Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jamjam hapa mjini Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Wapendo wa wasikilizaji, tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na ripoti yetu kutoka Kampala ya Uganda, na uchambuzi kwa usiku huu utahusu mwaka elfu mbili na ishirini na moja mwaka wa mwaka vifo vingi zaidi vya watoto wa Palestina katika kipindi cha miaka saba iliyopita, utakaofuatiwa na kipindi maalumu ambacho tumeandalia katika masiku ya Fatimi, na tutakuwa na kipindi chetu kinachokwenda na anwani inayosema akhlaki katika Uislamu, na kipindi chetu hicho ni mawaidha katika uletwa na Shekhe Maulid Hussein, na makala yetu ya leo katika historia. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa FM ya mjini Tanga, Tanzania tovuti yetu ni pass today com sw na imeil yetu ama barua pepe ni Swahili radio at irib ir. Wapenda wasikilizaji, vilevile unaweza kutumia aplikesheni yetu ya irib world service, mbali na kutupata katika satelaiti. Tukisema matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika katika mikoa mbalimbali ya Tanzania. Aidha yanasikika na katika nchi jirani, kwa mfano Burundi, Uganda, yanasikika Kenya na Rwanda. Karibuni. Saa inaonyesha kutimu saa tatu kamili kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa watahadharisha kuhusu maafa ya kibinadamu nchini Somalia. Jeshi la Ethiopia ladai kukomboa mji wa kihistoria wa Lalibela. Kamanda wa kamandi kuu ya hatamulambia atoa onyo kali kwa Israel. na asilimia 80 ya waliougua korona Tanzania hawakwenda hospitali. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Iran. Kamanda wa kamandi kuu ya katamula mbia ametoa onyo kali kwa upande wowote unaotoa vitisho dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia na jeshi la Iran. Meja Jenerali Ghulamu Ali Rashid, kamanda wa kamandi kuu ya Hata Mulambia, amesema tishio lolote kwa vituo vya nyuklia na jeshi la Iran litakabiliwa na jibu kali. Meja Jenerali Rashid ameongeza kusema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauwezi kutoa vitisho dhidi ya vituo vya nyuklia na jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani bila ya ruhusa na uungaji mkono wa Marekani. Kamanda Rashid ameashiria ushiriki kamili wa Irani katika mazungumzo ya Vienna na ushirikiano wake mkubwa na jamii ya kimataifa na akasema Iwapo vitisho hivyo vitatekelezwa kivitendo, basi jeshi la jamhuri ya kisamu Iran litashambulia vituo litashambulia vikali vituo, kambi, njia na anga iliyotumiwa kwa ajili ya hujuma hiyo. Hivi karibuni vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israeli vilimnukuu waziri wa vita wa utawala huo akisema kwamba ameliagiza jeshi la Israel kuwa tayari kwa ajili ya operesheni za kijeshi dhidi ya Iran. Ni vyema kuashiria hapa kuwa jeshi la jamhuri ya kiislamu Iran leo limeanza mazoezi ya pamoja yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehema na amani awe juu yake na kizazi chake, ni Mtume Mtukufu kumi na saba katika Guba ya Uajemi, lango bahari la Hormoz na pwani ya mikoa ya Hormozgan, Bushir na Khuzestan. Mazoezi hayo yanafanyika kwa shabaha ya kukabiliana na vitisho vya aina mbalimbali vya adui. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu kutokea maafa ya kibinadamu kutokana na ukame na ukosefu wa mvua wa miaka kadhaa nchini Somalia. Indhari hiyo imetolewa leo Jumatatu na Umoja wa Mataifa katika tamko lake lililosema, licha ya kukosekana mvua kwa misimu mitatu kwa misimu mitatu mfululizo huko Somalia hivi sasa inatabiriwa pia kwamba nchi hiyo itakumbwa na ukosefu na uchache wa mvua katika muongo wa nne mfululizo, swala ambalo ni kengele ya hatari kwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Sehemu moja ya tamko hilo la Umoja wa Mataifa imesema kuna uwezekano mkubwa janga la njaa likawa kubwa nchini Somalia, kiasi kwamba hadi mwezi Mei mwaka kesho elfu mbili na ishirini na mbili, karibu watu milioni 4 na laki sita watahitajia misaada ya chakula nchini humo. Umoja wa Mataifa umeongeza kuwa tayari hivi sasa upungufu wa chakula, maji na malisho umesababisha wasoma, Wasomali laki moja na elfu sitini na tisa kuhama makazi yao na inatabiriwa kuwa katika kipindi cha miezi sita ijayo idadi hiyo itafikia watu milioni moja na laki nne . Taarifa zinasema kuwa takriban asilimia sabini ya wananchi wa Somalia wanaishi chini ya mstari wa umasikini. Ukame wa miaka mingi umeteketeza vyazo vingi vya kuendeshea maisha vya wananchi wa Somalia. Majanga ya kimaumbile yanahesabiwa kuwa moja ya sababu kuu za ongezeko la wakimbizi wa ndani na nje ya Somalia katika miaka ya hivi karibuni. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Vyanzo vya habari vimeripoti kuwa jeshi la Ethiopia limesonga mbele kwenye eneo la Tigray na kudhibiti tena mji wa kihistoria wa eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la Ethiopia kwa mara nyingine limechukua udhibiti wa mji wa kihistoria wa Lalibela wenye makanisa maarufu ya the Rock-hewn Churches. Vyombo vya habari vya Ethiopia pia vimeonyesha picha ya waziri mkuu wa nchi hiyo akizuru mji huo. Haijabainika ni lini haswa jeshi la Ethiopia lilitoa udhibiti wa mji huo ambao una umuhimu mkubwa kwa mamilioni ya Wakristo wa Orthodox. Mji wa Lalibela umekuwa ukitawaliwa na pande mbili zinazozozana kwa nyakati tofauti katika vita vinavyoendelea hivi sasa kati ya jeshi ya Ethiopia na wasi wa Tigray. Televisheni Al ya Aljazira ya Katar pia iliripoti jana kwamba vikosi vya jeshi la Ethiopia vimedhibiti kikamilifu eneo la Amhara, kaskazini mwa nchi hiyo, jumamosi iliyopita. Pia vikosi vinavyomuunga mkono Abi Ahmed vilidhibiti kikamilifu maeneo ya Sanka, Sirinka pamoja na miji ya Waldia, Hara, Gobie, Robit na Kobo. Vita huko kaskazini mwa Ethiopia vilianza Novemba mwaka jana 2020 wakati waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed alipotuma jeshi katika eneo la Tigray kukabiliana na kundi la Tigray People's Liberation Front, TPLF, akiwashutumu waasi hao kuwa wameshambulia kambi za jeshi. Siku ya Jumaa iliyopita baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipiga kura ya kutuma wachunguzi wa, wa kimataifa katika taifa hilo la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, huku kukiwa na onyo la kutokea ukatili mkubwa, hatua iliyopingwa na serikali ya Addis Ababa. Wizara ya afya Tanzania kupitia ofisi ya mpango wa taifa wa chanjo imesema tangu janga la korona lilipoiathiri nchi hiyo mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa, asilimia themanini ya wa Watanzania waliopata virusi vya korona hawakwenda hospitali, huku asilimia tano ya waliopata maambukizi walilazwa katika vyumba vya wagonjwa mahututi ICU. Wizara hiyo imesema pamoja na mambo mengine, ukosefu wa elimu ya kutosha kwa wananchi umechangia suala hilo, ambapo imesema hadi sasa mwamko wa chanjo ni wa kusuasua katika maeneo mengi ya nchi ikiwemo mikoa ya kanda ya Ziwa. Dr Florian Tinuga, meneja wa taifa wa mpango wa chanjo kutoka wizara ya afya nchini Tanzania, amebainisha hayo wakati akitoa mafunzo maalumu kwa waandishi wa habari kuhusu kuripoti habari zinazohusu ugonjwa wa korona. Amesema kuna umuhimu kwa waandishi wa habari kupatiwa elimu mahususi hususan, wakati huu ambapo taarifa mbalimbali zimekuwa zikisambaa ambazo ni za upotoshaji kuhusu janga la korona. Dkt. Tinuga amesema takwimu zinaonesha kuwa asilimia themanini ya Watanzania walioambukizwa virusi vya korona hawakufika hospitali kutokana na sababu mbalimbali mbali miongoni mwake ikiwa ni ukosefu wa elimu sahihi. Ameeleza hayo wakati akiwasilisha ripoti kuhusu utekelezaji wa kitaifa wa chanjo ya korona Tanzania mpaka kufikia tarehe kumi na tano mwezi wa Disemba. Uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA ni wa kiufundi Maadamu hautaingizwa kwenye maswala ya kisiasa amesema. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zade amesema hayo katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari wakati alipokuwa akijibu swali la mwandishi wa Iran Press kuwa kamera za IAEA zitawekwa katika vituo vya nyuklia, katika kituo cha nyuklia cha Karaji. Khatib Zade pia ameashiria uharibifu wa makusudi uliofanywa katika kituo cha nyuklia cha Karaji na akasema IAEA imetangaza kuwa kadhia hii itachunguzwa kwa mujibu wa vigezo vya kiusalama na kisheria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani amesema aina ya uharibifu itabaini ni nani aliyehusika. Waziri wa habari na turathi za taifa wa Pakistan amesema nchi hiyo kwa kushirikiana na Uturuki na Malaysia zitaanzisha channel ya televisheni kwa lengo ya kukabiliana na kampeni za uenezaji chuki dhidi ya Uislamu duniani. Uamuzi huo umechukuliwa katika kikao cha pamoja cha pande tatu kilichofanyika pembeni ya kikao cha jana cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kilichofanyika katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad. Imetangaza kuwa lengo la kuasisi chaneli hiyo ya pamoja ya televisheni ni kukabiliana na uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu, yaani islamophobia, na kutumia fursa na uwezo wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu kwa ajili ya kufikia malengo ya pamoja. Na mgogoro mwingine umeshuhudiwa katika sekta ya afya nchini Uganda, licha ya kuendelea mvutano kati ya serikali ya nchi hiyo na mamlaka ya wauguzi wanafunzi. Taarifa kamili anatuetea mwandishi wetu Mosi Mwasi katika ripoti ifuatayo. Wataalamu wa kupima na kuchunguza damu kwenye maabara katika hospitali za Uganda wameanzisha cheche mpya za malalamishi. Wataalamu hao wa maabara wameonya serikali kwamba isipozingatia nyongeza za mishahara yao, nao wataanzisha mgomo, kwa sababu nao wanateseka mno katika utekelezaji wa kazi zao, huku wakipokea mishahara finyu isiyoendana na mahitaji ya siku hizi. Haya yamejiri wakati kimbunga kipya cha mafua makali aina ya Omicron ya kutishia tena ulimwengu kikienea. Wizara ya afya imetangaza ripoti kwamba maambukizi mapya ya Omicron yanasambaa kuliko yale ya kwanza na ya pili yaliyotangulia. Aidha, wilaya mbili za ujirani Kampala na Wakiso ndizo zina idadi kubwa ya waathiriwa wa uviko 19 aina mpya Omicron. Changamoto iliyoko ni kwamba huduma za wauguzi wote zahitajika mno, wakati ambapo idadi kubwa ya watu wanaozidisha umri wa miaka hamsini haijafanyiwa chanjo kwa sababu kadhaa, mkiwemo shida za usafiri hadi vituo vya kufanyia chanjo kwa watu kama hao na wengine kuhofia usalama wa dawa hizi za chanjo ya uviko kumi na tisa. Baadhi yao wanajiuliza kwamba kwa nini maambukizi ya aina mpya ya korona yamejitokeza tena, hususan kwenye mataifa tajiri yaliyotangulia kwa kukamilisha dozi. Baadhi ya wa wataalamu wa virusi wanapendekeza kuwa wakati umewadia walimwengu wastahimili kuishi na virusi vya uviko kumi na tisa kama wanavyoishi na virusi vya aina nyingine lakini juhudi za utafiti juu ya virusi hivi ndizo ziongezeke, huku walimwengu wakizidi kuhimizwa kufuata mashauri ya wataalamu wa kiafya, kwani huu ni ugonjwa unaosambazwa kupitia hewani. Licha ya hayo, wizara ya elimu inalaumiwa vikali na wazazi kwa kushindwa kuweka utaratibu bayana kuhusiana na jinsi wanafunzi watakavyorejea masomoni bila maelekezo kamili juu ya uhaba wa walimu na wahadhiri, vitendea kazi na miundo mbinu inayotegemewa kuwaelimisha watoto kama majengo ambayo baadhi yao yamegeuzwa kuwa maduka na mahoteli. Wazazi wengine wanahoji kuwa wana uhakika gani kwamba safari hii serikali haitatangaza karantini mpya punde tu baada ya wao kulipa karo za shule wanazozitafuta kwa shida. Kuna wengine wanaoishauri serikali iasisi vyuo vingi vya elimu za mikono kuliko kutilia mkazo shule za kawaida. Mimi ni Kigozi Isman kutoka Kampala. Shukran sana Kigozi Ismaili kizaji, kwa mradhi wa upendwa wasikilizaji, nilitangaza kwamba ni ripoti ya mwandishi wetu Mosi Mwasi na ilikuwa ni ya Kigozi Ismaili kutoka Kampala, Uganda. Tunamshukuru sana na inatuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema mwaka elfu mbili na ishirini na moja mwaka wa vifo vingi zaidi vya watoto wa Palestina katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Tovuti moja ya habari ya utawala wa kizayuni wa Israel imeripoti kuwa baada ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne yaani wakati vilipotokea vita vya siku hamsini na moja na kuwa washahidi idadi kubwa ya watoto wa Palestina, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ndio ulioshuhudia idadi kubwa zaidi ya watoto wa kipalestina waliouliwa shahidi na Israel mapigano yanayotokea baina ya wa Wapalestina na utawala kizayuni wa kizayuni husababisha vifo vya watu wengi wasio na hatia hasa wanawake na watoto wadogo. Watoto wa Kipalestina wanauliwa shahidi bure bilashi hata kama hawashiriki kivyovote vile katika mapigano hayo. Lakini pia watoto hao wanajeruhiwa wanafanywa wakimbizi na haki zao zinakanyagwa kila leo na utawala katili wa Israel baban. Maisha ya taabu na majonzi wanaoishi watoto hao kutokana na kupoteza wazazi wao katika mashambulio wa ya kinyama ya utawala wa kizayuni ni janga jingine linalowatesa watoto wa Palestina katika umri wao wote. Khalid Huzmar, mkurugenzi wa jumuiya ya kimataifa ya kulinda haki za watoto wa Palestina amesema katika taarifa rasmi iliyoripotiwa na tovuti hiyo ya Israel kwamba tangu mwaka elfu mbili hadi hivi sasa watoto elfu mbili wa Palestina wameuliwa shahidi na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni, na hiyo ni idadi kubwa zaidi ya wa Wapalestina waliowahi kuuliwa shahidi na wazayuni katika kipindi cha mwaka mmoja tangu elfu mbili na kumi na nne. Ripoti hiyo inaongeza kuwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja watoto 86 wa Palestina wameuawa shahidi katika jinai za wanajeshi wa zayuni na walowezi wa utawala wa kizayuni katika ukingo wa Magharibi na ukanda wa Ghaza. Kwa kweli kuna sababu tofauti zinazopelekea kuwa mbaya sana hali ya watoto wadogo wa Palestina, hasa katika mwaka huu wa 2021. Moja ya sababu hizo ni vita vya siku kumi na mbili vilivyotokea kwenye ukanda wa Ghaza. Vita hivyo vimekuwa na madhara makubwa na miongoni mwake ni maafa ya kibinadamu. Wapalestina 256 waliuawa shahidi katika kipindi cha siku 12 tu za vita hivyo, huku 66 kati yao wakiwa ni watoto wadogo. Hii ina maana kwamba kati ya kila wapalestina wanne waliouliwa shahidi na wanajeshi makatili wa Israel kwenye vita hivyo vya siku 12 mmoja wao alikuwa mtoto mdogo. Watoto wengine Mi, elfu sita wa Kipalestina walijeruhiwa katika vita hivyo, swala ambalo linazidi kuthibitisha kwamba wahanga wakuu wa vita hivyo walikuwa ni watoto wa Palestina. Sababu nyingine ni kuendelea kuzingirwa kila upande ukanda wa Gaza. Wakazi wa ukanda huo ambao wanakadiriwa kupindukia milioni mbili wamefungiwa njia zote za kuingia na kutoka za aridhini, angani na baharini, na utawala wa kizaini wa Israel kwa muda wa miaka kumi na tano sasa, na wanaishi katika mazingira magumu sana ya kiuchumi. Jinai hiyo ya wazayuni imewasababishia maafa makubwa ya kibinadamu wananchi madhulumu wa Palestina, ikiwa ni pamoja na kukaukiwa na chakula, madawa na vitu vingine muhimu, na hiyo ni sababu ya kuuawa shahidi watoto wasio na hatia wa Palestina. Jambo la kutilia akilini hapa ni kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na moja umekuwa mwaka wa vifo vingi zaidi wa watoto wa Palestina kwenye kipindi cha miaka saba iliyopita, katika hali ambayo mwezi Septemba mwaka jana elfu mbili na ishirini, nchi za Kiarabu yani za Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati, Bahreini, zilitangaza rasmi uhusiano wao na utawala katili wa Israel mm. Endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamuhuri, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunamkaribisha eh, Shekhe Maulid Huseni katika kipindi hiki maalum. Wa barakatu. Katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatu Zahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu. Tuliyokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatu Zahra. Wapokezi wengine wanaelezea namna alivyokuwa anaenda safari Bwana Mtume au katika vita, anapoaga jamaa zake, masahaba, majirani wake zake wote, nyumba ya mwisho kabisa atakayeaga, na mara nyingi anachelewa sana kutoka katika nyumba ile ambayo ni ya mwisho kabisa ni nyumba ya Fatima Tuzahara, japokuwa nyumba ziko jirani, ziko zote sehemu moja, nyumba ya Imamu Ali na Fatima na nyumba ya Bwana Mtume zote zilikuwa ziko msikitini, sote tunajua na tunafahamu amri ilivyokuja, wasadda la abwab illa babahu. Bwana Mtume aliamrishwa afunge milango ya nyumba za masahaba wote, na ukabaki no mlango wa nyumba ya Imamu Ali na Fatima Tuzahara. Maana yake kuwa nyumba zote zilizokuwa zimejengwa zilikuwa zimeelekeza milango yao msikitini. Unapotoka nyumbani kwako, kabla ya kwenda nje, lazima upitie msikitini, ndio utoke nje. Wakaharamishiwa milango ya kuelekea msikitini, ifungwe na milango yote ielekee nje. Unapotoka utoke moja kwa moja nje. Ukitaka kuja msikitini, utoke nje ndio uzunguke uingie ndani, kwa sababu kuna wengine. Ndio amri zilipokuja za janaba za hedhi na mambo kama hayo mengine, ambayo mtu huwezi kuingia msikitini kama hauko katika utwahara. Kwa hiyo yote ikafungwa, isipokuwa mlango wake Bwana Mtume na mlango wa nyumba anayeishi Fatima Zahra na mume wake Ali ibn Abi Talib na watoto wao alhasan walhusein alaihim afdalu lsalatu wassalam. Sasa bwana Mtume anapotoka kwa ajili ya kuwaaga milango wake na mlango wa Fatima tuzahara ni jirani, lakini anatoka kwanza nje kuwaaga wote walioko nje, kuingia katika milango ya wengine wote anamaliza, kisha anaingia ndani anakuja kumalizia kumwaga binti yake Fatima tuzahara, alafu anatoka tena na akirudi vile vile anawaaga wote wa nje, wa mwisho anakuja kumalizia kwa binti yake Fatimatu Zahara alaiha afdalus salatu wassalam. Huyo ndiyo Fatimatu Zahara ambayo ndiyo zawadi aliyoipewa Bwana Mtume na Bwana Mtume na yeye akampa binti yake zawadi, zawadi aliyopewa Fatimatu Zahara na baba yake Bwana Mtume baada ya kuwa, furaha aliyokuwa nayo Mtume ni kubwa Jina la abtar likafutika, kuwa umekatikiwa na kizazi, we Mtume, baada ya kufa kwako tawala wako hautoendelea kupitia fatima tu Zahara. Neno hili likafutika kuwa Bwana Mtume hajakatikiwa tena na kizazi, bali uzazi wako utaendelea mpaka siku ya Kiyama, na wale wenye kukucheka watakatikiwa wao na kizazi. Kwa hiyo furaha aliyokuwa nayo Bwana Mtume na yeye akamzawadia binti yake Zahraa alayhi salam zawadi, na zawadi yenyewe ni hii tasbihu ya Bibi Fatima tu Zaharaa, ambayo tunaifanya kila baada ya sala na ambayo imekuwa ni bora kuliko vyote anavyovimiliki mwanadamu na imekuwa ni bora kushinda utawala na ufalme na nguvu aliyopewa Nabiullahi Suleiman alayhi ssalam. Sote tunajua Nabiullahi Suleimani utawala wake ni mkubwa sana, na aliomba kwa Mwenyezi Mungu apewe utawala, ufalme mkubwa ambao hakuna yoyote atakayepewa utawala wa aina hiyo. Ameomba hivyo kwa Mwenyezi Mungu, na Mungu akampa utawala wa aina hiyo. Kwa hiyo akawa anamiliki kila anachokitaka, ikiwa ni wadudu, wanyama, upepo. Kumiliki upepo sio kitu cha kawaida, na unaoamrisha ukubebe, ukupeleka unapotaka. Kwa hiyo ufalme wake ulikuwa ni mkubwa sana, na jeshi lake ambalo linabeba upepo, linabeba vumbi, linabeba wanyama, ndege, wadudu. Hata akitaka awaite manyoka yote, kisha manyoka yale aende nayo kupambana na maadui, wanamtii. Yaani ana ufalme wa aina hiyo mkubwa, wa kubeba ndege, wanyama, wadudu ni mkubwa sasa. Tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara, ubora wake ni bora zaidi kuliko yote haya aliyokuwa anayaendesha Nabiullahi Sulaimani alayhi salam. Ndio maana ikaja katika mafundisho ya Ahlubeiti Rasulillah kutoka kwa Alimam Jafar Sadiq alayhi salam akisema inna la namur huyu. Toba ni sahaba anaelezea namna alivyoelezwa na, na, na kufahamishwa na Imam Jafar Sadiq ya kuwa inna la naamuru subyanuna bitasbih Fatimatu Zahra kama naamuruhum bisala wa ikiendelea mpaka mwisho, ya kuwa anaelezea huyu sahaba kutoka kwa Imam Ja'far Sadiq, walikuwa wakiwaamrisha watoto wao ni amri katika kufanya tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, kama ambavyo wanawaamrisha watoto wao kuswali na kufanya mambo mengine ambayo ni ya wajibu kuyafanya. Kwa hiyo, na tasibihu hii walikuwa wanaamrisha watoto wao wasiiache, kwa sababu ina ubora wa hali ya juu, ni nzito sana, kwa sababu ni zawadi ya Bwana Mtume kumpa binti yake Fatima tu Zahara alaiha afdalu salatu wassalam. Haya masiku tuliyokuwa nayo ndiyo hayo ya bibi Fatima, na takriban mwezi mzima huu mada zitakazozungumzwa nyingi zote zitahusiana na bibi Fatima kwa sababu sote sisi ni watoto wa bibi Fatima. Mama yetu ni Fatima ikiwa Mtume anasema Fatimatu ummu abiha, Fatima ni ba ni mama wa baba yake. Kwa hiyo na sisi Fatima ni mama yetu na lazima tumzungumze kwa urefu sana Bibi Fatima Tuzahara. Kila mmoja amjue Fatima Tuzahara na ujue uzito wa mwanamke huyu ambayo maimamu maimamu wetu wote, hawa sisi sote tutaulizwa kuhusiana na maimamu, lakini maimamu wataulizwa kuhusiana na Fatima Tuzahara, kwa mujibu wa riwaya za ahlubeiti rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallama, na tufahamu kuwa Fatima Tuzahara ndiyo kiunganishi ye ndiyo yuko katikati kati ya utume na uimamu. Kwa hiyo ikiwa wewe unakubali utume wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi na unakubaliana na maimamu kumi na mbili, lazima katikati hapa kati ya utume na uimamu kuwepo na cheni ya kuunganisha na kiunganishi chake si mwingine ni Fatimatu Zahara alaihi ssalamu. na siku zote kiunganishi lazima kiwe na fundo lililofungwa imara kwa sababu utume ni mzito, ni jambo kubwa. Uimamu kumi na mbili cheni yake ni ndefu, ni nzito. Kuwa na mtu kama Imamu luhuja ni nzito. Kwa hiyo, katikati atakayeunganisha uzito huu na uzito huu fundo lake lazima likaze vizuri sana, na si jingine, lazima uweke elimu yako kubwa sana kuhusu Fatima Tuzahara. Ndiyo maana maimamu wetu wanawashangaa, mashia wapenzi wa maimamu, wanawashangaa mnapoacha tasbihu hii ya Fatima Tuzahara baada ya sala. Na maimamu wanawaambia, una haraka gani unamwacha Fatima? Una haraka gani kumwacha Fatima? wakati yeye ndiye anakuunganisha wewe ili ukubalike kwa Bwana Mtume na ukubalike kwa maimamu. Na amali zetu sisi zinapelekwa kwa maasumi na wanaonyeshwa katika zama hizi za Imamu Alhujja, zinaonyeshwa amali zetu kwa imamu. Atakushangaa sana imamu napopelekwa amali zako, na wewo unamwita Imamu Lhujja, alafu kawa katika amali zako Fatimatu Zahara alaiha salamu hayupo. Ndio maana maadui wa bibi Fatimatu Zahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatimatu Fatimatu Zahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatimatu Zahara, ndio maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wassalatu al-wusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu. Lakini waswalati lwusta msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii, kwa maana yake bali inazungumzia mtume na maimamu, na katikati ni Fatimatu Zahara alaiha afdalu salatu wassalam, ambayo ni Fatimatu Zahara jina lake. Sote tufaidike na Fatimatu Zahara katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho siku ya Kiama. Katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 17 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa kila msikilizaji wetu anayefuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka angali anakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tulibainisha kwa kiwango fulani misingi mikuu ya akhlaqi za Kiislamu na tofauti za msingi zilizopo kati yake na vyuo vingine vya fikra za kiakhlaqi. Kisha tukazungumzia baadhi ya maudhui zinazohusu akhlaqi za mtu binafsi, kama kuijenga mtu nafsi yake hulka njema, kuwa na bashasha, kusamehe ukweli na kutunza amana na uaminifu. Kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, kuanzia mfululizo huu wa 17 tutazungumzia akhlaki za kijamii. Kama tujuavyo, msingi wa kwamba mtu binafsi na jamii wana kipaumbele cha pamoja na chenye uzito sawa ndiyo nukta kuu inayopambanua na kuutofautisha mtazamo wa Uislamu na nadharia za ubepari wa magharibi na usoshalisti wa mashariki, kwa sababu jamii muundo wake unatokana na watu wake, na kwa hivyo, kama tuna matarajio ya kuwa na jamii safi iliyojengeka kiahlaki, inatakiwa watu wenyewe wa jamii hiyo wapambike na thamani ali na tukufu za kiakhlaki. Moja ya misingi muhimu na yenye taathira kubwa sana ya akhlaqi za kijamii ni msingi wa umoja, mshikamano na kuwa na mwelekeo mmoja, jambo ambalo limezingatiwa na kupewa umuhimu mkubwa katika aya za Qur'an, hadithi na mafundisho yanayoshajiisha umoja ya dini tukufu ya Uislamu lakini kabla ya kuingia kwenye maudhui kuu ya mazungumzo yetu, ingefaa tuashirie machache kwanza, kuhusu dharura na umuhimu wa umoja wa Waislamu katika kipindi hiki hasasi na chenye unyeti mkubwa cha zama zetu hizi. Tunapoitupia jicho historia ya Uislamu, tutabainikiwa na ukweli mchungu wa kwamba tokea mwanzoni mwa kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, vinara wa shirki na ukafiri kwa mashauriano na mashirikiano na ahlul kitab hususan Mayahudi na wanafiki walitumia mbinu na hila tofauti ili kupanda mbegu za sumu ya mpasuko na mfarakano kwenye kitovu cha jamii ya Kiislamu kwa madhumuni ya kuivunja mihimili ya nguvu za utawala umoja na mshikamano wa Waislamu na siasa hizo chafu zimekuwepo katika zama zote za historia ya Uislamu na zingali zinaendelea kushuhudiwa katika kipindi hiki cha sasa. Hata hivyo, licha ya njama zote hizo zilizofanywa na tawala za kishetani, kwa irada ya Mwenyezi Mungu na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyosambaratisha mahesabu yote ya maadui, Uislamu ulifufuka upya. Nguvu mpya uliopata ulimwengu wa Kiislamu na kambi madhubuti ya mukawama iliyoundwa vimeweza kwa nguvu na uwezo kamili kutoa vipigo vikali na kuwashinda mara kadhaa maadui zao wa kambi ya madola yenye nguvu za kimaonyesho tu. Hapana shaka, njia pekee ya kuendeleza ushindi huu ni kulindwa na kudumishwa umoja na mshikamano wa wananchi wa mataifa ya Waislamu waliopata mwamko wa kukabiliana na kambi iliyoungana ya ubeberu na uistikbari wa dunia. Kwa mtazamo wa kitauhidi kuhusu ulimwengu, mhimili madhubuti zaidi na wa uhakika zaidi wa kuleta umoja katika dini ya Uislamu ni mbiu kuu ya wito unaolinganiwa na aya ya mia moja na tatu ya suratu Al Imran usemao, nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Ili kufahamu uzito na taathira ya mtazamo huu inatosha kufahamu kwamba kila pale umoja wa watu unapokuwa umejengwa juu ya misingi ya sababu za utaifa, rangi, ukabila, asili, jiografia, siasa, jeshi na kadhalika, baada ya kupita muda huvunjika na kusambaratika, na mara nyingi hupelekea kuwaka moto wa vita na uadui baina ya watu. Lakini Quran, na ili kuwapa hakikisho waumini pale wanaposhikamana kwa msingi wa imani yao inawaeleza katika aya ya 256 ya Suratul Bakara ya kwamba basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka amekamata kishiko madhubuti kisichovunjika na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Kwa hiyo umoja na makubaliano yoyote yanayofanyika katika ulimwengu wa Kiislamu inapasa yafanyike kwa nia ya kidini ili yaweze kudumu na kuwa na hakikisho la utekelezaji tamaa na utegemezi wa aina yoyote ile kwa maajinabi na wasio Waislamu, ambao hawana lengo jingine ghairi ya kulinda manufaa na maslahi yao, hutuweka mbali na njia iliyonyooka ya Mwenyezi Mungu njia ambayo ni kwa irada yake yeye tu. Mola huotesha ndani ya nyoyo mbegu za upendo, na kutokana na kufuta kila aina ya uadui, huwezesha umoja, mshikamano na urafiki kutanda kwenye anga ya mahusiano ya pande zote ya ulimwengu wa Kiislamu. Mwenyezi Mungu Mola mrehemevu na mwenye huruma anatupa taswira ya ukweli huo katika aya ya sitini na tatu ya Suratul Anfal kwa kusema: na akaziunga nyoyo zao, na lau wewe ungelitoa vyote vilivyomo duniani usingeliweza kuziunga nyoyo zao, lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaunganisha. Hakika yeye ndiye mtukufu mwenye nguvu na mwenye hekima. Ikiwa Waislamu wataunganisha safu na nguvu zao wakiwa na mtazamo huu, wakatumia uwezo na suhula zao zote adhimu za kimaada na kimaanawi walizo nazo, na wakasimama bega kwa bega kukabiliana na tawala za kishetani, bila shaka wataweza kuisambaratisha haiba bandia ya madola hayo na kuifanya bendera ya iza heshima na ushindi ya Uislamu ipepee duniani. Na kambi hiyo yenye nguvu ya, ya ulimwengu wa Kiislamu, mbali na kupata auni na msaada wa Mwenyezi Mungu, itakuwa pia kipenzi cha yeye Mola, ni kama wanavyoelezwa waumini na aya ya nne ya suratu Saff ya kwamba kwa hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaopigana katika njia yake kwa safu kama jengo lililokamatana. Kama kuundwa kambi imara kama hiyo iliyoungana na kushikamana pamoja, inayorehemewa kwa kupata msaada wa Mwenyezi Mungu, kutandamana na subra na uendelevu katika kukabiliana na madhara, kutakuwa na mchango mkuu katika kufanikisha ushindi wa wapambanaji wake wanaompwekesha na kumwabudu mola pekee wa haki. Na kwa maelezo hayo, niseme pia, mpendwa msikilizaji, kwamba sehemu ya 17 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga, ahadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 18 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Leo ni Jumatatu tarehe 15 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 20 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1405 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Hussein maarufu kwa lakabu ya Zainul la Abidin alaihi ssalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo ni mwana wa Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib alayhimssalam, mjukuu Muhammad wa Bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ilikuwa ile ya kufanya ibada na kuswali sala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad, kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin, kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein katika siku ya Ashura ya kupambana na dhuluma za Bani Umayya baada ya kuuawa baba yake katika medani ya Karbala. Aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umaya, Hisham bin Abdul Malik. Tarehe kumi na tano Jamadil Awal mwaka 38 Hijiria, yaani miaka elfu moja mia nne na tano iliyopita aliuawa shahidi Muhammad bin Abubakr ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba waaminifu wa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na kamanda maarufu wa jeshi la Uislamu katika vita dhidi ya jeshi la Muawiya lililokuwa likiongozwa na Amri bin Alas, mtawala wa kizazi cha Bani Umayya. Muawiya alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini Misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la Muhamad bin Abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili. Jeshi la Muhammad bin Abubakar Abu lilishindwa katika vita hivyo na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita toleo la kwanza la gazeti la al Urwatulwudhqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Said Jamaluddin Asadabadi, maarufu kwa jina la Jamaluddin Afghani, na Sheikh Muhammad Abdu mjini Paris, nchini Ufaransa. Said Jamaluddin aliasisi jumuiya ya al Urwatulwudhqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu na akaanza kuchapisha gazeti kwa kutumia jina hilo hilo. na siku kama ya leo miaka 86 iliyopita Sheikh Izuddin Kasam, ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza, aliuawa wa shahidi baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria. Sheikh Kasam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha al Azhar nchini Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izuddin Kasama. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya Palestina Wila gsikiwa matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, nasoma maoni yake. Abdunuru Mustafa Kigoma anasema shukran kwa matangazo. Bado nina maoni mengi ya msikilizaji wetu. Naingia sasa ya Yahya Hassan Muhammad Shebe, yeye anasema hizo audio, kuhusiana na audio tulizomtumia, shukran sana kama zimefunguka msikilizaji mwingine ni Ismail Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Yeye ameandika anasema anataka ndugu ya yake huyo aunge kwenye matangazo moja kwa moja kwa njia ya whatsapp yetu, shukran sana. Anaitwa Miraji Salum, tupo naye hapa Runzewe, shukran sana. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Uh, ameandika kwa nini Waisrael wanaonea Wapalestina na Umoja wa Mataifa umenyamaza kimya? Anasema hawasemi lolote, anasema sioni maana ya kuwa na umoja huo wa Mataifa. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na kuna msikilizaji wetu hapa ameuliza swali nalo na tutakujibu kwenye nambari yako. Shukran sana kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu kutokea maafa ya kibinadamu kutokana na ukame na ukosefu wa mvua wa miaka kadhaa nchini Somalia. Ndhari hiyo imetolewa Jumatatu na Umoja wa Mataifa katika tamko lake lililosema licha ya kukosekana mvua kwa misimu mitatu mfululizo huko Somalia, hivi sasa inatabiriwa pia kwamba nchi hiyo itakumbwa na ukosefu na uchache wa mvua katika mwongo wa nne mfululizo, swala ambalo ni kengele ya hatari kwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kamanda wa kamandi kuu ya hatamu la mbiami ametoa onyo kali kwa upande wowote ambao unatoa vitisho dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia na jeshi la Iran. Vyanzo vya habari vimeripoti kuwa jeshi la Ethiopia limesonga mbele kwa katika eneo la Tigrey na kudhibiti tena mji wa kihistoria wa eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la Ethiopia kwa mara nyingine limechukua udhibiti wa mji wa kihistoria wa Lalibela wenye makanisa maarufu ya the Rock-Hewn Churches na wizara ya afya Tanzania kupitia ofisi ya mpango wa taifa wa chanjo imesema tangu janga la korona lilipoathiri nchi hiyo mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa, asilimia themanini ya Watanzania waliopata virusi vya korona hawakwenda hospitali, huku asilimia tano ya waliopata maambukizi walilazwa katika vyumba vya wagonjwa mahututi ICU. Wapendo wasikilizaji, la ziada hakuna, na mutasari wetu ndio unakomea hapa, na wageni nikiwatakia usiku wa mwema, asanteni na kwa herini.