haki kwa kuitaka Russia iondoe majeshi yake kwenye mpaka wake wa pamoja na Ukraine. Kwa mtazamo wa Mosco, Washington ndiyo inayoendelea kuchochea mivutano mashariki ya Ulaya. Maafisa wa kijeshi wa Rusia wamesisitiza kuwa Marekani haitaweza kutimiza kivitendo nia yake ovu na ya kiuadui dhidi ya Mosco, hasa mashariki ya Ukraine. Waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu amesema kuna zaidi ya wafanyakazi 120 wa mashirika binafsi ya kijeshi ya Marekani huko mashariki ya Ukraine na akatahadharisha kuhusu uwezekano wa, wa watu hao kuanzisha chokochoko choko na kufanya vitendo hatarishi vikiwemo vya hujuma za silaha za kemikali katika eneo hilo la Ukraine. Mbali na Washington kuendelea kujiimarisha kijeshi karibu na mipaka ya Rusia, tayari imeshaweka askari wapatao elfu nane katika eneo la Ulaya Mashariki. Masuala yote haya yanaonyesha kuwa, kwa kutumia hati ya muda ya kistrategia ya usalama wa taifa wa Marekani iliyotolewa Januari mwaka huu 2021, Washington inaichukulia Rusia kuwa moja ya tishio kubwa kwake, na hatua zake zote inazochukua zinalenga kufanikisha kile inachokiita mkakati wa kuidhibiti nchi hiyo. Lakini sambamba na hayo, Marekani ambayo ndiyo kinara wa Magharibi katika shirika la kijeshi la NATO inafuatilia na kutekeleza kwa uzito mkubwa mpango wa kujipanua shirika hilo la kijeshi kuelekea Ulaya Mashariki. Michael O'Hanlon, mchambuzi wa kisiasa wa Marekani, anaashiria vuta ni kuvute ya Rusia na Ukraine na kusema Marekani inahitaji fikra bora zaidi kwa ajili ya kulinda amani kulinganisha na dhana ya kuipanua NATO kuelekea Ulaya Mashariki. Pamoja na yote hayo, onyo kali na zito alilotoa Putin kwa Marekani linaonyesha kuwa Rasia haitakuwa tayari kuvumilia hatua hizo za kiuadui za Washington, na endapo zitaendelezwa, kutakuwa na uwezekano mkubwa zaidi wa nchi hiyo kujibu mapigo kwa hatua za kijeshi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Tuliomo studioni ni wale wale watangazaji wenu wa kawaida, mimi Ahmed Rashid na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu ni Leila Kimani. Tunakuambeni mwenasi hadi mwisho wa kipindi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Ali Esi Idrisa wa Bariadi, Tanzania. Ninanukuu kama alivyoandika: naitwa Ali Suedi Ngimbwa wa Bariadi Simiu, Tanzania. Natanguliza shukrani sana kwa vipindi vyenu murua. Naomba niulize swali, kuna aya ya Suratun Nisaa aya ya 79 Allah anasema Mazuri yote yampatayo mwanadamu yanatokana na yeye, ila mabaya yampatayo mwanadamu ni kutokana na nafsi yake. Lakini pia tunaambiwa kuamini kadar, kwa maana ya kheri na shari zote zinatokana na Allah. Sasa hapo inakuwaje? Naomba ikiwezekana swali hili nisaidiwe maelezo yake kwa kina. Nawatakia majukumu mema, Allah akuhifadhini. Asante sana kwa swali lako zuri sana. Majibu ya swali lako hasa ulipoomba tukupe majibu hayo kwa kina, ni kwamba yanahitaji muda wa kutosha. Ni suala la kiitikadi linalotokana na masuala mengi sana, na linataka ufafanuzi wa kituo. Kwanza, hilo neno shari ni nini? Je, mwenyezi Mungu ameumba shari kweli? Suala la kadar nalo linataka maelezo mapana, si ya haraka haraka. Taban, ukienda ndani kabisa utahisi na utaona kwamba katika elimu ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu anajua kila kitu. Lakini je, Mwenyezi Mungu katika asili yake ameumba kitu chochote kiwe ni shari mutlaq? Hilo ni swali ambalo inabidi lipate majibu. Kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji si sehemu ya kujibu maswali ya kiitikadi kama hivi ambavyo yanahitajia muda wa kutosha. Hivyo tunachoweza kusema ni kwamba tutakujibu kupitia vipindi maalumu vya idhaa ya Kiswahili a redio Teheran. Kwa wafuatiliaji wazuri wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, watakumbuka kwamba tumeshawahi kuzungumzia mara kadhaa suala hilo. Hivyo kwa hivi sasa ni kwamba tuna kuahidi kukujibu kwa kina na kwa kituo, insha Allah, katika siku za usoni kwenye vipindi maalumu vitakavyoandaliwa kujibu swali lako hili na suala zima la jabri na tafwidh na ikhtiar na kadhalika, swala zima la qadar hasa ni nini. Yote hayo yatajibiwa kwa kituo, suala la kwamba inaposemwa kheri na shari zinatoka kwa Mwenyezi Mungu inakusudiwa nini na vitu kama hivyo. Wasikilizaji wapenzi, mtakumbuka pia kwamba katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji tuliahidi kuendelea kurusha hewani maoni ya maneno ya busara anayotumia mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya, kupitia email yetu ya swahili radio irib.ir. Leo tumekusudia kuendelea na maoni yake, ambapo hapa baada ya bismillah anasema Wanabaraza wenzangu, tuyazingatia haya ninayopenda kuyasema hapa kwamba kwa kawaida, mnyama nyati huuwa watu saba kila mwaka, simba huuwa watu mia tano kila mwaka, kiboko huuwa watu mia nane kila mwaka, buibui huuwa watu elfu tano kila mwaka, nge huuwa watu elfu saba kila mwaka, nyoka huuwa watu elfu kumi kila mwaka, lakini jambo moja la kustaajabisha ni kwamba mdudu mdogo kama mbu anaua watu milioni mbili na laki saba kila mwaka. Ndiyo, mbu ni mdudu mdogo sana, anasema, lakini hatari kwa maisha. Baada ya hapo, anahoji kwa kusema je, yeah, katika haya tunajifunza nini? Tunajifunza kwamba madhambi tunayoyaona ni madogo madogo ni hatari sana katika imani zetu. Usitoe udhuru kwa kutoswali. Mambo madogo kama tabasamu huweza kukufikisha mbali. Kuwa mwadilifu, usidharau uzuri hata likiwa ni kiduchu. Tujiepushe na kupikiana majungu, tujiepushe na kulambana visogo, tujiepushe na kusengenyana, tujiepushe na kiburi. Twayaona haya kuwa ni madogo, kumbe gharama na madhara yake ni makubwa, ndipo pale Allah aliposema kuwa ho ni haya kutoa mfano hata wa mdudumbu ya tafakari haya. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhamedi Shebe, Mombasa, Kenya. Shukran sana Bwana Shebe, ni matumaini yetu mwanabaraza wana yatilia manani vya kutosha maelezo hayo. Mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania naye pia ametutumia maoni kupitia hiyo hiyo barua pepe yetu ya Swahili radio atayaraib, akisema wakati Tanzania ikimaliza wiki ya unyanyasaji wa kijinsia, bado vipo vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia vinaendelea humu nchini. Anasema vitendo hivyo kimsingi vinawaathiri zaidi wanawake na watoto wadogo, kutokana na vitendo hivyo ambavyo ni kinyume cha usawa na haki za binadamu Wengi wamepoteza maisha, wamepata ulemavu na wengine kuachika, na hata watoto kuishi katika mazingira magumu na hatarishi. Aidha, anasema hali hii imesababisha baadhi ya wanaonyanyaswa kuamua kuchukua hatua mbaya zaidi, kama vile kujiua au pengine hata kuua, na hata wengine kuhama vijiji au miji wengine wameingia katika maamuzi mabaya kama kulipiza kisasi na kufanya ubaya zaidi. Lakini katika upande wa pili, hali hiyo imewafanya wanyanyasaji kuona ni jambo la kawaida. Matokeo yake wameendeleza ukatili huku watu wengine wakijifunza uhalifu huo kutoka kwao, tena bila ya hofu. Mwisho anatoa mawazo na rai yake kama kawaida, akisema umefika wakati wa Tanzania wote tuuone unyanyasaji wa kijinsia kama tatizo na tushiriki kuukomesha kwa njia zinazostahiki ikiwemo kufikisha mashauri kwenye vyombo vya sheria ili sheria ichukue mkondo wake na haki itendeke pande zote. Anasema wazee nao washirikishwe katika mafunzo mbalimbali mbali kuhusu haki na usawa wa kijinsia ili watambue haki za wote katika jamii badala ya kuendekeza mila kandamizi zinazochochea mifarakano kwa wazu langu, wanasema hili pia liwe jukumu la kila mmoja wetu. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Isa nikiwa Masawi, Kondoa, Tanzania. Nam, shukran sana bwana Juma Idi Isa ambaye muda wote huonyesha kipaji chake cha kugundua masuala muhimu yanayotokea kila leo katika jamii na kutumia ukumbini hapa kwenye baraza la wasikilizaji kuyatolea maoni yake mazuri. Asante. Msikilizaji mpenzi, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka studio hizi za jama ya jama hapa jijini Tehran, Iran. Wasap yetu ni plus 989035065487, nitarudia plus 989035065487. Mtandao wetu wa intaneti ni parsday.com/s w email yetu yani, barua pepe kama tulivyotaja hivi punde ni swahili radio at irib ir. Tunarejea katika maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp. Mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunaungana na Algeria kuwahimiza waarabu wenzao kutowafanyia khiana ndugu zao wa Palestina. Onyo la Algeria kwa Umoja wa Afrika u ni kulihadharisha bara zima la Afrika lisikubali kuingizwa katika udhibiti wa aina mpya ya ukoloni. Vilevile vile, anasema inapaswa tuwe macho na tutambue kuwa uhuni, ugaidi wa kimataifa ndiyo jadi na asili ya viongozi wa Marekani na Wasayuni. Anasema jamii ya kimataifa inatakiwa kuwa imara na kusimama kwa nguvu zake zote na viongozi kuzungumza katika majukwaa ya kimataifa kulaani uhuni na ugaidi huo na wa kimataifa unaofanywa na Marekani na Wazayuni. Anasema Umoja wa Mataifa ndiyo taasisi inayotakiwa kusimama kidete kukemea na kukomesha jambo hilo. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zinapaswa kuungana na kuhakikisha dunia inakuwa na amani ya kudumu. Ni mimi Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji hapa pana na maoni mengine kwa njia ya sauti, karibu ni kuyasikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bila shaka huko mlipo hamjambo na huku sisi sote hatujambo. nazungumza na, na Saif Ali Muhammed kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania. Nimebahatisha kupata namba zenu hizi, basi naona tufanye mawasiliano, insha Allah taala kuwasalimia, na mi nione kama nitapata majawabu kutoka kwenu, ili mambo yaendelee. Nina mengi ya kuungana na nyinyi. Ni redio ambayo naipenda sana, kwa muda mwingi sana. Sina redio ninayosikiliza zaidi kuliko hiyo redio yenu. Matangazo yenu ni matangazo bora kabisa, e, na mimi nimevutiwa sana tena sana. Redio sina zaidi ya hiyo. Napenda kusikiliza mawaidha kutoka kwa shekhe kwa Aldarus na vipindi vingine vingine vyote huko kupitia redio Maarifa, na sisi hapa tunayo nukta hizo tisa tisa. Eh, alhamdulillahi rabilalamin. Basi ndio naipatia sana na hivyo ndio redio yangu mina nakwambia. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na ingawa hapa tuna maoni mengine kadhaa kutoka kwa Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, lakini kwanza ni vyema tukawapa nafasi wanabaraza wengine nao warushiwe hewani maoni yao. Mwanabaraza Bwana Hussein Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania ameandika mimi nikiwa ni, ni Mwislamu na laani kwa nguvu zangu zote mahusiano yoyote yanayofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu na serikali ya kibaguzi ya Israeli. Anasema msimamo wetu sote ni kuikomboa Palestina na kuwatoa Wapalestina katika makucha ya kishetani ya utawala haramu wa Israeli. Anasema Allah ibariki Palestina. Ni mimi Hussein Marandu nikiwa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania ameandika Madola ya kibeberu na vibaraka wao watabaki kupiga makelele na kupayuka tu kwamba tutaivamia Iran, tutaiangamiza Iran. No, alishindwa Alexander the Great, hakuna anayeweza kuthubutu kuivamia Iran. Hawawezi kuifanya Irani kama walivyofanya kwa Saddam, Libya na kwingineko. Marekani na mpwa wake Israel waendelee kusoma namba. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni imara. Mwanabaraza mwingine bwana Ali Wil Malik wa Oicha, Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yeye ya ameandika, baada ya kutusalimu kwamba, nawashukuru watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Iran kwa mengi wanayotujuza. Nilifikiri nimeondolewa kwenye ukumbi huu kutokana na kuwa siku nyingi si kuwa hewani, lakini naona mnaendelea kunitumia habari na sauti za vipindi vyenu. Asanteni sana, Ali Wil Malik kutoka Beni, jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo. Ama tumalizie na maoni hapa, kama tulivyosema, tuna maoni mengine ya bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Yeye ameandika, kawaida ukimnyoshea mwenzio kidole kimoja, basi jua kuwa vidole vitatu vinakuelekea mwenyewe. Basi hii hii ndio sampuli ya dola la Marekani. Mwaona sasa, uhalifu na mauaji yaliyotia fora yanapatikana huko huko kwenye waungwana na wastaarabu wanaojiita waungwana na wastaarabu, ameandika kwenye quotation, kama hao wa Marekani, lakini wakisikia kelele kidogo tu za hukuma kwetu za paka na mbwa kupapurana basi wataitangazia dunia nzima. Kumbe kule kwao wanatobwana matumbo na kumwaya chango na damu. Yahya Hasan Muhamad Shebe huyo wa Mombasa nchini Kenya. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo yetu ni Leila Kimani. Nakutakieni kila la heri maishani. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 23 Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zake zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Mkakati mpya kudai katiba, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi, ambao pia una vichwa vingine vya habari visemavyo: Mhitimu SUA aliyeuawa aagwa, kuzikwa Rombo leo. Serikali sasa yaanza kulipa shilingi trilioni 4.66 za wastaafu PSSF. DRC milango iko wazi EAC na wazazi CCM wapasuana waliouza shule matatani. Tanzania leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani DRC yakubaliwa kuwa mwanachama EAC. Dondoza habari hiyo zinasema, Rais Samia Kenyatta watoa hoja nzito kupitisha azimio. Ni katika mkutano wa mtandaoni wa wakuu wa nchi. Kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasema Barabara za Samia zaifungua Tanzania, atenga shilingi trilioni 1.1 kujenga kilomita 97 mwaka huu, kuunganisha vijiji, maeneo ya uwekezaji na nchi jirani. Marufuku disko toto Krismasi ndiyo habari iliyopozitwa kwanza na la Jiji, ambalo linatupasha pia kuwa kasi ya maambukizi uviko 19 nchini humo imeongezeka. Naligeukia sasa gazeti la kila wiki la Tanganyika ambalo limeichangamkia habari liliyoyakisi kwa anwani ya neno moja tu, nalo ni hawachomoki. Dondo zake zinasomeka ni Humphrey Polepole, Josephat Kwajima na Jeri Silaha, wajumbe wataka chama kitoe adhabu kali itakayokuwa funzo. Shaka ataka uvumilivu, asema majibu hayatachukua muda. Tanganyika aidha limeandika kimenuka, bandari kontena 400 za toroshwa, wahusika mbaroni, TRA yatoa tamko. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo ina kichwa cha maneno, Dr. Mwinyi, anzisheni programu mpya za elimu, aipongeza ZDU kwa kuimarisha upatikanaji elimu habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anuani: mawaziri waingilia kati sakata la uingizaji lami, ni ile ya ujenzi wa barabara ya chake Wete. Na kwa upande wa gazeti la Nipashe, linatupasha kuwa wagonjwa wa korona waongezeka nchini. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika katika dondoo lake, kati ya vifo kumi, saba hawakuchanja Watanzania elfu themanini kupata chanjo kila siku Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa ni pamoja na ACT kukusanya maoni tume huru ya uchaguzi na gereza laelemewa na wafungwa mahabusu. Nipashe lina habari nyingine ya mkasa isemayo, aliyelala kitandani amka yuko kwenye mti. Kama habari hiyo ni kweli, hayo, msikilizaji, ndiyo yanayoitwa mazingara. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Uhuru Raila wateleza bungeni, Ruto awapiga chenga Kenyatta Odinga kwa kuchelewesha mswada kuhusu vyama. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, huzuni baada ya mwanafunzi kunyongwa na mkoba shuleni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani, ripoti gharama ya maisha kero kuu kwa Wakenya. Daily Nation nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Leo kwa anwani, Ruto ashinda raundi ya kwanza ya mswada wa azimio. Likifafanua zaidi gazeti hilo linatupasha kuwa Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga jana waliwaelekeza wabunge wanaounga mkono kupigia kura mswada wa kuratibu undaji wa miungano ya vyama kwa ajili ya uchaguzi wa 2022. Lakini wabunge wanaomuunga mkono naibu rais William Ruto walitibua mchakato huo kwa kuibuka na marekebisho mapya yaliyopelekea kuahirishwa zoezi la upigaji kura. Likiwa limeupamba ukurasa wake wa mbele na picha aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati Daniel Arab Moi, Nation limeandika yafichuliwa jinsi Moi alivyogawa mabilioni yake. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kudondoa kwanza habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor ambayo ina kichwa cha maneno serikali yaweka kanuni mpya kuwazuia wale ambao hawajapiga chanjo. Monita aidha limeandika viongozi wa kanda waidhinisha Kongo, Congo, kuingia EAC. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele li maalum kwa habari yenye anwani NRM yatetea ushindi wa Kayunga. Aidha limeandika mfanyakazi wa nyumbani, raia wa Uganda afia Misri miaka miwili baada ya kusafiri kuelekea Saudi Arabia nalo New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho serikali yaziamuru skuli zisipandishe ada. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu sira ya Bibi Fatimatu Zahra alaih assalam. Mzungumzaji ni Dr Abdurazaq Amiri wa Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Leo Katika Historia. tupate angalau mafunzo mawili matatu yanayotokana na bibi huyu mtukufu. Mwanaye Alimamu Lhasan Almujtaba alayhi ssalam anapokea hadithi akisema: raaitu ummi Fatimata alayha ssalam qamat fi mihrabiha leilata jumuatiha hatta tadaha amudu subhi, mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Wasamituha tadu lilmuminina walmuminati, na nikamsikia akiwaombea waumini wa kiume na waumini wa kike. Tusamihim, akiwataja kwa majina yao. Watukthiru duaa lahum, na akikithirisha kuwaombea dua. Wala tadu linafsiha bishayin, na wala hakujiombea yeye nafsi yake kwa chochote. Fakultu laha nikasema kumwambia, ya ummahu, ewe mama yangu mpendwa, lima la tadiina linafsiki kama tadiina lighairiki, kwa nini hujiombei wewe mwenyewe kama unavyoombea wengine? Faqalat, akasema, ya buneya, ewe mwanangu mpendwa, aljaru thumma ddaru, kwanza jirani kisha nyumbani. Haya ni masimulizi mafupi tu ya yanayonukuliwa na Alimamu Lhasan kuhusu mama yake ambaye ni binti ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Haya ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na Disemba 23 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1115 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ahmadi bin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibni Abdurrabu. Mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurrabu alibobea mno katika mashairi. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Al Ikdul Farid, ambacho kinahusiana na historia, lugha na mashairi. Miaka 993 iliyopita katika siku kama hii Abul-Abbas Ahmadi bin Ali maarufu kwa jina la Najashi aliaga dunia huko Samara nchini Iraki akiwa na umri wa miaka 78. Najashi na alikuwa alim na msomi mkubwa katika karne ya tano Hijiria, na alibobea na kutabahari katika elimu ya hadithi na mapokezi ya hadithi. Kitabu cha Rijali ni miongoni mwa vitabu muhimu vya msomi huyo wa Kiislamu. katika siku kama ya leo miaka tisini na sita iliyopita mji wa jida ulitekwa na ibni suud na kwa msingi huo utawala wa ukoo wa hashimi ukahitimishwa katika mji huo baada ya kusambaratishwa uasi wa mawahabi katika nusu ya kwanza ya karne ya kumi na tisa kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya uthmania mwanzoni mwa karne ya ishirini abdulazizi ibn abdurahmani ibni suud Kinara wa moja kati ya makabila ya Hijaz aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yanatawaliwa na utawala wa Uthmania ambao alidai eti yalikuwa yamehusubiwa. Na siku kama ya leo tarehe 23 Disemba, miaka minane iliyopita, mwaka 2013, aliaga dunia Mrasia kwa jina la Mikhail Kalashnikov ambaye alivumbua bunduki mashuhuri ya Kalashnikov ambayo inajulikana kama AK47. Alizaliwa mwaka 1919 katika familia ya masikini kaskazini mwa Russia na hakufanikiwa kupata masomo ya juu, na hivyo alijiunga na jeshi la shirikisho la Sovieti akiwa na umri mdogo mwaka 1941, kufuatia shambulizi la jeshi la shirikisho la Sovieti dhidi ya wanajeshi wa Ujerumani wa ya Kinazi. Kalashnikov alijeruhiwa, alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Akiwa hospitalini, alitumia muda wa kuuguza majeraha kufanya uchunguzi kuhusu sifa za kipekee za bunduki ya Kimarekani ya M1 Garand na bunduki ya STG 44 ya Ujerumani, na kwa kutegemea sifa ya silaha hizo mbili, akaanza kuunda silaha mpya. Uundwaji silaha hiyo ulikamilika mwaka 1947 na kukabidhiwa rasmi jeshi la shirikisho la Soviet mwaka 1951. Bunduki hiyo ilipewa jina la AK47. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian na rais Ilham Aliyevu wa Azerbaijan wamekutana na kufanya mazungumzo kuhusu masuala ya pamoja yanayohusu nchi mbili katika safari yake ya kia siku moja aliyofanya katika jamhuri ya Azerbaijan hapo jana. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Ilham Aliyev huko mjini Baku. Serikali ya Tanzania imetangaza kuwa haina taarifa yoyote rasmi kuhusiana na meli ya mizigo iliyotia nanga bandari ya Mombasa, Kenya, ikiwa imebeba taka za nyuklia ambazo inaripotiwa kuwa ipo njiani kuelekea katika bandari ya Dar es Salaam. Suleiman Jafo, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira wa Tanzania, ameziambia duru za habari kwamba serikali ya nchi hiyo haina taarifa za kushikiliwa meli ya mizigo iliyobeba taka za nyuklia nchini Kenya ikitokea Mumbai nchini India. Mushir Al Masri, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, amekosoa vikali hatua baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Na akaeleza kwamba mataifa hayo hakuna yatakachochuma ghairi ya kusambaratika. Bashar Shebi mwanasheria wa Tunisia ametangaza kuwa amefungua kesi mahakamani dhidi ya baadhi ya maafisa wa serikali ya Tunisia na baadhi ya viongozi wa Kiarabu kwa tuhuma za uhaini mkubwa. Na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa litapunguza mgao wa chakula kwa Wayemeni milioni nane kuanzia Januari mwakani, kutokana na ukosefu wa bajeti ya kutosha. Na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ninaitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni geni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.