Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasea katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya fm huko nchini tanzania 105.3 maarifa fm tanga 100.9 maarifa FM Mwanza 99.7 maarifa FM kigoma 104.1 maarifa fm mtwara na 99.1 maarifa fm singida whatsapp yetu ni plus 989035065487 email yetu ni swahili radio irib Ayara. Mimi ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu kwa mchana huu ni Bibi Tawasuli. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni mawaidha kuhusiana na kwa Sheikh Maulid Hussein kundia wa Arusha, Tanzania. Baada hapo tutakuleteni macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku yaleo katika historia pamoja na maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ambayo kawaida huwa mnatumia kupitia WhatsApp yetu ya plas 98 9035065487 au kupitia email yetu ya Swahili radio at yarib.ir. Baada ya muda si mrefu, tutakuwa na taarifa habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu. Mgogoro wa korona Uingereza, zaidi ya wagonjwa tisini elfu wagunduliwa siku moja. Waziri wa Madagaskar aogelea kwa masaa 12 hadi ufukweni baada ya helikopta yake kuanguka. Waziri mkuu wa Sudani kutangaza kujiuzulu katika masaa machache yajayo. Na zaidi ya wazayuni milioni mbili na laki tano wanaishi chini ya mstari wa umaskini. Habari kamili Wizara ya afya na ustawi wa jamii ya Uingereza imetangaza kuwa zaidi ya kesi tisini elfu mpya za wagonjwa wa korona zimegunduliwa nchini humo katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Taarifa rasmi ya jana usiku ya wizara hiyo imesema kwamba kumerekodiwa wagonjwa tisini elfu mia sita na ishirini na tisa wapya wa ugonjwa wa korona katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita yaliyoishia jana usiku nchini Uingereza na kuifanya idadi yote ya wagonjwa wa korona katika nchi hiyo ya Ulaya kufikia milioni kumi na moja na laki tano na arobaini na mbili elfu na mia moja na arobaini na tatu. Wizara ya afya na ustawi wa jamii ya Uingereza imetangaza pia kuwa idadi ya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa corona nchini humo ni laki moja na 47,133 ikiwa ni ongezeko la watu 172 wengine ikilinganishwa na takwimu za siku ya kabla yake, yaani juzi Jumatatu. Hivi sasa Uingereza ni moja ya nchi za Ulaya zenye idadi kubwa zaidi ya wagonjwa wa corona au Uviko 19. Kirusi kipya cha Omicron kimechangia kuongezeka idadi ya wagonjwa wa korona nchini Uingereza, lakini pia hatua ya serikali ya Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, ya kuondoa marufuku nyingi za korona na kupungua tahadhari ya watu ya kujikinga na ugonjwa huo hatari, ndiyo sababu hasa inayotajwa na wataalamu wa mambo ya ongezeko hili kubwa la wagonjwa wa korona katika nchi hiyo ya Ulaya hivi sasa. Wananchi na vyombo vya habari vinamshutumu Boris Johnson kwa kufanya uzembe katika kukabiliana na ugonjwa wa korona na kutochukua hatua zinazopaswa za kulinda maisha ya raia wa Uingereza mbele ya janga hilo la dunia. Wakati huo huo, wimbi la nne la ugonjwa wa uviko 19 limeanza nchini Nigeria. Maafisa wa afya wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika wamesema kuwa wimbi hilo limetokana na maambukizo ya spishi za Delta na Omicron za kirusi cha corona. Ifedayo Adetifa, mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Nigeria, NCDC, amesema kuwa nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika imerekodi ongezeko la asilimia mia tano ya maambukizi ya ugonjwa wa corona katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, amesema Nchi yetu hivi sasa imeshaingia kwenye wimbi la nne la uviko 19. Hadi siku ya Jumaapili, Nigeria ilikuwa imesha rekodi kesi laki mbili na 23887 za wagonjwa wa korona huku 2985 wakiwa wameshafariki dunia katika majimbo 36 ya nchi hiyo maafisa wa afya wa nchi hiyo wamezidisha juhudi za kuwatahadharisha wananchi kuhusu hatari kubwa ya ugonjwa wa korona na haja ya kila mtu kutekeleza jukumu lake la kupunguza maambukizo ya kirusi hicho. Ifedayo Adetifa, mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Nigeria, NCDC, vilevile vile amesema suala la kupambana na uviko 19 au korona ni la jamii nzima, hivyo mtu mmoja mmoja, familia, taasisi bali kila mtu popote alipo ana wajibu wa kushiriki katika kumlinda mwenzake na wenzake na kuchunga masharti na protokali za watu wa afya. Tayari nchi nyingine ya magharibi mwa afrika iliyoko karibu na Nigeria yaani Ghana imepiga marufuku kuingia nchini humo wasafiri wote wanaotoka katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli kama njia ya kupambana na maambukizo ya kirusi kipya cha korona kiitwacho Omicron. Mtandao wa habari wa Ghana Web umeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa amri hiyo ilianza kutekelezwa Jumatatu, Disemba 20, 2021 na kwamba marufuku hiyo inazihusu pia nchi za Korea Kusini na Malta. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mmoja wa Madagaskar ni mmoja wa manusura wa ajali ya helikopta iliyotokea kaskazini mwa kisiwa hicho kikubwa zaidi barani Afrika. Waziri huyo aliogelea kwa masaa 12 hadi ufukweni jana Jumanne na kuokoka na kifo. Hadi wakati inaripotiwa habari hii, zoezi la kuwatafuta wasafiri wengine wawili waliokuwemo kwenye helikopta hiyo lilikuwa linaendelea. Haikuweza kujulikana haraka chanzo cha ajali hiyo. Serge Gelle, waziri wa nchi katika masuala ya jeshi la polisi, akiwa pamoja na polisi mwenzake mmoja, walifika ufukweni katika mji wa Mahambo kwa nyakati tofauti jana asubuhi, baada ya kuchupa kutoka katika helikopta na kuanza kuogelea. Hayo yamesemwa na mkuu wa mamlaka ya eneo hilo la ufukweni Jean Edmond Randri Anartenaina. Mkanda wa video ulioenea kwenye mitandao ya kijamii unamwonyesha jenerali Serge Gele mwenye umri wa miaka 57 akiwa amelala juu ya kiti akiwa amechoka sana na akiwa bado kwenye magwanda yake ya polisi. Katika mkanda huo wa video anasikika akisema, siku zangu bado zipo, siku yangu ya kufa bado haijafika. Jenerali Gele ameteuliwa na rais Andry Rajoelina kuwa waziri katika mabadiliko ya hivi karibuni ya baraza la mawaziri yaliyofanyika nchini Madagaskar mwezi Agosti mwaka huu. Amekuwa akihudumu katika jeshi la polisi kwa miaka 30. Helikopta iliyoanguka ilikuwa inampeleka kwenda kukagua eneo ilipotokea ajali ya meli ya mizigo katika sehemu za kaskazini mashariki mwa Madagaskar. Taarifa rasmi za mwisho zilizotolewa jana Jumanne zinasema kuwa watu wasiopungua 21 wamepoteza maisha na karibu sitini hawajulikani walipo katika ajali hiyo ya meli ya mizigo. Jenerali mwingine wa polisi Zafis, Zafisambatra Ravoavi amesema kuwa waziri Gele ametumia kiti kimoja cha helikopta hiyo kumsaidia kuogelea hadi ufukweni. ana rekodi ya kuwa na stamina nzuri katika michezo amesema. Duru za karibu na waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok zimetangaza kwamba waziri mkuu huyo atatangaza kujiusulu katika kipindi cha masaa machache yajayo. Vyombo mbalimbali vya habari vimeripoti habari hiyo na kuzinukuu duru mbili zilizo karibu na Hamdok zikisema kuwa waziri mkuu huyo wa Sudan atatangaza kujiusulu masaa machache yajayo. Hamdok alirejea madarakani tarehe 21 mwezi uliopita wa Novemba baada ya mwezi mmoja kabla yake kupinduliwa na jeshi na kusambaratishwa serikali ya mpito iliyokuwa imeshirikisha raia na wanajeshi. Majenerali wa kijeshi wakiongozwa na Abdul Fatah Burhan waliipindua serikali yake mwezi Oktoba mwaka huu na kuzusha hasira kubwa za wananchi ambao wanaendelea na maandamano hadi leo hii. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Novemba, Abdallah Hamdok alikubali kurejea madarakani akidai ni kwa ajili ya kuokoa roho za raia wanaokandamizwa na wanajeshi wa nchi hiyo. Hata hivyo, hatua yake hiyo hata haikupunguza hasira za wananchi, na kila leo maandamano yanaendelea ya kushinikiza wanajeshi warejee makambini na waruhusu serikali ya raia itawale nchini Sudan. Shirika la habari la Reuters limetangaza kuwa waandamanaji 47 wameshauliwa na wanajeshi katika maandamano wakiwemo raia wawili waliouawa Jumamosi wiki hii, kwa mujibu wa ripoti hiyo jana Jumanne. Pia Umoja wa Mataifa ulisema kwamba umepokea ripoti za wanawake na wasichana kunajisiwa na makundi ya watu huko Sudan. Kabla ya hapo, duru za karibu na Abdalla Hamdok zilisema kwamba waziri mkuu huyo atabakia madarakani iwapo tu atapata uungaji mkono wa kisiasa na iwapo jeshi litaheshimu makubaliano yaliyofikiwa. Uamuzi wake wa, wa kujiuzulu unaonyesha masharti yote hayo hayakutekelezwa. Na taasisi za misaada za utawala wa kizayuni zimetoa ripoti mpya na kusema kuwa wazayuni milioni mbili na laki tano na arobaini elfu wanaishi chini ya mstari wa umaskini. Tovuti ya habari ya Al Arabi Aljadidi imenukuu ripoti ya taasisi hizo za utawala wa kizayuni zikisema kwamba asilimia 40 ya kaya na familia za wakazi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu wanaishi kwa misaada ya kibinadamu. Familia hizo zinaishi katika mazingira magumu kiasi kwamba mwaka huu 2021 zinashindwa hata kulipa bili za umeme na zinaishi kizani. Shirika la misaada ya kibinadamu la utawala wa kizayuni limesema katika ripoti yake kuwa robo mzima ya familia za utawala huo pandikizi ziko katika ukingo wa kuporomoka chini ya mstari wa maskini. Hizo ni zile familia ambazo shirika hilo limezitaja kuwa ni za watu wa kipato cha kati. Miongoni mwa sababu zilizotajwa kuchangia hali hiyo mbaya ya kiuchumi katika jamii ya utawala wa kizayuni wa Israeli ni ugonjwa wa uviko 19 ukorona. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, janga la korona limechangia kwa asilimia 14 matatizo hayo ya kiuchumi na ugumu wa maisha katika familia za wakazi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ripoti hiyo pia inasema baada ya kutokea janga la korona, idadi ya familia za utawala wa kizayuni zilizopoteza usalama wa chakula katika mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja imeongezeka kutoka laki 5 na 13 elfu hadi familia laki 6 na 33 elfu hivi karibuni. Pia gazeti la Rai al-Yaum liliripoti hali mbaya mno ya kimaisha inayozitesa familia za utawala wa kizayuni na kusema ijapokuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unajigamba kuwa na uchumi mzuri, lakini ukweli wa mambo ni kwamba kiwango cha umaskini na ufukara wa kutisha kinaongezeka na kuzidi kuuelemea utawala huo siku baada ya siku. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu una kichwa cha maneno kinachosema radi ya mali ya Taliban kwa matamshi ya waziri mkuu wa Pakistan. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban ametoa radi ya mali kwa matamshi ya waziri mkuu wa Pakistani akisema kuwa hakuna mtu atakayeruhusiwa kutumia ardhi ya Afghanistan dhidi ya mataifa mengine. Amir Khan Muttaqi amesema kinaga ubaga kwamba hakuna tishio lolote uh, linaloweza kutokea katika ardhi ya Afghanistan. Lakini kama makusudio ya Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, ni kwamba serikali dhaifu nchini Afghanistan haiwezi kukabiliana na vitisho hivyo, ni mada nyingine hiyo ya kando, na sisi tuna matarajio jambo hilo lisitokee. Waziri mkuu wa Pakistan alisema E, Jumapili iliyopita katika mkutano wa dharura wa jumuiya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC mjini Islamabad, kwamba kundi la kigaidi la Daesh linatumia ardhi ya Afghanistan kufanya operesheni za kigaidi dhidi ya Pakistan na kwamba kama serikali ya Taliban haitaimarishwa, basi haitakuwa na uwezo wa kukabiliana na changamoto hiyo. Matamshi ya Imran Khan kuhusiana na kundi la Daesh kuitumia ardhi ya Afghanistan kwa ajili ya kufanya hujuma na mashambulio ya kigaidi dhidi ya Pakistan daima yamekuwa yakitumiwa kama fimbo dhidi ya serikali ya Kabul hata kabla ya kuingia tena madarakani wanamgambo wa Taliban. Kwa mtazamo wa serikali ya Pakistan ni kwamba hali ya ukosefu wa utulivu nchini Afghanistan imeandaa uwanja wa kuingia nchini humo makundi mbalimbali ya kigaidi likiwemo la Daesh, na kundi hilo linaitumia ardhi ya Afghanistan kupanga na kuendesha hujuma na mashambulio yake dhidi ya Pakistan. Licha ya kuweko utendaji wa namna hiyo nchini Pakistan, lakini serikali ya Taliban imesisitiza mara chungu nzima juu ya kufanyika mambo katika fremu ya mkakati wa kujenga na kuleta hali ya kuaminiana baina ya mataifa ya eneo la Asia Magharibi hususan Pakistan, na kwamba haitoruhusu ardhi ya Afghanistan igeuzwe kuwa ngome ya kufanya njama za uharibifu dhidi ya mataifa mengine. Kwa kuzingatia siasa za miezi ya hivi karibuni za Pakistan za kuiunga mkono serikali ya Taliban nchini Afghanistan, matamshi ya Imran Khan katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa OIC huku Islamabad hayapaswi kutathminiwa kama ni ukosoaji wake kwa utendaji wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunampisha Shekh Maulid Hussein Kundia wa Arusha, Tanzania, na mawaidha maalum kuhusiana na Ayam Fatimia. Wala sawfa yutika rabbuka fatardhwa, sadaqallahul aliyul adhim. Ndugu zangu, kwanza kabisa, napenda kuwahusieni na pia kuihusia nafsi yangu juu ya swala zima la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kufuata maamrisho yake yote na kuachana na vyote alivyotukataza yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Pia nawahusieni kushikamana na mwenendo mzuri wa mbora wa viumbe, kiongozi wetu na mwombezi wetu siku ya Kiama, mtume wetu Muhammadun s wa wa hasa katika ulimwengu tuliokuwa nao na katika maisha tunayopitia sisi wanadamu katika dunia hii kuna haja kubwa kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kurudi kwa bwana mtume na kushikamana na Ahlul Baiti zake alayhimu afdalus salatu wassalam, na tutambue ya kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatupenda na wala hapendi wala hataki kuona mwanadamu akiishi maisha yaliyokuwa mabaya, maisha magumu. Mwenyezi Mungu anataka kutupa vilivyokuwa vizuri na vingi kwa kadiri ya mapendekezo yake au kwa kadiri anavyoamua yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo, dunia tuliyokuwa nayo inahitaji kumrejea yeye Mwenyezi Mungu na kumrejea Bwana Mtume na kushikamana na imamu wa zama zetu Al-Hujjatul Muntadhar ajala llahu taala farajahu sharif. Na katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliyokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatu Zahra na pia kuna tukio jingine la binti yake na Fatimatu Zahara, ambayo siyo mwingine ni shujaa wa Karbala, shujaa wa mateka Zainabul Kubra alaiha afdalu salatu wassalam. Nuru mbili hizi, mama na mtoto wake Fatimatu Zahara na binti yake Zainab alayhi masalam, nuru hizi zilikuwa ni nuru za ukombozi, zilikuwa ni nuru za matumaini mazuri, ni nuru za maisha mazuri katika dunia hii. Kama ambavyo nuru hizi zilikuwa ni maisha mazuri kwa Bwana mtume sallallahu alayhi wa ali, yalikuwa ni maisha mazuri kwa Ali, yalikuwa ni maisha mazuri kwa Hasani na Hussein na umma mzima wa bwana mtume. Ndio maana aya niliyoisoma Mwenyezi Mungu akimweleza wa mtume wake, wala saufa yu'tika rabbuka fatarudwa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakupa kitu kizuri ambacho kitakufurahisha na utarizika na kitu hicho, yaani utapata furaha, utapata usaidizi mkubwa kwa kitu hicho ambacho nitakupatia wewe mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kwa hiyo ukiangalia katika mambo aliyopewa bwana mtume, sio kuwa alipewa mali ndio zikamfurahisha bwana mtume, sio kuwa labda utawala aliyoupewa ndio limfurahisha sana bwana mtume, japokuwa yote haya yalikuwa ni furaha na ndiyo yaliyokuwa ni majukumu yake yeye bwana mtume, lakini unyonge aliyokuwa akiishi nao, manyanyaso na matusi mengi aliyokuwa akiyapata kutoka kwa Makoraishi, na adha kubwa aliyokuwa akiipata kiasi ambacho Qur'ani au mwenyewe akasema, hakuna mtume aliyopata maudhi makubwa kama niliyoyapata mimi. Bwana mtume Sallallahu Alayhi wa ali. Sote tunafahamu maudhi aliyoyapata bwana mtume kwa kuitwa ni mwenda wazimu, kwa kuitwa ni mchawi, kwa kupigwa mawe, kwa kufukuzwa katika mji wake na udhalili chungu mzima, mpaka mwisho kabisa wa uhai wake anakata roho, bado anaendelea kuudhiwa bwana mtume, amri zake zinakataliwa hadharani mbele yake. Kwa hiyo uchungu aliyoishi nao bwana mtume ulikuwa ni uchungu mkubwa sana. Amebeba risala, kaibeba Qurani, kabeba ujumbe huu alioubeba, lakini maudhi aliyokuwa akiyapata ni makubwa sana. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akamwambia kuwa nitakupa, japokuwa wanakuudhi hawa, japo kuwa wanakutukana hawa, lakini nitakupatia kitu ambacho utakuwa kila unapokutana nacho unapokiona unapokitembelea, au katika maisha yako yote, moyo wako utapata furaha, moyo wako utapata faraja, utapata saada katika moyo wako na si kingine. Ndiyo zawadi kubwa aliyopewa Bwana Mtume na Mwenyezi Mungu, inna a'tainaka alkauthar fasalli lirabbika wanhar, inna shaniyaka huwa la abtar. Hiyo ndiyo zawadi aliyopewa bwana Mtume, ambayo ni Fatimatu Zahra. Ndiyo hiyo, wala saufa yuutika rabbuka fatarudwa, atakupa utafurahi, utaridhia. Kwa hiyo Fatimatu Zahra, ambayo tuko katika Ayamu Alfatimiya katika masiku yake Bibi Fatimatu Zahra na masiku ya binti yake Zainabul Kubra alaihim assalam, ilikuwa ni faraja, ilikuwa ni ukombozi, ilikuwa ni furaha, ilikuwa ni maisha yaliyokuwa mazuri kwa yoyote atakayeingia katika ngome ya Fatima tu Zahra na ngome ya Zainabul Kubra alaihim assalam. Na kweli tunasoma katika historia majukumu aliyoyabeba Fatimatu Zahara na majukumu aliyoyabeba Zainabul al-Kubra, alayhimu wassalamu. Tunaona fika kuwa ilikuwa ni ngome na ilikuwa ni ngao, ilikuwa ni hijabu kubwa katika maisha ya viongozi walioishi nao, bwana Mtume na maimamu wetu watukufu, alayhi msalam. Tunamuona, tunamwona Fatimatu Zahra alaiha salam namna alivyokuwa ni mlezi kwa baba yake bwana mtume, mpaka bwana mtume akatamka maneno ambayo ni mashuhuri, Fatimatu ummu abiha, kuwa Fatima ni mama wa baba yake, ni mama na ndiyo baba. Kwa hiyo amechukua jukumu kubwa sana la umama na hapo hapo yule ambaye anamlea ni baba yake na ni mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo neno zito sana aliyolitamka bwana mtume kuhusiana na binti yake Fatimatu Zahra alayhi salam. Na ndio maana unaona kila aliyokutana na Fatimatu Zahra na kuzungumza na Fatimatu Zahra, kila aliyomuona na akamsikia anasema anafanana kwa kila kitu, zungumza na tembea yake na tabia yake na Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallama. Ndio maana maneno mashuhuri ya bibi Aisha alipotaka au alipoambiwa aelezee kuhusu namna anavyomfahamu bintu wa mtume Fatimatu Zahara alayha salam, akasema mwenyewe Aisha, ma raaitu minannasi ahadan ashbaha kalaman wa hadithan Bibi Aisha anaelezea namna alivyokuwa Fatima tu Zahra akisema, sijawahi kuona mtu yoyote ambaye anafanana na Bwana Mtume kimaneno na kitabia na kimwonekano kama Fatima tu Zahra alayhi salam, kiasi ambacho alikuwa akiingia mahala na Bwana Mtume amekaa, Bwana Mtume anasimama na anamkaribisha anamwachia sehemu aliyokaa yeye bwana mtume ili akae binti yake mtoto wake Fatima tuzahara alayhi salam. Na kinyume chake akiingia bwana mtume na Fatima tuzahara amekaa mahali Fatima tu zahara anasimama kumwachia na kumkaribisha na kumpokea baba yake. Kwa hiyo ilikuwa yule atakayekutwa anamwachia mwenzie sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Ndio maisha ya aina yake hii. Sisi tumezoea mtoto saa zote ndiye anamwachia mzazi wake sehemu ya kukaa, kinyume chake huwa hakipo. Lakini kwa bwana Mtume, maisha haya yalikuwa namna hiyo. Mtume anamwachia, anasimama binti yake akae alipokuwa amekaa bwana Mtume, na bwana mtume akae sehemu nyingine. Na hali kadhalika akija bwana mtume Fatima tuzahara alaihi salam ananyanyuka na anamwachia binti yake akae sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Kwa hiyo ni maisha ya ajabu sana, namna alivyokuwa anaishi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama na binti yake Fatimatu Zahara alaihi salam. Una baraka wewe, una baraka. Maana yake ni watu wananufaika wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatimatu Zahra jina lake Wapokezi wengine wanaelezea namna alivyokuwa anaenda safari bwana mtume au katika vita, anapoaga jamaa zake, masahaba, majirani wake, zake wote, nyumba ya mwisho kabisa atakayeaga, na mara nyingi anachelewa sana kutoka katika nyumba ile, ambayo ni ya mwisho kabisa, ni nyumba ya Fatima Tuzahara, japokuwa nyumba ziko jirani, ziko zote sehemu moja nyumba ya Imamu Ali na Fatima na nyumba ya Bwana Mtume zote zilikuwa ziki msikitini. Sote tunajua na tunafahamu amri ilivyokuja, wasadda la abwab illa babahu. Bwana Mtume aliamrishwa afunge milango ya nyumba za masahaba wote, naukabaki no mlango wa nyumba ya Imamu Ali na Fatima Tuzahara. Maana yake kuwa nyumba zote zilizokuwa zimejengwa zilikuwa zimeelekeza milango yao msikitini. Unapotoka nyumbani kwako, kabla ya kwenda nje, lazima upitie msikitini, ndio utoke nje. Wakaharamishiwa milango ya kuelekea msikitini, ifungwe na milango yote ielekee nje. Unapotoka utoke moja kwa moja nje. Ukitaka kuja msikitini, utoke nje, ndio uzunguke uingie ndani, kwa sababu kuna wengine. Ndio amri zilipokuja za janaba za hedhi na mambo kama hayo mengine, ambayo mtu huwezi kuingia msikitini kama hauko katika utwahara. Kwa hiyo yote ikafungwa, isipokuwa mlango wake Bwana Mtume na mlango wa nyumba anayeishi Fatimatu Zahra na mume wake Ali bni Abi Talib na watoto wao Alhasani walhusein, alaihim afdalu lsalatu wassalam. Sasa bwana mtume anapotoka kwa ajili ya kuwaaga milango wake na mlango wa Fatima tuzahara ni jirani, lakini anatoka kwanza nje kuwaaga wote walioko nje, kuingia katika milango ya wengine wote anamaliza, kisha anaingia ndani, anakuja kumalizia kumwaga binti yake Fatima tuzahara, alafu anatoka tena na akirudi vile vile anawaaga wote wa nje, wa mwisho anakuja kumalizia kwa binti yake Fatimatu zahara alaiha afdalu salatu wassalam. Huyo ndiyo Fatimatu zahara ambayo ndiyo zawadi aliyoipewa Bwana Mtume na Bwana Mtume na yeye akampa binti yake zawadi. Zawadi aliyopewa Fatimatu zahara na baba yake Bwana Mtume baada ya kuwa furaha aliyokuwa nayo Mtume ni kubwa Jina la Abtar likafutika kuwa umekatikiwa na kizazi, we mtume, baada ya kufa kwako tawala wako hautoendelea kupitia fatuma tuzahara. Neno hili likafutika kuwa Bwana Mtume hajakatikiwa tena na kizazi, bali uzazi wake utaendelea mpaka siku ya Kiama, na wale wenye kukucheka watakatikiwa wao na kizazi. Kwa hiyo furaha aliyokuwa nayo Bwana Mtume, na yeye akamzawadia binti yake Zahara alaiha ssalam zawadi, na zawadi yenyewe ni hii, tasbihu ya Bibi Fatimatu Zahara ambayo tunaifanya kila baada ya sala na ambayo imekuwa ni bora kuliko vyote anavyovimiliki mwanadamu, na imekuwa ni bora kushinda utawala na ufalme na nguvu aliyopewa Nabiullahi Suleimani alaihi salam. Sote tunajua Nabiullahi Suleimani utawala wake ni mkubwa sana, na aliomba kwa Mwenyezi Mungu apewe utawala ufalme mkubwa ambao hakuna yoyote atakayepewa utawala wa aina hiyo. Ameomba hivyo kwa Mwenyezi Mungu, na Mungu akampa utawala wa aina hiyo. Kwa hiyo akawa anamiliki miliki kila anachokitaka ikiwa ni wadudu wanyama upepo kumiliki upepo sio kitu cha kawaida na unauamrisha ukubebe ukupeleka unapotaka kwa hiyo ufalme wake ulikuwa ni mkubwa sana na jeshi lake ambalo linabeba upepo linabeba vumbi linabeba wanyama ndege wadudu hata akitaka awaite manyoka yote kisha manyoka yale aende nayo kupambana na maadui wanamtii. Yaani wana ufalume wa aina hiyo mkubwa wa kubeba ndege, wanyama, wadudu ni mkubwa. Sasa tasibihu ya Bibi Fatima Tuzahara, ubora wake ni bora zaidi kuliko yote haya aliyokuwa anayaendesha Nabiullahi Suleimani alayhi salam. Ndio maana ikaja katika mafundisho ya Ahlu Beiti Rasulillah kutoka kwa Alimam Jafar Sadiq alayhi salam akisema, inna la lanamur. Huyu toba ni sahaba anaelezea namna alivyoelezwa na, na, na kufahamishwa na Imam Jafari Sadiq ya kuwa inna la naamuru subyanuna bitasbih Fatimatu Zahara kama naamuruhum bisala, wa ikiendelea mpaka mwisho yakuwa anaelezea huyu sahaba kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq, walikuwa wakiwaamrisha watoto wao ni amri katika kufanya tasbihu ya Bibi Fatimatu Zahara kama ambavyo wanawaamrisha wa, wana watoto wao kuswali na kufanya mambo mengine ambayo ni ya wajibu kuyafanya. Kwa hiyo na tasbihu hii walikuwa wanaamrisha watoto wao wasiiache, kwa sababu ina ubora wa hali ya juu. Ni nzito sana, kwa sababu ni zawadi ya Bwana Mtume kumpa binti yake Fatimatu Zahara, alaiha afdalu salatu wassalam. Haya masiku tuliyokuwa nayo ndiyo hayo ya bibi Fatima na takriban ni mwezi mzima huu, mada zitakazozungumzwa nyingi, zote zitahusiana na bibi Fatima, kwa sababu sote sisi ni watoto wa bibi Fatima, mama yetu ni Fatima. Ikiwa mtume anasema Fatimatu ummu abiha, Fatima ni, ni mama wa baba yake kwa hiyo na sisi Fatima ni mama yetu, na lazima tumzungumze kwa urefu sana. Bibi Fatima Tuzahara, kila mmoja amjue Fatima Tuzahara na ujue uzito wa mwanamke huyu ambayo maimamu, maimamu wetu wote hawa, sisi sote tutaulizwa kuhusiana na maimamu, lakini maimamu wataulizwa kuhusiana na Fatima Tuzahara, kwa mujibu wa riwaya za Ahlubeiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, na tufahamu kuwa Fatima tuzahara ndiyo kiunganishi, yeye ndiyo yuko katikati kati, kati ya utume na uimamu. Kwa hiyo ikiwa wewe unakubali utume wa mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa ali na unakubaliana na maimamu kumi na mbili, lazima katikati hapa kati ya utume na uimamu kuwepo na cheni ya kuunganisha, na kiunganishi chake si mwingine, ni Fatima tuzahara alayhi salam. Na siku zote kiunganishi lazima kiwe na fundo lililofungwa imara, kwa sababu utume ni mzito, ni jambo kubwa. Uimamu kumi na mbili cheni yake ni ndefu, ni nzito. Kuwa na mtu kama Imamu al-Hujja ni nzito. Kwa hiyo, katikati atakayeunganisha uzito huu na uzito huu, fundo lake lazima ulikaze vizuri sana, na sijingine, lazima uweke elimu yako kubwa sana kuhusu Fatima Tuzahara. Ndio maana maimamu wetu wanawashangaa, mashia wapenzi wa maimamu wanawashangaa mnapoacha tasbihu hii ya Fatima Tuzahara baada ya sala, na maimamu wanawaambia, una haraka gani unamwacha Fatima? Una haraka gani kumwacha Fatima, wakati yeye ndiye anakuunganisha wewe ili ukubalike kwa Bwana Mtume na ukubalike kwa maimamu. Na amali zetu sisi zinapelekwa kwa maasumina, wanaonyeshwa katika zama hizi za Imamu Lhuja, zinaonyeshwa amali zetu kwa imamu. Atakushangaa sana imamu napopelekwa amali zako, na wewo unamwita Imamu Lhuja, alafu kawa katika amali zako Fatimatu Fatima Tuzahara alaiha ssalamu hayupo. Ndio maana maadui wa bibi Fatimatu Zahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatimatu Zahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatimatu Zahara, ndio maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wassalatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati. Muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu. Mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati. Muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii, kwa maana yake bali inazungumzia Mtume na maimamu, na katikati ni Fatimatu Fatimatuzahara alaiha afdalu salatu wassalam, ambayo ni Fatimatu Zahara jina lake. Sote tufaidike na fatimatu tu zahara katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho siku ya Kiama. Naam wa na, alikuwa ni Shekhe Maulidi Husein Kundia huyo wa Arusha, Tanzania. Na mawaidha hayo maalum, sasa ni wakati wa kuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Desemba 22, 2021 linakujuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza moja kwa moja na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema, nauli mikoani balaa, tiketi za paishwa maradufu, waziri ashuhudia, mabasi na treni ya Dar Arusha yaja hadi Desemba 26. Vilevile limeandika Rais Mwinyi afuata nyayo za Manguli Afrika. Kampeni chanjo ya Uviko 19 kuanza leo Tanzania. Balozi Kagasheki atia mguu sakata la Polepole pole, na viongozi wa CCM watuhumiwa kumpiga polisi. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika serikali yatanua wigo wa kukabili Covid 19, mamia ya polisi wa mwagwa mitaani sikukuu za mwisho wa mwaka, mvua yakosesha makazi kaya 65, viwanda vikubwa 100 na Tanzania haitaingia kwenye bala njaa, asema Bashe. Nalo gazeti la Majira limeandika Rais Mwinyi afanya uteuzi upigaji abiria na ulimbezi wageuka tishio, ni wanaokwenda siku kumi, kwani serikali yajitosa kuokoa jahazi, naibu waziri wa taira afanya ziara ya kushtukiza atoa maagizo kwa LATRA pia limeandika uhamasishaji wa chanjo ya Uviko 19 wa pamba moto. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limeandika Dakta Mwinyi afanya uteuzi wa viongozi, vilio upigaji tiketi stendi ya Magufuli, Kunenge apiga marufuku magari ya wagonjwa kubeba maharusi na mitambo 55 ya oksijeni kufungwa ili kukabili Uviko 19. Tukija upande wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii tunasoma hatua sita za kukabili vifo vya mahabusu ya polisi. Dakta Mwinyi atumbua na kuteua watendaji wapya. Mhitimu SUA au wawa kisha mwili wake watupwa shambani. Ndugai asema ni aibu kwa taifa umeme kukatika. Nalo gazeti la The Citizen limeandika hivi ndivyo biashara nchini Tanzania ilivyofaidika na marekebisho. Mgogoro wa usafirishaji waongezeka kuelekea Krismas na mwaka mpya na hizi ndizo ajenda kuu za kikao cha leo cha jumuia ya Afrika Mashariki, EAC. Ama huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Mudavadi aungana na naibu rais William Ruto kupambana na mpango wa BBI wa Uhuru na Raila. Helikopta yaanguka Madagaskar, waziri aogelea kwa masaa 12 hadi ufukweni. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo pamoja na habari nyinginezo limeandika hofu ya kuangushwa kwenye mchujo wa wawaniaji chipukizi imewasukuma baadhi ya wanasiasa kung'ang'ania wakuu wa vyama vyao ili wapewe tiketi za moja kwa moja za kuwania viti katika uchaguzi mkuu ujao. Wanasiasa hao wamegeuka watetezi sugu na wamekuwa wakiandamana na vinara wa vyama vyao katika mikutano mbalimbali, mbali na kuwamiminia sifa tele tele katika juhudi za kusaka tiketi. Uchunguzi uliofanywa na Taifa Leo umebaini kwamba baadhi ya wa wabunge wamekuwa wakianzisha miradi kwa kutumia fedha za hazina ya ustawishaji maeneo bunge CDFNG na kisha kualika vigogo wa vyama vyao kuizindua ili kushtua wapinzani wao. Mbunge wa Bahati Kimani Nguu Njiri alimwalika naibu rais William Ruto wikendi iliyopita kufungua rasmi kituo cha polisi cha Lanet county ya Nakuru, katika kile kilichofasiriwa kuwa ni juhudi za kunyamazisha wapinzani wake. Ama huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Daily Monitor ni hii inayosema, wabunge 50 wapatikana na ugonjwa wa korona nchini humo. Chris Obore, mkurugenzi uwa mawasiliano na masuala ya umma wa bunge la Uganda ametangaza habari hiyo kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba wabunge wote hao ni wale walioshiriki kwenye kikao cha jumuiya ya Afrika mashariki mjini Arusha. Hakuna hata mmoja aliyelazwa hospitalini. Pamoja na hayo, sehemu kubwa ya walioshiriki kwenye mkutano huo wa Arusha hawakupatikana na kirusi chochote cha ugonjwa wa Uviko 19, limeandika gazeti hilo. Aidha lina habari inayosema waziri aogelea masaa 12 hadi ufukweni baada ya helikopta aliyokuwa amepanda kuanguka. Habari yake nyingine inasema kuna msukumo wa kisiasa katika mauaji ya maafisa wa polisi. Kamishna ashutumiwa kwa kumega eka 400 za ardhi huko Karamoja. Na majambazi watu pabunduki baada ya jaribio la wizi kufeli mjini Jinja. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Jamadi la awal 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Disemba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 993 mia iliyopita alizaliwa Muhammadi Ghazali, msomi wa fiqi na mwana falsafa mashuhuri wa Kiislamu wa Iran. Ghazali alisoma elimu ya fikhi kwa Abu Nasri Ismail na alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika elimu hiyo akiwa na umri wa miaka 28. Umaarufu wa Imam Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo, Kawaja Nidhamul Mulk, kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye aliyerejea Irani na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Imamu Muhammad Ghazali aliandika kitabu chake maarufu cha Ihiyahu Ulumudin mwaka mmoja kabla ya kurejea Iran. Vitabu vingine mashuhuri vya msomi huyo ni Kemia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu ishirini na nane iliyopita ulitokea mtetemeko mkubwa wa ardhi katika kisiwa cha Sicily kusini mwa Italia. Kufuatia zilizala hiyo, miji mitatu mikubwa ya kisiwa hicho ilibomolewa na kusababisha hasara kubwa kwa miji mingine, yakiwemo makao makuu ya, ya kisiwa hicho. Mtetemeko huo wa ardhi unahesabiwa kuwa mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini Italia zaidi ya watu elfu themanini walipoteza maisha yao katika janga hilo la kimaumbile. Siku kama leo miaka 2016 iliyopita duru ya tatu na ya mwisho ya vita vya kihistoria na vya umwagaji damu kati ya tawala za kifalme za Carthage na Roma ilimalizika kwa kupata ushindi wa Roma na kuanguka utawala wa Carthage. Vita vya falme hizo mbili vilijulikana kwa jina mashuhuri la vita vya Punic. Utawala wa kifalme wa Carthage ulikuwa moja kati ya tamaduni kongwe huko kaskazini magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Mediterania. Na siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Ufaransa na Uingereza zilihitimisha udhibiti wao wa siku 50 wa bandari ya Port Saidi nchini Misri na kutoa majeshi yao katika bandari hiyo. Inafaa kuashiria hapa kwamba baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulio katika jangwa la Sinai, mashambulio ya pamoja ya anga ya Uingereza na Ufaransa dhidi ya Misri nayo na yalianza mashambulio hayo. Yalisababisha hasara kubwa katika kanali ya Swezi. Sababu ya kufanywa mashambulio hayo ambayo baadaye yalikuja kujulikana kama vita vya kanali ya Swezi ni hatua ya Raisi Gamal Abdunasir wa Misri ya kutangaza kutaifisha kanali hiyo. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Husen Marandu akiwa safarini huko Moshi, Tanzania, anasema nashukuru mno kwa audio mzuri na zenye mafundisho mnazonitumia. Allah akubarikini, asante sana Bwana William Shabani Itule wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema asanteni sana. Na enjinia Gerard Sambolani wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ametumia maoni kwa njia ya sauti. Pana na maoni mengine hapa, kwa haraka haraka, yanasema: baada ya kutusalimu hakika, matangazo yenu yanatuimarisha imani, mimi na mke wangu kupitia darsa za Qur'an na mawaidha. Mnaponitumia audio huwa ni darsa na burudani ndani ya nyumba yangu, kwani sizifuti hadi simu yangu ijaye. Hakika radio Tehran iko faswaha kilugha na kiimani. Namwomba Allah atujalie radio Tehran isiwe na mwisho na watangazaji wake wawe na afya njema na wazidishie maarifa insha allah. Kutoka Masasi mkoani Mtwara, ni mimi ndugu yenu Arabi Rashid Ngwida. Asante sana, tunaitikia amin dua yako. Muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya Afya na Usawi wa Jamii ya Uingereza imesema kwamba zaidi ya kesi tisini elfu mpya za wagonjwa wa korona zimegunduliwa siku moja nchini humo, na wimbi la nne la ugonjwa wa uviko kumi na tisa limeanza nchini Nigeria na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.