Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naisomwapo Qur'an, isikilizeni na mnyamaze ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, katika studio zetu hizi za Jamejam ambapo jam tunasikika kupitia satellite na internet Anwani yetu ya internet ni pars todaycom sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika satelit na internet pamoja na aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko nchini tanzania miamoja na tano nukta tatu eh, Tanga kupitia Marif FM wakadhalika kadhalika, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji na kipindi maalum kuhusiana na sira ya Bibi Fatimatu Zahra. E, vile vilevile Makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wabunge 38 wa Uganda wapatikana na korona baada ya kutoka Tanzania. Wanamgambo 100 wa Daesh wauwawa katika mashambulizi ya anga kaskazini mwa Nigeria. Ethiopia yasema haina nia kuwashambulia waasi wa Tigray na maswali ya ibuka tukio la moto ulioua wafungwa katika gereza la Gitega nchini Burundi. Na sasa ni habari kamili. Wabunge 38 wa bunge la Uganda waliokuwa safarini nchini Tanzania wamepatikana na korona baada ya kurejea nchini kwao. Msemaji wa bunge la Uganda, Chris Obore, amewaambia waandishi wa habari kuwa wabunge 38 wamekutwa na maambukizi ya virusi vya korona baada ya kupimwa na wafanyakazi wengine 12 na hivyo kufanya idadi walioambukizwa na COVID-19 waliokuwa katika msafara huo uliotokea Tanzania kufikia watu 50. Kwa mujibu wa msemaji wa bunge la Uganda, wabunge hao hawapo katika hali mbaya ya ugonjwa na ndio maana wametakiwa kujitenga majumbani mwao kwa muda wa siku kumi na nne wakifuatiliwa na wataalam wa afya. Wabunge kutoka mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa wenyeji wa Tanzania, Uganda, Kenya na Burundi walishiriki mashindano ya wabunge wa, wa jumuiya hiyo ya EAC tangu tarehe 19 Desemba mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, na baadhi yao wamekutwa na maambukizo ya COVID-19. Mbunge mmoja ambaye kwa sasa yuko karantini, amewaambia waandishi wa habari kwa njia ya simu kwamba wabunge wa Uganda walipata maambukizi kutoka Tanzania, kwani walipotoka Uganda walipimwa na kufika Arusha walipimwa na hawakukutwa na maambukizi ya COVID-19. Wabunge wote 200 na wafanyakazi wa bunge 125 waliosafiri kwenda Arusha, Tanzania, hata kama hawana maambukizi ya Uviko 19 wametakiwa kujitenga kwa muda wa siku 14. Hivi majuzi, wizara ya afya ya Tanzania kupitia ofisi ya mpango wa taifa wa chanjo ilieleza kuwa tangu janga la korona lilipoiathiri nchi hiyo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, asilimia 80 ya wa watanzania waliopata virusi vya korona hawakwenda hospitali na kwamba asilimia tano ya waliopata maambukizi walilazwa katika vyumba vya wagonjwa mahututi. Shirika la habari la Ufaransa limenukuu vyanzo vya kijeshi na vya ndani vikisema kuwa wapiganaji mia moja wa kundi la kigaidi la Daesh waliwawa wiki iliyopita katika mashambulizi ya jeshi la Nigeria dhidi ya kambi za kundi hilo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Vyanzo hivyo vimeeleza kuwa Desemba 13, ndege za kivita za jeshi la Nigeria zilishambulia kambi tatu za Daesh katika jimbo la Afrika Magharibi ISWAP na kuwa wapiganaji zaidi ya 100 wakiwemo viongozi kadhaa wa kundi hilo. Kundi hilo la Daesh jimbo la Afrika Magharibi ISWAP lilikuwa limeimarisha udhibiti wake kaskazini mashariki mwa Nigeria tangu kuuawa kwa kiongozi wa Boko Haram Abu Bakari Shekau katika mapigano yaliyojiri kati ya makundi hayo mawili hasimu mwezi Mei mwaka jana. Kundi la ISWAP lilianzishwa mwaka 2016 baada ya wapiganaji kadhaa wa Boko Haram kujitenga na kundi hilo ambalo wanalishutumu kuwa linaua raia Waislamu. Afisa mmoja wa jeshi la Nigeria amesema operesheni za anga zilizofanywa na ndege mpya ya Super Tucano katika maeneo ya Arena Soro, Arena Seki na Arena Mamasalachi katika mkoa wa Marti karibu na ziwa Chad zimeua magaidi zaidi ya mia moja kati ya mwezi Juni na Oktoba mwaka jana. Nigeria ilipokea takriban ndege kumi za kivita za Super Tucano kwa ajili ya kupambana na makundi ya kigaidi. Chanzo kimoja cha kilicho karibu na shirika la ujasusi la Nigeria kimeeleza kuwa ni vigumu kutoa idadi maalum ya wapiganaji waliouawa katika operesheni hizo, lakini kimethibitisha kuwa idadi hiyo ni zaidi ya mia moja. Idadi kubwa wanamgambo wa ISWAP walikimbilia hifadhi katika maeneo hayo matatu baada ya jeshi la Nigeria kushambulia kwa mabomu miji kadhaa inayodhibitiwa na kundi hilo siku chache zilizopita. Wavuvi wa eneo hilo wamethibitisha kwamba kundi hilo lilipata hasara kubwa wakati wa mashambulio hayo ya jeshi la Nigeria na kwamba limezika zaidi ya miili mia moja na nili lilihitajia siku nzima kwa ajili ya kukamilisha zoezi hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa haina nia kuendeleza mashambulizi dhidi ya waasi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Redwan Hussein amesema katika mkutano wake na mabalozi wa nchi za kigeni mjini Adis Ababa kwamba serikali ya Ethiopia haikusudii kuendeleza mashambulizi dhidi ya vikosi vya kundi la Tigray People's Liberation Front, lakini inataka kuhakikisha kuwa waasi wa Tigray hawana tena uwezo wa kupanga upya operesheni za mashambulizi katika maeneo yanayodhibitiwa na jeshi la Ethiopia. Akizungumzia hali ya sasa ya Ethiopia Redwan Hussein ameashiria kikao maalum cha hivi karibuni cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuhusu Ethiopia na akakosoa kuundwa kwa jopo kazi la kimataifa litakalochunguza masuala ya haki za binadamu nchini humo akisema ni jambo lisilokubalika. Waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia ameongeza kuwa ilikuwa jambo la mantiki zaidi kwa kamisheni kuu ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR na tume Umoja wa Ulaya ya haki za binadamu kuanzisha uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na waasi wa Tigray katika maeneo ya Amhara na Afar. Ikumbuko ya kuwa Ijumaa iliyopita baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipiga kura ku ya kutuma uchunguzi wa kimataifa katika taifa hilo la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, huku kukiwa na onyo la kutokea ukatili mkubwa, hatua ambayo imepingwa vikali na serikali ya Addis Ababa. Wiki mbili baada ya kutokea mlipuko wa moto ulioteketeza sehemu moja ya gereza kuu la Gitega nchini Burundi, Familia za watu waliopoteza maisha katika tukio hilo zinaendelea kuhangaika kupata ukweli zaidi kuhusu nini hasa kilichotokea. Baada ya kupita wiki mbili tangu kutokea kwa janga hilo, hakuna mawasiliano yoyote yaliyofanywa na uongozi wa gereza hilo, huku familia nyingi zikiendelea kuhofia usalama wa ndugu zao waliofungwa katika gereza hilo. Waandishi wa habari nchini Burundi wamezuiwa kuzuru gereza hilo. Wanaweza kuzungumzia tukio hili ni Asanchaire Nikoyagize, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu Iteka, anayeishi nje ya nchi. Watetezi wa haki za binadamu wanasema idadi ya wafungwa waliopoteza maisha kufuatia tukio hilo la kuteketea kwa gereza la Gitega ni zaidi ya mia tatu. Kulingana na shuhuda kutoka kwa wafungwa walionusurika, wakili Jean Claude Ntiburu Munsi kutoka shirika la Akate Burundi anasema serikali inafahamu ukweli wa tukio hilo. Aidha, mashirika haya kutetea ya kutetea haki za binadamu yamelaani vikali namna wafungwa waliopoteza maisha walivyozikwa wa kwa kutozingatia ubinadamu umeitaka no serikali ya Burundi kubadilisha sera zake na namna inavyoshughulikia wafungwa. Gereza kuu la mji mkuu wa kisiasa wa Burundi Gitega lilishika moto Jumanne ya tarehe 7 mwezi huu, yaani wiki mbili zilizopita, ambapo kwa mujibu wa takwimu za serikali wafungwa wapatao 38 walifariki dunia baada ya kuungua moto. Hata hivyo, baadhi ya asasi za kutetea haki za binadamu zinadai kuwa idadi ya wa wafungwa walioaga dunia katika mkasa huo wa moto ni zaidi ya hiyo, huku baadhi ya familia zikidai kwamba hazijui hatima ndugu zao waliokuwa wakishikiliwa katika gereza hilo. Na harakati za Hamas na Jihad Islami zimetoa taarifa pamoja zikitaka kusitishwa mara moja hatua za taasisi za usalama za mamlaka ya ndani dhidi ya taifa la Palestina na mateka walioachiliwa huru kutoka kwenye korokoro za Israel. Taarifa pamoja Hamas na Jihadu Islami iliyotolewa leo Jumatano imetoa salamu za rambirambi kutokana na kuuawa shahidi Amir Alladawi aliyeuawa na idara ya usalama mamlaka ndani ya Palestina na kusisitiza kuwa hazitanyamaza kimya mbele mashambulizi ya mashambulizi yanayolenga watu wa Palestina kwa ajili ya kuunga mkono utawala vamizi wa Israel. Taarifa ya Hamas na Jihadi ya Islami imesema vyombo vya usalama vya mamlaka ndani ya Palestina vinaendeleza operesheni zao dhidi ya wananchi wa Palestina na mateka walioachiliwa huru katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan huku Wapalestina wakiendeleza mapambano yao dhidi ya utawala ghasibu na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Falastin. Taarifa hiyo imetaka mamlaka ya ndani ya Palestina kukomesha uratibu wa masuala ya usalama na utawala wa kizayuni wa Israel ambao unahudumia utawala huo haramu na mipango yake ya kuwanyanyasa raia wa Palestina. Harakati hizo mbili za Hamas na Jihadi wa Islamu pia zimetangaza kuwa njama zote za utawala wa kizayuni wa Israel na huduma kiusalama mamlaka ndani ya Falastino kwa utawala huo hazitavunja azma na mukawama a wananchi wa Palestina, na kwamba mapambano hayo yataendelea hadi Falastini itakapokombolewa kikamilifu kutoka kwa mkoloni mvamizi. Jumanne ya jana vyanzo vya ndani viliripoti kifo cha mpalestina Amiri Khalid Ladawi baada ya kupigwa risasi na maafisa wa usalama wa mamlaka ndani ya Falastin. Tukio hilo lilitokea wakati Ladawi alipokuwa ameenda kumlaki Shakir Amara, mmoja mateka Hamas, wa mateka wa harakati Hamas walioachiliwa huru karibu na kambi ya Aqaba Aljabri huko Gericho. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa usiku wa leo, una kichwa cha maneno kisemacho: kufa shahidi balozi wa Iran nchini Yemen na ukubwa wa jinai ya mzingiro iliyowekewa nchi hiyo na utawala Kufa shahidi Hassan Irlu, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Sanaa, kumedhihirisha ukubwa wa jinai zinazofanywa na utawala wa Ali Saud katika nchi hiyo. Takriban miaka saba imepita tangu muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia ulipoanzisha vita dhidi ya Yemen na zaidi ya miaka mitano tangu Saudia ilipoiwekea mzingiro Yemen na kusitisha shughuli za uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Ijapokuwa hadi sasa wananchi wa Yemen wameshaandamana mara kadhaa kulaani hatua ya Saudia ya kuiwekea mzingiro nchi yao na kutaka mzingiro huo uondolewe na shughuli za uwanja wa ndege wa Sanaa zianze tena jambo ambalo limepigiwa kelele pia na baadhi ya asasi za kimataifa, lakini utawala wa Ali Saudi umekataa kutekeleza takwa hilo. Siku ya Jumapili, kiongozi wa Ansarullah ya Yemen Abdulmalik Al Huthi alikosoa mwenendo huo wa Riadhi na akasema Ali Saud umeufunga, umeufunga anga ya Sanaa, lakini umezifungulia anga ya Saudi Arabia ndege za utawala haramu wa Israel. Tukio la kufa shahidi Hassan Irlu, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa mjini Sanaa, kwa mara nyingine tena limedhihirisha ukubwa wa jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa Ahli Saud. Siku mbili nyuma Irlu na baada ya kuwa mahututi alisafirishwa kurejeshwa Iran kwa ndege iliyotumwa na serikali ya Iraqi huko uwanja wa ndege wa Sanaa, lakini hatua hiyo ilichukuliwa kwa kuchelewa, kwa sababu ni baada ya kuona balozi huyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran yuko mahututi, ndipo Saudia ilipotoa kibali cha kusafirishwa ili arejeshwe nchini Iran. Said Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuhusiana na suala hilo kwamba Shahidi Irlu ambaye alikuwa majeruhi wa silaha za kemikali za wakati wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Bath wa Iraqi alipatwa na ugonjwa wa korona Yemen alikopelekwa kikazi lakini kwa masikitiko alirejea nchini akiwa katika hali mbaya kutokana na baadhi ya nchi kuchelewa kutoa ushirikiano. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdollahian, naye pia amesema baadhi ya nchi zilikwamisha mpango wa kumrejesha nchini Hassan Irlu ambaye alikuwa amepatwa na ugonjwa wa korona. Kwa hivyo moja ya vielelezo vya ukubwa wa jinai za utawala wa Ali Saudi katika tukio hilo ni kuzuia kuruka ndege ya kumsafirisha Irlu ambaye alikuwa afisa wa kidiplomasia mwenye kinga maalum ya kisheria na ambaye ilipasa safiri kuelekea nje ya Yemen kwa sababu alikuwa mgonjwa. Nukta nyingine kuhusu ukubwa wa jinai hiyo ni kwamba mzingira wa pande zote iliyowekewa Yemen na Saudi Arabia katika miaka hii ya karibuni umeangamiza na kulemaza miundo msingi ya kiafya na kitiba nchi hiyo, kiasi kwamba wagonjwa wanashindwa kupatiwa matibabu na hata uwezekano wa mtu kupata dawa ndani ya nchi hiyo pia hakuna. Kutokana na kukosekana suhula za matibabu, ilipasa Hassan Irloo balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen asafirishwa kuletwa Tehran, na hiyo ndiyo hali wanayokabiliana nayo pia raia wa kawaida wa Yemen. Hii ni pamoja na kwamba mbali na maradhi angamizi ya covid-19 watu wa Yemen wanasibiwa pia na aina zingine kadhaa za maradhi, huku huduma za dawa na matibabu zikishindwa kupatikana katika nchi hiyo. Kusambaa kwa maradhi, uhaba wa dawa na suhula za tiba na kuzuia wagonjwa wasisafirishwa kupelekwa nje ya kupele kwa Yemen kwa matibabu ni sehemu ndogo tu ya athari hasi za sera ya mzingiro inayotekelezwa na utawala wa Ali Saudi dhidi ya nchi hiyo. Lakini sera hiyo inasababisha maafa mengine pia, ambayo ni kujitokeza balaa njaa. Hadi sasa, asasi mbalimbali mbali za kimataifa zimeshatoa indhari kuhusu balaa njaa linalowataabisha wananchi madhulumu wa Yemen na hata Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hali mbaya ya kibinadamu iliyoko nchini humo ndiyo maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika karne hii ya 21. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutekeleza kutegea sikio baraza la wasikilizaji, na baada ya hapo tutakuwa na mawaidha maalum. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Tuliomo studioni ni wale wale watangazaji wenu wa kawaida, mimi Ahmed Rashid na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhamedi. Fundi mitambo wetu ni Leila Kimani. Tunakuambeani mwenasi hadi mwisho wa kipindi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza, Bwana Ali Esi Idrisa wa Bariadi, Tanzania. Ninanukuu: kama alivyoandika, naitwa Ali Swedi Ngimbwa wa Bariadi Simiu, Tanzania. Natanguliza shukrani sana kwa vipindi vyenu murua. Naomba niulize swali, kuna aya ya Suratun Nisaa aya ya 79 Allah anasema Mazuri yote yampatayo mwanadamu yanatokana na yeye, ila mabaya yampatayo mwanadamu ni kutokana na nafsi yake. Lakini pia tunaambiwa kuamini kadar, kwa maana ya kheri na shari zote zinatokana na Allah. Sasa hapo inakuwaje? Naomba ikiwezekana, swali hili nisaidiwe maelezo yake kwa kina. Nawatakia majukumu mema, Allah akuhifadhini. Asante sana kwa swali lako zuri sana. Majibu ya swali lako hasa ulipoomba tukupe majibu hayo kwa kina, ni kwamba yanahitaji muda wa kutosha. Ni suala la kiitikadi linalotokana na masuala mengi sana, na linataka ufafanuzi wa kituo. Kwanza, hilo neno shari ni nini? Je, mwenyezi Mungu ameumba shari kweli? Suala la qadar nalo linataka maelezo mapana, si ya haraka haraka. Tabaan, ukienda ndani kabisa utahisi na utaona kwamba katika ilmu ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu anajua kila kitu. Lakini je, Mwenyezi Mungu katika asili yake ameumba kitu chochote kiwe ni shari mutlaq? Hilo ni swali ambalo inabidi lipate majibu. Kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji si sehemu ya kujibu maswali ya kiitikadi kama hivi ambavyo yanahitajia muda wa kutosha. Hivyo tunachoweza kusema ni kwamba Tutakujibu kupitia vipindi maalumu vya idhaa ya Kiswahili a redio Teherani. Kwa wafuatiliaji wazuri wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, watakumbuka kwamba tumeshawahi kuzungumzia mara kadhaa suala hilo. Hivyo kwa hivi sasa ni kwamba tuna kuahidi kukujibu kwa kina na kwa kituo, inshaallah katika siku za usoni, kwenye vipindi maalumu vitakavyoandaliwa kujibu swali lako hili na suala zima la jabri na tafwidh na ikhtiar na kadhalika, swala zima la qadar hasa ni nini. Yote hayo yatajibiwa kwa kituo, suala la kwamba inaposemwa kheri na shari zinatoka kwa Mwenyezi Mungu inakusudiwa nini na vitu kama hivyo. Wasikilizaji wapenzi, mtakumbuka pia kwamba katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji tuliahidi kuendelea kurusha hewani maoni ya maneno ya busara anayotumia mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, kupitia email yetu ya swahili radio irib ir. Leo tumekusudia kuendelea na maoni yake, ambapo hapa baada ya bismillah anasema: Wanabaraza wenzangu, tuyazingatia haya ninayopenda kuyasema hapa kwamba kwa kawaida, mnyama nyati huuwa watu saba kila mwaka, simba huuwa watu mia tano kila mwaka, kiboko huuwa watu mia nane kila mwaka, buibui huuwa watu elfu tano kila mwaka, nge huuwa watu elfu saba kila mwaka, nyoka huua watu elfu kumi kila mwaka, lakini jambo moja la kustaajabisha ni kwamba mdudu mdogo kama mbu anaua watu milioni mbili na laki saba kila mwaka. Ndiyo, mbu ni mdudu mdogo sana, anasema lakini hatari kwa maisha. Baada ya hapo, anahoji kwa kusema je, yeah, katika haya tunajifunza nini? Tunajifunza kwamba madhambi tunayoyaona ni madogo madogo ni hatari sana katika imani zetu. Usitoe udhuru kwa kutoswali Mambo madogo kama tabasamu huweza kukufikisha mbali. Kuwa mwadilifu, usidharau uzuri hata likiwa ni kiduchu. Tujiepushe na kupikiana majungu, tujiepushe na kulambana visogo, tujiepushe na kusengenyana, tujiepushe na kiburi. Twayaona haya kuwa ni madogo, kumbe gharama na madhara yake ni makubwa, ndipo pale Allah aliposema kuwa aho ni haya kutoa mfano hata wa mdudumbu. Ya tafakari haya. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhamed Shebe, Mombasa, Kenya. Shukran sana bwana Shebe. Ni matumaini yetu wanabaraza wanayatilia maanani vya kutosha maelezo hayo. Mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania naye pia ametutumia maoni kupitia hiyo hiyo barua pepe yetu ya swahili radio atayaraibi akisema, wakati Tanzania ikimaliza wiki ya unyanyasaji wa kijinsia, bado vipo vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia vinaendelea humu nchini. Anasema vitendo hivyo kimsingi vinawaathiri zaidi wanawake na watoto wadogo, kutokana na vitendo hivyo ambavyo ni kinyume cha usawa na haki za binadamu wengi wamepoteza maisha, wamepata ulemavu na wengine kuachika, na hata watoto kuishi katika mazingira magumu na hatarishi. Aidha, anasema hali hii imesababisha baadhi ya wanaonyanyaswa kuamua kuchukua hatua mbaya zaidi kama vile kujiua au pengine hata kuua, na hata wengine kuhama vijiji au miji. Wengine wameingia katika maamuzi mabaya kama kulipiza kisasi na kufanya ubaya zaidi. Lakini katika upande wa pili, hali hiyo imewafanya wanyanyasaji kuona ni jambo la kawaida. Matokeo yake wameendeleza ukatili, huku watu wengine wakijifunza uhalifu huo kutoka kwao tena bila ya hofu. Mwisho anatoa mawazo na rai yake kama kawaida, akisema umefika wakati wa Tanzania wote tuuone unyanyasaji wa kijinsia kama tatizo na tushiriki kuukomesha kwa njia zinazostahiki, ikiwemo kufikisha mashauri kwenye vyombo vya sheria ili sheria ichukue mkondo wake na haki itendeke pande zote. Anasema wazee nao washirikishwe katika mafunzo mbalimbali mbali kuhusu haki na usawa wa kijinsia ili watambue haki za wote katika jamii badala ya kuendekeza mila kandamizi zinazochochea mifarakano kwa wazulangu. Anasema hili pia liwe jukumu la kila mmoja wetu. Ni mimi mwana Baraza Juma Idi Isa nikiwa Masawi, Kondoa, Tanzania. Nam shukran sana bwana Juma Idi Isa ambaye muda wote huonesha kipaji chake cha kugundua masuala muhimu yanayotokea kila leo katika jamii na kutumia ukumbini hapa kwenye Baraza la Wasikilizaji kuyatolea maoni yake mazuri asante. Msikilizaji mpenzi, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jama ya Jama hapa jijini Tehran, Iran. Wasap yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Nitarudia, plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/s w email yetu yaani, barua pepe kama tulivyotaja hivi punde ni swahili radio tribir. Tunarejea katika maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp. Mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunaungana na Algeria kuwahimiza Waarabu wenzao kutowafanyia khiana ndugu zao wa Palestina. Onyo la Algeria kwa Umoja wa Afrika u ni kulihadharisha bara zima la Afrika lisikubali kuingizwa katika udhibiti wa aina mpya ya ukoloni. Vilevile vile, anasema inapaswa tuwe macho na tutambue kuwa uhuni ugaidi wa kimataifa ndiyo jadi na asili ya viongozi wa Marekani na Wazayuni. Anasema jamii ya kimataifa inatakiwa kuwa imara na kusimama kwa nguvu zake zote na viongozi kuzungumza katika majukwaa ya kimataifa kulaani uhuni na ugaidi huo wa kimataifa unaofanywa na Marekani na Wazayuni. Anasema Umoja wa Mataifa ndiyo taasisi inayotakiwa kusimama kidete kukemea na kukomesha jambo hilo. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zinapaswa kuungana na kuhakikisha dunia inakuwa na amani ya kudumu. Ni mimi Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Wapenzi wasikilizaji, hapa pana na maoni mengine kwa njia ya sauti, karibu ni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bila shaka, huko mlipo hamjambo, na huku sisi sote hatujambo. Nazungumza na Seifu Ali Muhammed kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania. Nimebahatisha kupata namba zenu hizi, basi naona tufanye mawasiliano insha Allah taala, kuwasalimia na mi nione kama mtapata majawabu kutoka kwenu, ili mambo yaendelee. Nina mengi ya kuungana na nyinyi. Ni redio ambayo naipenda sana kwa muda mwingi sana, sina redio ninayosikiliza zaidi kuliko hiyo redio yenu. Matangazo yenu ni matangazo bora kabisa. E, na mimi nimevutiwa sana tena sana. Redio sina zaidi ya hiyo. Napenda kusikiliza mawaidha kutoka kwa shekhe kwa Aldarus na vipindi vingine vingine vyote huko kupitia redio Maarifa. Na sisi hapa tunayo nukta hizo tisa tisa, e, alhamdulillahi rabbil alamin. Basi ndio naipatia sana na hivyo rindodorio yangu mimi nakwambia ni tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na ingawa hapa tuna maoni mengine kadhaa kutoka kwa bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe Wamopasa, Kenya, lakini kwanza ni vyema tukawapa nafasi wanabaraza wengine nao warushiwe hewani maoni yao. Mwanabaraza bwana Husen Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania ameandika mimi nikiwa ni Muislamu na laani kwa nguvu zangu zote mahusiano yoyote yanayofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu na serikali ya kibaguzi ya Israeli. Anasema msimamo wetu sote ni kuikomboa Palestina na kuwatoa wa Palestina katika makucha ya kishetani ya utawala haramu wa Israeli. Anasema Allah ibariki Palestina. Ni mimi Hussein Marandu nikiwa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania ameandika Madola ya kibeberu na vibaraka wao watabaki kupiga makelele na kupayuka tu kwamba tutaivamia Iran, tutaiangamiza Iran. No, alishindwa Alexander the Great, hakuna anayeweza kuthubutu kuivamia Iran. Hawawezi kuifanya Irani kama walivyofanya kwa Sadam, Libya na kwingineko. Marekani na mpwa wake Israel waendelee kusoma namba. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni imara Mwanabaraza mwingine Bwana Ali Wil Malik wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye ameandika baada ya, ya kusalimu kwamba, nawashukuru watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Iran kwa mengi wanayotujuza. Nilifikiri nimeondolewa kwenye ukumbi huu kutokana na kuwa siku nyingi sikuwa hewani, lakini naona mnaendelea kunitumia habari na sauti za vipindi vyenu. Asanteni sana, Ali Wil Malik kutoka Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ama tumalizie na maoni hapa, kama tulivyosema, tuna maoni mengine ya bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Yeye ameandika kawaida, ukimnyoshea mwenzio kidole kimoja, basi jua kuwa vidole vitatu vinakuelekea mwenyewe. Basi hii hii ndio sampuli ya dola la Marekani. Mwaona sasa, uhalifu na mauaji yaliyotia fora yanapatikana huko huko kwenye waungwana na wastaarabu wanaojiita waungwana na wastaarabu ameandika kwenye quotation, kama hao wa Marekani. Lakini wakisikia kelele kidogo tu za hukuma kwetu za paka na mbwa kupapurana, basi wataitangazia dunia nzima. Kumbe kule kwao wanatoboana matumbo na kumwaya chango na damu. Yahya Hasan Muhamad Shabe huyo wa Mombasa nchini Kenya. na wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studio ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo yetu ni Leila Kimani, na kutakieni kila la kheri maishani. tupate angalau mafunzo mawili matatu yanayotokana na bibi huyu mtukufu. Mwanaye Alimamu Lhasan Almujtaba alayhi ssalam anapokea hadithi akisema: raaitu ummi Fatimata alayha ssalam qamat fi mihrabiha lailata jumuatiha Hata tadhaha amudu subhi, mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Wasamituha tadu lilmuminina walmuminati, na nikamsikia akiwaombea waumini wa kiume na waumini wa kike. Tusamihim, akiwataja kwa majina yao. Watukthiru duaa lahum, na akikithirisha kuwaombea dua. Wala tadu linafsiha bishaiin, na wala hakujiombea yeye nafsi yake kwa chochote. Fakultu laha nikasema kumwambia, ya ummahu, ewe mama yangu mpendwa, lima la tadiina linafsiki kama tadiina lighairiki, kwa nini hujiombei wewe mwenyewe kama unavyoombea wengine? Faqalat, akasema, ya buneya, ewe mwanangu mpendwa, aljaru thumma ddaru, kwanza jirani kisha nyumbani. Haya ni masimulizi mafupi tu ya yanayonukuliwa na, na Alimamu Al Hasan kuhusu mama yake ambaye ni binti ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Haya ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Jamadi al-Awwal 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Disemba 2021. Siku kama ya leo miaka 993 iliyopita alizaliwa Muhammad Ghazali, msomi wa fiqhi na mwanafalsafa mashuhuri wa Kiislamu wa Iran. Ghazali alisoma elimu ya fiqhi kwa Abu Nasri Ismail na alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa katika elimu hiyo, akiwa na umri wa miaka na nane. Umaarufu wa Imam Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo Kawaja Nidhamulmulk ni kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha, hatimaye aliyerejea Irani na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Imamu Muhammad Ghazali aliandika kitabu chake maarufu cha Ihyahu Ulumudin mwaka mmoja kabla ya kurejea Irani. Vitabu vingine mashuhuri vya msomi huyo ni kemia ya saada na nasaha za wafalme. Katika siku kama ya leo, miaka 328 iliyopita, ulitokea mtetemeko mkubwa wa ardhi katika kisiwa cha Sicily kusini mwa Italia Kufuatia zilizala hiyo, miji mitatu mikubwa ya kisiwa hicho ilibomolewa na kusababisha hasara kubwa kwa miji mingine yakiwemo makao makuu ya kisiwa hicho. Mtetemeko huo wa ardhi unahesabiwa kuwa mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini Italia. Zaidi ya watu elfu 80 walipoteza maisha yao katika janga hilo la kimaumbili. Siku kama leo miaka 2016 iliyopita duru ya tatu na ya mwisho ya vita vya kihistoria na vya umwagaji damu kati ya tawala za kifalme za Carthage na Roma ilimalizika kwa kupata ushindi wa Roma na kuanguka utawala wa Carthage. Vita vya falme hizo mbili vilijulikana kwa jina mashuhuri la vita vya Punic. Utawala wa kifalme wa Carthage ulikuwa mmoja kati ya tamaduni kongwe huko kaskazini magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Mediterania na siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Ufaransa na Uingereza zilihitimisha udhibiti wao wa siku 50 wa bandari ya Port Saidi nchini Misri na kutoa majeshi yao katika bandari hiyo. Inafaa kuashiria hapa kwamba baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulio katika jangwa la Sinai, mashambulio ya pamoja ya anga ya Uingereza na Ufaransa dhidi ya Misri nayo na yalianza. Mashambulio hayo yalisababisha hasara kubwa katika kanali ya Swezi. Sababu ya kufanywa mashambulio hayo ambayo baadaye yalikuja kujulikana kama vita vya kanali ya Swezi ni hatua ya Raisi Gamal Abdunasir wa Misri ya kutangaza kutaifisha kanali hiyo. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.