Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji katika meza ya matangazo. Mchana wa leo Jumanne njema kabisa tuliojaliwa na mola Muumba, tunasema asante Wapendwa wasikilizaji, tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari kwa mchana huu na uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho elfu mbili ishirini na moja mwaka wa vifo vingi zaidi vya wa watoto wa Palestina katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Vipindi tutakuwa na mawaidha kuhusiana na masiku ya Fatima alahsalam ni kutoka kwa Shekhe Maulid Hussein. Tutakuwa na kipindi chetu cha akhlaki katika Uislamu. Tutakuwa na macho yetu magazetini, tutawaletea pia makala yetu ya leo katika historia. Tukikaribia kuhitimisha matangazo, natumai kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo. Tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Mbali na kusikika katika satelit, mnaweza vilevile vile kutuni katika katika tovuti yetu ama saiti yetu ya wa rib ward service. Tunasikika kupitia maarifa FM redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Naudia tena tovuti yetu pastodaycom sw. Swahili radio at irib ir ni barua pepe yetu ama email. Usikose kuperuzi pia katika ukurasa wa urmediumcom. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kwanza ni vichwa vya habari. meli ya mizigo ya zama madagaskar yaua zaidi ya watu 17 makumi wengine hawajulikani walipo umoja wa, wa umoja wa mataifa wapongeza irani kwa kuwahudumia vyema wakimbizi shirika la hak haki za binadamu la alkarama la shitaki saudia umoja wa mataifa na Ershadi asema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilazimisha Israel kuondoka katika miinuko ya Golan. Karibuni na sasa ni habari kamili. Meli ya mizigo iliyokuwa imebeba abiria 130 kinyume cha sheria imezama katika pwani ya kaskazini mashariki mwa Madagaska na kuwa takribani watu 17. Wengine 68 hawajulikani walipo. Ripoti kutoka shirika la bandari ya bahari ya Madagaska imesema kuwa takribani watu 45 wameokolewa kutoka kwenye maji ya bahari ya Hindi. Meli hiyo Francia iliondoka katika mji wa Antanambe mashariki mwa wilaya ya Mananara kaskazini mapema Jumatatu ya jana na ilikuwa ikielekea kusini kwenye bandari ya Soanerana Ivongo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la bandari na bahari la Madagascar, Jean Edmond Randiana Ntenaina, amesema chombo hicho kimesajiliwa kama meli ya mizigo, hivyo hakijaidhinishwa kubeba abiria na Antanambe si bandari rasmi. Inaaminika kuwa tundu lililokuwa kwenye sehemu ya meli hiyo ndiyo iliyosababisha kuzama kwake. Shughuli za uokoaji zilikuwa bado zikiendelea hadi jioni ya jana, zikihusisha vitengo vya jeshi jeshi la wanamaji la Madagascar na wakazi wa eneo hilo. Madagascar ni kisiwa cha nne kwa ukubwa duniani. Kamisheni kuu ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, imeipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa kupokea idadi kubwa ya wakimbizi licha ya matatizo ya matatizo yanayoikabili, na kusema imesaidia jamii ya kimataifa. Kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa Filippo Grandi, ambaye alikuwa akizungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Iran Ahmad Vahidi, ameashiria kwamba UNHCR imekuwa ikishirikiana na Irani kwa zaidi ya miaka 40 kuhusiana na masuala ya wakimbizi na kwamba Iran imekuwa mwenyeji mwema kwa wakimbizi wa Afghanistan licha ya vikwazo vinavyoikabili. Kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja Mataifa amesema lengo la safari yake nchini Iran ni kupanua ushirikiano kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi wa, wa Afghanistan. Amesema wanazungumza pia na kundi la Taliban ili kuimarisha amani na utulivu nchini Afghanistan na kudhibiti wimbi la wakimbizi kuelekea Iran. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya ndani wa Iran Ahmad Wahidi amezitaka jumuiya za kimataifa na Ulaya kutekeleza ahadi zao za misaada ya kifedha kwa wakimbizi wa, wa afghani Vahidi amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu haijajenga ukuta wa kuzuia wakimbizi kuingia Irani na akasema raia wa kigeni wanaokimbilia Irani wanapewa huduma za afya na matibabu kama raia wa Iran. Vahidi ameongeza kuwa nchi za Ulaya zinadhani kwamba jamhuri ya Kiislamu Irani itawapokea wakimbizi wakimbizi, na na, kwa msingi huo, hazina wasiwasi wa kukabiliana na wimbi la wakimbizi kuelekea mipaka yao, lakini wanaghafilika kwamba Iran inapaswa kusaidiwa katika swala hilo. Vilevile ameashiria sera za Marekani huko Afghanistan na akasema hali ya sasa ya nchi hiyo imesababishwa na siasa za serikali ya Washington ambayo pia inashikilia fedha za Waafghani na kuwafanya wasumbuliwe na masaibu mengi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Al Karama limetuma ripoti kwa kamati ya kukabiliana na mateso ya Umoja wa Mataifa likieleza kiwango cha juu cha mateso na unyanyasaji unaofanyika katika jela za utawala wa Saudi Arabia. Ripoti hiyo ya Al Karama, kundi la kutetea haki za binadamu linaloipinga serikali ya Saudia, imeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu ukiukaji wa haki za kimsingi za wafungwa na kuitaka kamati hiyo kufanya uchunguzi hasa kutokana na kwamba utawala wa Saudi Arabia ulitia saini makubaliano ya kupiga marufuku utesaji mwezi Septemba mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu. Ripoti hiyo imekuja baada ya kamati ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na mateso kuandaa orodha ya masuala kadhaa ya ukiukaji wa haki za binadamu na kuutaka utawala wa Saudia kuyashughulikia. Shirika la kutetea haki za binadam la Al Karama limeashiria hali ya Saudi Mukhtari Al Hashimi, Suleiman Al Rashudi, Khalid Al Rashid, Muhammad Abdullah Al, Al Atwibi, Muhamed Al Khatani na Walidi Abu Al Khair ambao wamefungwa gerezani kwa sababu tu ya kukosoa utawala wa Saudia na umeitaka kamati ya Umoja Mataifa ya kupambana na mateso kufuatilia kadhia yao. Vilevile vile imeitaka kamati hiyo kuomba maelezo kuhusu hukumu kali zilizotolewa na utawala wa Saudia dhidi ya watetezi wa haki za binadamu. Balozi na naibu mwakilishi wa Irani katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuwahami na kuwasaidia watu wa serikali watu na serikali ya Siria kwa ajili ya kukomboa ardhi yao inayokaliwa kwa mabavu na amesisitiza kuwa baraza la usalama linapaswa kulazimisha utawala haramu wa Israel kuondoka katika minuko ya Golan na na kukomesha uvamizi na uchokozi wake. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Zahra Elshadi aliyasema hayo jana Jumatatu katika kikao cha baraza la usalama la Umoja Mataifa mjini New York kuhusu Siria. Aliongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu Irani inalaani vikali hujuma zote za utawala wa Israel dhidi ya Siria na inasisitiza haki ya asili ya Siria ya kujilinda. Mwanadiplomasia huyo wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuendelea kukaliwa kwa mabavu na majeshi ya kigeni sehemu za ardhi ya Siria, ambako ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa, ni lazima kukomeshwe, na vikosi vyote vya kigeni vinavyozikalia kwa mabavu na vilivyoko nchini humo bila ya kualikwa vinapaswa kuondoka haraka katika nchi hiyo bila ya masharti yoyote. Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema ripoti ya hivi karibuni ya vyombo vya habari vya Marekani kuhusu mauaji yaliyofanywa na vikosi vya jeshi la Marekani dhidi ya makumi ya raia wa Siria, ikiwa ni pamoja na wakulima, watoto na wana kijiji, ambayo tunayalaani vikali, inasisitiza udharura wa kuondolewa mara moja kwa vikosi hivyo vamizi kutoka Siria. Waziri mkuu wa serikali ya uokoaji wa kitaifa ya Yemen amesema vikosi vya jeshi la Yemen vimepata mafanikio makubwa mbele ya wasaudia na kusisitiza kuwa Saudi Arabia haiwezi kukamisha matakwa ya watu wa Yemen. Abdullah Azizi bin Aptur amesema leo Jumanne kwamba wananchi wa Yemen wamepata mafanikio na ushindi mkubwa dhidi ya muungano wa Saudia na waitifaki wake kwa kujitolea na kujitoa muhanga. Katika siku za hivi karibuni, vikosi vya jeshi la Yemen, mbali na kupata mafanikio makubwa katika mji wa Marib, pia vimepiga hatua kubwa katika mkoa wa Aljauf dhidi ya vibaraka na muungano vamizi wa Saudi Arabia. Na mgogoro mwingine umeshuhudiwa katika sekta ya afya ya Uganda, licha ya kuendelea mvutano kati ya serikali ya nchi hiyo na mamlaka ya ugoguzi. Wanafunzi kigozi Ismail, ana tutaarifu zaidi Wataalamu wa kupima na kuchunguza damu kwenye maabara katika hospitali za Uganda wameanzisha cheche mpya za malalamishi. Wataalamu hao wa maabara wameonya serikali kwamba isipozingatia nyongeza za mishahara yao nao wataanzisha mgomo kwa sababu nao wanateseka mno katika utekelezaji wa kazi zao huku wakipokea mishahara finyu isiyoendana na mahitaji ya siku hizi. Haya yamejiri wakati kimbunga kipya cha mafua makali aina ya Omicron ya kutishia tena ulimwengu kikienea. Wizara ya Afya imetangaza ripoti kwamba maambukizi mapya ya Omicron yanasambaa kuliko yale ya kwanza na ya pili yaliyotangulia. Aidha, wilaya mbili za ujirani Kampala na Wakiso ndizo zina idadi kubwa ya waathiriwa wa uviko 19, aina mpya Omicron. Changamoto iliyoko ni kwamba huduma za wauguzi wote zahitajika mno, wakati ambapo idadi kubwa ya watu wanaozidisha umri wa miaka hamsini haijafanyiwa chanjo kwa sababu kadhaa, mkiwemo shida za usafiri hadi vituo vya kufanyia chanjo kwa watu kama hao na wengine kuhofia usalama wa dawa hizi za chanjo ya uviko kumi na tisa. Baadhi yao wanajiuliza kwamba kwa nini maambukizi ya aina mpya ya korona yamejitokeza tena, hususan kwenye mataifa tajiri yaliyotangulia kwa kukamilisha dozi. Baadhi ya wataalamu wa virusi wanapendekeza kuwa wakati umewadia walimwengu wastahimili kuishi na virusi vya uviko kumi na tisa kama wanavyoishi na virusi vya aina nyingine lakini juhudi za utafiti juu ya virusi hivi ndizo ziongezeke huku walimwengu wakizidi kuhimizwa kufuata mashauri ya wataalamu wa kiafya, kwani huu ni ugonjwa unaosambazwa kupitia hewani. Licha ya hayo, wizara ya elimu inalaumiwa vikali na wazazi kwa kushindwa kuweka utaratibu bayana kuhusiana na jinsi wanafunzi watakavyorejea masomoni bila maelekezo kamili juu ya uhaba wa waalimu na wahadhiri, vitendea ya kazi na miundo mbinu inayotegemewa kuwaelimisha watoto, kama majengo ambayo baadhi yao yamegeuzwa kuwa maduka na mahoteli. Wazazi wengine wanahoji kuwa wana uhakika gani kwamba safari hii serikali haitatangaza karantini mpya punde tu baada ya wao kulipa karo za shule wanazozitafuta kwa shida. Kuna wengine wanaoishauri serikali iasisi vyuo vingi vya elimu za mikono kuliko kutilia mkazo shule za kawaida. Mimi ni Kigozi Isman kutoka Kampala. Shukrani sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala. Na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu ambao unasema elfu mbili na ishirini na moja mwaka wa vifo vingi zaidi vya wa watoto wa Palestina katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Tovuti moja ya habari za utawala wa kizayuni wa Israel imeripoti kuwa baada ya mwaka elfu mbili kumi na nne yaani wakati vilipotokea vita vya siku hamsini na moja na kuuawa shahidi idadi kubwa ya watoto wa Palestina, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ndio ulioshuhudia idadi kubwa zaidi ya watoto wa Kipalestina waliouliwa shahidi na Israel. Mapigano yanayotokea baina ya wapalestina na utawala wa kizayuni husababisha vifo vya watu wengi wasio na hatia, hasa wanawake na watoto wadogo. Watoto wa kipalestina wanauliwa shahidi bure bilashi, hata kama hawashiriki kivyovyote vile katika mapigano hayo. Lakini pia watoto hawa wanajeruhiwa, wanafanywa wakimbizi na haki zao zinakanyagwa kila leo na utawala katili wa Israeli. Thaban maisha ya tabu na majonzi wanaoishi watoto hao kutokana na kupoteza wazazi wao katika mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni ni janga jingine linalowatesa watoto wa Palestina katika umri wowote. Khalid Kuzmar, mkurugenzi wa jumuia ya kimataifa ya kulinda haki za watoto wa Palestina, amesema katika taarifa rasmi iliyoripotiwa na tofauti hiyo ya Israel kwamba tangu mwaka mbili hadi hivi sasa watoto wa mbili wa Palestina wameuliwa shahidi na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni, na hiyo ni idadi kubwa zaidi ya wa Wapalestina waliowahi kuuliwa shahidi na wazayuni katika kipindi cha mwaka mmoja, tangu mwaka nne Ripoti hiyo inaongeza kuwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja watoto themanini na sita wa Palestina wameuawa washahidi katika jinai za wanajeshi wa Zayuni na walowezi wa utawala wa kizayuni katika Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza. Kwa kweli kuna sababu tofauti zinazopelekea kuwa mbaya sana hali ya watoto wadogo wa Palestina, hasa katika mwaka huu wa 2021. Moja ya sababu hizo ni vita vya siku 12 vilivyotokea kwenye ukanda wa Gaza. Vita hivyo vimekuwa na madhara makubwa, na miongoni mwake ni maafa ya kibinadamu. Wapalestina 256 waliuwa washahidi katika kipindi cha siku kumi na mbili tu za vita hivyo, huku 66 kati yao wakiwa ni watoto wadogo. Hii ina maana kwamba kati ya kila Wapalestina wanne waliouliwa shahidi na wanajeshi makatili wa Israel kwenye vita hivyo vya siku kumi na mbili, mmoja wao alikuwa mtoto mdogo. Watoto wengine elfu sita wa Kipalestina walijeruhiwa katika vita hivyo, swala ambalo linazidi kuthibitisha kwamba wahanga wakuu wa vita hivyo walikuwa ni watoto wa Palestina. Sababu nyingine ni kuendelea kuzingira kila upande ukanda wa Gaza. Wakazi wa ukanda huo ambao wanakadiriwa kupindukia milioni mbili wamefungiwa njia zote za kuingia na kutoka, za ardhini, angani na baharini, na utawala wa kizayuni wa Israel kwa muda wa miaka kumi na tano sasa, na wanaishi katika mazingira magumu sana ya kiuchumi <mucho> wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika ni ayamin alfatimia, ni masiku ya Bibi Fatimatuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliyokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatuzahara. Wapokezi wengine wanaelezea namna alivyokuwa anaenda safari Bwana Mtume au katika vita, anapoaga jamaa zake, masahaba, majirani wake, zake wote, nyumba ya mwisho kabisa atakayeiaga, na mara nyingi anachelewa sana kutoka katika nyumba ile ambayo ni ya mwisho kabisa, ni nyumba ya Fatima tuzahara, japokuwa nyumba ziko jirani, ziko zote sehemu moja nyumba ya Imamu Ali na Fatima na nyumba ya Bwana Mtume zote zilikuwa ziki msikitini. Sote tunajua na tunafahamu amri ilivyokuja, wasadda la abwab illa babahu. Bwana Mtume aliamrishwa, funge milango ya nyumba za masahaba wote, na kabaki mlango wa nyumba ya Imamu Ali na Fatima tuzahara. Maana yake kuwa nyumba zote zilizokuwa zimejengwa zilikuwa zimeelekeza milango yao msikitini. Unapotoka nyumbani kwako, kabla ya kwenda nje, lazima upitie msikitini, ndio utoke nje. Wakaharamishiwa milango ya kuelekea msikitini, ifungwe na milango yote ielekee nje. Unapotoka utoke moja kwa moja nje. Ukitaka kuja msikitini, utoke nje ndio zunguke uingie ndani kwa sababu kuna wengine, ndio amri zilipokuja za janaba za hedhi na mambo kama hayo mengine, ambayo mtu huwezi kuingia msikitini kama hauko katika utwahara. Kwa hiyo yote ikafungwa isipokuwa mlango wake bwana mtume na mlango wa nyumba anayeishi Fatimatu Zahra na mume wake Ali bin Abi Talib na watoto wao Alhasani walhusein al alaihim afdalu lsalatu wassalam. Sasa, Bwana Mtume anapotoka kwa ajili ya kuwaaga milango wake na mlango wa Fatima Tuzahara ni jirani, lakini anatoka kwanza nje kuwaaga wote walioko nje, kuingia katika milango ya wengine wote, anamaliza, kisha anaingia ndani, anakuja kumalizia kumwaga binti yake Fatima Tuzahara, alafu anatoka tena, na akirudi vilevile anawaaga wote wa nje, wa mwisho anakuja kumalizia kwa binti yake Fatimatu Zahara, alaiha afdalu salatu wassalam. Huyo ndio Fatimatu Zahara, ambayo ndiyo zawadi aliyoipewa Bwana Mtume, na Bwana Mtume na yeye akampa binti yake zawadi, zawadi aliyopewa Fatimatu Zahara na baba yake Bwana Mtume, baada ya kuwa furaha aliyokuwa nayo Mtume ni kubwa Jina la Abtaru likafutika kuwa umekatikiwa na kizazi, we Mtume, baada ya kufa kwako tawala wako hautoendelea kupitia Fatima tu Zahara. Neno hili likafutika kuwa Bwana Mtume hajakatikiwa tena na kizazi, bali uzazi wako utaendelea mpaka siku ya Kiyama, na wale wenye kukucheka watakatikiwa wao na kizazi. Kwa hiyo furaha aliyokuwa nayo Bwana Mtume, na yeye akamzawadia binti yake Zahra alayhi salam zawadi, na zawadi yenyewe ni hii tasbihu ya Bibi Fatima tu Zaharaa, ambayo tunaifanya kila baada ya sala na ambayo imekuwa ni bora kuliko vyote anavyovimiliki mwanadamu, na imekuwa ni bora kushinda utawala na ufalme na nguvu aliyopewa Nabiullahi Suleiman alayhi salam. Sote tunajua Nabiullahi Suleimani utawala wake ni mkubwa sana na aliomba kwa Mwenyezi Mungu apewe utawala ufalme mkubwa ambao hakuna yoyote atakayepewa utawala wa aina hiyo ameomba hivyo kwa Mwenyezi Mungu na Mungu akampa utawala wa aina hiyo kwa hiyo akawa anamiliki kila anachokitaka ikiwa ni wadudu wanyama upepo kumiliki upepo sio kitu cha kawaida na unauamrisha ukubebe ukupeleka unapotaka kwa hiyo ufalume wake ulikuwa ni mkubwa sana, na jeshi lake ambalo linabeba upepo, linabeba vumbi, linabeba wanyama, ndege, wadudu, hata akitaka awaite manyoka yote, kisha manyoka yale aende nayo kupambana na maadui wanamtii. Yaani ana ufalume wa aina hiyo mkubwa, wa kubeba ndege, wanyama, wadudu, ni mkubwa sasa tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara ubora wake ni bora zaidi kuliko yote haya aliyokuwa anayaendesha Nabiullahi Sulaimani alayhi salam. Ndio maana ikaja katika mafundisho ya Ahlubeiti Rasulillah kutoka kwa Alimam Jaafar as Sadiq alayhi ssalam akisema inna lanamur huyu, tabani sahaba anaelezea namna alivyoelezwa na, na, na kufahamishwa na Imam Jaafar as Sadiq ya kuwa inna la naamuru subyanuna bitasbih Fatimatu Zahara kama naamuruhum bisala wa ikiendelea mpaka mwisho, ya kuwa anaelezea huyu sahaba kutoka kwa Imam Jafar Sadiq, walikuwa wakiwaamrisha watoto wao ni amri katika kufanya tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, kama ambavyo wanawaamrisha wa, wana watoto wao kuswali na kufanya mambo mengine ambayo ni ya wajibu kuyafanya. Kwa hiyo na tasbihu hii walikuwa wanaamrisha watoto wao wasiiache, kwa sababu ina ubora wa hali ya juu. Ni nzito sana, kwa sababu ni zawadi ya Bwana Mtume kumpa binti yake Fatima tu Zahara alaiha afdalu salatu wassalam. Haya, masiku tuliyokuwa nayo ndiyo hayo ya bibi Fatima na takriban mwezi mzima huu, mada zitakazozungumzwa nyingi, zote zitahusiana na bibi Fatima kwa sababu sote sisi ni watoto wa bibi Fatima, mama yetu ni Fatima. Ikiwa mtume anasema fatimatu ummu abiha, Fatima ni ba ni mama wa baba yake, kwa hiyo na sisi Fatima ni mama yetu na lazima tumzungumze kwa urefu sana Bibi Fatima Tuzaharaa, kila mmoja amjue Fatima Tuzaharaa na ujue uzito wa mwanamke huyu ambayo maimamu, maimamu wetu wote hawa, sisi sote tutaulizwa kuhusiana na maimamu, lakini maimamu wataulizwa kuhusiana na Fatima Tuzaharaa kwa mujibu wa riwaya za Ahlubeiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wa salama, na tufahamu kuwa Fatima Tuzaharaa ndiyo kiunganishi yeye ndiyo yuko katikati kati ya utume na uimamu. Kwa hiyo ikiwa wewe unakubali utume wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali na unakubaliana na maimamu kumi na mbili, lazima katikati hapa kati ya utume na uimamu kuwepo na cheni ya kuunganisha na kiunganishi chake si mwingine ni Fatima Tuzahara alayhi salamu. na siku zote kiunganishi lazima kiwe na fundo lililofungwa imara kwa sababu utume ni mzito, ni jambo kubwa. Uimamu kumi na mbili, cheni yake ni ndefu, ni nzito. Kuwa na mtu kama Imamu Alhujja ni nzito. Kwa hiyo katikati, atakayeunganisha uzito huu na uzito huu, fundo lake lazima likaze vizuri sana, na si jingine, lazima uweke elimu yako kubwa sana kuhusu Fatima Tuzahara. Ndio maana maimamu wetu wanawashangaa, mashia wapenzi wa maimamu, wanawashangaa mnapoacha tasbihu hii ya Fatima Tuzahara baada ya sala, na maimamu wanawaambia, una haraka gani unamwacha Fatima? Una haraka gani kumwacha Fatima, wakati yeye ndiye anakuunganisha wewe ili ukubalike kwa Bwana Mtume na ukubalike kwa maimamu, na amali zetu sisi zinapelekwa kwa maasumi na wanaonyeshwa katika zama hizi za imamu alhujja zinaonyeshwa amali zetu kwa imamu, atakushangaa sana imamu. Napopelekwa amali zako na wewo unamwita imamu lhuja, alafu kawa katika amali zako fatimatu fatima tuzahara alaiha ssalamu hayupo. Ndio maana maadui wa bibi fatimatu zahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa fatimatu zahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya fatimatu zahara, ndio maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wassalatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati, muilinde vizuri, muichunge hiyo. Ni aya zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii, kwa maana yake bali inazungumzia Mtume na maimamu na katikati ni Fatimatu Zahara alaiha afdalu salatu wassalam, ambayo ni Fatimatu Zahara jina lake. Sote tufaidike na Fatimatu Zahara katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho, siku ya Kiama. Shukran sana fundi mitambo na tunamshukuru pia eh, Shekhe Maulid Huseini kwa mawaidha yake hayo, tunasema asante na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Tunaanza na udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito zaidi katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha habari, serikali ya kwama kumzuia Karume, mahakama yenyima kibali kukata rufaa kupinga wakili wake Jaji asema sababu zake za kuomba kibali cha rufaa hazikuwa na mashiko. Habari nyingine muhimu ya gazeti la Mwananchi ni ile inayosema Mbowe kula Krismas ya pili akiwa gerezani. Limeandika kuwa Mahakama Kuu imeahirisha hadi Januari kumi elfu mbili na ishirini na mbili usikilizwaji wa kesi ya ugaidi inayomkabili mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe na wenzake watatu kwa mapumziko ya sikukuu za Krismas na mwaka mpya. Kwa uamuzi huo Mbowe na wenzake watasherekea sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya akiwa mahabusu kwa mara ya pili ndani ya miaka mitatu. Vichwa vya baadhi ya habari za leo za Mwananchi vinasema bei za bidhaa za panda kuelekea msimu wa sikukuu, wizara yafuatilia meli yenye ya taka hatarishi, na shemeji mbaroni akidaiwa kumuua mchungaji KKKT. Gazeti la Nipashe limemulika zaidi mrundikano wa mahabusi katika magereza za Tanzania mahabusu. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, magereza yaelemewa, idadi ya mahabusi ya zidi ya wafungwa. Vichwa vya habari zingine za Nipashe vinasema, hatima sare za jeshi, sare za JWTZ kesi ya kinamboi Januari, mamia wataabika usafiri, nauli za panda, na polisi ilivyoua watano madai ni majambazi. Nalo gazeti la habari la habari la jamvi la habari Jumanne hii limeipa kipaumbele zaidi habari yenye kichwa cha maneno kinasochomesomeka hivi milioni moja na laki mbili wapata chanjo viko 19. ya uviko kumi na tisa, kampeni ya utoaji elimu yasaidia wengi kujitokeza. Awamu ya pili uelimishaji jamii kuzinduliwa kesho jijini Arusha. Serikali yathibitisha hakuna kirusi cha Omicron nchini na gazeti la Jamhuri lina habari zenye vichwa vya maneno: wawekezaji waigomea serikali, mkutano vyama vya siasa, kamati kumaliza matatizo, macho na masikio kwa polepole, Marekani inawezaje kuwa kiranja wa demokrasia, na je, Krismasi ni sikukuu ya kipagani? Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limemulika kadhia ya kupanda bei za usafiri katika kipindi hiki cha kuelekea kwenye sikukuu za Krismasi na mwaka mpya. Nauli za panda maradufu kipindi cha kukaribia sikukuu, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza wa Daily Monitor. Gazeti hilo pia limeangazia mgogoro wa madaktari wanaogoma kufanya kazi wakidai nyongeza ya mishahara. Kichwa cha habari hiyo kinasema, madaktari wanaogoma wakataa pendekezo la mishahara la serikali. Daily Monitor pia limeandika askari wa UPDF Jumatatu ya jana walifatua risasi za moto kuwatawanya waandamanaji wa kata ya Ngariam, wilaya ya Katakwi, waliovamia ngome yao wakiwa na sanduku lililokuwa na mabaki ya mtu anayedaiwa kuwawa na askari hao Jumamosi iliyopita. Opio Ikabati mwenye umri wa miaka 26 aliripotiwa kupigwa risasi mwendo wa saa 8 mchana, muda mfupi baada ya yeye na kakae kuripoti kesi ya wizi wa ng'ombe 38 kwa askari wa UPDF ambao walidaiwa kukataa kusaidia na badala yake kuwaamuru waondoke. Mmoja wa, wa wanafamilia anasimulia kwamba ndugu hao walifuatiliwa baadaye na askari wa UPDF wakiwa njiani kuelekea nyumbani, ambapo Opio Ikabat, alikuwa na umri wa miaka ishirini na sita, alipigwa risasi na kuuawa. Gazeti la New Vision limeandika vikosi vya pamoja vya jeshi la Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vinapata mafanikio zaidi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kutoa kambi zaidi za waasi wa ADF pamoja na silaha vikosi vya pamoja pia vimesema vimekamilisha ujenzi wa barabara na kwamba wanajeshi na silaha wamepelekwa ndani ndani zaidi ya msitu kuwasaka magaidi haotajwa. Katika habari nyingine, New Vision limeandika watanzania watatu wamekamatwa kwa mauaji ya mfanyabiashara wa kampuni ya dhahabu muhanga. Alikutana na kundi la raia wa Tanzania waliokuwa wakiuza dhahabu waliokuwa wakinywa pombe katika halmashauri ya mji wa Bukuya wilayani kasanda nchini Kenya. Gazeti la Standard limeandika mpango mkuu wa rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga wa kurekebisha sheria ili kuunda chama kama NAK kutoa mamlaka mwaka elfu mbili na ishirini na mbili umeibua vita vipya vya kisiasa ambavyo vitazuka bungeni leo. Vichwa vingine muhimu vya Standard vinasema, Yesu hakuzaliwa tarehe 25 Desemba, Krismasi ilikuja vipi, na jinsi Josef Murumbi alivyoshinda jitihada za kutaka kumtangaa kuwa ni aisha <mulia> Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha akhlaki katika Uislamu itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 17 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa kila msikilizaji wetu anayefuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka angali anakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tulibainisha kwa kiwango fulani misingi mikuu ya akhlaki za kiislamu na tofauti za msingi zilizopo kati yake na vyuo vingine vya fikra za kiakhlaki. Kisha tukazungumzia baadhi ya maudhui zinazohusu akhlaki za mtu binafsi kama kuijenga mtu nafsi yake hulka njema, kuwa na bashasha, kusamehe, ukweli na kutunza amana na uaminifu. Kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, kuanzia mfululizo huu wa 17 tutazungumzia akhlaki za kijamii. Kama tujuavyo, msingi wa kwamba mtu binafsi na jamii wana kipaumbele cha pamoja na chenye uzito sawa ndiyo nukta kuu inayopambanua na kuutofautisha mtazamo wa Uislamu na nadharia za ubepari wa Magharibi na usoshalisti wa Mashariki, kwa sababu jamii, muundo wake unatokana na watu wake, na kwa hivyo kama tuna matarajio ya kuwa na jamii safi iliyojengeka kiahlaki, inatakiwa watu wenyewe wa jamii hiyo wapambike na thamani ali na tukufu za kiahlaki. Moja ya misingi muhimu na yenye taathira kubwa sana ya ahlaki za kijamii ni msingi wa umoja, mshikamano na kuwa na mwelekeo mmoja, jambo ambalo limezingatiwa na kupewa umuhimu mkubwa. Katika aya za Qur'an, hadithi na mafundisho yanayoshajisha umoja ya dini tukufu ya Uislamu. Lakini kabla ya kuingia kwenye maudhui kuu ya mazungumzo yetu, ingefaa tuashirie machache kwanza kuhusu dharura na umuhimu wa umoja wa Waislamu katika kipindi hiki hasasi na chenye unyeti mkubwa cha zama zetu hizi. Tunapoitupia jicho historia ya Uislamu tutabainikiwa na ukweli mchungu wa kwamba tokea mwanzoni mwa kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam, wa vinara wa shirki na ukafiri kwa mashauriano na mashirikiano na Ahlulkitab hususan Mayahudi na wanafiki walitumia mbinu na hila tofauti ili kupanda mbegu za sumu ya mpasuko na mfarakano kwenye kitovu cha jamii ya Kiislamu kwa madhumuni ya kuivunja mihimili ya nguvu za utawala umoja na mshikamano wa Waislamu. Na siasa hizo chafu zimekuwepo katika zama zote za historia ya Uislamu na zingali zinaendelea kushuhudiwa katika kipindi hiki cha sasa. Hata hivyo, licha ya njama zote hizo zilizofanywa na tawala za kishetani, kwa irada ya Mwenyezi Mungu na baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu yaliyosambaratisha mahesabu yote ya maadui, Uislamu ulifufuka upya. Nguvu mpya uliopata ulimwengu wa kiislamu na kambi madhubuti ya mukawama iliyoundwa vimeweza kwa nguvu na uwezo kamili kutoa vipigo vikali na kuwashinda mara kadhaa maadui zao wa kambi ya madola yenye nguvu za kimaonyesho tu. Hapana shaka njia pekee ya kuendeleza ushindi huu ni kulindwa na kudumishwa umoja na mshikamano wa wananchi wa mataifa ya Waislamu waliopata mwamko wa wali kukabiliana na kambi iliyoungana ya ubeberu na uistikbari wa dunia. Kwa mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu, mhimili madhubuti zaidi na wa uhakika zaidi wa kuleta umoja katika dini ya Uislamu ni mbiu kuu ya wito unaolinganiwa na aya ya 103 ya suratu Ali Imran, usemao Nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Ili kufahamu uzito na taathira ya mtazamo huu, inatosha kufahamu kwamba kila pale umoja wa watu unapokuwa umejengwa juu ya misingi ya sababu za utaifa, rangi, ukabila, asili, jiografia, siasa, jeshi na kadhalika baada ya kupita muda huvunjika na kusambaratika, na mara nyingi hupelekea kuwaka moto wa vita na uadui baina ya watu. Lakini Quran, na ili kuwapa hakikisho waumini pale wanaposhikamana kwa msingi wa imani yao, inawaeleza katika aya ya 256 ya, ya Suratul Baqara ya kwamba basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka amekamata kishiko madhubuti kisichovunjika, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Kwa hiyo umoja na makubaliano yoyote yanayofanyika katika ulimwengu wa Kiislamu inapasa yafanyike kwa nia ya kidini, ili yaweze kudumu na kuwa na hakikisho la utekelezaji. Tamaa na utegemezi wa aina yoyote ile kwa maajinabi na wasio Waislamu ambao hawana lengo jingine ghairi ya kulinda manufaa na maslahi yao hutuweka mbali na njia iliyonyooka ya Mwenyezi Mungu, njia ambayo ni kwa irada yake yeye tu, Mola huotesha ndani ya nyoyo mbegu za upendo na kutokana na kufuta kila aina ya uadui huwezesha umoja mshikamano na urafiki kutanda kwenye anga ya mahusiano ya pande zote ya ulimwengu wa Kiislamu. Mwenyezi Mungu Mola Mrehemevu na Mwenye Huruma anatupa taswira ya ukweli huo katika aya ya 63 ya Suratul Anfal kwa kusema, na akaziunga nyoyo zao, na lau wewe ungelitoa vyote vilivyomo duniani usingeliweza kuziunganya nyoyo zao, lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaunganisha. Hakika yeye ndiye mtukufu mwenye nguvu na mwenye hekima. Ikiwa Waislamu wataunganisha safu na nguvu zao wakiwa na mtazamo huu wakatumia uwezo na suhula zao zote adhimu za kimaada na kimaanawi walizo nazo na wakasimama bega kwa bega kukabiliana na tawala za kishetani, bila shaka wataweza kuisambaratisha haiba bandia ya madola hayo na kuifanya bendera ya iza heshima na ushindi ya Uislamu ipepee duniani. Na kambi hiyo yenye nguvu ya, ya ulimwengu wa Kiislamu mbali na kupata auni na msaada wa Mwenyezi Mungu itakuwa pia kipenzi cha yeye Mola, ni kama wanavyoelezwa waumini na aya ya nne ya suratu Saafu ya kwamba kwa hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaopigana katika njia yake kwa safu kama jengo lililokamatana. Kama kuundwa kambi imara kama hiyo iliyoungana na kushikamana pamoja, inayorehemewa kwa kupata msaada wa Mwenyezi Mungu, kutandamana na subra na uendelevu katika kukabiliana na madhara, kutakuwa na mchango mkuu katika kufanikisha ushindi wa wapambanaji wake wanaompwekesha na kumwabudu mola pekee wa haki. Na kwa maelezo hayo niseme pia, mpendwa msikilizaji, kwamba sehemu ya 17 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga ahadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 18 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 16 ya Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 21 mwaka 2021. Leo tarehe 30 Azar mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya usiku mrefu zaidi wa mwaka ambao hapa nchini Iran unaitwa usiku wa Yalda. Usiku huo wa Yalda au usiku wa chele, ndiyo usiku mrefu zaidi wa mwaka katika nusu ya kaskazini mwa dunia. Usiku huo huwa baina ya kipindi cha kuzama jua tarehe 30 mwezi wa Azar, ambayo ni siku ya mwisho ya kipindi cha mapukutiko, hadi kuchomoza jua katika siku ya kwanza ya mwezi Dei, ambayo huwa siku ya kwanza ya kipindi cha baridi kali. Wairani na mataifa mengine mengi hufanya sherehe maalumu katika usiku wa Yalda. Usiku huo katika nusu ya kaskazini mwa dunia husadifiana na mabadiliko ya kimaumbile, na tangu wakati huo mchana huanza kuwa mrefu zaidi kuliko usiku. Katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, harakati ya ukombozi wa Palestina PLO iliasisiwa. PLO iliundwa kutokana na makundi manane ya mapambano taasisi za kielimu, kijamii, kitiba na kiutamaduni. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la harakati ya ukombozi wa Palestina la al-Fatah lilianza harakati zake. Mwaka 1974 PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa na hadi mwaka 1982 harakati hiyo ilikuwa na uhusiano rasmi na nchi zaidi ya 100 kote duniani. Tarehe 30 Azar, miaka 36 iliyopita, Urusi ya zamani na utawala wa chama cha Baathi huko Iraki zilitia saini makubaliano ya kuipatia Iraki silaha za kisasa wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Iran. Kupanuliwa uhusiano wa Urusi ya zamani na Iraki katika kipindi hicho kulitayarishia Mosko mazingira mazuri ya kufikia malengo ya siasa zake mpya katika Mashariki ya Kati na mkabala wa Iran. Msaada wa Urusi ya zamani kwa Iraki katika kipindi hicho e, ulikuwa mkubwa sana ikilinganisha na misaada ya nchi nyingine, na ulikadiriwa kwamba Urusi ilikuwa ikidhamini asilimia 60 ya silaha na zana za kijeshi za utawala wa Saddam. Na katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, yaani tarehe 21 Disemba mwaka 1988 watu 270 walipoteza maisha baada ya ndege ya abiria ya Marekani kuripuka katika anga ya Lokarbi huko Scotland. Marekani na Uingereza ziliwatuhumu raia wa wawili wa Libya kuwa ndio waliotega bomu katika ndege hiyo. Kufuatia mashinikizo ya nchi hizo mbili, mwaka 1992 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo vya mafuta, anga na kijeshi Libya kwa tuhuma za kuwaficha wananchi hao ambao walituhumiwa kwamba walihusika na shambulizi dhidi ya ndege hiyo. Shukran sana fundi mitambo, shukran sana Amir Ibrahim kwa makala hiyo yaliyo katika historia, na washukuru wote pia, na mshukuru Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chake cha akhlaki katika Uislamu, pamoja na kipindi maalum cha masiku ya Fatima alayhi salam, Shekhe Maulid Hussein. Na hapa namshukuru sana Imam Hussein Ali Muhamed wa jiji Kigoma, Tanzania, kwa maoni yake aliyotumia kwa njia ya audio. Tunakushukuru sana na tutayatumia wapenda wasikilizaji. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Meli ya mizigo iliyokuwa imebeba abiria mia moja thelathini kinyume cha sheria imezama katika pwani ya kaskazini mashariki mwa Madagaskar na kuwa takribani watu 17, wengine 68 hawajulikani walipo. Ripoti kutoka shirika la bandari ya bahari ya Madagaskar imesema kuwa takribani watu 45 wameokolewa kutoka kwenye maji ya bahari ya Hindi. Kamishini kuu ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa UNHCR imeipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa kupokea idadi kubwa ya wakimbizi licha ya matatizo yanayoikabili na imesema imesaidia jamii ya kimataifa. Kamishina mkuu wa wakimbizi wa Umoja Mataifa Filipo Grandi, ambaye alikuwa akizungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Iran Ahmad Vahidi, ameashiria kwamba UNHCR imekuwa ikishirikiana na Iran kwa zaidi ya miaka 40 sasa kuhusiana na masuala ya wakimbizi, na akaongeza kuwa Iran imekuwa mwenyeji mwema kwa wakimbizi wa Afganistan licha ya vikwazo vinavyoikabili. Na shirika la kutetea haki za binadam la Alkarama limetuma ripoti kwa kamati ya kukabiliana na mateso ya Umoja Mataifa likieleza kiwango cha juu cha mateso na unyanyasaji unaofanyika katika jela za utawala wa Saudi Arabia. Ripoti hiyo ya Al Karama, kundi la kutetea haki za binadamu linaloipinga serikali ya Saudia, imeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu ukiukwaji wa haki za kimsingi za wafungwa na kuitaka kamati hiyo kufanya uchunguzi, hasa kutokana na kwamba utawala wa Saudi Arabia ulitia saini makubaliano ya kupiga marufuku utesaji Septemba 23 mwaka 1993. Muhtasari unakomea hapa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, na washukuru wote ambao mmeandamana nami hadi mwisho wa matangazo. Kwaherini na mchana mwema na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio.