Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah. Sadakallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana, hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata, basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu wa wa, ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa siku za maombolezo ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 2 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Brigadia Jenerali Kaani asema Shahidi Irlu alikuwa mtumishi wa wananchi wanaodhulumiwa wa Yemen. <muchilipi> waasi wa Tigrei nchini Ethiopia wasema wameonyesha nia njema ya kutaka mazungumzo ya amani. Wahajiri 466 waokolewa katika pwani ya Libya kwenye kipindi cha wiki moja. na Trump azomewa na wafuasi wake baada ya kukiri kwamba amepiga chanjo ya korona mpaka ya kuongeza nguvu. Sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa amesema shahid hassan elu balozi wa Iran nchini Yemen, ambaye amefariki dunia kwa ugonjwa wa korona alikuwa mtumishi wa wananchi madhulumu na wana mukawama wa Yemen. Brigadia Jenerali Ismail Qaani amesema hayo leo katika ujumbe aliotoa wa kupongeza na kutoa mkono wa pole kufuatia kufa shahidi balozi wa Iran, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Yemen kwa ugonjwa wa korona na kusistiza kuwa huduma zilizojaa baraka zilizotolewa na shahidi huyo katika miaka yote iliyopita ni ukurasa wa dhahabu kwenye historia ya mapinduzi ya Kiislamu, hususan katika miaka ya hivi karibuni alipoteuliwa kuwa balozi wa Iran nchini Yemen. Amesema shahidi Elu amefanya kazi kubwa ya kuwapunguzia mateso wananchi wanaodhulumiwa wa Yemen, na ameacha kumbukumbu nzuri ya kuwatumikia wananchi hao kwa kuwa karibu nao na kujitahidi kadiri alivyoweza kuwatatulia matatizo yao. Kabla ya hapo Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, alikuwa ametangaza kupitia ujumbe maalum kwamba balozi wa Irani nchini Yemen, Bwana Hassan Elu, amekufa shahidi kwa ugonjwa wa uviko 19. Shahid Hassan Elu alikuwa majeruhi wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Sadamu wa Iraq dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika miaka ya 1980. Alipata ugonjwa wa korona wakati alipokuwa anawatumikia wananchi wa Yemen. Alirejea hapa Iran akiwa na hali mbaya, na leo Jumanne amekufa shahidi kwa ugonjwa huo. Viongozi mbalimbali wa humu nchini na wa Yemen, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wametoa mkono wa pole kwa kumpoteza mwanamukawama huyo. Msemaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray TPLF nchini Ethiopia amesema wameondoka kikamilifu katika mikoa ya Amhara na Afar ili kuonyesha nia njema na kutaka mgogoro wa nchi hiyo utatuliwe kupitia mazungumzo. Hayo ameripotiwa leo na vyombo mbalimbali vya habari likiwemo gazeti la Asharqul Ausat ambalo limemnukuu Getachu Reda akisema ah, hayo na kuongeza kuwa kwa kuondoka kwao kikamilifu katika mikoa hiyo miwili, wapiganaji wa TPLF wamethibitishia jamii ya kimataifa kwamba wana nia njema ya kutatua mgogoro huo. Vilevile amesema kwa upande wetu pia tuna matumaini kwamba kwa hatua yetu hiyo tumefanikiwa kuondoa kisingizio kilichokuwa kinatumiwa kukwamisha juhudi za kuupatia ufumbuzi wa amani mgogoro wa kaskazini mwa Ethiopia. Waasi hao pia wameuomba Umoja wa Mataifa upige marufuku ndege kuruka katika eneo la Tigrei na kuzuia kuingizwa silaha nchini Ethiopia na Eritrea. Waasi wa eneo la Tigrei ambao katika miezi kadhaa iliyopita walisonga mbele katika mikoa jirani ya Amhara na Afar, hivi sasa wanasema wameondoka kikamilifu katika mikoa hiyo. Awali walisema wameondoka na kurejea katika maeneo yao ili kufungua njia ya kufikishwa misaada ya kibinadamu. Hivi sasa mamia maelfu ya watu wanateseka kwa njaa katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia, huku watu karibu milioni 9 na laki wakihitajia misaada ya haraka ya chakula katika majimbo ya kaskazini mwa nchi hiyo. Jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa mara kwa mara umekuwa ukihimiza kukomeshwa kabisa mapigano huko Ethiopia na kuanza mazungumzo ya amani baina ya pande hizo mbili haraka iwezekanavyo. Shirika la kimataifa la wahajiri IOM limesema wahajiri 466 wameokolewa katika pwani ya Libya na kurejeshwa nchini humo katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imesema kama ninavyonukuu, katika kipindi cha baina ya tarehe 12 na 18 Disemba 2021 wahajiri wameokolewa katika pwani ya Libya na kurejeshwa nchini humo mashirika mbalimbali mbali ya habari yamenukuu ripoti hiyo na kutoa ufafanuzi zaidi kwa kusema, tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021, hadi hivi sasa, waajiri 31456 wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameshaokolewa huko Libya. 59 kati yao wamefariki dunia na wengine 831 wamepotea na, na hadi hivi sasa hawajulikani waliko. Wahajiri hao wanatumia vyombo dhaifu sana kujaribu kuvuka bahari ya Mediterania yenye mawimbi makali na kina kirefu cha maji kuelekea barani Ulaya. Magendo ya binadamu pamoja na wahajiri haramu wameongezeka sana huko Libya tangu alipopinduliwa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kukosekana serikali kuu yenye nguvu kumeifanya Libya kuwa njia kuu inayotumiwa na wahajiri haramu ambao wako tayari kupoteza maisha yao na ya watoto wao kwa ajili ya kufika barani Ulaya. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Novemba, pia shirika la kimataifa la uhamiaji IOM liliripoti habari ya kufamaji wahamiaji haramu zaidi ya 75 baada ya boti yao kuzama katika pwani ya magharibi mwa Libya siku chache zilizopita pia mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF na shirika la kimataifa la wahajiri alieleza kuwa watoto w wahajiri karibu 1036 wanahitaji msaada wa dharura huko Libya na kwamba 1014 kati yao wamepoteza wazazi wao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Kitendo cha Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, cha kupiga chanjo za korona mpaka ya kuongeza nguvu kimewakasirisha sana wafuasi wake kiasi kwamba wameamua kumzomea hadharani. Ikumbukwe kuwa rais huyo wa zamani wa Marekani amehatarisha maisha ya mamilioni ya watu kwa kusimama hadharani na kupinga kabisa upigaji chanjo ya korona kuvaa barakoa na kuchunga protokali za kujikinga na ugonjwa hatari wa uviko 19. Hata hivyo, si tu yeye mwenyewe ameshapiga chanjo zamani, lakini amepiga pia chanjo ya kuongeza nguvu ya kujikinga na ugonjwa huo, tena kwa siri na kukataa hata kupiga picha wakati anapiga chanjo. Vyombo vya habari vya Marekani vinamlaumu Trump kwa kupiga chanjo kwa siri na baadaye kukiri hadharani baada ya kuhatarisha maisha ya mamilioni ya watu. Akizungumza mbele ya hadhara ya wafuasi wake huko Dallas Marekani, Trump amekiri kuwa amepiga chanjo mpaka ya kuongeza nguvu, lakini wakati huo huo alikataa kuwahimiza wafuasi wake kupiga chanjo hiyo, suala ambalo lilizua hasira na makelele ya wafuasi wake walioanza kumzomea mpaka akalazimika kuwakataza, huku akisema mara kadhaa don't don't don't don't, na huku akipunga mkono wake kutaka waache kumzomea. Akihojiwa na televisheni ya Fox News, mtangazaji alisema mimi na Rais Joe Biden na viongozi wengine wa nchi hii tumeshapiga chanjo. Kumradhi, akihojiwa na televisheni ya Fox News, Trump alisema mimi na Rais Joe Biden na viongozi wengine wa nchi tumeshapiga chanjo. Je, wewe umepiga? Trump alijibu kwa kusema ndiyo. Hapo hapo wafuasi wake waliokuwepo kwenye kipindi hicho cha televisheni kilichokuwa kinarushwa hewani mubashara walianza kumzomea mfululizo. Na serikali ya Ghana imepiga marufuku kuingia nchini humo wasafiri wote wanaotoka katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel kama njia ya kupambana na maambukizo ya kirusi kipya cha korona kiitwacho Omicron. Mtandao wa habari wa Ghana Web umeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa amri hiyo imeanza kutekelezwa jana Jumatatu. Kwa mujibu wa mtandao huo, marufuku hiyo imewekwa pia dhidi ya Korea kusini na Malta. Tovuti hiyo imenukuu taarifa wizara mambo ya nje na ushirikiano wa kieneo ya Ghana ikisema hayo na kuongeza kuwa hizo ni katika juhudi za nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika za kudhibiti ueneaji wa kasi wa kirusi kipya cha ugonjwa wa uviko 19 kitwacho Omicron. Nalo shirika la habari la Anadolu limeripoti habari hiyo na kusema limewasiliana kwa simu na afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Ghana, na ameliambia shirika hilo kuwa serikali ya Akra haikubaliani na chanjo zinazotolewa na baadhi ya nchi kama vile Malta. Hivyo wasafiri wote wanaotoka nchini humo hawatoruhusiwa kuingia Ghana kwa muda wa siku 14 kuanzia jana Jumatatu, kwa mujibu wa shirika hilo. Kesi ya kwanza ya kirusi cha Omicron iligunduliwa nchini Ghana tarehe mosi ya mwezi huu wa Disemba, na kuilazimisha serikali kuchukua hatua kali za kupambana na maambukizi ya kasi sana ya spishi hiyo mpya ya corona. Idadi ya wananchi milioni 30 wa Ghana waliopiga chanjo ni ndogo sana, kwa mujibu wa Anadolo. Hivi sasa ni asilimia tano tu ya wananchi hao ndio waliopiga chanjo kamili swala so, ambalo limeandaa mazingira ya kuenea haraka maambukizi ya korona nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia kuendelea mgogoro nchini Sudan sambamba na kukandamizwa wapinzani. Mgogoro wa kisiasa nchini Sudan ungali unaendelea. Akthari ya raia wa Sudan wameendelea kujitokeza katika barabara na mitaa ya miji mbalimbali ya nchi hiyo wakionyesha upinzani wao dhidi ya utawala wa kijeshi na kusisitiza kuendeleza maandamano hadi demokrasia itakapochukua mkondo wake. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu, wamesikika wakipiga nara za kutaka raia kuwa na nafasi katika uongozi na utawala wa kiraia kushika hatamu za uongozi wa nchi hii. Ni katika hali ambayo maandamano na mkusanyiko wa wananchi wa Sudan mbele ya vikosi vya kijeshi uligeuka kuwa uwanja wa utumiaji mabavu. Polisi walifyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi na hata risasi hai. Ripoti ya wizara ya afya ya Sudan inaeleza kuwa zaidi ya waandamanaji 121 walijeruhiwa katika sokomoko hilo. Kwa upande wake kamati ya madaktari wa Sudan imetoa taarifa ikieleza kwamba kwa akali watu 43 wameuawa na, na makumi ya wengine kujeruhiwa tangu Oktoba 25 mwaka huu wakati jeshi la Sudan lilipofanya mapinduzi na kuhodhi madaraka ya nchi. Maandamano ya wapinzani nchini Sudan yanafanyika katika hali ambayo kwa muda sasa nchi hiyo imekuwa ikisakamwa na mgogoro wa kisiasa. Kutokea mapinduzi laini ya kijeshi kumeongeza malalamiko na maandamano ya wananchi, licha ya jeshi kusalimu amri na kulazimika kumrejesha tena madarakani waziri mkuu Abdallah Hamdok. Lakini hatua hiyo haijatuliza munkari na hasira za wananchi, wananchi wa Sudan ambao miaka mitatu iliyopita waliiondoa madarakani serikali ya muda mrefu ya Omar Hasan al Bashir kupitia vuguvugu vugu na maandamano yao fil hali wanahisi kwamba malengo yao ya kufanya mapinduzi yapo hatarini. Hii ni katika hali ambayo waziri mkuu Hamdok anasema amerejea katika nafasi hiyo ili kuzuia kumwagika zaidi damu na kutosambaratika matunda yaliyopatikana hapo kabla kupitia mapinduzi ya wananchi. Pamoja na hayo, Wasudan wametangaza kuwa wanajeshi wanapaswa kukaa kando kikamilifu katika uongozi na kwamba makubaliano yao ya kisiasa na Hamdok ni kitu kisichokubalika. Ashrafu Abdulaziz, mhariri mkuu wa gazeti huru la Al Jarida, anasema kuhusiana na hilo, mapinduzi yamekuwa kizingiti katika njia ya kukabidhi madaraka kwa njia ya demokrasia na kulipatia jeshi fursa ya kuwa na udhibiti kikamilifu kwa siasa na uchumi. Kwa sasa, vyombo vya usalama vina udhibiti kamili wa asasi za kisiasa za nchi hiyo Abdallah Hamduk sanjari na kutoa indhari kwamba Sudan imeikengeuka mno njia ya mapinduzi yake, amesisitiza kuwa ukengeukaji huo ni tishio kwa usalama, umoja na uthabiti wa nchi. Waziri mkuu huyo wa Sudan ameeleza bayana kuwa hii ni indhari ya kuanza uporomokaji wa maangamizi ambayo hayatatubakishia nchi wala mapinduzi. Hivi sasa viongozi wa Sudan wanafanya juhudi za kutuliza malalamiko na maandamano ya wananchi kupitia ahadi ya kuitisha uchaguzi. Jenerali Abdul Fatah al Burhan, kamanda wa jeshi aliyoongoza mapinduzi, ambaye kwa sasa ndiyo kiongozi wa baraza la utawala, amesistiza kuwa atafanya juhudi ili kutekelezwa matakwa ya mapinduzi na kuundwa serikali ya kiraia iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia mwishoni mwa kipindi cha mpito, sambamba na kufanya hima ya kuondoa hitilafu na kuleta umoja wa Wasudan. Pamoja na hayo, wananchi wa Sudan wanachotaka ni kuitishwa uchaguzi huru na kuwekwa kando ya ulingo wa kisiasa wanajeshi wa nchi hiyo. Katika mazingira kama haya, uingiliaji wa madola ajinabi katika masuala ya ndani ya Sudan umeshadidisha mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Baadhi ya madola ya magharibi na majirani wa Sudan wamekuwa wakitoa wa himaya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja kwa, kwa majenerali wa jeshi hatua ambayo kivitendo inalenga kudhamini maslahi yao. Ala kulli hal, katika hali ya sasa, Sudan ina njia mbili kwa ajili ya kuainisha mustakbali wake. Kwa upande mmoja, inapaswa kukubali utawala wa kijeshi, ambapo kwa mujibu wa akthari ya wananchi wa nchi hiyo hakutakuwa na jingine katika hilo ghairi ya tajiriba kama ile ya kipindi cha utawala wa Omar al-Bashir. Ama kwa upande wa pili, hakuna budi isipokuwa kuendeleza mapambano mpaka kuadie kipindi cha ja kufanyika uchaguzi huru na kuundwa serikali ya kiraia. Ishara zote zinaonyesha kuwa Wasudan wameamua kuichagua njia ya pili. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayokujeni kwa mnasaba wa siku za kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra, salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Salim Mwiga wa Qum hapa nchini Iran, na yatafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu inayofuatia ya matangazo yetu haya. siku ambazo zinaitwa ayam fatimia ayam fatimia, ayam fatimia maana yake ni nini? Ayam fatimia ni siku ambazo anakumbukwa bibi Fatima alaihi ssalam, kwani aliuawa katika siku hizi kwa njia ambayo ni ya kusikitisha sana kwa Waislamu. Bibi Fatima alaihi salam, yeye Mtume alipokaribia kuwaga dunia, yeye aliwakusanya familia yake na watu wake wa karibu na ikawa kila mmoja anazungumza naye. Sasa bibi Fatima alayha salam alipokuwa karibu na mtume alionekana akilia, baada ya kuwa mtume amemzungumzia maneno fulani, alafu kisha baada ya muda akaz, akawa anacheka. Sasa baadaye walimuuliza sababu ya kulia ni nini na kisha kucheka, akasema ya kwamba mtume alinijulisha ya kwamba yeye siku zake zimekaribia na ataaga dunia na ya kwamba na ndiyo sababu akawa analia kwa kuhuzunika ya kwamba mtume anaondoka. Na kilichomfurahisha na kucheka ni, ni kwamba mtume alimwambia ya, ya kwamba baada yake atakayefuata si mwingine ila ni yeye ndio atakayekuwa wa kwanza kufariki na kuaga dunia baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa siku hizi ambazo ni siku zake wanasema katika maandishi yaliyoandikwa ilikuwa ima ni baada yani aliaga dunia baada ya siku ima siku arobaini na tano au sitini na tano au tisaini na tano na ndio sababu ikawa kuna tarehe tatu na zaidi tuweza kusema labda tarehe mbili ambazo ndizo watu hukumbuka bibi Fatima, na ndio hizi siku zinatajwa zinaitwa ni Ayyam Fatima. Sasa leo katika mazungumzo yetu ambayo tunapendekeza labda tu, tuzungumzie kama kumkumbuka bibi Fatima alaiha salam ni kukumbuka daraja alizonazo na vyeo alizo, alivyo navyo mbele ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa daraja hizi ni kwamba bibi Fatima alaiha salam Mwenyezi Mungu au bibi, mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam alimwambia ya kwamba ya Fatima, inna Allah la yaghdhabu lighadhabiki wa yardha liridhaki. Hii hadithi inapatikana kwenye vitabu vya Kishia na vitabu vya Kisuni pia vile vile, na maana yake ni nini? Tukiweza kuchambua hadithi hii, tuweze kufahamu ni nini inachozungumzia hii hadithi. Inataka kumon, kutuonyesha Daraja za juu alizonazo Bibi Fatima. Hadithi inasema, ewe Fatima, inna Allah la yaghdhabu li ghadabiki, yani hakika Mwenyezi Mungu anakasirishwa kwa hasira zako, yani ghadhabu yako na hasira yako. Ukipatwa na hasira, kile unachochukizwa na kukasirishwa nacho ndiyo hicho ambacho Mwenyezi Mungu pia anakasirishwa nacho. Wayaradha li ridhaki, na anaridhishwa na radhi yako, kile kinachokuridhisha sasa hii maana yake ni nini? Hii inataka kutuonyesha ya kwamba bibi Fatima mwanzo, kitu cha kwanza ni kwamba yeye ana daraja ya isma, yani ni maasuma, yani yeye ni infallible kwa Kiingereza yani, na kwamba yeye hafanyi madhambi yoyote wala kukosea. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa kile kinachomridhisha Mwenyezi Mungu ndicho hicho kinachomridhisha bibi Fatima yani, yani kwamba Mwenyezi Mungu anachoona ambacho kinamridhisha Fatima ndicho kinamridhisha, na kile ambacho kinamkasirisha kinamkasirisha Mwenyezi Mungu yani, kumaanisha ya kwamba ikiwa yeye atakuwa anafanya makosa na kasoro, Mwenyezi Mungu ataridhia vipi kitendo chake? Na ikiwa anakasirika kasirika na ki, kwa kitu ambacho hakifai, itawezekanaje Mwenyezi Mungu awe atakasirishwa na jambo kama hilo? Kwa hivyo ni lazima awe yuko kamili yani kwamba ni safi, yani ni masuma. Hii ni dalili au maana ya kwanza ambayo inapatikana kutokana na jambo hili. Jambo jingine alama nyingine, au kitu kingine ambacho kinapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba ni, ni wazi ya kwamba ni wajibu kwa kila ki, kiumbe kumtii binadamu wote wa mtii Bibi Fatima alayhi salam. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa radhi yake ndio radhi ya Mwenyezi Mungu ghadhabu yake ni ghadhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo yeye, ikiwa wewe utafanya kitu ambacho kitamuudhi kitachokumkasirisha Bibi Fatima na ukose kumridhisha Bibi Fatima, basi Mwenyezi Mungu atakuwa hana radhi na wewe. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba kile yeye atakachokuwa anatoa kama amri, yani tunawajibika kumtii ndio tuweze kupata radhi yake. Kwa hivyo ni waji kumtii Bibi Fatima kwa kila mtu ili tupate radhi ya Mwenyezi Mungu, kwani Mwenyezi Mungu radhi yake ni radhi ya Bibi Fatima au radhi ya Fatima ndiyo radhi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Pia hii nyingine, maana nyingine pia ya tatu ambayo inapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba Bibi Fatima yeye vile vile ni ana, ana nini ana ilmu ambayo inaitwa ilmu laduni na ya kwamba anajua kitu ambacho Mwenyezi Mungu anataka, kwa sababu neno hili ridha, mtu kuridhia, huwezi kupatwa na kuridhia jambo ila baada ya kuwa una mambo mawili, mwanzo kabisa kitu kile uwe unakitaka. Yani kwa mfano, nikisema kwamba, nimeridhishwa na swala yangu. Ni lazima kwamba mwanzo nime itaka ile swala kuitenda kuitekeleza, na pili nimeitekeleza, yani nimeifanya nje na kwa Mwenyezi Mungu anaposema. Tukisema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo, ni kwamba jambo hilo analitaka, yani ana irada anayekitaka, anataka jambo hilo na pia vile vile ameamrisha jambo hilo kama vile aya pia ya Qur'an inasema, inna ma'amru idha arada shay'an ayakula lahu kun fayakun, yani Mwenyezi Mungu amri yake anapotaka. Yani kwa hivyo, kabla ya amri ni kutaka, yani kwamba Mwenyezi Mungu anataka, alafu anaamrisha, alafu kile kitu kinapatikana. Sasa Mwenyezi Mungu anapotaka kitu mwanzo anakitaka alafu anakiamrisha alafu kisha kikisha tendeka ndipo anaporidhia, yani anaridhishwa na kitendo kile ambacho wewe umekitekeleza. Sasa tunaposema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo ni kwamba alitaka jambo hilo ulitekeleze na aliamrisha jambo hilo litekelezwe. Sasa, kwa hivyo, Bibi Fatima, maadamu ya kwamba kile anachoridhishwa Mwenyezi Mungu tayari, ndio, anaridhishwa nacho, yani, ni kumaanisha ya kwamba, Bibi Fatima, kabla ya mambo yote, anajua nini anachotaka Mwenyezi Mungu, iradatullahi, anajua anachotaka Mwenyezi Mungu. Na pili, anajua amri ya Mwenyezi Mungu ambayo anataka kutokana na kitu kitu kile alicho, uh, alichokitaka. Kwa hivyo, na hii elimu si elimu ya kawaida ya kufundishwa, bali ni elimu ambayo ni ya kupewa Mwenyezi Mungu. Hii elimu inaitwa ilmun laduni. Kwa hivyo tunapata ya kwamba na kuthibitisha ya kwamba Bibi Fatima ana ilmu laduni. Kwa hivyo Bibi Fatima anatekeleza irada ya Mwenyezi Mungu kwa ilmu laduni, na ndio sababu Mwenyezi Mungu anaridhishwa na kile anachoridhishwa nacho Bibi Fatima. Kwa hivyo tumepata ya kwamba hili jambo kuridhisha, yani Mwenyezi Mungu kuridhishwa na kile ambacho Bibi Fatima anaridhishwa nacho na kukasirishwa nacho, kukasirishwa nacho maana yake ni kwamba mwenyezi nini, Bibi Fatima maana yake inatudhihirishia kwamba yeye ni maasumu, hafanyi madhambi wala makosa. Pili ni kwamba yeye utiifu kwake ni wajibu sisi kwetu, yani kwa sababu yeye ni hoja wa Mwenyezi Mungu yani ni wali wa Mwenyezi Mungu ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu na pia nyingine maana yake ni kwamba yeye ana elimu ambayo si elimu ya kusoma bali ni elimu ya kujifunza ya kupewa na Mwenyezi Mungu ambayo inaitwa ilmun laduni duni wasayalamu aladhina zalamu aya munqalabin yanqalibun walaqibatu lilmuttaqin <tune> Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imetangaza azma ya kutuma satelaiti zake kadhaa katika anga za mbali katika kipindi cha miezi michache ijayo. Haya yamedokezwa na waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa Iran, Bwana Isa Zarepour ambaye amesema satelaiti hizo zimeundwa na vijana wataalamu ndani ya nchi. Amesema sasa Irani inalenga kuwa miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kutuma satelaiti katika anga za mbali katika eneo la Jio, baada ya kufanikiwa kufikisha satelaiti zake katika eneo la anga ya mbali liliojulikanalo kama Lio ambalo liko umbali wa kilomita elfu mbili sasa. Iran inakusudia kufikisha sateliti zake katika anga ya mbali e, zaidi ijulikanayo kama jio yenye umbali wa kilomita elfu thelathini na tano. Hivi karibuni alikihutubu katika kikao cha uh, kwanza cha Baraza Kuu la Anga za Mbali la Iran ambacho kilifanyika Ijumaa, Disemba tatu, Rais Ibrahim Raisi aliashiria umuhimu wa ustawi wa viwanda vya kitaifa vya sekta ya anga za mbali, ambapo alitoa wito kwa taasisi zote husika kujitahidi katika uga huo. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurushia satelaiti hizo katika anga za mbali. Halikadhalika, Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini cha kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumwa na satelaiti hizo, na kwa msingi huo Iran sasa ina, imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti. Hivi sasa uh, Iran uh, ni kati ya nchi saba duniani zenye uwezo wa kuunda vituo vya kurusha satelaiti katika anga za mbali. Azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ustawi wa sayansi, pamoja na kuwepo vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani, ni nukta inayoashiria uh, kuwa mchakato wa ustawi wa kasi katika nchi hii hautacheleweshwa na hadaa pamoja na propaganda za vyombo vya habari vya ajinabii. Waziri wa nchi na ofisi ya rais anayeshughulikia tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI huko Tanzania Daktari Umi Mwalimu ametangaza kwamba shule zote mpya za sekondari za umma zinazojengwa zitawekwa maabara za kompyuta ili kuongeza taarifa za kidijitali, e, katika nchi hiyo. Umi Mwalimu amesema kwamba kuundwa kwa maabara za kompyuta katika shule mpya za sekondari za umma kuta wawezesha waalimu kufundisha teknolojia ya habari na mawasiliano au tehama, somo la msingi la taarifa za kidijitali. Mwalimu ameyasema hayo Desemba 16, wakati alipofungua mkutano wa siku tatu wa waalimu wakuu wa shule za sekondari ulioandaliwa kwa pamoja na Global Education Link GEL na chama cha wakuu wa shule za sekondari Tanzania TAHOSA katika mji mkuu wa kibiashara Tanzania, Dar es Salaam. Mwalimu wamesema serikali inapanga kufungua maabara za kompyuta na vifaa vya tehama kwenye shule mpya 1500 za sekondari katika kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2022. Bara la Ulaya kupitia Taasisi ya Usimamizi wa Dawa EMA imeidhinisha matumizi ya dawa mpya ya COVID-19 kutokana na kitisho kinachotokana na ongezeko la maambukizi ya aina mpya ya kirusi cha corona Omicron. Kulingana na EMA, dawa hiyo inapunguza hatari ya wagonjwa walio na dalili hatarishi kulazwa hospitalini ama kufariki. Aina ya tatu ya dawa iliyoidhinishwa kutumika kwa dharura ni xd. EMA imeidhinisha matumizi ya dharura ya vidonge vya COVID-19 vya shirika la Pfizer na kusema dawa hiyo inaweza kutumika kuwatibu watu wazima walioambukizwa COVID-19 na wasohitaji oksijeni lakini wanaweza kupata dalili mbaya zaidi. Kinachosubiriwa sasa ni Tume ya Ulaya yenye mamlaka ya mwisho kuidhinisha matumizi ya dawa hizo. Nchini Marekani, idara ya kupambana na kudhibiti magonjwa imewataka raia nchini humo kuchagua kupata chanjo za aina nyingine mbili zilizoidhinishwa nchini humo mbali na Johnson and Johnson kutokana na visa vya kuganda damu. Kamati ya ushauri ya CDC ilikubaliana kwa pamoja kuidhinisha chanjo za Moderna na Pfizer BioNTech badala ya Johnson and Johnson. Wataalamu wa CDC wanasema hatari ya kuganda damu iko juu ikilinganishwa na ilivyodhaniwa awali kwa wanaume na wanawake e, wanaotumia Johnson and Johnson, na tayari takribani watu tisa wamefariki kutokana na tatizo hilo. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya chanjo, uchunguzi umebaini kuwa chanjo ya Kimarekani ya Pfizer imedhoofika na haizuii wagonjwa wa kirusi cha Covid-19 kulazwa hospitalini baada ya kuambukizwa aina mpya ya kirusi cha omicron. Utafiti uliofanywa kwa kuchunguza data za kila siku umebaini kuwa baina ya Novemba 15 na Disemba saba watu waliokuwa wamepata dozi mbili za chanjo ya Pfizer sasa wana uwezo wa asilimia sabini Wakutolazo wa kutolazwa hospitalini kutokana na omicron, wakati ambao katika kukabiliana na aina ya covid-19 ijulikana kama delta kiwango hicho kilikuwa ni asilimia tisini na tatu katika kuzuia maambukizi kwa ujumla. Uchunguzi uliofanywa na Discovery Health ambalo ni shirika kubwa zaidi la bima binafsi nchini Afrika Kusini umebaini kuwa uwezekano wa kuambukizwa covid-19 kwa waliodungwa chanjo ya Pfizer umeongezeka uh, kwa kiasi kikubwa. Hapo kabla uwezekano wa kutopata maambukizi ya covid-19 baada ya chanjo ya Pfizer ulikuwa asilimia 80, lakini sasa ni asilimia 33. Msingi wa uchunguzi huo ni watu 211,000 waliopatikana na wameambukizwa covid-19 ambapo 78,000 wamelikuwa na Omicron ambayo ni aina ya kirusi cha korona kilichoenea katika maeneo mengi duniani hivi sasa. Hata hivyo, shirika la Discovery limesema uchunguzi huu ni wa awali. Afrika Kusini inategemea chanjo za Kimarekani za Pfizer na BioNTech na Johnson Johnson katika kampeni yake ya chanjo ambapo hadi sasa dozi milioni 20 za Pfizer zimetolewa Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imetangaza kuwa mlipuko mpya wa homa ya Ebola uliozuka kwenye jimbo la Kivu kaskazini mnamo mwezi Oktoba ukiwa ni wa pili mwaka elfu mbili ishirini na moja sasa umemalizika. Tangazo la kumalizika mlipuko huo limetolewa na mamlaka ya kitaifa ya afya nchini Kongo DRC baada kutoku wapo, ya kutokuwapo mgonjwa yeyote mpya aliyeripotiwa mwishoni mwa siku 42 za kuangalia na kufuatilia ugonjwa huo au vipindi viwili vya kusubiria tangu kuliporipotiwa mgonjwa wa mwisho na kuruhusiwa kuenda nyumbani. Kwa ujumla Jacques Mbungani amesema mlipuko wa mara hii ulichelewa kugunduliwa kutokana na mgomo uliofanywa na wahudumu wa sekta ya afya katika eneo hilo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa mlipuko wa mara hii ulikuwa wa 13 na ulitokea katika eneo hilo la Kivu Kaskazini sawa na milipuko mingine e, ambapo mmoja ni ule wa elfu mbili kumi na nane ambao ulidumu kwa miaka miwili. Zaidi ya watu elfu moja mia nane wamechanjwa katika kampeni iliyoanza siku tano tu baada ya mgonjwa wa kwanza kugunduliwa DRC mlipuko mpya wa homa ya ebola nchini DRC umefuatiwa na matumizi ya chanjo ya ugonjwa huo ya Ervebo iliyoidhinishwa hivi majuzi kutumika nchini humo. na mapenzi usikilizaji, na hayo ndiyo tuliweza kuandalia katika makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 16 jamadi Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 21 mwaka 2021. Leo tarehe 30 Azar mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya usiku mrefu zaidi wa mwaka ambao hapa nchini Iran unaitwa usiku wa Yalda. Usiku huo wa Yalda au usiku wa chele ndiyo usiku mrefu zaidi wa mwaka katika nusu ya kaskazini mwa dunia. Usiku huo huwa baina ya kipindi cha kuzama jua tarehe 30 mwezi wa Azar, ambayo ni siku ya mwisho ya kipindi cha mapukutiko, hadi kuchomoza jua katika siku ya kwanza ya mwezi Dei, ambayo huwa siku ya kwanza ya kipindi cha baridi kali. Wairani na mataifa mengine mengi hufanya sherehe maalumu katika usiku wa Yalda. Usiku huo katika nusu ya kaskazini mwa dunia husadifiana na mabadiliko ya kimaumbile, na tangu wakati huo mchana huanza kuwa mrefu zaidi kuliko usiku. Katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita harakati ya ukombozi wa Palestina PLO iliasisiwa. PLO iliundwa kutokana na makundi manane ya mapambano, taasisi za kielimu, kijamii, kitiba na kiutamaduni. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la harakati ya ukombozi wa Palestina la al-Fatah lilianza harakati zake. Mwaka 1974 PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa na hadi mwaka 1982 harakati hiyo ilikuwa na uhusiano rasmi na nchi zaidi ya 100 kote duniani. Tarehe 30 Azar miaka 36 iliyopita Urusi ya zamani na utawala wa chama cha Baathi huko Iraki zilitia saini makubaliano ya kuipatia Iraki silaha za kisasa wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Iran. Kupanuliwa uhusiano wa Urusi ya zamani na Iraki katika kipindi hicho kulitayarishia Mosko mazingira mazuri ya kufikia malengo ya siasa zake mpya katika Mashariki ya Kati na mkabala wa Iran. Msaada wa Urusi ya zamani kwa Iraki katika kipindi hicho ulikuwa mkubwa sana ikilinganisha na misaada ya nchi nyingine. Na ulikadiriwa kwamba Urusi ilikuwa ikidhamini asilimia 60 ya silaha na zana za kijeshi za utawala wa Saddam. Na katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, yaani tarehe 21 Disemba mwaka 1988, watu 270 walipoteza maisha baada ya ndege ya abiria ya Marekani kuripuka katika anga ya Lokarbi huko Scotland. Marekani na Uingereza ziliwatuhumu raia wawili wa Libya kuwa ndio waliotega bomu katika ndege hiyo. Kufuatia mashinikizo ya nchi hizo mbili, mwaka 1992 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo vya mafuta, anga na kijeshi Libya kwa tuhuma za kuwaficha wananchi hao ambao walituhumiwa kwamba walihusika na shambulizi dhidi ya ndege hiyo. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu ambaye amejitambulisha hapa kwa jina la Husein Marandu anasema yeye yuko safarini Rombo, moshi huku nchini Tanzania. Anasema salamu alaikum, watangazaji mahiri wa redio Tehran. Waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anasema nawaomba sana wananchi madhulumu wa Palestina kutumia njia ya mukawama kujibu jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Wito wake huyo Bwana Hussein Marandu, na anajitambulisha akisema ni mimi Hussein Marandu, nawapata kupitia Azam TV nikiwa safarini Rombo, Moshi, nchini Tanzania. Anasikiliza matangazo ya redio Teheran kupitia Azam TV. Msikilizaji wetu huyu bwana Hussein Marandu, asante sana kwa ujumbe wako na wito wako kwa wananchi madhulumu wa Palestina, bwana Marandu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa cha Kuds amesema Shahid Hasan Elu, balozi wa Irani nchini Yemen ambaye amefariki dunia kwa ugonjwa wa korona, alikuwa mtumishi wa wananchi madhulumu na wana mukawama wa Yemen. Brigadia Jenerali Ismail Qaani amesema hayo leo katika ujumbe aliotoa wa kupongeza na kutoa mkono wa pole Kufuatia kufa shahidi kwa korona balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Yemen. Msemaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF, nchini Ethiopia, amesema wameondoka kikamilifu katika mikoa ya Amhara na Afar ili kuonyesha nia njema na kutaka mgogoro wa nchi hiyo utatuliwe kupitia mazungumzo. Shirika la kimataifa la wahajiri IOM limesema wahajiri 466 wameokolewa katika pwani ya Libya na kurejeshwa nchini humo katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kitendo cha Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, cha kupiga chanjo za korona mpaka ya kuongeza nguvu kimewakasirisha sana wafuasi wake kiasi kwamba wameamua kumzomea hadharani na serikali ya Ghana imepiga marufuku kuingia nchini humo wasafiri wote wanaotoka katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel, kama njia ya kupambana na maambukizo ya kirusi kipya cha korona kiitwacho Omicron. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwa geni, nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.